Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomuona mwanawe anangamia, akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni e mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam, Jam katika siku hii ya Jumapili tarehe kumi na saba Jamaduthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano Hijiria kamaria inasadifiana na uh, leo, samahani, leo ni tarehe kumi na nane Jamaduthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano Hijiria kamaria inasadifiana na Januari mosi elfu mbili ishirini na nne miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni katika siku hii hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tawaleteni kipindi cha uislamu chaguo langu, kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya hapa Iran, kisha tutakuwa na kipindi cha hekaya za aya. Na kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa na si hadi mwisho wa matangazo haya, na anwani yetu ya intaneti ambayo tunapatikana mubashara ni parstoday ir sw. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura Burundi, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Iran atuma ujumbe wa mwaka mpya na kusema mauaji ya Israeli dhidi ya wapalestina wa Ghaza yakomeshwe. UNRWA yasema asilimia 40 ya watu wa Ghaza wanakabiliwa na hatari ya njaa na Yemen asema mashambulizi dhidi ya meli zinazoelekea Israeli katika bahari ya Sham ni uamuzi wake yenyewe. Na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema anatumai Jumuiya ya Kimataifa itachukua hatua za haraka katika mwaka mpya ili kukomesha mauaji yanayoendelezwa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya watu wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. Katika ujumbe e, aliotuma kwa viongozi mbalimbali mbali siku ya Jumaa pili Raisi alitoa pongezi zake kwa viongozi na watu wa nchi za kikristo duniani kufuatia kuadia mwaka mpya wa 2024 miladia. Amemwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aujalie mwaka huu mpya miladia uwe uliojaa amani na afya kwa watu wote ulimwenguni. Rais amesema mauaji ya watu wasio na hatia katika ukanda wa Ghaza yanayofanywa na utawala ghasibu wa Israeli ni moja ya migogoro mikubwa inayokabili jamii ya binadamu hivi sasa. Rais wa Iran ameelezea matumaini yake kuwa katika usiku wa kuamkia 2024 na kwa kuzingatia juhudi za pamoja za viongozi wa dunia, jumuiya ya kimataifa itachukua hatua za haraka kukomesha mauaji yanayoendelea kutekelezwa na utawala haramu wa Israeli huko Gaza, kutokomeza dhulma na ubeberu na kuwepo amani na usalama wa kudumu duniani kote. Leo Jumatatu ni tarehe mosi Januari 2024, na ni siku ya kwanza ya mwaka mpya kwa mujibu wa kalenda ya miladia. Katika ujumbe wake wiki iliyopita kwa Wakristo duniani kwa mnasaba wa Krismasi, rais wa Iran pia alilaani vikali mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Gaza na kusema ni tishio kubwa kwa ustaarabu wa binadamu na, na kuomba hatua za haraka zichukuliwe na jumuia ya kimataifa ili kusimamisha uh, jinai za Israel dhidi ya Wapalestina. Rais wa Iran aliongeza kwamba Nabii Isa Masih alaihi salam alikuwa nabii wa amani na urafiki, huruma, subira na kusimama dhidi ya dhuluma na kuwasaidia walonyimwa haki na kudhulumiwa. Akimhutubu Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Rais wa Iran alisema kama unavyojua leo changamoto nyingi zinazokabili jamii ya wanadamu kubwa zaidi ni uvamizi wa utawala wa kizayuni wa Israeli katika ukanda wa Gaza. Kwa bahati mbaya, kutokana na kutochukuliwa hatua madhubuti na mashirika na mabaraza ya kimataifa kwa upande mmoja na uungaji mkono wa serikali ya Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya kwa utawala huu kwa upande mwingine, tunashuhudia namna utawala wa kizayuni wa Israeli unavyoua maelfu ya watu wanaodhulumiwa, hususan wanawake na watoto wa Kipalestina huko Gaza kwingineko. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amelaani misimamo ya kinduma kuwili inayochukuliwa na, na baadhi ya nchi za Magharibi kuhusu jinai za utawala haramu wa Israeli huko Gaza na kusisitiza kuwa utawala huo ghasibu hauwezi kuruhusiwa kuendeleza mauaji yake ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina Palestina katika ukanda huo unaozingirwa na hivyo kuwasha moto katika eneo zima. Amir Abdulahian aliyasema hayo katika mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Cameron jana Jumapili, walipojadili uhusiano wa pande mbili na matukio ya hivi karibuni ya kikanda. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesema kwamba chanzo cha mgogoro wa Palestina kinarudi nyuma hadi miaka 75 iliyopita ya kukaliwa kwa mabavu ardhi za Wapalestina na utawala wa Israel, kuendelea kukiukwa haki za kimsingi za Wapalestina na jinai za kivita zinazofanywa katika ardhi hiyo ambayo inakaliwa kwa mabavu, ambapo nafasi ya Uingereza katika masuala hayo iko wazi kabisa. Halkadhalika, amelaani kimya cha baadhi ya serikali za magharibi kuhusiana na jinai zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wa Wapalestina wasio na hatia huko Ghaza katika kipindi cha siku themanini zilizopita na kusisitiza kuwa harakati ya mukawamo wa Palestina Hamas ni harakati ya ukombozi dhidi ya uvamizi na utawala wa kibaguzi kama ilivyokuwa huko Afrika Kusini kwa miaka mingi. Amir Abdullahian ameelezea matumaini yake kwamba Uingereza, kwa kuchukua misimamo thabiti na inayofaa uh, inayofaa, itasaidia kuboresha uhusiano wa kikanda na wa nchi mbili. Kwa upande wake, Cameron ametoa wito kwa Iran kufanya juhudi za kuzuia kuenea wigo wa vita katika eneo na kuimarisha usalama wa baharini. Pande hizo mbili pia zimetoa wito wa kuendelezwa mashauriano na kubadilishana mawazo juu ya masuala yenye maslahi ya pande mbili utawala haramu wa Israeli ulianzisha vita dhidi ya Gaza tarehe 7 Oktoba baada ya harakati ya mapambano ya Kiislamu Hamas kutekeleza operesheni ya kimbunga cha Al Aksa dhidi ya maeneo yanayokalia kwa mabavu kama njia ya kujibu dhulma ya miongo kadhaa ya utawala wa Israeli ya ma... nauaji eh, na uharibifu huko Palestina. Uchokozi huo wa Israeli hadi sasa umepelekea kuwa washahidi takriban Wapalestina 22,000, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Watu wengine 55,000 wamejeruhiwa huku miili mingi ikisalia chini ya vifusi. Utawala wa kizayuni wa Israeli umeweka mzingiro kamili katika eneo hilo la Gaza na kuzuia kuingia huko mafuta na kukata umeme, chakula, na maji na dawa kwa Wapalestina zaidi ya milioni mbili wanaoishi katika eneo hilo la pwani. Wakati huo huo, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNDWA limeonya kwamba asilimia 40 ya wakazi milioni 2.3 wa Gaza wanakabiliwa na hatari ya njaa wakati huu ambapo utawala wa kizaini wa Israel unaendeleza vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya wa wapalestina katika eneo hilo lilozingirwa. Thomas White, mkurugenzi wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina UNRWA huko Ghaza, amehimiza kuwepo lazima wa kuendelea kutumwa misaada katika ukanda wa Ghaza. Katika ujumbe aliotuma katika ukurasa wake wa X ya, ya zamani Twitter, White ameandika hivi: watu wana njaa na wanatamani tu chakula, asilimia 40 ya watu wako katika hatari ya njaa. White pia alisema siku ya Ijumaa kwamba msafara wa misaada ya Umoja wa Mataifa iliyokuwa uh, ikirejea kutoka kaskazini mwa Gaza kwa ajili ya usaidizi wa kibinadamu ilikabiliwa na mashambulizi ya kikatili ya Israeli. Mashambulio ya utawala ghasibu wa Israeli huko wa Gaza, mbali na kuua Wapalestina zaidi ya au karibu elfu 22, yamesababisha pia sehemu kubwa ya ukanda wa Gaza kuwa magofu, huku asilimia 60 ya miundo mbinu ya ardhi hiyo ya Palestina ikiharibiwa na karibu wakazi milioni mbili wakilazimika kuyahama makazi yao kutokana na uhaba mkubwa wa chakula, maji safi ya kunywa na dawa kufuatia vikwazo vilivyowekwa na utawala huo ghasibu katika ripoti mpya ya usalama wa chakula iliyochapishwa mapema Disemba, shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP, lilionya kwamba wakati vita vya Israeli dhidi ya Gaza havionyeshi dalili za kupungua, zaidi ya watu nusu milioni wanapambana na njaa kali. Utafiti wa WFP uliofanywa wakati wa kusitisha mapigano kwa muda mfupi kati ya Novemba 24 na Disemba mosi umebaini kuwa familia tisa kati ya kumi kaskazini mwa Gaza na familia mbili kati ya tatu kusini mwa Gaza zimepitisha angalau siku moja kamili Uh, usiku na mchana bila chakula. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, namna Israel inavyofanya mashambulizi yake inaleta vikwazo vikubwa kwa usambazaji wa misaada ya kibinadamu kote huko Gaza. Kufuatia kuendelea jinai za utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya Wapalestina wasio na hatia, Afrika Kusini imeushtaki rasmi utawala huo wa kibaguzi katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ huko The Hague, Uholanzi. Mashtaka muhimu ya Afrika Kusini ni jinai za kivita, mauaji ya kizazi na kikabila huko Gaza na katika maeneo mengine ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Baada ya kuwasilisha mashtaka yake kwa mahakama ya kimataifa ya haki, ofisi ya rais wa Afrika Kusini imetangaza katika taarifa kwamba nchi hiyo ina jukumu la kuzuia mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na Israel huko Gaza. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, na wajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Yemen Hisham Sharaf amepinga vikali madai ya Marekani kuhusu nafasi ya Iran katika kusaidia Yemen kushambulia meli zinazomilikiwa na utawala wa Israel katika bahari ya Sham au bahari nyekundu, akisema uamuzi huo umetolewa tu na serikali ya Yemen na vikosi vya jeshi vinavyounga mkono wa Palestina katika eneo linalozingirwa la ukanda wa Ghaza. Sharaf amesema katika mahojiano maalum na Press TV kwamba serikali ya Yemen yenye makao yake sana ndiyo ambayo imechukua uamuzi huo na kuwa umetokana na misingi thabiti ya kutoruhusu utawala vamizi wa Israel kuendelea na vita dhidi ya ndugu zetu wa Palestina wa Gaza na katika maeneo tofauti ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Sharafu amesisitiza kwamba Yemen si tishio kwa mtu yeyote, na kuongeza kwamba jeshi la Yemen ni jeshi la amani. Aidha amesema meli yoyote ambayo haiendi katika bandari zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israeli na meli yoyote ambayo haina bendera ya Israeli au isiomilikiwa na wazayuni iko salama kupita katika bahari ya Sham. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Yemen amesifu mashambulizi ya hivi karibuni ya Yemen dhidi ya meli za Israel katika bahari ya Sham na kuyataja kuwa ni onyesho la mshikamano na kusema mashambulizi hayo ni hatua za mwanzo tu za ukombozi wa Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Yemen ameitaja bahari ya Sham na bahari ya Uarabuni kama bahari zetu na kusema Yemen italinda maeneo hayo. Aidha amesema Yemen inataka kuzingirwa Ghaza kumalizike na Wapalestina katika eneo hilo wapate mahitaji yao yote. Waziri huyu wa mambo ya nje e, wa Yemen amesema ni jukumu la Yemen kuchangia katika ukombozi wa Palestina kupitia njia zote zinazowezekana, ikiwa ni pamoja na maandamano na hatua za kijeshi. Alkadhalika, Sharaf ameishukuru jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa msaada yake, wake kwa Yemen, ikiwa ni pamoja na katika sekta ya afya. Aidha amesema marehemu kamanda wa kupambana na ugaidi wa Iran shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani alikuwa mhusika mkuu, aliunga mkono kwa miaka mingi harakati za wapigania ukombozi wa Palestina dhidi ya utawala vamizi wa Israeli. Sharaf pia ameisifu jamhuri ya Kiislamu kama nchi pekee iliounga mkono vikosi na watu wa Yemen mwanzoni mwa vita dhidi ya nchi hiyo vilivyoanza mwaka 2015 na kuendelea kwa zaidi ya miaka minane. Na kwa kumalizia, ni kuwa seneta wa chama cha Demokrat huko Marekani Aa, melaani hatua ya rais Joe Biden wa nchi hiyo ya kutumia silaha mpya utawala wa kibaguzi wa Israeli sambamba na malalamiko mengi ya wananchi wakiwemo wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Marekani ya kulaani vitendo vya kijinai vya utawala wa kizayuni wa Israeli huko Gaza, serikali ya Marekani bado inaendeleza himaya yake ya kifedha na silaha kwa utawala huo katili na haramu wa kizayuni Kifurushi cha dola za Marekani bilioni 14.3 kwa ajili ya kusaidia kijeshi utawala huo unaoua watoto kilitangazwa mwezi Novemba 2023 na Joe Biden alikiita kuwa ni mfuko wa msaada usio na kifani wa kulisaidia jeshi la Israeli. Tim Kaine, seneta wa jimbo la Virginia, amejiunga na kundi la Wanademokrat wanaomkosoa Joe Biden kwa kulipuuza bunge la Congress kuhusiana na kutuma silaha Uh, kwa utawala wa kizaini wa Israeli, na wamemtaka ajieleze kuhusiana na hatua hiyo, kwa mujibu wa gazeti la The Guardian. TMK na amejiunga na wanachama wa chama cha demokrasia ambao wametilia shaka hatua ya Biden ya kutuma silaha za Marekani kwa Israel bila kuzingatia sheria. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapea usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Na sasa na wakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utaangazia azma ya Tehran na Islamabad ya kuimarisha uhusiano wao katika nyuga mbalimbali. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni wa Pakistan ameeleza kuridhishwa kwake na mwenendo unaokuwa wa uhusiano kati ya nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu Iran. Balozi Mumtaz Zahra Baluch amesema kutiwa saini mpango wa ushirikiano wa kibiashara wa miaka mitano kati ya pande mbili mwaka uliopita wa elfu mbili ishirini na tatu ni hatua muhimu katika kufikia kiwango cha mabadilishano ya kibiashara kati ya Pakistan dola bilioni tano kwa mwaka. Akizungumza na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Pakistan ameashiria nafasi muhimu ya kusainiwa makubaliano ya pande mbili katika kuongeza ushirikiano wa kiuchumi kati ya Islamabad na Teheran, na kubainisha kwamba kwa ufutiliaji wa viongozi na juhudi za wafanyabiashara na wawekezaji kutoka pande zote mbili, katika siku zijazo, kiasi cha mabadilishano ya kibiashara kati ya nchi hizi mbili kitafika karibu dola bilioni tano kwa mwaka. Uhusiano wa Iran na Pakistan ambao una historia ndefu ya umri wa uhuru wa Pakistan umekuwa ukiongezeka katika miaka ya hivi karibuni katika sekta mbalimbali. Pakistan ikiwa moja ya nchi jirani na Iran ina mpaka mrefu zaidi wa pamoja na Iran baada ya Iraq ukiwa na zaidi ya kilomita mia tisa kwa upande wa nchi kavu. Hata hivyo kiasi cha mabadilishano ya kibiashara kati ya nchi hizo mbili hakijawahi kuwa katika kiwango kinachotarajiwa na maafisa wa pande zote mbili na a, kawaida a, kimebakia katika kiwango cha dola bilioni moja kwa mwaka. Inaonekana kuwa kufanana kwa bidhaa za nchi mbili zinazo nje ya nchi hasa katika sekta ya bidhaa za kilimo na viwanda, imehesabiwa kuwa moja ya sababu za kuzorota kwa ustawi katika mabadilishano ya kibiashara baina ya nchi hizi mbili jirani. Pamoja na hayo, thamani ya mabadilishano kati ya nchi hizi mbili katika mwaka uliopita ilizidi dola bilioni mbili kwa mwaka kwa mara ya kwanza, kutokana na juhudi za maafisa wa nchi hizo mbili. Na inatabiriwa kwamba katika kuweko azma ya viongozi na maafisa wa nchi mbili hizi ya kuongeza ushirikiano wa kibiashara haswa kusaidia kurahisisha na kuhuisha biashara ya mipakani, katika siku za usoni, kiwango cha biashara baina ya Iran na Pakistan kitaongezeka na kufikia kiwango ta, uh, cha tarajio la maafisa wa nchi hizo mbili yaani hadi dola bilioni tano kwa mwaka. Kuhusiana na hilo Hasan Nurian, balozi wa Iran huko Karachi, makao makuu ya mkoa wa Sindh wa Pakistan, amesema kuna uwezekano wa kukua kwa biashara kati ya nchi hizo mbili na kupanua uhusiano huo na kuongeza kuwa vikwazo kama vile kanali za benki, vikwazo vya forodha na kutotambuliwa kwa wafanyabiashara wa nchi hizo mbili ni mambo ambayo yanapaswa kuondolewa, sambamba na kufanyika juhudi zaidi za kuwezesha upanuzi e, na o, mahusiano bora kati ya nchi hizi mbili. Aidha, amesema kuendelea kwa vikao na mashauriano baina ya viongozi wa nchi hizo mbili na ufuatiliaji wa makubaliano yaliyofikiwa ni jambo muhimu zaidi katika kuongeza kiwango cha mabadilishano ya kibiashara kati ya nchi mbili. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na baada ya kusikiliza makala hiyo ya tahariri sasa umewadia wakati wa kuingia sehemu ya pili ya matangazo yetu haya. Na sehemu hii tunawaletea ni kipindi cha Uislamu, chaguo langu. Uislamu, chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huwaangazia watu ambao, baada ya kufanya utafiti wa kina, huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani na yenye kuleta saada ya dunia na akhira, yaani Uislamu. Katika makala ya leo, kama ilivyokuwa wiki iliyopita, tutaendelea kumwangazia mtanzania aliyesilimu anayeitwa Birabii, ambaye kabla ya kusilimu alijulikana kama Alice. Hapa katika makala ya leo ataendelea kusimulia masaibu aliyoyapata baada ya kusilimu ya Rabi, tukomba, tukomba, tusame, Anaelezea namna mama yake alivyojaribu kumzuia kufunga katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, na pia anasimulia baba yake alivyomtesa baada ya kugundua kuwa amesilimu. Baada kufika mwezi mtukufu wa Ramadhani ilikuwa ndo kama hivyo, bado siku tatu, mama yangu akanyambia kwamba ukifunga utanijua mimi ni nani na hii nitakufukuza hapa nyumbani kwangu. Sikumwambia kitu. Ramadhani ilivyofika, nikafunga, nikaenda shule nilivyoenda shule. Baada ya kurudi, sister kaniambia kwamba kachukue chakula mezani ule. Nikaambia mimi leo nimeshiba. Mama akawa amerudi kutoka kazini, ilikuwa kama dakika tano, dakika kumi ifike adhana ya maghrib. Mama swali la kwanza kumuuliza sister kama nimekula chakula cha mchana. Dada yangu akamjibu kwamba huyu amesema kwamba ameshiba. Mama nilikuwa niko nje, mama akaniita ndani akafunga mlango alinipiga kisha kwa hasira akatoka nje, akawaambia majirani endapo mtu akajaribu kumpa mwanangu futari atanijua mimi ni nani. Wale majirani, kutokana na ule uoga waliokuwa nao, hawakufanya chochote, walikuwa hawakunipa futari wala nini. Sasa mama akawa anajua kwamba Waislamu wana kawaida ya kula daku usiku. Mama akawa ameweka kanuni nyumbani, yani kuanzia saa mbili, baada ya saa mbili kufika hamna mtu kula chakula tena. Yaani kuanzia saa mbili kushika chini mtu ndo anaruhusiwa kula chakula cha usiku. Ikawa ni lazima sasa mimi dakulangu niwe nakula na wenzangu muda ule wanaokula chakula cha usiku, ikawa nimeendelea hivyo hivyo. Kesho yake pia mama akaniambia, kesho yake pia ukifunga tena utanijua mimi ni nani. Nilivorudi, lile lile swali alomuuliza sister jana yake akamuuliza tena, alivorudi kutoka kazini, alivosikia nimeshiba, akaniita tena ndani, lakini hii safari hii alinipiga na mkanda wa kaka kwa kweli alinipiga sana, tena ni zaidi ya jana. Sasa kesho yake, siku ya tatu yake, sasa nikawa nataka yani, nikawa nimefunga tena, nimeenda shule. Mama akaniambia sasa, kama kesho ukifunga, inabidi nikufukuze hapa nyumbani kwangu. Sasa nikawa na mtoto Muislamu. Kwa kweli, siku hiyo alinifukuza, akanitoa nyumbani kwake, akamwambia kaka, mpeleke kwa baba wake, mwambie nimeshindwa kukaa naye eh. Na nilivyoenda siku hiyo kwa baba, kaka alinipeleka nikamkuta shangazi yangu alikuwa amekuja kumtembelea baba. Baada ya shangazi kuniona, alilia sana siku ya shangazi yangu, kwa sababu aliniona nimebadilika, si yule wa kitambo tena. Akawa ananiambia umefanya nini, yaani umekosa cha kufanya mpaka umeamua kuwa mwislamu? Siku ya shangazi alilia, nikana kwamba kulikuwa kuna msiba nyumbani. baba yangu alikuwa akishaoa mwanamke mwingine. Usiku ulivyofika, mama yeye alikuwa anajua mimi labda bado sijasilimu akamwambia baba, baba akamwambia haina shida, kama anataka kuwa Mwislamu wachena Mwislamu. Kesho yake ilivyofika, nikaenda tena msikitini, walijua labda sijasilimu, nikasilimu kwa mara ya pili. Sasa baba alivyojua, alivyokuwa sasa ameshapata uhakika mimi nishakuwa Mwislamu, wala wafanyakazi akawafukuza, ikabidi mimi niwe mfanyakazi we nafasi za wale watu wawili. Lakini siku akaa ameenda chumbani, akachukua begi langu la shule akakuta kuna daftari nimeandika kwa Kiarabu akalichukua akaenda nalo sitting, akaniita. Manake mimi nilikuwa nje na usha vyombo. Baada ya kuniita, akaniuliza baba yako ni nani? Nikaambia wewe ndo baba yangu, akaniambia mimi si baba yako, sina mtoto mimi ambaye ni Muislamu, watoto wangu wote ni Wakristo. Baba sikia alichukia, akaniambia ninakupa siku kadhaa uniambie hii dini umeitoa wapi na urudi katika dini yako ya kitambo. Wapenzi usikilizaji, mnaendelea kusikiliza makala ya Uislamu Chaguo Langu, ambapo leo tunamwangazia Mtanzania aliyesilimu Birabii. Katika sehemu hii anaelezea namna alivyoendelea kuwa na imani imara. Aidha anabainisha namna ambavyo hatimaye mama yake alivyoamua kukubali ukweli kuwa binti ye amesilimu. Nilivyoona maisha yamezidi kwa magumu sana, nikamwambia baba, mimi naomba nirudi kwa mama angu Baba akaniambia endapo kanyanyua mguu wako hapa kwenda kwa mama yako, mimi tena sio baba yako, tafuta baba yako mwingine. Kuna siku babi akamwambia shangazi umrudishe kwa mama yake, mwambie nimeshindwa kuishi naye. Shangazi akanichukua nikarudi kwa mama, lakini siku zote nilikuwa yani ni kiswali, nikiomba dua, naombea kwa Mwenyezi Mungu wazazi wangu, ipo siku waongoke na wao. Mama alivyokuja, shangazi akamwambia, ni mambo nimrudishe mtoto Mama akamwambia haina shida, akaniambia chukua vitu vyako, peleka ndani. Baada ya kukaa naye, tabia ya mama ikawa imebadilika, si kama kitambo. Nilikuwa natarajia labda mama angenipa mateso zaidi ya yale, lakini ikawa mm, ni kinyume. Naona ni hikima ya Mwenyezi Mungu. Nikishajua sasa mimi ni Muislamu, nikawa naenda msikitini kuswali, kwa mfano mchana, asubuhi. Kwa mfano asubuhi, naweza nikawa napitiwa na usingizi, wanadhini, mama ananiamsha, amka, wanadhini. Kama nikiwa siamki, mama ananipiga ananiambia amka, nenda kaswali. Sasa kuna siku mama akawa ameniuliza kwamba kwa nini kila siku naenda kuswali msikitini, kwa nini uswalia nyumbani? Nikamwambia hapa nyumbani kwa sheria ya kiislamu hairuhusiwi, kwa sababu hapa nyumbani kuna pombe na pombe katika uislamu hairuhusiwi, ndio maana lazima nenda nikaswali msikitini. Mama akaniambia, kwanza leo nitakuwa sini nyumbani, kwanza leo swalia nyumbani. Lakini bado nikawa naenda kuswalia msikitini. Tena mama akaniuliza mimi siku hizi si nyumbani kwa nini bado unaenda kuswalia msikitini? Nikamwambia sina mswala. Kesho yake alivyoenda kazini, akarudi amenunulia mswala mzuri na tasbihi, akananambia kwanzia leo swalia nyumbani mswala huo hapo. Kuna siku tena akaniuliza kwamba una Qurani? Nikaambia Qurani sina, akanipa hela s nikaenda nikanunua. Huyo ni e, Bira b Mtanzania aliyesilimu akieleza namna alivyoweza kufuata njia ya haki na iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu. Jiungeni nasi katika makala yetu ijayo ambapo tutaangazia sehemu ya tatu na ya mwisho ya makala hii, panapo majaliwa yake Mola. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati sikio, wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa hapa uh, nchini Iran katika siku hii ya leo. barabara bara kabisa na nalikunjua uh, gazeti au jamvi la magazeti ya leo nchini Iran ambayo ya anaonekana kwa wingi kumulika matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Anatola Said Ali Khamenei alipokutana na familia ya shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani. Katika kikao hicho, Ayatola Khamenei alisisitiza katika uh, matamshi yake kwamba huduma kubwa zaidi iliyofanywa na shahidi Suleimani ni kuhuisha kambi ya mukawama au mapambano ya kiislamu katika eneo. Ayatullah Khamenei amesisitiza kuwa kuna haja ya kuendelezwa juhudi za kuimarisha kambi hiyo ya mukawama. Gazeti la Jamhuriya Islami pia limeandika makala inayochambua ujumbe wa Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho Umoja wa Sovieti, akimlingania dini ya Kiislamu na kumtaka aachane na fikra za kimaksi. Katika ujumbe huo, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alimwambia Gorbachev kwamba na hapa namnukuu, na kutaka ufanye uchunguzi wa kina kuhusu Uislamu, sio kwa sababu Uislamu na Waislamu wanakuhitajia wewe binafsi, hapana, bali kutokana na thamani za hali ya juu dini hiyo ambayo inaweza kuwa wenzo wa ufanisi na uokovu wa mataifa mbalimbali mbali, na kukidhi matatizo makubwa ya mwanadamu. Habari ya ukosoaji wa bunge wa Iran dhidi ya hatua ya serikali ya kupandisha juu gharama za huduma za intaneti na tahadhari ya WFP kuhusu hatari ya baa la njaa kwa wakaazi wa Palestina wa katika ukanda wa Gaza pia zinaonekana uh, kupewa kipaumbele katika toleo la leo la gazeti la Jamhuri ya Islami. Mbali na matamshi ya kiongozi mwadhamu kuhusu huduma kubwa za shahidi Kasim Suleimani, gazeti la Saye limeandika kuwa ushiriki mkubwa wa wananchi katika uchaguzi ndio kipaumbele cha makundi na mirengo yote ya kisiasa. Kati ya habari nyingine muhimu za gazeti hilo ni ripoti ya taasisi ya Walk Free kuhusu mamilioni ya wahanga wa utumwa mamboleo kote duniani. Gazeti la Shahrvand limeandika kuwa Rais Ibrahim Raisi leo Jumatatu anatazamiwa kukutana na wanaharakati na viongozi wa vyama vya kisiasa hapa nchini. Gazeti la Saepia limeandika kuwa mojawapo ya majukumu muhimu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Jumuiya ya Briks ni kufuta sarafu ya dola ya Marekani katika miamala ya kibiashara. Sasa naangazia ukurasa wa kwanza wa gazeti la Quds ambao umeandika hivi, shahidi Suleimani mhuishaji wa kambi ya Mukawama. Habari hiyo imeambatana na picha kubwa ya kiongozi muadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu akizungumza na familia ya marehemu kamanda shahidi Kasim Suleimani jana Jumapili hapa Teheran. Ukurasa huu pia una habari nyingine iliyopewa kichwa cha maneno ya kisemacho, nyumba salama zaidi kwa ajili ya wanawake. Sasa naliangazia gazeti la Keihan la lugha ya Kifarsi ambalo limeakisi matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wakati alipokutana na familia ya shahidi Suleimani, ambapo alisisitiza umuhimu wa kuimarishwa zaidi kazi iliyofanywa na shujaa huyo wa mapambano dhidi ya ugaidi na ubeberu. Miongoni mwa makala muhimu za Keihan ni ile iliyopewa anwani Haji Kasim tangu utotoni hadi kuuliwa shahidi. Halikadhalika, gazeti hilo limeandika kuwa wanajeshi elfu tatu mia tano wa Israel wanalazwa katika hospitali moja tu ya utawala huo baada ya kujeruhiwa ukanda wa Gaza, na gazeti hilo limeandika habari hiyo na kuhoji hivi: Je, idadi halisi ya wanajeshi wanaouawa na kujeruhiwa, uh, kila siku katika uh, vita vya Gaza ni ipi? nalo gazeti la Iran Daily la Kiingereza limeandika kuwa utawala haramu wa Israeli umeendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya raia wa Palestina ukanda wa Gaza katika mwaka mpya wa 2024. Aidha, uh, gazeti la Kiarabu la Alwefaq limemnukuu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wakisema wana mapambano wa Gaza wameweza kusimama kidete kwa miezi mitatu dhidi ya Israeli kutokana na kambi ya Mukawama. Vilevile gazeti hilo la Alwefaq limeandika kuwa Iran na Malaysia zimeanzisha kituo cha pamoja cha operesheni za roboti kutokea kwa mbali. Habari hii ya kugunduliwa akiba, habari ya kugunduliwa akiba kubwa ya madini ya dhahabu huko magharibi mwa Iran pia inaonekana katika toleo la leo la gazeti hili la Al-Wifaq ambalo kama nilivyosema linachapishwa kwa lugha ya Kiarabu. Lazima sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Iran wakati huu. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa Kisohili, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa wapenzi wasikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi cha Hekaya za Aya. Kipindi hicho wapenzi wasikilizaji kitafuatiwa na Makala ya Leo katika Historia, hivyo karibuni kusikiliza sehemu hii iliyosalia ya matangazo yetu. wa rahmatullahi wa barakatuh, ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika kipindi hiki cha hekaya za aya. Leo tutazungumzia sababu za kuteremshwa aya 92, suratu Nisa. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Amre bin Hisham bin Mughira Almakhzumi anayejulikana kwa jina la Abu Jahali alikuwa mmoja wa vinara wa Maquraishi na miongoni mwa washirikina mashuhuri wa Makka ambaye alikuwa akijishughulisha na biashara. Abu Jahali alikuwa miongoni mwa wapinzani wakubwa wa Uislamu waliowasababishia mashaka na mateso mengi Waislamu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Miongoni mwa matendo maovu ya Abu Jahal dhidi ya dini changa wakati huo ya Uislamu ni jitihada zake za kuvunja uhusiano kati ya Makuraishi na Bani Hashim na kupanga njama za kumuua Mtume. Kinyongo na uhasama wa Abu Jahal viliendelea hata baada ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam kuhamia Madina. Abu Jahal aliamua kutumia sera za kuwatesa na kuwakandamiza Waislamu wapya ili kuwazuia wasishirikiane na dini yao. Miongoni mwa vielelezo na mifano ya sera hiyo ya mateso ni Yasir na Sumaya kutoka ukoo wa Bani Mahzum ambao walikuwa waislamu wa awali katika zama za kudhihiri dini hiyo. Abu Jahal alisimamia mauaji ya Nasir na Sumaya kutokana na imani yao. Vilevile alimtesa sana Zinira, mjakazi wa Bani Adi, hadi akawa kipofu. Mmoja wa waislamu wapya, Ayash bin Abi Rabia, alikuwa ndugu wa mama mmoja na Abu Jahal, ambaye alikuwa amekimbilia Madina. Mama yake Asma binti Mahzama alihuzunika sana aliposikia habari ya kutoroka mwanawe na akawaambia wanawe wengine akiwemo Abu Jahal kwamba mimi naenda jangwani na sitatia mguu ndani ya nyumba yangu mpaka mtakapomrudisha Makka Ayashi. Watoto wa Asma walituma watu kwenda Madina kwa niaba yao na kuwasilisha maneno ya mama yake kwa mtoto wake Ayashi. Walimnaghai na kumrejesha Makka kwa kutumia maneno matamu na kuchochea hisia zake. Mara tu Ayashi alipofika Maka, Abu Jahali alimchukua na kumfungia chumbani. Abu Jahal na Harith bin Yazid, ambaye pia alikuwa maarufu kwa kuwatesa Waislamu, walikuwa wakimchapa bakora Ayashi kila siku ili aachane na Uislamu. Baada ya muda, upinzani wa Ayashi ulipungua na akalazimika kurejea kwenye ibada ya masanamu, na kwa njia hiyo akaachiwa huru kutoka kwenye jela ya Abu Jahal. Siku moja Ayashi alikutana na Harith bin Yazidi katika mitaa ya Makka. Harith alimtukana na kumlaumu Ayashi ambaye hakuweza tena kustahamili manyanyaso na lawama hizo, alitishia kwa hasira kumuua Harith na akaapa kwamba atatekeleza kiapo chake. Muda mfupi baadaye Ayashi alikwenda tena Madina na kutamka shahada mbili mbele ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Kwa upande mwingine, mtesaji wake Harith bin Yazidi pia alikuwa amehamia Madina na kusilimu, lakini Ayash hakujua kama Harith amesilimu. Siku moja alimuona mjini Madina. Kumuona huko kulimkumbusha mateso yake na kiapo alichokula cha kumuua. Alimshambulia kwa kushtukiza na kumuua Harith. Watu walimzunguka na kuanza kumlaumu, kwa nini umeua Muislamu? wakati huu Ayash alitambua kosa alilokuwa amefanya, na akaenda kwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, akiwa na masikitiko na huzuni kubwa. Kisha akasubiri hukumu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wakati huu iliteremshwa aya 92 ya Suratu Nisa. Katika aya hiyo Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anaeleza hukumu ya mauaji yanayofanywa kimakosa, na kusema, wama kana limuminin an yaqtula muminan illa khata'a basi amkomboe mtumwa muumini na atoe dia kuwapa watu wake, isipokuwa watakapoifanya sadaka. Na akiwa ni kutoka katika watu maadui zenu, ilhali yeye ni muumini, basi ni kumwacha huru mtumwa muumini. Na akiwa ni miongoni mwa watu ambao pana ahadi baina yenu na wao, basi wapeni dia watu wake na kumwacha huru mtumwa muumini na asiyepata basi afunge miezi miwili mfululizo. Ni toba ya muuaji kwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 18 Jamadi Thani mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe mosi Januari mwaka 2023. Leo tarehe mosi Januari inayosadifiana na kuanza mwaka mpya wa miladia wa elfu mbili na ishirini na nne ni siku inayoadhimishwa na kuenziwa na baadhi ya watu kote duniani. Mpangilio wa miezi ya mwaka wa kirumi unaanza Januari hadi Disemba, na ulianza kutumiwa katika kipindi cha mfalme Numa Pampilias wa Roma yapata miaka mia saba kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi Alaihissalam. Kwa msingi huo, tarehe 31 Desemba huwa siku ya mwisho ya mwaka wa miladia, na usiku wa kuamkia tarehe mosi Januari huanza sherehe za kupokea mwaka mpya katika jamii za Wakristo na nchi nyingi za Afrika, Amerika, Ulaya, Australia na hata Asia. Redio Teheran inawatakia heri ya mwaka mpya watu wote wanaoadhimisha mwaka mpya wa miladia. Tarehe 18 Jamadi Thani miaka 164 iliyopita aliaga dunia fakihi na msomi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Murtadha Ansari katika mji mtakatifu wa Najaf huko Iraki. Alizaliwa mwaka alfumoja 1214 hijiria shamsia katika mji wa Dezful nchini Iran na baada ya kupata elimu ya msingi kwa baba yake alielekea katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraki kwa ajili ya elimu ya juu. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Rasail na Makasib ambavyo vingali vinatumiwa hadi sasa kufundishia katika vyuo vikuu vya kidini. Miaka 68 iliyopita katika siku kama ya leo nchi ya Sudani ilipata uhuru kutoka kwa Misri na Uingereza. Mwaka 1899 Uingereza na Misri zilitiliana saini mkataba wa kuitawala kwa pamoja Sudan. Katika karne ya ishirini, ilianza vuguvugu vugu ya kutaka kupata uhuru Sudan, na mwaka 1956 Misri na Uingereza zililazimika kutambua uhuru wa nchi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 31 iliyopita Yaani tarehe mosi Januari mwaka 1993 yalianza kutekelezwa makubaliano ya Maastricht, eneo lililoko kusini mwa Uholanzi, yaliyokuwa na lengo la kuondoa mipaka ya kiuchumi kati ya nchi kumi na mbili za Ulaya. Mkataba wa Muungano wa Ulaya ulitiwa saini tarehe kumi Disemba mwaka 1991 na viongozi wa nchi 12 wanachama wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Ulaya katika mji mashuhuri wa Maastricht. Naam, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni wakti wa kutegea sikio muhtasari wa habari muhimu za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema anatumai Jumuia ya Kimataifa itachukua hatua za haraka katika mwaka mpya ili kukomesha mauaji yanayoendeleza na, na utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya watu wa Palestina huko Ghaza. Katika jumbe tofauti siku ya Jumapili e, Raisi alitoa pongezi zake kwa viongozi na watu wa nchi za kikristo kufuatia kuhadia mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na nne e, miladia na amemwomba Mwenyezi Mungu aujalie mwaka huu mpya uwe ulojaa amani na afya kwa watu wote kote ulimwenguni. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amefanya mazungumzo na mwenzake wa Uingereza David Cameron ambapo amelaani misimamo ya kindumakuwili inayochukuliwa na baadhi ya nchi za magharibi kuhusu jinai za utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Gaza na amesisitiza kuwa utawala huo ghasibu hauwezi kuruhusiwa kuendeleza mauaji yake ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda huo unaozingirwa na hivyo kuwasha moto katika eneo zima. Wakati huo huo, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina limeonya kwamba asilimia arobaini ya wakazi milioni mbili nukta tatu wa Gaza wanakabiliwa na hatari ya njaa wakati huo ambapo utawala haramu wa Israel unaendelea vita uh, vya mauaji ya kimbari dhidi ya eneo hilo. Na waziri wa mambo ya nje wa Yemen amepinga vikali madai ya Marekani eh, kuhusu nafasi ya Iran katika kusaidia Yemen kushambulia meli zinazomilikiwa na, na Israeli katika bahari ya Sham, na akisema Yemen inachukulia maamuzi yake yenyewe kuhusiana na kadhia hiyo. Lazima sina kutoka hapa Tehran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wa salamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com SW. kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.