Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Asubuhi njema wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran niliko studioni kukusomeni taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Ni mimi Amir Ibrahim Rutajengwa uh, na uh, Matangazo yetu ya asubuhi hii yataanza kwa taarifa ya habari za dunia, yakifuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho sisitizo la Umoja wa Mataifa uh, kwamba kuhamishwa kwa nguvu wakazi wa Gaza na kupelekwa maeneo mengine ya dunia ni sawa na mauaji ya halaiki. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Irani juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo tutasikiliza uh, kipindi cha makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limetangaza kwamba shambulizi la kigaidi la Kerman limefeli kuyumbisha usalama wa Iran. Sudani imemwita nyumbani balozi wake kutoka nchini Kenya kupinga ziara ya kiongozi wa waasi Hameti huko Nairobi. OIC imetaka kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala nchi ya Somalia. Na ripoti mbalimbali zimebaini kwamba Israeli inapanga kuwahamishia Afrika watu wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran limesema kwamba shambulio la kigaidi lililoua makumi ya watu katika mji wa Kerman kusini mashariki mwa Iran ni jaribio lililofeli la kutaka kuvuruga na kuyumbisha usalama hapa nchini. Taarifa iliyotolewa jana Alhamisi na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ililaani shambulizi hilo la kigaidi na kueleza kwamba hujuma hiyo imetokana na kinyongo cha maadui wa taifa la Iran, hasa tabaka la vijana ambalo lina mheshimu na kumwenzi shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani, aliyekuwa kamanda mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la Sepah. Milipuko miwili ya kigaidi ilitokea juzi Jumatano huko Kerman, kusini mashariki mwa Iran wakati watu walipokuwa kwenye kumbukumbu -kumbu za mwaka wa nne tangu kuuliwa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda mkuu wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Milipuko hiyo iliyotokea karibu na kaburi la shahidi huyo mujahid iliua watu zaidi ya 80. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limeeleza kwamba taifa la Iran litaendelea kufuata kwa nguvu zaidi njia ya shahidi Kasim Suleimani na kuzima njama na malengo yao batili ya maadui. Taarifa ya IRGC imesema shambulio hilo la kigaidi na la kihaini limefichua kwamba maadui wameshindwa kufidia vipigo na hasara walizosababishiwa na jenerali Suleimani. Wakati huo huo, jeshi la Iran limelaani milipuko miwili ya kigaidi huko Kerman iliyopelekea kuua washahidi ra raia wasio na hatia wakiwemo wanawake na watoto wadogo. Taarifa ya jeshi la Iran imesema kitendo hicho cha kigaidi kilichoua kundi la watu wasio na hatia kimeonyesha dhati na sura halisi ya ukatili ya maadui wa Uislamu na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran amesema Luteni Jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds hakuwa shahsia wa kidini na kitaifa wa Irani pekee bali pia alikuwa nembo ya umma wa Kiislamu. Muhammad Baqir Qalibaf aliyasema hayo jana Alhamisi katika hotuba aliyotoa kwenye makaburi ya mashahidi ya Tehran kwa mnasaba wa kumbu kumbukumbu ya kutimia mwaka wa nne tangu jeshi la kigaidi la Marekani lilipomuua shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani. Kalibafu alisema moja ya mambo ambayo yalikuwa yanamshughulisha sana jenerali Suleimani ni kuupeleka ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia na kuimarisha mrengo wa mapambano dhidi ya ubeberu katika eneo la magharibi mwa Asia. Amesema operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa dhidi ya utawala ghasibu wa Israel ni miongoni mwa matunda ya jitihada za shahidi Qasim Suleimani. Spika wa bunge la Iran amesema operesheni hiyo ya Oktoba 7 mwaka uliomalizika ilikuwa ya aina yake na ambayo haijawahi kushuhudiwa dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika kipindi chote cha miaka 75 iliyopita cha kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina. Wakati huo huo afisa huyo wa ngazi za juu wa serikali ya Iran ameashiria shambulizi la kigaidi la juzi Jumatano lililoua makumi ya watu katika mji wa Kermani na kusema hujuma za kigaidi za namna hii kamwe haziwezi kulifanya taifa la Iran liache kuyaunga mkono makundi ya kupigania uhuru na ukombozi. Serikali ya Sudan ilimwita nyumbani balozi wake mjini Nairobi jana Alhamisi kwa mashauriano, kupinga mapokezi ya rais wa Kenya William Ruto kwa Muhammad Hamdani Dagalo, kamanda wa kikosi cha msaada wa haraka RSF ambacho kinaendesha vita dhidi ya jeshi la Sudan. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ali Assadiq amesema katika taarifa iliyochapishwa na shirika rasmi la habari la Sudani SUNA kwamba Sudan imemwita nyumbani balozi wake huko Nairobi kwa mashauriano ili kupinga mapokezi rasmi yaliyoandaliwa na serikali ya Kenya kwa kiongozi wa wanamgambo waasi wakati wa ziara yake mjini Nairobi. Taarifa hiyo imeongeza kwamba mashauriano na balozi huyo yatashughulikia machaguo yote kuhusu uhusiano wa Sudani na Kenya, ambayo tangu kuzuka kwa vita vya kihaini nchini humo imeendelea kuunga mkono uasi na kuwakaribisha viongozi wa waasi pamoja na kula njama na mataifa yenye uhasama wa kikanda dhidi ya Sudan. Jumatano iliyopita rais wa Kenya William Ruto alimpokea kamanda wa kikosi cha msaada wa haraka RSF na katika ujumbe wake kwenye mtandao wa X amepongeza azma yake ya kumaliza mzozo wa Sudan kupitia mazungumzo. Ameongeza kwamba mazungumzo yanayoendelea yakiongozwa na mamlaka ya kiserikali na maendeleo ya Afrika Mashariki IGAD lazima yaishie kwenye suluhu ya kisiasa ambayo inaruhusu amani ya kudumu kupatikana katika nchi ya Sudan. Baada ya kikao hicho, kiongozi wa RSF alisema kupitia ukurasa wake wa X kwamba alimweleza Rais Ruto chanzo cha vita, suluhisho la mzozo unaoendelea na namna ya kuwasaidia watu walioathiriwa kabla ya kuzuru Kenya. Muhamad hamdani dagalo alikuwa tayari amefanya ziara kama hiyo katika nchi za Jibuti, Ethiopia na Uganda, alikokutana na viongozi wa nchi hizo. Katika hotuba yake kwenye mkesha wa mwaka mpya katika maadhimisho ya siku ya uhuru wa Sudan, kamanda wa jeshi la Sudan Abdul Fatah Al Burhan alitoa wito kwa nchi zinazopokea aliowaita wauaji kuacha kuingilia mambo ya Sudan. Uhusiano kati ya Sudani na Kenya umekuwa ukisuasua kwa miezi kadhaa sasa, huku wizara ya mambo ya nje ya Sudan ikiishutumu mara kwa mara Nairobi kwamba inaegemea upande wa waasi wa RSF tangu kuzuka kwa makabiliano na jeshi la Sudan katikati mwa mwezi Aprili mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imetoa wito wa kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi yote ya Somalia. Hii ni kufuatia kusainiwa mapatano baina ya Ethiopia na Somaliland yatakayoiwezesha Ethiopia kutumia bandari ya Berbera ya Somalia iliyoko katika eneo hilo la Somaliland. Taarifa ya jana Alhamisi ya jumuiya hiyo yenye nchi wanachama 57 Imepinga hatua yoyote inayojumuisha na kukiuka inayohujumu na kukiuka mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi yote ya Somalia. OIC imesema sekretarieti kuu inatangaza tena mshikamano na serikali ya federali ya Somalia na inasisitiza haja ya kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala nchi hiyo na kulindwa usalama, amani na uthabiti katika eneo hilo. Kadhalika, jumuiya ya nchi za Kiarabu Arab League na umoja wa Afrika au zimelaani makubaliano hayo ambayo Ethiopia isiyokuwa na bahari itatumia bandari iliyoko katika eneo lenye mamlaka ya ndani la Somaliland. Vilevile Somalia imelaani vikali makubaliano hayo yaliyosainiwa baina ya Ethiopia na Somaliland mnamo Januari mosi na kuhitaja hatua hiyo kuwa ni kitendo cha uchokozi. Serikali ya Somalia imemwita balozi wake nchini Ethiopia kama hatua ya awali ya kulalamikia mapatano hayo, ikisisitiza kwamba Somaliland ni sehemu ya ardhi yake na hivyo eneo hilo halina haki ya kusaini mikataba ya kigeni. Na vyombo vya habari vya Israel vimethibitisha ripoti zinazodai kwamba utawala wa kizayuni unafanya mazungumzo ya siri ili kuwahamisha kwa nguvu mamilioni ya wakazi wa ukanda wa Gaza na kuwapeleka Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, katika, a na katika nchi nyingine za Afrika. Tovuti ya habari ya Russia Today imenukuu ripoti ya gazeti la Times of Israel lililoandika kwamba serikali ya Benjamin Netanyahu imefanya mazungumzo na viongozi kadhaa wa Afrika ili kuwashawishi wakubali kuwapokea wakimbizi wa kipalestina wa wa ki kutoka eneo la ukanda wa Gaza. Gazeti hilo la kizayuni limedai kwamba DRC imeafiki pendekezo hilo la kuwapokea maelfu ya raia wa Palestina na eti maafisa wa Tel Aviv wanafanya mazungumzo na viongozi wa mataifa mengine ya Afrika kwa ajili ya kuwapokea wakimbizi hao wa Kipalestina. Jumapili iliyopita waziri wa fedha wa Israel Bezalel Smotrich alitoa pendekezo la kutaka eti kupunguzwa idadi ya wakazi wa Gaza kwa milioni mbili na kubakisha watu laki mbili pekee, mpango ambao umeungwa mkono na unaendelea kupigiwa debe na maafisa wengine wa utawala huo pandikizi na waitifaki wake wa kimagharibi. Hii ni licha ya kwamba Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba unapinga kile kinachoonekana kama mpango wa kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa ukanda wa Gaza na kusisitiza kwamba hatua kama hiyo ni sawa na mauaji ya kimbari. Maelezo zaidi kuhusu kadhia hii itakujieni katika uchambuzi wetu wa kisiasa na huwa, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho sisitizo la Umoja wa Mataifa uh, juu ya suala la mipango ya Israel ya kutaka kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa Gaza na kuwapeleka katika nchi nyingine, hususan jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano iliyopita alisema kwamba kuhamishwa kwa nguvu na kufukuzwa watu wa Gaza kutoka huko Palestina ni mauaji ya halaiki, na alizionya nchi zisishiriki katika hatua hiyo ambayo ameitambua kuwa ni jinai. Balakrishan Rajagopa ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba kuhamishwa kwa lazima wakazi wa Gaza, hasa kwa kuzingatia idadi kubwa ya watoto, ni mauaji ya kimbari. Ameonya kwamba iwapo viongozi wa Kongo au nchi nyingine watakubali watu waliohamishwa kwa nguvu, watakuwa wameshiriki katika mauaji ya kimbari. Msimamo na onyo hilo la Umoja wa Mataifa kuhusu kulazimishwa wakazi wa Gaza huko Palestina kuhamia katika nchi nyingine umetolewa baada ya kuchapishwa baadhi ya ripoti zinazosema kwamba Israel inafanya mazungumzo ya siri na nchi za Kiafrika hususan Kongo na nchi nyingine kadhaa kwa ajili ya kukubali wakazi wa Gaza wahamishiwe katika nchi hizo. Kufuatia operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa iliyotekelezwa tarehe 7 Oktoba, utawala wa kibaguzi wa Israel umekuwa ukiendesha mashambulizi ya kikatili ya anga, nchi kavu na baharini dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza ambayo yamepelekea makumi ya maelfu ya watu kuuawa wa kinyama na maalfu ya wengine kujeruhiwa. Wapalestina zaidi ya alfu ishirini na mbili wameuawa hadi sasa katika mashambulizi hayo ya kigaidi ya Israel ambapo watoto zaidi ya elfu nane ni miongoni mwa mashahidi hawa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi Unrua, wa Kipalestina, UNRWA awali lilitangaza kwamba Wapalestina milioni moja na laki saba wamekimbia kutoka kaskazini na katikati mwa ukanda wa Gaza na sasa wanaishi katika kambi za wakimbizi na mahema duni kusini mwa ukanda huo. Israel ilikuwa imeahidi kwamba katika operesheni yake ya hivi sasa ya kijeshi ingetatua tatizo la Hamas na makundi mengine ya mapambano ya ukombozi wa Palestina katika ukanda wa Gaza na hivyo kukomesha kabisa vitisho vinavyodaiwa kutoka ukanda wa Gaza. Lakini sasa takriban miezi mitatu imepita tangu vita via vya Gaza vianze, na licha ya kuyakalia kwa mabavu maeneo ya Gaza, utawala huo wa kikatili haujapata mafanikio yoyote katika kuyafuta makundi ya wana mapambano, bali mapigano na wana mapambano hao wa Palestina wameweza kutoa mapigo makubwa dhidi ya jeshi la kikatili la Israel linaloendelea kutenda jinai na uhalifu wa kivita katika kile kinachodaiwa kuwa suluhisho la mwisho la kadhia ya Gaza. Watawala wa Kizayuni, hususan waziri mkuu Benjamin Netanyahu na mawaziri wake watenda jinai, yaani waziri wa usalama wa ndani na waziri wa fedha, wanataka Wapalestina wote wafukuzwe katika nchi yao. Wakati wa kikao cha hivi karibuni cha chama cha Likud, Netanyahu alisema kwamba juhudi zinaendelea ili kutafuta nchi ambazo zitawakubali wakazi wa Gaza kama wakimbizi. Siku ya Jumatatu iliyopita, Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa Israel, akizungumzia mashambulizi ya kikatili ya utawala huo katika ukanda wa Gaza, aliropoka kwamba hii ni fursa nzuri kwa ajili ya kutekeleza mradi wa kuwapa makazi wa Palestina wa Gaza na kuwashajiisha wahamie katika nchi nyingine. Jumapili iliyopita pia, bezalil Smotrich, waziri wa fedha wa Israel, naye alisisitiza kwamba Israel inapaswa kuwahimiza wakazi wa Gaza wahame na kuondoka katika eneo hilo. Nukta muhimu ni kwamba wakazi wa Gaza, ambao wamekuwa wakipinga ukanda huo kukaliwa kwa mabavu na Israel pamoja na mashambulizi yake ya mara kwa mara katika eneo hilo, ambalo linatajwa kuwa miongoni mwa maeneo yenye watu wengi zaidi duniani wanasisitiza kwamba hawako tayari kuondoka katika ardhi yao na ya mababu zao kwa gharama yoyote ile. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, Iran. Juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu wasema mkakati mkuu wa Iran ni kutegemea nguvu laini Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema huduma kubwa ya shahidi Kasim Suleimani ilikuwa ni kuhuisha kambi ya Mukawama, na watu 94 waua washahidi wa katika hujuma ya kigaidi huko Kerman nchini Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa mkakati mkuu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kipindi cha miaka 45 iliyopita umekuwa ni kutegemea nguvu laini na nguvu hizo zinapaswa ziimarishwe zaidi. Athula Seidari Khamenei aliyesema hayo Jumaatano wakati alipoonana na maelfu ya wasomaji kasida na mashairi ya Ahlulbeit alaihi wassalam sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra Salamullah alaiha, amesisitiza kuwa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu ambaye ni mbeba bendera ya jihadi ya Bibi Fatima Salamullah alaiha kunakumbusha jitihada na jihadi kubwa za luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda mkuu wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu RGC. Aidha, amesema Bibi Fatima Tuzahara aliweka jiwe la msingi la jihadi ya kubainisha ukweli na kusisitiza kuwa wasomaji wa kasida na mashairi ya Ahlul Bayt wanapaswa kuendelea uh, kuifanya kigezo chao bora jihadi hiyo na somo kubwa linalopatikana ndani yake. Ama kuhusu kadhia ya Palestina na vita vinavyoendelezwa na utawala haramu Israel, wa Israel dhidi ya Wapalestina huko Gaza, kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema Marze. Islam. Mpaka wa ulimwengu wa Kiislamu leo uko Gaza. Wananchi wa Gaza leo hii hawapambani na utawala wa kizayuni tu, bado wanapambana na dunia yote ya ukafiri, utwaghuti na uistikbari, hasa kutokana na kuwa rais wa Marekani ametangaza waziwazi wazi kwamba yeye ni mzayuni, akiwa na maana kwamba ule ukhabithi wote mchafu walio nao wazayuni na yeye pia. Kwingine kwa wiki hii, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa kupanuka kwa jina, kumbukumbu na sifa za shahidi Qasim Suleimani kunatokana na ikhlasi ya shahidi huyo. Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema hayo alipokutana na karibuni na familia ya shahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani na kusisitiza kwamba jukumu muhimu na huduma iliyotolewa na shahidi huyu ilikuwa ni kuhuisha kambi ya mukawama na mapambano katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Ayatullah Khamenei ambaye amekutana na familia ya shahidi Kasim Suleimani kwa mnasaba wa hauli ya mwaka wanne tangu kuuawa shahidi kiongozi huyo amesema mukawama wa Gaza wa takribani miezi mitatu natokana na kuwepo kambi ya mukawama, na kuongeza kwamba shahidi Kasim Suleimani alifanya juhudi kubwa kwa ajili ya kuhuisha kambi ya mukawama na alitekeleza kazi hiyo kwa ikhlasi na hikma na maadili mema. Atula Khamenei amesisitiza kuwa kuna haja ya kuendelezwa juhudi za kuimarisha kambi ya mukawama. Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu RGC au Sepa ambaye Januari 3 mwaka elfu mbili ishirini alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo, aliliwa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kama Hashdu Shabi, na wanajihadi wengine wa nane, katika shambulio la kigaidi la jeshi vamizi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Hujuma hiyo ilitekelezwa kwa amri ya rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo iran, Qanaani, ya nje ya Iran Nasir Kanani amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran inafuatilia haki katika kadhia hiyo ya kuwa kigaidi kamanda Suleimani. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Teheran wiki hii, Kanani alifafanua zaidi kwa kusema barh elam kardim ke peigirie jenoyate Tumetangaza mara kadhaa kuwa kufuatilia jinai za utawala wa Marekani katika kumuua kiwoga shahida Haji Qasim Suleimani ni jambo ambalo litaendelea kupewa uzito mkubwa. Kadhia hii katu haitasahaulika. Watu wasiopungua 94 w wameua washahidi na wengine zaidi ya 200 kujeruhiwa katika milipuko miwili iliyotokea Jumatano alasiri miongoni mwa umati wa wananchi waliokuwa wakishiriki katika marasimu ya kumbukumbu kumbu ya kutimia mwaka wa nne tangu kuuwa washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda mkuu wa kikosi cha kuz cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RDC. Milipuko hiyo ya kigaidi ilitokea katika njia inayoelekea kwenye makaburi ya mashahidi katika mji wa Kerman, kusini mashariki mwa Iran. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa ujumbe maalum kufuatia kuuawa washahidi makumi ya wafanyaziara hao wa washahidi Kasim Suleimani na kusisitiza kuwa wanaotenda jinai watambue kuwa wana mapambano wa njia ya Suleimani hawawezi kuhimili na kuvumilia jinai zao. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameongeza kuwa mikono iliyochafuka kwa damu za watu wasio na hatia pamoja na fikra fasidi na zinazozaa shari ya watenda jinai hao ambazo ndizo zilizowapelekea kutumbukia kwenye njia hiyo ovu, wote waelewe kuwa tangu hivi sasa watakumbwa na mawimbi kandamizi ya adhabu za kiuadilifu, na watambue pia kuwa jinai yao hiyo itapata majibu makali vilevile. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametumia fursa hiyo kutoa mkono wa pole pamoja na kuwaombea dua za kheri majeruhi wa a, jinai hizo. Kwa upande wake, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran naye alizungumza kwa simu na rais Rajab Taib Erdogan wa Uturuki na kumshukuru kwa mkono wa taazia kwa taifa la Iran kufuatia hujuma hiyo ya kigaidi e, katika makaburi ya mashahidi huko Kerman na kueleza kuwa tukio hilo la kigaidi limejiri katika kumbukumbu na karibu na kaburi la shahidi anayetambulika kama shujaa wa mapambano dhidi ya ugaidi na machafuko katika eneo la Asia Magharibi. Katika mazungumzo hayo, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan pia ameashiria ujumbe wa maandishi uliotumwa kwa rais serikali na wananchi wa Iran akisema, nimeona kuna umuhimu kwangu kutoa mkono wa taazia na pole kufuatia shambulio hilo ovu la kigaidi. Mbali na rais wa Uturuki, viongozi wengine wa kieneo nao pia wametuma salamu zao za rambirambi kufuatia jinai hiyo. Na wiki hii katibu wa tume ya haki za binadamu katika idara ya mahakama Irana ya Iran amekumbusha kuwa Jamhuri ya Kiislami ya Iran imekuwa mhanga mkubwa zaidi wa vitendo vya magaidi na kubainisha kwamba hadi sasa watu elfu 23 wasio na hatia wameuawa washahidi kutokana na vitendo vya kigaidi Qadhim Ghariba Bali aliyesema hayo wiki hii pembezoni mwa kikao cha nne cha mahakama inayosikiliza kesi ya wanachama wakuu na vinara wa genge la kigaidi la MKO na kuongeza kwamba ugaidi ni moja ya uhalifu mkubwa unaofanywa duniani kwa uungaji mkono wa baadhi ya nchi zinazodai kuwa watetezi wa haki za binadamu. Aidha, amegusia ulazima wa kuwatetea waathirika, kutekeleza uadilifu na kukabiliana na mwenendo wa kutochukuliwa hatua ya vitendo vya magaidi wa munafiki na MKO, na akaongeza kuwa hatua zote hizo ni miongoni mwa misingi ya kupambana na ugaidi na kuboresha haki za binadamu. Wanachama mia na wanne wa genge la kigaidi la MKO wanashtakiwa katika mahakama ya jinai ya mkoa wa Teheran, na mahakama hiyo imewataka wanachama waliotoroka wa kundi hilo kuwasilisha mahakamani mawakili wao wa kisheria. Genge la kigaidi la MKU ndilo lilohusika na mauaji ya wairani zaidi ya elfu kumi na saba nam. Wapenzi wasikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu mmeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. O mkisikiliza kipindi cha Irani juma hili kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran katika kipindi cha juma zima. Hii ni Radio Tehran na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya leo nchini Kenya. Magazeti ya leo yameangazia mvutano unaoendelea baina ya rais William Ruto na idara ya mahakama ya Kenya kuhusu ushuru. Daily Nation limeipa kipaumbele habari ya uamuzi wa mahakama ya rufaa wa kuruhusu serikali kuendelea kukata ushuru wa nyumba za gharama nafuu kwa nini mahakama imerefusha amri ya tozo ya nyumba kinasema kichwa cha habari hiyo, na kueleza kwamba rais ameapa kukaidi amri za mahakama ambazo anasema zinakwamisha miradi. Ni baada ya mahakama ya rufaa ya Kenya kuiruhusu serikali kuendelea kukata ushuru wa nyumba za gharama nafuu hadi pale itakapotoa uamuzi wake mnamo Januari 26 mwaka huu. Mwanaharakati Okia Omtata aliwasilisha kesi ya kupinga ushuru wa nyumba ambapo wafanyakazi hutozwa asilimia moja na nusu ya mishahara yao, akisema kwamba ni ushuru wa kiubaguzi. Katika habari nyingine yenye kichwa cha maneno polisi waanzisha uchunguzi mpya wa kifo cha mkuu wa zamani wa KVDA, Daily Nation limeandika kwamba polisi wamepata agizo la mahakama ya Iten ya kufukua mabaki ya mwili wa Silvanus Tubei kutoka kwenye shamba lake. Wapelelezi wa kikosi cha mauaji walisema watachukua mabaki hayo kwa uchunguzi wa vinasaba DNA ili kubaini ikiwa kweli alikuwa Tubei aliyekuwa mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya KVDA Silvanas uh, Tubei alitoweka tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Baadhi ya habari za Daily Nation zina vichwa vinavyosema Kenya Airways sasa ndiyo shirika la ndege linaloheshimu wakati zaidi barani Afrika; Kimani Ichugwa, majaji wa fisadi lazima waanguke; na Museveni ayaambia mataifa ya Jumuiya ya Madola, kataeni ubeberu wa kishetani kutoka magharibi. Gazeti la Taifa Leo pia limemulika kauli ya Rais William Ruto kuhusu mvutano wake na idara ya mahakama. Nitafagia mahakama, Ruto apuuza ushauri wa viongozi mbalimbali waliomshutumu kwa kukashifu majaji, ndivyo kinavyosema kichwa kikuu cha habari hiyo, ukurasa wa mbele, gazeti la Taifa Leo. Habari nyingine muhimu ya Taifa Leo ni ile inayosema ushuru wa nyumba, serikali ya pumua koti ya ruhusu, serikali ikate ada hiyo mwezi huu. Pia pigo kwa wazee wa nyumba kumi, wabunge wakataa mpango kuwapa marupurupu, na Mbape apinga uvumi wa kuhama. Ni vichwa vya baadhi ya habari a za toleo la leo gazeti la Taifa Leo nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno kilio kupata tume huru ya uchaguzi. Limeandika kwamba wadau wa siasa na demokrasia nchini wameukosoa muswada wa tume huru ya uchaguzi wakisema muundo unaopendekezwa hautazaa tume huru inayotarajiwa. Wametaka watendaji wakuu wa tume waombe kazi na wafanyiwe usaili. Mwananchi pia limezungumzia tatizo la ongezeko la bei za vifaa vya shule katika kipindi hiki cha kukaribia kuanza masomo nchini Tanzania. Linadokeza kwamba siku nne kabla ya shule kufunguliwa, kumekuwepo ongezeko la bei ya vifaa mbalimbali vya shule zinazowaathiri wanafunzi, huku wadau wakitaja sababu kadhaa za kuwepo hali hiyo. Habari nyingine muhimu katika toleo la gazeti hili ni ile inayohusiana na mapambano ya mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya Tanzania dhidi ya mtandao hatari unaosafirisha na kuingiza dawa hizo nchini Tanzania kwa njia ya bahari. Gazeti la Nipashe pia limetanguliza mbele habari ya mkutano wa vyama vya siasa na vuta ni kuvute juu ya tume huru ya uchaguzi. Habari hiyo ina kichwa cha maneno mkutano vyama vya siasa watofautiana wakurugenzi kusimamia uchaguzi ujao. Baadhi ya habari za Nipashe zina vichwa vinavyosomeka Karume ataja siri wawekezaji kukimbilia Zanzibar, Israel rasmi kotini mauaji ya watu huko Gaza, na kifo cha mtaalamu wa hospitali, familia yalalamika kuambulia ya patupu. Na gazeti la Uhuru limeandika kwa wino wa kukoleza habari yenye kichwa cha maneno Rais Dr Samia kinara wa demokrasia nchini, Biteko wafunguka demokrasia ilivyoimarika, 4R za wagusa wadau wa siasa, mwenyekiti wa kijiji achomwa kisu akimkamata mtuhumiwa, wadau wa demokrasia watema nyongo, rushwa ya ngono na wanafunzi vyuo vikuu, waendelea kufaidika matunda ya mapinduzi, ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu katika gazeti la Uhuru. Na nchini Rwanda uh, tunakamilisha au haraka haraka kwa kuwanukuu habari moja iliyoandikwa uh, kwenye ukurasa wa kwanza gazeti hilo, gazeti habari hiyo inasema, uh, imeangazia muhtasari wa taswira ya mwaka uliomalizika majuzi wa elfu mbili ishirini na tatu, na kuhusu rais wa nchi hiyo Kagame na kuandika: kuanzia kuongoza mikutano ya kitaifa hadi kuwakaribisha viongozi wa kigeni. Mwaka 2023 ulikuwa mwaka wa shughuli nyingi kwa Rais Paul Kagame ndani ya nchi na kwingineko. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza kipindi cha makala ya wiki kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni eh, katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kinaangazia jinsi mabomu ya Marekani yanavyotumika kuua watoto wadogo kwenye ukanda wa Gaza. Baada ya kupita miezi mitatu ya mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israeli huko ukanda wa Gaza, Palestina, eneo hilo sasa limegeuka na kuwa kaburi kubwa zaidi la watoto kuwahi kushuhudiwa duniani. Mamia ya watoto wa Kipalestina wa ukanda wa Gaza wanauliwa shahidi kila siku kwa ndege za kivita na mabomu ya Marekani. Hadi sasa watu zaidi ya elfu ishirini na mbili wameuawa wa shahidi kwa ndege na zana za kivita zinazotolewa na Marekani kwa utawala haramu wa Israel na nusu ya idadi hiyo ni watoto. Ripoti ya maafisa wa sekta ya afya wa ukanda wa Gaza inaeleza kwamba maelfu ya watu wengine wangali chini ya vifusi vya nyumba na majengo yaliyobomolewa kwa mashambulizi ya Israel. Vilevile vile watoto mia moja wa Kipalestina waliuawa shahidi katika jinai kubwa iliyofanywa na Wazayuni katika mkesha wa siku kuu ya Krismas. Miongoni eh, mwa yaliyofanyika katika siku hiyo ni maafa makubwa ya kuuliwa watoto na wanawake wadogo wa ukanda wa Gaza. Miongo kadhaa imepita sasa tangu kubuniwa azimio la kimataifa la haki za watoto, na nchi zote zilizotia saini isipokuwa Marekani ambayo bado inakataa kutia saini azimio hilo, zimekubali kuwajibika na kuahidi kufanya kila linalowezekana, ili kulinda haki na maisha ya watoto, hususan katika nyakati za vita. Kwa mujibu wa azimio hilo, sehemu yoyote duniani ambako watoto watakuwa, bila ya kujali utaifa, jinsia, dini na lugha zao, wanapaswa kulindwa na kubakia salama katika hali ya mizozo na vita na kupewa hifadhi katika kambi zinazosimamiwa na Umoja wa Mataifa na taasisi zake tanzu. Hata hivyo, kwa mtazamo wa nchi za magharibi zinazodai kutetea haki za watoto, watoto wa Kipalestina ni wanyama wanaofanana na binadamu, kama wanavyosisitiza viongozi wa utawala haramu wa Israeli. Wanajeshi wa Israel wameshindwa kukabiliana ana kwa ana vitani na wana mapambano wa Palestina, hivyo wanafanya kile wawezalo kusambaratisha mapambano ya Palestina kwa kuua idadi kubwa ya wanawake na watoto wa Palestina. Licha ya kupita miezi mitatu sasa tangu kuanza mashambulizi ya kikatili ya wazayuni huko ukanda wa Gaza, Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala huo haramu ameshindwa kufanikisha malengo yake ya awali. Hali hii imelifanya jeshi la Israel lizidishe mauaji ya wanawake na watoto wa Palestina. Marekani na nchi za Ulaya zinazodai kutetea haki za binadamu zimeendelea kukaa kimya mbele ya uhalifu mkubwa wa Zayuni na zinaendelea kutoa misaada ya kifedha na silaha kwa utawala haramu wa Israel. Marekani na washirika wake pia wamekwamisha vikwazo vya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kuyapigia kura ya veto maazimio yanayotaka kusimamishwa vita na mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza, na kwa msingi huo moja kwa moja zinashiriki katika maangamizi ya kizazi dhidi ya watu wa Palestina. Wanajeshi makatili wa Israel hawahurumii hata maiti za Wapalestina. Jinai za Israel dhidi ya watu wa Palestina tunaweza kuzigawa katika sehemu kadhaa, na kila sehemu inahitaji mazingatio makubwa. Katika kipindi cha miaka 75 iliyopita, utawala bandia wa Israel, mbali na kuwalenga Wapalestina walio hai, hususan watoto wadogo, kwa sera zake za kibaguzi na mauaji ya halaiki, vilevile umekuwa ukizilenga maiti za Wapalestina kwa vitendo vya kinyama na kikatili. Kuiba na kuteka maiti za Wapalestina ili kutumia viungo vyao limekuwa jambo la kawaida kwa utawala wa Israel. Kwa maneno mengine, ni kwamba sambamba na mauaji ya kimbali na ya halaiki dhidi ya Wapalestina yanayoendelea kufanywa na Israel na kuwalazimisha kuhama makazi yao, kuchukua maiti za Wapalestina na kuiba viungo vyao vya mwili pia ni moja ya mbinu zinazotumiwa na Israel dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Msemaji wa harakati ya Fathi ya Palestina, Jamal Nazal, amesema kuhusu uchunguzi uliofanywa na Misri juu ya wizi wa viungo vya mili ya mashahidi wa Gaza unaofanywa na Israel kwamba Wapalestina elfu kumi wako chini ya vifusi vya nyumba na majengo yaliyobomolewa katika mashambulizi ya Israel na hatima yao haijulikani. Gazeti la Al-Yaum Al-Sabi linalochapishwa nchini Misri Ijumaa Disemba 29 mwaka uliopita wa 2023 lilichapisha uchunguzi huo na kuandika kwamba utawala wa kizayuni wa Israel unaiba viungo vya mwili na ngozi za maiti wa Palestina inazozishikilia kwa muda mrefu. Wapenzi wasikilizaji, miongoni mwa ripoti za awali kuhusu wizi wa viungo vya miili ya mashahidi wa kipalestina ni ile iliyochapishwa na mwandishi habari wa kujitegemea wa Sweden Donald Bostrom katika gazeti la Afton Bladet mnamo tarehe 26 Agasti mwaka 2009 chini ya anwani wanapora viungo vya mili ya vijana wetu. Katika ripoti yake anataja uzinduzi wa kampeni kubwa iliyolenga kuandikisha majina ya watu kwa ajili ya kuchangia viungo baada ya kufariki dunia iliyoanzishwa katika majira ya joto mwaka 1992 ya Ehud Olmert, waziri wa afya wa zamani wa Israel, kutokana na uhaba wa viungo uliosababisha pengo kati ya usambazaji na mahitaji, na kuandika kwamba wakati kampeni hiyo ilipokuwa ikitekelezwa, vijana wengi wa kiume wa Kipalestina kutoka vijiji vya Ukingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza walitoweka, na baada ya siku tano wanajeshi wa Israel walirudisha maiti zao kwa familia zao wakiwa na majeraha makubwa yaliyoshonwa kwenye miili yao. Donald Bostrom aligundua katika mahojiano yake na familia za Kipalestina alipokuwa akichunguza madai ya wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa kuhusu wizi wa viungo vya miili unaofanywa na Wazayuni wa Israel kwamba viungo vya miili ya vijana hao vilinyofolewa kabla ya kuuawa. Munir Al Burshi, mkurugenzi mkuu wa Wizara ya Afya ya Palestina, Novemba 18 mwaka jana, aliambia televisheni ya Aljazira ya Qatar kwamba wanajeshi wa Israel wamechukua maiti 130 katika hospitali ya Ashifaa kaskazini mwa ukanda wa Gaza na nyingine 15 zilitolewa kwenye kaburi la umati. Mili hiyo ilichukuliwa kwa muda na kisha baadhi ilirejeshwa kwa Wapalestina. Wakati huo huo, katika tukio la karibuni kabisa, ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya ukanda wa Gaza Disemba 27 mwaka jana ilitangaza kwamba wanajeshi wa Israel wamekabidhi miili iliyokatwakatwa ya Wapalestina 80 waliouawa washahidi, baada ya kunyofolewa viungo muhimu, bila ya kutaja majina yao au mahala miili hiyo ilipoibiwa. Madaktari wa Gaza pia wametoa ushahidi unaothibitisha kwamba miili hiyo ya Wapalestina haikuwa na viungo muhimu kama kochlea ya sikio, kornea, maini, figo na moyo. Kwa hakika, utawala wa kizayuni wa Israel hausiti kutenda jinai za aina mbalimbali dhidi ya watu wa Palestina ili kusambaratisha mapambano ya kishujaa ya taifa hilo linalopigania uhuru na kujikomboa ikiwa ni pamoja na kufanya mauaji ya kimbari ya watoto na wanawake, kuvunjia heshima miili ya mashahidi, kuiba viungo vyao vya mwili na kuharibu miundo mbinu yote ya ukanda wa Gaza kwa kutumia silaha za Marekani. Gazeti la Wall Street Journal limesisitiza katika ripoti yake kwamba vita vya Israel ukanda wa Gaza vimesababisha uharibifu na maafa ambayo yanaweza kulinganishwa na uharibifu mkubwa wa kivita kuwahi kushuhudiwa katika historia ya sasa. Limeandika kwamba hadi kufikia katikati kati ya Disemba mwaka uliopita wa 2023, Israel ilirusha ukanda wa Gaza mabomu na makombora zaidi ya 29,000. Aidha, karibu asilimia 70 ya nyumba za ukanda wa Gaza zimeharibiwa au kubomolewa kikamilifu. Kwa mabomu ya Marekani, mashambulizi ya Israel pia yamesababisha maafa na uharibifu mkubwa katika makanisa, misikiti ya kale, viwanda, majengo na ghorofa, maduka, hoteli za kifahari, sinema, shule na kadhalika. Francesca Albanese, ripota wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina, anasema Kile Israel inachokifanya huko Palestina, hasa kwa raia wa ukanda wa Gaza, ni ukatili mkubwa zaidi katika karne ya sasa. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 22 Jamaa Duthani mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe tano Januari mwaka elfu mbili na ishirini na nne miladia. Siku kama ya leo miaka alfu moja 421 iliyopita vilianza vita vya miaka 24 kati ya falme za Iran na Roma. Vita hivyo viliibuka kufuatia kuuawa Morris, aliyekuwa mfalme wa Roma na ambaye pia alikuwa muungaji mkono na rafiki wa karibu wa mfalme Khosrow Parviz wa Iran. Kufuatia mauaji hayo ya Morris, mtoto wake alikuja Iran na kumwomba msaada mfalme Khosrow, mfalme huyo wa Iran, na kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Moris alituma jeshi lililojizatiti kwa silaha kwenda kuishambulia Roma, ambapo kwa kipindi kifupi liliweza kuteka miji mingi ya nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 333 iliyopita inayosadifiana na tarehe 5 Januari mwaka 1691 ilichapishwa na kusambazwa noti ya kwanza huko Ulaya. Noti hiyo ilichapishwa na benki ya Stockholm na kutumiwa kama fedha. Kabla ya kuchapishwa noti hiyo nchini Sweden, miamala ya kibiashara ilikuwa ikifanyika kwa kutumia sarafu za dhahabu zenye pembe nne. Moja kati ya noti za awali kabisa kuchapishwa nchini Sweden inahifadhiwa kwenye makumbusho ya benki ya Stockholm. na miaka 39 iliyopita katika siku kama ya leo inaosadifiana na tarehe 5 Januari mwaka 1985, utawala wa kizayuni wa Israel uliwachukua maelfu ya mayahudi wa Ethiopia au mafalasha kupitia ardhi ya Sudan na kuwapeleka Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mafalasha hao ambao idadi yao ilikuwa watu elfu nane walipelekwa huko katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Nchi za Kiarabu zilikasirikia Sudan kwa kushirikiana na Israel katika kuwahamisha mayahudi wa kiethiopia na kuwapeleka Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran limesema shambulio la kigaidi lililoua makumi ya watu katika mji wa Kerman, kusini mashariki mwa nchi, ni jaribio lililofeli la kutaka kuvuruga na kuyumbisha usalama hapa nchini. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu amesema Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa jeshi la Quds hakuwa shahsia wa kidini na kitaifa wa Irani pekee bali pia alikuwa nembo ya mapambano dhidi ya ugaidi ya umma wa Kiislamu. Serikali ya Sudani imemwita nyumbani balozi wake mjini Nairobi kwa mashauriano, ikionyesha kupinga mapokezi ya rais wa Kenya William Ruto kwa Muhammad Hamdan Dagalo, kamando wa kikosi cha msaada wa haraka ambacho kinaendesha vita dhidi ya jeshi la Sudan. Na jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC imetoa wito wa kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya Somalia. Ni baada ya Somaliland na Ethiopia kutia saini mkataba wa kutumia bandari ya Berbera. Mpenzi wasikilizaji, muhtasari huo unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.