Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail, aya ya kumi na moja, mpaka ya shirin na moja. Audhubillahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Inna alayna lal-huda mwingi wa rehema mwenye kurehemu ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Palestina, suala kuu la ulimwengu wa Kiislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, kipindi cha ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni nne na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatiyo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri Amir Abdullah Yani asema dhati ya kigaidi ya Israel imedhihirika kwa kuwaua washauri wa kijeshi wa Iran. Kwa siku 108 utawala wa kizayuni wa Israel umeua watoto 11000 na wanawake 7500 huko Gaza. Tovuti ya Axios ya ripoti kuwa Israel imependekeza kwa Hamas mpango mpya wa kubadilishana mateka. Na mkuu wa intelijensia ya Russia asema Marekani inaanzisha serikali ya kikoloni ndani ya Ukraine. Sasa ni habari kamili. Kufuatia kuuawa shahidi washauri watano wa kijeshi wa, wa Iran katika shambulio la kigaidi lililofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel nchini Siria, waziri wa mambo ya nje Hussein Amir Abdullahian amemwandikia ya barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kueleza kwamba hatua ya kigaidi ya Israel dhidi ya washauri wa kijeshi wa Iran imedhihirisha wazi dhati halisi ya kigaidi ya utawala huo. Katika jinai yake ya karibuni zaidi, utawala wa kizayuni umewaua washahidi washauri watano wa, wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika shambulio la anga ulilofanya siku ya Jumamosi katika mji mkuu wa Siria, Damascus. Sadiq Omid Zade, Ali Aghazade, Hussein Muhammadi, Said Karimi na Muhammad Amin Samadi ndiyo mashahidi wa jinai ya siku ya Jumamosi iliyofanywa na wazayuni kwenye wenye kiu ya umwagaji damu. Kwa mujibu wa IRNA, katika barua yake kwa Antonio Guterres, Amir Abdullah ameashiria yani shambulio la kombora lililofanywa na utawala wa kizayuni mnamo Januari 20, ambalo lilipelekea kuwa washahidi washauri watano wa kijeshi wa, wa, wa Iran, na kuongeza kwamba kitendo hiki kiovu kwa mara nyingine tena kimedhihirisha na kuweka wazi dhati halisi ya kigaidi ya utawala wa Israel nafasi yake ya kuvuruga utulivu katika eneo na hatari unayosababisha kwa amani na usalama wa eneo na nje yake. Katika sehemu nyingine ya barua hiyo, Amir Abdullahian amelitaka pia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litekeleze jukumu lake kulingana na hati ya Umoja wa Mataifa kwa kulani vikali vitendo vya kigaidi vya utawala ghasibu wa Israel na matumizi mengine ya nguvu unayofanya kinyume cha sheria kwa sababu vitendo hivyo vya kichochezi ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kikanda na kimataifa. Amesisitiza pia kuwa utawala huo lazima ulazimishwe kuachana na vitendo vyake vingine vya kuvuruga utulivu katika eneo, mbali na kubainisha kwamba utawala wa Israeli lazima uyahimili matokeo hasi ya kitendo hicho cha kigaidi na vingine vya kigaidi ulivyofanya dhidi ya washauri wa kijeshi wa Iran. Amir Abdullahyan amesisitiza kuwa kulingana na sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inalinda haki yake ya msingi ya kutoa jibu madhubuti na mwafaka kwa vitendo vya aina hiyo katika wakati na mahali itakapopachagua. Mamlaka za Palestina zimetangaza kuwa jeshi vamizi la utawala wa kizayuni wa Israel limeua watoto elfu kumi na moja na wanawake elfu saba na mia tano katika ukanda wa Gaza na kuongeza kuwa jeshi hilo katili limedondosha zaidi ya tani elfu sitini na tano za mada za miripuko katika vita vya upande mmoja lilivyoanzisha dhidi ya Wapalestina waliowekewa mzingiro. Taarifa hiyo iliyotolewa jana Jumatatu imeendelea kueleza kuwa Wapalestina wapatao elfu saba, asilimia sabini kati yao wakiwa ni wanawake na watoto, bado wako chini ya vifusi au wamepotea kutokana na mashambulizi ya kiholela ya jeshi la Israel. Takwimu zinazoakisi ukubwa wa jinai na mauaji ya kinyama yaliyofanywa na jeshi la kizayuni katika ukanda wa Gaza zinaonyesha pia kwamba mashambulio ya jeshi hilo yamebomoa kikamilifu nyumba zipatazo elfu sabini na kuzifanya zingine laki mbili na elfu tisini zisiweze kukalika katika kutokana na vita vyake vya siku mia na nane dhidi ya Wapalestina wasio na ulinzi. Kuhusu mashambulizi ya jeshi la kizayuni kwenye sekta afya mamlaka za Palestina katika ukanda wa Gaza zimeeleza kuwa jeshi hilo hadi sasa limeshawaua wafanyakazi mia tatu na thelathini na saba wa kada ya afya na tiba na maafisa arobaini na tano wa ulinzi wa raia. Alkadhalika, tangu Oktoba saba elfu mbili na ishirini na tatu, jumla ya waandishi wa habari mia na kumi na tisa wameuawa katika mashambulizi ya kiholela yaliyofanywa na jeshi la Israel ikiashiria hali mbaya ya kibinadamu inayotawala katika makazi yenye msongamano wa watu ambapo Palestina ambapo Wapalestina waliokimbia makazi yao wanatafuta hifadhi. Taarifa ya mamlaka za Palestina katika ukanda wa Gaza imesema kesi laki nne za maradhi ya kuambukiza na zaidi ya nyingine elfu nane za homa ya ini zimegunduliwa kutokana na athari za uvamizi wa Israel na kuhama kwa watu wengi. Sambamba na hayo, wanawake elfu sitini wajawazito huko Gaza wanakabiliwa na hatari kubwa ya kushindwa kujifungua salama kutokana na kukosekana huduma za afya, wakati watu wengine laki tatu na nusu wenye maradhi sugu wanakabiliwa na hatari kubwa kupoteza maisha kutokana na ukosefu wa dawa. Kwa mujibu wa takwimu za karibuni, wa Palestina wasiopungua elfu ishirini na tano na mia tisa wameuawa wa shahidi na wengine elfu sitini na tatu wamejeruhiwa hadi sasa katika mashambulio ya kinyama yanayoendelea kufanywa na jeshi la kizayuni katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza. Utawala haramu wa kizayuni wa Israeli umependekeza kwa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, mpango mpya wa kubadilishana mateka kupitia kile kiitwacho usitishaji mapigano kwa muda wa hadi siku sitini ili mateka wote waliosalia ambao wanashikiliwa na harakati hiyo waweze kuachiwa. Maafisa wawili wa utawala wa kizayuni ambao hawakutajwa majina yao wamemweleza ripota wa tovuti ya habari ya Axios Barak Ravid kwamba baraza la mawaziri la vita la utawala wa kizayuni lilishaidhinisha nukta kuu za pendekezo hilo tangu siku kumi zilizopita na kuzituma kwa Hamas kupitia Qatar na Misri. Kwa mujibu wa Axios, utawala haramu wa Israel sasa unasubiri majibu ya harakati hiyo ya mukawama ya Palestina. Tovuti ya Axios imeeleza kuwa chini ya masharti ya pendekezo hilo la Israel, awamu ya kwanza ya kubadilishana mateka itashuhudia Hamas ikiwaachilia wanawake, wanaume wenye umri zaidi ya miaka 60 na mateka wenye hali mbaya sana za kiafya. Awamu ya pili itahusisha kuwaachilia askari wa kike, raia wa kiume wenye umri chini ya miaka sitini, wanajeshi wanaume na, na hatimaye miili ya mateka waliouwawa. Kulingana na pendekezo hilo, Hamasi na utawala wa kizayuni zitapaswa kukubaliana mapema ni mateka wangapi wa Palestina wataachiwa huru kwa kila Mwisraeli katika kundi la kila mateka wa kizayuni, kwa mujibu wa maafisa hao wa kizayuni. Israel iko tayari kusitisha operesheni za mashambulio yake ya kinyama dhidi ya gaza kwa muda wa hadi miezi miwili, ambao utakuwa muda mrefu zaidi tangu waziri mkuu wa utawala huo wa kizayuni Benjamin Netanyahu watangaze kile alichokiita vita dhidi ya Hamas. Hata hivyo, kulingana na pendekezo hilo, utawala huo hauko tayari kukomesha kikamilifu vita au kuwaachilia mateka wote elfu sita wa kipalestina unaowashikilia kidhuluma kwenye magereza yake. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Mkuu wa shirika la intelijensia la Rasia amesema Marekani imeanza kuunda serikali ya kikoloni nchini Ukraine inayojumuisha wanasiasa wa ndani ambao wamekula kiapo cha utiifu kwa Washington. Sergei Narishkin amefafanua kuwa Serikali ya Marekani imemtaka rais wa Ukraine Vladimir Zelenski kuondoa makumi ya maafisa wa ngazi za juu ambao Washington haiwaamini tena katika nyadhifa zao kwa visingizio mbalimbali. Narenshkin ameongeza kuwa Washington inataka nafasi hizo za uongozi zijazwe na wa Ukraine waliosomeshwa magharibi, ambao wameapa kuonyesha utiifu kwa maslahi ya Marekani. Mkuu huyo wa shirika la intelijensia la Rusia amesistiza kuwa ikiwa ni sehemu ya sera ya uvamizi kamili wa ardhi ya Ukraine, Marekani imeanza kuunda kile ambacho kimsingi ni utawala wa kikoloni katika nchi hiyo. Kwa mujibu wa Nareshkin, mabadiliko yanayohitajika kufanywa ndani ya serikali ya Ukraine kulingana na matakwa ya Marekani alikabidhiwa Zelenski wakati wa ziara yake mjini Washington mwezi uliopita wa Disemba. Na Misri imeuonya utawala wa kizayuni wa Israel kwamba jaribio lolote la kuikalia kwa mabavu sehemu ya ardhi inayotenganisha eneo la Wapalestina lililozingirwa la ukanda wa Gaza na Misri, linalojulikana kama korido ya Filadelfi, litakuwa ni tishio kubwa kwa uhusiano kati ya pande hizo mbili. Dhia Rashwan, mkuu wa idara ya intelijensia ya Misri, amesema katika taarifa aliyotoa kupitia mitandao ya kijamii kwamba inapasa isisitizwe kwa mkazo kwamba hatua yoyote ya Israel katika mwelekeo huu itakuwa ni tishio kubwa kwa uhusiano wa Misri na Israel. Viongozi wa utawala wa kizayuni wameshatoa kauli kadhaa kuhusiana na kuinyakua korido hiyo, Rashwan amesema. Mpaka wa magharibi wa Palestina uko salama na kwamba madai ya Israel kwamba silaha zilikuwa zinaingizwa Gaza kimagendo kutokea Misri ni za uongo. Na huu ndio mwisho wa, wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utazungumzia kupungua pakubwa uungaji mkono kwa utawala wa kizayuni duniani. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya Morning Consult yanaonyesha kuwa uungaji mkono wa kimataifa kwa utawala wa kizayuni umepungua sana kufuatia vita vilivyoanzishwa na utawala huo haramu dhidi ya wakazi wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Morning Consult imefanya uchunguzi wake huo wa maoni katika nchi 43 kwenye muda wa mwezi mmoja, na katika kila nchi watu mia tatu hadi mia sita wameshiriki kwenye uchunguzi huo wa maoni. Uungaji mkono wa wazi kwa utawala huo duniani ambao unapatikana baada ya kuondoa asilimia ya wale wanaopinga na wenye fikra hasi kuhusu utawala wa kizayuni mkabala wa wale wenye mitazamo chanya umepungua kwa asilimia 18.5 tangu mwezi Septemba hadi Disemba mwaka jana. Takwimu hizo zinaonyesha kuwa uungaji mkono wa fikra za walimwengu kwa utawala wa kizayuni umepungua katika nchi 42 kati ya nchi 43 duniani ambako uchunguzi huo wa maoni umefanyika. Kupungua pakubwa uungaji mkono wa watu katika nchi mbalimbali duniani kwa utawala wa kizayuni kuna bainika wazi na kupata maana kwa kuzingatia jinai kubwa za ukatili na maangamizi ya kizazi yaliyofanywa na yanayoendelea kufanywa na utawala huo ghasibu huko ukanda wa Gaza katika vita vyake unavyoendeleza dhidi ya makundi ya mapambano ya Palestina, hususan harakati ya mukawama ya Hamas. Utawala wa kizayuni kwa miongo kadhaa sasa, pamoja na kutumia suala la Holocaust kama kisingizio cha kujionyesha kuwa ni mdhulumiwa kimataifa kwa upande mmoja, na kwa upande wa pili kufanya juhudi za kuyaonyesha mapambano ya wananchi wa Palestina kuwa ni ugaidi, umeshindwa hata hivyo kuidhihirishia dunia taswira yake chanya. Pamoja na hayo, taswira hii imeonekana kwa uwazi zaidi katika muongo mmoja uliopita kupitia vita vya pande kadhaa vya utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Gaza na pia vitendo haramu na vilivyo kinyume cha sheria kama ujenzi wa vitongoji vingi vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na huko Quds inayokaliwa kwa mabavu, huko Israeli ikiendeleza njama zake za kuwafukuza Wapalestina kwenye makazi na ardhi zao na kujenga ukuta wa kibaguzi katika ukingo wa magharibi. Kinachoumiza zaidi kuhusu vita vya kikatili na vya kijinai vinavyoendeshwa na utawala wa kizayuni huko Gaza hivi sasa ni kuona haki za binadamu zinapuuzwa idadi ya raia waliouawa shahidi huko Gaza ambayo imepindukia watu elfu ishirini na tano sambamba na kubomolewa nyumba na miundombinu na pia kusababisha asilimia 90 ya wakazi wa eneo hilo kuwa wakimbizi. Yote haya yanaonyesha ukatili na ukandamizaji mkubwa unaofanywa na Wazayuni. Ni wazi kuwa vita vya Gaza na sisitizo la utawala wa kizayuni la kuendeleza mashambulizi yake ya jinai katika eneo hilo kwa kisingizio cha kujilinda, jambo ambalo bila shaka linaambatana na uungaji mkono kamili na wa pande zote wa Marekani, ikiwa ni mshirika wa kistratejia wa Israel na baadhi ya nchi za Ulaya kama Ujerumani na Uingereza, vimeathiri vibaya mno taswira ya Israel duniani kote. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Katika sehemu hii ya kipindi chetu cha leo, tunatazamia kuchunguza baadhi ya matukio yaliyojiri baada ya vita vya pili vya dunia ambayo yaliandaa utangulizi wa kuasisiwa utawala haramu wa Israel tarehe 14 Mei 1948. Moja ya matukio hayo ni lile linalojulikana kwa Wapalestina na Waislamu kwa jina la siku ya Nakba. Ni muhimu kutaja hapa kwamba mwamko na maandamano ya kupigiwa mfano ya wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa utawala ghasibu wa kizayuni katika miaka ya kabla ya kumalizika vita vya pili vya dunia, uliowafanya wazayuni washindwe kutekeleza matakwa na malengo yao katika kipindi hicho na kuwalazimu wayaahirishe hadi wakati mwingine. Miongoni mwa matakwa na malengo hayo ni mpango wa kuunda dola la kizayuni ambalo lilipaswa kuanzishwa mwaka 1934 kwa mujibu wa makubaliano kati ya Uingereza na harakati ya Wazayuni, lakini kama anavyokiri Haim Azrael Uzman, mkuu wa jumuiya ya wazayuni ulimwenguni, ni mapambano makali wa Palestina ndiyo yaliakhirisha utekelezaji wa mpango huo huko palestina hadi mwaka 1948 hii ni katika hali ambayo ilikuwa imepangwa kuwa mpango huo utekelezwe mwaka 1934 ni baada tu ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kufuatia baadhi ya matukio na haswa uungaji mkono wa pande zote wa marekani kwa wazayuni ndipo wazayuni wakaweza kukaribia malengo yao. Kufuatia kuzuka na kuenea vita vya pili vya dunia na madhara yake katika pembe zote za dunia, utulivu wa kiwango fulani ulionekana kutawala katika ardhi ya Palestina. Hii ni kwa sababu vita vilipoanza, makundi ya mapambano ya Palestina yaliamua kusubiri ili kuona matokeo ya vita yangekuwa vipi, matokeo ambayo bila shaka yangewaathiri kwa njia ya moja au nyingine kwa mantiki hiyo, wakati wa vita hivyo, kulikuwa na hali ya matarajio miongoni mwa Wapalestina ambayo yaliambatana pia na uamuzi wa nchi za Kiislamu wa kutochukua hatua yoyote ya maana katika uwanja huo. Katika upande wa pili, Wazayuni hawakuzembea wakati wa kujiri vita hivyo, bali walifanya juhudi kubwa ili kufikia malengo yao kwa madhara ya Wapalestina. Matukio ya vita vya pili vya dunia na mateso yanayodaiwa kufanywa na Ujerumani ya kinazi dhidi ya mayahudi yaliwachochea mayahudi kuyakuza kupita kiasi na kuyaakisi ulimwenguni kote. Hivyo jambo hilo likawa fursa ambayo walikuwa wakitafuta kwa miaka mingi kwa ajili ya kuandaa uwanja wa kubuniwa taifa bandia la Kiyahudi. Mpenzi msikilizaji, wakati wa kujiri vita vya pili vya dunia wazayuni walitafuta msaada wa Marekani ili kutekeleza matakwa yao na kuikalia rasmi ardhi ya Palestina. Hii ni kwa sababu, kwanza walichukizwa na mapendekezo ya kitabu cheupe cha Uingereza cha mwaka 1939; pili, wakati huo Uingereza ilikuwa imeshughulishwa sana na vita vya pili vya dunia, jambo lililoipelekea Marekani kujaza nafasi ya ukoloni mkwengwe wa Uingereza katika sehemu tofauti za dunia na hivyo Uingereza ikawa inapoteza nguvu taratibu. Kando na kadhia hiyo, Marekani muda mrefu kabla ya hapo ilikuwa tayari imetangaza uungaji mkono wake kwa malengo ya wazayuni kubuni dola la kiyahudi katika ardhi za Wapalestina. Uungaji mkono huo ulionekana wazi haswa wakati wa kutangazwa azimio la Balfour. Wakati huo Thomas Woodrow Wilson, rais wa wakati huo wa Marekani, alitetea fikra ya kurudi mayahudi Palestina kama taifa la Kiyahudi na akaidhinisha azimio la Balfour hata kabla ya kutangazwa kwa kirasmi mnamo Novemba 1917. Rais huyo alikuwa na mchango mkubwa katika kutangazwa azimio hilo. Mwaka 1922 Kongresi ya Marekani iliidhinisha kwa kauli moja azimio la Lodge Fish la kuunga mkono azimio la Balfour kwa mujibu wa siasa hizo za kuwatetea Wazayuni. Mei 11, 1942, na wakati wa urais wa Franklin Roosevelt, mkutano wa jumuiya ya Wazayuni wa Marekani ulifanyika katika hoteli ya Baltimore huko New York, ambapo ulitangaza mpango wa Baltimore ambao ulitaka kuundwa kwa dola la Kiyahudi katika ardhi yote ya Palestina na kuhamishiwa huko Mayahudi bila vikwazo wala masharti yoyote. Marekani ilitangaza uungaji mkono wake usio na masharti kwa njama ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Kizayuni katika ardhi ya Wapalestina kutokana na sababu zile zile ambazo Waingereza walikuwa nazo na haswa kutokana na nafasi ya kistrategia ya Palestina na ushawishi wa Wazayuni katika chaguzi za marais wa Marekani. Kuanzia wakati huo hadi sasa, Marekani imeibuka kuwa muungaji mkono mkuu wa utawala huo wa kibaguzi. Wapenzi wa wasikilizaji, wakati wa uongozi na urais wa Truman ulianza mwaka 1945 na baada ya kifo cha Franklin Roosevelt, uungaji mkono wa Marekani kwa Mayahudi na malengo ya Wazayuni ya kukita mizizi katika ardhi ya Palestina ulifikia kileleni. Ni katika mwaka huo ndipo Harry Truman, rais wa wakati huo wa Marekani, akamwandikia barua Clement Attlee, waziri mkuu wa Uingereza akitaka Mayahudi wapewe uhuru kamili na kushajiishwa wahamie katika ardhi ya Palestina. Kufuatia shinikizo hilo la Marekani mwaka 1946, kamati iliyojumuisha washauri wa, wa Marekani na Uingereza ilianza kupanga njama ya kuainisha hadhi ya Palestina, ambapo ziliwasilisha mpango wa kuigawa Palestina katika Umoja wa Mataifa. Aidha, ili kushinikizwa Umoja wa Mataifa uchukue hatua za haraka ili kuainisha mustakabali wa ardhi ya Palestina, Uingereza iliuambia umoja huo mnamo Aprili mwaka 1947 kwamba kipindi cha usimamizi wake katika ardhi hiyo kilikuwa kinakaribia mwisho wake na Umoja mataifa, wa Mataifa kutakiwa uchukue hatua haraka ili kutatua swala hilo. Baadaye umoja wa mataifa ambao ulikuwa chini ya mashinikizo makubwa ya madola makubwa ya wakati huo, yaani Uingereza, Marekani na hata umoja wa Sovieti uliteua wajumbe kumi na moja chini ya anwani kamati maalum ya umoja wa mataifa kuhusu Palestina, mashuhuri kama UNSCOP kwa ajili ya kuainisha mipaka ya kugawanya Palestina. Baada ya kufanya uchunguzi wa nyanjani na kutembelea maeneo tofauti ya ardhi ya Palestina, kamati hiyo ilitayarisha na kuwasilisha kwenye Umoja wa Mataifa mpango wa kuigawa ardhi hiyo ya Palestina kwa kura saba za ndio kati ya kura kumi na moja zilizopigwa mpango huu ambao haukuwa na chochote zaidi ya kile washauri wa, wa Marekani na Uingereza walikuwa wamekitayarisha awali ulipitishwa chini ya mashinikizo makubwa ya Marekani mwezi Novemba mwaka 1947 kwa wingi dhaifu wa kura 33 za kuunga mkono, 13 za kupinga, na kura kumi za nchi ambazo zilijiepusha kupiga kura katika mpango wa mgao huo, ambao licha ya kuzingatia masuala ya kiuchumi lakini ulizingatia zaidi masuala ya kisiasa Palestina. Karibu asilimia 43 ya eneo la ardhi ya Palestina ambalo lilikuwa na Waarabu 1725 na Mayahudi wapatao 10 ilitengewa Waarabu au nchi ya Kiarabu, na takriban asilimia 56 ya eneo la ardhi hiyo ambalo wakazi wake walikuwa Mayahudi laki nne na 98 elfu na, na Waarabu laki nne na 97 elfu ikapewa Mayahudi. Quds au Jerusalem ikaitwa eneo huru, ambapo Mayahudi laki moja na Waarabu laki moja na elfu tano walikuwa wakiishi, ilipaswa kuwekwa chini ya uangalizi wa kimataifa. kuidhinishwa mpango huo mpenzi msikilizaji, katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuliungwa mkono mara moja na viongozi wa Kizayuni, kwa sababu kabla ya hapo Mayahudi walikuwa sehemu ndogo sana ya ardhi ya Palestina lakini Wapalestina waliokuwa wakimiliki zaidi ya asilimia 90 ya ardhi hiyo kabla ya hapo, pamoja na serikali za Kiarabu za eneo, walipinga mpango huo. Hilo lilikuwa jambo la kawaida kabisa, kwani kugawanya ardhi ambayo kimsingi ilikuwa ya Wapalestina na wageni waliokuja kupora ardhi na kujijengea huko nchi mpya, lilikuwa jambo ambalo si tu kwamba halikubaliki, bali pia ulikuwa ukatili ambao ulipaswa kupingwa kwa kila njia. Kwa hivyo, siku moja baada ya kupitishwa azimio nambari 181 la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, maandamano makubwa yalifanyika katika miji yote ya Palestina na pia katika baadhi ya nchi za Kiarabu, maandamano ambayo pamoja na kwamba yaliandaa mazingira ya kuwepo umoja wa nchi kadhaa za Kiarabu na kuibua vita kati ya nchi hizo na utawala haramu wa Israel, lakini hilo halikuweza kuzuia kutokea siku ya Nakba au siku ya kuasisiwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina tarehe 14 Mei 1948 na hadi kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya sehemu ya kumi ya kipindi hiki cha Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Hadi wakati mwingine tunakwaga kwa kusema kwaheri. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Naanza na gazeti la Tehran Times ambalo lina habari kuu chini ya anwani yenye kuhoji, kwa nini suluhisho la serikali mbili halifanyi kazi. Chini ya kichwa hicho cha habari katika ukurasa huu wa mwanzo wa gazeti la Tehran Times kuna picha inayowaonyesha raia wa Palestina waliolazimika kuhama makazi yao huko ukanda wa Gaza, wakitembea huko Rafaa kusini mwa ukanda huo karibu na mpaka wa Misri. Tukiachana na habari hii kuu kutoka Tehran Times, aidha tunasoma waziri wa mambo ya nje wa Iran kufanya ziara rasmi Pakistan wiki ijayo. Kufuatia mvutano wa kidiplomasia, Iran imesema haitaviacha bila majibu vitisho vya kiusalama vya Israel kuhusu Gaza. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell amesema utawala wa Israel unapandikiza chuki kwa vizazi kwa jinsi unavyoendesha vita vyake dhidi ya harakati ya Hamas na Raisi asema Iran inaunga mkono kesi iliyowasilishwa na Afrika Kusini katika mahakama ya ICJ kuhusu jinai za kutisha za utawala wa kizayuni ukanda wa Gaza. Kwa upande wake, gazeti la Kayhan International limeipa uzito habari yenye anwani chuo kikuu kilichowapa hifadhi wakazi wa wa Kipalestina wa ukanda wa Gaza huko Khan Younis kimeshambuliwa kwa mabomu. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, wakazi wa Gaza wakabiliwa na mashambulizi ya anga na ufyatuaji risasi wa wanajeshi wa Kizayuni katika mji wa Khan Younis. Watu walioshuhudia wameeleza kuwa mashambulizi makali ya anga na mapigano yalijiri jana kati ya wanajeshi wa utawala wa Kizayuni na wana mukawama wa Hamas katika mji huo wa kusini ambao umekuwa kitovu cha vita hivi sasa. Wakati huo huo, wizara ya afya inayosimamiwa na Hamasi huko Gazi imetangaza habari ya kuuliwa shahidi watu zaidi ya ishirini katika saa ishirini na nne zilizopita. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka Kayhan International vinasomeka kama ifuatavyo: Familia za mateka wa upande wa Israel wanaoshikiliwa na Hamas wavamia bunge la utawala wa Kizayuni. Maandamano ya kupinga vita ukanda wa Gaza na kuwaunga mkono wa Palestina yameendelea ya kufanyika katika nchi mbalimbali duniani. Na washauri wa kijeshi wa Iran waliouliwa shahidi huko Siria wazikwa. Umati mkubwa wa wananchi hapa nchini jana ulijumuika katika shughuli ya mazishi ya washauri watatu wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, walioliwa shahidi katika shambulio la kigaidi la Israel katika viunga vya Damascus, mji mkuu wa Syria. Wakati huo huo, kutoka gazeti la Hamshahari tunaanza kuangazia kwa ufupi habari kuhusu matukio ya ukanda wa Gaza huko Palestina, ambapo gazeti hili limeandika wanajeshi ishirini na mbili wa utawala wa kizayuni jana waliangamizwa huko Khan Yunis. Vyombo vya kizayuni vimeripoti kuwa wanajeshi wa Israel wamenasa katika shambulio kali la Alkasam huko Khan Yunis. amesema kuwa jana ilikuwa siku ngumu sana, kuwa hikuwa kumba wanajeshi wa utawala huo mkabala wa vikosi vya Mukawama. Habari nyingine iliyopoa uzito wa aina yake na gazeti la Hamshahrini hii inayohusiana na radiamali ya haraka ya harakati ya Ansarullah ya Yemen kwa mashambulizi ya leo ya Marekani na Uingereza, nayo inasema tutaibamiza Israel. Muhammad Al Bukhaiti, mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen, amesema jeshi la nchi hiyo litaendeleza mashambulizi dhidi ya utawala wa kizayuni. Al Bukhaiti ameeleza hayo akijibu duru mpya ya hujuma za kijeshi za Marekani na waitifaki wake dhidi ya Yemen. Tutaendeleza mashambulizi dhidi ya utawala wa kizayuni hata washambulie kiasi gani, amesema Muhammad al Bukhaiti. Aa, wakati huohuo gazeti la Mshari limeandika pia kuhusu jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kukabidhiwa maelfu ya ndege mbali mbali zisizo na rubani, yani droni. kwa ukiwa na kichwa hichi cha habari kisemacho waziri wa mambo ya nje wa Iran afanya ziara au kufanya ziara Pakistani wiki ijayo <mulia> Wapenzi wa usikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni dhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo Kwa jambo mpenzi msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na kombe la Asia. Timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imeendelea kung'ara katika michuano ya fainali za kombe la Asia huko nchini Qatar. Siku ya Ijumaa, Timeli kama inavyofahamika hapa nchini, iliizaba Hong Kong bao moja bila jibu katika mchuano wake wa pili wa kundi cha uliopigwa katika uwanja wa kimataifa wa Khalifa huko Ar-Rayyan nchini Qatar. Bao la pekee la michi hiyo na la ushindi kwa Iran lilitoa kimiani na Mehdi Qaidi katika kipindi cha kwanza kabla ya Iran. Iran. Kabla hapo, Iran ilifanikiwa kuichabanga Palestina mabao manne kwa moja katika mchezo wa ufunguzi uliopigwa katika uwanja wa jiji la elimu huko huko Ar Rayyan nchini Qatar. Iran inasalia kileleni mwa kundi cha ikiwa na alama sita, na sasa imejiunga na mwenyeji Qatar, Australia na Iraq katika raundi ya kumi na sita. Vijana hawa wa Kirani wanaonolewa na Amir Ghalinui wamepangwa katika kundi cha pamoja na Imarati, Palestina na Hong Kong kwenye michuano hiyo ya kibara iliyong'oa nanga Ijumaa iliyopita huko Doha. Timu ile ya Iran ambayo inapania kuhitimisha ukame wa miaka 47 wa kutoa taji hilo la kieneo inatazamiwa kushuka dimbani kuvaana na Imarati Jumanne hii ya Januari 23. Basketball timu ya mpira wa kikapu ya walemavu ya Jamhuri ya Kiislamu Iran imeibuka ya pili katika mashindano ya kieneo ya basketboli ya eneo la Asia Oceania ya mwaka wa 2024. Iran ilishindwa kufurukuta katika fainali iliyopigwa Jumamosi huko Bangkok, mji mkuu wa Thailand na kukubali kichapo cha vikapu 53 kwa 51. Kabla ya hapo pia, Iran ilizabwa vikapu 69 kwa 60 na Australia. Hata hivyo, katika michezo zake za awali Iran ilizitandika Korea Kusini, Thailand, Japan China na Afghanistan na kufanikiwa kutinga fainali. Tuangazie sasa matokeo ya baadhi ya mechi za duru ya 34 ya fainali za kombe la mataifa ya Afrika almaarufu AFCON zinazoendelea kuroroma huko nchini Ivory Coast. Bao la dakika za mwisho kutoka kwa Baghdad Bonejan liliwazolea miamba ya soka Afrika Algeria pointi ya pili katika kundi da kwenye fainali za kombe la AFCON baada ya kuambulia sare ya mabao mawili kwa mawili dhidi ya Burkina Faso. Muhamed Konate aliwaweka burkinabe almaarufu Stallions kifua mbele mwishoni mwa kipindi cha kwanza kabla ya juhudi zake kufutwa na Bounedjah aliyesawazisha mambo mwanzoni mwa kipindi cha pili, ingawa Bertrand Traore alirejesha Burkina Faso uongozini kupitia penalti katika dakika ya 71. Algeria ambao ni wafalme mara mbili wa AFCON walijituma maradufu hadi wakaondoka uwanjani na alama moja muhimu. matokeo hayo yameiacha Bukinabe na alama nne sawa na Angola walioipepeta Mauritania mabao matatu kwa mawili katika pambano jingine la kundi da siku ya Jumamosi. Huku hayo yakiarifiwa, Tiago Manuel Bebe alifunga mkwaju wa ikabu kutoka hatua ya arobaini na kuongoza Kivada kuigaragaza Msumbiji mabao matatu kwa mtungi katika mchuano wa pili wa kundi ba kwenye fainali hizo za Afcon nchini Codiva. Nahodha Ryan Mendes alipachika wavuni bao la pili baada ya kumwacha hoi kipa Anan Silwani, alizidiwa pia maarifa na Kevin Pina. Ushindi wa Kivada uliwapa uhakika wa kumaliza kampeni za kundi ba kileleni mbele ya mabingwa wa zamani Misri na Ghana. Wakati huohuo mabingwa watetezi wa, wa Afcon, Senegal walijikatia tiketi ya hatua ya 16 bora baada ya kuisasambua Cameroon mabao matatu kwa moja katika kundi cha katika uwanja wa Charles Konan Banny huko jijini ya Yamoussoukro siku ya Ijumaa. Ismail Assar aliwaweka Senegal kifua mbele kunako dakika 16 kabla ya Habib Diallo kufanya mambo kuwa mawili kwa mtungi katikati ya kipindi cha pili, ingawa Jean Charles Casteleto alirejesha Cameron mchezoni katika dakika ya 83, lakini nyota Sadio Mane aliifungia Senegal bao la tatu mwishoni mwa kipindi cha pili baada ya George Kevin Nkodu kupoteza nafasi ya kusawazisha. Siku ya Jumapili, Afrika Kusini ilifanyia vibaya Namibia kwa kuicharaza kimwizi mabao manne kwa sifuri. Aidha, Jumapili hiyo mwakilishi wa Afrika Mashariki kwenye fainali hizo, Taifa Stars ya Tanzania waliambulia sare ya bao moja kwa moja walipovana na Zambia katika uwanja wa Stade de San Pedro. Vijana wa nyumbani walitangulia kuona nyavu za Wazambia kupitia goli la mapema la Simon Msuva. Ni safari nyingine popa, bwana Samata, Msuva, Simon Msuva! wa Tanzania ulimi usio na mate kutamka hauwezi, anaandika bao la kwanza kwa Taifa Stars, anawaadhibu Zambia. Hata hivyo, Zambia walijizoazoa na kufanya mambo kuwa sawa, bin sawa. Kuna kunako dakika ya 88 kupitia kombora la Patson Daka. Ikumbuko kuwa kamati ya nidhamu ya shirikisho la soka barani Afrika CAF imemfungia kocha mkuu wa Taifa Stars Adel Amrush mechi nane kwa kutoa kauli ambazo zimetafsiriwa kama ni kauli za uchochezi. Siku moja kabla ya mchezo wa kwanza dhidi ya Moroko, kocha Amrouche aliwatuhumu Moroko kwamba wao ndio wanaouendesha mpira wa Afrika kwa kuamua wacheze muda gani, waamuzi wa, wa michi zao na kupanga ratiba za michezo yao. Kauli hiyo ilikanushwa na shirikisho la soka Tanzania TFF kupitia rais wake Wallace Karia ambaye alisisitiza kuwa kauli hiyo ni ya kocha binafsi na siyo ya TFF. Tayari TFF imechukua hatua ya kumsimamisha Amrush, na sasa joho lake linavaliwa na Hemed Moroko akisaidiwa na Juma Mgunda. Kauli yetu ya TFF, hatukubaliani na hizo kauli na hizo kauli kazitoa yeye binafsi kama kocha. Sisi tuko ndani ya kafu, tunajua kafu inafanya kwa utaratibu, sio influensi ya nchi yoyote. Ratiba inavyopangwa ni draw. inapangwa kwamba ranking wa kwanza kwenye grupu anaanza na wa mwisho, mechi ya kwanza ya grupu. Lakini pia hata nyuma, mechi za nyuma tulizocheza kwa mfano, Tanzania tumecheza usiku ilikuwa tayari tulipeleka mapendekezo yetu, lakini mwenye mashindano ndio ambaye anaamua muda wa kucheza na wala sio Moroko. Moroko hiyo ambayo iliigaragaza Tanzania mabao matatu kwa mtungi siku ya Jumapili iliyotolewa kijasho na kulazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Kongo DR. Waarabu hao walikuwa wametanguliwa kuona nyavu kwa goli la Ashraf Hakimi, lakini Silas Katompa Mvumpa akawasawazishia Batoto Bakongo. Tutamatishe kwa ligi ya EPL. Klabu ya Arsenal wamefufua matumaini ya kusalia miongoni mwa wagombezi halisi wa taji la ligi kuu ya Uingereza za EPL msimu huu baada ya kuiponda Crystal Palace mabao matano kwa mtungi uwanjani Emirates. vijana hao wa kocha Mikel Arteta walishuka dimbani Jumamosi wakiwa na presha kali ya kujinyanyua baada ya kupoteza mechi tatu kati ya tano katika EPL mwishoni mwa mwaka uliomalizika 2023 matano, mengi sana fedheha. Ganas hao sasa wapo katika nafasi ya tatu katika jedwali la EPL wakiwa na alama 43, sawa na Aston Villa na mabingwa watetezi Manchester City ambao wikendi walizabani Newcastle mabao matatu kwa mawili. Liverpool wametuama kileleni mwa jedwali wakiwa na alama 48. Wikendi Liverpool walinyoa bila maji Bournemouth kwa kuichabanga mabao manne kwa sifuri. This is Now for Darwin Nunez. Mashetani wekundu hawana mpya eti. Jumapili walilazimishwa sare ya mabao mawili kwa mawili walipochuana na Tottenham. Sina la ziada. Jina langu ni Husein Hassan. Kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 11 Rajab 1445 Hijiria, sawa na tarehe 23 Januari mwaka 2024. Miaka 874 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia mjini Damascus, Siria, mwanahistoria mkubwa na mtaalamu wa hadithi Ibni Asakir alisoma elimu za Qur'an, hadithi, fiqh na usulul fiqi kwa wasomi wakubwa mjini Damascus. Baada ya hapo, Ibn Asakir alianza safari ndefu yenye lengo la kukamilisha masomo yake na kupata elimu katika vituo vya kielimu vya Baghdad, Kufa, Mosul, Nishabur, Marv, Isfahan na Hamadan. Msomi huyu ameandika vitabu 134 kikiwemo kile cha Tariki Dimishkiye. Katika siku kama leo miaka mia na tano iliyopita, yani tarehe 23 Januari 1919 19, chama cha kifashisti cha Italia kiliasisiwa na Benito Mussolini. Wanachama wa chama hicho walikuwa wakivaa mashati meusi kama sare zao Sare hiyo ilipelekea wafuasi wa chama hicho kujulikana kwa jina la watu wa mashati meusi. Fikra za kifashisti zilikuwa zimejengeka juu ya misingi ya kuunda dola moja kubwa la kidikteta, na fikra hizo zilikuwa zikipingana na aina yoyote ya uhuru. Hata hivyo, mwaka 1945 mwishoni mwa vita vya pili vya dunia, Benito Mussolini alitiwa mbaroni na wazalendo na kisha akanyongwa. Katika siku kama ya leo miaka 74 iliyopita bunge la utawala haramu wa Israel mm. neseti liliutangaza mji wa Baitul Muqaddas ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu kuwa mji mkuu wa utawala huo badala ya Tel Aviv. Uamuzi huo uliofikiwa na bunge hilo miaka miwili tu baada ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi za Wapalestina uliwakasirisha mno wa Arabu na Waislamu. na katika siku kama ileo miaka 45 iliyopita, yaani tarehe tatu kwa kalenda ya Kiirani, mwezi Bahman elfu moja mia tatu hamsini na saba hijiria shamsia, baada ya kupatikana uhakika kuhusiana na uamuzi wa Imam Khomeini wa kurejea ya Irani akitokea uhamishoni Ufaransa, kuliundwa kamati ya mapokezi ya Imam Khomeini. Kamati hiyo ilikuwa na wajumbe elfu hamsini ikiwa na mjumuisho mkubwa wa wawakilishi kutoka vyama na makundi mbalimbali ya mapinduzi. Jukumu kuu la kamati hiyo lilikuwa ni kumpokea Imam Khomeini, kumlinda, kuweka nidhamu, kulinda usalama na kudhamini mambo ya lazima kwa ajili ya kurejea Imam Khomeini. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tumefikia karibu kabisa ya tamati ya matangazo yetu haya ya mchana, lakini kabla ya kukuageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kufuatia kuuawa wa shahidi washauri watano wa kijeshi wa Iran katika shambulio la kigaidi lililofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel nchini Siria, waziri wa mambo ya nje Husein Amir Abdullahyan amemwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kueleza kwamba hatua ya kigaidi ya Israel dhidi ya washauri wa kijeshi wa Iran imedhihirisha wazi dhati halisi ya kigaidi ya utawala huo. Mamlaka za Palestina zimetangaza kuwa jeshi vamizi la utawala wa kizayuni wa Israel limeua watoto 11,000 na wanawake 7,500 katika ukanda wa Gaza na kuongeza kuwa jeshi hilo katili limedondosha zaidi ya tani 65,000 za mada za miripuko katika vita vya upande mmoja lilivyoanzisha dhidi ya Wapalestina waliowekewa mzingiro. Taarifa hiyo iliyotolewa jana Jumatatu imeendelea kueleza kuwa Palestina wapatao elfu saba, asilimia sabini kati yao wakiwa ni wanawake na watoto, bado wako chini ya vifusi au wamepotea kutokana na mashambulizi ya kiholela ya jeshi la Israel. Utawala haramu wa kizayunu wa Israel umependekeza kwa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamasi mpango mpya wa kubadilishana mateka kupitia kile kilichoitwa au kinachoitwa usitishaji mapigano kwa muda wa hadi siku sitini ili mateka wote waliosalia ambao wanashikiliwa na harakati hiyo waweze kuachiwa. Mkuu wa shirika la intelijensia la Rusia amesema Marekani imeanza kuunda serikali ya kikoloni nchini in Ukraine inayojumuisha wanasiasa wa ndani ambao wamekula kiapo cha utiifu kwa Washington na Misri imeuonya utawala wa kizayuni wa Israel kwamba jaribio lolote la kuikalia kwa mabavu sehemu ya ardhi inayotenganisha eneo la wapalestina lililozingirwa la ukanda wa Gaza na Misri, linalojulikana kama korido ya Filadelfi, litakuwa ni tishio kubwa kwa uhusiano kati ya pande hizo mbili. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukua geni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kuahirini.