Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hii za Jamijamu hapa jijini Teheran, na tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika ParsToday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Ama leo ni Jumaa mosi mwezi 15 Rajabu 1445 Hijria, sawa na tarehe 27 Januari 2024 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya darsa ya Quran, macho yetu magazetini, na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran na idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran inatoa mkono wa pole kwa kila muislamu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuaga dunia Bibi Zainabu Lkubra, salamullahi alaiha. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mahakama ya ICJ yaionya Israeli na kuitaka iache kufanya mauaji ya kimbari Ghaza. Wapalestina zaidi ya elfu ishirini na sita wa wa shahidi, ya elfu ishirini na sita wameshaua washahidi tangu Israeli ianzishe mauaji yake ya kimbari Ghaza. Mabalozi wa Iran na Pakistan warejea katika vituo vyao vya kazi. Na uchunguzi wa fichua zaidi ya watoto elfu tisa walinyanyaswa kingono kanisani huko nchini Ujerumani. habari kamili Mahakama ya kimataifa ya haki ICJ imeiamuru Israeli iache vitendo vya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina na kuchukua hatua za kuwasaidia raia. Uamuzi wa mahakama hiyo umetolewa jana kufuatia kesi iliyokuwa imeufunguliwa katika mahakama hiyo ya kimataifa na Afrika Kusini. Hata hivyo, mahakama ya kimataifa ya ICJ imesita kuamuru usitishaji mapigano kama ilivyotaka Afrika Kusini katika shauri lake la mashtaka, mahakama hiyo ya juu ya kimataifa imesema Israel lazima ihakikishe vikosi vyake havitendi vitendo vya mauaji ya kimbari na kuitaka ichukue hatua kuboresha hali ya kiutu wa Palestina kwenye ukanda wa Gaza. Pamoja na hayo, haikutoa uamuzi kuhusu kiini cha kesi hiyo iliyofunguliwa na Afrika Kusini cha iwapo mauaji ya kimbari yametendeka Gaza au la lakini imetambua haki ya Wapalestina wa Gaza kulindwa dhidi ya vitendo vya mauaji ya kimbari. Katika uamuzi wa awali kwa kesi iliyowasilishwa na Afrika Kusini, mahakama hiyo ya juu zaidi ya Umoja wa Mataifa imeiagiza Israeli kuchukua hatua zaidi za kuwalinda Wapalestina na kuzuia mauaji ya kimbari. Afrika Kusini Desemba ishirini na tisa mwaka jana iliwasilisha kesi katika mahakama ya ICJ ikiiomba mahakama hiyo iamuru Israeli ikomeshe mashambulizi yake dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza kwa msingi kwamba yanakiuka mkataba wa mauaji ya kimbari ya Umoja wa Mataifa. Maombi ya Afrika Kusini kwa mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kuhusu jinai za Israel dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza yalitaka mahakama hiyo ichukue hatua za awali, ikiwemo kuiamuru Israeli ikomeshe mara moja operesheni za kijeshi huko Ghaza, mahakama hiyo ichukue hatua za maana za kuzuia mauaji ya kimbari ya Wapalestina, ihakikisha Wapalestina waliokimbia makazi yao wanarejea huko Ghaza na wanafikiwa na misaada ya kibinadamu kama chakula, maji nishati na huduma za matibabu na nyinginezo. Idadi ya vifo vya wapalestina kutokana na vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendeshwa na jeshi katili la Israel huko Ghaza tangu Oktoba 7 imeongezeka na kufikia ishirini na sita elfu na themanini na tatu. Wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Ghaza imetangaza kwamba idadi ya Wapalestina walioua washahidi kwenye ukanda huo tangu kuanza vita imefikia 25,900 na, na idadi ya waliojeruhiwa imefikia 64,110 duru za Palestina pia zimetangaza kuwa mwandishi mwingine wa habari ameua washahidi katika hujuma ya utawala wa kizayuni kwenye maeneo ya makazi ya raia ya ukanda wa Ghaza na kuifanya idadi ya mashahidi waandishi wa habari kufikia Ripoti zinaeleza kwamba aghlabu ya waliouawa shahidi katika vita hivyo vinavyoungwa mkono na Marekani dhidi ya Ghaza ni wanawake, watoto na raia wasio na hatia. Aidha, maelfu zaidi hawajulikani waliko na inaaminika wameuawa chini ya vifusi. Hali kadhalika, taarifa zinasema mashambulizi ya Israeli yamesababisha Ghaza kuwa eneo lililojaa magofu huku asilimia sitini ya miundo mbinu ya eneo hilo ikiharibiwa na karibu wakazi milioni mbili wamelazimika kuyahama makazi yao, huku ukiwa na uhaba mkubwa wa chakula maji safi na madawa. Wakati huo huo, shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi wa wa Palestina Urwa limeonya kwamba asilimia 40 ya wakazi wa Ghaza wako katika hatari ya njaa, huku utawala dhalimu wa Israel ukizuia kuingia malori ya misaada ya dharura katika eneo hilo. Hawa yanajiri wakati ambapo idara ya vyombo vya habari ya serikali ya ukanda wa Ghaza imeutuhumu utawala wa kizayuni wa Israeli kuwa unaiba viungo vya miili ya Wapalestina wanaouawa katika mashambulizi ya utawala huo kutoka kaskazini mwa ukanda wa Ghaza, na imetoa mwito wa kuundwa kamati huru ya uchunguzi wa kimataifa ya kufuatilia jinai hiyo ya Wazayuni. Mabalozi wa Iran na Pakistan ambao walikuwa wamerejea makwao baada ya mzozo uliozuka hivi karibuni baina ya mataifa haya mawili hatimaye jana walirejea katika vituo vyao vya kazi baada ya shambulio la Iran kwenye makao makuu ya magaidi nchini Pakistani na shambulio kama hilo la Pakistan katika maeneo kadhaa ya mpaka wa Iran ambayo kwa mujibu wa serikali ya nchi hiyo yalikuwa makazi ya magaidi wa Pakistan. Kivuli cha sutafahamu kilitanda kwa muda mfupi katika uhusiano mkongwe wa nchi hizi mbili muhimu za Kiislamu, lakini mamlaka za nchi hizo mbili zilisisitiza haja ya kuzuia kuongezeka mivutano, na kisha Islamabad ikatangaza kufikiwa makubaliano ya Teherani ya kupunguza mvutano katika uhusiano wa pande mbili. Jumatatu ya wiki hii wizara ya mambo ya nje ya Iran na wizara ya mambo ya nje ya Pakistani zilitoa taarifa pamoja inayosema kuwa kufuatia mazungumzo ya simu kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Pakistan, pande hizo mbili zimekubaliana kuwa mabalozi wa nchi hizo watarejea katika vituo wa vyao vya kazi ifikapo Januari 26. Hatimaye jana Ijumaa, mabalozi hao walirejea katika vituo wa vyao vya kazi na hivyo kufanya uhusiano wa kidiplomasia kati ya Pakistan na Iran, ambao ulikaribia kuharibika, kurejea katika hali yake ya kawaida. Kurejeshwa uhusiano wa Iran na Pakistan katika hali ya kawaida kuna timia katika hali ambayo baadhi ya pande zinazonufaika na mvutano wa kufifia uhusiano kati ya Tehran na Islamabad zilikuwa zikijaribu kuzidisha hali ya wasiwasi wasi kwa kulikuza na kuangazia suala la hatua ya kijeshi ya Iran dhidi ya magaidi nchini Pakistan na hivyo kuchochea moto wa fitna katika uhusiano kati ya nchi hizo mbili ndugu za Kiislamu na kuichukulia hatua hiyo ya Iran kama utanua misuli dhidi ya majirani zake. Tunaiendeleza taarifa hii ya habari za dunia kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu katika ukanda wa Afrika Mashariki juma hili, kama ilivyotayarishwa na kuletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wamesisitizwa kutozidhulumu nafsi zao katika miezi mitukufu ya Kiislamu ukiwemo mwezi huu wa Rajab. Nasaha hizo zimetolewa na Ustadh Musadiq Abdullah huko katika viunga vya Masjidi Salim Sogea ya jimbo la Magomeni, wilaya ya Mjini visiwani Zanzibar. Akizungumzia matukio muhimu yaliyotokea katika mwezi wa Rajab, Ustadh Musadiq amebainisha kuwa ni pamoja na kuteremshwa ibada ya swala. Amewakumbusha Waislamu kuhakikisha wanakuwa na mwisho mwema wa maisha yao ya dunia kwa kufanya amali njema. tupo katika mwezi ambao uliochaguliwa na Allah jalla jalaluh, nao ni mwezi wa Rajab. Na Mwenyezi Mungu ameuchukua mwezi huu kuweka katika ile miezi minne ambayo ni mitukufu, ambayo tumeambiwa musizi dhulumu nafsi zenu, ambao huu tuko nao sasa hivi. Mwezi huu Waislamu ndani kumefaradhishwa swala tunazosali Muhadhara huo wa Kiislamu katika viunga vya Masjidi Salim Sogea, jimbo la Magomeni, visiwani Zanzibar, umehudhuriwa na mamia ya Waislamu wa eneo hilo. Muhadhiri maarufu wa Kiislamu nchini Tanzania, Shekh Hashim Ahmad Rusaganya amewasisitiza Waislamu kuhakikisha wanatekeleza ibada ya swala tano kwa wakati wake. Akizungumza na Waislamu katika viunga vya msikiti wa Mtoro Karyako, jijini Dar es Salam, Shekhe Rusaganya amesema baadhi ya wa Waislamu wanashindwa kutekeleza ibada ya swala kutokana na kufuatilia mchezo wa mpira wa miguu unaochezwa nchini Ifariost. Aidha, Shekh Rusaganya amewakumbusha Waislamu kuacha shughuli zote walizonazo unapofika wakati wa utekelezaji wa ibada ya swala. Hata hivyo, alim huyo amebainisha kuwa baadhi ya wa wahadhiri wanaokataza waislamu mambo maovu wamekuwa wakipewa majina mabaya katika mitandao ya kijamii. Tunawaamsheni Waislamu mpate kujitambua, hivi sasa mmeshughulika na Afcon, sala la siri inaadhiniwa, watu wapo kwenye skrini ya Afcon. Angalieni mpira, sawa, ikifika muda wa swala achaneni na mpira, ikifika muda wa swala achane na ofisi yako ikifika muda wa sala achana na bunge lako, wizara yako. Kwa hiyo sasa, hata shehe, ukiwakataza watu mambo mabaya, lazima utapewa jina baya na utatukanwa. Mufti Mkuu wa Somalia mstahii wa Sheikh Mahmud Abdul Bar amewataka Waislamu kutumia wakati wa uhai wao vizuri kutokana na kutofahamu muda wao wa kuishi hapa duniani. Akitoa hotuba mbili za swala ya Ijumaa katika viunga vya Masjid Al Huda South B jijini Nairobi nchini Kenya, amewataka Waislamu kurudi kwa Mola wao na kuomba msamaha kabla ya kumaliza muda wao wa kuishi duniani. Amewashauri Waislamu wanapofanyiwa mambo mabaya kulipa wema ili kuleta athari ya kubadilika kwa wanaowafanyia vitendo viovu na kuwa sababu ya kurejea kwa Mola wao. E, e, pat, yatakikana kwa kila mwanadamu na hasa mwislamu kutumia hizi nyakati vizuri za kuitumia kila dakika yake na kila sekunda yake na kila saa na kila juma kwa kuzingatia kuwa hajui kuwa amebakishiwa na kiasi gani katika muda wa kuishi hapa duniani. Kwa hivyo ikiwa sisi hatujui kwamba ni siku gani tutaondoka, basi tufanye haraka y kuweza kurudi kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kufanya tauba kupitia hizi nyakati njema tunazozipata. Pitia. Hiyo ni ziara ya pili ya Mufti Mkuu wa Somalia Sheikh Mahmud Abdulbar kutembelea Masjid al-Huda South B jijini Nairobi nchini Kenya. Na baraza kuu la maimamu na wahadhiri wa Kiislamu nchini Kenya, CIPK, limetoa wito kwa vyombo vya serikali kufanya kazi kwa usawa na kuheshimu taasisi zote. Mwenyekiti wa taifa wa baraza hilo, Shekhe Abdallah Ateka, amesema kuwa kila taasisi ina uhuru wake na kuheshimiana kwa kila upande kwa kuhakikisha maelewano na uhusiano mzuri wa kikazi katika taasisi zote za serikali. Akizungumza na waandishi wa habari, Shekhe Ateka amebainisha kuwa kumekuwa na kutoheshimiana kwa ma yanayotolewa na taasisi nyingi zinazojitegemea hivyo kusababisha lawama. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, na mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia. Uchunguzi uliofanywa unaonyesha kwamba zaidi ya watoto elfu tisa walifanyiwa utafiti na kuonyesha zaidi ya watoto elfu tisa wamefanyiwa unyanyasaji wa kingono katika kanisa la Kiprotestanti la Ujerumani. Taarifa zaidi zinasema kuwa utafiti kuhusu unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto katika kanisa la Kiprotestanti la Ujerumani, EKD, umekadiria kuwa idadi ya watoto walioathiriwa inaweza kuwa juu kufikia elfu tisa, mia tatu 55. Utafiti huo uliochapishwa Alhamisi ulifanya makadirio hayo baada ya kukagua kesi 2225 za dhuluma za kingono zilizochunguzwa na kubaini wahusika 1259 tangu mwaka 1946. Idadi ndogo ya faili zilizotolewa na makanisa ya maeneo tofauti ya Ujerumani ilimaanisha kwamba huenda idadi hiyo ilikuwa tone la maji katika bahari. Mchapishaji mwenza wa utafiti huo Martin Waslawik amesema katika mkutano na waandishi wa habari. Jumla, makadirio ya idadi ya wahusika wa vitendo hivyo ilikuwa karibu 35 kati ya wachungaji na maafisa wa kanisa hilo, kulingana na utafiti ulioidhinishwa na kanisa la EKD. Katika miaka ya hivi karibuni kashfa za kubaka na kunajisi za makasisi, maaskofu na maafisa wa makanisa mbalimbali mbali nchini Marekani na barani Ulaya zimekabiliwa na wimbi kubwa la ukosoaji. Na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imethibitisha kuwa Sudan Kusini imepokea zaidi ya wakimbizi nusu milioni wanaotoroka mapigano katika nchi jirani ya Sudan. Katika ripoti yake ya hivi karibuni kuhusu mzozo wa Sudan, OCHA imesema watu 516,658 wamethibitishwa kuwasili Sudan Kusini tangu yalipozuka mapigano tarehe 15 ya mwezi Aprili mwaka 2023, na huko Sudan. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Naam, mnaendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa Kiswahili sote ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: upinzani wa China kwa hatua ya Marekani ya kuishambulia kijeshi Yaman. Wang Wenbing, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya China amesema Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa halijatoa kibali kwa mtu yoyote kutumia nguvu dhidi ya Yemen, akimaanisha hujuma na mashambulizi ya kijeshi yanayofanywa na Marekani na Uingereza dhidi ya ngome na vituo vya harakati ya Ansarullah ya Yemen. Wenbing amesisitiza kuwa mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi za nchi za kando kando ya Bahari Nyekundu ikiwemo Yemen lazima viheshimiwe ipasavyo. Msimamo huo wa China ni muhimu kwa sababu mara baada ya kupitishwa azimio hivi karibuni la baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu Yemen, Marekani na Uingereza zilianzisha mashambulizi dhidi ya nchi hiyo, ili hali azimio hilo halijatoa idhini kwa namna yoyote ile ya kutumiwa mabavu na nguvu za kijeshi dhidi ya Yemen. Kwa hivyo kwa mtazamo wa China, Marekani na Uingereza zinatumia fursa kwa manufaa yao na zinaishambulia Yemen kinyume na sheria za kimataifa, na hatua hizo lazima zikomeshwe. Kuhusiana na suala hilo, mtaalamu wa masuala ya kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha taifa cha Australia Wen T. Song amesema Marekani siku zote imekuwa ikilituhumu Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na maazimio yake kama wenzo tu na imekuwa ikitumia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na maazimio yake kama wenzo. Marekani inatumia kile inachodai kuwa ni maazimio ya Baraza la Usalama kuhalalisha mashambulizi yake. Ukweli ni kwamba Washington imetoa tafsiri ya uongo na ya upotoshaji kuhusu azimio la hivi karibuni la baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusiana na Yemen. Ukweli ni kwamba Marekani, Uingereza na waitifaki wao wengine wameshambulia mara kadhaa ya Yemen kwa kisingizio cha kulinda usalama wa meli katika bahari Nyekundu, na wakati huo huo zinatoa kauli za upayukaji za kuielekezea harakati Ansarullah ya Yemen tuhuma za kila aina, ilhali inachofanya harakati hiyo ya mkawama ya Yemen na kwa ajili ya kuwahami wananchi wa Gaza na mkawama wa Palestina dhidi ya mashambulizi ya utawala wa kizayuni ni kuzishambulia meli za kizayuni pekee, au zile zinazoelekea bandari za Palestina inayokaliwa kwa mabavu kwenye ardhi zilizopachikwa jina bandia la Israeli. Nama hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1112 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya sitini na sita ya Atahrim. wanaosimamia malaika wakali wenye nguvu, hawamuasi Mwenyezi Mungu kwa anayowaamrisha na wanatenda wanayoamrishwa. Katika aya za mwanzo za sura hii ya At-Tahrim imetolewa miongozo kadhaa kuhusu baadhi ya masuala ya ndoa na familia. Aya hii ya sita inazungumzia jukumu na masulia aliyonayo mtu kwa watu wa familia yake, na kueleza kwamba waumini si watu wanaofikiria kuziokoa na moto nafsi zao wenyewe tu, lakini wanatambua kwamba wanayo masulia kwa familia zao pia, ya kuwahadharisha jamaa zao na kufanya mambo mabaya na maovu. Mke na mume kila mmoja ana masulia kwa mwenzake na hasa wote wawili kwa watoto wao. Inaopasa wawili hao wahakikishe kuwa mazingira ya ndani ya nyumba yao na familia yao hayachafuliwi na mambo yoyote yasiyo ya, ya kimaadili, ikiwa ni pamoja na kutoruhusu utamaduni na maadili yanayopingana na dini kuenea ndani ya nyumba yao au kudhoofisha tabia na akhlaki za watoto wao. Wazazi wanatakiwa wawe wahusiaji wa mambo mema na wahadharishaji wa mambo maovu, na kuwalingania watoto wao kufanya mambo ya kheri na kujiepusha na kila baya. Kwa mtazamo mwingine, kama ilivyo kwa mahitaji ya kimaisha ambapo wazazi huwa ndio wenye jukumu la kudhamini chakula bora chenye faida kwa viwiliwili vya watoto wao. Kwa upande wa malezi ya kidini pia ya kuzinawirisha nyoyo na akili za watoto hao kwa fikra na mafunzo sahihi, ni baba na mama ndiyo wanaobeba masuala hayo. Ni wazi kwamba kuzembea juu ya suala hilo kunaweza kuwa sababu ya kuharibika na kupotoka watoto kifikra na kimatendo. Kuhusiana na adhabu ya moto, aya hii inasema vitakavyochomwa na kufanywa kuni za moto huko akhera ni viwiliwili vya watu watakaoingizwa humo, ambao watazungukwa na moto kutokana na madhambi yao na kuchanganywa na mawe ambayo yatayeyuka kwa joto la moto na kuwa mithili ya macheche na mienge ichemkayo kutokea kwenye kasoko ya volkano. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba nafsi ina sifa ya ukaidi, kutotosheka, na uchu wa kupenda zaidi, na kwa hivyo humwelekeza mtu kwenye maovu na mabaya. Kwa sababu hiyo inapasa kuyahadhari matashi na matakwa ya nafsi yasije yakatuelekeza kwenye hilaki na maangamizi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuamini kuwepo maadi, yani kufufuliwa viumbe na adhabu ya moto, kuna athari muhimu katika kumdhibiti mtu na kumrekebisha yeye mwenyewe na wenzake. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba hatua ya mwanzo ya marekebisho ni mtu kuirekebisha nafsi yake mwenyewe na jamaa zake na kisha kuirekebisha jamii. Vilevile aya hii inatutaka tufahamu kuwa malezi ya kidini ya watoto ni miongoni mwa majukumu na masulia aliyonayo kiongozi wa familia. Hal kadhalika tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba malaika wanaohudumu katika mfumo wa ulimwengu wako duniani na akhira na wanasimamia pepo na moto kwa kufuata amri ya Allah subhanahu wa ta'ala. Yeah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya saba na ya nane ya sura yetu ya At-Tahrim, ambazo zinasema ya ayyuha alladhina kafaru la tatadhiru alyawma innama tujzawna ma kuntum tamalun, enyi mliyokufuru msilete udhuru leo Innaka ala kulli shayin qadir. Enyi mliyoamini tubuni kwa Mwenyezi Mungu toba iliyo ya kweli, asa Mola wenu mlezi akakufutieni maovu yenu na akakuingizeni katika pepo zipitazo mito kati yake Siku ambayo Mwenyezi Mungu hata hatamdhalilisha Nabii na walioamini pamoja naye. Nuru yao itakuwa inakwenda mbele yao na pande zao za kulia, na huku wanasema: mola wetu mlezi, tutimizie nuru yetu na utughufirie, hakika wewe ni mwenye uweza juu ya kila kitu. Aya hizi zinaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia iliyozungumzia kujihadhari na kuichunga mtu nafsi yake na ahali zake na adhabu ya moto, kwa kuwahutubu kwanza makafiri, ya kwamba udhuru na kisingizio chochote watakachotoa siku hiyo ya kiama hakitakubaliwa. Sababu ni kwamba kiama ni uwanja wa kujiakisi na kudhihirika hakika ya amali za watu, na matendo maovu yaliyokuwa yamejengeka ndani ya nafsi ya mtu na yakawa hayakusafishwa na kufutwa kwa toba na istighfari, yatapelekea mtu kwenda kuadhibiwa motoni kama ilivyobainishwa wazi pia katika aya iliyotangulia ya kwamba huko motoni moto wenyewe utakuwa unafoka kutokea ndani ya batini za watu. Kisha sehemu inayofuatia ya aya inarejea tena kuzungumzia hali ya hapa duniani na kuwahutubu waumini ya kwamba njia ya uokovu wa mtu ni kutubia na kurejea kwa dhati na kwa ikhlasi kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ili yeye mola ayasitiri maovu ya mja wake na kumsamehe makosa yake. Ni wazi kwamba mtu atakayesafika na kutakasika na uchafu wa madhambi atafunguliwa njia ya kuingia peponi na kupata rehma za Allah azza wa jalla. Taubatan nasuha iliyotiliwa mkazo katika aya ya 8 ya sura hii ya At-Tahrim Hakika yake ni toba itokayo ndani kabisa ya nafsi ya mtu, inayodhihirisha majuto ya kweli aliyo nayo, na si pengine, kwa sababu ya kuchelea madhara ya mbele ya macho ya madhambi, kama mtu kupoteza heshima yake na kuaibika mbele za watu. Kwa maneno mengine, ni kuwa toba halisi na ya kweli ni ya mtu kuazimia kwa dhati kwamba hatarejea na hata ikariri tena dhambi aliyofanya. Sehemu inayofuatia ya aya inaashiria hali ya waumini na wafuasi wa kweli wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam itakavyokuwa siku ya Kiama na kueleza kwamba katika siku ambapo waovu watakaoingizwa motoni wataaibika na kudhalilika wao waumini watapata utukufu na heshima. Nuru ya imani itazing'aria na kuziangazia nafsi zao, na watamuomba Allah subhanahu wa ta'ala awadumishie na kuwakamilishia nuru hiyo. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba toba na kuomba msamaha hakutakuwa na faida kwa mtu siku ya kiyama maadamu tuko duniani na tungali tuna fursa, tuyarekebishe makosa na madhambi tuliyoyatanguliza kwa kutubia na kuomba maghfira kwa Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa moto wa jahannam na adhabu ya siku ya kiyama si kitu kingine isipokuwa yale aliyoyatenda mtu mwenyewe. Aya hizi aidha, zinatuonyesha kwamba mwanadamu inampasa ajitahidi muda wote kujiepusha na madhambi, na endapo atateleza, basi atubie haraka, ili athari za dhambi aliyofanya zisije zikajijenga na kurasimika ndani ya nafsi yake. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa mtu muumini hana kinga na wala hatakasiki na madhambi. Kwa hiyo, yamkini baadhi ya wakati akateleza na akafanya dhambi, lakini alama ya imani yake ni kujutia na kutubia kwa dhambi aliyofanya. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kwamba kama mtu hatosafika na kutakasika na uchafu wa madhambi hataweza kuingia peponi, kwa sababu peponi ni mahali pa wajasafi, si wachafu na wafanyao wa maovu. Aya hizi zinatuonyesha pia kuwa toba na maghufira yanamsafishia mtu rekodi yake chafu ya aliyotanguliza huko nyuma, na vilevile yanamwandalia mazingira ya kujengeka kiroho, kuijaza nafsi yake nuru ya uongofu na kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiutu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba amali njema na zaheri azifanyazo mtu duniani zitadhihiri kwa sura ya nuru siku ya Kiyama. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na kumi na mbili ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema akhera na atulinde na adhabu ya moto. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Nam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumamosi, Januari 27, 2024 kwa upande wa magazeti ya afrika Mashariki, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi ambalo limeandika, mwili wa aliyejirusha baharini Zanzibar wapatikana wazikwa usiku. Mwili wa Mahmud Salim mwenye umri wa miaka 30 aliyejirusha baharini kutoka kwenye boti umepatikana na kuzikwa jana usiku, Januari 26, 2024 ishirini na nne. Vilevile limeandika wanafunzi walivyotesa masomo ya ufundi. Jumla ya masomo 12 ya ufundi yamepata wahitimu mwaka elfu mbili ishirini na tatu ikilinganishwa na masomo matatu tu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Aidha limeandika siri shule kongwe za serikali kupata ufaulu wa juu. Shule hizo ni pamoja na Ilboru ambayo wanafunzi wote 131 wamepata daraja la kwanza, Mzumbe ambayo wanafunzi 107 wamepata daraja la kwanza na watano pekee wakipata daraja la pili na hakuna wa daraja la tatu wala la nne na wala sifuri habari yake nyingine ina kichwa cha maneno "Kilio cha Simai kabla ya kujiuzulu waziri Zanzibar". Habari hiyo imeakisiwa na gazeti la Habari Leo chini ya kichwa cha maneno "Rais Mwinyi akubali ombi la kujiuzulu waziri wake wa utalii huko Zanzibar". Ama ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo umeipa kipaumbele cha kwanza habari inayosema wananchi wapaisha soko la hisada. Pia limeandika Biteko aagiza TANESCO kukagua vituo Samia kugawa boti 55 za uvuvi kanda ya Ziwa na TAMISEMI yakamilisha ajira 275 kada ya afya. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Majira tunasoma, operesheni ya wiki moja polisi yawatia mbaroni watuhumiwa zaidi ya 300. Miundo mbinu korofi Serengeti yapata mwarobaini. Polisi yawatambua waliotoa huduma bora kwa wananchi Arusha na mwalimu mbaroni kwa tuhuma za unyang'anyi wa kutumia silaha. Jeshi la polisi mkoa wa Mbeya linawashikilia watu watatu akiwemo mwalimu wa skuli ya msingi Mwaselela Azimio Gerald mwenye umri wa miaka 31 mkazi wa ZZK mji mdogo wa Mbalizi kwa tuhuma za kujihusisha na matukio ya unyang'anyi wa kutumia silaha, uporaji, pamoja na uvunjaji wa nyumba kwa huko nchini Kenya tunaanza na chapisho la leo la gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika haramu haramu: serikali ya Kenya yaambiwa na mahakama kwamba haina mwongozo wa kisheria wa kuendelea kukusanya makato ya nyumba na hivyo kutoza ushuru huo ni haramu. Habari zake nyingine zinasema: Achani ataka Raila aombe msamaha; kilio huku wakazi wakifurushwa Changamwe; Kilifi sasa kupima aflatoxine mahakama yaikataza serikali ya Kenya kupeleka polisi Haiti. Na kwa upande wa michezo limeandika vita vya ubabe vya Afcom vyanza rasmi, mahasimu ajadi Nigeria na Cameroon watatifua vumbi hatua ya 16 bora. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation pamoja na habari zake nyinginezo nyingi, tunasoma wabunge kikangoni kwa kuporomoka madarasa mapya wabunge ukaguzi unaonyesha kazi duni imefanyika, hakuna rekodi. Maeneo bunge ya Kimilili na Aldai yajitokeza. Pia limeandika mahakama ya mzuia Ruto kukusanya ushuru wa nyumba. Ruto ajibu kwa kusema hukumu hiyo ya mahakama haitositisha mpango wa nyumba. Naibu waziri mkuu wa Ethiopia achukua nafasi ya makamu wa rais wa chama tawala, nafasi ya Bwana Demeke Mekonene Imechukuliwa na mkuu wa upelelezi wa Ethiopia, Temesgen Tirune. Mshtakiwa adaiwa kujipatia takriban shilingi milioni tatu 3 za Kenya baada ya kuahidi ajira kwa vijana katika jeshi la Uingereza. Mahakama ya amuru rais wa zamani wa Marekani, Donald Trump, kulipa dola milioni 83 kwa kashfa ya unyanyasaji wa ngono. Na mauaji ya wanawake na Kuru, mshukiwa mkuu sasa aonyesha hamu ya kukiri ama kwa huko nchini Uganda, toleo la mtandao la gazeti la Saturday Monitor limeandika mahakama ya Umoja wa Mataifa asema Israel lazima izuie mauaji ya halaiki huku vita vya Gaza vikiendelea. Serikali kurekebisha UPE, asema Museveni, na kuongeza kwamba katika skuli za serikali tulianzisha elimu ya msingi bila malipo na lazima itekelezwe. Niliambiwa kuhusu vitalu lakini sitaingilia mambo hayo kwa sababu sina utaalamu wa kuyasimamia, amesema Museveni. Vile vile limeandika wanafunzi 132 wa shahada ya uzamivu watarajiwa kuhitimu huko Makerere. Chuo kikuu bado kiko katika harakati ya kumtafuta kansela kuchukua nafasi ya Profesa Ezra Suruma ambaye muhula wake wa pili ofisini ulikamilika mwezi uliopitwa wa Disemba 2023 na wataalamu wanaeleza ni kwa nini wavulana wengi wanaendelea kukatisha masomo nam. Hapa ni Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 15 ya mwezi Rajabu mwaka 1445 Hijiria, ya 27 Januari mwaka 2024 miladia. Tarehe 15 Rajabu miaka 1450 iliyopita ku kwanza la Waislamu lilianza safari ya kuondoka Maka na kuhamia Uhabeshi, yaani Ethiopia, huko barani Afrika. Hijira hiyo iliyokuwa na taathira kubwa katika harakati za Uislamu ilifanyika miaka minane kabla ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam kuhamia Madina baada ya kushadidi mashaka ya wa Waislamu waliokuwa wakiteswa na kusumbuliwa na washirikina wa Makka. Mtume Muhammadi aliwaamuru baadhi ya maswahaba zake waelekee katika ardhi ya Uhabeshi yaani Ethiopia leo kwa ajili ya kujilinda na adha na mateso ya washirikina. Miaka 1443 iliyopita katika siku kama ya leo, mnamo tarehe 15 Rajabu mwaka wa pili Hijiria, kibla cha kwanza cha Waislamu kilibadilishwa kutoka Beitul Muqaddas na kuelekea Makka kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Mayahudi daima walikuwa wakiwakebehi Waislamu kwa vile walikuwa nao wakielekea kwenye kibla hicho hicho cha Beitul Muqaddas. Hali hiyo iliwatia unyonge wa Islamu na hasa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na kwa minajili hiyo, katika siku kama leo, Mwenyezi Mungu aliteremsha wahyi kwa mtume kupitia malaika Jibril, na akimtaka kupitia malaika Jibril akimtaka aelekee Maka wakati wa ibada ya swala badala ya Baitul Muqaddas. Siku kama ya leo miaka 1385 iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijria, alifariki dunia Muawiya bin Abi Sufyan, adui mkubwa wa Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam, na mwasisi wa utawala mwovu wa Bani Umayya. Muawiya alizaliwa miaka 15 kabla ya kuhama mtume kutoka Maka na kuelekea Madina, na alisilimu wakati jeshi la kiislamu lilipokomboa mji wa Maka mwaka wa 8 hijiria. na siku kama ya leo miaka 1383 na, na iliyopita kulingana na kalenda Hijria, alifariki dunia Bibi Zainab alaihi ssalam mjikuu wa Mtume sal llahu lhi waalihi wa wasallam, baada ya kuvumilia mateso na machungu mengi. Bibi Zeinab alaiha ssalamu alizaliwa mwaka wa sita hijiria, na alipata malezi bora kutoka kwa baba yake Imamu Ali na mama yake Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha mwaka 61 hijiria bibi zainab alishiriki katika mapambano ya karbala pamoja na kaka yake imamu huseini alaihi ssalam na watu wengine wa familia ya mtume Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuru ni wasikilizaji wetu wapenzi, Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, hmm, Kenya, Sherali Fazil Dar es Salaam Tanzania, na wengine wote, ukiwemo Bwana Shafi Saidi wa Kigoma Tanzania, ambayo unasema wale wanaojiripua kwa ajili ya dini mbona hawaendi huko Gaza kwenda kupambana na Wazayuni? Ni swali lako hilo. Na Bwana Abdallah Ali Makajuru anashukuru, tunakushukuru ni nyoto. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Mahakama kima ya kimataifa ya haki ICJ imeiamuru Israeli iache vitendo vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina na kuchukua hatua wa za kuwasaidia raia Idadi ya vifo vya Palestina kutokana na vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelea kufanywa na jeshi katili la Israel huko Gaza tangu Oktoba 7 mwaka jana imeongezeka na kufikia 26,083. Mabalozi wa Iran na na Pakistani ambao walikuwa wamerejea makwao baada ya mzozo ulioibuka hivi karibuni baina ya mataifa haya mawili hatimaye jana walirejea katika vituo vyao vya kazi. Uchunguzi uliofanywa unaonyesha kwamba zaidi ya watoto elfu tisa walifanyiwa unyanyasaji wa kingono katika kanisa la Kiprotestanti la nchini Ujerumani. Na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya OCHA imethibitisha kuwa Sudani Kusini imepokea zaidi ya wakimbizi nusu milioni wanaokimbia mapigano nchini Sudan. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.