Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat saba aya ya 46 Ahadi ya 49. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmanirahim. Wassalamu alaikum wapendwa Wasikili, wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, na asubuhi hii ni mimi mtangazaji wako Asmahani Ghanima Muhammed nawakaribisha kuwa nami katika matangazo haya mubashar, tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran na leo ikiwa ni Jumanne, Januari 23, 2024 sawa na tarehe 11 Rajab 1445 Hijiria. Na tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabbil alamin. Natumai moboheri wa afya popote pale mlipo, wasikilizaji na wafuatiliaji wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran, na tunamwomba Mwenyezi Mungu awaponye na kuwapa shifaa wenzetu wanaougua popote pale walipo ulimwenguni. Na nitaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii utatupia jicho kupungua pakubwa uungaji mkono kwa utawala wa kizayuni duniani Vipindi tutaanza na kipindi chetu kinachokwenda na anwani inayosema Palestina, swala kuu linalolihusu umma wa Kiislamu. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo, ikiwa ni matukio jumla yaliyojiri juma hili ulimwenguni kote. Tutawaletea macho yetu magazetini, ni jamvi la macho yetu magazetini, tukidondoa habari muhimu zilizohakisiwa na kupewa uzito magazeti ya Afrika Mashariki, na makala ya leo katika historia. Saa yetu inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na bila kupoteza muda na wakaribisha kujiunga nami katika vichwa vya habari. Abdu Wayani asema uhusiano wa Irani na Algeria upo katika mazingira bora kabisa. Boakai yaapishwa kuwa rais mpya wa Liberia na kuahidi kupambana na ufisadi nchini humo. Moja wa Ulaya yawekea vikwazo makampuni sita yanayodaiwa kuhusika katika kufadhili vita Sudan. Na pamoja na habari nyingine, mizozo yaathiri mauzo ya bidhaa za Kenya huko Tanzania na Uganda. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kisamirani amesema uhusiano wa taifa hili na Algeria upo katika kiwango bora kabisa. Hosein Amir Abduwayani ameyasema hayo hapa Tehrani katika mazungumzo yake na naibu spika wa bunge la Algeria, ambapo sambamba na kueleza kufurahishwa kwake na kuwepo ujumbe wa ngazi za juu wa bunge la Algeria mjini Tehrani amesema uhusiano wa nchi mbili hizi huko katika hali bora zaidi. Katika kikao hicho, Amir Abdulayani ameutaja mchakato wa uhusiano kati ya Irani na Algeria kuwa wenye nishati na unaoendelea kukua, na akasema Irani inatilia maanani sana upanuzi wa uhusiano na nchi za Kiafrika hususan Algeria katika siasa zake za nje, na kufanyika nchini Algeria mkutano wa kilele wa nchi zinazouza gesi ni tukio muhimu, amesema Amir Abdulayani pia ameashiria utendaji mzuri na, waf na wafahari wa taifa la Algeria katika mapambano dhidi ya ukoloni wa Ufaransa na kupata uhuru wake, na akapongeza misimamo ya kimapinduzi na yenye misingi ya bunge ya serikali ya Algeria katika kuwaunga mkono kwa uaminifu wananchi wa Palestina na Gaza, na akaitaja misimamo na hatua hizo za Algeria kuwa ni kiigizo chema kwa mataifa mengine ya Kiislamu. Kwa upande wake Musa Karfi, naibu spika wa bunge Algeria, sambamba na kueleza kuwa bila shaka swala la Palestina lina umuhimu wa kistratejia kwa Algeria, na taifa la Algeria likiwa taifa la kimapinduzi lilitoa muhanga maisha zaidi ya, mil, ya watu milioni moja na nusu ili kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Amesema tuna imani kwamba Palestina itaibuka na ushindi na damu ya mashahidi haitapotea hivi hivi. Rais mpya wa Liberia, Joseph Boakai, ameahidi kupambana na ufisadi katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika baada ya kuapishwa jana kuiongoza nchi hiyo kufuatia kuibuka mshindi katika uchaguzi wa rais, akimshinda mpinzani wake nyota wa zamani wa soka George Wea. Boakai aliye na umri wa miaka 79 alimshinda Weya kwa kura chache, mshindi wa zamani wa balon dio, katika uchaguzi wa marudio wa Novemba mwaka jana kwa kupata asilimia 50.64 ya kura dhidi ya asilimia 49.36 za mpinzani wake huyo. Akihutubia katika hafla ya kuapishwa jana, rais mpya wa Liberia amesema, na hapa nina mnukuu: Tunaona nyakati ngumu, tunashuhudia hakuna utendaji mzuri, ufisadi umeenea katika maeneo ya juu na ya chini. Mwisho wa kunukuu. Josef Boakai, ambaye umri na afya yake imeibua mijadala mingi huko Liberia, jana ilimbidi kukatisha hotuba yake kwa muda kufuatia joto kali lililomwathiri. Rais mpya wa Liberia amesisitiza kuwa kuna haja ya kuijenga upya miundo mbinu, kuboresha huduma za msingi kwa wananchi na kuhakikisha Waliberia wanapatiwa fursa sawa za kimaendeleo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Baraza la Ulaya limeidhinisha vikwazo kwa makampuni sita yanayodaiwa kuhusika katika kufadhili vita nchini Sudan, ambapo vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo SAF, na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF wamekuwa wakipigana tangu Aprili mwaka jana. Baraza la Ulaya lilisema jana Jumatatu kuwa taasisi hizo sita zimehusika kufadhili shughuli na vitendo vinavyodhoofisha usalama na utulivu wa kisiasa huko Sudan. Miongoni mwa taasisi zilizotajwa na Baraza la Ulaya ni makampuni mawili yanayojihusisha na utengenezaji wa silaha na magari kwa ajili ya SAF Defence Industry System na SMT Engineering, kampuni ya Zadna International for Investment Limited inayodhibitiwa na jeshi la Sudan, na kampuni tatu zilizohusika katika ununuzi wa vifaa vya kijeshi kwa ajili ya kikosi cha msaada wa haraka RSF, yani Al Junaid Multi Activities Company Limited, Trade Dive General Trading na GSK Advance Company Limited. Taarifa ya Baraza la Ulaya imesema umwagaji damu umeendelea kuongezeka huko Sudan licha ya juhudi za jamii ya kimataifa ili kusitishwa mapigano nchini humo. Raia wa Sudani wasiopungua milioni saba na laki tano wamelazimika kuihama makazi yao nchini humo kufuatia vita vilivyokumba nchi yao. Mizozo iliyoibuka baina ya Kenya na majirani zake kama Tanzania, Somalia, Uganda, Sudani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatajwa kuwa na taathira hasi kwa biashara katika ukanda wa Afrika Mashariki. Ripoti zinaonyesha kuwa mauzo ya Kenya kwa nchi jirani za Uganda na Tanzania yamepungua tangu Oktoba mwaka jana, huku kukiwa na uhusiano mbaya kati ya nchi hizo tatu za Afrika Mashariki. Tovuti ya Kenyans.co.ke inaripoti kuwa takwimu kutoka ofisi ya takwimu ya Kenya KNBS zinaonyesha kwamba mauzo ya Kenya hadi Uganda yalipungua kutoka dola milioni 61 nukta tano na kufikia dola milioni 49 nukta mbili kati ya Septemba na Oktoba mwaka jana huku mauzo ya nje ya Tanzania yakishuka kutoka dola milioni 35 nukta saba na kufikia dola milioni 31.4 katika kipindi hicho. Tovuti hiyo ilisema, serikali ya rais William Ruto inalaumiwa kwa kile kinachoelezwa kuwa kuzusha migogoro baina yake na mataifa mengine ya Afrika Mashariki. Licha ya kukanusha, Uganda imeishtaki Kenya kwa madai ya kuinyima leseni ya kuagiza mafuta kupitia bandari ya Mombasa. Tanzania ilipiga marufuku kwa muda safari za shirika la ndege la Kenya Airways kati ya Nairobi na Dar es Salaam mapema mwezi huu ili kulipiza kisasi uamuzi wa wa Nairobi wa kunyima haki shirika la Air Tanzania kuendesha safari za mizigo kati ya nchi hizo mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya Musalia Mudavadi amekanusha ripoti za kuzorota kwa uhusiano kati ya nchi hiyo na majirani zake licha ya mizozo kadhaa ya hivi majuzi ambayo alisisitiza kuwa inatatuliwa kidiplomasia. Kenya ina kesi inayosubiri usambazaji wa mafuta na Uganda, na wiki iliyopita tu ilisuluhisha mzozo wa kusafiri kwa ndege na Tanzania. Na afisa mwandamizi wa harakati ya mukama wa Kiislamu ya Palestina Hamas amesema zaidi ya watu milioni zaidi ya watu nusu milioni, yani laki tano wakazi wa ukanda wa Gaza wapo katika hatari ya kufa njaa kutokana na taathira hasi za vita vya mauaji ya kimbari vinavyotekelezwa na utawala wa Israel dhidi wa Palestina wa eneo hilo lililo chini ya mzingiro. Husama Hamdani, mwakilishi wa Hamas nchini Lebanon, alisema hayo jana Jumatatu katika kikao na waandishi wa habari mjini Beirut, na akasema wakazi wa Gaza wanalazimika kula chakula cha wanyama, yani nyasi na majani kutokana na ukosefu wa unga wa ngano na bidhaa nyinginezo za chakula. Hamdani amesema kutokana na idadi kubwa ya wakimbizi wa ndani, ukosefu wa makazi madhubuti na uhaba wa msaada wa chakula, watu zaidi ya nusu milioni kaskazini mwa ukanda wa Gaza wanawajihiwa na hatari ya uhakika ya kufa njaa. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa Hamasi amesisitiza kuwa utawala haramu wa Israel na serikali ya Marekani inayoongozwa na, na Joe Biden ndizo zinabeba dhima ya mauaji ya kimbari yanayojiri Gaza, huku akiitaka jamii ya kimataifa kuitangaza Gaza kaskazini kuwa eneo linalokumbwa na baa la njaa. Aidha, mapema mwezi huu shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP lilisema kupitia chapisho lake kwenye ukurasa wake wa mtandao wa X kwamba kila mtu Gaza ana njaa, kula mlo mmoja kwa siku ni kawaida, na kila siku mtu ana haha kujikimu Watu mara nyingi wanashinda njaa au wanalela njaa. Watu wazima hawali chakula ili watoto wao waweze kula. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza, hadi sasa Wapalestina zaidi ya elfu 51 wameuawa wa shahidi na 62 wamejeruhiwa katika mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni dhidi ya wakazi wa Gaza tokea Oktoba 7 mwaka jana. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo yetu ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Wapenda wasikilizaji, popote pale matangazo yanapowafikia, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu. WhatsApp yetu inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487 na chaneli yetu ya kwenye Telegram ni at Radio Tehran SW. Yaani t.me/Radio Tehran SW. Nawakaribisha katika uchambuzi wa kisiasa ambao unatausu kupungua pakubwa uungaji mkono kwa utawala wa kizeyuni duniani. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya Morning Consult yanaonyesha kuwa uungaji mkono wa kimataifa kwa utawala wa kizayuni umepungua sana kufuatia vita vilivyoanzishwa na utawala huo haramu dhidi ya wakazi wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Taasisi ya Morning Consult imefanya uchunguzi wake huo wa maoni katika nchi 43 kwenye muda wa mwezi mmoja, na katika kila nchi watu 3600 wameshiriki wa kwenye uchunguzi huo wa maoni uungaji mkono wa wazi kwa utawala huo duniani ambao unapatikana baada ya kuondoa asilimia ya wale wanaopinga na wenye fikra hasi kuhusu utawala wa kizayuni mkabala wa wale wenye mitazamo chanya umepungua kwa asilimia kumi na nane nukta tano tangu mwezi Septemba hadi Disemba mwaka jana. Takwimu zinaonyesha kuwa uungaji mkono wa fikra za walimwengu kwa utawala wa kizayuni umepungua katika nchi 42 kati ya nchi 43 duniani ambako uchunguzi huu wa maoni umefanyika. Kupungua pakubwa uungaji mkono wa watu katika nchi mbalimbali duniani kwa utawala wa kizayuni kuna bainika wazi na kupata maana, kwa kuzingatia jinai kubwa za ukatili na maangamizi ya kizazi yaliyofanywa na yanayoendelea kufanywa na utawala huo ghasibu huko kanda Gaza katika vita vyake unavyoendeleza dhidi ya makundi ya mapambano ya Palestina, hususan harakati ya mukawama ya Hamas. Utawala wa kizayuni kwa miongo kadhaa sasa, pamoja na kutumia swala la Holocaust kama kisingizio na kujionyesha kuwa ni mdhulumi wa kimataifa kwa upande mmoja, na kwa upande wa pili kufanya juhudi za kuyaonyesha mapambano ya wananchi wa Palestina kuwa ni ugaidi, umeshindwa hata hivyo kuidhirishia dunia taswira yake e, chanya. Pamoja na hayo, taswira hii imeonekana kwa wazi zaidi katika muongo mmoja uliopita, kupitia vita vya pande kadhaa vya utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Gaza na pia vitendo haramu na vilivyo kinyume cha sheria kama ujenzi wa vitongoji vingi vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na huko Kuds inayokaliwa kwa mabavu, huku utawala huo ukiendeleza njama zake za kuwafukuza Wapalestina kwenye makazi yao na ardhi zao za asili na kujenga ukuta wa kibaguzi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kinachoumiza zaidi kuhusu vita vya kikatili na vya kijinai vinavyoendeshwa na utawala wa kizayuni huko Gaza hivi sasa ni kuona haki za binadamu zinapuuzwa. Idadi ya raia walio wa shahidi huko Gaza ambayo imepindukia watu elfu 42 sambamba na kubomolewa nyumba na miundo mbinu na pia kusababisha asilimia 90 ya wakazi wa eneo hilo kuwa wakimbizi. Yote haya yanaonyesha ukatili na ukandamizaji mkubwa unaofanywa na Wazayuni. Ni wazi kuwa vita vya Gaza na sisitizo la utawala wa kizayuni la kuendeleza mashambulio yake ya jinai katika eneo hilo kwa kisingizio cha kujilinda, jambo ambalo bila ya shaka linaambatana na uungaji mkono kamili na wapande zote wa Marekani, ikiwa ni mshirika wa kistratejia wa Israel na baadhi ya nchi za Ulaya kama Ujerumani na Uingereza, vimeathiri vibaya mno taswira ya Israeli duniani kote. Wananchi huko China, Afrika Kusini, Brazil na katika nchi nyingine za Amerika ya Latini ambao huko nyuma walikuwa na mitazamo chanya kuhusu utawala wa kizayuni, hivi sasa wana mitazamo mibaya na hasi kuhusu utawala huo ghasibu. Wananchi wanchi kama Japan, Korea ya Kusini na Uingereza pia, ambao kitambo nyuma walikuwa na mtazamo chanya kuhusu Israel, hivi sasa wanashuhudia kuongezeka mitazamo hasi na mibaya kuhusu utawala wa kizayuni. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Radio Tehrani. Tutembelee katika telegramu yetu ya at Radio Tehrani sw, yani t.me slash radio Tehran sw. Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Asalamu alaykum, wapenzi wa sikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Katika sehemu hii ya kipindi chetu cha leo tunatazamia kuchunguza baadhi ya matukio yaliyojiri baada ya vita vya pili vya dunia ambayo yaliandaa utangulizi wa kuasisiwa utawala haramu wa Israel tarehe 14 Mei mwaka 1948. Moja ya matukio hayo ni lile linalojulikana kwa Wapalestina na Waislamu kwa jina la siku ya Nakba. Ni muhimu kutaja hapa kwamba mwamko na maandamano ya kupigiwa mfano ya wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa utawala ghasibu wa kizayuni katika miaka ya kabla ya kumalizika vita vya pili vya dunia uliowafanya wazayuni washindwe kutekeleza matakwa na malengo yao katika kipindi hicho, na kuwa lazimu wayaakhirishe hadi wakati mwingine. Miongoni mwa matakwa na malengo hayo ni mpango wa kuunda dola la Kizayuni ambalo lilipaswa kuanzishwa mwaka 1934 kwa mujibu wa makubaliano kati ya Uingereza na harakati ya Wazayuni, lakini kama anavyokiri Haim Azrael Wizman, mkuu wa jumuiya ya Wazayuni ulimwenguni, ni mapambano makali wa Palestina ndiyo yaliakhirisha utekelezaji wa mpango huo huko Palestina hadi mwaka 1948. Hii ni katika hali ambayo ilikuwa imepangwa kuwa mpango huo utekelezwe mwaka 1934. Ni baada tu ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kufuatia baadhi ya matukio na haswa uungaji mkono wa pande zote wa Marekani kwa Wazayuni, ndipo Wazayuni wakaweza kukaribia malengo yao. Kufuatia kuzuka na kuenea vita vya pili vya dunia na madhara yake katika pembe zote za dunia utulivu wa kiwango fulani ulionekana kutawala katika ardhi ya Palestina. Hii ni kwa sababu vita vilipoanza, makundi ya mapambano ya Palestina yaliamua kusubiri ili kuona matokeo ya vita yangekuwa vipi, matokeo ambayo bila shaka yangewaathiri kwa njia ya moja au nyingine. Kwa mantiki hiyo, wakati wa vita hivyo kulikuwa na hali ya matarajio miongoni mwa Wapalestina ambayo yaliambatana pia na uamuzi wa nchi za Kiislamu wa kutochukua hatua yoyote ya maana katika uwanja huo. Katika upande wa pili, Wazayuni hawakuzembea wakati wa kujiri vita hivyo, bali walifanya juhudi kubwa ili kufikia malengo yao kwa madhara ya Wapalestina. Matukio ya vita vya pili vya dunia na mateso yanayodaiwa kufanywa na Ujerumani ya Kinazi dhidi ya Mayahudi yaliwachochea Mayahudi kuyakuza kupita kiasi na kuyaakisi ulimwenguni kote. Hivyo jambo hilo likawa fursa ambayo walikuwa wakitafuta kwa miaka mingi kwa ajili ya kuandaa uwanja wa kubuniwa taifa bandia la Kiyahudi. Mpenzi msikilizaji, wakati wa kujiri vita vya pili vya dunia, Wazayuni walitafuta msaada wa Marekani ili kutekeleza matakwa yao na kuikalia rasmi ardhi ya Palestina. Hii ni kwa sababu, kwanza walichukizwa na mapendekezo ya kitabu cheupe cha Uingereza cha mwaka 1939. Pili, wakati huo Uingereza ilikuwa imeshughulishwa sana na vita vya pili vya dunia, jambo lililoipelekea Marekani kujaza nafasi ya ukoloni mkwengwe wa Uingereza katika sehemu tofauti za dunia, na hivyo Uingereza ikawa inapoteza nguvu taratibu. Kando na kadhia hiyo Marekani muda mrefu kabla ya hapo ilikuwa tayari imetangaza uungaji mkono wake kwa malengo ya wazayuni kubuni dola la kiyahudi katika ardhi za Wapalestina. Uungaji mkono huo ulionekana wazi haswa wakati wa kutangazwa azimio la Balfour. Wakati huo, Thomas Woodrow Wilson, rais wa wakati huo wa Marekani, alitetea fikra ya kurudi mayahudi Palestina kama taifa la kiyahudi na akaidhinisha azimio la Balfour hata kabla ya kutangazwa kwa kirasmi mnamo Novemba 1917. Rais huyo alikuwa na mchango mkubwa katika kutangazwa azimio hilo. Mwaka 1922 Kongres ya Marekani iliidhinisha kwa kauli moja ya azimio la Lodge Fish la kuunga mkono azimio la Balfour kwa mujibu wa siasa hizo za kuwatetea wazayuni Mei 11, 1942 na wakati wa urais wa Franklin Roosevelt, mkutano wa jumuiya ya Wazayuni wa Marekani ulifanyika katika hoteli ya Baltimore huko New York, ambapo ulitangaza mpango wa Baltimore ambao ulitaka kuundwa kwa dola la kiyahudi katika ardhi yote ya Palestina na kuhamishiwa huko Mayahudi bila vikwazo wala masharti yoyote. Marekani ilitangaza uungaji mkono wake usio na masharti kwa njama ya kuasisiwa utawala ghasibu wa kizayuni katika ardhi ya Wapalestina, kutokana na sababu zile zile ambazo Waingereza walikuwa nazo na haswa kutokana na nafasi ya kistratejia ya Palestina na ushawishi wa wazayuni katika chaguzi za marais wa Marekani. Kuanzia wakati huo hadi sasa, Marekani imeibuka kuwa muungaji mkono mkuu wa utawala huo. Upenzi wa wasikilizaji. Wakati wa uongozi na urais wa Truman ulianza mwaka 1945 na baada ya kifo cha Franklin Roosevelt, ungaji uungaji mkono wa Marekani kwa Mayahudi na malengo ya Wazayuni ya kukita mizizi katika ardhi ya Palestina ulifikia kileleni. Ni katika mwaka huo ndipo Harry Truman, rais wa wakati huo wa Marekani, akamwandikia barua Clement Attlee, waziri mkuu wa Uingereza, akitaka Mayahudi wapewe uhuru kamili na kushajiishwa wahamie katika ardhi ya Palestina. Kufuatia shinikizo hilo la Marekani mwaka 1946 kamati iliyojumuisha washauri wa, wa Marekani na Uingereza ilianza kupanga njama ya kuainisha hadhi ya Palestina, ambapo ziliwasilisha mpango wa kuigawa Palestina katika Umoja wa Mataifa. Aidha, ili kuushinikiza Umoja Mataifa, wa Mataifa huchukua hatua za haraka ili kuainisha mustakabali wa ardhi ya Palestina, Uingereza iliuambia umoja huo mnamo Aprili mwaka 1947 kwamba kipindi cha usimamizi wake katika ardhi hiyo kilikuwa kinakaribia mwisho wake na umoja mataifa wa mataifa kutakiwa uchukue hatua haraka ili kutatua swala hilo. Baadaye umoja wa mataifa ambao ulikuwa chini ya mashinikizo makubwa ya madola makubwa ya wakati huo, yani Uingereza, Marekani na hata umoja wa Sovieti uliteua wajumbe 11 chini ya anwani Kamati Maalum ya Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina mashuhuri kama UNSCOP kwa ajili ya kuainisha mipaka ya kugawanya Palestina. Baada ya kufanya uchunguzi wa nyanjani na kutembelea maeneo tofauti ya ardhi ya Palestina, kamati hiyo ilitayarisha na kuwasilisha kwenye Umoja wa Mataifa mpango wa kuigawa ardhi hiyo ya Palestina kwa kura saba za ndio kati ya kura kumi na moja zilizopigwa. Mpango huu ambao haukuwa na chochote zaidi ya kile washauri wa wa Marekani na Uingereza walikuwa wamekitayarisha awali ulipitishwa chini ya mashinikizo makubwa ya Marekani mwezi Novemba mwaka 1947 kwa wingi dhaifu wa kura 33 za kuunga mkono 13 za kupinga na kura kumi za nchi ambazo zilijiepusha kupiga kura. Katika mpango wa mgao huo ambao licha ya kuzingatia masuala ya kiuchumi lakini ulizingatia zaidi masuala ya kisiasa Palestina. Karibu asilimia 43 ya eneo la ardhi ya Palestina ambalo lilikuwa na Waarabu 1725 na Mayahudi wapatao 1010 ilitengewa Waarabu au nchi ya Kiarabu, na takriban asilimia 56 ya eneo la ardhi hiyo ambalo wakazi wake walikuwa Mayahudi laki nne na 98 elfu na Waarabu laki nne na 97 elfu Ikapewa Mayahudi. Quds au Jerusalem ikaitwa eneo huru, ambapo Mayahudi laki moja na Waarabu laki moja na elfu tano walikuwa wakiishi, ilipaswa kuwekwa chini ya uangalizi wa kimataifa. kuidhinishwa mpango huo mpenzi msikilizaji, katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuliungwa mkono mara moja na viongozi wa Kizayuni, kwa sababu kabla ya hapo Mayahudi walikuwa sehemu ndogo sana ya ardhi ya Palestina lakini wapalestina waliokuwa wakimiliki zaidi ya asilimia 90 ya ardhi hiyo kabla ya hapo, pamoja na serikali za kiarabu za eneo, walipinga mpango huo. Hilo lilikuwa jambo la kawaida kabisa, kwani kugawanya ardhi ambayo kimsingi ilikuwa ya wapalestina na wageni waliokuja kupora ardhi na kujijengea huko nchi mpya, lilikuwa jambo ambalo si tu kwamba halikubaliki, bali pia ulikuwa ukatili ambao ulipaswa kupingwa kwa kila njia. Kwa hivyo, siku moja baada ya kupitishwa azimio nambari 181 la baraza kuu la Umoja wa Mataifa, maandamano makubwa yalifanyika katika miji yote ya Palestina na pia katika baadhi ya nchi za Kiarabu, maandamano ambayo pamoja na kwamba yaliandaa mazingira ya kuwepo umoja wa nchi kadhaa za Kiarabu na kuibua vita kati ya nchi hizo na utawala haramu wa Israel, lakini hilo halikuweza kuzuia kutokea siku ya Nakba au siku ya kuasisiwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina tarehe 14 Mei mwaka 1948 na hadi kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya sehemu ya kumi ya kipindi hiki cha Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Hadi wakati mwingine tunakwaga kwa kusema kwa heri. Asante sana, Husein Hassan na Amiri Ibrahim Rutajengwa kwa kipindi chenu hicho. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji kujiunga nami katika jamvi la macho yetu magazetini. Karibuni wapendwa wasikilizaji katika jamvi la macho yetu magazetini asubuhi hii, na kwanza ni kitupia jicho gazeti la Mwananchi Linaochapishwa nchini Tanzania ambalo katika habari yake kuu iliyoandikwa katika ukurasa wa mwanzo na kuna anwani inayosomeka Samia ashusha mzigo kwa JWTZ, alitaka ah, kukaa tayari kwa lolote kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa na uchaguzi mkuu, huku ataka kukaa tayari kwa lolote kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa na uchaguzi mkuu, huku akisisitiza amani na uadilifu azungumzia udhibiti waasi wa kundi la M23, kauli yake ya waibua wadau huku vyama vya siasa vikihoji. Wapenda wasikilizaji, tukiachana na habari hii kuu ya kutoka gazeti la Mwananchi leo Jumanne, habari nyingine inazodondoa kutoka gazeti hilo zinasomeka kama ifuatavyo e, chini ya kichwa wa maandamano, Chadema yadai polisi wameruhusu. Mliro asema watajibu maombi leo kuna hii inayosema Nchimbi akabidhiwa mikoba aanza na upendo upeneza. Tunasoma vilevile kauli dakta, ya Daktar Malasusa yawasha moto kisiasa na Jenerali Mkunda aeleza wakimbizi wanavyoajiriwa na kuteuliwa nchini. Kutoka gazeta ya Nipashe leo Jumanne tunasoma mkuu wa majeshi asema kuna wakimbizi viongozi serikalini. Rais Samia aahidi kulifanyia kazi ndege ya mizigo ATCL kutoa Gwangzu. Donald Trump anyanyuka kisiasa uchaguzi Marekani. Mboya asema polisi wameridhia maandamano ya CHADEMA na asasi mia mbili za kataa uteuzi viti maalum. Gazeti la serikali la Habari Leo limetoa uzito kwa habari kuhusu mkutano wa saba baina ya mkuu wa majeshi ya ulinzi Tanzania Jenerali Jacob Mkunda na makamanda wa jeshi la ulinzi la wananchi wa Tanzania JWTZ jana uliofunguliwa na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi na usalama Rais Samia Suluhu Hassan. Ukurasa huo wa mwanzo wa gazeti la Habari Leo una picha inayoonyesha mkutano huo tajwa, chini ya kichwa cha maneno, Rais Samia aagiza JWTZ ijimarishe. Vilevile kutoka gazeti la Habari Leo tunasoma kama ifuatavyo, TANROADS yapewa maagizo kunusuru madaraja. CCM kubana wanaotoa fedha kupata ubunge. Tanzania na China kushirikiana kuboresha tiba. Nchi za jumuiya ya EAC zaitoa biashara hewa ya ukaa. Na vijana 268 na BBT wapewa zana na umiliki mashamba. Nchini Kenya, ninaanza kuliangazia gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni ambao lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo chini ya anwani utafiti hali si hali Kenya iliyoandikwa, anwani hiyo kwa herufi kubwa katika gazeti ya Taifa Leo ukurasa wa mbele kabisa. Kwa mujibu wa kichwa hiki cha habari, mwandishi wa Taifa Leo anaandika kama ifuatavyo: asilimia sabini na tatu ya wakenya wamesema maisha yamewafinya sana hadi wamekata tamaa. Wakati huo huo, chini ya kichwa kidogo cha habari mahangaiko, mwandishi anaandika karibu robo tatu ya wakenya wanakiri kulemewa na ugumu wa maisha, haswa gharama ya chakula, karo ya shule na kodi ya nyumba, kwa mujibu wa Infotrak. Mbali na habari hii kuu, habari nyingine zilizoandikwa leo na taifa leo zinasomeka kama ifuatavyo. Ruto asema nitaheshimu uamuzi wa koti. Rais amekutana na jaji mkuu na spika ili kujadili jinsi ya kumaliza ufisadi Kenya. Uh, Junet apata watetezi, ni kichwa kingine cha habari. Viongozi mbalimbali mbali hasa wa ODM wakiongozwa na Hasan Joho wamepinga mpango wowote wa kumwadhibu mbunge wa Suna Mashariki na kuna hii inayosomeka washukiwa wa, wa mauaji ya Rita kotini. Bado tuko nchini Kenya na sasa naliangazia gazeti la The Star ambalo juma nne hii limeandika kwa nini Gachagwa yuko chini ya mzingiro. Makamu wa rais anakabiliwa na sauti za kutoridhishwa zinazodai kuwa anapaswa kuondolewa uongozini. Hatari iliyojificha ya shisha na kwa nini Wakenya wamenaswa. Ni ripoti hiyo. Vilevile tunasoma waziri wa michezo wa Kenya Ababu Namwamba ametoa wito kwa makampuni mbalimbali mbali duniani, kushirikiana na mashirikisho na hafla mbalimbali mbali za michezo ili kuhakikisha Kenya inadumisha viwango vya juu katika anga ya michezo. Na raia wawili wa Nigeria wamekamatwa kwa mauaji ya mwanafunzi Rita Waeni. Wawili hao walikamatwa katika eneo la Ndenderu, kaunti ya Kiambu, Jumapili jioni, muda mfupi baada ya kichwa cha mwenda zake huyo kupatikana katika bwawa la Ite katika kijiji cha Kimuga katika eneo hilo. bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji na opendo, wa sasa anakaribisha kipindi chetu kinachofuatia, ulimwengu wa michezo. Kwa jambo mpenzi msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na kombe la Asia. Timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeendelea kung'ara katika michuano ya fainali za kombe la Asia huko nchini Qatar. Siku ya Ijumaa, Timeli kama inavyofahamika hapa nchini ilizaba Hong Kong bao moja bila jibu katika mchuano wake wa pili wa kundi cha uliopigwa katika uwanja wa kimataifa wa Khalifa huko Ar-Rayyan nchini Qatar. Bao la pekee la mechi hiyo na la ushindi kwa Iran lilitoa kimiani na Mehdi Qaidi katika kipindi cha kwanza kabla ya Iran. Iran. Kabla hapo Iran ilifanikiwa kuichabanga Palestina mabao manne kwa moja katika mchezo wa ufunguzi uliopigwa katika uwanja wa jiji la elimu huko huko ar-rayyan nchini qatar iran inasalia kileleni mwa kundi cha ikiwa na alama sita na sasa imejiunga na mwenyeji qatar australia na iraq katika raundi ya kumi na sita vijana hawa wa kirani wanaonolewa na amir ghalinui wamepangwa katika kundi cha pamoja na imarati palestina na hong kong kwenye michuano hiyo ya kibara iliyong'oa nanga ijumaa iliyopita huko doha timu ya iran ambayo inapania kuhitimisha ukame wa miaka 47 wa kutoa taji hilo la kieneo. Inatazamiwa kushuka dimbani kuvaana na Imarati Jumanne hii ya Januari 23. Basketball timu ya mpira wa kikapu ya walemavu ya Jamhuri ya Kiislamu Iran imeibuka ya pili katika mashindano ya kieneo ya basketball ya eneo la Asia Oceania ya mwaka wa 2024 Iran ilishindwa kufurukuta katika fainali iliyopigwa Jumamosi huko Bangkok, mji mkuu wa Thailand, na kukubali kichapo cha vikapu 53 kwa 51. Kabla ya hapo pia, Iran ilizabwa vikapu 69 kwa 60 na Australia. Hata hivyo, katika mechi zake za awali Iran ilizitandika Korea Kusini Thailand, Japan, China na Afghanistan na kufanikiwa kutinga fainali. Tuangazie sasa matokeo ya baadhi ya mechi za duru ya 34 ya fainali za kombe la mataifa ya Afrika almaarufu maarufu AFCON zinazoendelea kuroroma huko nchini Ivory Coast, bao la dakika za mwisho kutoka kwa Baghdad Bonejan liliwazolea miamba ya soka Afrika Algeria pointi ya pili katika kundi da kwenye fainali za kombe la AFCON baada ya kuambulia sare ya mabao mawili kwa mawili dhidi ya Burkina Faso. Muhamed Konate aliwaweka Bukinabe almaarufu Stalions kifua mbele mwishoni mwa kipindi cha kwanza, kabla ya juhudi zake kufutwa na Bonea aliyesawazisha mambo mwanzoni mwa kipindi cha pili, ingawa Bertrand Traore alirejesha Burkina Faso uongozini kupitia penalti katika dakika ya 71. Algeria ambao ni wafalme mara mbili wa Afkon walijituma maradufu hadi wakaondoka uwanjani na alama moja muhimu. Matokeo hayo yameiacha Bukinabe na alama nne sawa na Angola walioipepeta Mauritania mabao matatu kwa mawili katika pambano jingine la kundi D siku ya Jumamosi, huku hayo yakiarifiwa Tiago Manuel Bebe alifunga mkwaju wa ikabu kutoka hatua ya arobaini na kuongoza Kivada kuigaragaza Msumbiji mabao matatu kwa mtungi katika mchuano wa pili wa kundi ba kwenye fainali hizo za Afcon nchini Kadiva. Nahodha Ryan Mendes alipachika wavuni bao la pili baada ya kumwacha hoi kipa Anan Silwani aliyezidiwa pia maarifa na Kevin Pina. Ushindi wa Kivada uliwapa uhakika wa kumaliza kampeni za kundi ba kileleni mbele ya mabingwa wa zamani Misri na Ghana. Wakati huohuo, mabingwa watetezi wa, wa Afcon Senegal walijikatia tiketi ya hatua ya 16 bora baada ya kuisasambua Cameroon mabao matatu kwa moja katika kundi cha katika uwanja wa Charles Konan Bani huko jijini ya Masukhru siku ya Ijumaa. Ismail Asar aliwaweka Senegal kifua mbele kunako dakika 16, kabla ya Habib Diallo kufanya mambo kuwa mawili kwa mtungi katikati ya kipindi cha pili, ingawa Jean Charles Castelletto alirejesha Cameron mchezoni katika dakika ya 83, lakini nyota Sadio Mane aliifungia Senegal bao la tatu mwishoni mwa kipindi cha pili baada ya George Kevin Nkodu kupoteza nafasi ya kusawazisha. Siku ya Jumapili, Afrika Kusini ilifanyia vibaya Namibia kwa kuicharaza kimwizi mabao manne kwa sifuri. Aidha, Jumapili hiyo mwakilishi wa Afrika Mashariki kwenye fainali hizo Taifa Stars ya Tanzania waliambulia sare ya bao moja kwa moja walipovaana na Zambia katika uwanja wa Stade de San Pedro. Vijana wa nyumbani walitangulia kuona nyavu za Wazambia kupitia goli la mapema la Simon Msuva. Ni safari nyingine, popa bwana Samata, Msuva, Simon Msuva anawaambia wa Tanzania ulimi usio na mate kutamka hauwezi. Anaandika bao la kwanza kwa Taifa Stars, anawaadhibu Zambia. Hata hivyo, Zambia walijizoazoa na kufanya mambo kuwa sawa, bin sawa. Kuna kunako dakika ya 88 kupitia kombora la Patson Daka. Ikumbuko kuwa kamati ya nidhamu ya shirikisho la soka barani Afrika CAF imemfungia kocha mkuu wa Taifa Stars Adel Amrush mechi nne kwa kutoa kauli ambazo zimetafsiriwa kama ni kauli za uchochezi. Siku moja kabla ya mchezo wa kwanza dhidi ya Moroko, kocha Amruj aliwatuhumu Moroko kwamba wao ndio wanaouendesha mpira wa Afrika kwa kuamua wacheze muda gani waamuzi wa, wa michezo zao na kupanga ratiba za michezo yao. Kauli hiyo ilikanushwa na Shirikisho la Soka Tanzania TFF kupitia rais wake Wales Karia ambaye alisisitiza kuwa kauli hiyo ni ya kocha binafsi na sio ya TFF. Tayari TFF imechukua hatua ya kumsimamisha Amrush na sasa joho lake linavaliwa na Hemed Moroko akisaidiwa na Juma Mgunda. Kauli yetu ya TFF, hatukubaliana na hizo kauli na hizo kauli kazitoa yeye binafsi kama kocha. Sisi tuko ndani ya kafu tunajua kafu inafanya kwa utaratibu, sio influensi ya nchi yoyote. Ratiba inavyopangwa ni draw. inapangwa kwamba ranking wa kwanza kwenye grupu anaanza na wa mwisho mechi ya kwanza ya grupu. lakini pia hata nyum, mechi za nyuma tulizocheza kwa mfano Tanzania tumecheza usiku ilikuwa tayari tulipeleka mapendekezo yetu, lakini mwenye mashindano ndiye ambaye anaamua muda wa kucheza na wala sio Moroko. Moroko hiyo ambayo iligaragaza Tanzania mabao matatu kwa mtungi siku ya Jumapili iliyotolewa kijasho na kulazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Kongo DR. Waarabu hao walikuwa wametanguliwa kuona nyavu kwa goli la Ashraf Hakimi, lakini Silas Katompa Mvumpa akawasawazishia Batoto Bakongo. Tutamatishe kwa ligi ya EPL, klabu ya Arsenal wamefufua matumaini ya kusalia miongoni mwa wagombezi halisi wa taji la ligi kuu ya Uingereza EPL msimu huu, baada ya kuiponda Crystal Palace mabao matano kwa mtungi. Uwanjani Emirates. Vijana hao wa kocha Mikel Arteta walishuka dimbani Jumamosi wakiwa na presha kali ya kujinyanyua baada ya kupoteza mechi tatu kati ya tano katika EPL mwishoni mwa mwaka uliomalizika 2023. Matano mengi sana, fedheha ganas hao. Sasa wapo katika nafasi ya tatu katika jedwali la EPL wakiwa na alama 43 sawa na Aston Villa na mabingwa watetezi Manchester City ambao wikendi walizaba Newcastle mabao matatu kwa mawili. Liverpool wametuama kileleni mwa jedwali wakiwa na alama 48. Wikendi Liverpool walinyoa bila maji Bournemouth kwa kuichabanga mabao manne kwa sifuri. The fourth wonderful finish we've seen this afternoon, and assist for Joe Gomez as well. 10 for the season now for Darwin Nunez. Mashetani wakundu hawana mpya eti. Jumapili walilazimisha sare ya mabao mawili kwa mawili walipochuana na Tottenham. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri. Leo, katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 11 Rajab 1445 Hijiria, sawa na tarehe 23 Januari mwaka 2024, miaka 874 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia mjini Damascus, Syria, mwanahistoria mkubwa na mtaalamu wa hadithi Ibni Asakir alisoma elimu za Qur'an, hadithi, fiqi na usulul fiqi kwa wasomi wakubwa mjini Damascus. Baada ya hapo, Ibn Asakir alianza safari ndefu yenye lengo la kukamilisha masomo yake na kupata elimu katika vituo vya kielimu vya Baghdad, Kufa, Mosul, Nishabur, Marv, Isfahan na Hamadan. Msomi huyu ameandika vitabu 134 kikiwemo kile cha Tariki Dimishki. Katika siku kama leo miaka mia na tano iliyopita, yaani tarehe 23 Januari 1919 19, chama cha kifashisti cha Italia kiliasisiwa na Benito Mussolini. Wanachama wa chama hicho walikuwa wakivaa mashati meusi kama sare zao Sare hiyo ilipelekea wafuasi wa chama hicho kujulikana kwa jina la watu wa mashati meusi. Fikra za kifashisti zilikuwa zimejengeka juu ya misingi ya kuunda dola moja kubwa la kidikteta, na fikra hizo zilikuwa zikipingana na aina yoyote ya uhuru. Hata hivyo, mwaka 1945 mwishoni mwa vita vya pili vya dunia, Benito Mussolini alitiwa mbaroni na wazalendo, na kisha akanyongwa. Katika siku kama ya leo miaka 74 iliyopita bunge la utawala haramu wa Israel mm -hmm. niseti liliutangaza mji wa Baitul Muqaddas ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu kuwa mji mkuu wa utawala huo badala ya Tel Aviv. Uamuzi huo uliofikiwa na bunge hilo miaka miwili tu baada ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi za Wapalestina uliwakasirisha mno wa Arabu na Waislamu. na katika siku kama leo miaka 45 iliyopita, yaani tarehe tatu kwa kalenda ya Kiirani mwezi Bahman elfu moja mia tatu hamsini na saba hijiria shamsia, baada ya kupatikana uhakika kuhusiana na uamuzi wa Imam Khomeini wa kurejea ya Irani akitokea uhamishoni Ufaransa, kuliundwa kamati ya mapokezi ya Imam Khomeini. Kamati hiyo ilikuwa na wajumbe elfu hamsini ikiwa na mjumuisho mkubwa wa wakilishi kutoka vyama na makundi mbalimbali ya mapinduzi. Jukumu kuu la kamati hiyo lilikuwa ni kumpokea Imam Khomeini, kumlinda, kuweka nidhamu, kulinda usalama na kudhamini mambo ya lazima kwa ajili ya kurejea Imam Khomeini. Shukran sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdulayan amesema uhusiano wa taifa hili na Algeria upo katika kiwango bora kabisa. Abdulayan amesema hayo jana Tehran, katika mazungumzo yake na naibu spika wa bunge la Algeria, ambapo sambamba na kueleza kufurahishwa kwake na kuwepo ujumbe wa ngazi za juu wa bunge la Algeria hapa Tehran, alisema uhusiano wa nchi mbili uko katika hali bora zaidi. Rais mpya wa Liberia, Joseph Boakai, ameahidi kupambana na ufisadi katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika baada ya kuapishwa jana kuiongoza nchi hiyo kufuatia kuibuka mshindi katika uchaguzi wa rais, akimshinda mpinzani wake nyota wa zamani wa soka George Weah. Baraza la Ulaya limeidhinisha vikwazo kwa makampuni sita yanayodaiwa kuhusika katika kufadhili vita huko Sudan, ambapo vikosi vya ulinzi wa nchi hiyo SAF na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF wamekuwa wakipigana tangu Aprili mwaka jana. Na mizozo iliyoibuka baina ya Kenya na majirani zake kama Tanzania, Somalia, Uganda, Sudani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatajwa kuwa na taathira hasi kwa biashara katika ukanda wa Afrika Mashariki. Ripoti zinasema mauzo ya Kenya kwa nchi jirani za Uganda na Tanzania yamepungua tangu Oktoba mwaka jana, huku kukiwa na uhusiano mbaya kati ya nchi hizo tatu za Afrika Mashariki. Nawashukuru wasikilizaji wote ambao mmekuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati. Nawashukuru pia wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi. Sina la ziada na wageni, nikiwatakia asubuhi njema na siku njema kwa ujumla. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.