Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 5 na dakika 20 kwa saa za Afrika mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania, tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Palestina, suala kuu la ulimwengu wa Kiislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, makala ya ulimwengu wa michezo, makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu mitimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Mfuate sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Afrika Kusini kuzishtaki Marekani na Uingereza kwa kuhusika na jinai za kivita za Israeli Gaza. Yemen yajibu mapigo kwa kuishambulia meli ya mizigo ya Marekani kwa makombora ya balistiki. Iran na India zatiliana saini makubaliano ya mwisho ya maendeleo ya bandari ya Chabahar. Na aliyekuwa mkuu wa majeshi Burkina Faso atekwa nyara na watu wenye silaha. Habari kamili baada ya Afrika Kusini kuwasilisha kesi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwa kuhusika na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza, mawakili wapatao 50 wa nchi hiyo wanatayarisha mashtaka mengine tofauti dhidi ya serikali za Marekani na Uingereza kwa msingi kwamba serikali hizo zinahusika katika jinai na uhalifu unaofanywa na jeshi la Israel huko Gaza. Mpango huo unaoongozwa na wakili wa Afrika Kusini Wicus van Rensburg unalenga kuwafungulia mashtaka wale wanaohusika na uhalifu huo katika mahakama za kiraia kwa ushirikiano na mawakili kutoka Marekani na Uingereza ambao tayari anawasiliana nao. Rensburg ambaye amekuwa akiandika barua kwa nchi mbalimbali na kwa mahakama ya ICJ kwa muda wiki chache zilizopita kutaka Israel na waungaji mkono wake wafunguliwe wa mashtaka. Ameanza maandalizi ya kuwasilisha kesi mahakamani dhidi ya nchi hizo mbili za magharibi akiungwa mkono na mawakili wenzake. Marekani sasa lazima iwajibishwe kwa uhalifu iliyofanya, Rainsberg ameliambia shirika la habari la Anadolu katika mahojiano maalumu, akielezea mchakato ambao utatekelezwa kuzishtaki Washington na London kama washirika katika uhalifu wa kivita wa Tel Aviv dhidi ya watu wa Gaza. Rensberg amesema alipoambia watu waliomzunguka kuhusu kufungua kesi alipata uungaji mkono mkubwa. Kwa mujibu wa wakili huyo, kilichotokea Iraq ni mfano wa tukio la sasa la Gaza, na akafafanua kwa kusema hakuna mtu aliyeiwajibisha Marekani kwa jinai ilizofanya katika nchi hiyo ya Mashariki ya Kati kwa vile suala hilo halikupewa umuhimu unaohitajika lakini sasa Rensburg ameeleza watu wanaamini kinachotokea Palestina ni mazingira muafaka kabisa kwa mchakato wa kisheria kutekelezwa. Na akaongeza kuwa Marekani inashughulika kutumia pesa nyingi na rasilimali zaidi kuruhusu Israel kufanya uhalifu. Wakili huyu Afrika Kusini amesema hakuna anayesema acha inatosha. Wiki iliyopita kundi moja la mawakili ambao idadi yao sasa imefikia 47 liliandika barua ya wazi kwa viongozi wa serikali za Marekani na Uingereza na kuzieleza kwamba hawawezi kukwepa dhima ya kuhusika na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina wa Gaza. Meli ya mizigo inayomilikiwa na Marekani imeshambuliwa kwa kombora la balestiki nje ya pwani ya Yemen, huku wingu la wasiwasi na mvutano mkali likiendelea kutanda katika Bahari Nyekundu kutokana na uungaji mkono usiokoma wa Washington kwa vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendeshwa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza. Kamandi kuu ya kijeshi ya Marekani CENTCOM imesema katika taarifa iliyotoa jana Jumatatu kwamba meli ya mizigo ya Gibraltar Eagle inayomilikiwa na nchi hiyo imepigwa kombora la balestiki la kutungulia meli. Kampuni hiyo, ya kampuni ya meli hiyo yenye makao yake makuu nchini Marekani ya Eagle Bulk Shipping imesema meli hiyo iligongwa na kombora lisilojulikana ilipokuwa ikisafiri maili mia moja kutoka ghuba ya Aden na kupata uharibifu mdogo kwenye eneo lake la kubebea mizigo, lakini hakuna aliyejeruhiwa miongoni mwa waliokuwemo ndani yake. Kutokana na athari hiyo, meli hiyo ilipata uharibifu mdogo kwenye sehemu ya kubebea mzigo, lakini iko imara nene na inaelekea nje ya eneo hilo, IGL imesema na kuongeza kuwa meli hiyo ilikuwa imebeba shehena bidhaa za chuma. Wakati huo huo, vikosi vya ulinzi vya Yemen vimetoa taarifa na kuthibitisha kuhusika na shambulio hilo dhidi ya meli ya Marekani Sehemu moja taarifa hiyo imesema jeshi la wanamaji la vikosi vya ulinzi vya Yemen kwa msaada wa Mwenyezi Mungu mtukufu limefanya operesheni ya kijeshi iliyolenga meli ya Marekani katika ghuba ya Aden kwa kutumia makombora kadhaa mwafaka ya kushambulia majini na kufanikisha shambulio hilo kwa kulenga moja kwa moja na kwa umakini. Taarifa hiyo imeongeza kuwa shambulio hilo limefanywa kwa lengo la kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina katika ukanda wa Gaza ambao wangali wanaendelea kukabiliwa na aina mbaya zaidi ya mauaji ya halaiki yanayofanywa na utawala wa kizayuni na vile vile kujibu hujuma za Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen. Waziri wa barabara na maendeleo ya miji wa Iran na waziri wa mashauri ya kigeni wa India wamekubaliana kuendeleza bandari ya Chabahar iliyoko katika mkoa wa Sistan na Baluchistan, kusini mashariki mwa Iran katika mazungumzo. Katika mkutano na mazungumzo ya Jumatatu, Mehrdad Bazarpash, waziri wa barabara na maendeleo ya miji wa Iran, na Subrahmaniam Jai Shankar, waziri wa mambo ya nje wa India pande hizo mbili zilifikiana makubaliano ya mwisho juu ya maendeleo ya bandari ya Chabahar. Kwa mujibu wa wizara barabara na maendeleo ya miji, Bazrpash alipendekeza kuundwa kamati ya pamoja ya usafirishaji kati ya Iran na India ili kupanua ushirikiano kati ya pande hizo mbili na kusema kuundwa kwa kamati hiyo ya kazi kutaamsha uwezo wa usafiri na kutumia ukanda wa kaskazini kusini. Moja ya mipango ya maendeleo ya serikali ya Iran katika bandari ya Chabahar ni kuendeleza awamu ya pili ya bandari ya Shahid Beheshti na utoaji wa vifaa vya kimkakati vya kuboresha uwezo wa upakuaji na upakiaji. Bandari ya Chabahar daima imekuwa na umuhimu mkubwa katika ushirikiano wa kiuchumi na kisiasa wa eneo. Kwa upande wa jiopolitiki, Chabahar inahesabiwa kuwa bandari pekee ya bahari nchini Iran ambayo ni nukta muhimu katika ukanda wa Ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman, ambayo kimsingi na nafasi muhimu na ya kistratejia katika korido ya kaskazini kusini. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa mkuu wa zamani wa majeshi nchini Burkina Faso, luteni kanali Evrad Somda, ametekwa nyara na watu wenye silaha akiwa nyumbani kwake katika mji mkuu wa nchi hiyo wa Gadugu. Chanzo cha usalama kilicho karibu na afisa huyo kimesema alitekwa nyara jana Jumapili, yaani juzi, akiwa nyumbani kwake na watu waliokuwa na silaha, walizingira eneo alikokuwa akiishi Wakaizingira nyumba yake kabla ya kumkamata. Haijulikani kama alikamatwa kwa amri ya jeshi au mahakama au kama ni utekaji nyara mwingine, kimesema chanzo kingine kilicho karibu na mkuu huyo wa zamani wa jeshi kikithibitisha habari hiyo. Chanzo hicho kimeeleza kwamba hakuonyesha upinzani wowote, na aliwafuata waliokuja kumchukua na kumpeleka kusikojulikana, akiwa ameachishwa kazi mwezi Oktoba. Baada ya kukamatwa maafisa wanne, wakiwemo wawili waliokuwa washirika wake wa karibu, walioshukiwa kuhusika katika njama ya kuhatarisha usalama wa taifa, kitendo ambacho utawala wa kijeshi ulioko madarakani ulidai kuzima, Luteni Kanali Evard Somda hakuwa anaondoka nyumbani kwake, kulingana na ndugu zake. Rafiki yake mwingine wa karibu, mfanyabiashara mashuhuri Sansan Aseme Kambo alitekwa nyara katikati ya mwezi Septemba na maafisa wa kijasusi wa Burkina Faso. Mwanzoni mwa mwezi Septemba, mahakama ya Wagadugu iliamuru aachiliwe huru, la uamuzi ambao bado haujatekelezwa kulingana na familia yake. Na maafisa wa afya nchini China wametahadharisha juu ya uwezekano wa kuibuka tena mripuko wa ugonjwa wa COVID-19 katika mwezi huu wa Januari utakaochochewa na kuongezeka maambukizi ya spishi mpya ya JN1, ingawa kesi za maambukizi zilizopo hivi sasa ni za kiwango cha chini na kiwango cha vipimo vilivyofanywa katika vituo vya uchunguzi ni chini ya asilimia moja. Tume ya Taifa ya Afya ya China, NHC, imetoa indhari ya ongezeko la uwepo wa spishi hiyo ya JN1. Wang Dayan, mkuu wa kituo cha taifa cha mafua cha China, ameeleza katika mkutano wa waandishi wa habari wa NHC ya kwamba wataalamu wamefikia hitimisho kuwa aina mbalimbali mbali za magonjwa ya kupumua zitaenea wakati wa majira baridi na msimu wa mapukutiko wa mwaka huu, na kati yao virusi vya mafua itakuwa sababu kuu ya maradhi hayo. Wang amehusisha ongezeko la spishi ya JN1 na sababu kadhaa, ikiwa ni pamoja na watu wenye maambukizi walioingia China kutokea nje ya nchi, viwango vya chini vya maambukizi ya mafua na kupungua kinga ya mwili. Mamlaka ya udhibiti wa magonjwa ya Marekani imekadiria kuwa spishi ya JN1 tayari inachangia karibu asilimia 62 ya kesi nchini kote na pia inaongoza barani Ulaya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia kushtadi mipasuko ya ndani katika utawala wa kizayuni wa Israel katika hali ambayo zimepita siku mia moja tangu kuanza vita vya utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza. Vita hivyo vinaonekana kushadidisha migawanyiko na mipasuko ya ndani katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu zilizopandikizwa jina bandia la Israel. Kabla ya kuanza vita vya Gaza, maeneo yanayokaliwa kwa mabavu yalikuwa akishuhudia mgawanyiko wa wazi wa kisiasa na kijamii. Mpasuko huo ulidhihirika katika fremu ya kufanyika maandamano mtawalia ya mamia maelfu ya watu dhidi ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu na baraza lake la mawaziri. Hata kabla baraza la mawaziri la Netanyahu kushika hatamu za uongozi huko Israel, mgawanyiko wa kijamii na kisiasa ndani ya Israel ulikuwa ukionekana wazi na bayana kabisa, ambapo vyama vya siasa na viongozi wao hawakuweza kufikia mwafaka wa kuunda baraza la mawaziri na kuondoa utawala huo katika mkwamo wa kisiasa. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kulifanyika chaguzi tano za bunge katika kipindi cha miaka minne na matokeo ya uchaguzi wa tano ambao ulifanyika mwishoni mwa mwaka 2022 yakawa ni kuingia madarakani baraza la mawaziri la muungano la Netanyahu likiundwa na wanasiasa wabaguzi na wenye misimamo ya kufurutu ada. Kuingia madarakani baraza hilo kulishadidisha mgawanyiko uliokuwepo hapo kabla. Vita vya Gaza ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa zaidi ya siku mia moja sasa navyo vimezidisha mpasuko huo. Suala hili limedhihirika kwa namna tofauti. Kuna hitilafu kubwa kati ya Netanyahu na baadhi ya mawaziri wake, hasa waziri wa vita. Waziri wa vita Yoav Gallant amemshutumu Netanyahu kwamba anakwamisha utendaji kazi wa wizara hiyo, na wakati huo huo hali ya kutoaminiana pia inaonekana kutanda kati ya pande hizo. Kanali ya 12 ya televisheni ya utawala ghasibu wa Israeli imetangaza kuwa ofisi ya Netanyahu inaamini kwamba ofisi ya Galant ilifichua mambo yaliyozungumzwa kwenye mkutano wake wa faragha na Netanyahu. Hapo awali, Galant alisema Netanyahu hampatii taarifa za siri kuhusiana na vita vya Gaza wakati yeye ni waziri wa vita wa utawala huo. Tofauti zilizopo ndani ya baraza la mawaziri la Israel haziishii tu kwenye tofauti kati ya waziri mkuu na waziri wa vita bali pia kuna hali ya kutoaminiana na mvutano kati ya mawaziri wengine wa baraza la Netanyahu linalolegalega. Itamar Ben Gvir ni mmoja wa mawaziri walioacha kanuni zote za mchezo wa kisiasa na kuweka misimamo mikali kuwa ndiyo ajenda, suala ambalo lilikabiliwa na pingamizi ya Yoav Gallant, waziri wa vita, na baadhi ya wa wajumbe wengine wa baraza la mawaziri na hata kusababisha kuzuka mvutano wa maneno kati ya wajumbe na hivyo kupelekea kutofanyika vikao vya baraza la mawaziri. Sambamba na tofauti hizi, pia kuna mgawanyiko ndani ya baraza la mawaziri la vita. Beni Gantz, ambaye ni mkosoaji wa Netanyahu na si mjumbe wa baraza la mawaziri bali ni mjumbe wa baraza la vita la utawala wa Kizayuni, alichapisha picha yake inayomwonyesha akishiriki katika maandamano ya familia za mateka wa Kizayuni mjini Tel Aviv. Waandamanaji walioshiriki maandamano hayo ambao idadi yao ilifika maelfu kadhaa walitoa nara dhidi ya Netanyahu na kutaka baraza lake la mawaziri livunjwe na kuitishwa uchaguzi wa mapema. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni katika sehemu ya tisa ya kipindi cha Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba mapambano ya Buraq ambayo yalianzishwa na watu wa Palestina mwishoni mwa Machi mwaka 1929 kwa lengo la kupinga uvamizi wa Waingereza na hatua za mtawala wa kijeshi wa Uingereza katika kuharakisha mwenendo wa kuhamia Mayahudi katika ardhi ya Palestina yalikuwa na nafasi muhimu katika mwamko na mapambano ya taifa la Palestina dhidi ya uvamizi wa Wazayuni. Mapambano hayo yalifanyika kwa ajili ya kukabiliana na madai ya Wazayuni kuhusu msikiti wa Al Aqsa na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alihi wasallam pamoja na Qurani Tukufu, na yalianzia katika mji wa Quds na kuenea haraka katika ardhi yote ya Palestina. lao isingekuwa ujasiri na mwamko huo wa watu wa Palestina dhidi ya uvamizi wa wazayuni, labda leo msikiti wa Al-Aqsa ungekuwa umeharibiwa na sehemu yake kujengwa hekalu bandia la Mayahudi katika ardhi hiyo ambayo ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Baada ya mapambano ya Borak, taifa la Palestina lilizidi kudhamiria kupambana na uvamizi wa Wazayuni, na ni katika kipindi hicho ndipo mtu aliyejulikana kwa jina la Izudin Kasam akafungua njia mpya katika mapambano ya wananchi wa Palestina, jambo lililomfanya atambuliwe kuwa mwasisi wa harakati ya Kiislamu ya Palestina. Kasamu ambaye alizaliwa mwaka1882 katika kijiji cha milimani karibu na mji wa Latakia nchini Siria, alihitimu masomo yake katika chuo kikuu cha Al Azhari nchini Misri katika taaluma ya masomo ya kidini. Akiwa huko Misri alipata kujua vizuri ukoloni wa Uingereza na udhibiti wao juu ya taifa na rasilimali za kitaifa za nchi hiyo ambapo aliwaza sana kuhusu suala la kupambana na vikosi vya jeshi la wakoloni na hatimaye kujiunga na harakati ya kitaifa ya upinzani dhidi ya wakoloni Waingereza. Wakati wanajeshi wa Ufaransa walipoingia Syria mwaka 1920, Kasam alianzisha mapambano dhidi ya wavamizi hao kwenye pwani ya kaskazini mwa Syria. Wafaransa walijaribu kumzuia Kasam asiendelee na mapambano kwa kumpa mapendekezo ya hadaa na udanganyifu kama vile kumpendekezea vyeo na nafasi za juu nchini, lakini hilo halikumhadaa bali haliyatupilia mbali mapendekezo hayo yote. Sisitizo la Kasam la kuendelea na mapambano hatimaye lilipelekea mahakama ya kijeshi ya Ufaransa huko Latakia kutoa hukumu ya kifo dhidi yake na baadhi ya washirika wake ili kukwepa mateso na adhabu hiyo ya Wafaransa, Kasam alikimbilia Damascus na kisha kwenda Palestina. Izudin Kasam alianza kufundisha katika shule ya Kiislamu ya Haifa na kuwafahamisha wanafunzi wake kuhusu mustakabali wa ardhi yao katika mazingira ya kukaliwa kwa mabavu na maadui. Alikuwa akifanya mihadhara misikitini na kutumia fursa hiyo kuwatayarisha Waislamu kwa ajili ya vita vitisho vya mashambulizi ya vikosi vya wakoloni wa Kiingereza vilipoongezeka, Kasam alianzisha jumuiya ya vijana wa Kiislamu. Mpenzi msikilizaji, Izuddin Kasam alikuwa akiwasiliana na viongozi wa miji mbalimbali ya Palestina, na kwa njia hiyo aliweza kuwakomboa na kuwavutia vijana wengi kwenye jumuiya yake ya jihadi, vijana ambao walikuwa wameachiliwa huru kutokana na minyororo ya upotovu na kutojiamini kulikosababishwa na hali ngumu ya kiuchumi na kisiasa ya wakati huo. Kufuatia mapambano ya Borak, mateso na ukatili wa jeshi la Waingereza dhidi ya Waarabu wa Palestina viliongezeka kiasi kwamba mnamo mwaka 1930 Waingereza waliwanyonga Wapalestina watatu kwa majina ya Ata Alzir, Muhammad Khalil Jamjur na Fuad Hijazi katika jela ya Aka. Kwa tuhuma za kuchochea ghasia dhidi ya Waingereza na Wazayuni. Kabla ya hapo, waliwahukumu kifungo cha jela takriban Waislamu 800 kwa tuhuma kama hizo. Katika upande wa pili, katika miaka ya 1933 na 1934, mchakato wa Wazayuni kuhamia Palestina kuunda makundi ya kigaidi na vilevile vile kupora ardhi za Wapalestina uliongezeka kwa kiasi kikubwa. Wimbi kubwa wimbi kubwa la Mayahudi na Wazayuni kuhamia katika ardhi ya Palestina kulifanyika sambamba na makundi ya kigaidi ya Wazayuni kupewa silaha kwa ajili ya kufukuza Waislamu na Waarabu wa Palestina katika ardhi zao na kuwaua kigaidi wale waliokataa kuondoka. Lengo la Wazayuni lilikuwa kuwafanya Waarabu wa Palestina wakimbie na kuacha mashamba na nyumba zao na kuachia Mayahudi wapya waliohamia wa Palestina. Jambo hilo lilimlazimu Izudin Kasam aanzisha operesheni za kijeshi dhidi ya makundi ya kigaidi ya kizayuni ambayo yalilenga roho na mali za wananchi wa Palestina hata kabla ya kupata suhula na wapiganaji wa kutosha. Moyo wa jihadi na mafundisho ya kiislamu ya Sheikh Izudin Kasam yaliwezesha mapambano ya kiislamu kuenea katika maeneo yote ya Palestina hivyo miongozo na amri za Kasam zilianzisha mlolongo wa operesheni za kijeshi dhidi ya magenge ya kigaidi na kizayuni na doria za jeshi la Uingereza. Shekh Izudin Kasam aliamini kwamba utamaduni na ustaarabu wa nchi za magharibi ulikuwa umevamia ulimwengu wa Kiislamu na kuwatenganisha wasomi na wanafikra wa Kiislamu wenye mielekeo ya kimagharibi na maumbile asili na salama ya mwanadamu wanafikra na vibaraka ambao walikuwa wamezama kwenye utamaduni na ustaarabu wa magharibi na hivyo kutokuwa tena na uwezo wa kukabiliana na hujuma ya kiutamaduni ya nchi za magharibi na majeshi ya magharibi, walitekwa na utamaduni huo. Watu hao walikuwa wameathiriwa pakubwa na masuala ya kimaada. Kwa msingi huo, wengi kati ya wanafunzi na wafuasi wa Izuddin Qassam walikuwa watu wa kawaida kabisa na makundi ya wakulima, wafanyakazi na watu wa kazi za mikono, wafanyakazi wa shirika la reli la Haifa na wafanyakazi wa migodi ya mawe. Mpenzi msikilizaji, mapambano ya Izudin Kasam yaliyoanza mwaka 1930 yaliendelea hadi mwaka 1935 ambapo aliwawashahidi mnamo tarehe 20 Novemba mwaka huo huo. Moyo imara wa Kasam na hatua zake za kishujaa ziliwavutia Waislamu wengi wa Palestina na kuwafanya wapate ujasiri wa kupambana na uvamizi wa Wazayuni kiasi kwamba wakati wa mazishi yake idadi kubwa ya viongozi na wazee kutoka pembe zote za Palestina walifika kwa wingi Haifa kwa ajili ya kutoa heshima zao za mwisho na kushiriki katika mazishi ya shujaa huyo wa Palestina. Mazishi hayo yalidumu kwa masaa mengi na yakageuka kuwa maandamano makubwa dhidi ya wavamizi wa kizayuni na wakoloni wa Uingereza, maandamano ambayo yaliendelea kwa miezi na miaka mingi iliyofuata. Kwa njia hiyo, mapambano ya Izudin Kasam yakawa mwanzo wa mapambano makubwa zaidi ambayo yalienea Palestina nzima kwa miezi kadhaa baada ya kuuawa kwake shahidi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Moya. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio dondozi wa magazeti. Jamvi la macho yetu magazetini kwa magazeti ya hapa Iran mchana huu wa Jumane Januari 16 linakunjuliwa na gazeti la lugha ya kifarsi la Jamhuria ya Islamia ambalo limeandika takwimu za umwagaji mkubwa zaidi wa damu katika historia mpya ya vita: Wapalestina laki moja wawa wahanga wa jinai ya siku 100 za wazayuni huko Gaza vilevile limemnukuu Said Hasan Nasurullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Libanoni, akisema adui mzayuni hana njia nyingine isipokuwa kupiga magoti au kupigia magoti masharti ya Mukawama. Na magaidi waliohusika kwenye shambulio la kigaidi la Rask kusini mashariki mwa Iran watiwa mbaroni. Ama habari kuu katika gazeti jingine la kifarsi la Kayhan inasema rais Ibrahim Raisi atoa ushahidi wa matukio ya halisi kuhusu mafanikio ya kiuchumi ya serikali yake. Na uchunguzi wa gazeti la Kayhan unaonyesha kuwa jeshi la Israel ni la askari woga, vipofu na waongo kupindukia. Hayo ni kwa mujibu wa mjumbe katika baraza la vita la Netanyahu. Toleo la mtandaoni la gazeti la Hamshahri limeandika, Iran yashambulia kwa makombora kituo cha kijasusi cha Israel katika eneo la Kurdistan la Iraq, kulipiza kisasi mashambulizi ya kigaidi ya Kerman na Rask nchini Iran. Magaidi 11 watiwa mbaroni katika mkoa wa Sistan na Baluchistan wa kusini mashariki mwa Iran. Yemen yapiga kwa makombora meli moja iliyokuwa inaelekea kwenye bandari za utawala wa kizayuni wa Israel. Pia limeandika Iran yapiga kwa makombora maficho makuu ya genge la kigaidi la chama cha Turkistan nchini Siria. Na kwa upande wa michezo limeandika: mwanasoka mmoja wa Israel atimuliwa nchini Uturuki. Sasa tu yageukie magazeti ya lugha ya Kiingereza. Iran Daily limeandika Ibrahim Raisi alaani mashambulio ya Marekani nchini Yemen. Picha kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inamwonyesha rais Ibrahim Raisi akiwa katika mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa India aliyetembelea Iran. Chini ya picha hiyo pana maneno yanayosema Iran na India katika ajenda ya ushirikiano mkubwa zaidi. Pia limeandika meli ya mafuta ya Marekani imekamatwa na Iran kwa mujibu wa sheria za kimataifa, asema mkuu wa jeshi la majini la Iran. Na katika ukurasa wake wa masuala ya uchumi gazeti hilo limeandika: Pakistan na Iran ziko tayari kupandisha kiwango cha mabadilishano yao ya kibiashara hadi dola bilioni tano. Gazeti jingine la lugha ya Kiingereza la Kayhan International limeandika baada ya kuangamizwa wazayuni wawili na kujeruhiwa wengine ishirini huko Tel Aviv, wapalestina wasema hayo ni majibu ya kawaida kabisa kwa jinai za wazayuni ukanda wa Ghaza. Habari nyingine katika gazeti hilo zina vichwa vya maneno vinavyosema mbunge wa Ufaransa atishiwa usalama wake kwa kukosoa wa jinai za wazayuni, wahanga wa mauaji ya kimbari ya Ghaza wapindukia mashahidi 1234. Meli zaidi za kwepa kutumia bahari ya Sham baada ya Marekani kuishambulia Yemen na Iran na India zamalizia mchakato wa mpango wao wa kuistawisha bandari ya Chabahar na tumalizie kwa kuyatupia jicho magazeti ya lugha ya Kiarabu. Tuanze na Kaihanul Arabi ambalo limemnukuu Rais Ibrahim Raisi akisema mashambulizi dhidi ya Yemen yamefichua dhati ya kiuadui ya Marekani ya kupinga haki za binadamu. Irani yasema mustakbali una ung'ara waisubiri. Palestina na watu wake. Jinai za utawala wa kizayuni Ghaza hazitopita bila ya kuadhibiwa watenda jinai. Duru za Yemen zathibitisha habari kwamba jeshi la nchi hiyo limeitwanga kwa makombora meli ya Marekani iliyokuwa inaelekea kwenye bandari za utawala wa kizayuni wa Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Irani asema madai ya Marekani ya kutopenda vita vitanuke hayana itibari yoyote. Dondoo ya habari hiyo inasema haiwezekani Marekani iwe pamoja na Israel kwa nguvu zake zote halafu iwatake wengine wajizuie na wasiliunge mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina. Kwa upande wa gazeti la Al Wifaq, limeandika wazayuni wawindwa mpaka ndani ya vishimo vya nyumba zao. Limechapisha picha kuu inayoonyesha operesheni ya kishujaa dhidi ya wazayuni huko Tel Aviv. Kwa upande wa michezo limeandika Iran yatuma ujumbe kadhaa kwa ushindi wa mabao mengi kwenye mechi yake ya kwanza nchini Qatar. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na haswa mfuatiliaji wa masuala ya spoti. Natumai umzima hapo ulipo. Karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa barani Asia. Timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na siku ya Jumapili, kama ilivyotarajiwa, iliibuka na no ushindi dhidi ya Palestina katika mchuano wa ufunguzi wa fainali za kombe la Asia. Iran ilifanikiwa kuichabanga Palestina mabao manne kwa moja katika mchezo uliopigwa katika uwanja wa jiji la elimu huko Arrayan nchini Qatar. Dalili za Iran kuibuka mshindi zilianza mapema kwa goli la mapema kabisa la Karim Ansarifard, ambaye alicheka na nyavu dakika mbili tu baada ya kupulizwa kipenga cha kuanza ngoma. Dakika kumi baadaye Shojai Khalil Zadeh aliongeza la pili kabla ya Mehdi Aidi kuongeza la tatu dakika chache kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza. Vijana wa Palestina walijitutumua na kufunga na kufutia machozi katika dakika za majeraha kabla ya kwenda mapumzikoni. Iran ililizamisha kabisa jahazi la Palestina kupitia goli la kiufundi la Sardar Hajmun kunako dakika 55 ya mchezo. Iran sasa inaongoza kundi cha ikiwa na alama tatu sawa na Imarati ambayo ipo katika nafasi ya pili baada ya kuizaba Hong Kong mabao matatu kwa moja mapema Jumapili. Vijana hao wa Kiirani wanaonolewa na Amir Ghalinui wamepangwa katika kundi cha pamoja na Imarati, Palestina na Hong Kong kwenye michuano hiyo ya kibara iliyong'oa nanga Ijumaa huko Doha, Qatar. Timu meli ya Iran inapania kuhitimisha ukame wa miaka 47 wa kutoa taji hilo la kieneo. Michuano hii ya kibara ilipaswa kuandaliwa mwaka jana 2023 na China, lakini ikashindikana kutokana na makovu ya janga la Korona. Mbali na hayo, mwanamichezo wa Iran Muhammad Reza Safdarian ametoa medali ya dhahabu katika mashindano ya kombe la dunia kwenye mchezo wa kukua ya jabali na theluji huko Korea Kusini. Safdarian alibuka kidedea katika fainali ya Jumapili kwenye safu ya wanaume kwenye kukwea jabali bandia la theluji kwa kutumia sekunde 15.34. Raia wa Mongolia Helen Nyamdu alibuka wa pili kwa kutumia sekunde 15.99, huku orodha ya tatu bora ikifungwa na mwenyeji Hieng Sub Lim aliyemaliza kwa kutumia sekunde 18.67. na kutoka Asia tuelekee barani Afrika. Duru ya 34 ya fainali za kombe la mataifa ya Afrika, AFCON, iling'oa nanga Jumamosi huko nchini Ivory Coast. Michuano hiyo ilipangwa kufanyika mwaka jana lakini ikaakhirishwa hadi mwaka huu kutokana na msimu wa mvua kubwa iliyoonyesha katika eneo la Afrika magharibi linalopatikana taifa andalizi la Cote d'Ivoire. Wenyeji Cote d'Ivoire wameanza vizuri na kwa mbwembwe mashindano hayo ya kibara kwa kuisasambua Guinea-Bissau mabao mawili kwa mtungi katika mchuano wa ufunguzi uliopigwa katika uwanja wa Alassane Ouattara huko mjini Abidjan Jumamosi usiku mabao ya wenyeji wa mashindano hayo yalifungwa na Seko Fofana kunako dakika nne ya mchezo na Jean Philippe Crasso katika dakika ya 58. Wakati huo huo, bao la mtoka benchi Gary Rodriguez katika dakika za majeraha lilifanya Kevada kuambulia ushindi wa kustaajabisha wa mabao mawili kwa moja dhidi ya miamba ya soka barani Afrika, Ghana siku ya Jumapili huko huko mjini Abidjan. Kabla ya hapo, Misri na Msumbiji zilitoa sare ya mabao mawili kwa mawili kwenye mchuano mwingine wa kundi ba. Mkwaju wa penalti uliopigwa na mshambuliaji nyota wa Liverpool Muhamed Salah uliowafanya mafarao wapone kwenye mchuano huo ni Muhamed Salah dhidi ya Hernan Silwane, rudi nyuma, Muhamed Salah. Mahamadi Sala anapeleka sauti ya nyuki wasidi mana pole kwa mafarao wa Misri, na mabingwa mara saba wa mishwano wa kombe la mataifa ya Afrika. Huku hayo yakiarifiwa, fuadi wa Nigeria Victor Osimhen, ambaye karibuni alitawazwa kuwa mchezaji bora wa soka barani Afrika, aliipa timu yake bao la kusawazisha ilipovaana na Equatorial Guinea kwenye mchuano wa kundi A siku ya Jumapili. Mechi hizo za AFCON zinasakatwa katika viwanja vya miji ya Abidjan, Yamoussoukro, Bouake, San Pedro na Korhogo kati ya Januari 13 na Februari 11 mwaka huu. Mwakilishi wa Afrika Mashariki kwenye mashindano hayo, Taifa Stars ya Tanzania, imeapa kupambana kufa kupona kwenye mashindano hayo. Nchi 24 za Afrika zinapambania dola milioni 17 za shirikisho la kandanda Afrika, CAF, kwa timu ambayo itatoa ubingwa wa AFCON kwenye fainali itakayopigwa Februari 11. Kwingineko, klabu ya Mlandege ya Unguja visiwani Zanzibar, siku ya Jumamosi mosi ilishuka dimbani kuvaana na miamba ya soka Tanzania, klabu ya Simba katika fainali ya kombe la Mapinduzi. Mlandege FC ilifanikiwa kutetea ubingwa wake baada ya kuichapa Simba Sports Club bao moja kwa mtungi kwenye fainali ya michuano hiyo ya Mapinduzi Cup ambayo ilikuwa inafanyika visiwani Zanzibar. Katika mchezo huu ambao Simba ilifanikiwa kuutawala mchezo kwenye vipindi vyote, licha ya kutofanikiwa kupata bao, huku akiruhusu kufungwa bao moja na kushindwa kunyakua taji hilo. Bao pekee ambalo liliwafanya Mla ndege kuibuka washindi lilifungwa na Joseph akandwanao katika dakika 54 ya mchezo, baada ya kuwatoka mabeki wa Simba na kupiga shuti kali Mchezaji bora wa mashindano hayo ametawazwa kuwa Fabis Ngoma wa Simba, kipa bora ni Hafman Hassan wa Mlandege, na mfungaji bora ni Elvis Rupia wa Singida Fountain Gate. Meneja habari wa mawasiliano wa Simba Ahmed Ali amewasihi mashabiki wa klabu hiyo kutokuwa wanyonge kwa kulikosa kombe la Mapinduzi, kwani wamefaidika zaidi na michuano hiyo kuliko vile walivyopoteza. Amesema katika mashabiki ambao hawapaswi kusikitika kabisa kukosa kombe la mapinduzi ni mashabiki wa Simba. Kupitia michuano hii tumepata faida kubwa kweli kweli, malengo yetu yametimia kwa asilimia kubwa sana. Tumekosa kikombe, lakini ambacho tumekivuna kwenye michuano hiyo ni kitu chenye thamani kubwa sana. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Afrika Kusini imemvua David Tiga majukumu yake kama nahodha wa kombe la dunia la kriketi lijalo kufuatia matamshi yake ya kuunga mkono jinai za utawala haramu wa Israel siku ya Ijumaa. Shirikisho la Kriketi Afrika Kusini CSA ilitangaza uamuzi wa kumshusha cheo Tiga kama nahodha wa timu ya Afrika Kusini ya chini ya umri wa miaka 19 kwa ajili ya hatua za usalama baada ya hotuba yake katika tuzo za Jewish Achiever Awards. Tiga alitazamiwa kuiongoza Afrika Kusini katika mashindano ya kombe la dunia ya kriketi ya vijana wasiozidi umri wa miaka 19 yatakayoanza Januari 19. CSA ilisema kwenye taarifa kwamba katika hali zote imeamua David haondolewe unahodha wa mashindano hayo. Hili ni kwa manufaa ya wachezaji wote, timu na David mwenyewe, imesema taarifa hiyo. Tiga aliripotiwa kusema kwamba tuzo aliyopokea mnamo Oktoba ataitunuku jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel. Na makundi kadhaa yalikuwa yamewasilisha malalamiko juu ya maoni ya Tiga, na baada ya hapo alikuwa chini ya uchunguzi. Na wanariadha wa Kenya, Helen Obiri na Wesley Kipto, wameridhika na nafasi za pili kwenye mbio za Houston half marathon huko nchini Marekani siku ya Jumapili. Bingwa wa Boston na New York marathon, Obiri anayejiandaa kutetea taji la Boston marathon amekamilisha mbio hizo za kilomita 21 kwa kutumia saa moja dakika sita na sekunde sifuri saba katikati ya Waethiopia Sutume Kebede na Buze Kejela. Kipto alikamata nafasi ya pili kwa upande wa wanaume kwa kutumia saa moja akimaliza katikati ya Waethiopia Jemel Himer na Milkesa Tolosa. Tutakomea hapo kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majalea ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. leo katika historia leo ni jumanne tarehe nne rajab mwaka 1445 hijiria sawa na tarehe 16 januari mwaka 2024 siku kama ya leo miaka 23 iliyopita rais laurent desire kabila wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo alipigwa risasi na mmoja wa walinzi wake katika ikulu ya rais na kujeruhiwa vibaya baada ya tukio hilo, kulienea habari za kutatanisha juu ya hatima ya kiongozi huyo. Tarehe 18 Januari, yani siku mbili baadaye, serikali ya Kinshasa ilithibitisha kufariki dunia Laurent Kabila. Kabila alizaliwa mwaka 1939 huko Katanga na kupata elimu ya juu katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Aliingia madarakani mwaka 1997 baada ya vikosi vya askari waliokuwa wakiongozwa na kiongozi huyo kuteka mji wa Kinshasa na kumlazimisha Mobutu Seseseko, rais wa wakati huo wa Zairi ya zamani, kukimbilia nje ya nchi. Tarehe 26 Januari 2001, Joseph Kabila mwana wa Kabila Laurent alishika hatamu za uongozi wa nchi ya Kongo DR. Tarehe 26 Dei mwaka 1357 Hijiria ya Shamsia, yaani siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, Muhammad Reza Paharavi, mfalme wa mwisho wa Iran, alitoroka nchi kwa kisingizio cha kwenda kupata matibabu nje ya nchi baada ya kushadidi wimbi la harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Muhammad Reza Pahlavi alichukua kiti cha ufalme mwaka 1320 Hijiri ya Shamsia baada ya serikali ya Uingereza kumpeleka uhamishoni baba yake Reza Shah kwa sababu aliunga mkono Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Siku kama ya leo miaka 74 iliyopita aliaga dunia Ayatollah Sayid Muhsin Amin Al Amili, alimu na mwana fasihi mkubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1284 Hijiria katika eneo la Jabal Amili nchini Lebanon na kupata elimu ya msingi katika nchi hiyo Amin alielekea Najaf nchini Iraki akiwa na umri wa miaka 24 kwa shabaha ya kukamilisha elimu ya juu na kupata elimu kwa maulamaa wakubwa wa, wa mji huo. Baadaye alielekea Siria na kutoa huduma kubwa ya kufundisha taaluma za Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ni Kashful Irtiyab fi atba Muhammad ibni Abdul Wahab, kinachofichua na kukosoa itikadi za kundi potofu la Kiwahabi. Na katika siku kama ya leo miaka mia moja sabini na nane iliyopita vilianza vita baina ya Marekani na Mexico, baada ya Washington kuishambulia nchi hiyo. Vita hivyo vilivyochukua muda wa miaka miwili vilitokea baada ya Marekani kudai kwamba wahajiri wa nchi hiyo wanateswa nchini Mexico. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, baadhi wa wa ya wasikilizaji wetu wametuletea maoni yao, ya kwanza yakiwa ni ya msikilizaji wetu huyu Bwana Abdallah Isa yeye yeah, anasema ni jem, lingekuwa jambo baya kuto zishtaki nchi nyingine zinazounga mkono jinai za wazayuni tangu kuasisiwa utawala huo. Yaani anaunga mkono msimamo wa Afrika Kusini wa kuamua kuzishtaki Marekani na Uingereza kuhusiana na mauaji ya kimbari ya Gaza. Bwana Yazid Akida wa Chumba Geni, yeye ameleta maoni yanayofanana na hayo, kwa sura yake ya kawaida ya beti la ushairi, akisema: Afrika ya Kusini wazo uliofikiria kushitaki Marekani na Uingereza, pia hizo nchi mashetani fitna zinachochea, kwa uwezo wa Manani. Na hapa tua uambua naitwa Dakta Yazidi Akida mwehaji wachumba geni Kenya na bwana sharaha alfadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Maoni yake anasema, Afrika ya Kusini ni taifa lililosimama kidete katika sheria za kimataifa kuishtaki Marekani na Uingereza, ambao wanaidanganya dunia katika siasa zao za nje, ati kulinda haki za binadamu, wakati mataifa hayo mawili ndiyo hatari katika usalama wa dunia. Umoja wa Mataifa haukuwa na uadilifu wa kulitambua hilo na kabla ya kufunga matangazo haya tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Baada ya Afrika Kusini kuwasilisha kesi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwa kuhusika na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza, mawakili wapatao 50 wa nchi hiyo wanatayarisha mashtaka mengine tofauti dhidi ya serikali za Marekani na Uingereza kwa msingi kwamba serikali hizo zinahusika katika jinai na uhalifu unaofanywa na jeshi la Israel huko Gaza. Meli ya mizigo inayomilikiwa na Marekani imeshambuliwa kwa kombora la balistiki nje ya pwani ya Yemen, huku wingu la wasiwasi na mvutano mkali likiendelea kutanda katika Bahari Nyekundu kutokana na uungaji mkono usiokoma wa Washington kwa vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendeshwa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza. Na kwa mutasari huu wa habari, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefika mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.