hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Inna al Kwa jina la Allah, mwingi wa Rehema, mwenye Kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika, bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu, ni Abdul Fattah Musa ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idha Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran, tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran ambayo itafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Baada ya hapo, mtategea sikio makala ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo, baada ya muda mfupi, tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa nne na nusu huko Afrika ya Kati, hapa nchini Irani ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa Al Kasam atangaza kuwa mujahidina wa kundi hilo wamewaangamiza wanajeshi 22 wa kizayuni Gaza. Iran na Rasia zatoa indhari kuwa Marekani inatafuta visingizio vya kupanua uwepo wake katika eneo Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, yatangaza kwamba haijaweka ratiba yoyote ya kuondoka Iraq. Na bunge la Korea Kusini lapitisha sheria ya kupiga marufuku ulaji wa nyama ya mbwa. Sasa ni habari kamili. Abu Ubaida, msemaji wa Brigedi za Izuddin al-Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, ametangaza kuwa wapiganaji wa harakati hiyo wamewaangamiza wanajeshi ishirini na wawili wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Abu Ubaida amesema Wanamukawama wa Al Qassam wameteketeza magari 42 ya kijeshi ya Israel katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na akaashiria pia mashambulio 52 yaliyofanywa na wana mapambano hao, na kusema katika mashambulio hayo mujahidina wetu wamevishambulia vikosi vya jeshi la kizayuni kwa maguruneti, mabomu ya kutungua magari ya kubebea askari na kwa kutumia bunduki za rashasha. Jana usiku vikosi vya Al Qassam vililishambulia pia kundi la wanajeshi wa kizayuni kwa bunduki za rashasha katika kitongoji cha Azeitun katika mji wa Gaza, ambapo katika shambulio hilo wazayuni kadhaa waliuawa na kujeruhiwa. Gari moja la kizayuni lilishambuliwa pia lilipofika katika eneo la mapigano ili kujaribu kuwaokoa wanajeshi waliojeruhiwa. Wakati huo huo, shirika la habari la Shahab limeripoti kuwa wanajeshi kadhaa wa kizayuni wameuawa na kujeruhiwa baada ya wapiganaji wa Alkasam kuripua matundu ya kuingilia kwenye mahandaki mawili ya chini ya ardhi ya harakati hiyo baada ya askari wa kizayuni kukaribia mahandaki hayo. Msemaji wa Alkasam ameashiria pia kombora la kutokea ardhini kuelekea ngani lililofatuliwa na wapiganaji wa brigedi hizo na kulenga helikopta ya kijeshi ya Israel katika ukanda wa Gaza na kueleza kwamba vikosi vya Alkasam vimedondosha ndege mbili zisizo na rubani za upelelezi za Israel. Abu Ubeida ametangaza kuwa wapiganaji wa mukawama wameshambulia pia kwa maguruneti na makombora ya masafa mafupi vituo na kamandi za kuongozea operesheni kwenye medani ya vita za jeshi la utawala wa kizayuni na kuishambulia pia kwa mlolongo wa maroketi Tel Aviv na vitongoji vya kando kando yake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian na mwenzake wa Rusia Sergey Lavrov wamesema Marekani inajaribu kubuni visingizio ili kupanua uwepo wake katika eneo. Wanadiplomasia hao wakuu wa Teheran na Moscow wametoa indhari hiyo katika mazungumzo yaliyofanya kwa njia ya simu jana jumane Yemen imeapa kuzuia kupita katika Bahari Nyekundu meli zote ambazo ama zinamilikiwa na Israel au zinaelekea bandari za utawala huo wa Kizayuni. Nchi hiyo inasema sera hiyo itadumu hadi pale utawala ghasibu wa Kizayuni utakapositisha vita vya mauaji ya kimbari ambavyo umekuwa ukiviendesha dhidi ya ukanda wa Gaza kwa msaada wa Marekani. Zaidi ya wa wapalestina elfu 23 na mia mbili wengi wao wakiwa wanawake na watoto wameshauawa shahidi hadi sasa katika vita hivyo. Mbali na kutoa uungaji mkono kamili wa kijeshi na kisiasa kwa utawala wa kizayuni wa Israel katika vita dhidi ya Gaza, Marekani imetangaza kuunda muungano wa wanamaji wenye jukumu la kupiga doria katika bahari nyekundu ili kukabiliana na mashambulizi ya Yemen dhidi ya meli zenye mfungamano na Israel. Awali kabla ya hapo, Marekani ilijaribu kulitaka pia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liidhinisha azimio linaloituhumu Yemen kuwa inahatarisha usalama wa baharini katika bahari nyekundu. Katika mazungumzo yake na Lavrov, Amir Abdullahian amesema matukio ya bahari nyekundu yana uhusiano na Gaza na mwelekeo zilionao Marekani na, na utawala wa Israel dhidi ya Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa pendekezo la kuidhinisha azimio kama hilo linalenga kufungua njia ya kuongeza uwepo wa wanajeshi wa Marekani katika eneo na katika bahari nyekundu. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov naye pia amesema hatua inazojaribu kuchukua Marekani dhidi ya Yemen katika baraza la usalama zinalenga kuongeza uwepo wa Washington katika eneo hilo. Lavrov ameongezea kwa kusema, wamarekani hawashughuliki sana kutafuta mizizi na sababu kuu za migogoro iliyopo. Patrick Reider, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, amesema nchi hiyo haina mpango wa kuwaondoa wanajeshi wake walioko nchini Iraq. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Reider amesema hayo katika mkutano aliofanya na waandishi wa habari huko Pentagon, ambapo sambamba na kulitaja genge la kigaidi la Daesh au ISIS kama kisingizio cha hatua hiyo inayochukuliwa na Washington. Ameongezea kwa kusema, kwa sasa hakuna mpango wowote wa kuondoka ambao mimi ninaweza kuwa na taarifa nao. Tunaendelea kujikita katika kuwashinda ISIS. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, msemaji wa Pentagon amedai kuwa wanajeshi elfu mbili na mia tano wa Marekani wako nchini Iraqi kwa mwito wa serikali ya nchi hiyo na akaendelea kudai kwamba hana taarifa yoyote kutoka Baghdad iliyotumwa kwa wizara ya ulinzi ya Marekani kuhusu uamuzi wa, wa kuwatimua wanajeshi hao. Reider anadai hayo wakati serikali ya Iraq ilitangaza wiki iliyopita kwamba inapanga kuanza kutekeleza mchakato wa kufukuza katika ardhi ya nchi hiyo muungano wa kimataifa wa kijeshi unaoongozwa na Marekani hapo awali. Na katika mjibizo aliyotoa wa ukiukaji wa mara kwa mara wa mamlaka ya kujitawala ya Iraq unaofanywa na muungano wa kijeshi wa Marekani, waziri mkuu wa Iraq Muhammad Shia Sudani alitangaza azma thabiti na aliyosema isiyoweza kutenguliwa iliyonayo serikali yake ya kuwafukuza wavamizi wa Marekani, na makundi ya mukawama ya nchi hiyo yakaitaka serikali itoe hakikisho la kutekeleza ahadi yake hiyo. Hayo yanajiri katika hali ambayo maafisa wa Pentagon wametangaza kuwa katika muda wa siku kumi zilizopita vikosi vya Marekani vimeshambuliwa mara kumi na saba nchini Iraq, Siria na katika Bahari Nyekundu. Mashambulizi ya hivi majuzi katika kambi ya kijeshi ya Marekani amefanywa wakati waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Antony Blinken alipokamilisha safari yake ya masaa machache mjini Baghdad na kukutana na waziri mkuu wa Iraq, Muhammad Shia Sudani. Aliyataka makundi ya mukawama ya Iraqi yasishambulie kambi na askari wa jeshi la Marekani katika eneo. Kufuatia kushambuliwa kwa makombora na jeshi la utawala wa kizayuni hospitali ya Almamadani huko Gaza, mukawama wa Kiislamu wa Iraq ulionya Marekani kwamba kuanzia hapo utavishambulia vituo vya jeshi la nchi hiyo vilivyoko katika ardhi ya Iraq. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. China imeapa kutekeleza bila kuyumbayumba msimamo wake wa kuiunganisha tena Taiwan na ardhi kuu ya nchi hiyo na kuitaka Marekani yaache kukipatia silaha kisiwa hicho na kupunguza harakati zake katika bahari ya China Kusini. Taarifa iliyotolewa leo na wizara ya ulinzi ya China imesema maafisa wa jeshi la China wamewaambia wenzao wa Marekani kwenye mazungumzo yaliyofanyika wiki hii kwamba Beijing haitakubali kamwe kulegeza msimamo kuhusu suala la Taiwan na kuwataka waache kile walichokiita vitendo vya uchochezi katika bahari ya kusini ya China. Wizara hiyo imeeleza katika taarifa yake iliyotoa ufafanuzi wa yaliyojiri katika mazungumzo yaliyofanyika siku ya Jumatatu na Jumane baina ya maafisa wa kijeshi wa Beijing na Washington kwamba China imesisitiza kuwa haitakubali kamwe kufikia maelewano au kulegeza msimamo juu ya suala la Taiwan na imeitaka Marekani ikome kukipa silaha kisiwa hicho kinachojiendeshea ya mambo yake ambacho kitakuwa na uchaguzi wiki hii. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya China imefafanua kuwa katika mazungumzo hayo Beijing imebainisha nia yake ya kuendeleza uhusiano mzuri na thabiti wa kijeshi na Marekani kwa msingi wa usawa na kuheshimiana. Rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping walikubaliana mwezi Novemba kuanzisha upya mazungumzo muhimu ya kijeshi kati ya nchi hizo yaliyositishwa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Kwa mujibu wa duru za Washington, mazungumzo ya wiki hii ambayo yalifanyika katika wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, yaliongozwa na naibu waziri wa ulinzi wa nchi hiyo Michael Chase, na ujumbe wa China wakaongozwa na meja jenerali Song Yanchao na bunge la Korea Kusini limepiga kura kupitisha sheria inayopiga marufuku uuzaji na ulaji wa nyamba ya mbwa ambao uliwahi kuwa mwenendo uliozoeleka na kuenea sana katika nchi hiyo ya Asia Mashariki. Rais Yoon Suk Yeol na mke wake Kim Keun Hee, anayemiliki mbwa sita na paka wanane, wamekuwa wakitetea sana marufuku hiyo tangu ilipopendekezwa kwa mara ya kwanza mwezi Septemba. Katika upigaji kura uliofanyika jana Jumane, wabunge mia mbili na nane kati ya mia tatu walipiga kura ya ndio kuunga mkono sheria hiyo huku wawili wakiamua kutopiga kura. Sheria hiyo itakayoanza kutekelezwa rasmi mwaka 2027 inapiga marufuku ufugaji, uchinjaji na uuzaji wa nyama ya mbwa kwa ajili ya matumizi ya binadamu. Adhabu kwa watakao ikiuka itakuwa ni pamoja na faini ya hadi milioni thalathini, ambazo ni sawa na dola elfu ishirini na mbili na mia nane au kifungo cha hadi miaka mitatu jela. Hata hivyo, hakuna adhabu iliyowekwa kwa ulaji tu wa nyama hiyo. Kwa mujibu wa Reuters, wa Korea walikuwa wakitumia nyama ya mbwa ili kukabiliana na hali ya unyevunyevu wa majira ya kiangazi. Hata hivyo wamezidi kujiepusha na mila hiyo baada ya kuwachukulia wanyama hao kuwa ni wakufugwa na kuishi na familia badala ya kuwafanya chakula. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya mawazo ya ustawi wa wanyama utafiti na elimu ya Seoul, yaliyotolewa siku ya Jumatatu, yameonyesha kuwa asilimia 94 waliohojiwa hawakuwa wamekula nyama ya mbwa katika mwaka uliopita, na asilimia 93 walisema hawakukusudia kufanya hivyo katika siku zijazo. Wafugaji na wauzaji kutoka chama cha mbwa wakula cha Korea wamesema marufuku hiyo itaathiri migahawa elfu tatu na takriban mashamba elfu tatu mia hamsini elfu tatu na mia tano kumradhi, yanayofuga mbwa wapatao milioni moja na laki tano. Na, na hu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu moja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa Utatupia jicho kufichuliwa nafasi ya jasusi wa Uholanzi katika hujuma dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran. <mulia> Gazeti la Volkskrant la Uholanzi limefichua kuwa raia mmoja wa nchi hiyo alikuwa na mchango mkubwa katika operesheni ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel ya kuhujumu kituo cha kurutubisha urani cha Natanzi nchini Iran. Kwa mujibu wa gazeti hilo, raia huyo wa Uholanzi ambaye jina lake ni Eric Van Sabin alikuwa na nafasi kubwa katika kuchafua na kuvuruga mifumo ya udhibiti ya kituo cha kurutubisha madini ya urani cha Natanzi nchini Iran kwa kutumia virusi vya Starksnet. Avan Saben, ambaye wakati huo alikuwa na umri wa miaka 36, alifariki dunia wiki mbili baada ya kutekeleza kazi yake katika ajali ya pikipiki karibu na nyumbani kwake huko Dubai, Muungano wa Falme za Kiarabu. Imeelezwa katika ripoti hiyo kwamba shirika la ujasusi la Uholanzi AIVD lilimwajiri mtu huyo, lakini imedaiwa kwamba serikali na kamati ya masuala ya usalama ya bunge la nchi hiyo hawakufahamu ushirikiano wa raia huyo Holanzi katika operesheni hiyo. Kulingana na uchunguzi huo, mashirika ya ujasusi ya Israeli na Marekani yani Mossad na CIA mwaka elfu mbili na nne yaliomba Uholanzi kusaidia katika hujuma hiyo dhidi ya kituo cha nyuklia cha Natanz nchini Iran. Miaka mitatu baadaye, wakala wa siri ambaye alikuwa akifanya kazi kama mhandisi wa mitambo wa kampuni ya kandarasi huko Natanz alisambaza virusi vya Stuxnet katika mitambo iliyokusudiwa. Mmoja ya vyanzo vya habari kinasema kuhusiana na suala hili kwamba jasusi wa Uholanzi alikuwa sehemu muhimu zaidi ya programu ya kuingizwa virusi vya Stuxnet katika mitambo ya Natans. Gazeti la Uholanzi la Voxkrant limekuwa likichunguza operesheni hii ya hujuma kwa muda wa miaka miwili iliyopita na limewahoji watu kadhaa, wakiwemo watu 19 wanaofanya kazi katika idara za usalama za Uholanzi. Gazeti hilo liliripoti mnamo mwaka 2019 kwamba Uholanzi ilikuwa na nafasi kubwa katika hujuma hiyo, lakini wakati huo maoni jumla yaliamini kwamba virusi hivyo viliingizwa kwenye kompyuta za Natanzi na mhandisi Mwirani. Virusi vya Stuxnet vilisimamisha kwa muda miradi ya nyuklia ya Iran na kuenea kwenye kompyuta kote duniani. Vyanzo vyenye ujuzi vinasema Marekani na Israel zilikuwa na washirika kutoka Ujerumani na Ufaransa pamoja na Uholanzi katika hujuma hiyo dhidi ya miradi ya nyuklia ya Iran. Operesheni hiyo ilipewa jina la Michezo ya Olimpiki, ikiwa ni sitiari ya ringi tano za nembo maarufu ya michezo ya Olimpiki. Baadhi ya ripoti zinasema shirika la ujasusi la Uingereza pia lilishiriki katika hujuma hiyo. Kufichuliwa ushiriki wa Uholanzi kama mmoja wa washirika wa karibu wa Marekani barani Ulaya katika hujuma za mitandaoni dhidi ya kituo cha nyuklia cha Natanz kwa mara nyingine tena kunaweka wazi hali halisi ya hatua za Marekani na washirika wake dhidi ya nchi zinazopinga ubeberu wa Magharibi na vilevile vile sera za kinafiki na kinduma kuili za nchi za Magharibi katika uwanja wa vita vya mtandaoni, kwani wakati wa Marekani wanapofanya mashambulizi ya mtandao dhidi ya adui mfano wa wazi ukiwa ni hujuma kwenye vituo vya nyuklia vya Iran kwa kutumia virusi vya Stuxnet, wanaona kuwa ni haki na halali kufanya hivyo, lakini Marekani na washirika wake hawastahamili hatua kama hiyo inapofanywa na nchi wapinzani na hasimu. Jambo muhimu ni kwamba shambulio dhidi ya taasisi za nyuklia liwe shambulizi linalolenga vifaa au la mtandao, ambalo linaweza kusababisha uharibifu wa taasisi ya nyuklia linatambuliwa kuwa ni kinyume na sheria za Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, IAEA. Azimio la Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki lililopitishwa mnamo Septemba 27, 1985, katika mkutano mkuu wa wakala huo linabainisha kwa kusema, shambulio lolote la silaha na tishio dhidi ya vituo vya nyuklia vilivyoanzishwa kwa madhumuni ya amani ni ukiukaji wa kanuni za hati ya Umoja wa Mataifa, sheria za kimataifa na mkataba wa shirika hilo. Marekani ni mojawapo ya nchi ambazo zina historia ndefu ya kufanya mashambulio ya mtandao kwenye vituo vya serikali na visivyo vya kiserikali vya nchi nyingine, na vilevile katika kutengeneza virusi haribifu vya kompyuta ikiwa ni pamoja na kirusi cha Stuxnet, ambacho baadhi ya duru za habari zinasema kilitengenezwa kwa gharama ya dola bilioni moja ili kulenga miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani nchini Iran. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. La na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na saba. Waliokufuru wanadai kuwa hawatafufuliwa. Sema, kwa nini, na apa kwa Mola wangu mlezi, hapana shaka mtafufuliwa, na kisha hapana shaka mtaambiwa mliyoyatenda, na hayo ni mepesi kwa Mwenyezi Mungu. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizowazungumzia makafiri waliowakanusha na kuwakadhibisha mitume wa mwenyezi Mungu. Aya hizi zinazungumzia ukanushaji wao wa siku ya kiama na kueleza kwamba kutokana na dhana batili walionayo, wao wanadhani kwamba hakitakuwepo kiama na kufufuliwa wafu baada ya kifo. Kwa hivyo hawajiandai na kuhudhurishwa katika mahkama ya kiama ili kwenda kuwajibika kwa yote walioyafanya hapa duniani. Katika aya tulizosoma, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam anatakiwa awatanabahishe watu hao kwa mkazo na msisitizo kamili kwamba kuweni na hakika na yakini ya kuhudhurishwa kwenye mahkama ya kiama, ambapo madaftari ya amali zote mlizofanya duniani yatafunguliwa mbele ya mahkama hiyo, na ndizo zitakazokuwa kipimo cha kulipwa malipo ya thawabu au adhabu siku hiyo. Kisha aya zinaendelea kuitaja njia ya kuondokana na dhana na mawazo hayo potofu kuwa ni kumwamini Allah Subhanahu wa Ta'ala na mtume wake pamoja na kitabu cha Qur'an alichokiteremsha yeye Mola na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameuumba ulimwengu kwa elimu na ujuzi usio na ukomo na kwa nguvu na uwezo wake mutlaki na ameyahodhi na kuyazunguka kwa ukamilifu yote yafanywayo na viumbe vyake. Kwa hivyo hakuna chochote kiwezacho kutoka nje ya elimu na ujuzi wake, naye ni mwelewa na mjuzi wa mambo yote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wakanushaji wa maadi, yaani kufufuliwa viumbe, hawana hoja na burhani, wanakadhibisha na kukanusha kujiri kwa kiama kutokana na mtazamo potofu walionao uliojengeka juu ya msingi wa dhana na udhanifu. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa dunia ni uwanja wa amali na matendo, na akhera ni uwanja wa hesabu na malipo. Yote afanyayo mwanadamu hapa duniani yanasajiliwa na kuhifadhiwa, na siku ya Kiama atalipwa thawabu au adhabu kulingana na yaliyomo kwenye daftari la amali zake. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuwafufua wafu siku ya kiama na kuwaonyesha wanadamu amali na yote waliyoyafanya katika uhai wa wote hapa duniani ni jambo jepesi na rahisi mno kwa Allah jalla jalalu, ambaye ni muumba na mola wa ulimwengu huu wenye adhama. Halikadhalika, ya hizi zinatutaka tufahamu kuwa ukafiri na shirki ambavyo chanzo chake ni kuifanyia haki inadi na ukaidi vinamtumbukiza mtu kwenye lindi la giza la upotofu. Lakini aya za Quran zinamtoa kwenye lindi hilo la giza totoro na kumwelekeza kwenye nuru ya haki ya hayu ya qayyum Hiyo ni siku ya hasara. Na anayemwamini Mwenyezi Mungu na akatenda mema, atamfutia maovu yake na atamwingiza katika mabustani yenye kupitiwa na mito, kati yake watadumu humo milele. Huko ndiko kufuzu kukubwa. Aya hizi zinataja moja ya hali maalumu ya siku ya kiama, hali na mazingira ambayo ndiyo yaliyoipa sura hii jina la Ataghabun, nayo ni mtu kuhisi amepata hasara na kujutia hali yoyote atakayokuwa nayo siku ya kiama. Watu wema na wakheri watajuta kwa nini hawakufanya amali njema nyingi zaidi ya walizofanya na watu wabaya na waovu watajutia madhambi waliofanya, kwamba kwa nini walipokuwa duniani walitenda madhambi na maasi hayo. Katika aya hizi Quran inaelezea njia ya kupatia msamaha na rehma za Allah kuwa ni kujiepusha na kujiweka mbali na kila aina ya ukafiri, shirki na unafiki, na kubainisha kuwa watu wanaomwamini Mola pekee wa haki na wakafanya amali njema yeye Allah subhanahu wa ta'ala atawaghufiria na kuwasamehe madhambi yao na kuwaingiza kwenye pepo ya milele. Ama wale ambao kafiri wao umetokana na kukadhibisha na kuikanusha haki, yaani waliitambua na kuifahamu, lakini pamoja na hayo hawakuwa tayari kuikubali kuiamini na kufanya mambo yao kwa kufuata miongozo yake, hao watapatwa na adhabu ya moto na hawatakuwa na njia ya kuiepuka adhabu hiyo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kabla hatujaishiwa na fursa na kuja kupatwa na masikitiko na majuto siku ya Kiama, tufanye amali njema na za kheri na kwa ikhlasi na nia safi ili tukapate baraka na neema zake siku ya kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mbele ya Allah Mola mrehemevu na mwenye kuwahurumia waja wake, amali njema humpatia mtu thawabu na vilevile huwa sababu ya kughufiriwa na kusamehewa makosa na madhambi yake. wa Aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba kabla ya kuingizwa peponi inapasa mtu atakasike na kusafika na uchafu na madhambi. Kutakasika na kusafika huko kunaweza kukapatikana kwa kurehemewa na kupata msamaha wa Allah au kwa kutumikia kipindi maalumu cha adhabu motoni. Alkadhalika, ya hizi zinatuonyesha kuwa wanadamu wote huwa wanapigania kupata saada na fanaka lakini saada na mafanikio ya kweli yanapatikana kwa kufanya amali njema na za kheri hapa duniani na kwenda kuingizwa kwenye pepo ya milele huko akhera. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 11 na 12 ya sura yetu ya Ataghabun ambazo zinasema ma asaba min musibatin illa biiznillahi wa man yu'min billahi yahdi qalbah wallahu bikulli shay'in 'alim, ahaufiki msiba wowote ila kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, na mwenye kumwamini mwenyezi Mungu huongoa wa moyo wake, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Wa atiyu Allah wa atiyu ar-rasul fa in tawallaytum fa innama ala rasulina al-balagh al-mubin, namtiini mwenyezi Mungu, na mtiini mtume Mkigeuka basi hakika juu ya mtume wetu ni kufikisha tu ujumbe wake kwa uwazi. Katika maisha ya wanadamu wote, iwe iwavyo, watu hufikwa na misiba, misukosuko na matatizo mbalimbali ambayo kwa akthari ya watu huwa sababu ya kupoteza matumaini na kukata tamaa kunakoandamana na mayowe na maombolezo. Ama kwa mtu mwenye imani thabiti ya Allah, yeye huwa anajua kwamba hakuna jambo lolote litokealo katika ulimwengu huu bila ya idhini na ujuzi wa Allah tabaraka wa taala. Kwa hivyo wakati anapofikwa na misiba, huwa na subra na uvumilivu, akijua kwa dhati kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala ni mjuzi wa hali yake na atamlipa thawabu na malipo mema kwa subra na uvumilivu wake. Mja muumini haachi kumtii Allah na mtume wake kwa sababu ya kufikwa na masaibu, mabalaa na misukosuko. Kinyume na ilivyo kwa baadhi ya watu ambao wanapokuwa katika raha na unemevu huwa wanamwabudu Mwenyezi Mungu lakini wanapofikwa na shida na matatizo huwa wanamuona yeye Mola ndiye msababishaji wa masaibu hayo na kufika hadi hata ya kuacha swala funga na faradhi zingine za dini. Kimsingi ni kwamba Allah subhanahu wataala na mtume wake pia hawaja wataka watu watii maamrisho yao na wajiepushe na makatazo yao kwa lazima. Kwa hivyo jukumu hasa la mitume ni kufikisha tu wito wa Allah ili watu waufahamu. Kama wataufuata, basi wafanye hivyo kwa matakwa na khiari yao wenyewe. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba imani ya kweli juu ya Allah ndiyo inayoufanya moyo wa mtu uwe imara na thabiti anapofikwa na masaibu na mabalaa. Mtu mwenye kumwamini Mwenyezi Mungu anajua kwamba yeye Mola anaielewa kikamilifu hali yake na kwa hivyo misiba na matatizo hayamfanyi aondokewe na moyo wa kutawakal, subra na matumaini. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa sifa tukufu za kiimani kama subra, kutawakal na kuridhia majaaliwa ya Allah ndizo zinazoujenga moyo wa muumini na kuufanya usiyumbe bali uwe imara na thabiti kuistahamili misiba na misukosuko. Vilevile, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba jukumu la mitume ni kufikisha wito na ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa watu. Hawana haki ya kuwalazimisha wauamini, kwa sababu mwanadamu amejaaliwa kuwa na uhuru na hiari. Kwa hivyo akitaka anaweza kutii amri za Allah na mtume wake, na asipotaka anaweza kuasi na kuzihalifu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1007 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujalie kuwa miongoni mwa waja wake wanaomtii yeye na mtume wake wanapokuwa kwenye shida, tabu na majonzi, kwa hali ile ile kama wanavyomtii na kumwabudu wanapokuwa kwenye raha, neema na furaha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana na kujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umoja ya sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. matoleo karibu yote ya magazeti ya leo ya hapa nchini iran kwa sehemu kubwa yametawaliwa na hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ayatullah sayyid ali khamenei aliyoitoa jana jumane wakati aliponana na maelfu ya wananchi wa qum katika maadhimisho ya mapambano ya kihistoria ya wananchi wa iran ya dei 19 mwaka 1356 hijria shamsia ambayo ilisadifiana na tarehe 9 Januari 1978 na miladia. Naanza na gazeti la Al Wifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu ambalo limeakisi hotuba hiyo ya Ayatullah Hamenei kwa dondoo zisemazo: kiongozi mwadhamu asisitiza wakazi wa Gaza wameisukuma Marekani na wazayuni upande wa kushindwa mukawama uhai na utawala wa kizayuni umechoka na umedhalilika. Katika habari nyingine, Aloifaq linaashiria maendeleo na mafanikio makubwa ya Iran katika uga wa teknolojia ambayo kwa mujibu wa gazeti hili ni ya kushangaza na ya kustaajabisha. Gazeti la Jumhuria ya Islami nalo limeyakisi kwa mapana na marefu hotuba ya jana ya kiongozi mwadhamu na kuandika katika hotuba yake kwa maelfu ya wananchi wa Qum, kuzusha kambi mbili katika jamii ni katika malengo ya adui. Tukio la tarehe 19 Dei, ambalo lilikuwa ni malalamiko ya wananchi dhidi ya makala ya kumvunjia heshima Imam Khomeini, lilithibitisha nafasi na nguvu ya umma katika matukio makubwa. Mbali na habari hiyo, Jamhuri ya Islami lina habari njema kwa wauguzi ambao wamekuwa wakihaha kusaka ajira. Limeandika mkuu wa taasisi ya mipango na bajeti, kumetolewa idhini ya kuajiri wauguzi 1025 Aidha limeandika baada ya malalamiko na ukosoaji wa wabunge kuhusiana na hali isiyoridhisha ya dawa na huduma za matibabu hapa nchini sasa bunge laipatia wizara afya muda wa miezi miwili kutatua matatizo ya dawa na matibabu ya wananchi. Vichwa vingine vya habari vinavyoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili vinasema: mkuu wa zamani wa shirika la usalama la Israel ni muhali sisi kupata ushindi Gaza. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas ataka silaha kutoka kwa mataifa ya Kiislamu na mwenye kujihusisha na vitendo vichafu vya ngono za watu wa jinsia moja ateuliwa kuwa waziri mkuu wa Ufaransa. Sasa analishika Tehran Times linalochapishwa kwa lugha ya Kiingereza na habari kuu inahusiana na hutuba ya jana ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mnasaba wa kumbukumbu ya tarehe 19 Dei ya kulalamikia kuvunjiwa heshima Imam Khomeini, limeandika Ayatullah Hamenei aashiria kushindwa Israel kufikia malengo yake. Kundi dogo tu la wananchi, tena katika sehemu ndogo tu ya ardhi, limewakwamisha na kuwafilisha Marekani na utawala wa Kizayuni licha ya majigambo yao makubwa. Kundi hilo la wananchi wa Gaza limeonyesha nguvu zao za subra na kusimama imara mbele ya adui, limeandika. Katika habari nyingine, gazeti hilo balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa akanusha tuhuma za Marekani dhidi ya Iran kuhusiana na operesheni za Yemen katika Bahari Nyekundu na kuzitaja kuwa hazina msingi na ni upotoshaji wa ukweli. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Aftab na kutana na habari zisemazo, kiongozi mwadhamu alipoonana na wananchi wa Qum Sera ya kistratejia ya Imamu ilikuwa kuwaleta uwanjani wananchi, na sera ya kistratejia ya adui ni kuwaondoa wananchi katika midani. Ni kutatua mgogoro au kumdhibiti Netanyahu, na mstari mwekundu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni usalama wa wananchi. Habari ninayoyangazia katika gazeti la Sanaati ni tahariri kuhusiana na hatima mbaya inayoisubiri Israel. Mhariri anaandika, Israel inachezea moto wa vita. Mhariri anaashiria matokeo mabaya ya hatua ya Israel ya kuwaua makamanda wa mukawama Lebanon. Miongoni mwa habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti jingine linalochapishwa kwa lugha ya Kiingereza la Iran Daily, zinasema kiongozi mkuu atoa agizo la kusakwa wabunifu wakuu wa kifikra wa shambulio la kigaidi la Kerman. Kiongozi wa Hamas Ismail Hania ayataka mataifa ya Kiislamu kuupatia silaha Mukawama. Al Houthi wanatumia nguvu zao kwa ajili ya wananchi wa Gaza. Na Iran na Tajikistan kuimarisha ushirikiano wa kibiashara. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 27 Jamadi Thani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 10 Januari mwaka 2024. Siku kama ya leo, miaka mia mbili iliyopita, Joseph Aspdin, mwana kemia wa Uingereza, alifanikiwa kutengeneza saruji na kwa utaratibu huo Kulipatikana mabadiliko makubwa katika shughuli za ujenzi. Hatua hiyo ilitambuliwa kama tukio kubwa katika shughuli za kimaendeleo na ujenzi mpya wa nyumba. Joseph Aspdin, ambaye alikuwa akifanya utafiti kwa miaka kadhaa ili kutengeneza mada ambayo ingesaidia kuimarisha misingi ya nyumba, hatimaye alifanikiwa kutengeneza saruji baada ya majaribio mengi. Siku kama ya leo miaka 118 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Muhammad Ali Shah Kajar aliomba hifadhi katika ubalozi wa Rusia ya mjini Teheran. Kushika kasi na kupanuka wigo wa cheche za mapinduzi ya katiba, Constitutional Revolution, katika maeneo mbalimbali ya Iran kulipelekea kuibuka harakati ya kuikomboa Teheran ya wapiganaji waliokuwa wakitaka mabadiliko ya katiba, na wakafanikiwa kupata ushindi siku kama hii ya leo miaka 104 iliyopita. Yaani tarehe kumi Januari mwaka 1920 Jumuiya ya Mataifa ilianza shughuli zake rasmi huko Geneva nchini Uswisi. Jumuiya hiyo iliundwa baada ya vita vya kwanza vya dunia kwa shabaha ya kuimarisha amani na usalama wa dunia. Mwanzoni, nchi za kiafrika na Urusi hazikujiunga na jumuiya hiyo, na badala yake nchi za Uingereza na Ufaransa ndizo zilizobeba jukumu la kuzisaidia nchi hizo. Baada ya vita vya pili vya dunia mnamo mwezi Aprili mwaka elfu moja mia tisa arobaini na sita iliundwa Umoja wa Mataifa na kuchukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa, ingawa matatizo yaliyokuwa yakiikumba Jumuiya ya Mataifa bado yaliendelea kuukumba Umoja wa Mataifa hadi hivi sasa. na siku kama ya leo miaka 61 iliyopita wataalamu wawili wa Uswisi walifanikiwa kutengeneza saa ya elektroniki. Baada ya miaka 12 ya juhudi kubwa, hatimaye wataalamu Solville na Titus walifanikiwa kutengeneza chombo hicho kwa kuweka vifaa kadhaa muhimu na makini. Aina hii ya saa ni makini sana na hufanya makosa machache sana ikilinganishwa na saa nyinginezo. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teherana. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Abu Ubeida, msemaji wa Brigedi za Izzuddin al-Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, ametangaza kuwa wapiganaji wa harakati hiyo wamewaangamiza wanajeshi ishirini na wawili wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullah Yan na mwenzake wa Rasia Sergei Lavrov wamesema Marekani inajaribu kubuni visingizio ili kupanua uwepo wake katika eneo. Wanadiplomasia hao wakuu wa Tehran na Moscow wametoa indhari hiyo katika mazungumzo yaliyofanya kwa njia ya simu jana jumane Patrick Reider msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani Pentagon amesema nchi hiyo haina mpango wa kuwaondoa wanajeshi wake walioko nchini Iraq. Kwa mujibu wa msemaji huyo wa Pentagon, wanajeshi elfu mbili mia tano wa Marekani wako nchini Iraq kwa mwito wa serikali ya nchi hiyo, ilhali serikali ya Iraq ilitangaza wiki iliyopita kwamba inapanga kutekeleza mchakato wa kufukuza katika ardhi ya nchi hiyo muungano wa kimataifa wa kijeshi unaoongozwa na Marekani. China imeapa kutekeleza bila kuyumbayumba msimamo wake wa kuiunganisha tena Taiwan na ardhi kuu ya nchi hiyo na kuitaka Marekani iache kukipatia silaha kisiwa hicho na kupunguza harakati zake katika bahari ya China Kusini. Na bunge la Korea kusini limepiga marufuku, limepiga kura kupitisha sheria inayopiga marufuku uuzaji na ulaji wa nyama ya mbwa, ambao waliwahi kuwa mwenendo uliozoeleka na kuenea sana katika nchi hiyo ya Asia Mashariki. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakieni ni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.