Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema. Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu masa al-khair. Mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Januari 24 inaosadifiana na tarehe kumi na mbili Rajab mwaka elfu moja 445 hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Kama ada, mpenzi msikilizaji, usiku huu tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuendelea kipindi maalum cha kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Imam Ali alaihi salam. Tutakuwa na makala ya hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau dua ya mwezi Rajab. Hali kadhalika ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi ya shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkoaji sw Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari ya alama ya kujumlisha wa plus 989035065487. Muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza wasema Israel lazima ikomeshe mauaji ya kimbari. Wafuasi wa Chadema huko Tanzania wafanya maandamano jijini Dar es Salaam wakipinga miswada mitatu ya uchaguzi. Na ndege ya kijeshi ya Russia yaanguka ikiwa na makumi ya mateka wa vita Ukraine, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Maelfu ya wafuasi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema wameshiriki maandamano leo jijini Dar es Salaam baada ya jeshi la polisi kutoa kibali cha kufanyika kwake. Maandamano hayo yamefanyika kupinga miswada mitatu ya uchaguzi iliyofikishwa bungeni mwaka jana. Miswada hiyo ni sheria ya uchaguzi wa rais, wa bunge na madiwani na mswada wa sheria ya marekebisho ya sheria za vyama vya siasa yote ya mwaka 2023. Lengo jingine la maandamano hayo limetajwa kuwa ni kuishinikiza serikali kusikiliza maoni ya wananchi na kutaka itengeneze mpango wa dharura wa kukabiliana na kupanda kwa gharama za maisha kwa Watanzania na mfumko wa bei. Wananchi wamejitokeza kushiriki maandamano hayo tangu mapema leo asubuhi, wakiwa wamebeba mabango yenye nara mbalimbali mbali, huku polisi wakiimarisha ulinzi. Maandamano hayo yalianzia kituo cha mabasi cha Mbezi Louis kuelekea ofisi za Umoja Mataifa. Awali, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Albert Chalamila alikutana na wafuasi wa chama cha Chadema na kuwasilisha salamu za Rais Samia Suluhu Hassan kwa waandamanaji hao. Mwenyekiti wa chama cha Chadema Freeman Mbowe, ambaye alionekana kwenye maandamano ya leo katika eneo la Buguruni jijini Dar es Salaam, amesema maandamano hayo yatasambaa zaidi na kuenea nchi nzima. Mbowe amesema kama navyonukuu, tunataka miswada hiyo iondolewe bungeni na tupate mwafaka wa kitaifa ili miswada hiyo itakaporejeshwa bungeni itibu matatizo yaliyosababishwa na uvunjaji mkubwa wa haki mwaka elfu mbili na ishirini. Mwisho wa kunukuu. Mbali na hayo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limefanya mkutano kuhusu swala la vita vya Ghaza ambapo mawaziri wa mambo ya nje wa nchi mbalimbali wamekosoa uungaji mkono wa Marekani kwa jinai zinazofanywa na Israel wakisisitiza udharura wa kusitishwa mauaji ya kimbari dhidi ya Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amesema katika kikao hicho cha baraza la usalama kuhusu suala la Palestina na Ghaza kwamba Marekani inatumia sera za kinafiki na kinduma kuwili kuhusiana na ukanda wa Ghaza na inazuia misaada ya kibinadamu kuingia katika eneo hilo huku akieleza kuwa uingiliaji kati wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi umesababisha maafa, migogoro na vita. Lavrov amesisitiza kwamba mpango wa kuwahamisha Wapalestina wa, wa Ghaza unatisha na haufai kutekelezwa. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema Wapalestina wana haki ya kuwa na serikali na nchi huru, na akasema kwamba Wapalestina hawapaswi kukubali uhandisi wa Marekani kwa ajili ya sura ya taifa la baadaye la Palestina. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Malaysia Zamri Abdul Qadir amesema kwamba chombo hicho muhimu cha Umoja wa Mataifa kimeshindwa kusimamisha vita huko Ghaza na kuongeza kwamba asilimia 85 ya wakazi wa ukanda wa Ghaza wamefurushwa katika makazi yao na Israel pia inashambulia shule na makazi ya raia. Waziri wa mambo ya nje wa Malaysia amesema kwamba kinachofanywa na Israel katika ukanda wa Gaza ni mauaji ya kimbari na kueleza kwamba Israel lazima iwajibike kwa ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa kwa sababu utawala huo unawaadhibu Wapalestina kwa pamoja. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Indonesia Retno Marsudi amesema katika kikao hicho cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba utawala ghasibu wa Israel unaendelea kuwaua Wapalestina katika ukanda wa Ghaza na kusema kuwa Upelekaji wa silaha kwa Israel lazima usitishwe na utawala huo unapaswa kuwajibishwa kwa vitendo vyake. Waziri wa mambo ya nje wa Indonesia amesema lengo la utawala wa Israel ni kuifuta Palestina katika ramani ya dunia na kusisitiza kuwa Palestina lazima ipate wanachama kamili katika Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika kikao chake na katibu mkuu wa Umoja Mataifa kwamba lengo la jeshi la Yemen katika kusimamisha meli zinazoelekea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kupachikwa jina bandia la Israel ni kusimamisha jinai na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya raia wa ukanda wa Ghaza. Husein Amir Abdullahian ambaye usiku wa kuamkia leo amefanya mazungumzo na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres huko New York amesema serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imekuwa ikisema mara kwa mara kwamba usalama wa baharini ni muhimu sana na kwamba ni meli za utawala wa kizawini pekee ndizo zinazozuiliwa kuvuka bahari nyekundu. Ameashiria matukio ya hivi karibuni katika bahari nyekundu na kusisitiza kwamba, kwa mara nyingine tena, msimamo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran wa kudumisha usalama wa meli na urambazaji na akafafanua, kwamba Marekani na Uingereza zilifanya kosa la kistratejia kwa kuishambulia Yemen na kosa hilo litapanua mvutano na migogoro katika kanda ya magharibi mwa Asia. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amepongeza juhudi na misimamo ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na ulazima wa kukomesha mauaji ya watu wasio na hatia wala ulinzi wa Ghaza na kwa mara nyingine amesisitiza ulazima wa kusitishwa mara moja mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina. Amir Abdullahian ameeleza wasiwasi na masikitiko yake kuhusu hali mbaya na tata ya binadamu kwa Ghaza na kumwomba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuwezesha kutuma misaada ya kibinadamu kwa wananchi wa Palestina kupitia mashauriano. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia amelaani vita vya Ghaza na kusisitiza haja ya kusimamishwa vita hivyo na kutumwa misaada ya kibinadamu huko Gaza. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza ulazima wa kuanzishwa nchi huru ya ya Palestina na haki ya Wapalestina ya kujitawala na haki kujitawala, kuongeza kwamba kwa bahati mbaya haiwezekani kupeleka misaada ya kibinadamu kwa watu wa Gaza bila ya kusitishwa mapigano. Guterres ameitaja nafasi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa ni muhimu katika kusaidia juhudi za kuimarisha amani na utulivu katika eneo la magharibi mwa Asia. Huku hayo yakiarifiwa, shirika la afya duniani WHO limetoa mwito wa kukomeshwa hali inayofanana na moto wa jahannam inayowakumba raia na wafanyakazi wa afya katika ukanda wa Ghaza. Hayo yamesemwa na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Gebreyesus katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X, Ghebreyesus amedokeza kwamba watu elfu 25 wameuawa huko Ghaza kutokana na mashambulizi ya Israel katika muda wa miezi mitatu tu, na wapalestina saba kati ya kila kumi kati yao ni wanawake na watoto. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameyataja maisha ya watu milioni moja na laki saba huko Ghaza ambao wamekimbia makazi yao na hawana mahala pa salama pa kuishi kuwa ni janga mutlaki. Ghebreyesus amesema shirika la afya duniani na washirika wake walifika katika hospitali ya Ashifa kaskazini mwaghaza Jumatatu iliyopita na kusambaza lita 19,000 za mafuta. Ameongeza kuwa ni theluthi moja tu ya hospitali za kaskazini mwaghaza ambazo zinafanya kazi kwa shida, na kwamba hakuna mafuta ya kutosha, vifaa vya matibabu, maji safi na chakula, seuzi madaktari na wahudumu wa tiba. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, hali hii ya kuzimu wanayopitia raia na wafanyakazi wa afya huko Ghaza lazima ikomeshwe, akitoa mwito wa kusitishwa kwa mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa Ghaza mara moja. Kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya ya Palestina, zaidi ya watu 25,300 wameuawa na 63,000 wamejeruhiwa wa katika mashambulizi ya Israel huko Ghaza tangu Oktoba 7 mwaka jana. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na wizara ya ulinzi ya Russia imetangaza leo Jumatano kwamba ndege ya kijeshi aina ya Ilyushin 76 ya nchi hiyo iliyokuwa imebeba mateka wa Ukraine imeanguka katika eneo la Belgorod karibu na mpaka wa Ukraine. Shirika la habari la Sputnik limunkuu wizara ya ulinzi ya Rasia ikisema kwamba kulikuwa na wanajeshi 65 wa wa vita wa Kiukraine katika ndege hiyo ambao walikuwa wakisafirishwa kuelekea eneo la Belgorod nchini Rasia iliyokubadilishana na mateka wa vita wa Kirusi. Kulingana na ripoti hiyo pia kulikuwa na wahudumu sita na watu wengine watatu katika ndege hiyo. Dmitri Peskov, msemaji wa rais wa rasia, pia ametangaza kwamba Kremlin imearifiwa juu ya ajali hiyo ya ndege lakini hakutoa maelezo. Peskov amethibitisha kuwa ujumbe wa jeshi la anga la rasia umetumwa kwenye eneo la ajali ili kubaini sababu zake. Gavana wa mji wa hua Belgorod amesema watu wote waliokuwa kwenye ndege hiyo ya kijeshi ya rasia wamefariki dunia. Shirika la habari la serikali ya Moscow TASS imeripoti kwamba wizara ya mambo ya nje ya Rasia imesema Ukrain ndiyo iliyoitungua ndege ya kijeshi iliyoanguka katika eneo la Belgorod na imekitaja kitendo hicho kuwa ni cha kinyama. Wakati huo huo, vyombo vya habari vya Ukrain vimeripoti kwamba ulinzi wa anga wa Ukrain umeidungua ndege ya Rasia juu ya anga ya Belgorod ambayo iwapo itathibitishwa, itakuwa si mara ya kwanza kwa Ukraine kuwa wanajeshi wake wanaoshikiliwa mateka na Urusi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Kwa habari hizo pamoja na nyingine kemke, mpenzi msikilizaji, usisite kutembelea tovuti yetu ya parstoday.ir mkoaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho: kugunduliwa makaburi ya halaiki ya watu weusi huko Florida Marekani, ukumbusho wa mateso ya kihistoria. Ubaguzi wa rangi na unyanyasaji wa watu wasio wazungu haswa watu weusi huko wa Marekani ni wa siku nyingi kama historia ya nchi hiyo. Kuhusiana na jambo hilo, jeshi la wanahewa la Marekani limetangaza kugundua makaburi 121 ya watu weusi katika kituo cha jeshi la anga cha MCDL huko Tampa. Luteni Laura Anderson, mmoja wa maafisa wa jeshi la anga la Marekani, ametangaza kuwa kugunduliwa kwa makaburi hayo ya umati kumekuja baada ya uchunguzi uliofanywa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita katika kambi ya jeshi la anga la Makdal huko Tampa, na kwamba uchunguzi wa uchunguzi kubaini undani wa kadhia hii bado unaendelea. Ubaguzi wa rangi na watu wasio wazungu daima umekuwa mojawapo ya sifa kuu za jamii ya Marekani na watu weusi wamekuwa waathiriwa zaidi katika historia ya nchi hiyo, kwa kadri kwamba historia ya Marekani ina faili chafu ya kipindi cha utumwa na unyanyasaji mkubwa wa watu weusi. Hata harakati ya kutetea haki za kiraia za watu weusi iliyoanzishwa miaka elfu moja mia tisa hamsini ambayo iliamsha wimbi la kutetea haki zao na kupinga ubaguzi wa rangi haikufanikiwa katika swala hilo la kuwepo usawa nchini humo. Ingawa mamlaka za Marekani zimejaribu katika miongo ya hivi karibuni kuwachukulia watu weusi kama raia sawa na wazungu na kuzungumzia swala la kutokomeza ubaguzi na unyanyasaji dhidi ya watu wenye asili Afrika, lakini vielelezo vya kihistoria na utendaji wa sasa wa mamlaka ya Marekani vinaonyesha kuwa watu weusi wachache ndio wanaoteseka zaidi kutokana na ubaguzi na unyanyasaji. Kwa hakika watu weusi wengi wenye asili ya Kiafrika hata katika jamii ya Marekani wanabaguliwa na kukabiliana na vitendo vya unyanyasaji wa wazi katika sekta tofauti za kijamii, kiuchumi, kiafya na hata katika nyanja za kielimu. Aghalabu yao wanaishi katika maeneo ya kimaskini na duni na isiokuwa na huduma za kijamii na kubaguliwa katika ajira na kiwango cha mishahara ikilinganishwa na wazungu, swala so, ambalo limechangia kuongezeka sana kiwango cha vifo baina yao. Katika muktadha huo, moja ya tafiti zilizochapishwa hivi karibuni katika jarida la Jumuiya ya Madaktari ya Marekani umeonyesha kwamba kiwango cha vifo vya watu weusi nchini Marekani kimekuwa cha juu zaidi ikilinganishwa na wazungu katika miongo miwili iliyopita. Ukatili wa polisi wa marekani dhidi ya watu weusi pia ni ukatili mwingine wa wazi mbele ya maoni ya umma ndani na nje ya marekani. Mauaji yaliyofanywa na afisa wa polisi mzungu dhidi ya George Floyd, raia mweusi wa marekani, ni moja ya mamia ya mifano ya siasa hizo za ubaguzi wa rangi katika taasisi kama vile polisi au mfumo wa mahakama wa marekani. Kwa mujibu wa matokeo ya kura za maoni, karibu asilimia 45 ya Wamarekani weusi wa wanaamini kuwa hakuna usawa kati yao na wazungu katika nchi hiyo. Licha ya hayo, karibu watu tisa kati ya kumi wanataka kufanyiwa marekebisho baadhi ya vipengele vya mahakama na hati nyingine kama mfumo wa haki ya jinai wa nchi hiyo. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku, mpenzi msikilizaji, niruhusu hapa nisome maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Ibrahim Khamis wa Kirumba, Mwanza huko Tanzania anasema, niko pamoja na Redio Teheran. Israel inajidanganya, haiwezi kushinda vita, inaona aibu kujiondoa Gaza. Asante sana Ibrahim Hamis, ukiwa hapo Kirumba, Mwanza, Tanzania. Asante sana pia, Husein Marandu wa Pangani anasema huko huko Tanzania, anasema ongereni sana Redio Tehran kwa habari zenye zenye ukweli na uwazi. Ninakuombeni mtumie makala za Hekaya za Aya. Mimi ni Husein Marandu nikiwa Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania. Asante sana somo yangu Husein, huyu akiwa hapo Tanga. Inshallah, ombi lako hilo nitaliwasilisha kwa mhusika wa kipindi hicho, naye Kiza Juma Akbar kizo, yupo yupo Kongo nadhani, hapana, yuko kwa Zulu Natal huko Afrika Kusini. Asante sana pia, anasema anafuatilia matangazo haya, anaandika asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, anasema nashukuru kwa kunipa habari aya, asante sana, ukiwa hapo Afrika Kusini. Na waalaikum wa salam usalam warahmatullahi wabarakatu. Ndugu Kiza Juma Akbar huyo yupo Afrika Kusini. Juma Idi Isa wa Kondoa Masawi, Tanzania, anajiita balozi wa Redio Teheran kanda ya kati, Dodoma. Anasema kwa sasa nikipatikana kwenye ukanda wa kusini mwa Tanzania. Anaandika salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na mjibu wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika hongera Burundi kwa IMF kutambua kukua kwa uchumi wenu. Kikubwa ni kusonga mbele na sio kurudi nyuma. Hongereni sana Burundi, asante sana Jumaidi Isa, ukiwa hapo Kondoa Masawi, Tanzania. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini muda unakwenda kwa kasi. Labda nisome, uh, nisome maoni ya huyu, atakuwa shabiki mpya, anaandika salamu alaikum, namjibu alaikum salam. Anasema asante, naomba vipande vya video kwa yanayoendelea kwa ndugu zetu, Palestina. Haya, naona natuma ujumbe huu kutoka Tanzania na nambari yake ya simu inaishia na saba tisa nne mwanzo kabisa tunaomba hututumie jina lako na sehemu ulipo hapo Tanzania, ili kwanza tukuunge na utastafidi na mengi tu kutoka hapa redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuingie katika ngo ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia <tune> na la kushangaza ambalo lilikuwa halijawahi kutokea na halitatokea tena katika historia ya mwanadamu. Hiyo ilikuwa ni tarehe ya kuzaliwa Imamu Ali alaihi ssalaam katika nyumba ya Alkaba, nyumba ya Mwenyezi Mungu. Siku hii kwa hapa nchini Iran ni sikukuu kubwa na ni sikukuu ya a, siku ya baba. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa makala hii fupi tuliokuandalieni. Tunatoa mkono wa wapongezi na fanaka kwa Waislamu wote duniani na hasa wapenzi na wafuasi wa Ahlulbaiti wa Mtume mtukufu, rehma na amani ya Allah yuyo juu yake na kizazi chake, pamoja na wasikilizaji wetu wapendwa wa Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani. Kwa mnasaba huu wa furaha wa kuzaliwa Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, ama ni jua la uadilifu wa wanadamu, mwana wa ami ya Mtume, mkwewe, wasi na kiongozi wa umma wa Kiislamu baada yake. Mwezi 13 Rajab, siku ya kuzaliwa Imamu Ali alaihi ssalam, shakhsia mkubwa wa Uislamu, mwaka huu imesadifiana na kukaribia maadhimisho ya Bahmani 22 siku zinapofikia kileleni sherehe za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na hivyo kuongeza furaha, bashasha na utukufu wa idi mbili hizi muhimu. Kunasadifiana pia na kukaribia sikukuu ya Nairuzi ya mwaka mpya wa Iran, na kunatukumbusha maneno na matamshi ya kuvutia ya Imamu Ali alaihisalam kuhusiana na umuhimu wa mazingira mapya, kijani kibichi na uchangamfu unaopatikana katika msimu huo wa machipuo. Alizungumzia uchangamfu na msisimko unaopatikana katika idi na msimu huu unaofanya watu watoke nje ya maeneo yanayoishi na kusafiri sehemu tofauti, ili kujionea maumbile na mambo mapya ambayo huchangamsha na kusisimua nyoyo zao. Kuhusiana na swala hilo, alikuwa akisema, kila siku ambayo Mwenyezi Mungu haasiwi ndani yake huwa ni siku Yaidi. Kama tulivyotangulia kusema Imamu Ali alaihi ssalam, alikuwa ni mwana wa Abu Talib, ambaye naye alikuwa ni mtoto wa Abdulmuttalib bin Hashim bin Abdulmanaf. Abu Talib alikuwa ami yake Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na mama yake Imamu Ali alikuwa Fatima binti Asad binti Abdulmanaf, na mama yake alikuwa ni Fatima binti Asad bin Abdulmanaf. Hivyo Imamu Ali alaihi ssalam alikuwa ni kutoka ukoo wa Hashim katika pande zote mbili. Muhammadi Maliki anasema hivi kuhusiana na kuzaliwa Imamu Ali alaihi ssalam katika nyumba ya Alkaba. Ali alizaliwa ndani ya nyumba ya Mwenyezi Mungu katika mji wa Makka katika siku ya Ijumaa tarehe 13 mwezi wa Mwenyezi Mungu yani Rajab mwaka wa 30 Amulfil. Kabla yake hakuna mtu mwingine aliyewahi kuzaliwa ndani ya nyumba hiyo. Na uzawa huo ilikuwa fadhila kubwa ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu alimtunikia Ali alaihi ssalam kwa ajili ya kumtukuza na kunyanyua nafasi yake pamoja na kudhihirisha utukufu na heshima yake. Hakim Neishaburi pia anasema kuzaliwa Ali ndani ya Alkaaba ni jambo lililotufikia kupitia mapokezi mengi ya kuaminika. Hakuna mtu mwingine aliyewahi kupata fadhila A hadi hivi sasa nafsi ya kitendo cha mtu kuzaliwa ndani ya Alkaba tena kwa namna ambayo kuta zake zilipasuka na Fatima binti Asadi kupata fursa ya kuingia humo na kisha kutoka nje akiwa amembeba mikononi mtoto mchanga chenyewe kinabainisha utukufu na fadhila za mtu huyo. Baadaye Imamu Ali mwenyewe alayhi salam alikuja kuthibitisha utukufu na fadhila hizo kupitia matendo na mienendo yake ya maisha. Ali alayhi salam anatajwa kuwa muujiza hai wa malezi ya mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hii ni kutokana na kuwa Imamu Ali alitoa muhanga maisha yake yote kwa ajili ya kumlinda Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na alikuwa ndugu na wasii wake. Mtume wa rehma anamtaja kuwa lango la elimu na maarifa yake kwa kusema, mimi ni mji wa ilmu na Alii ni lango lake, basi mtu anayetafuta ilmu na apitie kwenye lango hilo. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam anasema katika sehemu nyingine kwamba mimi ni nyumba ya hikma na Ali ni mlango wake. Kwa hakika shakhsia Imamu Ali alaihi ssalam ni mkusanyiko wa mambo na sifa ambazo kila mojawapo ina uwezo wa kumfikisha mwanaadamu katika kilele cha ukamilifu. Ukweli kwamba Imamu Ali alaihi ssalam alikuwa mbora wa waja wa Mwenyezi Mungu katika kumwabudu. Umetajwa kuwa kipimo chake bora zaidi cha umaanawe. Alikuwa akisikiliza kwa makini na kudiriki vyama minong'ono na dua za mtume mtukufu alizokuwa akiziomba katika faragha na kufarijika nazo. Hii ndio maana akawa miongoni mwa watu wa kwanza kukubali Uislamu na atokea hapo taratibu akawa na hamu kubwa ya kumwabudu Mwenyezi Mungu. Alikuwa akichukua hatua moja baada ya nyingine kuelekea kwa Mungu muumba na kumwabudu kwa njia iliyostahiki. Kama yalivyo mawimbi kwenye bahari, Ali alizama kwenye utafutaji hakika, na harakati pamoja na utulivu wake wote ulitokana na ukweli huo wa kutafuta haki. Hali ilikuwa kwa kiwango ambacho mtume mtukufu sallallahu alaihi, wa alihi wasallam alikuwa akiwaambia wapinzani wake, msimlaumu Ali kwa sababu amezama kwenye dhati ya Mwenyezi Mungu. Hijabu kulli hijabin, safiru kulli safirin, babun ila... Kuhusu swala la kufanya subira na kusamehe Imamu Ali alayhi ssalam, alieshinda watu wote katika sifa hiyo ya kuvutia. Kiwango cha juu cha huruma yake kinaweza kuonekana wazi katika vita vya Jamal na katika kuamiliana kwake na kwa maadui, na haswa Marwan bin Hakam na Abdullah bin Zubeir, Licha ya kuwa Imamu Ali alaihi salamu alikuwa amewashinda vitani na kuwadhibiti kikamilifu, lakini aliwasamehe. Kamwe Imamu Ali alaihi salam hakuwaadhibu wala kuwakandamiza wale walioshiriki katika vita hivyo vya Jamal wala watu wa Basra. Mnadi wake alikuwa akipaza sauti mjini kwa kusema, kila mtu aliyekimbia medani ya vita hatutafutwa wala kuandamwa wala kufuatwa, hatuna tatizo na majeruhi hakuna mateka atakayeuawa, na mtu atakayeweka chini silaha zake atakuwa kwenye amani. Ni wazi kwamba Imamu Ali alaihi ssalamu hapa alifuata kikamilifu mfano wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam katika ukombozi wa mji mtakatifu wa Maka kutoka mikononi mwa makafiri na mushrikina. Katika vita vya Sifin, ni wazi kuwa ni watu wa Sham ndio walianza kumfungia yeye na wafuasi wake njia ya kufikia majini. Lakini imamu na wafuasi wake walipopata udhibiti wa vita hivyo, imamu alaihi salam aliulizwa, je, yeah, tulizuie kufikia maji jeshi la sham kama lilivyotufanyia sisi? Imamu alijibu, ninaapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, kamwe hatutafanya kama walivyofanya wao. Katika mantiki ya Imamu ali alaihi salam Uhuru ni sehemu ya maumbile na fitra ya mwanadamu ambao unapaswa kuheshimiwa na kulindwa. Katika kipindi cha uongozi wa Imamu Ali alaihi ssalam, wapinzani walipewa uhuru mkubwa wa kudhihirisha imani na itikadi zao, naye Imamu na wafuasi wake wakipata fursa ya kukabiliana na itikadi potofu na za hadaa za wapinzani hao kwa kuwatolea hoja zenye nguvu. Maadui walikuwa wakifika msikitini na kuvuruga hotuba za Imamu Ali alaihi ssalam. Siku moja mtu alifika msikitini na kumuuliza swali Imamu Ali ambaye alikuwa akihutubu kwenye mimbar. Imamu alaihi ssalam alimjibu bila kusita. Hapo mmoja wa makhawariji akapaza sauti na kusema Mwenyezi Mungu amue, ana elimu ilioje! Watu waliokuwepo hapo walitaka kukabiliana naye, lakini imam akawakataza kwa hoja ya kwamba alimlenga yeye tu na sio watu wengine. Makawarij hawakuwa wakiswali nyuma ya Imamu Ali alaihi ssalam katika swala za jamaa kwa kuwa walikuwa wakimtuhumu kuwa ni kafiri, hivyo walikuwa wakifika msikitini lakini hawakuwa wakiswali nyuma yake, bali walikuwa hata wakimuudhi kama tulivyoona hivi punde baada ya kuaga dunia Othman, Baadhi ya watu walimwendea Imamu Ali alaihi ssalam ili kumbai. Imamu aliwaambia wenyewe walipaswa kuchukua maamuzi. Alisema suala la serikali ni katika masuala yenu na ni haki yenu kumchagua kiongozi mnayemtaka, na wala hakuna mtu aliye na ruhusa ya kukutwisheni kiongozi. Uadilifu ni sifa nyingine ya kuvutia iliyobainisha shakhsia ya Amirul Muminin Ali alaihi salam. Kama Imam angetaka kupuuza uadilifu na kufadhilisha mali ya dunia juu ya shakhsia yake bila shaka angekuwa khalifa aliyefanikiwa na mwenye nguvu zaidi katika zama zake, lakini alikuwa amezama kwenye uadilifu, amezama kwenye haki na kufanya usawa miongoni mwa waja wa Mwenyezimungu, kiasi kwamba ndugu yake mwenyewe Akil alipomwomba ampe kiasi kidogo cha fedha kutoka Baitul Mal, alichoma moto mikono yake ili kumtahadharisha na adhabu kali ya siku ya Kiama. Uadilifu na usawa wa Imamu Ali alaihi salam ni bendera inayopepea na ni kipimo cha uadilifu wa Uislamu. Imamu anasema katika mafundisho yake kwamba Mwenyezi Mungu alijalia uadilifu kwa msingi wa jamii ya mwanadamu. Uadilifu ni mwanga wa taa ya Uislamu, na Uislamu usio na uadilifu ni mfano wa taa isiyong'ara daima. Imamu Ali alayhi salamu alikuwa akitembea katika njia ya marekebisho ya umma wa kiislamu hata kama watu walikosea katika kumchagua kiongozi wao mara tu baada ya kuaga dunia ya Mtume mtukufu rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, lakini hilo halikumfanya imamu achukue hatua za popa na chuki katika kukabiliana na hali hiyo, bali alifanya subira kubwa. Kizuizi kikuu cha usalama wa mwili na aroho ya mwanadamu ni kuiabudu dunia. Imamu Ali alaihi salam akiwa kiongozi wa jamii ya Kiislamu, licha ya kwamba alikuwa na vyanzo vyote vya utajiri wa ardhi kubwa ya Waislamu, lakini hakuruhusu dunia na mapambo yake ya mtawale. Alikuwa akisema, ewe dunia, nenda ukawahadae watu wengine wasiokuwa mimi, kwa sababu mkono wako hauwafikii watu kama Amir Naam, wasikilizaji wapenzi, muda wa makala hii fupi kuhusiana na siku ya kuzaliwa Imamu Ali alaihi ssalam, ambayo ni siku ya baba kwa hapa nchini Iran, umefikia tamati muda wetu. Ni matumaini yetu mmeweza kunufaika vya kutosha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wa wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe na wanahasara wadadisi ila kwa sababu yako wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na heri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka, fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui, ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi, e, ee Mwenyezi Mungu, niongoe uongofu wa walioongoka, uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie siku ya malipo. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 51 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 51 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 44: tuba liman dhakara lmaad wa amila lilhisab wa qania bilkafaf wa radhiya anillah. Hongera kwa anayekumbuka siku ya kufufuliwa akatenda kila kitu kwa ajili ya siku ya hisabu akakinai kwa anachoruzukiwa na muumba na akawaradhi na Allah. Katika hikma ya 44 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam, anatuhusia kwa kusema, hongera kwa anayekumbuka siku ya kufufuliwa ambayo ni siku isiyo na shaka na kila anayekumbuka siku ya kufufuliwa lazima atajiandaa kwa kutenda kila kitu kwa ajili ya siku ya hisabu na atakinai na anachoruzukiwa na muumba vilevile vile atakuwa radhi na Allah na Allah naye atamridhia. Katika mafundisho ya Imamu Ali alaihi ssalam yaliyomo kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, kukumbuka kifo na kutafakari juu ya siku ambayo mtu ataondoka hapa duniani ni jambo muhimu sana, kwa sababu hakuna kitu kingine kinachoshinda kukumbuka kifo ambacho kinaweza kumtoa mtu kwenye kiburi, majigambo na majivuno na kumpeleka karibu na unyenyekevu. Kitu cha kuzingatia hapa ni kwamba kila mmoja wetu huwa anakumbushwa kifo na Mwenyezi Mungu mara kwa mara. Mwenyezi Mungu ana njia nyingi za kutukumbusha siku ya kuondoka duniani, ikiwa ni pamoja na kuondokewa na wapendwa wetu, marafiki na jamaa zetu na kwa kweli kama Mwenyezi Mungu asingelikuwa anatukumbusha kifo mara kwa mara, tungefanya nini? Bila shaka mghafala ungetuvaa na kuyaghilibu maisha yetu, na tungekuwa viumbe aasi na waovu mno. Imamu Ali alayhi salam hapa amejaribu sana kutuondolea mghafala huo kwa kutuambia: hongera kwa anayekumbuka siku ya kufufuliwa, akatenda kila kitu kwa ajili ya siku ya hesabu akakinai kwa anachoruzukiwa na muumba na akawa radhi na Allah. Bila shaka yoyote, mtu akikumbuka kifo na akaona fursa alionao ya kuishi hapa duniani ni fupi, na akawa na yakini kwamba kuna siku ya hesabu ambayo atakwenda kuulizwa kila sekunde na lahdha ya maisha yake, bila shaka atajitayarisha kwa siku hiyo na atatumia muda huu aliopewa na Allah kwa njia na namna sahihi atakuwa mcha Mungu na mpole mbele ya viumbe wa Mwenyezi Mungu na atajipinda katika kutenda mambo ya kheri kujiwekea akiba bora kwa ajili ya siku ya hisabu na hatopuuza kutenda mema yoyote na wakati wowote. Moja ya matatizo makubwa ya wanadamu ni kukosa kukinai na kuridhika, kwa maana ya kwamba chochote anachopata mtu huwa haridhiki na hakinai, na matokeo yake ni mtu huyo kukosa utulivu na kushindwa kunufaika na raha za maisha. Tunachoshuhudia leo duniani ni kwamba watu wengi hawaridhiki na walivyojaliwa na Mwenyezi Mungu. Pupa inawapofua macho watu na tamaa imebadilisha kabisa mahusiano ya binadamu. Pupa hiyo inayafanya mashirika ya uzalishaji bidhaa kujali tu faida, na yanawatumikisha watu kupita kiasi kuzalisha bidhaa nyingi kupindukia. Matokeo yake ni kukosekana soko la watumiaji na sasa imekuwa ni kulazimishwa watu kuwa na matumizi ya kuchupa mipaka kwa vitu ambavyo sehemu yake kubwa si ya dharura katika maisha yao. Imamu Ali alaihi salamu anatuonya kuhusu mtindo huo mbovu wa maisha uliotawala duniani leo kwa kututaka tutosheke na tulichoruzukiwa na Mwenyezi Mungu. Na hizo ni nasaha zake zile zile Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipowausia Waislamu akiwaambia, toshekeni na mnachoruzukiwa na Allah mtakuwa matajiri kuliko watu wote. Kuna hadithi moja maarufu inayosema kwamba siku moja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam alikuwa safarini jangwani, yeye na masahaba wake. Wakafika kwa mkulima mmoja wakataka kununua maziwa kutoka kwake, kwa mkulima yule alifanya ubakhili. Aliwaambia, maziwa haya yaliyomo kwenye chombo ni kwa ajili ya chakula chetu na yaliyomo kwenye chuchu za mnyama huyu pia ni kwa ajili ya watu wa kijijini kwetu na hata hayatoshi. Mtume alimwambia dua apate utajiri mwingi na watoto wengi. Wakaendelea na safari, wakafika kwa mchungaji. Walipotaka kununua, yule mchungaji si tu alikusanya maziwa ya kwenye chombo, bali alikamua mengine pia, akampelekea Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa heshima zote na bila ya kutaraji chochote kutoka kwake. Mtume alimwombea dua kwamba Mwenyezi Mungu ampe kwa kiwango kinachomtosha. Masahaba walishangaa wakasema, ya Rasulullah, yule mtu bakhili umemwombea apate mali na watoto wengi, lakini huyu muumini na mkarimu mno na mwenye imani ya kweli umemwombea apate kidogo, ikilinganishwa na yule bakhili. Bwana Mtume alijibu kwa kusema Kiwango kidogo kinachoweza kumtosheleza mja kwenye maisha yake ni bora kuliko kiwango kikubwa ambacho kinamfanya mtu amsahau muumba wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.