Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema: safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema: ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme: ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya jumapili asubuhi ya, ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni tarehe 31 Desemba, siku ya mwisho ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia mwafaka na tarehe kumi na saba Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hasan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia Tujue Uislamu Afrika wiki hii bila y kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga tovuti so yetu ni parstoday.ir, mkwaju, sw. Hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 93565487. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kusomee vichwa vya baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Hali ni tete katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matokeo ya uchaguzi wa rais kutangazwa leo. Harakati ya Hamas ya ishukuru Afrika Kusini kwa kufungua kesi ya jinai dhidi ya Israel katika mahakama ya ICJ. Na Iran yasema Israel imemua kigaidi kamanda wa Sepa ili kujaribu kufidia mlolongo wake wa kushindwa pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanzie huko DRC huku tume huru ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Seni ikitazamiwa kutangaza matokeo rasmi ya uchaguzi mkuu wa nchi hiyo leo Jumapili, hali ya taharuki imetanda huku jamii ya kimataifa ikiwa na wasiwasi wa kuibuka machafuko ya baada ya uchaguzi nchini humo. Mwenyekiti wa Seni, Denis Kadima, amethibitisha kuwa matokeo rasmi na ya mwisho ya uchaguzi huo yatatangazwa leo Jumapili, huku rais aliyeko madarakani Felix Chisekedi akitazamiwa kupata ushindi mkubwa. Matokeo hayo yanatazamia kutangazwa katika hali ambayo serikali ya DRC imepuuzilia mbali mwito wa upinzani wa kutaka kurejea uchaguzi huo wenye utata baada ya ujumbe wa waangalizi wa kanisa Katoliki kudai kwamba kulikuwa na kasoro na udanganyifu katika zoezi hilo la kidemokrasia. Jumatano iliyopita, askari polisi wa Congo DR walitumia mabomu ya kutoa machozi kutawanya maandamano ya wafuasi wa upinzani katika mji mkuu wa nchi hiyo Kinshasa, wanaotaka kurudia uchaguzi wa rais na wabunge uliokumbwa na machafuko na mvutano mkubwa kati ya kura zaidi ya milioni 16 zilizohesabiwa kufikia wikendi, na Seni Chisekedi mwenye umri wa miaka 60 ambaye anatafuta muhula wa pili wa miaka mitano anaongoza kwa zaidi ya asilimia sabini. ya kura zote. Mbali na hayo harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imeishukuru Afrika Kusini kwa kufungua kesi dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya uadilifu wa ICJ kuhusu jinai za kivita na mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza, baada ya takriban miezi mitatu ya mashambulizi ya anga na ardhini ya utawala wa kizayuni. Hamas imeeleza kuwa hatua hiyo ya Afrika Kusini ni muhimu sana, kwani itapelekea kuadhibiwa viongozi wa utawala wa kizayuni ambao wamefanya mauaji ya kutisha katika historia ya kisiasa. Sehemu moja ya taarifa ya Hamasi imesema tunatoa mwito kwa nchi zote za dunia kuchukua hatua kama ya Afrika Kusini dhidi ya utawala wa kizayuni katika mahakama za kikanda na kimataifa. Utawala wa kizayuni unatishia amani na usalama wa dunia nzima na haupaswi kuruhusiwa kukwepo au kukwepa adhabu kwa uhalifu wake wa kutisha dhidi ya watoto na raia wasio na ulinzi huko Gaza. Shukrani hizo za Hamas zimetolewa baada ya Afrika Kusini kufungua kesi dhidi ya utawala wa Kizaini wa Israel katika mahkama ya kimataifa ya haki ya ICJ kuhusu mashambulizi ya mauaji ya kimbari ya utawala huo huko Ghaza ambayo hadi sasa yameshaua shahidi zaidi ya wapalestina elfu 21 na mia tano. Huku hayo yakiarifiwa, waziri wa, wa mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umemuua kigaidi mshauri mkuu wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu kwa kifupi IRGC huko nchini Siria, kutokana na kushindwa utawala huo pandikizi katika nyanja nyingi za kisiasa, kijeshi na kiusalama. Husein Hamir Abdullahian amesema hayo na kuongeza kuwa kumua kigaidi brigedia jenerali Sayid Razi Musavi, ambaye alikuwa akihudumu kama mshauri wa kijeshi huko nchini Siria, ni kutokana na hamaki na kukata tamaa ya utawala huo na kushindwa kwake kila upande. Jenerali Musavi aliuawa shahidi katika shambulio la kigaidi la anga lililofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika kitongoji kimoja cha Damascus tarehe 27 mwezi huu wa Desemba. Hamir Abdullahiyan amesema kamanda huyo wa jeshi la Sepa aliyeuawa huko Siria amefanya juhudi kubwa za kuleta usalama katika eneo hili na kwenye vita dhidi ya ugaidi na jinai za utawala ghasibu wa Israel katika eneo hili la Asia Magharibi. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mashambulizi ya kinyama na kikatili ya utawala wa kizayuni ya angani, ardhini na majini yanaendelea kwenye ukanda wa Ghaza, haswa katika maeneo ya katikati na kusini mwa ukanda huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, utawala wa kizayuni umeendelea kuwa washahidi kwa umati na kuwajeruhi wa Palestina, haswa watoto wadogo kwa kuwashambulia kwa mizinga sambamba na mashambulizi ya anga ya kutumia madege makubwa ya kijeshi na pia kwa kutumia manuari za utawala huo dhalimu. Watunga shabaha wa utawala wa kizayuni nao wamekuwa wakiwashambulia raia wa Ghaza, wakiwemo wale wa kambi ya wakimbizi ya Al-Maghazi huko magharibi mwa kambi ya wakimbizi ya An-Nasrat katikati mwa ukanda wa Ghaza. Pia ndege za kivita za Israel zimeendelea kuwashambulia raia bila ya huruma na kupelekea kuendelea kuwa washahidi na kujeruhiwa wa Palestina wasio na hatia. Katika hatua nyingine, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamad ametoa taarifa akikaribisha kutiwa saini makubaliano kati ya AU na Ethiopia ili kudumisha amani katika mkoa wa Tigre wa kaskazini mwa Ethiopia. Serikali ya Ethiopia na AU zilitiliana saini mkataba wa dola milioni moja za Kimarekani zilizotolewa na mfuko wa amani wa Umoja wa Afrika kama sehemu ya uungaji mkono wa AU kwa mchakato wa amani nchini Ethiopia. Hayo yamo kwenye taarifa ya Umoja wa Afrika, ambayo imeongeza kuwa msaada huu wa kifedha wa AU unalenga kuwezesha utekelezaji mzuri wa mpango wa kupokonya silaha, kuhamisha watu na kujumuishwa wengine kwenye vita, uh, kwenye vitengo maalum kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba wa kudumu wa kusimamisha vita uliotiwa saini kati ya serikali ya Adis Ababa na waasi wa TPLF mnamo mw mwezi Novemba mwaka jana elfumbili na ishirini na mbili. Na tunatamatisha taarifa ya habari za dunia kwa kuangazia ripoti ya matukio ya Kiislamu katika kanda ya Afrika Mashariki iliyoandaliwa na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo mufti mkuu wa Zanzibar mstahiwa Shekh Saleh Omar Kaabi ameipongeza taasisi ya MPF kwa kuanzisha mafunzo ya elimu ya sayansi ya malezi ya nafsi inayosaidia kuiweka dunia katika mwelekeo mzuri. Akizungumza katika uzinduzi wa madarasa Tuhira, Shekh Saleh amebainisha kuwa elimu hiyo inaiongoza nafsi kutekeleza maamrisho ya Mwenyezi Mungu na kuacha makatazo yake MPF tunashukuru sana kwa kututetea njia za kujifunza mafunzo ya maumbili haya tukafikia haya katika khashatullah kumwogopa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kwa upande wake, katibu mtendaji wa afisi ya mufti mkuu wa Zanzibar, Shekhe Khalid Ali Mfaume, ameuomba uongozi wa MPF unaoiendesha madarasa Tohira kuhakikisha kunakuwa na muda maalum wa kutolewa mafunzo ya elimu ya sayansi ya malezi ya nafsi ili kutoa fursa kwa Waislamu wengine kunufaika na elimu hiyo. Naye mlezi wa kituo cha elimu ya sayansi ya malezi ya nafsi kupitia madarasa Tohira, Shehe Omar Abed amesema kuwa malezi ni miongoni mwa mambo magumu, ambapo kila mwanadamu anapenda kuiona jamii yake iko katika hali nzuri, na ndiyo sababu MPF ikaanzisha darasa la elimu hiyo hapa Zanzibar. Malezi ni jambo gumu mno na kila mmoja katika sisi anapenda kumwona mwanawe, mtoto wake, mjukuu wake yupo katika mwenendo wa sawa. Kwa ajili hiyo, ndiyo maana ya MPF wakaanzisha darasa hili hapa kwetu Zanzibar, kwa ajili ya kusaidiana, kwa pamoja tushirikiane katika utaratibu mzima wa malezi. Mafunzo hayo ya elimu ya malezi ya nafsi ni suluhisho la changamoto ya malezi ya vijana katika jamii ya Kiislamu. Makamu wa pili wa Rais wa Zanzibar Alhaji Hamed Suleiman Abdullah amewataka wa wazazi na walezi kuwasimamia vijana wao na kuwalea kwa kufuata misingi ya kitabu kitukufu cha Quran ili kupata viongozi bora wa baadaye. Akiwasalimia waumini wa Masjidi Iman Migombani mara baada ya kumaliza ibada ya sala ya Ijumaa, Alhaji Hemed amesema kuwa wazazi na walezi wana jukumu kubwa la kuwasimamia watoto wao pamoja na kuwapatia elimu zote mbili, ya dunia na akhera, kwa manufaa yao wenyewe na taifa kwa jumla, jambo ambalo litapelekea kupata viongozi bora wa serikali pamoja na wanawazuoni wenye kuisimamia dini ya Kiislamu. Mapema akitoa hutuba mbili za swala ya Ijumaa, Maalim Abdi Zubeir amewataka waumini wa dini ya Kiislamu kuhakikisha wanawapatia watoto wao haki zao wa za msingi, jambo ambalo litapelekea kupata watoto wema pamoja na viongozi wazuri wa, wa baadaye. Waumini wa dini ya Kiislamu wametakiwa kutokumbatia maadui wa Uislamu na Waislamu kutokana na misaada ya kibinadamu wanayotoa na kutetea haki za binadamu huku wakiunga mkono mauaji ya Akitoa hotuba mbili za swala ya Ijumaa katika viunga vya masjidi Jundan Mombasa, nchini Kenya, Shekhe Abud Muhammad amesema mipango batili ya Mayahudi mwisho wake ni kufeli. Amebainisha kuwa historia inathibitisha kufeli kwa Mayahudi tokea asili yao hadi sasa. Hawa yaleu binadamu mnaowaona kwamba ni wazuri, lakini angalieni huku wanavyofeli. Hivi itaingia wapi akilini kwamba wewe wapenda watetea haki za kibinadamu na watu wao, watarushiwa mabomu, majumba yao wa yaporomoshwe, watoto wao wauliwe, kisha semea wale hivyo wanavyofanywa hata yule adui alivyowafanya Mayahudi bado ni kidogo. Ibada hiyo ya swala ya Ijumaa katika viunga vya masjidi jundan Mombasa nchini Kenya imehudhuriwa na mamia ya Waislamu wa eneo hilo. Mahakama Kuu ya Uganda imesitisha utekelezaji wa maazimio yaliyotolewa katika Baraza Kuu la Waislamu nchini humo yaliyopelekea kuteuliwa kwa Shekh Abdullah Sesambo kuwa kaimu mufti wa Uganda. Katika uamuzi wake, kaimu jaji mkuu Alexandra Nkome amesema kuwa licha ya mamlaka aliyonayo ya kutoa uamuzi wa muda, hakuwa na mamlaka ya kushughulikia maombi yote yaliyoombwa na Baraza Kuu la Waislamu wa Uganda katika kesi hiyo. Ombi hilo limewasilishwa na Waislamu watatu, ambao ni Yudaya Baribie, Burhan namanya na Husen Sisambwa dhidi ya Baraza Kuu la Waislamu wa Uganda, UMCS, katika Mahakama kuu ya Jinja. Ombi lao lilionyesha wasiwasi kuhusu mwenendo wa baraza hilo, hususan uuzaji wa mali za Waislamu nchini Uganda, ambapo wamesema haukuwa wa haki. Kutokana na hali hiyo, wameiomba mahakama ya Jinja kulivunja baraza hilo, maombi ambayo hayakukubaliwa kwa madai kuwa yataleta madhara zaidi. Harith Subeit Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana, Subait, kwa ripoti yako hiyo inayotufungia taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho sisitizo la kiongozi wa Korea Kaskazini la kujiweka tayari jeshi la nchi hiyo kwa ajili ya kukabiliana na Marekani. Kim Jong Un, kiongozi wa Korea Kaskazini, ameviagiza vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo sekta ya uundaji silaha na kitengo cha silaha za nyuklia cha nchi hiyo vijiandae kuingia vitani na Marekani ikiwa ni jibu kwa hatua kubwa za kichokozi na uhasama za nchi hiyo. Hili ni agizo la wazi la kiongozi wa Korea Kaskazini kwa ajili ya kujiweka tayari jeshi la nchi hiyo kukabiliana na Marekani. Marekani pamoja na waitifaki wake katika eneo, yaani Japan na Korea Kusini, zimetatiza pakubwa hali ya usalama ya eneo la peninsula ya Korea. Na kwa msingi huo Korea Kaskazini pia imeimarisha uwezo wake ikijaribu kuonyesha kwamba Pyongyang haitakaa kimya mbele ya vitisho vya Marekani na ina uwezo wa kutosha kwa ajili ya kukabiliana na vitisho vyovyote wa vya Washington. Lee Won Tae, mchambuzi wa masuala ya kimataifa anasema kuhusiana na hilo kwamba Marekani inadhani kuwa kwa kuishinikiza pakubwa Korea Kaskazini inaifanyia nchi hiyo, idaifanya nchi hiyo isalimu amri mbele yake. Hii ni katika hali ambayo Pyongyang kivitendo imeonyesha kuwa si hasimu mwoga mbele ya Marekani na imesimama imara kwa nguvu zote mkabala wa vitisho vyovyote vya Marekani. Bila shaka Korea ya Kaskazini zaidi inategemea kuimarisha uwezo wake wa kijeshi na si kuliweka tayari jeshi lake. Kwa msingi huo Kiongozi wa Korea Kaskazini amesisitiza kuwa Pyongyang itaendelea kustawisha ushirikiano wake wa kistratejia na nchi huru zinazopinga ubeberu duniani. Msimamo huu wa viongozi au wa kiongozi wa Korea Kaskazini una umuhimu kwa sababu katika miaka ya hivi karibuni, idadi ya nchi ambazo zimedhihirisha msimamo madhubuti dhidi ya Marekani zinazidi kuongezeka, na Washington pia inashadidisha vikwazo vyake ili kukabiliana na nchi hizo. Pamoja na hayo, nchi zinazopinga sera za Marekani zimeunda klabu ya nchi zilizowekwa zilizowekwa vikwazo katika jitihada za kupunguza athari za vikwazo hivyo vya Marekani dhidi yazo kwa kutatua na kukidhi mahitaji yao mbalimbali. Kwa msingi huo, kiongozi wa Korea Kaskazini amechagua kustawisha uhusiano na nchi zinazopinga uistikbari duniani kama stratejia yake ya kivitendo ili kuimarisha nafasi ya Korea Kaskazini mkabala wa Marekani. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa so ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea unaweza kuzipata na kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw Tujue Uislamu. Matumaini yangu kuwa hujambo, mpenzi msikilizaji, na karibu katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu ambacho hukujieni kila juma siku na wakati kama huu. Kipindi chetu cha juma hili ambacho ni sehemu ya nne ya mfululizo huu kitazungumzia sifa zingine maalumu za dini tukufu ya Kiislamu. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Moja ya, ya sifa muhimu za dini ya Uislamu ni kuwa dini hii inaendana kikamilifu na fitra na maumbile ya mwanadamu. Kwa msingi huo, mafundisho yake yanajumuisha ya engo na pande zote za uwepo wa mwanadamu na yanadhamini ukuaji na kuchanua kwa vipaji vyake kuelekea saada na ukamilifu. Kwa kutegemea aya za Qurani tukufu, inawezekana kufahamika kwamba mwanadamu ameumbwa akiwa na engo na pande mbili ambazo ni mwili na roho. Kwa upande mmoja, kuna mvuto na motisha ndani yake zinazompeleka kukidhi matamanio na mahitaji ya kimaada, na zaidi ya hayo mwanadamu ana vipaji na uwezo unaomshajisha kuelekea upande wa haki, umaanawi na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Uislamu ikiwa dini kamilifu zaidi miongoni mwa dini za mbinguni una mipango na mikakati inayoendana na mahitaji ya mwanadamu na mwelekeo wa kifitra na kimaumbile. Mwelekeo wa kifitra na kimaumbile ni wa aina moja, na kwa muktadha huo wanadamu hao mtaji wao ni mmoja, yaani fitra na maumbile. Sifa nyingine ya Uislamu ni kuwa dini hii ya Mwenyezi Mungu ni dini ya ulimwengu wote na ya zama zote. Uislamu haukomei kwenye eneo maalum la kijiografia wakati wa utume wake, Mtume Muhammad sallallahu waalihi wa alihi wasallam aliwaandikia barua viongozi na wafalme wa Roma, Iran, Misri na kadhalika na kuwalingania wa ukubali Uislamu. Kama Uislamu usingekuwa dini ya ulimwengu wote, mwaliko na ulinganiaji huo haungetolewa na Mtume, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake. Aya za Qurani tukufu zinaichukulia dini ya Kiislamu kuwa ni mwongozo wa watu wote. Mwenyezi Mungu anasema katika surati Sad aya ya 87 kwamba haya kuwa haya ila ni mawaidha kwa walimwengu wote. Katika aya hii imesisitizwa kuwa Qurani imeshushwa kwa mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na mtume ametumwa kwa ajili ya walimwengu wote. Katika aya nyingine, Mwenyezi Mungu anatoa habari ya ushindi wa dini ya Kiislamu juu ya dini zote, na katika surati Tauba aya ya 33 anasema, yeye ndiye aliyemtuma mtume wake kwa uongofu na dini ya haki ipate kushinda dini zote, ijapokuwa washirikina watachukia. Kwa mujibu wa sifa hizi, inawezekana kusemwa kuwa tofauti na dini nyingine za Mwenyezi Mungu zilizoteremshwa kwa nyakati maalum na kwa watu maalum, Uislamu ni dini ya wanadamu wote kwa nyakati tofauti. Sifa hii maalum ya Uislamu pia inahusiana na sifa za mafundisho yake. Kwa ibara nyingine ya wazi na nyepesi zaidi, ni kuwa inaweza kusemwa kwamba mafundisho ya Kiislamu yamewasilishwa katika muundo jumla, yaani Uislamu umewasilisha kile ambacho ni cha lazima kwa ajili ya saada na ufanisi wa mwanadamu katika mfumo wa sheria jumla, na bila shaka unabainisha kwamba sheria hizi za jumla zinapaswa kutumika kwa mambo madogo katika hali tofauti za wakati na mahali. Mintarafu hiyo mafundisho ya dini ya Kiislamu yanakwenda sambamba na wakati na hali tofauti za mahali na tamaduni tofauti. Kwa utaratibu huu wa Uislamu, hakuna haja ya dini mpya kuja, na Uislamu ni dini ya mwisho ya mbinguni iliyoteremshwa kwa wanadamu. Miongoni mwa sifa zingine za Uislamu ni kwamba dini hii ni kamili na jumuishi. Kuwa jumuishi na kamili dini ya Kiislamu ni mambo mawili ambayo yana uhusiano. Kuna kundi la wana fikra wa Kiislamu ambao wanaona kuwa kuwajumuishi dini ndio ile ile hali jumuishi ya Quran na ili kubainisha kwamba Qurani ni jumuishi wanategemea aya za Qurani tukufu kama hoja hilo. Kwa mfano, katika aya ya 89 ya Suratu Nahal, Mwenyezi Mungu anasema nawaonye: siku tutakapowainua mashahidi katika kila umma wakiwashuhudia kwa wanayotokana na wao na tutakuleta wewe uwe shahidi juu ya hao na tumekuteremshia kitabu hiki kinachobainisha kila kitu na ni uongofu na rehma na bishara kwa Uislamu. Makusudio ya kila kitu katika aya hii ni mambo yote ambayo ni ya lazima kwa ajili ya ukamilifu wa pande zote kwa ajili ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Sifa nyingine ya Uislamu inayoonyesha ukamilifu wake ni kuzingatia kumtambua mwanadamu. Dini jumuishi inapaswa kuwa na utambuzi wa kina na kumjua mwanadamu: katika dini hii, nafasi ya mwanadamu katika ulimwengu, visababishi vya kufikia ukamilifu mwanadamu, mahitaji ya mwanadamu na njia za kukidhi, uhusiano mwanadamu na yeye mwenyewe na Mwenyezi Mungu, maumbile na wengine, na mipango ya kimwenyezi Mungu inayotawala kwa maisha ya mtu binafsi na jamii, yote hayo yamebainishwa. Urahisi na usahali wa mafundisho ya Kiislamu ni moja ya sifa nyingine bainifu za dini hii. Sifa hii nayo ni muhimu na kuzingatiwa. Baadhi ya watu huuliza, jinsi dini ilivyoteremshwa zamani inaweza vipi kukidhi mahitaji ya watu katika hali tofauti za nyakati? Au sheria za Uislamu ambazo ziliteremshwa karne kumi na nne zilizopita na Mwenyezi Mungu ili kuongoza na kusimamia maisha ya mwanadamu zinawezaje kujitabikisha na mahitaji ya wakati huu na kujibu mahitaji mbalimbali ya watu katika zama hizi? Ili kujibu swali hili, kwanza kabisa, tunahitaji kueleza aina ya mahitaji ya mwanadamu. Mahitaji ya mwanadamu yamegawanyika katika makundi mawili: mahitaji ya awali na ya kimsingi na mahitaji ya daraja la pili. Mahitaji ya msingi ni mahitaji ambayo ya yana chimbuko na mzizi wa masuala matamanio na ya kimaumbile, na madhali mwanadamu huyu angali hai, bila kuzingatia zama na sehemu, ni mahitaji ya daima na milele kwake, na ni kama vile mahitaji ya chakula, mavazi na makazi, au mahitaji ya kiroho kama vile kuhitaji kuabudu, hitaji hilo la kufahamu na kujua au mahitaji ya kijamii kama kushirikiana na wengine, kuwa na uhuru na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha Tujue Uislamu umefikia ukingoni kwa leo. Tukutane tena juma lijalo. Asanteni na kwaherini. Redio Tehran ni some hapa maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Sante sana mzee Nasor Swaleh anafuatilia matangazo haya akiwa Tanga, Tanzania. Ismail Khamis Ramadhan wa Runzewe huko Geita, Tanzania, anasema asalamu alaikum, namuitikia wa alaikum salam. Anaandika Allah awazidishie moyo wa binadamu wanadamu wenzetu Afrika Kusini kuiona batili na ukaumizwa pindi kitendwa ni daraja kubwa sana na sehemu ya uchamungu. Ni maoni yake Khamis huyo Ramadhan wa Runzewe, Geita, Tanzania. Asante sana pia, Yunus Masud anafuatilia matangazo haya akiwa Bububu huko visiwani Zanzibar. moja kwa moja tuingie kwenye udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki na tuanzie nchini Kenya ambapo akthari ya matoleo ya leo yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu siri za viongozi mbalimbali mbali wa kisiasa nchini humo. Serikali ya Raila 2024 ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Taifa Jumapili. Dondoo za habari hiyo zinasema Tinga aonya serikali ya Ruto ijiandaye kwa mkwaruzano mkali zaidi wa kisiasa hapo mwakani. Anasema ana mbinu za kuilazimisha serikali kupunguza ushuru, kumaliza ufisadi na kutuma pesa za elimu ya bure bila ya kuchelewa. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Gashagwa ajanjaruka kisiasa, utafungwa jela kwa kwenda haja ndogo kando ya barabara, na kimataifa, vita vya Ghaza, afrika Kusini yaishtaki Israel. Gazeti dada la Sunday Nation limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kisemacho siri za Uhuru na Ruto za kukabidhi madaraka. Kwa muhtasari, ni kuwa kiongozi wa wengi katika bunge la kitaifa Kimani Shungwa ameandaa muswada wa sheria inayolenga kufanyia mabadiliko mchakato wa kukabidhi ofisi ya rais. Muswada huo unataka kuongezwa idadi ya mawakala wa rais mteule kutoka tatu hadi sita habari nyingine zinasema Raila atish, atishia maandamano kulalamikia ongezeko la ushuru na ufisadi mkubwa. Rununu iliyodondoka ya magaidi wakati wa shambulizi la Garissa kusaidia uchunguzi wa hujuma ya Dusit D2. Kuna simulizi namna mwekezaji wa kigeni alivyonunua benki ya Kenya kwa shilingi mia moja na kisha akatia mfukoni shilingi bilioni nne kutoka CBK na kieneo, Rais wa Burundi atoa mwito wa kupigwa mawe mashoga walioona. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la The Sunday Standard inasema mwaka ujao 2024, utakuwa ama wa kumtengeneza au kumbomoa Rais William Ruto kisiasa. Pia limeandika namna Mwanasheria Mkuu Justin Muturi yupo mashakani huku kukiwa na tetesi kwamba ushauri wake unapuuzwa. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu nchini Tanzania. Tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo habari yake kuu inasema siri mpango kualipua bomu, askari askari watano walijeruhiwa, mmoja akatoa vidole vya miguu, watuhumiwa walitega bomu jingine kwenye kibanda cha kupumzikia trafiki, jaji awahukumu kenda jela. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina anwani zisemazo ndege ya ATCL ya sota Malta tangu elfu mbili na ishirini. Mabehewa na vichwa vya SGR vya tua safari kuanza elfu mbili ishirini na nne. Kuna makala ya afya inayohusu kokwa korodani na chanzo cha wanaume kutozalisha mbegu, na pia kuna simulizi za madhila ya wanawake waliokosa watoto. Samia akazia ahadi za Marc. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo Jumapili, ambalo pia limeandika polisi Muro wanasa kiwanda bubu cha kutengeneza pombe kali bandia. Nipashe Jumapili limetenga nafasi ya kwanza kwa ripoti maalum, ni kuhusu simulizi ya mama wa mtoto wa miezi saba ambaye ametokwa na vidonda mwili mzima baada ya kumeza dawa hospitalini vita dhidi ya mihadarati vimezaa matunda, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Sunday News. The Citizen on Sunday kwa upande wake limeipa umuhimu wa kwanza habari inayosema hatua zilizopigwa jeki operesheni za bandari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Uganda, ambapo Sunday Vision limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa kilichobeba maneno Museveni azungumzia hali ya uchumi, wilaya kupokea shilingi bilioni moja za ziada kwa ajili ya barabara. Sande Monito kwa upande wake limeipa kipaumbele habari inayosema mambo muhimu ya kutazamia katika mwaka mpya. Pia limeipa uzito habari ya moto kuteketeza jengo la kibiashara jijini Mbale. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo lake la intaneti zina vichwa vinavyosomeka: Uganda taifa la mikopo, polisi Kampala wategua kilipuzi, na kieneo Burundi yaituhumu Rwanda kuwa inaunga mkono waasi. Haya ni matangazo ya Jumapili asubuhi ya, ya Redio Teherani idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwa leo ni Desemba 31 mwafaka na tarehe 17 Jamadi thani mwaka 1445 Hijria. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umzima wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Pamoja na mambo mengine, kipindi chetu cha leo kitaangazia maandamano ya kuunga mkono wananchi madhuluma wa Palestina yaendelea katika nchi za kaskazini mwa Afrika, Hali ni tete DRC kufuatia uchaguzi tata, seni ya puzilia mbali ombi la kurudia, na mamia ya watu wauawa katika mashambulizi ya wabeba silaha jimboni Plateau huko nchini Nigeria, pamoja na matukio mengine. Karibu anze na kadhia ya Palestina. Bodi ya wanazuoni waandamizi wa, wa chuo kikuu cha Alazhar cha Misri imesisitiza kuwa historia haitowasahau uongaji mkono wa utawala wa Kizayuni. Shirika la habari la Fars limeripoti kuwa bodi ya wanazuoni waandamizi wa, wa chuo kikuu cha Alazhar cha nchini Misri wiki hii imetangaza uungaji mkono wao kamili kwa haki ya watu wa Palestina ya kujilinda hadi pale utawala wa kizayuni utakapofurushwa na kutokomezwa. Wanazuoni wa Al Azhar wamesisitiza kuwa mauaji ya Ghaza ni doa baya katika paji la uso la uungaji mkono wote wa kifedha na silaha kwa utawala wa kizayuni wa Israel na kwamba historia ya nchi hizo haitasahulika. Sehemu nyingine ya taarifa yao imesisitiza kuwa, na hapa nanukuu, tunapinga vikali kuwahamisha watu wa Palestina kutoka katika nchi yao na kuwapeleka sehemu nyingine yoyote, mwisho wa kunukuu. Mapendekezo yote ya viongozi wa Israel ni kwa ajili tu ya kuangamizwa kadhia ya Palestina, wamesema wanazuoni Al Azhar, sambamba na kulaani kura ya turufu ya Marekani ya azimio la kusimamisha mashambulizi ya wazayuni huko Ghaza, wameitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, yenye makao yake mjini The Hague nchini Holanzi, kuwashtaki viongozi wa utawala huo ghasibu kutokana na kutenda jinai za kivita. Aidha, wanazuoni hao wamezitaka nchi za Kiarabu na Kiislamu kuchukua hatua zote zinazohitajika kwa ajili ya kukomesha mashambulizi ya Tel Aviv na kuondolewa mzingiro dhidi ya ukanda wa Ghaza, na kwamba huo ni wajibu wa kisheria kwa nchi hizo. Huku hayo yakiarifiwa, maelfu ya watu nchini Moroko wiki hii wamefanya mojawapo ya maandamano makubwa zaidi ya kuunga mkono wa Palestina mjini Rabat tangu kuzuka kwa vita vya Ghaza wakati wakiitisha kuvunjwa kwa mahusiano kati ya taifa lao na Israel. Maandamano dhidi ya vita vya Israel huko Ghaza yamekuwa yakivutia ya maelfu ya watu nchini Moroko tangu kuanza kwa vita na hujuma za kinyama za Israel zaidi ya miezi miwili iliyopita, mengi yakiongozwa na makundi ya kiarabu na kiislamu. Aidha, wananchi wa Tunisia jumapili iliyopita walifanya maandamano mkabala wa ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis, kwa ajili ya kuiunga mkono Ghaza. Wananchi wa Tunisia wamekuwa wakiandamana kwa ajili ya kuunga mkono raia wa Palestina wa ukanda wa Ghaza na kupinga mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizayuni. Uungaji mkono wa wananchi wa Palestina duniani kote, wakiwemo katika nchi za Afrika, wamekuwa wakifanya maandamano kulaani jinai za kutisha za utawala wa kizayuni dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Wapalestina karibu 22,000 aghalabu yao wakiwa wanawake na watoto wameuliwa shahidi na wengine zaidi ya 53,000 kujeruhiwa, tangu kuanza mashambulizi ya utawala wa kizayuni huko ukanda wa Gaza mnamo Oktoba 7. Katika hatua nyingine, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekataa ombi la upinzani kutaka kurudia uchaguzi uliokumbwa na utata, huku rais aliyeko madarakani Felix Chisekedi akielekea kupata ushindi mkubwa kati ya kura milioni 12.5 zilizohesabiwa hadi sasa na tume ya uchaguzi CENI. Chisekedi mwenye umri wa miaka 60, ambaye anatafuta muhula wa pili wa miaka mitano, alipata asilimia 76 ya kura zote anafuatwa na mfanyabiashara na gavana wa zamani wa Katanga Mois Katumbi, ambaye amepata asilimia 16.5, na mpinzani mwingine Martin Fayulu ameweza kupata asilimia 4.4. Wagombea wengine 20 wakiwemo mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Dennis Mukwege walishindwa kufikisha asilimia moja katika uchaguzi huu uliofanyika Desemba 20 na 21. Serikali ya Kongo DR imepuuzilia mbali mwito wa upinzani kutaka kurejewa uchaguzi huo wenye utata baada ya ujumbe wa waangalizi wa kanisa Katoliki kudai kwamba kulikuwa na kasoro na udanganyifu katika uchaguzi huo. Mahakama ya Kikatiba inatarajiwa kuidhinisha matokeo hayo ya uchaguzi mapema Januari. Wapinzani wanasisitiza kwamba matokeo hayo lazima yabatilishwe, huku serikali ikishikilia msimamo wake kwamba uchaguzi ulikuwa huru na wa haki. Mzozo huo unaweza kuibua machafuko na ghasia ya DRC, nchi ambayo tayari inakabiliwa na mgogoro wa usalama katika maeneo ya mashariki yenye utajiri mkubwa wa madini. Polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumatano hiyo walitumia mabomu ya kutoa machozi kutawanya maandamano ya wafuasi wa upinzani katika mji mkuu wa nchi hiyo Kinshasa, waliotaka kurudia uchaguzi wa rais na wabunge uliokumbwa na machafuko na mvutano mkubwa. Hatutaki tena wizi katika kamisheni ya uchaguzi siku zijazo. Leo tumepanga kutembea kwa ajili ya kukatala ile mambo ya huyu mtu mwenye wanaita Rosan kukichwe ya seni na ile sheria yenye hawa watu sasa minaku wanapenda kupitisha ku assemble nationale wiki hii. Mamia ya wanachama wa kundi la kigaidi la Al-Shabab wameuawa katika operesheni ya jeshi la taifa la Somalia katika mkoa wa Mudug kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika Jumanne hii, Brigedia Jenerali Daya Abdi Abdulle, kamanda mwandamizi wa jeshi la Somalia, alieleza kuwa wanamgambo 80 wameuawa katika operesheni kabambe iliyofanywa na wanajeshi wa Somalia katika msitu mmoja ulio karibu na mji wa Qad jimboni Mudug. Haya yanajiri siku mbili baada ya wizara ya ulinzi la Somalia kutangaza kwamba magaidi wasiopungua 130 wa kundi hilo la wanamgambo wameangamizwa katika mapigano baina yao na jeshi la Somalia katikati mwa majimbo ya Hirshabele na Jubaland kusini mwa Somalia. Kule magharibi mwa Afrika, idadi ya watu waliouawa katika mfululizo wa mashambulizi dhidi ya vijiji vya katikati mwa Nigeria imeongezeka na kukaribia watu mia mbili. Hayo yametangazwa na madiwani na maafisa wa serikali za mitaa wa maeneo hayo ambao wameongeza kwamba magenge yenye silaha yalianzisha mfululizo wa mashambulizi siku ya Jumamosi iliyopita na hadi sasa yameshaua takriban watu 200 katika jimbo la Plateau. Mbali na hayo, Jamhuri ya Afrika ya Kati imelaani hatua ya Marekani ya kutaka kupeleka zana za kijeshi nchini humo, kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB. Sylvi Bipotepon, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, amesema kwamba hakuwa na habari kuhusiana na azma ya Marekani ya kupeleka silaha na vifaa vyake vya mawasiliano ya kijeshi katika nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amesema hatua hiyo kwa mara nyingine tena inaonyesha siasa za kindumakuwili za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Na Rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi Ijumaa hii alitoa mwito wa kupigwa mawe hadi kufa watu wanaojihusisha na ubaradhuli. Aidha, ameyakosoa madola ya magharibi kwa kuzilazimisha nchi nyingine duniani kuukumbatia ufuska huo wa mahusiano ya watu wenye jinsia moja. Ushoga ulijinaishwa nchini humo mwaka elfu mbili na tisa, na wanaojihusisha na uchafu huo wanaweza kufungwa hadi miaka miwili jela. Tutokomea hapo mpenzi msikilizaji kutokana na kubanwa na muda. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola, jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 17 mfunguo 9, Jamadi Thani mwaka 1445 Hijria, sawana tarehe 31 Disemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka mia tisa ishirini iliyopita yaani tarehe kumi na saba jamadi thani mwaka mia tano na ishirini na nne hijiria alifariki dunia bara Bagdadi, mwanafasihi na malenga mashuhuri wa Kiarabu. Bagdadi alizaliwa mwaka mia nne na arobaini na tatu hijiria na kuanza kusomea elimu ya nahau na lugha kutoka kwa maulama wakubwa wa, wa zama zake. Moja ya athari mashuhuri za bare Baghdadi ni kitabu mashuhuri cha mashairi kilichopewa jina lake. Malenga na mshairi huyu aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 81, hali ya kuwa akiwa kipofu. Miaka 858 iliyopita, katika siku kama ya leo, kulitiwa saini makubaliano ya kisiasa ya Aka katika kipindi cha vita vya Msalaba baina ya wa Waislamu na wapiganaji wa Kikristo. Makubaliano haya yalitiwa saini kwa ajili ya kukabidhiwa mji wa Aka kwa Wakristo na mkabala wake kuachiliwa huru mateka wa Kiislamu wapatao elfu tatu hata hivyo, na bila kuheshimu makubaliano hayo, Wakristo waliowaua mateka hao wa Kiislamu, suala lililosababisha kuanza tena kwa vita vya msalaba ambavyo vilimalizika kwa kushindwa vibaya wa Kristo tarehe 31 Desemba 1994 yaani miaka 29 iliyopita. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliasisiwa kwa shabaha ya kufikisha sauti na ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa uzungumzaji wa lugha ya Kiswahili. Matangazo ya idhaa hii yalianza sambamba na sherehe ya kubaathiwa na kupewa utume Nabi Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio Teheran yanahusu masuala ya kisiasa, kijamii, kiuchumi na kadhalika. Na katika siku kama ya leo, miaka 125 iliyopita alifariki dunia msomi wa Kiislamu Haj Mirza Husaini Nuri. Msomi huyu mkubwa alifikia daraja ya juu katika ibada, uchaji Mungu na ukamilifu wa nafsi. Haji Mirza Husein alikuwa udari katika elimu za fiqhi, hadithi, tafsiri ya Quran na mashairi na mwandishi aliyebobea wa kuandika vitabu. Hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kama ulivyosikia kwenye makala hiyo yaliyo katika historia leo, idhaa yako hii pendwa inaadhimisha miaka ishirini na tisa tangu kuasisiwa kwake. Haya, vijana bado wengi, wakati huo bado akiwa shule za msingi moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Huku tume huru ya uchaguzi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo seni ikitazamia kutangaza matokeo rasmi ya uchaguzi mkuu nchi hiyo leo Jumapili, hali ya taharuki imetanda nchini humo na jamii ya kimataifa ina wasiwasi wa kuibuka machafuko ya baada ya uchaguzi. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imeshukuru Afrika Kusini kwa kufungua kesi dhidi ya Israel katika mahkama ya kimataifa ya haki ya ICJ za kivita na mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza baada ya takriban miezi mitatu ya mashambulizi ya anga na ardhini ya utawala wa Kizayuni. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa utawala wa Kizayuni Israel umemua kigaidi mshauri mkuu wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC, huko nchini Syria, kutokana na kushindwa utawala huo pandikizi katika nyanja nyingi za kisiasa, kijeshi na kiusalama. Mashambulizi ya kinyama na kikatili ya utawala wa Kizayuni ya angani, ardhi na majini yanaendelea kwenye ukanda wa Gaza, haswa katika maeneo ya katikati na kusini mwa ukanda huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, utawala wa Kizayuni umeendelea kuwa washahidi kwa umati na kwa jeruhi wa Palestina, haswa watoto wadogo, kwa kuwashambulia kwa mizinga sambamba na mashambulizi ya anga ya kutumia madege makubwa ya kijeshi na pia kwa kutumia manuari za utawala huo dhalimu. Na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat ametoa taarifa akikaribisha kutiwa saini makubaliano kati ya AU na Ethiopia iliyokudumisha amani katika mkoa wa Tigre wa kaskazini mwa Uhabeshi. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako, na tunakushukuru vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema, nikikusihi usikose kujiunga na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammad katika matangazo yetu ya mchana. Asante na kwaheri.