Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzowea makuraishi. Kuzowea kwao safari za kusi na kaskazi. Basi wamwabudu Mola wa nyumba hii. Ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale yanapokufikieni matangazo haya, tunasikika kupitia satelaiti na intenet. Anwani ya intenet ni parstoday.ir/sw, barua pepetu email ni swahili radio at irib. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika pia kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na katika jiji hilo tunasikika pia katika miji mingine ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida na baadhi ya maeneo ya Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu katika meza ya matangazo ya redio Tehran. Usiku wa leo, nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Katika safu ya vipindi, tutakuwa na vipindi vya Palestina, kadhia kuu ya umma wa Kiislamu, ulimwengu wa michezo na dondoo za baadhi ya dua katika mwezi huu wa Rajabu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki, katika hali ambayo Afrika ya Kati saa hizi ni saa 12 jioni. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Walimwengu waendelea kutoa mwito wa kuundwa taifa huru la Palestina. Hujuma ya Israeli imebomoa misikiti elfu moja Gaza tukia Oktoba 7 mwaka jana. Waziri wa mambo ya nje wa Irani kuitembelea Misri hivi karibuni. Kameruni nayo yazindua chanjo ya malaria Karibuni. na sasa ni habari kamili tuanze na habari kutoka hapa nchini waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian anatazamiwa kuitembelea Masri ndani ya siku chache zijazo, huku utawala wa kizayuni wa Israel ukiingiwa na kiwewe kutokana na kuendelea kuimarika uhusiano wa Teherani na Kairo. Shirika la habari la IRNA leo Jumatatu limenukuu tovuti ya habari ya Alarabi 21 iliyoripoti kuwa ziara ya mwana diplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Irani mjini Cairo inatazamiwa kuimarisha uhusiano wa pande mbili wa jamhuri ya kiislamu ya iran na misri kwa mujibu wa tovuti ya arabi 21 jitihada hizi za kuuisha uhusiano wa jamhuri ya kiislamu ya iran na misri zinakuja wakati huu ambao ni hasasi na nyeti katika eneo la asia magharibi Wakati huo huo gazeti la kizayuni la Yediot Ahronot limeeleza kuhusu wasiwasi iliyonao Tel Aviv kutokana na kuendelea kuimarika uhusiano na ushirikiano baina ya Kairo na Tehran, wakati huu ambapo utawala wa kizayuni unaendeleza mashambulizi ya kinyama dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Desemba, afisa mmoja wa ngazi za juu wa Misri alisema nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika na Iran zinatazamiwa kufufua kikamilifu uhusiano wa pande mbili wa kidiplomasia na hata kubadilishana mabalozi. Raha Ahmad Hassan, mwanachama wa baraza la masuala ya kigeni la Misri, alisema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Sputnik la lugha ya Kiarabu na kueleza kuwa kubadilishana mabalozi ni suala ambalo yumkini litafanyika karibuni hivi. Ikumbukwe kuwa Misri na Iran zilikata uhusiano wao mnamo mwaka 1980 baada ya nchi hiyo ya Kiarabu kumpokea mtawala aliyopinduliwa Iran Mohammad Reza Pahlavi ambali na Kairo kuutambua utawala wa kibaguzi wa Israel. Shughuli ya kuwaga mashahidi wa shambulizi la kigaidi la Israel nchini Siria imefanyika leo hapa mjini Tehran kwa kuhudhuriwa na viongozi wa ngazi ya juu, familia za mashahidi hao na umati mkuu wa wananchi wa Islamu wa Iran, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Maelfu ya Wairani wamejitokeza kaskazini mashariki mwa Tehran kwa waenzi wa shauri hao wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah waliouawa shahidi hivi karibuni huko nchini Siria. Washiriki wa shughuli hiyo ya kuwaaga mashahidi hao wa Siria ambao ni Hujjatullah Omidvar, Ali Aghazade, Husein Muhammadi, Said Karimi na Muhammad Amin Samadi wamesikika wakipiga nara za mauti kwa utawala wa kizayuni wa Israel, na mauti kwa Marekani. Kwa mujibu wa tovuti ya kanali ya Press TV, watatu kati ya mashahidi hao wa te, wanazikwa Tehran, na wengine wawili wanatazamiwa kuzikwa katika mji mtakatifu wa Qum, kusini mwa Tehran, yapata kilomita 125 kutoka katika mji mkuu huo. Washauri hao watano wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa waliuwa washahidi juzi Jumamosi katika shambulizi la kigaidi la anga lililofanywa na utawala wa kizayuni huko Damascus, mji mkuu wa Siria. Shambulio hilo lililenga jengo la makazi la ghorofa tatu katika kitongoji cha Meza mjini Damascus, ambalo lina nyumba kadhaa za wanadiplomasia wa kigeni. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran melani vikali shambulio hilo la kigaidi la Israel katika mji mkuu wa Siria, Damascus, na kusisitiza kuwa vitendo vya aina hiyo vya kioga haviwezi kupita hivi hivi bila ya kupewa majibu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na no kujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Viongozi mbalimbali wa dunia wametoa miito ya usitishwaji vita katika ukanda wa Gaza na kuwepo suluhisho la mataifa mawili ya Israeli na Palestina na kusema kuwa hiyo ndiyo njia pekee ya kuwepo amani ya kudumu katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Utawala haramu wa Israel ambao umeapa kuitokomeza harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na ambapo hadi sasa umeshindwa kufikia lengo hilo licha majigambo mbalimbali, imetupilia mbali miito uwepo wa taifa huru la Palestina na kusema utaendelea kuwa na udhibiti wa usalama huko Gaza hata baada ya vita hivyo kumalizika. Mshirika wake mkuu, yani Marekani na mataifa mengine kadhaa, yamependekeza kwamba suluhisho la mataifa mawili ndio njia pekee ya kuhakikisha usalama wa kudumu wa pande zote. Aa, kabla ya mkutano na wajumbe wa utawala wa Kizayuni wa Israel na Palestina mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amesisitiza juu ya suluhisho la mataifa mawili na kusema Israel haiwezi kudumisha amani kwa mtutu wa bunduki. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Ana Lena Barbok amesema uwepo wa mataifa mawili ya Israel na Palestine ndiyo suluhu pekee katika mzozo huo wa Mashariki ya Kati. Mawaziri 27 wa mambo ya nje wa umoja Ulaya watakutana na waziri wa mambo ya nje wa Israel Katz kabla ya kuzungumza na mwana diplomasia mkuu wa mamlaka ndani ya Palestina Riadha al Malik. Mawaziri wa mambo ya nje wa Masri, Jordan na Saudi Arabia pia watafanya mazungumzo na mawaziri hao wa umoja Ulaya. Wa Palestina kwa upande wao, hususan harakati za mukawama huko Falastin zimekuwa zikisisitiza ziki kuwa njia pekee ya utatuzi wa kadhia Palestina ni kuendelezwa mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israel unaotenda jinai kila leo dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Wizara ya Wakfu na masuala ya dini katika ukanda wa Gaza imesema mashambulizi ya vikosi vya utawala katili wa Israel dhidi ya eneo hilo lililozingirwa yamebomoa na kuharibu misikiti elfu moja tokea Oktoba mwaka uliopita hadi sasa. Ofisi ya habari ya Palestina katika ukanda wa Gaza imenukuu wizara ya wakfu na masuala ya dini katika ukanda huo ikisema kuwa tangu Oktoba 7 jeshi la Israel limeharibu misikiti elfu moja kati ya elfu moja na mia mbili inayopatikana eneo hilo la Palestina linalokaliwa kwa mabavu. Aidha, wizara hiyo imesema kuikarabati misikiti hiyo kutahitaji zaidi ya dola milioni mia tano. Imeelezwa kuwa baadhi ya maeneo hayo ya ibada ni turathi za kihistoria na yana ukongo wa zaidi ya miaka elfu moja. Aidha, vikosi vya utawala haramu wa Israel vimeharibu na kuvunjia heshima makumi ya makaburi katika ukanda wa Gaza tokea Oktoba 7 hadi sasa, mbali na kushambulia pia makanisa. Wizara ya Wakfu na Masuala ya Dini ya ukanda wa Gaza imeripoti kuwa kanisa la Kiorthodox ambalo ni kongwe na la kihistoria ni miongoni mwa makanisa yaliyobomolewa na kuharibiwa na hujuma hizo za Israel huko katika ukanda wa Gaza. Taarifa ya wizara hiyo imeongeza kuwa mashambulizi hayo ya kinyama ya utawala wa kizayuni yamepelekea kuua washahidi wanazuoni, wahubiri, maimamu na waadhini zaidi ya mia moja tangu Oktoba saba hadi sasa. Kadhalika, hujuma hizo za Israel dhidi ya Gaza zimeripotiwa kulenga ofisi za kamati za kukusanya zaka, madrasa za Quran na makao makuu ya benki ya wakfu. Hii ni katika hali ambayo shirika huru la kutetea haki za binadamu la Euro Med Human Rights Monitor limeripoti kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umeua shahidi maprofesa tisini na nne wa vyuo vikuu mamia ya waalimu na maelfu ya wanafunzi katika ukanda wa Gaza katika muda wa miezi mitatu iliyopita. Na Kamerun imezindua mpango wa kwanza ulimwenguni wa chanjo dhidi ya malaria katika hatua inayotathmiwa inayotathminiwa na wajuzi wa mambo kuwa itaokoa maisha ya maelfu ya watoto kwa mwaka kote barani Afrika. Shirika la afya duniani WHO limeidhinisha chanjo ya RTSS iliyotengenezwa kwa miaka takriban 40 na kampuni ya Uingereza ya GSK. Muungano wa kimataifa wa chanjo, GAVI, umesema kuwa Cameroon imekuwa nchi ya kwanza kutoa dozi kupitia mpango wa kawaida wa dozi Ambao unatumiwa na nchi nyingine kumi na tisa ambao, kumradhi, ambao utatumiwa na nchi nyingine kumi na tisa baada ya mwaka huu. Hatua hiyo ni baada mafaniki ya mafanikio yaliyopatikana katika majaribio yaliyofanyika kwenye nchi za Ghana na Kenya. Takriban watoto milioni sita na laki sita katika nchi hizo watapatiwa chanjo hiyo malaria kati ya mwaka 2024 na 2025, yaani mwaka huu na mwaka ujao. Tokea mwaka 2019, zaidi ya watoto milioni mbili wamepatiwa chanjo ya kujikinga na ugonjwa malaria huko Ghana, Kenya na Malawi katika awamu ya majaribio na kusababisha kupungua kwa ugonjwa huo hatarishi na kulazwa hospitalini. Hayo yanajiri katika hali ambayo wiki iliyopita shirika la afya duniani lilitangaza Cabo Verde kuwa nchi isiyo na malaria kwa kufanikiwa kutokomeza ugonjwa huo na kuipatia cheti rasmi cha uthibitisho. Sherehe za utoaji cheti hicho zilifanyika jijini Geneva Uswisi, katika makao makuu ya WHO ambapo nchi hiyo imekuwa moja kati ya nchi arobaini na tatu na mamlaka moja zilizofanikiwa kutokomeza ugonjwa huo wa hatari unaosababisha vifo vya mamilioni ya watu kila mwaka hususan barani Afrika. Cabo Verde yenye idadi ya watu wapatao laki tano ni nchi ya tatu kuthibitishwa kuwa imetokomeza ugonjwa malaria katika kanda ya Afrika, ikiungana na Mauritius iliyothibitishwa mwaka 1973 na Algeria ambayo ilikabidhiwa cheti cha uthibitisho mnamo mwaka 2019. Na huu ndiyo mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu liokujieni kutoka hapa jamejame jijini Tehran, na kabla ya uchambuzi wetu wa kisiasa, tunakukumbusheni kwamba tunasikika kupitia satelit na internet. Anuani yetu ya Internet ni pastoday.ir/sw. Barua pepe email ni swahiliradio at IRIB. Ay, ara, tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya umoja, ambapo tunasikika katika mikoa ya Tanga, Lindi, Mtwara, Singida, Kigoma, Mwanza, Tabora na Shinyanga. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho satelaiti ya Thuraya nembo nyingine ya uwezo mkubwa wa wasomi vijana wa Iran. Satelaiti ya Thuraya ambayo imebuniwa na kutengenezwa kwa juhudi na hima wasomi vijana wa Iran na kurushwa katika anga za juu imefanikiwa kutuma taarifa zake za awali na kuthibitisha kuwa imetua sehemu iliyokusudiwa kwa mafanikio makubwa. Satelaiti hiyo ya mawasiliano iliyotengenezwa na wataalamu vijana masuala ya anga za mbali wa Iran imetumwa angani kwa kutumia kombora la Kaim mia moja la kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Sepah, na kutua katika kizingo cha kilomita 150 kutoka usawa wa ardhi. Shirika la anga za juu la Iran limetangaza kuwa satelaiti hiyo ilifanikiwa kutuma taarifa zake za awali na kupokewa kwenye kituo cha ardhini jana Jumapili ya tarehe 21 Januari. Mafanikio ya satelaiti ya Thuraia na hasa kuweza kwake kutuma taarifa aridhini mara baada ya kufika kwenye umbali uliokusudiwa angani ni mwendelezo wa mafanikio ya jitihada za kielimu za wasomi na wataalamu vijana wa Iran na ambao katika miaka ya hivi karibuni na licha ya kuwekwa vikwazo vya kila upande na vya kiuharibifu vya Marekani na madola ya Magharibi dhidi ya Iran, lakini vijana hao wameweza kupandisha juu uwezo wao wa kutengeneza satelaiti katika upande wa ubora na nguvu za satelaiti hizo. Kufanikiwa satelaiti hiyo mpya ya Iran itwayo Thureia kutua katika umbali wa kilomita 750 kutoka usawa wa ardhi kumewashangaza wataalamu wa, wa madola magharibi na kukiri kwamba wanashindwa kujua ni vipi vijana wa Iran wameweza kupata mafanikio hayo katika kipindi hiki kifupi tena wakiwa chini ya mashinikizo makubwa Marekani na madola mengine ya magharibi. Katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni viongozi mbalimbali wa Magharibi na hasa wa Marekani wamekuwa wakiponda mara kwa mara uwezo wa kielimu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na lengo lao hasa ni kuwakatisha tamaa wananchi na vijana wa Iran, lakini njama zao hizo zimefeli na kugonga ukuta. Pamoja na kwamba katika miaka hivi karibuni, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kutuma anga za mbali aina mbalimbali mbali za satelaiti za kielimu, kiutafiti, kijiografia pamoja na za kijeshi, lakini madola magharibi na vyombo vya habari vinavyofuata mkumbo huo muda wote vinanyamazia kimya mafanikio hayo ya Iran, au vinaponda au vinahusisha mafanikio hayo na masuala kijeshi, ya kijeshi ili kuitangaza Jamhuri ya Kiislamu kuwa ni hatari kwa nchi za eneo hili. Satelaiti ya Nur tatu ambayo nayo ilitumwa anga za mbali mwaka jana ilikuwa ni satelaiti iliyoboreshwa na kizazi cha satelaiti za Nur moja na Nur mbili. Satelaiti hiyo ilikuwa ni ya kufanya utafiti wa aina mbalimbali. Satelaiti hiyo ilitumwa umbali wa kilomita 450 kutoka usawa wa ardhi. Mafanikio ya satelaiti ya thuraia ni uthibitisho wa mafanikio makubwa ya Irani katika masuala ya anga za mbali. Maendeleo masuala ya anga za mbali ya Iran ni makubwa kiasi kwamba karibuni hivi jamhuri ya kiislamu ya Iran itakuwa na mfumo wake mwenyewe maalum wa satelaiti mbalimbali kwenye kizingo cha dunia. Nafasi ya Iran katika sekta ya utaalamu wa anga za mbali imeimarika sana kwenye miaka hivi karibuni. Iran imeweza kubuni na kutengeneza satelaiti za kila namna za kielimu, kiutafiti, kijiografia na kijeshi. Mashirika makubwa duniani yanaendelea kufanya njama za kuiwekea jamhuri ya kiislamu ya Iran vikwazo vya kila namna, ikiwa ni pamoja na kugoma kuiuzia vipuri vya zana mbalimbali ili kukwamisha maendeleo ya kiviwanda na ya kisayansi ya Iran, lakini wasomi vijana wa taifa hili wamebadilisha vikwazo hivyo kuwa fursa ya ubunifu na kuliletea maendeleo makubwa taifa lao kwa kutegemea nguvu za ndani ya nchi na kutohitajia msaada wa madola jinabi. Marekani na madola magharibi yanaendeleza vikwazo vyao dhidi ya Iran, lakini vikwazo hivyo vimewafanya vijana wa taifa hili wajiamini na kufanya maajabu kwenye nyuga mbalimbali zikiwemo hizo za kubuni na kurusha angani na kurusha anga za mbali satelaiti za kisasa kiasi kwamba hata wataalamu wa magharibi wanalazimika kukiri kushangazwa kwao na mafanikio hayo makubwa ya vijana wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Katika sehemu hii ya kipindi chetu cha leo, tunatazamia kuchunguza baadhi ya matukio yaliyojiri baada ya vita vya pili vya dunia ambayo yaliandaa utangulizi wa kuasisiwa utawala haramu wa Israel tarehe 14 Mei mwaka 1948. Moja ya matukio hayo ni lile linalojulikana kwa Wapalestina na Waislamu kwa jina la siku ya Nakba. Ni muhimu kutaja hapa kwamba mwamko na maandamano ya kupigiwa mfano ya wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa utawala ghasibu wa Kizayuni katika miaka ya kabla ya kumalizika vita vya pili vya dunia uliowafanya wazayuni washindwe kutekeleza matakwa na malengo yao katika kipindi hicho na kuwalazimu wayaakhirishe hadi wakati mwingine. Miongoni mwa matakwa na malengo hayo ni mpango wa kuunda dola la Kizayuni ambalo lilipaswa kuanzishwa mwaka elfu moja mia tisa thelathini na nne kwa mujibu wa makubaliano kati ya Uingereza na harakati ya Wazayuni, lakini kama anavyokiri Haim Azrael Wizman, mkuu wa jumuiya ya Wazayuni ulimwenguni, ni mapambano makali wa Palestina ndiyo yaliakhirisha utekelezaji wa mpango huo huko Palestina hadi mwaka 1948. Hii ni katika hali ambayo ilikuwa imepangwa kuwa mpango huo utekelezwe mwaka 1934. Ni baada tu ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kufuatia baadhi ya matukio na haswa, uungaji mkono wa pande zote wa Marekani kwa Wazayuni, ndipo Wazayuni wakaweza kukaribia malengo yao. Kufuatia kuzuka na kuenea vita vya pili vya dunia na madhara yake katika pembe zote za dunia, utulivu wa kiwango fulani ulionekana kutawala katika ardhi ya Palestina. Hii ni kwa sababu vita vilipoanza, makundi ya mapambano ya Palestina yaliamua kusubiri ili kuona matokeo ya vita yangekuwa vipi, matokeo ambayo bila shaka yangewaathiri kwa njia ya moja au nyingine. Kwa mantiki hiyo, wakati wa vita hivyo, kulikuwa na hali ya matarajio miongoni mwa Wapalestina ambayo yaliambatana pia na uamuzi wa nchi za Kiislamu wa kutochukua hatua yoyote ya maana katika uwanja huo. Katika upande wa pili, Wazayuni hawakuzembea wakati wa kujiri vita hivyo, bali walifanya juhudi kubwa ili kufikia malengo yao kwa madhara ya Wapalestina. Matukio ya vita vya pili vya dunia na mateso yanayodaiwa kufanywa na Ujerumani ya Kinazi dhidi ya Mayahudi yaliwachochea Mayahudi kuyakuza kupita kiasi na kuyaakisi ulimwenguni kote. Hivyo jambo hilo likawa fursa ambayo walikuwa wakitafuta kwa miaka mingi kwa ajili ya kuandaa uwanja wa kubuniwa taifa bandia la Kiyahudi. Mpenzi msikilizaji, wakati wa kujiri vita vya pili vya dunia, Wazayuni walitafuta msaada wa Marekani ili kutekeleza matakwa yao na kuikalia rasmi ardhi ya Palestina. Hii ni kwa sababu kwanza walichukizwa na mapendekezo ya kitabu cheupe cha Uingereza cha, cha mwaka 1939. Pili, wakati huo Uingereza ilikuwa imeshughulishwa sana na vita vya pili vya dunia, jambo lililoipelekea Marekani kujaza nafasi ya ukoloni mkwengo wa Uingereza katika sehemu tofauti za dunia na hivyo Uingereza ikawa inapoteza nguvu taratibu. Kando na kadhia hiyo, Marekani muda mrefu kabla ya hapo ilikuwa tayari imetangaza uungaji mkono wake kwa malengo ya wazayuni kubuni dola la kiyahudi katika ardhi za Wapalestina. Uungaji mkono huo ulionekana wazi haswa wakati wa kutangazwa azimio la Balfour. Wakati huo Thomas Woodrow Wilson, rais wa wakati huo wa Marekani, alitetea fikra ya kurudi mayahudi Palestina kama taifa la kiyahudi na akaidhinisha azimio la Balfour hata kabla ya kutangazwa kwa kirasmi mnamo Novemba 1917. Rais huyo alikuwa na mchango mkubwa katika kutangazwa azimio hilo. Mwaka 1922, Kongresi ya Marekani iliidhinisha kwa kauli moja azimio la Lodge Fish la kuunga mkono azimio la Balfour kwa mujibu wa siasa hizo za kuwatetea Wazayuni. Mei 11, mwaka 1942, na wakati wa urais wa Franklin Roosevelt, mkutano wa jumuiya ya Wazayuni wa, wa Marekani ulifanyika katika hoteli ya Baltimore huko New York, ambapo ulitangaza mpango wa Baltimore ambao ulitaka kuundwa kwa dola la kiyahudi katika ardhi yote ya Palestina na kuhamishiwa huko mayahudi bila vikwazo wala masharti yoyote. Marekani ilitangaza uungaji mkono wake usio na masharti kwa njama ya kuasisiwa utawala ghasibu wa kizayuni katika ardhi ya Wapalestina, kutokana na sababu zile zile ambazo Waingereza walikuwa nazo na haswa kutokana na nafasi ya kistratejia ya Palestina na ushawishi wa Wazayuni katika chaguzi za marais wa Marekani. Kuanzia wakati huo hadi sasa, Marekani imeibuka kuwa muungaji mkono mkuu wa utawala huo wa kibaguzi. Wapenzi wa wasikilizaji, wakati wa uongozi na urais wa Truman ulianza mwaka 1945 na baada ya kifo cha Franklin Roosevelt, uungaji mkono wa Marekani kwa mayahudi na malengo ya wazayuni ya kukita mizizi katika ardhi ya Palestina ulifikia kileleni. Ni katika mwaka huo ndipo Harry Truman, rais wa wakati huo wa Marekani, akamwandikia barua Clement Atlee, waziri mkuu wa Uingereza akitaka mayahudi wapewe uhuru kamili na kushajiishwa wahamie katika ardhi ya Palestina. Kufuatia shinikizo hilo la Marekani, mwaka 1946 kamati iliyojumuisha washauri wa, wa Marekani na Uingereza ilianza kupanga njama ya kuainisha hadhi ya Palestina, ambapo ziliwasilisha mpango wa kuigawa Palestina katika Umoja wa Mataifa. Aidha, ili kushinikiza umoja mataifa, wa mataifa uchukue hatua za haraka ili kuainisha mustakabali wa ardhi ya Palestina, Uingereza iliuambia umoja huo mnamo Aprili mwaka 1947 kwamba kipindi cha usimamizi wake katika ardhi hiyo kilikuwa kinakaribia mwisho wake, na umoja mataifa, wa mataifa kutakiwa uchukue hatua haraka ili kutatua swala hilo. Baadaye Umoja wa Mataifa, ambao ulikuwa chini ya mashinikizo makubwa ya madola makubwa ya wakati huo, yaani Uingereza, Marekani na hata Umoja wa Sovieti, uliteua wajumbe kumi na moja chini ya anwani Kamati Maalum ya Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina, mashuhuri kama UNSCOP kwa ajili ya kuainisha mipaka ya kugawanya Palestina. Baada ya kufanya uchunguzi wa nyanjani na kutembelea maeneo tofauti ya ardhi ya Palestina, kamati hiyo ilitayarisha na kuwasilisha kwenye Umoja wa Mataifa mpango wa kuigawa ardhi hiyo ya Palestina kwa kura saba za ndio kati ya kura kumi na moja zilizopigwa. Mpango huu ambao haukuwa na chochote zaidi ya kile washauri wa, wa Marekani na Uingereza walikuwa wamekitayarisha awali ulipitishwa chini ya mashinikizo makubwa ya Marekani mwezi Novemba mwaka 1947 kwa wingi dhaifu wa kura 33 za kuunga mkono, 13 za kupinga, na kura kumi za nchi ambazo zilijiepusha kupiga kura katika mpango wa mgao huo ambao licha ya kuzingatia masuala ya kiuchumi lakini ulizingatia zaidi masuala ya kisiasa. Palestina, karibu asilimia 43 ya eneo la ardhi ya Palestina ambalo lilikuwa na Waarabu 1725 na Mayahudi wapatao 1010 ilitengewa Waarabu au nchi ya Kiarabu, na takriban asilimia 56 ya eneo la ardhi hiyo ambalo wakazi wake walikuwa Mayahudi laki nne na 98 elfu na, na Waarabu laki nne na 97 elfu ikapewa Mayahudi. Kuds au Jerusalem ikaitwa eneo huru, ambapo mayahudi laki moja na waarabu laki moja na elfu tano walikuwa wakiishi, ilipaswa kuwekwa chini ya uangalizi wa kimataifa. Kuidhinishwa mpango huo, mpenzi msikilizaji, katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuliungwa mkono mara moja na viongozi wa Kizayuni, kwa sababu kabla ya hapo mayahudi walikuwa sehemu ndogo sana ya ardhi ya Palestina lakini wapalestina waliokuwa wakimiliki zaidi ya asilimia 90 ya ardhi hiyo kabla ya hapo, pamoja na serikali za kiarabu za eneo, walipinga mpango huo. Hilo lilikuwa jambo la kawaida kabisa, kwani kugawanya ardhi ambayo kimsingi ilikuwa ya Wapalestina na wageni waliokuja kupora ardhi na kujijengea huko nchi mpya, lilikuwa jambo ambalo si tu kwamba halikubaliki, bali pia ulikuwa ukatili ambao ulipaswa kupingwa kwa kila njia. Kwa hivyo, siku moja baada ya kupitishwa azimio nambari 181 la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, maandamano makubwa yalifanyika katika miji yote ya Palestina na pia katika baadhi ya nchi za Kiarabu, maandamano ambayo pamoja na kwamba yaliandaa mazingira ya kuwepo umoja wa nchi kadhaa za Kiarabu na kuibua vita kati ya nchi hizo na utawala haramu wa Israel, lakini hilo halikuweza kuzuia kutokea siku ya Nakba au siku ya kuasisiwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina tarehe 14 Mei mwaka 1948 na hadi kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya sehemu ya kumi ya kipindi hiki cha Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Hadi wakati mwingine, tunakwaga kwa kusema kwa heri. Ulimwengu wa michezo. kwa jambo, mpenzi msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na Kombe la Asia. Timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeendelea kung'ara katika michuano ya fainali za Kombe la Asia huko nchini Qatar. Siku ya Ijumaa Timeli, kama inavyofahamika hapa nchini, iliizaba Hong Kong bao moja bila jibu katika mchuano wake wa pili wa kundi cha uliopigwa katika uwanja wa kimataifa wa Khalifa huko Arayan nchini Qatar. Bao la pekee la mechi hiyo na la ushindi kwa Iran lilitoa kimiani na Mehdi Qaidi katika kipindi cha kwanza. Kabla ya hapo, Iran ilifanikiwa kuichabanga Palestina mabao manne kwa moja katika mchezo wa ufunguzi uliopigwa katika uwanja wa jiji la elimu huko huko Ar-Rayyan, nchini Qatar. Iran inasalia kileleni mwa kundi cha ikiwa na alama sita, na sasa imejiunga na mwenyeji Qatar, Australia na Iraq katika raundi ya kumi na sita. Vijana hao wa kirani wanaonolewa na Amir Ghalinui wamepangwa katika kundi cha pamoja na Imarati, Palestina na Hong Kong kwenye michuano hiyo ya kibara iliyong'oa nanga Ijumaa iliyopita huko Doha. Timeli ya Iran ambayo inapania kuhitimisha ukame wa miaka 47 wa kutoa taji hilo la kieneo inatazamiwa kushuka dimbani kuvaana na Imarati Jumanne hii ya Januari 23. Basketboli timu ya mpira wa kikapu ya walemavu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka ya pili katika mashindano ya kieneo ya basketboli ya eneo la Asia Oceania ya mwaka wa 2024. Iran ilishindwa kufurukuta katika fainali iliyopigwa Jumamosi huko Bangkok, mji mkuu wa Thailand, na kukubali kichapo cha vikapu 53 kwa 51. Kabla ya hapo pia Iran ilizabwa vikapu 69 kwa 60 na Australia. Hata hivyo, katika mechi zake za awali, Iran ilizitandika Korea Kusini Thailand, Japan, China na Afghanistan na kufanikiwa kutinga fainali. Tuangazie sasa matokeo ya baadhi ya mechi za duru ya 34 ya fainali za kombe la mataifa ya Afrika almaarufu maarufu afgon zinazoendelea kuroroma huko nchini Ivory Coast, bao la dakika za mwisho kutoka kwa Bagdad Bonejan liliwazolea miamba ya soka Afrika Algeria pointi ya pili katika kundi da kwenye fainali za kombe la AFCON baada ya kuambulia sare ya mabao mawili kwa mawili dhidi ya Bukina Faso. Muhamed Konate aliwaweka Bukinabe almaarufu Stalions kifua mbele mwishoni mwa kipindi cha kwanza, kabla ya juhudi zake kufutwa na Boneja aliyesawazisha mambo mwanzoni mwa kipindi cha pili, ingawa Bertrand Traore alirejesha Burkina Faso uongozini kupitia penalti katika dakika ya 71. Algeria ambao ni wafalme mara mbili wa Afkon walijituma maradufu hadi wakaondoka uwanjani na alama moja muhimu. matokeo hayo yameiacha Bukinabe na alama nne sawa na Angola walioipepeta Mauritania mabao matatu kwa mawili katika pambano jingine la kundi da siku ya Jumamosi, huku hayo yakiarifiwa Tiago Manuel Bebe alifunga mkwaju wa ikabu kutoka hatua ya 40 na kuongoza Kivada kuigaragaza Msumbiji mabao matatu kwa mtungi katika mchuano wa pili wa kundi ba kwenye fainali hizo za Afcon nchini Cote Divoire. Na nahodha Ryan Mendes alipachika wavuni bao la pili baada ya kumwacha hoi kipa Anan Silwani aliyezidiwa pia maarifa na Kevin Pina. Ushindi wa Kivada uliwapa uhakika wa kumaliza kampeni za kundi ba kileleni mbele ya mabingwa wa zamani Misri na Ghana. Wakati huo huo, mabingwa watetezi wa, wa Afcon, Senegal walijikatia tiketi ya hatua ya 16 bora baada ya kuisasambua Kamerun mabao matatu kwa moja katika kundi cha katika uwanja wa Charles Konan Bani huko jijini ya masukhru siku ya Ijumaa. Ismail Asar aliwaweka Senegal kifua mbele kunako dakika 16, kabla ya Habib Diallo kufanya mambo kuwa mawili kwa mtungi katikati ya kipindi cha pili, ingawa Jean Charles Castelletto alirejesha Cameron mchezoni katika dakika ya 83, lakini nyota Sadio Mane alifungia Senegal bao la tatu mwishoni mwa kipindi cha pili baada ya George Kevin Nkodu kupoteza nafasi ya kusawazisha. Siku ya Jumapili, Afrika Kusini ilifanyia vibaya Namibia kwa kuicharaza kimwizi mabao manne kwa sifuri. Aidha Jumapili hiyo mwakilishi wa Afrika Mashariki kwenye fainali hizo Taifa Stars ya Tanzania waliambulia sare ya bao moja kwa moja walipovaana na Zambia katika uwanja wa Stad de San Pedro. Vijana wa nyumbani walitangulia kuona nyavu za Wazambia kupitia goli la mapema la Simon Msuva. Ni safari nyingine, popa bwana Samata, Msuva anawaambiwa Tanzania, ulimi usio mate kutamka hauwezi. Anaandika bao la kwanza kwa Taifa Stars, anawaadhibu Zambia. Hata hivyo, Zambia walijizoazoa na kufanya mambo kuwa sawa binsawa kunako dakika ya 88 kupitia kombora la Patson Daka. Ikumbuko kuwa kamati ya nidhamu ya shirikisho la soka barani Afrika, CAF, imemfungia kocha mkuu wa Taifa Stars Adel Amrush mechi nane kwa kutoa kauli ambazo zimetafsiriwa kama ni kauli za uchochezi. Siku moja kabla ya mchezo wa kwanza dhidi ya Moroko, kocha Amrouche aliwatuhumu Moroko kwamba wao ndio wanaouendesha mpira wa Afrika kwa kuamua wacheze muda gani waamuzi wa, wa michezo yao na kupanga ratiba za michezo yao. Kauli hiyo ilikanushwa na shirikisho la soka Tanzania TFF kupitia rais wake Wales Karia ambaye alisisitiza kuwa kauli hiyo ni ya kocha binafsi na siyo ya TFF. Tayari TFF imechukua hatua ya kumsimamisha Amrush na sasa joho lake linavaliwa na Hemed Moroko akisaidiwa na Juma Mgunda. kauli yetu ya TFF, hatukubaliana na hizo kauli na hizo kauli ikazitoa yeye binafsi kama kocha sisi tuko ndani ya kafu, tunajua kafu inafanya kwa utaratibu, sio influensi ya nchi yoyote. ratiba inavyopangwa ni draw. inapangwa kwamba ranking wa kwanza kwenye grupu anaanza na wa mwisho mechi ya kwanza ya grupu lakini pia hata nyuma, mechi za nyuma tulizocheza kwa mfano Tanzania tumecheza usiku ilikuwa tayari tulipeleka mapendekezo yetu, lakini mwenye mashindano ndio ambaye anaamua muda wa kucheza na wala sio Moroko. Moroko hiyo ambayo iliigaragaza Tanzania mabao matatu kwa mtungi siku ya Jumapili iliyotolewa kijasho na sare ya bao moja kwa moja na Congo DR. Waarabu hao walikuwa wametanguliwa kuona nyavu kwa goli la Ashraf Hakimi, lakini Silas Katompa Mvumpa akawasawazishia Batoto Bakongo. Tutamatishe kwa ligi ya EPL, klabu ya Arsenal wamefufua matumaini ya kusalia miongoni mwa wagombezi halisi wa taji la ligi kuu ya uingereza EPL msimu huu, baada ya kuiponda Crystal Palace mabao matano kwa mtungi uwanjani Emirates. Vijana hao wakocha Mikel Arteta walishuka dimbani Jumamosi wakiwa na presha kali ya kujinyanyua baada ya kupoteza mechi tatu kati ya tano katika EPL mwishoni mwa mwaka uliomalizika 2023. So, matano mengi sana, fedheha Gunners hao. Sasa wapo katika nafasi ya tatu katika jedwali la EPL wakiwa na alama 43 sawa na Aston Villa na mabingwa wa tetezi Manchester City ambao wikendi walizaba Newcastle mabao matatu kwa mawili. Liverpool wametuama kileleni mwa jedwali wakiwa na alama 48. Wikendi Liverpool walinyoa bila maji Bournemouth kwa kuichabanga mabao manne kwa sifuri. Nunes well. Mashetani wekundu hawana mpya eti Jumapili walilazimisha sare ya mabao mawili kwa mawili walipochuana na Tottenham. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. na wana hasara wadadisi, ila kwa sababu yako. Wamepotea wanaojitolea, ila kwa ajili yako. Wa ajdaba almuntajiuna illa man intaja fadlak, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako babuka maftuhun liraghibin wa khayruka mabdulu litalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba, na khairi yako utolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Wa fadluka mubahun lisailin Fadhila zako huwafikia wanaoziomba. Tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasipia wa hilmuka mu'taridun liman awak, upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Adatuka alihsanu ila almusin wa sabiluka libqau ala almutadin, ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka Allahumma fahdini huda almuhtadin, basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa walioongoka. Warzuqni ijtihada almujtahidin, niruzuku jitihada ya wenye juhudi. Wala tajalni min alghafilin almubadin Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.