Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya Kiama peke yake hakika walioamini wa na wakatenda mema Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran ikiwa leo ni Jumanne tarehe pili Januari mwaka mpya wa 2024 miladia mwafaka na tarehe 19 Jamadu Thani mwaka 1445 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan. Na kusihi tuwe sote hadi tamati. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Iran, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi cha Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaleo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Hali kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plas 989035065487. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Iran yaipongeza harakati ya Ansarullah ya Yemen kwa kuiunga mkono Palestina. Vita vya Ghaza vyazuia wanafunzi laki sita wa Kipalestina kupata elimu. Na kiongozi wa zamani wa upinzani Chad ateuliwa kuwa waziri mkuu, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie hapa nchini ambapo waziri wa mambo ya nje wa Iran ameisifu na kuipongeza harakati ya Ansarullah ya Yemen kwa kuwa na msimamo madhubuti katika kuunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina. Hussein Hamir Abdullahian aidha amevipongeza vikosi vya Yemen kwa kuendelea kuwapa himaya wananchi madhulumu wa Palestina haswa wa ukanda wa Ghaza ambao wanakabiliwa na jinai na mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni na Israel tokea Oktoba sasa mwaka uliomalizika hadi sasa, Lizika, 2023, hadi sasa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema hayo katika mazungumzo yake na msemaji wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, Muhammad Abdusalam, ambaye yuko ziarani hapa mjini Tehran. Aidha amepongeza hatua zilizopigwa katika mazungumzo baina ya Yemen na Saudi Arabia. Kwa upande wake, msemaji wa Ansarullah Muhammad Abdusalam ameipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa uungaji mkono wake kwa mrengo wa mukawama mbali na kumtaarifu waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran kuhusu yalikofikia mazungumzo ya amani ya Yemen. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimeapa kuendeleza mashambulizi yao hadi pale utawala katili wa Israel utakaposimamisha vita na kuondoa mzingiro ambao umeuwekea ukanda wa Ghaza kwa takriban miaka 17 sasa. Wakati huo huo, spika wa bunge la Iran amesema himaya na uungaji mkono wa hali na mali wa Marekani kwa Israel ndiyo chanzo kikuu cha mauaji ya kimbari ya utawala huo katika ukanda wa Ghaza. Muhamad Bakir Kalibaf amesema hayo katika mazungumzo yake na msemaji wa Ansarullah Muhamad Abdusalam hapa Teheran, na kuongeza kuwa hakuna shaka kwamba Marekani ndiyo inayobeba dhima ya vita vinavyoendelea katika ukanda wa Ghaza. Abdusalam ambaye pia ni mkuu wa timu ya mazungumzo ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen kwa upande wake, amebainisha kuwa mashambulizi ya hivi karibuni ya Yemen dhidi ya meli za Israel katika bahari nyekundu ni ishara ya mshikamano na kusisitiza kwamba wataendelea kupambana hadi ukombozi kamili wa Palestina. Huko hayo yakiarifiwa, harakati ya Jihadul Islam ya Palestina imelaani vikali mpango wa Israel wa kutaka kuhamisha kwa, kwa nguvu mamilioni ya wakazi wa ukanda wa Gaza na kuwapeleka katika nchi nyingine na kusisitiza kuwa pendekezo hilo limeweka bayana kwamba utawala huo haramu unaendeleza mauaji ya kimbari katika eneo hilo la pwani lililozingirwa. Taarifa ya jana Jumatatu ya Jihadul Islami imeashiria pendekezo la waziri wa fedha wa Israel Bezalel Smotrich la kutaka eti kupunguzwa idadi ya wakazi wa Ghaza kwa milioni mbili na kubakisha laki mbili pekee na kueleza kuwa lengo la Israel kuivamia Ghaza ni kufanya mauaji ya maangamizi ya kizazi na kuwafurusha Wapalestina kwenye ardhi za mababu zao. Jumapili iliyopita Smotrich, ambaye pia ni kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia cha Uzayuni wa kidini, alisema kwamba Wapalestina wa, wa Ghaza wamekuwa wakiishi kwenye mabanda kwa zaidi ya miaka sabini na mitano na wenyewe wanataka iti kuondoka na iti wanapaswa kushajishwa kuhama. Aidha, jana Jumatatu, mawaziri na maafisa wengine wenye misimamo ya kuchupa mipaka wa Israel waliunga mkono pendekezo la waziri wa fedha wa utawala huo ghasibu la kutaka kuwahamishia katika nchi nyingine duniani wa Palestina wa ukanda wa Ghaza. Kabla ya hapo, harakati ya mapambano ya Kiislamu wa Palestina, Hamas, ilitahadharisha kuwa pendekezo hilo la viongozi wa utawala huo wa kizayuni la kutaka kupunguzwa idadi ya wakazi wa Ghaza ni jinai ya kivita kwa mujibu wa shirika la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina la Umoja wa Mataifa. Vita vya Israel vimefanya watu karibu milioni mbili kuhama makazi yao huko Ghaza tangu Oktoba 7 mpaka sasa. Wakati huo huo, Abu Ubeida, msemaji wa brigedi ya Al Qassam, tawi la kijeshi la Hamas, ametangaza usiku wa kuamkia leo kwamba wapiganaji wa kundi hilo wameharibu magari 71 ya kijeshi ya Israel na kuangamiza wanajeshi wake 16 katika muda wa siku nne zilizopita. Abu Ubeida amesema kwamba makumi ya askari wengine wa kizayuni walijeruhiwa katika operesheni hizo, na kuongeza kuwa operesheni nyingine 42 za mukaoma zimepelekea kuangamia makumi ya askari wa jeshi hilo la wazayuni. Msemaji wa brigedi ya Izudin Kasam amesisitiza wameweza kutungua ndege mbili zisizo na rubani na, na kudhibiti nyingine moja. Abu Ubaida amesema wapiganaji wa mukawama wameharibu makao makuu na vyumba vya kamandi katika medani na kuvuruga mkusanyiko wa askari hao kwa mizinga na makombora. Msemaji huyo wa brigedi ya Alkasam ameendelea kusema kwamba mujahidina pia wameshambulia mji wa Tel Aviv kwa makombora ya M90. Habari nyingine ni kwamba vyanzo vya utawala wa kizayuni vilitangaza Jumatatu usiku kwamba maroketi kadhaa yalirushwa kutokea Siria kuelekea minuko ya Golan inayokaliwa kwa mabavu. Kufuatia shambulio hilo, ving'ora vya hatari vililia huko Golan na maeneo ya kaskazini mwa Palestina inayokaliwa zilizotolewa kuhusiana na shambulio hilo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, mamlaka ya Palestina imetangaza kwamba kuendelea mapigano huko Ghaza kutazuia zaidi ya wanafunzi laki sita wa kipalestina kupata elimu uharibifu mkubwa wa Ghaza kutokana na mashambulizi ya kinyama ya jeshi katili la kizayuni umekuwa na madhara makubwa kwa Wapalestina wanaoishi katika ukanda huo. Kwa mujibu wa takwimu za Umoja Mataifa, shule 352 ambayo ni sawa na asilimia 70 ya shule za Ghaza zimeharibiwa vibaya katika mashambulizi ya jeshi vamizi la Israel. Wanajeshi hao pia wa utawala haramu kizayuni, wa kizayuni wamezishambulia shule za ukingo wa magharibi wa mto Jordan karibu na ukuta wa kibaguzi na kuziba njia za mawasiliano. Hadi sasa wapalestina 22 elfu wameuawa washahidi, kutokana na mashambulizi ya utawala wa kizayuni huko Ghaza, zaidi ya asilimia 70 kati yao wakiwa ni wanawake na watoto, kwa mujibu wa kanali ya habari ya Aljazira. Sadik Al Khadur, msemaji wa wizara ya elimu ya Ghaza, ametangaza kuwa wanafunzi laki sita na ishirini na tano elfu Gaza wamekosa fursa ya kuendelea na masomo tokea ulipoanza uvamizi wa jeshi la kizayuni katika ukanda huo tarehe saba Oktoba mwaka uliomalizika. Msemaji huyo amesema kiwango hicho ni cha wanafunzi wote walikuwa wakisoma kabla ya vita, akirejelea idadi ya wanafunzi waliouawa washahidi. Sadiq Al-Khadur ameongeza kuwa takriban wanafunzi elfu wameuawa shahidi na wengine elfu saba kujeruhiwa katika mashambulizi ya anga na nchi kavu ya adui mzayuni huko Gaza. Msemaji huyo wa wizara ya elimu ya Gaza ameongeza kwamba zaidi ya walimu na wafanyakazi mia mbili na kumi wa idara ya elimu wameuawa washahidi kutokana na mashambulizi hayo ya Israel. Na serikali ya mpito ya Chad imemteua Succes Masra kiongozi wa zamani wa upinzani ambaye alirejea nchini humo hivi karibuni kutoka uhamishoni kuwa waziri mkuu hayo yalitangazwa jana jumatatu na Mahamat Ahmad Alhabo katibu mkuu mpya wa ofisi ya rais wa Chad ambaye ameongeza kuwa Masra atahudumu kama waziri mkuu katika kipindi chote cha mpito hadi nchi hiyo irejea katika utawala wa kiraia Masra rais wa chama cha wanamageuzi amekuwa akipinga vikali utawala wa kijeshi ulioingia madarakani zaidi ya miaka mitatu iliyopita. Mwanasiasa huyo aliwaasa wafuasi wake waunge mkono katiba mpya iliyopasishwa hivi karibuni. Haya yanajiri siku chache baada ya tume ya uchaguzi nchini humo kutangaza kwamba rasimu ya katiba mpya nchi hiyo iliyopigiwa kura hivi karibuni imepasishwa kwa asilimia themanini na sita. Chad kwa muda sasa imekuwa ikishuhudia maandamano ya kudai mabadiliko ya demokrasia ambapo hadi sasa makumi ya watu wameuawa na vikosi vya usalama vinavyotuhumiwa kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji. Taifa hilo taifa hilo kubwa kumradhi, la Afrika ya kati linalotawaliwa na jeshi limekuwa katika mgogoro tangu kifo cha Aprili mwaka elfu mbili ishirini na moja cha rais Idris Deby ambaye alitawala kwa mkono wa chuma kwa miongo, mi wa chuma kwa miongo mitatu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo nilizokusomea mpenzi msikilizaji, pamoja na nyingine kem kem, unaweza kuzisoma katika tovuti yetu ya parstoday.ir, mkoaji sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kujiunga rasmi Iran na kundi la BRICS. Mwakilishi wa Afrika Kusini katika kundi la mataifa yanayoinukia kiuchumi duniani kwa kifupi BRICS, ameeleza kuwa Iran, Saudi Arabia, Imarati, Misri na Ethiopia zimejiunga rasmi na kundi hilo kuanzia Januari mosi mwaka huu yani hapo jana. Anil Soklal ameashiria kushiriki wawakilishi wa ngazi ya juu wa Iran, Saudi Arabia, Misri na Ethiopia katika kikao cha karibuni cha kundi la BRICS kilichofanyika Desemba mosi mwaka jana huko Durban nchini Afrika Kusini na kusisitiza kuwa nchi wanachama wa BRICS zitaongezeka mara mbili kufuatia kujiunga nchi hizo. Wawakilishi wa nchi mpya wanachama wa BRICS wanatazamiwa kushiriki katika mkutano ujao wa kiuchumi wa kundi hilo uliopangwa kufanyika tarehe 30 mwezi huu huko Moscow, mji mkuu wa Russia. Nchi waasisi wa BRICS ambazo ni Brazil, Rasia, India, China na Afrika Kusini, mwezi Agosti mwaka jana, zilizialika nchi tano mpya, ambazo awali ziliwasilisha maombi yao ya kupatiwa wanachama kujiunga na kundi hilo la kiuchumi. Na kwa utaratibu huo, baadhi ya wazalishaji wakubwa wa nishati duniani wanakutana pamoja na baadhi ya watumiaji wakubwa wa nishati duniani katika karibu ya kundi la BRICS. Kama alivyosema Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, hivi sasa au hivi sasa karibu nchi thelathini duniani zinataka kuwa wanachama wa kundi la BRIKS. Kustawisha uhusiano na kupanuliwa ushirikiano wa pande kadhaa ya kimataifa katika karibu ya jumuia na taasisi kama ile ya Shanghai, BRIKS na Urasia ni miongoni mwa hatua zinazochukuliwa na serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Iran inayoongozwa na Rais Sayed Ibrahim Rais Raisi, hatua ambazo zinatekelezwa kwa lengo la kukuza uhusiano wa kibiashara na kiuchumi na pia kama njia ya kukabiliana na vikwazo vya Marekani. Moja ya sababu kuu zinazolifanya kundi la BRICS kuwa na umuhimu ni uwezo wake mkubwa wa kukua kwa kasi uchumi na ushawishi wa kundi hilo katika masuala ya kimataifa ambavyo ni matokeo ya kuwa na nusu ya jamii ya watu duniani asilimia 25 na ishirini na nane ya uchumi wa dunia na vilevile rasilimali watu na mali asili tajiri. Mwenendo wa matukio ya ya kiuchumi na kiviwanda ya wanachama wa BRICS unaonyesha kuwa msingi wa harakati na fikra ya kuasisiwa kundi hilo kuwa na nafasi na mchango mkubwa katika ulimwengu wa kambi kadhaa na kutoa ushindani na changamoto kwa mfano au kwa mfumo unaotawala sasa duniani. Kila nchi mwanachama wa kundi la BRICS inahesabiwa kuwa na nafasi na mchango muhimu katika masuala ya kisiasa au kiuchumi ya eneo na kanda yake. Wakati huo huo, nafasi ya kipekee ya kijiografia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uwezo wake katika nyanja za nishati, usafirishaji na biashara inaweza kuwa na manufaa kwa nchi nyingine wanachama wa BRICS. ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini teheran sawa na sita kasorobo kwa saa za afrika mashariki asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha 989 baadhi ya maoni yako nitayasoma muda si mrefu Palestina, suala kuu la umma alaikum, wa Kiislamu. Asalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa Idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tukiwa bado tunaendelea kujadili kwa kifupi historia ya Palestina, leo tutazungumzia nafasi ya Uingereza katika kubuniwa utawala bandia wa Israel katika ardhi za Palestina. Katika vipindi vilivyopita tulizungumzia historia ya Palestina tangu mwanzo hadi wakati wa kudhibitiwa ardhi hiyo na ufalme wa Othmania. Tulisema kwamba wakati ambao Uingereza ilikuwa inatekeleza njama mbalimbali mbali, za kutenga maeneo na ardhi zilizokuwa chini ya utawala wa dola la Othmania na kuziondoa kwenye udhibiti wa utawala huo, mayahudi nao walikuwa wakijishughulisha na fikra ya kubuni dola lao. Fikra ambayo ilishajiishwa na kuungwa mkono mara moja na serikali ya kikoloni ya Uingereza. Kwa msingi huo, harakati ya kaumu ya Mayahudi ikaasisiwa mwaka 1880 katika Ulaya ya Kati. Harakati hiyo ya kaumu ya Mayahudi ilibuniwa kwa msaada wa nchi kama Uingereza. Lengo la kuundwa dola la Kiyahudi likiwa ndilo kusudio kuu. Katika miaka ya 1882 hadi 1897, harakati hiyo ilifanya juhudi za kuwahamisha mayahudi kutoka pembe zote za dunia na kuwapeleka Palestina, lakini haikufanikiwa sana katika uwanja huo. Ni katika kipindi hicho ndipo mwandishi mmoja wa habari aliyejulikana kwa jina la Theodor Herzl, ambaye wengi wanasema hakujua lugha ya Kiebrania wala hakufahamu lolote kuhusu historia ya Mayahudi akachapisha kitabu huko Ufaransa mwaka 1895 kwa jina la Nchi ya Mayahudi, akiwaomba Mayahudi kufanya juhudi za kubuni dola la Mayahudi. Hazel alikuwa ripota wa gazeti la New Free lililochapishwa huko Budapest, Hungary, na akisafiri mara nyingi kati ya mji huo na Paris nchini Ufaransa. Mnamo mwaka 1897 alichapisha gazeti la the World, ambacho kilikuwa chombo rasmi cha kueneza fikra za ya Kizayuni. Mwaka huo huo na akiwa na viongozi wengine wa Kizayuni walikusanyika katika mji wa Basel Uswizi na kuunda Umoja wa Kizayuni Ulimwenguni, ambao mamlaka yake kuu lilikuwa Kongamano la Uzayuni. Herzl aliandika hivi kuhusu matokeo ya mkutano huu ikiwa tunataka kufupisha matokeo ya kongamano la Basel katika sentensi moja, ambalo sitawahi kufichua maamuzi yake, lazima niseme kwamba nilianzisha taifa la kiyahudi katika kongamano la Basel. Tangu mwanzoni mwa kuasisiwa kwake, kongamano la uzayuni lilianza kutekeleza siasa za hadaa na udanganyifu wa makusudi, ambapo wakati wa kufanyika kikao cha kwanza cha wazayuni wayahudi lilijiepusha kwa makusudi kutumia neno "nchi" bali lilitumia neno kituo kwa ajili ya kuwahamishia mayahudi wote wa dunia katika nchi ya Palestina. Hii ni kwa sababu kama neno dola au nchi lingetumika kwa ajili ya Mayahudi, bila shaka suala hilo lingekabiliwa na malalamiko na upinzani mkubwa wa watu wa Palestina na mataifa mengine. Pamoja na hayo, ni wazi kuwa makusudio ya kongamano hilo la Wazayuni na waungaji mkono wao kuhusiana na neno kituo tangu mwanzoni lilikuwa ardhi ya Palestina, jambo ambalo lilithibitishwa kivitendo na matukio ya baadaye. Mpenzi msikilizaji, kufuatia vita vya kwanza vya dunia na uungaji mkono wa ufalme wa Uthmania kwa Ujerumani, ambapo upande huo na washirika wake walishindwa kwenye vita hivyo, mwaka 1916 mkataba unaojulikana kama ulitiwa saini kati ya serikali ya Uingereza na Ufaransa kwa ajili ya kugawana ardhi zilizokuwa chini ya utawala wa Othmania barani Asia. Makubaliano hayo yalitiwa saini kati ya Sir Mark Sykes aliyewakilisha Uingereza na George Picot aliyewakilisha serikali ya Ufaransa. Wakati huo huo, serikali ya Uingereza ilikubaliana na Sharif Hussein ambaye alikuwa mtawala wa Hijaz kwa niaba ya serikali ya Othmania kwamba aasi ufalme huo na kuwa Uingereza ingemuunga mkono na kuwasaidia Waarabu katika uasi wao dhidi ya utawala wa Uthumania. Pia mkataba wa Sykes-Picot uliharifishwa kwa serikali ya Rusia ya kitazari ambayo ilikubali baadaye na kupata fursa na maslahi kadhaa kutoka upande huo. Mnamo Aprili 16 mwaka 1916 Makubaliano yalitiwa saini kati ya serikali tatu za Uingereza, Ufaransa na Rasia kwa jina la mkataba wa Sazonov ambao ulikamilisha mkataba wa Sykes-Picot na mwishowe ardhi ya serikali ya Uthmania ikagawanywa kati ya serikali hizo tatu. Sehemu ya ardhi ya serikali ya Uingereza katika mkataba huo ilikuwa mikoa ya kusini mwa Iraq, mji wa Baghdad na bandari ya Haifa na Aka huko Palestina. Mpenzi msikilizaji, inafaa kufahamu kwamba moja ya matatizo na changamoto zilizojitokeza katika kugawanya ardhi zilizochukuliwa kutoka dola la Uthmania ni ardhi ya Palestina. Watu wawili yani Sykes na Picot walitaka kuichukua ardhi hiyo kwa ajili ya nchi zao. Baada ya majadiliano ya kina, hatimaye iliamuliwa kwamba Uingereza ichukue bandari za aka au eka na Haifa huko Palestina, na kwa maeneo mengine ya ardhi ya Palestina yasimamiwe kimataifa kwa namna fulani, bila ya pande zote kuwa na taswira maalum kuhusu mchakato wa usimamizi wa kimataifa. Kilini ziliamua kuzungumzia swala hilo baada ya kumalizika vita. Katika makubaliano ya Sykes-Picot walipokuwa wakichukua maamuzi kuhusu Palestina, kimsingi hawakuwa wakizungumzia mayahudi kupewa makazi huko Palestina. Hii ni katika hali ambayo kwa muda mrefu na katika kipindi cha vita vya kwanza vya dunia mazungumzo ya kisiasa ya kina yalikuwa yakifanyika kati ya viongozi wa Kiyahudi na Uingereza yakisisitiza juu ya uungaji mkono wa serikali ya London kwa malengo ya Mayahudi duniani yakiwemo ya kuanzishwa dola la Mayahudi katika ardhi ya Wapalestina, kufuatia mabadiliko yaliyotokea katika serikali ya Uingereza ambapo Lloyd George aliingia madarakani, hamu na tamaa ya Uingereza katika ardhi ya Palestina iliongezeka zaidi. Katika upande wa pili, kuingia madarakani Clemenceau huko Ufaransa mnamo mwaka 1917 ambaye alipinga vikali sera za ukoloni wa Ufaransa kulifanya nchi hiyo kutokuwa na hamu tena ya kujilimbikizia ardhi za kikoloni katika Mashariki ya Kati, hivyo Ufaransa ikawa imepoteza hamu yake ya awali kuhusiana na ardhi ya Palestina. Wakati huo, yani mwaka ya 1917, viongozi wa Uzayuni ambao walishawishi Marekani kushiriki katika vita vya kwanza vya dunia kwa manufaa ya mrengo uliokuwa dhidi ya Wajerumani na kutokana na ahadi walizokuwa wamepewa na Waingereza, waliona hiyo kuwa fursa nzuri kwa ajili ya kushinikiza matakwa yao ya kuundwa dola la kiyahudi katika ardhi zilizoporwa za Wapalestina. Kwa msingi huo, waliomba uungaji mkono rasmi wa serikali ya Uingereza kupitia Arthur James Balfour, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa serikali hiyo. Balfour alipendekeza jumuiya ya Wazayuni iunde kamati iliyojumuisha waandishi na wanasiasa wa Kizayuni, na ikapewa jukumu la kuandaa rasimu iliyopelekea kutangazwa azimio la Balfour na kutangazwa uungaji mkono rasmi wa serikali ya Uingereza kwa ajili ya kuundwa dola la Kiyahudi. Mayahudi wa Marekani pia walihusishwa katika jambo hilo, ambapo hatimaye mnamo Oktoba 1917 maandishi ya mwisho yalipitishwa na serikali ya Uingereza, na tarehe pili Novemba mwaka huo huo azimio hilo likatangazwa rasmi kwa Lionel Walter Rothschild, mmoja wa mabepari na viongozi wa Mayahudi. Muda uliotengewa kipindi hiki mpenzi msikilizaji umemalizika. Hadi juma lijalo, panapo majalo ya kimola. Kwa heri. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa tuangazie macho yetu magazetini. Tuanze moja kwa moja na udondozi wetu wa magazeti ya Iran kwa kutupia jicho gazeti la Tehran Times ambalo lina habari kuu chini ya anwani mashambulizi ya Marekani dhidi ya boti za Yemen yanaweza kuibua mzozo katika bahari Nyekundu. Kutoka Tehran Times pia tunasoma rais aeleza matumaini ya kusitishwa mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Ghaza katika mwaka huu wa 2024 Raisi Ibrahim Raisi wa Iran amesema kuwa anatumaini kwamba katika mwaka huu mpya jamii ya kimataifa itachukua hatua haraka ili kusitisha mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na Israel dhidi ya raia wa Kipalestina wa ukanda wa Gaza. Katika jumbe zake tofauti alizotuma juzi Jumapili, rais aliwatumia salamu za pongezi viongozi na Wakristo duniani kufuatia kuadia mwaka mpya wa 2024 miladia. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka Tehran Times vinasema: meli ya kivita ya Alborz ya Iran yaingia bahari nyekundu huku mvutano ukiendelea katika eneo hilo; dunia yasherehekea mwaka mpya wa 2024 huku Israel ikiendelea kuua watoto Ghaza; na katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran afanya mazungumzo na afisa wa harakati ya Ansarullah ya Yemen. Habari iliyopewa uzito na gazeti la Iran Daily leo Jumanne ni ile kuhusu kukaririwa kwa vitisho vya Israel kwa wapalestina wakiwataka waondoke Ghaza, huku gazeti hili likiwa na habari nyingine chini ya anwani: Kanaani asema Iran na Misri zinafuatilia ramani ya njia ili kuhuisha uhusiano. Msomi wa Kiran Amir Banu Karimi aga dunia akiwa na umri wa miaka tisini na mbili. Meli ya kivita ya Alborz yaingia bahari nyekundu au bahari ya Sham, huku hali ya mvutano ikiongezeka katika eneo. Tunaendelea na jamvi la macho yetu magazetini, tukiendelea kuchambua kwa ufupi baadhi ya magazeti ya Iran leo Jumanne, ambapo sasa naligeukia gazeti la Kehan International ambalo limesheheni habari kemkem kwa upande wa habari za kisiasa, kielimu, kijamii na kadhalika, huku likitoa uzito kwa habari chini ya anwani wazayuni wameuanza mwaka mpya elfu mbili ishirini na nne kwa msururu wa hujuma za maroketi. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, mwaka mpya elfu mbili ishirini na nne ulianza huko Israel ikiendelea kushambulia nyumba na majengo mbalimbali mbali ya raia huko Ghaza, huku misururu ya maroketi ikiulenga pia mji wa Tel Aviv usiku wa manane. Brigedi za Al Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, zimesema kwamba mlenga shabaha wake mmoja alimwangamiza mwanajeshi wa utawala wa Israel karibu na kambi ya wakimbizi ya Bureij katikati mwa Ghaza. Taarifa ya Brigedi za Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, imeongeza kuwa wapiganaji wake waliashambulia magari ya Wazayuni mashariki mwa kitongoji cha Tufah katika mji wa Ghaza na kuangamiza wanajeshi kadhaa, na kwamba wanajeshi watatu wa Israel waliuawa katika eneo la Karara Kaskazini mwa Khan Yunus. Habari nyingine kuhusu Palestina iliyopewa muhimu pia na Kaihan International leo Jumanne ni hii hapa kuhusiana na kufanyika maandamano katika nchi mbalimbali mbali ya kuunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina mkabala wa hujuma za kikatili zinazoendelea kufanywa na utawala wa Kizayuni dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Ripoti kutoka Istanbul huko Turuki inaeleza kuwa wakati watu wakisherekea mwaka mpya wa 2024 katika maeneo mbalimbali duniani, maandamano ya kuunga mkono uh, ya kuunga mkono yamefanyika katika maeneo mbalimbali duniani ikiwemo au ikiwemo mji wa Istanbul huko Uturuki. Huko Istanbul Uturuki, makumi ya maelfu ya watu waliandamana katika siku ya kwanza ya mwaka mpya, yaani jana Jumatatu, kuilani Israel inayoendelea kuwaoa wakazi wa, wa kazi, ukanda wa Ghaza. Hii ni Redio Teheran, tovuti yetu ni Pars today ir mkwaju sw. Bado una fursa mpenzi msikilizaji, ya kushiriki matangazo haya, tutumie maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, na baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya vipindi hivi. Ulimwengu wa Michezo. Ujambo mpenzi msikilizaji, natumai uboheri wa afya. Mwaka huu mpya wa miladia unapoanza, karibu katika kipindi chako hiki ambacho utupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia na kusihi tuye sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa nchini ambapo timu ya taifa ya soka ya Iran inatazamiwa kushuka dimbani Januari 5 kuvaana na Burkina Faso katika mchuano wa kirafiki kwa ajili ya maandalizi ya fainali za kombe la Asia. Mchuano huo utapigwa katika uwanja wa Olympic katika kisiwa cha Kish kusini mwa pwani ya ghuba ya Uajemi. Kadhalika, kikosi hicho cha Iran kinachofahamika hapa nchini kama Tim Meli kinatazamiwa kutoana udhia na Indonesia mjini Doha huko nchini Qatar mnamo Januari 7 vijana hao wa Kirani wanaonolewa na Amir Ghalinui wamepangwa katika kundi cha pamoja na Imarati, Palestina na Hong Kong kwenye michuano hiyo ya kibara, huku Indonesia ikiwa katika kikosi kimoja na Japan, Vietnam na Iraq. Mkufunzi Ghalinui tayari ameisha kitaja kikosi cha timu ya kandanda ya Iran kinachotazamiwa kuanza kampeni kwa kuchuana na Palestina mnamo Januari 14 katika uwanja wa Arrayan huko nchini Qatar. Mbali na hayo, mchezaji soka nyota wa kimataifa Mohamed Salah raia wa Misri kwa mara nyingine tena ameeleza kusikitishwa na mauaji ya kutisha yanayoendelea kufanywa na utawala wa Israel katika ukanda wa Ghaza. Katika ujumbe wake wa kheri njema ya Krismasi aliotuma kwenye mitandao ya kijamii, Mo Salah anayechezea Liverpool ameitaka dunia isiwasahau kamwe wanaowaomboleza wapendo wao huko Ghaza. Huu ni ujumbe wake wa pili kuhusiana na matukio ya Ghaza. Hapo awali alitoa mwito wa kusitishwa mauaji hayo ya halaiki huko Ghaza, sambamba na kutaka kupelekwa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo lililo chini ya mzingiro. Wanamichezo mbalimbali wameendelea kutumia kurasa zao za mitandao ya kijamii kulaani jinai za utawala kizayuni, wa kizayuni dhidi ya wapalestina wa, ukanda wa Gaza. Mpaka sasa utawala huo wa pandikizi umeua shahidi wa Palestina zaidi ya 22000 katika mashambulizi yake ya kijeshi dhidi ya Gaza tokea Oktoba 7. Tuangazie riadha. Mwanariadha nyota wa Kenya Beatrice Chebet amefunga mwaka kimtindo baada ya kuvunja rekodi ya dunia za mbio za kilomita 5 kwa upande wa wanawake. Chebet aliibuka kidedea katika mbio hizo siku ya Jumapili, katika mbio za barabarani za Casa Dels Nazos mjini Barcelona, huko nchini Hispania, kwa kutumia dakika 14 na sekunde 13. Alimwonyesha kivumbi raia wa Ethiopia Ej gayehu tai hailu na mkenya mwenza Lilian Kasait walioibuka wapili na watatu kwa usanjari huo Chibet... Tuelekee huko nchini Tanzania ambapo Rais wa Zanzibar Dr. Hussein Ali Mwinyi amesema serikali ya awamu ya nane inatilia inaatilia mkazo wa ujenzi wa viwanja vya michezo mbalimbali ili kutanua uwigo wa ajira kutokana na michezo pamoja na kuibua vipaji vya vijana. Amesema azma ya serikali ni kuendeleza michezo katika nyanja zote kwa kuweka miundombinu ya kisasa na iliyobora na imara. Daktari Mwinyi alisema hayo Desemba 30 alipofungua uwanja wa michezo wa Matumbatu uliopo shehia ya Miembeni, mkoa wa Mjini Magharibi, katika shamrashamra za miaka 60 ya mapinduzi ya Zanzibar. Rais Mwinyi amewatoa hofu wananchi wa Malindi kwa dhamira ya ujenzi wa viwanja hivi ni kwa mbadala maeneo yaliyofanyiwa uwekezaji mwaka wa 2027 Mwenyezi Mungu akituweka hai siye AFCON ile hatutaki ichezwe peke yake hapa tunataka uwanja wa kisasa mpya kama lsao kwa hivyo wale ndugu zangu wanaopenda kusemasema mimi naendelea kuwaambia kama mlishaniita Huseni Mabati mkaniita Huseni Mabarabara mkaniita sasa hivi mtaniita usema stadium. Na bado pia amekumbusha kwamba michezo ikitumika vizuri itakuwa ni fursa ya kuitangaza Zanzibar na kukuza utalii. Tunatamatisha kwa dondoza hapa na pale. Tuanze na michuano ya ligi kuu ya soka ya Uingereza ambapo ndoto ya klabu ya Arsenal ya kutoa ubingwa wa ligi imeendelea kufifia kutokana na vichapo mtawalia. Siku ya Jumapili, Ganas walichabangwa mabao mawili kwa moja uko ugenini katika uwanja wa Craven Cottage jijini London walipochuana na Fulham, na kwa kuwa kutangulia sio kufika, bao la mapema la Bukayo Saka dakika tano baada ya kuanza ngoma liliweka kifua mbele wabeba bunduki kwa dakika ishirini hivi kabla ya Raul Jimenez kusawazisha mambo kunako dakika ishirini na tisa na kisha Bobi De Cordova-Reid kuipa Fulham la ushindi katika dakika ya hamsini na tisa ya mchezo Pauline, katika mechi ya usiku wa kuamkia Desemba 29 klabu ya Arsenal ilirambishwa pia magoli mawili kwa mtungi na Westham. Vichapo hivyo vimewatupa wanabunduki hadi katika nafasi ya nne kwenye jedwali la EPL wakiwa na pointi 40 sawa na manchester City. City hiyo imesogea hadi katika nafasi ya tatu baada ya kuicharaza Sheffield city mabao mawili kwa sifuri siku ya Jumamosi. Tuyoache Liverpool iendelee kutuama kileleni haswa, baada ya mchuano wa Jumatatu dhidi ya Newcastle. Kama watani wao wa ganas, Manchester United siku ya Jumamosi iliendelea kunyolewa pia kwa chupa, kwa kucharazwa mabao mawili kwa moja na Nottingham Forest katika uwanja wa City Ground. Licha ya kucheza kiume na kumiliki mpira kwa asilimia 55, lakini walijikuta wakibamizwa mawili kupitia Nicolas Dominguez na Morgan Gibbs White huku Marcus Rashford akiwapa la kufutia machozi. The mgala muwe na haki yake, mpe mashetani wekundu hao. Desemba 26 walitoka nyuma kwa mabao mawili kwa sifuri na kupata ushindi wa aina yake wa mabao matatu kwa mawili dhidi ya Aston Villa. Wakati huo huo, bilionea wa Uingereza Jim Ratcliffe amekubali kununua hisa asilimia 25 za Man U kwa takriban dola bilioni 1.3. Tajiri huyo mwenye umri wa miaka 71 pia atatoa dola milioni 300 ambazo ni sawa na pauni 236 kuwekeza katika uwanja wa Old Trafford hapo baadaye. Tangazo hilo linakuja miezi kumi na mitatu baada ya wamiliki wa klabu hiyo familia ya Glazer kusema wanafikiria kuuza ili kutafuta mbinu mbadala. Familia hiyo ya Marekani ilinunua klabu hiyo kwa paoni milioni 790 mwaka 2005. Mzabuni mwingine pekee aliyetangazwa hadharani, mwanabenki wa Qatar Shekh Jasem bin Hamad Ali Thani aliondoa ofa yake ya kununua asilimia moja ya klabu hiyo mnamo Oktoba. United wamekuwa na mwenendo usio mzuri kwa miaka ya hivi karibuni na hawajashinda ligi kuu tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu huku mashabiki wakiandamana mara kadhaa kushinikiza kuondoka kwa familia ya Glazer ambao ndio wamiliki wa klabu hiyo kwa sasa. Na nahodha wa klabu ya kandanda ya Anasr ya Saudi Arabia, Cristiano Ronaldo ndiye aliyeongoza kwa ufungaji wa mabao mwaka uliomalizika 2023. Jumanne iliyopita alifungia klabu yake inayoshiriki ligi kuu ya soka ya Saudia mabao mawili na kufikisha jumla ya mabao 53 kwa mwaka 2023 katika mchuano ambao Anasr walipata ushindi wa magoli matano kwa mawili. raia huyo ureno mwenye umri wa miaka 38 amewapiku kylian mbappe wa psg harry kane wa bayern munich ambao walifunga mabao 52 kila mmoja huku alin haaland wa man city akifunga mwaka kwa mabao 50 tutakome hapo kwa dundo hizo mpenzi msikilizaji hadi juma lijalo panapo majaleo ya kimola jina langu ni hussein hassan asante na kwa heri Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 19 Jamadi Thani mwaka 1445 Hijiria, sawa na Januari pili mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na nne iliyopita alizaliwa Isak Asimov, mwandishi na mkemia maarufu wa kimarekani aliyekuwa na asili ya Rasia. Msomi huyo alifanya utafiti na uhakiki mkubwa wa elimu ya kemia na taaluma nyinginezo. Isak Asimov ameandika karibu vitabu 270 katika nyanja mbalimbali za sayansi, hesabati na sayansi za jamii. Miaka 82 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ayatollah Fayaz Zanjani, faqihi na msomi mashuhuri wa elimu ya usul. Awali alisoma kwa Mujtahid Honde Mula Muhammad. Baadaye alihudhuria darsa za walimu mahiri wa zama hizo mjini Teheran kama Mirza Muhammad Hasan Ashtiani na kupata umashuhuri mkubwa. Kwa kipindi cha zaidi ya miaka 30 alikuwa mmoja wa walinganiaji mashuhuri wa mafunzo ya Ahlubeiti wa Mtume na walimu wakubwa wa madhehebu ya Shia. Katika siku kama ya leo miaka nane iliyopita, yaani tarehe pili Januari mwaka 2014 utawala wa Saudi Arabia ulimuua mwanazuoni wa Kiislamu Sheikh Nimr Baqir al-Nimr Baqir al-Nimr al aliyekuwa mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia. Alizaliwa tarehe 21 Juni mwaka 1959 katika mji wa Awamia huko mashariki mwa Saudi Arabia. Alipata elimu ya msingi katika mji huo na mwaka 14 Hijiria, yani mwaka 1989, alielekea Teherani nchini Iran na kupata elimu katika chuo cha kidini cha Qaim kilichoasisiwa na Ayatollah Said Muhamad Taqi Mudaris. Aliporejea Saudi Arabia, aliasisi kituo cha kidini cha Imam Al Qaim katika mji wa Awamia, ambacho kiliweka jiwe la msingi la kuanzishwa kituo cha Kiislamu hapo mwaka 2011. Kuuawa kwa msomi na mwanaharakati huyo kulipingwa vikali na jumuiya za kikanda na kimataifa za kutetea haki za binadamu na katika siku kama ya leo miaka mitatu iliyopita alifariki dunia Ayatollah Muhammad Taki Misbah Yazdi. Mbali na masomo ya kidini, alijifunza pia fizikia, fiziolojia na lugha ya Kifaransa. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi na alikuwa mashuhuri kwa darasa zake za falsafa. Hii ni redio Teheran. Kama nilivyokuahidi, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tuanze kwa kutupia jicho ukumbi wa WhatsApp. Mmoja anajiita Abdurrahman Mkindi yupo Abdurra, Abdul Ramadhan kumradhi, Mkindi yupo Arusha, Tanzania. Asante sana, yeye kaamua kututumia ujumbe wa sauti. Inshallah natumai ujumbe huo utatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Asante sana pia Ali Magema ukiwa hapo Tanga, Tanzania anasema, baada ya salamu, umoja wa Ulaya hasa Marekani, kama alivyoandika na washirika wake, wamefanya dhulma kwa Sadam Hussein, ulimwengu ulikuwa kimya. Urusi kuitetea ardhi yake huko Ukrain, kisha anasema ni uvamizi wa urusi katika ardhi au, kisha wanasema ni uvamizi wa Urusi katika ardhi ya Ukrain. Profesa Magema huyo akiwa Tanga, Tanzania. Amir Awadh Ali wa huko huko Tanga, Tanzania. Asante sana pia ikatutumia ujumbe wa sauti inshallah, natumai ujumbe huo utatumika katika kipindi cha baraza la wasikilizaji. Asante sana pia, mzee Nasr Saleh anafuatilia matangazo haya akiwa huko huko Tanga. Asante sana pia, Hamis Hamis Hashim Bilali anafuatilia matangazo haya akiwa Mtwara, Tanzania. Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania anasema baada ya salamu. anasema ninaona mzee wa Irani waliomchokoza wenyewe kwa mikono yao wamemuulia kamanda wake wakamuua mwanasayansi wake. Sasa watajuta. Naona kaingiza meli bahari nyekundu. Huwa namwelewa sana raisi wa Iran alichokisema atalipiza kisasi. Sasa wasubiri Marekani na Mayahudi. Haya, Hamza Gomba, ujumbe wako mrefu kidogo lakini nitauminya kutokana na kubanwa na muda. Asante sana pia ujumbe wake Khamis Hashim Bilali, nadhani nishausoma. Anasema wazungu hawatosheki na vya kwao, wanakuja Afrika kupora ili wanufaike wao. Huu ni uroho wa mali na kupata uh, tuzinduke. Kila anayekuja kuwekeza Afrika tumkumbatie, wengine waname, uh, wana malengo yao. Haya, asante sana Khamis uh, Hashim Bilali, ukiwa hapo Mtwara. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora, Tanzania. Naona maoni ni mengi, lakini muda haunasi. Moja kwa moja nikusomee habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameisifu na kuipongeza harakati ya Ansarullah ya Yemen kwa kuwa na msimamo madhubuti katika kuwaunga mkono wananchi wa Palestina. Harakati ya Jihadu Lislam ya Palestina inasema pendekezo la Israel limefichua lengo la vita dhidi ya Ghaza na mamlaka za Palestina zimetangaza kwamba kuendelea mapigano huko Ghaza kutazuia zaidi ya wanafunzi laki sita wa kipalestina kupata elimu. Na kiongozi wa zamani wa upinzani Chad ameteuliwa kuwa waziri mkuu. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwa heri.