Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya mia moja na nne mpaka aya ya mia moja na tano n A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Waltakum minkum ummatun Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhtilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, na nikiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran, nikiwa na wingi wa matumaini kuwa mu buheri wa afya mkiendelea kama kawaida na shughuli zenu, na kwa wale ambao wanaugua, wanauguliwa, tunamwomba Mwenyezi Mungu na, uh, wape shifa na warejee katika hali zao za kawaida. Na studioni, tutaanza kwa habari za kimataifa na kikanda, na upande wa vipindi tutakuwa na kipindi cha Palestina, swala kuu linalowahusu umma wa Kiislamu. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali ya michezo ulimwenguni kwa juma zima tutawaletea udondozi wa magazeti, ni kichambua baadhi ya habari ama zilizopewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na makala yetu ya leo katika historia. Na rudia, mpendo msikilizaji, unaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na wasap yetu ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 98905065487. Email yetu ama barua pepe ni swahili radio at irib ir. Chaneli yetu ya kwenye telegram ni at radio tehran sw, yani t m slash radio tehran sw. Karibuni. Na saa yetu inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha mpendwa wa msikilizaji kujiunga nami katika vichwa vya habari. Ethiopia yatiasaini saini makubaliano ya kihistoria ya bandari na Somaliland. Meli ya kivita ya Albozi ya Iran yaingia bahari Nyekundu huku mvutano ukiendelea katika eneo hilo. Nasema milango iko wazi kwa wanachama zaidi kujiunga na kundi la BRICS. Na pamoja na habari nyingine, vituo vya matibabu ya akili vyataka kutangazwa hali ya hatari Israel. Na sasa ni habari kamili. Ethiopia imefikia makubaliano ya kihistoria ya kutumia bandari kuu katika eneo lililojitenga la Somalia la Somaliland, wakati nchi hiyo isiyo na eneo lililoungana na bahari ikitafuta ufikiaji zaidi wa njia za baharini kwa meli. Haya yalibainishwa jana Jumatatu na maafisa wa pande mbili. Makubaliano kuhusu kutumia bandari ya Berbera ya Somaliland yamefikiwa miezi kadhaa baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kusema nchi yake ambayo ni ya pili kwa kuwa na idadi kubwa ya watu barani Afrika itatetea haki yake ya kufikia bahari nyekundu, na hivyo kuzua wasiwasi miongoni mwa nchi jirani. Katika pwani ya kusini ya ghuba ya Aden, bandari ya Belbera inahesabiwa kuwa lango kuu la kiafrika katika bahari ya Sham na kaskazini kuelekea upande wa mfereji wa Suez. Ofisi ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed imesema hati ya makubaliano yani memorandum of understanding kati ya Ethiopia na Argeisa, makao makuu ya serikali ya Somaliland, ilitiwa saini na Abi Ahmed na kiongozi wa Somaliland Muse Bih Abdi huko Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia. Taarifa hiyo imesema makubaliano hayo yatafungua njia kwa Ethiopia ili kutimiza azma yake ya kufikia bandari na wakati huo huo kuimarisha ushirikiano wa kiusalama, kiuchumi na kisiasa kati ya Ethiopia na Somaliland. Meli ya kivita ya Alborz ya Jamhuri ya Kiisamu ya Irani imevuka lango bahari la Babul Mandab huko Yemen na kuingia Bahari Nyekundu, huko wasiwasi wasi na mvutano ukiongezeka katika eneo hilo, shirika la habari la Tasnim limeripoti kuwa meli za kivita za 94 za jeshi la wanamaji la Irani zinazojumuisha meli kubwa ya kivita ya Alborz ziliingia kwenye Bahari Nyekundu jana Jumatatu. Huku kukiwa na mvutano mkubwa katika njia hiyo ya kimkakati ya baharini. Tangu mwaka elfu mbili na tisa meli za kivita za Iran zimekuwa zikilinda usalama katika maji ya kimataifa na hasa kupambana na maharamia ambao wakati fulani walikuwa tishio kwa vyombo vya baharini. Meli hiyo ya kivita ya Alborz iliyofanyiwa marekebisho na kuwekewa mifumo ya hali ya juu na ya kisasa ilijiunga na meli za wanamaji, meli za jeshi la wanamaji la Iran 2019. Kuwasili meli hiyo katika bahari nyekundu au bahari ya Sham kumekuja huku kukiwa na mvutano unaozidi kuongezeka kufuatia mashambulizi ya kulipiza kisasi yaliyofanywa na jeshi la Yemen dhidi ya meli zinazomilikiwa na utawala wa kizayuni wa Israel na kuzizuia zisipite kwenye bahari hiyo. Hatua hizo za Yemen zinachukuliwa ili kuwaunga mkono wa Palestina, hasa wakazi wa ukanda wa Gaza. Katika taarifa yake kali ya juzi Jumapili, jeshi la Yemen lilionya Marekani kwamba Washington inabeba lawama zote za shambulio baya la jeshi la wanamaji la Marekani dhidi ya boti za Yemen katika bahari Nyekundu. Endelea ya kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Rais Vladimir Putin wa Rusia ameashiria kuwa nchi za Irani, Misri, muungano wa falme za kiarabu Imarati, Saudi Arabia na Ethiopia jana Jumatatu zilikuwa wanachama kamili wa kundi la BRICS na kuongeza kuwa milango iko wazi kwa mataifa na nchi nyingine kujiunga na kundi hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Vladimir Putin, rais wa shirikisho la Rusia, amesema kundi la BRICS linakaribisha wanachama wengi zaidi. Rais Putin amesema hayo katika hotuba yake ya kukaribisha mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na nne na akasema, Moscow ina hamu ya kuona kunaimarika ushirikiano wenye manufaa kwa wanachama wote wa kundi la BRICS. Nalo shirika la habari la Sputnik limeripoti kuwa miongoni mwa masuala yanayoipewa kipaumbele na Rasia ikiwa mwenyekiti wa hivi sasa wa BRICS ni kuimarisha ushirikiano katika nyanja za sayansi, teknolojia ya hali ya juu, huduma za afya na mazingira na katika kila sehemu ambayo itaimarisha ushirikiano na kulitia nguvu kundi la BRICS. Rais Putin pia amesema kwa jumla Russia inapanga kufanya mikutano na makongamano zaidi ya mia mbili katika ngazi tofauti za BRICS, kwenye miji mbalimbali ya Russia wakati wa wenyekiti wa nchi hiyo katika kundi letu hili. Tunawaalika wawakilishi wa nchi zote ambazo ziko tayari kushirikiana na kundi letu kushiriki katika mikutano na makongamano hayo. Rais Putin aidha amesema Rusia inashikilia urais wa zamu wa kundi la BRICS kuanzia jana Jumatatu na kwamba nchi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Misri, Muungano wa Falme za Kiarabu Imarati, Saudi Arabia na Ethiopia zimekuwa wanachama rasmi na kamili wa kundi la BRICS. Zawadi ya mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na nne ya Hamas kwa utawala wa kizayuni Ilikuwa ni kuutwanga tena kwa makombora mji mkuu wa Israel, Tel Aviv, katika dakika za awali kabisa za kuanza mwaka mpya. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimekiri kuchanganyikiwa na kusema Hamas imeshinda vita. Moja ya habari kubwa zilizoenea kwenye vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni jana Jumatatu ilikuwa ni kuilalamikia vikali serikali ya Benjamin Netanyahu na kundi lake lililohodhi madaraka ya utawala wa kizayuni vikihoji kwamba vipi harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imeweza kuitwanga Tel Aviv kwa makombora 27 katika dakika za awali kabisa za mwaka mpya 2024, wakati serikali ya Netanyahu na jeshi lake walikuwa wanajigamba kuwa wameivunja nguvu kwa asilimia 80 harakati ya Hamasi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, shambulio la Hamas la mkesho wa mwaka mpya dhidi ya mji mkuu wa utawala wa kizayuni Tel Aviv ni ushahidi kwamba nguvu za harakati hiyo ya kiislamu ziko vile vile, na hata wakazi wa utawala wa Kizayuni sasa wanaamini zaidi maneno ya makamanda wa Hamas kuliko serikali na jeshi la Israel. Mtaalamu mmoja wa masuala ya kiusalama na kijeshi wa Kizayuni amenukuliwa na tovuti ya habari ya Wala ya Israel akisema mashambulio hayo makali ya Hamas dhidi ya Tel Aviv wakati wa mkesha wa mwaka mpya yamefanyika wakati zikiwa zimepita siku themanini na saba tangu kuanza mashambulio makubwa ya kikatili na ya pande zote ya utawala wa Kizayuni dhidi ya eneo dogo tu la ukanda Gaza. Kwa mujibu wa mtaalamu huyo wa kijeshi wa Israel, anasema mashambulio ya Hamasi dhidi ya Tel Aviv yametekelezwa katika hali ambayo jeshi la utawala wa Kizayuni lililokuwa limeviambia vyombo vya habari kuwa limeangamiza asilimia themanini ya nguvu za Hamasi. Mtaalamu huyo Mzayuni amesema wakati umefika sasa kwa viongozi wa utawala wa Kizayuni kuamka kutoka kwenye ndoto za usingizi mzito. Na gazeti moja la utawala wa Kizayuni limefichua kuwa tangu ilipoanza operesheni ya kimbunga cha Lakswa hadi hivi sasa zaidi ya wakazi laki tatu wa utawala wa kizayuni wameingia kwenye orodha ya watu wenye matatizo ya akili na saikolojia huko Israel. Shirika la habari la Fasi limenukuu gazeti la kizayuni la Yediot Haronot likifichua majanga hayo ya wazayuni kutokana na vita vya Gaza na kusema madhara ya kiakili katika jamii ya Israel na wanajeshi wazayuni tangu ilipoanza operesheni ya kimbunga cha Laksa tarehe 7 Oktoba mwaka ulioisha 2023 ni makubwa kiasi kwamba mahospitali na vituo vya matibabu vimeitaka serikali ya Netanyahu itangaze hali ya hatari huko Israel. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Wazayuni wasiopungua laki tatu wamesajiliwa na vituo vya afya na hospitali za utawala wa kizayuni kuwa wana maradhi ya akili, na vituo hivyo vya afya vimesema kuna udharura wa kutangazwa hali ya hatari kutokana na mgogoro mkubwa wa matatizo ya akili kwa Waisrael vituo vya wa matibabu ya akili vya Israel aidha vimesema kwenye barua yao kwamba mfumo wa matibabu ya akili wa utawala wa kizayuni umekaribia kusambaratika tena, wakati huu ambapo kwa miaka kadhaa sasa vituo vya afya vya Israel vina matatizo ya bajeti na kukosa wafanyakazi wa tiba na afya. Kwa upande wake, tovuti nyingine moja ya utawala wa kizayuni imesema tangu tarehe 7 Oktoba mwaka jana wakati ilipoanza operesheni ya kimbunga cha Laksa hadi hivi sasa karibu wanajeshi elfu mbili wa Israel wamekwenda kwenye vituo vya matibabu kutibiwa magonjwa ya akili. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii matangazoni, ambao kichwa chake cha maneno unasema uchaguzi wa urais mwaka 2024 na kuongezeka hatari ya ugaidi ndani ya Marekani. Gina Mary Griswold, waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Colorado nchini Marekani, amesema ametishiwa maisha mara kadhaa baada ya kuwasilisha malalamiko yaliyopelekea kuondolewa jina la Donald Trump, mgombea wa chama cha Republican katika uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka huu, kwenye orodha ya wagombea katika jimbo hilo. Griswold aliandika katika mtandao wa kijamii wa X siku ya Jumamosi kwamba katika wiki tatu zilizopita tangu kuwasilishwa malalamiko haya nimepokea vitisho 64 vya kuuawa. Baada ya hapo niliacha kuhesabu vitisho. Amesema hatatishika kutokana na vitisho hivyo na kwamba demokrasia na amani vitashinda dhuluma na ghasia. Griswold pia amemsifu waziri wa zero mambo ya ndani wa jimbo la Maine shana billows kwa kuliondoa jina la Trump kwenye orodha ya kura za mchujo katika jimbo hilo na kusema Bilos ni jasiri na shujaa. Baada ya kukataliwa ugombea wa Donald Trump, rais wa zamani na mmoja wa wagombea wa chama cha Republican katika uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka elfu mbili na ishirini na nne katika jimbo la Colorado na kisha jimbo la Maine, vitisho vya wa wafuasi wapenda ghasia wa Trump dhidi ya maafisa wa majimbo hayo vimezidi. Mahakama ya juu ya jimbo la Colorado wiki mbili zilizopita ilitangaza kwamba Donald Trump hawezi kuwa mgombea wa uchaguzi wa rais wa Marekani katika jimbo hilo kwa kuzingatia kifungu cha tatu cha kipengee cha kumi na nne cha katiba ya Marekani. Kifungu hicho ambacho kilipitishwa wakati wa vita vya ndani nchini humo kinasema wale wanaokula kiapo cha katiba ya Marekani watazuiliwa kuchaguliwa tena katika ofisi ya shirikisho ikiwa watachochea ghasia au uasi. Baada ya hapo waziri wa mambo ya ndani wa Maine, Shenna Bellows na ambaye anahesabiwa kuwa afisa mkuu wa uchaguzi wa jimbo hilo alipiga kura ya kupinga Donald Trump kugombea uchaguzi wa rais mwaka huu katika jimbo hilo akiashiria kipengele cha uchochezi katika katiba. Bellows alisema Trump hastahili kushiriki katika uchaguzi huo kutokana na kitendo chake cha Januari mwaka 2021 cha kuzusha ghasia katika bunge la Kongres ya nchi hiyo. Alisema wiki iliyopita walalamikaji katika faili la shambulio la Januari 6 mwaka 2021 waliwasilisha ushahidi wa kukinaisha kwa Kongres unaothibitisha kuwa wafuasi wa Trump walishambulia na kuibua ghasia katika jeng jengo hilo kwa amri ya Trump, na kuwa katiba ya Marekani inapinga kushambuliwa mihimili ya dola. Hata hivyo uamuzi wa majimbo hayo mawili utatazamwa upya katika mahakama ya juu ya Marekani kutokana na rufaa ya Warepublican. Baada ya kutangazwa maamuzi ya majimbo hayo mawili ya Colorado na Maine ya kuto mruhusu Trump kushiriki uchaguzi wa rais, mchakato wa kutishiwa maafisa wa wa serikali umeongezeka katika majimbo hayo. Kwa hakika mwenendo huo ulianza baada ya uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka 2020 mwaka 2020 na kutangazwa mshindi Joe Biden na kushindwa Donald Trump. Trump hakukubali kushindwa, na aliwahimiza wafuasi wake kuanzisha uasi na ghasia ili kulalamikia swala hilo. Jambo la kushangaza kuhusiana na hili ni kwamba kushambuliwa bunge la Kongresi ya marekani mnamo Januari 6 mwaka 2021 na wafuasi wa Donald Trump ambao wengi wao ni wanachama na waungaji mkono wa makundi yenye siasa kali za mrengo wa kulia. Tukio hilo liliangazia tatizo sugu na kuongezeka ghasia za mirengo yenye itikadi kali pamoja na harakati za ugaidi nchini humo. Alexandro Mayoka, waziri wa usalama wa ndani wa Marekani, anasema kuongezeka mirengo yenye itikadi kali ndani ya nchi hiyo ni mojawapo ya vitisho vikubwa vinavyohusiana na harakati za ugaidi nchini humo. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Palestina, Swala kuu la umma wa Kiislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, tukiwa bado tunaendelea kujadili kwa kifupi historia ya Palestina, leo tutazungumzia nafasi ya Uingereza katika kubuniwa utawala bandia wa Israel katika ardhi za Palestina. Katika vipindi vilivyopita tulizungumzia historia ya Palestina tangu mwanzo hadi wakati wa kudhibitiwa ardhi hiyo na ufalme wa Othmania. Tulisema kwamba wakati ambao Uingereza ilikuwa inatekeleza njama mbalimbali mbali za kutenga maeneo na ardhi zilizokuwa chini ya utawala wa dola la Othmania na kuziondoa kwenye udhibiti wa utawala huo, Mayahudi nao walikuwa wakijishughulisha na fikra ya kubuni dola lao Fikra ambayo ilishajiishwa na kuungwa mkono mara moja na serikali ya kikoloni ya Uingereza. Kwa msingi huo, harakati ya kaumu ya Mayahudi ikaasisiwa mwaka 1880 katika Ulaya ya kati. Harakati hiyo ya kaumu ya Mayahudi ilibuniwa kwa msaada wa nchi kama Uingereza, lengo la kuundwa dola la kiyahudi likiwa ndilo kusudio kuu. Katika miaka ya 1882 hadi 1897 harakati hiyo ilifanya juhudi za kuwahamisha mayahudi kutoka pembe zote za dunia na kuwapeleka Palestina, lakini haikufanikiwa sana katika uwanja huo. Ni katika kipindi hicho ndipo mwandishi mmoja wa habari aliyejulikana kwa jina la Theodor Herzl ambaye wengi wanasema hakujua lugha ya Kiebrania wala hakufahamu lolote kuhusu historia ya Mayahudi akachapisha kitabu huko Ufaransa mwaka 1895 kwa jina la nchi ya Mayahudi, akiwaomba Mayahudi kufanya juhudi za kubuni dola la Mayahudi. Hazel alikuwa ripota wa gazeti la New Free lililochapishwa huko Budapest, Hungary, na akisafiri mara nyingi kati ya mji huo na Paris nchini Ufaransa. Mnamo mwaka 1897 alichapisha gazeti la The World ambacho kilikuwa chombo rasmi cha kueneza fikra za ya Kizayuni. Mwaka huo huo na akiwa na viongozi wengine wa Kizayuni walikusanyika katika mji wa Basel, Uswizi, na kuunda Umoja wa Kizayuni Ulimwenguni, ambao mamlaka yake kuu lilikuwa Kongamano la Uzayuni. Hazel aliandika hivi kuhusu matokeo ya mkutano huu: ikiwa tunataka kufupisha matokeo ya kongamano la Basel katika sentensi moja, ambalo sitawahi kufichua maamuzi yake, lazima niseme kwamba nilianzisha taifa la Kiyahudi katika kongamano la Basel. Tangu mwanzoni mwa kuasisiwa kwake, kongamano la Uzayuni lilianza kutekeleza siasa za hadaa na udanganyifu wa makusudi, ambapo wakati wa kufanyika kikao cha kwanza cha Wazayuni Wayahudi lilijiepusha kwa makusudi kutumia neno nchi bali lilitumia neno kituo kwa ajili ya kuwahamishia mayahudi wote wa dunia katika nchi ya Palestina. Hii ni kwa sababu kama neno dola au nchi lingetumika kwa ajili ya mayahudi bila shaka suala hilo lingekabiliwa na malalamiko na upinzani mkubwa wa watu wa Palestina na mataifa mengine. Pamoja na hayo, ni wazi kuwa makusudio ya kongamano hilo la Wazayuni na waungaji mkono wao kuhusiana na neno kituo, tangu mwanzoni lilikuwa ardhi ya Palestina, jambo ambalo lilithibitishwa kivitendo na matukio ya baadaye. Mpenzi msikilizaji, kufuatia vita vya kwanza vya dunia na uungaji mkono wa ufalme wa Uthmania kwa Ujerumani, ambapo upande huo na washirika wake walishindwa kwenye vita hivyo, mwaka 1916 mkataba unaojulikana kama uliitiwa saini kati ya serikali ya Uingereza na Ufaransa kwa ajili ya kugawana ardhi zilizokuwa chini ya utawala wa Othmania barani Asia. Makubaliano hayo yalitiwa saini kati ya Sir Mark Sykes aliyewakilisha Uingereza na George Picot aliyewakilisha serikali ya Ufaransa. Wakati huo huo, serikali ya Uingereza ilikubaliana na Sharif Hussein ambaye alikuwa mtawala wa Hijaz kwa niaba ya serikali ya Othmania kwamba aasi ufalme huo na kuwa Uingereza ingemuunga mkono na kuwasaidia Waarabu katika uasi wao dhidi ya utawala wa Uthumania. Pia mkataba wa Sykes-Picot uliarifishwa kwa serikali ya Rasia ya kitazari ambayo ilikubali baadaye na kupata fursa na masilahi kadhaa kutoka upande huo. Mnamo Aprili 16 mwaka 1916 na makubaliano yalitiwa saini kati ya serikali tatu za Uingereza, Ufaransa na Rasia kwa jina la mkataba wa Sazonova, ambao ulikamilisha mkataba wa Sykes Picot, na mwishowe ardhi ya serikali ya Uthmania ikagawanywa kati ya serikali hizo tatu. Sehemu ya ardhi ya serikali ya Uingereza katika mkataba huo ilikuwa mikoa ya kusini mwa Iraq, mji wa Baghdad na bandari ya Haifa na aka huko Palestina. Mpenzi msikilizaji, inafaa kufahamu kwamba moja ya matatizo na changamoto zilizojitokeza katika kugawanya ardhi zilizochukuliwa kutoka dola la Uthmania ni ardhi ya Palestina. Wote wawili yani Sykes na Picot walitaka kuichukua ardhi hiyo kwa ajili ya nchi zao. Baada ya majadiliano ya kina, hatimaye iliamuliwa kwamba Uingereza ichukue bandari za Aka au Eka na Haifa huko Palestina, na kwa maeneo mengine ya ardhi ya Palestina yasimamiwe kimataifa kwa namna fulani, bila ya pande zote kuwa na taswira maalum kuhusu mchakato wa usimamizi wa kimataifa kilini, ziliamua kuzungumzia swala hilo baada ya kumalizika vita. Katika makubaliano ya Sykes-Picot, walipokuwa wakichukua maamuzi kuhusu Palestina, kimsingi hawakuwa wakizungumzia Wayahudi kupewa makazi huko Palestina. Hii ni katika hali ambayo kwa muda mrefu na katika kipindi cha vita vya kwanza vya dunia mazungumzo ya kisiasa ya kina yalikuwa yakifanyika kati ya viongozi wa Kiyahudi na Uingereza yakisisitiza juu ya uungaji mkono wa serikali ya London kwa malengo ya Mayahudi duniani yakiwemo ya kuanzishwa dola la Mayahudi katika ardhi ya Wapalestina. Kufuatia mabadiliko yaliyotokea katika serikali ya Uingereza ambapo Lloyd George aliingia madarakani, hamu na tamaa ya Uingereza katika ardhi ya Palestina iliongezeka zaidi. Katika upande wa pili, kuingia madarakani Clemenceau huko Ufaransa mnamo mwaka 1917, ambaye alipinga vikali sera za ukoloni wa Ufaransa kulifanya nchi hiyo kutokuwa na hamu tena ya kujilimbikizia ardhi za kikoloni katika mashariki ya kati, hivyo Ufaransa ikawa imepoteza hamu yake ya awali kuhusiana na ardhi ya Palestina wakati huo, yani mwaka 1917, viongozi wa uzayuni ambao walishawishi Marekani kushiriki katika vita vya kwanza vya dunia kwa manufaa ya mrengo uliokuwa dhidi ya Wajerumani na kutokana na ahadi walizokuwa wamepewa na Waingereza, waliona hiyo kuwa fursa nzuri kwa ajili ya kushinikiza matakwa yao ya kuundwa dola la Kiyahudi katika ardhi zilizoporwa za Wapalestina. Kwa msingi huo, waliomba uungaji mkono rasmi wa serikali ya Uingereza kupitia Arthur James Balfour aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa serikali hiyo. Balfour alipendekeza jumuiya ya wazayuni iunde kamati iliyojumuisha waandishi na wanasiasa wa Kizayuni na ikapewa jukumu la kuandaa rasimu iliyopelekea kutangazwa azimio la Balfour na kutangazwa uungaji mkono rasmi wa serikali ya Uingereza kwa ajili ya kuundwa dola la Kiyahudi. Mayahudi wa Marekani pia walihusishwa katika jambo hilo, ambapo hatimaye mnamo Oktoba 1917 maandishi ya mwisho yalipitishwa na serikali ya Uingereza, na tarehe pili Novemba mwaka huo huo azimio hilo likatangazwa rasmi kwa Lionel Walter Rothschild, mmoja wa mabepari na viongozi wa Mayahudi. Muda uliotengewa kipindi hiki mpenzi msikilizaji, umemalizika. Hadi juma lijalo, panapo majalo ya Mola, kwa heri. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji na email yetu, narejea, ni swahili radio at irib ir. WhatsApp yetu ni alama kujumlisha 989035065487. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika macho yetu magazetini. Karibuni wapendwa, upinde wa usikilizaji wa redio Teherani, katika jamvi la macho yetu magazetini, nikianza kutupia jicho gazeti la Mwananchi inayochapishwa nchini Tanzania, ambalo leo Jumanne, Januari pili, mwaka 2024 limetoa uzito kwa habari chini ya anwani uvunjaji mikataba unavyotafuna nchi, wanasheria waishauri serikali iwatumie, iwatumie majadiliano yafanyike inapoingia mikataba kimataifa, wataka wawekezaji wachunguzwe kabla. Hii ikiwa ni habari kuu iliyopewa uzito leo na gazeti la Mwananchi. Habari nyingine ninazodondolea kutoka gazeti hili zinasomeka kama ifuatavyo: viongozi wa dini wakemea watu wasiojali muda. Wiki sita za moto kwa darasa la tatu, watakiwa kufundishwa maudhui ya mtaala mpya wa darasa la kwanza na la pili ndani ya kipindi cha wiki sita Wadau wa elimu watofautiana mtazamo, huku Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ikifafanua hatua hiyo ya utekelezaji mtaala mtaala mpya. Vilevile tunasoma vichwa vya habari vinavyosema: danadana za umeme, SGR za wachosha wananchi, wapongeza mkakati wa rais kunusuru jeshi la zima moto, na amani na uchumi vya tawala, salamu za mwaka mpya duniani. Gazeti la Nipashe, wapendwa wasikilizaji, leo Jumanne, limetoa uzito kwa habari katika ukurasa wake wa mwanzo chini ya anwani hofu ya virusi: malori ishirini na nne yenye soya zuiwa kuingia nchini. Imeelezwa kuwa wiki mbili sasa yako mpakani yakitokea Malawi, na ukitaka kuipata kwa kina habari hii, mpendo wa msikilizaji, nenda hadi ukurasa wa kumi na sita wa gazeti la Nipashe nikiachana na habari hii kuu, vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka Nipashe vinasomeka kama ifuatavyo: Tira yaandika rekodi nyingine ya makusanyo; mjamzito afariki dunia akidaiwa kunyimwa huduma hospitalini; Rais Dk Mwinyi kurejesha usafiri wa treni Zanzibar; mvua kubwa kushuka mikoa mitano kesho; na maaskofu wasema njia ni hii 2024. Gazeti la Majira kwa upande wake likatoa kipaumbele kwa habari Rais Samia na mwelekeo mwaka elfu mbili na ishirini na nne chini ya kichwa hicho cha habari kuna picha katika ukasa huu wa mwanzo inayomwonyesha makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania D Philip Mpango na mkewe Mama Mboni Mpae Mpango wakishiriki ibada ya mwaka mpya katika kanisa Katoliki parokia ya Mwenye Heri Maria Teresa Ledochoska kiwanja cha ndege Dodoma siku ya mwaka mpya. Kutoka gazeti la Majira vilevile vile tunasoma sekta ya mifugo na uvuvi na mchango kwa ajili wa uchumi eh. Dkta Biteko wateta na viongozi wa dini Bukombe. Wakamatwa wakiendesha kiwanda bubu cha pombe. Mashambulizi ya Israeli yaua 35 Gaza na TIC yasajili miradi ya dola bilioni 5.5. Kituo cha uwekezaji Tanzania TIC kimesajili miradi 504 yenye thamani ya dola za Marekani bilioni 5.6 ikiwa ni ongezeko la asilimia 58 ikilinganishwa na miradi 292 iliyosajiliwa mwaka uliopita wa mwaka 2020 mwaka juzi 2022 nchini Kenya. Naanza na Taifa Leo ambalo lina habari kuu chini anwani Ruto aonya mahakama, alaumu vikali majaji na upinzani akisema ndio kikwazo kikuu cha mipango yake ya kuinua mahasla kiuchumi. Chini ya kichwa kidogo cha habari mipango, mwandishi wa Taifa Leo amefafanua kwa kuandika. Rais amerejelea hatua ya mahakama kuharamisha ushuru wa nyumba na kusitisha utekelezaji wa bima ya kijamii SHIF ulioratibiwa kuanza mwezi huu. Hayo ndiyo yanayofanyika wakati mtumishi wa umma aliyepewa mkopo wa nyumba kwa riba ya asilimia tatu pekee anachukua hatua kuhujumu mpango wa ujenzi wa nyumba unaolenga kuwapa ajira mamilioni ya vijana na nafasi ya kumiliki nyumba kama yeye, amesema Rais William Ruto wa Kenya. Habari nyingine kutoka gazeti ya Taifa Leo Jumanne zinasomeka kama ifuatavyo: Omtata amtaka Kome amlinde, ataka mahakama imhakikishia usalama wake dhidi ya tishio la Rais Ruto. Masharti ya Raila kwa serikali mwaka elfu mbili na ishirini na nne Anatarajia serikali ya Kenya kwanza iwarahisishie raia hali ya maisha mwaka huu. Na jaji mkuu wa zamani wa Kenya Wile Mutunga amewatahadharisha wanahabari juu ya kuwakingia kifua mashoga. Amesema huo ni ushetani ambao haufai kukubaliwa kwa jamii zetu, na kwamba wanaoshiriki wanapaswa hata kupigwa mawe hadi kufa. Tunaendelea na macho yetu magazetini na sasa na ligea gazeti la The Star la Kenya pia ambalo lina habari isemayo Mpango wa mwaka mpya wa Ruto kuhusu kodi, rais anaonekana kutoa mkono mmoja na wakati huo wa kuchukua mwingine vilevile. Tunasoma mabaki ya mwili wa aliyekuwa mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya maendeleo ya bonde la Kikirio, injinia Silva Sase Tobei yamepatikana miaka kumi na mbili baadaye mabaki yanayoshukiwa kuwa mwili wa mwenda zake Tubei yamepatikana yakiwa yamezikwa kwenye kaburi lenye kina kifupi, yakiwa yamezungushiwa ndani ya blanketi mita chache kutoka nyumbani kwake. Na habari nyingine kutoka The Star zinasema Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika u alaani mashambulio ya kigaidi yaliyojiri katika mkesho wa sikukuu ya Krismasi katika jimbo la Platuu kaskazini kati nchini Nigeria ambapo watu 95 waliuawa. na watumishi wa umma Kenya wakabiliwa na wakati mgumu kufuatia kuwepo mipango ya kudhibiti mishahara yao. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani, wapendwa wa wasikilizaji. Na sasa namkaribisha Husein Hassan katika kipindi chake cha Ulimwengu wa Michezo, itakaofuatiwa na makala yetu ya leo katika historia. Ulimwengu wa Michezo. Ujambo mpenzi msikilizaji, natumai uboheri wa afya. Mwaka huu mpya wa miladia unapoanza, karibu katika kipindi chako hiki ambacho utupia jicho baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuyo sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzia hapa nchini ambapo timu ya taifa ya soka ya Iran inatazamiwa kushuka dimbani Januari 5 kuvaana na Bukina Faso katika mchuano wa kirafiki kwa ajili ya maandalizi ya fainali za kombe la Asia. Mchuano huo utapigwa katika uwanja Olympic, wa Olympic katika kisiwa cha Kish kusini mwa pwani ya ghuba ya Uajemi. Kadhalika kikosi hicho cha Iran kinachofahamika hapa nchini kama Tim Meli kinatazamiwa kutoana udhia na Indonesia mjini Doha huko nchini Qatar mnamo Januari 7 vijana hao wa kirani wanaonolewa na Amir Ghalinui wamepangwa katika kundi cha pamoja na Imarati, Palestina na Hong Kong kwenye michuano hiyo ya kibara huku Indonesia ikiwa katika kikosi kimoja na Japan, Vietnam na Iraq. Mkufunzi Ghalinui tayari ameisha kitaja kikosi cha timu ya kandanda ya Iran kinachotazamiwa kuanza kampeni kwa kuchuana na Palestina mnamo Januari 14 katika uwanja wa Arayan huko nchini Qatar. Mbali na hayo, mchezaji soka nyota wa kimataifa Mohamed Salah raia wa Misri kwa mara nyingine tena ameeleza kusikitishwa na mauaji ya kutisha yanayoendelea kufanywa na utawala wa Israel katika ukanda wa Gaza. Katika ujumbe wake wa kheri njema ya Krismasi aliotuma kwenye mitandao ya kijamii, Mo Salah anayechezea Liverpool ameitaka dunia isiwasahau kamwe wanaowaomboleza wapendo wao huko Gaza. Huu ni ujumbe wake wa pili kuhusiana na matukio ya Gaza. Hapo awali alitoa mwito wa kusitishwa mauaji hayo ya halaiki huko Gaza sambamba na kutaka kupelekwa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo lililo chini ya mzingiro. Wanamichezo mbalimbali wameendelea kutumia kurasa zao za mitandao ya kijamii kulaani jinai za utawala kizayuni, wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Mpaka sasa utawala huo pandikizi umeua shahidi wa Palestina zaidi ya elfu 22 katika mashambulizi yake ya kijeshi dhidi ya Gaza tokea Oktoba 7. Tuangazie riadha. Mwanariadha nyota wa Kenya Beatrice Chebet amefunga mwaka kimtindo baada ya kuvunja rekodi ya dunia Zambio za mbio za kilomita tano kwa upande wa wanawake Chebet aliibuka kidedea katika mbio hizo siku ya Jumapili, katika mbio za barabarani za Casa Dels Nazos mjini Barcelona huko nchini Hispania, kwa kutumia dakika 14 na sekunde 13. Alimwonyesha kivumbi raia wa Ethiopia Ej Gayehu Tai Hailu na mkenya mwenza Lilian Kasait walioibuka wapili na watatu kwa usanjari huo. Tuelekee huko nchini Tanzania, ambapo rais wa Zanzibar dr. Hussein Ali Mwinyi amesema serikali ya awamu ya nane inatilia mkazo wa ujenzi wa viwanja vya michezo mbalimbali ili kutanua wigo wa ajira kutokana na michezo pamoja na kuibua vipaji vya vijana. Amesema azma ya serikali ni kuendeleza michezo katika nyanja zote kwa kuweka miundombinu ya kisasa na iliyo bora na imara. Dr Mwinyi alisema hayo Desemba 30 alipofungua uwanja wa michezo wa Matumbatu uliopo shehia ya Miembeni mkoa wa Mjini Magharibi katika shamra shamra za miaka 60 ya mapinduzi ya Zanzibar. Rais Mwinyi amewatoa hofu wananchi wa Malindi kwa dhamira e ya ujenzi wa viwanja hivi ni kwa mbadala maeneo yaliyofanyiwa uwekezaji mwaka wa 2027 Mwenyezi Mungu akituweka hai tia Afcon ile, hatutaki ichezwe peke yake hapa, tunataka uwanja wa kisasa mpya kama Old Trafford. Kwa hivyo, wale ndugu zangu wanaopenda kusema-sema, mimi naendelea kuwaambia kama mlishaniita Huseni mabati, mkaniita Huseni mabarabara, mkaniita sasa hivi mtaniita Huseni stadium na bado amekumbusha kwamba michezo ikitumika vizuri itakuwa ni fursa ya kuitangaza Zanzibar na kukuza utalii. Tunatamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Tuanze na michuano ya ligi kuu ya soka ya Uingereza ambapo ndoto ya klabu ya Arsenal ya kutoa ubingwa wa ligi imeendelea kufifia kutokana na vichapo mtawalia. Siku ya Jumapili Gunners walichabangwa mabao mawili kwa moja uko ugenini katika uwanja wa Craven Cottage jijini London walipochuana na Fulham. Na kwa kuwa kutangulia sio kufika, bao la mapema la Bukayo Saka dakika tano baada ya kuanza ngoma liliweka kifua mbele wabeba bunduki kwa dakika ishirini hivi kabla ya Raul Jimenez kusawazisha mambo kunako dakika 29 na kisha Bobby De Cordova-Reid kuipa Fulham la ushindi katika dakika ya 59 ya mchezo. Katika mechi ya usiku wa kuamkia Desemba 29 klabu ya Arsenal ilirambishwa pia magoli mawili kwa mtungi na West Ham. Vichapo hivyo vimewatupa wanabunduki hadi katika nafasi ya nne kwenye jedwali la EPL wakiwa na pointi 40 sawa na Manchester City. City hiyo imesogea hadi katika nafasi ya tatu baada ya kuicharaza Sheffield City mabao mawili kwa sifuri siku ya Jumamosi. Liverpool iendelee kutuama kileleni haswa baada ya mchuano wa Jumatatu dhidi ya Newcastle kama watani wao wa Gunners. Manchester United siku ya Jumamosi iliendelea kunyolewa pia kwa chupa, kwa kucharazwa mabao mawili kwa moja na Nottingham Forest katika uwanja wa City Ground licha ya kucheza kiume na kumiliki mpira kwa asilimia 55, lakini walijikuta wakibamizwa mawili kupitia Nicolas Dominguez na Morgan Gibbs White, huku Marcus Rashford akiwapa la kufutia machozi. the mgala muwe na haki yake, mpe mashetani wekundu hao Desemba 26 walitoka nyuma kwa mabao mawili kwa sifuri na kupata ushindi wa aina yake wa mabao matatu kwa mawili dhidi ya Aston Villa. Wakati huo huo, bilionea ya Uingereza Jim Ratcliffe amekubali kununua hisa asilimia 25 za ManU kwa takriban dola bilioni 1.3. Tajiri huyo mwenye umri wa miaka 71 pia atatoa dola milioni 300 Ambazo ni sawa na pauni 236 kuwekeza katika uwanja wa Old Trafford hapo baadaye. Tangazo hilo linakuja miezi 13 baada ya wamiliki wa klabu hiyo, familia ya Glazer, kusema wanafikiria kuuza ili kutafuta mbinu mbadala. Familia hiyo ya Marekani ilinunua klabu hiyo kwa pauni milioni 790 mwaka 2005. Mzabuni mwingine pekee aliyetangazwa hadharani, mwanabenki wa Qatar Sheikh Jasem bin Hamad Al Thani aliondoa ofa yake ya kununua asilimia moja ya klabu hiyo mnamo Oktoba. United wamekuwa na mwenendo usio mzuri kwa miaka ya hivi karibuni na hawajashinda ligi kuu tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu huku mashabiki wakiandamana mara kadhaa kushinikiza kuondoka kwa familia ya Glazer ambao ndio wamiliki wa klabu hiyo kwa sasa na nahodha wa klabu ya kandanda ya Al-Nassr ya Saudi Arabia Cristiano Ronaldo ndiye aliyoongoza kwa ufungaji wa mabao mwaka uliomalizika 2023. Jumanne iliyopita aliifungia klabu yake inayoshiriki ligi kuu ya soka ya saudia mabao mawili na kufikisha jumla ya mabao 53 kwa mwaka 2023 katika mchuano ambao Anasr walipata ushindi wa magoli matano kwa mawili dhidi ya Itihad. Tonight Cristiano Ronaldo to take this penalty kick raia huyo Ureno mwenye umri wa miaka 38 amewapiku Kalian Mbape wa PSG, Harican wa Bayern Munic ambao walifunga mabao 52 kila mmoja, huku Alin Halanda wa City akifunga mwaka kwa mabao 50 tutakome hapo kwa dundo hizo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 19 Jamadi Thani mwaka 1445 hijiria, sawa na Januari pili mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka 104 iliyopita alizaliwa Isaac Asimov, mwandishi na mkemia maarufu wa kimarekani aliyekuwa na asili ya Rasia. Msomi huyo alifanya utafiti na uhakiki mkubwa wa elimu ya kemia na taaluma nyinginezo. Isaac Asimov ameandika karibu vitabu 270 katika nyanja mbalimbali za sayansi, hesabati na sayansi za jamii. Miaka 82 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ayatollah Fayaz Zanjani, faqihi na msomi mashuhuri wa elimu ya usul. Awali alisoma kwa mujtahid Hunde Mula Muhammad. Baadaye alihudhuria darsa za walimu mahiri wa zama hizo mjini Tehran kama Mirza Muhammad Hassan Ashtiani na kupata umashuhuri mkubwa kwa kipindi cha zaidi ya miaka 30. Alikuwa mmoja wa walinganiaji mashuhuri wa mafunzo ya Ahlubeiti wa Mtume na walimu wakubwa wa madhehebu ya Shia. Katika siku kama ya leo miaka 8 iliyopita, yani tarehe pili Januari mwaka 2014 utawala wa Saudi Arabia ulimuua mwanazuoni al mwana wa Kiislamu Sheikh Nimr Bakir Animr Bakir Animr, aliyekuwa mwanazuoni wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia. Alizaliwa tarehe 21 Juni mwaka 1959 katika mji wa Awamia huko mashariki mwa Saudi Arabia. Alipata elimu ya msingi katika mji huo na mwaka 1400 Hijiria, yani mwaka 1989 alielekea Teherani nchini Iran na kupata elimu katika chuo cha kidini cha Qaim kilichoasisiwa na Ayatollah Sayyid Muhammad Taqi Mudaris. Aliporejea Saudi Arabia, aliasisi kituo cha kidini cha Imam Al Qaim katika mji wa Awamia ambacho kiliweka jiwe la msingi la kuanzishwa kituo cha Kiislamu hapo mwaka 2011. Kuuawa kwa msomi na mwanaharakati huyo kulipingwa vikali na jumuiya za kikanda na kimataifa za kutetea haki za binadamu. na katika siku kama ya leo miaka mitatu iliyopita alifariki dunia Ayatollah Muhammad Taqi Misbah Yazdi. Mbali na masomo ya kidini, alijifunza pia fizikia, fiziolojia na lugha ya Kifaransa. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi na alikuwa mashuhuri kwa darasa zake za falsafa. na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Ethiopia imefikia makubaliano ya kihistoria ya kutumia bandari kuu katika eneo lililojitenga la Somalia, Somaliland. Na meli ya kivita ya Albos ya jamhuri ya kiislamu Iran imevuka lango bahari la Bab El Mandab kwa Yemen na kuingia bahari Nyekundu, huku wasiwasi na mvutano ukiongezeka katika eneo hilo. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.