Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenze msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi uh, yao uh, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam, hapa jijini Teheran katika siku hii ya leo ambayo ni Jumatatu tarehe tatu uh, Rajab mwaka 1445 445 Hijiria Kamaria inasadifiana na 15 Januari 2024 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni wakati huu asubuhi ya leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa au tafsiri ya kisiasa baada ya hapo tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka uh, siku ya kuuawa shahidi Imam Hadi alaihi salam. Kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini, na baada ya hapo ni kipindi cha sayansi na teknolojia, na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa mnaweza kutupata kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na hali kadhalika pia mnaweza kutupata kupitia radio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Katibu mkuu wa Jumuia ya Kimataifa ya Kukurubisha Madhehebu za Kiislamu wasema ni haramu kushirikiana kwa namna yoyote na utawala dhalimu wa Israeli. Umoja wa Mataifa wasema siku mia moja za mashambulizi ya Israeli kwa Gaza zinahisika kama miaka mia moja kwa Wapalestina. Na wapinzani Komoro wasema chama tawala kimependelewa katika uchaguzi karibuni. na sasa ni habari kamili. Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Kimataifa ya Kukurubisha pamoja Madhehebu za Kiislamu amesema kuwa ni haramu kushirikiana kwa namna yoyote ile na utawala ghasibu wa Israel na kudhaminia mahitaji yake. Hujjatulislamu walmuslimin Shekh Hamid Shahriyari ameasema hayo mjini Teheran katika kongamano la kimataifa la kimbunga cha Alaksa na kuamsha hisia za ubinadamu za ulimwengu na kuyataka mataifa yote ya Kiislamu kukata uhusiano au kwa uchache kusimamisha uhusiano wa kisiasa na kiuchumi na utawala huo haramu wa Israeli. Sheikh Hamid Shahriari ameongeza kuwa kuna haja kwa mataifa ya Kiislamu kuwekea vikwazo vya kiuchumi na kibiashara utawala wa vamizi wa Israeli unaofanya mauaji ya kimbari kwa Gaza. Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Kimataifa ya Kukurubisha Madhehebu za Kiislamu aidha amesema leo Gaza ni nembo ya makabiliano ya mzozo kati ya haki na batili. Na mstari wa mbele wa kupambana na kambi ya ubeberu wa kimataifa na uzayuni wa kimataifa, na kwamba kukafilika kimya na usaliti wowote wa, wa Palestina na Gaza ni dhuluma ya wazi kwa malengo na mustakabali wa ulimwengu wa Kiislamu, lakini pia amesema kwa maadili na fitra na maumbile shah ya mwanadamu. Sheikh Shahriari ameongeza kuwa kuondolewa mara moja mzingiro, na kutwish, kusitishwa uh, vita na kutumwa misaada ya kibinadamu ikiwa ni pamoja na dawa, misaada ya kudhaminiwa huduma za maji, umeme na usambazaji wa mafuta pamoja na kufunguliwa mara moja njia salama za kufikisha misaada muhimu katika ukanda wa Gaza ni ombi la wanazuoni wanaoshiriki mkutano huo wa Tehran. Wakati huo huo, Philip Lazarini, kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNRWA amesema siku mia moja zilizopita za mashambulizi ya Israeli huko Gaza zimekuwa kama miaka mia moja kwa watu wa Ghaza. Lazarini ameasema hayo kwa mnasaba wa kupita siku mia moja tangu Israeli aanze kuwashambulia wakazi wa ukanda wa Ghaza kwa mabomu, mizinga na ndege za kivita, akisisitiza kwamba Wapalestina wamelazimika kuyahama makazi yao kwa wingi zaidi tangu mwaka 1948 kutokana na mashambulizi hayo. Lazarini ameongeza kuwa watu milioni moja nukta nne wamekimbilia kwenye vituo vya undwa na wanalazimishwa kuishi katika mazingira yasiyo ya, ya kibinadamu. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema katika muda wa siku mia moja zilizopita, Ghaza imeshuhudia sura mbaya ya mauti, uharibifu, kulazimishwa watu kuwa wakimbizi, njaa, hasara na mateso ambavyo vinatia doa ubinadamu. Amesema kwamba siku mia moja zilizopita ni kama mia ka mia moja kwa wakazi wa Gaza na kuongeza kwamba watu wengi wa Gaza watakuwa na majeraha ya kimwili na kisaikolojia ya kudumu katika maisha yao yote kutokana na mashambulizi hayo ya Israeli. Wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza imetangaza kuwa idadi ya Wapalestina waliouawa washahidi katika mashambulio ya kinyama ya mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizawini wa Israeli katika maeneo mbalimbali ya Gaza tangu Oktoba 7 hadi sasa imefikia 1023, mia saba na idadi ya majeruhi ni zaidi ya 60,000. Kwingineko, utawala wa kizayuni wa Israeli umetangaza kuwa idadi ya askari wake waliouawa hadi sasa tangu alipotekelezwa operesheni ya kimbunga cha Alaksa imefikia 522. Taarifa ya jeshi katili la Israeli iliyotolewa usiku wa kuamkia leo imeeleza kuwa askari mwingine wa jeshi hilo mwenye umri wa miaka 21 ameuawa na wanamapambano wa Hamas kusini mwa ukanda wa Gaza. Taarifa hiyo imeeleza kuwa askari wengine kadhaa wa jeshi la Israeli wamejeruhiwa katika mapigano hayo. Baadhi ya ripoti zinasema kuwa idadi ya askari wa Israeli waliouawa ni zaidi ya hivyo hasa kutokana na mamlaka husika kutotoa takwimu sahihi. Utawala dhalimu wa Israeli ambao umeshindwa kwenye medani za mapambano umeamua ku malizia hamaki zake kwa kuwa watoto wadogo, wanawake, vizee na raia wa kawaida wa ukanda wa Gaza. Kwa upande mwingine, imeelezwa kuwa wakati mfumo wa afya ya akili wa Israel unakabiliwa na hatari ya kuporomoka, madaktari wa magonjwa ya akili wanaondoka kuelekea wa Uingereza kufuatia hali bora zaidi ya maisha. Kugura huko kwa madaktari wa afya ya, ya akili kunakuja wakati mahitaji ya huduma za afya ya akili katika utawala wa kizaini wa Israeli yanaongezeka kutokana na vita vya Gaza, na kwamba wiki iliyopita wakuu wa vituo vya afya ya akili walituma barua kwa mdhibiti wa serikali e, Matanyahu Engelman wakionya kwamba mfumo wa afya ya akili wa Israeli unakaribia kusambaratika kabisa to, tokea Oktoba 7 tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 makundi ya mukawama ya Palestina yalianzisha operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa kutokea Gaza kusini mwa Palestina dhidi ya maeneo ya utawala uh, wa Israeli. na ili kulipiza kisasi na kufidia kushindwa kwake na kukomesha operesheni za makundi ya Kipalestina, utawala huo umekuwa ukishambulia kinyama maeneo ya makazi, matibabu na kitamaduni ya ya ya ya ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran Gazeti la New York Times limewanukuu maafisa wawili wa kijeshi wa Marekani wakisema kwamba harakati ya Ansarullah ya Yemen bado ina takribani robo tatu ya uwezo wake wa kurusha makombora ya ndege zisizo na rubani dhidi ya meli zinazopita bahari ya sham kuelekea Israeli. Ripoti hiyo ya New York Times imekuja kujibu madai aliotolewa na waafisa wa ngazi za juu wa Marekani, Lieutenant General Douglas Sims ambaye ni mkurugenzi wa kamandi kuu ya majeshi ya Marekani akisema kuwa mashambulizi ya nchi hiyo na mashirika yake Yani na mshirika wake yani Uingereza yamefanikisha lengo la kuharibu uwezo wa wapiganaji wa Ansarullah wa kufanya hujuma na mashambulizi tata ya ndege zisizo na rubani na makombora dhidi ya meli zinazoelekea katika bandari zinazokaliwa kwa mabavu na Israel. Maafisa hao wawili wa Marekani wametahadharisha kwamba hata baada ya kushambulia zaidi ya shabaha 60 kwa makombora na ndege zisizo na rubani zilizokuwa na zaidi ya mabomu 150. Mashambulizi hayo yameharibu takribani asilimia ishirini hadi thelathini tu ya uwezo wa kushambulia wa Ansarullah, ambao sehemu yake kubwa imewekwa kwenye vifaa vinaweza kuhamishwa au kufichwa kwa urahisi. Maafisa hao wa Marekani wamesisitiza kuwa kulenga shabaha vituo vya kijeshi vya Ansarullah kunaonekana kuwa changamoto zaidi ilio, kuliko iliyotarajiwa na kuongeza kuwa Marekani na mashirika mengine ya kijasusi ya magharibi hayajatumia muda au rasilimali muhimu katika miaka hivi karibuni kukusanya deta kuhusu maeneo ya ulinzi wa anga ya Ansarullah, vituo vya maagizo ya kijeshi, maghala ya silaha na vifaa vya kuhifadhi na kuzalisha ndege zisizo na rubani na makombora. Katika shambulio lao la kwanza alfajiri ya Ijumaa, Marekani na Uingereza zikisaidiwa na na Australia, Canada, Bahrain na Uholanzi zilishambulia zaidi ya shabaha 60 katika karibu maeneo 30 nchini Yemen na kuwa watu watano na kujeruhi wengine sita. Wapiganaji wa harakati Ansarullah wamekuwa wakishambulia meli za kibiashara zinazopita bahari ya Sham kuelekea Israeli, wakionyesha mshikamano na Wapalestina wa Palestina ukanda wa Gaza wanaoendelea kuuawa na utawala haramu wa Israeli. Ansarullah imesema itaendelea kushambulia meli za kibiashara zinazoelekea Israeli hali utawala huo haramu utakapositisha mauaji dhidi ya wa Wapalestina na kwa kumalizia tuelekee barani Afrika ambapo wagombea watano wa upinzani katika uchaguzi wa rais wa Jumapili wa Komoro wamesema zoezi la upigaji kura limekumbwa na udanganyifu na kujaza kujazwa masanduku ya kura, huku rais Azali Asumani akiwa anaimani kwamba atashinda moja kwa moja katika duru hii ya kwanza na hivyo kuendelea kutawala visiwa hivyo. Muigni Baraka Said Soilihi akiwa ameandamana na wagombea wengine wa urais amesema katika taarifa kwamba kama mwaka elfu mbili kumi na tisa tunashuhudia udanganyifu katika ud... uh, serikali ya Azali Osumani ambayo inashirikiana na jeshi. Kiongozi hu, uh, huyo wa upinzani akiwa na wenzake wanadai kuwa tume ya uchaguzi inapendelea chama tawala, suala ambalo limekanushwa na tume hiyo ya uchaguzi. Uchaguzi wa Komoros ulifanyika uh, Jumapili ambapo rais Osumani anatarajiwa Uh, kupata ushindi kwa muhula wa nne wa miaka mitano. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa wapenzi wa usikilizaji. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ni wakati wa kutegia sikio uchambuzi wa kisiasa. Utahusu matokeo ya kimbunga cha Alaksa. Ni dhihirisho la kusimama kidete mukawama na kutengwa utawala haramu wa Israeli. Baada ya kupita siku 100 tangu operesheni ya kimbunga cha Alaksa ilipoanza, athari za kusimama kidete harakati za mapambano ya ukombozi au mukawama na kuzidi kutengwa utawala wa kizayuni wa Israeli zinazidi kudhihirika katika maoni ya umma duniani. Jana tarehe 14 Januari 2024 zilipita siku mia moja tangu makundi ya mukawama au wapigania ukombozi wa Palestina kutekeleza operesheni dhidi ya utawala wa kizaini wa Israeli. Tarehe 7 Oktoba 2023, wapiganaji wa Palestina walianza operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa ili kukabiliana na jinai za utawala katili wa Israel. Operesheni hiyo ilikuwa ya kipekee kwa ukubwa wake wa kijiografia na uwepo mpana wa makundi, makundi ya wapiganaji wa Kipalestina. Makundi hayo ya mukawama yalioshangaza utawala haramu wa Israeli kwa hatua yao na utumiaji wa zana mpya za kijeshi. Mafanikio mtawalia ya wapiganaji wa Kipalestina yameweka viongozi wa utawala wa kizayuni katika hali ya kiwewe na kuchanganyikiwa. Katika siku za mwanzo za operesheni ya kimbunga cha Alaksa, utawala wa kizayuni wa Israeli ulijaribu kubadilisha mkondo kwa faida yake kutokana na kipigo ulichopata mikononi mwa harakati za mukawama. Katika fremu hiyo, utawala wa Israeli uliweza kupata uungaji mkono wa moja kwa moja wa Marekani na serikali za nchi za Magharibi, hasa Uingereza na Ujerumani pamoja na uwepo wa jeshi la Marekani. Lakini mbinu za kitaalamu za harakati za mapambano ya Kiislamu ya Palestina na matawi yake ya kijeshi zilifanya hali kuwa ngumu zaidi kwa jeshi la Israeli. Hatimaye mamlaka za utawala wa Kizayuni zililazimika kukubali usitishaji vita Wiki ya kwanza ya Desemba 2023, jambo ambalo liliashiria nafasi ya juu ya makundi ya ukombozi ya Palestina na kutokuwa na nguvu wa Zayuni. Benyamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni wa Israeli, ambaye aliahidi ushindi wa haraka na rahisi na hata kuangamizwa Hamas katika siku za kwanza za vita vya Gaza, amekiri kutokuwa na uwezo wa kumaliza vita. Aidha, hatua ya utawala wa Kizayuni wa Israeli kukiuka mapatano ya usitishaji vita ni kielelezo cha wazi cha sera ya kawaida ya Wazayuni katika kudharau mazungumzo na kukiuka makubaliano. Halkadhalika, katika kipindi cha vita vya Gaza kumeshuhudiwa kupanuka pengo uh, na hitilafu kati ya viongozi wa utawala wa Kizayuni na kushadidi maandamano ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yani Israeli. Halkadhalika, katika kipindi cha uh, vita mahakama ya juu ya Israeli imetoa hukumu dhidi ya mpango wa Wazayuni wenye misimamo mikali wa kutaka kuongeza nguvu za waziri mkuu wa serikali na pia uh, Knesset yani bunge la utawala wa Kizayuni hal kadhalika, sambamba na kuendelea kwa sera za vile za Netanyahu, matatizo ya kiuchumi yameshadidi huko Israel. Matokeo ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa hayakomei kwenye masuala ya ndani ya Israel, bali pia tunashuhudia tathira zake zisizo na kifani katika matukio ya kieneo na kimataifa. Vikosi vya mukawama vya Yemen katika mlango wa bahari wa Babul Mandab katika bahari nyekundu, uh, katika hatua ya kuunga mkono wa, na mapambano wa Palestina vimezuia harakati za meli kuelekea katika bandari zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israeli. Sehemu nyingine muhimu ya matukio ya baada ya operesheni ya kimunga cha Alaksa imekuwa kufedheheka viongozi wa utawala wa kizayuni na washirika wao katika ikulu ya Marekani. Idadi kubwa ya watu wamekuwa wakijitokeza mitaani kote duniani ili kutangaza uungaji mkono wao kwa watu wa Palestina. Mikusanyiko mikubwa ya uungaji mkono wa Palestina imeshuhudiwa katika miji ya Ulaya na Amerika Kaskazini. Kuwasilishwa kwa mashtaka Eh, ya serikali ya Afrika Kusini dhidi ya viongozi wa utawala wa kizeni wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ, pia ni sura mpya eh, katika mielekeo na sera za serikali huru na zisizofungamana na upande wowote ambazo haziko tayari kunyamaza kimya ili kuifurahisha Marekani na madola ya Ulaya. Uwasilishaji wa mashtaka ya serikali ya Afrika Kusini dhidi ya utawala wa kizeni wa Israel katika mahakama hiyo umekuwa moja ya matokeo muhimu zaidi ya msimamo madhubuti wa mrengo wa wapigania ukombozi wa Palestina katika uga wa kimataifa. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi kwa mnasaba wa kukumbuka kuwa washahidi Imam Hadi alaihi salam. Karibuni kusikiliza <tipi> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Jambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika kipindi hiki maalum ambacho kitaangazia sira na kufa shahidi Imam Ali Alhadi alaihi ssalam, mjukuu wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam. Imam Hadi alaihi salam alizaliwa tarehe 15 Dhul Hija mwaka 212 hijria katika mji mtakatifu wa Madina. Alipewa lakabu ya Alhadi kwa maana ya mwongozaji. Alitekeleza vyema jukumu hilo la kuongoza jamii ya Kiislamu kwa muda wa miaka 33. Katika zama hizo umashuhuri wa Imam Hadi alaihi salam ulienea kwa kasi katika maeneo yote ya karibu na mbali na kuwafanya watu waliokuwa na kiu kubwa ya kupata elimu na maarifa ya Kiislamu kukimbilia kwake mjini Madina kwa lengo la kunufaika na elimu yake. Muhamad bin Shahrshub ni mmoja kati ya wanahistoria wa Kiislamu waliofanya utafiti na kuandika kwa mapana na marefu historia ya Ahlu Beit wa Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, anaandika katika kitabu chake cha Manaqib Ali Abitalib kuhusu maadili mema na tabia njema za Imam Alhadi alaihi salam, akisema alikuwa mtu mwenye roho mzuri na msema kweli kati ya watu wote wa zama zake. Alipokaa kimya uso wake uling'ara kwa utukufu maalum, na alipozungumza maneno na shakhsia yake ilikuwa ikiwavutia watu wote. Imam Ali Anaqi Alhadi alaihi salam ni mfano bora wa neema na rehema ya Mwenyezi Mungu ambayo amewajalia waja wake alikuwa nuru na taa inayoelekeza wanadamu kwenye njia ya ukamilifu, ili wale waliopotea na kukwama njiani waweze kuongozwa na taa hiyo kwenye njia ya nyoofu inayoelekeza kwa mola wao. Sira na mwenendo wa maisha yake pia ni mfano bora kwa wanaotafuta wa ukamilifu. Imamu al-Hadi alaihi salam alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 220 hijria baada ya kuwa washahidi baba yake akiwa na umri wa miaka minane tu. Katika zama za uongozi wake, utawala wa Bani Abbas ilikuwa ukidhoofika taratibu na kuelekea ukingoni kama walivyokuwa babu zake. Tabia na maadili bora ya Imam Hadi alaihi ssalam viliwafanya watu waliokuwa wamechoshwa na dhulma na uonevu wa watawala dhalim wa ukoo wa Bani Abbas wapokee kwa moyo mkunjufu tabia hizo njema, miongozo na mafundisho sahihi ya Uislamu ya Imam hadi alayhi ssalam. Hali hiyo pamoja na uchamungu mkubwa wa imam iliwavutia sana watu, swala lililozidisha idadi ya wafuasi wa Ahlu Beit alaihimsalam siku baada ya nyingine. Tabia njema za Imam alaihi ssalam ambaye aliishi katika kipindi cha makhalifa sita wa Bani Abbas iliwavutia zaidi watu katika njia sahihi yani mafundisho halisi ya Uislamu. Watawala hawo waovu walimsumbua na kumtesa sana mjukuu huyo wa Mtume katika kipindi cha uongozi wake wa umma wa Kiislamu. Hatimaye mtawala wa mwisho yani Mutasim alimpa sumu na kumua shahidi Imam Ali Alhadi Annaki alayhi ssalam. Nukta ya kuzingatiwa hapa ni kwamba licha ya watawala hao madhalimu kuwa katika kilele cha nguvu za kidhahiri humu duniani, lakini waliishi na kuaga dunia kwa madhila makubwa, na hii leo historia inawakumbuka kama watawala madhalimu na makatili wakubwa. Katika upande wa pili, Imamu Ali Alhadi alaihi salam anatajwa kwa taadhima na kutukuzwa na mamilioni ya Waislamu, na miongozo na mafundisho yake yamebakia kama tochi na taa inayoamulikia wanadamu katika njia ya uongofu. <muchos> <muchos> Lakabu na jina alilopewa Imam Anaqi alaihi salam yani, Alhadi Linaweka wazi hakika nyingi mno. Neno hidaya katika lugha ya Kiarabu lina maana ya kuonyesha njia na kufikisha mahala panapokusudiwa, ambapo kwa kawaida huwa ni mahala pazuri na chanya. Katika utamaduni wa Qurani na maarifa ya ahlu Beit alayhimus salaam, neno hili lina maana ya kina zaidi kuliko makusudio ya kidhahiri na kijiografia tu. Kuijua vyema njia, mahala pa kufikia, kuelewa umma na walio kwenye msafara, kutambua vikwazo na matatizo ya njiani, kuhamasisha wasafiri kwa ajili ya kufanya harakati, kuhamasisha moyo wa ukakamavu miongoni mwa wasafiri na kuonyesha njia na kuongoza msafara ni sehemu ya maana ya neno Alhadi katika utamaduni wa Kiislamu. Imam Alhadi alaihi ssalam alikuwa jua lililong'aa ambalo katika miaka ya 220 hadi 254 hijiria alichukua usukani wa kuongoza umma mkubwa wa Kiislamu na kwa kipindi cha karibu miaka 34 alikuwa na hodha shupavu wa meli ya Uislamu katika mawimbi makali na ya kutisha ya zama za watawala dhalim wa Bani Abbas. Kama ilivyokuwa katika zama za mababu zake watukufu, kipindi cha Imam Hadi alaihi salam kilikuwa msimu wa hekima na madini ya elimu na maarifa. Fikra nyingi za kiitikadi zilijitokeza zikiambatana na nadharia tofauti kuhusiana na misingi ya itikadi ya Kiislamu, nadharia potofu ambazo kwa hakika zilikuwa zikihatarisha na kupotosha fikra halisi za Uislamu. Kutokana na kipawa chake kikubwa cha maarifa ya Kiislamu, nuru ya hidaya na mwongozo wake, Imam Hadi alaihi salam aliweza kufunga milango mingi ya upotovu huo na wakati huo huo kubainisha kwa usahihi fikra halisi za Uislamu na kubatilisha fikra zilizokuwa zikienezwa na maadui wa Uislamu. Mbali na kuhuisha mafundisho na maarifa ya Uislamu, Imam alikuwa mstari wa mbele katika kushughulikia maswala mbalimbali mbali ya kijamii na kutatua matatizo ya watu kwa kadri kwamba hakuna mtu yoyote aliyetoka nyumbani kwake hali ya kuwa amekata tamaa. Alikuwa mwingi wa ibada na mchamungu mkubwa, kwa kadri kwamba wanazuoni wakubwa wa Kiislamu kama Ibn Kathir anamsifu mjukuu huyo wa Mtume Mtukufu kwa kusema, alikuwa mchamungu mwenye takwa na zuhudi kubwa. Kuongoza wanadamu na kuelekeza kwenye mambo mema huhitajia maarifa mengi na hali ya juu ambayo hujumuisha pande zote za maisha yao. Viongozi wote maasumu walikuwa na maarifa hayo. Katika mojawapo ya matamshi yake ya kuvutia Imam Ali Alhadi alaihi ssalam anasema jina kuu la Mwenyezi Mungu lina herufi 73 na na Asif Ibni Bahriya aliyekuwa wasii rafiki wa karibu na katibu wa Nabi Suleiman alaihi ssalam alikuwa akijua herufi moja tu kati ya herufi hizo. Alitamka herufi hiyo na hivyo akaweza kumletea Nabi Suleiman alaihi ssalam kiti cha enzi cha malkia Bilqis katika muda mfupi sana ulio chini ya kupepesa jicho. Herufi 72 kati ya hizo tunazo sisi Ahlubeit, na Mwenyezi Mungu amejiwekea herufi moja ambayo inahusiana na elimu ya ghaibu. Imam Ahadi alaihi salam hakuwa mwanga ulioangaza na kuvutia nyoyo za Waislamu pekee, bali nuru ya maarifa yake iliangaza dunia nzima na kuzivutia nyoyo za watu wote. Sifa na shahsia yake viliwavutia wafuasi wa madhehebu na dini zote ambao waliathiriwa sana na sifa zake njema pamoja na nafasi yake ya juu kielimu. Yazdad Yes, tabibu wa Kikristo, ni miongoni mwa watu waliovutiwa sana na elimu kubwa ya Imam Hadi Alaihi Salam, anasema, kama kulipooko mtu aliyekuwa na maarifa na elimu ya kila jambo katika zama zake, basi mtu huyo ni Imam Al-Hadi peke yake. Watawala wa Bani Abbas walimpeleka Samarra ili kuwazuia watu wasimfuate kwa sababu uwepo wake miongoni mwa watu ulihatarisha utawala wao. Mwisho kunukuu. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa semi za hekima za Imamu Alhadi alaihi salam. Anasema yeyote anayemcha Mwenyezi Mungu watu watamcha, anayemtii Mungu wanadamu watamtii, na anayemtii muumba hatoogopa ghadhabu ya viumbe wake, na anayemkasirisha muumba lazima awe na hakika kwamba atakumbwa na ghadhabu za viumbe. Anasema katika hadithi nyingine kwamba, tahadhari na mtu anayeona duni nafsi yake na wala hatambui thamani yake. Imam Al-Hadi pia alikuwa akiwahimiza Waislamu kukumbuka mwisho wa maisha yao hapa duniani kutokana na taathira yake katika mienendo ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Anasema, kumbuka mwisho wa uhai wako ukiwa umelala kitandani baina ya watu wa familia yako, na hakuna tabibu anayeweza kuzuia kifo chako, wala rafiki wa kukufaa lolote. Kwa hakika, hii ndiyo hulka na tabia ya watu wenye busara na akili, ambao daima hukumbuka mwisho na matokeo ya kazi na maisha yao, kutokana na taathira zake kubwa katika mienendo ya maisha yao. Babu yake Imam Ali Alhadi alaihi ssalam, yani mtume wetu Muhamad al Mustafa sallallahu alayhi wa sallam anasema, enyi watu, mwenye akili zaidi kati yenu ni yule anayekumbuka kifo zaidi. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote, hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba mtukufu ya mtume wetu Muhamad sallallahu alayhi wa sallam kwa mnasaba wa kuadhimisha kumbukumbu ya siku ya kufa shahidi mjukuu wake mwema imam ali alhadi alayhi salam al Was wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh barabara kabisa wapenzi wasikilizaji hapa ni teheran idhaa ya kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu ya iran <applause> Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Naam, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania ambayo yametawaliwa na habari za janga katika mgodi wa dhahabu gazeti eh, magazeti yameandika kuwa kwa watu ishirini na wawili wamefariki dunia kufuatia maporomoko ya udongo katika mgodi kaskazini mwa Tanzania. Rais wa nchi hiyo eh, Samia Suluhu Hassan amenukuliwa akisema ah, maporomoko hayo yametokea katika mgodi wa Ngalita wilayani Bariadi mkoani Simiyu. Watanzania wenzetu hawa walikuwa wachimbaji wadogo katika eneo hilo, wakijaribu kujitafutia riziki wao wenyewe na familia zao, amesema rais Samia Suluhu. Aidha amedokeza kuwa mashirika ya ulinzi yanajitahidi kuondoa miili zaidi kutoka kwa vifusi. Uchimbaji madini usiodhibitiwa na ulio kinyume cha sheria ni jambo la kawaida nchini Tanzania, ambayo ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa dhahabu wa duniani. Gazeti la Majira limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho watu ishirini na wawili wafariki mgodini Bariadi, ni baada ya kuingia kinyemela kwenye machimbo yaliyozuiwa. Gazeti la Uhuru nalo limeipa umuhimu habari yenye kichwa cha maneno kisemacho waliofariki machimboni Bariadi wafika ishirini na wawili Rais Samia atoa pole. Kwa upande wake, gazeti la Wamachinga lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia awashika mkono maafa ya Bariadi atuma salamu za pole kwa ndugu na jamaa. Jumla ya miili ishirini na miwili imekwisha patikana. Serikali yaongeza juhudi eh, kutafuta miili mingine. Tukiachana na habari hiyo ya msiba, sasa tuangazie habari nyinginezo katika magazeti ya Tanzania, na tunaanza na Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kilio bandarini. Likifafanua limeandika kuwa wafanyabiashara wamelalamikia meli kukaa kwa siku nyingi pasi kushusha mizigo. TPA asema hiyo ni neema ya maboresho walioyafanya, DP World bado yakamilisha taratibu kabla ya kuanza kazi. Habari Leo limeangazia habari hiyo kwa mtazamo mwingine chini ya kichwa cha habari kisemacho bandari da ngaringari. Gazeti hilo pia lina picha ya makamu wa rais Dr Philip Mpango akiwasili nchini Uswisi kwa ajili ya kuhudhuria mkutano wa jukwaa la uchumi duniani. Gazeti la Nipasha katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, CCM yaibuka la lake kwa Mbowe na Tundu Lisu. Gazeti la Uhuru limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Makonda awavaa Chadema, asikitishwa na kauli za Mbowe za kudhalilisha, kufedhehesha na kutweza utu wa kiongozi wa nchi Amtaka kuacha kuwapotosha Watanzania kwa kuchochea uh, uh, uh, kitu ambacho hakina msingi na hakieleweki. Sasa tukiachana na magazeti hayo ya Tanzania, wapenzi usikilizaji, tunaangazia magazeti ya nchini Kenya na, na uh, likunjua hapa gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila aalika uh, kanisa vitani atangaza Uh, kuwa viongozi wa kanisa wanapaswa kuwa jasiri kukemea unyanyasaji kama walivyofanya maaskofu David Gitari na Alexander Muge. Asikitishwa kuwa raia wanaumizwa na mzigo wa ushuru na gharama ya juu ya maisha huku kanisa likiwa limenyamaza badala ya kutetea mnyonge. Katika toleo lake la intaneti, gazeti la Daily Nation lina habari isemayo kuwa Rais William Ruto atafanya kazi nje ya ikulu ya Nairobi kwa miezi miwili ijayo kwa sababu ya ukarabati wa jengo hilo lilotengenezwa na wakoloni zaidi ya karne moja iliyopita. Inaripotiwa kuwa wasanifu majengo walionya kuwa huenda ikulu iliyojengwa miaka 117 iliyopita ikaporomoka. Rais alipendekeza matengenezo yatakayogharimu shilingi milioni 795, eh, yafanywe badala ya kujenga ikulu mpya itakayogharimu mlipa ushuru zaidi ya bilioni mbili shilingi. Nchini Uganda, gazeti la Dilimonta limepa umuhimu habari semayo kuwa majaji saba wanatarajiwa kustaafu hivi karibuni. Aidha, gazeti hilo lina habari semayo kuwa wakazi wa eneo la Busia wameshangaa ba baada ya kuona mvua nyeusi ikinyesha eneo hilo. Na mwisho kabisa, naliangazia gazeti The New Times la Rwanda, ambalo lina habari semayo kuwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, MONUSCO, utajiondoa kikamilifu nchini humo ifikapo Disemba mwaka huu. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki asubuhi hii, nambarabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi chetu cha kila wiki cha mapya katika ulimwengu wa sayansi tiba na teknolojia, na baada ya hapo utawaleteni makala ya leo katika historia. Hivyo nawatakieni usikilizaji mwema, karibuni kusikiliza Sayansi na teknolojia. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa taweza kunufaika Serikali ya Kenya imezipa kampuni 11 za Iran leseni ya kusafirisha dawa na bidhaa za matibabu katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Kituo cha Iran cha ubunifu na teknolojia AHIT nchini Kenya kimetangaza kufanikisha uh, Wizara ya Afya ya Kenya kuidhinisha cheti cha utendakazi bora wa utengenezaji yaani GMP kwa makampuni ya dawa ya Iran kama sharti la mauzo ya nje. Vyeti hivyo vilitolewa baada ya timu ya wataalamu wa Kenya kuzuru Iran kukagua njia za uzalishaji za kampuni za Iran hivi karibuni. Mafanikio hayo yanachukuliwa kuwa hatua kubwa kwa makampuni ya Iran kuonyesha uwezo wao wa kitaalamu katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki yenye wakazi zaidi ya milioni 50. Asilimia sabini ya uh, mahitaji ya dawa ya nchi hiyo yanadhaminiwa kupitia uagizaji wa, wa bidhaa kutoka nje. Kwa kuzingatia pia ukubwa wa soko la dawa nchini Kenya, ushirikiano huo unatarajiwa kusababisha ukuaji wa uchumi wa tasnia ya dawa ya Iran kutokana na kuwa Kenya ni lango la kuingia soko la Jumuiya ya Afrika Mashariki lenye wakazi zaidi ya milioni mia tatu. Kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, hivi karibuni kimepokea zana mbalimbali mbali za kijeshi zilizoundwa nchini e ikiwa ni pamoja na meli ya kivita ya Abu Mahdi Al Muhandis, ambayo ina teknolojia ya hali ya juu ya kukwepa rada. Zana hizo zilizinduliwa Januari 6 kusini mwa Iran, wakati wa hafla iliyohudhuriwa na kamanda mkuu wa IRGC, meja jenerali Hussein Salami, mkuu wa kikosi cha wanamaji cha IRGC, admeri Alireza Tangsiri, na maafisa wengine wakuu wa serikali na kijeshi katika mji wa pwani wa Bandar Abbas. Abu Mahdi al Muhandis ni jina la aliyekuwa naibu mkuu na wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq, Hashdushabi, aliyeuawa ya shahidi akiwa pamoja na kamanda mkuu wa kupambana na ugaidi wa Iran, luteni jenerali Kasim Suleimani, katika shambulio la ndege isiyo na rubani ya jeshi la kigaidi la Marekani kwa amri ya rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad mnamo Januari 2020. Akizungumza katika hafla hiyo, Tang Siri amesema meli hiyo ya kivita inaweza kusafiri umbali wa maili za baharini 2000 bila kugunduliwa na rada za adui na mifumo ya upelelezi. Kwingineko, Bi Sumaiya Kuhii, profesa mshiriki wa idara ya uhandisi wa kompyuta chuo kikuu cha teknolojia cha Sharif kilichoko Teherani nchini Iran, ameshinda tuzo bora ya haki miliki ya kamati ya kudumu ya Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu ya ushirikiano wa kisayansi na teknolojia ya COMSTECH mradi wake unaoitwa kubuni na utekelezaji wa kichakataji cha macho cha deta ya biolojia ulishinda tuzo bora la hataa za elfu mbili ishirini na tatu. Malengo makuu ya Comsec ni pamoja na tathmini ya rasilimali watu na nyenzo za nchi wanachama na utambuzi wa mahitaji yao ya kisayansi na kiteknolojia. Kuimarisha ushirikiano na uratibu katika nyanja za kisayansi na kiteknolojia miongoni mwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu kwa lengo la kupata umahiri wa pamoja katika sayansi na teknolojia kwa ajili ya kutatua matatizo ya nchi wanachama wa OIC ndilo lengo kuu lingine la taasisi hiyo. Zaidi ya hayo, COMSTECH inatazamia pia kuundwa kwa muundo wa kitaasisi madhubuti kwa ajili ya kupanga Utafiti, maendeleo na ufuatiliaji wa shughuli za kisayansi na teknolojia katika ngazi za kitaifa, kikanda na kimataifa. Kamati ya kudumu ya mawaziri ya ushirikiano wa kisayansi na teknolojia ya COMSTECH ilianzishwa na mkutano wa tatu wa OIC uliofanyika Maka, Saudi Arabia mnamo Januari 1981. Jukumu la msingi la COMSTECH ni kuimarisha ushirikiano kati ya nchi wanachama wa OIC katika sayansi na teknolojia, kuongeza uwezo wao kupitia mafunzo katika maeneo yanayoibuka, kuchukua hatua za ufuatiliaji na kutekeleza maazimio ya OIC, kuandaa programu na kuwasilisha mapendekezo yaliyoundwa ili kuongeza uwezo wa nchi za Kiislamu katika uga wa sayansi na teknolojia. COMSTEK inafanya kazi kwa ushirikiano wa karibu na kamati mbalimbali za kudumu na vyombo vingine vya OIC, nchi wanachama wa OIC na taasisi zao kuu za kisayansi na teknolojia pamoja na baadhi ya mashirika husika ya kimataifa. Ikiwa ni katika azma ya kuisaidia Iran kujitosheleza katika uwanja wa betri za lithiamu ion zinazotumika katika magari ya umeme. Kituo cha utafiti wa anga cha Iran kimefanikiwa kubuni na kutengeneza seli za kwanza za betri hizo hapa nchini. Kubuni na kutengeneza seli za betri za lithiamu ioni ni moja ya hatua muhimu katika ukuzaji e, wa sekta ya magari ya umeme. Teknolojia hii ya hali ya juu inachukuliwa kuwa moja ya bidhaa za kiteknolojia za anga ambayo imepatikana kupitia kituo hicho cha utafiti wa anga cha Iran. Betri hii inazalisha umeme wa 15 ampere h na kiwango chake cha nishati ni 168 Wh kg, huku betri hii ikiwa na uzito wa gramu 320. Kiwango cha juu cha nishati, uwezo wa kuchaji haraka, maisha marefu, ufanisi wa juu, uzani mdogo, na kutovuja ni miongoni mwa vipengele muhimu vya betri hii ya uh, lithiamu ion iliyotengenezwa Iran. Viwanda vya utengenezaji wa magari ndiyo wateja wakuu wa bidhaa hii ya hali ya juu. Ustawi wa sekta ya magari ya umeme nchini Iran, uzalishaji wa ajira endelevu, kuzuia kupotea fedha za kigeni, uwezekano wa kusafirisha kwenda nchi jirani, uwezo wa kuunda na kutengeneza aina tofauti za beti za gari la umeme na pia uwezekano wa kukuza ujuzi wa kiufundi katika seli za utengenezaji zilizo na programu anuai ni kati ya faida za bidhaa hii mpya ya kiteknolojia. Na kwa kumalizia, ni kuwa shirika la umoja wa mataifa la afya duniani WHO limetangaza kuwa mwezi wa Januari ni mwezi wa kuhamasisha jamii kuhusu saratani ya shingo ya kizazi. Kwa mujibu wa WHO, ulimwenguni kote, saratani ya shingo ya kizazi ni saratani ya nne kwa wanawake, ikiwa na wagonjwa wapya laki sita mnamo mwaka elfu mbili ishirini. Takribani asilimia 90 ya vifo laki tatu arobaini na mbili elfu vilivyosababishwa na saratani ya shingo ya kizazi vilitokea katika nchi za kipato cha chini na cha kati. Viwango vya juu zaidi vya saratani hiyo na vifo ni kutoka nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, Amerika ya kati na kusini, mashariki mwa Asia. Wanawake wanaoishi na virusi vya ukimwi wana uwezekano mara sita zaidi wa kupata saratani ya shingo ya kizazi ikilinganishwa na idadi ya watu kwa ujumla na inakadiriwa kuwa asilimia tano ya visa vyote vya saratani ya mlango wa kizazi huchangiwa na virusi vya UKIMWI. Mchango wa virusi vya UKIMWI katika saratani ya shingo ya kizazi huathiri vibaya wanawake wenye umri mdogo, na matokeo yake asilimia ishirini ya, ya watoto wanaopoteza mama zao hutokana na saratani ya shingo ya kizazi. Virusi aina ya human papilloma, HPV ni maambukizi ya kawaida ya zinaa ambayo yanaweza kuathiri ngozi sehemu za siri na koo. Mara nyingi mfumo wa kinga huondoa HPV kutoka kwa mwili. Maambukizi ya mara kwa mara HPV, ya HPV yanaweza kusababisha seli zisizo za kawaida kukua, ambazo huendelea na kuwa saratani. Kukuza ufahamu wa umma, utoaji wa habari na huduma ni muhimu katika kuzuia na kudhibiti katika kipindi cha maisha yote. Kupata chanjo katika umri wa miaka 9 hadi 14 ni njia nzuri sana ya kuzuia maambukizi ya HPV, saratani ya mlango wa kizazi na saratani zingine zinazohusiana na HPV. Uchunguzi wa kuanzia umri wa miaka, uh, 30, miaka 25 kwa wanawake wanaoishi na virusi vya ukimwi unaweza kugundua ugonjwa wa kizazi ambao unapotibiwa pia huzuia saratani ya shingo ya kizazi. Katika umri wowote, wenye dalili au mashaka, kugunduliwa mapema na kufuatiwa na matibabu ya haraka kunaweza kutibu saratani hii ya shingo ya kizazi. Hadi kufikia mwaka 2023, kuna chanjo sita za HPV zinazopatikana ulimwenguni. Chanjo zote hizo zinalenga kulinda dhidi ya aina hatarishi ya HPV 16 na 18 ambazo husababisha saratani nyingi za mlango wa kizazi na zimeonyeshwa kuwa salama na zenye ufanisi katika kuzuia maambukizi ya HPV na saratani ya shingo ya kizazi. Na mwapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Sayansi, Tiba na Teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe tatu ya mwezi wa Rajab mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 15 Januari mwaka 2024. Katika siku kama ya leo, miaka 1191 iliyopita, Imam Ali Naqiyil Hadi mmoja kati ya wajukuu wa mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, aliuawa shahidi. Alizaliwa mwaka 212 katika mji mtakatifu wa Madina. Alikulia na kulelewa chini ya uangalizi wa baba yake, yani Imam Jawad alayhi masalama. Imam Ali Lhadi alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake. Imam Ali Lhadi alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufundisha kulea wanafunzi na kueneza mafundisho sahihi ya dini ya Uislamu. Mapenzi ya watu kwa imamu kwa upande mmoja na elimu aliyokuwa nayo kwa upande wa pili ni mambo yaliyowafanya watawala wa wakati huo wa ukoo wa Bani Abbas waingiwe na husda, na ndio maana wakapanga njama ya kumuua shahidi mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 25 Dei mwaka 1357 hijiria shamsia, kulitokea mapigano makubwa baina ya jeshi la utawala wa shah na wananchi wa Iran kufuatia maandamano ya mara kwa mara ya wananchi dhidi ya utawala wa dikteta huyo. Katika mapigano hayo baadhi ya wanajeshi waliotambua sababu za mapambano ya wananchi waliamua kuzikimbia kambi zao za kijeshi na kujiunga katika safu za wananchi. Kujiunga wanajeshi na safu za wananchi ilikuwa bishara njema ya mabadiliko makubwa katika moyo na muundo wa jeshi la utawala wa Shah. Tarehe 15 Januari miaka 23 iliyopita, ensiklopedia ya Wikipedia ilianza kazi katika mtandao wa intaneti. Lengo la kuanzishwa ensiklopedia hiyo limetajwa kuwa ni kupanua maarifa na uelewa wa watu kupitia njia ya kushirikishwa watu wote katika mradi huo. Ensyklopidia hiyo kubwa ya intaneti ina taarifa na makala kuhusu mamilioni ya vitu kwa lugha mbalimbali na ndiyo inayotembelewa zaidi na watu katika mtandao huo. Hata hivyo uwezekano wa kila mtu kuingia na kuandika atakavyo katika ensyklopidia hiyo umeshusha chini hadhi na nafasi yake kielimu. Zaidi ni kwamba licha ya kuwa wasimamizi wa Wikipedia wanadai hawapendelei upande wowote, lakini kwa kawaida makala zinazohusiana kwa njia moja au nyingine na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel huwa na upendeleo maalumu. Kituo kikuu cha Wikipedia kiko katika jimbo la Florida nchini Marekani, na encyclopedia hiyo inafanya kazi kwa mujibu wa sheria za Marekani. barabara kabisa, wapenzi usikilizaji, na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Katibu mkuu wa Jumuia ya Kimataifa ya Kukurubisha Pamoja Madhehebu za Kiislamu amesema kuwa ni haramu kushirikiana kwa namna yote ile na utawala ghasibu wa Israel na kuudhaminia mahitaji yake. Ameasema hayo mjini Teheran, katika kongamano la kimataifa la kimbunga cha Al-Aqsa na kuamsha hisia za ubinadamu ambacho kimewaleta pamoja wanazuoni eh, mia mbili kutoka nchi mbali mbalimbali za dunia. Utawala wa kizaini wa Israeli umetangaza kuwa idadi ya askari wake waliouawa hadi sasa tangu ilipotekeleza operesheni ya kimbunga cha Alaksa dhidi ya ukanda wa Gaza imefika 522. Wakati huo huo, Filipe Lazarini, kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, amesema siku mia moja za mashambulizi ya Israel kwa ukanda wa Gaza zimekuwa kama miaka mia moja kwa watu wa Gaza. Na wagombea watano wa upinzani katika uchaguzi wa rais Jumapili huko Komoro wanasema zoezi la upigaji kura limekumbwa na udanganyifu na kujaza masanduku ya kura. Kutoka hapa Teherani na kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za afrika mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 50 usiku kwa saa za afrika mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.