Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa, kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno hapo ulipo kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Januari 19 mwafaka na tarehe saba Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Husein Hasan. Kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuendelea darsa ya Qurani na dua ya mwezi Rajab. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu haliyeko Tanzania kupitia redio maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wakosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 989 tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. ni saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo. Khatibu wa swala ya Ijumaa hapa Tehran asema operesheni ya IRGC lilikuwa onyo dhidi ya Wazayuni. Mexico na Chile zaitaka ICC ichunguze jinai za Israel katika ukanda wa Gaza. Na AU yateua watu watatu mashuhuri wa Kiafrika kwenye jopo la amani la Sudan pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Tehran amesema shambulio la makombora la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, kwa kifupi IRGC, dhidi ya kituo kikuu cha ujasusi cha shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad, katika eneo la Kurdistan ya Iraq, limetoa onyo kali mkabala wa tishio la Wazayuni. Hujatulislam Kazem Sadiki ameashiria mashambulio hayo ya sepa ya makombora ya balistiki dhidi ya ngome za magaidi wa Siria waliohusika katika mashambulizi ya hivi karibuni nchini Iran pamoja na kituo cha ujasusi cha Israel katika eneo la Kurdistan ya Iraq na kusema kwamba hujuma hizo zimetoa onyo kali kwa utawala wa kizayuni ili utawala huo ufahamu kwamba makombora Iran, ya Iran yanaweza kuupiga Ameeleza bayana kwamba shambulio la makombora dhidi ya kituo kikuu cha ujasusi cha shirika la ujasusi la utawala wa kiziweni wa Israel Mossad katika eneo la Kurdistan limempa onyo hadui mzayuni, huku likimtaka akomeshe vitendo vyake vya kigaidi katika eneo. Hujatul Islam Sadiki amebainisha kuwa mashambulio hayo ya IRGC yalifanywa kwa ridhaa na niaba ya wananchi shupavu wa Iran ili kuwaonya wasioitakia mema Irani ya Kiislamu na kuwafahamisha kwamba wakifanya jinai mkabala wa taifa wa hili wataadhibiwa. Hawana sehemu yoyote salama wala popote pa kukimbilia duniani, ameongeza khatibu wa swala ya Ijumaa iliyoswaliwa leo hapa mjini Teheran. Kadhalika, Hujjatu lislam Sadiki amekumbusha kwamba kadhia ya Ghaza ndilo swala muhimu zaidi hivi sasa katika ulimwengu wa Kiislamu na kwamba wenye fikra huru duniani wataendelea kuwa pamoja na wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Amesema zaidi ya siku mia moja zimepita tangu wazayuni waanzishe mashambulio ya kinyama dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza, na kuongeza kwamba utawala huo katili unaendelea kukanyaga sheria zote za kimataifa mkabala wa kimya cha jamii ya kimataifa kwengineko katika hotuba zake za ijumaa hii leo hujjatul lislam sadiki amesema hakuna shaka kwamba wananchi wa iran kama walivyofanya katika chaguzi zote zilizopita baada ya mapinduzi ya kiislamu ya mwaka 1979 watashiriki pia kwa wingi katika uchaguzi wa awamu ya 12 ya majilisi ya ushauri ya kiislamu ya iran yn yani bunge na awamu ya sita ya wanazuoni wataalamu wa kumchagua kiongozi mkuu wa mapinduzi utakaofanyika tarehe pili Machi mwaka huu. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa vikali taarifa ya jumuiya ya nchi za Kiarabu kuhusu hatua ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ya kufanya shambulio la makombora dhidi ya kituo kikuu cha ujasusi cha shirika la Mossad katika eneo la Kurdistan ya Iraq. Naser Kanaani, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran, amesema katika taarifa leo Ijumaa kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran haitosita kuendelea kuwaadhibu na kuwatia adabu watendaji naye wanaohatarisha usalama wa nchi hii. Amesema Arab League inapaswa kuelekeza nguvu na jitihada zake za kisiasa, kiusalama na kisheria dhidi ya utawala katili wa Israel ambao unaendelea kufanya mashambulizi ya maangamizi ya kizazi katika ukanda wa Gaza. Ameongeza kwa kusema na hapa nanuku, Arab League inatarajiwa ifanye juhudi za kusimamisha ukaliaji wa mabavu wa miaka sabini na mitano wa ardhi za Palestina na iliunge mkono taifa madhulumu la Palestina, mwisho wa kunukuu. Ameeleza bayana kwamba mashambulizi yaliyofanywa na IRGC dhidi ya ngome za magaidi nchini Siria na kituo cha ujasusi cha utawala wa Israel nchini Iraq ni sehemu ya adhabu ya haki dhidi ya wanaokiuka usalama wa Iran baada ya shambulio baya la kigaidi katika mji wa Kerman. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amebainisha kuwa hatua hiyo ilikuwa ya kutetea mamlaka na usalama wa nchi na kukabiliana na ugaidi no na ni sehemu ya adhabu ya haki ya Jamhuri ya Kiislamu dhidi ya wanaokiuka usalama wa nchi hii. IRGC ilitangaza kwamba shambulio lake la makombora katika eneo la Kurdistan ya Iraq lililenga na kukiangamiza kikamilifu kituo cha kijasusi cha Mossad katika eneo hilo. Jeshi la Sepah lilifafanua kuwa kituo hicho cha Mossad kilitumika kuendeleza operesheni za kigaidi katika eneo zima la Asia Magharibi na hususan dhidi ya Iran. Katika hatua nyingine, serikali za Mexico na Chile zimeitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuchunguza na kuwashtaki maafisa wa utawala wa Israel ambao wamehusika katika jinai za kivita dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Wizara ya mambo ya nje ya Mexico jana Alhamisi ilisema katika taarifa kwamba ICC ndio jukwaa bora la kuwawajibisha wahusika wa, wa jinai dhidi ya wa Wapalestina wa Gaza, iwe ni majenti wa Israel au maafisa wenyewe wa utawala huo haramu. Mexico kwa upande wake au Chile kwa upande wake imeashiria ripoti kadhaa za Umoja wa Mataifa zilizosema kwamba jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu zimefanyika Ghaza na kwamba jinai hizo zinapaswa kuchunguzwa na kusikilizwa na ICC. Mapema mwezi huu mtaalamu maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina Francesca Albanese na ripota maalumu umoja huo kuhusu haki ya makazi Balakrishnan Rajagopal walikosoa vikali ICC kwa kutochukua hatua za haraka katika kuwashtaki maafisa wa utawala wa Israel ambao wamehusika katika jinai za kivita dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Mwaka uliopita, Mexico ilichukua hatua ya kuimarisha uhusiano wake wa kidiplomasia na Palestina na sasa ofisi ya mahusiano wa Palestina katika nchi hiyo ya Amerika ya Latini imepandishwa ngazi na kuwa ubalozi kamili. Aidha, mwishoni mwa mwaka uliopita, rais wa Chile Gabriel Boric alisema nchi hiyo inapanga kufungua ubalozi wake huko Palestina kwa sabaha au kwa shabaha ya kuongeza kiwango cha uwakilishaji wake rasmi katika taifa hilo linalokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa muda mrefu sasa, aghalabu ya nchi za Amerika ya Latini zimekuwa zikitangaza waziwazi wazi uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina sambamba na kupinga sera kandamizi na, se, na jinai za Israel mkabala wa, wa Palestina. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mtaalamu wa haki za binadamu mataifa, shiria, wa umoja mataifa ameashiria ukiukwaji wa sheria za kimataifa uliofanywa mara chungu nzima na utawala wa Israel katika ukanda wa Ghaza na kusisitiza kuwa hakuna kitu kinachoweza kuhalalisha vita vya mauaji ya kimbari vya Israel katika eneo hilo lililozingirwa. Francesca Albanese, ripota maalum wa umoja wa Mataifa kuhusu Palestina, alisema hayo jana Alhamisi akihutubia waandishi wa habari mjini Madrid, na kuongeza kuwa ukanyagaji wa sheria za kimataifa uliofanywa na Israel umeiweka ukanda wa Gaza chini ya vita vya maangamizi ya kizazi kwa zaidi ya miezi mitatu sasa, mtaalamu huyo wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa utawala wa Israel unapaswa uheshimu sheria ya kimataifa ya kibinadamu, lakini badala yake umeendelea kufanya mashambulizi ya mabomu dhidi ya Gaza na katika wiki mbili tu za kwanza ulitumia mabomu 12,000 yenye uzani wa paoni 2,000 takriban kilo 907. Albanese ameeleza bana kwamba mashtaka yanahitajika. Wahalifu ambao wamepanga kuamuru na kutekelezwa uhalifu kama huo lazima wafikishwe mahkamani. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa na mashirika kutetea binadamu, ya kutetea haki za binadamu wameyataja mashambulizi yanayoendelea ya utawala wa Israel dhidi ya raia wa Palestina huko Gaza na vitendo vya adhabu ya pamoja kuwa ni mauaji ya halaiki au mauaji ya kimbari mbali na hayo, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika au Musa Faki Mahamat ametangaza kuwa amewateua watu watatu mashuhuri wa kiafrika kuwa wajumbe wa jopo la ngazi ya juu wa AU la kushughulikia mgogoro wa Sudan. Katika taarifa yake kwa vyombo vya vi habari, Faki amesema kwamba amewateua Muhammad Ibni Chambers, Specioza Wandira Kazibwe na Francisco Madeira kuwa wajumbe wa jopo la ngazi za juu la Umoja wa Afrika la kutatua mgogoro wa Sudan. Ibn Chambers ni mwanadiplomasia wa Ghana mwenye uzoefu wa miongo kadhaa, haswa katika Umoja wa Mataifa, wakati Wandira Kaziwe ni makamu wa rais wa zamani wa Uganda. Madeira ni mwanadiplomasia wa Msumbiji ambaye amewahi kuhudumu katika majukumu mbalimbali mbali ya kitaifa na ya AU. Sehemu moja ya taarifa ya Musa Faki, Faki Muhammad imesema uteuzi huu ambao unaanza mara moja umefanyika kwa mujibu wa maelekezo ya mwisho ya baraza la amani na usalama la AU na katika kuendeleza azma ya Umoja wa Afrika ya kuimarisha amani na utulivu katika bara la Afrika. Na tunatamatisha taarifa ya habari za dunia kwa mkusanyiko wa matukio ya Kiislamu yaliyojiri wiki hii katika kanda ya Afrika Mashariki. Ripoti hii imetayarishwa na kutiwa sauti na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wametakiwa kufanya maandalizi mazuri ya kuukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa kuongeza harakati za kufanya ibada. Nasaha hizo zimetolewa na al ustadha Muhammad Nasor wakati akizungumza na Waislamu katika viunga vya masjidi Uthman bin Madhun Chake Chake kisiwani Pemba. Ametahadharisha baadhi ya Waislamu wanaofanya ibada kwa msimu wa Ramadhani pekee kukumbuka kwamba Mola wao yupo siku zote, hivyo ibada zinatakiwa kuendelezwa mpaka mwisho wa maisha yao. Aidha, Shekhe Muhammed amesema faida za ibada zinazofanywa na mwanadamu zitamnufaisha mwenyewe siku ya malipo, hivyo hakuna sababu ya kufanya ibada kwa msimu. Katika hatua inayolenga kuhakikisha utekelezaji wa uhakika wa harakati za ibada ya hija mwaka elfu mbili na ishirini na nne kupitia Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, kamati ya hija nchini humo imetia saini mkataba wa utekelezaji wa ibada hiyo kwa mahujaji wa Kenya. Mkataba huo umetiwa saini rasmi na naibu waziri wa hija na umra wa Saudi Arabia, Dr. Abdul Fattah Suleiman, pamoja na mwakilishi wa Kenya Sheikh Hassan Olenado. Makubaliano yaliyomo katika mkataba huo yameeleza makini ya ahadi na wajibu wa kila upande katika msimu wa hija unaokuja. Akizungumza katika hafla hiyo, naibu waziri wa hija na umra wa Saudi Arabia Dr. Abdul Fatah Suleiman amesisitiza umuhimu wa kuzingatia muda uliopangwa katika mwaka huo wa utekelezaji wa ibada ya hija. Dr. Abdul Fatah Amekumbusha ahadi ya ufalme wa Saudi Arabia ya kuhakikisha mahujaji duniani kote wanapata huduma nzuri ili kuwezesha utekelezaji wa ibada ya hija kwa ufanisi. Waziri huyo ameutaka ujumbe wa kamisheni ya hija nchini Kenya kukamilisha haraka taratibu zilizobaki kwa watoa huduma inayohusiana na malazi huko Maka na Madina na chakula katika maeneo matukufu Mina, Arafa pamoja na mipango ya usafiri. Ibada tukufu ya hija mwaka huu imepangwa kuanza Ijumaa Juni kumi na nne na itadumu hadi Jumatano jioni Juni kumi na tisa. Mufti Mkuu wa Uganda Shekh Shaban Ramadhani Mubaje amebakiwa na mwaka mmoja na siku thelathini kukaa katika nafasi hiyo kama katiba ya Baraza Kuu la Waislamu nchini humo inavyoelekeza. Shekhe Mubaje mwenye umri wa miaka sitini na tisa alishika nafasi hiyo tarehe kumi na moja Desemba mwaka elfu mbili kupitia uchaguzi uliofanyika katika hoteli ya Afrikana jijini Kampala. Katiba ya zamani ya Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda inatambua kwamba mufti anatakiwa kuondoka ofisini mara baada ya kufikia miaka Sabini. Hata hivyo katiba mpya iliyoridhiwa na mkutano mkuu wa baraza hilo tarehe 13 Julai mwaka 2022 iliweka umri wa miaka sabini na tano. Aliyekuwa katibu mkuu wa baraza kuu la Waislamu nchini Uganda Sheikh Ramadhan Mugalu amebainisha kuwa Sheikh Mubaje hana sababu ya kubaki katika uongozi kutokana na kukosa imani miongoni mwa Waislamu. Na mhadhiri maarufu wa Kiislamu nchini Kenya Sheikh Mbaraka Ahmed Awes amewataka Waislamu nchini Burundi kufuata misi igi ya sheria iliyobainishwa katika kitabu kitukufu cha Qur'an na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Akizungumza na Waislamu katika viunga vya Masjidi Istiqama jijini Bujumbura nchini Burundi, Sheikh Mbaraka amewasisitiza Waislamu kujenga umoja na ushirikiano katika kupeleka mbele dini yao. Akizungumzia masuala ya kuhitilafiana katika dini, alim huyo amewaomba Waislamu kurejea katika mafundisho ya dini yao inapotokea migogoro miongoni mwao hazikuanza katika zama hizi bali zilikuwepo tokea wakati wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, lakini hazikuleta migogoro kwa Waislamu. Shekhe Mbarak Ahmed Awes amekamilisha ziara yake ya kufanya mihadhara ya Kiislamu katika misikiti mbalimbali mbali nchini Burundi. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar mbili kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ripoti hiyo ya Subait kutoka visiwani ndiyo inayotutamatishia taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mitazamo inayokinzana ya utawala wa Biden kuhusu Ansarullah ya Yemen. Sera na mienendo ya hivi karibuni ya serikali ya rais Joe Biden Marekani kuhusu harakati ya Ansarullah ya Yemen inaonyesha kuchanganyikiwa kwa serikali ya Washington. Serikali ya Biden inatimiza karibu miaka mitatu ikiwa madarakani. Siasa zinazokinzana za Marekani kuhusiana na harakati ya Ansarullah ya Yemen zinaonyesha kukanganyikiwa kwa Washington kuhusiana na harakati hiyo ya Yemen. Kwa upande mmoja, Washington inadai kutetea haki za binadamu za Ansarullah ya Yemen, na kwa upande mwingine inawatambua Ansarullah kuwa ni magaidi na inachukua hatua za kijeshi dhidi yao kwa sababu tu ya masilahi ya Wazayuni. Hadi sasa serikali ya Biden imekuwa na mienendo na mitazamo ya aina tatu tofauti kuhusiana na kundi la Ansarullah ya Yemen. Mwenendo wa kwanza ulichukuliwa mwanzoni mwa utawala wa Biden, ambapo jina la Ansarullah liliondolewa kwenye orodha ya magaidi. Serikali ya Rais Joe Biden wa Marekani iliondoa jina la harakati ya Ansarullah ya Yemen katika orodha ya makundi ya kigaidi mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Taarifa iliyochapishwa kwenye tovuti ya wizara ya fedha ya Marekani ilieleza kwamba sheria ya kuiweka harakati ya Ansarullah ya Yemen katika orodha ya makundi ya kigaidi imefutwa kuanzia tarehe 16 Februari mwaka 2021, na kutokana na mabadiliko yaliyofanyika, harakati hiyo haitakuwa tena chini ya sheria za vikwazo za ugaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken, pia alitangaza tarehe 16 Februari mwaka huo kwamba kwa kuzingatia masuala ya kibinadamu na haja ya kutuma misaada ya kibinadamu katika nchi iliyokumbwa na vita na mgogoro ya Yemen harakati Ansarullah imeondolewa katika orodha ya mashirika ya kigaidi ya nchi hiyo. Mwenendo wa pili ni ule wa hivi karibuni unaohusiana na vita vya Ghaza. Katika kipindi cha wiki zilizopita, Wayemen wamezishambulia mara kadhaa meli za Israel au meli yoyote inayoelekea Israel. Wayemen walichukua hatua wa hiyo kwa lengo la kuwatetea watu wa Ghaza na kwa ajili ya kukomesha mauaji ya kimbari yanayofanywa na wazayuni dhidi ya raia wasio na hatia wa Yemen, wa Palestina, kumradhi. Ijumaa iliyopita, Marekani na Uingereza zililenga baadhi ya maeneo ya Yemen kwa lengo la kusimamisha mashambulizi ya Ansarullah na jeshi la Yemen dhidi ya meli zinazopeleka bidhaa huko Israel. Mwenendo wa tatu wa serikali ya Joe Biden kuhusiana na harakati ya Ansarullah ya Yemen ni ule wa kujaribu kuishawishi harakati hiyo ikubali kusitisha mashambulizi dhidi ya meli zinazoelekea Israel mkabala wa kutambuliwa rasmi. Muhammad al Bukhaiti, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati Ansarullah, amefichua katika mahojiano yake na televisheni ya Al Arabi kwamba baada ya kukatishwa tamaa na athari ndogo za vitisho vyake kwa serikali ya Sanaa, Marekani ilituma jumbe kadhaa za vishawishi kupitia Oman na kupendekeza kwa Sanaa kwamba Washington itaitambua rasmi serikali ya Sanaa chini ya uongozi wa harakati ya Ansarullah mkabala wa kusimamishwa operesheni dhidi ya Israel na kukomesha mashambulizi katika bahari nyekundu au bahari ya Shamu. ni saa mbili kasoro dakika kumi usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania anasema baada ya salamu, inatusikitisha UN kuwa kimya kwa dhulma nyingi duniani kufanywa na wa Magharibi. Anasema mujielewe, ukimya wenu UN mnadamu mikononi mwenu pia. Asante sana Shirali, ukiwa hapo da. Yazid Hakida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania anaandika katutumia ubeti hapa, kama kawa, anasema: habarini za usiku wasikilizaji wote, habari twapata huku, na pia makala yote huwa zanipa shauku, sihitaji zinipite kunipita marufuku, lazima mimi nijute. Asante sana anajiita Dakta ya Zeda Kida Mwihaji wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda unakwenda kwa kasi sana. Tupate vipindi au kipindi cha darsa ya Qurani kitakachofuatiwa na dua ya mwezi Rajab. aliyetupa <tumikuta> uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na kumi na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 65 ya At-Talaq. Kitabullahi qurani Na wakiwa wana mimba wagharimieni mpaka wajifungue, na waki kunyenyesheni basi wapeni ujira wao, na shaurianeni kwa wema, na mkiona uzito kati yenu, basi amnyonyeshe mwanamke mwingine. Mwenye wasaa atoe kadiri ya wasaa wake na mwenye dhiki atoe katika alichompa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu hamkalifishi mtu ila kwa kadiri ya alichompa. Mwenyezi Mungu atajaalia baada ya dhiki faraji. Aya hizi zinatilia mkazo tena kuchungwa haki za mke wakati wa eda ya talaka na kueleza kwamba katika kipindi hicho cha miezi michache, isije hali ikawa ni ya kuwadhikisha wanawake katika kuwapa nafaka na makazi na kutochunga haki zao, na hasa hasa kwa upande wa wanawake wenye mimba ambao kutokana na kuhitajia zaidi uangalizi na ushughulikiaji, inapasa wakidhiwe mahitaji yao yote mpaka watakapojifungua. Na baada ya kujifungua pia mshauriane na kufikia maelewano juu ya matunzo na unyonyeshaji wa mtoto ili asije akakoseshwa maziwa ya kifua. Na endapo mama atakataa kulishughulikia hilo basi atafutiwe mnyonyeshaji. Kisha aya zinaendelea kuashiria kanuni moja muhimu katika maisha na kueleza kwamba majukumu anayotoa Allah yanaendana na kiwango cha uwezo wa watu. Kwa hivyo wake wasiwakalifishe waume zao kufanya yaliyo nje ya uwezo wao, kama ambavyo waume pia wasifanye ubakhili katika utumiaji mali na utajiri wao kushughulikia mahitaji na ustawi wa familia zao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika kipindi cha eda ya talaka mume hana haki ya kumdhikisha na kumdhalilisha mke juu ya nafaka na makazi, na anapaswa amwekee mazingira sawa na yaliyokuwepo kabla wakati wa ndoa hai mjuzii yeye kumdhikisha na kumsababishia madhara yoyote mkewe aliyemtaliki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Kipimo cha kudhaminia nafaka na makazi ni uwezo halisi wa mume, si matarajio ya mke ambayo yanaweza yakawa makubwa zaidi kuliko uwezo aliyonao mumewe. Kwa aidha hizi zinatuonyesha kwamba kuwepo mashauriano kati ya baba na mama juu ya mustakabali wa watoto ni jambo lililohusiwa na dini tukufu ya Uislamu na vile vile aya hizi zinatuelimisha kuwa watu wana wajibu wa kufanya mambo kulingana na uwezo wao. Uislamu ni dini inayoendana na uhalisia, si dini ya ukalifishaji Allah, Allah. Na miji mingapi iliyovunja amri ya Mola wake mlezi na mitume wake, basi tuliihisabia hisabu ngumu na tukaiadhibu kwa adhabu kali. fadhaqat wabala amriha wa kana aqibatu amriha khusra, basi ikauonja ubaya wa mambo yake na mwisho wa mambo yao ulikuwa hasara. Basi mcheni Mwenyezi Mungu enyi wenye akili mliyoamini, hakika Mwenyezi Mungu amekuteremshieni ukumbusho. Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia suala la ndoa, maudhui ya talaka na hukumu zake, katika aya hizi tulizosoma Allah subhanahu wa ta'ala anawatahadharisha Waislamu kwamba kama hamtatekeleza maamrisho ya Mola wenu katika masuala mbalimbali mbali ya binafsi ya kifamilia na kijamii, mtafikwa na matokeo mabaya kama yaliyozipata kaumu zilizopita. Matokeo ya kumwasi Mwenyezi Mungu ni mtu kuandamwa na adhabu kali ya duniani na akhera. Adhabu hiyo taban itatolewa kwa uadilifu na kwa hesabu na umakini kamili ili kwa upande mmoja asije mtu yeyote akaonewa na kudhulumiwa, na kwa upande mwingine tofauti baina ya wafanyao mema na wafanyao mabaya iwe imezingatiwa. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba pateni funzo na ibra kwa kaumu zilizopita zilizoasi, na mjue kwamba hatima ya walioasi haikuwa nyingine isipokuwa kuharibikiwa na kuhasirika duniani na akhera. Na msidhani kama watu wa kaumu hizo walikuwa wajanja na werevu na walishinda hapa duniani, kwa sababu kifo siyo mwisho wa maisha ya mwanadamu, na muhimu hasa ni hali na hatima yake katika ulimwengu wa akhera. Baadhi ya watu huwa wanadhani adhabu ya duniani inamnusuru mtu na adhabu ya akhera ilhali kila mmoja humfika mwanadamu kulingana na alivyomwasi Allah. Mtu mwenye mawazo na fikra sahihi anayemwamini Mwenyezi Mungu anajua kwamba njia pekee ya kuokoka na adhabu ya duniani na akhira ni kumcha yeye Mola na kujihadhari asimwasi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuasi na kuhalifu maamrisho ya Mwenyezi Mungu na mitume wake huleta hasara na maangamizi hapa duniani na adhabu kali huko akhira. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tusingiwe na ghururi kwa raha na starehe za kupita zinazoandamana na kumuasi Mwenyezi Mungu. Lililo muhimu hasa kwa mtu ni hatima na mwisho wake wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba akili na imani havitenganiki. Kuitumia akili vizuri humfikisha mtu kwenye imani na kuifanya nafsi yake iwe na takwa na uchaji Mungu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa akili na wahi ndizo nyenzo za uokovu wa mwanadamu. Viwili hivyo ndivyo vinavyomzuia mtu kila mara asifanye mabaya na kumwonya na kumkumbusha ili aweze kuifikia fanaka na saada ya milele. Astaghfirullah alladhi, la ilaha illa Ili kuwatoa walioamini na wakatenda mema kutoka vizani kuwapeleka kwenye nuru. Na mwenye kumwamini Mwenyezi Mungu na akatenda mema atamwingiza katika bustani zipitazo mito kati yake, wadumu humo milele. Mwenyezi Mungu amekwisha mpa riziki nzuri. Mbali na Allah subhanahu wa taala kuteremsha Qurani tukufu amempeleka mtume pia kwa watu ili kwa kuwasomea aya wadhiha za kitabu cha Allah awatoe kwenye maovu na kuwaelekeza kwenye mambo mema, na wao kwa upande wao waukubali wito huo kwa kuuamini na kufanya amali njema ili wapate saada na fanaka ya duniani na akhera. Tufahamu kwamba imani yoyote ya shirki, ukafiri na unafiki, na matendo yoyote maovu, machafu na ya madhambi ni aina fulani ya giza kwa mwanadamu. Na ndiyo maana mitume wamekuja ili kumfikisha mwanadamu kwenye tauhidi katika fikra na itikadi, na kumlingania kufanya mema na ya kheri katika utendaji. Katika hali hiyo mtu hutolewa gizani na kuelekezwa kwenye nuru na kuifikia saada. Hata kama katika kufanya madhambi, ufuska na maasi kuna namna fulani ya raha na starehe anayoipata mtu, lakini hapana shaka kuwa raha hiyo si endelevu, bali ni ya kupita tu. Lakini mtu afanyaye amali njema, yeye atapata raha endelevu na za kudumu ambazo haiwezekani kuzipata katika dunia hii yenye mwisho. Ni katika pepo ya milele tu ndiko mtu ataweza kuneemeka na raha na starehe hizo zisizo na ukomo. Huko peponi, Allah subhanahu wa ta'ala amewaandalia waja wake wema riziki na neema bora kabisa. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba kitabu cha mbinguni peke yake hakitoshi kwa ajili ya mwongozo wa mwanadamu. Inapasa awepo na mtume pia wa kuwapa watu mwongozo wa maisha kulingana na mafundisho ya kitabu hicho, ambaye atakuwa pia kigezo na mfano kwao wa kuiga kivitendo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa njia za batili ziko kadhaa na za aina tofauti, na ndiyo maana neno giza katika aya za Qur'an hutajwa katika hali ya wingi, lakini njia ya haki ni moja tu, na ndiyo maana neno nuru linatajwa katika hali ya umoja tu. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba lengo la kutumwa mitume ni kumwokoa mwanadamu kwa kumtoa kwenye viza alivyojitengenezea mwenyewe na kumwelekeza kwenye njia ing'ayo ya haki. Amri zake zinashuka baina yao ili mjue kwamba Mwenyezi Mungu ni mwenye uweza juu ya kila kitu na kwamba Mwenyezi Mungu amekizunguka kila kitu kukijua vilivyo kwa elimu yake. Aya hii ambayo ndiyo aya ya mwisho ya Suratut-Talaq inazungumzia adhama ya ulimwengu wa maumbile na kudra na uwezo usio na ukomo wa Allah subhanahu wa ta'ala katika uumbaji na uendeshaji wa ulimwengu huo na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu ameziumba mbingu saba na ardhi saba. Yumkini madhumuni ya idadi saba iliyotajwa katika aya hii ni kuashiria wingi wa nyota za mbinguni au wingi wa sayari zenye hali inayofanana na sayari ya dunia au yamkini inaashiria hali halisi ambayo ipo katika ulimwengu ambayo bado haijamdhihirikia mwanadamu, lakini itakuja kubainika katika siku za usoni baada ya kupatikana maendeleo makubwa zaidi katika sayansi na elimu. Lakini uumbaji peke yake hautoshi; la muhimu zaidi ni upangaji na uendeshaji wa ulimwengu wenyewe wenye adhama ambao licha ya kuwepo mateleskopu na vifaa mbalimbali vya kisasa mwanadamu bado hajaweza kuutambua mwanzo na mwisho wake na hali zake mbalimbali, ambayo yote hayo yanadhihirisha kudra na uwezo usio na ukomo wa muumba wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu tunayemwamini ni muumba na Mola mlezi pia Yaani, ni yeye ndiye aliyeuumba ulimwengu na ndiye mwendeshaji wa mambo yake. Na ndiyo maana maneno khaliq, yaani muumbaji na rab, yaani mola mlezi, ndiyo yaliyotumika zaidi ndani ya Quran kumzungumzia Allah subhanahu wa taala kuliko maneno mengine. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa asili ya uwepo wa viumbe ndilo somo kubwa zaidi la kumjua Mwenyezi Mungu na adhama yake, japokuwa baadhi ya watu wanashughulishwa zaidi na viumbe vyenyewe na kughafilika na aliyeviumba. Halkadhalika, aya hii inatutaka tujue kwamba elimu na ujuzi wa Allah juu ya vitu na mambo yote umekamilika, ni makini kabisa na hauna chembe ya nakisi. Wapenzi wa sikilizaji, darsa ya elfu moja na kumi ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 65 ya At-Talaq. Ya insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atupe elimu yenye manufaa itakayotuwezesha kumjua ipasavyo yeye muumba wetu na Mola mlezi wetu. Wassalamu alaikum na wana hasara wadadisi ila kwa sababu yako. Wadaa almulimuna illa bik, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako. Wa ajdaba almuntajuna illa man intaja fadlak, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako babuka maftuhul liraghibin wa khayruka mabdulu litalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na khairi yako utolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka, wa fadhluka mubahul lisaiin fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia, wa hilmuka mu'taridun liman nawak, upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Adatuka alihsanu ila almusin wa sabiluka libqa ala almu'tadin, ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Allahumma fahdini hudal muhtadin, basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa walioongoka. Warzuqni ijtihad almustahidin niruzuku jitihada ya wenye juhudi. wala tajalni min alghafilin almubadin, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa. waghfirli yawma ddin, na unighufirie siku ya malipo. birahmatika ya arhamar rahimin Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.