Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat l-Baqara, aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezimngu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezimngu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu wa ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni au usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za jam jam hapa jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wakti huu Jumanne, siku hii ya juma pili ni, e, ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hii wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na e, uchambuzi wa kisiasa samana. Wapenzi wasikilizaji, leo ni Jumamosi na e, baada ya taarifa ya habari za dunia, tutawaleteni uchambuzi wa kisiasa na uchambuzi huu wa kisiasa wapenzi wasikilizaji, utafuatiwa na kipindi kipindi cha Uislamu, chaguo langu. Kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya Afrika wiki hii, na baada ya hapo, tutawaleteeni dua duaa ya leo ya mwezi mtukufu wa Rajab na kisha kasida. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw. Nitarudia tena, unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania ambao ni maarifa FM. Na baada ya mda so mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Harakati ya Ansarullah ya Yemen yasema Marekani haijafikia malengo yake kwa kuishambulia Yemen. Umoja wa Mataifa wasema maelfu wanahitaji msaada wa dharura huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na mafuriko. Na askari wawili wa baharini wa Marekani watoweka katika pwani ya Somalia. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa shirika la habari la harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema mashambulizi ya Marekani dhidi ya vituo vya makombora vya harakati hiyo ya mukawama au mapambano ya Kiislamu hayajafanikiwa na kwamba Marekani imeshindwa kufikia malengo yake kwa hujuma hizo. Nasrudin Amir ameiambia kanali ya televisheni ya Al Arabi leo Jumamosi kwamba vikosi vya Yemen vina uwezo wa kushambulia meli na manwari za kijeshi za Marekani na utawala haramu wa Israeli. Ameeleza bayana kuwa meli nyingine zote isipokuwa za Marekani na Israeli zipo salama kupita katika maji ya bahari nyekundu au bahari ya Sham, na amesisitiza kuwa hazitalengwa na kushambuliwa na vikosi vya Yemen. Amir amesema vikosi vya Yemen vitajibu uvamizi na uchokozi wa Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen kupitia mashambulizi ya nchi kavu na baharini, na kwamba Marekani ndiyo imekanyaga sheria za kimataifa kwa kukingia kifua Israeli katika hujuma za mauaji ya kimbari za utawala huu haramu dhidi ya wananchi wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. Afisa huyo wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesisitiza kuwa, na hapa namnukulu: msimamo wetu wa Yemen katika kuunga mkono na kuwasaidia watu wa Palestina dhidi ya uchokozi wa utawala haramu wa kizaini wa Israeli na Marekani hautabadilika, mwisho wa kumnukulu. Katiaupande mwingine, ofisi ya kisiasa ya harakati ya nsar ya Yemen imeeleza katika taarifa kwamba hujuma za hivi karibuni za Marekani na Uingereza dhidi dhidi ya ya ya nchi hiyo hazitopita bila jibu. Mashambulizi Yemen yamefanywa baada vikosi vya nchi hiyo kuzishambulia meli kadhaa zinazomilikiwa na utawala wa kizaini waisrael katika bahari nyekundu, ikiwa ni hatua ya kuunga mkono wa Palestina wa Gaza. Kikosi cha anga cha Marekani usiku wa kuamkia jana Ijumaa na kadhalika Leo Jumamosi kilishambulia kwa kutumia makombora mia moja zaidi ya maeneo 60 katika mikoa 16 ya jeshi la taifa la Yemen, ambapo kutokana na mashambulio hayo watu watano wameua washahidi na wengine sita wamejeruhiwa. Wakati huo huo, wanafunzi wa vyuo vikuu vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran usiku wa kuamkia jana walifanya maandamano nje ya ubalozi wa Uingereza hapa Teheran kulaani hatua ya Marekani na Uingereza kushambulia ardhi ya Yemen. Wanachuo hao wa Kiirani waliokuwa wamebeba bendera za Ansarullah na za makundi mengine ya mapambano ya Kiislamu au Mukawama wametangaza uungaji mkono wao kwa harakati ya Ansarullah, wakisisitiza kuwa kundi hilo lina haki ya kujibu mapigo. Aidha, wamewapongeza wananchi wa Yemen kwa kuendelea kusimama kidete katika kuwahami ndugu zao wa Palestina wanaokabiliwa na mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israeli. Wakati huo huo serikali ya Ufaransa imekataa kusaini taarifa ya kuunga mkono mashambulizi ya anga ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen na kusisitiza kuwa haitoshiriki katika hujuma hizo eti za kulinda safari za meli katika bahari ya Shamu au bahari nyekundu. Ufaransa imejiunga na Italia na Uhispania ambazo pia zimekataa kujiunga na muungano huo, uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na, na Marekani sambamba na kukataa kusaini taarifa ya kuunga mkono hujuma hizo. Shirika la habari la Iran Press limeripoti habari hiyo leo Jumamosi na kuongeza kuwa serikali ya rais Emmanuel Macron imekataa kushirikiana na waitifaki wake wa magharibi dhidi ya Yemen kama ilivyofanya wakati nchi wanachama wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO zilipoivamia Libya mwaka 2011. Wakati huo huo, Misri imeeleza kutiwa wasiwasi na kuongezeka operesheni za kijeshi katika eneo la Asia ya magharibi na hujuma za anga za Marekani na Uingereza dhidi ya taifa la Yemen. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Misri imeeleza kuwa kuna haja kuwepo juhudi za pamoja za kupunguza taharuki, mivutano na ukosefu wa uthabiti katika eneo. Serikali ya Kairo imeonya kuwa hujuma hizo za anga za Marekani, Uingereza dhidi e, ya Yemen yumkini zikachochea na kushadidisha migogoro katika eneo hilo la kistratejia na kimkakati. Mashambulio hayo ya Marekani na Uingereza yamekabiliwa na radiamali na malalamiko ya nchi mbalimbali zikiwemo Jamhuri ya kiislami ya Iran, Rusia, China, Uturuki na Iraq, na baadhi ya wabunge wa Marekani ambao mbali na kukosoa kufanywa mashambulio hayo bila ya White House kuwa na kibali, wametahadharisha pia juu ya matokeo yake hasi. Sasa tuelekee huko nchini Iraq ambapo Kambi na vituo vya muungano vamizi wa kijeshi unaongozwa na Marekani katika nchi za Siria na Iraq zimeshambuliwa mara mia thelathini tangu vilipoanza vita vya utawala haramu wa Israeli dhidi ya Ghaza mnamo Oktoba mwaka uliopita. Ripoti ya kanali ya televisheni ya Al Mayadin ya Lebnan imewanukuu maafisa wa Marekani ambao hawakutaka kutaja majina yao wanaosema kuwa ngome za kijeshi za Washington zimeshambuliwa mara 53 nchini Iraq na mara 77 huko Siria katika kipindi hicho. Wanajeshi 2500 wa Marekani wapo nchini Iraq kwa kisingizio cha kutoa mafunzo na eti ushauri. Aidha, wanajeshi wengine wapatao 900 wa Washington wamewekwa katika maeneo tofauti nchini Siria kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Haya inajiri siku chache baada ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Iraq kutangaza kuwa wanajihadi wake wamehusika na hujuma dhidi ya kambi hizo za wanajeshi vamizi wa Marekani katika nchi hiyo ya Kiarabu hivi karibuni. Pia gazeti la Washington Post la Marekani liliripoti kuwa uungaji mkono wa Marekani kwa Israeli katika vita dhidi ya Gaza pamoja na ongezeko la vifo vya raia wa Palestina vimetoa motisha mpya kwa makundi ya ndani ya Iraq na Siria ya kufanya juhudi za kuyatimua majeshi ya muungano unaoongozwa na Marekani. Lengo la operesheni za makundi ya mukawama dhidi ya ngome na vituo vya kijeshi vya Marekani limetangazwa kuwa ni kutoa mashinikizo kwa ikulu ya White House ikomeshe mara moja uungaji mkono wake usio na kikomo kwa jinai za umwagaji damu zinazofanywa na utawala wa kizaini wa Israeli katika vita dhidi ya Gaza. Zaidi ya wa wapalestina elfu ishirini na tatu mia saba wameua washahidi tangu yalipoanza mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya wa Palestina eh, huko Gaza mnamo Oktoba 7 mwaka jana. Tuelekee sasa barani Afrika. Na mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umesema mamia ya maelfu ya watu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanahitaji msaada wa dharura kutokana na athari za mafuriko katika pembe mbalimbali mbali za nchi hiyo. Shirika la Afya Duniani w limesema mafuriko hayo yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha yameathiri watu zaidi ya laki tatu thelathini elfu. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema tasisi tisa kati ya kumi na mbili za nchi hiyo zimeathiriwa na mafuriko hayo yaliyoharibu hospitali na taasisi za afya, shule na hata mashamba ya kilimo. Taarifa ya shirika la afya duniani imebainisha kuwa mafuriko hayo nchini DRC yamebomoa vituo 34 vya afya, skuli 120 na nyumba zaidi ya 24,640. Wizara ya masuala ya kijamii ya nchi hiyo kubwa ya katikati mwa Afrika ilisema hivi karibuni kuwa zaidi ya watu wameaga dunia katika mafuriko hayo yaliyosababishwa na mvua kubwa za msimu nchini humo. Serikali ya DRC imetoa wito wa kutolewa fedha haraka za kuwasaidia waathiriwa wa, wa mvua na mafuriko hayo huku e, kiasa pia mshikamano wa kimataifa wa kuzisaidia timu za misaada ya kibinadamu zinazoendesha shughuli zao hivi sasa ndani ya maeneo yaliyoathiriwa na mvua hizo. Mafuriko na maporomoko ya ardhi ni vitu vya kawaida huko DRC wakati wa msimu wa mvua ambao huanza Septemba hadi Mei. Mwezi Mei mwaka jana, takwimu zilizotolewa Kongo DRC zilisema kuwa idadi ya watu walioaga dunia kufuatia janga la mafuriko na maporomoko ya udongo mashariki mwa nchi hiyo ilikuwa imefika 438. Na kwa kumalizia, tuelekee huko nchini Somalia. Mabaharia wawili wa jeshi la majini la Marekani wameripotiwa kutoweka wakiwa katika operesheni ya kijeshi pwani ya Somalia, wakati huu ambapo taharuki imeongezeka ya vikosi vya Yemen na Marekani katika Bahari Nyekundu. Kamandi kuu ya jeshi eh, la kigaidi la Marekani CENTCOM iliripoti habari hiyo jana Ijumaa na kufafanua kuwa jioni ya Januari 11 mabaharia wawili wa jeshi la majini la Marekani waliripotiwa kutoweka baharini wakifanya operesheni katika pwani ya Somalia. CENTCOM imedai kuwa eti sababu za kiusalama na kwa ajili ya heshima kwa familia za mabaharia hao haitotoa taarifa zaidi kuhusu askari hao waliotoweka. Haijabainika iwapo maharamia au wanachama wa kundi la kigaidi la Al-Shabab wamehusika kivyovyote na kutoweka kwa askari hao wa Marekani au la. Hayanajiri miezi michache baada ya viongozi uh, waandamizi wa kundi la kigeli la Al-Shabab la Somalia kuitisha na kuionya Marekani kuwa shambulizi la anga la hivi karibuni lilofanywa na ndege za kivita za Marekani kusini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika litakuwa na matokeo mabaya. Mahad Karate alidai kuwa Marekani ni kizingiti katika kupatikana uthabiti Somalia, na kwamba kamandi ya jeshi la Marekani barani Afrika AFRICOM imekuwa ikiwalenga raia wasio na hatia katika hujuma zake huko Somalia. Karate alisisitiza kuwa wanachama wa Shabab watalipiza kisasi kwa shambulio langa la anga la Marekani. Na mahakama ya rufaa ya Denmark inayojulikana kwa jina la The Eastern High Court Ijumaa ya tarehe 12 Januari ilipasisha hukumu ya kifungo jela kwa watu watatu ambao ni wanachama wa kundi linalotaka kujitenga la Alahwazia ambao walituhumiwa kueneza ugaidi e, nchini na kukusanya taarifa za kijasusi kwa ajili ya shirika la ujasusi la Saudi Arabia mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Mahakama ya chini ya Denmark iliwahukumu watu hao watatu vifungo vijela, vya jela vya miaka sita saba na nane kwa utaratibu. Kwa upande mwingine mahakama hiyo ya The Eastern High Court pia kimepasisha hukumu iliyotolewa mwezi Februari mwaka juzi dhidi ya watu hao watatu kwa kosa la kujikusanya uh, nyia fedha za kufadhili hujuma za kigaidi kupitia kupokea krona milioni tano ambazo ni sawa na dola milioni mbili na laki mbili, na kufanya juhudi za kujipatia kiasi cha krona milioni kumi na tano nyingine kutoka kwa Saudi Arabia kwa ajili ya kundi hilo linalotaka kujitenga. Kabla ya hapo, yani Jumanne iliyopita mahakama ya rufaa ya Denmark au the Eastern High Court iliidhinisha hukumu iliyotolewa na mahakama ya mwanzo kuhusu watuhumiwa hao watatu, wanachama wa kundi la kigaidi la Lahwazia kwa kueneza ugaidi na kufanya ujasusi kwa niaba ya Saudia. Mahakama hiyo imetangaza kwa watu hawa watatu walikuwa wakijihusisha na kukusanya taarifa kuhusu shaksia na taasisi mbalimbali mbali nchini Denmark na nje ya nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na kukusanya habari za kijasusi kuhusu masuala ya kijeshi ya Iran na kisha kutoa taarifa hizo kwa mashirika ya kijasusi ya Saudia. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya ya usiku au jioni ya, ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa baada ya taarifa ya habari za dunia ni wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa au tafsiri ya kisiasa, na wakati huu itahusu juhudi za utawala wa kizaini wa Israel za kupotosha uhakika wa kutisha wa vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Kikao cha kusikiliza kesi iliyowasilishwa na Afrika Kusini dhidi ya utawala haramu wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki kwa kifupi ICJ yenye makao yake huko The Hague Holanzi kimeanza katika hali ambayo mauaji ya kimbali na jinai za kivita za utawala haramu wa Israel unaoikalia Kuds tukufu kwa mabavu zingali zinaendelea katika ardhi za Palestina na kila siku wananchi wa Palestina wanaendelea kuuli wa shahidi baada ya kuanza kusikilizwa kesi hiyo katika mahakama ya ICJ siku mbili zilizopita, viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel wamejaribu kila wawezalo kukanusha mauaji ya kimbari na maangamizi ya kizazi wanaoendelea kuyafanya dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza na kutangaza kuwa vita vyao sasa katika eneo hilo eti ni dhidi ya Hamas pekee. Hii ni katika hali ambayo ushahidi uliopo unakanusha madai hayo yasiyo na msingi kikao oh, cha kesi hiyo ambayo imeanza kufuatia mashtaka yaliyowasilishwa na Afrika Kusini dhidi ya utawala haramu wa Israel. Uh, mahakama ya ICJ itashughulikia, uh, malalamiko ya Pretoria katika sehemu mbili. Mosi ni kuwa Afrika Kusini ambayo imewasilisha faili lenye kurasa 84 imezitaja hujuma za Israel za kubomoa na kuharibu sehemu kubwa ya mji wa Gaza kuwa zina sifa za mauaji ya kimbari na inataka kuhukumiwa viongozi wa utawala huo ghasibu kwa jinai zao huko katika ukanda wa Gaza. Pili ni ku Afrika Kusini, katika mashtaka iliyowasilisha, mbali na kuzungumzia suala la mauaji ya kimbari, imeitaka mahakama ya ICJ kutoa uamuzi wa kuitaka Israel isitishe hatua zake zote za kijeshi huko Ghaza, na Wapalestina warejee katika makazi yao au katika maeneo yao yaliyoharibiwa, na iwezeshe upatikanaji wa maji, chakula na misaada mingine muhimu ya kibinadamu katika vikao vya siku mbili vya ICJ. Viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israeli umefanya jitihada ili kuarifisha hatua zilizochukuliwa na Israel dhidi ya wapalestina kuwa ni vita dhidi ya harakati ya Hamas na kuonyesha kuwa mashtaka ya Afrika kusini dhidi yake si sahihi. Katika uwanja huo, Talbek, wakili wa utawala wa kizayuni wa Israeli katika mahakama ya kimataifa ya haki, ameashiria kuwa mateso ya raia ni jambo la kusikitisha na kudaya kudai kuwa Hamas ilitaka kuwadhuru pakubwa raia upande wa Israeli na Wapalestina na eti kwamba Israeli ilitaka kupunguza madhara kwa raia. Viongozi wa wa utawala haramu wa Israeli wametoa madai hayo katika hali ambayo miezi miwili iliyopita, sio tu vituo vyote vya kihistoria na kitamaduni na hata hospitali za Gaza zimeshambuliwa vikali na jeshi katili la Israeli, bali wanajeshi wa utawala huo wakizayuni pia wamezuia kuingizwa misaada yote ya kibinadamu kwa ajili ya wakazi wa eneo hilo kutokana na mzingiro wa pande zote dhidi ya Gaza. Kuhusiana na suala hilo, Yoav Galant, waziri wa vita utawala wa kizeni wa Israeli, alitoa amri ya kuzuia maji, umeme, mafuta, chakula na dawa kuingia Gaza katika siku za mwanzo za mashambulizi ya utawala huo katika ukanda huo wakazi. Wakati huo huo, Francisca Albanese, ripoto wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, wamesisitiza kuwa idadi kubwa ya wakazi wa ukanda wa Gaza wameuawa wakikatili zaidi kuliko huko nyuma, naye eneo hilo chini ya mzingiro linaendelea kushambuliwa vikali na Israel. Ameongeza kuwa kukatwa huduma ya maji, umeme na chakula kwa wakazi wa Gaza na kuwazuia raia hao kupata maji ya dharura e, yote hayo ni jinai dhidi ya binadamu. Vyote ivavyo jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina ni ukweli usiopingika, na bila kujali uamuzi wa mahakama hiyo, historia haiwezi kusahau ukatili huo ambao moja ya mauaji ya kutisha zaidi katika ardhi za Palestina katika miongo ya hivi karibuni yanaendelea kujiri. Kwa msingi huo inatazamiwa kuwa mahakama ya kimataifa ya haki ICJ, ikiwa ni taasisi ambayo ni marejeo makubwa ya kisheria duniani, itatekeleza majukumu yake ipasavyo, na mashinikizo ya Israel na washirika wake eh, eh, hayataweza kuathiri eh, eh, maamuzi ya mahakama hiyo, na hivyo mahakama hiyo pia inatazamiwa kutoa amri ya kusitisha mauaji ya kimbari yanayofanywa dhidi ya Wapalestina na vilevile kuzuia kukaririwa mauaji ya kutisha raia katika siku za usoni katika, katika mataifa mengine duniani. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa naona mda unazidi kusonga mbele na sasa tunawakaribisha e, katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, lakini tunawakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale mlipo kupitia radio mshirika ambayo ni Maarifa FM nchini Tanzania, inapatikana kupitia 105.3 huko Tanga, na pia huko Mtwara tunapatikana kupitia Maarifa ya FM 108.1. Singida ni E, Maarifa FM 99.1 na huko Kigoma unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM 99.7. Tunapakana pia kule Lindi, Tabora, Shinyanga, Kahama na Nzega kupitia Maarifa FM. Wapenzi wasikilizaji, sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya. Kwanza kabisa utakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu kitafuatiwa na kipindi cha Afrika wiki hii. Baada ya hapo utakuwa na dua ya mwezi eh, wa Rajab na kisha kasida yetu leo. Karibuni kusikiliza Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu katika sehemu ya sita ya mfululizo huu, juma hili, tutazungumzia na kujadili suala la kujali na kumtambua Mwenyezi Mungu na tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, ukiwa msingi muhimu kabisa wa kiitikadi wa Uislamu, kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Wanafikra wote, wawe ni wale wenye mielekeo ya kimaada au wenye itikadi juu ya kuweko muumba, wanakubaliana juu ya ukweli kwamba dunia ina sababu ya kwanza na uwepo wake unatokana na yenyewe mwenyewe. Lakini wanafalsafa wa kimaada huona kisababishi cha kwanza kuwa ni maada na wanafalsafa wa kimungu wanaona sababu ya kwanza kuwa ni Mungu. Kuwepo kwa sababu ya kwanza au sababu ya milele ni kwa sababu mlolongo wa sababu na athari hauwezi kuendelea bila kikomo na tamati, na kisha tukafikia uwepo ambao wenyewe ndio sababu kuu na sio athari ya kitu kingine chochote. Ina maana kwamba nafsi yake imetokana na yeye mwenyewe, na kwa kawaida imekuwa na itakuwa hivyo. Katika elimu ya falsafa, mjadala na maudhui hii inajulikana kama ubatilifu wa mlolongo, kwa maana kwamba haiwezekani kwa mlolongo wa sababu uendelee kwa muda usiojulikana na bila kikomo. Sababu ya ubatilifu wake pia iko wazi, kwa sababu kila athari ni lazima iwe na kisababishi na mhitaji na bila kuweko na kisababishi yenyewe si chochote si lolote, kwa maana kwamba uwepo wake unategemea kisababishi chake. Sasa tukija katika suala la muumba na viumbe au dunia na aliyeyumba, tunakuta kwamba ni vivyo hivyo, kwa maana kwamba ulimwengu lazima uwe na aliyeuumba na bila yeye si lolote si chochote kama ambavyo kwa mwanadamu pia hali iko vivyo hivyo. Ili kumjua Mwenyezi Mungu kuna njia mbalimbali mbali ambazo zimetajwa katika maandiko na vyanzo vya kidini na vyanzo na maandishi yanayohusiana na mada za kiitikadi. Baadhi ya watu wanamjua Mungu wao kwa njia rahisi sana na kumtumikia lakini wanadamu wengine pia wanakabiliwa na mashaka mengi na lazima wafikie hatima na makusudio yao kupitia njia zenye hoja na misingi thabiti. Hata hivyo, wanadamu wote wana kitu kimoja sawa, nacho ni kwamba kimaumbile wanamjua Mwenyezi Mungu na wana hali ya mwelekeo kuelekea jambo hilo. Suala la dhati na maumbile ya mwanadamu kumwelekea Mungu limejitokeza kwa namna mbalimbali katika historia na limeambatana na hali ya panda shuka. Ingawa wakati mwingine utambuzi huu umekumbwa na hali ya mghafala au kukengeuka, lakini mwelekeo kuelekea Mungu haujawahi kuzimwa katika dhati na maumbile ya mwanadamu. Watu wanaomtafuta Mungu wanaweza kulinganishwa na watu wenye kiu wanaotafuta maji katika jangwa kavu lenye jua kali ili kukata kiu yao. Wanapofika kwenye chemchemi na kupata maji safi na matamu, hujihisi kuwa na furaha isiyo na kifani. Wale ambao baada ya kutafuta sana hufikia natija juu ya kuweko kwa muumba mwenye busara na mbunifu wa kuwepo wana hisia sawa na wale waliofanikiwa kupata chemchemi ya maji matamu baada ya kutangatanga na kuangaika jangwani kwa muda. Yumkini njia ya kwanza na ambayo ni nyepesi ya kumtambua Mwenyezi Mungu ni kusoma na kufanya uchunguzi kuhusiana na mfumo wa ulimwengu pamoja na vilivyomo kwa maana kwamba tunapaswa kuangalia viumbe mbalimbali, mbali na vitu tofauti vilivyoko katika ulimwengu na kuona kama kuna ishara muumba katika viumbe au la. Njia ya kumjua Mwenyezi Mungu ni kutafakari juu ya ishara za Mwenyezi Mungu katika ulimwengu, na kwa mujibu wa Qurani tukufu ni kutafakari juu ya aya, yaani ishara za Mwenyezi Mungu ni kana kwamba kila moja ya matukio ya ulimwengu ardhini na angani na kwa mwanadamu yana ishara ya Mungu anayefahamika nao na kuelekeza moyo kwenye kitovu cha uwepo ambacho kipo kila wakati na kila mahali. Mpangilio na nidhamu madhubuti ya ulimwengu huu, kuchomoza jua na kuzama kwake kwa mpangilio maalum, zote hizi ni ishara za kuweko mwendeshaji na msimamizi wa haya, ambaye si mwingine bali ni Mwenyezi Mungu. Popote kunaposhuhudiwa nidhamu na mpangilio maalumu, bila shaka hilo linaonyesha kuwepo kwa mpangiliaji na mwendeshaji wa hilo. Kulingana na maoni ya wanasayansi, kuna utaratibu na uratibu wa kushangaza na wakimuujiza katika viumbe vyote vya walimwengu. Katika mwili huu wa mwanadamu, kazi za kushangaza zaidi zilizo na mpangilio wa busara zinaweza kuonekana. Wacha tufikirie kidogo juu ya muundo wa uwepo wa mwanadamu. Vipengee vya mwili wa mwanadamu vinatambuliwa mara kwa mara na kulingana na mpango wa kina na kila kimoja huwekwa mahali pake. Kila seli ya mwili ni mfumo wenye malengo kusudiwa: mzunguko wa damu, mapigo ya moyo, pumzi, kuota nywele, kucha, machozi, mate na vinginevyo, ambapo kila kimoja hutoka kwa wakati maalum na kwa sababu maalum. Kwa mfano, huzuni na masikitiko hupelekea kutokwa na machozi na sio kutokwa na kingine kama mate na kadhalika. Mifano hii na mingineyo inaonyesha kuwepo nidhamu na mpangilio usio na mithili wa dunia hii na viumbe vyake, jambo linaloonyesha kuwa kuna muumba na msimamizi wa haya. Mifano hii iko mingi. Mfano mwingine na uratibu wa ajabu uliopo baina ya kutoka maziwa katika nyonyo ya mama na kuzaliwa mtoto, jambo ambalo hutokea kwa pamoja. Aidha, tukitupia jicho maisha ya nyuki na asali, nyuki hutoka kila asubuhi katika mizinga, na baada ya kukata masafa marefu, wakitua na kufyonza maua mbalimbali yenye uturi inapofikia jioni hurejea katika mizinga yao bila ya kupotea njia. Hapana shaka kuwa kadiri wigo wa elimu na maarifa mwanadamu unavyokuwa mpana zaidi, ndio pazia zinavyoondoka mbele yake na kudhihirika hekima zaidi za uumbaji. Mifano hii na mingineyo inaonyesha na kuthibitisha kwamba ulimwengu huu una muumba ambaye ni mjuzi, mwenye uwezo na mwenye nidhamu na mpangilio wa hali ya juu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umemalizika, hivyo sina budi kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami juma lijalo. Asanteni na kwaherini. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na dunia yaipongeza Afrika Kusini kwa kuwasilisha kesi dhidi ya Israel katika mahakama ya ICJ, Nchi za Afrika Magharibi zamwomboleza na kumwenzi shahidi Jenerali Qasem Soleimani, na maaskofu wa kanisa Katoliki Afrika wapinga hatua ya papa kubariki ndoa za mabaradhuli, pamoja na matukio mengine. Karibu. viongozi wa kijamii, kisiasa na kidini barani Afrika na katika kona zote za dunia wameendelea kupongeza na kusifu hatua ya afrika kusini ya kuwasilisha kesi ya mauaji ya kimbari na jinai za kivita dhidi ya utawala haramu wa israel katika mahkama ya kimataifa ya uadilifu icj afrika kusini iliwasilisha kesi yake katika mahkama ya icj mwezi uliopita wa desemba kutokana na israel kukanyaga mkataba wa kuzuia mauaji ya kimbari mwaka 1948 mahkama ya icj ilisikiliza hoja za Afrika Kusini Alhamisi hii, zilizowasilishwa kwenye hati ya kurasa 84, na Ijumaa ikasikiliza majibu ya utawala wa Kizayuni wa Israel. Rais wa Afrika Kusini amesema kwamba amefurahishwa na jinsi timu ya wanasheria wa nchi yake ilivyojadili kesi yake katika mahakama ya ICJ dhidi ya Israel kutokana na jinai na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa zayoni dhidi ya Wapalestina huko Ghaza na kueleza kwamba ni fahari kwa nchi yake kufungua kesi hiyo dhidi ya Israel. Rais Cyril Ramaphosa amesema hayo wakati akihutubiwa umoja wa wanawake wa chama chake cha African National Congress, ANC, na kusema kwamba sijawahi kupata hisia hizi za fahari kama nilizopata wakati timu yetu Ilipokuwa ikijadili kesi yetu dhidi ya Israel huko The Hague amesema I've never felt as proud as I felt today when our legal team was arguing our case in The Hague. The Palestinians who were there felt, and many of them cried, because they have a sense that South Africa is possibly the only country that is standing by them This and. Wakati huo huo waziri wa sheria wa Afrika Kusini amesema baada ya utawala haramu wa kizayuni kukamilisha utetezi wake katika mahkama ya ICJ kwamba utawala wa Israel umeshindwa kwa namna ya kuaibisha katika mahkama hiyo ya Umoja wa Mataifa. Jumanne wiki hii nchi ya kiafrika ya Namibia pamoja na Maldives na Pakistan zilitangaza kuunga mkono kesi Afrika Kusini dhidi ya utawala wa Tel Aviv. Wakati wa kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Neville Gaze, mwakilishi wa kudumu wa Namibia katika Umoja wa Mataifa, amesema nchi yake inakaribisha na kuunga mkono hatua za kisheria za Afrika Kusini. Kwa upande wao, wa Palestina walikusanyika Jumatano hii katika uwanja wa Nelson Mandela huko Ramallah ili kuishukuru Afrika Kusini kwa hatua yake ya kufungua kesi katika mahakama ya ICJ dhidi ya Israeli. Katika hatua nyingine, marasimu ya kumbukumbu kumbu ya kutimia mwaka wa nne tangu kuuliwa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamefanyika wiki hii katika miji mikuu ya Nigeria na Ghana, yani huko Abuja na Akra, kwa kuhudhuriwa na Waislamu wa matabaka mbalimbali, mbali na wafuasi na maashiki wa kamanda huyo. Shirika la habari la Iran Press limeripoti kuwa wanachama wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria wamemwenzi kamanda huyo shujaa wa Iran alioongoza mapambano dhidi ya ugaidi kwa kushiriki huko Abuja katika hafla ya kutimia mwaka wa nne tangu kuuliwa shahidi kamanda Suleimani mwaka elfu mbili na ishirini. Shughuli hiyo ilifanyika chini ya nara kamanda Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis, makamanda wakubwa wa binadamu, ambapo wazungumzaji walibainisha kuhusu shakhsia ya makamanda hao wawili wakuu wa mhimili wa Mukawama. Mmoja wa washiriki wa marasimu hayo huko Abuja amesema leo tunamwadhimisha na kumwenzi shujaa wetu Kasim Suleimani ambaye aliuimarisha mrengo wa mukawama wa mkabala wa madhalimu wa dunia. Aliwasaidia watu wa Siria na Iraki kuzima ugaidi na hata kuwasaidia wananchi wa Palestina kuandaa vizazi vya kupambana na utawala wa Israel kwa mafanikio. The Israelis and confront them successfully. Katika marasimu hayo ya kumbukizi ya mwaka wa nne tangu kuuliwa shahidi luteni jeneral Kasim Suleimani, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Ghana, mbali na kulaani mashambulizi ya kigaidi huko Kerman hapa nchini Iran, alisema mauaji ya kizazi ya Wapalestina wa ukanda wa, wa Ghaza yanatekelezwa na utawala wa kizayuni kwa kutumia silaha za Marekani. Wazungumzaji wengine katika kikao hicho huko Akra wamesema Luteni Jeneral Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha IRGC, alikuwa na mchango mkubwa katika kuimarisha usalama na uthabiti katika eneo la Asia Magharibi. In the year 2000 where he indeed trained assisted intelligently the Lebanese forces Hezbollah to take over the southern Lebanon from the apartheid barbarian state of Israel. Kwingineko, maaskofu wa Kanisa Katoliki Afrika, wa Afrika wamepinga uamuzi wa, wa Papa Francis, kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani, wa kubariki watu wanaojihusisha na liwati na usagaji. Maaskofu hao wa Kiafrika wamesema kwamba idhini ya hivi majuzi iliyotolewa na Vatican ya kuwabariki watu wanaoshiriki maingiliano ya jinsia moja haikuwa sahihi kwa bara hilo kwa sababu inakinzana na maadili pamoja na utamaduni wa jamii za Kiafrika. Taarifa iliyotolewa Alhamisi hii na Shirikisho la Mabaraza ya Maaskofu Afrika na Madagaskar, kwa kifupi sekam katika mji mkuu wa Ghana, Akra, imebainisha kuwa mafundisho ya kanisa kuhusu ndoa ya Kikristo na kujamiana bado hayajabadilika nchi za Malawi, Nigeria, Zambia pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimepinga vikali tamko hilo la Vatican. Aidha, viongozi wa Kikristo Afrika Mashariki wametoa taarifa za kulani msimamo huo wa tarifa, zakulani, huwa, Papa Francis wa kubariki ubaradhuli kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Kwa hiyo hii sio sawa Kibiblia, sijali amesema nani. hata mimi hapa nikisema kwamba anaruhusu ndoa za jinsi ya moja, kwanza hiyo sio ndoa Kibiblia, umeitwa uchafu ndoa ni ke na me hata uumbaji wa Mungu Mungu sio kwamba hana akili alimuumba Adamu na Eva bustani Edeni angemuumba Adamu na Adamu ndoa ya wakatoliki ni muunganiko kati ya mume na mke ndoa inawezekana tu katika vigezo hizo na muunganiko huo ufanyike kwa nia zilizo sahihi Hawa wengine wakiongea kinyume na imani ambayo Yesu ameanzisha hatuwaelewi huju. Huku hayo yakiarifiwa, Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amezikosoa vikali nchi za magharibi kufuatia kuondolewa kwa nchi yake kwenye mikataba mikubwa ya kibiashara kwa madai ya ukiukaji wa haki za binadamu. Katika hotuba yake katika televisheni ya taifa Jumanne hii, Museveni alisema kwamba vikwazo hivyo vya kibiashara havina maana, kwa sababu Uganda ni taifa la waundaji wa utajiri. Amesema baadhi ya madola ya jinabi yanayeshinikiza Uganda na kujaribu kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ili kuilazimisha ifuate baadhi ya amri kama ufuska wa ushoga, lakini amesema hatofanya hivyo. Museveni ambaye kwa muda mrefu amekuwa akipinga mashinikizo ya madola ya magharibi amesema mabeberu wanatumia mkakati wa kugawanya na kutawala. Mwaka jana rais wa Uganda alikataa kata katakata wito wa nchi za magharibi wa kufuata sheria kali dhidi ya ushoga iliyopasishwa na bunge la nchi hiyo na kuidhinishwa na yenye mwenyewe. Na Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, imetangaza rasmi kwamba kuanzia mwaka huu lugha ya Kiswahili itaanza kutumika rasmi katika vikao na mikutano yake yote pamoja na nyaraka zote kutolewa kwa lugha hiyo. Katibu mkuu wa jumuiya hiyo Dr Peter Mathuki amenukuliwa na shirika la habari la Umoja wa Mataifa akisema kwamba tayari bajeti ya jumuiya hiyo imepitishwa na inafungu la kuwezesha lugha tatu kutumika ambazo ni Kiingereza, Kifaransa na Kiswahili. Amesema Kiswahili kinategemewa sana, kwa sababu wananchi wengi katika jumuiya hiyo wanaelewa lugha hiyo, kwa hiyo ni jukumu la jumuiya kwa kuhakikisha kwamba habari zote na vikao vyote vinafanyika kwa lugha ya Kiswahili. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyu wa muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Yitghanda lilbaka. Yitghanda lilbaka. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.