Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. a'udhu billahi minash shaitani rajeem, bismillah Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday irsw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia redio Maarifa FM kama vile Tanga ya Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Mtwara na Kigoma kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 93565487 na email yetu swahili radio at irib dot ir. Mimi ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteeni ran juma hili, tutakuwa na macho yetu magazetini, makala ya wiki na leo katika historia ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na kadiri muda utakavyoturuhusu tutarusha hewani pia maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema tuna uwezo wa kupiga nukta yoyote ya Israel wakati wowote tunapopenda. Askari Mzayuni akiri kuwaua makusudi watoto wa wachanga wa Kipalestina huko Gaza na anasaka mtoto mchanga pia ili amuue. Gazeti la Ufaransa la Le Figaro limesema Hamas ilifanya mazoezi ya kukabiliana na Israel kwa muda wa miaka miwili na nusu. Na mahakama ya kilele Chadi yapasisha rasmi katiba mpya. Habari kamili Mkuu wa ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema kwamba Iran ina uwezo mkubwa wa kiulinzi kiasi kwamba leo hii inaweza kupiga nukta yoyote ya Israeli kwa makombora yanayopiga vizuri mno shabaha wakati wowote wa itakapoona kuna haja ya kufanya hivyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Hujjatul Islam Mohammadi Muhammad, Golpaygani alisema hayo jana mjini Kum kusini mwa Teheran na kuongeza kuwa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu vina uwezo mkubwa kiasi kwamba hata madola makubwa yenye nguvu za nyuklia duniani kama Rusia na China zinaomba msaada wa Iran. Aidha amesisitiza kwa kusema kadhia ya Gaza ni ya Wapalestina, lakini Wapalestina wamefanya Iran kuwa ndicho kigezo chao na kwamba makundi ya mapambano ya mukawama wa kiislamu ya Palestina na kusimama kwao imara mbele ya jinai za kutisha za utawala ghasibu wa kizayuni yote yanaifanya jamhuri ya, ya kiislamu kuwa ndicho kigezo chao. Ameongeza kuwa leo hii wa Yemen wamekuwa na nguvu kiasi kwamba wamelazimisha meli za utawala wa kizayuni zishindwe kupita kwenye bahari ya Shamu au bahari nyekundu na zizunguke masafa marefu hadi kufika zinakokwenda, suala ambalo linaosababishia hasara ya mabilioni ya dola utawala wa kizayuni wa Israeli. Mkuu wa ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amelaani vikali jinai za utawala wa kizayuni za kuua vitoto vichanga na wananchi wa kawaida wasio na hatia huko Palestina hasa Ghaza, na kusema kwamba serikali ya Marekani na hususan rais mwenyewe wa dola hilo la kistikbari Joe Biden wanashiriki moja kwa moja kwenye jinai hizo za Wazayuni. Ameongeza kuwa vita vya Ghaza vimewafedhehesha Wazayuni na madola ya kibeberu na sasa walimwengu wamezidi kugundua uongo wa Wazayuni na madola ya kistikbari katika madai yao mbalimbali. Askari mmoja wa jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel amekiri kwa fahari kuwa anamsaka mtoto mchanga wa kipalestina katika ukanda wa Ghaza ili amuue. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, mitandao ya kijamii imesambaza video inayomwonyesha mwanajeshi wa kizayuni ambaye anakiri katika mazungumzo aliyofanya na familia yake kwa kusema, tunajitahidi kuwatafuta watoto ili tuwaue mimi nimefanikiwa kumuua msichana mmoja tu wa miaka kumi na mbili, lakini ni ngali ninatafuta mtoto mchanga ili ni muue. Mashambulio ya kinyama na kikatili yanayoendelea kufanywa na jeshi la utawala dhalimu wa kizayuni kwenye ukanda wa Gaza yamekabiliwa na hisia kali za upinzani na ukosoaji wa watu wa pembe mbalimbali za dunia na katika eneo hili lakini hadi sasa taasisi za kimataifa ukiwemo Umoja wa Mataifa bado hazijaweza kuzima na kukomesha mashambulizi hayo. Itakumbukwa kuwa hata tarehe 7 Oktoba 2023 makundi ya mukawama ya Palestina yalianzisha operesheni ya mashambulio ya kimbunga cha Al Akswa kutokea ukanda wa Ghaza dhidi ya vituo na ngome za utawala wa Kizayuni, na katika hatua ya kulipiza kisasi kufidia kushindwa kwake na kutaka kusimamisha operesheni za makundi ya mukawama, utawala huo ghasibu ukaanzisha mashambulio ya kinyama dhidi ya maeneo ya makazi na vituo vya tiba na kiutamaduni vya ukanda wa Ghaza, mashambulio ambayo hadi sasa yameshapelekea kuua washahidi zaidi ya Wapalestina ishirini na moja elfu na kujeruhiwa wengine zaidi ya hamsini na tano elfu. Akthari ya walio uawa wa shahidi katika mashambulio hayo ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na jeshi la utawala haramu wa Israel huko ukanda wa Gaza mbele ya macho ya ulimwengu ni wanawake na watoto wadogo. Kwa mujibu wa gazeti la Ufaransa la Le Figaro, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilikuwa ikipanga na kufanya mazoezi ya kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israel kwenye vita vikubwa na vya muda mrefu tangu miaka miwili na nusu iliyopita. Shirika la habari la Mehr limelinukuu gazeti hilo la Ufaransa likiandika katika ripoti yake kwamba mashambulizi na mipango ya Hamas ni uamuzi wa Wapalestina wenyewe, kiasi kwamba hata Iran na Hizbullah Lebanon zilikuwa hazina taarifa kuhusu mashambulizi hayo. Kwa mujibu wa ripoti ya Figaro, Yahya Senwar na Mohammed Deif walikuwa wamekata mawasiliano yao yote na uongozi wa Hamas nchi ya Palestina miezi mitatu kabla ya kuanza operesheni ya kimbunga cha la Aqsa. Na kama alivyosema Khalid Mashal, mmoja wa viongozi wakuu wa Hamas, kuliambia gazeti hilo la Le Figaro, ni watu watatu tu ndio waliokuwa wanajua siku na saa hasa ya kuendesha operesheni hiyo ya tarehe 7 Oktoba. Katika upande mwingine, Adnan Abu Hasna, msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la UNRWA ameelezea masikitiko yake juu ya kuendelea vita na mashambulizi ya mabomu huko Ghaza na kusema kwamba kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya ya Palestina, kwa uchache asilimia tano ya wananchi wa Ghaza wameshauawa na kujeruhiwa hadi hivi sasa katika jinai mpya za utawala wa kizayuni zilizoanzia tarehe 7 Oktoba mwaka huu 2023. Abu Hasna ameongeza kwamba hali ya kibinadamu imekuwa mbaya sana baada ya kuzuka magonjwa mbalimbali mbali, hasa wakati huu ambapo mashambulizi Israel ya Israeli yameporomosha vibaya mfumo wa afya huko Gaza. Magonjwa ya kuambukiza ni ya tumbo, nayo yameongezeka mara nne, magonjwa ya kifua mara tano Maradhi ya ngozi yameongezeka mara tatu. Hali hii ni hatari sana, amesema. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mahakama ya juu ya Chad jana Alhamisi ilitangaza kuwa katiba mpya iliyopitishwa katika kura ya maoni ya tarehe 17 Disemba 2023 kwa asilimia 85.90 ni halali na imepasishwa na mahakama hiyo. Tume ya taifa iliyosimamia kura ya maoni ya katiba hiyo ilitangaza wakati wa kutoa matokeo kwamba zaidi ya asilimia 63 ya wananchi milioni 8.3 wa Chade waliotimiza masharti ya kupiga kura walishiriki kwenye kura hiyo ya maoni ya Disemba 17. Hatua inayofuatia sasa ni kwa rais wa mpito wa nchi hiyo Muhamad Idris Debi Itno kutia saini na kutangaza rasmi katiba mpya ili kuweka mazingira ya kufanyika uchaguzi mwakani na kurejea utawala wa kiraia huko Chade. Hali ya kisiasa na kijeshi nchini Chade ni mbaya tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja kufuatia mauaji ya rais wa zamani wa nchi hiyo Idris Debi Itno. Tangu baada ya kuuawa baba yake, Mahamad Idris Deby Itno ndiye anayeongoza Chade kupitia baraza la mpito la kijeshi. Viongozi wa kijeshi wa Chade wameitaja kura hiyo kuwa ni hatua muhimu kuelekea kwenye utawala wa kidemokrasia baada ya jeshi kutoa madaraka mwaka elfu mbili ishirini na moja wakati rais wa zamani wa nchi hiyo Idris Deby alipouawa kwenye uwanja wa vita katika mapigano na waasi katiba hii mpya itadumisha serikali ya umoja wa kitaifa ambayo Chadi imekuwa nayo tangu ilipopata uhuru na itaanzisha jamii zinazojitegemea na mabaraza ya mitaa na machifu wa kimila, miongoni mwa mabadiliko mengine. Lakini baadhi ya wapinzani walikuwa wametoa mwito wa kuundwa serikali ya shirikisho, wakisema kuwa serikali hiyo ingilisaidia kuchochea maendeleo katika nchi hiyo inayouza mafuta nje lakini bado ni maskini. Na wizara ya afya ya Zambia jana Alhamisi ilitangaza kwamba hatua zimeimarishwa ili kudhibiti mripuko wa ugonjwa wa kipindupindu ambao sasa umeenea katika wilaya kumi na mbili nchini humo. Waziri wa afya wa nchi hiyo, Silvia Masebo, amesema kwamba mbinu ya sekta mbalimbali inayoongozwa na kitengo cha kudhibiti na kukabiliana na maafa imeundwa ili kuhakikisha kuwa ugonjwa huo unaosambazwa kwa maji unadhibitiwa. Akizungumza mbele ya waandishi wa habari, waziri Masebo amesema tumeanzisha kitengo cha taifa cha kudhibiti na kukabiliana na maafa kama sehemu ya mbinu hii ya kisekta. Pia amesema Tangu kitengo hicho kilipoanzishwa, kimekuwa na jukumu kubwa la kuratibu mambo na kusimamia ufanisi wa kazi katika kukabiliana na mripuko wa mara hii wa kipindupindu. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao utahusiana na upinzani wa uhispania wa kushiriki vikosi maalumu vya wanamaji vya Ulaya katika muungano wa baharini wa Marekani. Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Uhispania, amepinga uamuzi wa Umoja wa Ulaya wa kuunga mkono muungano wa baharini wa Marekani katika bahari nyekundu. Sanchez amesisitiza kuwa tunapinga kutumiwa vikosi vya baharini vya Ulaya dhidi ya maharamia kwa jina la operesheni ya Atalanta kwa ajili ya kulinda meli za kibiashara katika bahari nyekundu mkabala wa mashambulizi ya Yemen. Waziri mkuu wa Hispania wakati huo huo amesisitiza kuwa hapingi kuasisiwa kitengo kingine cha operesheni kwa lengo hilo hilo katika eneo hilo. Operesheni ya Atalanta iliasisiwa na nchi za Ulaya mwaka elfu mbili na nane ambapo ukanda wa operesheni zake ulikuwa katika pembe ya Afrika na magharibi mwa bara bahari ya Hindi kwa kuzingatia hatua zinazochukuliwa na harakati ya Nswarullah ya Yemen katika bahari nyekundu na huko katika lango bahari la Babu Almandab dhidi ya utawala wa Kizayuni, hususan shambulio lililofanywa katika bandari ya Elat, ambapo ilizuia na kuzishambulia meli zinazoelekea huko Palestina na ukaliwa kwa mabavu ambayo imepachikwa jina bandia la Israel. Marekani, nchi mwitifaki wa kistratijia wa utawala kasibu wa Israel, ilitangaza kuanzishwa muungano wa baharini kwa kuzishirikisha nchi kumi duniani katika eneo la lango bahari la uh, Babul Mandab kwa lengo la kukabiliana na, na mashambulizi yanayozilenga meli za Israeli baharini. Ni nchi pekee ya Kiarabu katika eneo la Mashariki ya Kati ambayo ipo katika muungano huo wa baharini wa Marekani kwenye bahari nyekundu. Wizara ya Ulinzi ya Marekani Pentagon, awali ilitangaza kwamba nchi zilizojiunga na muungano huo wa baharini zimeongezeka na kufikia ishirini, lakini bila kutaja majina ya nchi hizo. Marekani inadai kuwa usalama wa usafirishaji katika bahari nyekundu unakabiliwa na tishio kutokana na hatua za Wayemen. Hii ni katika hali ambayo lengo kuu la kuwasisiwa muungano huo wa baharini ni kulinda usalama wa Israeli. Washington inaamini kwamba kwa kuwasisi muungano wa wanamaji katika bahari nyekundu Usalama wa zayuni utaongezeka. Serikali ya Biden imeupa uungaji mkono wa pande zote utawala wa kizayuni tangu utawala huo uanzishe mashambulizi ya anga na nchi kavu dhidi ya wananchi wa Ghaza. Nukta ya kuzingatia hapa ni kwamba wanamukawama wa Yemen hadi hivi sasa wamesimamisha au kuzishambulia meli kadhaa za utawala wa kizayuni au zile zilizokuwa zimebeba misaada kwa ajili ya utawala huo. Kwa hakika, wanamukawama wa Yemen wamefanya Bahari Nyekundu kutokuwa salama kabisa kwa meli za utawala wa kizayuni, huku meli nyingine zikifanya safari kwa usalama kamili. Pamoja na hayo kuongezeka wasiwasi wa usalama katika bahari nyekundu kumepelekea makampuni makubwa ya meli kulazimika kusafirisha bidhaa zao umbali wa kilomita elfu ishirini na tano ili kufikia masoko ya Asia kupitia arasi ya tumaini jema au Cape of Good Hope huko Afrika Kusini. Mnaendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran na maeneo mengine duniani. Kati ya atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema uchaguzi ndio msingi wa mageuzi na suluhisho la matatizo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema mtazamo wa magharibi kuhusu mwanamke ni wa kimaslahi. Aa, rais Ibrahim Raisi asema Marekani na Israel zishitakiwe kwa kufanya mauaji ya kimbari Gaza. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema utawala wa kizayuni wa Waisraeli hauwezi kufanya jinai nyingi kiasi hiki dhidi ya Wapalestina uko Ghaza bila ya uungaji mkono wa Marekani na Uingereza. Akizungumza katika mkutano wa Jumamosi mjini Teheran na umati wa watu kutoka mikoa ya Kerman na Khuzestan, Ayatola Seid Ali Khamenei alisema ushindi mkubwa wa taifa la Palestina na mrengo wa mtakatifu wa Mukawama, yaani mapambano ya Kiislamu, ni kwamba umeweza kuvunja itibari ya madola ya Ulaya na Marekani na kufichua asili ya madai yao yote ya uongo kuhusu haki za binadamu, kwani Israeli haingeweza kufanya jinai nyingi bila ya msaada wa Marekani, kiongozi mwadhamu amesema. Na leo hii sura mbaya ya wanyama wakali wa kutisha yaani Marekani na Uingereza imefichuliwa kwa watu wote wa dunia, na asili ya ikulu ya Marekani imefichuliwa, na dhati ya ndani ya serikali za Marekani na Uingereza imefichuliwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wa amesema ingawa maji, chakula, dawa na mafuta hayawafikii watu hawao wa Palestina, lakini wao wamesimama kama mlima na kutosalimu amri kutawafanya washinde kwa sababu Mwenyezi Mungu yuko pamoja na wenye kusubiri, kama ambavyo tayari ishara za ushindi zimeanza kuonekana. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria kura ya turufu ya Marekani dhidi ya maazimio kadhaa ya baraza la usalama la umoja wa Mataifa ya kusimamisha vita na kusitishwa uh, mapigano na uvurumishaji wa mabomu kwa Gaza na kusema Dunia hi, leo hii hakuna mtu yoyote duniani anayetofautisha kati ya utawala ghasibu wa Israeli na Marekani na Uingereza, na kila mtu anajua kuwa wao ni kitu kimoja. Katika kitendo kisicho na aibu, Marekani imetumia kura ya turufu dhidi ya maazimio kadhaa ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya kusimamisha vita na kusitishwa mashambulizi ya mabomu huko Gaza. Kitendo hicho ni ushirikiano na utawala wa Kizayuni katika kudondosha mabomu yanayowalenga watoto, wanawake, wazee, wagonjwa na watu wengine wasio na ulinzi. Kwingineko, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ameashiria chimbuko la matukio ya hivi karibuni huko Palestina na kusema kuwa Marekani na utawala wa Kizayuni zinapaswa kushtakiwa kwa kufanya mauaji ya kimbari huko Ghaza. Ayatola Saidi Ibrahim Raisi aliyesema hayo wiki hii katika kongamano la kimataifa la kuunga mkono wa Palestina ambapo amewashukuru wawakilishi wa nchi mbalimbali kwa uelewa wao na maafikiano kuhusiana na dagadaga na hangaiko muhimu zaidi la ulimwengu wa Kiislamu hii leo, bali ulimwengu wote wa ubinadamu na kueleza kwamba hii leo mtazamo wa watu wote walio macho, wenye ufahamu na wenye dhamira safi, duniani kote ni kwamba wanalitazama suala la Palestina na ukiukwaji wa haki za binadamu huko Gaza kwamba sababu yake ni mfumo wa kibeberu ambao haujali maadili, sheria na ubinadamu katika njia hiyo. Sambamba na kusisitiza kuwa mwenendo huu unapaswa kumfanya kila mtu afikirie, Rais Ibrahim Raisi amebainisha zaidi kwa kusema, in bayad hamaro be fikro andishe wadarat mauaji makubwa ya wanawake mchilu, na watoto mchilu, tersi, na uharibifu wa makazi na nyumba za watu ni jambo la kusikitisha sana Kushtane. Lakini sa linaloumiza zaidi ni uungaji mkono usio na masharti As wa nchi mbogu, zinazodai kuru. kuwa watetezi oh. wa haki za binadamu Zendigia. kama vile Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi Munche. kwa jinai hizi linalotia yes. simanzi zaidi Rebolotele ni kufeli asasi zote za kimataifa ambazo siku zote zimekuwa zikipiga ngoma ya usawa Reboletele. na uadilifu na kupinga dhuluma. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mapema Jumatano alihutubia maelfu ya wanawake na wasichana, ambapo amebainisha mtazamo wa kimantiki wa Uislamu kuhusu nafasi ya wanawake katika familia na shughuli za kijamii, siasa na uongozi katika ngazi mbalimbali, na kusisitiza kuwa katika Uislamu njia ya shughuli zozote za kijamii ziko wazi kwa wanawake sawa na ilivyo kwa wanaume, kwa sharti kwamba mambo mawili muhimu yazingatiwe, yaani suala la familia na kuchunga hatari ya mvuto wa kijinsia. Akihutubia kikao hicho kilichofanyika kabla ya maadhimisho ya siku ya kuzaliwa binti ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam, Bibi Fatimatu Zahra salamu alayha, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameutaja utukufu wa bibi bora zaidi ya wote duniani yaani Bibi Fatimatu Zahra kuwa ni jambo lisiloweza kufikirika na kuongeza kuwa kwa mujibu wa hadithi sahihi, Mwenyezi Mungu hukasirika kwa hasira ya Bibi Fatima salamu alaiha, na anaridhika kwa ridhaa yake, na hakuna fadhila na ubora mkubwa zaidi na ulio juu na huu unaoweza kufikirika kwa mwanadamu. Kwa hivyo, yeyote anayetaka kupata radhi za Mwenyezi Mungu anapaswa kufuata mawaidha, masomo na mwelekeo wa mtukufu huyo katika masuala ya familia, katika nafasi ya binti, mama, mke na katika nyanja ya jamii na siasa. Ayatullah Khamenei ameutaja utambulisho wa mwanamke, thamani zake, haki zake, wajibu huru na mipaka yake, kuwa swala lenye umuhimu mkubwa na kusema kwamba kuna mitazamo miwili jumla inayokabiliana ya kimagharibi na ya Kiislamu duniani kuhusu suala hili muhimu sana. Akiashiria sera ya mfumo wa ustaarabu na utamaduni wa nchi za magharibi ya kukwepa mijadala inayohusu masuala ya wanawake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa kwa kuwa hawana mantiki yoyote kuhusu wanawake wa magharibi, mkabala wa kila swali na maudhui, wanajaribu kubainisha hoja zao kwa mabishano na uhuni, eh, kununua shahsia mashuhuri wa kisiasa na wasio wa kisiasa na kwa kutumia nyenzo za sanaa na fasihi, mitandao na kudhibiti vituo vya kimataifa vinavyohusiana na wanawake. Akifafanua kuhusu namna Uislamu unavyomtazama mwanamke, kiongozi mwadhamu amesema masalihi zan dar islam Suala la mwanamke ni moja ya nukta zenye nguvu za Uislamu, na isifikiriwe kuwa tunapaswa kukalishwa kiti moto katika suala la wanawake. Uislamu una mantiki imara yenye nguvu na msingi wa kiakili katika masuala yote yanayohusu mwanamke. na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei Alhamisi asubuhi aliongoza sala ya maiti ya kusalia mwili wa kamanda shahidi Said Razi Musawi pamoja na kumsomea Fatiha na kumwombea dua shahidi huyo. Aidha, Ayatola Khamenei ametoa salamu za rambirambi kwa familia ya shahidi Said Razi Musawi na akatoa shukrani na kuenzi jihadi aliyopigana bila kuchoka shahidi huyo na akamwombea dua ya kupandishwa daraja yake na Allah na kuwa pamoja na mawasi na mawali wa Mwenyezi Mungu. Kamanda uh, Said Razi Musawi, mmoja wa washauri wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye alikuwa akishughulikia masuala ya kilojistiki katika kuunga mkono mhimili wa mukawama nchini Siria aliwa washahidi siku ya Jumatatu katika shambulio la kigaidi lililofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli kwenye eneo la Zainabia katika mji wa Damascus. Naam wapenzi wasikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Dira ya macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa, tarehe ishirini na tisa Disemba, ambayo imeingia ukingoni kabisa mwa mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu. Inaanzia huko nchini Tanzania kwa kuyatupia jicho baadhi ya magazeti ya nchi hiyo, na tunaanza na Nipashe Mwanga wa Jamii, na baadhi ya habari zake zinasema: ripoti maalumu, mabasi usiku yawapa tabasamu wadau wote, miezi mitatu ajali mbili tu, zote mchana. Msongamano abiria stendi watoweka. Rais Samia, vyuo vikuu, utafiti usiishie kabatini, tuna uhitaji katibu mkuu aagiza wazazi kukagua watoto sehemu za siri. Diwani apoteza mke na watoto katika ajali ya gari. Serikali yaelekeza makazi ya watu yatumike kulaza watalii Kilimanjaro. Na matokeo DRC, Rais Chisekedi ang'ara kwa asilimia sabini na saba. Jeshi la wazima wanaoandamana. Ama gazeti la serikali la Habari Leo, gwiji la habari Tanzania lina habari mbalimbali mbali, na miongoni mwake na katika ukurasa wake wa mbele ni hii inayosema Rais Samia tafiti zitufikie watawala. Atunukiwa PhD katika mahafali ya 19 ya Suza. Watumishi watatu walioongeza gharama za ujenzi wasimamishwa. Baba jela miaka 30 kwa kumnajisi mtoto wa kambo. Serikali kusambaza sukari mikoa yenye upungufu. Na bwawa la Nyerere kuanza uzalishaji kabla ya mwezi Juni. Kwa upande wa gazeti la Zanzibar leo tunaanza na habari inayosema Dakta Mwinyi, rais wa Zanzibar, aitaka Suza, yani Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzibar ijiimarishe kwenye utafiti. Chini ya kichwa hicho cha habari kuna picha inayomwonyesha mkuu wa chuo kikuu hicho cha Suza ambaye ni Rais Hussein Ali Mwinyi akimtunuku Rais Samia shahada ya heshima ya PhD ya usimamizi wa utalii na masoko. Habari nyingine katika gazeti hilo zinasema: Dr Sheini ahimiza elimu kwa wahudumu wa afya; kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un atoa mwito wa maandalizi ya vita; na vijana wa UVCCM waanza matembezi ya kilomita 250 na moja. Kwa upande wake gazeti la Uhuru limeandika siri Dkt. Samia kutunukiwa shahada ya heshima Suza, ni shahada ya heshima ya uzamivu ya usimamizi wa utalii na masoko, hayo yakiwa ya kiwaya nchini Tanzania. Huko nchini Uganda, habari iliyogonga vichwa vya habari za karibuni kabisa katika matoleo yote ya takriban matoleo yote ya magazeti ya leo ya nchi hiyo ni safari ya kamando wa kikosi cha usaidizi wa haraka RSF nchini Uganda na mazungumzo yake na raisi Yoweri Kaguta Museveni. Daily Monitor limeakisi mazungumzo hayo ya rais Museveni na kamando wa kikosi cha usaidizi wa haraka nchini Sudan, RSF, Jenerali Muhammed Hamdan Degalo, na kumtaja rais Museveni kama mpatanishi wa mzozo wa Sudan limeandika pia kwamba mke wa Rais Museveni, Mama Janet Museveni, ameambukizwa virusi vya korona, au Covid 19 au ukitaka unaweza kuita Uviko 19 na hivyo amejitenga na watu. New Vision kwa upande wake limeandika Rais Museveni na Jenerali Dagalo wajadiliana namna ya kuhitimisha mapigano nchini Sudan. Vilevile New Vision limeutaja mwaka unaomalizika wa elfu mbili ishirini na tatu kwamba ulikuwa wa ughali na kupanda kwa bei za bidhaa huko Uganda. Nahitimisha magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyatupia jicho magazeti ya huko nchini Kenya. Naanza na gazeti la Star na habari ninayoidondoa katika gazeti hili inahusiana na tangazo la wakati wa kutangazwa matokeo ya kumaliza elimu ya sekondari nchini Kenya. Limeandika waziri wa elimu Ezekiel Machogu ametangaza tarehe ya kutolewa matokeo ya mtihani wa sekondari wa Kenya KCSE kuwa ni katika wiki ya pili ya Januari elfu mbili na Gazeti hilo la Star limeandika pia kwamba wavuvi watatu kati ya wanne waliopotea baharini kwa zaidi ya siku 22 walipokelewa rasmi jana Alhamisi na serikali katika uwanja wa Mbaraki Warf mjini Mombasa. Daily Nation, mbali na habari nyinginezo, nalo limeakisi kwa mapana na marefu habari ya tarehe ya kutangazwa matokeo ya mitihani ya kumaliza elimu ya sekondari huko nchini Kenya. naendelea kutusikiliza kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni, wasikilizaji wapendwa wa Idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambapo tutatupia jicho ongezeko la watumiaji wa intaneti duniani mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kuweni nami hadi tamati. Matokeo ya utafiti yanaonyesha kuwa mwaka 2023 watumiaji wa intaneti wamekuwa mtandaoni, yani online, kwa zaidi ya saa trilioni 1.3. Maisha ya mwanadamu kila siku yanaunganishwa zaidi na ulimwengu wa kidijitali. Chunguzi mbalimbali zinaonyesha kuwa kwa wastani kila mtu hutumia karibu masaa saba kutazama skrini za simu tarakilishi na kadhalika kila siku kwa ajili ya kazi, burudani au mawasiliano. Kama ambavyo ustawi na hali bora ya kimwili inatofautiana kutoka eneo moja hadi jingine, vivyo hivyo ustawi wa kidijitali. Kulingana na kielezo cha ubora wa maisha ya kidijitali kwa mwaka 2023 cha Safshark, baadhi ya nchi zimefanya vyema zaidi kuliko nyingine katika kutoa huduma za mtandao na za kidijitali kwa bei nafuu na hivyo kusababisha ustawi bora wa kidijitali miongoni mwa jamii. Ustawi wa kidijitali umeainishwa kwa mujibu wa vigezo vikuu vitano ambavyo ni upatikanaji wa huduma ya intaneti kwa bei nafuu, ubora wa mawasiliano ya haraka na ya kudumu ya intaneti, kupanuliwa miundo msingi ya kielektroniki, kuweza kukabiliana na hujuma za kimtandao, kudumisha ulinzi wa faragha mtandaoni na kuzifanya huduma za serikali kuwa za kidijitali. Katika hali ambayo nchi tajiri duniani ambazo aghalabu zina huduma bora za kidijitali kutokana na kuwa na uwezo wa kifedha kwa ajili ya uwekezaji na kuboresha vigezo vinavyohitajika, nchi ishirini na mbili miongoni mwazo ambazo zimepindukia matarajio yao katika pato la taifa kwa mwaka zimepata alama za juu katika upande wa usalama wa kielektroniki, miundombinu na katika kutoa huduma za serikali kwa njia ya kielektroniki. Akthar ya nchi hizo ni kutoka Asia na Ulaya Mashariki. Watu duniani kote wanatumia zaidi ya robo ya muda wao katika intaneti na zaidi ya asilimia 60 ya jamii ya watu duniani wanatumia mitandao ya kijamii. Takwimu hizi zimechapishwa katika ripoti ya karibuni zaidi ya data ripoto, maktaba ya marejeo ya mtandaoni yenye mamia ya ripoti na data zisizolipishwa, katikati ya mwaka 2023. Ripoti hiyo imeonyesha kuongezeka maradufu kiwango cha kukubalika mitandao ya kijamii kimataifa katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Takwimu na viwango vyote hivi vimebeba ujumbe wa wazi kwamba intaneti na mitandao ya kijamii ni sehemu ya dharura ya maisha ya mwanadamu wa leo, na kwamba kama unataka kuvutia maoni ya watu, basi jambo hilo linapaswa kutimia kupitia intaneti na mitandao ya kijamii. Swali muhimu la kujiuliza hapa ni kuwa je, watu huwa wanatafuta muhutawa na maudhui yepi mtandaoni, na je, ni tovuti na programu gani zinazowavutia zaidi, na je, watumiaji hulipia aina gani ya maudhui ya kidijitali? Tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu kikundi cha uchanganuzi wa data kwa jina la Domo kimekuwa kikichapisha ripoti ya kila mwaka iliyopewa jina la Data Never Sleeps, ambayo ina maelezo ya takwimu za mwaka za intaneti. Kulingana na ripoti hiyo, idadi ya watumiaji wa mtandao mwaka huu wa 2023 ilikuwa watu bilioni 5.2, ambayo inaonyesha ongezeko kubwa la idadi ya watu bilioni 4.5, ikilinganishwa na mwaka 2020. Miongoni mwa takwimu zilizotolewa mwaka 2023, tunaweza kuashiria utumiaji wa barua pepe, yaani email, milioni 241 katika muda wa dakika moja ambapo kiwango hiki mwaka uliopita wa 2022 kilikuwa barua pepe milioni 231.4 kwa dakika moja. Aidha, utafutaji milioni 6.3 ulifanyika kwenye Google, kiwango kinachotajwa kuongezeka kwa 6.7 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Ripoti hiyo imeongeza kuwa katika kila sekunde 60 watumiaji wa intaneti duniani kote walikuwa online kwa jumla ya masaa milioni 25.1, na kwa utaratibu huu tunaweza kusema kuwa walimwengu wametumia zaidi ya masaa trilioni 1.3 mtandaoni. Katika sekta ya habari, mada iliyotafutwa na kufuatiliwa zaidi katika intaneti mwaka huu wa 2023 ilihusiana na vita huko Gaza. Neno nyambizi ya Titan lilishika nafasi ya pili na nafasi ya tatu ilichukuliwa na tetemeko la ardhi la Uturuki. Miongoni mwa vipengele muhimu katika kuchunguza idadi ya watu wanaoingia mitandaoni ni mitandao ya kijamii. Mitandao hii ya kijamii ni vyombo vya mawasiliano ambavyo ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na maisha ya mabilioni ya watu. Uchambuzi wa kina wa ripoti za taasisi za utafiti na kampuni ambazo zinafanya kazi katika uwanja wa kuchanganua mienendo ya watumiaji wa mitandao unaonyesha kuwa kiwango cha kukubalika mitandao ya kijamii kimeongezeka maradufu katika miaka minane iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mwezi Julai mwaka 2015 chini ya asilimia 30 ya jamii ya watu duniani walikuwa wakitumia mitandao ya kijamii. Idadi hii iliendelea kuongezeka haraka katika miaka iliyofuatia na kufikia karibu asilimia 51 ya watu duniani mnamo mwezi Julai mwaka 2020, wakati wa kilele cha karantini na utekelezaji wa hatua nyingine za kuzuia maambukizi wakati wa janga la corona. E, kiwango cha kukubalika mitandao ya kijamii mwezi Julai mwaka huu kiliongezeka kwa asilimia 28 ikilinganishwa, e, na wakati kama huo mwaka wa kabla yake, jambo linaloonyesha kwamba sambamba na ongezeko la idadi ya watu duniani kukubalika mitandao ya kijamii kinaongezeka na kupanda juu kimataifa. Ripoti ya kampuni ya utafiti wa masoko ya GWI inaonyesha kuwa muda uliotumiwa na watu katika mitandao ya kijamii mwaka 2023 umepungua kwa dakika tatu ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita, lakini wastani wa matumizi ya mitandao ya kijamii bado unatofautiana kwa kiasi kikubwa baina ya nchi na nchi. Swali jingine linalojitokeza ni kwamba ni mitandao gani ya kijamii ambayo watumiaji kote ulimwenguni hutumia zaidi? Kulingana na habari zilizochapishwa, mitandao kumi maarufu ya kijamii inayopendwa zaidi baina ya watumiaji wenye umri wa kati ya miaka 16 hadi 64 ni WhatsApp, Instagram, Facebook, WeChat, TikTok, Duin, X yan Twitter, Facebook Messenger, Telegraph na Line. Licha ya kushika nafasi ya pili, Instagram bado ni fursa muhimu kwa alama za biashara, yaani brands, huku zaidi ya asilimia 62 ya watumiaji wa Instagram wakitumia jukwaa hilo kufanya utafiti kabla ya kununua au kutazama maudhui za chapa. Takwimu hizo pia zimethibitishwa na ripoti ya kituo cha kukuza biashara ya mtandaoni cha Iran, ambapo miongoni mwa mitandao tofauti ya kijamii Instagram yenye hisa ya asilimia 55, inaongoza kati ya majukwaa ya kijamii ya Iran kwa kuwa na watu wengi wanaotumia mtandao kununulia bidhaa mbalimbali. Licha ya takwimu hizi zote zinazoongezeka, matokeo ya uchunguzi yanaonyesha kuwa upatikanaji wa huduma ya intaneti unasalia kuwa changamoto kubwa kwa vikundi vya kijamii vilivyo hatarini zaidi. Na swala la uwezo wa kupata huduma za gharama nafuu siku zote limekuwa kizuizi kikuu. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka jana huduma za intaneti ziliongezeka kwa asilimia 93 kwa watu wa Umoja wa Ulaya. Walakin, data zinaonyesha kuwa mamilioni ya raia wa umoja wa ulaya bado hawakuweza kulipia gharama za kuunganisha huduma za intaneti mwaka jana idadi ya watumiaji wa intaneti na mitandao ya kijamii nchini iran pia imeongezeka kwa asilimia saba mwaka elfu mbili ishirini na tatu kiwango cha kusambaa mtandao wa intaneti nchini iran kimefikia takriban asilimia themanini na kuna karibu watumiaji milioni sabini wa intaneti hapa nchini. Makala yetu ya wiki hii inaishia hapa kwa leo. Tulizungumzia kuongezeka idadi ya watu wanaotumia intaneti duniani mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Tunatumai kuwa mmenufaika na, na tuliowaandalia. Tukutane wiki ijayo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 15 Jamadu Thani mwaka 1445 Hijria, inaosadifiana na tarehe 29 Desemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1449 iliyopita yani tarehe 15 Jamaduthani mwaka 36 hijria, kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria, vilitokea vita vya Jamal beina ya jeshi la Imam Ali bin Abi Talib, alayhi salam, na kundi la waasi waliozusha vurugu na fitna. Katika vita hivyo jeshi la Kiislamu lilishinda kundi hilo ambalo lilianzisha uasi baada ya kushindwa kustahamili uadilifu wa imama Ali na hivyo kuamua kuvunja baia na kiapo chao cha utiifu. Viongozi wa kundi hilo ambalo lilijulikana kwa jina la Nakithina, yani wavunja ahadi, walikuwa Talha na Zubair wakiendamana na Bibi Aisha binti Abubakar, ambapo waliamua kukusanya jeshi kubwa na kulichochea kwa matarajio ya kufikia malengo batili ya kutaka kutoa utawala kwa nguvu. Siku kama ya leo miaka 117 iliyopita katiba ya Iran iliyokuwa imeandikwa na kuandaliwa na bunge la kwanza la taifa ilitiwa saini na kupasishwa na mfalme wa wakati huo wa Iran, Muzafarudin Shah Kajar. Katiba hiyo ilikuwa na vipengee 51 ambapo baadaye viliongezwa vipengee 107 kama vikamilisho katika kipindi cha miaka iliyofuata. Na katika zama za tawala mbalimbali, hususan katika kipindi cha utawala wa kidikteta wa Kipahlavi, katiba hiyo ilifanyiwa marekebisho ya kimsingi. Akthari ya marekebisho hayo yalikuwa ni kwa madhara ya mamlaka ya wananchi na Uislamu. na miaka 93 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Theodor Noldik, msomi wa Kijerumani na mtaalamu wa mambo ya nchi za Mashariki. Alihitimu masomo yake katika taaluma ya teolojia, falsafa, pamoja na lugha mbalimbali na lugha mbalimbali na kutunukiwa shahada ya uzamivu. Theodor Noldik alianza kufundisha chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 25 na kuifanya kazi hiyo kwa miaka mingi Noldek alikuwa amebobea katika lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kituruki, Kigiriki, Kihispania na Kitaliano. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tunakoreja nzima hapa ya maonieno wapenzi wasikilizaji Bwana Abdallah Ali Makajuru anatushukuru, nasi pia tunakushukuru. Na Bwana Sherali Elfazl wa Dar es Salaam, Tanzania, una maoni yako mengi hapa, tutatumia katika baraza la wasikilizaji. Moja hapo unasema wana mkawama wote wataitwa magaidi na hao uh, madola ya kigaidi. Tutatumia maoni yako. Bwana Huseni Fundi Mbaruko wa Chanjaani ume huko Chanja mjawiri huko Chake Chake Pemba, nawe umetumia maoni maoni, yako nayo ni marefu kidogo, tutayatumia vile vile. Mzee Nasor Saleh wa Tanga, Tanzania, tunakushukuru. Ismail Khamis Ramadhani Warumzewe, Mbaraka Mtila wata geta Dar es Salaam, Ustadhi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Abdurahm Abdul Ramadhan Mkindi wa Arusha, Kipala Mc Bulemira, nyote yote tuna kushukuruni. Wasikilizaji wapenzi, ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa ofisi ya kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba Iran ina uwezo mkubwa wa kiulinzi kiasi kwamba leo hii inaweza kupiga nukta yoyote ya Israeli kwa makombora yanayopiga vizuri mno shabaha. Askari mmoja wa jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel amekiri kwa fahari kwamba anamsaka mtoto mchanga wa Kipalestina katika ukanda wa Ghaza ili amuue. Kwa mujibu wa gazeti ile Ufaransa la Le Figaro, harakati ya mapambano ya kiislamia ya Palestina Hamas ilikuwa ikipanga na kufanya mazoezi ya kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israel kwenye vita vikubwa na vya muda mrefu tangu miaka miwili na nusu iliyopita. Mahakama ya juu ya Chad jana Alhamisi ilitangaza kwamba katiba mpya iliyopitishwa kwa kura ya maoni tarehe 17 Disemba 2023 ni halali na imepasishwa na mahakama hiyo. Na wizara ya afya ya Zambia jana Alhamisi ilitangaza kwamba hatua zimeimarishwa ili kudhibiti mripuko wa ugonjwa wa kipindupindu ambao sasa umeenea katika wilaya 12 za nchi hiyo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.