Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: je, wewe ni Yusuf? Akasema: mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masaa alkher mpenzi msikilizaji, natumai ubukheri wa afya popote pale. matangazo haya kwa moyo mkunjofu na kukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya idhaa Kiswahili, taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na kwenye safu ya vipindi tumekuendelea Iran Juma hili makala ya wiki, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vile vile kupitia interneti na satellite, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia redio Maarifa ya huko Tanga tovuti yetu ni parstoday.ir mkoaju sw hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za whatsapp na telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 9893565487 muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia Ni saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika kati, tayo, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Iran yasema tunafuatilia taratibu za kisheria na kimataifa kuhusu shambulio la kigaidi la Kerman. Umoja wa Mataifa wasema kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa Ghaza ni sawa na mauaji ya kizazi. Na idadi ya vifo vya tetemeko la ardhi huko Japan yafikia 73 huku juhudi za uokozi zikiendelea, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran amesema leo kwamba wizara yake, kwa kuzingatia data za awali zilizopatikana kutoka vyanzo rasmi, imeanza kuchukua hatua za haraka za kisheria na kimataifa kupitia Umoja wa Mataifa kuhusu tukio la kigaidi lililotokea jana katika mji wa Kerman. Hussein Hamir Abdullahian ameandika kwenye akaunti yake binafsi ya, ya mtandao wa kijamii kwamba kuwawa shahidi kwa makumi ya raia wetu wapendwa kutokana na, na operesheni ya kigaidi huko Kerman wakati wa hauli na kumbukumbu -kumbu ya kuwawa shahidi luteni jenerali Haj Kasem Suleimani ilikuwa chanzo cha huzuni na majonzi. Amesisitiza kuwa Iran imeanza kufuatilia taratibu za kisheria na kimataifa kupitia Umoja Mataifa, kwa kwa hiyo, wa Mataifa kuhakikisha kwamba waliohusika na jinai hiyo wanachukuliwa hatua Kabla ya hapo pia kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alituma au alitoa ujumbe maalum kufuatia kuwa washahidi makumi ya wafanya ziara wa Shahid Kasim Suleimani na kusisitiza kuwa wanaotenda jinai watambue kuwa wana mapambano wa njia ya Suleimani hawawezi kuhimili na kuvumilia jinai zao. Ayatullah Ali Khamenei amesema katika sehemu ya ujumbe wake huo kwamba mikono iliyochafuka kwa damu za watu wasio na hatia pamoja na fikra fasidi na zinazozaa shari za, za watenda jinai hao ambazo ndizo zilizowapelekea kutumbukia kwenye njia hiyo ovu, wote waelewe kuwa tangu hivi sasa watakumbwa na mawimbi kandamizi ya adhabu za kiuadilifu, na watambue pia kwamba jinai yao hiyo itapata majibu makali. Makumi ya wa watu waliuawa shahidi na wengine zaidi ya mia mbili kujeruhiwa katika milipuko miwili iliyotokea jana alasiri miongoni mwa umati wa wananchi waliokuwa wakishiriki katika marasimu ya kumbukumbu kumbu ya kutimia mwaka wa nne tangu kuawa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda mkuu wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC. Katika hatua nyingine idadi ya vifo vya Wapalestina kutokana na vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na jeshi katili la Israel huko Ghaza tangu Oktoba 7 imeongezeka na kupindukia 22,000. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza leo kwamba takwimu za karibuni kabisa za idadi ya Wapalestina waliouawa shahidi tangu utawala haramu wa Israel huanzishe hujuma yake ya kinyama huko Ghaza imefikia 22,313. Aidha, kwa mujibu wa tangazo hilo, wapalestina zaidi ya 57000 wamejeruhiwa hadi sasa, huku hali ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza ikiripotiwa kwa mbaya. Wizara ya afya Palestina ya Palestina inaeleza kuwa aghalabu ya waliouawa katika vita hivyo vinavyoungwa mkono na Marekani dhidi ya Ghaza ni wanawake, watoto na raia wasio na hatia maelfu zaidi pia hawajulikani waliko na inaaminika wamekufa chini ya vifosi. Hali kadhalika, taarifa zinasema mashambulizi ya Israel yamesababisha Ghaza kuwa eneo lililojaa magofu, huku asilimia sitini ya miundombinu ya eneo hilo ikiharibiwa na karibu wakazi milioni mbili wamelazimika kuyahama makazi yao huku kyo, kukiwa na uhaba mkubwa wa chakula, maji safi na dawa. Kwa upande mwingine mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amelaani shambulio la bomu katika kituo cha Hilali Nyekundu cha Palestina katika ukanda wa Ghaza na kuitaja hatua hiyo kwamba iko kinyume na dhamira na takwa la kulinda vituo vya matibabu katika ukanda huo. Uharibifu mkubwa wa Ghaza kutokana na mashambulizi ya kinyama ya jeshi katili la kizayuni umekuwa na madhara makubwa kwa Wapalestina wanaoishi katika ukanda huo kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, shule 352 ambazo ni sawa na asilimia sabini ya shule za Ghaza zimeharibiwa vibaya katika mashambulizi ya jeshi vamizi la Israel. Wakati huohuo huo, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa unapinga kile kinachoonekana kama mpango wa kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa ukanda wa Ghaza na kusisitiza kuwa hatua, hatua hiyo haina tofauti na mauaji ya kimbari Balakrishnan Rajagopal, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki ya ukazi, amesema katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa Gaza na kuwafanya kuwa wakimbizi ni mauaji ya kimbari. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameonya kuhusu au kuhusiana na hatua isiyo ya kibinadamu ya kutaka mataifa ya dunia kutoshiriki katika mpango huo. Balakrishnan ameandika katika ujumbe wake huo kwamba kuwahamisha kwa lazima wakazi wa Ghaza, haswa kwa kuzingatia idadi kubwa ya watoto, ni mauaji ya halaiki. Nchi zitakazoshiriki katika hili zitakuwa zimehusika katika jinai na mauaji haya ya kimbari. Wakati huo huo, kuendelea vita vya kikatili na jinai zinazotekelezwa na utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya raia wa ukanda wa Ghaza kumezidi kuibua hasira na wasiwasi wa taasisi za kimataifa kuhusiana na hali mbaya na ya kusikitisha kibinadamu katika ukanda huo. Licha ya hali hiyo ya kusikitisha, lakini Marekani inaendelea kuzuia kupitishwa azimio lolote la kusimamisha vita huko Gaza na kuendelea kuunga mkono utawala wa kizayuni wa Israel katika mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukanda huo. Kwa upande mwingine, maandamano makubwa ya kulaani sera hizo za serikali ya rais Joe Biden wa Marekani za kuunga mkono utawala haramu wa Israel yameendelea kufanyika katika mataifa mbalimbali, mbali na hata Marekani kwenyewe. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mashtaka ya Afrika Kusini dhidi ya utawala wa kizuoni wa Israel katika Mahkama ya Kimataifa ya Uadilifu wa ICJ kuhusu tuhuma za mauaji ya halaiki katika ukanda wa Ghaza taanza kusikilizwa wiki ijayo. Mahakama ya kimataifa ya uadilifu wa ICJ imetangaza kwamba itafanya vikao vya wazi tarehe kumi na moja na kumi na mbili Januari kwa ajili ya kusikiliza shauri la mashtaka ya Afrika Kusini dhidi ya utawala wa Israel kuhusu vita dhidi ya Ghaza kufuatia kuendelea jinai za utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya wa wapalestina wasio na hatia. Wiki iliyopita Afrika Kusini iliushtaki rasmi utawala huo katika mahakama ya kimataifa ya uadilifu huko mjini The Hague nchini Uholanzi. Mashtaka muhimu ya Afrika Kusini ni jinai za kivita, mauaji ya kizazi na kikabila huko Gaza na katika maeneo mengine ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Hatua hiyo ya Afrika Kusini imechukuliwa huku wazayuni wakiendeleza kwa miezi mitatu sasa mashambulizi ya kinyama ya mabomu dhidi ya raia wa kawaida huko Gaza, haswa wanawake na watoto. Afrika Kusini ni miongoni mwa nchi za kiafrika ambazo tokea ilipoanza mashambulizi ya kigaidi ya Israel dhidi ya wa wapalestina zimetoa radi ya mali na kulani hatua hizo za kinyama za wazayuni dhidi ya wananchi wasiokuwa na ulinzi wa, wa, wa Gaza. Aghalabu ya nchi hizo ambazo zilitawaliwa kwa miaka mingi na nchi za Magharibi na kukumbana na ukoloni, unyonyaji na ubaguzi wa rangi, sambamba na kulani jinai za Israel, zimetaka kukomeshwa ukatili unaofanyiwa wananchi wanaozingirwa wa Gaza. Afrika Kusini, ikiwa ni nchi ambayo ilikumbana na mateso ya utawala wa kibaguzi kwa miongo kadhaa na inayoongoza mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi duniani ilianzisha juhudi za kukomesha mauaji ya Wapalestina tangu mwanzoni mwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni huko Ghaza kufuatia kimbunga cha Al Aksa mnamo tarehe 7 Oktoba mwaka uliomalizika. Na idadi ya watu waliofariki dunia katika tetemeko kubwa la ardhi nchini Japan imeongezeka na kufikia sabini na tatu, mapema hii leo wakati shughuli ya kuwatafuta manusura ikiendelea vifo vyote vimeripotiwa kutokea katika eneo la Ishikawa lililoathirika zaidi na janga hilo la kimaumbile lililokuwa na ukubwa wa 7.6 kwa kipimo cha Richter. Ripoti zinasema kwamba watu 33,000 wamehamishwa kutoka kwenye makazi yao na karibu nyumba 10,000 hazina huduma za maji. Maelfu ya wanajeshi wa uokozi wanakimbizana na muda ili kujaribu kuwaokoa kuwa watu waliokwama chini ya vifusi katikati ya baridi kali na mvua kubwa, huku pia wakikabiliwa na changamoto za barabara mbaya na ugumu wa kuafikia baadhi ya maeneo yaliyoathiriwa na tetemeko hilo la ardhi. Waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida ameziambia duru za habari kwamba zaidi ya saa arobaini zimepita. Hizi ni mbio za kukabiliana na muda na ninahisi kwamba tuko katika wakati muhimu ameongeza kusema kwamba wamepokea ripoti kwamba watu wengi bado wanasubiri kuokolewa chini ya majengo yaliyoporomoka. Uharibifu kwa kiasi kikubwa ulitokana na tetemeko la ardhi la Jumatatu, na ni katika mkoa wa Ishikawa kwenye kisiwa cha Honshu, huku nyumba na majengo mengi yakiharibiwa au kubomoka kabisa, na idadi isiojulikana na watu wamekwama kwenye vifusi. Hata hivyo, kwa mujibu wa duru za serikali ya Japan, bado haijafahamika kikamilifu madhara ya tetemeko hilo, zikiwa zimepita siku tatu tangu kutokea kwake. Tetemeko la mara hili la Japan linahesabiwa kuwa kubwa zaidi kutokea nchini humo tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni Redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo, Ugaidi njama iliyoshindwa ya maadui dhidi ya Iran ya Kiislamu. Maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mara nyingine tena wamewaua shahidi na kuwajeruhi mamia ya raia katika kitendo cha kigaidi. Jumatano alasiri, milipuko miwili ya kigaidi ilitokea katikati mwa umati mkubwa wa wananchi waliokuwa wakishiriki marasimu ya kumbukumbu ya kutimia mwaka wa nne tangu kuawa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu katika barabara inayoelekea kwenye makaburi ya mashahidi huko Kerman ambayo ilipelekea kuwa washahidi watu zaidi ya thamanini na kujeruhiwa wengine zaidi ya mia mbili. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesisitiza baada ya kuwa washahidi kundi kubwa la watu kwenye kaburi la Shahidi Suleimani kwamba wahalifu wanajua kwamba askari wa njia ya Suleimani hawatastahamili jinai zao. Rais Ebrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, huku akilaani jinai hiyo ya kigaidi huko Kerman, ameitaja kuwa ni ya maadui wa Iran, na pamoja na kutaka kushughulikiwa haraka majeruhi wa tukio hilo, amesisitiza haja ya kufuatiliwa na kukamatwa wahusika wa, wa, wa kitendo hicho kichafu na cha uoga. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa wahanga wakubwa wa vitendo vya ugaidi duniani na hadi sasa zaidi ya watu na maafisa wake elfu 17 wameua washahidi katika mashambulizi ya kigaidi kwa hakika tokea mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya iran na kuvurugwa mfumo wa kiistikbari duniani iran imekuwa mlengo mkuu wa chuki na uadui wa maadui haswa marekani utawala wa kizayuni na vibaraka wao kutoa mafunzo ya kijeshi kwa makundi ya kigaidi misaada ya kifedha habari za kiusalama na kuwapa silaha na vifaa vya mawasiliano ni miongoni mwa jitihada zinazofanywa na maadui katika kuimarisha makundi ya kigaidi katika eneo la Asia Magharibi. Mauaji ya Luteni Generali Kasim Suleimani mnamo Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini, shambulio dhidi ya makao ya polisi huko Rask katika mkoa wa Sistan na Baluchistan mwezi Desemba uliopita shambulio la kigaidi kwenye haram ya Imam Ridha alaihi salam, mapema mwaka uliopita shambulio la magaidi wa Daesh katika haram ya Imam Khomeini na Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran yani bunge mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane mripuko katika haram ya Imam Ridha alaihi salam mwaka elfu moja mia kenda tisini na saba na mauaji ya wanasayansi kama Mohsen Fakhrizadeh mwaka elfu mbili ishirini na moja ni miongoni mwa mashambulio ya kigaidi ambayo yametekelezwa na maadui na vibaraka wao nchini Iran. Kuchochea ghasia na kuvuruga mfumo wa usalama wa taifa, kuwatia hofu na wasiwasi wananchi, na kuwafanya raia wazingatie zaidi masuala ya kimaada, ili kuzuia kufikiwa malengo muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu, ni miongoni mwa mbinu ambazo zimekuwa zikitumiwa na maadui na washirika wao katika uwanja huo. Pamoja na vitendo vyote hivyo vya kigaidi dhidi ya wananchi na viongozi wa Iran. Lakini hadi sasa, jumuiya za kimataifa si tu kwamba hazijachukua hatua yoyote ya muhimu na ya kivitendo kwa ajili ya kuzuia au kuzuia kukaririwa jinai hizo, bali serikali zinazounga mkono na kuwafadhili magaidi hao daima zimekuwa zikikanusha kuhusika na vitendo hivyo. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Asante sana Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji, yupo Ujiji huko Kigoma, Tanzania. Asante sana katutumia ujumbe wa sauti. Inshallah, natumai sauti hiyo itatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Ahmed Badru Omar wa Malindi Kenya anasema asalamu alaikum, namwitikia wa alaikum salaam. Anaandika, nimepata shida kwa ajili ya kupenda habari za Tehran, nimefungiwa nyumba. Haya, insha Allah. Pole sana kwa hilo, na tunatumai Allah atakufanyia wepesi. Haya, badru huyo akiwa Malindi, Kenya, huko pwani ya Kenya. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura anafuatilia matangazo haya akiwa Tabora, Tanzania. Anatushukuru kwa kumtumia habari na nitazame hapa baadhi ya jumbe katika ukumbi wa Telegram. Asante sana Maulid Mahamu, anajiita Maulid Mahamu Omar wa Morogoro, Tanzania. Haya, karibu sana katutumia nambari yake kwa ajili ya kumuunga kwenye ukumbi wa telegram na inshallah, naona tayari tumekwisha kuunga. Karibu sana, utastafidi na mengi tu kutoka idhaa yako hii pendwa. Asante sana pia, Ibrahim mpilipili anaandika, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naye anasema anafuatilia matangazo haya akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana pia, Idris wa Cape Town huko Afrika Kusini. Naye pia anafuatilia matangazo haya asante sana pia Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anaandika: shukran sana Thoban kwa kumtumia habari. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini nikukumbusha kwamba uchambuzi wa kisiasa na habari hizo nilizokusomea unaweza kuzisoma kwa kina na kwa hatua katika tovuti yetu ya parstoday.ir sw. Hali kadhalika nikukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 na Thoban. Iwapo muda utaruhusu, nitarejea hapa kusoma maoni zaidi, lakini kwa sasa tuingie katika ngo ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi Iran Juma hili hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema mkakati mkuu wa Iran ni kutegemea nguvu laini. Viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema huduma kubwa ya shahidi Qasim Suleimani ilikuwa ni kuhuisha kambi ya mukawama, na watu 94 waua washahidi wa katika hujuma ya kigaidi huko Kerman nchini Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa mkakati mkuu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kipindi cha miaka 45 iliyopita umekuwa ni kutegemea nguvu laini, na nguvu hizo zinapaswa ziimarishwe zaidi. Atula Seidari Khamenei aliyesema hayo Jumatano wakati alipoonana na maelfu ya wasomaji kasida na mashairi ya, ya Ahlulbeit alaihim assalam sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamullah alaiha, amesisitiza kuwa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu ambaye ni mbeba bendera ya jihadi ya Bibi Fatima salamullah alaiha kunakumbusha jitihada na jihadi kubwa za Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda mkuu wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Aidha, amesema Bibi Fatima Tuzahara aliweka jiwe la msingi la jihadi ya kubainisha ukweli na kusisitiza kuwa wasomaji wa kasida na mashairi ya Ahlulbeit wanapaswa kuendelea, uh, kuifanya kigezo chao bora jihadi hiyo na somo kubwa linalopatikana ndani yake. Ama kuhusu kadhia ya Palestina na vita vinavyoendelezwa na utawala haramu Israel, wa Israel dhidi ya Wapalestina huko Ghaza, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Islam. Mpaka wa ulimwengu wa Kiislamu leo uko Ghaza. Wananchi wa Ghaza leo hii hawapambani na utawala wa kizayuni tu, bado wanapambana na dunia yote ya ukafiri, utwaghuti na uistikbari, hasa kutokana na kuwa rais wa Marekani ametangaza waziwazi wazi kwamba yeye ni mzayuni, akiwa na maana kwamba ule ukhabithi wote mchafu walio nao wazayuni na yeye pia ana kwingineko. Wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa kupanuka kwa jina, kumbukumbu na sifa za shahidi Kasim Suleimani kunatokana na ikhlasi ya shahidi huyo. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema hayo alipokutana na karibuni na familia ya shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani na kusisitiza kwamba jukumu muhimu na huduma iliyotolewa na shahidi huyu ilikuwa ni kuhuisha kambi ya mukawama na mapambano katika eneo la Asia magharibi au mashariki ya kati. Ayatullah Khamenei ambaye amekutana na familia ya shahidi Kasim Suleimani kwa mnasaba wa hauli ya mwaka wa nne tangu kuuawa shahidi Kiongozi huyo amesema mukawama wa Gaza wa takribani miezi mitatu natokana na kuwepo kambi ya mukawama na kuongeza kwamba shahidi Qasim Suleimani alifanya juhudi kubwa kwa ajili ya kuhuisha kambi ya mukawama na alitekeleza kazi hiyo kwa ikhlasi na hikma na maadili mema. Ayatullah Khamenei amesisitiza kuwa kuna haja ya kuendelezwa juhudi za kuimarisha kambi ya mukawama. Lieutenant General Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC au Sepah ambaye Januari 3 mwaka 2020 alielekea Iraq kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo aliliwa shahidi akiwa pamoja na Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kama Hashdu Shabi na wanajihadi wengine wa nane katika shambulio la kigaidi la jeshi vamizi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Hujuma hiyo ilitekelezwa kwa amri ya rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo Iran, Qanaani, ya nje ya Iran nasir Qanaani amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafuatilia haki katika kadhia hiyo ya kuwa kigaidi kamanda Suleimani. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Teheran wiki hii, Qanaani alifafanua zaidi kwa kusema barh elam kardim ke peigirie jenayate tumetangaza mara kadhaa kuwa kufuatilia jinai za utawala wa Marekani katika kumuua kiwoga shahida Haji Qasim Suleimani ni jambo ambalo litaendelea kupewa uzito mkubwa. Kadhia hii katu haitasahaulika. Watu wasiopungua 94 wameua washahidi na wengine zaidi ya 200 kujeruhiwa katika milipuko miwili iliyotokea Jumatano alasiri, miongoni mwa umati wa wananchi waliokuwa wakishiriki katika marasimu ya kumbukumbu kumbu ya kutimia mwaka wa nne tangu kuwa washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda mkuu wa kikosi chakuzi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RDC. Milipuko hiyo ya kigaidi ilitokea katika njia inayoelekea kwenye makaburi ya mashahidi katika mji wa Kerman, kusini mashariki mwa Iran. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa ujumbe maalum kufuatia kuuawa washahidi makumi ya wafanya ziara hao wa shahidi Kasim Suleimani na kusisitiza kuwa wanaotenda jinai watambue kuwa wana mapambano wa njia ya Suleimani hawawezi kuhimili na kuvumilia jinai zao. Atola Seidari Kamenei ameongeza kuwa mikono iliyochafuka kwa damu za watu wasio na hatia pamoja na fikra fasidi na zinazozaa shari ya watenda jinai hao ambazo ndizo zilizowapelekea kutumbukia kwenye njia hiyo ovu, wote waelewe kuwa tangu hivi sasa watakumbwa na mawimbi kandamizi ya adhabu za kiuadilifu, na watambue pia kuwa jinai yao hiyo itapata majibu makali. Vilevile, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametumia fursa hiyo kutoa mkono wa pole pamoja na kuwaombea dua za kheri majeruhi wa jinai hizo. Kwa upande wake, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran naye alizungumza kwa simu na Rais Rajab Taib Erdogan wa Uturuki na kumshukuru kwa mkono wa taazia kwa taifa la Iran kufuatia hujuma hiyo ya kigaidi katika makaburi ya mashahidi huko Kerman na kueleza kuwa tukio hilo la kigaidi limejiri katika kumbukumbu na karibu na kaburi la shahidi anayetambulika kama shujaa wa mapambano dhidi ya ugaidi na machafuko katika eneo la Asia Magharibi. Katika mazungumzo hayo, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan pia ameashiria ujumbe wa maandishi uliotumwa uh, kwa rais, serikali na wananchi wa Iran akisema nimeona kuna umuhimu kwangu kutoa mkono wa taazia na pole kufuatia shambulio hilo ovu la kigaidi. Mbali na rais wa Uturuki, viongozi wengine wakieneo nao pia wametuma salamu zao za rambirambi kufuatia jinai hiyo. Na wiki hii katibu wa tume ya haki za binadamu katika idara ya mahakama Irana, ya Iran amekumbusha kuwa jamhuri ya kiislami ya Iran imekuwa mhanga mkubwa zaidi wa vitendo vya magaidi na kubainisha kwamba hadi sasa watu elfu ishirini na tatu wasio na hatia wameuawa washahidi kutokana na vitendo vya kigaidi Kadhim Gharib Bali aliyesema hayo wiki hii pembezoni mwa kikao cha nne cha mahakama inayosikiliza kesi ya wanachama wakuu na vinara wa genge la kigaidi la MKO na kuongeza kwamba ugaidi ni moja ya uhalifu mkubwa unaofanywa duniani kwa uungaji mkono wa baadhi ya nchi zinazodai kuwa watetezi wa haki za binadamu. Aidha, amegusia ulazima wa kuwatetea waathirika kutekeleza uadilifu na kukabiliana na mwenendo wa kutochukuliwa hatua ya vitendo vya magaidi wa munafiki na MKO, na akaongeza kuwa hatua zote hizo ni miongoni mwa misingi ya kupambana na, na ugaidi na kuboresha haki za binadamu. Wanachama mia na nne wa genge la kigaidi la MKO wanashtakiwa katika mahakama ya jinai ya mkoa wa Teheran, na mahakama hiyo imewataka wanachama waliotoroka wa kundi hilo kuwasilisha mahakamani mawakili wao wa kisheria. Genge la kigaidi la MKU ndilo lilohusika na mauaji ya wa Irani zaidi ya elfu kumi na saba. Nam wapenzi usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Irani juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu mmeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Jambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni eh, katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kinaangazia jinsi mabomu ya Marekani yanavyotumika kuua watoto wadogo kwenye ukanda wa Gaza. Baada ya kupita miezi mitatu ya mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israeli huko ukanda wa Gaza, Palestina, eneo hilo sasa limegeuka na kuwa kaburi kubwa zaidi la watoto kuwahi kushuhudiwa duniani. Mamia ya watoto wa Kipalestina wa ukanda wa Gaza wanauliwa shahidi kila siku kwa ndege za kivita na mabomu ya Marekani. Hadi sasa watu zaidi ya alfu 22 wameuawa wa shahidi kwa ndege na zana za kivita zinazotolewa na Marekani kwa utawala haramu wa Israel, na nusu ya idadi hiyo ni watoto. Ripoti ya maafisa wa sekta ya afya wa ukanda wa Gaza inaeleza kwamba maelfu ya watu wengine wangali chini ya vifusi vya nyumba na majengo yaliyobomolewa kwa mashambulizi ya Israel. Vilevile vile watoto mia moja wa kipalestina waliuawa shahidi katika jinai kubwa iliyofanywa na wazayuni katika mkesha wa sikukuu ya Krismas. Miongoni eh, mwa yaliyofanyika katika siku hiyo ni maafa makubwa ya kuuliwa watoto na wanawake wadogo wa, wa ukanda wa Gaza. Miongo kadhaa imepita sasa tangu kubuniwa azimio la kimataifa la haki za watoto na nchi zote zilizotia saini isipokuwa Marekani ambayo bado inakataa kutia saini azimio hilo, zimekubali kuwajibika na kuahidi kufanya kila linalowezekana, ili kulinda haki na maisha ya watoto, hususan katika nyakati za vita. Kwa mujibu wa azimio hilo, sehemu yoyote duniani ambako watoto watakuwa bila ya kujali utaifa, jinsia, dini na lugha zao, wanapaswa kulindwa na kubakia salama katika hali ya mizozo na vita na kupewa hifadhi katika kambi zinazosimamiwa na Umoja wa Mataifa na taasisi zake tanzo. Hata hivyo, kwa mtazamo wa nchi za magharibi zinazodai kutetea haki za watoto, watoto wa Kipalestina ni wanyama wanaofanana na binadamu, kama wanavyosisitiza viongozi wa utawala haramu wa Israeli. Wanajeshi wa Israel wameshindwa kukabiliana ana kwa ana vitani na wana mapambano wa Palestina, hivyo wanafanya kile wawezalo kusambaratisha mapambano ya Palestina kwa kuua idadi kubwa ya wanawake na watoto wa Palestina. Licha ya kupita miezi mitatu sasa tangu kuanza mashambulizi ya kikatili ya Wazayuni huko ukanda wa Gaza, Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala huo haramu ameshindwa kufanikisha malengo yake ya awali. Hali hii imelifanya jeshi la Israel lizidishe mauaji ya wanawake na watoto wa Palestina. Marekani na nchi za Ulaya zinazodai kutetea haki za binadamu zimeendelea kukaa kimya mbele ya uhalifu mkubwa wa wazayuni na zinaendelea kutoa misaada ya kifedha na silaha kwa utawala haramu wa Israel. Marekani na washirika wake pia wamekwamisha vikwazo vya baraza la usalama la umoja wa mataifa na kuyapigia kura ya veto maazimio yanayotaka kusimamishwa vita na mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na kwa msingi huo moja kwa moja zinashiriki katika maangamizi ya kizazi dhidi ya watu wa Palestina. Wanajeshi makatili wa Israel hawahurumii hata maiti za Wapalestina. Jinai za Israel dhidi ya watu wa Palestina tunaweza kuzigawa katika sehemu kadhaa, na kila sehemu inahitaji mazingatio makubwa. Katika kipindi cha miaka 75 iliyopita, utawala bandia wa Israel, mbali na kuwalenga Wapalestina walio hai, hususan watoto wadogo, kwa sera zake za kibaguzi na mauaji ya halaiki, vilevile vile, umekuwa ukizilenga maiti za Wapalestina kwa vitendo vya kinyama na kikatili. Kuiba na kuteka maiti za wapalestina ili kutumia viungo vyao limekuwa jambo la kawaida kwa utawala wa Israel. Kwa maneno mengine ni kwamba sambamba na mauaji ya kimbali na ya halaiki dhidi ya wapalestina yanayoendelea kufanywa na Israel na kuwalazimisha kuhama makazi yao, kuchukua maiti za wapalestina na kuiba viungo vyao vya mwili pia ni moja ya mbinu zinazotumiwa na Israel dhidi ya wakazi wa ukando wa Gaza. Msemaji wa harakati ya Fathi ya Palestina, Jamal Nazal, amesema kuhusu uchunguzi uliofanywa na Misri juu ya wizi wa viungo vya mili ya mashahidi wa Gaza unaofanywa na Israel kwamba Wapalestina elfu kumi wako chini ya vifusi vya nyumba na majengo yaliyobomolewa katika mashambulizi ya Israel na hatima yao haijulikani. Gazeti la Alyaumu Sabe linalochapishwa nchini Misri Ijumaa Disemba 29 mwaka uliopita wa 2023 lilichapisha uchunguzi huo na kuandika kwamba utawala wa kizayuni wa Israel unaiba viungo vya mwili na ngozi za maiti wa Palestina inazozishikilia kwa muda mrefu. Wapenzi wa wasikilizaji, miongoni mwa ripoti za awali kuhusu wizi wa viungo vya miili ya mashahidi wa kipalestina ni ile iliyochapishwa na mwandishi habari wa kujitegemea wa Sweden Donald Bostrom katika gazeti la Afton Bladet mnamo tarehe 26 Agasti mwaka 2009 chini ya anwani wanapora viungo vya mili ya vijana wetu. Katika ripoti yake anataja uzinduzi wa kampeni kubwa iliyolenga kuandikisha majina ya watu kwa ajili ya kuchangia viungo baada ya kufariki dunia iliyoanzishwa katika majira ya joto mwaka 1992 ya Ehud Olmert, waziri wa afya wa zamani wa Israel, kutokana na uhaba wa viungo uliosababisha pengo kati ya usambazaji na mahitaji, na kuandika kwamba wakati kampeni hiyo ilipokuwa ikitekelezwa, vijana wengi wa kiume wa kipalestina kutoka vijiji vya ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza walitoweka, na baada ya siku tano wanajeshi wa Israel walirudisha maiti zao kwa familia zao wakiwa na majeraha makubwa yaliyoshonwa kwenye miili yao. Donald Bostrom aligundua katika mahojiano yake na familia za kipalestina alipokuwa akichunguza madai ya wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa kuhusu wizi wa viungo vya miili unaofanywa na wazayuni wa Israel kwamba viungo vya miili ya vijana hao vilinyofolewa kabla ya kuuawa. Munir Al Burshi, mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya ya Palestina, Novemba 18 mwaka jana, aliiambia televisheni ya Aljazira ya Qatar kwamba wanajeshi wa Israel wamechukua maiti 130 katika hospitali ya Ashifa kaskazini mwa ukanda wa Gaza na nyingine 15 zilitolewa kwenye kaburi la umati. Mili hiyo ilichukuliwa kwa muda na kisha baadhi ilirejeshwa kwa Wapalestina. Wakati huo huo, katika tukio la karibuni kabisa, ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya ukanda wa Gaza Disemba 27 mwaka jana ilitangaza kwamba wanajeshi wa Israel wamekabidhi miili iliyokatwakatwa wa ya Wapalestina 80 waliouawa washahidi, baada ya kunyofolewa viungo muhimu, bila ya kutaja majina yao au mahala ya mihili hiyo ilipoibiwa. Madaktari wa Gaza pia wametoa ushahidi unaothibitisha kwamba miili hiyo ya Wapalestina haikuwa na viungo muhimu kama kochlea ya sikio, kornea, maini, figo na moyo. Kwa hakika, utawala wa kizayuni wa Israel hausiti kutenda jinai za aina mbalimbali dhidi ya watu wa Palestina ili kusambaratisha mapambano ya kishujaa ya taifa hilo linalopigania uhuru na kujikomboa ikiwa ni pamoja na kufanya mauaji ya kimbari ya watoto na wanawake, kuvunjia heshima miili ya mashahidi, kuiba viungo vyao vya mwili na kuharibu miundo mbinu yote ya ukanda wa Gaza kwa kutumia silaha za Marekani. Gazeti la Wall Street Journal limesisitiza katika ripoti yake kwamba vita vya Israel ukanda wa Gaza vimesababisha uharibifu na maafa ambayo yanaweza kulinganishwa na uharibifu mkubwa wa kivita kuwahi kushuhudiwa katika historia ya sasa. Limeandika kwamba hadi kufikia katikati kati ya Disemba mwaka uliopita wa 2023, Israel ilirusha ukanda wa Gaza mabomu na makombora zaidi ya 29,000. Aidha, karibu asilimia 70 ya nyumba za ukanda wa Gaza zimeharibiwa au kubomolewa kikamilifu kwa mabomu ya Marekani. Mashambulizi ya Israel pia yamesababisha maafa na uharibifu mkubwa katika makanisa, misikiti ya kale, viwanda, majengo na ghorofa, maduka, hoteli za kifahari, sinema, shule na kadhalika. Francesca Albanese, ripota wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina, anasema kile Israel inachokifanya huko Palestina, hasa kwa raia wa ukanda wa Gaza, ni ukatili mkubwa zaidi katika karne ya sasa. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 21 Jamadi Thani mwaka 1445 Hijria, sawa na Januari 4 mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 161 iliyopita yaani sawa na tarehe 21 Jamadu Thani mwaka 384 Hijria, kwa mujibu wa baadhi ya kauli za kihistoria, alifariki dunia Muhsin bin Ali Tanuhi, mtaalamu wa fasihi, malenga na mwanahistoria mashuhuri wa Kiislamu. Tanuhi alikuwa na kipawa katika uga wa kuhifadhi mashairi na fasihi, ambapo ameacha turathi ya mashairi. Aidha, kwa muda mfupi Muhsin bin Ali Tanuhi alikwea hatua za kielimu na kidini katika zama zake na kisha akajishughulisha na kazi ya ukadhi. Katika siku kama ya leo miaka 63 iliyopita inayosadifiana na tarehe 4 Januari mwaka 1961, ulifanyika mkutano wa kisiasa huko Casablanca nchini Moroko kwa shabaha ya kubuni msimamo mmoja wa kisiasa wa Kiafrika. Mkutano huo ulihudhuriwa na nchi za Algeria, Ghana, Guinea, Mali, Misri na Moroko. Lengo la mkutano huo lilikuwa kuanzisha kundi moja la kijeshi na soko la pamoja la nchi za Afrika. Tarehe 14 dei, miaka 45 iliyopita, wakati wa kilele cha harakati za mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah, Jenerali Robert E Heiser, aliyekuwa mshauri mkuu wa kijeshi na naibu kamanda wa jeshi la anga la Marekani, aliwasili kwa siri hapa mjini Teheran. Jenerali Heiser alikuwa na jukumu maalum la kuisaidia serikali ya Marekani katika kuchukua maamuzi ya baadaye na kupata habari za ndani za Iran katika kipindi cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Katika kipindi chote cha zaidi ya siku thelathini za kuwepo kwake mjini Teheran, jenerali Haiza alikutana mara moja tu na Shah, na katika kikao hicho aliainishwa saa na siku ya kuondoka Shah nchini Iran. na tarehe 4 Januari, miaka kumi na mitatu iliyopita alifariki dunia Muhammad Bouazizi, kijana muuzamboga wa Tunisia, siku kumi na nane baada ya kujichoma kwa moto katika mji wa Buzid, akilalamikia ukandamizaji na dhulma ya serikali ya nchi hiyo. Kujichoma moto kijana huyo muuzamboga kuliibua harakati ya wananchi wa Tunisia dhidi ya utawala wa kiofisadi wa nchi hiyo na kuwa sababu ya kupinduliwa dikteta Zainul Abidin bin Ali. Kitendo hicho cha Abu Azizi pia kilikuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi katika nchi nyingine za Kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrain dhidi ya watawala dhalim na vibaraka wa Magharibi. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.