Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw tunasihika pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989647 na email yetu ni swahili radio ibido. Ama leo ni Jumanne, mwezi nne Rajab 1445 Hijiria, sawa na tarehe 16 Januari 2024 miladia Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya uh, Palestina, kadhia ya awali na kuu ya umma wa Kiislamu. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, ulimwengu wa michezo na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Makombora ya Sepa yazitwanga ngome za magaidi Siria na kituo cha ujasusi cha Mossad Kurdistani ya Iraq. Abdulahyani azionya Marekani na Uingereza, aziambia komesheni mara moja vita dhidi ya Yemen. Tanzania na Kenya zakubaliana kusuluhisha mzozo wa usafiri wa anga katika kipindi cha siku tatu. China yataka kuweko amani jumuishi na athirifu huko Palestina. Na sasa ni habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limetangaza kwamba limevurumisha makombora ya balistiki kulenga ngome za magaidi wa Siria waliohusika katika mashambulizi ya hivi karibuni nchini Iran pamoja na kituo cha ujasusi cha Israel katika eneo la Kurdistan ya Iraq. Taarifa ya jeshi hilo imesema mashambulizi ya kwanza ya kombora yamelenga maeneo ya mikusanyiko ya, ya makamanda na wahusika wakuu wa mashambulizi ya hivi karibuni ya kigaidi katika miji ya Kermane na Rask ya Iran. Taarifa hiyo imeongeza kuwa shambulizi hilo limetekelezwa baada ya kutambuliwa sehemu za mkusanyiko wa genge la kigaidi na wakufurishaji la Daesh yani ISIS. katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Siria na kuteketezwa kwa makombora kadhaa ya balestiki. Kundi la ukufurishaji la Daesh lilidai kuhusika na miripuko miwili ya mabomu iliyoua karibu watu mia moja na kujeruhi wengine wengi katika kumbukumbu kumbu ya kuua washahidi kamanda mkuu wa kupambana na ugaidi wa Iran luten jenerali Ghasim Suleimani katika mji wa Kerman wa kusini mashariki mwa nchi tarehe 3 Januari. Kabla hapo tarehe 15 Disemba 2023 shambulio jingine la kigaidi lililenga kituo cha polisi katika mji wa Raski, kusini mashariki mwa Iran, na kuua maafisa wa polisi 11 na kujeruhi wengine sita. katika taarifa yake nyingine jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limetangaza kwamba limefanya shambulio la makombora kulenga kituo kikuu cha ujasusi cha shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mossad katika eneo la Kurdistan ya Iraq. Taarifa hiyo imesema shambulio hilo ni ishara ya uwezo kamili na wa hali ya juu wa kiintelijensia lilionao jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa vituo na shughuli unazoendesha utawala wa kizayuni katika eneo hili. Jeshi hilo limeongeza kwamba shambulio lake la makombora katika eneo la Kurdistan ya Iraq limekiangamiza kikamilifu kituo hicho cha Mossad katika eneo hilo. Kwenye taarifa yake hiyo, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limefafanua kuwa kituo hicho cha Mosad kilitumika kuendeleza operesheni za kijasusi na kupanga vitendo vya kigaidi katika eneo zimba, hususan nchini Iran. Taarifa hiyo imesisitiza kwamba shambulio hilo la makombora dhidi ya kituo cha Mosad ni la kulipiza kisasi cha mauaji ya hivi karibuni ya kigaidi ya makamanda wa vikosi vya mukawama hasa wa jeshi hilo yaliyofanywa na utawala wa kizayuni. Taarifa hiyo imemalizia kwamba jeshi la Sepa kutoka kutoa hakikisho kwa taifa adhimu la Iran kwamba itayanasa makundi ya kigaidi yenye nia ovu yanayoendesha harakati dhidi ya taifa la Iran popote yalipo na itayaadhibu kwa vitendo vyao vya kuaibisha. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezionya Marekani na Uingereza na kuzitaka zikomeshe mara moja vita dhidi ya Yemen. Hossein Amir Abdullahiani alisema hayo jana katika mazungumzo yake hapa mjini Teheran na Subraha Manyam Jai Shankar, waziri wa mambo ya nje wa India, na kusisitiza kwamba Marekani na Uingereza lazima zikomeshe mashambulizi yao huko Yemen na zitambue kwamba vita si suluhisho. Katika kikao hicho na waandishi wa habari, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono kwa dhati usalama wa meli na usafiri wa baharini katika eneo hili na kuzionya Marekani na Uingereza kukomesha mara moja vita vyao dhidi ya Yemen. Abdullahian amesema Iran daima imekuwa ikisisitiza juu wajibu wa kuepusha kutanuliwa wigo wa vita na kwamba kulindwa usalama wa usafiri wa baharini na meli ni jambo linalotiliwa mkazo na Iran, na suala hilo limesisitizwa katika uhusiano wa kirafiki wa Tehran na serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tanzania na Kenya zimekubaliana kutatua vikwazo vya usafiri wa anga kati ya nchi hizo mbili ndani ya siku tatu zijazo. Hayo yalisemwa jana Jumatatu na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa afrika mashariki wa Tanzania, Januari Makamba. Makamba amesema amefanya mazungumzo na Musalia Mudavadi, katibu mkuu wa baraza la mawaziri wa Kenya na waziri wa mambo ya nje wa masuala na masuala ya diaspora na kufikia makubaliano ya pande zote kwamba vikwazo vilivyowekwa vya usafiri wa anga kati ya nchi hizo mbili vitatuliwe. Katika upande wake kwenye mtandao wa katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X, Januari Makamba amesema pamoja na mamlaka husika tumeazimia kusuluhisha suala hili ndani ya siku tatu kwa kutegemea makubaliano yaliyopo. Mapema jana Jumatatu, mamlaka ya usafiri wa anga ya Tanzania ilitangaza kusitishwa safari zote za ndege za shirika la ndege la Kenya Airways zinazounganisha mji mkuu wa Kenya Nairobi, Nairobi na kitovu cha kibiashara cha Tanzania Dar es Salaam. Hatua hiyo ilikuwa imepangwa kuanza kutekelezwa kuanzia tarehe 22 mwezi huu wa Januari 2024. Mamlaka ya usafiri wa anga Tanzania, TCAA, ilieleza katika taarifa yake kwamba uamuzi huo ni jibu la hatua ya hivi karibuni ya Kenya ya kukataa ombi la Tanzania la kuruhusu shirika lake la ndege ya Tanzania Company Limited kufanya safari za mizigo kati ya Nairobi na nchi nyingine. Kwa mujibu wa taarifa hiyo iliyotiwa saini na mkurugenzi mkuu wa TCAA Hamza Johari, mamlaka ya usafiri wa anga Tanzania ilitaja hatua ya Kenya ya kuikatalia Tanzania kutuma ndege zake za mizigo huko Nairobi hadi nchi ya tatu kuwa ni ukiukaji wa kifungu cha nne cha makubaliano ya huduma za ndege yaliyotiwa saini kati ya nchi hizo mbili mwaka elfu mbili na kumi na sita. Waziri wa mambo ya nje wa China ametoa mwito wa kuwepo amani jumuishi na athirifu huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wang Yi amesema katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwa na mwenyeji wake Same Shukri, waziri wa mambo ya nje wa Misri, na kueleza kwamba China imefanya kila juhudi kulinda usalama wa raia na imefanya juhudi zisizo na kikomo kuhimiza suluhisho la kina la haki na endelevu kwa suala la Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa China ameongeza kwamba kipaumbele kikubwa kwa hivi sasa ni kumalizwa mzozo wa ukanda wa Gaza katika muda mfupi uwezekanavyo na kuzingatia kutumwa mara moja misaada ya kibinadamu katika ukanda huo kama jukumu la kimaadili la kila nchi. Kadhalika, amesema hivi karibuni China itatuma shehena ya tatu ya misaada ya kibinadamu huko ukanda wa Gaza. Na maelfu ya wakulima nchini Ujerumani, madereva na wafanyakazi wa sekta ya kilimo, wameshiriki katika maandamano ya kulalamikia hatua ya serikali ya nchi hiyo ya kusitisha punguzo la kodi kwa mafuta ya dizeli taarifa zaidi zinasema kuwa maelfu ya wakulima wa Ujerumani, madereva na wafanya kazi wa sekta ya kilimo jana walikusanyika pamoja na matrekta na vifaa vingine vizito mbele ya lango mashuhuri la Brandenburg la Berlin kwa ajili ya maandamano mengine ya wakulima waliokasirishwa na mipango ya serikali ya nchi hiyo ya kusitisha punguzo la kodi kwa dizeli. Polisi siku ya Jumatatu alikadiria kuwa takriban matrekta elfu tatu tayari yalikuwa yamewasili kwa ajili ya maandamano na inakadiriwa elfu mbili zaidi yalikuwa njiani katika kilele cha maandamano yao ya wiki. Katika wiki iliyopita wakulima walizifunga barabara kuu na kupunguza kasi ya magari kote Ujerumani. Na huu ndio mwisho wa taarifa a habari za dunia. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani kusikiliza uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa cha maneno kinasema: kuongezeka hitilafu katika serikali ya Biden kuhusiana na vita vya Gaza. Sambamba na kuendelea vita vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu madhulumu wa ukando wa Ghaza huko Palestina, kuzidi kuzorota hali ya mambo katika eneo la magharibi mwa Asia na uungaji mkono wa wazi wa wazi na wasiri wa Marekani kwa utawala wa kizayuni ushahidi uliopo unaonyesha kwamba hali inazidi kuwa ngumu kwa Marekani siku baada ya siku, kutokana na kuendelea kuunga mkono jinai za Israel, hasa mauaji ya halaiki ya wa Wapalestina. Hali hiyo taratibu inadhihirisha zaidi migawanyiko na hitilafu katika serikali ya Biden. Katika muktadha huo, tovuti ya Huffington Post imetangaza kujiuzulu David Satterfield, mjumbe maalumu wa serikali ya Joe Biden katika masuala ya kibinadamu huko Gaza, jambo ambalo linaakisi kuwepo hitilafu baina ya maafisa wa serikali ya Marekani. Balozi mstaafu ambaye Joe Biden alimteua kuwa mwakilishi maalum wa masuala ya kibinadamu Mashariki ya Kati, hasa Gaza, atajiuzulu katika wiki kadhaa zijazo kwa kuzingatia hali mbaya ya Gaza. Hadi sasa haijulikani iwapo Biden atachagua mtu mwingine kuchukua nafasi ya Sutterfield au la. Kipindi cha Sutterfield katika nafasi yake ya sasa kimekuwa na utata mwingi. Afisa huyo wa serikali ya Biden ndiye aliyetaka kuhamishwa wakimbizi wa Palestina kutoka Gaza na kupelekwa Misri. Hii ni katika hali ambayo serikali ya Biden ilidai kidhahiri tu kwamba inapinga jambo hilo. Pendekezo hilo pia lilipingwa vikali na Wapalestina wenyewe na waungaji mkono wao. Pendekezo la kuwahamishwa wa Palestina kutoka Gaza hadi Misri linatia wasiwasi, hasa ikizingatiwa kwamba linakumbusha tukio chungu la kulazimishwa Wapalestina kuyahama makazi yao katika mchakato uliojulikana kwa jina la Nakba. Baadhi ya wachunguzi wa mambo wanakiangalia kipindi cha utendaji wa Sield kwa jicho la shaka na kueleza kwamba katika kipindi cha uongozi wake hali ya wakazi wa Gaza iliambatana na misukosuko mingi na kuendelea mashambulizi ya utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya watu eneo hilo la Palestina. Satafille alipuuza hata mwito wa mashirika ya misaada ya kibinadamu wa kufanyika vikao kwa ajili ya kuongezwa misaada ya wakazi wa Gaza. Wakati huo huo, Satafille anaondoka katika utawala wa Biden huku Washington ikiendeleza uungaji mkono wake kwa mashambulizi ya utawala haramu wa Israel kwenye ukanda wa Gaza. Umoja wa Mataifa na mashirika ya misaada ya kibinadamu yanasema kwamba Gaza inakabiliwa na njaa isiyo na kifani. Hamjambo na karibuni katika sehemu ya tisa ya kipindi cha Palestina, suala kuu la umma wa Kiislamu. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba mapambano ya Buraq ambayo yalianzishwa na watu wa Palestina mwishoni mwa Machi mwaka 1929 kwa lengo la kupinga uvamizi wa Waingereza na hatua za mtawala wa kijeshi wa Uingereza katika kuharakisha mwenendo wa kuhamia Mayahudi katika ardhi ya Palestina yalikuwa na nafasi muhimu katika mwamko na mapambano ya taifa la Palestina dhidi ya uvamizi wa wazayuni. Mapambano hayo yalifanyika kwa ajili ya kukabiliana na madai ya wazayuni kuhusu msikiti wa Al Aqsa na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alihi waalihi wasallam pamoja na Qurani tukufu na yalianzia katika mji wa Quds na kuenea haraka katika ardhi yote ya Palestina. Lao isingekuwa jasiri ujasiri na mwamko huo wa watu wa Palestina dhidi ya uvamizi wa Wazayuni, labda leo msikiti wa Al Aqsa ungekuwa umeharibiwa na sehemu yake kujengwa hekalu bandia la Mayahudi katika ardhi hiyo ambayo ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Baada ya mapambano ya Borak taifa la Palestina lilizidi kudhamiria kupambana na uvamizi wa Wazayuni, na ni katika kipindi hicho ndipo mtu aliyejulikana kwa jina la Izudin Kasam akafungua njia mpya katika mapambano ya wananchi wa Palestina, jambo lililomfanya atambuliwe kuwa mwasisi wa harakati ya Kiislamu ya Palestina. Kasamu ambaye alizaliwa mwaka 1882 katika kijiji cha milimani karibu na mji wa Latakia nchini Siria alihitimu masomo yake katika chuo kikuu cha Al Azhari nchini Misri katika taaluma ya masomo ya kidini. Akiwa huko Misri alipata kujua vizuri ukoloni wa Uingereza na udhibiti wao juu ya taifa na rasilimali za kitaifa za nchi hiyo ambapo aliwaza sana kuhusu suala la kupambana na vikosi vya jeshi la wakoloni na hatimaye kujiunga na harakati ya kitaifa ya upinzani dhidi ya wakoloni wa Ingereza. Wakati wanajeshi wa Ufaransa walipoingia Siria mwaka 1920, Kasam alianzisha mapambano dhidi ya wavamzi hao kwenye pwani ya kaskazini mwa Siria. Wafaransa walijaribu kumzuia Kasam asiendelee na mapambano kwa kumpa mapendekezo ya hadaa na udanganyifu kama vile kumpendekezea vyeo na nafasi za juu nchini, lakini hilo halikumhadaa, bali haliyatupilia mbali mapendekezo hayo yote. Sisitizo la Kasam la kuendelea na mapambano hatimaye lilipelekea mahakama ya kijeshi ya Ufaransa huko Latakia kutoa hukumu ya kifo dhidi yake na baadhi ya washirika wake. Ili kukwepa mateso na adhabu hiyo ya Wafaransa, Kasam alikimbilia Damascus na kisha kwenda Palestina. Izuddin Kasam alianza kufundisha katika shule ya Kiislamu ya Haifa na kuwafahamisha wanafunzi wake kuhusu mustakbali wa ardhi yao katika mazingira ya kukaliwa kwa mabavu na maadui. Alikuwa akifanya mihadhara misikitini na kutumia fursa hiyo kuwatayarisha Waislamu kwa ajili ya vita. Vitisho vya mashambulizi ya vikosi vya wakoloni wa Kiingereza vilipoongezeka, Kasam alianzisha jumuiya ya vijana wa Kiislamu. Mpenzi msikilizaji, Izuddin Kasam alikuwa akiwasiliana na viongozi wa miji mbalimbali ya Palestina, na kwa njia hiyo aliweza kuwakomboa na kuwavutia vijana wengi kwenye jumuiya yake ya jihadi, vijana ambao walikuwa wameachiliwa huru kutokana na minyororo ya upotovu na kutojiamini kulikosababishwa na hali ngumu ya kiuchumi na kisiasa ya wakati huo. Kufuatia mapambano ya Burak, mateso na ukatili wa jeshi la Waingereza dhidi ya Warabu wa Palestina viliongezeka kiasi kwamba mnamo mwaka 1930 Waingereza waliwanyonga wa Palestina watatu kwa majina ya Ata Alzir, Muhammad Khalil Jamjur na Fuad Hijazi katika jela ya Aka kwa tuhuma za kuchochea ghasia dhidi ya Waingereza na Wazayuni. Kabla ya hapo, waliwahukumu kifungo cha jela takriban Waislamu 800 kwa tuhuma kama hizo. Katika upande wa pili, katika miaka ya 1933 na 1934 mchakato wa Wazayuni kuhamia Palestina kuunda makundi ya kigaidi na vilevile vile kupora ardhi za Wapalestina uliongezeka kwa kiasi kikubwa. Wimbi kubwa wimbi kubwa la mayahudi na wazayuni kuhamia katika ardhi ya Palestina kulifanyika sambamba na makundi ya kigaidi ya wazayuni kupewa silaha kwa ajili ya kufukuza waislamu na waarabu wa Palestina katika ardhi zao na kuwaua kigaidi wale waliokataa kuondoka. Lengo la wazayuni lilikuwa kuwafanya waarabu wa Palestina wakimbie na kuacha mashamba na nyumba zao na kuachia mayahudi wapya waliohamia Palestina. Jambo hilo lilimlazimu Izudin Kasam aanzishe operesheni za kijeshi dhidi ya makundi ya kigaidi ya kizayuni ambayo yalilenga roho na mali za wananchi wa Palestina, hata kabla ya kupata suhula na wapiganaji wa kutosha. Moyo wa jihadi na mafundisho ya kiislamu ya Sheikh Izudin Kasam yaliwezesha mapambano ya kiislamu kuenea katika maeneo yote ya Palestina. Hivyo miongozo na amri za Kasam zilianzisha mlolongo wa operesheni za kijeshi dhidi ya magenge ya kigaidi na kizayuni na doria za jeshi la Uingereza. Sheikh Isuddin Kasam aliamini kwamba utamaduni na ustaarabu wa nchi za magharibi ulikuwa umevamia ulimwengu wa kiislamu na kuwatenganisha wasomi na wanafikra wa kiislamu wenye mielekeo ya kimagharibi na maumbile asili na salama ya mwanadamu wanafikra na vibaraka ambao walikuwa wamezama kwenye utamaduni na ustaarabu wa magharibi na hivyo kutokuwa tena na uwezo wa kukabiliana na hujuma ya kiutamaduni ya nchi za magharibi na majeshi ya magharibi, walitekwa na utamaduni huo. Watu hao walikuwa wameathiriwa pakubwa na masuala ya kimaada. Kwa msingi huo, wengi kati ya wanafunzi na wafuasi wa Izuddin Qassam walikuwa watu wa kawaida kabisa na makundi ya wakulima, wafanyakazi na watu wa kazi za mikono, wafanyakazi wa shirika la reli la Haifa na wafanyakazi wa migodi ya mawe. Mpenzi msikilizaji, mapambano ya Izudin Kasam yaliyoanza mwaka 1930 yaliendelea hadi mwaka 1935 ambapo aliwawashahidi mnamo tarehe 20 Novemba mwaka huo huo. Moyo imara wa Kasam na hatua zake za kishujaa ziliwavutia Waislamu wengi wa Palestina na kuwafanya wapate ujasiri wa kupambana na uvamizi wa Wazayuni kiasi kwamba wakati wa mazishi yake idadi kubwa ya viongozi na wazee kutoka pembe zote za Palestina walifika kwa wingi Haifa kwa ajili ya kutoa heshima zao za mwisho na kushiriki katika mazishi ya shujaa huyo wa Palestina. Mazishi hayo yalidumu kwa masaa mengi na yakageuka kuwa maandamano makubwa dhidi ya wavamizi wa kizayuni na wakoloni Uingereza wa maandamano ambayo yaliendelea kwa miezi na miaka mingi iliyofuata. Kwa njia hiyo mapambano ya Izudin Kasam yakawa mwanzo wa mapambano makubwa zaidi ambayo yalienea Palestina nzima kwa miezi kadhaa baada ya kuuawa kwake shahidi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Tehrani, dhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumanne, Januari 16, 2024. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Majira la nchini Tanzania, ambalo pamoja na habari zake nyinginezo kwenye ukurasa wake wa mbele lina habari zinazosema Gaza watu 60 wameuawa kwenye mashambulizi act Ruvuma kufikisha kilio cha wakulima kwa Bashe. Rais Samia alivyofanikiwa kuongeza kasi ya uwekezaji. Serikali kutoa ushirikiano kwa wafanyabiashara. Na habari yake kuu inasema, Nchimbi amaliza kitendawili kitendawili CCM, akabidhiwa rasmi mikoba ya Chongolo, aanza kwa mtihani mgumu. Ama miongoni mwa habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi ni hii inayosema Othman, yaani makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, asema CCM haijawahi kushinda uchaguzi e. Zanzibar pia limeandika uteuzi wa kimkakati, Dk Nchimbi rasmi akalia kiti cha Chongolo. Tanzania na Kenya katika vita vipya, Kenya Airways marufuku kutua damu. Haya ndiyo maeneo hatari kwa kipindupindu. Da, Chadema ya kubali mdahalo na Makonda kwa masharti matano na mgogoro wa ubia watishia kukwamisha miradi Zanzibar. Gazeti la Nipashe nalo limeandika ACT kumwona Bashe na kilio cha wakulima Tanzania, yaani ACT Wazalendo, chama cha kisiasa chama tawala. DRC chashinda viti vya ubunge, yanayomsubiri katibu mkuu Dr Nchimbi cc M -m. Upinzani wa mpa mambo manne Chadema yaiambia CCM tuko tayari kwa mdahalo, lakini na operesheni nyingine ya kuondoa ombaomba yaja da. Gazeti la habari leo limeandika vigogo wasifu uteuzi wa Dr. Nchimbi CCM, Tanzania yasitisha ndege za Kenya Airways kutua da, na serikali ya Tanzania yasema tunadhibiti mfumuko wa bei za vyakula. Kwa upande wa gazeti la Uhuru la chama tawala CCM pamoja na kuipa kipaumbele cha kwanza habari ya kuteuliwa Nchimbi kuwa katibu mkuu wa CCM lina habari pia kwenye ukurasa wake wa mbele inayosema meli watali ya watalii elfu mbili ya tia nanga Zanzibar. Kwa huko nchini Kenya, tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ambalo limeandika hivi ndivyo kampuni ya Ujerumani ilivyowahonga maafisa wa KRA ili kushinda zabuni ya programu maalumu. Majina ya maafisa wa KRA waliohusika katika mpango huo hayajafichuliwa. George Weah sitagombea tena urais, limeandika gazeti hilo la Daily Nation na kuongeza kwamba rais wa zamani wa Liberia na mwanasoka nguli George Weah mwenye umri wa miaka 57 alishinda uraisi mwaka 2017 lakini alishindwa katika uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka jana na Joseph Boakai, na hivi sasa nasema hana nia ya kugombea tena urais huko Liberia. Pia limeandika shule za upili za Kenya, viingilio vya kidato cha kwanza: mazuri, mabaya na mabaya mno. Wazazi walalamikia gharama za juu za vitu vinavyohitajika maskulini na ada za ziada katika baadhi ya skuli, na imefichuka jinsi kampuni binafsi zinavyoitia hasara serikali ya Kenya katika zabuni. Ni habari nyingine. Kampuni kumi zilishinda zabuni za thamani ya shilingi bilioni 220.9 kati ya jumla ya kandarasi za shilingi bilioni 500. Magazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni lina habari nyinginezo nyingi zikiwemo hizi: Tanzania yapiga marufuku ndege za Kenya oz, katika hatua ya kulipiza kisasi; msichana atembea kilomita 15 kujiunga na shule akiwa hana hata senti; na kambi ya jeshi ya Moi kuhamishiwa bonde la Kerio ili kukabiliana na majangili. Ama kwa huko nchini Uganda, miongoni mwa habari muhimu zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor ni hizi zenye vichwa vya maneno vinavyosema: Tanzania yapiga marufuku safari za ndege za Kenya Airways KQ kutua Dar es Salaam. Wajumbe 350 kutoka nchi 93 wakutana Kampala katika mkutano wa Name. George Weah asema hatogombea tena urais Liberia. Mvutano nchini Komoro wazuka baada ya kura iliyojamazonge nchi hiyo inakabiliwa na zaidi ya mapinduzi kamili na majaribio 20 ya mapinduzi tangu ilipopata uhuru wake kutoka kwa Ufaransa mwaka 1975, lakini kumekuwa na taarifa chache tu za ghasia wakati wa kura ya mwaka huu. Katika habari gine ya michezo, nimeandika ngine ya wachezaji kumi jasiri huwa ikuamisha Cameroon katika maajabu mengine ya mashindano ya Afcom ngine imeingia kwenye orodha inayozidi kuwa kubwa ya timu zinazowashangaza wengi kwenye mashindano ya kombe la mataifa ya Afrika, afcom kwa kuwalazimisha mabingwa mara tano Kamerun sare ya bao moja kwa moja. Hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji na haswa mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na tumai umzima hapo ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanzie hapa, barani Asia. Timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na siku ya Jumapili, kama ilivyotarajiwa iliibuka na no ushindi dhidi ya Palestina katika mchuano wa ufunguzi wa fainali za kombe la Asia. Iran ilifanikiwa kuichabanga Palestina mabao manne kwa moja katika mchezo uliopigwa katika uwanja wa jiji la elimu huko Arayan nchini Qatar. Dalili za Iran kuibuka mshindi zilianza mapema kwa goli la mapema kabisa la Karim Ansarifard, ambaye alicheka na nyavu dakika mbili tu baada ya kupulizwa kipenga cha kuanza ngoma. Dakika kumi baadaye Shojai Khalilzadeh aliongeza la pili kabla ya Mehdi Kaidi kuongeza la tatu dakika chache kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza. Vijana wa Palestina walijitutumua na kufunga la kufutia machozi katika dakika za majeraha kabla ya kwenda mapumzikoni Iran ili lizamisha kabisa jahazi la Palestina kupitia goli la kiufundi la Sardar Hazmun kunako dakika 55 ya mchezo na, na kuondoka uwanjani na alama tatu safi. Iran sasa inaongoza kundi cha ikiwa na alama tatu sawa na Imarati ambayo ipo katika nafasi ya pili baada ya kuizaba Hong Kong mabao matatu kwa moja mapema Jumapili. Vijana hao wa Kiirani wanaonolewa na Amir Ghalinui wamepangwa katika kundi cha pamoja na Imarati, Palestina na Hong Kong kwenye michuano hiyo ya kibara iliyong'oa nanga Ijumaa huko Doha, Qatar. Timu meli ya Iran inapania kuhitimisha ukame wa miaka 47 wa kutoa taji hilo la kieneo michuano hii ya kibara ilipaswa kuandaliwa mwaka jana 2023 na china lakini ikashindikana kutokana na makovu ya janga la korona mbali na hayo mwanamichezo wa iran muhammad reza safdarian ametoa medali ya dhahabu katika mashindano ya kombe la dunia kwenye mchezo wa kukwea ya jabali na theluji huko korea kusini Safdarian alibuka kidedea katika fainali ya Jumapili kwenye safu ya wanaume kwenye kukwea jabali bandia la theluji kwa kutumia sekunde 15.34. Raia wa Mongolia Helen Nyamdu alibuka wa pili kwa kutumia sekunde 15.99, huku orodha ya tatu bora ikifungwa na mwenyeji Hien Sub Lim aliyemaliza kwa kutumia sekunde 18.67. Na kutoka Asia tuelekee barani Afrika. Duru ya 34 ya fainali za kombe la mataifa ya Afrika, AFCON, iling'oa nanga Jumamosi huko nchini Ivory Coast. Michuano hiyo ilipangwa kufanyika mwaka jana lakini ikaakhirishwa hadi mwaka huu kutokana na msimu wa mvua kubwa iliyoonyesha katika eneo la Afrika Magharibi linalopatikana taifa andalizi la Cote d'Ivoire. Wenyeji Cote d'Ivoire wameanza vizuri na kwa mbwembwe mashindano hayo ya kibara kwa kuisasambua Guinea Bissau mabao mawili kwa mtungi katika mchuano wa ufunguzi uliopigwa katika uwanja wa Alassane Ouattara huko mjini Abidjan Jumamosi usiku mabao ya wenyeji wa mashindano hayo yalifungwa na Seko Fofana kunako dakika nne ya mchezo na Jean Philippe Krasso katika dakika ya 58. Wakati huo huo, bao la mtoka benchi Gary Rodriguez katika dakika za majeraha lilifanya kevada kuambulia ushindi wa kustaajabisha wa mabao mawili kwa moja dhidi ya miamba ya soka barani Afrika Ghana siku ya Jumapili, huko huko mjini Abidjan. Kabla ya hapo, Misri na Msumbiji zilitoa sare ya mabao mawili kwa mawili kwenye mchuano mwingine wa kundi ba Mkwaju wa penalti uliopigwa na mshambuliaji nyota wa Liverpool Muhamed Salah uliowafanya mafarao waponee kwenye mchuano huo ni Muhamed Salah dhidi ya Hernan Silwane, arudi nyuma Muhamed Salah. Mohamed Salah anapeleka sauti ya nyuki wasidimana. Pole kwa mafarao wa Misri na mapingo mara saba wa mishwano wa Kombe la Mataifa ya Afrika Huku hayo yakiarifiwa, fuadi wa Nigeria Victor Osimhen, ambaye karibuni alitawazwa kuwa mchezaji bora wa soka barani Afrika, aliipa timu yake bao la kusawazisha ilipovaana na Equatorial Guinea kwenye mchuano wa kundi A siku ya Jumapili. Mechi hizo za AFCON zinasakatwa katika viwanja vya miji ya Abidjan ya Masukru, Bouake, San Pedro na Korhogo kati ya Januari 13 na Februari 11 mwaka huu. Mwakilishi wa Afrika Mashariki kwenye mashindano hayo, Taifa Stars ya Tanzania, imeapa kupambana kufa kupona kwenye mashindano hayo. Nchi 24 za Afrika zinapambania dola milioni 17 za Shirikisho la Kandanda Afrika, CAF, kwa timu ambayo itatoa ubingwa wa AFCON kwenye fainali itakayopigwa Februari 11. Kwengineko, klabu ya Mlandege ya Unguja visiwani Zanzibar, siku ya Jumamosi mosi ilishuka dimbani kuvaana na miamba ya soka Tanzania, klabu ya Simba katika fainali ya kombe la Mapinduzi. Mlandege FC ilifanikiwa kutetea ubingwa wake baada ya kuichapa Simba Sports Club bao moja kwa mtungi kwenye fainali ya michuano hiyo ya Mapinduzi Cup ambayo ilikuwa inafanyika visiwani Zanzibar. Katika mchezo huu ambao Simba ilifanikiwa kuutawala mchezo kwenye vipindi vyote licha ya kutofanikiwa kupata bao, huku akiruhusu kufungwa bao moja na kushindwa kunyakua taji hilo. Bao pekee ambalo liliwafanya Mlandege kuibuka washindi lilifungwa na Joseph Akandwa Nao katika dakika 54 mchezo ya mchezo baada ya kuwatoka mabeki wa Simba na kupiga shuti kali lililomshinda kipa na kuingia nyavuni. Mcheza wa mtu ile Akandwa Nao kulandana mcheza tena huku na Akandwa Nao atawakanda nao, amewakopa wawili, nafasi kwake ndani ya boksi lile, nafasi kwa mlandani anaitwa Josefu Akandwa Nao ameenda kuwakanda nao hivyo hivyo. Mlandege wanatangulia. Mchezaji bora wa mashindano hayo ametawazwa kuwa Fabis Ngoma wa Simba, kipa bora ni Hathman Hassan wa Mlandege na mfungaji bora ni Elvis Rupia wa Singida Fountain Gate. Meneja habari wa mawasiliano wa Simba Ahmed Ali amewasihi mashabiki wa klabu hiyo kutokuwa wanyunge kwa kulikosa kombe la Mapinduzi kwani wamefaidika zaidi na michono hiyo kuliko vile walivyopoteza amesema, katika mashabiki ambao hawapaswi kusikitika kabisa kukosa kombe la mapinduzi ni mashabiki wa Simba. Kupitia michuano hii tumepata faida kubwa kwelikweli. Malengo yetu yametimia kwa asilimia kubwa sana. Tumekosa kikombe, lakini ambacho tumekivuna kwenye michuano hiyo ni kitu chenye thamani kubwa sana. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Afrika Kusini imemvua David Tiga majukumu yake kama nahodha wa kombe la dunia la kriketi lijalo kufuatia matamshi yake ya kuunga mkono jinai za utawala haramu wa Israel siku ya Ijumaa. Shirikisho la kriketi Afrika Kusini CSA ilitangaza uamuzi wa kumshusha cheo Tiga kama nahodha wa timu ya Afrika Kusini ya chini ya umri wa miaka 19 kwa ajili ya hatua za usalama baada ya hotuba yake katika tuzo za Jewish Achieve Awards. Tiga alitazamiwa kuiongoza Afrika Kusini katika mashindano ya kombe la dunia ya kriketi ya vijana wasiozidi umri wa miaka 19 yatakayoanza ya Januari 19. CSA ilisema kwenye taarifa kwamba katika hali zote imeamua David haondolewe unahodha wa mashindano hayo. Hili ni kwa manufaa ya wachezaji wote, timu na David mwenyewe, imesema taarifa hiyo. Tiga aliripotiwa kusema kwamba tuzo aliyopokea mnamo Oktoba ataitunuku jeshi la utawala wa kizayuni Israel. Na makundi kadhaa yalikuwa yamewasilisha malalamiko juu ya maoni ya Tiga na baada ya hapo alikuwa chini ya uchunguzi. Na wanariadha wa Kenya Helen Obiri na Wesley Kipto wameridhika na nafasi za pili kwenye mbio za Houston half marathon huko nchini Marekani siku ya Jumapili. Bingwa wa Boston na New York marathon Obiri anayejiandaa kutetea taji la Boston marathon amekamilisha mbio hizo za kilomita 21 kwa kutumia saa moja dakika 6 na sekunde 7 katikati ya Waethiopia Sutume Kebede na Buze Kejela. Kipto alikamata nafasi ya pili kwa upande wa wanaume kwa kutumia saa moja akimaliza katikati ya Waethiopia Jemel Himer na Milkesa Tolosa. Tutakomea hapo kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe nne Rajab mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 16 Januari mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 23 iliyopita Rais Laurent Desire Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alipigwa risasi na mmoja wa walinzi wake katika ikulu ya rais na kujeruhiwa vibaya baada ya tukio hilo kulienea habari za kutatanisha juu ya hatima ya kiongozi huyo. Tarehe 18 Januari yani siku mbili baadaye, serikali ya Kinshasa ilithibitisha kufariki dunia Laurent Kabila. Kabila alizaliwa mwaka 1939 huko Katanga na kupata elimu ya juu katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Aliingia madarakani mwaka 1997 baada ya vikosi vya askari waliokuwa wakiongozwa na kiongozi huyo kuteka mji wa Kinshasa na kumlazimisha Mobutu Sese Seko, rais wa wakati huo wa Zairi ya zamani, kukimbilia nje ya nchi. Tarehe 26 Januari 2001 Joseph Kabila, mwana wa Kabila Laurent, alishika hatamu za uongozi wa nchi ya Kongo DR. Tarehe 26 Dei mwaka 1357 Hijiria ya Shamsia, yani siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, Muhammad Reza Paharavi, mfalme wa mwisho wa Iran, alitoroka nchi kwa kisingizio cha kwenda kupata matibabu nje ya nchi baada ya kushadidi wimbi la harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Muhammad Reza Pahlavi alichukua kiti cha ufalme mwaka 1320 Hijiria Shamsia baada ya serikali ya Uingereza kumpeleka uhamishoni baba yake Reza Shah kwa sababu aliiunga mkono Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Siku kama ya leo miaka 74 iliyopita aliaga dunia Ayatollah Sayyid Muhsin Amin Al Amili, alimu na mwanafasihi mkubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1284 Hijiria katika eneo la Jabal Amili nchini Lebanon na kupata elimu ya msingi katika nchi hiyo. Amin alielekea Najaf nchini Iraki akiwa na umri wa miaka 24 kwa shabaha ya kukamilisha elimu ya juu na kupata elimu kwa maulamaa wakubwa wa, wa mji huo. Baadaye alielekea Siria na kutoa huduma kubwa ya kufundisha taaluma za Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ni Kashful Irtiab fi atba Muhammad ibni Abdul Wahab, kinachofichua na kukosoa itikadi za kundi potofu la Kiwahabi. Na katika siku kama ya leo, miaka 178 iliyopita, vilianza vita baina ya Marekani na Mexico, baada ya Washington kuishambulia nchi hiyo. Vita hivyo vilivyochukua muda wa miaka miwili vilitokea baada ya Marekani uh, kudai kwamba wahajiri wa nchi hiyo wanateswa nchini Mexico. Naam, hapa na Tehran ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Yazid Akida Mwihaji wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania, umeandika idara yetu ya anga ya nchini Tanzania, mkakati mliopanga, hongera. Nawapatia Kenya, wao wanaringa, wataka kutuchezea mambo, wame ya bananga. Sasa wabaki walia. Naitwa ya Zaidi Akida Mwihaji Wachumbageni Tanga Tanzania umeandika Bwana Masud Kasim Fundi wa Kigoma, Bwana Suleiman Simba wa Boswana, Abdallah Ali Makajura Tabora, Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania. Maoni yenu ni mazuri, lakini muda nao umeisha. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia kutoka hapa Teherane. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limetangaza kwamba limevurumisha makombora balestiki kulenga ngome za magaidi wa Siria waliohusika katika mashambulizi ya hivi karibuni nchini Iran pamoja na kituo cha ujasusi cha Israel katika eneo la Kurdistani ya Iraq. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezionya Marekani na Uingereza na kuzitaka zikomeshe mara moja vita vyao dhidi ya Yemen. Tanzania na Kenya zimekubaliana si kutatua vikwazo vya usafiri wa anga kati ya nchi hizo mbili ndani ya siku tatu zijazo. Hayo yalisemwa jana Jumatatu na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, Januari Makamba na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki; yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.