Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo ikiwa leo ni Ijumaa tarehe ya kumi na tano mfunguo tisa jumadu thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 29 Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu tukiwa tunaelekea elekea eleke ukingoni mwa mwaka huu wa miladia. Ee, ambapo katika matangazo ya Radio Teherani asubuhi, mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia satellite na internet. anaeneti ya internet ni pass today ar sw, barua pepetu email ni Swahili Radio atairib Dota ya rama asubuhi ya leo nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuwa pia na vipindi vya Iran juma hili, makala ya wiki, makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika ya Mashariki. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu nina wengi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko afrika Mashariki au huku Afrika, Afrika ya Kati, ikiwa ni saa moja kamili asubuhi. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran asema Marekani ni kidhabi inapodai haitaki vita vyaenee. Mahandaki hamasi ya hamasi yanafika nje ya Gaza. Kamanda wapiganaji wa kikosi cha msaada wa haraka Sudan yuko nchini Ethiopia baada ya kushindwa kukutana na Al Burhan, na serikali ya Benin iondoa marufuku usafirishaji bidhaa na kwenda nchini Niger, miongoni mwa habari nyinginezo. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Marekani inaendelea kusheheneza silaha nzito utawala wa kizayuni wa Israel bila kusita, na halafu inadai kuwa eti haitaki vita vya Gaza vienee nje ya mipaka ya ukanda huo. Husein Amir Abdulahyan amesema hayo mjini Kum, kusini mwa Tehran, na kusisitiza kwamba kama kweli wa Marekani hawataki vita hivyo vyenee na viwe vikubwa, mbona wanaosheheneza silaha utawala wa kizayuni usiku na mchana ili uendeleze vita? Amesema Marekani namimina silaha nyingi mno kwa utawala wa kizayuni kiasi kwamba hivi sasa ndani ya ikulu ya White House kuna mjadala kuwa kwa nini silaha za Marekani kwa Israel zimekuwa nyingi kiasi kwamba kila unaposhindwa utawala wa kizayuni inahesabiwa kuwa Marekani ndio iliyoshindwa. Kadhalika amesema vita vya Gaza ni tukio kubwa la kieneo, kijeshi, kisiasa, kidiplomasia na kiutamaduni, na linaathiri misimamo na maamuzi ya nchi Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia amesema Tehran imeanzisha kambi ya mukawama ili kulinda usalama wa eneo hili zima na imefanikiwa sana katika kuleta mlingano wa nguvu kwenye ukanda huu. Aidha amesema hivi sasa Iran hailazimiki tena kuchukua hatua, kwani kambi ya mukawama ina nguvu kubwa. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahyan amesema harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imeifahamisha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba ina uwezo wa kutosha kuendeleza mapambano na utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza unaozingirwa kwa miaka kadhaa sasa. Abdulahyan amesema Leo katika ikulu ya White House na katika chumba cha cha maamuzi kilicho kwenye orofa ya nane chini ya ardhi ambako mikutano inafanyika, kuna mapigano kati yao kuhusu kwa nini waiunge mkono Israeli Israel kiasi kwamba kushindwa kwake sasa kunahesabiwa kuwa ni kushindwa Marekani, amesema Abdulahian. Aidha, amesema moja ya mambo ambayo ametokea katika dunia sasa ni kwamba dola la kibeberu la Marekani halina tena uwezo wa kutekeleza maamuzi yake. Vilevile Abdullahian amegusia himaya na uungaji mkono wa kila upande wa Marekani kwa uvamizi wa Israel huko Gaza kufuatia operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa na harakati ya Hamas mnamo Oktoba 7 na jumbe za mara kwa mara za Washington kwa Iran zikiomba ijiepushe kuingilia mzozo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema katika kila hatua wa Marekani walipewa jibu kali na jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili wajibu katika ngazi rasmi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maelfu ya wafaransa wanaendelea kusafiri kuelekea Israeli kwa ajili ya kushiriki katika vita vya jeshi la utawala huo haramu dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza huko Falastine. Ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa televisheni ya Aljazira Nuruddin Buzein imefutilia imefuatilia mkusanyiko wa makumi wa Ufaransa kwenye uwanja wa ndege wa Charles de Gaulle mjini Paris, wakiwa njiani kuelekea Israel kushirikiana na jeshi la utawala huo katili wa dhidi ya watu wa Gaza. Ripoti hiyo imeeleza kuwa serikali ya Ufaransa imewapa kipaumbele zaidi wasafiri wanaoelekea Tel Aviv licha kwamba walishughulikia taratibu safari da, dakika za mwisho kabla ndege kuondoka. Ripoti zinasema zaidi ya raia elfu nne wa Ufaransa, ambao baadhi yao wana uraia wa Israel, wanashirikiana wa na jeshi la utawala ghasibu wa Israel katika vita vya ukanda wa Gaza. Siku chache zilizopita, mbunge Thomas Potis wa chama cha Fahari ya Ufaransa alifichua uwepo wa Faransa 1485 katika safu za jeshi la Israel linaloendelea kuwa raia wa Palestina, hususan wanawake na watoto wa Gaza. Aidha, naripotiwa kuwa katika vita vya sasa vya Gaza, wafaransa wanaunda kitengo cha pili cha wanajeshi wa kigeni huko Israel baada ya Marekani. Kamanda wapiganaji wa kikosi cha msaada wa haraka kinachopigana na jeshi la Sudan, Luteni Jenerali Muhammad Hamdan Dagalo aliwasili katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa jana Alhamisi baada ya kutembelea Uganda na kukutana na Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo. Luteni Jenerali Hamdan Dagalo alipokewa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bole na naibu waziri mkuu na waziri wa mashauri ya kigeni wa Ethiopia Demeke Mekonen, katika kile kinachoonekana kuwa ni jitihada za kikanda za kutatua mzozo wa ndani nchini Sudan. Mkuu wa baraza la utawala wa mpito wa Sudan, luteni jenerali Abdul Fatah al Burhan alitazamiwa kukutana na jenerali Dagalo jana Alhamisi nchini Jibuti, lakini mkutano huo uliakhirishwa. Shirika la habari la Sudan SUNA limetangaza kuwa serikali ya Sudan imeeleza masikitiko yake kutokana na mienendo, kutokana na mienendo ya wa wanamgambo wa RSF ya kuacha kusikiliza sauti ya akili na mantiki na kutokuwa tayari kusitisha uharibifu wa Sudani na watu wake, na hili limedhihiri kutokana na kutoitikia mwito wa kuhudhuria mkutano wa Jibuti. Kwa upande wake wizara ya mambo ya nje ya Sudan imetangaza kwamba imepokea risala kutoka kwa wizara ya mambo ya nje na ushirikiano ya jamhuri ya Jibuti na kusema kuwa kamanda wa kikosi cha msaada wa haraka luteni jenerali Hamdan Dagalo hakuweza kufika Jibuti kwa ajili ya mkutano huo kwa sababu za kiufundi. Taarifa hiyo imeongeza kwamba uratibu utafanywa tena ili kuzikutanisha pande hizo mbili mwezi ujao. Na serikali ya Benin imeondoa marufuku ya usafirishaji bidhaa kwenda Naija kupitia bandari ya Cotonou. Hayo yametangazwa na mkurugenzi mkuu wa bandari hiyo kufuatia miezi mitano ya vikwazo vya kiuchumi dhidi ya nchi hiyo iliyokumbwa na mapinduzi ya kijeshi. Jumuiya ya kikanda Afrika Magharibi, ECOWAS, iliiwekea Niger vikwazo kufuatia mapinduzi ya Julai 26 yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Muhammad Bazoum. Jeshi la Niger lilimtuhumu Bazoum kuwa ni kibaraka wa nchi za kigeni, hususan Ufaransa. Hatua hizo zimepelekea kufungwa mpaka wa Niger na Benin, ambayo imeshuhudia kushuka kwa mapato baada ya usafirishaji wa bidhaa kwenda Naija kupitia bandari zake kusitishwa. Mkurugenzi mkuu wa bandari hiyo Bate Joseph Johan Van Eno amesema marufuku inayohusiana na kusimamisha usafiri wa bidhaa zilizoagizwa kutoka nje zinazopelekwa Naija katika bandari ya Cotonou imeondolewa. Hatua hiyo imechukuliwa takriban wiki moja baada ya rais wa Benin Patrice Talon kutoa mwito wa kuanzishwa upya haraka, kuanzishwa upya uhusiano wa haraka kati ya nchi yake na nchi jirani ya Niger. Nchi zote mbili pia zina wasiwasi kuhusu bomba kubwa la mafuta ambalo litairuhusu Niger, moja ya nchi masikini zaidi duniani kuuza mafuta ghafi katika soko la kimataifa kwa mara ya kwanza kupitia bandari ya Seme nchini Benin. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo, na baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasaasasa wa, wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho: Hispania yapinga kushiriki vikosi maalum vya wanamaji vya Ulaya katika muungano wa baharini wa Marekani. Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Hispania, amepinga uamuzi wa Umoja wa Ulaya wa kuunga mkono muungano wa baharini wa Marekani katika bahari nyekundu. Sanchez amesisitiza kuwa tunapinga kutumiwa vikosi vya baharini vya Ulaya dhidi ya maharamia kwa jina la operesheni ya Atalanta kwa ajili ya kulinda meli za kibiashara katika bahari nyekundu mkabala wa mashambulizi ya Yemen. Waziri mkuu wa Hispania, wakati huo huo, amesisitiza kuwa hapingi kuasisiwa kitengo kingine cha operesheni kwa lengo hilo hilo katika eneo. Operesheni ya Atalanta iliasisiwa na nchi za Ulaya mwaka elfu mbili na nane, ambapo ukanda wa operesheni zake ulikuwa katika pembe ya Afrika na magharibi mwa bahari ya Hindi, kwa kuzingatia hatua zinazochukuliwa na harakati ya Answarullah ya Yemen katika bahari nyekundu na huko katika lango bahari la Babul Mandab dhidi ya utawala wa Kizayuni, hususan shambulio ililotekeleza katika bandari ya Eilat ambapo ilizuia na kuzishambulia meli zinazoelekea huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu yaani Israel. Marekani, nchi mwitifaki wa kistrategia utawala ghasibu wa Israel, ilitangaza kuanzishwa muungano wa baharini kwa kuzishirikisha nchi kumi duniani katika eneo kwa lengo la kukabiliana na mashambulizi yanayozilenga meli za Israel. Bahrein ni nchi pekee ya kiarabu katika eneo la mashariki ya kati ambayo ipo katika muungano huo taja wa baharini unaongozwa na Marekani. Wizara ya ulinzi wa Marekani Pentagon na awali ilitangaza kuwa nchi zilizojiunga na muungano huo wa baharini zimeongezeka na kufikia 20 lakini bila kutaja majina nchi hizo. Marekani inadai kuwa usalama wa usafirishaji katika bahari nyekundu unakabiliwa na tishio kutokana na hatua za Wayemen. Hii ni katika hali ambayo lengo kuu la kuasisiwa muungano huo wa baharini ni kulinda usalama wa Israeli. Washington inaamini kwamba kwa kuasisi muungano wa wanamaji katika bahari nyekundu, usalama wa wazayuni utaongezeka. Serikali ya Biden imeupa himaya ya pande zote utawala wa kizayuni tangu utawala huo uanzishe mashambulizi ya anga na nchi kavu dhidi ya ukanda wa Gaza. Nukta ya kuzingatia hapa ni kuwa wanamukawama wa Yemen hadi sasa wamesimamisha au kuzishambulia meli kadhaa za utawala wa kizayuni au zile zilizokuwa zimebeba misaada kwa ajili ya utawala huo. Kwa hakika wanamukawama wa Yemen wameifanya bahari nyekundu kutokuwa salama kwa meli za utawala wa kisayuni tu, huku meli nyingine zikifanya safari kwa usalama kamili. Pamoja na hayo, kuongezeka wasiwasi wa usalama katika bahari nyekundu kumepelekea makampuni makubwa ya meli kulazimika kusafirisha bidhaa zao umbali wa kilomita elfu ishirini na tano ili kufikia masoko ya Asia kupitia Rasi ya Tumaini Jema. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, Iran. Jumahili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran na maeneo mengine duniani. Kati yatakayoangazia ya leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema uchaguzi ndio msingi wa mageuzi na suluhisho la matatizo Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mtazamo wa magharibi kuhusu mwanamke ni wa kimaslahi. Aa, rais Ibrahim Raisi asema Marekani na Israel zishitakiwe kwa kufanya mauaji ya kimbari Gaza. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema utawala wa kizayuni wa Israeli hauwezi kufanya jinai nyingi kiasi hiki dhidi ya Wapalestina huko Gaza bila ya uungaji mkono wa Marekani na Uingereza. Akizungumza katika mkutano wa Jumamosi mjini Teheran na umati wa watu kutoka mikoa ya Kerman na Khuzestan, Ayatola Said Ali Khamenei alisema ushindi mkubwa wa taifa la Palestina na mrengo wa mtakatifu wa Mukawama, yaani mapambano ya Kiislamu, ni kwamba umeweza kuvunja itibari ya madola ya Ulaya na Marekani na kufichua asili ya madai yao yote ya uongo kuhusu haki za binadamu, kwani Israel haingeweza kufanya jinai nyingi bila ya msaada wa Marekani, kiongozi mwadhamu wamesema na leo hii sura mbaya ya wanyama wakali wa kutisha yaani Marekani na Uingereza imefichuliwa kwa watu wote wa dunia, na asili ya ikulu ya Marekani imefichuliwa na dhati ya ndani ya serikali za Marekani na Uingereza imefichuliwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wa amesema ingawa maji, chakula, dawa na mafuta hayawafikii watu hawao wa Palestina, lakini wao wamesimama kama mlima na kutosalim amri kutawafanya washinde kwa sababu Mwenyezi Mungu yuko pamoja na wenye kusubiri kama ambavyo tayari ishara za ushindi zimeanza kuonekana. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria kura ya turufu ya Marekani dhidi ya maazimio kadhaa ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya kusimamisha vita na kusitishwa mapigano na uvurumishaji wa mabomu kwa Gaza na kusema Emruz dar dunia hich kas. Leo hii hakuna mtu yoyote duniani anayetofautisha kati ya utawala ghasibu wa Israel na Marekani na Uingereza na kila mtu anajua kuwa wao ni kitu kimoja katika kitendo kisicho na aibu. Marekani imetumia kura ya turufu dhidi ya maazimio kadhaa ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ya kusimamisha vita Krati na kusitishwa mashambulizi ya mabomu huko Gaza. Kitendo hicho ni ushirikiano na utawala wa Kizayuni Bishab, katika kudondosha mabomu yanayowalenga watoto, wanawake, wazee, yani wagonjwa na watu wengine yani, wasio na ulinzi. Kwingineko, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria chimbuko la matukio ya hivi karibuni huko Palestina na kusema kuwa Marekani na utawala wa Kizayuni zinapaswa kushtakiwa kwa kufanya mauaji ya kimbari huko Gaza. Ayatollah Saidi Ibrahim Raisi aliyesema hayo wiki hii katika kongamano la kimataifa la kuunga mkono wa Palestina ambapo amewashukuru wawakilishi wa nchi mbalimbali kwa uelewa wao na maafikiano kuhusiana na dagadaga na hangaiko muhimu zaidi la ulimwengu wa Kiislamu hii leo, bali ulimwengu wote wa ubinadamu, na kueleza kwamba hii leo mtazamo wa watu wote walio macho, wenye ufahamu na wenye dhamira safi duniani kote ni kwamba wanalitazama suala la Palestina na ukiukwaji wa haki za binadamu huko Gaza kwamba sababu yake ni mfumo wa kibeberu ambao haujali maadili, sheria na ubinadamu. Katika njia hiyo sambamba na kusisitiza kuwa mwenendo huu unapaswa kumfanya kila mtu afikirie, Rais Ibrahim Raisi amebainisha zaidi kwa kusema, In bayad hamaro befikro andishe vodorat Mauaji makubwa ya wanawake chilo na watoto chilo, na uharibifu wa makazi yote na nyumba za watu ni jambo la kusikitisha sana Kushtane, lakini za linaloumiza zaidi ni uungaji mkono usio na masharti wa Aspengu, nchi zinazodai mbolo kuwa watetezi wow wa haki za binadamu Zendigia, kama vile Marekani na baadhi ya nchi za magharibi Munche, kwa jinai hizi linalotia simanzi zaidi ni kufeli tele asasi zote za kimataifa ambazo siku zote zimekuwa zikipiga ngoma ya usawa na uadilifu na kupinga dhuluma. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mapema Jumatano alihutubia maelfu ya wanawake na wasichana, ambapo amebainisha mtazamo wa kimantiki wa Uislamu kuhusu nafasi ya wanawake katika familia na shughuli za kijamii, siasa na uongozi katika ngazi mbalimbali, na kusisitiza kuwa katika Uislamu njia ya shughuli zozote za kijamii ziko wazi kwa wanawake sawa na ilivyo kwa wanaume kwa sharti kwamba mambo mawili muhimu yazingatiwe, yaani suala la familia na kuchunga hatari ya mvuto wa kijinsia akihutubia kikao hicho kilichofanyika kabla ya maadhimisho ya siku ya kuzaliwa binti ya mtume muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam bibi fatimatu zahra salamul alaiha kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ayatola sayyid ali khamenei ameutaja utukufu wa bibi bora zaidi ya wote duniani yaani bibi fatimatu zahra kuwa ni jambo lisiloweza kufikirika na kuongeza kuwa kwa mujibu wa hadithi sahihi, Mwenyezi Mungu hukasirika kwa hasira ya Bibi Fatima salamu alaiha, na anaridhika kwa ridhaa yake, na hakuna fadhila na ubora mkubwa zaidi na uliojuu na huu unaoweza kufikirika kwa mwanadamu. Kwa hivyo yeyote anayetaka kupata radhi za Mwenyezi Mungu anapaswa kufuata mawaidha, masomo na mwelekeo wa mtukufu huyo katika masuala ya familia, katika nafasi ya binti, mama, mke, na katika nyanja ya jamii na siasa. Ayatullah Khamenei ameutaja utambulisho wa mwanamke, thamani zake, haki zake, wajibu, uhuru na mipaka yake, kuwa swala lenye umuhimu mkubwa, na kusema kwamba kuna mitazamo miwili jumla inayokabiliana, ya kimagharibi na ya Kiislamu, duniani kuhusu swala hili muhimu sana. Akiashiria sera ya mfumo wa ustaarabu na utamaduni wa nchi za Magharibi ya kukwepa mijadala inayohusu masuala ya wanawake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa kwa kuwa hawana mantiki yoyote kuhusu wanawake wa Magharibi, mkabala wa kila swali na maudhui, wanajaribu kubainisha hoja zao kwa mabishano na uhuni eh, kununua shaksia mashuhuri wa kisiasa na wasio wa kisiasa na kwa kutumia nyenzo za sanaa na fasihi, mitandao na kudhibiti vituo vya kimataifa vinavyohusiana na wanawake. Akifafanua kuhusu namna Uislamu unavyomtazama mwanamke, kiongozi mwadhamu amesema masaili zan dar islam Suala la mwanamke, mwanamke, mwanamke. Ni moja ya nukta zenye nguvu za Uislamu mwanamke. Na isifikiriwe kuwa tunapaswa kukalishwa kiti moto katika suala la wanawake mwanamke. Uislamu una mantiki imara yenye nguvu na msingi mwanamke. wa kiakili katika masuala yote yanayohusu mwanamke, mwanamke. Na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Sayyid Ali Khamenei Alhamisi asubuhi aliongoza sala ya maiti ya kusalia mwili wa kamanda shahidi Sayyid Ar Razi Musawi pamoja na kumsomea fatiha na kumwombea dua shahidi huyo aidha ayatola khamenei ametoa salamu za rambirambi kwa familia ya shahidi said razi musawi na akatoa shukrani na kuenzi jihadi aliyopigana bila kuchoka shahidi huyo na akamwombea dua ya kupandishwa daraja yake na allah na kuwa pamoja na mawasii na mawali wa mwenyezi mungu kamanda uh, said razi musawi mmoja wa washauri wa kikosi cha quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ambaye alikuwa akishughulikia masuala ya kilojistiki katika kuunga mkono mhimili wa mukawama nchini siria aliwa washahidi siku ya Jumatatu katika shambulio la kigaidi lililofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli kwenye eneo la Zainabia katika mji wa Damascus. Naam wapenzi wasikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Jumahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hicho kilikuwa ni kipindi cha Irani juma hili ambacho hutupia jicho matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika kipindi cha juma moja lililopita. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi hii. Karibuni sasa kutega sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <muchas> Dira ya macho yetu magazetini Afrika Mashariki, jumaa ya leo tarehe ya 29 Disemba, ikiwa uh, tunaelekea ukingoni mwa mwaka huu wa 2023, inaanzia nchini Tanzania kwa kuangazia ukurasa wa mbele wa Nipashe Mwanga wa Jamii, na baadhi ya habari zake zinasema: ripoti maalum, mabasi usiku yawapa tabasamu wadau wote Miezi mitatu ajali mbili zote mchana. Msongamano abiria stendi watoeka. Rais Samia asema vyuo vikuu utafiti usiishie kabatini. Tuna uhitaji katibu Ka mkuu agiza wazazi kukagua watoto sehemu za siri. Diwani apoteza mke na watoto katika ajali ya gari. Serikali yaelekeza makazi ya watu yatumike kulaza watalii Kilimanjaro na matokeo DRC, Rais Tshisekedi ang'ara kwa asilimia 77, jeshi la wazima wanaoandamana na lishika habari leo, gwiji la habari Tanzania na habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili la serikali zinasema: Rais Samia, tafiti zitufikie watawala, atunukiwa PhD katika mafali ya 19 ya SUZA. Watumishi watatu waliongeza gharama za ujenzi wasimamishwa. Baba jela miaka thelathini kwa kumnajisi mtoto wa kambo. Serikali kusambaza sukari mikoa yenye upungufu. Na bwawa la Nyerere kuanza uzalishaji kabla ya Juni. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo kwa ukweli na uwazi, na kutana na habari zisemazo, Dkt Mwinyi, rais wa Zanzibar, itaka SUZA ni chuo kikuu cha taifa cha Zanzibar hicho ijimarishe kwenye tafiti. Chini ya kichwa hicho cha habari kuna picha inayomwonyesha mkuu wa chuo kikuu hicho, ambaye ni rais Husein Ali Mwinyi, akimtunuku rais Samia shahada ya heshima ya PhD ya usimamizi wa utalii wa maso, masoko habari zingine katika gazeti hili zinasema dr shein ahimiza elimu kwa hudumu wa afya kiongozi wa korea kaskazini kim jong un atoa mwito wa maandalizi ya vita na vijana uvccm waanza matembezi ya kilomita 251 hayo yakiwa ni ya tanzania hama huko nchini uganda habari iliyogonga vichwa vya habari vya karibu matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo ni ya safari ya kamanda wa kikosi cha usaidizi wa haraka RSF nchini Uganda na mazungumzo yake na rais Museven. Daily Monitor limeakisi mazungumzo haya ya rais Museven na kamanda wa kikosi cha usaidizi wa haraka nchini Sudani, jenerali Muhamad Hamdan Dagalo, na kumtaja rais Museven kama mpatanishi wa mzozo wa Sudan. Limeandika pia kuwa mke wa rais Museven, mama Janet, ya maambukizi wa virusi vya korona au covid 19, na hivyo amejitenga. New Vision kwa upande wake limeandika, Rais Museveni na Jenerali Dagalo wajadili namna ya kuhitimisha mapigano nchini Sudan. Vilevile, New Vision limeutaja mwaka unaomalizika elfu mbili na ishirini na tatu kuwa ulikuwa ughali na kupanda kwa bei za bidhaa. Kadhalika, limeakisi habari ya kuuawa kiongozi wa wasi wa ADF na kubainisha kuwa jeshi la Uganda limetangaza kuwa limemuua kiongozi mkuu wa wasi wa ADF waliohusika na mashambulizi ya hivi karibuni katika wilaya ya Kamwenge ya magharibi mwa nchi hiyo. New Vision linaashiria pia maafa ya mvua katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuandika, mvua kubwa iliyoonyesha Bukavu mashariki mwa DRC imesababisha vifo vya takriban watu 40 kufuatia mafuriko na maporomoko ya ardhi. Naitimishia nchini Kenya, ni kianza na gazeti la Stana. Habari naidondoa katika gazeti hili linahusiana na tangazo la wakati wa kutangazwa matokeo ya kumaliza elimu ya sekondari nchini Kenya. Linaandika waziri wa elimu Ezekiel Machogu ametangaza tarehe ya achogu kutolewa kwa matokeo ya mtihani wa sekondari ya Kenya kc SE kuwa ni katikati ni katika wiki ya pili ya Januari ya mwaka ujao unaotarajiwa kuanza hivi karibuni. Stali linaandika pia kuwa wavuvi watatu kati ya wanne waliopotea baharini ni kwa zaidi ya siku ishirini na mbili walipokelewa rasmi jana Alhamisi na serikali katika uwanja wa Mbaraki wa arfu mjini Mombasa. Daily Nation, mbali na habari zingine, nalo limeakisi kwa mapana na marefu habari ya tarehe ya kutangazwa matokeo mitihani ya kumaliza elimu ya sekondari nchini Kenya. Limeandika matokeo ya mitihani ya sekondari kutangazwa katika wiki ya kwanza Januari, mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na nne. Kwa upande wake gazeti la Taifa Leo linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili limeandika blanda za Kenya kwanza, kauli potoshi. Rais wa nchi pamoja na mawaziri wake mwaka huu waliteleza vibaya kupitia matamshi yao yaliyofanya umma kutilia shaka utendaji wa ofisi wanazoshikilia limeandika pia kuwa matokeo ya KCSE ni hadi mwezi Januari na mahakama upeu yatupa rufani ya Jaji Chitembwe baada ya kuthibitisha kwamba alihusika husika katika ufisadi. Ni Radio Tehran, mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa idhaa wa wa ya Kiswahili Redio Teherani katika kipindi chetu cha makala ya wiki, ambapo tutatupia jicho ongezeko la watumiaji wa intaneti duniani mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kuweni nami hadi tamati. Matokeo ya utafiti yanaonyesha kuwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu watumiaji wa intaneti wamekuwa mtandaoni, yani online, kwa zaidi ya saa trilioni moja nukta tatu. Maisha ya mwanadamu kila siku yanaunganishwa zaidi na ulimwengu wa kidijitali. Chunguzi mbalimbali zinaonyesha kuwa kwa wastani kila mtu hutumia karibu masaa saba kutazama skrini za simu tarakilishi na kadhalika kila siku kwa ajili ya kazi burudani au mawasiliano. Kama ambavyo ustawi na hali bora ya kimwili inatofautiana kutoka eneo moja hadi jingine, vivyo hivyo ustawi wa kidijitali. Kulingana na kielezo cha ubora wa maisha ya kidijitali kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu cha Safshark, baadhi ya nchi zimefanya vyema zaidi kuliko nyingine katika kutoa huduma za mtandao na za kidijitali kwa bei nafuu, na hivyo kusababisha ustawi bora wa kidijitali miongoni mwa jamii. Ustawi wa kidijitali umeainishwa kwa mujibu wa vigezo vikuu vitano ambavyo ni upatikanaji wa huduma ya intaneti kwa bei nafuu, ubora wa mawasiliano ya haraka na ya kudumu ya intaneti, kupanuliwa miundo msingi ya kielektroniki kuweza kukabiliana na hujuma za kimtandao, kudumisha ulinzi wa faragha mtandaoni, na kuzifanya huduma za serikali kuwa za kidijitali katika hali ambayo nchi tajiri duniani, ambazo aghalabu zina huduma bora za kidijitali, kutokana na kuwa na uwezo wa kifedha kwa ajili ya uwekezaji na kuboresha vigezo vinavyohitajika, nchi ishirini na mbili miongoni mwazo ambazo zimepindukia matarajio yao katika pato la taifa kwa mwaka, zimepata alama za juu katika upande wa usalama wa kielektroniki, miundombinu na katika kutoa huduma za serikali kwa njia ya kielektroniki. Akthar ya nchi hizo ni kutoka Asia na Ulaya Mashariki. Watu duniani kote wanatumia zaidi ya robo ya muda wao katika intaneti na zaidi ya asilimia 60 ya jamii ya watu duniani wanatumia mitandao ya kijamii. Takwimu hizi zimechapishwa katika ripoti ya karibuni zaidi ya data ripoto, maktaba ya marejeo ya mtandaoni yenye mamia ya ripoti na data zisizolipishwa katikati ya mwaka 2023. Ripoti hiyo imeonyesha kuongezeka maradufu kiwango cha kukubalika mitandao ya kijamii kimataifa katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Takwimu na viwango vyote hivi vimebeba ujumbe wa wazi kwamba intaneti na mitandao ya kijamii ni sehemu ya dharura ya maisha ya mwanadamu wa leo, na kwamba kama unataka kuvutia maoni ya watu, basi jambo hilo linapaswa kutimia kupitia intaneti na mitandao ya kijamii. Swali muhimu la kujiuliza hapa ni kuwa je, watu huwa wanatafuta muhutawa na maudhui yepi mtandaoni, na je, ni tovuti na programu gani zinazowavutia zaidi, na je, watumiaji hulipia aina gani ya maudhui ya kidijitali? Tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu kikundi cha uchanganuzi wa deta kwa jina la Domo kimekuwa kikichapisha ripoti ya kila mwaka iliyopewa jina la Data Never Sleeps ambayo ina maelezo ya takwimu za mwaka za intaneti. Kulingana na ripoti hiyo, idadi ya watumiaji wa mtandao mwaka huu 2023 ilikuwa watu bilioni 5.2, ambayo inaonyesha ongezeko kubwa la idadi ya watu bilioni 4.5, ikilinganishwa na mwaka 2020. Miongoni mwa takwimu zilizotolewa mwaka 2023, tunaweza kuashiria utumiaji wa barua pepe, yani email milioni 241 ya katika muda wa dakika moja, ambapo kiwango hiki mwaka uliopita wa 2022 kilikuwa barua pepe milioni 231.4 kwa dakika moja. Aidha, utafutaji milioni 6.3 ulifanyika kwenye Google, kiwango kinachotajwa kuongezeka kwa 6.7 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Ripoti hiyo imeongeza kuwa katika kila sekunde 60 watumiaji wa intaneti duniani kote walikuwa online kwa jumla ya masaa milioni 25.1, na kwa utaratibu huu tunaweza kusema kuwa walimwengu wametumia zaidi ya masaa trilioni 1.3 mtandaoni. Katika sekta ya habari, mada iliyotafutwa na kufuatiliwa zaidi katika intaneti mwaka huu wa 2023 ilihusiana na vita huko Gaza. Neno nyambizi ya Titan lilishika nafasi ya pili, na nafasi ya tatu ilichukuliwa na tetemeko la ardhi la Uturuki. Miongoni mwa vipengele muhimu katika kuchunguza idadi ya watu wanaoingia mitandaoni ni mitandao ya kijamii. Mitandao hii ya kijamii ni vyombo vya mawasiliano ambavyo ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na maisha ya mabilioni ya watu. Uchambuzi wa kina wa ripoti za taasisi za utafiti na kampuni ambazo zinafanya kazi katika uwanja wa kuchanganua mienendo ya watumiaji wa mitandao unaonyesha kuwa kiwango cha kukubalika mitandao ya kijamii kimeongezeka maradufu katika miaka minane iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mwezi Julai mwaka 2015 chini ya asilimia 30 ya jamii ya watu duniani walikuwa wakitumia mitandao ya kijamii. Idadi hii iliendelea kuongezeka haraka katika miaka iliyofuatia na kufikia karibu asilimia 51 ya watu duniani mnamo mwezi Julai mwaka 2020, wakati wa kilele cha karantini na utekelezaji wa hatua nyingine za kuzuia maambukizi wakati wa janga la korona. Kiwango cha kukubalika mitandao ya kijamii mwezi Julai mwaka huu kiliongezeka kwa asilimia 2.8 ikilinganishwa na wakati kama huo mwaka wa kabla yake, jambo linaloonyesha kwamba sambamba na ongezeko la idadi ya watu duniani kukubalika mitandao ya kijamii kinaongezeka na kupanda juu kimataifa. Ripoti ya kampuni ya utafiti wa masoko ya GWI inaonyesha kuwa muda uliotumiwa na watu katika mitandao ya kijamii mwaka 2023 umepungua kwa dakika tatu ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita, lakini wastani wa matumizi ya mitandao ya kijamii bado unatofautiana kwa kiasi kikubwa baina ya nchi na nchi. Na swali jingine linalojitokeza ni kwamba ni mitandao gani ya kijamii ambayo watumiaji kote ulimwenguni hutumia zaidi? Kulingana na habari zilizochapishwa, mitandao kumi maarufu ya kijamii inayopendwa zaidi baina ya watumiaji wenye umri wa kati ya miaka kumi na sita hadi sitini na nne ni WhatsApp, Instagram, Facebook, WeChat, TikTok, Duin, X yani Twitter, Facebook Messenger, Telegraph na Line. Licha ya kushika nafasi ya pili, Instagram bado ni fursa muhimu kwa alama za biashara, yani brands, huku zaidi ya asilimia 62 ya watumiaji wa Instagram wakitumia jukwaa hilo kufanya utafiti kabla ya kununua au kutazama maudhui za chapa. Takwimu hizo pia zimethibitishwa na ripoti ya kituo cha kukuza biashara ya mtandaoni cha Iran, ambapo miongoni mwa mitandao tofauti ya kijamii Instagram yenye hisa ya asilimia 55 inaongoza kati ya majukwaa ya kijamii ya Iran kwa kuwa na watu wengi wanaotumia mtandao kununulia bidhaa mbalimbali. Licha ya takwimu hizi zote zinazoongezeka, matokeo ya uchunguzi yanaonyesha kuwa upatikanaji wa huduma ya intaneti unasalia kuwa changamoto kubwa kwa vikundi vya kijamii vilivyo hatarini zaidi. Na swala la uwezo wa kupata huduma za gharama nafuu siku zote limekuwa kizuizi kikuu. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka jana huduma za intaneti ziliongezeka kwa asilimia 93 kwa watu wa Umoja wa Ulaya. Walakin, data zinaonyesha kuwa mamilioni ya raia wa umoja wa ulaya bado hawakuweza kulipia gharama za kuunganisha huduma za intaneti mwaka jana idadi ya watumiaji wa intaneti na mitandao ya kijamii nchini iran pia imeongezeka kwa asilimia saba mwaka 2023 kiwango cha kusambaa mtandao wa intaneti nchini iran kimefikia takriban asilimia 80 na kuna karibu watumiaji milioni sabini wa intaneti hapa nchini. Makala yetu ya wiki hii inaishia hapa kwa leo. Tulizungumzia kuongezeka idadi ya watu wanaotumia intaneti duniani mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Tunatumai kuwa mmenufaika na, na tuliowaandalia. Tukutane wiki ijayo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 15 Jamaaduthani mwaka 1445 Hijria, inaosadifiana na tarehe 29 Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miliadia. Siku kama ya leo miaka 1449 iliyopita yani tarehe 15 Jamaduthani mwaka 36 Hijria, kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria, vilitokea vita vya Jamal baina ya jeshi la Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam na kundi la waasi waliozusha vurugu na fitna. Katika vita hivyo jeshi la Kiislamu lilishinda kundi hilo ambalo lilianzisha uasi baada ya kushindwa kustahamili uadilifu wa Imam Ali na hivyo kuamua kuvunja bai'a na kiapo chao cha utiifu. Viongozi wa kundi hilo ambalo lilijulikana kwa jina la nakithina, yani wavunja ahadi, walikuwa Talha na Zubair, wakiendamana na Bibi Aisha binti Abu Bakar, ambapo waliamua kukusanya jeshi kubwa na kulichochea kwa matarajio ya kufikia malengo batili ya kutaka kutoa utawala kwa nguvu. Siku kama ya leo miaka 117 iliyopita, katiba ya Iran iliyokuwa imeandikwa na kuandaliwa na bunge la kwanza la taifa ilitiwa saini na kupasishwa na mfalme wa wakati huo wa Iran, Mozafaruddin Shah Qajar. Katiba hiyo ilikuwa na vipengee 51 ambapo baadaye viliongezwa vipengee 107 kama vikamilisho katika kipindi cha miaka iliyofuata na katika zama za tawala mbalimbali, hususan katika kipindi cha utawala wa kidikteta wa Kipahlavi, katiba hiyo ilifanyiwa marekebisho ya kimsingi. Akthari ya marekebisho hayo yalikuwa ni kwa madhara ya mamlaka ya wananchi na Uislamu. Na miaka tisini na tatu iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Theodor Noldik msomi wa Kijerumani na mtaalamu wa mambo ya nchi za mashariki alihitimu masomo yake katika taaluma ya teolojia, falsafa pamoja na lugha, mbalimbali, na lugha mbalimbali na kutunukiwa shahada ya uzamivu Theodor Noldik alianza kufundisha chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 25 na kuifanya kazi hiyo kwa miaka mingi. Noldek alikuwa amebobea katika lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kituruki, Kigiriki, Kihispania na Kitaliano ki na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Husen Amir Abdulahyan, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema Marekani inaendelea kusheheneza silaha nzito utawala wa kizauni wa Israel bila kusita, na halafu inadai kuwa eti aitaki vita vya Gaza vienee nje ya mipaka ya ukanda huo. Maelfu ya wafaransa wanaendelea kusafiri kuelekea Israel kwa ajili ya kushiriki katika vita vya jeshi la utawala huo haramu dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza huko wa Falastine. Luteni Jenerali Hamdan Dagalo, kamanda wa wapiganaji wa kikosi cha msaada wa haraka kinachopigana na jeshi la Sudan, Luteni Jenerali Muhammad Hamdan Dagalo aliwasili katika mji mkuu wa Ethiopia Adis Ababa Alhamisi ya jana baada ya kutembelea Uganda na kukutana na Rais Yoweri Museveni. Serikali ya Benin imeondoa marufuku ya usafirishaji bidhaa kwenda Naija kupitia bandari ya Cotonou. Na kwa muhtasari huo habari za ulimwengu, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tunahitimisha matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kutoka hapa Tehran, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana, ya 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBOX 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.