Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamwacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah al kheir, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Januari 31 Inayosadifiana na tarehe 19 Rajab mwaka 1445 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi wa msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti, lakini pia mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkoaji sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari halama ya kujumlishwa plus 98 93565487. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. ni saa moja, kumradhi, saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, nikupe vidokezo. Iran yasema Marekani inajua ni suluhisho la kisiasa ndilo linaloweza kukomesha mauaji ya kimbari ya Israeli huko Gaza. Papa hadai maaskofu wa Afrika wanapinga kubarikiwa mashoga kwa sababu ya imani za kiutamaduni kwa kuvujisha siri za serikali ya Pakistan pamoja na habari nyingine. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Marekani inajua vyema kwamba ni suluhisho la kisiasa pekee ndilo linaloweza kukomesha mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizona Israel katika ukanda wa Gaza na kumaliza mgogoro unaoikumba Asia Magharibi. Husein Hamir Abdullahian ameasema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa X baada ya ikulu ya Whitehouse kuwapa kwamba itatoa jibu lenye athari kubwa kwa shambulio la ndege zisizo na rubani lililolenga kambi ya Marekani kwenye mpaka wa Jordan na Siria. Amir abdullahian amefafanua kwa kusema ikulu ya White House inajua vyema kwamba suluhisho la kumaliza vita na mauaji ya kimbari kwa Ghaza na mzozo wa sasa katika eneo hilo ni la kisiasa, diplomasia ndiyo ya kufanyiwa kazi katika njia hii. Mwanadiplomasia huyu mkuu wa Iran amebainisha pia kwamba waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu ameshafika mwisho wa maisha yake ya kisiasa ya uhalifu. Utawala wa kizayuni wa Israel ulianzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Ghaza tarehe 7 Oktoba baada ya harakati ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, Hamas, kufanya operesheni ya kihistoria ya kimbunga cha Al-Aqsa dhidi ya utawala huo haramu unaoikalia Palestina kwa mabavu kulipiza, kulipiza kisasi kwa hujuma na jinai za kinyama za Israel dhidi ya wa Wapalestina. Netanyahu amekabiliwa na shinikizo la kujiuzulu kutokana na jinsi alivyoshughulikia vita vya Gaza na kushindwa kuwakomboa mateka wa Israel waliosalia wanakoshikiliwa katika ardhi ya Palestina. Hata hivyo, Marekani imeendelea kuiunga mkono Israel katika vita vya Gaza ambavyo hadi sasa vimeshaua Wapalestina wasiopungua 26 aghalabu yao wakiwa wanawake na watoto na kujeruhi wengine zaidi ya 65,000. Kuunga mkono wa Washington na mauaji ya Ghaza kumesababisha makundi ya mukawama katika nchi tofauti za Asia Magharibi kuchukua hatua za ya kuzilenga kambi za kijeshi za Marekani katika eneo hili. Huku hayo yakiarifiwa, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema kundi hilo la mukawama lina durusu na kutathmini pendekezo jipya la usitishaji vita, lakini amesisitiza kuwa kipaumbele chake kwa sasa ni kuhitimisha uvamizi na kuondoka kikamilifu vikosi vya mizi vya utawala wa kizona Israel katika ukanda wa Ghaza. Ismail Hania alisema hayo jana Jumanne katika taarifa na kuongeza kuwa Hamas inapitia pendekezo la usitishaji mapigano lililowasilishwa na maafisa wa Qatar na Misri katika mikutano ya karibuni nchini Ufaransa na kwamba karibuni harakati hiyo itatoa jibu lake. Kadhalika, Hania amesema Hamas inakaribisha mkakati wowote wenye irada ya kisiasa na wenye kutekelezeka kivitendo kwa ajili ya kufanikisha usitishaji vita na pia amesisitiza uthabiti na azma ya harakati hiyo ya mukawama katika kuendeleza mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina. Siku chache zilizopita, shirika la habari la Anadolu la Uturuki lilinukuu jarida la Wall Street Journal, na kuripoti kwamba nchi patanishi zimewasilisha pendekezo la kusitisha mapigano kwa miezi minne kati ya harakati ya Hamas na utawala wa kizayuni ikiwa ni pamoja na kuachia huru mateka wote wa upande wa utawala wa kizayuni . Ripoti zinasema kwamba Hamas inaaminika kuwashikilia karibu mateka 130 wa Israel kufuatia operesheni kubwa iliyotekelezwa na harakati hiyo ya mukawama ya kimbunga cha al Aksa mnamo Oktoba 7 mwaka uliopita. Katika hatua nyingine, miili isiyopungua 100 ya Wapalestina imezikwa katika kaburi la pamoja katika mji wa kusini wa Rafaa baada ya askari wa jeshi la utawala wa kizona Israel kuiba kwa maeneo au katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Wafa, baadhi ya mili hiyo iliyozikwa tena ilikuwa tayari imeoza na maiti wengine hawakuweza kutambulika. Wafa limezinukuu duru za tiba za Palestina zikiripoti kuwa baada ya kukaguliwa, baadhi ya mili hiyo imebainika kuwa imetolewa viungo jeshi katili la utawala haramu Israel, wa Israel ambalo lilikuwa limeiba mili hiyo ya Wapalestina kutoka hospitali na kwenye makaburi wakati lilipovamia maeneo mbalimbali ya ukanda wa Ghaza liliacha kwenye kivuko cha Karim Abu Suleiman au kwa jina jingine Kerem Shalom. Novemba mwaka jana, askari wa jeshi la utawala wa kizayuni waliiba mili mia moja na kumi kutoka hospitali ya Ashifa na kutoka kwenye eneo la makaburi mbele ya kitengo cha huduma za dharura cha hospitali hiyo. Wakati huo huo, shirika la haki za binadamu la Ulaya la Mediterania limetangaza kuwa zaidi ya watoto 25,000 wa Kipalestina katika ukanda wa Gaza wamebaki mayatima baada ya kupoteza wazazi wao wote wawili au mmoja wao katika vita vya kikatili vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni dhidi ya eneo hilo lililowekewa mzingiro. Watoto hao wameachwa yatima kutokana na vita vya Ghaza huku ofisi ya habari ya serikali ya Palestina huko Ghaza ikitangaza kwamba jeshi la Israel limefanya mauaji ya halaiki 38 katika muda wa saa 48 zilizopita na kusababisha vifo vya watu 350 katika mji wa Khan Yunus. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tugeukia sasa masuala ya maadili. Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani, Papa Francis amesema upinzani kutoka kwa maaskofu wa kikatoliki barani Afrika kwa agizo lake la kuwaruhusu makasisi kubariki watu wa jinsia moja wanaoishi kinyumba ni kesi maalum inayochochewa na imani zao za kiutamaduni. Papa ametoa maoni hayo wakati wa mahojiano na gazeti la Italia la Stampa, akijibu ukosoaji ulioenea dhidi ya idhini yake ya hati ya Vatican inayoruhusu kuwabariki watu wa jinsia moja wanaoishi kiunyumba. Tamko hilo litwalo Fiducia Supplicans lililochapishwa li mwezi uliopita linafungua uwezekano wa kuwabariki wale waitwao wanandoa ambao uhusiano wao si halali katika kanisa Katoliki, wakiwemo watu wasiofunga ndoa waliotalikiana na kufunga ndoa tena na watu wa jinsia moja wanaoishi kinyumba. Mapema mwezi huu, kongamano la mabaraza la maaskofu Afrika na Madagaskar, kwa kifupi SEKAM, chama cha maaskofu Barahilo, wa kikatoliki katika bara hilo lilishutumu uamuzi huo wa papa likisema ni usiofaa. Rais wa SEKAM Kardinali Fridolin Ambongo alisema katika taarifa kwamba kuruhusu mila kama hiyo ku, kunaweza kusababisha mkanganyiko na kupingana moja kwa moja na maadili ya kiutamaduni ya jamii za Kiafrika. Hata hivyo, katika mahojiano na La Stampa, Papa Francis amesema ukiondoa Waafrika ambao ni kesi maalum, wale wanaopinga uamuzi wa wake hatimaye watauelewa. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki amedai kwamba uamuzi wa kutoa baraka kwa watu wa jinsia moja wanaoishi kiunyumba haukusudii kuidhinisha maisha yanayoweza kuwa ya, ya dhambi, lakini ni kwa ajili ya watu binafsi wanaotaka kuwa karibu na Mungu. Maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja wanaotambulika kama mashoga yanayohusiana vit, yanayohusisha vitendo vichafu vya liwati na usagaji ya ngali yanatambulika kama uovu na uhalifu katika nchi nyingi za Afrika, ikiwa ni pamoja na Uganda, ambako ngono za watu wa jinsia moja zinaweza kupelekea mhusika kuhukumiwa kuanzia kifungo cha hata maisha jela au hata adhabu ya kifo. Na mahakama ya Pakistan imemhukumu waziri mkuu wa zamani Imran Khan na msaidizi wake wa karibu waziri wa zamani wa mambo ya nje Shah Mahmood Qureshi kifungo cha miaka kumi jela katika kesi inayohusiana na uvujaji wa siri za serikali. Mahakama maalum iliyoundwa ndani ya gereza la Rawalpindi jana Jumanne ilitangaza hukumu hiyo katika kesi iliyopewa jina la Saifa inayohusiana na kebo ya kidiplomasia ambayo Khan anadai anathibitisha madai yake kwamba kuondolewa kwake madarakani mwaka elfu mbili ishirini na mbili kulitokana na njama iliyohusisha serikali ya Marekani. Mahakama iliyoanzishwa chini ya sheria ya siri rasmi ilimpata Khan na hatia ya kutumia vibaya kebu hiyo ya siri iliyotumwa na balozi wa zamani wa Pakistan nchini Marekani. Khan amekanusha mara kadhaa shtaka hilo, akisema hati hiyo ina ushahidi unaonyesha kwamba kuondolewa kwake kama waziri mkuu ni njama iliyopangwa na wapinzani wake wa kisiasa na jeshi lenye nguvu kwa usaidizi wa utawala wa Marekani, japokuwa Washington na jeshi la Pakistan zimekanusha tuhuma hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Barabara kabisa, mpenzi ya msikilizaji. Haya ni matangazo ya Jumatano asubuhi ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa wenye hanwani semayo, kiwewe cha Marekani na madai yao ya kila siku dhidi ya Iran, Baada ya kutokea shambulio dhidi ya kambi ya kijeshi ya Marekani katika eneo la kaskazini mashariki mwa Jordan na kuuliwa wanajeshi watatu uvamizi wa Marekani na kujeruhiwa makumi, uh, makumi ya wengine, baadhi ya viongozi wa Washington akiwemo Rais Joe Biden wamekuwa wakidai kuwa eti shambulizi hilo limefanywa na makundi yanayoungwa mkono na Iran katika nchi za Siria na Iraq katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni na kila linapotokea shambulizi dhidi ya wanajeshi wa Marekani na utawala wa kizayuni kwenye eneo la Asia Magharibi, mara zote utaona viongozi wa madola ya magharibi na mabanda yao ya propaganda yanaeneza uvumi wa kuihusisha Iran na mashambulio hayo. Taban, Jamhuri ya Kiislamu sambamba na kuendelea kutangaza waziwazi wazi kuwa inayaunga mkono makundi ya mukawama wa Kiislamu, lakini pia imekuwa ikisema bayana kwamba makundi hayo yanachukua maamuzi yao kwa kujitegemea na hayachukui amri kutoka kwa Iran. Kabla ya hapo pia na baada ya harakati ya mapambano ya Kiislamu wa Palestina Hamas kuendesha operesheni ya kishujaa na ya kihistoria ya kimbunga cha Al Aksa, Mnamo tarehe saba mwaka uliopita, baadhi ya duru za Marekani na kizayuni zilifanya njama kubwa za kueneza propaganda kwamba Iran ndiyo iliyohusika na operesheni hiyo. Wamarekani na wazayuni kiujumla walishindwa kukabiliana na kipigo kikali cha kuwaibisha walichopata kutoka kwa wanamapambano wa Palestina ambao wamekuwa wakiwazingira kila upande kwa zaidi ya miaka sabini na mitano hivyo walitafuta mhusika bandia ili kupunguza aibu na fedheha waliopata. Operesheni ya kimbunga cha al-Aqsa imetoa pigo kubwa la kiusalama, kisiasa na kiuchumi kwa wazayuni, na hawakutaraji kwamba wapalestina ambao utawala wa kizayuni uliamini kuwa umewadhibiti kikamilifu wangeweza kufanya operesheni kubwa na ya kihistoria kama hiyo. Baada ya operesheni hiyo utawala wa kizayuni Israel umeamua kumalizia hamaki zake kwa kuua watoto wachanga watoto wadogo wanawake, vizee na raia wa kawaida huko Palestina. Jinai kubwa ya kivita ambayo mbali na kuzidi kuifedhesha Israel imeweza kuzusha mwamko mkubwa duniani na kuwafanya walimwengu waone hali halisi ya kikatili ya Wazayuni. Marekani ndiye kiranja wa kuunga mkono jinai za Israel huko Ghaza, hivyo Makundi mengine ya mukawama katika nchi kama Iraq na Siria ziliamua kushambulia kambi za kijeshi katika nchi hizo mbili tangu tarehe 17 Oktoba mwaka uliopita ili kulilazimisha dola hilo la kibeberu lisimamishe jinai za wazayuni kwenye ukanda wa Ghaza. Makundi ya mukawama wa Kiislamu katika eneo la Asia Magharibi kama vile Iraq na Siria pamoja na askari wa Yemen kwa muda mrefu walikuwa wakionya Marekani na mabeberu wenzake kuwa waache kuunga mkono mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel kwa Palestina, hasa Ghaza, lakini madola hayo ya kiistikbari yalitia pamba maskioni. Kwa upande wake, na tangu mwanzoni kabisa mwa vita vya utawala wa kizayuni dhidi ya Ghaza, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitahadharisha kuhusu hatari za kutanuka vita hivyo na kuitaka jamii ya kimataifa ilazimishe Israel ikomeshe jinai zake, lakini uungaji mkono wa pande zote wa Marekani kwa mauaji ya umati dhidi ya Wapalestina iwe ni Ghaza au katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan umekuwa muda wote ukikwamisha juhudi za kukomesha jinai hizo za utawala wa Kizayuni. Hii ni Redio Teheran, tovuti yetu ni parstoday.ir mkoaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba bado wana fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari halama ya kujumlisha plus 989035065487. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako hayo baada ya muda usiokuwa mrefu. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na kumi na tatu na sura tunayoizungumzia hivi sasa Katika darsa iliyopita ilizungumziwa hali ya unyonge na udhalili watakayokuwa nayo makafiri na hali ya iza heshima na utukufu watakayokuwa nayo waumini siku ya Kiama. Aya hii ya tisa ya Suratu Tahrim inamhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kwamba pigana jihadi na makafiri na wanafiki, na itakapo lazimu uonyeshe ukali kwao, maana hatima na mwisho wa makafiri na wanafiki ni motoni. Ni kama walivyoeleza baadhi ya wafasiri wakubwa wa Kurani wa ya kwamba madhumuni ya jihadi iliyokusudiwa katika aya hii si jihadi ya kupambana na makafiri na wanafiki kwa vita vya kijeshi, kwa sababu wakati wa uhai wake Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam hakuwahi hata mara moja kupigana vita na wanafiki. Kwa hiyo jihadi iliyokusudiwa hapa ni jihadi ya kifikra kama ilivyoelezwa pia katika aya ya 52 ya Suratul Furqani ya kwamba basi usitii njia na mwenendo wa makafiri na pambana nao, kwa hiyo Quran jihadi kubwa katika aya hii pia, Allah subhanahu wa taala anamwamuru mtume wake kwa kumwambia, pambana na makafiri na wanafiki kwa jihadi ya kifikra na lingania njia ya Mola wako kwa mantiki, hoja na burhani wadhiha kabisa, na endapo watasimama kukabiliana nawe, kabiliana nao kwa ukali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba hakika ya dini ni kuwa na imani ya moyoni. Kidhahiri mnafiki anaonekana kuwa ni muislamu lakini katika batini na moyoni mwake ni kafiri, na sababu ni kwamba hana imani ya moyoni. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa upole na ukali, kila kimoja kina mahala pake na hulazimu kuonyeshwa kulingana na mazingira yaliyopo. Taban na bila shaka kuamiliana kwa upole ndiko kunakopewa kipaumbele kila mara kuliko kutumia ukali na nguvu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kuna aina kadhaa za jihadi za kupambana na maadui, na jihadi ya kifikra na ubainishaji ndiyo inayopewa kipaumbele kuliko kutumia jihadi ya vita vya kijeshi na ya mtutu wa bunduki katika kukabiliana na makafiri na wanafiki ya Rahman. Fakhanatahuma falam yughniya anhuma min Allahi shay'an wa qila udkhula an-nar ma'a ad-dakhilin. Mwenyezi Mungu amepiga mfano wa walio kufuru mke wa Nuhu na mke wa Luti, walikuwa chini ya waja wetu wema wawili, hao miongoni mwa waja wetu lakini wakawafanyia khiana waume zao, nao hawakuweza kuwasaidia chochote mbele ya Mwenyezi Mungu, na ikasemwa uingieni moto pamoja na wanaoingia. Aya za mwanzo za Suratu At-Tahrim zilizungumzia habari za mke wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyekwenda kutoa siri aliyopewa na mtukufu huyo kwa mke mwenziwe, jambo ambalo lilimuudhi na kumkera mtume wa Allah. Aya hii inasema wake wa aina hiyo walikuwepo pia katika zama za mitume waliotangulia, ni wanawake walioishi ndani ya nyumba za mitume wa Allah, ambao ni nabii Nuh na nabii Lut alayhim assalam. Lakini licha ya kuwa wake wa waja hao wateule wa Mwenyezi Mungu walikuwa wakishirikiana na maadui zao na wakiwachochea watu wasiyakubali maneno ya manabii hao, ni wazi kwamba mbele ya mahkama ya uadilifu ya Allah, nasaba au kuwa mtu wa karibu wa mtume hakuwezi kumpa mtu upendeleo wa kuepushwa na adhabu, na kila mtu atasailiwa na kuadhibiwa kulingana na mwenendo na matendo yake mwenyewe. Kwa sababu hiyo, wanawake hao wawili yaani, mke wa nabii Nuh na mke wa nabii Lut watakuwa watu wa motoni siku ya Kiama, japokuwa waume zao walikuwa mitume wa Allah. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuwa mke au mtoto wa mtume si sababu tosha ya kumfanya mtu aokoke. Hakika ni kwamba kufuzu au kuhasirika mtu duniani na akhera kunatokana na chaguo lake mwenyewe na hiyo inategemea ni njia gani aliyochagua kufuata na amali gani alizozitanguliza mbele ya Allah. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa mwanadamu awe mwanamke au mwanamume, amejaaliwa kuwa na irada na khiari, na wala halazimishwi wala kutezwa nguvu katika maamuzi. Kwa hiyo hata mke wa mtume pia japokuwa ana mafungamano na uhusiano wa kifamilia na mja huyo mteule, lakini anaweza kuchagua kufuata njia na mwenendo ulio kinyume na wa mume wake ambaye ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Vile vilevile tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba watu wema wanaoshika dini wanapaswa wazichunge familia zao na wawe waangalifu, kwa sababu mikondo ya ukafiri na iliyo dhidi ya dini hupenya hata ndani ya nyumba za mitume. <mimitation> akiendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi na moja ya sura yetu ya Atahrim ambayo inasema, wadaraba llah mathalan lilladhina amanu mraat firaun nijengee kwako nyumba peponi na uniokoe na Firauni na amali zake mbovu na uniokoe na watu madhalimu. Kinyume na wake wa manabii Nuhu na Lut alayhim assalam, waliotajwa kuwa vielelezo viwili vya wanawake makafiri, aya hii na itakayofuatia zinawataja wanawake wengine wawili ambao ni ruwaza na mifano ya waja waliokamilika kiimani. Mmoja wa wanawake hao wawili ni mke wa Firauni, na mwingine ni Bibi Maryam, mama wa Nabii Isa alaihi salam. Mke wa Firauni, ambaye alikuwa akiitwa Asia, aliishi ndani ya kasri la Firauni na alikuwa akineemeka na kuburudika na kila aina ya suhula na vitu vya raha na starehe, lakini wakati alipobainikiwa na ukweli wa utume wa Nabii Musa alaihi ssalam, alimwamini mtume huyo na akasimama kuvikabili vitisho vyote vya Firauni mpaka mwishowe akauawa shahidi kwa mateso makali ya askari wa taguti huyo. Bibi Maryam alayhi ssalam, ambaye alipitisha kipindi kirefu cha umri wake kuhudumu ndani ya Baitul Muqaddas na kukithirisha ibada, naye pia alipata rehma maalumu za Allah na yeye Mola alimruzuku mwana mteule, yani Nabi Isa alayhi ssalam. Japokuwa wanawake hawa wawili waliishi katika mazingira tofauti kabisa, lakini kwa vile wote wawili walikuwa waja wa kweli wa Allah waliojisalimisha kikamilifu kutii maamrisho ya Mola, wametajwa kuwa ruwaza na vigezo vyema vya kufuatwa na waumini wanawake na wanaume katika zama zote za historia ili waumini wote wajue kwamba wanapokuwa katika mazingira yoyote yale, wanatakiwa washikamane na haki na ukweli na kutii maamrisho ya Allah subhanahu wa ta'ala. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba mbali na mitume, waja wasio mitume pia wanaweza kuwa mfano mwema wa kuigwa na kufuatwa na watu. Na katika hilo hata wanawake wanaweza kuwa kigezo na mfano wa kufuatwa na wanaume, na ushahidi wa hilo ni mke wa Firauni ambaye ametajwa kuwa ruwaza kwa waumini wote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa mazingira ya ndani ya familia na nyumba anayoishi mtu au kuenea imani na desturi potofu katika jamii haviwezi kuwa kisingizio cha kukufuru na kuwacha dini, ni kama alivyokuwa mke wa Firauni ambaye alikuwa akiishi ndani ya kasri la Firauni, lakini alimwamini Nabii Musa alaihi ssalam. Kwa hivyo mwamuzi wa mwisho wa mambo yote ya mtu ni irada na khiari yake mwenyewe, si kitu chengine chochote. Tunajielimisha pia kutokana na aya hii kwamba anachopigania mtu anayemwamini Allah ni kupata radhi zake yeye Mola. Kwa hiyo anafadhilisha makazi ya peponi badala ya kasri la Firauni na mapambo yake, na wala moyo wake haupofuki kwa raha na starehe za dunia. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kuwa katika masuala ya dini mwanamke ana uhuru na hiari, wala hawi chini ya mamlaka ya mume wake, na kwa hiyo hapasi kumtii anapomwamuru kufanya mambo yanayopingana na dini. Saddi, ya rabbu na akayasadiki maneno ya Mola wake Mlezi na vitabu vyake na alikuwa miongoni mwa watiifu. Aya hii inazungumzia sifa za Bibi Maryam salamu Allahi alaiha, ambazo kila moja inaweza kuwa mfano wa kuigwa na waumini wote. Sifa ya kwanza ni staha ya kujiepusha na ufuska, jambo ambalo lina thamani na utukufu wa daraja ya juu kwa watu wote na hasa wanawake. Sifa nyingine aliyokuwa nayo bibi Maryam ni imani ya kweli ya Allah na kuviamini vitabu vya mbinguni kulikofuatiwa na kutii amri za Mola, kumwabudu ipasavyo na kudhihirisha uja kwake. Na kwa sababu ya sifa hizi, wakati Allah Subhanahu wa Ta'ala alipotaka kumfanya Isa alaihi ssalam kuwa mtume wake wa kufikisha ujumbe na wito wake, alimchagua Bibi Maryam awe mama yake, kwa sababu Maryam alikuwa ndiye mwanamke mtakasifu zaidi na mwenye imani ya juu zaidi katika Bani Israil miongoni mwa wanawake. Bibi Maryam alaihi ssalam ndiye mwanamke pekee ambaye jina lake limetajwa ndani ya Qur'an. Jina la siti huyo mtukufu limetajwa zaidi ya mara thalathini ndani ya kitabu hicho kitakatifu cha mbinguni. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kujistahi na kujiepusha na uchafu wa zina ni miongoni mwa thamani za kiakhlaqi na kimaadili zilizotiliwa mkazo katika dini zote za mbinguni. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa utakasifu na kujichunga na maasi ya uzinifu huandaa mazingira ya mtu kupata rehma za Allah kulingana na uwezo wake wa kiroho na kinafsi. Vilevile, aya hii inatuonyesha kuwa usafi wa kimaadili wa mama una taathira kubwa kwa roho na nafsi ya mtoto, na kwa kawaida watoto safi na wema hukulia kwenye malezi ya mama wema. Upenzi wa wasikilizaji, darsa ya 1113 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 66 ya At-Tahrim. Insha allah tuwe tumenufaika na kuaidhika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah awajaalie mama zetu na dada zetu, wake zetu na binti zetu wawe wafuataji wa mwenendo wa, wa wanawake bora wa umma wetu. Wassalamu alaikum Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa nikuletee machoto magazetini. Gazeti la Habari Leo linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akihutubu ufukweni. Vile picha hiyo imeambatana na anuani semayo, Samia asema tutafanya mageuzi uvuvi. Dondoo zake zinasema, Samia ataka wafanyabiashara mahiri na soko duniani litumike Agawa boti 55 na vizimba 222, ahimiza uaminifu. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la serikali zina vichwa vinavyosomeka wananchi wa Moro wazingirwa na maji, mswada wa uchaguzi wa gusa wasimamizi na wadhamini, na Tanzania yapata shilingi trilioni 1.4 kukabili ukimwi, TB na malaria. Gazeti dada la Daily News pia limetanguliza mbele habari ya mama Samia kuzungumzia masuala ya kupiga jeki sekta ya uvivu kumradhi, uvuvi, <laughs> sekta ya uvuvi nchini humo. Mwananchi pia halikuachwa nyuma. Habari hiyo inaonekana katika sehemu ya juu ya ukurasa wake wa mbele chini ya anwani semayo, Samia awapa wavuvi boti akionya kuhusu kuchoma nyavu. Hata hivyo habari yake kuu ina kichwa kilichokolezewa wino mweusi kisemacho ngoma bado mbichi. thoban ni kuhusu mapendekezo mapya kwenye miswada ya sheria ya uchaguzi. Toleo lake la intaneti, pamoja na mambo mengine, limeandika sukari yauzwa kama bangi mtaani, zaidi ya elfu nne waugua ugonjwa wa macho mekundu Zanzibar, TMA yasema El Nino hadi Aprili, Rais Samia na mkunda wa mlilia Luteni Jenerali Mwakalindile. Baba adaiwa kufukua mwili wa mwanawe ukafanyiwe maombi afufuke. Na kimataifa, Neuralink yapandikiza chipu kwenye ubongo wa binadamu. Tuelekeze dira ya udunduzi wetu nchini Kenya, ambapo Daily Nation limetoa kipaumbele kwa habari inayozungumzia namna Rais William Ruto alivyovunja ahadi juu ya mradi wa nyumba za bei nafuu. Linaandika kuwa wakati wa kampeni hakutoa ishara kwamba Kenya Kwanza itafyonza mishahara ya wafanyakazi ili kutekeleza mradi huo, na badala yake wangelitumia njia mbadala. Wakenya wamepinga mradi huo kwenye vikao vya umma vya kupokea mapendekezo juu ya hoja mpya kuhusiana na ada za mradi huo. Habari nyingine iliyopo uzito ina kichwa kilichobeba maneno Azimio katika mashinikizo mapya dhidi ya ushuru wa juu na gharama ya maisha. Pia limeandika onyo la kome, huku seneta wa UDA akipanga njama dhidi ya JSC. Mwanaume Mkenya aliyetoroka Marekani baada ya kumua mpenziwe akamatwa. Ripoti ya PSC yasema watumishi wa umma wameiba shilingi milioni mia sita na tano katika kashfa za ufisadi. Na mhubiri wa Nanyuki akamatwa akihusishwa na mauaji ya mwaka 2018. Serikali imeoza yasema Azimio, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti dada la Taifa Leo. Mwandishi anatudokeza kwamba vinara wa muungano wa Azimio la Umoja One Kenya wamehimiza Wakenya kutonyamaza, huku serikali ya Kenya Kwanza ikiendeleza walichokitaja kama maovu yanayowanyima riziki haki na kuhujumu demokrasia ambayo nchi imekuwa ikifurahia kwa miaka mingi. Upinzani wadai serikali inasingizia misukosuko ya kimataifa kwa gharama ya juu ya maisha badala ya sera zake. Habari zingine zinazopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: wadau wapinga ada ya nyumba bungeni, UDA yaonya Raila kuhusu kulaani rais ushoga, papa hasema waafrika ni speshali, na michezoni Ivory Coast yaota ndoto tamu Afcon. The Standard mbali na kutoa uzito kwa wa kwanza kwa habari kuhusu mapungufu ya kisheria yanayofanya watendaji nai wasikabiliwe na adhabu limeipa umuhimu pia habari inayosema azimio yasema sasa itapambana na ruto kupitia mahakama. Tunatamatisha hudondozi wetu kwa kuangazia gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda, ambalo habari yake kuu ina kichwa kisemacho serikali yaagizwa iweke ada za hospitali binafsi. Dondo yake inasema mahakama kuu imezitaka hospitali binafsi ziache kuwazuilia wagonjwa ambao hawajamaliza kulipa bili zao. Pia limepa muhimu habari inayosema wafuasi wa NUP waenda kotini juu ya watu waliotoweka. Habari zake nyingine zinasema mtoto ajichoma moto hadi kufa huko Kiso, serikali yasimamishe utoaji leseni kwa wanaokopesha pesa kupitia mitandao, na ndani ya bajeti ya shilingi trilioni 52 ya mwaka wa fedha 2024 2025 Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 19 Rajab mwaka 1445 Hijiria, sawa na Januari 31 2024. Siku kama ya leo miaka 1436 vilitokea vita vya Tabuk baina ya Waislamu na jeshi la Roma. Vita vya Tabuk ni miongoni mwa vita vya mwisho vya Mtume Muhammad, rehma Allah, iwe juu yake, na na amani Allah juu yake na kizazi chake. Sababu ya kutokea vita hivyo ni kwamba msafara wa kibiashara wa Sham ulimtaarifu Mtume mtukufu kwamba mfalme wa Roma ametayarisha jeshi na kulituma Madina. Kwa msingi huo, Mtume Muhammad, rehma na amani Allah juu yake na kizazi chake aliwaamuru Waislamu kujitayarisha kwa ajili ya kukabiliana na jeshi la mfalme wa Roma. Japokuwa hakukutokea mapigano wakati huo, lakini tukio hilo lilidhihirisha nguvu ya Waislamu, utaarifu wao wa kukabiliana na majeshi vamizi, na moyo wao wa kujitolea kwa ajili ya Allah. Vita hivyo vya Tabuk pia vinajulikana kwa jina la Al-Fadhiha, kwa maana ya mfedheheshaji, kutokana na kwamba vililifedhehesha kundi la wanafiki waliokataa kujiunga na msafara huo kwa ajili ya kukabiliana na jeshi la Roma. Miaka 425 iliyopita, ilianzishwa kampuni ya kwanza ya Uingereza ya India Mashariki nchini India kwa amri ya malkia Elizabeth wa kwanza wa Uingereza. Kampuni hiyo iliimarisha ukoloni wa Uingereza katika maeneo yenye utajiri huko kusini mwa Asia, na baada ya hapo shughuli za ukoloni zikaimarika zaidi katika mataifa ya kusini mwa Asia kupitia kampuni hiyo. Baada ya kuasisiwa kampuni hiyo, nchi nyingine kama vile Uholanzi, Ureno na Ufaransa zilielekeza nguvu zao katika bara Hindi kwa lengo la kuhudumia ukoloni wao. Katika siku inayosadifiana na leo, yaani miaka mia sabini na nne iliyopita ilianzishwa harakati kubwa ya uasi ya wananchi wa China iliyojulikana kwa jina la Taiping. Harakati hiyo iliasisiwa kufuatia hali mbaya na umasikini uliokuwa ukiwasumbua wananchi wa nchi hiyo, na hasa matabaka ya watu wa vijijini, iliyosababishwa na ukoloni wa kigeni na utawala wa familia isiyofaa ya Manchu. Lengo kuu la harakati hiyo iliyodumu kwa muda wa miaka 14 ilikuwa ni kuhakikisha kwamba usawa unakuwepo katika kugawana ardhi kati ya wanawake na wanaume. Na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, gwaride la mwisho na kimaonyesho la vikosi vya majeshi ya utawala wa Shah lililokuwa na lengo la kuatia hofu na woga wananchi wa Islamu wa Iran lilifanyika katika mitaa mbalimbali ya Tehran. Katika gwaride hilo, wanajeshi wengi walionyesha mshikamano wao na kuungana na wananchi wa Islamu wa Iran na kuamua kuanza mapambano dhidi ya utawala wa kibeberu wa Shah. Hii ni Redio Tehran. Kama nilivyokwa hidi, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Shafi Said wa Kigoma asema, hawa wazayuni wahukumiwe ipasavyo, wao wajiona waweza kila jambo. Asante sana Shafi, ukiwa hapo Cape Town huko Tanzania. Bin Thaha Al Junaid wa Bumbwini visiwani Zanzibar ana mengi anatuandikia tu. Asante Taban kwa kumtumia habari. Husein Fundi Mabruk wa yupo wapi Chanja mjawiri, Pemba huko huko visiwani Zanzibar. Asante sana, pia natushukuru kwa kufuatilia uh, anatufuatilia kwa kumtumia habari, anafuatilia matangazo haya pia anaandika, Marekani ni kafiri, yeye anaua Waislamu bila huruma. Wao wakiudiwa watatu, nchi za kiarabu ikiwemo Iran zinaogopa, kila mmoja anasema ahusiki na shambulio hilo. Marekani itaanguka muda mfupi tu ujao, insha allah. Uislamu umeharamisha wasabia kama kulinda mipaka ya nchi na mengineo. Maoni yake Hussein Fundi, huyo akiwa visiwani. Ali Magema wa Tanga, Tanzania, yeye anasema Marekani ndiye chanzo cha machafuko ya ulimwengu. Asante sana. Pia Hamza Gomba yupo Mwanza, Tanzania, akatutumia maoni yake. Abdallah Isa hanefar Abdallah Makajura pia Ngarura Patrick wa Uganda, Kampala. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda hautupi raha. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema Marekani inajua vyema kwamba suluhisho la kisiasa ndilo linaloweza kukomesha mauaji ya kimbari ya Israel huko Ghaza. Harakati ya Mukawama ya Hamas yasema tunapitia na kudurusu pendekezo jipya la kusimamisha vita katika ukanda wa Ghaza. Maiti mia moja za wapalestina lililoziba jeshi la Israel zazikwa tena katika kaburi la pamoja Ghaza. Na Imran Khan ahukumiwa kifungo cha miaka kumi jela kwa kuvujisha siri za serikali ya Pakistan. Tutakomea hapo, mpenzi msikilizaji. Jina langu ni Husein Hassan, asante na, na kwaheri.