Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillah rahmanirahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazieni moja kwa moja uh, kutoka studio zetu za Jamejam Jam, hapa jijini Tehran na tulioandalia ni eh, wakati huu wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa au tafsiri ya kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni vipindi maalum ambapo e, kwa siku ya leo, kwanza kabisa tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka e, siku ya kuzaliwa au wilada ya Bibi Fatima Tuzahra, salamu salamula alaiha bintie E, bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi kingine maalum pia kumi na saba ya wa kukumbuka kuuwawa shahidi uh, luteni jenerali Kasim Suleimani. Hivyo uh, kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia na kisha tutakuwa na kasida. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa vipindi hivyo vyetu vya leo, na kukumbusha kuwa anoni yetu ya intaneti ni Pars Today. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sa moja unusu kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Wairani, wapatao wa wapatao 23,000 wasio na hatia wameua washahidi katika vitendo vya kigaidi. Harakati <muchiline> ya mapambano ya Kiislamu ya wa Palestina Hamas yasema mkawa mautaipa Israel funzo lisilosahaulika kwa ukatili inaowafanyia wa Wapalestina. na Yemen asema Marekani na Uingereza zitalipa gharama kubwa kwa kushambulia jeshi la wanamaji la Yemen karibuni. Na sasa ni habari kamili. Katibu wa tume ya haki za binadamu katika idara ya mahakama ya Iran amekumbusha kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa mhanga mkubwa zaidi wa vitendo vya magaidi na kubainisha kwamba hadi sasa watu 23 wasio na hatia wameuawa shahidi kutokana na vitendo vya kigaidi. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, Kadhim Gharib Abadi ameyasema hayo leo pemizoni mwa kikao cha nne cha mahakama inayosikiliza kesi ya wanachama wakuu na vinara wa genge la kigaidi la munafiki na MKO, na kuongeza kwamba ugaidi ni moja wa uhalifu mkubwa unaofanywa duniani kwa uungaji mkono wa baadhi ya nchi zinazodai kuwa watetezi wa haki za binadamu. Katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran amegusia ulazima wa kuwatetea waathirika kutekeleza uadilifu na kukabiliana na mwenendo wa kutochukuliwa hatua vitendo vya magaidi wa MKO, na akaongeza kuwa hatua zote hizo ni miongoni mwa misingi ya kupambana na ugaidi na kuboresha haki za binadamu. Kuhusu kusikilizwa kesi ya genge la kigaidi la MKO, Gharib Abadi amesema lengo la kuendeshwa kesi hiyo ni kutekeleza uadilifu na hatua za kisheria na kimahakama lazima zichukuliwe ili kukabiliana na vitendo vya magenge wa kigaidi kwa sababu yanatumia chaka la hatua za kisiasa kuficha jinai zao za kigaidi na kuzifanya zionekane kuwa ni harakati za kutetea haki za binadamu na hivyo ni lazima hatua zao zifichuliwe. Katibu wa haki za binadamu wa idara ya mahakama ya Iran aidha amesema ushahidi na nyaraka za jinai zinazofanywa na makundi ya kigaidi inapasa zikabidhiwe kwa nchi na jumuiya za kimataifa, na suala hilo ni miongoni mwa malengo muhimu ya kuendesha kesi hiyo. Hal kadhalika, Gharib Abadi amesisitiza ulazima wa kutumia uwezo wa kisheria na mahakama kwa ajili ya kuyapandisha kizimbani makuni ya kigaidi na katilia mkazo pia kutekelezwa hukumu zitakazotolewa. Wanachama mia na wanne wa genge la kigaidi la munafiki na MKO watashtakiwa wa katika mahakama ya jinai ya mkoa wa Teheran, na mahakama hiyo imewataka wanachama waliotoroka wa kundi hilo kuwasilisha mahakamani mawakili wao wa kisheria genge la kigaidi la mko ndilo lilohusika na mauaji ya wairani zaidi ya elfu kumi na saba tuelekee sasa katika kambi ya mukawama harakati ya mapambano ya kiislamu au mukawama ya palestina hamas imelaani kifo cha mateka mwingine wa kipalestina aliyeuliwa kwenye kituo cha mahabusu utawala wa kizayuni wa Israeli katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kuahidi kuupa utawala huo funzo lisilosahaulika kutokana na ukatili wake unaoendelea kuwafanyia Wapalestina. Taarifa iliyotolewa na Hamas imesema maghasibu wa kizayuni wamefanya mauaji ya saba ya wafungwa uh, wetu kutoka ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu kwa kumuua Abdurrahman al-Bahsh katika gereza la Megido. Taarifa hiyo imeendelea kueleza kuwa tuna laani kuendelea kwa mauaji hayo huku kukiwa na ukimya wa mashirika ya kimataifa ya eti haki za binadamu na makundi ya eti kutetea wafungwa wa, wa vita. Hamas imebainisha kuwa vifo vya mateka wa kipalestina hatimaye vitaudhuru utawala wa ghasibu wa Israeli. Katika taarifa tofauti, harakati hiyo ya mapambano ya kiislamu ya Palestina imeitaka kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC na mashirika ya haki za binadamu kubeba majukumu yao kuhusiana na mateka wa Palestina wanaoshikiliwa katika magereza ya kuogofya ya utawala haramu wa Israeli. Tume inayoshughulikia mateka wa Palestina na walioachiliwa huru ilitangaza katika taarifa yake Jumatatu jioni kwamba Bahsh aliyekuwa na umri wa miaka 23 ambaye alikuwa kifungoni tangu Mei 31, 2022 na baadaye kuhukumiwa kifungo kwa kilichoitwa makosa ya usalama, amefia katika gereza la Megido. Tume hiyo imesema jeshi la magereza la Israel IPS linaendelea, uh, bila kujali kuwaua wafungwa wa zaidi wa kipalestina katika vituo vyake vya mahabusu na kuwaweka katika mazingira ya mateso na unyanyasaji wa kimpangilio ambaye alikuwa mwanachama wa harakati ya mukawama ya Fatah amekuwa mateka wa saba wa kipalestina kufia kwenye mahabusu za utawala wa kizaini wa Israeli tangu Oktoba 7, wakati makundi ya mukawama mkawama wapigania ukombozi wa Palestina yenye makao yao Ghaza yalipotekeleza operesheni ya kimbunga cha Alaksa ikiwa ni katika kujibu jinai na ukatili wa utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya wa Wapalestina katika kipindi cha miaka 75 iliyopita. Tuelekee sasa huko bahari ya Sham ambapo maafisa wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen wametoa mjibizo kwa shambulio la kijeshi la Marekani na kutangaza kwamba nchi hiyo yaani Marekani na Uingereza zitalipa gharama kubwa kwa shambulio hilo la kijeshi zilizofanya dhidi ya jeshi la wanamaji la Yemen. Siku ya Jumapili, muungano wa kijeshi wa Marekani ulishambulia boti za kijeshi za jeshi la wanamaji la Yemen katika bahari nyekundu au bahari ya Sham na kupelekea kuuawa wanajeshi kumi wa jeshi hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik la Russia, Ali e, Al-Kahum, mjumbe wa mwandamizi wa ofisi ya kisiasa ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen, ameeleza kwamba Shambulio dhidi ya boti ya jeshi la wanamaji la Yemen katika bahari nyekundu itafungua lango ambalo muungano wa Marekani hautaweza kulifunga. Al-Qahum ameongeza kuwa kwa kushambulia boti ya jeshi la wanamaji ya Yemen, muungano wa Marekani umewasha moto wa vita ambao hautaweza kamwe kutoka kirahisi ndani yake na utakuwa na gharama kubwa kwao. Kuhusiana na hilo, Muhammad Albuhaiti, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, naye ametangaza kwamba jinai ya Marekani dhidi ya jeshi la majini la Yemen haitopita bila ya kujibiwa. Wakati huo huo, jenerali Yahya Sari, msemaji wa jeshi la Yemen, ameeleza katika taarifa kwamba na hapa namnukulu, vikosi vya Marekani vitakabiliwa na matokeo hasi ya hatua yake ya kuzishambulia boti za vikosi vya Yemen katika bahari ya Sham. Jenerali Yahya Sari ya amezishauri nchi zote e, zisikubali kuingizwa kwenye mtego wa njama za adui Marekani ambao hatimaye zitakuja kunasa katika bahari nyekundu au bahari ya Sham, na kusisitiza kuwa harakati za majeshi ya Marekani katika bahari nyekundu za kulinda meli za utawala haramu wa Israeli hazita ya Yemen kuwasaidia wa Palestina wanaodhulumiwa na Israeli katika ukanda wa Gaza. Katika wiki kadhaa zilizopita, jeshi la Yemen limezishambulia katika bahari nyekundu au bahari ya Sham meli kadhaa za Kizayuni au zinazoelekea katika bandari zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu ili kuunga mkono mkawama wananchi wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. Vikosi vya Yemen vimeahidi kuwa vitaendelea kuzishambulia meli hizo za Wazayuni au zinazofungamana na Wazayuni hadi pale utawala huo wa Kizayuni wa Israeli utakaposimamisha mashambulizi yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Marekani inadai kuwa eti imeunda muungano wa majeshi ya wanamaji ili kukabiliana na operesheni za jeshi la Yemen katika bahari ya Sham, lakini Ufaransa, Uhispania na Italia zimethibitisha kuwa zimejiondoa kwenye muungano huo na kukataa kukabidhi manuari zao kwa kamandi ya Marekani katika eneo hilo la bahari ya Sham. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenza usikilizaji na wageni, moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema Ukraine yenyewe si adui, lakini vinara wa magharibi wanaoiunga mkono nchi hiyo ndio maadui halisi wa Russia. Putin ambaye alikuwa akizungumza katika hospitali ya kijeshi mjini Moscow, alipokutana na wanajeshi waliojeruhiwa katika vita vinavyoendelea kati ya Russia na Ukraine, ametamka bayana kuwa Ukraine ni kikaragosi tu kilicho mikononi mwa mataifa ya magharibi, ambacho anakitumia kupigana na, na Russia. Rais Putin ameongeza kuwa vinara wa magharibi yote ndiyo maadui halisi wa Rusia kuliko Ukraine yenyewe. Rais wa Rusia amefafanua zaidi kwa kusema, swala si kwamba wanamsaidia adui yetu, bali wao ndiyo adui yetu. Wanatatua matatizo yao kwa kutumia mikono ya Ukraine. Hivi ndivyo ilivyo hivi sasa. Rais Vladimir Putin ameendelea kueleza kuwa mzozo kati ya Rusia na Ukraine ulipangwa na vinara wa madola ya magharibi ambao wanapigana kuishinda Rasia. Hata hivyo, magharibi yote kwa pamoja haijaweza kufikia malengo yake na kushindwa huko tayari kunaonekana kwa kubadilika matamshi e, yanayotolewa na wa magharibi kuhusiana na mzozo huo wa Ukraine. Rais wa Rasia amekumbusha kuwa wale ambao hadi jana tu walikuwa wakizungumza haja ya kuiumiza rasia kwa ushindi wa kimkakati, sasa wanatafuta maneno ya, ya kusema ili kumaliza mzozo huo wa Ukraine haraka. Amesisitiza kwa kusema na hapa namnukulu: sisi tunataka kumaliza mzozo tena haraka iwezekanavyo, lakini ni kwa masharti yetu tu. Hakuna hamu ya kupigana milele, lakini pia hatutaachana na msimamo wetu. Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na Russia, zaidi ya wanajeshi laki tatu themanini elfu wa Ukraine wameuawa au kujeruhiwa katika vita vinavyoendelea aidha ukraine imepata hasara kubwa ya vifaa ambapo takribani mizinga 14,000 na magari mengine ya vita ya nchi hiyo yameteketezwa takwimu hizo za rasia zinaonyesha kuwa kati ya wanajeshi wote hawa waliouawa na kujeruhiwa laki tisa elfu miongoni mwao wameuawa wakati wa operesheni za kiev za kujibu mashambulio na kukomboa maeneo yake yanayoshikiliwa na rasia ambazo zilianzishwa mapema juni mwaka jana na kwa kumalizia ni kuwa rais nicolas maduro wa venezuela amesema uamuzi wa argentina wa kukataa kujiunga na kundi la BRICS ni wa kijinga maduro amesema hayo katika mahojiano like na jarida la kifaransa la Le Monde Diplomatique na kuongeza kwamba uamuzi wa rais wa argentina javier milei wa kukataa kujiunga na kundi la BRICS ni hatua iliyo dhidi ya watu wa argentina ameongeza kuwa uamuzi huo utairudisha argentina katika karne ya 19 kabla ya hapo rais wa venezuela alizungumzia ushindi wa milele katika uchaguzi wa rais wa Argentina na akasema ufashisti mamboleo wa mrengo wa kulia umeshinda uchaguzi kwa mpango wa kikoloni ulioandaliwa kwa ajili ya nchi hii. Harakati hii inakusudia kutekeleza mipango ya ukoloni mamboleo katika Amerika ya Latini na Caribbian. Kundi la BRICS awali lilijumuisha nchi za Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini. Na jamhuri ya Kiislamu ya Iran pamoja na Saudi Arabia, Muungano wa Falme za Kiarabu, Misri, Argentina na Ethiopia ni wanachama wapya waliokaribishwa kujiunga na kundi hilo na wanachama wao kamili umeanza rasmi Januari 2024, na, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Namba barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji. hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na sasa nawakaribisha kusikiliza Uchambuzi wa kisiasa au tafsiri ya habari itahusu kususiwa Biden na Waislamu wa, wa Marekani katika uchaguzi wa mwaka huu wa 2024, huku rais Joe Biden wa Marekani akiendelea kuunga mkono jinai zinazofanywa na utawala wa kizaini wa Israel katika vita vya Gaza. Waislamu wa, wa Marekani wameanzisha kampeni dhidi ya Biden katika majimbo kadhaa muhimu kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kampeni hiyo dhidi ya Biden imepewa jina la msusieni Biden au wachaneni na Biden. Kampeni hii imeanzishwa na Waislamu kwa ajili ya kuonyesha hasira zao dhidi ya vitendo vya rais wa Marekani, ukiwemo uungaji mkono wake kwa Israeli katika vita dhidi ya Gaza na mauaji ya Waislamu wa Palestina. Sambamba na kuendelea vita vya Israeli dhidi ya Gaza na mauaji ya watu wasio na hatia wa Palestina, uungaji mkono usio na masharti wa utawala wa Biden kwa utawala haramu wa Israeli umekuwa ukiendelea licha ya upinzani wa walimwengu kwa jinai za Israeli. Maafisa na viongozi wa serikali ya Marekani sio tu kwamba wanaiunga mkono Israeli katika vita hivi, bali wanapinga pia juhudi zozote za kimataifa, ikiwa ni pamoja na kupiga kura ya uh, vitu au turufu rasimu ya maazimio ya baraza la usalama la umoja wa mataifa ya kuunga mkono uh, usitoaji vita Palestina. Uungaji mkono huu wa utawala wa Biden kwa jinai za wazayuni umepelekea raia wengi wa nchi hiyo na pia mashirika ya kiraia nchini Marekani kuandamana kwa, kwa ajili ya kulalamikia mwenendo na tabia hiyo isiyo ya kibinadamu. Uchunguzi mpya wa maoni katika uwanja huu unaonyesha kuwa asilimia 88 ya wafuasi wa chama cha Demokrat wanaamini kuwa rais wa nchi hiyo ambaye anatoka katika chama chao anaunga mkono utawala haramu wa Israeli kupita kiasi. Hata msimamo mkali wa Biden dhidi ya utekelezaji wa usitishaji vita huko Gaza umewafanya wengine kumwita eh, jenosid jo, yani jo umawajie, hilo, wa mauaji ya kimbari kuhusiana na hilo. Waislamu wa Marekani ambao wana ushawishi na taathira katika matokeo ya uchaguzi katika baadhi ya majimbo ya nchi hiyo wametangaza kwamba kama hatua za haraka zitachukuliwa kwa ajili ya kusitisha mapigano huko Gaza watachukua hatua kuzuia msaada wa kifedha na kiuchaguzi kwa Biden. Katika mkondo huo, hivi karibuni baraza la taifa la Waislamu wa chama cha Democrat, National Muslim Democratic Council, ambalo linajumuisha viongozi wa chama cha Demokrat kutoka majimbo kama vile Michigan, Ohio, Pennsylvania na kadhalika, limemtaka Biden kutumia ushawishi wake kwa Israeli na kuwa mpatanishi wa makubaliano ya usitishaji vita. Majimbo haya ni miongoni mwa majimbo yenye ushawishi mkubwa katika uchaguzi wa Marekani, kiasi kwamba kulingana na ripoti zilizochapishwa, jimbo la Michigan linahesabiwa kuwa ufunguo wa ushindi wa Biden katika uchaguzi wa mwaka huu wa 2024. Katika uchaguzi wa 2020 Biden alimshinda Trump katika jimbo hili kwa takribani kura laki 54 ambapo laki 46 kati ya wapiga kura hao walikuwa ni Waislamu. Katika barua ya mwezi uliopita iliyopewa jina la makataa ya usitishaji vita 2023 viongozi wa Kiislamu wa Marekani waliahidi kuwahamasisha wapiga kura wa Waislamu ili kuepuka kuidhinisha, kuunga mkono au kumpigia kura mgombea yeyote ambaye anaunga mkono mashambulizi ya Israel dhidi ya na, na, wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. Waislamu wa, wa Marekani wametangaza kuwa mstari wao mwekundu ni kuendelea kusaidiwa na kuungwa mkono Israel katika vita vya Ghaza. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, nawakaribisha kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo haya. Kwanza kabisa, tunawaleteni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamul aleiha, bintie Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji tawaliteni kipindi kingine maalum pia kwa mnasaba wa kukumbuka kuuawa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya hapo, wapenzi usikilizaji, ni makala ya leo katika historia na kisha kasida. Nawatakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu ya yaliyosalia. Majina na lakabu za Bibi Fatima salamullahi aleiha. Assalamu aleikum, wapenzi wasikilizaji wa Radio Tehran popote pale mlipo. Wakati huu mnamo tarehe 20 mfungo 9 Jumada thani mwaka wa 5 tokea kubaathiwa bwana mtume uliosadifiana na mwaka 615 miladia, nyumba ya Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, mjumbe wa Mwenyezi Mungu, na mkewe Bibi Khadija katika mji wa Makka iliangazwa na nuru ya kuzaliwa mwana mtukufu. Mwenyezi Mungu aliwabariki watukufu hao wawili binti ambaye ndiye aliyekuja kuendeleza kizazi kitoharifu cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Binti huyo ndiye kielelezo kamili cha Suratul Kauthar, na Allah subhanahu wa taala alimpa majina maalumu ili awe ruwaza na mfano wa kuigwa na wanaadamu wote. Wasikilizaji wapendwa, nakupeni mkono wa kukombeeni kheri na baraka, nyinyi nyote ambao mna mapenzi makubwa na kizazi kitoharifu cha nyumba ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, kwa mnasaba wa mazazi ya mja mteule wa Allah, Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha <tip> Kama mjuavyo wapenzi wasikilizaji, maana yake ni alama na kiitio na upaji. Jina ni namna ya utambulishaji, utofautishaji na upambanuzi wa mtu au kitu, na sifa ni mambo yanayowapa umaarufu watu, ambapo kwa kawaida katika majina zinapatikana pia lakabu. Upaji jina ni utaratibu ulioanzishwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu. Ni yeye Mola aliyemwita baba yetu Adam na akampa mama yetu jina la Hawa. Utaratibu wa upaji majina ya mawalii wengi wa Mwenyezi Mungu ulikuwa ni uleule uliokuwepo kwa watu wa jamii zao, lakini kama inavyobainisha Quran, Mwenyezi Mungu Mtukufu yeye mwenyewe ndiye aliyetoa majina ya baadhi ya mawali wake. Mfano mmojawapo ukiwa ni wa Nabii Isa alayhi salam, aliposema na pale malaika waliposema: ewe Maryam, hakika Mwenyezi Mungu anakubashiria mwana kwa neno litokalo kwake, jina lake ni Masih Isa mwana wa Maryam. Jambo hili mbali na kuwa ni heshima kwa waja hao linabainisha pia shakhsia adhama ubora na sifa za kipekee walizonazo waja hao wateule. Bibi Fatima alaiha salam naye pia ana majina na lakabu kadhaa, ambayo baadhi yao ameyaainisha Mwenyezi Mungu mwenyewe na baadhi yao yamebainishwa na waja wateule wa Allah. Imepokelewa katika hadithi ya kwamba mbele ya Mwenyezi Mungu Bibi Fatima anajulikana kwa majina tisa ambayo ni Fatima, Siddiqa, Mubaraka, Tahira, Zakiya, Radhia, Mardhia, Muhaddatha na Zahraa. Jina Fatima linatokana na neno fatama lenye maana ya kubanduka na kutenganika. Wakati binti huyo kipenzi wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam alipozaliwa Mwenyezi Mungu alimwamuru malaika akalitamkishe jina Fatima kwenye ulimi wa Bwana Mtume, naye mtukufu huyo akampa binti yake huyo jina la Fatima. Fatima salamullahi alaiha alipewa jina hilo kwa sababu irada ya Allah ilitaka mtukufu huyo atenganike na awe mbali na kila baya na ovu. Zahraa, ambalo maana yake ni wema, mwanga na upendo, ni lakabu nyingine maarufu zaidi ya Bibi Fatima alaiha salam. Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam amesema, uumbwaji wa Zahraa salamu llahi alaiha umetokana na nuru ya adhama ya Mola Muumba tabaraka wataala. Ni nuru hiyo hiyo aliyoumbiwa yeye Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, ni nuru iliyofichika kwenye hazina ya elimu ya Mwenyezi Mungu. Imam Hasan Askari alayhi ssalam aliulizwa kwa nini Fatima alayha salam aliitwa kwa jina la Zahra. Imamu akajibu, kwa sababu mwanzo wa siku uso wake ulikuwa ukimwangazia Amirul Mu'minin alayhi ssalam mithili ya jua lichomozapo upande wa mashariki, na katikati ya siku ukionekana unaangaza kama mwezi, na wakati jua lilipozama uking'ara kama nyota ngavu. Siddika maana yake ni kuwa mkweli mno, na ukweli wa Bibi Zahra alayhi salam haukuishia kwenye maneno yake tu, bali alikuwa mkweli katika matendo yake pia. Alikuwa msema kweli na akiutekeleza ukweli kwa matendo na hakuikengeuka haki hata chembe. Kupewa Bibi Fatima na Mwenyezi Mungu lakabu ya Siddika unatokana na umaasumu wa binti huyo wa mtume wa Allah, yaani kuepukana na kufanya madhambi. Kwa sababu kuwa mtu kamili wa haki na kutoteleza katika kuishika haki katika imani, tabia, maneno na vitendo ni sifa walizonazo waja pekee walio maasumu. Katika aya sabini na tano ya Suratul Maida Mwenyezimungu mtukufu anamtambulisha mama wa nabii Isa alaihi salam, yaani bibi Maryam kwa tamko, na mama yake ni sidiqa, yani yenye maana ya aliye mkweli mno. Kwa upande mwingine, bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwaambia Ali wa watu, Fatima ni mbora wa wanawake wa ulimwengu kuanzia wa mwanzo hadi wa mwisho wao. Kwa hivyo wakati Qurani tukufu inapothibitisha kwamba Bibi Maryam alaiha ssalam ni maasumu na mkweli mno, yani sidiqa, Bibi Fatima salamu llahi alaiha, ambaye ni sidiqatu lkubra aliye na ubora na daraja ya juu zaidi ya utukufu kuliko wa Bibi Maryam, atakuwa na umaasumu wa kiwango cha juu zaidi. Majina mengine ya Bibi Fatima ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu anamtambua kwayo mja wake huyo mteule ni Radhia na Mardhiya. Maana ya radhia ni mtu aliyeradhi na aliyeridhia, na maana ya mardhiya ni mtu aliyeridhiwa na aliyepata radhi. Katika aya za mwishoni mwa Suratu lBayina, Mwenyezi Mungu anatubainishia siri ya majina haya aliposema Hakika walioamini na wakatenda mema, hao ndio wabora wa viumbe. Kisha akayataja malipo ya wabora hao wa viumbe aliposema, malipo yao kwa Mola wao mlezi ni bustani za daima zipitazo mito kati yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu yuradhi nao na wao waradhi naye. Hayo ni kwa anayemwogopa Mola wake mlezi. Bibi Fatima alayhi salam ni mmoja wa waja bora wa Mwenyezi Mungu, yani Khairul Bariya, ambaye amefikia daraja ya kuridhiwa na mola naye pia akawa radhi na, na mola wake. Maneno hayo yaliyoelezwa katika sura hiyo ya kwamba hayo ni malipo kwa aliyemhofu mola wake mlezi yanaonyesha kuwa baraka zote hizo zinatokana na hofu juu ya Allah na ni hofu hiyo inayotokana na kuitambua haiba ya mola ndiyo inayomfanya mja huyo mteule awe mtiifu na mwenye takwa na mfanyaji amali njema. Baadhi ya wafasiri wa Quran wameiambatisha aya hii ya mwisho ya Suratu Lbayina na sehemu ya aya 28 ya Suratu Fatir isemayo kwa hakika wanaomhofu Mwenyezimungu miongoni mwa waja wake ni wanazuoni na kufikia hitimisho kwamba hofu hiyo ni matunda ya kuwa na ufahamu na utambuzi wa batini wa kumjua Mwenyezi Mungu. Na Fatima salamullahi alaiha alifikia kilele cha utambuzi huo. Kwa maelezo haya, huenda ndipo tutapoweza kuyafahamu vizuri zaidi maneno ya Mtume wa Allah alipomhutubu binti yake huyo, ya kwamba ewe Fatima, hakika Mwenyezi Mungu aliyetukuka anaghadhibika kwa kughadhibika kwako na anaridhika kwa kuridhika kwako. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena anachukua fursa hii kukupeni mkono wa kukuombeeni kheri na baraka kwa mnasaba huo adhimu wa mazazi ya Bibi Fatima alaiha ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kumbukumbu ya kuua washahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani. Hamjambo na karibuni kujiunga nami katika makala hii maalum ya kukumbuka kuua washahidi kamanda wa Kiislamu Haj Qasim Suleimani, fahari na kinara wa Iran katika mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh au ISIS. Kamanda huyu shujaa aliuawa shahidi katika shambulio la kikatili na kigaidi la ndege za kivita za jeshi la kigaidi la Marekani huko nchini Iraq. Karibuni kujiunga nami Mmoja... Wa waliokuwa katika moja vikao ya vikao vya mwisho vya kamanda Kasim Suleimani anasimulia yaliyojiri. Ilikuwa Alhamisi, Januari pili 2020 mjini Damascus Siria, na watu wote walikuwa wanamsubiri. Kamanda alifika saa mbili asubuhi. Baada ya salamu, alianza mkutano. Kila mtu alipaswa kuandika kuandika kile alichokuwa akisema. Tumezoea kuandika maelezo, lakini Haj Kasim alisisitiza tuandike yote alokuwa akiyasema. Hatua kwa hatua, tuliendelea mpango wa kazi ya miaka mitano ijayo, mpango wa kila kundi la mukawama katika miaka mitano ijayo, jinsi ya kushirikiana na kila mmoja. Karatasi imejaa nukta muhimu za kamanda. Hatukuwa tumewahi kuona kiwango kikubwa kama hiki cha maudhui katika mkutano. Kamanda Suleimani alikuwa makini sana wakati wa kufanya mikutano. Hakuna aliyethubutu kumkatiza, lakini wakati huu hali ilikuwa tofauti. Tulipouliza maswali, alisema kwa utulivu, usiwe na haraka, acha nimalize. Wakati wa adhana ulifika na tulikatiza mkutano na tukaenda kuswali. Baada ya hapo, tuliendelea na mkutano. Haji Kasim alisema kila kilichokuwa moyoni mwake nasi tulikiandika. saa tisa alasiri alitangaza mwisho wa mkutano na kumswalia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa tulimsindikiza hali kwenye gari lililokuwa likimsubiri. Alikuwa anaelekea Beirut, alitaka kukutana na Said Hasan Nasrallah, kiongozi wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon. Wakati alipokutana na Said Hasan Nasrallah, Said alimwambia vyombo vya habari vya Marekani vinakulenga wewe, wanaonekana kuandaa mazingira yakuwa ya kwako. Haji Suleiman alitabasamu tu. Alitarajia Siria usiku. Usiku wa Alhamisi aliondoka kuelekea uwanja wa ndege wa Damaskas ili kutoka hapo aelekee Baghdad, Iraq. Marafiki zake walisisitiza kwamba asiende safari hiyo kutokana na hali ya wasiwasi nchini Iraq, lakini alimwambia Said Hasan Nasrallah, lazima niende Baghdad mimi mwenyewe. Haji Qasim alipaswa kufikisha ujumbe kwa waziri mkuu wa wakati huo wa Iraq saa sita usiku. Ndege iliruka kutoka Damascus kuelekea Baghdad saa saba na dakika ishirini usiku wa manane, Ijumaa Januari tatu elfu mbili ishirini ndege ya Haji Qasim ilitua katika uwanja wa ndege wa Baghdad. Abu Mahdi Almuhandis alifika uwanjani kumkaribisha Wanajihadi hawa wawili marafiki walikumbatiana kwa bashasha ya kawaida, kisha wakaondoka uwanja wa ndege kwa magari mawili. Lakini muda mfupi baadaye, magari yote mawili yalilengwa wakati huo huo na shambulio la kombora la ndege zisizo na rubani za Marekani, na kamanda wa ngazi za juu wa Uislamu na wenzake wakauwa washahidi na kuelekea peponi. Saa moja baadaye, wizara ya ulinzi ya Marekani ilitangaza rasmi kuwa jenerali Suleimani aliuawa kwa amri ya rais Donald Trump wa Marekani. Baadaye ilisemekana kuwa vyombo vya kijasusi na usalama vya baadhi ya nchi ndogo na za kisaliti katika eneo utawala wa kizaini wa Israeli na kampuni binafsi ya mamluki ya Blackwater walikuwa washirika wa, wa Marekani katika shambulio hilo la kigaidi na la kiwoga. Habari hizo za kuuawa shahidi zilipofika Siria, mmoja wa marafiki zake alikwenda kwenye makazi ya Haji Kasim. Waraka alokuwa ameuandika kwa mkono wake ulikuwa karibu na kioo na unasomeka hivi: Mwenyezi Mungu nipokee, ewe Mwenyezi Mungu napenda kukuona. Maandishi hayo yalimfanya muusawii ashindwe ya kusimama na kupumua. Hapo palipatikana pia maandishi mengine yaliokuwa yametiwa saini na yaloandikwa, alhamdulillah, mola wa walimwengu na mara mbili zaidi aliandika maneno haya ewe Mwenyezi Mungu nipokee nikiwa mtakatifu. Ni kana kwamba alitaka kuhakikisha utambulisho wake unabainika wazi na pasiwe na shaka. Wanajihadi wenzake walipoona maandishi hayo, ndio kwanza walitambua kwamba safari hii ilikuwa ni safari ya mwisho ya Haj Kasim hapa duniani. Wapenzi wasikilizaji, kwa kuamuru kuuawa kwa jenerali Kasim Suleimani, mmoja wa makamanda mashuhuri wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, Trump alitenda jinai ambayo marais wa kabla yake hawakuthubutu hata kuifikiria kutokana na matokeo yake. Haji Kasim Suleimani ndiye aliyekuwa mhimili mkuu wa mapambano dhidi ya magaidi wa kufurishaji wa makundi kama vile Aisi Saud Daesh. Katika moja ya mikutano yake na waziri mkuu wa zamani wa Iraq, Haidar Al Abadi mwaka 2014 Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama alisema kumhusu Jenerali Suleimani kwamba yeye ni adui wangu, lakini nina heshima ya kipekee kwake. Maoni haya yanaashiria kwamba kamanda huyo wa ngazi za juu wa Iran, luteni Jenerali Suleimani, alikuwa anajulikana na serikali ya Marekani na alikuwa na mchango mkubwa sana katika kutatua matatizo ya eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati kwa hivyo kwa kuliweka jina la Kasim Suleimani katika orodha ya magaidi, Trump aliamuru kamanda huyo pamoja na Abu Mahdi Al Muhandis, kamanda wa Hashdushabi wa Iraq kuwa washahidi wakati wakiondoka kwenye uwanja wa ndege wa Baghdad. Ugaidi huu ulijiri wakati kamanda Suleimani alipokuwa anaelekea Baghdad kwa mwaliko rasmi wa waziri mkuu wa Iraq. Kuwa washahidi jenerali kipenzi cha Wairani kulisababisha wimbi la hasira dhidi ya Trump na serikali yenye kiburi ya Marekani nchini Iran. Mili ya jenerali Kasim Suleimani na Abu Mahdi Almuhandis na wanajihadi wenzao ilizikwa Iran na Iraq kwa fahari na adhama isiyoelezeka. Uwepo wa watu uh, milioni kadhaa katika mazishi ya wanajihadi hao uliibua mshangao kote ulimwenguni. Hata hivyo nikana kwamba kifo cha kishahidi kilikuwa mwanzo wa uwepo wa kiongozi huyu mkuu miongoni mwa mataifa na kuendelea kwa njia na harakati yake. Leo maadui wamegundua kuwa uamuzi wa kumuua kamanda Suleimani ulikuwa kosa la kimkakati kwa Wamarekani. Kwa mauaji hayo ya uoga, kamanda Suleimani amekuwa hadithi ya kusisimua kwa marafiki wote wa Iran na wanaopinga madola yenye kiburi na ubeberu. Alipumua roho mpya katika makundi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu katika ngazi ya kikanda na kuongeza hisia ya mshikamano wa kitaifa katika jamii ya Iran, na hii ndio sifa ya shahidi na athari ya kifo cha shahidi. Kwa hakika madola yenye kiburi hayawezi kudiriki mantiki hii. Hakuna itikadi ya kupenda mali na mambo ya kidunia inayoweza kuwaalika wafuasi wake kujitolea bila kutarajia malipo kwa sababu kigezo na kipimo chao pekee ni maslahi binafsi. Katika utamaduni wa Uislamu, shahidi ni mtu aliye kwenye njia ya ukweli na wema na huwaka kama mshumaa ili wengine wasalie kwenye nuru yake na kupata faraja. Hii ndiyo sababu kufa shahidi ni tukio takatifu, kwani ni kujitolea muhanga ukiwa na ufahamu kamili kuhusu njia hii takatifu. Mashahidi ni chanzo cha maisha ya kiroho na ustawi wa jamii. Aidha, mashahidi wanafanya ukweli uonekane na kuiondoa jamii kutoka katika mkwamo, kinamasi na kutengwa. Katika barua ya mwisho ambayo shahidi Kasim Suleimani alimwandikia binti yake, anaandika kuhusu matakwa yake makubwa ya kufa shahidi akisema Fatima kipenzi changu, ninakuandikia kurasa hizi chache kwa sababu najua unanipenda kitakatifu. Sijui kwa nini ninakuandikia maneno haya, lakini nahisi kuwa katika upweke wa maisha yangu nahitaji kufungua moyo wangu wa kwa mtu. E, Mwenyezi Mungu, nilijaribu kwa wakati huu wa miaka thelathini. Kwa wakati huu nawapenda wapinzani wote, nimeondoa majeraha, nimetuma wapatanishi. Mandhari haya ni mazuri kiasi kikubwa, hakika ninaupenda wakati huu. Wapenzi wasikilizaji, katika kuadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa nne wakuwa wa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, tunashuhudia kuibuka mwelekeo mpya wa ushawishi wa kumbukumbu kumbu, jina mawazo na maadili ya hali ya juu ya shahidi huyu mwenye thamani katika eneo hili na dunia nzima. Shahidi Suleimani ndio ukweli wa sasa unaobubujika katika jamii inayopinga madola yenye kiburi na ya kibeberu. Kuchukua hatua katika njia aliyoiweka Shahidi Kasim Suleimani huleta matumaini, kujiamini, ujasiri, uvumilivu na ushindi. Mwenyezi Mungu amrehemu. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 19 Jamadi Thani mwaka 1445 Hijiria, sawa na Januari pili mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka 104 iliyopita alizaliwa Isaac Asimov, mwandishi na mkemia maarufu wa kimarekani aliyekuwa na asili ya Rasia. Msomi huyo alifanya utafiti na uhakiki mkubwa wa elimu ya kemia na taaluma nyinginezo. Isaac Asimov ameandika karibu vitabu 270 katika nyanja mbalimbali za sayansi, hesabati na sayansi za jamii. Miaka 82 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ayatollah Fayaz Zanjani, faqihi na msomi mashuhuri wa elimu ya usul. Awali alisoma kwa Mujtahid Honde Mula Muhammad. Baadaye alihudhuria darsa za walimu mahiri wa zama hizo mjini Tehran kama Mirza Muhammad Hassan Ashtiani na kupata umashuhuri mkubwa kwa kipindi cha zaidi ya miaka 30, alikuwa mmoja wa walinganiaji mashuhuri wa mafunzo ya Ahlu Beiti wa Mtume na walimu wakubwa wa madhehebu ya Shia. Katika siku kama ya leo miaka 8 iliyopita, yaani tarehe pili Januari mwaka 2014 utawala wa Saudi Arabia ulimuua mwanazuoni wa Kiislamu Sheikh Nimr Baqir al-Nimr. Baqir al-Nimr, aliyekuwa mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia, alizaliwa tarehe 21 Juni mwaka 1959 katika mji wa Awamia huko mashariki mwa Saudi Arabia. Alipata elimu ya msingi katika mji huo na mwaka 1400 Hijiria yani mwaka 1989 alielekea Teherani nchini Iran na kupata elimu katika chuo cha kidini cha Qaim kilichoasisiwa na Ayatollah Said Muhammad Taqi Mudaris. Aliporejea Saudi Arabia, aliasisi kituo cha kidini cha Imam Al Qaim katika mji wa Awamia, ambacho kiliweka jiwe la msingi la kuanzishwa kituo cha Kiislamu hapo mwaka 2011. Kuuawa kwa msomi na mwana harakati huyo kulipingwa vikali na jumuiya za kikanda na kimataifa za kutetea haki za binadamu. Na katika siku kama ya leo, miaka mitatu iliyopita alifariki dunia Ayatollah Muhammad Taki Misbah Yazdi. Mbali na masomo ya kidini, alijifunza pia fizikia, fiziolojia na lugha ya Kifaransa. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi na alikuwa mashuhuri kwa darasa zake za falsafa Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19.