Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomona mwanawe anaangamia, akasema: eye mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakunasihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaozungumzia mateka wa kizayuni na mgogoro usio na kikomo kwa waziri mkuu wa utawala wa Israel, Benjamin Netanyahu. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuleteni kipindi maalum e, kitakachokujieni kwa mnasaba wa siku ya kesho tarehe 25 Rajab, siku ya kukumbuka akuuliwa shahidi Imam Musa al Kadhim, mmoja kati ya wajukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili Redio Tehran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote hususan wafuasi na wapenzi wa Ahlul Bait. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu, na kipande cha dua ya mwezi mtukufu wa Rajab. Matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani. Ni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema uh, shahsia na wasomi wa umma wa Kiislamu wanabeba dhima nzito kuhusiana na matukio yanayojiri katika ukanda wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza udharura wa kufunguliwa tena balozi za Iran na Sudani katika nchi hizo mbili. Maripota wa Umoja wa Mataifa wamelaani njama zinazofanywa na Israel na baadhi ya nchi za Magharibi za kuchafua sura ya shirika la umoja huo la UNRWA na wafanyakazi wa televisheni ya Marekani ya CNN wamekosoa sera za upendeleo za chombo hicho kuhusiana na jinai zinazofanywa na Israel katika ukanda wa Gaza. na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei amesema wasomi wa ulimwengu wa Kiislamu wanabeba dhima nzito kuhusiana na matukio yanayojiri katika ukanda wa Gaza na kwamba wanapaswa kuanzisha matakwa ya umma ya kukata uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Ayatullah Ali Khamenei ameyasema hayo mapema leo katika kikao chake na makamanda na wafanyakazi wa jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Teheran. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ametahadharisha kuhusu maafa ya binadamu yanayotokea ukanda wa Gaza kwa himaya na misaada ya Marekani kwa utawala wa Israel, na ameongeza kwamba shahsia na watu mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu wanapaswa kuhimiza wito wa kutoa wito wa kutoa pigo la maangamizi kwa utawala haramu wa Israel. Amesema pigo la mwisho kwa utawala haramu wa Israel halina maana ya kwenda vitani dhidi ya utawala huo, lakini lina maana ya kukata uhusiano wa kiuchumi na utawala haramu wa Israel. Ayatullah Khamenei amesema kwamba mataifa yana uwezo wa kuzishinikiza serikali za nchi zao ili kukomesha himaya na uungaji mkono wao kwa utawala wa Israel. Amesema ingawa utawala huo katili na wenye sifa za mbwa mwitu umechukua maisha ya wanawake, watoto na wagonjwa na kuua zaidi ya watu alfu ishirini, baadhi ya nchi za Kiislamu bado zinaupatia misaada ya kiuchumi na hata silaha na zana za vita. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameonya kuhusu njama makhususi za adui dhidi ya wasomi na shahsia wa Iran ndani na nje ya nchi akisema adui kimsingi anataka kuzuia mchango mkubwa wa wasomi nchini na kuibua shaka miongoni mwao. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwamba nguvu za taifa huimarisha usalama wa taifa na kusema kwamba njama za adui zitazimwa pale atakaposhuhudia uwepo na utaarifu wa watu wa Iran pamoja na nguvu ya utawala wa Kiislamu. Katika sehemu nyingine ya hutuba yake, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha kwamba Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, uongozi, sera na zana za kijeshi za jeshi la anga la Iran vilikuwa chini ya udhibiti kamili wa Marekani. Hata hivyo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 waumini na wana mapinduzi katika jeshi la anga walianzisha jihadi ya kujitosheleza na kuliondoa jeshi hilo chini ya udhibiti wa Marekani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba suala la kufunguliwa tena balozi za Irani na Sudan katika miji mikuu ya nchi hizo mbili na kurejeshwa shughuli za mabalozi wa nchi mbili kwa ajili ya kuendeleza ushirikiano wa pande zote lina umuhimu mkubwa na kueleza kwamba kuna matumaini ya kustawishwa zaidi ushirikiano kati ya nchi hizo mbili za Waislamu. Husein Amir Abdulahian ameyasema hayo leo mjini Teheran, katika kikao chake na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Sudan Ali Assadiq Ali. Amesisitiza umuhimu wa kufunguliwa ukurasa mpya na kustawishwa uhusiano kati ya Teheran na Khartum, na akasema kuwepo ujumbe huo wa Sudani mjini Teheran kunaonyesha nia ya dhati ya viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya Khartum ya kuimarisha na kuendeleza uhusiano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amesema Teheran pia ina azma thabiti ya kustawisha ushirikiano wake na Khartum. Amir Abdullahyan ameashiria uwezo na uzoefu wenye thamani wa Iran katika uga wa huduma za uhandisi wa kiviwanda na kiufundi, teknolojia mpya na za kisasa, na maendeleo yake katika nyanja za matibabu na dawa, na ametangaza utayarifu wa Teheran wa kutoa tajiriba hizo kwa ajili ya maendeleo na ustawi wa Sudan. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ali Assadiq Ali, sambamba na kuelezea kufurahishwa kwake na safari yake mjini Tehran, amesema anasikitishwa na suala la kukatwa uhusiano baina ya nchi hizo mbili za Kiislamu na kusisitiza kwamba Sudan ina azma ya kuimarisha uhusiano wake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ali Assadiq amesema anataraji kwamba shughuli za mabalozi wa nchi hizo mbili zitaanza tena na uhusiano wa Teheran na Khartum utaimarishwa zaidi. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, waziri wa mashauri ya kigeni wa Sudan ameashiria njama za utawala wa kizayuni wa Israel kwa ajili ya kuendeleza vita vya ndani huko Sudan na amesisitiza tena msimamo wa serikali na wananchi wa nchi yake wa kuunga mkono mapambano ya kupigania ukombozi ya watu wa Palestina dhidi ya utawala haramu wa Israel. Maripota wa Umoja wa Mataifa wametangaza kwamba wanalaani vikali jaribio lolote la kuharamisha na kuchafua sura ya shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA kwa kifupi. Taarifa iliyotolewa na maripota wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na kusitishwa misaada ya kifedha ya baadhi ya nchi za magharibi kwa shirika la Umoja wa Mataifa la UNRWA imesema nchi hizo zimechukua uamuzi huo baada ya mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kufikia uamuzi wa kimantiki kuhusiana na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Tunasikitishwa sana na uamuzi mbaya wa hivi majuzi wa karibu nchi kumi na nane wa kusitisha msaada wao wa kifedha kwa UNRWA, imesema taarifa hiyo na kusisitiza kwamba habari kwamba Israel inapanga kuifukuza UNRWA kutoka ukanda wa Gaza ni ya kutisha. Wakati huo huo, kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na ajira kwa Wapalestina, UNRWA, Filipe Lazarini, amesema kwamba Israel bado haijatoa ushahidi wowote wa, wa madai kwamba wafanyakazi kadhaa wa shirika hilo walihusika katika operesheni ya kimbunga cha al-Aqsa tarehe 7 Oktoba mwaka jana. Lazarini pia amesema uamuzi wa nchi za magharibi wa kusimamisha misaada ya kifedha kwa UNRWA ulichukuliwa kwa kukurupuka na haukuwa na mantiki yoyote. Hapo awali, waziri wa mambo ya nje wa Israeli alitoa wito wa kujiuzulu Lazarini, akikariri tuhuma kwamba wafanyakazi kadhaa wa UNRWA walishiriki katika shambulio la wapigania uhuru wa Palestina dhidi ya Israel tarehe 7 Oktoba. Hivi majuzi katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema msaada wa shirika la umoja, msaada kwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA, unapaswa kudumishwa na kusema kwamba UNRWA ndio uti wa mgongo wa juhudi za kibinadamu katika eneo la ukanda wa Gaza. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba baadhi ya nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zimekata misaada yao kwa shirika hilo la umoja wa mataifa kutokana na madai yasiyo na msingi yaliyotolewa na utawala wa Israel. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Umoja wa Afrika, AU, umesema kwamba una wasiwasi kuhusu hatua ya serikali ya Senegal ya kuahirisha uchaguzi wa rais wa nchi hiyo. Katika taarifa yake, mwenyekiti wa umoja wa afrika Musa Faki Muhammad ametolea wito serikali ya Senegal kuendesha zoezi la uchaguzi wa rais kwa amani, uwazi na kwa mujibu wa maelewano ya kitaifa. Rais Macky Sall wa Senegal juzi alitangaza kwamba uchaguzi wa rais wa nchi hiyo uliokuwa umepangwa kufanyika tarehe 25 mwezi huu wa Februari utaakhirishwa kufuatia mvutano uliojitokeza kuhusu orodha ya wagombea. Kutofanyika uchaguzi huo kama ilivyokuwa imepangwa hapo awali kumezua taharuki kutokana kutoka kwa mrengo wa upinzani nchini Senegal, ambao wamemshutumu rais Macky Sall kwamba anataka kuongeza kipindi chake cha kusalia madarakani kwa muda usiojulikana. Na wafanyakazi wa televisheni ya CNN ya Marekani wamekosoa matangazo yanayorushwa na chombo hicho kwa njia ya upendeleo kuhusu vita vya Israel huko ukanda wa Gaza, wakisema kwamba sera za uhariri wa taarifa zinakariri propaganda zinazoenezwa na Israel na kuchuja maoni na mitazamo ya Wapalestina. Gazeti la The Guardian la Uingereza limebainisha katika ripoti yake ya jana Jumapili kwamba waandishi wa habari wa CNN huko Marekani na nje ya nchi hiyo wamelalamikia waziwazi kuhusu kupotoshwa matangazo yanayohusu vita vya Israel huko ukanda wa Gaza kutokana na maagizo ya viongozi na wasimamizi wa televisheni hiyo. Mfanyakazi mmoja wa televisheni ya CNN ameeleza kwamba habari nyingi zimepotoshwa na televisheni hiyo tangu Israeli ianzishe vita dhidi ya watu wa Gaza bila ya kuzingatia usahihi wa taarifa za awali kutokana na upendeleo wa kimfumo na kitaasisi ndani ya chombo hicho cha habari kuhusiana na Israeli, amesema Urushaji wa matangazo unaofanywa na CNN kuhusu vita vya Israel huko Gaza ni kinyume na maadili ya uandishi wa habari. Gazeti la The Guardian limenukua kaunti za mitandao ya kijamii za wafanyakazi sita wa televisheni ya CNN na zaidi ya kumbukumbu kumi na kumbukumbu kumi na mbili za ndani pamoja na barua pepe kadhaa ilizopata na kuripoti kwamba makao makuu ya CNN huko Atlanta yame ainisha miongozo mikali kuhusu namna ya kutangaza habari zinazohusiana na vita vya Israel huko katika ukanda wa Gaza, ikiwa ni pamoja na hatua kali juu ya namna ya kuinukuu eh, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na kutangaza taarifa zozote zinazohusiana na Palestina. Na huwa, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaohusu uh, mateka wa Kizayuni um, mgogoro usio na kikomo kwa Benjamin Netanyahu <muchas> kuendelea maandamano katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya kutaka kuachiliwa huru mateka wa Kizayuni kumegeuka na kuwa mgogoro na jinamizi linalomkaba koo waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu pamoja na baraza lake la mawaziri. Katika mwendelezo wa maandamano hayo kwenye ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina la Israel siku ya Jumamosi tarehe tatu Februari baadhi ya walowezi wa Kizayuni walifanya maandamano katikati mwa Tel Aviv kwa lengo la kushinikiza kuharakishwa juhudi za kuachiliwa huru mateka wa Kizayuni wanaoshikiliwa na wana mapambano wa Palestina. Maandamano hayo yamefanyika baada ya kushindwa juhudi za utawala wa Israel za kuwakomboa mateka hao kwa kutumia mabavu na kuyashambulia maeneo tofauti ya ukando wa Gaza Wiki iliyopita, sambamba na kikao cha baraza la mawaziri la vita la Israel cha kujadili eh, makubaliano ya kusitisha mapigano huko Gaza, familia za mateka wa Israel zilifanya maandamano mjini Tel Aviv kwa ajili ya kutaka utekelezwaji wa makubaliano ya kubadilishana mateka na kutoa wito wa kuvunjwa baraza la mawaziri la Netanyahu na kuitishwa uchaguzi wa mapema wa bunge wawakilishi. Wa utawala wa kizayuni, Marekani, Misri na Qatar Awali walifikia makubaliano mjini Paris nchini Ufaransa kuhusu fremu ya kusimamisha vita na kuachia huru mateka wengine wa jeshi la utawala haramu wa Israel wanaoshikiliwa na Hamas. Harakati mbili za mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas na Jihadi Islami, zimesema mapendekezo yoyote ambayo hayatopelekea kusimamishwa kikamilifu uvamizi na vita vya Israel ukanda wa Gaza hayakubaliki kwa namna yoyote ile. Hamas na Jihadi Islami zinasisitiza kwamba mazungumzo yoyote ambayo hayatapelekea kumalizwa vita na kuondoka wanajeshi vamizi wa Israel katika ukanda wa Gaza, pamoja na kuhitimishwa mzingiro na kujengwa upya ukanda huo, hayawezi kukubaliwa na harakati hizo mbili za mapambano, na hakuna mabadilishano yoyote ya mateka maadamu masharti hayo hayatatekelezwa. Masharti haya ya wapigania uhuru wa Palestina yamezusha jinamizi kubwa kwa utawala haramu wa Israel, hususan waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, kesho tarehe 25 Rajaba uh, ni siku ya kumbukumbu ya kuuawa shahidi Imam Musa al Kadhim Babul Hawaij, Uh, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa mnasaba huo, Redio Teheran idhaa ya Kiswahili inatoa mkono wa pole uh, kwa Waislamu hususan wafuasi wa Ahlulbeit alaihim wassalam. Na kwa mnasaba huo tumekutayarisheni kipindi maalum ambacho kitafuatiwa na kile cha Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Baada ya hapo, tutakuwa na kipande kifupi cha dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa muhtasari. Assalamu alaikum wapenzi wa, wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum nilichokuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Musa bin Jafar al Kadhim alaihisalam, huku nikitoa mkono wa pole kwa mnasaba huu. Nina matumaini kuwa mtanufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Karibuni. Tuko katika siku ya kukumbuka kuwa washahidi mmoja wa, wa Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yani Imam Musa bin Jafar Alkadhim alaihi ssalam, ambaye uwepo wake ulijaza fadhila katika jamii. Mtukufu huyo aliishi katika zama ambazo thamani za Kiislamu zilikuwa zimepungua katika umma na watawala ambao walipaswa kuwahudumia Waislamu walikuwa wamezama katika ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Harun Rashid alikuwa mtawala wa silsila makhalifa wa Bani Abbas, na kidhahiri alidai kuunga mkono dini lakini tabia yake nayo aliyokuwa karibu yake haikunasibiana hata kidogo na misingi ya dini tukufu ya Kiislamu. Kwa ada na udanganyifu, Harun Rashid alijitangaza na kujiharifisha kuwa mtu aliyechukua nafasi ya mtume wa Mwenyezi Mungu, na kwa vitisho au vishawishi baadhi ya watu walijisalimisha kwake na kutompinga. Ni katika hali kama hii ndipo Imam Musa Al Kadhim alaihi ssalam akajitahidi kufichua watawala wahalifu wa Kiabbas, hasa Harun Rashid. Imamu alifanya hivyo kwa kutumia hoja na ushahidi uliowazi na usiopingika. Msimamo wa moja kwa moja na wawazi wa Imam Kadhim alaihi ssalam kuhusu upotofu wa watawala waliotoka katika mkondo wa Uislamu na uadilifu Jambo lililompelekea kuwa chini ya uangalizi mkali wa makachero wa utawala wakati huo. Hali hii ilikuwa mbaya kiasi kwamba alilazimishwa kuondoka katika mji alikozaliwa wa Madina na kupelekwa Baghdad, ambao ulikuwa makao makuu ya utawala wa Bani Abbas. Hatimaye Imamu Kadhimu alaihi ssalam, baada ya miaka mingi ya kuwa uhamishoni na kizuizini, mnamo tarehe 25 ya mwezi Rajab mwaka 183 Hijiria alipewa sumu kwa amri ya Harun Rashid, khalifa wa Bani Abbas, na kufikia daraja ya shahada akiwa kizuizini. Imamu Kadhim alaihi ssalam kwa muda mrefu alifungwa jela katika magereza mbalimbali ya mfumo wa kitoghuti wa Harun na Rashid na kukumbwa na mateso ya kuogofya chini ya mikono maafisa waovu zaidi wa utawala, lakini pamoja na hayo imam hakusita hata lahadha moja katika kuzungumzia na kueneza ukweli wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mtukufu huyo alitumia kila fursa iliyojitokeza kutamka maneno yenye kuleta mwamko na kuyafikisha kwa watawala waliopenda dunia, na kwa njia hiyo kuweza kutekeleza jukumu lake zito katika jamii ya Kiislamu. Kwa hakika sira ya Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam inaonyesha kuwa kila palipokuwepo na mjadala kuhusu kutetea dini, Imamu alijitokeza hadi kiwango cha kuwa tayari kufa shahidi na hakulegeza msimamo hata kidogo. Kile ambacho kilijitokeza kama uvumilivu katika maisha ya Imam Kadhim alaihi ssalam, na hivyo kupelekea apewe lakabu ya Kadhim, Yani, yule ambao anabana na kuzuia hasira ni katika maisha yake binafsi ambapo aliwasamehe wengine na kujitolea katika kuwahudumia watu. Ukarimu, maadili bora na tabia yenye mvuto ya Imam Kadhimu alaihssalam ni mambo ambayo yalipelekea hata maafisa wa gereza la Harun Rashid kuathirika pakubwa, licha ya kuwa walikuwa makatili. Imam Kadhim alaihisalam aliamini kuwa wakati akiwa na watu, la muhimu zaidi lilikuwa ni kuboresha maisha yao, kuimarisha mahusiano yao, kuleta matumaini nyoyoni na kuleta mazingira ukarimu na urafiki katika jamii. Aliamini kuwa kuwa rafiki na watu na kuwatendea wema ni ishara ya ubinadamu. Pamoja na hayo, Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam hakuonyesha upole hata kidogo kwa watawala madhalimu kama vile Harun Rashid. Mtawala huyo alikuwa na kiburi na alijiona kuwa juu ya wote, na katika dhana yake potofu alikuwa kitafakari kuhusu kueneza utawala wake na kusema, enyi mawingu, bebeni hayo matone, iwe ni mashariki au magharibi kila yatakaponyesha litakuwa eneo la utawala wangu na mapato ya ardhi hizo yatanifikia. Harun Rashid alitoa matamshi hayo mbele ya Imam Kadhim alaihi salam ambaye alikuwa amemlazimisha kufika katika kasiri yake. Alimuuliza hivi mtukufu huyo, dunia hii ni nini? Imamu alisema dunia hii ni makao ya mafasiki Yaani, dunia hii ni makao bora ya mafasiki wanaoabudu dunia. Baada ya hapo, alisoma aya ya 146 ya Surat Araf ambapo Allah subhanahu wa taala anasema, nitawatenga na ishara zangu wale wanaofanya kiburi katika nchi bila ya haki, na wao wakiona kila ishara hawaiamini wakiiona njia ya uongofu hawaishiki kuwa ndio njia, lakini wakiiona njia ya upotofu wanaishika kuwa ndio njia. Baada ya kusikia aya hiyo, Harun Rashidi aliuliza: Je, sisi ni makafiri? Imam alijibu kwa kusema la, lakini uko hivi ambavyo Mwenyezi Mungu anavyosema. Kisha akasoma aya ya 28 iliyoko katika surat Ibrahim inayosema hebu hukuwaona wale waliobadilisha neema ya Mwenyezi Mungu kwa kufuru na wakawafikisha watu wao kwenye nyumba ya maangamizo. Kwa hakika, wazi na ushujaa wa Imam Musa Alkadhim alayhi salam mbele ya Harun Rashid ulikuwa aina yake kiasi kwamba siku moja pembeni mwa Alkaba Harun Rashid alikutana na Imam Kadhimu alaihi ssalam na kumuhutubu kwa kusema: Je, yeah, wewe ni yule ambaye watu wanambai kwa siri na kukuchagua kuwa kiongozi wao? Mtukufu Imam alimjibu kwa kusema: mimi natawala katika nyoyo za watu na wewe katika miili yao. Katika zama za Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam hakukuwepo mazingira bora ya mwamko na uanzishwaji serikali kwa mujibu wa mafundisho matukufu ya Kiislamu, lakini jamii ilikuwa tayari kupambana na watawala waliokuwepo. Imam Kadhim kwa kuwalea watu wanaofaa na kuwa na ushawishi bora katika fikra za baadhi ya maafisa wa serikali, aliwatumia kwa masilahi ya kuendeleza malengo ya Mwenyezi Mungu. Ali bin Yaktin alikuwa miongoni mwa wafuasi wa siri wa Imam waliokuwa na ushawishi katika utawala wa Harun na Rashid, na alipanda ngazi hadi kuwa waziri mkuu kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu, na kwa msaada na miongozo ya Imamu, pamoja na uono wa mbali na ustadi wake, aliweza kufanya kazi muhimu sana kwa masilahi ya malengo matukufu ya Imam Kadhimu, alaihi ssalam. Siku moja Ali bin binyaktin alienda kumtembelea bwana wake Imam Kadhimu, alaihi ssalam, kwa lengo la kuomba idhini ya kusitisha ushirikiano wake na utawala lakini imamu alikataa kumruhusu kufanya hivyo, kwa kumwambia: kufanya kwako kazi katika ikulu ya khalifa ni wenzo sahali kwa ndugu wa kidini, ni matumaini kuwa Mwenyezi Mungu ataondoa masaibu kupitia kwako, kuzima moto na njama za maadui. Ewe Ali bin Yaqtin, fahamu kuwa kafara ya kuhudumu katika ikulu ya madhalimu ni kuchukua haki ya waliodhulumiwa hadi kuwa kila wakati muumini atakapokuja kwako utakidhi kila haja atakayokuwa nayo na haki yake, na kuamiliana naye kwa heshima. Fahamu kuwa kila anayemrejeshea haki aliyedhulumiwa na kufurahisha moyo wake, kwanza anamfurahisha Mwenyezi Mungu, pili mtume wake, na tatu sisi maimamu sote. Imam Kadhimu alaihi ssalam, pia katika harakati zake za kielimu aliendeleza malengo ya kisiasa mtukufu huyo kwa kuweka wazi ufahamu wa kiitikadi na mafundisho ya Kiislamu. Alijitahidi sana ambapo alileta pamoja makundi makubwa ya wasomi. Baada ya kuaga dunia baba yake yani Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, Imam Kadhimu alaihi ssalam alikuwa msomi mkubwa zaidi katika zama zake. Ni katika fremu hii ndiyo Imam Kadhimu alaihi salam akawakosoa wanazuoni na maulamaa ambao waliuza utu wao na kuweka elimu yao katika huduma ya ikulu ya Bani Abbas. Hii ni kwa sababu kuwepo watu kama hao katika idara za ukhalifa ni jambo ambalo lingetoa uhalali kwa utawala wao wa kidhalimu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Assalamu as alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu. Katika kipindi hiki tutazungumzia jinai zilizofanywa na utawala wa kizayuni katika kijiji cha Kafr Qasim nchini Palestina na kuanza mgogoro wa Suez. Miaka 75 imepita tangu David Ben-Gurion atangaze kuanzishwa utawala haramu wa Israel mwaka 1948, kwa kuungwa mkono bila masharti na nchi kama vile Marekani na Uingereza, katika siku ya mwisho ya usimamizi wa Uingereza huko Palestina. Katika robo tatu ya karne iliyopita, moja ya maafa ya muda mrefu na ya kusikitisha zaidi ya kibinadamu yalifanywa na Wazayuni dhidi ya raia wa Palestina. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia namna siku ya Nakba ilivyotokea mara tu baada ya kutangazwa kuundwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina. Na tukaashiria kwamba kuundwa utawala huo kuliambatana na mauaji, ugaidi na kuporwa nyumba na ardhi za Wapalestina ambao ndio wakazi asili wa nchi hiyo. Katika kipindi hiki na vingine vinavyofuata, tutajaribu kueleza kwa ufupi jinai nyingine zilizofanywa na Wazayuni dhidi ya watu wa Palestina. Kwa hivyo katika kipindi cha leo tutazungumzia mauaji ya kutisha yaliyofanywa na Wazayuni dhidi ya watu wasio na hatia wa kijiji cha Kafr Qasim mwaka 1956 katika ardhi ya Palestina tangu kutangazwa uwepo wa utawala haramu wa Israel, yaani tarehe 15 Mei mwaka 1948, magenge ya kigaidi ya kiyahudi yakiongozwa na Hagana yaliyokuwa chini ya usimamizi na mafunzo ya Wamarekani na Waingereza yalianzisha mashambulizi makubwa ya kinyama dhidi ya vijiji na miji tofauti ya Palestina. Kwa mujibu wa takwimu zilizopo, kwa muda wa siku chache vijiji mia nne hadi mia sita vya Wapalestina viliharibiwa kabisa na zaidi ya Wapalestina laki saba ambayo ni karibu nusu ya wakazi wa Palestina wakati huo wakafukuzwa kwenye makazi yao na kulazimishwa kukimbilia usalama wao katika nchi jirani kama vile Jordan, Misri, Lebanon na Siria. Katika miaka iliyofuata, takwimu zilifikia idadi ya kutisha ambapo miji na vijiji 1300 viliharibiwa na zaidi ya watu milioni 6 kulazimika kuishi kama wakimbizi, wakimbizi ambao hadi leo wangali wanasubiri kurejea katika ardhi ya baba na mababu zao. Ingawa sambamba na kuanza ukaliwaji mabavu wa ardhi ya Palestina na Wazayuni, majeshi ya nchi za Kiarabu na makundi ya kujitolea yalifika katika mipaka ya ardhi hiyo ili kupambana na wavamizi na kuwasaidia watu wa Palestina, ambapo kuanzia Mei mwaka 1948 hadi Oktoba 1973 katika miaka ya 1948 na 1949 na 1956 na 1967 na vilevile vile mwaka 1973 yaliingia vitani na utawala wa kizayuni, lakini hakuna hata moja kati ya vita hivyo vilivyowaletea faida wa Palestina utawala wa kizayuni uliokuwa ukisaidiwa na Marekani na nchi nyingine za magharibi kila wakati ulikuwa ukiua idadi kubwa ya raia na askari jeshi wa Kiarabu, ambapo ulipora na kunyakua ardhi zaidi za Wapalestina na kuongeza kwenye ardhi ulizokuwa umezipora hapo kabla. Mpenzi msikilizaji, ni katika mwaka 2006 tu na baada ya hapo wakati wa vita na Hizbullah ya Lebanon ndipo utawala huo haukuweza kunyakua ardhi zaidi ya Palestina, vita ambavyo baadaye vilijulikana kama vita vya siku 33 ambapo jeshi la utawala huo ghasibu lililazimika kurejea nyuma. Jambo hilo lilikuwa halijawahi kutokea tena katika vita vyake vyote na Waarabu, vikiwemo vile ambavyo utawala huo wa kizayuni una vita vita vya siku sita na Yom Kippur katika kila vita utawala huo uliweza kunyakua sehemu ya ardhi ya Palestina na kujiongezea kwenye ardhi ambazo tayari uliokuwa umezipora. Kwa mfano vita vya siku sita vilivyotokea Juni mwaka 1967 na vita maarufu zaidi kati ya Waarabu na Wazayuni vilivyotokea kati ya majeshi ya Misri, Siria na Jordan na utawala huo wa kibaguzi ambavyo vilipelekea kuuawa askari kati ya 15 hadi 25,000 wa nchi za Kiarabu. Wa Zayuni walichukua udhibiti wa ukanda wa Ghaza na jangwa la Sinai kutoka Misri, Kuds mashariki na ukingo wa magharibi wa mto Jordan kutoka Jordan, na milima ya Golan kutoka Siria. Uvamizi, kufukuzwa raia wa Palestina kutoka kwenye ardhi na nchi yao na uharibifu wa vijiji na miji ya Palestina, mauaji ya kupangwa dhidi yao na kujaribu kufutwa haki ya Wapalestina ya kurejea katika nchi yao ni miongoni mwa juhudi kubwa ambazo zimekuwa zikifanywa kwa miaka mingi na wazayuni wakishirikiana na wamagharibi kwa ajili ya kunyakua ardhi za Palestina tangu kuasisiwa utawala huo haramu. Katika kipindi kilichopita, pia tulizungumzia namna magenge ya kigaidi ya wazayuni yalivyofanya mauaji na jinai za kutisha dhidi ya watu wa Palestina katika vijiji vya Dir Yasin, Tantura na Dawamia na vijiji vingine vya Palestina hapo mwaka 1948. Jinai kama vile kuwabaka wanawake, kuchinja na kutoa mimba zao, na kuchoma moto maiti na miili ya wa Wapalestina pamoja na kuteketeza nyumba zao, na vilevile jinai nyingi za kutisha ambazo hazijawahi kufanywa na makundi mengine ya kigaidi katika historia ya mwanadamu. Vyote vilifanywa na Wazayuni maghasibu. Jinai nyingine iliyopangwa na ya kutisha ya utawala wa Kizayuni iliyotokea katika mwongo wa kwanza wa kuwepo utawala huo inahusiana na kijiji cha Kafr Kasim, ambapo vikosi vya kigaidi vya utawala wa Kizayuni vilishambulia kijiji hicho na kuwapiga risasi kinyama wanaume, wanawake na watoto wasio na hatia walipokuwa wakirejea nyumbani kwao wakati wa magharibi mwaka 1956. Na, na kufuatia harakati zilizokuwa zikifanywa na Misri dhidi ya Wazayuni kwa ushirikiano wa wazi wa Uingereza na Ufaransa, utawala wa Kizayuni ulitayarisha mpango wa kuivamia Misri. Wakati huo huo walinzi wa mpakani wa utawala wa Kizayuni waliweka vizuizi katika vijiji sita vya Wapalestina bila ya taarifa ya awali, na pia katika kijiji cha Kafr Qasim kilichokuwa kusini mwa Tul Karm na eneo la mstari wa kijani kati ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na serikali ya kijeshi ikatangazwa. Kufuatia mkutano mfupi, Shmuel Malinki, mkuu wa askari wa ulinzi wa mpakani, aliamuru askari wake wamuue raia yeyote wa Kipalestina ambaye alifika nyumbani baada ya saa kumi na moja jioni. Hii ni katika hali ambayo wakazi wa kijiji cha Kafr Kasim hawakuwa na habari wala taarifa yoyote kuhusiana na tangazo hilo wala marufuku ya kutoka nje baada ya saa kumi na moja jioni. Kwa maelezo hayo, msimamizi wa kijiji hicho alifahamishwa kuhusu tangazo hilo dakika 30 kabla ya kuanza kutekelezwa sheria hiyo ya kijeshi, hivyo hakuweza kuwatangazia wanakijiji tahadhari hiyo kabla hawajarejea nyumbani wakati wa jioni. Kutokana na hali hiyo, wanakijiji waliokuwa wakirejea nyumbani kutoka makazini walishambuliwa na kupigwa risasi kinyama na askari wa kizayuni kwa kisingizio cha kukiuka sheria za utawala wa kijeshi. Takwimu na ripoti zinaonyesha kuwa siku hiyo kati ya saa 11 hadi 12 jioni, wazayuni walishambulia na kuwaua kikatili wanakijiji 49, kati yao wakiwemo wanawake na watoto 29, ikiwa ni pamoja na mama mmoja mja mzito. Kwa mujibu wa nyaraka na ripoti zilizopo, askari wa utawala haramu wa Israel kwa mujibu wa amri za wakubwa wao walikuwa wakiwauliza kwanza wanakijiji kama walikuwa wakazi wa kijiji cha Kafr Kasim au la, na iwapo walijibu kwamba walikuwa wakazi wa kijiji hicho walipigwa risasi na kuuawa papo hapo. Abu Walid, mmoja wa mashahidi wa kipalestina waliokuwepo kwenye eneo la tukio, alisimulia kama ifuatavyo: siku hiyo ilikuwa kama siku nyingine yoyote ya kawaida kwetu mimi na binamu zangu tulikuwa tunarudi nyumbani kwa baiskeli, wakati kituo cha ukaguzi cha vikosi vya kizayuni kilitusimamisha. Sikuhisi kitu chochote cha kushangaza. Askari alitukaribia na kutuuliza, mnatoka wapi? Nikasema sisi ni wakazi wa Kafr Kasim, kisha nikamwonyesha kibali cha kupita, lakini hakukizingatia na akasema, acha baiskeli zenu hapa, mnifuate. Alitufanya tupange mstari, kisha kamanda wao akapiga kelele kwa kiibrania akisema risasi. Aliendelea kufoka risasi. Kadhaa zilipigwa ubavuni mwangu na mguuni. Muda mfupi baadaye askari walipokuja kuchukua miili, niliogopa sana na nikajifanya kuwa nimekufa. Baada ya hapo, nilijivuta kutoka miongoni mwa wale waliokuwa wamekufa na kujikokota taratibu hadi juu ya mzetuni. Kutokea hapo niliona jinsi binamu marafiki na jamaa zangu walivyouawa kinyama mbele ya macho yangu. Nikiwa hapo, niliona jinsi wazayuni walivyosimamisha lori lililokuwa limebeba wanawake kumi na wanne na wanaume watatu na kuwapiga risasi wote bila kuzingatia maombi na kilio cha wanawake, hivi kwamba ni mwanamke mmoja tu aliponea chupuchupu. sambamba na kupigwa risasi wanakijiji wa Kafr Qasim, jeshi la kizayuni liliingia katika ardhi ya Misri, na hivi ndivyo mgogoro wa Suez ulivyoanza. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Muhammadin wa ali al-tahirin Wa wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe na wanahasara wadadisi ila kwa sababu yako wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na kheri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka, fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu. Na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi e, ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa walioongoka, uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie siku ya malipo balena, balena. shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu kwa jina la Amira Wadhi Ali kutoka Tanga, Tanzania. Ameandika asalamu alekum, Radio Teherani. mimi mgazija wa Msambweni, Tanga. Naomba kwa maumivu makali kwa watu wa Palestina, kama vile dunia haipo. Anasema Marekani na Israel wanafanya watakavyo. Anasema hii mahakama pia hawaiheshimu kabisa, akimaanisha mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ anasema wakamatiwe mali zao zote na mahakama walipe kujenga Palestina. Ashukran sana Amira Wadhe Ali kutoka Tanga, Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Kipale Msi Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema tuko mubashara na Redio Tehrani tukiwapata vilivyo kwa habari za kina kuanzia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23, ukanda wa Gaza pia yote hii ni mipango miovu ya Marekani na vibaraka wake, kuanzia Ukraine, Israel na Rwanda. Ni Kipale Mc Bulemela akitoa maoni yake kutoka Kirumba, Mwanza, Tanzania. Na mgeukia msikilizaji wetu Ismaili Saki Wamande wa Mandewa Singida, Tanzania, anasema. Ismaili Saki mimi Wamande wa Mandewa Singida ameandika, kundi la waasi la M ishirini na tatu linapaswa kuachana na vita ni bora wakae pamoja na serikali ya Kongo ili kumaliza mzozo uliopo baina yao. Shukran sana. Na kwa upande mwingine wa maoni, Abdallah Ali Makajura anasema. Asante. Msikilizaji wetu mwingine ni kutoka, anajiita Kasim kutoka Tanzania, na anatusalimu nasi, tunamwitikia tuko wazima Shukran sana na washukuru wasikilizaji wote waliotoa wa maoni yao kwa usiku huu wa leo Jumatatu, Februari tano, elfu mbili na ishirini na nne. Upendo wa wasikilizaji, tovuti ya redio ni pastoday.ir/sw na matangazo haya yanasikika kupitia washi, redio washirika ni Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amesema wasomi wa ulimwengu wa Kiislamu wanabeba dhima nzito kuhusiana na matukio yanayojiri ukanda wa Gaza na kwamba wanapaswa kuanzisha matakwa ya umma ya kukata uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu Iran amesema, suala la kufunguliwa tena balozi za Iran na Sudani, na kurejea shughuli za mabalozi wa nchi hizo mbili kwa ajili ya kuendeleza ushirikiano wa pande zote, lina umuhimu mkubwa na kwamba kuna matumaini ya kustaishwa zaidi ushirikiano kati ya nchi mbili. Maripota wa Umoja Mataifa wametangaza kuwa wanalaani vikali jaribio lolote la kuharamisha na kuchafua shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na ajira kwa ajili ya wakimbizi wa Kipalestina UNWA. na Umoja wa Afrika u umesema unatiwa wasiwasi na hatua ya Senegal ya kuahirisha uchaguzi wa rais wa nchi hiyo. Katika taarifa yake, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat ametolea wito serikali ya Senegal kuendesha zoezi la uchaguzi huo kwa amani, wazi na kwa mujibu wa maelewano ya kitaifa. Itakumbuka kuwa rais Maki Sali wa Senegal juzi alitangaza kuwa uchaguzi wa rais wa nchi hiyo uliokuwa umepangwa kufanyika tarehe 25 mwezi huu wa Februari utaairishwa kufuatia mvutano uliojitokeza kuhusu orodha ya wagombea. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, na usiku huu katika meza ya matangazo nilikuwa naye Amir Ibrahim Rutajengwa. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema. Asanteni kwa kwa nasi na kwaherini.