Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake. Kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anuani yetu ya interneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni Swahili Radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Marifa FM Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na kusikika katika mji huo, tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Singida, Kigoma, Mwanza na baadhi ya maeneo ya Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Marifa FM sauti ya moja ama, usiku wa leo mpenzi msikilizaji, katika matangazo ya Redio Teheran nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, hekima za Najulbalagha na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami ahadi tamati ya matangazo haya imetimia saa moja na nusu usiku wa hapa Teherane, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki, ambapo katika eneo la Afrika ya kati ni saa kumi na mbili jioni. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Watu wasiopungua 103 wauawa katika shambulio la kigaidi la Kerman hapa Iran. Kiongozi mwadhamu asema mkakati mkuu wa Iran ni kutegemea nguvu laini. Kiongozi wa Chad atangaza baraza jipya la mawaziri la mpito. zaidi ya wa wahamiaji haramu elfu kumi na saba waliokolewa katika pwani ya Libya mwaka jana. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini, na habari ya tanzia kwa kali watu mia moja na tatu wameuawa wa shahidi na makumi ya wengine kujeruhiwa kufuatia milipuko, kufuatia milipuko kadhaa ya kigaidi iliyotokea katika mji wa Kerman kusini mashariki mwa Iran. Ripoti za awali zinasema kuwa milipuko miwili mikubwa imetokea leo katika mji wa Kerman kwenye njia inayoelekea katika makaburi ya mashahidi mjini Kerman. Milipuko hiyo imetokea wakati watu walipokuwa wakielekea katika makaburi haya ya mashahidi kwa ajili ya hauli na kumbukumbu ya mwaka wa nne wa kumbukumbu ya kuuawa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Taarifa zaidi zinasema kuwa milipuko hiyo pacha imetokea jirani na makaburi ya mashahidi mjini Kerman, ambapo ndipo lilipo kaburi la shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani. Hadi tunaandika habari hii, magari ya wagonjwa walikuwa katika juhudi za kuhamisha majeruhi kwa ajili ya kupeleka hospitali, ambapo kwa kali watu mia moja na arobaini wamejeruhiwa katika tukio hilo, huku hadi tunaingia mitamboni taarifa zilikuwa zikisema kuwa watu mia moja na tatu wamethibitishwa kuwa washahidi katika tukio hilo la kigaidi. Baadhi ya duru za habari, ikiwemo kanali ya televisheni ya Alalam na duru nyingine hapa nchini, zimemnukuu naibu mkuu wa mkoa wa Kirmana akitangaza kwamba tukio hilo ni hujuma ya kigaidi iliwalenga watu wasio na hatia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mkakati mkuu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kipindi hiki cha miaka 45 iliyopita ni kutegemea nguvu laini, na nguvu hizo zinapaswa zifanywe kuwa kubwa zaidi. Ayatullahi Seyid Ali Khamenei amesema hayo leo Jumatano wakati alipoonana na maelfu ya wasomaji kasida na mashairi ya Ahlulbeiti alaihim salam, sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Kiongozi mwadhamu amesisitiza kuwa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu ambaye ni mbeba bendera ya jihadi ya Bibi Fatima Salamullahi Alaiha kunakumbushia jitihada na jihadi kubwa za luteni jenerali Qasim Soleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sepah. Aidha, Ayatullahi Khamenei amesema Bibi Fatimatu Zahara aliweka jiwe la msingi la jihadi ya kubainisha ukweli na kusisitiza kuwa wasomaji wa kasida na mashairi ya kuwasifu Ahlulbeiti alaihimussalaam wanapaswa kuendelea kuifanya kigezo chao jihadi hiyo na somo kubwa linalopatikana ndani yake. Kadhalika amesema, jihadi ya kubainisha ukweli na uhalisi wa mambo, mbali na nguvu zake za kutikisa nyoyo na kuleta harakati za kimapinduzi iko makini pia katika kuainisha malengo muhimu zaidi, kwani baadhi ya wakati katika sehemu ambayo panahitajika mno umoja na mshikamano katika ulimwengu wa Kiislamu kunafanyika uzembe na kuishia kwenye kuzuka mizozo na migogoro katika safu za Waislamu. Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei vile vile amesema miongoni mwa athari za nguvu hizo laini za Iran ni kukimbia kwa madhila Marekani huko Afghanistan na kuchukiwa mno dola hilo la kibeberu na wananchi wa Iraq. Ama kuhusu Palestina na vita vinavyoendelea huko Gaza, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema wananchi wa Gaza leo hii hawapambani na utawala wa kizayuni tu bali wanapambana na dunia yote ya ukafiri, utaghuti na uistikbari, hasa kutokana na kuwa rais wa Marekani ametangaza waziwazi kwamba yeye ni Mzayuni, akiwa ni akiwa na maana kwamba ule uhabithi wote mchafu walionao wazayuni na yeye pia anao. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa jinai na mauaji ya kigaidi yanayofanywa na utawala wa kizayuni nje ya mipaka ya Palestina ni tishio kwa usalama na ni kengele hatari kwa amani ya ukanda huu mzima. Hussein Amir Abdulahian amesema hayo kwenye mtandao wa kijamii wa X, na sambamba na kulaani jinai za utawala wa kizayuni za kumuua kigaidi naibu wa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas nje ya mipaka ya Palestina yaani mjini Beirut Libanon, pamoja na makamanda wengine wawili wa brigadi za Izudin Alkasam, amesema jinai kama hizo za kiwoga zinazofanywa na utawala wa kizayuni zimezidi kuthibitisha kwa watu wote kuwa utawala wa kizayuni umeshindwa kufanikisha lengo lake lolote katika ukanda wa Gaza licha ya kupita miezi mitatu ya jinai zake kwenye ukanda huo na katika ukingo wa magharibi wa mtu Judan na licha ya ungaji mkono wa pande zote na wa moja kwa moja madola ya kiistikbari hasa Marekani kwa utawala katili wa Israel, jinai ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kumuua kigaidi Saleh Al Aruri, naibu wa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na makamanda wengine wawili wa Izudin Al Qasam tawi la kijeshi la harakati hiyo huko mjini Beiruti, Lebanon, imeendelea kulaaniwa katika kila kona dunia. Kabla ya matamshi haya ya Amir Abdulahian, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Naser Kanani Chafi, naye alikuwa ameshalaani vikali hatua hiyo ya kutapatapa utawala wa kigaidi na wakizayuni wa Israel ya kumuua shahidi Shekh Saleh Al Aruri ambaye pia alikuwa ni kamanda mwanajihadi wa mukawama pamoja na makamanda wawili wa brigedi za Izuddin al Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Nasr Kanani amesema jina hiyo ya wazayuni ni matokeo ya kuemewa na kushindwa vibaya kusiko sawazishika kwa utawala wa kizayuni na taifa imara la mukawama la Palestina. Aidha, amesisitiza kuwa kwa kufanya jinai hiyo, utawala mtenda jinai wa kizayuni umethibitisha kwa mara nyingine kwamba muhimili tepwetepwe wa wazayuni umesimama juu ya msingi mchafu wa ugaidi na ufanyaji jinai. Barani Afrika, rais wa mpito wa Chad, Mahmat Idrisa Debi Itno, ametangaza wajumbe wa baraza la mawaziri la mpito saa 24 baada ya kumteua aliyekuwa kiongozi wa upinzani Sukes Masra, Masra kuwa waziri mkuu. Ofisi ya rais ya Chad imesema serikali hiyo ya mpito ya nchi hiyo inaundwa na wajumbe 41 wakiwemo mawaziri 30 na makatibu 11 wa serikali. Nyadhifa kuu za serikali zinashikiliwa na watu wafuatao: Mahmad Saleh Anadif ambaye ni waziri wa mambo ya nje; Dago Yakuba, waziri wa ulinzi; Limane Mahmat, waziri wa tawala za mikoa; Abdulrahman Ghulam Mula, waziri wa mawasiliano pamoja na mawaziri wengine. Mawaziri wote hawa wameendelea kushika nyadhifa zao hizo kama ilivyokuwa katika serikali iliyopita. Baraza jipya la mawaziri la Chadi pia linajumuisha wajumbe wapya kadhaa wakiwemo wanawake na vijana. Na kwa mujibu wa ofisi ya rais, baraza hilo la mawaziri limetangazwa baada ya kushauriana na waziri mkuu mpya. Katika sehemu moja ya matamshi yake aliyotoa katika mji mkuu wa Chade, Njamena, waziri mkuu Masra amesema nina bahati adimu kufanya kazi na timu ya watu mbalimbali mbali. Changamoto zipo nyingi, lakini tunachotarajia kufanya mara moja ni kuhakikisha watoto wanarejea maskulini. Watoto wakishaingia mashuleni, sisi watu wazima tunaweza kufanya mazungumzo ili kupanga njia ya kusonga mbele. Mwisho wa kunukuu. Hali ya kisiasa na kijeshi nchini Chad imezorota tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja kufuatia kifo cha rais wa zamani Idrisa Debi. Mtoto wake wa kiume Mahmad Idrisa Debi Itno anaongoza baraza la mpito la kijeshi la Chad tangu alipouawa baba yake vitani tarehe 11 Mei mwaka ulioisha 2023. Serikali ya kijeshi ya Chad inayoongozwa na Mahmat Debi na ambayo ilikuwa inaundwa na majenerali wengine 14 ilimtaja waziri mkuu wa zamani Albert Pahime Padake kuwa waziri mkuu wa muda na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM kwa kifupi limetangaza kuwa wahamiaji haramu elfu kumi na saba na ishirini na tano waliokolewa na kurejeshwa Libya kuanzia mwezi Januari hadi Disemba mwaka uliomalizika hivi karibuni. Katika ripoti yake ya kila mwaka shirika la kimataifa la uhamiaji pia limesema wahamiaji 974 na walikufa na 1372 walipotea kwenye bahari ya Mediterania katika pwani ya Libya mwaka jana. Libya imekuwa njia kuu inayotumiwa na wahamiaji haramu kutokana na kukosekana serikali kuu tangu ulipoangushwa utawala wa kanali Muammar Gaddafi mwaka 2011. Wengi wa wahamiaji hao haramu ni raia wa nchi za Afrika za kusini mwa jangwa la Sahara na wanahatarisha maisha yao kwa tamaa chapwa za kupata maisha mazuri barani Ulaya. Hii ni katika hali ambayo tarehe 19 Novemba mwaka ulioisha 2023, shirika la kimataifa la uhamiaji lilitangaza kuwa katika kipindi cha wiki moja tu lilikuwa limeokoa wahamiaji haramu 662 katika pwani ya libya taarifa hiyo iliongeza kusema kuwa baina ya novemba 12 na 18 mwaka 2023 wahamiaji 662 walikamatwa na, wa wali na kurejeshwa nchini libya huko kaskazini mwa afrika Wakati huo huo shirika la Umoja wa Mataifa, shirika hilo la Umoja wa Mataifa linalohusika na masuala ya wahamiaji uhami, lilisema kuwa hadi mwezi Novemba wahamiaji haramu 14894 walikuwa wameshaokolewa na kurudishwa Libya, 940 walikuwa wameshafariki dunia na 1248 walikuwa hawajulikani walipo na walikuwa wamepotea wapi katika jitihada zao za kujaribu kuvuka mawimbi makubwa ya bahari ya Mediterania kuelekea barani Ulaya mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Na pia serikali ya Libya ilianzisha operesheni ya kuwafukuza na kuwarejesha makwao wahamiaji haramu waliozuiliwa nchini humo wakati walipokuwa wanajaribu kuelekea barani Ulaya waziri wa mambo ndani wa libya imad atarabelis alisema kuwa ndege kadhaa zitatumika kuwasafirisha wahamiaji 270 kutoka tripoli hadi kwenye nchi zao za asili ambazo ni somalia sudan nigeria pamoja na bangladesh na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa tehran idhaa kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu na kabla ya kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku wa leo napenda kukumbusheni kwamba tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepetu, email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga Futo. Sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku wa leo ambao una kichwa cha maneno kisemacho kuongezeka uwepo na maji wa Iran katika bahari nyekundu. Meli ya kivita ya Alborz imerudi tena katika bahari nyekundu ikiwa ni katika meli za kikosi cha 94 cha jeshi la wanamaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kupitia lango bahari la Babul Mandab, manuari hiyo ya Alburzi ilijiunga na meli za kusini za jeshi la wanamaji Disemba mwaka 2019 baada ya kufanyiwa ukarabati mkubwa na kuwekwa humo mifumo mipya ya kiteknolojia. Mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na tisa manuari za wanamaji za jamhuri ya Kiislamu ya Iran zilianza harakati zao katika bahari nyekundu au bahari ya Sham ili kuhakikisha usalama wa njia za meli, kupambana na maharamia baharini na masuala mengine, na kuingia tena manuari ya Alburs katika bahari hiyo kuna tathminiwa katika mtazamo huo. Bahari nyekundu na lango la Babul Mandab zina nafasi na umuhimu mkubwa katika uchumi na biashara dunia na ni kutokana na sababu hiyo ndipo ikachukuliwa kuwa na umuhimu mkubwa wa kistratejia, ambapo uwepo wa jeshi la majini la Iran katika bahari hiyo una umuhimu maradufu. Aidha, kuwepo maharamia katika bahari nyekundu kumeongeza pakubwa haja ya kulindwa meli za kibiashara na za mafuta za Iran za na mashua za uvuvi. Katika miezi ya hivi karibuni, kuongezeka mivutano katika bahari nyekundu na juhudi za Marekani za kuunda muungano wa jeshi la majini dhidi ya Yemen kwa kisingizio cha mashambulizi yake dhidi ya maslahi na meli zinazoelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu au Israel na Wazayuni, hususan bandari ya Eilat, kumezidisha maradufu umuhimu wa kuwepo Iran katika eneo hilo. Bahari Nyekundu ni mojawapo ya vivuko vikuu vya meli za biashara kimataifa na takriban meli elfu kumi na sita za kibiashara na za kijeshi na karibu asilimia 30 ya mafuta duniani hupitia katika eneo hilo kila mwaka. Kwa muktadha huo, bahari Nyekundu imekuwa nguzo muhimu sana kiasi cha kugongana maslahi na malengo ya nchi kadhaa za pwani kikanda na kimataifa. kuhusiana na jambo hilo bahari hiyo pia ni njia muhimu ya kimkakati kwa harakati za kijeshi za nchi za magharibi kuelekea eneo la ghuba Wajemi. Umuhimu wa jeshi la wanamaji kwa usalama wa taifa na mamlaka ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kama nchi yenye pwani ndefu zaidi kwenye mipaka yake kaskazini na kusini, ni jambo ambalo kwa hakika haliwezi kupingika. Isitoshe, kuwepo vilivyo jeshi lake la majini katika maji ya eneo la bahari nyekundu na kimataifa kama vile bahari ya Hindi, Atlantic na Pacific kuna umuhimu usiopingika katika uwanja wa kuonyesha nguvu na kudhaminiwa maslahi yake ya kieneo na kimataifa. Katika miaka ya hivi karibuni, nafasi ya jeshi la kimkakati la wanamaji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeimarika katika maji ya Ghuba wajemi na kaskazini mwa bahari ya Hindi na vilevile vile bahari Nyekundu, baada ya kupata meli na nyambizi mpya zilizotengenezwa na wataalamu uhumuhumu nchini. Ili kutambua uwezo na nguvu za kimkakati katika kikosi hicho ni muhimu sana kuchunguzwa kiwango cha nguvu yaani uwezo wake wa kuendesha na kudhibiti shughuli za operesheni za majini katika maeneo mbalimbali, katika maeneo ya mbali na hasa baharini. Ili kufikia lengo hilo, ni muhimu kwa kikosi hicho kuwa na manuari na meli kubwa za kimkakati ambazo zina uwezo wa kutekeleza operesheni za mbali na za kimkakati zinazokiwekezesha kupambana na vitisho vya aina yote. Kuhusiana na suala hilo, kutengenezwa manuari ya Makran ni hatua ya kwanza kuwepo jeshi la kimkakati la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika maji ya kimataifa. Kwa kutimia jambo hilo, ndoto ya muda mrefu ya jeshi la wanamaji katika uwanja wa kutekeleza operesheni muhimu za baharini kwa kiwango cha kimataifa imetimia, ambapo hatua wa kwanza katika uwanja huo ilichukuliwa Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja baada ya kutumwa msafara wa kundi la manuari linaloongozwa zilizoongozwa na meli ya kivita ya Makran kutoka bandari ya Makran hadi kwenye bahari ya Atlantic. Hii ni Redio Tehran, na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi Rahmani Rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika kipindi kingine mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji maoni tuliyoendelea kupokea kutoka kwenu wasikilizaji wapendwa ni mengi, na sehemu yake kubwa ni kuhusu Palestina. Tutajitahidi kusoma maoni mengi kadiri muda utakavyoturuhusu, na pia tutarusha maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Tunakuombeni tuna mwenasi, mwenasi hadi mwisho wa kipindi. Ali Magema wa Tanga, Tanzania ni, ni mwanabaraza wa kwanza kabisa ambaye anatufungulia kipindi chetu hiki. Anasema wananchi wenyewe wa Marekani si kwamba wote ni wabaya, ila mbaya ni Joe Biden, kwani ndiye anayechonganisha nchi na nchi kupigana na kuuana wenyewe kwa wenyewe. Ustazi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania ameandika, Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, amesema dua ni silaha kwa muumini. Waislamu wenzangu, tuzidi kumwomba Allah alete utulivu kwa ndugu zetu wa Palestina na maeneo mengine. Amin naam amin. Kwa upande wake bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya ameandika swadakta. Serikali ya Afrika Kusini, msimamo wako ni wa kupongezwa kabisa. Yeyote atakayejikusanya kiguu na njia kwenda kuusaidia utawala wa kizayuni na ugaidi wake dhidi ya wa Palestina avuliwe uraia wa nchi hiyo, asiwe tena raia wa Afrika Kusini tena. Watu hao wavuliwe uraia huo milele na milele, wavuliwe wabakie tupu tupu kama walivyozaliwa, wameandika. Anasema, ikiwa wanataka basi wabakie huko huko maisha yao wajifunze kizayuni shibe yao, na wakichoka wende kwa Joe Biden, wasirudi kamwe Afrika Kusini. Ni mimi Yahya Hassan Muhammad Shebe, Old Town, Mombasa, Kenya. Mwana baraza mwingine ambaye tuna maoni yake mengi hapa ni bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania. Katika maoni yake haya ya kwanza kwa leo, akisha kutusalimu anasema ndugu watangazaji wa redio Teherani, tunakushukuruni sana kwa kutupa habari za uhakika na za kuaminika. Kiukweli Umoja wa Mataifa ni wanafiki, na hii ina maana kwamba hiyo mahakama ya uhalifu wa ICC imeshindwa kuwakamata Biden na Netanyahu mpaka ifunguliwe mahakama nyingine, mahakama maalumu. Mbona hiyo ya ICC ndiyo tunayoambiwa ndiyo mahakama maalumu ya uhalifu? Wahalifu wanajulikana, mbona hawakamatwi? Au kwa kuwa waanzishaji wa Zayuni wanaungwa mkono na madola ya kibeberu hata wakifanya jinai kubwa kupindukia dhidi ya Wapalestina. Halafu ameandika anasema, mimi siamini hiyo mahakama ya ICC kwa kuwa ni wao ndio wanaolinda wahalifu, maana inashindwa kuwadhibiti. Hata Rais Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema ICC inatekeleza mambo yake kwa upendeleo. Leo ndio inakuja na kauli ya kufungua mahakama nyingine. Anaakili sawasawa huyu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kweli? Hapo hakuna utetezi wowote kwa Wapalestina. Ndugu zangu wa Palestina, tumeshalia sana, tunainuka na nyinyi. Hapo hakuna msaada kwa jamii ya kimataifa. Ikibidi yale makombora yanayovurumishwa kutoka Yemen wangeyahamishia kwa muda huko Palestina na kulisambaratisha dola la Kizayuni. Maana hiyo mahakama haina tija. Ijulikane kuwa hakuna mahakama ya kivita duniani. Sheria wanazipanga hao hao mabeberu wa dunia, ili kukandamiza wengine, huku wao wanazikanyaga. Naona kwa upande wake Bwana Hamsa Gomba tuishie hapa kwa leo katika maoni yake, kwani maoni tulionayo nayo ni mengi maoni yako mengine bwana Gomba, ikiwa ni pamoja na maswali yako kadhaa uliyotuuliza, tutaarusha kwenye vipindi vijavyo vya Baraza la Wasikilizaji tukijaliwa. taban kama muda utaruhusu, tutapunguza maoni yako kwa kurejea kuyarusha tena hewani kwenye kipindi hiki cha leo, insha Allah, lakini kama muda utaturuhusu na mnaendelea kukuchegea sikio kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jome Jam hapa Teheran. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893565487 Chaneli yetu ya Telegram ni t.me radio teheran sw. Chaneli yetu ya YouTube ni www youtube com radiotehran ama email yetu ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today ir sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye mwenyewe anajiita balozi wa Radio Teheran kanda ya kati Dodoma. Anaanza kwa kutusalimu, halafu anasema poleni sana wahanga wa mafuriko huko nchini Kenya kwa kusombwa vijiji kadhaa na kupelekea vifo vya makumi ya watu. Ama hakika huu mwaka umejaa majanga, kwani hakuna nchi iliyopona na mafuriko katika nchi za Afrika Mashariki yakimaanisha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kabisa kabisa. Shukran sana Bwana Juma Idi Isa. Hapa sasa, usikilizaji wa wapenzi, pana maoni mengine kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum Redio Irani, mimi naitwa Amer Awadhi, ni mgazija wa Msambweni, jijini Tanga, Tanzania. Mashaallah kwa kweli na wakubali sana kwa sababu taarifa mnazotupa motomoto zinatoweka sawa, zinatupa furaha na amani katika ulimwengu wa ulimwengu wa vita ya Gaza, pamoja na ushirika wa Islamu ambao wanaisaidia Gaza, na wapa pongezi sana nawashukuru sana pia. Napenda kusema Hizbullah kazi yao ni nzuri, kazi yao ni imara, wao waendelee kupiga katika mshono ule ambao wa kimbunga cha Aksa kilichoipiga pamoja na majeraha mengi ya kule ukanda wa kaskazini, ambako ni makaburi mengi za ya Wazayuni. Waendelee kuwapiga katika mishono ambayo tayari ilishapigwa katika kimbunga, pamoja na kule kaskazini, kwa sababu hiyo ndio dawa kubwa ya kuwamaliza kuwa na kuwakata kata katika ardhi za ardhi za Gaza ambazo wameziiba na kuweza kuwakatisha tamaa kabisa na kimbelembele cha Biden cha kusema yeye ni Mwisraeli na anafanya bidii kubwa ya kusaidia Israeli kwa ajili ya vita hii ya kutaka kudhulumu ardhi za Wapalestina na mali zilizopo chini ya ardhi ya Palestina ni yao. Kubwa ni kudhulumu pale kwa ajili, wanaona kutokana na hili linaloendelea kuwa baadaye watakosa ushirika wa bara la Asia kwa miaka ijayo, wanaandaa mazingira ya kuichukua Palestina ili wao wajitosheleze mahitaji yaliokuwa chini ya ardhi ya Palestina. Lakini kwa sasa wamefeli, watakula kipigo cha kimbunga kila watakapoingiza vifaru na matenki ya mafuta, jinsi ambavyo yanaripuliwa kisawasawa katika uwanja wa vita. Bado hawajaona hata maiti moja ya Hamas katika uwanja wa vita zaidi ya maiti zao tu zinazoonekana, na wazazi wa Israeli wanalalamika, watoto wao wanakufa. Wazazi wa, wa nchi nyingine shirika ikiwemo Marekani wanalalamika, wazazi, watoto wao wanakufa. Wacha waendelee kufa kwa sababu utawala wao na uongozi wao umekuwa ni dhuluma kwa mataifa mengine. Dhuluma hizi zitawashukia kila kukicha. Marekani pamoja na Israeli na washirika wa, wa vita vya vya pale Gaza wanaokuota kwa dhulumu wa Palestina. Ya kwangu ni hayo, hyo mimi ni Amir Awadhi Mgazija wa, wa Msambwani, Tanga, Tanzania. Nawatakieni kila laheri, nawatakieni nguvu kubwa bila kuogopa katika habari zenu motomoto mnazotuletea. Na um, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Tunakiendeleza kipindi hiki kwa maoni yake bwana Saidi Hamis wa Iporio Sepuka huko Singida Tanzania, ambaye akisha kutusalimu ameandika Waislamu duniani, idadi yetu ni kubwa, sote tuna wajibu wa kuwasaidia kwa namna tunavyoweza ndugu zetu wanaoonewa huko Palestina, hasa wa ukanda wa Ghaza na kupinga dhulma zote dhidi ya haki ya wa Wapalestina. Tukiwa bado hapo hapo Singida, mwanabaraza bwana Abdallah Saidi wa sehemu za Nduguti ameandika inatisha na kusikitisha kuona ndugu zetu waislamu Wapalestina wanaua wa kinyama. Dunia nzima wanajua, lakini hakuna hatua za maana zinazochukuliwa za kukomesha mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina. Namwomba Mwenyezi Mungu awalinde ndugu zetu wa Palestina. Hapa tuna maoni mengi mengine kutoka kwa mwanabaraza bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Katika haya niliyo nayo hapa, anasema nimesikitika sana kusikia Papa Francis, mkuu wa kanisa Katoliki duniani, akitoa masikitiko ya kuuliwa Wakristo tu na wazayuni huko Gaza bila ya kuwataja Waislamu. Halafu anasema ikiwa viongozi wa dini watakuwa na upendeleo katika kutetea haki za binadamu kwa namna hii, basi tutambue kuwa tunaisukuma dunia upande wa kutawaliwa na sheria ya msituni. Kama ambavyo pia anasema taasisi zilizoko chini ya Umoja wa Mataifa zinatakiwa zibadilishwe mifumo yake, ambayo ni kuyahakikishia mataifa ya dunia kwamba mifumo hiyo inakuwa mizuri inayoweza kulinda na kudumisha amani duniani. Anasema kutumiwa vibaya taasisi hizo muhimu na wa magharibi ni hatari ambayo haikufichika kwa waungwana wote ambao ndio walio wengi duniani. Katika maoni yake mingine, bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania anasema enye Wapalestina, ni wajibu wenu kuungana na kuwa kitu kimoja muda wote. Shikamaneni vilivyo ndipo mtaweza kupata uhuru wenu. Misaada kutoka nje ifanye kuwa kitu cha nyongeza tu, lakini kwanza nyinyi wenyewe kuweni kitu kimoja. Asitokea mpalestina yeyote kukubali kutumika kusambaratisha safu za wapalestina na kujidhoofisha wenyewe. Uhuru na kujitawala kwenu ndio fahari kwa wanadamu wote duniani. Aidha anasema tunazihimiza, nchi za Waarabu na Waislamu, asitokezee yoyote wa, asitokeze wa kuwafanyia khiana wanadamu na Waislamu wenzetu wa Palestina. Khiana hiyo ina ishara ya baadhi ya viongozi kutumika katika kudhoofisha umma bora wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tunawaambia maulama wa nchi hizo kuwa ukimya wenu ni sehemu ya kufanyia khiana urithi mlioachiwa na Mtume. Naam, kwani maulamaa anasema ni warithi wa manabii. Anaendelea kutoa dukuduku lake akisema, baadhi ya maulamaa wameshindwa kuchukua kimaadili mema majukumu yao kwa kushindwa kuwaongoza viongozi wao na Waislamu walioko chini yao katika kutekeleza wajibu wa kuungana Waislamu na kuwa kitu kimoja, umoja wa umma wa Kiislamu mbele ya dhuluma wanayopata waislamu wa maeneo tofauti kote duniani kwa muda mrefu, unahitaji utekelezaji wa kivitendo wa waislamu sote. Tushikamane katika kamba moja ya Allah bila ya kufarikiana. Ukimya ma, wa baadhi ya maulama umechangia kutufanya dhaifu, kutoaminiana umma, sisi waislamu wenyewe kwa wenyewe na kufuata itikadi kishabiki. Ni mimi Sherali Fadhili kutoka Dar es Salam, Tanzania. Naam, na kufikia hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu mustudioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammad, na fundi mitambo wetu alikuwa ni Bibi Chulai. Tunakutakieni nyote maisha mema. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine za Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 48 ya mfululizo huu, lakini hikma tunazozichambua leo ni za 40 na 41. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Lisanu la aqili waraa qalbihi wa qalbul ahmaqi waraa lisanihi, ulimi wa mwenye akili uko nyuma ya moyo na mantiki yake, na moyo na mantiki ya ahmaq na zumburukuku iko nyuma ya ulimi wake. Hikma za 40 na 41 za Nahjul Balagha zinatufungua macho na kutueleza ukweli muhimu sana, katika kalibu ya vifungu viwili katika hikma hii ya arobaini, Imam Ali alayhi salam anasema ulimi wa mwenye hikma uko nyuma ya moyo, na moyo wa mpumbavu uko nyuma ya ulimi. Ulimi wa mwenye hikma uko nyuma ya mantik na akili yake, kwa sababu hatumii ulimi wake kabla ya kushauriana kwanza na moyo na akili yake. Lakini kwa mtu ahmak na mpumbavu hali ni kinyume chake kabisa, hutumia kwanza ulimi wake kabla ya kushauriana na akili yake, na matokeo yake siku zote ni kusababisha madhara kwake na kwa wenzake. Ama katika hikma 41 Imamu Ali alaihi ssalam anasema qalbu lahmaqi fifihi wa lisanu laaqili fi qalbihi. Imamu hapa anatuchorea picha na kutuonyesha kwamba moyo wa mpumbavu uko usoni mwake, lakini ulimi wa mwenye hikma uko moyoni mwake. Au tuseme hivi, moyo wa mpumbavu uko kinywani mwake, lakini ulimi wa mwenye hikma uko moyoni mwake. Imamu Ali alaihi salamu anatupa somo kubwa na muhimu sana katika hikma hizi mbili za 40 na 41, ya kwamba wale wanaozungumza kwa uangalifu na kufikiri kwanza kabla ya kutamka neno lolote, hao ndio wenye hikma na waliofaulu. Lakini anayesema kitu kwanza, halafu ndipo akafikiri amesema nini, huyo ni mpumbavu na mjinga. Nam, miongoni mwa tofauti kubwa zilizopo baina ya mtu mwenye hikma na yule asiye na hikma ni katika mazungumzo yao. Mwenye hikma huwa makini sana katika kuzungumza na haropoki, hasemi ila anapolazimika kusema, na anaposema hushauriana kwanza na moyo na akili yake, ndipo baadaye huruhusu ulimi wake utamke alichokusudia kusema. Na hiyo ni neema kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, mtu kupewa uwezo wa kufikiri kwanza kabla ya kutenda jambo lolote, ikiwemo kutamka neno lolote. Lakini mtu mpumbavu huwa amenyimwa neema hiyo ya kutumia vizuri akili na fikra zake, na ndiyo maana ulimi wake siku zote unakuwa uko mbele ya akili na moyo wake. Mtu wa namna hiyo huwa maarufu kwa kusema uongo, lakini pia hukosa soni za kutamka jambo lolote baya bila ya kujali matokeo yake. Kwake yeye huwa si muhimu analolisema ni la kweli au ni la uongo, ni baya au ni zuri, litawakera watu wengine au halitowakera litawaudhi wengine au la, litasababisha mabalaa au hapana, yote kwake si muhimu. Mtu mpumbavu. Wassalamu alaikum Atadiri, warahmatullahi wabarakatuh atadri. Leo ni Jumatano tarehe 20 mfunguo 9 Jamadi thani mwaka 1445 Hijria sawa na tarehe 3 Januari mwaka 2024. Siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijria alizaliwa Bibi Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Bibi Fatima alilelewa katika nyumba ya wahi na chini ya malezi bora na mwongozo wa baba yake Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad na hivyo kuweza kufikia daraja za juu za ukamilifu. Bibi Fatimatu Zahra alikuwa na nafasi kubwa katika kukabiliana na matatizo na changamoto mbalimbali zilizokuwa zikimkabili baba yake kutoka kwa washirikina. Mwaka wa pili hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alifunga ndoa na Imam Ali bin Abi Talib alayhim assalam ambaye ni dhihirisho la haki, uadilifu na ucha Mungu katika sherehe ndogo iliyosimamiwa na Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Vile vile, Bibi Fatimatu Zahra akiwa na Imam Ali alifanikiwa kulea shakhsia adhimu kama Hasan, Husein na Bibi Zainab alayhim ssalama. Katika siku kama hii ya leo inayosadifiana na tarehe 13 Dei mwaka 1367 Hijiria Shamsia, ujumbe wa Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, uliwasilishwa kwa Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho wa Umoja wa Kisovyeti akimlingania dini ya Uislamu na kumtaka aachane na fikra za Kimaksi. Katika sehemu moja ya ujumbe huo Imamu Khomeini alimwambia kiongozi wa Urusi ya zamani kwamba tatizo kuu la nchi yako si suala la umiliki uchumi wala uhuru, bali ni kutokuwa na imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu. Na tatizo hilo ndilo lililoitumbukiza au litakaloitumbukiza Magharibi katika mporomoko wa kimaadili na kuifanya igonge ukuta. Tatizo lenu kubwa ni kupigana vita visivyokuwa na faida dhidi ya Mwenyezi Mungu. Mwisho wa ujumbe wa Imamu Khomeini. Imam aliendelea kusema kwamba tokea sasa ukomunisti unapaswa kutafutwa kwenye majumba ya makumbusho ya kisiasa duniani kwani hauwezi kukidhi mahitaji halisi ya mwanadamu. Na miaka minne iliyopita katika siku kama hii ya leo, luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliuawa shahidi katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi vamizi na la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad nchini Iraki kwa amri ya moja kwa moja ya rais wa wakati huo wa Marekani, Donald Trump. Kasim Suleimani alikuwa nchini Iraki kwa mwaliko wa waziri mkuu wa nchi hiyo. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa