Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanze ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu ana stahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusunu juu yao, na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikia katika satelit na pia kwenye intenet katika parstoday.ir/sw, aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. Whatsapp yetu na Telegram ni plus 98 tirta, email yetu ni swahili radio at irib.ir. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumatatu mwezi 25 mfunguo 9 Jumada Thani 1445 Hijria, sawa na tarehe 8 Januari 2024 Miladia. Mtakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na vipindi vya sayansi na teknolojia mpya, Macho Yetu Magazetini, Hikaya za Aya na Leo Katika Historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu Wananchi wa Nigeria na Ghana wa mwenzi luteni jenerali Ghasim Suleimani. Maripoti wengine wawili wa uwa washahidi katika shambulio la anga la Israeli kwenye ukanda wa Gaza. Yemen yasema operesheni dhidi ya utawala wa kizayuni zitaendelea. Ziara ya mkuu wa RSF katika nchi za Uganda, Kenya, Jibuti na Ethiopia yashadidisha mgogoro nchini Sudani. Habari kamili kumbukumbu za kutemia mwaka wa nne tangu alipoua washahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani zimefanyika katika miji mikuu ya Nigeria na Ghana, yaani huko Abuja na Akra, kwa kuhudhuriwa na Waislamu wa matabaka mbalimbali mbali, na wafuasi wa kamanda huyo Lutenani Jenerali Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Aliuliwa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi Muhandes, naibu mkuu wa kikosi cha Hashdu Shaabi cha Iraq na wanajihadi wenzao wa nane tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini katika shambulizi la anga lililofanywa na vikosi vamizi na vya kigaidi vya Marekani kwenye uwanja wa ndege wa Baghdadi huko Iraq. Shirika la habari la Iran Press limeripoti kuwa wanachama wa Harakati ya Kiislamu ya Nigeria wamemwenzi kamanda huyo shujaa wa Iran aliyoongoza mapambano dhidi ya ugaidi kwa kushiriki huko Abuja katika hafla ya kutimia mwaka wa nne tangu kuu ni wa shahidi kamanda Suleimani mwaka elfu mbili na ishirini. Kumbukumbu hizo zimefanyika chini ya nara na kauli mbiu ya kamanda Suleimani na Abu Mahdi al Muhandes, makamanda wakubwa wa ubinadamu, ambapo wazungumzaji walibainisha shakhsia ya makamanda hao wawili wakuu wa mhimili wa Muqawama. Katika kumbukumbu kumbu hizo za mwaka wane, wa nne wa tangu kuuliwa shahidi luteni jeneral Ghasim Suleimani, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Ghana pia amelaani mashambulizo ya kigaidi huko Kermane kusini mashariki mwa Iran, na kusema mauaji ya kizazi ya Wapalestina ukanda wa Gaza yanafanywa na utawala wa kizayuni kwa kutumia silaha za Marekani. Jeshi la Israel mapema jana Jumapili lilifanya mashambulizi ya anga huko Rafaha na kushambulia gari iliyokuwa imewabeba maripota wa wawili wa Palestina uh, huko kusini mwa Ghaza na kuwa washahidi wa waandishi wa habari wawili wa Palestina, Hamza Wael Adahdu Ad ripoto wa televisheni ya Aljazira na Mustafa Thuraya, mwandishi wa habari wa kujitegemea wameuliwa shahidi Jumapili huko magharibi mwa mji wa Khan Yunus. Hamza alikuwa mtoto wa ripota mkuu wa televisheni ya Aljazira huko Gaza, Wael Addahduh. Kuuliwa shahidi waandishi hao wawili wa habari na jeshi la utawala haramu wa Israeli kunaifanya idadi ya waandishi wa wa habari waliouliwa shahidi huko Gaza na utawala wa Israeli hadi sasa kufikia 109. Itakumbukwa kuwa baba yake shahid Hamza yaani Waele Adahdu, siku kadhaa zilizopita, alipoteza mke, wanawe wawili na mjukuu wake katika mashambulizi ya anga ya utawala wa kizayuni kwenye ukanda wa Ghaza. Ofisi ya habari ya serikali huko ukanda wa Gaza imetoa taarifa na kulaani mauaji ya waandishi hao wa wawili wa habari wa kipalestina yaliyofanywa na wanajeshi wa utawala wa Kizayuni na kuzitaka jumuiya zote za waandishi wa habari, vyombo vya habari na vya kisheria kushinikiza utawala ghasibu wa Kizayuni unaoikalia Kuds tukufu kwa mabavu kukomesha maangamizi ya kizazi kwenye ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, wizara ya afya ya Palestina imetangaza kwamba katika siku ya 93 ya vita dhidi ya wakazi wa Palestina kwenye ukanda wa Gaza wa Palestina, 113 wameuliwa shahidi katika mashambulio 12 yaliyofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Kwa upande wake, mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen amesisitiza kwamba jeshi la nchi hiyo litaendelea kufanya operesheni dhidi ya utawala wa kizayuni katika bahari nyekundu wa bahari ya Sham na kwenye ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo yani, huko Palestina, zilizopachikwa jina bandia la Israel. Televisheni ya Almayadin imeripoti kuwa Ali Al Kahum amesema operesheni za jeshi la Israel katika ardhi za Palestina zinaendelea na kwamba operesheni za Yemen katika bahari nyekundu pia zitaendelea lichayavitishwa na hatua za kiuchokozi na kiuadui za Marekani, Uingereza na Israel. Al Kahum pia ametoa mkono wa taazia na pole kwa kuuliwa shahidi Saleh Al Aruri, naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na kusitiza kuwa Yemen itaendelea na misimamo yake ya kuunga mkono mukawama wa Palestina kwa sababu Palestina ndiyo dira ya taifa hilo. Kiongozi huyo wa Yemen ameendelea kusema, wamarekani wanapaswa kuelewa kwamba si katika bahari nyekundu tu au popote pengine duniani kwamba wataweza kuilinda Israeli kamwe hawawezi. Wakati huo huo, Muhamad Ali al Huthi, mwakilishi wa baraza kuu la kisiasa la serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen, amezitaka meli zinazopita katika lango bahari la Babul Mandabe kutangaza kuwa hazina uhusiano wowote na utawala wa kizayuni wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hatua ya nchi nne za Afrika ya kumkaribisha mkuu wa vikosi vya msaada wa haraka RSF vya nchini Sudan kuzitembelea nchi hizo imeshadidisha mgogoro na vita vya uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi nchini humo. Tarehe 7 Desemba 2023, mkuu wa vikosi vya msaada wa haraka vya Sudan RSF, jenerali Mohamed Hamdan Dagalo maarufu kwa jina la Ahemeti alitembelea Uganda. Siku iliyofuatia alielekea Ethiopia. Tarehe 31 Desemba akafanya ziara nchini Jibuti, na tarehe 3 mwezi huu wa Januari akatembelea Kenya na kuona na Rais William Ruto wa nchi hiyo. Shirika la habari la Tasnim limenukuu duru mbalimbali mbali zikisema kuwa ziara hiyo ya mzunguko ya mkuu wa vikosi vya RSF imeshadidisha mgogoro ndani ya Sudan kiasi kwamba serikali ya kijeshi anchiyo, wa nchi Dagalo, ya nchi hiyo chini ya uongozi wa jenerali Abdul Fatah Al Burhan imechukua hatua kali dhidi ya nchi zilizompokea Dagalo, ikiwa ni pamoja na kumwita nyumbani balozi wa Sudan aliyekuweko nchini Kenya. Ijapokuwa jeshi la Sudan chini ya jenerali al Burhani ndilo linalodhibiti taasisi za serikali, wizara ya mambo ya nje, taasisi za usalama za nchi hiyo pamoja na jeshi la anga, lakini uzoefu wa vita baina ya majenerali wa kijeshi vinavyoendelea kwa miezi tisa sasa huko Sudan unaonyesha kwamba vyombo na taasisi zote hizo zinazodhibitiwa na jeshi la Sudani zimeshindwa kufanya jambo la maana la kukabiliana na vikosi vya msaada wa haraka Kabla hapo pia, mkuu wa serikali ya kijeshi ya Sudani, Jenerali Abdul Fatah Al Burhane, alikuwa amesema kwamba jeshi lake litaendelea kupambana na wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka RSF na hakuna mapatano yoyote yaliyofikiwa. Al Burhane alisema hayo katika hotuba yake ya njia ya video iliyosambazwa Ijumaa kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Telegram, na kusisitiza kwamba hakuna maridhiano wala makubaliano tuliyofikia na wasi, tunapigana hadi wanamgambo wakome au sisi tukome, kama alivyosema. Na afisa mmoja wa Rasia amewasilisha takwimu za uzalishaji na matumizi ya nafaka katika kundi la BRICS na kubainisha kwamba uwezo wa kundi hilo kufanya biashara bila kutumia sarafu ya dola ya Marekani ni mkubwa. Vladimir Petrechenko, mkurugenzi mkuu wa kampuni ya uchambuzi ya Russia ya Prozerno, ameeleza kwamba kundi la BRICS linaweza kuwa jukwaa linalojitosheleza la kutafuta masoko ya nafaka bila kutumia sarafu ya dola ya Marekani. Amesema kuwa nchi wanachama wa, wa kundi hilo zina sehemu kubwa ya soko la nafaka, kwa hivyo ni wakati mwafaka sasa wa kustafidi na fursa hiyo iliyojitokeza. Petrichenko ameongeza kwamba takwimu zinaonyesha kuwa Rasia ina uwezo wa kuzalisha ngano asilimia 25, Brazil asilimia 25 za uzalishaji mahindi, huku ikiwa pia na uwezo wa kuzalisha karibu asilimia 58 ya biashara ya kimataifa ya soya, huku China ikiwa mnunuzi mkubwa wa mahindi na ngano. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kufichuliwa pande mpya za uhusiano wa Jeffrey Epstein na wanasiasa wa magharibi na shirika la kijasusi la Israel Mossad. Nyaraka zinazohusiana na Jeffrey Epstein, bepari na bilionea aliyepatikana na hatia ya biashara ya ya ngono zimewekwa hadharani kwa amri ya jaji wa mahakama moja ya Marekani, ambapo zimeanika peupe uhusiano wa siri uliokuwepo kati ya watu mashuhuri wa nchi hiyo na vilevile vile shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mossad na kuwadi huyo Marekani. Epstein amehusishwa na watu mashuhuri katika ulimwengu wa siasa, biashara na familia za kifalme. Majina ya Bill Clinton, rais wa zamani wa Marekani na Prince Andrew, mdogo wake, mfalme wa Uingereza, yamechapishwa katika nyaraka za mahakama zinazofichua habari za watu waliohusishwa na kesi ya Jeffrey Epstein. Kuwadi huyo wa ngono pia amekuwa akiwasiliana na baadhi ya watu mashuhuri wa Marekani wakiwemo Kevin Spacey na Chris Tucker na pia amemshauri Elon Musk kuhusu mambo tofauti. Epstein aliunda mduara wa kijamii wa watu mashuhuri wa kuwawezesha kutumia kingono idadi kubwa ya wanawake na watoto, ambapo alishirikiana na wasaidizi wake Kuwanyanyasa kijinsia. Jeffrey Epstein ambaye alijulikana sana kwa kushirikiana na watu mashuhuri kama Prince Andrew anadaiwa kujiua gerezani mwaka 2019 akisubiri kusikilizwa kesi yake ya mashtaka ya biashara ya ngono. Mchunguzi wa maiti alitoa matokeo ya kifo chake na kusema alijinyonga. Mawakili wa Epstein wanapinga matokeo hayo, wakidai kuwa kuna shaka kubwa kuhusu chanzo halisi cha kifo chake na hivyo kuchochea dhana kuwa aliuawa kwa, ali, kwa kuzingatia kwamba kifo cha Epstein kilivuruga mkondo wa kufuatiliwa mashtaka ya jinai dhidi yake, hakimu mmoja alitupilia mbali mashtaka yote ya jinai yaliyohusiana na kesi hiyo tarehe 29 Agosti elfu mbili na kumi na tisa. Epstein alituhumiwa kuendesha mtandao mkubwa wa ngono uliojumuisha wasichana wadogo, tuhuma ambazo alizikanusha zote. Marekani, huyo tajiri alihukumiwa miaka kumi kabla ya hapo kwa kosa la kujaribu kumlazimisha mtoto mdogo kufanya biashara ya ngono. Kuchapishwa nyaraka raka za mahakama za kesi yenye kurasa 943 inayohusiana na Jeffrey Epstein kumewahusisha pia marais wa zamani wa Marekani, Donald Trump na Bill Clinton, na vilevile vile Prince Andrew, mdogo wake Charles watatu, mfalme wa hivi sasa wa Uingereza, katika kashfa hiyo ya ngono. Mnaendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Mkuu wa masuala ya anga nchini Iran ametangaza kuwa Iran imefanikiwa kuzindua kiwanda cha kwanza cha kutengeneza ndege za abiria Muhamad Muhamadi Bakhsh, mkuu wa mamlaka ya usafiri wa anga ya Iran aliyesema hayo hivi karibuni katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika mjini Tehran kando ya toleo la saba la maonyesho kima ya kimataifa ya usafirishaji na sekta husika, alisema leo hii tunaweza kusema kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inamiliki kiwanda cha kutengeneza ndege za abiria. Muhamadi Bash alisema kiwanda hicho kinaendesha mchakato wa utengenezaji wa ndege ya kwanza ya abiria nchini ambayo imepewa jina la Simorg. Ndege hii nyepesi ya usafiri ina uzani wa kati ya tani nne hadi sita. Mchakato wa utengenezaji wa ndege hiyo umejumuisha Wizara ya Barabara na Maendeleo ya Miji ya Iran, Wizara ya Ulinzi na Wizara ya Viwanda, Migodi na Biashara. Kampuni ya viwanda ya utengenezaji ndege ya Iran hisa imekuwa ikijishughulisha na kutengeneza ndege za kivita tangu mwishoni wa mwaka 1990 zikiwemo ndege za Azarakh na Saike. Mnamo mwaka 2015 Iran ilianzisha aina ya pili ya ndege ya kivita yenye viti viwili iliyopewa jina la Saike mbili. Mnamo mwaka 2020 jeshi la anga la Iran lilipokea ndege tatu za kivita za hali ya juu zilizoundwa na kutengenezwa na wataalamu wa hapa nchini ambazo zinajulikana kama Kausar. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia inajivunia uwezo wake wa kutengeneza ndege zisizo na rubani. Mnamo Agosti, wizara ya ulinzi ilisema itaanza kutengeneza kwa wingi ndege ya kivita isiyo na rubani ijulikanayo kama Kahir 313 ambayo haiwezi kuonekana kwenye rada ya adui. Wakati huo huo, mara tu majaribio ya safari ya ndege na vipimo vya mwisho vya viwango vitakapokamilika, Iran itaanza uzalishaji mkubwa wa ndege yake ya mafunzo ya vita iliyotengenezwa nchini. Brigedia Jenerali Afshin Hajefard, mkurugenzi mkuu wa shirika la viwanda vya anga linalohusiana na wizara ya ulinzi, alisema hayo wakati wa hafla ya hivi karibuni ambapo kamanda wa jeshi Jenerali Abdurahim Musawi alitembelea mchakato wa majaribio ya ndege ya Yasin ya kutoa mafunzo kwa marubani wa kivita. Ugonjwa wa dengi umeendelea kuwa mwiba barani Afrika ambapo mwaka uliopita pekee ulisababisha vifo vya watu 700 kati ya wagonjwa laki 71 walioripotiwa kwenye nchi 47 za ukanda wa Afrika wa shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO. Daktari Deana Rogers Alvarez akizungumza na waandishi wa habari mjini Jeneva mwezi Disemba alifafanua kuhusu hali ya ugonjwa huo duniani ambapo alizitaja nchi za Afrika zilizokuwa na mlipuko wa dengi kuwa ni 15, na miongoni mwao ni Benin, Kipvard, Chad, Codivoir, Ethiopia, Ghana, Guini, Mali, Nigeria na Burkina Faso. Burkina Faso ilikuwa na wagonjwa wengi zaidi takribani laki hamsini elfu kati ya watu wote hao laki sabini elfu waliothibitika kuwa na ugonjwa huo unaoenezwa na mbu aina ya Aedes. Amefafanua kuwa baadhi ya hatua na mikakati inayochukuliwa kukabili maambukizi ya malaria haiwezi kukabili maambukizi ya dengii ambayo huenezwa na huyo mbu ajulikanaye kama Aedes. Hivyo amesema kwenye kumkabili Aedes kinachotakiwa sio tu matumizi ya dawa za kuua vijidudu pekee, bali pia mbinu za kuwadhibiti kuanzia wanapokuwa viwiliwili au lava, ambapo dawa ya kuua lava hutumika. Amesema mbu hao pia wanaishi kwenye e, mimea ya maua inayowekwa ndani ya nyumba au chombo chochote cha kuhifadhi maji masafi. Hivyo amesema kwa sasa WHO wanashirikiana na wadau kupata mbinu ya kuhakikisha hatuna ugonjwa huo au wanapunguza kiwango cha uwepo wa ugonjwa huo katika ukanda wa Afrika. Maonyesho ya 24 ya kimataifa ya mawasiliano teknolojia ya habari na uchumi wa kidijitali yalifanyika hivi karibuni mjini Teheran. Zaidi ya makampuni 155 ya ndani na makampuni kadhaa ya kimataifa yalishiriki katika maonyesho hayo yaliyopewa jina la Iran Telecom 2023 na yaliyofanyika kati ya Disemba 23 na 26. Bidhaa na mafanikio ya hivi punde yalionyeshwa wakati wa warsha za mafunzo na mikutano maalum na ya wafanyabiashara pia. Takribani wajumbe 30 kutoka nchi tisa zikiwemo China, Russia, Turkmenistan, Siria, Iraq, Uturuki, Afghanistan na Armenia walitembelea maonyesho hayo. Miongoni mwa washiriki walikuwa wawakilishi wa makampuni ya teknolojia na ubunifu, viongeza kasi vya uchumi wa kidijitali, mbuga za viwandani na makampuni ya utengenezaji wa programu. Aidha, wakati huo huo, naibu waziri wa viwanda, madini na biashara wa Iran katika masuala ya viwanda amesema idadi ya makampuni yanayotengeneza vifaa vya matibabu au mashine nchini ni elfu moja mia moja. Muhammad Musawi amebainisha kuwa zaidi ya vifaa vya matibabu mia moja na mashine zinazozalishwa na makampuni haya zinazingatia mahitaji ya viwango vya Ulaya. Amesema kuwa makampuni ya ndani ya daraja la juu yamepata uwezo wa juu wa kutengeneza vifaa vinavyohusiana na matibabu kwa kuzingatia mahitaji ya viwango vya kimataifa. Aidha, amesema kufuatia ziara ya rais eh, Ibrahim Raisi wa Iran huko Indonesia, makampuni ya Iran yalisafirisha roboti ya upasuaji katika nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Asia na kuongeza kuwa makampuni ya Iran yanaweza kusafirisha vifaa vya kisasa vya matibabu na mashini kwa nchi nyingine pia. Wakati wa utoaji na ubora wa bidhaa ndio kanuni kuu mbili ambazo zinapaswa kuzingatiwa katika uwanja huo, naibu waziri wa tasnia amesisitiza. Musawi pia aliashiria utengenezaji wa barakoa za uso na vifaa vingine vya matibabu wakati wa janga la Korona na kubaini kuwa kampuni za ndani ziliweza kukidhi mahitaji katika hali hiyo mbaya ya kimataifa. na BioNTech kampuni inayoongoza bioteknolojia hivi karibuni imezindua kiwanda chake cha kwanza cha kuzalisha chanjo ya mRNA barani Afrika katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali, ambapo uzinduzi huo umekuja baada ya kampuni hiyo ya Ujerumani kusaini mikataba mwaka elfu mbili ishirini na moja na Rwanda na taasisi ya Pasteur de Dakar nchini Senegal kuanzisha maeneo ya kuzalisha chanjo katika bara hilo. Ujenzi wa kiwanda hicho ulizinduliwa mwaka jana. BioNTech imeeleza katika taarifa yake kwamba iko mbioni kuzalisha chanjo za kukinga magonjwa za mRNA zinazolenga magonjwa ya mlipuko kama vile kifua kikuu, malaria na virusi vya ukimwi na pia inaangazia magonjwa yanayoweza kuenea sana ukiwemo mpox. Kikiwa katika eneo la kiuchumi la Rwanda mjini Kigali, kiwanda hicho kinaweza kuzalisha dozi hadi milioni 50 kila mwaka za chanjo ambazo zina mchakato wa RNA akizungumza mjini Kigali eh, mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika Muhammad Faki amesema kuzinduliwa kwa kiwanda hicho ni matokeo madhubuti na nia thabiti ya kisiasa na ushirikiano mzuri. Amesema bara la Afrika limejitolea kuongeza uwepo wa chanjo na dawa zingine ili zipatikane kwa Waafrika wote. Namna kwa habari hiyo ya kuzinduliwa kiwanda uh, cha chanjo ya mrna barani Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa maweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu, Januari 8, 2024 kwa upande wa magazeti ya afrika Mashariki, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Jamvi la Habari ambalo limeandika: Zanzibar kuna noga. Rais Mwinyi aielezea Zanzibar mpya itakavyokuwa, asema itakuwa na usafiri wa umma wa mabasi ya umeme, treni na taksi za baharini. Vilevile limeandika: bandari daa yatajwa kuwa na uwezo maradufu, ina uwezo wa kuhudumia meli kubwa na za kisasa zenye urefu wa hadi mita mia tatu na tano. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika wanafunzi laki mbili kumi na moja elfu mia tisa tisini na saba wakacha mtihani wa kidato cha pili na darasa la nne, na TCRA yajivunia mawasiliano kukuwa elfu mbili ishirini na tatu. Gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika matokeo ya darasa la nne na kidato cha pili, udanganyifu mfupa mgumu wanafunzi mia mbili na sita wafutiwa matokeo, kumi na saba waandika matusi. Hisabati na fizikia bado kizungumkuti. Wanafunzi laki mbili kumi na mbili elfu wakacha mtihani. Habari yake nyingine ina mnukuu Rais Huseni Ali Hasan Mwinyi wa Zanzibar akisema miradi ya uwekezaji Zanzibar iko salama. Ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la Habari leo pia umepambwa na habari kuhusu elimu Tanzania. Limeandika mambo safi kwa shule za serikali zilizokamilika asilimia sabini kuanza kupokea wanafunzi, madarasa yanasubiri wanafunzi, hata wasio na sare na watapokewa pia. Limeandika aliyekuwa mshauri wa rais aomba kurejeshewa shilingi milioni sabini na tatu alizoporwa na polisi, na ufaulu waongezeka katika darasa la nne na kidato cha pili. Gazeti la Majira limeandika, Rais Samia azidi kuipaisha Tanzania kupitia utalii tiba. Hospitali binafsi zasema wanachama wa NHIF njooni, zataka wananchi kupuuza taarifa za mitandaoni, na miradi ya boost ya shilingi bilioni 1.9 yatekelezwa mkoani Tabora. Kwa huko Kenya, tuanze na chapisho la leo la gazeti la Taifa Leo. Limeandika polisi wavuruga birthday ya Raila. Polisi wa warushia wafuasi wa Odinga mabomu ya kutoa machozi, wakisema hawakuwa na kibali cha kuandaa hafla hiyo jijini Nairobi. Vile vile limeandika Ruto alegeza kamba kuhusu mahakama asema mihimili mikuu ya dola ikiwemo mahakama ishirikiane kwa manufaa ya raia. Ama toleo la mtandaoni la gazeti hilo pamoja na habari nyinginezo limeandika Wetangula kuwakilisha Afrika katika jumuiya ya Madola. Limeandika Spika wa Bunge la Taifa Moses Wetangula amechaguliwa kwa muhula wa pili kuwa mwakilishi wa Afrika katika kamati ya kudumu ya kongamano la maspika wa nchi wanachama wa, wa jumuiya ya Madola. Spika Wetangula wa Kenya aliteuliwa bila kupingwa kuhudumu kwa muhula wa pili katika kamati ya shirika hilo kwenye uchaguzi uliofanyika Kampala, Uganda. Habari yake nyingine inasema serikali ya Kenya imeanza mpango wa kuboresha mtandao wa intaneti katika kaunti 12 ili kurahisisha upatikanaji wa huduma za serikali mpango huo unaendeshwa na Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ICT na uko chini ya Mamlaka ya Mawasiliano Kenya CAK na umefadhiliwa na Hazina ya Huduma kwa Wote USF. Kwa upande wake, gazeti la Daily Nation limeandika matokeo ya KCSE ya 2023 yatatolewa leo. Waziri wa elimu Machogu atamjulisha kwanza Rais William Ruto kabla ya kutoa tangazo hilo mjini Eldoret. Katika habari yake nyingine ambayo pia imepamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, inasema upungufu wa pesa huku skuli zikifunguliwa. Limeandika baadhi ya wakuu wa skuli wanadai hesabu zao za benki ni tupu licha ya kuhakikishiwa kuwa fedha zitatolewa. Na kwa huko nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la Daily Monitor, inasema Uganda yakanusha ripoti kuwa Nigeria inakataa digrii zake. Nigeria imeripotiwa kusitisha uidhinishaji na tathmini ya vyeti vya elimu kutoka Uganda na nchi nyingine, madai ambayo yamekanushwa na serikali ya Kampala. Pia limeandika idadi ya waliofariki dunia kutokana na tetemeko la ardhi nchini Japan imeongezeka hadi 161 huku 103 wakipotea Takriban familia 20,700 katika eneo kubwa na pana la Ishikawa zimeendelea kubakia bila ya umeme jana Jumapili. Aidha, zaidi ya familia 66,100 hazikuwa na maji vilevile. Limeandika waombolezaji wa tano wafariki na no wengine 35 wajeruhiwa katika ajali ya barabarani Buni Bugyo, magharibi mwa Uganda. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi kingine cha Hekaya za Aya ambacho leo kitajadili sababu za kuteremshwa aya ya 94 ya Suratu Nisaa. Inna Allaha kana bima ta'maluna khabira, enyi mlioamini mnaposafiri katika njia ya Mwenyezi Mungu, basi hakikisheni wala msimwambie anayekutoleeni salamu, wewe si muumini. Mnataka manufaa ya maisha ya dunia hii, hali ya kuwa kwa Mwenyezi Mungu zipo ghanima nyingi hivi ndivyo mlivyokuwa nyinyi zamani, na Mwenyezi Mungu akawaneemesha. Basi chunguzeni sawa sawa. Hakika Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayoyatenda. Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliwalingania wa wa ali watu wote dini ya Uislamu. Vilevile alikuwa akifanya juhudi kubwa kuwaongoza ahlulkitab, yani Mayahudi na Manasara, kama alivyokuwa akilipa umuhimu mkubwa suala la kuongoza watu wa Maka na wapagani. Alikuwa nabii mkarimu na mwenye upendo ambaye alijaribu kwa moyo wake wote kuunda na kudumisha amani, mshikamano na umoja kati ya wanadamu wote. Katika kipindi hicho Mayahudi wachache walikuwa wakiishi ndani na karibu ya mji wa Madina kwa amani. Kama vikundi vingine, walikuwa huru kufanya ibada na shughuli zao za kidini chini ya kivuli cha mtazamo uhuru wa Uislamu na uongozi wa Mtume nam. Mtume alifikisha wito wa Uislamu na ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa Mayahudi, lakini kamwe hakuwalazimisha dini ya Uislamu wala hakuwalazimisha kuacha dini na imani zao. Mayahudi walikuwa wakiuliza, ewe Muhammad, unawalingania watu kitu gani? Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alikuwa akisema nawalingania kushuhudia kwamba Mwenyezi Mungu ni mmoja na kwamba mimi ni mtume wake. Mimi ndiye niliyetajwa katika Taurati, na wanachuo wamekufahamisheni kwamba nitadhihiri Maka na kuhamia Madina. Mtume alihitaji mazingira ya amani na yasiyo na migogoro ya kikabila na kikaumu ili kutimiza malengo makuu ya Uislamu. Kwa hivyo alitayarisha mkataba wa amani Mkataba huu ambao kwa namna fulani unatambuliwa kuwa katiba ya kwanza, ulitayarishwa kwa namna ambayo wafuasi wa dini mbalimbali mbali wangeweza kuishi kwa amani pamoja na waislamu wa Madina. Tunaporejea kwenye vifungu vya hati hiyo ya kihistoria, tunaona jinsi Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alivyokuwa akiheshimu kikamilifu kanuni na sheria za Mayahudi. Kupitia mkataba huo Wayahudi walitendewa kama Waislamu, na Waislamu waliwaona Wayahudi wa Madina kama washirika wao na sehemu ya taifa lao. Hata hivyo, haukupita muda mrefu baada ya kusainiwa mkataba huo ambapo Wayahudi walikiuka masharti na vifungu vyake. Mwanzoni, juhudi zote za mtume zililenga kuepusha makabiliano na Mayahudi na kudumisha amani na utulivu. Kwa hivyo aliwakumbusha mapatano ya Madina na akawataka kuyatekeleza kikamilifu. Lakini mayahudi walipoona maendeleo ya haraka ya Uislamu, walikubuhu katika husuda na uadui, wakamvunjia heshima Mtume wa Mwenyezi Mungu na wakamtishia kwa vita. Eneo la Khaibar na mashamba yake yenye rutuba na maji mengi lilikuwa mojawapo ya makazi ya mayahudi ambao walikuwa wakifanya uchochezi na harakati dhidi ya Uislamu. Mayahudi wa Khaibar waliwachochea washirikina wa Maka kupigana vita na Waislamu na wakatoa misaada mingi ya kiuchumi kwa maadui hao. Taratibu eneo hilo lilikuwa mojawapo ya vituo na kambi kubwa za wapinzani wa Uislamu. Kabla ya kuchukua hatua yoyote kwanza, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na ali zake Aliwaandikia barua na kuwahusia wasije wakapatwa na hatima ya Wayahudi wenzao wa Bani Kainuka na Bani Nadhir. Hata hivyo mali na utajiri wao mkubwa, na vilevile vile ngome zao imara na za kipekee, idadi yao kubwa na ushawishi wao miongoni mwa makabila ya Waarabu, viliwafanya walewe na kupatwa na ghururi kiasi kwamba Walikataa kuishi kwa amani na maelewano na Mtume wa Mwenyezi Mungu na Waislamu wa Madina. Kwa hivyo, Mtume baada ya safari yake ya Hudaibia na kufanya suluhu na waabudu masanamu wa Kikureishi, aliondoka Madina kuelekea Khaibar katika mwaka wa saba Hijiria. Waislamu walifuatana na Mtume usiku na kwa siri na kuwashtukiza wakazi wa Khaibar, ambao walikimbilia kwenye ngome zao. Kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, waislamu waliteka ngome za Khaibar moja baada ya nyingine. yes, Wapenzi wasikilizaji, baada ya ushindi huo mkubwa, yalitayarishwa mazingira mazuri kwa wayahudi kusilimu na kukubali dini ya Uislamu. Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alimtuma Bashir bin Saad pamoja na watu wengine 30 akiwemo Usama bin Zaid kwa kabila la Bani Murra huko Fadak, karibu na eneo la Khaibar. Madhumuni ya hatua hiyo ilikuwa kuwalingania mayahudi dini ya Uislamu. Mayahudi wa Fadak waliotambua uwezo wa Uislamu na kusikia habari za kushindwa kwa wenzao katika vita vya Khaibar walitangaza utayarifu wao wa kukubali dini ya Uislamu. Baadhi yao walikimbilia kuwakaribisha Waislamu na kujitangaza kwamba ni Waislamu kabla ya kuanza vita vya umwagaji wa damu. Mmoja wa walioharakia kutangaza Uislamu wao alikuwa Mirdas bin Nahik. Awali alipeleka mali, mke na mtoto wake katika maeneo ya milimani ili kuwaweka salama na mbali na vita, kisha alishuka kutoka mlimani huku akishuhudia kwa sauti kubwa kwamba hapana mola pasaye kuabudiwa ila Mwenyezi Mungu mmoja na kwamba Muhammadi ni mtume wake Huku akikariri shahada mbili, Mirdas alijiunga na Waislamu na kuwasalimia kwa namna ya Kiislamu. Hata hivyo, Usama bin Zaida ambaye alikuwa bado kijana, alidhani kwamba Myahudi huyo amesilimu kwa kuhofia maisha yake na kulinda mali, mke na mtoto wake, na wala hakusilimu kutoka moyoni mwake. Hivyo alichukua upanga na kumuua na kuchukua kondoo wake kama ngawira. Usama alirudi Madina akiwa na furaha tele kutokana na kitendo hicho. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa tayari amepata habari ya kuuliwa Mirdas, alieleza kusikitishwa kwake na kitendo hicho alipomuona Usama, na akasema, kwa nini umemuua mtu ambaye ameshuhudia kwamba Mwenyezi Mungu ni mmoja na kwamba mimi ni mtume wake? Usama alisema, bwana, huyu amesilimu kwa kuhofia maisha yake na kwa ajili ya kulinda mali yake. Mtume alisema, ulikuwa hujui yaliyoko ndani ya nafsi yake. Je, umepasua moyo wake na kutambua kwamba yeye ni muongo? Labda alikuwa amesilimu kweli. Wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya 94 ya suratu Nisaa na kuwaonya Waislamu wasikataye maneno ya wale wanaojitangaza kuwa ni Waislamu. Mwenyezi Mungu anasema katika aya hiyo kwamba enyi mliyoamini, mtakaposafiri kwenda kupigana katika njia ya Mwenyezi Mungu, basi hakikisheni, wala msimwambie anaye kutoleeni salamu, wewe si muumini. Mnataka manufaa ya maisha ya dunia, ilhali Mwenyezi Mungu kwake kuna ngawira nyingi hivi ndivyo mlivyokuwa nyinyi hapo awali, na Mwenyezi Mungu akawaneemesha. Basi chunguzeni sawa sawa. Hakika Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayo yatenda. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 25 Jamadi Thani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 8 Januari mwaka 2024. Miaka 382 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia msomi mashuhuri mnajimu na mtaalamu wa fizikia wa Italia Galileo Galilei akiwa na umri wa miaka 78. Alizaliwa katika mji wa Pisa na kusoma fasihi hadi alipofikisha umri wa miaka 19 na baadaye alijishughulisha na fizikia na hisabati. Galileo alitumia lenzi iliyovumbuliwa na msomi na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu Ibni Haytham kutengeneza darubini ya elimu ya nujumu kwa ajili ya kutazamia nyota na sayari. Galileo alitumia chombo hicho kuthibitisha kwamba sayari ikiwemo ya ardhi zinazunguka jua. Siku kama ya leo miaka 136 iliyopita, Ayatullah Mirza Muhammad Hassan Shirazi alitoa fatwa maarufu ya kuharamisha tumbaku na sigara, ilikuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatwa hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasiruddin Shah wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku ya Iran kwa kipindi cha miaka 50. Katika siku kama ya leo miaka 91 iliyopita ulianza utawala wa kifalme wa Abdulaziz bin Saud katika eneo la bara Arabu kupitia msaada wa Uingereza. Abdul Aziz Ibni Saud aliyekuwa mmoja wa viongozi wa makabila ya Hijaz alianzisha mapigano dhidi ya utawala wa Othmania mwishoni mwa karne ya 19 na mwanzoni mwa karne ya 20 na kupata ushindi mwaka 1913. Mtawala wa Kiothmania alitimuliwa katika eneo la Al Ahsa huko Hijazi, na tukio hilo liliweka jiwe la msingi la kuasisiwa utawala wa Al Saud katika maeneo hayo. Na katika siku kama ya leo, tarehe ishirini na tano Jamadi Thani miaka 30 iliyopita, alifariki dunia Ayatullah Muhammad Ali Araki, mmoja kati ya maraji wakubwa wa Waislamu wakiwa na umri wa miaka 103. Mwanazuoni huyu wa Kiislamu alizaliwa katika mji wa Arak katikati mwa Irani na alijifunza elimu mbalimbali kwa maulama wakubwa, hususan Ayatollah Heludhma Hairi na Ayatollah Mohamad Araki. Alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Kum kwa kipindi cha miaka 35 na kulea wanazuoni hodari na mahiri. Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunamshukuru na wasikilizaji wetu wapenzi kama Bwana Abdallah Ali Makajura, Mzee Nassor Saleh wa Tanga, nyote tunakushukuruni kwa maoni yenu. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kumbukumbu za kutimia mwaka wanne tangu kuuliwa shahidi Luteni Jenerali Qassem Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu zimefanyika katika mji mkuu wa Nigeria na mji mkuu wa Ghana yaani Abuja na Akra na kuhudhuriwa na Waislamu wa Islamu, matabaka mbalimbali mbali na wafuasi wa kamanda huyo. Jeshi la Israel mapema jana Jumapili lilifanya mashambulizi ya anga huko Rafa na kulishambulia gari lililokuwa limewabeba maripoto wawili wa Palestina katika eneo la kusini mwa Gaza. Mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen amesisitiza kwamba jeshi la nchi hiyo litaendelea kufanya operesheni dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Na hatua ya nchi nne za Afrika ya kumkaribisha mkuu wa vikosi vya msaada wa haraka wa RSF vya nchini Sudan kutembelea nchi hizo imeshadidisha mgogoro wa vita vya uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi wa Sudan. Bwana Ali Magema wa Tanga Tanzania nawe wa pia tunakushukuru. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.