Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomwona mwanawe anangamia, akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi, nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watakaopata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo ni leo. Usiku njema kabisa ya Alhamisi Februari mosi mwaka elfu mbili na ishirini na nne inayosadifiana na Rajabu ishirini elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, Mola Karima, Mola Jalali, kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunasema amin ya rabilalamin. Na kama ilivyo ada na desturi, nitafungua matangazo haya ya usiku ya Redio Teherani kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa usiku huu tutakuwa na huu wenye anwani inayosema kwanza alfajiri kumi kuelekea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ikiwa ni katika kumbukumbu -kumbu ya maadhimisho haya. Vipindi usiku huu tutaanza na Iran Juma Hili, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri hapa nchini kwa juma zima. Tutaletea makala ya wiki. Tumeandalia pia dua ya mwezi mtukufu wa Rajab na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Nataraji kuwa mko nami, mtakuwa nami hadi tamati. Napenda kuwakumbusha kuwa wale ambao mnategea sikio matangazo haya mubashara, tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran, mnaweza ukatuma ujumbe wako mfupi SMS, nami nitakuwa tayari kurusha mubashara humo studioni. Tunasikika Maarifa FM, hiyo ikiwa ni redio wa shirika Tanga, Tanzania. Imetimia moja na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. na kukaribisha sasa kutegea sikio vichwa vya habari. Watu kumi na moja wameuawa katika mapigano ya kikabila magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Irani yaitaka Marekani yache kutumia lugha ya vitisho dhidi yake. Marekani inakiuka hati ya Umoja wa Mataifa kwa kutishia kuiwekea tena vikwazo Venezuela. na vikosi vya Yemen vyashambulia tena manowari ya Marekani kwa makombora. habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameitaka Marekani iache kutumia lugha ya vitisho dhidi ya taifa hili na kusisitiza kuwa vitisho vyovyote dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani vitakabiliwa na jibu madhubuti na la haraka. Hossein Amir Abdollahian amesema ya hayo katika kikao cha baraza la mawaziri hapa Tehran na akaongeza kuwa mkawama katika eneo ni ukweli na uhalisia usiopingika mkabala wa uvamizi na vitisho Amesema Wamarekani wanajua vyema kwamba suluhisho la kumaliza vita na mauaji ya kimbari huko Gaza na mzozo wa sasa katika eneo la Asia Magharibi ni la kisiasa na kidiplomasia na sio vitisho na mabavu. Indhari ya mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Irani imekuja baada ya ikulu ya White House kuapa kwamba itatoa jibu lenye athari kubwa kwa shambulio la ndege zisizo na rubani droni, lililolenga kambi ya Marekani kwenye mpaka wa Jordan na Siria. Jamhuri ya, ya Kiislamu Iran inasisitiza kwamba iwapo upande wowote utaishambulia ardhi ya Irani au maslahi yake na raia zake nje ya mipaka ya Iran utakabiliwa na jibu madhubuti na lililo kali. Katika hatua nyingine, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, sambamba na kusisitiza kuwa hakuna nchi yenye ujasiri wa kushambulia taifa na ardhi ya Iran, amesema hakuna kitisho chochote dhidi ya taifa hili ambacho kitakosa kupatiwa majibu. Meja Jenerali Huseini Salami, mkuu wa jeshi la Sepa, amesema hayo baada ya Rais Joe Biden wa Marekani kuropoka kwamba Washington inaibebesha dhima Tehran kwa kushambuliwa kambi ya vikosi vamizi vya Marekani katika eneo. Iran imekanusha vikali kuhusika na shambulio la ndege zisizo na rubani lililolenga kambi ndogo ya marekani nchini Jordan Jumapili ya Januari 28 na ambapo wanajeshi watatu wa marekani waliuawa na wengine zaidi ya 40 kujeruhiwa. Watu wasiopungua 11 wameuawa baada ya kuibuka mapigano makali ya kikabila katika mkoa wa Mindombe, magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Shirika la habari la Reuters limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa watu wengine kadhaa wamejeruhiwa kwenye makabiliano hayo baina ya makabila ya Teke na Yaka kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa watu zaidi ya elfu tatu wameuawa huku wengine zaidi ya laki tatu wakilazimika kuwa wakimbizi kutokana na migogoro ya kikabila katika eneo hilo tokea mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. E, chifu wa kijiji kwa jina la Steni Libie na kiongozi wa kundi la kiraia Martin Suta wamenukuliwa na Reuters wakithibitisha habari ya kutokea mapigano hayo baina ya wanamgambo wa Mabondo wanaotoka kabila ya Yaka na wanakijiji wa kabila la Teke. Katika hatua nyingine, watu zaidi ya arobaini wameripotiwa kufa maji baada ya boti iliyokuwa imewabeba kuzama katika mkoa wa Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mustafa Mamboleo, afisa wa mkoa wa Kivu Kusini, amenukuliwa na shirika la habari la Anadolu akisema matumaini ya familia za wahanga kupata miili ya wapendo wao waliopoteza maisha kwenye ajali hiyo yalififia kabisa jana Jumatano. Miili ya watu kumi kati ya hamsini waliokuwepo kwenye boti hiyo iliyozama katika ziwa Kivu, katika eneo la Ijwi, ndiyo imeweza kuopolewa huku maiti zingine zikipotelea majini. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mahakama ya kimataifa ya haki ICJ imepinga takribani tuhuma zote zilizowasilishwa na Ukraine katika kesi ya kufadhili ugaidi dhidi ya Rusia. Akisoma uamuzi huo jana Jumatano kwa niaba ya majaji wenzake, rais wa ICJ Joan Donoghue amesema Rusia imefungamana na vipengele vyote isipokuwa kimoja cha hati ya kimataifa ya kupambana na ufadhili wa ugaidi. Kiev ilidai katika faili lake hilo kwamba Rusia inafadhili makundi yanayotaka kujitenga mashariki mwa Ukraine na kwamba inaendeleza kampeni maalumu ya kuwafanyia ubaguzi wa Ukraine na watu wa jamii ya Tatar wanaoishi katika eneo la Crimea. Itakumbuka kuwa kisiwa cha Crimea kilijiunga na Rusia mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya kufanyika kura ya maoni, ambapo zaidi ya asilimia tisini na sita ya washiriki katika kura hiyo waliunga mkono swala hilo. Ukrain ingali inaitambua Crimea kama sehemu ya ardhi yake na kukitaja kisiwa hicho kuwa kilichovamiwa na kuusubiwa. Aidha, mahakama hiyo yenye makao yake mjini The Hague nchini Uholanzi imesema madai karibu yote ya Ukraini kwamba Rusia imekiuka hati ya kimataifa ya kukabiliana na aina zote za ubaguzi hayana msingi wala mashiko. Uamuzi huo wa mahakama ya ICJ ni pigo maradufu kwa Ukraine wakati huu ambapo nchi hiyo ya Ulaya ina wasiwasi wa wasi wasi kupunguziwa misaada na waitifaki wake wa Magharibi. Rais wa Ukraine karibuni alikiri kwamba jeshi la nchi hiyo ni dhaifu mkabala wa Rusia na akasema Ulaya pekee haiwezi kuisaidia Ukraine dhidi ya Rusia bila uungaji mkono wa Marekani. Akihojiwa na televisheni ya Ujerumani, Rais Volodomir Zelenski wa Ukraine amesema bayana kwamba iwapo Marekani itapunguza misaada yake kwa nchi yake kuna uwezekano Ulaya ikashindwa kuisaidia Kiev, iwe ni kwa upande wa kifedha au kijeshi. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo vimefanya shambulio jipya la makombora dhidi ya meli ya kivita ya Marekani katika pwani ya Bahari Nyekundu. Brigedia Jenerali Yahya Sari amesema meli ya kivita ya Marekani inayojulikana kama USS Gridley ililengwa kwa makombora ya wanamaji wa Yemen hapo jana katika maji ya bahari Nyekundu. Amesema shambulio hilo ni mwendelezo wa oparesheni za kuonyesha uungaji mkono kwa Wapalestina wa ukanda wa Gaza, ambao wanaendelea kukabiliwa na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni wa Israel unaosaidiwa na kuungwa mkono kikamilifu na Marekani. Brigedia Jenerali Sarii amesema meli za Marekani na Uingereza zinazopita bahari nyekundu, zinazopita katika mlango bahari wa Babul Mandab, Ghube wa Aden na hata katika bahari ya Arabia ni shabaha halali za vikosi vyake vya kijeshi. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimesema havitasimamisha mashambulizi yao hadi pale utawala haramu wa Israel utakapokomesha mashambulio yake ya kinyama ya angani na nchi kavu dhidi ya Gaza ambayo tangu Oktoba 7 hadi sasa yameshateketeza roho za Wapalestina wanaokaribia elfu 27. Wakati huo huo, Marekani na Uingereza zimefanya mashambulio mapya dhidi ya Yemen eti kujibu hatua ya jeshi la Yemen ya kuzilenga meli zinazomilikiwa na utawala wa kizayuni au zile za kibiashara zinazoelekea kwenye bandari za utawala huo wa ghasibu. Shirika la habari la Saba limeripoti habari hiyo na kusema Marekani na Uingereza zimefanya mashambulio ya anga mapema leo Alhamisi katika mkoa wa kaskazini wa Saada na katika mji wa bandari wa Al Hodaida, magharibi mwa Yemen. Na kwa kutamatisha, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irwana ya Iran amekosoa vikali hatua ya Marekani ya kutishia kuiwekea upya vikwazo sekta ya mafuta ya Venezuela na kusisitiza kuwa kitendo hicho kinakanyaga hati ya Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa. Nasser Kanaani amesema hayo leo Alhamisi na akaongeza kwamba Marekani ingali inaendeleza sera zake za uhasama na uadui dhidi ya nchi nyingine duniani kwa kutumia vitisho na vikwazo ameeleza bayana kuwa kutumia njia hizo za vikwazo na vitisho ni kuingilia moja kwa moja masuala ya ndani ya nchi nyingine na kukiuka hati ya Umoja wa Mataifa. Kanani amebainisha kuwa kitendo cha Marekani cha kuamua kutumia vitisho na vikwazo kitayafanya mataifa huru duniani kuungana na kuchukua hatua za kukabiliana na vitendo hivyo vya uingiliaji vya Washington. Vikwazo vimeendelea kufanywa kuwa moja ya wenzo wa madola ya Magharibi yakiongozwa na Marekani wa kuleta mashinikizo ya kiuchumi na kisiasa kwa mataifa yanayojitawala na yasiyokubali kuburuzwa duniani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema jamhuri ya Kiislamu na nchi hiyo ya Amerika kusini ni washirika wakuu katika kupambana na vikwazo na mashinikizo ya mabeberu. Siku ya Jumatatu, wizara ya fedha ya Marekani ilitishia kufufua wimbi la vikwazo dhidi ya Venezuela siku chache baada ya mahakama ya juu ya nchi hiyo ya Amerika ya Latini kushikilia uamuzi wa kumpiga marufuku kiongozi mmoja wa upinzani kushiriki uchaguzi wa rais. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa anawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa usiku huu utakaohusu kuanza Alfajiri kumi kuelekea kumbukumbu kumbu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran leo Alhamisi, tarehe kumi na mbili mwezi Bahmani mwaka elfu moja mia nne na mbili hijiria shamsia, kwa kalenda ya Kiirani inayosadifiana na tarehe mosi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na nne ni mwanzo wa siku kumi zilizobarikiwa za alfajiri ya mapinduzi ya kiislamu nchini Iran miaka arobaini na tano Katika siku kama hii, miaka arobaini na tano iliyopita, katika siku kama ya leo tarehe kumi na mbili mwezi Bahmani mwaka elfu moja mia tatu hamsini na saba hijiria ya Shamsia, yaani Februari mosi mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa Miladia, Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Irani, aliyorejea nchini baada ya kuishi uhamishoni kwa miaka kumi na tano na kulakiwa na mamilioni ya wananchi siku kumi baada ya kuwasili Iran, yaani tarehe ishirini na mbili Bahman mwaka elfu moja mia tatu hamsini na saba aa, yani Februari kumi na moja elfu moja mia tisa sabini na tisa, mapinduzi matukufu ya Kiislamu yalipata ushindi kamili. Kwa sababu hiyo, kipindi cha kuanzia tarehe kumi na mbili Bahman, siku ambayo hayati Imam Khomeini aliwasili nchini Iran akitokea uhamishoni hadi tarehe ishirini na mbili Bahman ambayo ni siku ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kinaitwa Alfajiri Kumi na kila mwaka hufanyika sherehe maalumu za kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu katika siku hizo. Katika mkondo huo, jana Jumatano usiku wa kuamkia siku ya tarehe kumi na mbili Bahman, Ayatullahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa mujibu wa utaratibu wa miaka iliyopita, alizuru kaburi la Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu na makaburi ya mashahidi wa harakati za kupigania Jamhuri ya Kiislamu na kuwakumbuka kwa kuwasomea fatia na dua. Tarehe kumi na mbili Bahman ilikuwa hatua ya mabadiliko makubwa katika mapambano ya taifa ya Iran dhidi ya utawala wa kifalme, na katika kipindi cha siku kumi baada ya Imam kuwasili hapa nchini mapinduzi ya taifa Irani ya Iran yalipata ushindi Licha ya uungaji mkono na misaada ya Marekani na nchi nyingine za Magharibi kwa utawala wa Shaha, katika siku ya kwanza ya kurejea kwake nchini, Imam Khomeini alielekea moja kwa moja kwenye makaburi ya mashahidi wa mapinduzi ya Kiislamu, eneo la Beheshti Zahra, kwa ajili ya kutoa heshima kwa mashujaa hao. Imamu alitoa hotuba katika eneo hilo akisema: Siri ya ushindi wa taifa la Irani ni umoja na mshikamano wa wananchi na kuwa macho dhidi ya njama za maadui, hususan shetani mkubwa Marekani. Sasa baada ya kupita miaka 45 tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Marekani ingali inajaribu kuidhofisha jamhuri ya Kiislamu Irani kwa kufanya njama za aina mbalimbali na kuwaunga mkono maadui zake. Hata hivyo, wananchi wa Iran ambao wamevuka siku na vipindi vigumu kama vita vya kulazimishwa vya miaka minane vilivyoanzishwa na dikteta wa zamani wa Iraki dhidi ya Iran na sasa wanasonga mbele kwa umoja na mshikamano na kwa kufuata miongozo ya kiongozi mwadhamu. Katika kipindi chote hicho taifa la Iran limeonyesha kwamba kamwe alitamruhusu adui kufikia malengo yake. Na hii ndiyo sababu muhimu zaidi ya kuimarika mapinduzi ya Kiislamu ambayo yanaendelea kusonga mbele kwa mafanikio katika nyanja za kikanda na kimataifa licha ya njama na vikwazo vyote vya Marekani na washirika wake. Wachambuzi wengi wanakiri kwamba mapinduzi ya Kiislamu Irani ndiyo mapinduzi muhimu na makubwa zaidi katika nusu ya pili ya karne ya ishirini kwani wakati ulimwengu ulipokuwa umegawanyika kati ya madola mawili makubwa ya mashariki na magharibi, mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalipata ushindi chini ya uongozi wa Imam Khomeini kwa kauli mbiu ya si mashariki wala magharibi, hapo tarehe 11 Februari mwaka 1979. Yudo Stenbach, mkurugenzi wa taasisi ya utafiti wa mashariki ya Ujerumani, anasema kuhusu umuhimu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na nafasi ya uongozi wa Imam Khomeini katika mapinduzi hayo kwamba Imam Khomeini alikuwa kiongozi wa kisiasa na kiroho mwenye haiba na mvuto mkubwa zaidi duniani. Mapinduzi ya Kiislamu Irani chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini na kisha Ayatullah Ali Khamenei yamesababisha mabadiliko ya mabadili kimsingi katika nyanja mbalimbali mbali za jamii ya Iran. bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani, wapendwa wa wasikilizaji. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza ambacho ni Iran juma hili itakaofuatiwa na, baada ya kusikiliza Iran juma hili, mtafatiwa na makala ya wiki hii. Iran Jumahili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran wiki hii e, kati ya tutakayoangazia ya leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wabainisha wajibu wa serikali na sekta binafsi katika maendeleo ya kiuchumi; kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya wa Kiislamu wazuru Haram Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu; Rais Ibrahim Raisi asema kadhia kuu ya ulimwengu wa Kiislamu ni Palestina na ukombozi wa Quds, na Iran yatuma angani satelaiti tatu kwa mafanikio. Wiki hii, karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja himaya ya serikali hususan kuondoa vizuizi katika anga ya biashara na shughuli za sekta binafsi kuwa ni mambo mawili muhimu na yanayoandaa mazingira bora ya kupatikana maendeleo makubwa ya nchi. Ayatullah Said Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo Jumanne alipokutana na kuzungumza na wanaharakati wa uchumi na wazalishaji wa sekta mbalimbali mbali. Aliashiria suhula na uwezo wenye taathira kubwa wa sekta binafsi kwa ajili ya kutimiza malengo makubwa ya kiuchumi na kuitaka serikali ifuatilie kwa jadi mambo yote yaliyowasilishwa ikiwa ni pamoja na kuanzisha maeneo mengi ya viwanda, kuyafadhili kifedha makampuni ya kati na madogo, na kushughulikia suala la kilimo cha kisasa cha umwagiliaji. Ayatullah Khamenei ametaja himaya ya serikali katika nchi mbalimbali duniani e, kwa mashirika na makampuni yao makubwa kuwa ni moja ya sababu za mafanikio ya makampuni hayo na akasema moja ya misaada muhimu ya serikali kwa sekta binafsi ni kusaidia ustawi wa mauzo ya nje na kupata masoko ya ng'ambo. Na katika uwanja huu serikali pamoja na sekta binafsi zinapaswa kushirikiana katika kuimarisha diplomasia ya uchumi. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Atula Hamenei aliashiria matatizo yanayosababishwa na nchi ajinabi kama vile vikwazo na uhasama wa mabeberu na kusema: agarche tahrim zarbzananda ast mushkil durust kune bidun tardid Vikwazo bila shaka vinatoa pigo na kuisababishia nchi matatizo, lakini masuala haya yanaweza pia kuandaa fursa, kama ambavyo vijana wetu walivyotumia vyema na fursa hizo na leo hii wamefanikiwa kuandaa silaha za kisiasa za kijeshi na kupata mafanikio ya kisayansi kama hatua za maendeleo zinazoshuhudiwa katika sekta ya anga za mbali kama vile kutuma satelaiti ya Thoraya be... katika Mbem. anga za mbali siku ya Jumatatu. Pia kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alitembelea maonyesho ya uwezo wa uzalishaji wa ndani ya Iran ambayo yalifanyika katika Husainia ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Katika maonyesho hayo, makampuni ya sekta za nishati, sekta ya mafuta na petrokemikali, viwanda vya magari, sekta ya madini na chuma, teknolojia ya mawasiliano, habari na utengenezaji wa satellite, chakula na viwanda vya kilimo, vifaa vya matibabu, kazi za mikono, usafiri wa anga, baharini, reli na nchi kavu, viwanda vya nguo na vifaa vya nyumbani yalionyeshwa katika tukio hilo. Jumatano, wiki hii, Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alizuru haram tukufu ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu na makaburi ya mashahidi ya Behesht Zahara kusini mwa Tehran sambamba na kuanza maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mujibu wa kitengo cha habari cha ofisi ya kiongozi mwadhamu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Alizuru haram tukufu Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu na kaburi la mwana na kumbukumbu kumbu ya mwasisi huyo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuwasomea Fatiha. Ayatullah Khamenei alizuru pia makaburi ya mashahidi 72 wa tukio la kigaidi la tarehe 7 Tir na mashahidi wa mripuko uliotokea ndani ya ofisi ya Waziri Mkuu mwaka 1980 na kuenzi kumbukumbu kumbu za mashahidi Beheshti, Rajai, Bahonar na wenzao waliouawa washahidi pamoja nao. Alkadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alizuru makaburi ya mashahidi adhimu wa mapinduzi ya Kiislamu, wa vita vya miaka minane ya kujihami kutakatifu na wa ulinzi wa haram tukufu ya Bibi Zainab salamu alaiha. Miongoni mwa makaburi ya mashahidi ambayo Ayatullah Khamenei aliyazuru ni la shahidi Muhammad Amin Samadi ambaye aliuawa shahidi hivi karibuni katika shambulio la kigaidi lilofanywa na utawala wa kizaini wa Israel katika mji mkuu wa Siria, Damascus. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kadhia nambari moja ya ulimwengu wa Kiislamu ni Palestina na ukombozi wa Kuds tukufu, kibla cha kwanza cha Waislamu, kutoka kwenye makucha ya utawala wa Kizayuni wa Israel. Rais Ibrahim Raisi aliyesema hayo wa Jumatano wakati wa kukaribia kuingia maadhimisho ya Alfajiri Kumi na mwaka 45 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Amesema hayo wakati yeye na baraza lake la mawaziri walipokwenda kwenye haram tukufu Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ili kutangaza upya uaminifu wao kwa malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu, na kuongeza kuwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema kuwa dola ghasibu na pandikizi la kizayuni litaangamia tu, na wakati leo tunapoangalia uhalisia wa mambo duniani, tunaona wazi kuwa bishara hiyo imekaribia sana kutimia. Aidha, amesema maisha yote ya Imam Khomeini yalikuwa ni ya kupinga uistikbari na ubeberu. Aliongeza kwamba in engelob hamchanan mowzee zedde istikbari khudish to darad va in Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran bado yako imara katika msimamo wake wa kupinga ubeberu, na fikra hiyo imepata nguvu sana leo hii kote ulimwenguni kiasi kwamba katika kila kona ya dunia hivi sasa kunashuhudiwa hisia kali za kupinga uistikbari na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Wiki hii jamhuri ya kiislamu ya Iran imefanikiwa kutuma angani satelaiti tatu kwa mpigo, zilizotengenezwa na wataalamu wa hapa nchini. Satelaiti hizo za Mahda, Keyhan 2 na Hatif 1 zimetumwa angani mapema Jumaapili kwa kutumia roketi la kubeba satelaiti la Simorg. Satelaiti hizo za utafiti zilizotengenezwa na kituo cha utafiti wa anga za juu cha Iran zimewekwa kwa mafanikio katika mzingo uliokusudiwa, umbali wa kilomita baina ya 450 na elfu moja mia moja juu ya uso wa dunia. Yanajiri siku chache baada ya satelaiti ya Thuraya ambayo imebuniwa na kutengenezwa kwa juhudi na hima ya wasomi vijana wa Iran na kurushwa katika anga za juu kufanikiwa kutuma taarifa zake za awali na kuthibitisha kuwa imetua sehemu iliyokusudiwa kwa mafanikio makubwa. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelani vikali taarifa ya uingiliaji kati ya Uingereza, Ujerumani na Ufaransa uh, nchi ambazo zimelaani kurushwa angani satelaiti mpya ya Thuraya iliyoundwa na vijana wa taifa hili. Na ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa imesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina uhusiano wowote na mashambulizi dhidi ya vikosi vya Marekani katika eneo la Asia Magharibi na kwamba mashambulizi hayo yanahusiana na mzozo kati ya makundi ya mukawama, yaani mapambano ya Kiislamu na jeshi la Marekani. Taarifa hiyo iliyotolewa Jumapili jioni baada ya shambulio la ndege isiyo na rubani dhidi ya kambi ya Marekani kwenye mpaka wa Jordan na Siria ambapo wanajeshi watatu wa Marekani wameuawa ilibainisha kuwa Iran haina uhusiano wowote na shambulio hilo. Alkadhalika. Taarifa hiyo imeongeza kuwa tukio hilo ni sehemu ya mgogoro kati ya jeshi la Marekani na makundi ya mukawama katika eneo hilo ambayo yanatekeleza mashambulizi ya kulipiza kisasi. Na msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, Nasser Qanani, pia amesema makundi ya mukawama ya kieneo hayachukui amri kutoka Iran, wala Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina nafasi katika maamuzi yao ya kutekeleza operesheni za kulipiza kisasi kwa ajili ya kuwalinda wananchi wa Palestina. Matamshi ya maafisa wa Iran yamekuja baada ya rais wa Marekani Joe Biden kulaumu kile alichokiita eti ni makundi yanayoungwa mkono na Iran, hasa yenye makao yake makuu nchini Iraq, kwa shambulio hilo lilosababisha uh, wanajeshi watatu wa Marekani kuangamia na wengine 34 kujeruhiwa. Msemaji wa Wizara ya mambo ya nje ya Iran ametahadharisha kuwa kutoa shutuma zisizo na msingi dhidi ya Iran ni njama ya wale wanaoona masilahi yao yako katika kuingiza marekani katika mzozo mpya katika eneo la magharibi mwa asia ili kuficha matatizo yao wenyewe. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa taarifa hiyo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapendwa, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia nafasi na mchango wa wanawake wa Irani katika maendeleo na ustawi mkubwa wa nchi hii baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Vipindi hivi vinakujeni kwa mnasaba wa siku kumi za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyoongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, hadi kuondolewa madarakani utawala kibaraka wa Sha. Kweni nami hadi tamati ya kipindi. Hakuna shaka kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani ni moja ya mapinduzi yaliyoongozwa na kusimamiwa kwa wingi na wananchi wenyewe duniani. Ilikuwa muhali kuweza kuung'oa madarakani utawala wa kifalme wa Kipahalavi nchini Iran, ambao ulikuwa ukiungwa mkono na kupewa himaya na madola makubwa ya kigeni na vikosi vya polisi na jeshi lenye nguvu, bila ya kushiriki kwa wingi na kwa umoja wananchi wa Iran katika harakati hiyo kubwa ya mapambano ya ukombozi. Pamoja na hayo, kile kilichofanikisha zaidi ushiriki wa wananchi katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini ni mahudhurio makubwa, ushiriki athirifu na wakishujaa wa wanawake katika maandamano yaliyokuwa yakifanyika kote nchini dhidi ya utawala dhalimu wa Sha. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, wanawake sawa kabisa na wanaume walikuwa wakitaabika na kuteseka kwa dhuluma, wakiteseka kwa ubaguzi na hali mbaya ya kiuchumi lakini kilichowakasirisha zaidi ni kukithiri kwa rusha ya ngono na kutumiwa wanawake kama uwenzo wa kushibisha matamanio ya wanaume. Hata hivyo, kutokana na kujiri mapinduzi ya Kiislamu, Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, kiongozi wa harakati ya mapinduzi, alitoa kipaumbele maalum kwa nafasi na uwezo wa wanawake, na wao pia wakatoa mchango mkubwa katika harakati hiyo adhimu ya wananchi kwa hamasa ya aina yake, kutokana na imani waliokuwa nayo kwa kiongozi huyo. Imam alikuwa akiwaenzi wanawake na kusifu maudhuri yao makubwa katika harakati za mapinduzi. Alikuwa akisema, ushindi huu umepatikana kutoka kwa wanawake wetu kabla ya wanaume. Kwa hakika wanawake wetu waheshimiwa walikuwa katika safu za mbele za mapambano, wao ndio waliowatia ushujaa na ujasiri wanaume, na sisi tunathamini sana mchango wao. Heshima na imani hii kubwa kwa wanawake wa Kiirani viliimarisha mshikamano wao na imamu na mapinduzi ya Kiislamu. Na katika matukio tofauti ya baada ya mapinduzi ya Kiislamu, wanawake nchini Iran walikuwa na nafasi na mchango muhimu katika kulinda na kutetea matunda na mafanikio ya mapinduzi. <mucho> Kiwango cha juu cha uaminifu wa wanawake wa Irani kwa utawala wa Kiislamu na nchi yao kidhihirika zaidi wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein, dhidi ya Iran. Katika muda wa miaka minane 8 ya kujihami kutakatifu, wanawake walikuwa wakitayarisha na kutuma chakula na vifaa vilivyohitajika kwa ajili ya wana mapambano wa Kiislamu katika safu za mbele za vita na kutoa msaada mkubwa katika mapambano ya kuilinda nchi. Wanawake karibu 6500 waliuawa shahidi na maelfu ya wengine walijeruhiwa katika vita hivyo vya nadra kuwahi kushuhudiwa. Mkabala wake, mapinduzi ya Kiislam pia yamewatunuku wanawake mafanikio na fursa nyingi, muhimu zaidi ikiwa ni kuuishwa heshima na utambulisho wao wa Kiirani na Kiislamu. Wanawake wa Irani hivi sasa, pamoja na kuwajibika katika nafasi yao ya kuwa mama na mke nyumbani, pia wanafanya kazi katika nyanja mbalimbali za kijamii kama binadamu anayewajibika na mchapakazi, sambamba na kulinda utakatifu wao wa kimaadili, hadhi na heshima yao wakiwa na mavazi ya stara ya Kiislamu. Wanawake wa Kiirani hivi sasa wana haki na uhuru sawa kabisa na wenzao wanaume. Wanawake wa Irani wanaweza kushiriki katika uchaguzi na kuwa wagombea ndani ya mipaka ya sheria. Kwa sasa mamia ya wawakilishi wanawake katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yani bunge na mabaraza ya miji wanashughulika kuwahudumia wananchi. Wanawake pia wanafanya kazi katika mashirika 2700 yasiyo ya kiserikali. Ajira za wanawake nazo pia zimeongezeka kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na sasa wanaunda asilimia 45 ya wafanyakazi wa serikali. Vilevile, asilimia 25 ya nafasi za uongozi zinashikiliwa na wanawake wanaojituma na wataalamu. Maendeleo ya wanawake katika shughuli za kijamii kwa kiasi kikubwa yanatokana na kuongezeka kwa kiwango chao cha elimu na utaalamu katika nyanja mbalimbali mbali. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ni asilimia 25 tu ya wanawake wa Iran waliokuwa wakijua kusoma na kuandika, lakini sasa takwimu hii inakaribia asilimia 95. Idadi ya wanawake wanaohitimu vyuo vikuu katika ngazi mbalimbali mbali pia imeongezeka kwa kiasi kikubwa Takwimu za wizara ya sayansi, utafiti na teknolojia ya Iran zinaonyesha kuwa takriban asilimia 60 ya wanafunzi na asilimia 35 ya wahadhiri wa vyuo vikuu ni wanawake. Katika kipindi cha miaka 45 ya uhai wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani, hatua kubwa zimechukuliwa kwa ajili ya kuimarisha afya ya wanawake, hususan katika maeneo yenye maendeleo duni, kwa kadiri kwamba kiwango cha wastani cha matarajio ya mtu kuishi human life expectancy miongoni mwa wanawake kimefikia miaka 78 ambacho ni kikubwa zaidi kuliko wastani wa dunia. Pia vifo vya akina mama wajawazito vimepungua hadi kufikia 20 kwa kila wazazi hai laki moja, mafanikio ambayo hayaonekani isipokuwa katika nchi chache sana. Katika uga wa michezo pia wanawake wa Irani wamepata maendeleo makubwa. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, wanawake walikuwa wakishiriki katika michezo saba tu, lakini sasa wanashiriki katika michezo zaidi ya 40 katika vilabu vyao mahususi elfu nane na hadi sasa wameshinda medali elfu tatu mia tatu katika mashindano mbalimbali mbali ya kimataifa. Jambo muhimu la kuashiria hapa ni kwamba wanariadha wa kike wa Iran wanashiriki katika mashindano yote wakizingatia mavazi ya Kiislamu ili kuonyesha utambulisho wao wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, hatupasi kusahau kuwa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, wanawake wa Kiirani wamepata mafanikio makubwa katika nyanja nyingine nyingi, kama vile kupata mafanikio katika sayansi na teknolojia, katika fasihi, sanaa na masuala ya kitamaduni na kidini, jambo ambalo limedhihirisha zaidi nafasi yao katika maendeleo ya Iran ya Kiislamu. Wapendwa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi cha makala ya wiki. Nawatakia kila la heri maishani. Asanteni. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tihrani. Binthwali Junaidi, msikilizaji wetu wa Zanzibar, anasema asante ustazi. Jafari Musa kutoka Kilimanjaro, Tanzania, anasema shukran kwa taarifa. Nawe tunashukuru. Na sasa nakaribisha dua tulioandalia usiku huu kwa ajili ya mwezi huu mtukufu wa Rajab. ilikuwa ni dua tulioandalia kwa ajili ya siku hii ya leo ya Rajab 20 1445 Hijiria, na sasa tunaletea kipande kifupi cha kasida Subhana Rabbi bukratan wa asila. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran ametaka Marekani yache kutumia lugha ya vitisho dhidi ya taifa hili na kusisitiza kuwa vitisho vyovyote dhidi ya jamhuri ya Kiislamu vitakabiliwa na jibu madhubuti na la haraka. Hussein Amir Abdollahian ameasema haya katika kikao cha baraza la mawaziri hapa Tehran, akaongeza kuwa mkama katika eneo ni ukweli na uhalisia usiopingika mkabala wa uvamizi na vitisho. Watu wasiopungua 11 wameuawa baada ya kuibuka mapigano makali ya kikabila katika mkoa wa Maindombe, magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Watu wengine kadhaa wamejeruhiwa kwenye makabiliano ya hayo yaliyoripotiwa baina ya makabila ya Teke na Yaka. Mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ imepinga takribani tuhuma zote zilizowasilishwa na Ukraine katika kesi ya kufadhili ugaidi dhidi ya Rusia. Akisoma uamuzi huo kwa niaba ya majaji wenzake, rais wa ICJ Joan Donoghue amesema Rusia imefungamana na vipengee vyote isipokuwa kimoja cha hati ya kimataifa ya kupambana na ufadhili wa ugaidi. Msemaji wa jeshi la Yemen Brigadia Jenerali Yahya Sari amesema vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo vimefanya shambulio jipya la makombora dhidi ya meli ya kivita ya Marekani katika pwani ya bahari Nyekundu, na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanani amekosoa vikali hatua ya Marekani ya kutishia kuwekea upya vikwazo sekta ya mafuta ya Venezuela na kusisitiza kuwa kitendo hicho kinakanyaga hati ya Umoja wa Mataifa na sheria ya kimataifa Nasrikanania amesema hayo leo, na akasema Marekani ingali inaendeleza sera zake za uhasama na uadui dhidi ya nchi nyingine duniani kwa kutumia vitisho na vikwazo. Jina langu ni Asmahan Ghanima Muhamed na washukuruni kwa kuwa nami nami, na mina wageni nikiwatakia usiku mwema, kwa herini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa