Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha siku hiyo. Wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ya popote pale mlipo, ni matumaini yangu kuwa mmeamka salama kabisa asubuhi na mko tayari kwa ajili ya kutekeleza majukumu yenu ya kujenga taifa. Ama leo ni Jumatano, tarehe ya ishirini na saba mfunguo 9 Uh, jamad thania mwaka 1445 kwa kalenda ya Kiislamu sawa 10 na tarehe kumi Januari mwaka 2024 miladi. Ya kukuleteni matangazo haya asubuhi hii ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia sateliti na intanet. Anwani ya intenet ni pastoday.ir/sw. Barua pepeto email ni swahili radio at irib Dot ir tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga huko nchini Tanzania, ambapo mbali na katika mji wa Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Shinyanga na Tabora. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mahakama ya katiba ya jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Kongo yathibitisha ushindi wa rais Felix Chisekedi. Hamasi yasema Israel imeshindwa kufikia malengo yake ya vita huko Gaza. Na wakili mtajika atabiri ushindi wa Afrika Kusini katika kesi dhidi ya Israeli katika mahakama uadilifu ya ICJ. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema utawala haramu wa Israeli unamwaga damu ya Palestina wasio na hatia ili kufidia kushindwa kwake kwa fedheha katika vita vya Gaza, akionya kwamba ukatili huo unaharakisha mkondo wa kuangamia utawala huo. Meja Jenerali Abdurahimu Musavi amesema hayo uh, vit, kwamba vita vya siku tisini na tano vya mauaji ya kimbari vya Israel dhidi uh, ya Palestina katika ukanda wa Gaza ni vita ambavyo vimechafua kabisa sura ya Israeli duniani. Kamanda wa jeshi la Iran amesema chini ya uungwaji mkono wa Marekani na nchi nyingine za Magharibi, utawala haramu wa kizayuni unalipiza kisasi kwa kuwa watoto, wanawake na raia wasio na silaha na wasio na ulinzi baada ya kupata kipigo cha historia mikononi mwa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Aidha amesema hakuna kitakachofidia kushindwa Israel kwa fedheha, na bila shaka damu iliyotakasika ya watu wa Palestina itaharakisha kuanguka kwa utawala wa kizayuni wa Israel ambao pia ni utawala wa kibaguzi. Israel ilianzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Palestina kwenye ukanda wa Gaza Oktoba 7 mwaka jana baada ya Hamasi kutekeleza operesheni ambayo haijawahi kushuhudiwa dhidi ya utawala huo wa kizayuni ikiwa ni kulipiza kisasi kwa ukatili wa utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. Mahakama ya katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imethibitisha ushindi wa Rais Felix Chisekedi katika uchaguzi wa mwezi Disemba mwaka jana kwa ajili ya muhula wa pili wa uongozi. Bwana Chisekedi Felix Antoine amechaguliwa kuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa wingi wa kura zilizopigwa, alisema Kamuleta Badibanga, jaji mkuu wa mahakama katiba. Awali mahakama ilitupilia mbali hoja mgombea upinzani Teodoro Ngoi ya kutaka uchaguzi urudiwe. Mahakama ilisema hoja hiyo haina msingi. Ngoja mbaye alipata chini ya asilimia moja ya kura ndiyo mgombea pekee aliyekata rufaa. Chisekedi alipata asilimia 73.47 kura wakati wa uchaguzi wa Desemba 20 mwaka jana. Mahakama ilisema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilifanya uchaguzi wa rais wa bunge majimbo na serikali za mitaa hapo Disemba 30 ambapo viongozi wa upinzani waliuita ni wa aibu. Wagombea tisa wa upinzani walitia saini tamko mwishoni mwa Disemba wakikataa kile walichokiita uchaguzi wa aibu na kutaka urudiwe. Zaidi ya watu milioni 40 kati ya katia, wakazi milioni 100 wa nchi hiyo kubwa walijiandikisha kupiga kura Disemba 20 kwa tiketi kwa kiti cha rais wa bunge wa kitaifa na wa majimbo pamoja na madiwani wa manispaa. Baadhi ya wagombea wengine wa rais wakiwemo Moise Katumbe, Martin Fayulu na Denis Mukwege wao wametaka matokeo ya uchaguzi wabatilishwe, lakini walikataa kufungua shauri mahakamani wakidai chombo hicho kinaendesha kazi zake kwa misingi ya upendeleo. Wanalalamika kuwa uchaguzi huo mkuu uligubikwa na itilafu nyingi na matokeo yake yalikuwa ya udanganyifu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema utawala haramu wa Israel umeshindwa kufikia malengo yake yeyote baada ya takriban siku mia moja za vita vya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Ismail Hania amesema utawala huo wa kizayuni umedhihirisha tu asili yake ya kiu ya damu na mauaji kwa ulimwengu mzima kwa kufanya mauaji ya kila aina katika eneo lililozingirwa. Kiongozi huyo Hamas alisema hayo katika kongamano la Jumuiya ya Kimataifa wanazuoni wa Kiislamu katika mji mkuu wa Qatar, Doha, siku ya Jumanne, akibainisha kuwa kusimama kidete na hisi kama wakazi wa Gaza imeizuia Israeli kufikia malengo yake. Ismail Hania amesema malengo yaliyotangazwa ya vita dhidi ya Gaza ni kuondoa harakati ya Hamas, kuwarejesha wafungwa wao wanaoshikiliwa na Hamas na kutekeleza mpango wa kuwahamisha wa Palestina kutoka katika ukanda wa Gaza. Mkuu huyo Hamas alisisitiza zaidi kwamba harakati ya Hamas haiwezi kuondolewa kwa sababu ipo katika nyoyo za Wapalestina wote na pia katika nyoyo za umma wa Kiislamu na watu huru duniani. Hania aidha amesema njia pekee ya kuachilia wafungwa wa kivita wa Israel wanaoshikiliwa Gaza ni kuachiliwa huru mateka Wapalestina wanaoshikiliwa katika vizuizi vya kuogofya vya Israel. Israeli ilianza vita vya mauaji Oktoba mwaka jana na hadi sasa, ime, na hadi sasa vita hivyo vimepelekea mamia ya watu kuuawa wa huko katika ukanda wa Gaza. Afrika Kusini ina ushahidi imara na itashinda kesi yake katika mahakama kima ya kimataifa ya uadilifu ya kuilazimu isitishe mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Hayo ni kwa mujibu wa mwanasheria wa kimataifa wa haki za binadamu Francis Boyle anayesifika kwa mafanikio yake katika kesi za mauaji ya kimbari katika Umoja wa Mataifa. Amesema anaona uwezekano mkubwa wa Afrika Kusini kushinda kesi yake dhidi ya Israel. ICJ, mahakama kuu ya Umoja wa Mataifa inayojulikana pia kama Mahakama ya Dunia, itaanza kusikiliza Alhamisi hii Mjini The Hague kesi iliyowasilishwa na Afrika Kusini ikishutumu Israeli kwa kutekeleza mauaji ya kimbari kinyume na mkataba mauaji ya kimbari wa mwaka 1948. Mkataba huo unafafanua mauaji ya halaiki au ya kimbari kwa vitendo vinavyofanywa kwa nia kuharibu kwa ujumla au kwa sehemu kikundi cha kitaifa, kikabila cha rangi au cha kidini. Kesi hiyo yenye kurasa 84 pia inaitaka mahakama ya ICJ kuchukua hatua za haraka za kuishurutisha Israel kukomesha uhalifu zaidi huko katika ukanda wa Gaza, ambako mashambulizi yake tangu Oktoba hadi sasa yameua zaidi ya raia elfu 23, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Mwanasheria huyo wa kimataifa wa haki za binadamu alisema katika mahojiano ya video na shirika la habari la AA amesema nimesoma maombi yote ya Afrika Kusini, na uchambuzi wangu kulingana na ujuzi na uzoefu wangu ni kwamba Afrika Kusini itashinda kesi dhidi ya utawala wa Israel na utawala huo utalazimishwa kusitisha mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Boili ambaye alishinda maombi mawili katika mahakama ya ICJ mwaka 1993 chini ya mkataba wa mauaji ya kimbari alipowakilisha jamhuri ya Bosnia na Herzegovina dhidi ya Yugoslavia, alisema Afrika Kusini na timu mawakili wa kimataifa wa kiwango cha juu katika kesi hiyo. Agizo kama hilo linaweza kuwa na athari mbaya kwa Israel, alisema wakili huyo alipokuwa akielezea hali mbalimbali kuanzia Afrika Kusini kwenda katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kutekeleza amri ya uwezekano wa kusimamishwa kwa Israel kwa mwanachama wa mashirika ya Umoja wa Mataifa na hata uwezekano wa vikwazo vya kiuchumi. Aidha amesema wakati huo dunia nzima itajua kwamba Israel inatekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Palestina aidha amesema iwapo afrika kusini itafaulu katika icj itaf, itafikisha faili hilo katika baraza la usalama la umoja wa mataifa kwa ajili ya utekelezaji ambapo inaweza kukabiliana na vikwazo hasa kutoka kwa washirika wenye nguvu wa utawala haramu wa israel kuhusu uamuzi wa israel wa kupinga kesi hiyo wakili huyo amesema unaotokana na imani kwamba amri ya mahakama ulimwengu dhidi yake itakuwa pigo kubwa ambalo litaidhuru li daima. Na Ethiopia imetangaza kuwa imefana ma, imefanya mazungumzo kuhusu ushirikiano wa kijeshi na eneo la Somaliland, wiki moja tu baada ya makubaliano na eneo hilo lililojitenga la Somalia kuhusu kutumia bahari ambayo yamezua mvutano katika pembe Afrika. Katika ripoti ya siku ya Jumanne, gazeti la The East African limeandika kuwa mazungumzo hayo yalifanyika mjini Addis Ababa Jumatatu, siku ambayo rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud alipoanza ziara katika nchi jirani ya Eritrea. Somalia inatafuta uungwaji mkono wa kimataifa kuhusu makubaliano ya Januari mosi yenye utata kati ya Ethiopia na Somaliland, eneo lililojitenga ambalo serikali ya Somalia yenye makao yake Mogadishu imeshindwa kueneza mamlaka yake. Serikali ya Somalia imetaja mkataba wa maelewano ambao unaipa Ethiopia isiyo na mpaka wa bahari uwezo wa kutumia bahari kupitia Somaliland kuwa ni kitendo cha uchokozi na ukiukaji wa uhuru wake. Kulingana na taarifa iliyotumwa kwenye Facebook na jeshi la ulinzi la Ethiopia, mkuu wa jeshi la Ethiopia Birhanu Jula alijadili ushirikiano wa kijeshi na mwenzake wa Somaliland Nuhu Ismail Tani siku ya Jumatatu. Wakati huo huo, kuwasili kwa rais wa Somalia mjini Asmara kulitangazwa na ofisi yake na wizara ya habari ya Eritrea katika machapisho tofauti kwenye mtandao wa kijamii wa X, ikiambatana na picha zake akikaribishwa na rais wa Eritrea Isaias Afwerki. Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya zimetoa wito wa utulivu na heshima kwa mamlaka ya Somalia na mipaka ya eneo. Somalilandi ni eneo ambalo lilitawaliwa na Uingereza katika zama za ukoloni. Ilitangaza uhuru wake kutoka kwa Somalia mwaka 1991 lakini hatua hiyo haijatambuliwa kimataifa na inapingwa vikali na serikali kuu ya Mogadishu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu foto, sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho indhari ya balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa kwa Marekani kuhusu vitendo vyovyote vya uchokozi katika eneo balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu Irani katika Umoja wa Mataifa amekanusha madai ya Marekani na utawala wa kizayuni katika kikao cha Baraza la Usalama kuhusu Bahari Nyekundu na kuonya dhidi ya hatua zozote za uchochezi zinazofanywa na Wamarekani. Jumatatu ya tarehe 8 Januari, Amir Said Iravani balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa alimwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na balozi wa Ufaransa katika Umoja wa Mataifa ambaye kwa sasa anashikilia urais wa zamu wa baraza la usalama, ambapo sambamba na kulaani kwa uwazi madai yasiyo na msingi yaliyotolewa katika mkutano huo amebainisha kwamba tuhuma hizo hazina msingi wowote. Iravana ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani daima imekuwa ikiipa umuhimu mkubwa usalama wa baharini na uhuru wa usafiri wa baharini na inasisitiza dhamira yake isiyoyumba yumba ya kushikamana na majukumu yake ya kimataifa na kudumisha amani na usalama katika eneo. Chris Lu, naibu balozi na mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, akizungumza katika mkutano wa Baraza la Usalama bila kutaja sababu halisi za mashambulizi katika bahari Nyekundu, alisema mashambulizi haya hayakubaliki na ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Aidha, amesema mashambulio wa Yemen dhidi ya meli za kimataifa yamefikia hatua nyeti sana. Madai ya afisa huyo Marekani yanatolewa katika hali ambayo jeshi la Yemen lilingilia kati na kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina na kusimamisha baadhi ya meli katika bahari nyekundu na lango bahari la Babul Mandab katika siku za hivi karibuni na kuonya kuwa hawataruhusu meli hizo kutiana kupita hapo na kuelekea katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, yani Israel. Hatua hiyo ya jeshi la Yemen inaonyesha kuwa kinyume na madai ya maafisa wa Marekani, nchi na mamlaka huru za eneo hili hazivumilii uwepo wa kijeshi wa Marekani katika eneo na wanataka kusitishwa uingiliaji wa Washington katika masuala ya mataifa mengine. Katika upande mwingine, hatua za serikali ya Marekani katika kuunga mradhi katika kuunda muungano wa wanamaji katika bahari Nyekundu ni ishara tosha ya hatua za Washington zinazokiuka sheria za kimataifa. Siasa za uingiliaji kati za Marekani katika eneo hili hazina kikomo, na maafisa wa Washington wametangaza kuunga muungano wa wanamaji katika bahari Nyekundu na wawakilishi wao wa Magharibi katika siku za hivi karibuni, wakati wa, wakati nchi za magharibi na washirika wa kawaida wa ikulu White House, zikiwemo Ufaransa, Hispania na Italia, zimejiondoa kwenye muungano huo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na saba. na sura tunayoizungumzia hivi sasa ya 64 ya, ya At-Taghabun na kisha, hapana shaka mtaambiwa mliyoyatenda, na hayo ni mepesi kwa Mwenyezi Mungu. fa aminu billahi wa rasulihi wan nuri alladhi anzalna wallahu bima taamaluna khabir, basi muaminini Mwenyezi Mungu na mtume wake na nuru tuliyoiteremsha na Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayoyatenda. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizowazungumzia makafiri waliowakanusha na kuwakadhibisha mitume wa Mwenyezi Mungu. Aya hizi zinazungumzia ukanushaji wao wa siku ya Kiyama na kueleza kwamba Kutokana na dhana batili walio nayo wao, wanadhani kwamba hakita kuwepo kiama na kufufuliwa wafu baada ya kifo, kwa hivyo hawajiandai na kuhudhurishwa katika mahkama ya kiama ili kwenda kuwajibika kwa yote waliyoyafanya hapa duniani. Katika aya tulizosoma, bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam Anatakiwa awatanabahishe watu hao kwa mkazo na msisitizo kamili, kwamba kuweni na hakika na yakini ya kuhudhurishwa kwenye mahakama ya Kiyama, ambapo madaftari ya amali zote mlizofanya duniani yatafunguliwa mbele ya mahakama hiyo na ndizo zitakazokuwa kipimo cha kulipwa malipo ya thawabu au adhabu siku hiyo. Kisha aya zinaendelea kuitaja njia ya kuondokana na dhana na mawazo hayo potofu kuwa ni kumwamini Allah subhanahu wa ta'ala na Mtume wake pamoja na kitabu cha Quran alichokiteremsha yeye Mola, na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameuumba ulimwengu kwa elimu na ujuzi usio na ukomo na kwa nguvu na uwezo wake mutlaki na ameyahodhi na kuyazunguka kwa ukamilifu yote yafanywayo na viumbe vyake. Kwa hivyo, hakuna chochote kiwezacho kutoka nje ya elimu na ujuzi wake, naye ni muelewa na mjuzi wa mambo yote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wakanushaji wa maadi, yaani kufufuliwa viumbe, hawana hoja na burhani wanakadhibisha na kukanusha kujiri kwa kiama kutokana na mtazamo potofu walionao uliojengeka juu ya msingi wa dhana na udhanifu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa dunia ni uwanja wa amali na matendo, na akhera ni uwanja wa hesabu na malipo. Yote afanyayo mwanadamu hapa duniani yanasajiliwa na kuhifadhiwa, na siku ya Kiama atalipwa thawabu au adhabu kulingana na yaliyomo kwenye daftari la amali zake. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuwafufua wafu siku ya Kiama na kuwaonyesha wanaadamu amali na yote waliyoyafanya katika uhai wa wote hapa duniani ni jambo jepesi na rahisi mno kwa Allah jalla jalalu, ambaye ni muumba na mola wa ulimwengu huu wenye adhama. Hal kadhalika ya hizi zinatutaka tufahamu kuwa ukafiri na shirki ambavyo chanzo chake ni kuifanyia haki inadi na ukaidi vinamtumbukiza mtu kwenye lindi la giza la upotofu, lakini aya za Qur'an zinamtoa kwenye lindi hilo la giza totoro na kumwelekeza kwenye nuru ya haki ya hayu ya qayyum ya hayu ya qayyum ya hayu ya qayyum ya hayu ya qayyum Hiyo ni siku ya hasara. Na anayemwamini Mwenyezi Mungu na akatenda mema, atamfutia maovu yake, na atamwingiza katika mabustani yenye kupitiwa na mito, kati yake watadumu humo milele. Huko ndiko kufuzu kukubwa. Aya hizi zinataja moja ya hali maalumu ya siku ya Kiama, hali na mazingira ambayo ndiyo yaliyoipa sura hii jina la Ataghabun. Nayo ni mtu kuhisi amepata hasara na kujutia hali yoyote atakayokuwa nayo siku ya Kiama. Watu wema na wakheri watajuta kwa nini hawakufanya amali njema nyingi zaidi ya walizofanya na watu wabaya na waovu watajutia madhambi waliofanya, kwamba kwa nini walipokuwa duniani walitenda madhambi na maasi hayo. Katika aya hizi, Quran inaelezea njia ya kupatia msamaha na rehma za Allah kuwa ni kujiepusha na kujiweka mbali na kila aina ya ukafiri, shirki na unafiki, na kubainisha kuwa watu wanaomwamini mola pekee wa haki na wakafanya amali njema, yeye Allah subhanahu wa taala atawaghufiria na kuwasamehe madhambi yao na kuwaingiza kwenye pepo ya milele. Ama wale ambao kafiri wao umetokana na kukadhibisha na kuikanusha haki, yaani waliitambua na kuifahamu, lakini pamoja na hayo hawakuwa tayari kuikubali kuiamini na kufanya mambo yao kwa kufuata miongozo yake, hao watapatwa na adhabu ya moto na hawatakuwa na njia ya kuiepuka adhabu hiyo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kabla hatujaishiwa na fursa na kuja kupatwa na masikitiko na majuto siku ya Kiama, tufanye amali njema na za kheri na kwa ikhlasi na nia safi ili tukapate baraka na neema zake siku ya kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mbele ya Allah Mola mrehemevu na mwenye kuwahurumia waja wake, amali njema humpatia mtu thawabu na vilevile, huwa sababu ya kughufiriwa na kusamehewa makosa na madhambi yake. Wa aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba kabla ya kuingizwa peponi inapasa mtu atakasike na kusafika na uchafu na madhambi. Kutakasika na kusafika huko kunaweza kukapatikana kwa kurehemewa na kupata msamaha wa Allah, au kwa kutumikia kipindi maalumu cha adhabu motoni. Alkadhalika, ya hizi zinatuonyesha kuwa wanadamu wote huwa wanapigania kupata saada na fanaka lakini saada na mafanikio ya kweli yanapatikana kwa kufanya amali njema na za kheri hapa duniani na kwenda kuingizwa kwenye pepo ya milele huko akhera. <tipu> Darasa yetu ya leo inahitimishwa na aya 11 na 12 ya sura yetu ya At-Taghabun ambazo zinasema Ma asaba min musibatin illa bi idhnillahi wa man yu'min billahi yahdi qalbahu wallahu bikulli shayin adib haufiki msiba wowote ila kwa idhini ya mwenyezi mungu na mwenye kumwamini mwenyezi mungu huongoa wa moyo wake na mwenyezi mungu ni mjuzi wa kila kitu. Wa atiu Allah wa atiu Rasul fa in tawallaytum fa innama ala rasulina al balagh al mubin, Namtiini Mwenyezi Mungu, namtiini mtume mkigeuka, basi hakika juu ya mtume wetu ni kufikisha tu ujumbe wake kwa uwazi. Katika maisha ya wanadamu wote, iwe iwavyo, watu hufikwa na misiba, misukosuko na matatizo mbalimbali -mbali, ambayo kwa akthari ya watu huwa sababu ya kupoteza matumaini na kukata tamaa kunakoandamana na mayowe na maombolezo. Ama kwa mtu mwenye imani thabiti ya Allah yeye huwa anajua kwamba hakuna jambo lolote litokealo katika ulimwengu huu bila ya idhini na ujuzi wa Allah tabaraka wa taala. Kwa hivyo wakati anapofikwa na misiba, huwa na subra na uvumilivu, akijua kwa dhati kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala ni mjuzi wa hali yake na atamlipa thawabu na malipo mema kwa subra na uvumilivu wake. Mja muumini haachi kumtii Allah na mtume wake kwa sababu ya kufikwa na masaibu, mabalaa na misukosuko, kinyume na ilivyo kwa baadhi ya watu ambao wanapokuwa katika raha na uneemevu huwa wanamwabudu Mwenyezi Mungu, lakini wanapofikwa na shida na matatizo huwa wanamuona yeye Mola ndiye msababishaji wa masaibu hayo na kufika hadi hata ya kuacha swala funga na faradhi zingine za dini. Kimsingi ni kwamba Allah subhanahu wa ta'ala na mtume wake pia hawaja wataka watu watii maamrisho yao na wajiepushe na makatazo yao kwa lazima. Kwa hivyo, jukumu hasa la mitume ni kufikisha tu wito wa Allah, ili watu waufahamu. Kama wataufuata basi wafanye hivyo kwa matakwa na khiari yao wenyewe. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba imani ya kweli juu ya Allah ndiyo inayoufanya moyo wa mtu uwe imara na thabiti anapofikwa na masaibu na mabalaa. Mtu mwenye kumwamini Mwenyezi Mungu anajua kwamba yeye Mola anaielewa kikamilifu hali yake, na kwa hivyo misiba na matatizo hayamfanyi aondokewe na moyo wa kutawakal, subra na matumaini. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa sifa tukufu za kiimani kama subra, kutawakal na kuridhia majaaliwa ya Allah ndizo zinazoujenga moyo wa muumini na kuufanya usiyumbe, bali uwe imara na thabiti kuistahimili misiba na misukosuko. Vilevile vile aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba jukumu la mitume ni kufikisha wito na ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa watu. Hawana haki ya kuwalazimisha wauamini, kwa sababu mwanadamu amejaaliwa kuwa na uhuru na hiari. Kwa hivyo, akitaka anaweza kutii amri za Allah na mtume wake, na asipotaka anaweza kuwaasi na kuzihalifu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na saba ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake wanaomtii yeye na mtume wake wanapokuwa kwenye shida, tabu na majonzi, kwa hali ile ile kama wanavyomtii na kumwabudu wanapokuwa kwenye raha, neema na furaha. Wassalamu alaikum Nam, wapenzi wa sikilizaji, hiyo ilikuwa ni darsa ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu na Abdul Fattah Musaidi. Bado mko nasi wapenzi wa sikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya leo Jumatano, tarehe 10 Januari mwaka 2024 inaanzia nchini Tanzania kwa kuangazia ukurasa wa mbele wa gazeti wa Nipashe Mwanga wa Jamii, na baadhi ya habari zake zinasema: kilichojificha kuandika matusi kwenye mitihani, Rais Samia aonya uchepushaji karafuu, sheria ya uchaguzi, kamati ya bunge hoja za kujadili ni zisizovunja katiba tu, waziri wa elimu apiga marufuku michango ya lazima shuleni. Mabilioni kujenga magati sita bandari za Dar na Bagamoyo, na Rais Mwinyi asema siache kubomoa na kujenga upya mji mkongwe. Na alishika gazeti Mwananchi, na baadhi ya habari zake zinazoonekana katika ukurasa wake wa mbele zinasema: bandari ya Bagamoyo sasa yaja, mamlaka ya bandari yatangaza kuanza uh, kwa fedha za ndani, kukaribisha ubia baadaye. Na iliyokwama ni iliyokwama kipindi cha Magufuli. Mume adaiwa kuua mke akimkata kichwa na viungo. La haula! Jinsi sera mpya mambo ya nje inavyokuhusu. Maafisa wa benki kortini kwa kutakatisha mamilioni. Jokofu la nyumbani latumika kuhifadhi dawa. Na katika ripoti maalum maswala ubia yalivyotikisa mradi wa mwendo kasi. Kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo limepambwa katika ukurasa wake wa mbele kwa vichwa vya habari visemavyo: Tanzania yaondolewa madeni makubwa, ni kutokana na kuimarika uchumi na kuvutia wawekezaji; shughuli za uvuvi, ku, kumradhi, shughuli za uvuvi kusitishwa ziwa Tanganyika Wadau wataka wagombea urais wa, wachukuliwa fumu. viwanda mia mbili na mbili kujengwa kutoa ajira elfu thelathini. Samia aelekeza mabalozi kupaisha karafuu. ufanisi bandari da waongezeka. na msajili hazina aanza kuita waombaji bodi za mashirika hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Uganda, naanza na Daily Monitor na habari kuu iliyoakisiwa na gazeti hili inahusiana na kashfa kulipwa mishahara wa wafanyakazi hewa. Mabilioni yalipo kwa wafanyakazi hewa, ukaguzi mpya wa fichua, ndiyo kichwa kikuu cha habari hii. Chini ya habari hiyo kuna picha inayomwonyesha spika wa bunge la Uganda Bi Anita Among akipokea ripoti kutoka kwa mkaguzi mkuu John Mwanga. Habari nyingine katika gazeti hili la Daily Monitor inasema Museveni kuteua mkuu mpya wa tume ya uchaguzi baada ya kumaliza muda baada ya kumalizika muda wa Byabakama. Kwa mujibu wa gazeti hili muula uongozi wa mkuu wa tume ya uchaguzi wa Uganda Jaji Simon Byabakama na maafisa wengine watano wa tume hiyo ya EC ulimalizika tarehe 7 ya mwezi huu wa Januari. Daily Monitor limeandika pia kuwa mwaka mpya wa 2024 umekuja na hatari na fursa kwa eneo la Afrika Mashariki. Kadhalika limeandika katika habari yake nyingine, mwanariadha Benjamin Kiplagat atazikwa kesho Alhamisi katika shamba la familia katika kijiji cha Kamendi, yapata kilomita 60 kutoka Eldoret huko nchini Kenya. Bingwa huyo Olimpiki na dunia wa mbio za marathon alipatikana amekufa barabarani hivi karibuni. Habari inayodondoa katika ukurasa wa mbele wa New Vision inasema mateka wa ADF wasimulie masaibu. Habari ya spika wa bunge la Uganda kukabidhiwa ripoti na mkaguzi mkuu nayo imepewa nafasi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili. Naitimishia huko nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo limeakisi kwa mapana na marefu wanafunzi waliong'ara na kuibuka kidedea katika matokeo ya mitihani ya kumaliza elimu ya sekondari almaarufu KCSE. Limeandika miamba wapya, shule ndogondogo za tiafora katika KCSE, huku zikitoa ushindani kwa majabali kwenye wenye uwezo mkubwa. Baadhi ya shule zenye majina makubwa zilizovuma katika mitihani hapo zamani zimefunikwa na ndogo zisizojulikana. Mbali na habari hiyo, Taifa Leo limeandika sirikali ya Raila na Wanigi, wanasiasa hao marafiki ambao wamewahi kutofautiana sana, waanza urafiki tena. Joto la ajabu pwani, wakazi wengi walazimika kujificha ardhini mchana, huku joto la hadi nyuzi joto 40 likiunguza, na majonzi 15 wakiaga dunia ajalini. Ni ajali mbaya iliyohusisha matatu alfajiri kwenye barabara ya na Nakuru Eldoret. Kurasa mkuu wa Daily Nation pia umeipa kipaumbele habari ya kung'ara baadhi ya shule katika matokeo ya kumaliza elimu ya sekondari nchini Kenya. Standard kwa upande wake linaandika nitakuwa mshindani mkuu wa Ruto katika uchaguzi wa 2027, asema Kalonzo Musyoka. Teherani. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 27 jamadi thani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 10 Januari mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka mia mbili iliyopita, Joseph Aspdin, mwanakemia wa Uingereza, alifanikiwa kutengeneza saruji na kwa utaratibu huo Kulipatikana mabadiliko makubwa katika shughuli za ujenzi. Hatua hiyo ilitambuliwa kama tukio kubwa katika shughuli za kimaendeleo na ujenzi mpya wa nyumba. Joseph Aspdin ambaye alikuwa akifanya utafiti kwa miaka kadhaa, ili kutengeneza mada ambayo ingesaidia kuimarisha misingi ya nyumba, hatimaye alifanikiwa kutengeneza saruji baada ya majaribio mengi. siku kama ya leo miaka 118 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Muhammad Ali Shah Kajar aliomba hifadhi katika ubalozi wa Urusi mjini Tehran. Kushika kasi na kupanuka wigo wa cheche za mapinduzi ya katiba Constitutional Revolution katika maeneo mbalimbali ya Iran kulipelekea kuibuka harakati ya kuikomboa Tehran ya wapiganaji waliokuwa wakitaka mabadiliko ya katiba na wakafanikiwa kupata ushindi siku kama hii ya leo miaka mia moja na nne iliyopita Yaani tarehe kumi Januari mwaka 1920 Jumuiya ya Mataifa ilianza shughuli zake rasmi huko Jeneva nchini Uswisi. Jumuiya hiyo iliundwa baada ya vita vya kwanza vya dunia kwa shabaha ya kuimarisha amani na usalama wa dunia. Mwanzoni, nchi za kiafrika na Urusi hazikujiunga na jumuiya hiyo, na badala yake nchi za Uingereza na Ufaransa ndizo zilizobeba jukumu la kuzisaidia nchi hizo. Baada ya vita vya pili vya dunia mnamo mwezi Aprili mwaka 1946 iliundwa Umoja wa Mataifa na kuchukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa, ingawa matatizo yaliyokuwa yakiikumba Jumuiya ya Mataifa bado yaliendelea kukumba Umoja wa Mataifa hadi hivi sasa. na siku kama ya leo miaka 61 iliyopita wataalamu wawili wa Uswisi walifanikiwa kutengeneza saa ya elektroniki. Baada ya miaka kumi na mbili ya juhudi kubwa, hatimaye wataalamu Solville na Titus walifanikiwa kutengeneza chombo hicho kwa kuweka vifaa kadhaa muhimu na makini. Aina hii ya saa ni makini sana na hufanya makosa machache sana ikilinganishwa na saa nyinginezo. Uh, kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwa asubuhi hii, tegeni sikio kwanza, tegeni sikio, muktasari wa habari za ulimwengu. Kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema damu, damu safi ya watu wa Gaza itaharakisha mkondo wa kuangamia Israeli. Mahakama ya katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imethibitisha ushindi wa rais Felix Chisekede na harakati ya Hamas imetangaza kuwa Israeli imeshindwa kufikia malengo ya vita huko katika ukanda wa Gaza. Muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ni nakwageni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.