Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillah rahmanirahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran ikiwatangazieni e, mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam Jam, hapa jijini Tehran tuliowaandalieni jioni uh, hii au usiku huu Jumamosi ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri ya habari kisha tutawaleteni e, sehemu ya pili ya matangazo yetu itajumuisha vipindi vya tujue Uislamu Afrika, wiki hii, duaa ya mwezi wa Rajab, kasida na e, baada ya hapo tutawaageni. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji ni napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara moja kwa moja, e, kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nitarudia tena, anwani yetu ya intaneti ni Pars Today ir sw. Na pia unaweza kutupata kupitia uh, redio mshirika ambao ni Maarifa FM inapatikana maeneo mbalimbali nchini Tanzania ikiwa ni pamoja na kupitia 105.3 huko Tanga. Pia tunapatikana huko Mtwara, Kigoma, Singida, Manyara, Mwanza, Lindi, Tabora, Shinyanga, Kahama na Nzega. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema msingi wa utawala haramu wa Israeli umejengwa kwa kutegemea mabavu na ubaguzi. Utawala haramu wa Israeli wapuuza amri ya mahakama ya kimataifa ya haki ICJ, waendelea kumwaga damu za Wapalestina huko Gaza. Watu wasopungua kumi na moja wamefariki na wengine wanne wametoweka katika ajali ya boti nchini Rwanda. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa jibu la kiuhasama lililotolewa na utawala wa kizaini wa Israeli mkabala wa hukumu ya mahakama ya kimataifa ya haki, ICJ, linaonyesha namna msingi wa utawala huo ulivyojengwa kwa kutegemea vitendo vya mabavu na ubaguzi, na wakati huo huo unadhihirisha namna utawala huo usivyoheshimu kanuni na sharia za kimataifa. Mahakama ya ICJ jana ilitoa hukumu kuhusu kesi iliyofunguliwa na Afrika Kusini dhidi ya utawala wa kizaini wa Israel kuhusu jinai za mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo katili katika ukanda wa Gaza na ulazima wa kuchukuliwa hatua za dharura katika eneo hilo la Palestina. Hukumu hiyo imeeleza kuwa utawala wa kizaini wa Israel unapaswa kuchukua hatua za lazima kuzuia jinai za mauaji dhidi ya binadamu huko Ghaza. Utawala huo unapasa pia kuhakikisha kuwa wanajeshi wake hawatekelezi mauaji ya kimbari na kuchukua hatua za kuboresha hali ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza. Kwa msingi huo, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli Benyamin Netanyahu amesema katika radi ya mali yake kwa hukumu hiyo ya ICJ kwamba na hapa na mnukulu tuma za mauaji ya kimbari ni e, kali na za kushtua, na kwamba vita vitaendelea katika ukanda wa Ghaza, mwisho wa kumnukulu. Nasser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, mapema leo Jumamosi ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii e, kuhusu hukumu ya mahakama ya ICJ dhidi utawala wa kizaini wa Israeli kwa ukanda wa Gaza kwamba na hapa namnukuu, japokuwa hukumu hii imechelewa, lakini ni uthibitisho wa ukweli mchungu kwamba yanayotokea Gaza ni mfano wa wazi wa jinai za kimataifa, yakiwemo mauaji ya kimbari ambayo yametekelezwa na yanaendelea kufanywa na utawala wa kizaini wa Israeli kwa ungaji mkono wa pande zote wa utawala wa Marekani. Wakati huo huo, utawala haramu wa Israel una dharao uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya ICJ wa kutaka uchukue hatua zote zinazohitajika e, katika kuzuia vitendo vya mauaji ya kimbari dhidi ya wa wapalestina wa ukanda wa Gaza, na badala yake jeshi la utawala huo dhalimu e, limeendelea kumwaga damu za wapalestina wasio na hatia katika ukanda wa Gaza. Shirika rasmi la habari la Palestina Wafa limenukuu duru za matibabu leo Jumamosi zikisema kuwa hospitali ya mashahidi ya Al Aksa katikati mwa ukanda wa Gaza imepokea idadi kubwa ya miili ya watu walowawa shahidi na wengine kujeruhiwa baada ya jeshi katili la Israel kushadidisha mashambulizi ya anga katika mji wa Deir al Balah. Habari zaidi zinasema kuwa raia tisa wakiwemo wanawake wameuawa shahidi baada ya ndege za kivita za utawala huo katili wa Israel kushambulia kwa mabomu majengo kadhaa ya makazi ya raia katika mji wa Khan Yunus kusini mwa Ghaza. Halikadhalika, watu wengine kadhaa wameripotiwa kuuawa shahidi na kujeruhiwa katika hujuma hizo za anga za Israeli katika eneo la Aljeneina mashariki mwa Rafah, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Ghaza kwa wakali Wapalestina 183 wameuawa washahidi huku wengine zaidi ya 377 wakijeruhiwa katika muda wa saa 24 4 zilizopita kufikia leo asubuhi katika mashambulizi ya anga utawala ya utawala wa kizayuni dhidi ya eneo hilo lilozingirwa. Wazayuni wameshadidisha umwagaji wa damu za Wapalestina katika hali ambayo jana Ijumaa mahakama ya kimataifa ya haki ICJ iliamuru utawala wa Israeli uache vitendo hivyo vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesema katika taarifa kuwa njia pekee ya kutekeleza uamuzi wa muda wa mahakama ya kimataifa ya ICJ ni kusitisha vita. Aidha, wizara hii imekosoa ukweli mchungu kwamba hakuna kiongozi yote wa ngazi za juu wa utawala haramu wa Israeli akiwemo waziri mkuu Benjamin Netanyahu aliahidi kuheshimu hukumu hiyo ya ICJ na badala yake wametangaza kuendelea ya na hatua zao za uhasama na mashambulizi ya kinyama ya kusambaratisha kikamilifu ukanda wa Gaza. Utawala haramu wa Israeli umepata kiburi eh, na uh, pia umepata nguvu ya kuendeleza jinai zake hizo dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza kutokana na uungaji mkono kamili kutoka kwa Marekani na pia baadhi ya nchi za Ulaya, hasa Ujerumani na Uingereza. Kwingineko, rais Abdulmajid Tebun wa Algeria ameitaka ofisi ya kudumu ya nchi hiyo ya kiarabu katika Umoja wa Mataifa iwasilishe ombi la kufanya mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa uh, kwa minajili ya kujadili namna utawala wa Israel utashinikizwa kuheshimu kivitendo maamuzi ya mahakama ya kimataifa ya haki. Shirika la habari la Anadolu limenukulu taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Algeria inayosema kuwa nchi hiyo inafuatilia kwa makini maamuzi ya muda ya ICJ yanayotaka utawala huo unaokalia kwa mabavu ardhi ya Palestina uwasilishe majibu yake ndani ya mwezi mmoja. Taarifa ya wizara hiyo imebainisha kuwa Algeria inachukulia uamuzi wa ICJ kama mwanzo wa mwisho wa enzi za utawala haramu wa Israeli kutowajibishwa kwa kukanyaga sheria za kimataifa. Ukiukaji huo wa sheria, imesema wizara ya mambo ya nje ya Algeria, umezidisha masaibu na mbinyo wa Wapalestina na kuwanyima haki zao halali za taifa huru. Kabla ya hapo, rais wa Algeria alitoa mwito wa kushtakiwa utawala haramu wa Israeli katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC na kusisitiza kwamba utawala huo ghasibu haujali wala kuheshimu maamuzi ya taasisi muhimu za kimataifa kama Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Algeria ni miongoni mwa mataifa ambayo yamekuwa mstari wa mbele kupaza sauti, kuliunga mkono taifa la Palestina na kulaani jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya wananchi hao madhulumu. Kadhalika, jana jioni bunge la Afrika Kusini sambamba na kukaribisha kwa furaha uamuzi wa kihistoria wa ICJ lilitoa mwito kwa jamii ya kimataifa kushinikiza utawala wa kizayuni kuheshimu na kutekeleza kivitendo amri ya mahakama hiyo. Bunge la Afrika Kusini limeitaka Israel kuheshimu amri hiyo ya lazima na kusitisha vitendo vya mauaji halaiki au kimbari huko Ghaza dhidi ya wananchi wa Palestina wasio na hatia. Idadi ya vifo vya Wapalestina kutokana na vita vya mauaji ya kimbari vya jeshi katili la Israeli kwa Gaza tangu Oktoba saba hivi sasa imepindukia elfu ishirini na sita mia tatu. Aghalabu ya waliouawa katika mashambulizi ya kinyama ya Israeli ni wanawake na watoto wachanga. Viongozi wa mataifa na taasisi mbalimbali za kimataifa duniani zimeendelea kupongeza uamuzi wa Ijumaa mahakama ya ICJ wa kuitaka Israeli ichukue hatua zote zinazohitajika kuzuia vitendo vya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Kwingineko, wapiganaji wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon wameshambulia kwa makombora vituo na ngome za kijeshi za utawala haramu wa Israeli kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina la Israeli na kusambaratisha mfumo wa kamera za usalama za utawala huo haramu. Kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya Al Mayadin ya Lebanon, wanajihadi wa Hizbullah jana usiku walishambulia kwa maroketi mazito kambi tano za kijeshi za Israel katika eneo la Al Jalil, yalivyovurumishwa kutoka kusini mwa Lebanon. Sauti za ving'ora zimesikika kwa saa kadhaa kaskazini mwa A Israel na kutokana na wimbi la makombora yanayolenga ngome hizo za kijeshi za wazayuni. Kwa mujibu wa Almayadin, Hizbullah imeharibu kikamilifu mfumo wa kamera za usalama za utawala huo haramu uliosimikwa majuzi kwa kupiga kwa makombora ya ardhini hadi ardhini ya Falak moja katika mji wa Zarit karibu na mpaka wa Lebanon. Halkadhalika, wanajihadi hawa wa harakati ya mukawama ya Hizbullah usiku wa kuamkia leo walishambulia kwa makombora kambi za kijeshi za utawala wa kizayuni za Hunin Kastl mjini Maragliote, Hanita, Avivi, Doviv, Metula na Shlomi karibu na mpaka wa Lebanon. Wanajihadi hao wa harakati ya Hezbullah ya Lebanon halikadhalika, siku chache zilizopita walitibua uvamizi wa kijeshi wa Israeli, na kulisababishia hasara kubwa jeshi hilo la utawala katili. Ngome za utawala huo ghasibu zinaendelea kulengwa kwa maroketi na makombora ya Hezbollah, ikiwa ni jibu kwa mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na wazayuni katika ukanda wa Gaza. Na kwa kumalizia tuelekee barani Afrika ambapo taarifa zinasema takribani watu kumi na moja wamethibitishwa kufariki na wengine wanne hawajulikani walipo baada ya mashua kupinduka kwenye mto mashariki mwa Rwanda, afisa mmoja ametangaza Jumamosi. Ajali hiyo ilitokea Ijumaa jioni kwenye mto Mugesera wilayani Ruamagana Boti hiyo ilikuwa imebeba abiria hasa wakulima waliokuwa wakitoka kuvuna mazao yao katika eneo la Rukumberi wilayani Ngoma wakielekea wilayani Rwamagana. Boti hiyo ilipinduka kutokana na upepo mkali uloizamisha. Uh, meya wa wilaya Rajab Mboyumuvunyi aliwaambia waandishi wa habari kwamba boti hiyo ilikuwa na abiria 46 na kufikia Jumamosi asubuhi miili kumi na moja ilipatikana huku watu wa 31 wakiokolewa. Amesema jitihada uh, za kuwatafuta watu wengine wanne bado zinaendelea. Ajali za boti hutokea mara kwa mara katika nchi za eneo la maziwa makuu. Mwezi Oktoba mwaka jana, takriban watu 30 walikufa maji baada ya mashua kupinduka kwenye mto Kongo, uh, kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu hukumu ya mahakama ya kimataifa ya ICJ, nukta muhimu katika kutafuta haki kwa ajili ya watu wa Palestina. Mahakama ya Kimataifa ya Haki ya ICJ yenye makao yake huko Dhihegu, Holanzi, imetoa hukumu yake ya awali kwa shauri la mashtaka lililowasilishwa na Afrika Kusini dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel kuhusu mauaji ya kimbari ya utawala huo huko ukanda wa Gaza. Mwezi wa nne unapita sasa tangu utawala haramu wa Israeli uanzishe vita dhidi ya watu wa Gaza. Wizara ya Afya ya Gaza jana Ijumaa ilitangaza kuwa hadi sasa wapalestina wapatao elfu 26 wameuliwa shahidi na wengine eh, karibu elfu 64 mia tano wamejeruhiwa tangu kuanza vita vya vi utawala huo ghasibu Oktoba mwaka jana, Afrika Kusini iliwasilisha mashtaka katika mahakama ya ICJ dhidi ya utawala wa kizaini wa Israel baada ya kushtali jinai za utawala huo huko Gaza na maangamizi ya kizazi yanayofanywa na Israel katika eneo hilo wa la Palestina. Kuna mambo kadhaa muhimu katika uamuzi wa awali utolewa jana na mahakama ya ICJ. Kwanza ni kwamba Israeli iligonga mwamba kwa mara ya kwanza mbele ya mahakama hiyo, kwa sababu ICJ ilikata ombi la Israel kwamba haiafiki mashtaka ya Afrika Kusini dhidi yake. Mahakama ilitangaza kuwa ina mamlaka ya kushughulikia malalamiko hayo na kufafanua kuwa Afrika Kusini ina haki ya kuishtaki Israel katika mahakama ya ICJ. Pili ni kwamba mahakama ya Hague ilitoa uamuzi na kutangaza kuwa ina mamlaka ya kushughulikia kesi iliyofunguliwa na Afrika Kusini kuhusu mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina ukanda wa Gaza. Majaji 16 kati ya 17 wa mahakama hiyo wanaamini kuwa Israeli inapaswa kukomesha vitendo vya mauaji ya kimbari au halaiki na uharibifu katika ukanda wa Gaza. Na kwa msingi huo, ingawa mahakama ya ICJ imetangaza kuwa kwa sasa haitatoa uamuzi kama mauaji ya halaiki yametokea ulaa, lakini suala la kujiri mauaji ya kimbari liko wazi kwa wajumbe wa mahakama hiyo, kwa sababu mwendelezo wa hukumu hiyo ya jana unaeleza kuwa watu wa Palestina wana haki ya kuwa salama na mbali na mauaji ya kimbari. Tatu ni kuwa kwa uamuzi huo, sasa mpira uko katika uwanja wa utawala wa Israeli ambao umepewa muda wa mwezi mmoja kuchukua hatua zinazohitajika ili kukidhi mahitaji ya kibinadamu ya watu wa Gaza na pia kuchukua hatua za lazima kuzuia jinai za mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya eneo hilo. Hii ni katika hali ambayo kuendelezwa jinai za Israeli dhidi ya Gaza kunaweza kuwa na taadhira za kisheria kwa utawala huo haramu. Nukta ya nne ni kwamba Israeli imelaaniwa kwa mara kadhaa uh, katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa uhalifu inayofanya dhidi ya watu wa Gaza. Hata hivyo, maazimio ya baraza hilo hayalazimishi kuchukuliwa hatua kivitendo dhidi ya utawala huo ghasibu. Hapa tunapaswa kusema kuwa maamuzi ya mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ ni lazima yatekelezwe. Kwa hiyo Israel sasa inapaswa kuamua ni namna gani itatoa jibu kuhusu mashtaka yanayoikabili. Israeli inapaswa kuwasilisha ripoti kwa ICJ kuhusu hatua zote ilizochukua katika kipindi cha mwezi mmoja. Tano ni kuwa uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya haki unailazimisha Israel kutekeleza sheria za kimataifa. Hata hivyo hakuna utaratibu wa utekelezaji uh, wa swala hilo. Kwa msingi huo, kuna uwezekano Israel ikakataa kutekeleza hukumu hiyo kutokana na himaya ya Marekani na tawala kadhaa za Ulaya, kama ilivyokuwa huko nyuma, ambapo utawala huo ulikataa kutekeleza azimio nambari 2334 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Sita ni kuwa kwa hukumu ya awali ya mahakama ya ICJ imetolewa wakati vita bado vinaendelea ukanda wa Gaza na hakuna dalili ya kumalizika vita hivyo. Uamuzi huu unahesabiwa kuwa ni hatua muhimu katika kesi hii inayohusu jinai. E, serikali ya Afrika Kusini imesema kuhusu hukumu ya ICJ kwamba, tunakaribisha hatua za muda zilizochukuliwa na mahakama ya ICJ. Hukumu hii ni ushindi wa utawala wa sheria na tukio muhimu katika jitihada za kupigania haki kwa ajili ya watu wa Palestina. Sami Abu Zuhri, mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, pia ameitaja hukumu ya awali iliyotolewa na ICJ kuhusu maangamizi ya kizazi yanayofanywa na utawala haramu wa Israel huko Gaza kuwa ni tukio muhimu kwa ajili ya kutenga utawala wa kibaguzi wa Israel na kufichua jinai za utawala huo ghasibu barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo kwanza kabisa tunawalisheni kipindi cha tujue Uislamu. Kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na kipindi cha afrika wiki hii. Baada ya hapo, tutawaleteni dua ya mwezi huu wa Rajab na kisha tutakuwa na kasida ya leo. Hivyo wapenzi wasikilizaji, na watakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia na karibuni sasa kusikiliza Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Tunakutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu, katika sehemu ya nane ya mfululizo huu. Juma hili tutaendelea kutoa hoja kwamba kila kilichoko katika ulimwengu huu kina sababu na sio kila kisichoonekana basi hakipo. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki kwa mtazamo wa mwanadamu kila jambo lina sababu yake kulingana na hili hakuna jambo linalojitokeza lenyewe na bila sababu ambayo ni chanzo cha kuwepo kwake. Hii ni kanuni na sheria jumla. Imamu Swadiq alayhi salaam anaitaja sheria hii kuwa ni sheria kusababisha na kwamba kila kisababishwa kinahitaji sababu na kisababishi. Anasema Suna na mipango ya Mwenyezi Mungu ina msingi ambao ni kufanya kila kitu kipitie katika sababu. Kwa hiyo ameweka sababu kwa kila jambo eh. Hii ina maana kwamba hakuna jambo linaloweza kufanyika bila sababu. Kwa msingi huu, nidhamu na mipangilio yote ya kusajabisha ambayo inaonekana duniani lazima iwe na sababu, kwa sababu hakuna akili ya kawaida inayoamini kwamba michoro yote hii ya kushangaza katika milango na kuta inaweza kuweko bila ya kuwepo msanii na mchoraji mkubwa, yaani msababishaji wake. Hapa tunatoa mfano mwepesi: jalia uwepo wa jengo kubwa lililojengwa kwa mujibu wa kanuni za kiufundi na kulingana na mahitaji ya taasisi kubwa kuwepo kwa jengo hili kunaonyesha kuwa kuna mtengenezaji na mjenzi, na mjenzi wake alilijenga kwa kuzingatia kanuni sahihi za uhandisi na usanifu majengo. Ni jambo lisilokubalika kwa mtu yeyote kwamba kuna kundi lisilo na ujuzi wala utaalamu wowote wa ujenzi ambalo limeamua kupanga matofali moja baada ya nyingine, na bila kubuni ramani na kwa ajili ya kujifurahisha tu na kisha kwa bahati kukatokea jengo kama hili kubwa zuri na la kisasa la ghorofa kadhaa. Ikiwa atatokea mtu na kutoa madai kama hayo, basi tunapaswa kutilia shaka usalama na uzima wake wa kiakili. Sasa, ikiwa katika nidhamu ndogo kama hii haiwezekani kutokea kitu bila sababu na malengo, wala haiwezekani kukubali kwamba hakuna mbunifu wake mtu anawezaje kufikiria mifumo mikubwa na kushangaza ya ulimwengu kama ni mambo yaliyotokea kwa sadfa na vivi hivi tu bila kuweko mbunifu mjenzi, na mwenye ujuzi na maarifa? Nidhamu sahihi inayotawala ulimwengu na mpangilio wa viumbe inashuhudia kwamba muumba wake ni mwenye nguvu, ujuzi, mbunifu na mwenye hekima. Njia iliyo wazi na rahisi ya kumjua Muumba ni kutafakari na kuwa makini katika ulimwengu wa uumbaji. Kwa kufanya uchunguzi katika matukio ya ulimwengu, tunatambua irada yenye hekima ambayo inatadibiri kwa ulimwengu, inawapa viumbe uhai na viumbe vyote vinachukua uwepo wao kutoka kwake. Kwa mujibu wa Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalamu, ni kuwa ingawa macho hayawezi kumwona lakini yeye ni hakika na iliyopo. Pamoja na hayo, wakati mwingine watu wanakataa uwepo ambao hauko katika hali ya kuonekana na katika wigo wa hisi zao. Hapa tunapaswa kuuliza swali, nalo ni kuwa ikiwa hatujafanikiwa kupata sababu ya kitu katika uzoefu na utafiti wa kielimu, je, tunapaswa kukana uwepo wa kitu hicho au tunapaswa kusema kwamba bado hatujafanikiwa kupata sababu yake mtu mwenye hekima na mwenye kufuata hoja za kielimu katu haoni kwamba kutoona au kuhisi kuwa ndiyo msingi wa kukanusha jambo na wala hakanushi yale ambayo hayapo katika uwanja wa hisi kuu zake tano za kuona kunusa kusikia kuonja na kugusa Vinginevyo, kuna kanuni nyingi za kielimu zinazokubalika ambazo hazithibitishwi uwepo wake kwa hisi kuu, na hivyo basi zinapaswa kufutwa na kuondolewa kwenye uga wa sayansi. Kwa mfano, ingawa mawimbi ya sumaku na umeme au elektroni, ambayo ni chembe ndani ya atomi yenye chaji hasi, na nyutroni, ambayo inapatikana ndani ya atomi zote hazijaonekana kwa macho, lakini wanadamu wametambua uwepo wake na ufanyaji kazi wake kupitia athari na matokeo, na hakuna mtu anayekataa uwepo wa viwili hivi, kama ambavyo kuna viumbe vingi visivyoonekana katika ulimwengu huu, ambapo kutokana na maendeleo makubwa ya kielimu katika zama hizi imethibitika kwamba: kuna viumbe na vitu vingi vilivyoko katika ulimwengu huu ambavyo havionekani. Katika baadhi ya matukio jicho la mwanadamu haliwezi kuona uhakika halisi wa maada. Kwa mfano, jicho linaweza kuona mwanga wakati tu urefu wake wa mawimbi unapokuwa kati ya wigo fulani. Kwa sababu hii, jicho la mwanadamu haliwezi kuona urujuani, yaani aina ya nuru isiyoonekana na binadamu ila na wanyama mbalimbali, na miali isiyoonekana ya chini ya upinde ingawa nuru hizi zipo ulimwenguni na zina athari na faida zake. Kwa lugha nyingine na makini zaidi, ni sehemu ya mnunurisho wa sumaku na umeme wenye lukoka baina ya nanomita mita 400 hadi 10, ambayo ni lukoka fupi kuliko urujuani inayoonekana, lakini ndefu kuliko X-ray. Kwa hiyo ikiwa mtu hawezi kuelewa au kuhisi uwepo wa kitu kupitia zana na vipimo alivyo navyo, hawezi kukaa na uwepo wake mpaka awe na sababu ya kimantiki ya kutowezekana kwake. Siku moja mtu mmoja kutoka Misri ambaye alikuwa na fikra na mawazo ya kimada alikutana na Imamu Jafar Sadiq alaihi ssalam. Imamu alimuuliza baadhi ya maswali mwanzoni mwa mjadala na mdahalo, naye yeah. Je, umewahi kwenda chini ya ardhi bwana? Yule akajibu hapana. Imamu akamuuliza, je, unakijua kilicho chini ya ardhi? Bwana yule alisema, sijui, lakini nadhani hakuna kitu chini ya ardhi. Imamu Sadika alayhi salamu akamuuliza, je, umekwenda juu ya mbingu? Bwana yule akasema hapana. Imamu akasema, je, unayajua yaliyomo mbinguni? Yule mtu wa Misri akasema sijui, lakini sidhani kama kuna kitu huko pia. Imamu akahitimisha kutokana na majibu yake kwamba, hujaenda mashariki wala magharibi, hukusafiri safiri chini ya ardhi wala mbinguni, basi vipi unakanusha vilivyomo humo? Je, kuna mtu mwenye hekima ambaye anakanusha asichokijua? Sasa fahamu kwamba sisi hatuna shaka kamwe kuhusu mola mumba. Je, huoni jua, mwezi, usiku na mchana ambavyo vinatembea katika njia zao na havitembei ila katika njia yao zenyewe? Ikiwa vina uwezo wa kuondoka na visirudi, kwa nini vinarudi? Wallahi, hivi vyote havina hiari katika harakati zao, na Mwenyezi Mungu ndiye anayeyafanya matukio haya yatiririke katika mzunguko wake na kuyaamrisha, na ukubwa na adhama ni ya kwake subhanahu wa taala. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo. Asanteni na kwaherini. Afrika, Afrika. Wiki hii. Natumai hujambo mpenzi msikilizaji, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika kipindi chako hiki. Tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyojiri barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na wafuasi wa Chadema nchini Tanzania wafanya maandamano makubwa ya kudai mageuzi Polisi Kenya wazuia maandamano ya kuiunga mkono wa Palestina, na Rais Kagame amesema Rwanda haijahusika kivyovyote na mapigano yanayoshuhudiwa mashariki ya DRC pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanzie Afrika Mashariki. Askari polisi nchini Kenya walitumia mabomu ya kutoa machozi na kuwakamata watu kadhaa wakati wa maandamano ya amani ya kuiunga mkono Palestina yaliyofanyika Alhamisi hii jijini Nairobi. Taarifa zinasema polisi wa Kenya walirusha vitoa machozi kutawanya maandamano hayo ya amani ambayo yalifanyika kuonyesha mshikamano na Wapalestina wakati huu wa vita vya mauaji ya kimbari vya utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa, wa Ghaza. Maandamano hayo yaliyoandaliwa na jumuiya ya Kenyans for Palestine yanaripotiwa kuwa yalikuwa na kibali kilichotolewa na mamlaka kwa ajili ya mkusanyiko wa amani, lakini yalikabiliwa na askari polisi wakati wa waandamanaji walipoweka kambi nje ya ubalozi wa Ujerumani mjini Nairobi. Waandamanaji hao walikuwa wakilalamikia hatua ya Ujerumani ya kuunga mkono jinai za utawala wa Israel dhidi ya Palestina. Ujerumani ilitangaza kuwepo pamoja na utawala wa Kizayuni wa Israel katika kesi iliyowakilishwa na Afrika Kusini dhidi ya utawala huo pandikizi katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ. Polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji ambapo wanaharakati kadhaa walikamatwa. Lali Yusuf, mmoja wa washiriki katika maandamano hayo, ameliambia shirika la habari la Anadolu la Uturuki kwamba tulikusanyika kwa amani kuonyesha uungaji mkono wetu kwa watu wa Palestina, na inakatisha tamaa kushuhudia majibu mazito kama haya kutoka kwa mamlaka, licha ya kuwa tulikuwa na kibali. Tulikusudia kuongeza ufahamu na kuonyesha mshikamano na Wapalestina wenzetu. Kadhaa wametiwa mbaroni. Hatua ya polisi Nairobi kuwakamata waandamanaji na kuzuia maandamano ya amani imelaaniwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu kama vile Amnesty International. Uungaji mkono wa Palestina umeendelea kushuhudiwa katika kona mbalimbali mbali za dunia zikiwemo katika nchi za Afrika, katika hali ambayo wiki hii mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ilitoa uamuzi japo hafifu, ikiamuru Israel iache vitendo vya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina na kuchukua hatua za kuwasaidia raia. Uamuzi wa mahakama hiyo ulitolewa Ijumaa hii kufuatia kesi iliyokuwa imewakilishwa na Afrika Kusini katika mahakama hiyo ya kimataifa. Hata hivyo, ICJ ilisita kuamuru usitishaji mapigano kama ilivyotoka Afrika Kusini katika shauri lake la mashtaka, lakini imetambua haki ya wapalestina wa, wa Ghaza kulindwa dhidi ya vitendo vya mauaji ya kimbari. Katika hatua nyingine, Uganda imejibari na kujitenga na hatua ya jaji mmoja raia wake wa ICJ ya kupinga hukumu hiyo ya ICJ dhidi ya utawala haramu wa Israel. Katika hatua nyingine, Misri imeuonya utawala wa kizayuni wa Israel kwamba jaribio lolote la kuikalia kwa mabavu sehemu ya ardhi inayotenganisha eneo la Wapalestina lililozingirwa la ukanda wa Gaza na Misri linalojulikana kama korido ya Filadelfi litakuwa ni tishio kubwa kwa uhusiano kati ya pande hizo mbili. Jumatano hii maelfu ya wafuasi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania CHADEMA walishiriki maandamano ya kudai mageuzi jijini Dar es Salaam baada ya jeshi la polisi kutoa kibali cha kufanyika kwake. Maandamano hayo ya wapinzani yalifanyika kupinga miswada mitatu ya uchaguzi iliyofikishwa bungeni mwaka jana. Miswada hiyo ni sheria ya uchaguzi wa rais wabunge na madiwani, na muswada wa sheria ya marekebisho ya sheria za vyama vya siasa yote ya mwaka 2023. Lengo jingine la maandamano hayo lilitajwa kuwa ni kuishinikiza serikali kusikiliza maoni ya wananchi na kutaka itengeneze mpango wa dharura wa kukabiliana na kupanda kwa gharama za maisha kwa Watanzania na mfumko wa bei. Mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe, ambaye alionekana kwenye maandamano hayo katika eneo la Buguruni jijini Dar, amesema maandamano hayo yatasambaa zaidi na kuenea nchi nzima. Kauli yake imetiliwa shime na viongozi wengine wa CHADEMA akiwemo Tundulisu. Mambo ya msingi tunayolalamikia ni pamoja na serikali ya Chama cha Mapinduzi kutokutaka kusikia maoni na mawazo ya wananchi katika njia bora ya kuboresha mifumo yetu ya uchaguzi kupata katiba mpya kwa ajili ya nchi yetu na kupanda kusiko kawaida kwa, ki, kwa gharama za maisha ambazo zinawatesa na kuwakwaza Watanzania. Tume ya Nyalali ndiyo iliyosema mwaka 1991 kwamba Tanzania inahitaji katiba mpya na inahitaji mfumo mpya wa uchaguzi utakaokidhi matakwa ya mfumo wa vyama vingi. Tusalie nchini humo. Lakini mbali na mihemko ya siasa, tuangazie masuala ya maadili, ambapo waziri wa utalii na mambo ya kale wa serikali ya mapinduzi Zanzibar Simai Mohamed Said ametangaza kujiuzulu wadhifa huo kupitia video iliyosambaa mitandaoni usiku wa kuamkia Juma hii. Simai amesema mijuuzulu kutokana na kile alichodai kwamba ni mazingira yasiyo rafiki ya kazi. Mimi nimefikia uamuzi huo mgumu wa kukaa pembeni. Namshukuru Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi kwa kuniamini kuniteua kutumikia Wazanzibari katika nafasi hii. Nitaendelea kuwa mtifu kwa serikali pamoja na chama chetu, Chama cha Mapinduzi, yani CCM. Rais wa Zanzibar ambaye ni mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Dkt. Hussein Ali Mwinyi amekubali ombi la kujiuzulu kwa waziri huyo, kwa mujibu wa kifungu cha 129 cha katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984. Tuangazie masuala ya usalama au tuseme ukosefu wake. Wanajeshi kadhaa wa Somalia wanaofia kuuawa katika shambulizi la kushtukiza la kundi la wanamgambo la Alshabab huko kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika. Shirika la habari la Anadolu limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa wanachama wa kundi hilo la kigaidi Jumatano hii walishambulia kambi ya jeshi katika kijiji cha Kaad kilichoko katika mkoa wa kaskazini wa Mudug na kufanya umwagaji damu mkubwa. Mamlaka za Somalia, bila kutoa maelezo ya kina au kutaja idadi ya wanajeshi wa serikali waliouawa katika shambulizi hilo, zimeeleza kuwa pande zote zimepata hasara kubwa katika makabiliano hayo. Hii ni katika hali ambayo genge hilo la kigaidi limetoa taarifa na kudai kuwa limeua wanajeshi 191 baada ya kushambulia kambi ya kijeshi katika katika mkoa wa wa Mudug. Katika hatua nyingine, wiki hii, rais wa Rwanda Paul Kagame amesema nchi hiyo haijahusika kivyo vyote na mapigano na ghasia zinazoendelea kushuhudiwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. DRC imekuwa ikimtuhumu jirani yake huyo Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi wa M23, madai ambayo yamekanushwa na Kigali lakini yanaungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Rais Kagame alisisitiza Jumanne hii kwamba Inene Rwanda haikuanzisha vita vinavyoshuhudiwa mashariki ya Kongo. Huu ndio ukweli na uhalisia wa mambo. Kwa muda mrefu sasa, kumekuwa na jitihada za kutaka kuionyesha dunia kwamba Rwanda ndiyo iliyoanzisha na kuchochea vita hivyo. Nendeni mfanye uchunguzi na mtabaini kuwa hakuna mkono wa Rwanda katika vita hivyo vinavyoshuhudiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia wa ya Kongo. Na wachimba migodi wasiopungua sabini wamefariki dunia baada ya kuporomokewa na udongo kwenye barabara ya chini kwa chini ya kuingia kwenye mgodi wa dhahabu huko kusini magharibi mwa Mali. Hayo yalisemwa Jumatano hii na Karim Bath, afisa katika idara ya taifa ya jiolojia na madini ya Mali, katika kikao na waandishi wa habari huko Bamako, mji mkuu wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Bath amebainisha kwamba ajali hiyo ilitokea Jumaa iliyopita katika mji wa Kobadani, mkoa wa kusini magharibi wa Kolikoro, na kuongeza kwamba uchunguzi wa kubaini chanzo cha mkasa huo umeanza. Tutakomea hapo kwa habari hiyo ya mkasa mpenzi msikilizaji. Hadi juma lijalo, panapo majaleo ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Maitan, maitan, walakin, asbahtu biddin, biddin. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.