Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja Audhu billahi minashaitani rajim Sadaqallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Naacheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana, hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo haya usiku ya usiku yanaokujeni kutoka katika studio za Chamicham hapa jijini Teheran. Jina langu ni Ahmed Rashid na tunasia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kahama, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487 na email yetu ya swahili radio at irib ir <clears throat> tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu. Baada ya hapo, tutakuleteni vipindi vya uh, kuhusiana na kuzaliwa Imam Jawad alaihi salam, kipindi maalumu hicho. Baada ya hapo, tutakuwa na hikaya za aya. Tutakuleteni pia dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia ambazo zitafuatiwa kama kawaida na uchambuzi wa kisiasa usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Amir Abdulahian anasema harakati za washauri wa kijeshi wa Iran za kupambana na ugaidi zitaendelea kwa nguvu kamili. Marekani yasema Israeli imeshindwa kufikia lengo la vita. Hamasi ingali iko imara na silaha za kutosha. Walio wa washahidi Ghaza wapindukia 25,000 huku Israeli ikiendeleza mashambulizi yake ya kinyama, na wana mukawama wa Iraq wakishambulia kituo cha jeshi la Marekani kwa maroketi na makombora 40. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa mjibizo kufuatia kuuawa shahidi washauri watano wa Iran nchini Siria katika shambulio la kigaidi la utawala wa Kizayuni, na kueleza kwamba kushindwa Wazayuni kukabiliana na irada na matakwa ya watu wa Ghaza hakutaweza kufidiwa na vitendo hivyo vya kigaidi. Kufuatia shambulio lililofanywa na ndege za kivita za utawala wa kizayuni mjini Damascus jana Jumamosi asubuhi, washauri watano wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa na walinzi wa haram waliwa washahidi na wengine kadhaa walijeruhiwa. Hosen Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nchi wa Iran, ametoa mjibizo kupitia mtandao wa kijamii wa X kwa hatua hiyo ya utawala wa kizayuni ya kuishambulia kijeshi Syria na kuwaua washauri wa kijeshi wa Iran, akisisitiza azma ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kupambana na ugaidi na kuhakikisha eneo hili linakuwa na amani na usalama, na kuandika katika mtandao huo wa X kwamba harakati za washauri wa kijeshi wa Iran katika kupambana na ugaidi na kuhakikisha eneo linakuwa na usalama zitaendelea kwa nguvu kamili. Amir Abdulahian ameashiria hatua za wazayuni za kuzusha taharuki na mivutano katika eneo hili na namna wanavyoendelea kuchezea kipigo cha mukawama wa Palestina katika medani ya mapigano, na akasema utawala wa Israel ni mshirika mkuu wa harakati za kigaidi na adui nambari moja wa usalama wa eneo hili. Hakuna shaka kwamba kushindwa wazayuni kukabiliana na irada na matakwa ya watu wa Palestina hakutoweza kufidiwa na vitendo vya kutapatapa vya kigaidi vya utawala wa kizayuni. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislam ya Iran naye pia amezungumzia ugaidi wa wazayuni wa kulishambulia eneo la Zainabia mjini Damaskus na kwa washahidi wa shauri wa Kiirani, na akasema hapana shaka kuendelea hatua za aina hiyo za kigaidi na za kijinai ambazo zinatokana na kuendelea kushindwa kila uchao utawala haramu wa kizayuni katika kufikia malengo yake maofu na kufikia hatua ya kukata tamaa na kuchanganyikiwa katika kukabiliana na wapiganaji wa mukawama, hakutaachwa na jamhuri ya kiislamu ya Iran bila ya kujibiwa. Baada ya utawala haramu wa kizayuni kushindwa kufikia malengo yake ya kijeshi kwenye ukanda wa Ghaza, sasa umegeukia mbinu ya kuwaua makamanda wa mukawama. Katika wiki za hivi karibuni, utawala wa Kizayuni na kwa kusaidiwa na uungaji mkono wa Marekani umefanya operesheni kadhaa za kigaidi za kuwalenga makamanda wa mhimili wa mukawama, ambapo Said Razi Musavi, mmoja wa makamanda wa Iran nchini Siria, Wisam Atawili, mkuu wa operesheni za kijeshi za Hizbullah ya Lebanon, na Saleh Al Aruri naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya kisamia Palestina Hamas ni miongoni mwa makamanda wa muqawama waliowa washahidi katika mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni ya utawala wa kizayuni. Mashirika ya intelijensia ya Marekani yamesema idadi ya, ya vifo vya wapiganaji wa harakati ya Hamasi vilivyotokana na uvamizi unaoendelea wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza haifikii lengo la utawala huo la kulitokomeza kundi hilo la mukawama wa Palestina, kwa mujibu wa gazeti la Wall Street Journal. Katika ripoti yao ya siri mashirika ya kiintelijensi ya Marekani yaliyoangazia utulivu na ukakamavu wa Hamas katika miezi iliyopita yamesema vita vya Israel vimeua asilimia 20 hadi 30 tu ya wanachama wa harakati hiyo ya mukawama. Maafisa wa Marekani ambao wamethibitisha kutolewa ripoti hiyo na kusema Hamas ingali ina silaha za kutosha kuweza kuendelea kushambulia Israeli na vikosi vya Israel huko Gaza kwa miezi kadhaa, na kundi hilo linajaribu kuunda upya jeshi lake la polisi katika maeneo ya mji wa Gaza. Ripoti hiyo imeendelea kufichua kwamba maafisa wenyewe wa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli wamekiri kwamba hawajafikia lengo lao la kuiangamiza Hamas licha ya kuua maelfu ya raia katika mashambulizi ya kinyama ya anga na ardhini yaliyofanywa na jeshi lake huko Ghaza. Ripoti hiyo ya mashirika ya kiintelijensia ya Marekani imeendelea kueleza kwamba maafisa wa Washington wameanza kupunguza matarajio yao kwa vita vya Ghaza na kuitaka Israeli ijielekeze kwenye operesheni za malengo maalumu zitakazolenga uongozi wa Hamas. Maafisa wa Palestina katika ukanda wa Gaza wametangaza kuwa wakati vita angamizi vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Gaza vikiwa vimeingia katika siku yake ya mia moja na saba leo hadi sasa Wapalestina 25,105 wameshauwa washahidi na 62,681 wameshajeruhiwa. Taarifa iliyotolewa na wizara ya afya ya Gaza imeongeza kwamba katika muda wa saa 24 zilizopita, wapalestina wengine 178 wameuawa washahidi na 293 wamejeruhiwa. Vyombo vya habari vimeripoti kusikika milio ya risasi, mashambulio ya angani na mizinga ambayo katika mji wa Khan Yunus, kusini mwa ukanda wa Ghaza yamesikika zaidi. Mashuhuda pia wamesema mapema leo boti za jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel zimeonekana zikishambulia kwa mabomu mji wa Ghaza na maeneo mengine ya kaskazini mwa ukanda huo, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Ghaza. Katika mji wa Rafah karibu na mpaka wa Misri watu wapatao wapa, watano wameua washahidi katika shambulizi la jeshi la kizayuni dhidi ya gari ya raia. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Gutereze ameushutumu utawala wa kizayuni wa Israeli kwa kuua kwa kuhuzunisha raia wa Palestina huko Gaza na kusisitiza kuwa hilo ni jambo lisilokubalika kupinga kuwasisiwa nchi ya Palestina. Operesheni za kijeshi za Israeli zimeeneza maangamizi makubwa na kuua raia kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa, wakati huu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akiwa amesema katika ufunguzi wa mkutano wa kilele cha G77 na China katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, kwamba kuundwa nchi huru ya Palestina ni jambo ambalo haliwezi kupingwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameongeza kwa kusema, hili ni jambo la kuhuzunisha na halikubaliki kabisa. Mashariki ya Kati ni baruti inayotoa cheche za moto, lazima tufanye kila tuwezalo ili kuzuia mzozo huo kuenea katika eneo lote. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vikosi vya Mukawama wa Iraq vimekishambulia kwa maroketi na makombora 40 kituo cha wanajeshi vamizi wa Marekani cha Ainul Asad kilichoko kwenye mkoa wa wa Al Anbar wa kaskazini mwa Iraq. Kamandi kuu ya kijeshi ya Marekani imetoa taarifa iliyothibitisha kufanyika shambulio la makombora lililolenga kambi ya Ainul Asad na kueleza kwamba kufuatia shambulio la makombora na maroketi lililofanywa na mukawama wa Iraq dhidi ya kambi ya Ainul Asad magharibi mwa Iraq, wanajeshi kadhaa wa Marekani wamefanyiwa uchunguzi kuona kama wameathirika kwa ubongo wao wa au la. Kwa mujibu wa afisa mmoja wa Marekani ambaye hakutajwa jina lake, makombora kadhaa balastiki TBM imetumiwa katika shambulizi la vikosi vya mukawama wa Iraq dhidi ya kituo cha kijeshi cha Ainul Asad cha Marekani huko Iraq. Mukawama wa Kiislamu wa Iraq umetoa taarifa kuthibitisha kwamba ndio uliohusika na shambulio la makombora lililolenga kambi ya kijeshi ya Marekani ya Ainul Asad, kufuatia mashambulizi ya kinyama ya kijinai ya utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina, hususan ukanda wa Ghaza na uungaji mkono wa Washington kwa mashambulizi hayo, makundi ya mkawama ya Iraq yameionya Marekani kwamba yatavishambulia vituo vya nchi hiyo katika eneo hili. Hali kadhalika katika taarifa yake mkawama wa kiislamu wa Iraq umesisitiza kuwa utaendelea kuzishambulia ngome na vituo vya kiso, vikosi vya jeshi vamizi la Marekani. na mapigano yamezuka kati ya mezuka, vikosi vya mpakani vya jeshi la Pakistan na vya utawala wa Taliban wa Afghanistan kwenye eneo la mpaka wa nchi hizo mbili. Afghanistan na Pakistan zina mizozo ya mpaka na kumekuwepo na makubaliano ya kila mara kati ya vikosi vya majeshi ya nchi hizo mbili, hali ambayo husababisha kufungwa vivuko vya mpakani mwa nchi hizo mbili. Wakati huo huo, Islamabad imekuwa siku zote ikiituhumu Afghanistan kwamba inawapa hifadhi magaidi wa Tahrik Taliban ya Pakistan, na inasema magaidi hao wanafanya mashambulizi dhidi ya vikosi vya jeshi la Pakistan kutokea kwenye ardhi ya Afghanistan. Hata hivyo, Taliban ya Afghanistan imekuwa ikikanusha tuhuma hizo kuhusiana na suala hilo, na kwa mujibu wa shirika la habari la sauti ya Afghan ava mapigano ya mpakani kati ya Pakistan na Afghanistan yalizuka jana Jumamosi asubuhi katika eneo la Ganj Gol kwenye kitongoji cha Sarkanu kilichoko mkoani Kunar mashariki mwa Afghanistan na Bashaur ya Pakistan. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya Afghanistan, ufyatuaji risasi ulianzishwa na vikosi vya mpakani vya Pakistan na ndipo vikosi vya Talibani vikajibu. Mapigano hayo yamezuka wakati upande wa Pakistan ulipokuwa ukifanyia matengenezo uzio wa mpaka. Hakuna ripoti iliyotolewa ya kueleza kama mapigano na makabiliano hayo yamesababisha maafa ya vifo na majeruhi au la. Tangu mwaka mmoja nyuma hadi hivi sasa, vivuko vya mpakani kati ya Afghanistan na Pakistan, kikiwemo cha Torkham, vingali vimefungwa wa upitishaji wa, wa bidhaa za kibiashara na za uvukishaji. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Na hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: shambulio la kigaidi la Israel dhidi ya Siria na kuwa washahidi washauri watano wa, wa, wa, wa Iran mm. Washauri watano wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran walikuwa washahidi jana Jumamosi katika shambulizi la kigaidi la anga lililofanywa na utawala wa kizayuni huko Damascus, mji mkuu wa Siria. Ni mara kadhaa sasa katika wiki za karibuni utawala wa kizayuni unafanya mashambulio ya kigaidi katika maeneo tofauti ya Syria na Lebanon kwa lengo la kusimamisha wimbi jipya la mapambano ya kupigania haki ya mukawama Palestina na Lebanon dhidi ya utawala huo ghasibu. Mbali na kutokuwa na uhalali wa kisheria, mashambulizi hayo ya kigaidi yalifanywa na wazayuni dhidi ya viongozi wa mukawama wa Lebanon na Palestina pamoja na washauri wa kijeshi wa Iran katika nchi za Siria, Lebanon na Iraq. Kimya cha kutisha kilichoonyeshwa na waungaji mkono wao wa Magharibi kwa vitendo hivyo vya kigaidi vya wazayuni hao wenye kiu ya damu ni ishara nyingine ya wazi kabisa ya uungaji mkono na ushirikiano wenye maana maalumu unaoonyeshwa na nchi za magharibi kwa jinai hizo za wazayuni. Katika taarifa ambayo ilitoa jana hiyo hiyo, Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepa lilitangaza kwamba washauri wake watano wa kijeshi walinzi wa haram tukufu na askari kadhaa wa jeshi la Siria wa wameuawa washahidi kufuatia jinai za kinyama zilizofanywa jana mchana na utawala wa kizayuni kwenye eneo la Almasa katika mji mkuu wa Siria, Damascus. Kabla ya hapo, na katika wiki za hivi karibuni, Said Razi Musawi, mmoja wa washauri wa kijeshi wa Iran nchini Siria, Wasam Atawili, mmoja wa makamanda wa Hizbullah nchini Lebanon, na Salih al Aruri, naibu kiongozi wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, waliuawa shahidi katika mashambulizi ki ya kigaidi yaliyofanywa na utawala katili wa kizayuni huko Siria na Lebanon. Abu takawi asaidi mmoja wa makamando Nujabaya, Irak, ya wa harakati ya Nujaba ya Iraq, yeye aliuawa shahidi mwezi uliopita katika shambulio la ndege zisizo na rubani za Marekani huko Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Ingawa lengo la wazayuni la kuwaua maafisa na makamanda wa mkawama na washauri wa kijeshi wa Iran katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita limetajwa kuwa ni kusimamisha harakati za mhimili wa mukawama na kudhoofisha ari ya wapiganaji wa mhimili huo, lakini mapambano ya kwenye medani za vita katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita yamethibitisha kwamba baada ya kila shambulizi la kigaidi la utawala huo, uwigo wa mapambano dhidi ya uzayuni umekuwa ukitanuka na kuenea zaidi katika medani tofauti, na kuanzishwa medani mpya ya mashambulio dhidi ya utawala huo haramu kwenye eneo hili, kujiunga vikosi vya Ansarullah ya Yemen na vya mukawama wa Iraq kwenye medani ya vita na mapambano dhidi ya wanajeshi wa kizayuni na Marekani kwa ajili ya kuwaunga mkono wa wananchi madhulumu na waliozingirwa kila upande wa Gaza ni ushahidi tosha wa kuthibitisha uhakika huo. Lakini mbali na hayo, historia ya miongo ya miaka themanini ya Wazayuni ambayo ni ya kuvamia na kukalia ardhi za watu wengine kwa mabavu na kufanya hujuma na mauaji ya kigaidi katika ngazi ya kieneo, hususan kwenye ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina imethibitisha kuwa juhudi na hima ya wananchi wa ardhi hiyo ya kutimiza ndoto yao ya kuunda nchi ya uhuru ya Palestina ambayo mji mkuu wake utakuwa ni Baitul Muqaddas si tu haitasimamishwa bali itaimarika zaidi, hata kwa kuuliwa shahidi viongozi kama vile Shekh Ahmad Yasin, kiongozi wa kidini wa Hamas, Fathi Shiqaqi, katibu mkuu wa Jihadul Islami, Abdul Aziz Rantisi, kiongozi wa Hamas baada ya Sheikh Yasin na makumi ya wana mapambano wengine wa mukawama. Sambamba na hayo, na baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa kila mara ikitumia uwezo wa juu iliyo nao wa kisiasa, kijeshi na kiushauri kuunga mkono mapambano ya kupigania haki ya kambi ya mukawama wa Palestina na Lebanon, na haijasita kufanya kila jitihada zinazohitajika kufanikisha ndoto na piganio tukufu la wananchi wa Palestina na la kukombolewa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za kusini mwa Lebanon, yaani, ardhi za Palestina. Hapa no, ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha uh, kuhusiana na kuzaliwa Imam Jawad alaihi ssalam, ni kipindi maalumu hicho. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Hikaya za Aya. Kipindi hicho cha Hikaya za Aya kitafuatiwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab, pamoja na kipande cha kasida kama muda utaturuhusu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu ya pili ya matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Chamicham hapa jijini Teheran. Siku ya kumi ya mwezi wa Rajab inasadifiana na siku ya kuzaliwa Imam Jawad alaihi salam mwaka 195 hijiria kamaria. Katika siku kama hii Imam Muhammad Taqi alaihi salam, ambaye ni mashuhuri kwa lakabu ya Jawad kwa maana ya mkarimu, alizaliwa katika mji wa Madina. Ni imamu wa tisa katika kizazi cha maimamu kumi na wawili kutoka nyumba ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Imam Jawad alikuwa mwana wa pekee wa Imam Ridha alaihi ssalaam na alichukua jukumu la uimamu kwa muda wa miaka 17 baada ya kuwa washahidi baba yake. Zama za uimamu wake zilisadifiana na ukhalifa wa makhalifa wawili madhalimu wa Bani Abbas unajulikana kama Maamun na Mutasim. Mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka 25 alipewa sumu kwa amri ya Mutasim Abbasi na kufa shahidi mjini Baghdad. Katika muda mfupi wa umri wake, kwa vitendo na maneno yake, aliweza kuarifisha mafundisho ya Ahlulbeiti alaihim assalam katika ulimwengu, na hivyo kuacha kumbukumbu yenye thamani. Sisi hapa kwenye idhaa tunatoa salamu za heri na fanaka kwa mnasaba wa siku hii ya maadhimisho ya kuzaliwa imamu huyo mtukufu na kuwakaribisha kusikiliza maneno machache kuhusu sira na maisha ya mtukufu huyo. Kila mmoja kati ya Ahlulbeit wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, katika zama zake kwa kuzingatia hali ya zama hizo alijishughulisha na harakati za kiutamaduni na kisiasa na kuwalea wanafunzi kwa mfano, katika zama za Imam Bakir alaihi salam na Imam Sadik alayhi salam, kutokana na kuwa walikuwa na mazingira ambayo yalikuwa mazuri kidogo, waliweza kuwa na maelfu ya wanafunzi pamoja na walionukulu hadithi. Lakini katika zama za Imam Jawad alaihi salam hadi wakati wa Imam Hasan Askari alaihi salam, kipindi kilichodumu kwa muda wa takribani miaka 50 kutokana na mashinikizo ya kisiasa na udhibiti mkali, idadi ya walonukulu hadithi na wanafunzi wao ilikuwa ndogo sana. Kwa hivyo tusishangaa iwapo tutasoma historia na kuona kuwa wanukulu hadithi na masahaba zake Imamu Jawad Alahis Salaam walikuwa karibu watu mia na kumi, na kwa jumla hadithi mia mbili hamsini zimenukuliwa kutoka kwa mtukufu huyo. Hii ni kwa sababu kwa upande mmoja mtukufu huyo alikuwa chini ya mashinikizo makali na udhibiti wa kisiasa, na kwa upande wa pili, haikupita muda mrefu kabla hajauawa shahidi. Pamoja na hayo, kwa kuzingatia kuwa miongoni mwa idadi ndogo ya masahaba walionukulu hadithi za mtukufu huyo, kuna shaksia wakubwa ambao kila mmoja wao alikuwa na nafasi kubwa katika masuala ya kielimu na kifikhi, na wengine wao wameandika vitabu vingi. taban walionukulu hadithi za Imamu Jawad alahi salam hawakuwa tu Mashia bali muhadithina na wanazuoni masuni pia wamenukulu maarifa na ukweli wa Uislamu kutoka kwa mtukufu huyo. Imamu Jawad alahi salam katika kutekeleza majukumu yake mbele ya Mwenyezi Mungu na kueneza risala alitumia mbinu mbalimbali mbali. Moja ya mbinu hizo ni kufanya midahalo na wanafikra na hilo lilianza katika siku za kwanza za uimamu wake Midahalo hiyo ilikuwa na nafasi muhimu katika kuimarisha nafasi ya uimamu wake. Mtukufu huyo alikubali kuingia katika medani ya midahalo ya kielimu kwa sababu mbili. Kwanza ni kuwa watu wengi hasa wafuasi wa, wa Ahlulbeit alaihi salam, kutokana na umri mdogo wa mtukufu huyo walitaka kupata uhakika kuhusu nafasi yake ya kielimu na kimaanawi. Midahalo hii iliweza kuweka wazi nafasi ya juu ya kielimu na kifikhi Imam Jawada alaihi salam. Utaratibu huu Maamun na Murtasim walikumbwa na kashfa baada ya kushindwa njama zao za kumharibia jina imamu. Mahalifa hao wa kiimla waliandaa vikao vya midahalo kati ya Imam na baadhi ya wasomi wakubwa wa zama hizo, ili pengine kwa dhana yao potofu Imam ashindwe kujibu maswali na nafasi yake ya kielimu na kiroho itiliwe shaka. Sababu nyingine Imam Jawad alahi lhisalam kushiriki katika midahalo ilikuwa ni kuwaweka wazi na kuwafichua wasema uongo. Katika midahalo hiyo, Imam aliweza kuwabainishia Waislamu fadhila bandia za makhalifa wa Kiabasi. Kuwalea na kuwasomesha wanazuoni ilikuwa moja kati ya mipango na miongozo ya tablighi Imam Jawad alaihi ssalam, mtukufu huyo, sambamba na kulinda chuo kikuu cha kidini yani hausa, kilichokuwa kimeanzishwa na Imam Jafar Swadik alaihi ssalam, aliweza pia kuwasomesha wanafunzi mia mbili sabini na kati yao walikuwemo pia wanafunzi wa Imam Ridha alaihi salam. Wapenzi wa wasikilizaji, Imam Jawad alaihi salam alieneza satua yake maeneo mbalimbali. Katika kusambaratisha propaganda chafu za Bani Abbas na kuwasilisha Uislamu wa kweli kwa umma aliwatuma wajumbe wake katika maeneo mbalimbali. Wawakilishi hawa walitumwa katika miji muhimu kama vile Ahwaz, Hamedan, Sistan, Ray, Basra, Baghdad na Kufa pia na Qum kwa lengo la kuunganisha wafuasi wa Ahlulbeit wa na kuweka uhusiano baina yao na Imam. Halkadhalika, Imam Jawad alayhisalam ssalam aliwapa idhini wafuasi wake kupenyeza ushawishi wao ndani ya vyombo vya dola na kuchukua nafasi muhimu. Wale waliotumia fursa ya idhini hiyo vizuri ni pamoja na Muhammad bin Ismail bin Bazi na Ahmad bin Hamza ambao waliweza kupata nafasi muhimu katika serikali kwa lengo la kuhudumia Uislamu na Ahlulbeit. Husein bin Abdallah Nishaburi, mtawala wa Sistan, na Ali al Asadi, mtawala wa Bahrein, walikuwa kati ya masahaba zake Imam Jawadi alaihissalam na walikuwa wakimtumia Imam hums za patolao na saha za Imam Jawad alahi salam kuhusu rafiki na marafiki. E, ilikuwa hivi sawa. Na maimamu wengine alikuwa na elimu na maarifa halisi ya tauhid, na katika maisha yake aliweza kuweka wazi sehemu ya bahari yake kubwa ya ilmu. Maneno ya mtukufu huyo kuhusu rafiki na mwamala na wengine ni moja kati ya kumbukumbu kumbu zake zilizojaa thamani. Mwanadamu ni kiumbe wa kijamii na ili kudhamini mahitaji yake ya kimwili, kiroho na kihisia, daima anahitaji kuwa na uhusiano na wenzake. Wanadamu wote hutaka kuwa na mtu ambaye akiwa pembeni yao hupata hisia ya utulivu, faraja na furaha. Urafiki na uhusiano na watu wema na wenye ilmu ni moja ya sababu za saada na mafanikio ya mwanadamu. Kuwa na marafiki wema na wanaofaa kunaweza kumfanya mwanadamu apite vizuri katika vipindi vigumu vya maisha na afikie malengo yake. Mafundisho ya kidini na kisaikolojia yanaonyesha kuwa mwanadamu ambaye hana neema ya kuwa na urafiki na uhusiano na wenzake huwa mpweke. Mtu kama huyu hukumbwa na huzuni na hata yamkini akakosa ustawi wa kiakili. Imamu Jawad alaihis salam anasema hivi kuhusu taathira ya kiroho na kisaikolojia ya urafiki: Kutembelea na kuwa na uhusiano na marafiki hupelekea kuwepo furaha na huzidisha akili hata kama muda wa kuonana utakuwa mfupi. Kwa mtazamo wa Imam Jawad alaihi salam, watu huhesabiwa kuwa marafiki wa kweli wakati wanapohifadhi siri na kumsaidia mtu anapokuwa na masaibu na mushkili katika maisha na kuwasaidia wengine katika kufuata njia ya dini na kuinua kiwango cha maarifa hayo. Kwa hivyo watu wanapaswa kuwa na uangalifu kuhusu wanaowachagua kuwa marafiki zao na kuhakikisha kuwa marafiki ni wale tu wanaostahiki baraka za Mwenyezi Mungu na wasiwe wamefanya jambo linalomkasirisha Mwenyezi Mungu. Kwa hakika kuwa na rafiki na mja mwema ni sawa na kuelekea katika rehema ya Mwenyezi Mungu. Mkabala wa hilo, urafiki na mwanadamu aliyechafuka kimaadili na kupotea ni jambo ambalo humweka mtu mbali na watu wema na kumweka katika safu ya watu waliowaovu. Mtu kama huyu huwa hasikii tena nasaha za watu wema, na hata huwa na dhana mbaya kuhusu watu wema. Ni kwa sababu hii ndio Imam Jawad alayhi salam akasema kukaa na watu wabaya humfanya mtu kuwa na mtazamo mbaya kuhusu watu wema. Hali kadhalika, Imam Jawad katika nasaha zake zingine anasema kupuuza na kutolipa uzito swala la urafiki yamkini kukamletea mtu matatizo na maangamizi. Mwislamu anapaswa kuimarisha uhusiano wake wa kijamii na kutembeleana na marafiki na ndugu wa kidini kwani, uh, kujitenga na watu huwa na athari mbaya. Kukutana na kuamiliana vizuri na wanadamu wengine ni kama mvua ya machipuo ambayo huleta mazingira mapya na ya kijani kibichi. Katika sehemu nyingine ana saha zake kuhusu swala la urafiki, Imam Jawada alaihi salaam anasema mahaba ya marafiki huvutiwa kwa sababu tatu: insafu katika muamala na mkutano, kushikamana nao wakati wa shida na furaha, na kuwa na moyo safi. Naam wapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala hii fupi ambayo tumewaletea kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Jawad alaihissalam. Wassalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi wapenzi wa sikilizaji, katika dakika chache za kipindi hiki ambacho leo kinatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 102, 105 na, na 106 za Suratun Nisaa. Mtume Mungu wa Mwenyezi Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliota ndoto akiwa Madina kwamba yeye na masahaba zake walikuwa wanaingia Maka kufanya ibada ya umra. Baada ya ndoto hiyo, wakati Maka ikiwa chini ya utawala wa Makuraishi na kitovu cha maadui wa Uislamu, Mtume aliamua kufanya umra na akawatangazia masahaba zake na waislamu wengine wajitayarisha kwenda Maka bila ya silaha na zana za vita kwa ajili ya ibada ya umra. Wapelelezi wa mtume walitangulia mbele, ili kama watakutana na adui njiani wampe taarifa mtukufu huyo. Karibu na eneo la Asafan, mmoja wa wapelelezi hao alirejea kwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama na kusema, Makuraishi wamepata habari kuhusu harakati zako na wamekusanya majeshi yao na kuapa kwa Lata nauza kwamba watakuzuia kuingia Maka ili kuzuia msafara wa Waislamu. Makuraishi wa Maka wamemtuma kamanda wa jeshi la washirikina katika vita vya Uhud, Khalid bin al-Walid akiwa na wapanda farasi mia mbili ambao wamepiga kambi kwenye bonde la Kuraul Ghamima. Mpango wao ni ama kuwazuia Waislamu kuingia Maka au kuuawa katika njia hiyo. Kamanda wa jeshi la makafiri Khalid bin Walid na wenzake waliketi kwenye milima mieusi ya Kuraul Ghamim, wakiwatazama Waislamu kwa mbali. Adhuhuri ilipofika, Bilali alitoa adhana na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaongoza swala ya adhuhuri. Baada ya kuona mandhari hiyo, Khalid alizama katika mawazo, kisha akawaambia makafiri wenzake kwamba wakati wa swala ya Alaasiri, ambayo ina thamani kubwa kwa waislamu kuliko hata mboni za macho yao, tunapaswa kutumia fursa hiyo na kuwashambulia waislamu kama radi na kuwaangamiza papo hapo. Wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya 102 ya Surat Nisaa, ikiwafundisha waislamu jinsi ya kuswali swalatul khauf au swala ya hofu jambo ambalo linazuia mashambulio ya kushtukiza na hivyo kukwamisha mipango ya washirikina. Aya hiyo inasema kumwambia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba: na utakapokuwa kati yao ukawaswalisha, basi kundi moja miongoni mwao wasimame pamoja nawe na washike silaha zao, na watakaposujudu basi wawe nyuma yenu na lije kundi jingine ambalo halijaswali liswali pamoja nawe, nao wachukue hadhari na silaha zao. Na waliokufuru wanataka lau kama nyinyi mtasahau silaha zenu na vifaa vyenu, ili wawavamie mvamio wa, wa ghafla. Wala si vibaya kwenu ikiwa mnaona udhia kwa sababu ya mvua au mkiwa wagonjwa, kuweka chini silaha zenu, na chukueni tahadhari. Hakika Mwenyezi Mungu amewaandalia makafiri adhabu ya kudhalilisha. Ni kawaida ya Qur'ani tukufu kueleza sheria na mambo mbalimbali mbali kwa ujumla na kuacha maelezo kwa hadithi na suna za Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Hivyo maelezo kamili ya Salatul Khauf utayapata katika vitabu vya fiqhi na sheria za Kiislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, watoto wa Ubairek walikuwa watu wa ukoo mashuhuri wa kizazi cha Bani Dhafar kutoka kabila la Aus. Walikuwepo ndugu watatu wa ukoo huo waliojulikana kwa majina ya Bishru, Bashir na Mubashir. Lakabu ya Bashiri ilikuwa Abu Tuama, na alikuwa akiandika mashairi na kuwakejeli maswahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Ndugu zake wawili pia walikuwa wanafiki. Mmoja kati ya Waislamu wa Madina aliyeitwa Rifaa bin Zaid Dhafari alinunua unga kwa wafanya biashara wa Syria na kwa kuwa ulikuwa na ubora wa hali ya juu, aliuweka kwenye chumba alichokuwa akihifadhia panga na ngao zake za vita. Siku moja, Bashir alitoboa ukuta wa nyumba ya Rifaa ambaye alikuwa jirani yake na kuingia ndani yake. Bashir aliiba upanga, ngao na unga ambao Rifaa alikuwa ameuweka akiba kwa ajili ya familia yake. Rifaa aligundua wizi huo na akamjulisha mpwa wake Katada bin Numan, ambaye alikuwa mmoja wa mujahidina wa vita vya Badr. Unga kidogo ulimwagika chini na kuashiria njia ya mwizi. Walifuata mkondo wa unga na kufika kwenye nyumba ya ndugu hao watatu. Mbali na ndugu hao watatu, katika nyumba hiyo pia aliishi bwana mmoja shujaa na muumini, lakini masikini kutoka ukoo wa Bani Ubairik aliyejulikana kwa jina Lubaid bin Sahal bin Al Harith Al Ansari. Ndugu watatu walipowaona Rafaa na Katada walikana kuhusika na wizi huo na kusema, tunaapa kwa Mungu kwamba mwizi wa unga ni Lubaid bin Sahal. Lubaid alikasirishwa sana na tuhuma hizo. Alichukua upanga wake kisha akafoka na kusema, mnanituhumu kwamba mimi ni mwizi, licha ya kwamba nyinyi ndio, mnastahili kuitwa wezi, nyinyi ni wanafiki. Lakini pia nimesikia mara nyingi mkimdhihaki Mtume wa Mwenyezi Mungu katika mashairi yenu, kisha mnayahusisha mashairi hayo na Makuraishi. Sasa ukweli lazima udhihirike na mwizi atambulike, ama mkiri makosa yenu au nitakuuweni. Watoto wa Ubairiq walipoona hivyo, walimwambia Mungu wa kurehemu, tumefanya makosa kuhusu wewe. Qatada bin Noman alikwenda kwa mtume wa mwenyezi Mungu kwa lengo la kuwashtakia wana wa Ubairiq na kusema, ewe mtume wa mwenyezi Mungu, wana wa Ubairiq wamevamia nyumba ya ami yangu na kutoboa ukuta kwenye nyumba yake na kuiba chakula na silaha. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalama alisema, fikiria vizuri jambo hilo. Kwa upande mwingine, wana wa Ubairiq walikwenda kwa mtu wa kabila lao aitwaye Usair bin Urwa, ambaye alikuwa hodari wa kusema na kumsimulia kisa chao. Kisha walimtuma kwa Mtume akiwa pamoja na kundi la watu ili akawatetee. Usair alisema kumwambia Mtume, ya rasulullah, Katada bin Noman amewatuhumu watu wa familia yangu ambao ni watu wa tukufu na sharifu, kuwa ni wezi bila ya ushahidi wowote. Mtume alipatwa na wasiwasi sana kutokana na mzozo wa pande hizo mbili. Alipomwona Katada alimwambia, Je, yeah, ni sawa kwako kuituhumu familia tukufu na sharifu kwamba ni wezi? Katada ambaye hakuwa na ushahidi madhubuti wa kuthibitisha madai yake alihuzunika na akarudi kwa ami yake, kisha akasema, laiti ningalikufa na sikuzungumza na mtume wa Mwenyezi Mungu kuhusu kadhia hii. Rafaa alimwambia usijali, Mwenyezi Mungu ndiye msaidizi wetu. Hapa ndipo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alipomteremshia mtume aya za 105 na 106 za suratu Nisa. Mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa amekubali ushahidi wa kidhahiri wa Usaid bin Urwa na akamlaumu Katada. Katika aya hizi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anawatambua wana wa Ubairiq kuwa ni wahaini na anamtaka mtume ahukumu kulingana na aliyomwonyesha yeye mwenyewe mola muumba, na aepuke kuwaunga mkono wahaini hao. Aya hizo zinasema: hakika sisi tumekuteremshia kitabu hiki kwa haki ili upate kuhukumu baina ya watu kwa alivyokuonyesha Mwenyezi Mungu, wala usiwe mtetezi wa wahaini, na mwombe maghufira Mwenyezi Mungu Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghfira mwenye kurehemu. Habari za kuteremshwa aya hizi zilimfikia Bashir na akakimbilia Maka na kurudi kwenye ukafiri. Inasemekana kwamba Bashir aliendelea kuiba huko Maka na kwamba alifukiwa na kifusi na kufa wakati alipokuwa akitoboa ukuta wa nyumba ya mtu mwingine kwa ajili ya kuiba. Wasalamu alaikum m imataada lna na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo so yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.