Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni au usiku, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia e, ni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za hapa Jamejam Jam, jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni Ijumaa hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na tafsiri ya kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Darsa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na makala ya leo katika historia na kisha tutawaleteni kasida yetu ya leo hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, nawapenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nitarudia tena, unaweza kuyapata matangazo yetu haya kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Hali kadhalika pia, kwa wasikizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Ibrahim Raisi asema mamluki waliohusika na jinai ya kigaidi huko Kerman hawatokuwa na sehemu salama. Khatibu wa sala ya Ijumaa Tehran anasema kundi la kigaidi la Daesh au ISIS ni nembo ya Marekani na utawala wa kizaini wa Israeli. na televisheni ya CNN yatuhumiwa kuchuja habari zote zinazohusiana na jinai za Israel katika ukanda wa Gaza. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa hakuna uungaji mkono au msaada wowote kutoka nchi yoyote utakaowaacha salama vibaraka waliohusika katika jinai ya kigaidi huko Kerman. Milipuko miwili ya kigaidi ilitokea juzi Jumatano, kati ya wananchi e, walokuwa wamekusanyika katika hafla ya kumbukumbu -kumbu ya mwaka wa nne tangu kuwa wa kigaidi e, shahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC. Hujuma hiyo ya kigaidi ilitekelezwa katika njia inayoelekea katika maziara ya mashahidi wa mji wa Kerman huko kusini mashariki mwa Iran watu wasopungua 89 wameua washahidi na wengine zaidi ya 280 kujeruhiwa katika milipuko hiyo ya kigaidi. Nchi mbalimbali zimelani hujuma hiyo ya kigaidi huko Kerman, ambapo jana alhamis rais Alexander Vucic wa Sabia alizungumza kwa simu na rais wa Iran na kulani hujuma hiyo ya kigaidi. Katika mazungumzo hayo, rais wa Sabia Uh, pia amesisitiza kuhusu kuadhibiwa vikali wapangaji na watekelezaji wa jinai hiyo ya kigaidi. Leo Ijumaa Rais Ibrahim Raisi ameelekea Kermani ili kushiriki mazishi ya mashahidi wa jinai hiyo ya kigaidi ambapo baada ya kulizuru kaburi la shahidi Qasim Suleimani amewatembelea majeruhi wa jinai ya juzi ya kigaidi na kufahamishwa kuhusu utaratibu wa kuwapatia matibabu. Wakati huo huo, maspika wa mabunge ya nchi sita za Qatar, Imarati, Oman, Siria, Uturuki na Tunisia wamewasiliana na spika wa bunge la Iran e, na kutoa mkono wa pole e, e, kufuatia mashambulizi hayo ya kigaidi. Wakati huo huo, wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo Ijumaa wamefanya shughuli ya mazishi ya pamoja kwa wahanga wa miripuko miwili ya kigaidi iliyotokea jumaatano katika mji wa Kerman kusini mashariki mwa nchi huku kamanda wa ngazi za juu wa Iran Akiahidi kuwasaka magaidi popote pale walipo. Maelfu ya wananchi wa Iran pamoja na maafisa wa ngazi za juu wa serikali akiwemo Rais Ibrahim Raisi wameshiriki katika shughuli ya mazishi katika mji wa Kerman kusini mashariki mwa Iran. Mbali na Kerman, miji mingine ya Iran leo pia imeshuhudia maandamano ya wananchi baada ya sala ya Ijumaa ya kulaani mashambulizi ya kigaidi ya Kerman na uungaji mkono wake. Wafanya maandamano walikuwa wakipiga nara dhidi ya Marekani na utawala wa kizani wa Israel. Akizungumza mbele ya umati mkubwa wa wananchi huko Kerman, Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC, amesema wananchi amesema wanachama wa kundi la kigaidi waliohusika katika uh, milipuko ya karibuni katika mji wa Kerman kusini mashariki mwa Iran watatambuliwa na kufikishwa mahakamani popote pale walipo. Kamanda Salami amelitaja kundi la kigaidi la Daesh kuwa ni zao la sera za Marekani katika ulimwengu wa Kiislamu na kuongeza kuwa kundi hilo la kigaidi lilitaka kuchora ramani mpya na kuanzisha utawala wa khilafa katika ulimwengu wa Kiislamu, lakini lilishindwa kutokana na kujitolea kwa Jenerali Kasim Suleimani. Amesema Daesh wametoweka na hakuna alama yoyote yao kwenye ramani ya kisiasa ya dunia na wamepotea na kujificha kwenye vibanda, amesema Meja Jenerali Suleimani. Kundi la kigaidi la Daesh limedai kuhusika na milipuko miwili iliyoua watu themanini na tisa na kujeruhi wengine wengi katika kumbukumbu hiyo ya kamanda mkuu wa kupambana na ugaidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani katika mji wa Kerman. Katika taarifa iliyotumwa kwenye ukurasa wake wa Telegram, kundi hilo la kigaidi limesema wanachama wake wawili walilipua mikanda yao ya vilipuzi katika umati wa watu waliokuwa wamekusanyika kwenye makaburi kwa ajili ya kumbukumbu kumbu ya mauaji yaliyofanywa na Marekani dhidi ya Jenerali Suleimani. Wakati huo huo, khatibu wa sala ya Jumaa Tehran amezungumzia jinai ya kigaidi ya Kerman na kukiri kundi la kigaidi la ISIS au Daesh kuhusika na hujuma hiyo na kusema ISIS ni nembo ya Marekani na utawala wa Kizayuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Ayatollah Said Ahmad Khatami khatibu wa swala ya Ijumaa mjini Tehran amelaani jinai ya kigaidi ya siku ya Jumatano katika maziara ya mashahidi wa mji wa Kerman huko kusini mashariki mwa Iran. Aidha, ameashiria mauaji ya raia 17000 wa Iran katika hujuma mbalimbali mbali za kigaidi baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusema kundi la kigaidi la Daesh au ISIS liliundwa na Marekani na ni chombo cha utawala wa kizayuni wa Israeli. Ikumbukwe kuwa katika hotuba ya kampeni ya Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump mwaka alimtuhumu mtangulizi wake Barack Obama kuwa ndiye aliyeanzisha kundi la kigaidi la Daesh au ISIS. Ayatullah Khatami amesema kuwa kundi la kigaidi la Daesh lina hasira kwa sababu liliangamizwa Iraq na Siria kufuatia jitihada za luteni jenerali Kasim Suleimani aliua washahidi, na akasisitiza kwamba damu ya mashahidi wa tukio la kigaidi la Kerman italipizwa kisasi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ndege za kivita na mizinga utawala wa kizaini wa Israel kwa mara nyingine tena leo Ijumaa zimeyashambulia maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza. Shirika la habari la Palestina aliom limeripoti kuwa maeneo ya katikati ya ukanda wa Gaza yameshuhudia milipuko mikubwa, huku wanajeshi vamizi utawala wa kizaini wakiushambulia mnara wa Al-Faruq katika kambi ya wakimbizi wa Kipalestina ya Anusirat katikati mwa Gaza. Huko kusini mwa ukanda wa Gaza pia wanajeshi wa utawala ghasibu wa kizayuni wameyashambulia kwa mizinga maeneo mbalimbali ya mji wa Khan Yunis. Katika hujuma hiyo, wanajeshi wa utawala wa kizayuni wameyashambulia nyumba moja katika eneo la Al-Qarara kusini mwa Gaza na kuwaua shahidi wa Palestina watatu na kuwajeruhi wengine watano. Halkadhalika, ndege za kivita za utawala haramu wa Israeli zimepiga kwa mabomu nyumba moja katika mji wa Rafah kusini mwa Gaza na kuwa washahidi wa Palestina watano wanajeshi wa tano. Wanajeshi wa utawala haramu wa Israeli leo asubuhi pia wameushambulia mji wa Al-Khalil na kukabiliana na vijana wana mapambano wa, wa Palestina. Uh, raia katika nchi mbalimbali katika eneo na duniani kwa ujumla wameendelea uh, kujitokeza mitaani katika maandamano ya kulaani vikali mashambulizi ya jeshi katili la Israeli huko ukanda wa Gaza. Hata hivyo hadi sasa taasisi za kimataifa ukiwemo Umoja wa Mataifa zimeshindwa kusitisha mashambulizi hayo dhidi ya raia wa eneo hilo. Tovuti ya The Intercept imetangaza kwamba habari zote ambazo mtandao wa habari wa CNN unaangazia kuhusu vita vya mauaji ya kimbari vya Israeli dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza huchujwa na kudhibitiwa na jeshi la Israeli kwa njia isiyo moja kwa moja. The Intercept imefichua katika ripoti yake kwamba habari zote zinazohusu Gaza, uh, zinazo tayarishwa na wanahabari wote wa CNN popote pale wanapokuwa la popo duniani, lazima kwanza zipelekwe kwenye ofisi ya chombo cha habari uko Jerusalem kabla au Quds, kabla ya kuchapishwa au kutangazwa. The Intercept linasema ingawa CNN inadai kuwa madhumuni ya sera hii ni kuhakikisha usahihi wa ripoti zake, lakini maana ya sera hii e, kiutendaji ni kwamba sehemu kubwa ya utangazaji wa habari wa CNN hutengenezwa na waandishi habari ambao wanapaswa kuzingatia sheria za udhibiti za uchujaji habari za jeshi katili la Israel. Na kwa kumalizia ni uh, tunajiunga na mwandishi wetu wa uh, huko Zanzibar Haris Subeit ambaye ametayarishia ripoti ya matukio ya Kiislamu Afrika mashariki wiki hii. Karibuni kusikiliza. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Al Haji Dr Hussein Ali Mwinyi ameitaka jamii ya Kiislamu kuwafundisha mambo mema watoto wao ili kuifahamu dini yao. Akizungumza katika hafla ya ufunguzi wa msikiti wa Ijumaa wa Shekha Naim Bin Sultan Al Kasimi pamoja na madrasa huko Tomondo, mkoa wa Mjini Magharibi Zanzibar, Al Haji Dr Mwinyi ameitaka misikiti kuiga mifano mema kwa kushughulikia na kuyafanyia kazi matatizo yanayoikabili jamii katika mitaa pamoja na kusimamia ipasavyo harakati za ibada. Sambamba na hayo Alhaji D Mwinyi amewasisitiza waumini wa Kiislamu wanaoitumia misikiti kuitunza na kuikarabati kwa huduma zote zinazohitajika zikiwemo maji, umeme, kuwalipa wahudumu na kufanya matengenezo mengine ya lazima. Akitoa shukurani kwa niaba ya taasisi ya Al Nur Charitable Agency for the Need ya Zanzibar, Shekh Elwai Muhamed Mahfudh amesema ufunguzi wa msikiti huo ni maadhimisho ya miaka ishirini ya huduma kwa jamii ya Kiislamu Zanzibar na wasiokuwa Waislamu zinazotolewa na taasisi hiyo tokea ilipozinduliwa mwaka elfu mbili na tatu. Amewataka Waislamu kusajili watoto yatima katika taasisi ya Al-Noor Charitable Agency for the need, hususan waliofiwa na baba zao ambao husaidiwa kwa huduma za majumbani, kusomeshwa hadi nje ya nchi kwa mataifa ya India, Saudi Arabia, Moroko, Sudan, Uturuki na Yemen. Masjidi Naima binti Hamed Al Kasimi, wenye uwezo wa kuchukua hadi waumini 880 ni msikiti wa 28 na kati ya misikiti iliyojengwa na taasisi hiyo. Mufti mkuu wa Zanzibar Mstahiwa Shekh Saleh Omar Kabi ameipongeza taasisi ya MPF kwa kuanzisha mafunzo ya elimu ya sayansi ya malezi ya nafsi inayosaidia kuiweka dunia katika mwelekeo mzuri. Akizungumza katika uzinduzi wa madarasa Tuhira, Shekh Saleh amebainisha kuwa elimu hiyo iongoza nafsi kutekeleza maamrisho ya Mwenyezi Mungu na kuacha makatazo yake. MTF. Tunashukuru sana kwa kututetea njia za kujifunza mafunzo ya maumbili haya tukafikia haya katika khashatullah kumwogopa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kwa upande wake, katibu mtendaji wa afisi ya mufti mkuu wa Zanzibar Sheikh Khalid Ali Mfaume ameuomba uongozi wa MPF unaoiendesha madarasa Tohira kuhakikisha kunakuwa na muda maalum wa kutolewa mafunzo ya elimu ya sayansi ya malezi ya nafsi ili kutoa fursa kwa Waislamu wengine kunufaika na elimu hiyo. Naye mlezi wa kituo cha elimu ya ansi ya malezi ya nafsi kupitia madarasa Tuhira, Shehe Omar Abed amesema kuwa malezi ni miongoni mwa mambo magumu, ambapo kila mwanadamu anapenda kuiona jamii yake iko katika hali nzuri, na ndiyo sababu MPF ikaanzisha darasa la elimu hiyo hapa Zanzibar. Malezi ni jambo gumu mno na kila mmoja katika sisi anapenda kumwona mwanawe, mtoto wake, mjukuu wake, yupo katika mwenendo wa sawa. Kwa ajili hiyo, ndiyo maana ya MPF wakaanzisha darasa hili hapa kwetu Zanzibar, kwa ajili ya kusaidiana kwa pamoja, tushirikiane katika utaratibu mzima wa malezi. Mafunzo hayo ya elimu ya malezi ya nafsi ni suluhisho la changamoto ya malezi ya vijana katika jamii ya Kiislamu. Uongozi wa madrasa za Quran nchini Kenya umeshauriwa kutozifunga taasisi za Kiislamu wakati wa msimu wa sikukuu zisizokuwa za Kiislamu na mapumziko ya mwisho wa mwaka. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Mombasa, mwenyekiti wa baraza la maimamu na wahadhiri wa Kiislamu nchini Kenya, Sheikh Abubakar Bini, amesema kuwa hatua hiyo itawapa watoto muda wa kufahamu mafundisho ya Kiislamu na kuwaweka mbali na shughuli za sikukuu zisizowahusu. Amebainisha kuwa siku za kufungwa Kuli ni fursa kubwa kwa madrasa kuwapatia maarifa ya Kiislamu watoto, hivyo ilikuwa ni kosa kwa uongozi wa taasisi hizo kuzifunga madrasa za Qur'an. Sheikh Bini ametoa wito kwa Waislamu wanaosimamia madrasa za Qur'an kuhuisha elimu ya Uislamu na kuwapa watoto maarifa muhimu ya dini. Amesisitiza ha, haja ya wazazi kuhakikisha watoto wao wanaikubali elimu ya madarasa ikiwa ni hatua ya kwanza ili kuwazuia kutekwa na matumizi ya dawa za kulevya. Na kikao cha pamoja cha Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda kimemsimamisha kazi Shekhe Abdallah Sesambo. Akizungumza na waandishi wa habari huko makao makuu ya Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda, Old Kampala, katibu mkuu wa taasisi hiyo inayowaunganisha Waislamu nchini humo, Shekhe Haji Abbas Sekanzi amesema hatua hiyo imechukuliwa kutokana na tuhuma za kukiuka katiba ya baraza hilo na kuonyesha tabia isiyofaa. Kikao hicho cha pamoja ambacho ni moja ya chombo kikuu cha baraza kuu la Waislamu nchini Uganda kimewakutanisha pamoja kamati kuu ya taifa ya baraza kuu la Waislamu nchini humo. She Haji Mulubia amesema wajumbe kumi na sita wa kikao hicho cha pamoja wamepitisha uamuzi huo. Kwa miaka kumi na nne iliyopita, Shekhe Abdallah Sesambo amekuwa naibu mufti na mhusika mkuu wa kusimamia mambo ya dini. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Barabara kabisa, na kwa ripoti hiyo ya mwandishi wetu huyo wa Zanzibar, Harith Subeit, ndio tunafika mwisho wa taarifa yetu ya habari za dunia kutoka hapa Teheran jioni hii. Msikilizaji, na baada ya kusikiliza taarifa hiyo ya habari za dunia, sasa umewadia wakati wa kutega sikio uchambuzi wa kisiasa au tafsiri ya kisiasa, na wakati huu tutaelekea huko China, na ambapo tutaangazia uh, onyo la China kwa eneo la Taipei huku uchaguzi mkuu ukikaribia uh, katika kisiwa hicho cha Taipei au Taiwan. huku uchaguzi mkuu wa rais na bunge ukikaribia huko Taiwan tarehe 13 Januari, kiongozi wa ngazi za juu wa China ameutaja uchaguzi huo kuwa chaguo kati ya vita na amani. Uchaguzi wa rais wa bunge nchini Taiwan umepangwa kufanyika Januari 13 huku uhusiano kati ya Taipei na Beijing ukiwa umeharibika kwa kiwango ambacho kilikuwa hakijawahi kushuhudiwa katika miaka au miongo ya karibuni. Taiwan ni kisiwa chenye utawala wa ndani ambacho China inakichukulia kuwa ni sehemu ya ardhi yake isiyotenganika, na kuwa shambulio la kijeshi litakuwa chaguo la mwisho katika juhudi za kukiunganisha kisiwa hicho na ardhi mama ni kuhusiana na jambo hilo, ndipo katika miezi ya hivi karibuni China ikawa inafanya mazoezi ya kijeshi ya mara kwa mara katika eneo hilo ili kutoa mashinikizo na kuthibitisha madai ya umiliki wa kisiwa hicho chake. Ni kwa sababu hiyo ndio China katika kipindi cha wiki za hivi karibuni ikiwa inautaja uchaguzi ujao wa Taipei kuwa uh, chaguo kati ya vita na amani, imekuwa ikitoa onyo kuhusiana na, na kadhia hiyo katika onyo la hivi karibuni la China kwa Taiwan, Jiang Jiujun mkuu wa jumuiya ya mahusiano ya lango la Taiwan na mkuu wa ofisi ya masuala ya Taiwan katika miaka ya 2013 hadi 2018 akaashiria Jumatano matokeo mabaya ya kufanyika uchaguzi nchini Taiwan na akawataka watu wa eneo hilo kuwa makini katika uchaguzi huo. Ameuelezea uchaguzi huo kama chaguo baina ya vita na amani au ustawi na kuporomoka. Jiang ameongeza kuwa uzalendo wa Taiwan unapaswa kujengeka juu ya historia na chaguo sahihi ili kukuza uhusiano na kukirejesha kisiwa hicho kwenye njia sahihi ya maendeleo na amani. Rais Xi Jinping wa China katika hotuba yake aliyotoa siku ya Jumapili katika maadhimisho ya mwaka mpya alisema kuwa kuunganishwa kisiwa cha Taiwan na China ni jambo la dharura na amesisitiza kwamba kurejeshwa umoja na nchi mama ni jambo lisiloepukika. Xi Jinping aliongeza kuwa wananchi wa pande zote za lango bahari la Taiwan wanapasa kuungana chini ya lengo moja na kujitahidi kuboresha ustawi wa taifa la China moja. Mashinikizo mapya ya China dhidi ya Taiwan yanatolewa katika hali ambayo uchaguzi wa rais na bunge la eneo hilo unakaribia kufanyika, huku Beijing ikikerwa na chama tawala cha Taiwan cha Democratic Progressive Party na mgombea wake wa urais Lai Ching-te ambaye ana nafasi ya juu zaidi ya kushinda katika uchaguzi huo na ambaye China inaamini kuwa ana mielekeo ya kujitenga. Lai Ching-te, makamu wa rais wa sasa, na ambaye ni mgombea wa urais wa chama tawala cha Taiwan, cha Democratic Progressive Party, amekuwa akisisitiza mara kwa mara kwamba hana mpango wa kubadilisha jina rasmi la kisiwa hicho yani Jamhuri ya China e, na kwamba ni watu wa Taiwan pekee ndio wanaoweza kuchukua uamuzi wa mustakabali wao. Tsai Ing-wen, rais wa eneo la Taiwan ambaye anaungwa mkono na nchi za magharibi, anasema kuwa uhusiano wa kisiwa hicho na China utaamuliwa tu na wananchi na kwamba makubaliano ya amani ya aina yote yanapaswa kujengeka juu ya msingi au misingi ya utu na kuheshimiana pande mbili. Ing-wen anaamini kuwa China inapaswa kuheshimu matokeo ya uchaguzi ujao wa Taiwan na kwamba pande zote mbili zina jukumu la kudumisha amani na utulivu. Taiwan imekuwa ikituhumu China kuwa inajaribu kuvuruga matokeo ya uchaguzi. Kwa hakika, China katika miaka ya karibuni imeeleza wasiwasi wake kuhusu harakati wa za kutaka kujitenga kisiwa kinachotawala uh, jitawala cha Taiwan na kutahadharisha kuhusu juhudi zinazofanywa na uh, kisiwa hicho za kukuza uhusiano wa kidiplomasia na nchi nyingine, ikisema suala hilo ni chanzo cha mvutano. Barabara kabisa, wapenzi usikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaingia katika sehemu yetu ya pili ya ya matangazo yetu uh, wakati huu ambapo kama kawaida ya siku ya Jumaa, kwanza kabisa tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Baada ya kipindi hicho, wapenzi usikilizaji, tutawaleteni makala ya leo katika historia, na kisha baada ya hapo tutakuwa na kasida yetu ya leo. Hivyo nawatakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia siku ya leo. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1006 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 63 ya Almunafiqun. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 64 ya Ataghabun. Sura hii iliteremshwa Madina na ina aya 18. Maudhui kuu ya aya zake ni kuhusu asili ya uumbaji wa ulimwengu na mwanadamu na kujiandaa na kuhudhurishwa mbele ya mahkama ya uadilifu ya Allah siku ya Kiyama ili mtu asije akawa mwenye kuhasirika. Bi qalbi nuruhu yasri. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaanza sasa kutoa tarjumi na maelezo ya sura hii ya At-Taghabun kwa aya yake ya kwanza na ya pili, ambazo zinasema a'udhu billahi minashaitanirrajim bismillahirrahmanirrahim, kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. na yeye ni mwenye uweza juu ya kila kitu. huwa alladhi khalaqakum faminkum kafirun wa minkum mu'min wallahu bima ta'malun basir, yeye ndiye aliye kumbeni miongoni mwenu, yupo aliye kafiri na yupo aliye mumini na Mwenyezi Mungu anayaona mnayoyatenda. Suratu Taghabun, kama zilivyo baadhi ya sura nyingine za Quran, inaanza kwa kumhimidi na kumsabihi Mwenyezi Mungu tabaraka wa taala. Taban tasbihi huwa mara zote zinatangulia hamdu, yani kumhimidi Allah subhanahu wa taala. Katika tasbihi huwa tunamtakasa Mwenyezi Mungu mtukufu na kila ila na kasoro na kufanya jambo lolote kwa ujinga na kudhulumu, wakati katika hamdu huwa tunamshukuru na kumhimidi yeye Mola kutokana na adhama ya uumbaji wake na upana na wingi wa neema na rehema zake. Viumbe vyote vya ulimwengu, iwe ni kwa ndimi zao au kwa hali zao, vinamhimidi na kumsabihi Mwenyezi Mungu na vinaushuhudia na kuukiri ujuzi, uwezo na utawala mutlaki wa mola pekee kwa ulimwengu wote wa viumbe. Lakini pamoja na hayo, baadhi ya watu wanaitumia neema ya khiari na ya uhuru wa kuchagua aliyowapa Allah kwenda kinyume na ulimwengu wa uumbaji, yaani hawako tayari kumhimidi na kumsabihi yeye Mola, bali hata wanakanusha na kukadhibisha kuwepo kwake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, katika mafundisho ya Qur'an, viumbe vyote vya ulimwengu kuanzia vitu visivyo na roho, mimea na wanyama, vina aina fulani ya hisi na uelewa, na kutokana na hisi hiyo wanamtambua muumba na muanzishaji wa ulimwengu wa viumbe na wanamsabihi yeye na kumtakasa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa baadhi ya wa wanadamu ni wavurugaji wa mfumo wa uumbaji wenye mlingano, hawaamini kuwepo kwa muumba wake Allah subhanahu wa ta'ala, na si washukurivu wa neema zake wa. Aidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu ni mtawala muweza wa kila kitu, kinyume na watawala tulionao ulimwenguni ambao wana mengi mno wasiyoweza kuyafanya. Hal kadhalika aya hizi zinatutaka tujue kuwa mwanadamu ni kiumbe mwenye khiari na asiyelazimishwa na muumba wake kuamini au kufanya jambo Allah Katika aya kadhaa za Qur'an imesisitizwa kwamba uumbaji wa ulimwengu na mwanadamu umefanywa kwa ujuzi, hekima na lengo maalumu kwa sababu Allah Subhanahu wa Ta'ala hafanyi jambo la upuuzi na lisilo na maana. Batili haina nafasi katika mambo ayafanyayo Allah Subhanahu wa Ta'ala na kila alifanyalo yeye Mola msingi wake ni haki na uadilifu. Tabaan, kati ya viumbe vyote mwanadamu ana hadhi na nafasi maalumu, na yeye Mola amemjaalia kuwa na umbo na sura bora. Hapana shaka kuwa uumbwaji wa mwanadamu ni wa kustaajabisha mno, kwani ndani yake imetumika kila aina ya sanaa, ubunifu na usanifu. Ni muhimu tukumbushe hapa kwamba Allah subhanahu wa taala amemuumba mtu kutokana na maji duni na hafifu, kisha akamchunga na kumkuza ndani ya karahana iitwayo fuko la uzazi na kumsarifu kwa sura nzuri zaidi na umbo bora zaidi. Ajabu ni kuwa kila kimoja kati ya viungo vya mwanadamu kikiwemo kichwa, uso, macho, mikono, miguu na vinginevyo, kimewekwa kwenye mahala sahihi na mwafaka, na mpangilio wa kila kimoja umelipamba umbo na maumbili ya mwanadamu, hasa uso wake, kama ilivyo kwamba Allah ndiye asili ya ulimwengu mwisho na marejeo ya viumbe vyote pia ni kwake Mola, na hakuna kiumbe chochote kinachotoka nje ya mkondo huo. Baada ya kuumba Allah subhanahu wa ta'ala hakumwacha mwanadamu wala ulimwengu aliyomuumbia kama walivyo, bali ameendelea muda wote kuwaweka chini ya uangalizi na uendeshaji wake hakuna kitu chochote kiwezacho kutoka nje ya mamlaka ya elimu na ujuzi wake. Na yeye Allah tabaraka wa taala ni mjuzi wa mambo yote ya dhahiri na yaliyofichikana, bali hata wanayowaza na yanayowapitikia wanadamu ndani ya nafsi zao. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba uumbaji wa ulimwengu haukutokea kwa sadfa na bila ya mipango na utaratibu. Ulimwengu huu na viumbe vyote vilivyomo ndani yake akiwemo mwanadamu vimeumbwa kwa utaratibu na lengo maalumu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kwa Mwenyezi Mungu ndiko ulikoanzia na ndiko unakoishia. Ulimwengu nao umo kwenye mwendo wa kuelekea kwenye hatima uliyowekewa na Allah. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kwamba Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa mambo yote yaliyofichika ya mwanadamu, ikiwa ni pamoja na fikra, nia na kila kimpitikiacho moyoni mwake. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa kama mwanadamu atafahamu kuwa hakuachwa vivi hivi katika ulimwengu huu na kwamba mambo yake yote yako chini ya uangalizi wa Allah atajiepusha na maasi na madhambi na kujitahidi zaidi kufanya mambo mema na ya heri. Wapenzi wasikilizaji, darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya tano na ya sita ya sura hii ya Ataghabun, ambazo zinasema alam yatikum nabau ladhina kafaru min qablu fadhaqu wabala amrihim walahum adhabun alim, kwani haikukujieni habari ya waliokufuru kabla Wallahu ghaniyun hamid, hayo ni kwa kuwa walikuwa wakiwajia mitume wao kwa hoja zilizowazi, nao wakasema oh, binadamu kama sisi ndiyo atuongoze? Basi wakakufuru na wakageuka, upande Mwenyezi Mungu akawa hana haja nao, na Mwenyezi Mungu ni mkwasi, naye ni msifiwa. Katika aya zilizopita ulizungumziwa ukafiri na ukanushaji haki wa baadhi ya watu. Aya tulizosoma zinazungumzia chimbuko la ukafiri wao na kueleza kwamba watu hao walikuwa wakiyasikia maneno wadhiha na ya mantiki ya mitume wao kuhusu kujiepusha na shirki na kuabudu masanamu na wakajionea kwa macho yao miujiza waliowaletea lakini wakatafuta visingizio hivi na vile, ili wasiamini na kuifuata haki. Kwa hiyo, baadhi ya wakati wakisema, sisi hatuwezi kufuata mitume ambao ni watu sawa na sisi. Wana kipi walichotuzidi mpaka wawe viongozi wetu na sisi tuwafuate wao? Na wakati mwingine wakisema kwani Mwenyezi Mungu ana haja gani ya sisi kumwamini, kumtii na kumwabudu? Ukweli ni kwamba kiburi na ghururi, bali hata kujikweza, ndiko kulikowafanya wasiukubali wito wa haki na kujikosesha uongofu wa Allah uliowafikia kupitia kwa mitume. Adhabu ya ukafiri na ukanushaji wao uliotokana na inadi na ukaidi ili washukia hapa duniani na huko akhera watafikwa na adhabu kali zaidi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba imehusiwa ndani ya Qur'an kutalii na kusoma historia ya kaumu zilizopita na kupata ibra na mazingatio kutokana na hatima iliyozifika kaumu hizo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa baadhi ya mambo humfanya mwanadamu aonjeshwe sehemu ya adhabu yake papa hapa duniani, na bila shaka adhabu kamili atakutana nayo huko akhira. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba makafiri wataadhibiwa kwa sababu waliusikia wito wa haki na wakauelewa lakini waliukadhibisha na kuukataa kutokana na kiburi na ghururi waliokuwa nayo. Upenzi wa wasikilizaji, darsa ya elfu moja na sita ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atuwezeshe kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka, wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 22 Jamaa Duthani mwaka 1445 Hijria, inaosadifiana na tarehe na 5 Januari mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka alfu moja 421 iliyopita vilianza vita vya miaka 24 kati ya falme za Iran na Roma. Vita hivyo viliibuka kufuatia kuuawa Morris, aliyekuwa mfalme wa Roma, na ambaye pia alikuwa muungaji mkono na rafiki wa karibu wa Mfalme Khosrow Parviz wa Iran. Kufuatia mauaji hayo ya Morris, mtoto wake alikuja Iran na kumwomba msaada Mfalme Khosrow, mfalme huyo wa Iran, na kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Morris alituma jeshi lililojizatiti kwa silaha kwenda kuishambulia Roma, ambapo kwa kipindi kifupi liliweza kuteka miji mingi ya nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka mia tatu thelathini na mitatu iliyopita inayosadifiana na tarehe 5 Januari mwaka 1691 ilichapishwa na kusambazwa noti ya kwanza huko Ulaya. Noti hiyo ilichapishwa na benki ya Stockholm na kutumiwa kama fedha. Kabla ya kuchapishwa noti hiyo nchini Sweden, miamala ya kibiashara ilikuwa ikifanyika kwa kutumia sarafu za dhahabu zenye pembe nne. Moja kati ya noti za awali kabisa kuchapishwa nchini Sweden inahifadhiwa kwenye makumbusho ya benki ya Stockholm. Na miaka 39 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 5 Januari mwaka 1985, utawala wa kizayuni wa Israel uliwachukua maelfu ya wayahudi wa Ethiopia au mafalasha kupitia ardhi ya Sudan na kuwapeleka Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mafalasha hao ambao idadi yao ilikuwa watu alfu nane walipelekwa huko katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Nchi za kiarabu zilikasirikia Sudan kwa kushirikiana na Israel katika kuwahamisha mayahudi wa kiethiopia na kuwapeleka Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio ya rib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBox 19395, stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.