Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusunu juu yao na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillah rahmanirahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho bwabwaja za wazayuni dhidi ya Iran katikati ya mgogoro. Baada ya uchambuzi huo, tutakuwa na kipindi cha Uislamu Chaguo Langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika ambayo zaidi yameangazia matamshi ya uh, viongozi juu ya mafanikio, majanga na kwa ujumla yaliyotukia mwaka jana na uh, yanayotarajiwa kufanywa katika mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na nne. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha hekaya za aya na makala ya leo katika historia matangazo yetu asubuhi ya leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Niliyeko studioni kukusomeni taarifa ya habari asubuhi hii ni mimi Amir Ibrahim Rutajengo. Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Rais Felix Chisekedi wa Kongo atangazwa mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe 20 Disemba. Euromid Monitor limetangaza kwamba jeshi la Israel linaiba na kupora mali za Wapalestina huko ukanda wa Gaza. Mamlaka ya ndani ya Palestina imepongeza hatua ya Afrika Kusini ya kufungua mashtaka dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Na maandamano ya kuwaunga mkono na kuwatetea Wapalestina yameendelea kwa wiki ya 12 mtawalia katika mji wa Berlin nchini Ujerumani. Nawapenzi wasikilizaji, kabla ya kukusomeni taarifa ya habari, inapenda kwa niaba ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran kutanguliza salamu za mwaka mpya, mwaka wa 2024 idhaa ya Kiswahili redio Teherani na kutakieni kila la heri katika mwaka mpya. Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametangazwa mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika Disemba 20 kwa kupata zaidi ya asilimia 73 ya kura. Tume huru ya taifa ya uchaguzi seni imetangaza kwamba Felix Chisekedi ameshinda uchaguzi wa rais kwa kupata asilimia 73.34 ya kura. Moize Katumbi Chapwe ameshika nafasi ya pili kwa kupata asilimia 18.08 ya kura, na nafasi ya tatu imechukuliwa na Martin Madidi Fayulu ambaye amepata asilimia 533 ya kura. Matokeo hayo ya awali ya uchaguzi wa disemba 20 yalitangazwa jana Jumapili katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa, huku kambi ya upinzani na baadhi ya mashirika ya kiraia yakitaka uchaguzi urudiwe kutokana na matatizo makubwa yaliyojitokeza wakati wa upigaji wa kura. Wagombea Go -go wa upinzani wanaopinga matokeo hayo wana siku mbili za kuwasilisha mashtaka yao na mahakama ya katiba ya Kongo ina siku saba za kuamua kesi hiyo. Matokeo ya mwisho yanatarajiwa kutolewa Januari kumi, na rais mpya wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ataapishwa mwishoni mwa mwezi Januari. Hata hivyo, kambi ya upinzani tayari imetangaza kwamba haitambui matokeo hayo ya uchaguzi ikisema kwamba haina nia ya kukata rufaa kwa sababu haina imani na mahakama ya katiba. Baada ya kutangazwa matokeo hayo, Felix Chisekedi, aliyetangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais, ametoa wito wa kuwepo umoja wa kitaifa na ameahidi kufanya kazi kwa ajili ya Wakongo wote wakiwemo wale ambao hawakumpigia kura. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu limefichua kwamba pamoja na kuua maelfu ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza, vikosi vya jeshi la Israeli pia vimekuwa vikiendesha zoezi la uporaji wa kimfumo katika nyumba za Wapalestina kwenye eneo linalozingirwa la ukanda wa Gaza na kuiba milki na mali zao. Shirika la Euro Mediterranean Human Rights Monitor lenye makao yake mjini Geneva limetangaza habari hiyo katika ripoti yake likinukuu ushuhuda ambao limeupata kutoka kwa wapalestina wanaodhulumiwa. Kulingana na ushuhuda uliokusanywa na EuroMed Monitor, uhalifu wa jeshi la Israeli ni zaidi ya kuzuilia watu kiholela, kuwapoteza na mauaji ya papo kwa hapo. Jeshi la Israeli pia linahusishwa na uharibifu wa kimakusudi wa milki, wizi wa mali za watu binafsi uporaji na uchomaji wa nyumba ikiwa ni sehemu ya mkakati wa kimfumo wa adhabu ya pamoja ya watu wa Palestina, limesema shirika hilo la kutetea haki za binadamu la Ulaya, EuroMed Monitor. Limeongeza kwamba wanajeshi wa Israeli wanashiriki na kusimamia wizi wa kimakusudi wa mali na pesa za raia wa Palestina, zikiwemo kompyuta mpakato, dhahabu na kiasi kikubwa cha fedha. Makadirio ya awali yanaonyesha kwamba jeshi la Israel linaweza kuwa limepora mali yenye thamani ya makumi ya mamilioni ya dola pamoja na kuiba mali ya raia wa Palestina, ripoti ya EuroMed imesema. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limenukuu shuhuda uliotolewa na baadhi ya wahanga wa wizi na uporaji wa wanajeshi wa Israel katika mashambulio na uvamizi wa sasa wa jeshi la utawala huo ghasibu dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza ushuhuda huo umethibitishwa na video nyingi zinazosambaa kwenye mitandao ya kijamii ambazo zinaonyesha wanajeshi wa Israeli wakiiba milki za Wapalestina, kupora mali zao na kujaribu kuziuza, wanapo kuziuza katika maeneo mbalimbali. Euro-Med Monitor imehitimisha ripoti yake kwa kutoa wito wa kufanyika uchunguzi wa kimataifa wa kina na usiopendelea kuhusu uhalifu mkubwa wa Israel dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza na mali zao, na kwa ujumla jumuiya na kuitaka jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua za haraka ili kuhakikisha kwamba Israel inawajibishwa kisheria. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Palestina imekaribisha kwa mikono miwili hatua ya nchi ya Afrika Kusini ya kuwasilisha kesi katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel kwa kutekeleza jinai na mauaji ya kimbari. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Palestina imepongeza hatua ya Afrika Kusini na kufafanua kwamba nchi hiyo na Palestina ni wanachama wa mkataba wa kuzuia kuadhibiwa, kuzuia na kuadhibu th, uhalifu wa mauaji ya kimbari na mkataba wa mauaji ya kimbari na kwamba hatua ya Afrika Kusini inatokana na kifungu cha tisa na ukiukaji wa kifungu cha pili na cha tatu cha mkataba huo uliofanywa na utawala, cha uhalifu huo uliofanywa na utawala wa Israel. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Palestina imetoa taarifa ikitangaza kwamba Israel ni utawala vamizi na haramu, ambao kauli na vitendo vya maafisa wake na visa vyake haribifu dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza, yote hayo ni mfano wa mauaji ya umati. Kabla ya hapo harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas nayo ilikuwa imeishukuru Afrika ya Kusini kwa kufungua kesi dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki kuhusu jinai za kivita na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Zaidi ya wa wapalestina elfu ishirini wameuawa katika mashambulizi ya kikatili yanayoendelea kufanywa na jeshi la utawala haramu wa Israel huko ukanda wa Gaza, wengi wao wakiwa ni watoto na wanawake. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Mali, MINUSMA, kimehitimisha rasmi majukumu yake nchini humo baada ya kuhudumu kwa muda wa miaka kumi. Jumapili jana Disemba 31 iliashiria kumalizika rasmi kwa ujumbe wa umoja wa mataifa nchini Mali, MINUSMA, ambao ulifungasha virago mapema siku ya Jumamosi mwezi Juni mwaka jana, yani elfu mbili ishirini na tatu. Serikali ya kijeshi ya Mali iliyotoa madaraka ilitaka kuondoka nchini humo kikosi cha Umoja wa Mataifa ambacho kiliwasili Mali mwaka elfu mbili na kumi na tatu, licha ya kukabiliwa na mashambulizi mtawalia ya makundi ya waasi katika eneo la Sahel. Kuondoka Mali kwa kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa kumeibua hofu juu ya kuanza tena mapigano kati ya jeshi la nchi hiyo na makundi ya wanamgambo wenye silaha kwa ajili ya kudhibiti maeneo ya kaskazini mwa nchi. Kikosi cha MINUSMA kilikuwa na wanajeshi na polisi wasiopungua elfu kumi na tano nchini Mali katika mwongo mmoja uliopita. Vilevile, askari wasiopungua 180 wa kikosi hicho wameuawa katika mashambulizi na kati yao na makundi ya wanamgambo wenye silaha. Maafisa wa serikali ya Mali wanaamini kwamba ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa katika nchi hiyo umefeli katika majukumu yake. Maafisa hao wanasema uwepo wa kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa nchini Mali umekuwa kazi ya bure. Kugunduliwa makumi ya makaburi ya umati, mauaji ya raia na kuongezeka vitendo vya kigaidi nchini Mali na nchi jirani ni miongoni mwa sababu zinazoashiria kushindwa jeshi la Ufaransa na askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Na watu wanaounga mkono na kuwatetea raia wa Palestina wanaoendelea kuuawa na utawala haramu wa Israel kutoka mataifa mbalimbali mbali. Huko Ujerumani wameandamana tena mjini Berlin wakisisitiza mshikamano wao na watu wa ukanda wa Gaza. Wafuasi na waungaji mkono wa Palestina nchini Ujerumani wameandamana kwa wiki ya kumi na mbili mfululizo mjini Berlin wakisisitiza himaya na kuwatetea watu wanaoendelea kuuawa wa wa ukanda wa Gaza, ambao sasa wanakabiliwa na hujuma na mashambulio ya kinyama ya Israel. Waandamanaji hao ambao walikuwa wamebeba mabango yenye maandishi na jumbe mbalimbali wamelaani vikali mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa Gaza. Wakati huo huo, watetezi wa raia madhulumu wa Palestina wamekusanyika mbele ya jengo la biashara la kimataifa nchini Marekani wakipinga sera za serikali ya Washington za kuendelea kusaidia na kuunga mkono mashambulizi ya kikatili ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Katika maandamano hayo dhidi ya Israel, waandamanaji hao wa Marekani wamewataka Rais Jo Biden uh, Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, na viongozi wengine wa serikali ya nchi hiyo wakiwataja kuwa ni wahusika wa moja kwa moja wa mauaji ya kimbari ya watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Utawala wa Israeli umekuwa ukishambulia na kulipua kwa mabomu eneo hilo linalozingirwa kwa takriban miezi mitatu, ili kulipiza kisasi cha mashambulizi ya kushtukiza ya kimbunga cha Lakswa, kwa ajili ya kufidia kushindwa kwake kijeshi na kisiasa, na kusimamisha operesheni ya wapigania uhuru wa Palestina. Tangu yalipoanza mashambulizi hayo ya Israeli ukando wa Gaza wa Palestina, zaidi ya elfu ishirini na moja wengi wao wakiwa watoto na wanawake wameuawa na zaidi ya milioni moja wamelazimika kuwa wakimbizi. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema bwabwaja za wazayuni dhidi ya Iran. Naftali Bennett waziri mkuu wa zamani wa Israeli amedai katika makala iliyochapishwa tarehe 28 Disemba katika gazeti la Wall Street Journal kwamba utawala huo na Marekani zinapaswa kuweka lengo la wazi la kuuangusha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bennett pia amesema kwamba wakati wa utawala wake alivyoamuru vikosi vya usalama vya Israel viilazimishe Tehran ilipe gharama kutokana na uungaji mkono wake kwa wana mapambano wa Palestina wanaopigana dhidi ya utawala haramu wa Israel na kwamba muda wa kinga ya kuadhibiwa Iran ulikuwa umemalizika. Bennett anaashiria operesheni iliyotekelezwa na utawala wa kizayuni katika kituo cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Sepah karibu na mji wa Kermanshah magharibi mwa Iran, ambapo Hasan Sayyid Hodei, mmoja wa askari wa kikosi cha Quds, aliuawa. Makala hiyo ya Benet katika jarida la Wall Street Journal imekabiliwa na ukosoaji mkali katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, ambapo baadhi ya wakosoaji wanasema afisa huyo mkuu wa zamani wa Israel amefichua masuala ya siri juu ya sera za kijasusi za utawala huo bila ya kupata idhini ya idara ya udhibiti wa jeshi. Yaakov Katz, mhariri wa zamani wa Jerusalem Post, ameandika kuhusu suala hilo kwamba niliuliza udhibiti wa kijeshi leo Jumamosi iwapo makala ya Naftali Bennett iliidhinishwa na idara hiyo au la. Jibu lilikuwa hapana. Hata hivyo, ni muhimu kuashiria hapa nukta chache kuhusu maropoko na madai ya waziri mkuu wa zamani wa Israel. Kwanza ni kwamba madai hayo ni ushahidi mwingine unaothibitisha kwamba utawala haramu wa Israel umekuwa ukiendesha vitendo vya kigaidi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kukiri huko kwa utawala wa Israel katika kuhusika na operesheni za kigaidi dhidi ya Iran si tu kwamba kumefichua sura halisi ya Israel duniani bali pia kunaipa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haki ya kujilinda na kujitetea na wakati huo huo kuiruhusu kuchukua hatua za kukabiliana na kulipiza kisasi vitendo hivyo vya kigaidi. Nukta nyingine ni kwamba tajiriba ya miaka kadhaa ya baada ya mapinduzi ya Kiislamu inaonyesha kwamba maadui, ukiwemo utawala haramu wa Israel na Marekani, daima wamekuwa wakitumia mbinu mbalimbali kuzuia malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu, ikiwa ni pamoja na kuua kigaidi makamanda wa kijeshi wanasayansi wa nyuklia, hujuma katika viwanda na vituo vya ulinzi, na kutoa mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi ili kuidhofisha Jamhuri ya Kiislamu. Pamoja na hayo yote, maadui hao daima wamekuwa wakifeli, kwa sababu si tu kwamba hakuja kuwa na mabadiliko ya aina yoyote katika malengo na itikadi za Jamhuri ya Kiislamu, bali ushawishi wa kiroho wa Iran umeongezeka katika eneo la magharibi mwa Asia na maeneo mengine ya dunia, na mfano wa wazi ni kuongezeka harakati za mapambano katika eneo la magharibi mwa Asia. Wakati huo huo, taasisi za upelelezi na usalama za Jamhuri ya Kiislamu zimekuwa zikitoa mapigo mazito kwa vibaraka, mamluki na mashirika ya ujasusi ya utawala wa Kizayuni nchini na katika maeneo mengine nje ya nchi. Kwa mfano, vibaraka wanne wa timu ya hujuma na uharibifu inayohusishwa na utawala wa Israel ambao walifanya vitendo vya uharibifu nchini dhidi ya usalama wa Iran chini ya uongozi wa maafisa wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walitambuliwa na kukamatwa na vikosi vya usalama vya Iran na baada ya mchakato wa kisheria na mahakamani walinyongwa Jumamosi asubuhi. Nukta nyingine ni kwamba matamshi ya hivi karibuni ya Naftali Bennett yanaweza kutathminiwa kuwa ni jaribio la kuficha kushindwa kijeshi utawala haramu wa Israel na pia migogoro ya hivi karibuni inayokabili na kutafuna kwa ndani utawala huo. Hii ni kwa sababu utawala wa kizayuni unakabiliwa na migogoro chungu mzima na mkwamo mkubwa usio na mfano kufuatia operesheni ya kimbunga cha al Aqsa Oktoba 7, ambapo hata baadhi ya viongozi wa utawala huo wanazungumzia kuanza mchakato mpya wa kusambaratika utawala haramu wa Israel. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Uislamu Chaguo langu Uislamu, chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani na yenye kuleta saada ya dunia na akhira, yaani Uislamu. Katika makala ya leo, kama ilivyokuwa wiki iliyopita, tutaendelea kumwangazia Mtanzania aliyesilimu anayeitwa Bi Rabii ambaye kabla ya kusilimu alijulikana kama Alice. Hapa katika makala ya leo ataendelea kusimulia masaibu aliyoyapata baada ya kusilimu. Birabi anaelezea namna mama yake alivyojaribu kumzuia kufunga katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na pia anasimulia baba yake alivyomtesa baada ya kugundua kuwa amesilimu. Baada ya kufika mwezi mtukufu wa Ramadhani ilikuwa ndo kama hivyo bado siku tatu. Mamangu akaniambia akanyambia kwamba ukifunga utanijua mimi ni nani na hii nitakufukuza hapa nyumbani kwangu. Sikumwambia kitu, Ramadhani ilivyofika, nikafunga, nikaenda shule. Nilivyoenda shule, baada ya kurudi, sister kaniambia kwamba kachukue chakula mezani ule. Nikaambia mimi leo nimeshiba. Mama akawa amerudi kutoka kazini, ilikuwa kama dakika tano, dakika kumi ifike adhana ya Maghrib. Mama swali la kwanza kumuuliza sister kama nimekula chakula cha mchana. Dada yangu akamjibu kwamba huyu amesema kwamba ameshiba. Mama nilikuwa niko nje, mama akaniita ndani, akafunga mlango Alinipiga kisha kwa hasira akatoka nje akawaambia majirani, endapo mtu akajaribu kumpa mwanangu futari atanijua mimi ni nani. Wale majirani kutokana na ule uoga waliokuwa nao hawakufanya chochote, walikuwa hawakunipa futari wala nini. Sasa mama akawa najua kwamba Waislamu wana kawaida ya kula daku usiku, mama akawa ameweka kanuni nyumbani, yani kuanzia saa mbili, baada ya saa mbili kufika hamna mtu kula chakula tena. Yaani kuanzia saa mbili kushika chini mtu ndo anaruhusiwa kula chakula cha usiku. Ikawa inanilazimu sasa mimi da kulangu niwe nakula na wenzangu muda ule wanaokula chakula cha usiku, ikawa nimeendelea hivyo hivyo. Kesho yake pia mama akaniambia, kesho ukifunga tena utanijua mimi ni nani. Nilivorudi, lile lile swali alomuuliza sister jana ya yake akamuuliza tena. Alivorudi kutoka kazini, alivosikia nimeshiba, akaniita tena ndani, lakini safari safari alinipiga na mkanda wa kaka kwa kweli alinipiga sana, tena ni zaidi ya jana. Sasa kesho yake, siku ya tatu yake, sasa nikawa nataka yani nikawa nimefunga tena, nimeenda shule. Mama akaniambia sasa, kama kesho ukifunga, inabidi nikufukuze hapa nyumbani kwangu, siwezi nikaa na mtoto Muislamu. Kwa kweli, siku alinifukuza akanitoa nyumbani kwake, akamwambia kaka, mpeleke kwa baba wake, mwambie nimeshindwa kukaa naye. Na nilivyoenda siku hiyo kwa baba, kaka alinipeleka nikamkuta shangazi yangu alikuwa amekuja kutem, kumtembelea baba. Baada ya shangazi kuniona, alilia sana siku hiyo shangazi yangu, kwa sababu aliniona nimebadilika, si yule wa kitambo tena. Akana naambia umefanya nini? Yani umekosa cha kufanya mpaka umeamua kuwa Muislamu? Siku hiyo shangazi alilia, nikana kwamba kulikuwa kuna msiba nyumbani. Baba yangu alikuwa akishaoa mwanamke mwingine. Usiku ulipofika mama, yeye eh, alikuwa anajua mimi labda bado sijasilimu akamwambia baba, baba akamwambia, haina shida, kama anataka kuwa mwislamu wachena mwislamu. Kesho yake ilivyofika, nikaenda tena msikitini, walijua baba sijasilimu, nikasilimu kwa mara ya pili. Sasa baba alivyojua, alivyokuwa sasa ameshapata uhakika mimi nishakuwa mwislamu, wala wafanyakazi akawafukuza, ikabidi mimi niwe mfanyakazi we nafasi za wale watu wawili. Lakini siku akawa ameenda chumbani, akachukua begi langu la shule Akakuta kuna daftari nimeandika kwa Kiarabu, akalichukua akaenda nalo akaniita, manake mimi nilikuwa nje na usha vyombo. Baada ya kuniita, akaniuliza, baba yako ni nani? Nikamwambia, wewe ndo baba yangu. Akaniambia, mimi si babako, sina mtoto mimi ambaye ni Muislamu, watoto wangu wote ni Wakristo. baba sikia alichukia akaniambia, ninakupa siku kadhaa uniambie hii dini umeitoa wapi na urudi katika dini yako ya kitambo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza makala ya Uislamu Chaguo Langu, ambapo leo tunamwangazia Mtanzania aliyesilimu Birabii. Katika sehemu hii anaelezea namna alivyoendelea kuwa na imani imara. Aidha anabainisha namna ambavyo hatimaye mama yake alivyoamua kukubali ukweli kuwa binti ye amesilimu. nilivyoona maisha yamezidi kwa magumu sana, nikamwambia baba, mimi naomba nirudi kwa mama angu Baba akaniambia, endapo kanyanyua mguu wako hapa kwenda kwa mama yako, mimi tena sio baba yako, tafuta baba yako mwingine. Kuna siku babi akamwambia shangazi umrudishe kwa mama yake, mwambie nimeshindwa kuishi naye. Shangazi akanichukua nikarudi kwa mama, lakini siku zote nilikuwa yani ni kiswali, nikiomba dua naombea kwa Mwenyezi Mungu wazazi wangu, ipo siku waongoke na wao. Mama alivyokuja, shangazi akamwambia ni mambo nimrudishe mtoto mama akamwambia haina shida. Akaniambia chukua vitu vyako, peleka ndani. Baada ya kukaa naye, tabia ya mama ikawa imebadilika, si kama kitambo. Nilikuwa natarajia labda mama angenipa mateso zaidi ya yale, lakini ikawa ni kinyume. Naona ni hekima ya Mwenyezi Mungu. Sikishajua sasa ni mimi ni mwislamu, nikawa naenda msikitini kuswali, kwa mfano mchana, asubuhi. Kwa mfano asubuhi, naweza nikawa napitiwa na usingizi, wanadhini, mama ananiamsha, amka, wanadhini. Kama nikiwa siamki, mama ananipiga ananiambia amka nenda kaswali. Sasa kuna siku mama akawa ameniuliza kwamba kwa nini kila siku naenda kuswali msikitini, kwa nini usiswalia nyumbani. Nikamwambia hapa nyumbani kwa sheria ya Kiislamu hairuhusiwi kwa sababu hapa nyumbani kuna pombe na pombe katika Uislamu hairuhusiwi, ndio maana na lazima niende nikaswali msikitini. Mama akaniambia kwanzia leo nitakuwa sini nyumbani, kwanzia leo swalia nyumbani. Lakini bado nikawa naenda kuswalia msikitini. Mama akaniuliza, mimi siku hizi si nyumbani, kwa nini bado unaenda kuswalia msikitini? Nikawambia sina mswala. Kesho yake alivyoenda kazini, akarudi amenunulia mswala mzuri na tasbihi, akananambia, kwanzia leo swalia nyumbani mswala huo hapo. Kuna siku tena akaniuliza kwamba una qorani? Nikaambia qorani sina, akanipa hela sito, nikaenda nikanunua <tune> Huyo ni eh, Birabi Mtanzania aliyesilimu akieleza namna alivyoweza kufuata njia ya haki na iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu. Jiungeni nasi katika makala yetu ijayo, ambapo tutaangazia sehemu ya tatu na ya mwisho ya makala hii, panapo majaliwa yake Mola na endelea kusikiliza idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Na sasa umewadia wakati wa kukusomeni baadhi ya dondoo za na habari muhimu zilizoandikwa kwenye magazeti ya leo Afrika Mashariki. tunakunjua jamvi la udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Magazeti ya leo yamemulika zaidi matamshi ya viongozi kuhusu mwaka mpya wa 2024 na mipango, matarajio, mafanikio na hata majanga yaliyotokea mwaka uliomalizika jana. Gazeti la Mwananchi uh, limeipa habari hiyo kichwa cha maneno 2024 ni wa uamuzi na kuandika leo ni mwaka mpya ambao Watanzania watafanya uamuzi kwa kuchagua viongozi wa serikali za mitaa. Rais Samia ataka wananchi kujitokeza kushiriki na kuchagua viongozi wanaofaa. Mwinyi asisitiza amani, umoja na mshikamano wa kitaifa. Chisekedi atetea kiti, wapinzani wa mpinga. Na tiba kuyeyusha uvimbe yaanza kutolewa nchini. Ni baadhi ya habari uh, habari muhimu zinazoonekana katika gazeti la leo la mwananchi gazeti la nipashe imetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno salamu za mwaka mpya rais samia na mwinyi wajivunia mafanikio vichwa vya habari nyingine za nipashe vinasomeka zanzibar kuja kivingine uwekezaji visiwani 2024 wastaafu wamwangukia rais nyongeza ya pensheni mtuhumiwa mauaji shambulio la visu 25, anaswa akitoroka nchi jirani, akitorokea nchi jirani. Na Mbowe, kina Mdee uso kwa uso. Habari hii ya makabiliano ya Mbowe na kina Mdee ndiyo iliyopewa mazingatio na umuhimu zaidi katika gazeti la Majira, ambalo limeiandika kwa kichwa cha maneno Mbowe, Mdee, Bulaya wageuka kivutio hai ni baada ya kukutana kwenye ibada ya usharika wa Nshara. Habari nyingine zilizopewa umuhimu katika gazeti la Majira zina vichwa vya habari vinavyosema: SMZ kumaliza changamoto ya mfumuko wa bei Zanzibar; polisi amnasa mtuhumiwa mauaji ya mwanamke Rombo; serikali yafunda wazazi kuhusu malezi ya watoto; na Biteko amwagia sifa Rais Samia na gazeti la Daily News limeandika habari ya salamu za mwaka mpya za Rais Samia kwa anwani inayosema Samia, mwaka 2024 mwaka wa maamuzi, mazingatio zaidi kuelekezwa kwenye utekelezaji. Vilevile limemulika matamshi ya naibu waziri mkuu Dr Biteko, ahimiza wazazi kuwa na kizazi chenye maadili na kuacha kuwaoza watoto wadogo. Nchini Kenya, habari kuu gazeti la Daily Nation imepewa kichwa cha maneno Ruto, mpango wangu unahujumiwa. Limemnukuu rais William Ruto akisema jana katika ujumbe wake wa kumalizika mwaka kwa sera zake za utawala mkali kwamba sera zake za utawala mkali zinakabiliwa na upinzani kutoka kwa watu wenye maslahi binafsi, wakiwemo viongozi wa serikali waliokuwa wakinufaika na mfumo usio wa kiadilifu. Habari nyingine ya Daily Nation inasema kwamba polisi wamezuia mkutano wa kiongozi wa zamani wa kundi la Mungiki na kukamata watu kadhaa huko Nyeri. Gazeti dada la Taifa Leo pia limemulika matamshi ya Rais William Ruto ya kuuaga mwaka 2023 na kukaribisha mwaka mpya kwa habari yenye kichwa kikuu cha maneno atashuka 2024, rais ana presha kutoka kwa raia koti na wanaharakati ili apunguze gharama ya maisha hasa ushuru. Taifa Leo limemnukuu rais Ruto akisisitiza kwamba anapania kutimiza kila ahadi aliyotoa katika kampeni za uchaguzi mwaka 2022. Ningetaka kuwaambia ya kwamba hizo ahadi nazielewa na niko tayari kuzitekeleza kwa mujibu wa uwezo wa serikali ya Kenya Kwanza Alisema rais Ruto. Ameongeza kwamba hawa ambao wanaziona kama hekaya za Bunuwasi nafaa wanafaa wabadili mtazamo wao wa utendaji na siasa katika taifa hili na wakae kitako kushuhudia, amesema rais William Ruto. Miongoni mwa habari zilizoteka mazingatio ya wasomaji katika magazeti ya leo ya Kenya ni ile ya matamshi ya kinara wa chama cha Waipa Kalonzo Musioka kuhusu uchaguzi wa rais mwaka 2027. Gazeti la Taifa Leo limeiandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, Kalonzo sitaunga mkono Raila tena mwaka 2027, Kalonzo asema baada ya kuunga urais wa Raila mara tatu hata kufa naye, tena iwapo atawania urais. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limemnukuu rais Paul Kagame akisisitiza katika hotuba yake ya mwisho wa mwaka kwamba Rwanda bado ina dhamira ya dhati ya kulinda amani na usalama wa raia wake bila ya kujali changamoto zilizopo. Daima tutafanya kinachohitajika ili kuhakikisha kwamba Wanyarwanda wako salama, Amesisitiza rais Paul Kagame. New Times pia limechapisha picha inayoonyesha fataki zikiangaza anga ya Kigali siku usiku wa kuamkia leo Jumatatu ya Januari mosi mwaka 2024 ili kukaribisha mwaka mpya. Maelfu ya wakazi wa Kigali walikusanyika kando kando ya ukumbi wa mikutano wa Kigali, Kigali Convention Center, kusherehekea mwaka mpya wa 2024. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Hekaya za Aya ambacho kitafuatiwa na Makala ya Leo katika Historia. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika kipindi hiki cha hekaya za aya. Leo tutazungumzia sababu za kuteremshwa aya 92 Suratu Nisa. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Alikuwa mmoja wa vinara wa Makuraishi na miongoni mwa washirikina mashuhuri wa Maka, ambaye alikuwa akijishughulisha na biashara. Abu Jahali alikuwa miongoni mwa wapinzani wakubwa wa Uislamu waliowasababishia mashaka na mateso mengi Waislamu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miongoni mwa matendo maovu ya Abu Jahali dhidi ya dini changa wakati huo ya Uislamu ni jitihada zake za kuvunja uhusiano kati ya Makuraishi na Bani Hashim na kupanga njama za kumuua mtume. Kinyongo na uhasama wa Abu Jahal viliendelea hata baada ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhamia Madina. Abu Jahal aliamua kutumia sera za kuwatesa na kuwakandamiza waislamu wapya, ili kuwazuia wasishirikiane na dini yao miongoni mwa vielelezo na mifano ya sera hiyo ya mateso ni Yasir na Sumaya kutoka ukoo wa Bani Mahzum, ambao walikuwa Waislamu wa awali katika zama za kudhihiri dini hiyo. Abu Jahal alisimamia mauaji ya Nasir na Sumaya kutokana na imani yao. Vilevile alimtesa sana Zinira, mjakazi wa Bani Adi, hadi akawa kipofu. Mmoja wa waislamu wapya Ayash bin abi Rabia, alikuwa ndugu wa mama mmoja na Abu Jahal, ambaye alikuwa amekimbilia Madina. Mama yake Asma binti Makhzama alihuzunika sana, aliposikia habari ya kutoroka mwanawe na akawaambia wanawe wengine akiwemo Abu Jahal kwamba mimi naenda jangwani na sitatia mguu ndani ya nyumba yangu mpaka mtakapomrudisha Makka Ayashi. Watoto wa Asma walituma watu kwenda Madina kwa niaba yao na kuwasilisha maneno ya mama yake kwa mtoto wake Ayashi. Walimnaghai na kumrejesha Makka kwa kutumia maneno matamu na kuchochea hisia zake. Mara tu Ayashi alipofika Maka, Abu Jahali alimchukua na kumfungia chumbani. Abu Jahal na Harith bin Yazid, ambaye pia alikuwa maarufu kwa kuwatesa Waislamu, walikuwa wakimchapa bakora Ayashi kila siku ili aachane na Uislamu. Baada ya muda, upinzani wa Ayashi ulipungua na akalazimika kurejea kwenye ibada ya masanamu na kwa njia hiyo akaachiwa huru kutoka kwenye jela ya Abu Jahal. Siku moja Ayashi alikutana na Harith bin Yazidi katika mitaa ya Makka. Harith alimtukana na kumlaumu Ayashi, ambaye hakuweza tena kustahimili manyanyaso na lawama hizo, alitishia kwa hasira kumuua Harith na akaapa kwamba atatekeleza kiapo chake. Muda mfupi baadaye, Ayashi alikwenda tena Madina na kutamka shahada mbili mbele ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Kwa upande mwingine, mtesaji wake Harith bin Yazidi pia alikuwa amehamia Madina na kusilimu, lakini Ayash hakujua kama Harith amesilimu. Siku moja alimuona mjini Madina. Kumuona huko kulimkumbusha mateso yake na kiapo alichokula cha kumuua. Alimshambulia kwa kushtukiza na kumuua Harith. Watu walimzunguka na kuanza kumlaumu, kwa nini umeua Muislamu? Wakati huu Ayash alitambua kosa alilokuwa amefanya na akaenda kwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, akiwa na masikitiko na huzuni kubwa. Kisha akasubiri hukumu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala. Wakati huu iliteremshwa aya 92 ya Suratu Nisa. Katika aya hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anaeleza hukumu ya mauaji yanayofanywa kimakosa na kusema, wama kana limu'minin an yaqtula mu'minan illa khata'a Wala haiwi kwa muumini kumuua muumini mwenzake ila kwa kukosea. Na mwenye kumuua muumini kwa kukosea, basi amkomboe mtumwa muumini na atowe diya kuwapa watu wake, isipokuwa watakapoifanya sadaka. Na akiwa ni kutoka katika watu maadui zenu, ilhali yeye ni muumini basi ni kumwacha huru mtumwa muumini. Na akiwa ni miongoni mwa watu ambao pana ahadi baina yenu na wao, basi wapeni dia watu wake na kumwacha huru mtumwa muumini, na asiyepata basi afunge miezi miwili mfululizo, ni toba ya muuaji kwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 18 Jamadi Thani mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe mosi Januari mwaka 2023. Leo tarehe mosi Januari inayosadifiana na kuanza mwaka mpya wa miladia wa elfu mbili na ishirini na nne ni siku inayoadhimishwa na kuenziwa na baadhi ya watu kote duniani. Mpangilio wa miezi ya mwaka wa Kirumi unaanza Januari hadi Disemba na ulianza kutumiwa katika kipindi cha mfalme Numa Pampilias wa Roma yapata miaka mia saba kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masihi alaihissalam. Kwa msingi huo, tarehe 31 Disemba huwa siku ya mwisho ya mwaka wa miladia, na usiku wa kuamkia tarehe mosi Januari huanza sherehe za kupokea mwaka mpya katika jamii za Wakristo na nchi nyingi za Afrika, Amerika, Ulaya, Australia na hata Asia. Redio Teheran inawatakia kheri ya mwaka mpya watu wote wanaoadhimisha mwaka mpya wa miladia. Tarehe 18 Jamadi Thani miaka 164 iliyopita aliaga dunia faqihi na msomi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Murtada Ansari katika mji mtakatifu wa Najaf huko Iraki. Alizaliwa mwaka 1214 Hijiria Shamsia katika mji wa Desful nchini Iran, na baada ya kupata elimu ya msingi kwa baba yake alielekea katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraki kwa ajili ya elimu ya juu. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Rasail na Makasiba ambavyo vingali vinatumiwa hadi sasa kufundishia katika vyuo vikuu vya kidini. Miaka 68 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Sudani ilipata uhuru kutoka kwa Misri na Uingereza. Mwaka 1899 Uingereza na Misri zilitiliana saini mkataba wa kuitawala kwa pamoja Sudan. Katika karne ya ishirini ilianza vuguvugu vugu ya kutaka kupata uhuru Sudan, na mwaka 1956 Misri na Uingereza zililazimika kutambua uhuru wa nchi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 31 iliyopita Yani, tarehe mosi Januari mwaka 1993 yalianza kutekelezwa makubaliano ya Maastricht, eneo lililoko kusini mwa Uholanzi, yaliyokuwa na lengo la kuondoa mipaka ya kiuchumi kati ya nchi kumi na mbili za Ulaya. Mkataba wa Muungano wa Ulaya ulitiwa saini tarehe 10 Disemba 1991 na viongozi wa nchi 12 wanachama wa, wa jumuiya ya kiuchumi ya Ulaya katika mji mashuhuri wa Maastricht. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jame Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais uliofanyika Disemba 20 mwaka jana kwa kupata zaidi ya asilimia 73 ya kura. Tume huru ya taifa ya uchaguzi ya Kongo imetangaza kwamba Felix Chisekedi ameshinda uchaguzi wa rais kwa kupata asilimia uh, 73.34 ya kura, akifuatiwa na Moizi Katumbi Chapwe ambaye ameshika nafasi ya pili kwa kupata asilimia 18.08 ya kura zilizopigwa na wananchi. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu limefichua kwamba pamoja na kuua maelfu ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza, vikosi vya jeshi la Israel pia vimekuwa vikiendesha zoezi la uporaji wa kimfumo na kuiba mali na milki za Wapalestina. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu lenye makao yake makuu mjini Jiniva huko Uswisi limetangaza habari hiyo katika ripoti yake, likinukuu shuhuda ambao limeupata kutoka kwa Wapalestina wanaoendelea kudhulumiwa. Kulingana na ushuhuda uliokusanywa na Euro Med Monita, uhalifu wa jeshi la Israel ni zaidi ya kuzuilia watu kiholela, kuwapoteza, mauaji ya papo na hapo, na vilevile vile kuiba mali na milki zikiwemo dhahabu na fedha za watu wa ukanda wa Gaza. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Palestina nayo imekaribisha kwa mikono miwili hatua ya nchi ya Afrika Kusini ya kuwasilisha kesi katika mahakama ya kimataifa ya haki dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na kufanya mauaji ya kimbari huko katika eneo la ukanda wa Gaza. Na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Mali MINUSMA kimehitimisha rasmi majukumu yake nchini humo baada ya kuhudumu kwa muda wa miaka a, zaidi ya kumi. Na muhtasari huo wa habari, wapenzi wasikilizaji, unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni matumaini yangu kwamba mmeridhishwa na yote tuliokutayarisheni katika matangazo haya. Kwa niaba ya wenzangu wote na Redio Teherani kwa ujumla, napenda kwa mara nyingine kuwapa mkono wa kheri ya mwaka mpya, nikiwatakieni kila la kheri maishani. Asanteni na kwaherini.