Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam hapa jijini Teheran. Katika siku hii ya leo, Jumamosi tarehe 16 Jamaaduthani mwaka 1445 Hijria Kamaria, inasadifiana na 30 Disemba 2023 Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni siku hii ya leo kutoka hapa Tehran, taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na tafsiri ya kisiasa. Baada ya hapo, tawaleteni kipindi cha darsa ya Quran na kisha udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, wapenzi msikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya moja kwa moja, mubashara, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya ir sw. Nitarudia tena unaweza kuyapata matangazo yetu haya kupitia tovuti yetu ya parstoday ir sw. Kwa wasikilizaji wetu walioko Afrika Mashariki, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM nchini Tanzania, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia inapatikana kupitia Mtwara 104.1 huko Kigoma tunapatikana kupitia 99.7 Uh, Singida, idhaa ya Kiswahili inapatikana kupitia Maarifa FM tisini na tisa nukta moja. Manyara pia tunapatikana kupitia tisini na tisa nukta moja. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Tehran na ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari. Iran anataka nchi tatu za Umoja wa Ulaya na Marekani kuacha mashinikizo dhidi ya mpango wake wa nyuklia wenye malengo ya amani. Afrika Kusini yaishtaki Israeli katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki kuhusu mauaji ya kimbari Gaza. Na askari wa SADC kuingia DRC kukabiliana na waasi. Karibuni. Sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislami ya Iran imesema Ufaransa, Ujerumani, Uingereza na Marekani lazima ziache kutoa matamshi na mashinikizo yasiyo na matunda dhidi ya Teheran na badala yake zichukue hatua zinazohitajika za kisiasa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Nasir Kanani, alitoa kauli hiyo Ijumaa akijibu taarifa ya pamoja iliyotolewa Alhamisi na pande tatu za Ulaya na Marekani kuhusu makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 yanayojulikana kama mpango kamili wa utekelezaji. Taarifa ya nchi za magharibi melani kile kinachodaiwa kuwa eti ni hatua ya Iran ya kuongeza kiwango cha uzalishaji wa madini ya Iran yaliyorutubishwa hadi kiwango cha asilimia 60. Mwanadiplomasia huyo wa Iran amesisitiza kuwa mpango wa nyuklia wa Iran unafuatilia malengo ya amani pekee. Amesema Iran bado inaamini kuwa diplomasia ndiyo njia bora zaidi ya kuondoa wasiwasi usio na msingi kuhusu shughuli za amani za nyuklia za nchi hii. Kanani amesema na hapa namnukuu: sasa mpira uko kwenye uwanja wa Marekani na nchi tatu za Ulaya, wanapaswa kuchukua maamuzi muhimu ya kisiasa kwa kuachana na sera ya kutoa kauli na mashinikizo yasiyo na matunda. Aidha, amekumbusha kuwa Marekani na nchi tatu za Ulaya zinazojulikana kama E3 yaani Uingereza, Ujerumani na Ufaransa zilijiondoa kwenye meza ya mazungumzo na kwa hivyo hazina ustahiki wa kutoa maoni yote kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani. Msemaji wa wizara ya ya ya mambo nje Iran ameendelea kubainisha kuwa urutubishaji katika kiwango cha asilimia sitini katika vituo vya kurutubisha Iran daima umekuwepo na utaendelea kwa mujibu wa mahitaji ya amani ya nchi na chini ya usimamizi kamili wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki Kanani amesema badala ya kufuata sera ya kulaumiana na kuchukua misimamo inayochochewa kisiasa, Marekani, Ufaransa, Ujerumani na Uingereza zinapaswa kutathmini vyema utendaji wao kuhusu mazungumzo ya kuondoa vikwazo katika kipindi cha miaka miwili iliyopita na kuangalia matokeo ya sera zao zisizo na manufaa. Halikadhalika, amesema Iran itaendelea na msimamo wa kuendelea kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Aidha, Kanani amesisitiza kuwa madai ya upande mmoja na kutokuwa tayari kurekebisha hatua ambayo zilizochukuliwa na nchi za Magharibi hazitasaidia hatua uh, za kutatua kadhia ya nyuklia ya Iran. Mwezi Mei elfu mbili kumi na tisa, mwaka mmoja baada ya Marekani kuchukua hatua ya upande mmoja ya kujitoa katika mapatano ya nyuklia JCPOA, Iran ilianza kuchukua hatua za kupunguza ahadi zake chini ya makubaliano hayo baada ya Umoja wa Ulaya kushindwa kutimiza ahadi zake. Iran ilianza hatua kwa hatua kuondoa kizuizi kilichowekwa katika JCPOA juu ya shughuli zake za nuklia. Wakati huo Iran ilisisitiza kuwa kama uchumi wake ungelindwa dhidi ya vikwazo, ingebadilisha uamuzi wa wake wa nuklia. Tuangazie sasa kadhia ya Palestina. Afrika Kusini imefungua kesi dhidi ya utawala wa kizaini wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kuhusu mashambulizi ya mauaji ya kimbari ya utawala huo dhidi ya Gaza ambayo hadi sasa yameua zaidi ya Wapalestina 21,500. Taarifa ya kesi hiyo inasema hatua za Israel ni mauaji ya kimbari, kwa sababu zina nia ya kuleta au, mauaji hayo yana nia ya kuleta uharibifu na sehemu kubwa ya kundi la taifa, rangi na kaumu ya Palestina inalengwa kuangamizwa. Aidha Afrika Kusini imesema vitendo vinavyozungumziwa ni pamoja na kuwaua Wapalestina huko Gaza na kuwasababishia madhara makubwa ya kimwili na kiakili na kuwasababishia hali ya maisha iliyokadiriwa kuwaangamiza kimwili. Ombi hilo limesema mashambulizi ya Israel yanakiuka mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu mauaji ya kimbari, na mahakama imetakiwa iamuru Israel isitishe mauaji na madhara makubwa ya kiakili na kimwili kwa Wapalestina huko Gaza. Aidha Ombi la Afrika Kusini kwa ICJ nimebaini kuwa Israeli imejihusisha na inatishia kushiriki zaidi katika vitendo vya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina huko Gaza. Wizara ya mambo ya nje ya utawala haramu wa Israel imesema inapinga kesi iliyowasilishwa na Afrika Kusini katika mahakama ya ICJ. Serikali na mashirika mbalimbali ya kutetea haki za binadamu yamelaani mauaji ya kimbari ya nayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli kwa himaya ya Marekani huko Gaza na kutaka uchunguzi wa kimataifa ufanyike kuhusiana na mauaji hayo. Afrika Kusini imekuwa miongoni mwa wakosoaji wakubwa wa vita vya mauaji ya kimbari vya Israeli dhidi ya Wapalestina na imechukua hatua kadhaa kuiwajibisha Israel kwa vitendo vyake huko Gaza. Wabunge wa nchi hiyo mwezi uliopita walipiga kura ya kuunga mkono kufungwa ubalozi wa utawala haramu wa Israeli Israel Pretoria na kusimamisha uhusiano wote wa kidiplomasia uh, kati ya pande mbili hadi uvamizi dhidi ya Gaza utakapokoma. Mwezi Novemba, Afrika Kusini ilishtaki Israel kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC, ambapo tayari imesema imeanzisha uchunguzi kuhusu jinai za Israel dhidi ya Wapalestina. Afrika Kusini imeunga mkono hoja ya wa ya Wapalestina ya kuwa taifa katika maeneo yanayokaliwa na Israel kwa miongo kadhaa, ikifananisha masaibu ya Wapalestina na ya wale wa Afrika wazalendo walio wengi nchini Afrika Kusini wakati wa enzi za ukandamizaji wa utawala wa ubaguzi wa rangi au apartheid. ICJ ni mojawapo ya vyombo sita vikuu vya Umoja wa Mataifa na husaidia kutatua migogoro kati ya mataifa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Mwakilishi wa kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa mashambulizi ya kinyama ya utawala haramu wa Israeli kwa Gaza hayawezi kuhalalishwa kwa njia yoyote ile, na Marekani inazuia kupatikana amani katika eneo hilo, kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran, IRNA, siku ya Jumana na katika kikao cha mwisho cha baraza la usalama mwaka elfu mbili ishirini na tatu kuhusu kadhia ya Palestina. Marwan Mesh, mwakilishi wa kamishna ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa aliitaja Marekani kuwa kikwazo kikuu cha usitishwaji mapigano haraka huko ukanda wa Gaza. Khalid Muhammad al Khayari, msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia Asia Magharibi, Asia na masuala ya Pasifiki, amerudia tena ombi kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres la kusitishwa mara moja mapigano kwa ajili ya ubinadamu katika ukanda wa Gaza na kuonya kuhusu kuenea kieneo vita vya vi utawala wa Kizayuni. Hapo awali, pia Antonio Guterres alitahadharisha kuhusu kuendelea mashambulizi ya utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Gaza na kueleza wasiwasi wasi wake kuhusiana na kutokea mgogoro wa kieneo iwapo vita vitaendelea. Aidha, Stefan Dujarric, msemaji wa Umoja wa Mataifa, alisema ana wasiwasi mkubwa juu ya kushtadi mashambulizi ya utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Gaza, jambo ambalo linaweza kuwa na madhara makubwa kwa eneo nzima. Wakati huo huo, Martin Griffiths naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu na mratibu wa misaada ya dharura amelaani shambulizi la Israel dhidi ya msafara wa misaada kuelekea ukanda wa Gaza na kusema kuwa kushambuliwa wafanyakazi wa kibinadamu ni kinyume cha sheria. Alhamisi iliyopita utawala wa kizayuni ulishambulia msafara wa Umoja wa Mataifa uliokuwa ukirejea baada ya kupeleka misaada kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wametangaza kuwa hakuna aliyejeruhiwa katika shambulio hilo, lakini tukio hilo linaonyesha changamoto nyingi zilizotolewa na utawala wa kizayuni katika kufikisha misaada kwa Wapalestina. Mashirika ya Umoja wa Mataifa na mashirika misaada ya misaada yameeleza kuwa idadi ya malori yanayoingia ukanda wa Gaza hayatoshelezi mahitaji ya kimsingi ya wananchi wa Gaza. Tarehe 7 Oktoba 2023, makundi ya mukawama au wapigania ukombozi wa Palestina walianzisha operesheni wa inayojulikana kama kimbunga cha Alaksa kutoka ukanda wa Gaza dhidi ya maeneo ya utawala wa kizayuni na utawala huo katika kujibu Ulianzisha mashambulizi ya mabomu dhidi ya maeneo ya makazi, matibabu na kiutamaduni ya ukanda wa Gaza ili kulipiza kisasi na kufidia kushindwa kwake na kusimamisha harakati za makundi ya wapigania ukombozi wa Palestina. Takribani miezi mitatu imepita tangu tukio hilo lijiri, lakini bado utawala wa kizaidi unaendelea na mashambulizi yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya Palestina katika ukanda wa Gaza, ambapo utawala huo pia unalenga makazi na maeneo ya matibabu ili kufindia kushindua kwake swala ambalo limekabiliwa na jibu kali la wapigania ukombozi wa Palestina na kupelekea kuongezeka hasara ya kijeshi kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Kufuatia kuendelea mashambulio ya wanamukawama au wapiganaji wa Kiislamu wa Iraq dhidi ya kambi za kijeshi za Marekani, vyanzo vya habari Ijumaa usiku viliripoti kushambuliwa vituo vingine vya kijeshi vya Marekani mashariki mwa Siria na kaskazini mwa Iraq. Ikumbukwe kuwa vikosi vya Marekani viko Iran a, viko huko Siria a, kinyume cha sheria. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, kundi la mapambano ya Kiislamu la Iraq limetangaza kuwa vikosi vya kundi hilo vimelenga kambi za kijeshi za Marekani katika mji wa Ashadadi ulioko kusini mwa Hasaka. Awali wanamkawama wa kiislamu wa Iraq walitangaza kwamba wameshambulia kwa makombora kambi Amerikani ya Marekani ya Harab jir jiji nchini Siria. Alkadhalika wanamapambano wa Iraq wametangaza kuwa Ijumaa usiku walishambulia kwa ndege isiyo na rubani kambi ya Harir inayokaliwa kwa mabavu huko Erbil kaskazini mwa Iraq ikiwa e ni katika kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Ghaza. Na kwa kumalizia, tuelekee sasa barani Afrika. Mamia ya wanajeshi wa Afrika Kusini wamewasili mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, wakiwa ni sehemu ya vikosi vya kijeshi eh, na vya jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADEC ambavyo vitakabiliana na waasi katika eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini. Wanajeshi hao wa Sadik ambao watasaidiana na jeshi la serikali ya DRC FADK kujibu mashambulizi kutoka kwa vikundi vilivyojihami mashariki mwa nchi hiyo wameshawasili huko Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Taarifa za Ijumaa zinasema kikosi hicho cha kwanza kiliwasili usiku wa Disemba 26 na kuwasili kwao kunafuatia makubaliano kati ya Sadek na DRC yaliotiwa saini na Rais Felix Tshisekedi na jumuia hiyo tarehe 17 mwezi uliopita wa Novemba kwenye mji mkuu, Kinshasa. Wakuu wa Sadek walipokutana Luanda, Angola tarehe 4 mwezi uliopita wa Novemba, walijadili hali ya usalama mashariki mwa DRC tangu kuibuka tena kwa mashambulizi kutoka kwa wasi wa M23 na kukubaliana uwezekano wa kutuma jeshi la kikanda kuchukua nafasi ya jeshi la jumuia ya Afrika Mashariki ambalo muda wake ulipomalizika Disemba 8 DRC iliamua kutouongeza tena na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia mchana huu kutoka hapa Tehran. Bar baraabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, umwadia sasa wakati wa kutegasikia uchambuzi wa kisiasa utahusu mauaji ya watoto wachanga huko Gaza, kazi ya siku zote ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Ripoti iliyotolewa na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF imesema kwamba mwaka 2023 ulikuwa mwaka mbaya zaidi kwa watoto katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israeli. Adela Khodr, mkuu wa idara ya mashariki ya kati na afrika kaskazini ya mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF, alitangaza Alhamis iliyopita kwamba idadi ya watoto wa Kipalestina waliouawa washahidi katika ukingo wa magharibi ikiwa ni pamoja na Beitul Muqaddas mashariki yani Jerusalem mashariki katika mwaka huu wa 2023 imefikia kiwango kisicho na kifani, na mwaka huu umekuwa mbaya zaidi kwa watoto katika ukingo wa magharibi. Adele Khudr amesema sambamba na ongezeko la operesheni za kijeshi katika wiki kumi na mbili zilizopita watoto 83 t wameuawa katika ukingo wa magharibi ambayo ni zaidi ya mara mbili ya idadi ya watoto waliouawa katika mwaka mzima wa 2022. Afisa huyo wa UNICEF amebaini kuwa zaidi ya watoto 576 pia wamejeruhiwa katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na ripoti zinaonyesha kuwa idadi nyingine ya watoto wa Kipalestina wamekamatwa katika eneo hili. Mauaji ya watoto yanayofanywa na utawala haramu wa Israeli hayahusiani tu na vita vya sasa huko ukanda wa Gaza. Watoto wa Kipalestina daima wamekuwa wakilengwa na utawala wa kizayuni wa Israel, na mauaji ya watoto wachanga ni sera na taaluma ya siku zote ya utawala huo ghasibu na katili. Kuanzia mwaka 2000 hadi 2020, yani katika kipindi cha miaka 20, askari wa utawala wa kizayuni wa Israel wameua shahidi watoto na vijana elfu 3 wa Kipalestina. Israel ambayo imeshtushwa kikamilifu na mukawama na inaonekana kuwa upande ulioshindwa kwa mara nyingine tena, imegeukia taaluma yake ya kawaida ya mauaji ya watoto wadogo na wachanga. Tangu kuanza kwa vita vya sasa huko Gaza Oktoba 7, kulingana na ripoti iliyochapishwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, watoto wanauawa kwa kasi ya kutisha na maelfu ya watoto wameuawa huku maelfu ya wengine wakijeruhiwa. Zaidi ya watu milioni 1.7 wamekimbia makazi yao katika ukanda wa Ghaza, nusu yao ni watoto. Watu hawa hawana maji, chakula, nishati na dawa za kutosha. Nyumba zao zimeharibiwa na familia zimesambaratika. Jinai na uhalifu unaofanywa na wazayuni dhidi ya watoto wa Ghaza ni mbaya na e, ya kinyama sana, kiasi kwamba UNICEF imeandika katika ripoti yake kwamba, na hapa nanukuu, hata vita vina sheria zake. Hakuna mtoto anayepaswa kunyimwa huduma muhimu au kunyimwa fursa ya kupata misaada ya kibinadamu. Mtoto yeyote hapaswi kushikiliwa mateka au kutumiwa kwa njia yoyote katika migogoro ya silaha. Hospitali na shule lazima zilindwe dhidi ya mashambulizi ya mabomu, na kwa mujibu wa sheria za kimataifa za kibinadamu hazipaswi kutumiwa kwa madhumuni ya kijeshi. Kuongezeka kwa uhasama katika ukanda wa Gaza kuna athari mbaya kwa watoto na familia. Ripoti ya UNICEF kuhusu watoto wa Gaza imetolewa huku magonjwa ya kila aina yakitishia maisha ya watoto hao na ikizingatiwa kuwa hospitali nyingi zimeharibiwa au haziwezi kufanya kazi kwa sababu ya ukosefu wa mafuta na umeme, idadi ya watoto wanaoaga dunia inatazamiwa kuongezeka katika hali ya kusikitisha. Hata hivyo, kifo au kuuliwa sio hatima pekee ya watoto wa Gaza, bali mashaka na maumivu ya kupoteza wazazi, uharibifu wa nyumba zao za kuishi, ukimbizini unawasumbua watoto wao, na sawa kabisa na tishio la kuuliwa shahidi. Kwa hakika, inatupasa kusema kuwa watoto ambao wa bado wako hai huko Gaza, iwapo watanusurika katika vita na jinai ya maangamizi ya umati ya utawala wa kizayuni wa Israel, basi hapana shaka kuwa watakabiliwa na wakati mgumu sana katika maisha yao. Barabara bara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Wa rahmatullahi wa barakatuh. Bismillahir rahmanir rahim, hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tano na, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya sitini na tatu ya Al-Munafiqun. Hao ndio wanaosema msitoe mali kwa ajili ya walioko kwa mtume wa Mwenyezi Mungu ili waondokele mbali. Na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye hazina za mbingu na ardhi. Bila shaka atamfukuza aliye mnyonge, na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye utukufu, yeye na mtume wake na waumini, lakini wanafiki hawajui. Katika darsa iliyopita tulitaja baadhi ya sifa na alama za wanafiki katika kauli na mienendo yao. Aya hizi zinazungumzia nukta nyingine kuhusu watu hao na kueleza kwamba wanafiki hawakuwa wao wenyewe tu wanakataa kutoa misaada ili kufanikisha malengo ya dini ya mtume wa Allah, lakini walikuwa wakitumia visingizio tofauti, ili kuwakataza na kuwazuia hata watu wengine pia wasitoe msaada wa aina yoyote kwa masahaba wa Mtume ili kuwatenganisha na kuwaweka mbali na mtukufu huyo. Waislamu waliokuwa wamehajiri Maka na kuhamia Madina walikuwa na dhiki, shida na hali ngumu mno kimaisha, katika masuala ya makazi, mavazi na hata chakula, na kwa hiyo kila muislamu wa Madina alikuwa akiwasaidia wenzake hao kwa namna moja au nyingine. Lakini kwa upande wa wanafiki wa Madina ambao walikuwa wakijiona bora kuliko Muhajirina, walikuwa wakiwaambia waislamu wengine wa Madina, msiwasaidie hao ili warudi makwao kwenye mji wao walikotoka. Wanafiki walikuwa wakidhani kwamba kuwa na mali na utajiri ni ishara ya iza uwezo na utukufu, na kuwa masikini hohe hahe ni sababu ya mtu kuwa duni na dhalili, ilhali mali na utajiri ni amana tu ya Allah aliyoiweka mikononi mwa matajiri ili ibainike kama, je, watawashughulikia na kuwasaidia wahitaji na wanyonge au la. Kwa hakika utukufu na udhalili halisi wa mtu unategemea kiwango cha kumwamini kwake Allah subhanahu wa ta'ala, na kutii maamrisho yake, si kwa kuwa na mali na utajiri au kwa kuwa masikini asiye na kitu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba dhiki ya maisha na mibinyo ya kiuchumi isiwe sababu ya kuwaparaganya na kuwatawanya Waislamu kwa kuwaweka mbali na viongozi wa dini, kwani hilo ndilo takwa la maadui wa nje na wanafiki wa ndani. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wale wanaopima kila kitu kwa kutumia mizani ya uwezo wa kitu, mali na madaraka, uono wao ni finyu juu ya hakika za utukukaji na za masuala muhimu zaidi ya kiroho na kimaanawi yanayovuka mipaka ya vitu vya kimaada. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kila anayejiona mtukufu na kuwaona wenzake duni na dhalili ana chembechembe za unafiki ndani ya nafsi yake. Vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa kama waumini watakuwa wa kweli na thabiti kiimani, wajue kwamba Allah subhanahu wa taala ameshawadhaminia iza na utukufu wao. Allah. Aya ya 9 hadi 11 ya sura yetu ya Almunafiqun ndizo zinazotuhitimishia darsa yetu ya leo. mkaacha kumkumbuka Mwenyezi Mungu na mwenye kufanya hayo ndiyo wenye kuhasirika. kabla hayajamfikia mmoja wenu mauti, tena hapo akasema Mola wangu mlezi, huniakhirishii muda kidogo tu nipate kutoa sadaka na niwe miongoni mwa watu wema. wala yuakhira Allahu nafsan idha jaa ajalaha wallahu khabirun bima ta'malun wala Mwenyezi Mungu hataiakhirisha nafsi yoyote inapofika ajali yake, na Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayo yatenda. Aya hizi zinazungumzia chimbuko la unafiki ndani ya nafsi za watu na kueleza kwamba kushughulishwa mno moyo wa mtu kwa kuwa na mapenzi ya kupindukia kwa mke na watoto wake kwa upande mmoja, na kukumbatia laisal kiasi mali na utajiri kwa upande mwingine, humfanya aghafilike na dhikri na utajo wa Allah na asahau pia maamrisho yake Mola kufikia hadi kwamba mtu huonekana kidhahiri kuwa ni muumini ilhali katika batini na ndani ya nafsi yake anakuwa ameshatambaliwa na maradhi ya kinafsi ya shirki na ukafiri. Kwa sababu hiyo Allah subhanahu wa ta'ala anawausia waumini wajichunge na kujihadhari, wasije wakanasa kwenye mtego wa kuikumbatia dunia na kuwa na mapenzi nayo ya kupindukia wakaja kupotoka na kuikengeuka njia ya haki na matokeo yake yakawa ni kuhasirika kwa kupata hasara ya duniani na akhera. Ukweli ni kwamba haipasi mtu yeyote wala kitu chochote kile kiwe kikwazo cha kumzuia na kumkwamisha muumini asitii amri za Mwenyezi Mungu na Mtume wake hata kama mtu huyo atakuwa ni mke wake na watoto wake, au hata kama kitu hicho kitakuwa ni hamu ya kupata hadhi na cheo, au kujilimbikizia mali na utajiri. Kwa kuyaelewa hayo, bila shaka, mtu atajiuliza ni lipi la kufanya, ili asije akatumbukia kwenye lindi hilo la mtego wa Shetani. Allah subhanahu wataala anatupa jibu la swali hilo kwa kutuambia njia ya uokovu ni mtu kutoa mali zake na kuzitumia kwa mambo mema na ya kheri, wakati wa uhai wake, ili atakapokuja kumfika mauti asije akajuta na kutamani arudi tena duniani ili akatoe sadaka na kufanya amali njema na matendo mengine ya kheri ya kumpatia thawabu na kupata nusra na uokovu huko akhira, kwa sababu fursa na takwa hilo halitaweza kutekelezeka kama ambavyo muda wa mauti wa mtu hauwezi katu pia kuahirishwa wala kucheleweshwa. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na yahizini kwamba mtu aliye muumini wa kweli anaamini kwamba Allah ndiye aliye bora na ndiye wa juu zaidi ya kila kitu, na kama italazimu atajitolea kwa kila alichonacho kwa ajili ya njia ya Mwenyezi Mungu, iwe ni mali na utajiri au mke na watoto wake. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hasara kubwa zaidi kupita zote anayopata mtu katika maisha ambayo ndiyo chanzo cha hasara zote ni kumsahau Allah na kughafilika na dhikri na utajo wake. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mkabala wa wanafiki wanaowazuia waumini wasitoe misaada kuwasaidia waumini wenzao, Mwenyezi Mungu anawahusia waumini watoe sadaka na kutumia mali zao kwa ajili ya mambo mema na ya kheri, ili kutu za kukumbatia na kuipenda dunia kupindukia, ambazo ndiyo chanzo kikuu cha unafiki zipate kukwanguka na kuondoka ndani ya nyoo zao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tano ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya sitini na tatu ya Al-Munafiqun. Insha Allah tuwe tumenufaika na kuaidhika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah azitakase na unafiki nyoyo zetu, aziepushe na ria amali zetu, azilinde na kusema uongo ndimi zetu Baraka kabisa, wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya Macho Yetu Magazetini ambapo tunayaangazia magazeti ya hapa nchini Iran na, na, na, likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya hapa nchini Iran kwa kuliangazia gazeti la Jamhuri ya Islami ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kisemacho simulizi ya kiongozi mwadhamu kuhusu nafasi ya mwanamke katika Uislamu na magharibi, ni katika mkutano na maelfu ya kinamama na mabanati. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno kisemacho mwanahistoria wa Israeli, mwisho wa mradi wa kizayuni umeanza. Gazeti la Kayhan limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho Haaretz, hatima Israel ya Israeli iko mikononi mwa Said Hassan Nasrallah, ni baada ya kuashiria nguvu na uwezo wa Hizbullah. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha kadhaa, ikiwemo inayomwonyesha kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei akiongoza sala ya maiti ya kumsalia shahidi Roazi Musawi siku ya Alhamis. Picha hizo zote zimebeba kichwa cha habari kisemacho kuagwa kwa adhama na fahari kubwa, kiwiliwili kitoharifu cha kamanda shahidi said Roazi Musawi. Habari nyingine inayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Keihan ni ile inayonukuu uh, kauli ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian akisema tangu vilipoanza vita vya Gaza, Marekani imekuwa muda wote ikituma salamu kwa Iran. Habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti la Iran ina kichwa cha maneno kisemacho tumeushinda mradi wa kuitenga Iran, ni kauli ya rais Ibrahim Raisi aliotoa katika kikao cha jumuiya ya wahadhiri wa chuo kikuu cha kidini cha Kum alipoashiria mkakati wa adui. Kufa shahidi ndiyo zawadi ya umri wote wa kupigana jihadi, ni kichwa kingine cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, kikiambatana na picha ya sala ya maiti iliyoongozwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Hamenei kumsalia shahidi Razi Musawi. Sasa na ligeukia gazeti linalochapishwa kwa lugha ya Kiingereza la Teheran Times ambalo lina picha ya aliyekuwa waziri mkuu wa utawala wa kizaini wa Israel Naftali Bennett ikibeba kitwa kikuu cha habari kisemacho mawazo ya kutamani katika hekaheka heka za kushindwa vibaya sana Gaza. Mwandishi wa habari hiyo anatoa ufafanuzi Wakitu wa kichwa hicho cha habari kwa kuandika hakuna kitu kinachoweza kubainisha kwa uwazi zaidi jinsi Israel inavyozidi kuingiwa na hofu, kupandwa na hasira na kukata tamaa kama andiko la maoni la waziri mkuu wa zamani wa utawala huo ghasibu Naftali Bennett la kuiomba Marekani ipambane moja kwa moja na Iran. Vichwa vingine vya habari vinavyovidondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasomeka hivi: kuanguka kwa, kwa Israeli kutakuwa ndicho kisasi cha mauaji ya jenerali asema mkuu wa RGC; Iran yapuzilia mbali taarifa za magharibi kuhusu mpango wake wa nyuklia; na wanachama wanne wa timu ya wafanya hujuma yenye mfungamano na Israeli wanyongwa mkoani Azerbaijan Magharibi. Gazeti jingine la lugha ya Kiingereza la Kayhan International lina nukulu kauli ya kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, Meja Jenerali Hussein Salami aliposema kisasi hakipungui zaidi ya kuondolewa utawala wa Kizayuni. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na dunia inatazama tu, huku Israel ikizidi kuua mamia ya wengine kwa halaiki Ngome za wazayuni zashambuliwa vikali na wanamukawama. Gazeti eh, la Kiingereza la Iran Daily kwa upande wake limevutiwa eh, na habari iliyoakisi iwa kwa kichwa kikuu cha maneno kisemacho Iran ya mwomboleza jenerali aliuawa, mkuu wa RGC asema kufutwa kwa Israel kutakuwa ndicho kisasi cha Razi. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha inayomwonyesha a inaonyesha umati mkubwa wa wananchi wa mjini Teheran waliomiminika kwenye uwanja wa Imam Husein siku ya Alhamisi kuuaga na kuusindikiza mwili wa Brigedia Jenerali Shahidi Said Razi Musawi. Na mwisho kabisa, naliangazia gazeti la Hamshahri ambalo uh, lina uh, beba uh, lina habari isemayo kuwa inamwonyesha kobe aliyebeba kikibokosi cha kifurushi cha interneti, na kando yake kikiwepo kivuli cha sungura. Kichwa cha habari kinachoakisi madhumuni ya picha hii hiyo kinasomeka hivi: kasi ya mwendo wa kobe, bei ya mwendo wa sungura, na kufafanua kwa kuandika, bei ya interneti imepanda wakati wananchi wana Uh, tunakaribia tamati ya matangazo yetu na hivyo nawakaribisha kusikiliza makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumamosi tarehe 16 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1445 hijiria mwafaka na tarehe 30 Disemba mwaka 2023 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1024 iliyopita alifariki dunia Ibnu Daraje Kastali, mshairi na mwandishi mashuhuri wa Andalusia. Ibnu Daraj alizaliwa mwaka 347 hijiria na alikuwa miongoni mwa washairi wakubwa wa Andalusia huko kusini mwa Uhispania. Leo pia alikuwa na nafasi muhimu katika kukuza mashairi ya Kiarabu mwishoni mwa karne ya 4 na mwanzoni mwa karne ya tano hijiria. Katika siku kama ya leo miaka 76 iliyopita magaidi wa mashirika mawili ya kijasusi ya Israel walishambulia kitongoji cha Baladi Sheikh huko Palestina na kuchoma moto nyumba za kitongoji hicho. Moto huo uliwateketeza na kuwaua shahidi wa Palestina 60. Siku hiyo hiyo, kundi jingine la kigaidi la Israel lililojulikana kwa jina la Irgun lilidondosha mabomu katikati ya kundi la Wapalestina na kuwa washahidi 17 kati yao. Mashambulio hayo yaliyoshadidi mwishoni mwa mwaka 1947 na mwanzoni mwa mwaka 1948 yalikuwa na lengo la kuandaa mazingira ya kuwafukuza kwa nguvu wa Palestina katika ardhi zao ili kuasisiwa utawala pandikizi na ghasibu wa Israel katika ardhi hizo. Tarehe 30 Disemba miaka 17 iliyopita, Sadam Hussein, mtawala katili na dikteta wa zamani wa Iraqi, alinyongwa baada ya kutolewa hukumu ya kifo dhidi yake. Sadamu alizaliwa mwaka 1937 katika mji wa Tikrit uliopo mbali wa kilomita 140 kaskazini mwa mji mkuu Baghdad, na kujiunga na chama cha Baath akiwa na umri wa miaka 20. Dikteta huyo alifanikiwa kuwa naibu wa Ahmad Hassan al-Bakr kufuatia mapinduzi yaliyojiri ndani ya chama hicho mnamo mwaka 1968. Tarehe 9 Dei 1388 hijiria shamsia iliyosadifiana na tarehe 30 Disemba, yaani miaka 14 iliyopita, mamilioni ya wananchi wa Teherani na miji mingine hapa nchini walifanya maandamano kulalamikia machafuko ya barabarani na himaya madola magharibi kwa machafuko hayo baada ya uchaguzi wa rais wa Juni 30. Wagombea wawili walioshindwa walilalamikia matokeo ya uchaguzi, lakini hawakuwa tayari kufuatilia malalamiko yao kupitia njia za kisheria. Uungaji mkono wa madola magharibi kwa wagombea hao ulipelekea kutokea machafuko mjini Tehran. barabara kabisa wapenzi msikilizaji. Na kabla ya kuondoka hapa studioni, ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema Ufaransa, Ujerumani, Uingereza na Marekani lazima ziache kutoa matamshi na mashinikizo yasiyo na matunda dhidi ya Teheran na badala yake zichukue hatua zinazohitajika za kisiasa. Hayo amesema na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasser Kanani. Uh, katika uh, kujibu kauli iliyotolewa Alhamisi na pande tatu za Ulaya na Marekani kuhusu makubaliano ya nyuklia mwaka elfu mbili kumi na tano Kanani amesisitiza kuwa mpango wa nyuklia wa Iran una malengo ya amani pekee. Afrika kusini imefungua kesi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICC kuhusu mashambulizi ya mauaji ya kimbari ya utawala huo dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza, mashambulizi ambayo hadi sasa yameua zaidi ya Wapalestina 21,500. Eh, wakati huo huo, mwakilishi wa ha, ha, kamisheni ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizaini kwa Gaza hayawezi kuhalalishwa kwa njia yoyote ile, na Marekani inazuia kupatikana amani katika eneo. Na askari wa Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC wameingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukabiliana na waasi mashariki mwa nchi hiyo. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu. Nawashukuru kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.