Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyo vikubwa kwa mola wao, na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano mchana ya Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jina langu ni Husein Hassan na kusihi tuwe sote hadi tamati. Kama ada, tumekuendelea taarifa ya, ya, ya, ya, ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Iran na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani na makala fupi kila siku, ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi ya shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 9893565487. Navuta pumzi na muda si muda narejea na, na taarifa ya habari za dunia. imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati. Ifuatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Mkuu wa Umoja wa Afrika atoa mwito wa kusitishwa vita katika kwanda Ghaza. Watu zaidi ya mia mbili wapoteza maisha kutokana na makali ya njaa katika eneo la Tigre nchini Ethiopia. Na kundi la kigaidi la Jeshu Dhulm lakini kushambuliwa ngome zake nchini Pakistan, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika AU kwa mara nyingine tena ametoa mwito wa kusitishwa vita katika ukanda wa Ghaza kwa misingi ya ubinadamu. Musa Faki Mahamad, mwenyekiti wa kamisheni ya AU, alitoa mwito huo jana Jumanne katika hotuba yake mbele ya bunge la nchi za Kiafrika na kuongeza kwamba Wapalestina wasio na hatia ndio wanaolipa gharama kubwa na na kupitia machungu, mateso na mauaji kwenye mgogoro huo. Mahamat amebainisha kuwa kuwashambulia kwa mabomu raia wa Kipalestina, uharibifu wa kimpangilio wa maisha yao, pamoja na kudunisha vifo, majanga yote haya yameendelea kwa zaidi ya siku mia moja. Mwenyekiti huyo wa tume Umoja wa Afrika pia ametoa mwito kwa jumuia ya kimataifa na hasa mataifa makubwa yenye nguvu duniani kubeba jukumu la kusitisha mgogoro huo. Aidha, mkuu huyo wa kamisheni ya Umoja wa Afrika amezitaka pande zote mbili kurejea kwenye meza ya mazungumzo bila masharti, hatua ambayo itatekeleza kanuni ya mataifa mawili ya kuishi ya kuishi bega kwa bega. Mwenyekiti wa kamisheni ya AU amesisitiza kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua hatua za dharura za kukabiliana na jinai hizo hivi sasa katika ukanda wa Ghaza. Mwaka uliopita viongozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika walitoa taarifa Wakiunga mkono wa mkono wanachama kamili wa Palestina katika Umoja wa Mataifa. Huku hayo yakiarifiwa, waziri mkuu wa Malaysia amezikosoa vikali nchi za magharibi kwa kuendelea kufumbia macho matukio ya Ghaza na kusisitiza kuwa wa magharibi ni washirika wa, wa jinai za utawala wa kizayuni Israel dhidi ya Wapalestina kwa kimya chao hicho. Shirika la habari la Irna limemnukuu Anwar Ibrahim waziri mkuu wa Malaysia akisema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X, na kuongeza kuwa licha ya asilimia kubwa ya jamii ya, jamii ya kimataifa kulaani jinai za Israel katika ukanda wa Gaza, lakini mataifa magharibi yameendelea kuidhihirisha dunia dhati na uhalisia wao kwa kunyamazia kimya mashambulizi hayo ya kinyama ya Wazayuni. Waziri mkuu wa Malaysia ameeleza ana kwamba wimbi la mauaji yanayoshuhudiwa hivi sasa Gaza ni mwendelezo wa jinai ambazo utawala huo wa Kizayuni umekuwa ukiwafanyia Wapalestina kwa zaidi ya miongo saba sasa. Asilimia kubwa ya wananchi wa Malaysia ni Waislamu. Nchi hiyo haina uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa Kizayuni mara kwa mara, imekuwa ikilaani jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya Palestina. Malaysia imetoa msaada wa mamilioni ya dola kwa Ghaza na waziri mkuu wa nchi hiyo yuko mstari wa mbele katika kulaani jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wa Wapalestina na ambazo zinaendelea hadi hivi sasa tangu tarehe saba Oktoba mwaka uliopita. Mwishoni mwa mwezi uliopita, Malaysia ilipiga marufuku meli zote zenye bendera Israel kutia nanga kwenye bandari zake, ikiwa ni sehemu ya hatua za kulalamikia kivitendo jinai za utawala wa kizayuni kwenye ukanda wa Ghaza na kuilani Israel kwa kukiuka sheria za kimataifa kupitia mauaji ya kikatili inayowafanyia wa Palestina huko Ghaza. Kadhalika, waziri mkuu wa Malaysia amepongeza hatua ya Afrika Kusini ya kuishtaki Israel katika Mahkama ya Kimataifa ya Haki ICJ, kutokana na jinai za utawala huo katika ukanda wa Ghaza. Kwingineko, watu wasiopungua mia mbili ishirini na watano wameaga dunia katika eneo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia kutokana na njaa iliyosababishwa na ukame ambao umeendelea kushuhudiwa katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Doro za habari zimenukuu mamlaka za eneo hilo zikisema watu 200 wameaga dunia kwa njaa katika mji wa Edaga Arbi arb jimboni Tigre tokea mwezi Julai mwaka uliopita hadi sasa. Aidha, watu 16 wameripotiwa kupoteza maisha kutokana na makali ya njaa katika mji wa Adwa unaopakana na mji huo wa Edaga Arbi jimboni Tigre, wakiwa wahanga wa hivi karibuni wa balaa njaa katika eneo hilo. Mwezi uliopita wa Desemba, mshirikishi wa eneo Hadush Asemelash aliambia kanali ya Tigre TV kwamba watu wasiopungua mia moja sabini na sita, wakiwemo wanawake sabini na watano, wameaga dunia katika eneo la Tigre kutokana na njaa. Aidha, mwezi moja kabla ya hapo, yani Novemba mwaka uliopita 2023, zaidi ya watu 50 waliripotiwa kuaga dunia katika maeneo ya kaskazini mwa Tigray na Amhara huko nchini Ethiopia kutokana na njaa. Hivi karibuni, kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia ilisema wakimbizi zaidi ya 30 wamepoteza maisha kutokana na njaa na utapiamlo katika jimbo la Gambela lililoko magharibi ya nchi hiyo ya Pembe ya Afrika. Huko maeneo ya kaskazini mwa Ethiopia yakikabiliwa na ukame mkubwa, baadhi ya maeneo ya kusini na mashariki mwa nchi hiyo yanaendelea kusumbuliwa na mvua kubwa za El Nino na vilevile mafuriko. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kundi la kigaidi la Jeshu Dhulm limetangaza kuwa ngome zake zimelengwa na kushambuliwa kwa makombora usiku wa kuamkia leo katika mpaka wa Iran na Pakistan. Shirika la habari la Mehr limeripoti habari hiyo na kueleza kuwa ndege sita zisizokuwa na rubani au droni na makombora kadhaa yameshambulia vituo vya genge hilo la kigaidi katika milima ya Baluchistan iliyoko katika mpaka wa Iran na Pakistan jana usiku. Vyombo vya habari vya Iran viliripoti kuwa ngome mbili muhimu za kundi la kigaidi la jeshi dhulm huko nchini Pakistan zimeshambuliwa na kusambaratishwa kikamilifu. Baadhi ya doro za habari zimeripoti kuwa vituo vya kundi hilo la kigaidi vilivyolengwa vipo katika eneo la kuhesab katika mkoa wa Balochistan huko nchini Pakistan. Si vibaya kukumbusha hapa kwamba katikati ya mwezi uliopita genge hilo la kigaidi la jeshi dhulm lilikiri kuhusika na shambulizi la kigaidi kwenye makao ya jeshi la polisi huko Rask kusini mashariki mwa Iran watu kumi na wawili waliuawa washahidi katika shambulio hilo la kigaidi lililolenga makao ya jeshi la polisi huko Rask. Katika hatua nyingine, vikosi vya baharini vya Iran na Pakistan vimeendelea kufanya luteka ya pamoja ya kijeshi katika lango bahari la Hormuz na ghuba ya Uajemi. Mazoezi hayo ya kijeshi yaliyoanza Jumamosi iliyopita yanahusisha manuari za kijeshi pamoja na zana nyingine za kijeshi za jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Pakistan. Na makumi ya wahajiri wanahofiwa kupoteza maisha wakiwa katika safari ya baharini wakielekea Italia. Gadi ya pwani ya Tunisia iliripoti habari hiyo jana Jumanne na kueleza kwamba takriban wahamiaji arobaini hawajulikani waliko baada ya boti iliyokuwa imewabeba kuelekea pwani ya Italia wiki iliyopita. Shirika la habari la Reuters limeonyesha kanda ya video ya gadi ya pwani ya Tunisia ikionyesha meli za gadi hiyo zikisaka miili ya wahamiaji hao waliotoweka kwenye mkasa huo. Haya yanajiri siku chache baada ya shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP kutiliana saini na Tunisia ili kusaidia nchi hiyo kuendesha mageuzi makubwa ya kiusalama na kudhibiti uhamiaji haramu. Aidha, hayo yamekuja baada ya ya mamlaka za usalama nchini Tunisia kuanzisha kampeni maalum ya usalama katika jimbo la kusini mashariki la Sfax ili kukomesha wimbi la wahamiaji haramu. Wahamiaji wenye ndoto za kuingia Ulaya ambao aghalabu yao ni kutoka Afrika magharibi wameongezeka tangu mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na ishirini hadi elfu mbili na wakati wa janga la corona. Hata hivyo, sehemu kubwa ya wahamiaji hao wa haramu huwa hawafiki wanakokwenda, bali huishia kwenye mikono ya magenge ya magendo ya kibinadamu na kupigwa mnada masokoni kama watumwa, na sehemu nyingine kubwa uhuzama baharini. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumatano mchana ya redio Teheran, idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kwa nasi. Habari hizo nilizokusomea pamoja na nyingine kemkem unaweza kuzisoma kwa kina na kwa hatua katika tovuti yetu ya parstoday.ir, mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho operesheni kabambe ya Iran ya kujibu jinai za magenge ya kigaidi katika eneo na uungaji mkono wao wa magharibi. Vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimeshambulia kwa mpigo kupitia operesheni mbili tofauti makao makuu ya magenge ya kigaidi katika nchi za iraq na siria likiwa ni jibu kwa vitendo vya magenge hayo na kwa moto wa vita unaendelea kukolezwa na utawala haramu wa kizayuni na uungaji mkono wake wa magharibi usiku wa kuamkia jana jumanne yaani januari 16 jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu kwa kifupi irgc lilitekeleza kwa pamoja operesheni mbili kabambe kwa kutumia makombora na ndege zisizo na rubani zilizotekelezwa au zilizoteketeza makao ya shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni Mosad na ya magenge ya kigaidi kwenye eneo la Erbil nchini Iraq na kuzishambulia pia ngome za magenge ya ukufurishaji zilizoko ndani ya ardhi ya Siria. IRGC imetoa taarifa tatu tofauti ambazo zimesisitiza kwamba jeshi hilo la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu litaendelea kukabiliana vikali na magenge ya kigaidi na ya ukufurishaji. Operesheni mpya za mashambulio zilizotekelezwa na vikosi vya ulinzi vya Iran katika eneo zimefikisha ujumbe wa wazi kabisa kwa Marekani na utawala wa Kizayuni, ambao ndio ya wahusika wakuu wa kuvuruga amani na usalama na kuzosha migogoro, kwamba vikosi hivyo vya ulinzi vitatoa jibu la wazi na linalostahiki kwa uchokozi au operesheni yote ya kigaidi na vitatumia uwezo wake wa kiulinzi kwa namna bora kabisa kutoa jibu kwa magaidi na uungaji mkono wao. Shambulio la kigaidi lililofanywa hivi karibuni na utawala wa kizayuni nchini Siria la kumuua shahidi Said Razi Musavi, mshauri wa masuala ya kijeshi wa Iran, na jinai iliyofanywa na magengi ya kigaidi katika eneo la makaburi ya mashahidi mkoani Kerman iliyopelekewa kuuawa shahidi makumi ya wanawake na watoto wa Iran ni sehemu ya jinai zilizofanywa na magaidi na uungaji mkono wa magharibi ndani ya ardhi ya Iran na kupelekea vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu kuchukua hatua ya kujibu mapigo. Operesheni mbili tofauti zilizotekelezwa kwa pamoja na IRGC zinaonyesha mbinu za kiulinzi na kiusalama zinazotumiwa na Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa ajili ya kulinda mipaka ya nchi na kuhakikisha usalama wa raia wake. Ukubwa wa operesheni hiyo na namna ilivyotekelezwa ni nadra kushuhudiwa mfano wake katika miaka ya hivi karibuni. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi na vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu Iran vimetoa jibu kwa usahihi na umakini na kwa nguvu na kasi kubwa kwa hatua za magenge ya kigaidi kiasi kiasi cha kuwashtukiza na kuwashangaza wanachama wa magenge hayo na uungaji mkono wao wa Magharibi. Operesheni ya mchanganyiko ya kutumia makombora na droni iliyotekelezwa alfajiri ya kuamkia Jumanne imedhihirisha wazi kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran itakabiliana na magaidi kwa nguvu zake zote na haitafanya ajizi hata kidogo kuchukua hatua kali juu ya maswala yanayohusu usalama wa taifa hili. Usahihi wa kiwango cha juu ulioonyeshwa na IRGC katika kushambulia ngome za magenge ya kigaidi ni onyo kwa Marekani na uungaji mkono wa magharibi wa magenge hayo. Kabla ya hapo pia, kwa umakini na uelewa kamili, walinzi wa usalama na askari shupavu wa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran walishayatia adabu magenge ya kigaidi yenye mfungamano na magharibi. Haya ni matangazo ya Jumatano mchana ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ni saa sita na robo adhuhuri dhuhuri, hapa jijini Teheran, sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Ni some hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea darsa ya Qurani nitupie jicho hapa jumbe zilizoko katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa kumtumia habari kama alivyofanya Saidi Saidati wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anaandika shukrani sana, asante sana. Pia Zimurinda Yusuf yupo Uganda, anaandika asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na mjibu wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema anasemaje, kidogo maneno hapa yamepandana, lakini anasema ni kheri bado watahaha. Haya, anasema hicho ni kionjo tu, wasubiri yajayo. Haya, asante sana. Nadhani atakuwa anarejelea habari ya Iran kufanya mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya magenge ya kigaidi na dhidi ya kituo cha Mossad. Asante sana Zimurinda ukiwa hapo Uganda. Asante sana pia mzee Nasor, mzee Nasor wa barabara ya kumi na nne huko Tanga, Tanzania pia anafuatilia matangazo haya na anatushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana pia Hamza Simtoe, yupo Kinondoni jijini Dar es Salaam, anatuandikia jazakallahu khair. taban ya natushukuru kwa kumtumia habari. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini kwanza kabisa tupate darsa ya Qur'ani. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisa baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya ya sura ya sitini na nne ya Ataghabun. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 65 ya Atalaq. Sura hii iliteremshwa Madina na ina aya 12. Aya ya kwanza hadi ya saba ya sura hii zinazungumzia maudhui ya talaka na hukumu zake. Kuanzia aya ya 8 na kuendelea Suratu Talaq inazungumzia hatima za makundi mawili ya watu. La kwanza ni la wale walioasi amri za Mwenyezi Mungu wakastahiki kuadhibiwa, na la pili ni la watu waliolipwa malipo ya thawabu kutokana na mema waliofanya. <mulia> Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaanza sasa kutoa tarjumi na maelezo ya sura hii ya At-Talaq kwa aya yake ya kwanza hadi ya tatu, ambazo zinasema: audhubillahi minashaitani rajim Ewe Nabii, mtakapowataliki wanawake basi wapeni talaka katika wakati wa eda zao, nafanyeni hisabu ya eda na mcheni Mwenyezi Mungu mola wenu mlezi, msiwatoe katika nyumba zao wala wasitoke wenyewe ila wakifanya jambo la uchafu ulio wazi. Hiyo ndiyo mipaka ya Mwenyezi Mungu, msiikiuke. Na mwenye kuikiuka mipaka ya Mwenyezi Mungu, basi amejidhulumu nafsi yake. Hujui, pengine Mwenyezi Mungu ataleta jambo jingine baada ya haya. lahu wa yarzuqhu min haythu la yahtasib. Basi wanapofikia muda wao, ima warejeeni muwaweke kwa wema au farikianeni nao kwa wema, namshuhudishe mashahidi wawili waadilifu miongoni mwenu, nasimamisheni ushahidi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu hivyo ndivyo anavyoagizwa anayemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho. Na anayemcha Mwenyezi Mungu, yeye humtengenezea njia ya kutokea na humruzuku kwa upande asiyotazamia. Na anayemtegemea Mwenyezi Mungu, yeye humtosha. Kwa yakini, Mwenyezi Mungu anatimiza kusudio lake. Hakika Mwenyezi Mungu amekijaalia kila kitu na kipimo chake. Uislamu unatilia mkazo sana suala la ndoa na kuanzisha familia na umebainisha hukumu za ndoa katika aya kadhaa za Qur'an, hususan aya za suratu Nisa. Lakini ni wazi kwamba baadhi ya wakati hufika mahala maisha ya ndoa yakawa hayavumiliki tena kwa wote wawili, mke na mume, au kwa mmoja wao, na kwa hivyo ikawa haiyumkiniki tena wawili hao kuendelea kuishi pamoja kama mke na mume. Kwa sababu hiyo, Uislamu umejuzisha talaka na wawili hao kutengana, tabaan, kwa kuchunga na kuzingatia sharti na mipaka yake, na umelifanya suala hilo kuwa ni haki kwa wanandoa. Aya hizi tulizosoma zinabainisha hukumu za talaka kwa kumhutubu Mtume wa Mwenyezi Mungu ili Waislamu wazingatie umuhimu wake kwa uzito mkubwa, pamoja na ulazima wa kulitekeleza kwa umakini suala hilo. Kwa kuanzia, aya zinasema kama mtataka kuwataliki wake zenu, Utekelezaji wa hukumu ya talaka ufanyike utakapomalizika muda wake wa hedhi anayopata kila mwezi, na baada ya hapo musiwe mumekaribiana kwa tendo la ndoa mpaka baada ya mke kutoharika na hedhi mara tatu, ndipo talaka ithibiti. Ni wazi kwamba ndani ya kipindi hicho cha eda, mume ataendelea kuwa na jukumu la kukidhi mahitaji ya vitu ya mke, yaani nafaka pamoja na makazi yake, na hatakuwa na haki ya kumtoa mwanamke kwenye nyumba, kama ambavyo mwanamke pia hatakuwa na haki ya kuondoka kwenye nyumba endapo atakuwa anapatiwa nafaka yake kwa kuzingatia kuwa kwa kawaida watu huwa wanapeana talaka wanapokuwa wamepandwa na jazba na hasira. Kuendelea kubaki pamoja mwanamme na mwanamke waliotalikiana kwa muda wa miezi kadhaa, kunaweza kupelekea wawili hao kupatana na kurejeana na kuamua kuwa pamoja tena katika maisha yao ya ndoa. Pamoja na hayo Sharti la mwanamke kubaki nyumbani kwa mumewe wakati wa eda yake ni kwamba asimtie tafurani mwanamme kwa tabia na maneno machafu au hata kumwendea kinyume kindoa. Kisha aya zinaendelea kutilia mkazo nukta ya kwamba kabla ya kumalizika muda wa eda, wawili hao wanaweza kurudiana kwa kughairisha talaka na kurejea kwenye maisha yao ya kawaida lakini kama wamedhamiria kikwelikweli kuachana, jambo hilo inapasa lifanyike kwa namna inayofaa na inayopendeza. Kwa hiyo mume ajiepushe na kumwambia mke wake maneno machafu au kumwonyesha mwenendo wowote usiofaa na amtimizie pia kwa ukamilifu haki zake za kisheria. Wanandoa inawapasa wajue kwamba wakati wanapotalikiana, kama watachunga mipaka ya Allah subhanahu wa ta'ala, na watajiepusha na kufanyiana uovu na ubaya wa aina yoyote, yeye Mola atawafungulia njia kwa ajili ya mustakabali wa maisha yao na kuwajaalia kupata yenye kheri na wao kwa namna wasiyotarajia. Hii ni kanuni thabiti na ya kudumu ya Mwenyezi Mungu mtukufu kwamba yeyote anayetawakal kwake yeye na akamcha ipasavyo basi yeye Mola atamtoshelezea mahitaji ya maisha yake na kumpa lenye kheri na yeye kwa makadirio na kiwango mwafaka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ndoa ni jambo takatifu katika Uislamu. Kwa hiyo mke na mume hawaachani tu pale wanapoamua kutalikiana. Kuthibiti kwa hilo, kuna hitaji ipite miezi kadhaa, ili asa katika muda huo huenda joto la vinyongo na mikwaruzano likapoa na wawili hao wakafikia suluhu na kurejea kwenye maisha yao ya pamoja ya ndoa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kama itafikia hatua ya kulazimika kutalikiana na kutengana, tusikate tamaa ya maisha, tuwe na matumaini juu ya mustakbali kwa kutawakal kwa Allah subhanahu wa taala. Wa aidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mlahaka wa mke na mume baina yao inapasa uwe mzuri na wa kupendeza, iwe wanapokuwa na masikilizano au wanaposusiana na kuachana, ili wasije wakawaathiri kinafsi watoto wao. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa kuwepo mashahidi wawili waadilifu wakati wa kupeana talaka ni kielelezo cha namna Uislamu unavyozingatia hali za wanandoa wakati wa kuachana na pia aya hizi zinatutaka tujue kwamba njia ya kujitoa kwenye mikwamo na misukosuko ya maisha iko kwenye mambo mawili. La kwanza ni kumcha Mwenyezi Mungu na kujiepusha na madhambi, na la pili ni kumtegemea Mola kwa kweli. Takwa na kutawakal ni nyenzo mbili muhimu za kujinasua na mikwamo ya maisha Allah. wa ulatul ahmal ajalu hun an yud'a hamlahu wa man yattaqillaha yaj'al lahu min amrihi yusra. Na wale walio sita hedhi miongoni mwa wanawake wenu, ikiwa mnayoshaka basi muda wa eda yao ni miezi mitatu, pamoja na ambao hawapati hedhi na wenye mimba eda yao mpaka watakapozaa, na anayemcha Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu humfanyia mambo yake kuwa mepesi. Dhalika amru Allahi anzalahu ilaykum wa man yattaqi Allaha yukaffir anhu sayyi'atihi wa yu'dhim lahu ajran. Hiyo ni amri ya Mwenyezi Mungu amekuteremshieni na anaye mcha Mwenyezi Mungu humfutia maovu yake na humpa ujira mkubwa. Baada ya aya zilizotangulia kubainisha ulazima wa wanawake wote kwa ujumla kukaa eda wakati wa talaka, aya hizi zinataja hukumu za eda kwa makundi matatu maalumu ya wanawake. Kundi la kwanza ni la wanawake waliosita kupata hedhi na hawana tamaa ya kupata. Kundi la pili ni la wanawake ambao hawapati siku zao kwa sababu ya maradhi au zinazofanana na hayo, na kundi la tatu ni la wanawake wenye mimba. Kwa upande wa makundi mawili ya mwanzo, kama utakuwepo uwezekano wa kupata ujauzito, itapasa wakae eda kwa miezi mitatu. Na kwa upande wa wanawake wenye mimba, itapasa wangoje mpaka watapojifungua ndipo talaka ithibiti, kwa vile katika kipindi cha kutalikiana kuna uwezekano mkubwa wa kutokea mivutano baina ya wanandoa kutochungwa misingi ya akhlaqi njema na kila mmoja kutojali haki za mwenzake katika aya hizi limetajwa mara nne suala la kuchunga takwa na athari zake njema wakati wa kutalikiana. Aya zilizotangulia zimetilia mkazo nafasi ya takwa katika kufungukiwa kimaisha, na aya hizi zinaashiria taathira yake katika kuondokewa na dhiki na mazito na kupata wepesi katika maisha pamoja na kufutiwa makosa na maovu yaliyopita. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba hukumu za Allah zinatofautiana kulingana na hali za watu, na yeye mola hajawawekea waja wake wote hukumu namna moja. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa mtoto huwa na haki zake hata anapokuwa tumboni mwa mama. Kwa hiyo, mwanamke mwenye mimba hawezi kuolewa na mwanamme mwingine. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kwamba iwe ni katika mahusiano ya kifamilia na maisha ya pamoja ya ndoa, au katika hali ya kutalikiana na kuachana, takwa na kumcha Mwenyezi Mungu ndiyo ngao ya kuzuia matatizo na ya ukwamuzi wa mambo. Sababu ni kuwa mafundisho ya Uislamu yamedhamini haki za wanandoa kwa namna bora na mwafaka. Alkadhalika, ya hizi zinatuonyesha kuwa toba iliyo bora ni kumcha Allah subhanahu wa ta'ala, kwa sababu inapelekea kufutiwa makosa na kuongeza thawabu za amali njema. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisa ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azibariki na kuzilinda ndoa zetu, atuzidishie mapenzi na masikilizano baina yetu, atuongoe sisi na watoto wetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Allah. Zelatana, Allah. Wa atana, Allah. Hii ni Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wakosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Karibu sasa nikuletee udunduzi wa magazeti ya Iran. Matoleo karibu yote ya magazeti ya Iran kwa sehemu kubwa yametawaliwa na hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei aliyoitoa jana Jumanne alipoonana na maimamu wa swala za Ijumaa kote Iran. Gazeti la Jamhuri ya Islami limeakisi hotuba hiyo ya kiongozi mwadhamu na kuashiria kauli yake kuhusiana na vita vya Ghaza na kusimama kidete wananchi wa ukanda huo limeandika, watu madhulumu na wenye nguvu wa Ghaza wameweza kuwaathiri walimwengu kwa mapambano yao. Linadokeza kwamba kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutaja kupata umashuhuri watu wanaodhulumiwa wa Ghaza na wakati huo huo ushindi mbele ya walimwengu kuwa ni kazi na baraka za subra na imani yao. Jamhuria Islami linaandika kuhusiana na raia wa kigeni wanaofanya kazi kinyume cha sheria hapa nchini. Naibu waziri wa kazi amenukuliwa na gazeti hili akisema kuna raia milioni tatu wa kigeni wanaofanya kazi nchini Iran kinyume cha sheria. Habari nyingine inaashiria kuakisiwa kwa mapana na marefu mashambulio ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepa katika makao ya shirika la kijasusi la Israel Mossad nchini Iraq na ngome za magaidi huko nchini Siria. Baadhi ya vichwa vingine vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili vinasema: wakimbizi wa Kipalestina wakisalimika na mashambulio ya Israel watakufa kwa baridi kali. Baraza la vita la Israel laelekea kusambaratika. Mawakili hamsini wa Afrika Kusini waishtaki Marekani na Uingereza kutokana na kushirikiana na Israel katika jinai za Ghaza. Taksi zinazotumia umeme za zinduliwa Teheran. Wayemen washambulia mili nyingine iliyokuwa ikielekea Israel. Nikiangazia ukurasa wa mbele wa gazeti la Shaharvand nakutana na vichwa vya habari visemavyo: haiwezekani kufikia malengo ya Uislamu bila ya kuwekwa mahudhurio ya wananchi, asema kiongozi mwadhamu katika hotuba yake mbele ya hadhara ya maimamu wa swala za Ijumaa kote nchini. Dhati na asili ya Israel ni ukatili, na jeshi la Sepah la shambulia ngome za Daesh na Mossad kwa makombora 24 na shambulio la makombora la IRGC dhidi ya jeshi dhulm huko Pakistan. Kwa upande wake, gazeti la Quds limeandika, kiongozi mwadhamu asema mahudhurio, matakwa na kuchukua hatua ni msingi muhimu wa Uislamu. Usiku wa kulipiza kisasi, jeshi la Sepah la vurumisha makombora makumi ya makombora dhidi ya ngome za Daesh na Mossad ngome mbili za kundi la kigaidi la jeshi dhulm za zasambaratishwa huko Pakistan. Hamasa ya Ansarullah yaendelea katika lango bahari la Babul Mandab, meli zinazotoka kuelekea Israel zaendelea kuwindwa. Nikitupia jicho gazeti la au kurasa wa mbele wa gazeti la Alwifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu na kutana na habari inayochambua kwa kina hotuba ya jana ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mbele ya maimamu wa swala za Ijumaa kote nchini, linaandika kiongozi mwadhamu athamini himaya na uungaji mkono wa Yemen kwa Wapalestina na kusisitiza kwamba Wayemen wamekata mishipa ya uhai ya utawala vamizi wa Israel. Limeandika pia kwamba ulipizaji kisasi wa damu za mashahidi waanza, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran Sepah la shambulia ngome za Mossad na Daesh huko Erbil, Iraq na Idlib nchini Siria. Naachana na Al Wifaq na kushika gazeti la Iran Daily linalochapishwa kwa Kimombo na limeandika, kiongozi mwadhamu asifu kazi kubwa ya Yemen ya kuunga mkono wa Palestina na katika kumbukumbu ya Profesa Karim Mujtahidi mwanafalsafa wa Kirani, mtu ambaye alitamani vitabu vyake visomwe badala au baada ya yeye kuaga dunia. Iran Daily linaashiria pia mashambulio ya jeshi la Sepa dhidi ya ngome za da Daesh huko Siria na makao ya Mossad huko nchini Iraq na kuandika, IRGC yalenga magaidi Iraq na Siria. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Leo katika historia Leo ni Jumatano, tarehe tano Rajab mwaka 1445 Hijria, inaosadifiana na Januari 17 mwaka 2024 Miladia. Tarehe tano Rajab miaka 1201 iliyopita aliwawa shahidi Abu Yusuf Yaqub ibni Ishaq maarufu kwa jina la Ibni Sikit, msomi wa Kiislamu na mtaalamu mkubwa wa lugha ya Kiarabu. Alizaliwa katika mji wa Khuzestan unaopatikana kusini magharibi mwa Iran. Ibni Sikit alielekea mjini Baghdad na familia yake na kusoma kwa walimu wakubwa wa, wa zama hizo. Umaarufu wa Ibni Sikit katika elimu ulimfanya Mutawakil, mmoja kati ya watawala wa Abasia, kumwalika kwa lengo la kuwafundisha watoto wake. Ibni Sikit alikuwa na mapenzi makubwa kwa watu wa nyumba ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam. Jambo hilo lilimkasirisha sana Mutawakil na alichukua hatua ya kumua. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile kilichoitwa Islahul Mantiq. Miaka 63 iliyopita katika siku kama ya leo aliuawa Patrice Lumumba, mhandisi wa uhuru wa Kongo lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa kongo wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za kiafrika lumumba aliteuliwa kwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa jamhuri ya kongo mwaka 1960 patrice lumumba aliuawa mwaka 1961 na vibaraka wa marekani na ubelgiji baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa, mwanamapinduzi huyo shujaa aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake, na mashuhuri zaidi ni kile alichokiita Kongo nchi yangu. Na miaka 15 iliyopita, katika siku kama ya leo, wazayuni maghasibu walilazimika kutangaza usitishaji vita baada ya jeshi la utawala wa Israel kufanya mashambulizi ya kinyama ya siku 22 dhidi ya raia wa ukanda wa Ghaza. Katika mashambulizi hayo, utawala wa kizayuni ulikusudia kuiangamiza harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, au kwa uchache kuilazimisha harakati hiyo ikubali mazungumzo eti ya mapatano. Hata hivyo, uungaji mkono wa Palestina kwa harakati ya Hamas na vilevile vile malalamiko makali ya walimwengu dhidi ya jinai za wanajeshi wa Israel katika ukanda wa Gaza yaliyolazimisha utawala haramu wa Israel usitishe mashambulizi yake. Hii ni Radio Teheran. Ni saa saba kasorobo adhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi muda wote huu. Nisome tena hapa maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji, huko mkoani Kigoma, Tanzania, ametutumia ujumbe wa sauti. Asante sana inshallah, natumai sauti hiyo itatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Lakini Yazida Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania katutumia ubeti, anaandika: redio yetu Irani wengi wetu toijua habarize si utani na tena zipo sawia habari zilizo makini, pembe zote za dunia, ninasema hongereni, Allah awape afia. Asante sana, anaitwa Dr. Yazid Akida Mwehaji wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania, kwa ubeti huo ambao ni mororo. Haya, moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika au kwa mara nyingine tena ametoa mwito wa kusitishwa vita katika ukanda wa Ghaza kwa misingi ya ubinadamu. Waziri mkuu wa Malaysia amezikosoa vikali nchi za magharibi kwa kuendelea kufumbia macho matukio ya Ghaza na kusisitiza kwamba wa magharibi ni washirika wa, wa jinai za utawala wa kizayuni wa wa Israel dhidi ya wapalestina kwa kimya chao hicho. Watu wasiopungua 25 wameaga dunia katika eneo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia kutokana nanja, na njaa iliyosababishwa na ukame ambao umeendelea kushuhudiwa katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Kundi la kigaidi la jeshi dhulm limetangaza kuwa ngome zake zimelengwa na kushambuliwa kwa makombora usiku wa kuamkia leo katika mpaka wa Iran na Pakistan. Na makumi ya wahajiri wanahofiwa kupoteza maisha wakiwa katika safari ya baharini wakielekea Italia. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndiyo unaotufungia matangazo yetu haya ya Jumatano mchana. Asante sana kwa kuwa nasi Tangia awali ya matangazo mpaka hivi sasa tunapofikia tamati, kadhalika na kushukuru kwa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Ingawaje muda haujaniruhusu kusoma maoni yote, lakini maoni ambayo yamesalia yatasomwa inshaallah katika matangazo yetu yajayo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan. Nakutakia mchana mwema. Asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.