Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Adhib. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, ni matumaini yangu kuwa mmemka salama na mko tayari kabisa kwa ajili ya pirika pirika za kujenga taifa. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumatano tarehe tano Rajabu mwaka 1445 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 17 Januari mwaka 2024 miladi. Tunasikika kupitia satelaiti na internet Anwani ya interneti ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni Swahili Radio at IRIB dotayara tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na katika mji huo, tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida na baadhi ya maeneo ya Shinyanga na Tabora. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki, katika hali ambayo Afrika kati wakati huu ni saa moja kamili asubuhi. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Marekani yatiwa kiwewe na shambulio la sepa dhidi ya kituo cha Mossad. Sudani yasimamisha ushirikiano na jumuiya ya IGAD. DRC na SADC kuanzisha operesheni ya pamoja dhidi ya waasi wa M23. Na OCHA asema Israeli inazuia kupelekwa dawa kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari zinazohusiana na matukio hapa nchini. Maafisa wa Marekani wameghadhibishwa mno na hatua ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran SEPA kufanya shambulio la makombora dhidi ya kituo kikuu cha ujasusi cha shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mosad kwa kifupi, katika eneo la Kurdistan ya Iraqi. Balozi wa Marekani nchini Iraqi Alina Romanowski ametumia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X zamani Twitter kueleza hamaki zake kufuatia shambulio hilo la sepa la ulipizaji kisasi. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Marekani amenukuliwa na kanali ya televisheni ya Tigris akidai kuwa eti shambulio hilo la sepa limelenga raia. Hii ni katika hali ambayo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limetangaza kuwa shambulio lake la makombora katika eneo la Kurdistani ya Iraqi limelenga na kukiangamiza kikamilifu kituo cha kijasusi cha Musadi katika eneo hilo. Balozi wa Marekani nchini Iraqi Alina Romanowski ameendelea kubwabwaja kwa kudai kuwa shambulio hilo la sepa ambalo ni la ulipizaji kisasi na ambalo linaendana na sheria za kimataifa kuhusu kujihami unapochokozwa au kushambuliwa eti limekanyaga mamlaka ya kujitawala Iraqi. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limefafanua kuwa kituo hicho cha Mossad kilitumika kuendeleza operesheni za kijasusi na kupanga vitendo vya kigaidi katika eneo zima hususan nchini Iraqi. Katika taarifa yake hiyo, sepa imesema shambulio hilo ni ishara ya uwezo kamili na wa hali ya juu wa kiintelijensia lilionao jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa vituo na shughuli unazoendesha utawala wa kizayuni wa Israeli katika eneo Umoja wa Ulaya umemweka kiongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas huko katika ukanda wa Gaza katika orodha yake ya eti ya magaidi kwa tuhuma za kufanikisha shambulizi la kushtukiza la kimbunga cha Al Aksa la Oktoba 7 mwaka uliopita, kwa mujibu wa televisheni ya habari ya Aljazira. Hatua hiyo inamaanisha kuwa nchi ishirini na saba wanachama Umoja wa Ulaya zitazuia eti mali za Sinwar katika nchi hizo. Aidha, Umoja wa Ulaya katika hatua hiyo imewapiga marufuku imewapiga marufuku wananchi wa nchi hizo za Ulaya eti kufanya mwamala wowote na kiongozi huyo wa Hamas katika ukanda wa Gaza. Yahya Sinwar aliyeachiliwa huru pamoja na wapalestina wengine elfu moja mwaka elfu mbili na kumi na moja katika mabadilishano baina ya mateka wa kipalestina na wanajeshi wa Israel baada ya kuwa gerezani kwa miaka 22. Ikumbukwe kuwa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, tayari imewekwa katika orodha ya mashirika eti ya kigaidi ya Umoja wa Ulaya. Nchi za Magharibi zinazodai kuwa watetezi wa haki za binadamu zimeendeleza uungaji mkono wao kwa jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Gaza kwa kuyawekea vikwazo mataifa na mashirika yanayounga mkono ukombozi wa taifa la Palestina. Israel ilianzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka uliopita baada ya Hamas kutekeleza operesheni ambayo haijawahi kushuhudiwa ya Kimbunga cha Al Akswa dhidi ya utawala huo wa Kizayuni, ikiwa ni kulipiza kisasi kwa ukatili wa utawala huo mkabala wa watu wa Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukijeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran barani Afrika. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imetangaza kusimamisha ushirikiano wake na jumuiya ya maendeleo ya kiserikali IGADI, hatua ambayo wadadisi wa mambo wanasema inaashiria kugonga mwamba jitihada za hivi punde za kieneo za kuhitimisha vita katika nchi hiyo ya uh, kaskazini mwa Afrika. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mashauri ya kigeni ya Sudan imesema taifa hilo halitafanya majadiliano yoyote na jumuia ya IGAD kuhusu suala lolote linalohusu Sudan. Tangazo hilo limekuja saa chache kabla ya kuanza mkutano wa jumuiya ya kieneo ya Afrika Mashariki huko mjini Ntebe nchini Uganda kujadili mgogoro wa Sudan. Aidha, haya yanajiri siku chache baada ya jeshi la Sudani kukataa kushiriki mkutano wa ngazi ya juu wa IGAD wa kuzindua mchakato wa amani wa nchi hiyo uliofanyika mjini Addis Ababa Ethiopia, huku mapigano ya kishtadi katika nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Sudan imekuwa ikishuhudia mapigano makali kati ya majenerali wa kijeshi wenye uchwa madaraka ambao wanaongoza makundi mawili ya jeshi la Sudan na vikosi vya radia mali ya haraka RSF tangu Aprili 15 mwaka uliopita 2023. Mapigano hayo hadi sasa yamesababisha zaidi ya watu 1200 kuuawa kama zinavyoonyesha takwimu za ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA. Baadhi ya duru zinasema waliouawa ni zaidi ya 1300 aidha kwa mujibu wa taasisi hiyo umoja wa mataifa idadi ya watu waliokimbia vita nchini sudan imeshapindukia milioni saba na laki nne tangu mapigano hayo yalipozuka mwaka jana unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujeni kutoka hapa tehran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Tukiwa bado barani Afrika, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo limetangaza kuanzisha operesheni ya pamoja na wanajeshi wa kikosi cha Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika, SADEK, dhidi ya waasi wa M23 mashariki mwa nchi hiyo. Maafisa wa kijeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na wale wa kikosi cha mataifa ya Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika, SADEK, wamefanya mkutano wa tathmini ya hali ya kiusalama jimboni Kivu Kaskazini. Kufuatia mkutano huo, Luteni Jenerali Fal Sikabwe, kaimu mkuu wa jeshi la Congo DR, amesema jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na kikosi cha SADC wataanzisha operesheni ya pamoja dhidi ya waasi wa M23. Kwa upande wake naibu kamanda wa kikosi cha SADEK katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jenerali Julius Gambos kutoka Tanzania amesema lengo la kikosi hicho ni kuunga mkono jeshi la Kongo kuyasaka makundi ya waasi huko kwenye majimbo mashariki mwa nchi hiyo. Kikosi cha SADEK kinajumuishwa kinajumuisha wanajeshi kutoka Malawi, ya afrika Kusini na Tanzania. Kundi la kwanza la wanajeshi wa kikosi hicho kutoka Afrika Kusini liliwasili mjini Goma Disemba mwaka jana. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ilialika kikosi hicho cha SADC baada ya kusema kuwa haijaridhishwa na wanajeshi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, ambao walitakiwa kupambana na waasi wa M23. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikimtuhumu jirani yake Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi wa M23, maadai ambayo yamekuwa yakikanushwa na Kigali, lakini yanaungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Ubelgiji pamoja na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA imesema utawala wa kizayuni wa Israel umeendelea kuzuia ufikishaji wa misaada muhimu ya kibinadamu ikiwa ni pamoja na dawa muhimu na mafuta kuendesha huduma za maji na usafi wa mazingira kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeonya kuwa ukosefu wa vifaa hivi muhimu unaleta hatari kubwa za kiafya kwa watu waliozingirwa wa ukanda wa Gaza. Aidha, kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, asilimia 40 ya wakazi milioni 2.3 wa Gaza wanakabiliwa na hatari ya njaa. Kamishna mkuu wa UNRWA amesema watu wa Palestina wanakabiliwa na machungu ya pamoja na hakuna eneo salama katika ukanda wa Gaza. Kabla ya hapo, ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu ilisisitiza haja ya kusitishwa mara moja mapigano katika ukanda wa Gaza ili kuzuia kuendelea mauaji na mateso na nchi. Wakati vita vya utawala wa Israel dhidi ya eneo hilo vikiendelea kwa zaidi ya miezi mitatu sasa, mashambulio ya utawala ghasibu wa Israel, mbali na kutoa roho za makumi ya maelfu ya Wapalestina, lakini pia yamesababisha sehemu kubwa ukanda wa Gaza kuwa magofu kutokana na uharibifu mkubwa unaoshuhudiwa katika eneo hilo, ripoti zinaeleza kuwa asilimia sabini ya nyumba na majengo katika ukanda wa Gaza zimebomolewa kufuatia mashambulizi hayo ya pande zote ya utawala ghasibu wa Israel katika eneo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho sababu za vita vya Gaza kuendelea kwa muda mrefu licha ya kupita siku mia moja tangu vita vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza vianze, lakini bado hakuna matarajio ya kumalizika vita hivyo. Katika kitabu chake kiitwacho Crisis in World Politics, mwanafikira wa Canada Michael Bricher anafafanua mgogoro kuwa ni hali ambayo kupitiwa, kupitia kwayo maadili na maslahi muhimu ya nchi yanatishiwa na serikali zinakabiliwa na mshangao. wakati mgogoro unapotokea, Brecher anazingatia viashirio sita ili kubainisha ukubwa na ukali wa mgogoro ambao ni muhimu, ni umuhimu wa kijiografia, mada ya mgogoro wenyewe, yaani maudhui, utumiaji mabavu kwa wachezaji na wahusika wa vita, idadi ya wachezaji na kuto kuweko mlingano pamoja na kiwango cha kuingilia kati madola ya makubwa. Kutumia nadharia ya Michael Brecher kuhusiana na vita vya Gaza inaonyesha ni kwa nini, kinyume na wazo la awali, vita hivi vinaendelea na hakuna matarajio ya mwisho wake. Sababu ya kwanza ni umuhimu wa kijiografia na kistratejia wa Gaza. Gaza ni ukanda mdogo lakini uko karibu na Palestina inayokaliwa kwa mabavu na inachukuliwa kuwa moja ya vituo vikuu vya mukawama katika eneo la magharibi mwa Asia. Kwa muktadha huo, kushindwa kwa utawala wa kizayuni huko Gaza ni jambo lisilokubalika hata kidogo kwa utawala huo ghasibu. Sababu ya pili ni maudhui ya mgogoro wenyewe. Ukweli wa mambo ni kwamba suala kuu la vita vya Gaza ni kupoteza itibari ya utawala wa Kizayuni. Utawala huo ulikuwa na itibari ya hali ya juu ya kijesi, kijeshi na kijasusi na kiujumla, itibari ya kumzuia mtu kuishambulia, lakini pigo la kimbunga cha dhoruba ya Al-Akswa lilisambaratisha li yote hayo. Wakati huo huo utawala huo umeshindwa kuwakomboa wa mateka wake wanaoshikiliwa na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, katika kipindi cha siku mia moja zilizopita, jambo ambalo limetilia shaka zaidi uwezo na itibari ya taarifa za kijasusi za Tel Aviv. Sababu ya tatu ni utumiaji mabavu baina ya wachezaji na wahusika zaidi ya wazayuni elfu moja na mia tano waliwawa katika operesheni ya kimbunga cha al Aqsa. Suala hili pia halikubaliki kwa utawala wa kizayuni ambao unakabiliwa na tatizo la idadi ya watu na umefanya uungaji mkono wa wananchi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kwa moja nguzo za mafundisho yake ya kijeshi. Wakati huo huo kiasi cha ukatili uliotumiwa na utawala wa kizayuni na unaoendelea kutumiwa dhidi ya Gaza ni katika kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa, jambo ambalo kivitendo liliifanya isiogope kuendelea kwa ghasia na mauaji ya kimbari. Sababu ya nne ni wingi wa wachezaji. Ijapokuwa wahusika wakuu wawili wa vita hivyo ni utawala wa kizayuni na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, lakini hawahesabiwi kuwa ndio wachezaji na wahusika wote wa vita hivyo. Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya zimeungana rasmi na utawala wa Kizayuni. Yemen na Hizbullahi ya Lebanon pia zinaunga mkono Gaza na Hamasi katika vita hivi. Wakati idadi ya wa wahusika katika mgogoro inapokuwa kubwa, uwezekano wa kufikia makubaliano ya kumaliza mgogoro husika huwa ni mdogo. Hata hivyo, idadi ya wa wahusika siyo sababu kuu ya kurefuka kwa vita vya Gaza, bali kushindwa kwa utawala wa kizayuni na Marekani kufikia malengo yao ya kijeshi ndiyo sababu muhimu ya kurefuka vita hivyo. Sababu ya tano ni kutokuweko mlingano uwezo wa kijeshi wa utawala haramu wa Israel na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas sio tu kwamba haulingani, bali hata haukaribiani. Utawala wa kizayuni wa Israel unapatiwa himaya ya kisilaha ya pande zote na Marekani na madola kadhaa ya Ulaya, na kwa upande wa zana ni kwamba sula zake haziwezi kulinganishwa na zana za Hamas. Kutokuweko mlingano wa nguvu za kijeshi baina ya pande mbili ni sababu nyingine muhimu ya kuchukua muda mrefu vita hivyo. Sababu ya sita na ya mwisho ni kiwango cha uingiliaji kati ya madola makubwa. Uingiliaji wa madola makubwa katika vita vya Gaza haufanyiki tu katika fremu ya himaya ya vyombo vya habari na ya kisiasa, bali Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zimegeuka na kuwa upande wa pili wa vita dhidi ya Gaza, na zimekuwa zikitetea jinai zinazofanywa na utawala huo ghasibu katika eneo la ukanda wa Gaza. Utendaji huu wa kinafiki wa madola magharibi ni sababu muhimu na kimsingi ya kuchukua muda mrefu vita vya Gaza, na inaonekana kuwa madhali mataifa hayo makubwa hayajaonyesha nia na azma thabiti ya kuhitimisha vita vya Gaza, vita hivyo haviwezi kufikia tamati katika siku za hivi karibuni. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu, kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisa baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya ya sura ya sitini na nne ya Atagabun. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 65 ya Atalaq. Sura hii iliteremshwa Madina na ina aya 12. Aya ya kwanza hadi ya saba ya sura hii zinazungumzia maudhui ya talaka na hukumu zake. Kuanzia aya ya 8 na kuendelea Suratu Talaq inazungumzia hatima za makundi mawili ya watu. La kwanza ni la wale walioasi amri za Mwenyezi Mungu wakastahiki kuadhibiwa na la pili ni la watu waliolipwa malipo ya thawabu kutokana na mema waliofanya, kitabu Allahi. Baada ya utangulizi huu mfupi tunaanza sasa kutoa tarjumi na maelezo ya sura hii ya At-Talaq kwa aya yake ya kwanza hadi ya tatu ambazo zinasema audhu la tadri la'alla Allah yuhdithu ba'da dhalika amra, Ewe nabii mtakapowataliki wanawake, basi wapeni talaka katika wakati wa eda zao, nafanyeni hisabu ya eda, na mcheni Mwenyezi Mungu mola wenu mlezi, msiwatoe katika nyumba zao wala wasitoke wenyewe ila wakifanya jambo la uchafu ulio wazi. Hiyo ndiyo mipaka ya Mwenyezi Mungu, msiikiuke. Na mwenye kuikiuka mipaka ya Mwenyezi Mungu, basi amejidhulumu nafsi yake. Hujui, pengine Mwenyezi Mungu ataleta jambo jingine baada ya haya. Wa man yattaqillaaha yaj'al lahu makhrajan wa yarzuqhu min haythu la yahtasib. Basi wanapofikia muda wao, ima warejeeni muwaweke kwa wema au farikianeni nao kwa wema, namshuhudishe mashahidi wawili waadilifu miongoni mwenu, nasimamisheni ushahidi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Hivyo ndivyo anavyoagizwa anayemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho. Na anayemcha Mwenyezi Mungu yeye humtengenezea njia ya kutokea na humruzuku kwa upande asiyotazamia. Na anayemtegemea Mwenyezi Mungu yeye humtosha. Kwa yakini Mwenyezi Mungu anatimiza kusudio lake. Hakika Mwenyezi Mungu amekijaalia kila kitu na kipimo chake. Uislamu unatilia mkazo sana suala la ndoa na kuanzisha familia na umebainisha hukumu za ndoa katika aya kadhaa za Qur'an, hususan aya za suratu Nisa. Lakini ni wazi kwamba baadhi ya wakati hufika mahala maisha ya ndoa yakawa hayavumiliki tena kwa wote wawili, mke na mume, au kwa mmoja wao, na kwa hivyo ikawa haiyumkiniki tena wawili hao kuendelea kuishi pamoja kama mke na mume. Kwa sababu hiyo, Uislamu umejuzisha talaka na wawili hao kutengana tabaan, kwa kuchunga na kuzingatia sharti na mipaka yake, na umelifanya suala hilo kuwa ni haki kwa wanandoa. Aya hizi tulizosoma zinabainisha hukumu za talaka kwa kumhutubu Mtume wa Mwenyezi Mungu ili Waislamu wazingatie umuhimu wake kwa uzito mkubwa, pamoja na ulazima wa kulitekeleza kwa umakini suala hilo. Kwa kuanzia, aya zinasema kama mtataka kuwataliki wake zenu Utekelezaji wa hukumu ya talaka ufanyike utakapomalizika muda wake wa hedhi anayopata kila mwezi, na baada ya hapo musiwe mumekaribiana kwa tendo la ndoa mpaka baada ya mke kutoharika na hedhi mara tatu ndipo talaka ithibiti. Ni wazi kwamba ndani ya kipindi hicho cha eda, mume ataendelea kuwa na jukumu la kukidhi mahitaji ya vitu ya mke, yaani nafaka pamoja na makazi yake, na hatakuwa na haki ya kumtoa mwanamke kwenye nyumba, kama ambavyo mwanamke pia hatakuwa na haki ya kuondoka kwenye nyumba endapo atakuwa anapatiwa nafaka yake, kwa kuzingatia kuwa kwa kawaida watu huwa wanapeana talaka wanapokuwa wamepandwa na jazba na hasira. Kuendelea kubaki pamoja mwanamme na mwanamke waliotalikiana kwa muda wa miezi kadhaa kunaweza kupelekea wawili hao kupatana na kurejeana na kuamua kuwa pamoja tena katika maisha yao ya ndoa. pamoja na hayo Sharti la mwanamke kubaki nyumbani kwa mumewe wakati wa eda yake ni kwamba asimtie tafurani mwanamme kwa tabia na maneno machafu au hata kumwendea kinyume kindoa. Kisha aya zinaendelea kutilia mkazo nukta ya kwamba kabla ya kumalizika muda wa eda, wawili hao wanaweza kurudiana kwa kughairisha talaka na kurejea kwenye maisha yao ya kawaida. Lakini kama wamedhamiria kikweli kweli kuachana, jambo hilo inapasa lifanyike kwa namna inayofaa na inayopendeza. Kwa hiyo mume ajiepushe na kumwambia mke wake maneno machafu au kumwonyesha mwenendo wowote usiofaa, na amtimizie pia kwa ukamilifu haki zake za kisharia. Wanandoa inawapasa wajue kwamba wakati wanapotalikiana, kama watachunga mipaka ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, na watajiepusha na kufanyiana uovu na ubaya wa aina yoyote, yeye Mola atawafungulia njia kwa ajili ya mustakabali wa maisha yao na kuwajaalia kupata yenye kheri na wao kwa namna wasiyotarajia. Hii ni kanuni thabiti na ya kudumu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwamba yeyote anayetawakal kwake yeye na akamcha ipasavyo, basi yeye Mola atamtoshelezea mahitaji ya maisha yake na kumpa lenye kheri na yeye kwa makadirio na kiwango mwafaka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ndoa ni jambo takatifu katika Uislamu. Kwa hiyo mke na mume hawaachani tu pale wanapoamua kutalikiana. Kuthibiti kwa hilo, kuna hitaji ipite miezi kadhaa, ili asa, katika muda huo huenda joto la vinyongo na mikwaruzano likapoa na wawili hao wakafikia suluhu na kurejea kwenye maisha yao ya pamoja ya ndoa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kama itafikia hatua ya kulazimika kutalikiana na kutengana, tusikate tamaa ya maisha, tuwe na matumaini juu ya mustakbali kwa kutawakal kwa Allah subhanahu wa taala. Wa aidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mlahaka wa mke na mume baina yao inapasa uwe mzuri na wa kupendeza, iwe wanapokuwa na masikilizano au wanaposusiana na kuachana, ili wasije wakawaathiri kinafsi watoto wao. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa kuwepo mashahidi wawili waadilifu wakati wa kupeana talaka ni kielelezo cha namna Uislamu unavyozingatia hali za wanandoa wakati wa kuachana. Na pia aya hizi zinatutaka tujue kwamba njia ya kujitoa kwenye mikwamo na misukosuko ya maisha iko kwenye mambo mawili. La kwanza ni kumcha Mwenyezi Mungu na kujiepusha na madhambi, na la pili ni kumtegemea Mola. Kwa kweli takwa na kutawakal ni nyenzo mbili muhimu za kujinasua na mikwamo ya maisha Allah. na wale waliosita hedhi miongoni mwa wanawake wenu, ikiwa mnayoshaka, basi muda wa eda yao ni miezi mitatu, pamoja na ambao hawapati hedhi na wenye mimba eda yao mpaka watakapozaa. Na anayemcha Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu humfanyia mambo yake kuwa mepesi. Dhalika amru Allahi anzalahu ilaykum wa man yattaqi Allaha yukaffir anhu yu sayyi'atihi wa yu'dhim lahu ajran hiyo ni amri ya Mwenyezi Mungu amekuteremshieni. Na anaye mcha Mwenyezi Mungu humfutia maovu yake na humpa ujira mkubwa. Baada ya aya zilizotangulia kubainisha ulazima wa wanawake wote kwa ujumla kukaa eda wakati wa talaka, Aya hizi zinataja hukumu za eda kwa makundi matatu maalumu ya wanawake. Kundi la kwanza ni la wanawake waliosita kupata hedhi na hawana tamaa ya kupata. Kundi la pili ni la wanawake ambao hawapati siku zao kwa sababu ya maradhi au zinazofanana na hayo, na kundi la tatu ni la wanawake wenye mimba. Kwa upande wa makundi mawili ya mwanzo, kama utakuwepo uwezekano wa kupata ujauzito itapasa wakae eda kwa miezi mitatu, na kwa upande wa wanawake wenye mimba itapasa wangoje mpaka watapojifungua ndipo talaka ithibiti, kwa vile katika kipindi cha kutalikiana kuna uwezekano mkubwa wa kutokea mivutano baina ya wanandoa kutochungwa misingi ya akhlaqi njema na kila mmoja kutojali haki za mwenzake katika aya hizi limetajwa mara nne suala la kuchunga takwa na athari zake njema wakati wa kutalikiana. Aya zilizotangulia zimetilia mkazo nafasi ya takwa katika kufungukiwa kimaisha, na aya hizi zinaashiria taathira yake katika kuondokewa na dhiki na mazito na kupata wepesi katika maisha pamoja na kufutiwa makosa na maovu yaliyopita. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba hukumu za Allah zinatofautiana kulingana na hali za watu, na yeye mola hajawawekea waja wake wote hukumu namna moja. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa mtoto huwa na haki zake hata anapokuwa tumboni mwa mama. Kwa hiyo mwanamke mwenye mimba hawezi kuolewa na mwanamme mwingine. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kwamba iwe ni katika mahusiano ya kifamilia na maisha ya pamoja ya ndoa, au katika hali ya kutalikiana na kuachana, takwa na kumcha Mwenyezi Mungu ndiyo ngao ya kuzuia matatizo na ya ukwamuzi wa mambo. Sababu ni kuwa mafundisho ya Uislamu yamedhamini haki za wanandoa kwa namna bora na mwafaka. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa toba iliyo bora ni kumcha Allah subhanahu wataala, kwa sababu inapelekea kufutiwa makosa na kuongeza thawabu za mali njema. Wapenzi wasikilizaji wa darsa ya elfu moja na tisa ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azibariki na kuzilinda ndoa zetu, atuzidishie mapenzi na masikilizano baina yetu, atuongoe sisi na watoto wetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Nam, wapenzi wa na sikilizaji, hiyo ilikuwa ni darsa ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu naye Abdulfattah Musaidi. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika mashariki. Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya, ya leo Jumatano tarehe 17 Januari mwaka 2024 miladia, inaanzia nchini Tanzania kwa kuangazia gazeti la Dira ya Mtanzania, na baadhi ya habari zake zinasema: Rais Samia aongoza kikao baraza la mawaziri Zanzibar. Emmanuel Nchimbi ambaye sasa ndiye katibu mkuu mpya wa CCM ataonyesha mshono asema, ni utaratibu CCM rais kuhudumu awamu mbili mtawalia mfululizo. Ataka aheshimiwe kwa misimamo yake asilaumiwe. Meli kubwa ya kitalii yatiananga Da na watu elfu mbili na bifu la ndege Tanzania na Kenya lamalizika, sasa ruksa kupakia abiria na mizigo. Nalishika habari leo gazeti la serikali gwiji la habari Tanzania, na baadhi ya habari zake zinasema: bandari ya daa yapokea watalii elfu mbili na mia mbili meli yao yavunja rekodi baada ya maboresho. Watahiniwa elfu moja mia tatu na thelathini uuguzi na ukunga wafutiwa matokeo. Aliye najisi kanisa jela miaka mitatu. Tanzania na Kenya zamaliza sakata la ndege. Sukari kutoka nje kuanza kuletwa Januari 21. Majali wa waziri mkuu atangaza neema wahadhiri vyuo binafsi. Na daktari Nchimbi, nina msimamo. Amsifu rais Samia, kufanya makubwa bila kelele. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Uhuru zinasema Rais Samia ziarani mikoa minne ya kichama Unguja. Daktari Nchimbi katibu mkuu mpya wa CCM gumzo kila kona. Mabalozi wa Ibuka shilingi bilioni 48 kunufaisha wanafunzi stashahada. Waziri aonya vishoka wa utoaji leseni Zanzibar. Meli kubwa yenye watalii elfu mbili mia mbili na kumi ya tiananga da. Madaktari Muhimbili waondoa shanga plastiki iliyokwama katika pafu la mtoto. Na kikao cha mawaziri Dkt. Samia aongoza kikao cha baraza la mawaziri Ikulu Tunguu Zanzibar jana. Nipashe linaandika wauguzi elfu moja mia tatu na thelathini wafutiwa matokeo, anayedaiwa kuvujisha aingia matatani meli kubwa yenye watalii elfu mbili na mia mbili ya tiananga da na shule ya mchokoza waziri yatoza michango iliyopigwa marufuku. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Uganda, habari iliyogonga vichwa vya habari karibu matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo inahusiana na kuendelea kufanyika nchini humo mkutano wa 19 wakuu wa kuwa nchi wanachama wa harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote NAM. New Vision linaandika viongozi kutoka Takriban mataifa 120 duniani wamekusanyika katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, kwa ajili ya mkutano wa 19 wakuu wa nchi wanachama wa harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote, NAM kwa kifupi, ulioanza juzi Jumatatu. Katika kikao cha awali cha mkutano huo wa Kampala, balozi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa Riadh Mansur aliwataka wajumbe kujadili mgogoro kati ya ya Palestina na Israel na kusema kuwa licha ya kuwa licha harakati hiyo na kumbana na changamoto moto nyingi mgogoro huo wa mashariki ya kati, yaani asia magharibi, ni wa dharura zaidi. Limeandika pia kuwa Rais Museveni amesema kupitia hotuba yake iliyosomwa na makamu wa rais Jessica Alupo kwamba Uganda ni kituo bora kabisa cha uwekezaji. Kadhalika limeandika Bobi Wine na Besigye waanzisha muungano majenerali watano na maafisa 159 wa UPDF yani jeshi la Uganda kustaafu. Uh, karibuni Daily Monita mbali na kuakisi matukio mkutano wa 19 wa wakuu wa nchi wanachama wa NAM unaofanyika nchini Uganda, limeandika pia kuwa jeshi la Rwanda limempiga risasi na kumuua mwanajeshi mmoja wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mpaka wa nchi hizo mbili na kuwatia mbaroni wengine wawili baada ya wanajeshi hao kuvuka mpaka na kuingia upande wa Rwanda. Limeandika pia kuwa Sudani jana ilitangaza kusitisha ushirikiano wake na jumuiya ya maendeleo ya kiserikali IGAD baada ya jumuiya hiyo kumwalika kamanda wa kikosi cha usaidizi wa haraka Hamdan Dagalo kwa ajili ya kushiriki katika mkutano huo utakofanyika kesho Alhamisi huko nchini Uganda. Na itimishia nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo na baadhi ya habari zake zinasema: usimkaribie Ruto. Raila amwonya Jaji Mkuu Martha Kome dhidi ya kukutana na rais. Uvuta ni kuvute, kinara wa Azimio Raila Odinga asema mazungumzo yoyote wakati huu ambapo kesi muhimu dhidi ya serikali zinaendelea kortini yanaweza kuathiri maamuzi. Mudavade sasa kipenzi chake raisi, hatua kuongezewa majukumu ya mkweza hadhi na makenzi ya kushtakiwa kwa ugaidi. Daily Nation kwa upande wake limeandika limeakisi migogoro iliyokumba Kenya na majirani zake tangu serikali ya Ruto ishike hatamu za uongozi nchini. Uh, humo linadokeza kuwa mzozo wa karibuni ni kati yake na Tanzania, huku kabla ikishuhudiwa kuingia katika matatizo na majirani zake kama DRC baada ya kuruhusu kufanyika mkutano wa pinzani jijini Nairobi. Linaashiria pia mzozo kati yake na Sudan, Somalia, Uganda na Rwanda, ambayo kwa namna moja au nyingine serikali ya Kenya ilitumbukia katika mvutano na mataifa hayo kuhusiana na masuala tofauti. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe tano Rajab mwaka 1445 Hijria, inaosadifiana na Januari 17 mwaka 2024 Miladia. Tarehe tano Rajab, miaka 1201 iliyopita, aliwawa shahidi Abu Yusuf Yaqub Ibni Ishaq, maarufu kwa jina la Ibni Sikit, msomi wa Kiislamu na mtaalamu mkubwa wa lugha ya Kiarabu. Alizaliwa katika mji wa Khuzestan unaopatikana kusini magharibi mwa Iran. Ibni Sikit alielekea mjini Baghdad na familia yake na kusoma kwa walimu wakubwa wa, wa zama hizo. Umaarufu wa Ibni Sikit katika elimu ulimfanya Mutawakil, mmoja kati ya watawala wa Abasia, kumwalika kwa lengo la kuwafundisha watoto wake. Ibni Sikit alikuwa na mapenzi makubwa kwa watu wa nyumba ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Jambo hilo lilimkasirisha sana Mutawakil na alichukua hatua ya kumuua. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile kilichoitwa Islahul Mantiq. Miaka 63 iliyopita katika siku kama ya leo aliuawa Patrice Lumumba, mhandisi wa uhuru wa Kongo. Lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa Kongo wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za Kiafrika. Lumumba aliteuliwa kwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada ya kuundwa jamhuri ya Kongo mwaka 1960. Patrice Lumumba aliuawa mwaka 1961 na vibaraka wa Marekani na Ubelgiji baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa. Mwanamapinduzi huyo shujaa aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake, na mashuhuri zaidi ni kile alichokiita Kongo Nchi Yangu. Na miaka 15 iliyopita, katika siku kama ya leo, wazayuni maghasibu walilazimika kutangaza usitishaji vita baada ya jeshi la utawala wa Israel kufanya mashambulizi ya kinyama ya siku 22 dhidi ya raia wa ukanda wa Ghaza. Katika mashambulizi hayo, utawala wa kizayuni ulikusudia kuiangamiza harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, au kwa uchache kuilazimisha harakati hiyo ikubali mazungumzo eti ya mapatano. Hata hivyo uungaji mkono wa Palestina kwa harakati ya Hamas na vilevile vile malalamiko makali ya walimwengu dhidi ya jinai za wanajeshi wa Israel katika ukanda wa Ghaza yaliyo ilazimisha utawala haramu wa Israel usitishe mashambulizi yake. Na kwa makala hiyo ya leo katika historia, ndio tunafikia tamati matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Asanteni kwa kututegea sikio na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.