Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alim. Sadakallahul alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe waliokufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu, ikiwa ni Jumapili ya tarehe 31 Disemba 2023 tukifunga mwaka huu wa miladia wa elfu mbili na ishirini na tatu na kwa idhni yake Mola Karima, tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe uhai na atufikishe katika mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na nne utakaoanza kesho Jumatatu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu ah, waponye wape shifaa wenzetu wote wako majumbani, mako mahospitalini, wanaugua kwa muda mrefu. Sasa Mwenyezi Mungu awamiminie kila baraka zake na wainuke warejee katika hali zao za kawaida, amin ya rabil alamin. Tunamwomba Mwenyezi Mungu uwe mwaka wa baraka tele kwetu wote. Tunamwomba Mwenyezi Mungu na awaletee baraka wa Palestina huko wanaoteseka katika mashambulizi ya kikatili ya Israel. Awanusuru na dhuluma na ukandamizaji wa utawala haramu wa Kizayuni. Na tutafungua kwa habari za kikanda na kimataifa, na uchambuzi wetu utahusu hatua mpya za serikali ya Biden ya kuunga mkono utawala wa Kizayuni. Vipindi tutakuwa na ujua Waislam, tutakuwa na Afrika. Wiki hii tutawaletea udondozi wa magazeti na magazeti haya ni ya Iran, baadhi ya magazeti ya leo ya hapa nchini Iran tutaangazia, na makala yetu ya leo katika historia. Kweni nami hadi tamati. Imetimu saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. na kukaribisha sasa, mpendo wa msikilizaji, popote pale matangazo yanapokufikia katika vichwa vya habari. Ripoti ya Umoja wa ya Mataifa yasema wanajeshi wa Burundi zaidi ya elfu moja watumwa kwa siri mashariki mwa Kongo. Kusimamishwa shughuli za madaktari wasio na mipaka huko Aljazira nchini Sudan. Asilimia sabini ya nyumba za bomolewa ukanda Gaza kufuatia mashambulio ya pande zote ya utawala wa Kizayuni. Na pamoja na habari nyingine, maandamano ya uungaji mkono wa Palestina yashuhudiwa mbele ya jengo la biashara la kimataifa nchini Marekani. Na sasa ni habari kamili. Ripoti ya Umoja Mataifa ambayo haijachapishwa iliyonaswa na shirika la habari la Reuters inasema kuwa wanajeshi wa Burundi zaidi ya elfu moja wametumwa kwa siri mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu mwezi Oktoba mwaka huu. Wanajeshi hao wa Burundi wameonekana wakiwa wamevalia sare za wanajeshi wa Kongo wakishirikiana katika mapambano dhidi ya kundi la waasi la M ishirini na tatu Ikizinukuu duru za usalama na intelijensia na zilizo karibu na jeshi la Kongo, ripoti hiyo ya kundi la wataalamu wa Umoja Mataifa imeeleza kuwa wanajeshi hao walisafirishwa kwa ndege za jeshi la Kongo kutoka Burundi hadi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu Septemba 21 mwaka huo. Serikali za Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na jeshi la Kongo hadi sasa hazijatoa maelezo yoyote kuhusu ripoti hii tajwa. Ripoti hii kuhusu kutuma kwa siri wanajeshi wa Burundi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilisambazwa miongoni mwa wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa mnamo tarehe 15 mwezi huu na kisha ilinaswa jana na shirika la habari la Reuters. Ripoti hii inatazamiwa kuchapishwa mwezi ujao wa Januari 2024. Shughuli za madaktari wasio na mipaka zimesitishwa katika jimbo la Al Jazira nchini Sudan kutokana na kuendelea kuwa mbaya hali ya usalama katika jimbo hilo. Takribani wiki mbili zilizopita, vikosi vya radia mali ya haraka RSF viliuteka mji wa Wad Madani, mji mkuu wa jimbo la Al Jazira kusini mwa jimbo la Khartoum huko Sudan. Vyombo vya habari vya Sudani pia vimeripoti kuuawa raia na kuporwa mali zao na vikosi vya RSF. Kuhusiana na jambo hilo, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa watu zaidi ya laki tatu wa jimbo la Aljazira wamekuwa wakimbizi. Na kamati ya madaktari ya Sudani pamoja na kuomba msaada kwa mashirika ya kimataifa imetaja hali ya afya katika jimbo hilo kuwa ni mbaya sana, kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim. Shirika la madaktari wasio na mipaka limetangaza katika taarifa kuwa watu wenye silaha walishambulia jengo lake katika mji wa Wad Madani na kuiba magari mawili pamoja na vitu vingine vilivyokuwemo ndani ya jengo hilo likiashiria kutekwa jimbo la Aljazira na vikosi vya RSF. Shirika hilo limebainisha kuwa hali ya usalama katika jimbo hilo ilizidi kuwa mbaya na kulazimika kusimamisha shughuli zake katika mji wa Wad Madani wiki iliyopita na kuwahamishia wafanyakazi wake katika maeneo salama huko Sudan na katika nchi jirani. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huo kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Gazeti moja linalochapishwa nchini Marekani limeandika katika ripoti yake kuwa asilimia sabini ya nyumba na majengo katika ukanda wa Gaza zimebomolewa kufuatia mashambulio ya pande zote ya utawala wa kizeyuni katika eneo hilo. Gazeti la Wall Street Journal limeandika katika ripoti yake kuhusu hali mbaya ya ukanda wa Gaza na kueleza kuwa Israel imebomoa asilimia sabini ya majengo na makazi ya Gaza, na hadi kufikia katikati ya mwezi huu wa Disemba, makombora na mabomu zaidi ya elfu ishirini na tisa yameangushwa katika eneo hilo. Hii ni sehemu tu ya natija ya mashambulio ya pande zote ya utawala wa kizeyuni dhidi ya Gaza. Wapalestina elfu ishirini na moja mia sita sabini na mbili wameuliwa shahidi na wengine elfu hamsini na sita mia moja sitini na tano wamejeruhiwa tangu Oktoba 7 mwaka huu hadi hivi sasa. Ashrafu Al Qudra, msemaji wa wizara ya afya ya Gaza ametangaza kuwa asilimia 70 ya wahanga wa mashambulio ya wa wazayuni ni wanawake na watoto. Gazeti la Wall Street Journal limeendelea kueleza kuwa kiwango cha uharibifu huku kanda Gaza ni sawa na matukio yaliyojiri huko Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Wakati huo huo, Thomas White mkuu wa shirika la Umoja Mataifa la misaada kwa wakimbizi wa Kipalestina UNRWA kwa kifupi Jana alirusha video inayoonyesha raia wa Kipalestina wa Gaza wakikimbilia lori lililobeba misaada ya kibinadamu na akasema raia waliokata tamaa wanatafuta chakula. it amesema raia wa kanda Gaza wanakabiliwa na njaa na wanahitaji msaada wa dharura wa chakula na kwamba suhula zaidi zinapaswa kupelekwa ukanda wa Gaza ambayo unakabiliwa na mzingiro. Waungaji mkono wa wananchi madhulumu wa Palestina wamekusanyika mbele ya jengo la biashara la kimataifa la Marekani wakipinga siasa za serikali ya nchi hiyo za kutoa himaya kwa mashambulio ya utawala wa Kizayuni dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, maandamano ya kuwaunga mkono wa Palestina yamefanyika mbele ya jengo la biashara la kimataifa la Marekani katika jiji la New York huku waandamaji wakibeba mabango yanayomtuhumu rais Joe Biden wa Marekani kuwa mhusika katika mauaji ya halaiki huku wakipiga nara za kutaka kukombolewa ardhi za Palestina. Kabla ya hapo, Wamarekani walijitokeza kwa wingi barabarani katika miji mbalimbali ya nchi hiyo na kueleza mshikamano wao na watu wanaodhulumiwa wa ukanda Gaza. Katika maandamano hayo dhidi ya Israel, waandamanaji wamewataja rais Joe Biden na Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, kuwa wahusika wa moja kwa moja wa mauaji ya kimbari ya wananchi wa Palestina katika ukanda Gaza yanayofanywa na utawala wa kizayuni. Inafaa kukumbusha hapa kuwa tarehe 7 Oktoba mwaka huu makundi ya mukawama wa Palestina yalifanya operesheni ya kimbunga cha Laksa kutokea ukanda wa Gaza dhidi ya maeneo ya utawala wa Israel na baada ya siku 45 za mapigano na migogoro, tarehe 24 Novemba mwaka huu usitishaji vita wa siku nne ulianzishwa kwa ajili ya kubadilishana mateka wa kivita. Usitishaji vita huo uliendelea kwa siku saba, ambapo Disemba mosi utawala wa Israel ulianzisha tena mashambulio ya kinyama dhidi ya ukanda wa Gaza. Utawala wa Israel umekuwa ukishambulia na kulipua kwa mabomu eneo hilo lililozingirwa kwa takriban miezi mitatu ili kulipiza kisasi shambulizi la kushtukiza la kimbunga cha Laksa, kwa ajili ya kufidia kushindwa kwake kijeshi na kusimamisha operesheni za mkawama wa Palestina. Na wizara ya mambo ya nje ya Rasia imetoa taarifa na kuzitaka nchi na taasisi za kimataifa kulaani mashambulio la kigaidi lililofanywa na Ukraine katikati ya mji wa Belgorod. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Rasia imesema Rasia inazitaka nchi zote husika na taasisi za kimataifa kulaani vikali shambulio hilo la kinyama na kigaidi na kujitenga na serikali ya Kiev na waungaji mkono wake wa magharibi ambao wanahusika na jinai hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia imesema kukaa kimya nchi za kidemokrasia na zilizostaarabika mkabala wa hujuma hiyo kuna maana ya kushiriki katika jinai hiyo ya umwagaji damu iliyofanywa na Ukraine. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia, pia ametangaza kuwa Uingereza imehusika katika shambulio la Ukraine katika mji wa Belgorod. Amesema London kwa kushirikiana na Marekani zinaichochea serikali ya Kiev kutekeleza vitendo vya kigaidi kwa sababu zinatambua kuwa mashambulio ya kulipiza kisasi ya Ukraine yamegonga mwamba. Wizara ya ulinzi ya Russia imesema serikali ya Kiev imeushambulia mji wa Belgorod kwa kutumia makombora mawili ya Olka yenye vichwa vya mabomu ya vishada yaliyopigwa marufuku kimataifa pamoja na makombora aina ya Vampire. Lengo la Ukraine kushambulia mji wa Belgorod ni kutaka kufunika ukweli kuhusu kushindwa kwake mkabala wa Rusia na hivyo kuichochea Moscow ili ijibu mashambulizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa tunawakaribisha katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: hatua mpya ya serikali ya Biden ya kuunga mkono utawala wa kizayuni. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani imetangazwa kupitia taarifa kuwa imetumia mamlaka iliyopewa kisheria kuuzia utawala haramu wa Israel shehena ya silaha bila idhini ya wabunge wa Kongresi ya nchi hiyo. Antona Blinken, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, amewaambia wabunge hao kwa mara ya pili mwezi huu kuwa ametumia mamlaka aliyonayo kwa ajili ya uuzaji wa dharura wa shehena ya silaha kwa utawala wa kizayuni inayojumuisha mada zinazotumika katika kutengeneza risasi za milimita mia hamsini na tano zenye thamani ya dola milioni mia moja arobaini na saba. Blinken Septemba 9 mwaka huu alichukua uamuzi kama huu na kukubali kuuza takriban makombora elfu kumi na nne yenye thamani ya zaidi ya dola milioni mia na sita kwa utawala wa Israel. Hii ni katika hali ambayo silaha nyingi za Marekani zimetumwa Israeli kwa siri tangu kuanza vita katika ukanda wa Gaza karibu mwezi mmoja uliopita. Gazeti la Wall Street Journal lilifichua katika ripoti yake maalum kwamba ili kuusaidia utawala wa kizayuni katika vita vya Gaza, Marekani imeupatia utawala huo mabomu yenye nguvu kubwa ya kuvunja miamba na makumi ya maelfu ya silaha, makombora na mizinga. Marekani ilizidisha kutuma silaha kwa utawala wa Israel unaojumuisha mabomu elfu kumi na tano na makombora elfu, elfu hamsini na saba muda mfupi baada ya kutekelezwa operesheni ya kimbunga cha Laksa tarehe 7 Oktoba, na inaendelea kufanya hivyo hadi sasa. Hatua mpya ya serikali ya Biden ya kuuza titi kwa silaha hatari utawala wa kizayuni inaashiria maswala kadhaa. Mosi, marekani ikiwa muungaji mkono wa Israeli bila masharti yoyote hata katika hali ambayo utawala huo umeshadidisha jinai zake za vita dhidi ya Gaza na kuwaua shahidi na kuwajeruhi maelfu ya wakazi wa ukanda huo hususan watoto na wanawake. Lakini Washington inaendelea kuunga mkono mauaji dhidi ya raia wa Kipalestina wa ukanda Gaza, kwa kuendeleza vita kupitia kuupatia silaha na zana za kijeshi utawala haramu wa Israel. Katika uwanja huo, wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani imesema nchi hiyo inabeba jukumu la kulinda usalama wa Israel na kuhakikisha kuwa utawala huo unaweza kujilinda kwa kukabiliana na vitisho vinavyokabili, swala ambalo ni muhimu kwa maslahi ya Marekani. Msimamo huu wa Washington unaonyesha kuwa Marekani kwa hali yoyote ile, hata pale ambapo ukosoaji na malalamiko dhidi ya utawala wa kizayuni anazidi kuongezeka katika pembe mbali mbali duniani kutokana na jinai zake hasa mauaji ya kimbari dhidi ya upalestina huko Gaza, lakini kwa kisingizio cha kuulinda na kukingia kifua utawala huo ghasibu, inaendelea kupinga usiishaji vita ukanda Gaza na hivyo kuiruhusu Israel kuendeleza vita na jinai katika eneo hilo. Jambo la pili ni kuwa Washington inaashiria swala la haki za binadamu, huku ikiendelea kuiuzia silaha Tel Aviv ili kuendeleza mauaji dhidi ya Wapalestina. Kuhusiana na hilo, wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani imedai kuwa imewasisitizia viongozi wa Israel waheshimu sheria za binadamu za kimataifa na kutekeleza hatua zote za lazima, eti ili kuzuia kuwadhuru raia. Ni katika hali ambayo viongozi wa ngazi za juu wa Marekani wanajua vyema kuliko mtu mwingine yoyote kwamba haitambui mipaka yoyote katika vita vinavyoendelea dhidi ya wa Wapalestina na inaamini kuwa kila hatua inayochukua ni halali yake inayopaswa kukubalika na watu wote duniani. Serikali ya Biden inatambua vizuri kiwango cha jinai dhidi ya binadamu zinazofanywa na utawala wa Kizayuni, lakini pamoja na hayo, haijachukua hatua zozote za kivitendo ili kuzuia jinai hizo. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran uislam ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu ambacho hukujieni kila juma, siku na wakati kama huu. Kipindi chetu cha juma hili ambacho ni sehemu ya nne ya mfululizo huu kitazungumzia sifa zingine maalumu za dini tukufu ya Kiislamu. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Moja ya sifa muhimu za dini ya Uislamu ni kuwa dini hii inaendana kikamilifu na fitra na maumbile ya mwanadamu. Kwa msingi huo, mafundisho yake yanajumuisha engo na pande zote za uwepo wa mwanadamu na yanadhamini ukuaji na kuchanua kwa vipaji vyake kuelekea sada na ukamilifu. Kwa kutegemea aya za Korani tukufu, inawezekana kufahamika kwamba Mwanadamu ameumbwa akiwa na engo na pande mbili ambazo ni mwili na roho. Kwa upande mmoja, kuna mvuto na motisha ndani yake zinazompeleka kukidhi matamanio na mahitaji ya kimaada. Na zaidi ya hayo, mwanadamu ana vipaji na uwezo unaomshajisha kuelekea upande wa haki, umaanawi na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Uislamu ikiwa dini kamilifu zaidi miongoni mwa dini za mbinguni una mipango na mikakati inayoendana na mahitaji ya mwanadamu na mwelekeo wa kifitra na kimaumbile. Mwelekeo wa kifitra na kimaumbile ni wa aina moja, na kwa muktadha huo, wanadamu hao mtaji wao ni mmoja, yaani fitra na maumbile. Sifa nyingine ya Uislamu ni kuwa dini hii ya Mwenyezi Mungu ni dini ya ulimwengu wote na ya zama zote uislamu haukomei kwenye eneo maalum la kijiografia wakati wa utume wake mtume muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaandikia barua viongozi na wafalme wa roma iran misri na kadhalika na kuwalingania wa ukubali uislamu kama Uislamu usingekuwa dini ya ulimwengu wote mwaliko na ulinganiaji huo haungetolewa na Mtume, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake. Aya za Qurani tukufu zinaichukulia dini ya Kiislamu kuwa ni mwongozo wa watu wote. Mwenyezi Mungu anasema katika Surat Sad aya ya 87, kwamba haya kuwa haya ila ni mawaidha kwa walimwengu wote. Katika aya hii imesisitizwa kuwa Qurani imeshushwa kwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na mtume ametumwa kwa ajili ya walimwengu wote. Katika aya nyingine Mwenyezi Mungu anatoa habari ya ushindi wa dini ya Kiislamu juu ya dini zote, na katika Surati Tauba aya ya 33, anasema yeye ndiye aliyemtuma mtume wake kwa uongofu na dini ya haki, ipate kushinda dini zote, ijapokuwa washirikina watachukia. Kwa mujibu wa sifa hizi, inawezekana kusema kuwa tofauti na dini nyingine za Mwenyezi Mungu zilizoteremshwa kwa nyakati maalum na kwa watu maalum, Uislamu ni dini ya wanadamu wote kwa nyakati tofauti. Sifa hii maalum ya Uislamu pia inahusiana na sifa za mafundisho yake. Kwa ibara nyingine ya wazi na nyepesi zaidi, ni kuwa inaweza kusemwa kwamba mafundisho ya Kiislamu yamewasilishwa katika muundo jumla, yaani Uislamu umewasilisha kile ambacho ni cha lazima kwa ajili ya saada na ufanisi wa mwanadamu katika mfumo wa sheria jumla, na bila shaka unabainisha kwamba sheria hizi za jumla zinapaswa kutumika kwa mambo madogo katika hali tofauti za wakati na mahali. Mintarafu hiyo mafundisho ya dini ya Kiislamu yanakwenda sambamba na wakati na hali tofauti za mahali na tamaduni tofauti. Kwa utaratibu huu wa Uislamu, hakuna haja ya dini mpya kuja, na Uislamu ni dini ya mwisho ya mbinguni iliyoteremshwa kwa wanadamu. Miongoni mwa sifa zingine za Uislamu ni kwamba dini hii ni kamili na jumuishi. Kuwa jumuishi na kamili dini ya Kiislamu ni mambo mawili ambayo yana uhusiano. Kuna kundi la wanafikra wa kiislamu ambao wanaona kuwa kuwajumuishi dini ndio ile ile hali jumuishi ya Quran, na ili kubainisha kwamba Qurani ni jumuishi wanategemea aya za Qur'ani tukufu kama hoja hilo. Kwa mfano, katika aya ya 89 ya sura an-Nahl, Mwenyezi Mungu anasema: na waonye siku tutakapowainua mashahidi katika kila umma wakiwashuhudia kwa wanayotokana na wao na tutakuleta wewe uwe shahidi juu ya hao na tumekuteremshia kitabu hiki kinachobainisha kila kitu na ni uongofu na rehma na bishara kwa Uislamu. Makusudio ya kila kitu katika aya hii ni mambo yote ambayo ni ya lazima kwa ajili ya ukamilifu wa pande zote kwa ajili ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Sifa nyingine ya Uislamu inayoonyesha ukamilifu wake ni kuzingatia kumtambua mwanadamu. Dini jumuishi inapaswa kuwa na utambuzi wa kina na kumjua mwanadamu. Katika dini hii, nafasi ya mwanadamu katika ulimwengu, visababishi vya kufikia ukamilifu mwanadamu, mahitaji ya mwanadamu na njia za kukidhi, uhusiano mwanadamu na yeye mwenyewe na Mwenyezi Mungu, maumbile na wengine, na mipango ya kimwenyezi Mungu inayotawala kwa maisha ya mtu binafsi na jamii, yote hayo yamebainishwa. Urahisi na usahali wa mafundisho ya Kiislamu ni moja ya sifa nyingine bainifu za dini hii. Sifa hii nayo ni muhimu na kuzingatiwa. Baadhi ya watu huuliza jinsi dini ilivyoteremshwa zamani inaweza vipi kukidhi mahitaji ya watu katika hali tofauti za nyakati. Au sheria za Uislamu ambazo ziliteremshwa karne kumi na nne zilizopita na Mwenyezi Mungu ili kuongoza na kusimamia maisha ya mwanadamu zinawezaje kujitabikisha na mahitaji ya wakati huu na kujibu mahitaji mbalimbali ya watu katika zama hizi? Ili kujibu swali hili, kwanza kabisa tunahitaji kueleza aina ya mahitaji ya mwanadamu. Mahitaji ya mwanadamu yamegawanyika katika makundi mawili: mahitaji ya awali na ya kimsingi na mahitaji ya daraja la pili. Mahitaji ya msingi ni mahitaji ambayo ya yana chimbuko na mzizi wa masuala matamanio na ya kimaumbile, na madhali mwanadamu huyu angali hai, bila kuzingatia zama na sehemu, ni mahitaji ya daima na milele kwake, na ni kama vile mahitaji ya chakula, mavazi na makazi, au mahitaji ya kiroho kama vile kuhitaji kuabudu, hitaji hilo la kufahamu na kujua au mahitaji ya kijamii kama kushirikiana na wengine, kuwa na uhuru na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha Tujue Uislamu umefikia ukingoni kwa leo. Tukutane tena juma lijalo. Asanteni na kwaherini. Shukran sana Salmu Bendera, na kipindi chako cha ujuu wa Islam. Na sasa nawakaribisha wapenda usikilizaji popote pale wanapotegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Teherani kujiunga nami katika udondozi huu wa magazeti ya hapa nchini. Jamvi la udondozi wetu magazeti ya Iran mchana huu linakunjuliwa na gazeti la Shahrivand ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele na picha wananchi wa Irani wakiwa katika wa maandamano ya hamasa ya Dei tisa iliyoadhimishwa kote nchini jana Jumamosi. Maelfu ya Wairani walioshiriki hamasa ya Dei tisa ambayo imepewa jina la siku ya uamuzi na muono wa mbali hapa nchini wanaonekana kwenye picha hiyo wakiwa wamebeba bendera za Iran na Palestina huku akidhihirisha ung'amuzi na kusimama kwao kidete mkabala wa fitina, uchochezi na majungo yanayopikwa na Wamagharibi. Gazeti la Jamejam pamoja na mambo mengine limepa uzito habari ya uwezekano wa jamhuri ya kiislamu Irani na Misri kufufua uhusiano wao wa kidiplomasia na kubadilishana mabalozi karibuni hivi. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Jamhuri Islami umepambwa na picha inayoonyesha magofu ya nyumba zilizobomolewa na kuharibiwa kutokana na mashambulio ya kinyama ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza picha hiyo imebebwa na anwani isemayo asilimia sabini ya nyumba za Gaza zimebomolewa, lasema gazeti la Wall Street Journal. Nalo gazeti la uftabu pamoja na mambo mengine limepa uzito katika ukurasa wake wa mbele habari kuhusu kuteuliwa waziri mpya wa ulinzi wa China. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa serikali ya Rais Xi Jinping imemteua Dong Jong, kamanda wa zamani wa kikosi cha majini cha, cha, cha China, kuwa waziri wa ulinzi wa nchi hiyo mwezi moja baada ya mtangulizi wake kupigwa kalamu nyekundu bila maelezo ya kina kutolewa. Na ligeukia sasa gazeti la Kaihan International ambalo habari yake kuu ina anwani inayosema Marekani yaharakisha kutoa silaha mpya kwa ajili ya mauaji ya kimbari Gaza. Kichwa hicho kimeambatana na picha inayomwonyesha rais Joe Biden wa Marekani akimpiga pambaja waziri mkuu wa utawala wa kizirini wa Israel Benjamin Netanyahu huku wakitabasamu. Kwa ufupi, Washington imeendelea kuunga mkono kwa hali na mali, mauaji ya maangamizi ya kizazi yanaendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza tokea Oktoba saba hadi sasa. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka polisi amerikani ya Marekani yamuua mama mweusi sekunde chache baada ya kupokea simu yake. Iran yasema Israel imemuua mshauri wa IRGC kutokana na kushindwa kwake na kukata tamaa. Ripoti yasema marekani inayoshinikiza mashirika ya meli za mizigo kuendelea na safari zao katika bahari nyekundu. Waziri mkuu wa zamani wa Iraq asema bila Suleimani, vita dhidi ya Daesh vingefeli. Na michezoni, timu ya taifa ya soka ya Iran kucheza mchuano wa kirafiki na Bukinafaso kisiwani Kish Januari 5. Tahariri ya gazeti hilo linalochapishwa kwa Kiingereza imepewa anwani semayo juhudi zilizofeli za Marekani kurefusha uwepo wa Israeli kwa kutumia silaha hatarishi. Kwa upande wake gazeti la Iran Daily limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema jeshi la utawala wa kizayuni linatumia mbinu za kikatili kuvibana vyombo vya habari ili kupotosha mambo kuhusu vita vya Gaza. Habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka Hatimaye mahakama ya ICJ yaingilia kati vita dhidi ya Gaza. Waziri mkuu wa zamani wa Israel asema ni muhali kuishinda Hamas. Raisi asema uwazi wa benki kuu ya Iran umewavutia wawekezaji. Na kuna ripoti pia iliyofichua namna nchi za magharibi zinavyotunishiana misuli katika uuzaji wa silaha nje ya nchi. Tunafunga udondozi wa magazeti ya Iran kwa kutupia jicho gazeti la Tehran Times ambalo limeupamba kurasa wake wa mbele na picha inayomwonyesha askari wa Israel akibubujikwa na machozi. Picha hiyo imeambatana na maneno yanayosema bila malengo ndani ya Gaza. Dondoo ya habari hiyo inasema jeshi la Israel limechanganyikiwa kuhusiana na dhamira ya vita dhidi ya Gaza, huku misuguano na tofauti za kisiasa ndani ya serikali ya Netanyahu zikipamba moto. Sehemu ya chini ya ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina picha ya rais wa Iran Ibrahim Raisi akihutubia hadhirina hapa mjini Tehran. Said Raisi amepongeza mchango mkubwa na hazina ya elimu ya mwanafalsafa na msomi mtajika wa Kiirani Ayatollah Mohammad Taqi Misbah Yazdi aliyefariki dunia y miaka mitatu iliyopita. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Tehran Times zina vichwa vinavyosomeka kama ifuatavyo: Afrika Kusini yawasilisha kesi ya mauaji ya kimbari dhidi ya Israel katika mahakama ya ICJ kutokana na vita vya Gaza. Kamanda mkuu wa Iran asema Israel ilimuua jenerali wa Kiirani baada ya kushindwa katika vita vya Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema utawala wa Israel umemuua jenerali wa Iran kutokana na hamaki na kushindwa kwake. Mtawalia, hamasa ya Dei 9 nchini Iran siku ya kusimama kidete na umoja na Iran yasema kuzitumia nchi jirani vifaa vya maabara ipo katika ajenda barabara kabisa. Mnaendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran na sasa nakaribisha kipindi chetu cha Afrika Wiki Hii, itakayofuatiwa na makala yetu ya leo katika historia. Afrika, Afrika. Wiki hii Jambo mpenzi msikilizaji, natumai umzima wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Pamoja na mambo mengine, kipindi chetu cha leo kitaangazia maandamano ya kuunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina yaendelea katika nchi za kaskazini mwa Afrika. hali ni tete DRC, kufuatia uchaguzi tata seni ya puzilia mbali ombi la kurudia, na mamia ya watu wauawa katika mashambulizi ya wabeba silaha jimboni Plateau huko nchini Nigeria, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na kadhia ya Palestina. Bodi ya wanazuoni waandamizi wa chuo kikuu cha Al Azhar cha Misri imesisitiza kuwa historia haitowasahau uungaji mkono wa utawala wa kizayuni. Shirika la habari la Fars limeripoti kuwa bodi ya wanazuoni waandamizi wa, wa chuo kikuu cha Al Azhar cha nchini Misri wiki hii imetangaza uungaji mkono wao kamili kwa haki ya watu wa Palestina ya kujilinda hadi pale utawala wa kizayuni utakapofurushwa na kutokomezwa. Wanazuoni wa Al Azhar wamesisitiza kuwa mauaji ya Ghaza ni doa baya katika paji la uso la uungaji mkono wote wa kifedha na silaha kwa utawala wa kizayuni wa Israel na kwamba historia ya nchi hizo haitasahulika. Sehemu nyingine ya taarifa yao imesisitiza kuwa, na hapa nanukuu, tunapinga vikali kuwahamisha watu wa Palestina kutoka katika nchi yao na kuwapeleka sehemu nyingine yoyote, mwisho wa kunukuu. Mapendekezo yote ya viongozi wa Israel ni kwa ajili tu ya kuangamizwa kadhia ya Palestina, wamesema wanazuoni Al Azhar, sambamba na kulaani kura ya turufu ya Marekani ya azimio la kusimamisha mashambulizi ya wazayuni huko Gaza, wameitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yenye makao yake mjini The Hague nchini Uholanzi kuwashtaki viongozi wa utawala huo ghasibu kutokana na kutenda jinai za kivita. Aidha, wanazuoni hao wamezitaka nchi za Kiarabu na Kiislamu kuchukua hatua zote zinazohitajika kwa ajili ya kukomesha mashambulizi ya Tel Aviv na kuondolewa mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza, na kwamba huo ni wajibu wa kisheria kwa nchi hizo. Huku hayo yakiarifiwa, maelfu ya watu nchini Moroko wiki hii wamefanya mojawapo ya maandamano makubwa zaidi ya kuunga mkono wa Palestina mjini Rabat tangu kuzuka kwa vita vya Ghaza, wakati wakiitisha kuvunjwa kwa mahusiano kati ya taifa lao na Israel. Maandamano dhidi ya vita vya Israel huko Ghaza yamekuwa yakivutia ya maelfu ya watu nchini Moroko tangu kuanza kwa vita na hujuma za kinyama za Israel zaidi ya miezi miwili iliyopita mengi yakiongozwa na makundi ya Kiarabu na Kiislamu. Aidha, wananchi wa Tunisia Jumapili iliyopita walifanya maandamano mkabala wa ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis kwa ajili ya kuiunga mkono Ghaza. Wananchi wa Tunisia wamekuwa wakiandamana kwa ajili ya kuunga mkono raia wa Palestina wa ukanda wa Ghaza na kupinga mashambulizi ya kikatili ya utawala wa Kizayuni. Waungaji mkono wa wananchi wa Palestina duniani kote, wakiwemo katika nchi za Afrika, wamekuwa wakifanya maandamano kulaani jinai za kutisha za utawala wa kizayuni dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Wapalestina karibu ishirini na mbili elfu aghalabu yao wakiwa wanawake na watoto wameuliwa shahidi na wengine zaidi ya hamsini na tatu elfu kujeruhiwa tangu kuanza mashambulizi ya utawala wa kizayuni huko ukanda wa Gaza mnamo Oktoba 7. Katika hatua nyingine, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekataa ombi la upinzani kutaka kurudia uchaguzi uliokumbwa na utata, huku rais aliyeko madarakani Felix Chisekedi akielekea kupata ushindi mkubwa kati ya kura milioni 12.5 zilizohesabiwa hadi sasa na tume ya uchaguzi seni. Chisekedi mwenye umri wa miaka 60 ambaye anatafuta muhula wa pili wa miaka mitano alipata asilimia 76 ya kura zote. Anafuatwa na mfanyabiashara na gavana wa zamani wa Katanga, Moise Katumbi, ambaye amepata asilimia 16.5, na mpinzani mwingine Martin Fayulu ameweza kupata asilimia 4.4. Wagombea wengine 20, wakiwemo mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, Denis Mukwege, walishindwa kufikisha asilimia 1 katika uchaguzi huo uliofanyika Desemba 20 na 21. Serikali ya Congo DR imepuzilia mbali mwito wa upinzani kutaka kurejewa uchaguzi huo wenye utata baada ya ujumbe wa waangalizi wa kanisa Katoliki kudai kwamba kulikuwa na kasoro na udanganyifu katika uchaguzi huo. Mahakama ya kikatiba inatarajiwa kuidhinisha matokeo hayo ya uchaguzi mapema Januari. Wapinzani wanasisitiza kwamba matokeo hayo lazima yabatilishwe, huku serikali ikishikilia msimamo wake kwamba uchaguzi ulikuwa huru na wa haki. Mzozo huo unaweza kuibua machafuko na ghasia ya DRC, nchi ambayo tayari inakabiliwa na mgogoro wa usalama katika maeneo ya mashariki yenye utajiri mkubwa wa madini. Polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumatano hiyo walitumia mabomu ya kutoa machozi kutawanya maandamano ya wafuasi wa upinzani katika mji mkuu wa nchi hiyo Kinshasa, waliotaka kurudia uchaguzi wa rais na wabunge uliokumbwa na machafuko na mvutano mkubwa tutaki tena wizi katika kamisheni ya uchaguzi siku zijazo. Leo tumepanga kutembea kwa ajili ya kukatala ile mambo ya huyu mtu mwenye wanaita Rosan kukichwa ya seni na ile sheria yenye hawa ah, watu sasa minaku wanapenda kupitisha ku Assemblee nationale. Wiki hii mamia ya wanachama wa kundi la kigaidi la al-Shabab wameuawa katika operesheni ya jeshi la taifa la Somalia katika mkoa wa Mudug kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika jumanne hii. Brigedia Jenerali Daya Abdi Abdulle, kamanda mwandamizi wa jeshi la Somalia, alieleza kuwa wanamgambo 80 wameuawa katika operesheni kabambe iliyofanywa na wanajeshi wa Somalia katika msitu mmoja ulio karibu na mji wa Kad jimboni Mudug. Haya yanajiri siku mbili baada ya wizara ya ulinzi ya Somalia kutangaza kwamba magaidi wasiopungua 130 wa kundi hilo la wanamgambo wameangamizwa katika mapigano baina yao na jeshi la Somalia katikati mwa majimbo ya Hirshabelle na Jubaland kusini mwa Somalia. Kule magharibi mwa Afrika, idadi ya watu waliouawa katika mfululizo wa mashambulizi dhidi ya vijiji vya katikati mwa Nigeria imeongezeka na kukaribia watu mia mbili. Hayo yametangazwa na madiwani na maafisa wa serikali za mitaa wa maeneo hayo ambao wameongeza kwamba magenge yenye silaha yalianzisha mfululizo wa mashambulizi siku ya Jumamosi iliyopita na hadi sasa yameshaua takriban watu mia mbili katika jimbo la Plateau. Mbali na hayo, jamhuri ya Afrika ya Kati imelaani hatua ya Marekani ya kutaka kupeleka zana za kijeshi nchini humo kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB. Sylvi Bipotepon, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amesema kwamba hakuwa na habari kuhusiana na azma ya Marekani ya kupeleka silaha na vifaa vyake vya mawasiliano ya kijeshi katika nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amesema hatua hiyo kwa mara nyingine tena inaonyesha siasa za kindumakuili za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Na rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi Ijumaa hii alitoa mwito wa kupigwa mawe hadi kufa watu wanaojihusisha na ubaradhuli. Aidha ameyakosoa madole ya magharibi kwa kuzilazimisha nchi nyingine duniani kuukumbatia ufuska huo wa mahusiano ya watu wenye jinsia moja. Ushoga ulijinaishwa nchini humo mwaka elfu mbili na tisa na wanaojihusisha na uchafu huo wanaweza kufungwa hadi miaka miwili jela. Tutokomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. O, katika historia leo, ni Jumapili, tarehe ya 17 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe 31 Disemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka mia tisa ishirini iliyopita, yaani tarehe kumi na saba jamadi thani mwaka 524 na hijiria, alifariki dunia bara Bagdadi, mwanafasihi na malenga mashuhuri wa Kiarabu. Bagdadi alizaliwa mwaka 443 hijiria na kuanza kusomea elimu ya nahau na lugha kutoka kwa maulama wakubwa wa zama zake. Moja ya athari mashuhuri za Bare Baghdadi ni kitabu mashuhuri cha mashairi kilichopewa jina lake malenga na mshairi huyu aliyeaga dunia akiwa na umri wa miaka 81 hali ya kuwa akiwa kipofu. Miaka 858 iliyopita, katika siku kama ya leo, kulitiwa saini makubaliano ya kisiasa ya Aka katika kipindi cha vita vya msalaba baina ya wa Waislamu na wapiganaji wa Kikristo. Makubaliano haya yalitiwa saini kwa ajili ya kukabidhiwa mji wa Aka kwa Wakristo na mkabala wake kuachiliwa huru mateka wa Kiislamu wapatao elfu tatu. Hata hivyo, na bila kuheshimu makubaliano hayo Wakristo walioua mateka hao wa Kiislamu, suala lililosababisha kuanza tena kwa vita vya msalaba ambavyo vilimalizika kwa kushindwa vibaya wa Kristo tarehe 31 Desemba mwaka 1994 yaani miaka 29 iliyopita. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliasisiwa kwa shabaha ya kufikisha sauti na ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa uzungumzaji wa lugha Kiswahili. Matangazo ya idhaa hii yalianza sambamba na sherehe ya kubaathiwa na kupewa utume nabi Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio Teheran yanahusu masuala ya kisiasa, kijamii, kiuchumi na kadhalika. Na katika siku kama ya leo miaka 125 iliyopita alifariki dunia msomi wa Kiislamu Haj Mirza Huseini Nuri. Msomi huyu mkubwa alifikia daraja ya juu katika ibada, uchaji Mungu na ukamilifu wa nafsi. Haji Mirza Husein alikuwa udari katika elimu za fiqhi, hadithi, tafsiri ya Quran na mashairi na mwandishi aliyebobea wa kuandika vitabu. Shukran sana Salam Bendera kwa makala hiyo ya leo katika historia, na kabla ya kukuageni, tegeni sikio habari za dunia kwa ufupi. Ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo ijachapishwa, iliyonaswa na shirika la habari la Reuters inasema wanajeshi wa Burundi zaidi ya elfu moja wametumwa kwa siri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tangu mwezi Oktoba mwaka huu. Wanajeshi hao wa Burundi wameonekana wakiwa wamevalia sare za wanajeshi wa Congo wa wa wa wakishirikiana katika mapambano dhidi ya kundi la wasi la m 23. Shughuli za madaktari wasio na mipaka zimesitishwa katika jimbo la Al Jazira nchini Sudan kutokana na kuendelea hali mbaya ya usalama katika jimbo hilo. Takribani wiki mbili zilizopita, vikosi vya redia mali ya haraka RSF viliuteka mji wa Wadi Maden katika jimbo la Al Jazira kusini mwa Khatum Sudan. Gazeti moja linalochapishwa Marekani limeandika katika ripoti yake kuwa asilimia sabini ya nyumba na majengo katika ukanda wa Gaza zimebomolewa kufuatia mashambulio ya pande zote ya utawala wa kizayuni katika eneo hilo. Na waungaji mkono wa wananchi madhulumu wa Palestina wamekusanyika mbele ya jengo la biashara la kimataifa nchini Marekani wakipinga siasa za serikali ya Marekani za kutoa himaya na kuunga mkono mashambulizi ya utawala kize yu, wa kizeyuni dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza. Kabla ya hapo, Wamarekani walijitokeza kwa wingi barabarani katika miji mbalimbali ya nchi hiyo na kueleza mshikamano wao na watu wanaodhulumiwa wa ukanda wa Gaza. Upendo, wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia tamati ya matangazo yetu ya mchana. Unaweza ukatembelea tovuti yetu ya pastoday.ir/sw. Asanteni kwa kuwa nami na mchana mwema. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika hamsini Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi 6 na dakika 20, kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi hadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395, mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.