Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha siku hiyo. Wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Januari 21 mwafaka na tarehe 9 Rajab mwaka 1400 hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, na kusihi, tuwe sote hadi tamati. Asubuhi ya leo kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia tujue tu Uislamu Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM iwapo upo Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday ir mkoaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika tayo, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Rais wa Iran asema mauaji ya washauri wa kijeshi wa IRGC hayatupita bila kujibiwa. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon asema Ghaza ni nembo ya umoja wa damu, silaha, medani na lengo la umma wa Kiislamu. Wananchi wa Uingereza waendeleza maandamano ya kuunga mkono wa Palestina katika ukanda wa Ghaza, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Iran amelaani vikali shambulizi la kigaidi la Israel katika mji mkuu wa Siria, Damascus, lililopelekea kuwa washahidi washauri watano wa, wa, wa, wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC na kusisitiza kwamba vitendo vya aina hiyo ambavyo ni vya kioga haviwezi kupita hivi hivi bila kupewa jibu. Shirika la habari la IRNA limenukuu taarifa ya rais wa Iran akieleza bayana kwamba mauaji hayo ya kigaidi mjini Damascus yanaonyesha namna utawala wa kizayuni ulivyokata tamaa na ulivyoshindwa kukabiliana na mrengo wa mukawama katika eneo . Amebainisha kuwa shambulio hilo linadhihirisha namna utawala haramu kibatili, na ya ya wa kizayuni umeshindwa kufikia malengo yake batili na kwamba madola ya kibeberu yakiongozwa na Marekani ndiyo washajiishaji na wafanikishaji wa jinai hizo kwa kuendelea kuunga mkono utawala pandikizo wa Israel. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa shambulio hilo la kigaidi kwa mara nyingine tena limetia doa kwenye rekodi za serikali zinazodai kwamba ni watetezi wa haki za binadamu duniani, kwa kuwa hujuma hiyo mbali na kukiuka anga ya Siria lakini pia imekanyaga sheria za kimataifa na za ubinadamu. Sayyid Raisi amesema hakuna shaka kwamba Jamhuri ya Kiislamu itatoa jibu madhubuti kwa vitendo hivyo haramu na vya kigaidi vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya taifa hili. Jeshi la Sepah limewataja washauri wake hao waliouawa washahidi nchini Siria kuwa ni pamoja na Hujatullah Omidvar, Ali Aghazade, Husein Muhammadi, Said Karimi na Muhammad Amin Samadi. Kadhalika, Rais Ibrahim Raisi wa Iran ametoa mkono wa pole kwa familia za mashahidi, uongozi na taifa zima la Iran kufuatia mauaji hayo ya kijinai yaliyofanywa na utawala wa kizono Israel dhidi ya washauri wa kijeshi wa IRGC huko nchini Syria. Wakati huo huo, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, limetangaza kuwa washauri wake watano wa kijeshi wameuawa katika shambulizi la kigaidi la Israel katika mji mkuu wa Syria, Damascus. IRGC imesema katika taarifa yake kwamba washauri hao waliuawa shahidi pamoja na idadi kadhaa ya askari wa Syria katika shambulio la Israel mjini Damascus. Shambulio hilo lililenga jengo la makazi la orofa tatu katika kitongoji cha meza mjini Damascus ambacho kina nyumba kadhaa ya wanadiplomasia wa kigeni, taarifa hiyo imesema, na hapa na nukuu: kwa mara nyingine tena utawala wa kishenzi na wa kizayuni umefanya hujuma dhidi ya mji wa Damascus, mji mkuu wa Siria, na idadi kadhaa ya wanajeshi wa Siria na washauri watano Iran, wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislamu Iran wameuawa shahidi katika shambulizi la anga la ndege za utawala huo ghasibu. Wakati huo huo, habari nyingine zinasema kuwa utawala wa kizooni wa Israel umeshambulia pia eneo la Zainabia huko Damascus. Baadhi ya duru za habari zimearifu kwamba kuna uwezekano watu wengi wameuliwa shahidi na wengine wamejeruhiwa katika hujuma hiyo ya anga. Wakati huo huo, harakati ya Jihadul Islam ya Palestina imekanusha habari za kuuawa Ziyad Nahala, katibu mkuu wa harakati hiyo kufuatia mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika kitongoji cha Meza huko Damascus, Siria. Katika hatua nyingine, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon na Sayid Hasan Nasrullah ametuma ujumbe katika mkutano wa kumi na mbili wa kimataifa wa Ghaza nembo ya Mukawama, na kusisitiza kuwa Ghaza leo hii ni nembo ya umoja wa damu, silaha, medani na lengo la umma wa Kiislamu. Mkutano wa kumi na mbili wa kimataifa wa Ghaza nembo ya Mukawama ulifanyika jana hapa mjini Teheran ukihudhuriwa na familia za mashahidi wa mukawama, viongozi kadhaa wa serikali ya Iran na wageni kutoka kambi ya kimataifa ya mapambano. Shirika la habari la Tasnim limeripoti kuwa Said Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon, amesema katika ujumbe wake huo kwamba operesheni ya kimbunga cha Al Aksa imeacha alama ya kushindwa katika fikra za wazayuni na kwamba operesheni hiyo ilitoa kipigo kikubwa kwa jitihada zote zilizokuwa na lengo la kuyaweka kando malengo ya ukombozi wa Palestina. Sayid Nasrullah ameongeza kuwa Ghaza ni nembo kwa sababu kuna katika eneo hilo mapambano matakatifu yasiyokubali kufanya mapatano na wazayuni maghasibu. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon ameashiria pia mashahidi wa mukawama na kusema kwamba damu ya mashahidi wanaouliwa katika kuitetea Ghaza huko Iran, Lebanon, Siria, Iraq na Yemen, damu zote hizi zimetengeza umoja na mshikamano na damu ya mashahidi wa ukanda wa Gaza na wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kukamilishana. Wakati huo huo, Ibrahim Adailami Ad, balozi wa Yemen mjini Tehran, amesema katika mkutano huo wa Tehran kwamba wa Marekani hawana uwezo wa kukabiliana na mhimili wa mukawama na kwamba muungano na mshikamano wa mhimili wa mukawama katika kalibu ya kutetea msikiti wa Al-Aqsa umejitokeza wakati wa kimbunga cha Al-Aqsa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maelfu ya watu nchini Uingereza kwa siku ya 15 mtawalia wamemiminika katika miji mbalimbali mbali ya nchi hiyo kulaani na kupinga jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Ghaza. Waandamanaji kutoka kaumu mataifa na dini mbalimbali jana mbali, Jumamosi walipiga nara na kutangaza mshikamano na raia wa Palestina katika mitaa ya mji mkuu wa Uingereza, London, na katika miji mingine yenye watu wengi ya nchi hiyo, katika fremu ya kile kilichopewa jina la siku ya kitaifa ya uchukuaji hatua kwa ajili ya Palestina. Waandamanaji walikuwa wamebeba bendera za Palestina, huku akiwa na maberamu na vitambaa vilivyokuwa na maandishi yenye nara na shahari kwa ajili ya kusitishwa ukaliaji mabavu wa Israel na kukomeshwa mfumo wa ubaguzi wa apartheid wa utawala huo haramu. Waandamanaji pia wameitaka Uingereza isitishe misaada yake ya silaha kwa utawala wa kizayuni na imfukuze balozi wa utawala huo huko London. Maandamano ya Uingereza ya kuunga mkono raia wa ukando wa Gaza yamekuwa harakati ya kisiasa licha ya mashinikizo na vizuizi vya serikali ya nchi hiyo kwa ajili ya kuwanyamazisha waungaji mkono wa Palestina. Na televisheni ya CNN yenye makao yake nchini Marekani imeripoti kuwa Washington inatazamia kutuma msaada mkubwa zaidi huko Ukraine kabla ya Januari mwaka ujao wa 2025 na kufanyika uchaguzi wa rais nchini humo. CNN imeripoti kwamba rais Joe Biden wa Marekani na kongresi ya nchi hiyo walianza kujadili suala hilo tangu mwaka jana 2023. Rais wa Marekani ameomba kuendelezwa misaada ya kijeshi kwa ajili ya Ukraine yenye thamani ya dola bilioni 61. Hata hivyo, wabunge wa chama cha Republican katika bunge la wawakilishi la nchi hiyo mkabala wake wametaka kushadidishwa waziwazi sera ya Biden kuhusu uhamiaji. Hii ni katika hali ambayo washauri wa Joe Biden pia wameonya wabunge kwamba Urusi inaweza kushinda vita vya Ukraine ndani ya wiki au miezi kadhaa tu iwapo Kongresi ya Marekani haitokubali kutenga fedha mpya kwa ajili ya Kiev. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo IAEA, chombo cha mashinikizo ya magharibi dhidi ya Iran. Nchi za magharibi zinaendelea kutoa mashinikizo ya kisiasa dhidi ya Iran kupitia mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA katika wakati ambapo Jamhuri ya Kiislamu inashirikiana kikamilifu na wakala huo wa kimataifa hata nje ya majukumu yake. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, alidai katika matamshi yake ya kisiasa yaliyoko nje ya wadhifa wake kwamba ushirikiano kati ya Iran na wakala huo umetekwa kutokana na mzozo kati ya Iran na nchi za Magharibi. Grose alidai katika mahojiano aliyofanya pambizoni mwa mkutano wa Davos kwamba Iran imewakataa baadhi ya wakaguzi wa, wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kutokana na uraia wao. Hii ni njia ya kutuadhibu kutokana na matukio yasiyohusiana na IAEA. Wakati Ufaransa, Uingereza au Marekani zinapofanya jambo wasilolipenda Iran, IAEA inakuwa mhanga wa mizozo baina yao. Jambo hili halikubaliki kwa upande wetu, mwisho wa kunukuu. Hii si mara ya kwanza kwa mkurugenzi mkuu wa IAEA kusema au shirika hilo anaishutumu kisiasa Iran. Hivi karibuni pia na baada ya kusimamishwa kibali cha baadhi ya wa wakaguzi wa shirika hilo nchini Iran, Grosi alidai kuwa hatua hiyo inaathiri shughuli za kawaida za wakala huo jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na katika safari ya siku mbili ya Grossi hapa mjini Teheran mwezi Machi mwaka jana, ilikubali kwa khiari kufanyika uhakiki na ufuatiliaji zaidi wa shughuli za ukaguzi wa wakala huo ndani ya mfumo wa sheria ya kimkakati ya bunge au sheria ya hatua ya kimkakati ya kuondoa vikwazo na kulinda maslahi ya taifa la Iran. Hii ni katika hali ambayo dhima za kisheria za nchi wanachama wa wakala wa IAEA kwa kuzingatia makubaliano yaliyofikiwa yanatofautiana ya na majukumu yanayokubaliwa kwa hiari na nchi kama vile Iran. Kadhalika, licha ya Marekani kujitoa katika JCPOA kinyume cha sheria na Washington kuirejeshea Iran vikwazo vyote vilivyokuwa vimeondolewa baada ya mapatano hayo ya nyuklia, lakini pamoja na hayo yote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikubali kwa khiari yake kufanyika uhakiki na ufuatiliaji wa shughuli zake za nyuklia kama yanavyosema mapatano ya JCPOA. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw <mulia> Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Tulisema katika kipindi chetu cha juma lililopita kwamba tunapaswa kuangalia viumbe mbalimbali mbali na vitu tofauti vilivyoko katika ulimwengu na kuona kama kuna ishara muumba katika viumbe au la. Njia ya kumjua Mwenyezi Mungu ni kutafakari juu ya ishara za Mwenyezi Mungu katika ulimwengu, na kwa mujibu wa Qur'ani tukufu, kutafakari juu ya aya Yaani ishara za Mwenyezi Mungu. Karibuni kutegea sikio sehemu ya saba ya mfululizo huu juma hili. <muchilio> Ni jambo lisilo na shaka kuwa ili kudiriki uhakika wa ulimwengu huu na vilivyomo, kadiri wigo wa tafakuri unavyokuwa mpana na kadiri tunavyofanya uhakiki na utafiti zaidi kuhusiana na matukio mbalimbali mbali ya ulimwengu huu, bado hatutakuwa na nyenzo za kutosha za kuweza kufikia siri zote za ulimwengu huu. Kwa mtazamo huu, ulimwengu unagawanyika katika sehemu kuu mbili, dhahiri na kificho au yanayoonekana na yasiyoonekana. Ya ni ukweli usiokanushika ya kwamba uwepo hauwezi kujumlishwa katika masuala ya hisi na kuhisi, ambayo ni katika uwanja wa elimu ya majaribio. Na kwa maneno mengine ni kuwa ukweli mwingi hauwezi kueleweka kwa hisi zetu za nje au aina za utambuzi kama zinavyojulikana pia, yaani kuona, kusikia na kadhalika. Kuelewa siri na uumbaji kunahitaji zana nyingine, na wakati huo huo inategemea kwa kiasi fulani juu ya uwezo wetu wa mawazo weledi, pamoja na ufahamu. Hapana shaka kuwa kila ambavyo akili na tafakuri inavyokuja na kusaidia tajiriba na hisi za binadamu basi ni vivyo hivyo ambavyo itawezekana kujua mambo mengi ya hakika na ya ukweli katika hadithi za Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam na Ahlulbeiti zake alaihim assalam. Akili inafananishwa na nuru ambayo Mwenyezi Mungu amempa mwanadamu. Akili humsaidia mwanadamu kutofautisha haki na batili na kheri na shari. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam anasema kuhusiana na hili kwamba imani ya kuwepo kwa Mungu inapatikana kupitia akili, na kwa kukiri kuwepo kwa Mungu imani inakamilika. Tukichunguza kitabu cha uumbaji, tunaona kwamba hekima na mipango ya hali ya juu ilichangia kuumba ulimwengu huu mkubwa. Huu ni uthibitisho rahisi na wawazi. Kulingana na hoja hii, mpangilio wote wenye lengo ni ishara mpangaji mwenye akili, huku ulimwengu ukiwa umejaa dalili za utaratibu na mipango. Wapenzi wasikilizaji, ulimwengu wa uwepo wenyewe ndio uthibitisho wa wazi zaidi wa kumtambua Mwenyezi Mungu. Korani imewaita na kuwataka watu kusoma kitabu cha uumbaji kwa msisitizo mwingi. Korani haikutosheka na hili, bali imefungua njia kwa wanadamu kusoma na kuchunguza kwa kutoa mifano ya matukio ya ajabu ya dunia. Kwa ajili hiyo Qur'ani imewalika wanadamu kufikiria ulimwengu wa uumbaji, ili kila mmoja aweze kuelewa mifano ya wazi ya utaratibu wa ulimwengu kwa kutumia elimu na kipaji chake. Kulingana na nidhamu na mpangilio wa kustaajabisha unaweza kuonekana katika kila chembe ya ulimwengu, kila mwanadamu anaweza kutambua kuwepo kwa mpangiliaji na msimamizi mwenye ufahamu ambaye amelifanya hilo kwa hekima na busara. Kama tulivyoashiria katika kipindi kilichotangulia, ni kuwa mpangilio na nidhamu madhubuti ya ulimwengu huu, kuchomoza jua na kuzama kwake kwa mpangilio maalumu, zote hizi ni ishara za kuweko mwendeshaji na msimamizi wa haya, ambaye si mwingine bali ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Popote kunaposhuhudiwa nidhamu na mpangilio maalumu, bila shaka hilo linaonyesha kuwepo kwa mpangiliaji na mwendeshaji wa hilo. Kulingana na maoni ya wanasayansi, kuna utaratibu wa kushangaza na wa kimuujiza katika viumbe vyote vya ulimwengu, siri, mifumo na mipangilio imara. Ulimwengu wa uumbaji ni kama bahari ya kina na pwani zisizoonekana. Mwanadamu kwa elimu yake ya sasa amepiga hatua chache tu ndogo, na kadiri anavyosonga mbele katika upande wa elimu na maarifa, ndivyo mshangao wake mkubwa juu ya adhama ya uwepo unavyozidi kuongezeka na hivyo kupanua mipaka ya ujuzi wake. Msomi na mwana fizikia mmoja anasema, kadiri nilivyozidi kusoma na kutazama kila kitu, kuanzia atomu hadi kundi la nyota, kutoka kwa vijidudu maradhi hadi wanadamu, niligundua kwamba pamoja na kuongezeka kwa ujuzi wangu, upewa mambo yangu yasiyojulikana umepanuka siku baada ya siku, kwa maana kwamba upe wa ujinga wangu na yale nisiyofahamu ulizidi kupanuka. Maneno kama haya, ambayo mara nyingi husikika kati ya wanafikra, yanaonyesha kuwa wanadamu hawajapiga hatua zaidi ya hatua chache kwenye ngazi ya juu ya elimu na maarifa. Kwa hivyo wakati Einstein, mwana sayansi maarufu na mwana fizikia mtajika alipotakiwa kubainisha uwiano wa ujuzi na anayo yajua mkabala wa yale aliyoyafahamu, alijibu kama ifuatavyo, akiwa amesimama karibu na ngazi ya maktaba yake: uwiano wa mawili haya kwa kila moja ni kama uwiano wa ngazi hii kwa nafasi isiyo na kikomo ya mbingu, na bado sijapanda ngazi ya elimu ghairi ya hatua chache kwenye ngazi ya elimu. Pamoja na hayo ni sehemu tu ya ujuzi wa sasa mwanadamu kuhusu adhama ya uumbaji, ambayo inatosha kumtambua kuwa ni mumba mwenye hekima, busara na nguvu, na inathibitisha wazi kwamba mpangilio sahihi na tata kama huo, kwa vyovyote vile, bila y kuwepo kwa chanzo kikubwa chenye nguvu, ni jambo ambalo haliwezekani. Mfumo wa dunia na mpangilio wake makini kwa hakika ni ithibati tosha ya kuweko muumba mwenye nguvu. Tunakamilisha kipindi chetu cha juma hili kwa kunukuu baadhi ya aya za Qurani Tukufu. Mwenyezi Mungu anasema katika surati Tauba aya ya 116 kwamba hakika Mwenyezi Mungu ni mmiliki wa mbingu na ardhi na vilivyomo ndani yake. Hana mshirika katika uumbaji, uendeshaji, ustahiki wa kuabudiwa na uwekaji sheria. Anampa uhai anayemtaka na anamfisha anayemtaka, na hakuna yeyote isipokuwa Mwenyezi Mungu wa kuyasimamia mambo yenu wala wa kuwapa ushindi juu ya adui wenu. Aidha, aya mia moja na ishirini na sita ya Suratu Nisa inasema ni vya Mwenyezi Mungu tu vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo duniani na Mwenyezi Mungu ni mwenye kuvizunguka vitu vyote. Na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu kwa juma hili. Tukutane tena wiki ijayo. Asanteni na kwaherini. Haya ni matangazo ya Jumapili asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie machoto magazetini. Gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki jumapili ya leo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha inayomwonyesha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akipokewa kwa densi za kitamaduni katika uwanja wa ndege wa Entebbe huko nchini Uganda. Bosi huyo wa UN yuko Uganda kushiriki mkutano wa harakati au jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, kwa kifupi NAM. Hata hivyo, habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo ina anwani semayo mambo yaliyopelekea kuvamiwa mamlaka ya uwekezaji. Dondoo ya habari hiyo inasema ripoti ya kurasa 15 ya mvujishaji, mvujishaji siri imeweka paruanja ukiukaji mkubwa wa mamlaka katika mamlaka ya uwekezaji Uganda. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo, mbali na habari za kitaifa, limesheheni pia habari za kieneo, baadhi yazo zina vichwa visemavyo: Sudan yasimamisha wanachama katika jumuiya ya Afrika Mashariki ya IGAD, rais wa DR Congo aapishwa mbele ya umati mkubwa wa watu, b hiyo jana au yataka kusitishwa mara moja vita dhidi ya Ghaza, huku ikitilia shaka uhalali wa UN na kimataifa, bosi wa UN asema kuinyima Palestina haki ya kuwa taifa ni jambo lisilokubalika. Tuelekeze darubini ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya na tuangazie gazeti la Sunday Nation ambalo habari yake kuu ina kichwa kinachosema kwa nini Junet yuko kikangoni kwenye chama cha Raila. Pia limeandika Ruto na Uhuru katika jukwaa moja katika hafla ya kuapishwa rais Chisekedi. Toleo lake la intaneti pamoja na mambo mengine limeandika yafichuka, kwa nini jasusi mkuu wa Marekani ameenda Afrika Mashariki. Wapambe wa kisiasa wa Gashagwa wamwambia Nyoro, makamu wa rais ndiye kinara wa mlima Kenya na kieneo. Kiongozi wa upinzani Senegal Sonko hayumo katika orodha ya wagombea wa urais. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti dada la Taifa Jumapili umepambwa kwa picha ya kinara wa Azimio Kalonzo Musyoka. Picha hiyo imebeba anwani semayo kibarua cha Kalonzo. Dondoo za habari hiyo zinasema, huku kiongozi wa waipa Kalonzo Musyoka akitarajiwa kupata idhini ya chama chake kuwania urais mwaka 2027 anakabiliwa na kibarua mbele yake. Wachanganuzi wametaja migawanyiko ndani ya azimio, ukosefu wa mamlaka na rasilimali za kuendesha kampeni hizo kama baadhi ya visiki. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa huo wa kwanza zina vichwa vinavyosomeka ODM ya vuna paa. Serikali yafurahia uamuzi unaoiruhusu kutekeleza mpango wake wa afya kupitia hazina ya bima. Rais Ruto na Uhuru wakutana katika hafla ya Chisekedi kieneo. Mali ya Mandela hatarini, binti mkubwa wa shujaa huyo wa Afrika Kusini analenga kupiga mnada mali hizo nchini Amerika. Na michezoni, Chipolopolo wanolea Tanzania upanga leo. Gazeti la Sunday Standard kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno wafalme bila mataji. Anwani hiyo imeambatana na picha inayomwonyesha kinara wa upinzani Raila Odinga na baba yake hayati Jaramogi Oginga Odinga, limeandika kwa... ama kwamba baba na mwanawe walivyokuwa na taathira kubwa katika siasa za Kenya licha ya kutobahatika kuingia katika ikulu. Pia limeandika vita vikubwa saba vya Ruto mwaka huu elfu mbili ishirini na nne. Tunatamatishia dondoo zetu nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limetenga nafasi ya kwanza kwa habari semayo Chadema yazidi kuvuruga vigogo CCM, yasema maandamano walioitisha ni dalili za uoga, yataka ushindani hoja, sikukimbilia barabarani, polisi waahidi kuyazungumzia leo, Lisu kurejea nchini akitokea Afcon. Habari nyingine zinazopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: Dr. Nchimbi aonya viongozi CCM kuwavaa wa serikali, mvua zaleta kizaazaa da na Kilimanjaro, na bashe aahidi uhaba wa sukari kuisha mwezi ujao. Nipashe Jumapili na habari leo Jumapili yametanguliza mbele habari ya mvua kubwa zinazoonyesha Dar es Salaam chini ya vichwa visemavyo da ya zama na mvua yaivuruga da. Kwa usanjari huo tatu juu ya alama asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi ni kukumbusha kwamba tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw Aidha, ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na baadhi ya maoni hayo nitayasoma muda si mrefu. Afrika, Afrika. wiki hii Ujambo mpenzi msikilizaji wa Radio Tehran na tumai uboheri wa afya karibu katika kipindi chako hiki ambacho tupia jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa barani Afrika katika muda wa siku saba zilizopita miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Mkutano wa NAM nchini Uganda walaani mashambulizi ya Israeli dhidi ya Palestina, Gaza; Kenya na Tanzania zasuluhisha mzozo wa usafiri wa anga; na wapinzani Komoro waandamana kupinga ushindi wa Rais Azali Asumani, pamoja na matukio mengine. Karibu. Mkutano wa 19 wa wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote kwa kifupi NAM ulifanyika Ijumaa hii katika mji mkuu wa Uganda Kampala, huku jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwataka wanachama wa jumuiya hiyo kutilia mkazo uungaji mkono wao kwa taifa linalodhulumiwa la Palestina. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran, Muhammad Mokhber, ndiye alimwakilisha Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu katika mkutano huo wa NAM ambao ulishuhudia Uganda ikikabidhiwa wenyekiti wa mzunguko wa jumuiya hiyo. Viongozi wa NAM wamelani hujuma na mashambulio ya kijeshi ya utawala haramu wa Israel huko Ghaza na kutaka usitishaji wa mapigano hayo mara moja. Hayo yamo katika taarifa ya viongozi hao wakati wa mkutano wa kila mwaka wa wajumbe 120 wa jumuiya hiyo uliofanyika Kampala. Katika hotuba zao wakuwa jumuiya hiyo wamelaani vikali mauaji na jinai za Israel dhidi ya wananchi wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. To support with practical measures the establishment of a two state. It is our historic duty of international solidarity for us as the non-aligned movement to play a leading role in this matter. Mwenyeji Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda akihutubia mkutano huo amezijia juu nchi za magharibi kwa kuyatwisha mataifa ya dunia misimamo, sera na mitazamo yake, licha ya kudai kwamba zinaheshimu demokrasia. Amesema, kwa nini msiheshimu uhuru wa kila mtu kama kweli mna demokrasia? Utasemaje wewe ni mwana demokrasia, ilhali unataka watu wengine wawe watumwa? Mbona msitafute ushawishi kwa kuwa kigezo chema, badala ya kutumia hadaa, utwishaji na vitisho? Aidha, wiki hii mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika au kwa mara nyingine tena ametoa mwito wa kusitishwa vita katika ukanda wa Gaza kwa misingi ya ubinadamu. Musa Faki Mahamat alitoa mwito huu Jumanne hii katika hotuba yake mbele ya bunge la nchi za Afrika na kuongeza kwamba Wapalestina wasio na hatia ndio wanaolipa gharama kubwa na kupitia machungu, mateso na mauaji kwenye mgogoro huo. Ameonya kuhusu mgogoro wa kibinadamu katika ukanda wa Gaza huku akikosoa vikali upuuzaji wa sheria za kimataifa katika mgogoro huo. Kadhalika, mapema wiki hii, maelfu ya raia wa Ghana waliandamana na kuliani mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza. Ripoti kutoka Ghana zinasema kwamba maelfu ya raia walijitokeza katika mitaa ya mji wa Kumasi katika maandamano ya kuunga mkono wa Palestina, ambapo sambamba na kutangaza mshikamano wao na watu wa Ghaza wamelani pia mauaji ya kimbari ya utawala bandia wa Israel. Tukiachana na hayo, Umoja wa Afrika umetoa mwito kwa Ethiopia na Somalia kuvumiliana na kuchukua hatua za kupunguza mvutano uliopo, haswa kutokana na hali iliyojitokeza hivi sasa ya kuzorota uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili jirani. Mwito huo umetolewa na Baraza la Amani na Usalama la AU katika taarifa iliyofuatia mkutano wake uliofanyika Jumatano hii ambao uliangazia hali ya hivi sasa ya uhusiano kati ya Ethiopia na Somalia. Baraza hilo lilitoa mwito kwa nchi hizo mbili za pembe Afrika kushiriki katika mazungumzo ya kweli ya kutafuta suluhu na amani kwenye suala hilo, na chini ya mwelekeo ule ule wa nchi za Afrika kujitatulia zenyewe masuala yao. Taarifa ya Umoja wa Afrika aidha imezihimiza nchi hizo mbili kujiepusha na vitendo na matamko ambayo yanaweza kuchochea mvutano na kuathiri vibaya ujirani mwema, urafiki na mshikamano uliopo kati yao. Mvutano unaendelea katika uhusiano kati ya Ethiopia na Somalia baada ya Ethiopia na Somaliland, eneo lililotangaza kujitenga na Somalia, kutiliana saini makubaliano mapema mwezi huu ya kuiruhusu Ethiopia kutumia bandari yake kwa sharti la kutambua rasmi uhuru wa Somaliland. Ethiopia haikushiriki mkutano wa wakuu wa jumuiya ya maendeleo ya kiserikali IGAD uliofanyika Alhamisi hii nchini Uganda, huku ikidai kwamba ilikuwa na mipango mingine. Wakati huo huo, Sudan pia ilidai kwamba haikushirikishwa katika ajenda ya mkutano huo na ndiposa haikutuma mwakilishi wake kusalia katika masuala ya diplomasia, ambapo Tanzania na Kenya zimekubaliana kutatua vikwazo vya usafiri wa anga kati ya nchi hizo mbili. Hayo yalisemwa Jumatatu hii na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki wa Tanzania, Januari Makamba. Makamba amesema kwamba amefanya mazungumzo na Musalia Mudavadi, waziri kiongozi ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje na masuala ya diaspora wa Kenya, na kufikia makubaliano ya pande zote kuwa vikwazo vilivyowekwa vya usafiri wa anga kati ya nchi hizo mbili. Katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X, Januari Makamba amesema na hapa, na nukuu, pamoja na mamlaka husika tumeazimia kusuluhisha suala hili ndani ya siku tatu, kwa kutegemea makubaliano yaliyopo, mwisho wa kunukuu. Mapema Jumatatu hii, mamlaka ya usafiri wa anga ya Tanzania ilitangaza kusitishwa safari zote za ndege za shirika la ndege la Kenya Airways zinazounganisha mji mkuu wa Kenya, Nairobi, na kitovu cha kibiashara ya Tanzania Dar es Salaam. Hatua hiyo ilikuwa imepanga kuanza kutekelezwa kuanzia tarehe 22 mwezi huu wa Januari. Mamlaka ya usafiri wa anga Tanzania TCAA ilieleza katika taarifa yake kwamba uamuzi huo ni jibu la hatua ya hivi karibuni ya Kenya ya kukataa ombi la Tanzania la kuruhusu shirika lake la ndege la Air Tanzania Company Limited kufanya safari za mizigo kati ya Nairobi na nchi nyingine. Na ghasia za baada ya uchaguzi nchini Komoro zilishtadi siku ya Alhamisi baada ya mtu mmoja kufariki dunia kwa kupigwa risasi huku wengine kadhaa wakijeruhiwa wakati wanajeshi wakipambana na waandamanaji katika mitaa ya mji mkuu wa Moroni. Amri ya kutotoka nje usiku ilitangazwa Jumatano hii. Watu kadhaa wamejeruhiwa katika makabiliano baina ya maafisa wa usalama na waandamanaji wanaotaka kubatilishwa matokeo ya uchaguzi huo uliofanyika Jumapili iliyopita. Hali ya mshike mshike baina ya waandamanaji na maafisa usalama. Wagombea watano wa upinzani katika uchaguzi wa rais wa Komoro uliofanyika Jumapili iliyopita wamesema zoezi la upigaji kura lilikumbwa na udanganyifu na wizi wa kura. Rais Azali Asumani ambaye anatawala visiwa vya Ngazija tangu mwaka 2016 alirefusha muda wake madarakani kupitia mabadiliko tata ya katiba. Azali Asumani alichaguliwa tena Jumapili katika duru ya kwanza kwa asilimia 62.97 ya kura, lakini kwa ushiriki mdogo wa asilimia 16 pekee, kulingana na takwimu rasmi zilizotangazwa Jumanne jioni. Ushindi huu unapaswa kumruhusu kurejea kwa muhula wa tatu mfululizo na kusalia madarakani hadi mwaka 2029. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na, na kubanwa na muda, hadi juma lijalo panapomejelewa kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya tisa ya mwezi Rajabu mwaka 1445 Hijiria mwafaka na tarehe 21 Januari mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 482 iliyopita aliuawa shahidi Izuddin Sayyid Hussein, mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu wa karne ya kumi Hijria, alizaliwa mwaka 906 Hijria katika mojawapo ya vijiji vya Jabal Amil huko Lebanon na kujifunza elimu za wakati huo na kupata nafasi za juu za kielimu. Watu wenye chuki na husda ambao hawakuweza kuvumilia utu na shakhsia yake kubwa ya kiroho na kidini katika mji wa Seida huko Lebanon walimpa sumu mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu na kumuua shahidi katika siku kama ya leo. Katika siku kama ya leo miaka 288 iliyopita tufani kubwa lilikumba eneo la ghuba Bengali mashariki mwa India na kuua watu laki tatu. Tufani hiyo ilitambuliwa kuwa kimbunga kilichosababisha maafa makubwa zaidi katika eneo hilo. Ghuba Bengali iko kaskazini mwa bahari ya Hindi na kusini mwa Asia na ni miongoni mwa maeneo ambayo hukumbwa na mafuriko na vibunga vya mara kwa mara vinavyosababisha maafa makubwa ya nafsi na mali. Katika siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, sambamba na kuanza hutetereka nguzo za utawala wa Shah nchini Iran, mkabala wa wimbi kubwa la mashinikizo ya wa wananchi na harakati za mapinduzi ya Kiislamu, serikali ililazimika kuachilia huru wafungwa waliokuwa katika jela za Shah, na wananchi wa Islamu Irani wa Iran wakawapokea watoto wao waliokuwa wakiteseka kwa miaka mingi katika jela hizo. Alasiri ya siku hiyo, maafisa wa jeshi la anga la Iran walifanya maandamano na kutangaza uungaji mkono wao kwa harakati ya taifa la Kiislamu la Iran. Na katika siku kama ya leo miaka 62 iliyopita mamluki wa utawala wa kidikteta washa nchini Iran walishambulia wa chuo kikuu cha Tehran na kuwajeruhi wanafunzi wengi. Wanachuo hao walikuwa wakiandamana kudai haki za wanafunzi waliokuwa wameandamana na kisha kukabiliwa na vitendo vya kikatili vya maafisa usalama. Askari hao waliwapiga vibaya makumi ya wanachuo na wahadhiri na kuharibu nyenzo za masomo kama vitabu na maabara. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kama nilivyokuahidi, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Nianze na ujumbe wake Profesa Ali Magema, yupo mtaa wa Madina Tuzahara huko Tanga, Tanzania. Anasema Marekani ndiye mwanzo ndiye mwanzo wa machafuko ya ulimwengu na tena anakusudia ndo mwanzilishaji au mchochezo wa machafuko ya ulimwengu. Asante sana Profesa Magemo akiwa hapo Tanga, Tanzania. Ali Suleiman wa visiwani Zanzibar anaandika, salamu alaikum na mjibu waalaikum salam. Anasema habari zenu ndugu watangazaji, jana nilibadilisha simu na nikajiunga WhatsApp, lakini tokea jana sijapata sms A. Ndugu Suleiman huyu akiwa Zanzibar, nadhani labda nikukumbusha tu kwamba tazama kwenye contacts au orodha yako ya simu, kisha ujiunge upya. Hakikisha muda wote namba yetu ya WhatsApp A, ipo kwenye kontakt za simu yako, ndipo utaweza kuona habari tunazo kutumia kila siku, na nakukumbushe tena nambari yetu ya simu ni alama ya kujumlisha plus kwako na kwa wengine wenye tatizo kama hilo. Asante sana ndugu Suleiman, ukiwa hapo visiwani. Hamza Gomba wa Mwanza Tanzania anasema salamu alaykum, na mjibu alaykum salam. Anaandika Rais Ibrahim Raisi wa Iran, na kupa kongole kwa uwezo ulionyesha ulimwengu wa magharibi na kwa shughulisha kwa pigo ulilolionyesha kwa kombora la Haibar Shekani, yaani umewavuruga kabisa, mpaka gazeti la New York Times wanabaki wanazungumzia wewe. Ni kidume mwenye maamuzi sahihi. Sante sana Hamza Gomba, huyo akiwa Mwanza, Tanzania. Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania anasema, naomba kuuliza, hivi familia ya Saddam Hussein na familia ya Muammar Gadafi, baada ya machafuko wako wapi? Na walinzi wa Gadafi wako hai na wako wapi kwa sasa? Naomba majibu toka insha Allah kwenu, asante asante sana. Tutalizamia hilo, uh, ndugu Bilali. <laughs> Haya, na insha Allah tutakujibu. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Na Sherali Fazil, Dar es Salaam Tanzania, naye anasema baada ya salamu, kwa taarifa tulio nayo Wapalestina wenyewe wamejiruhusu kutengana baina yao katika kutumika na wazayuni, wamejidhoofisha wenyewe hadi kunyang'anywa ardhi zaidi na Waarabu kuwatelekeza wenzao. Anasema umoja umma unahitajika sana ikiwa kila mmoja wetu hadi kimataifa tutajielewa. Anasema ushabiki umetudhoofisha sana. Asante sana Sherali Fazel ukiwa hapo Da. Naye eh, Yazid Akida Wachumbageni Tanga Tanzania, katika ubeti wake anasema bismillahi, inaanza kwa mwendo wa taratibu. Hili ni kumi la kwanza, mwezi huu wa Rajabu. Tunapaswa kujifunza, vijana, bibi na babu, machafu kutoyafanza, tutazipata thawabu. Asante sana Dkt. Yazid Akida ukiwa hapo chumba geni Tanga, Tanzania, kwa ubeti wako huo. Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, na labda nikusomee tu vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Rais wa Iran asema mauaji ya washauri wa kijeshi wa, wa IRGC hayatapita bila kujibiwa. Said Nasrullah asema Gaza ni nembo ya umoja wa umma wa Kiislamu. Wananchi wa Uingereza waendeleza maandamano ya kuiunga mkono Ghaza. Na CNN asema Marekani inatazamia kutuma Ukrain msaada mkubwa zaidi kabla ya mwaka ujao. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, kwa heri.