Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa mola wake mlezi na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ni nayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Mtwara, Singida, Kigoma, Manyara, Lindi, Tabora, Shinyanga, Kahama na Nzega. Kwa mchana huwa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalia ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kitakachofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Baada ya hapo, tutakuletea ni makala ya hekima za nahjul balagha itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, nne na nusu asubuhi huko Afrika Kati. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi asalisha sala ya maiti ya kusalia mwili wa shahidi Musavi. WHO yaitaka dunia ichukue hatua za dharura kuzuia maafa zaidi Gaza Mukawama wa, wa Iraqi washambulia maeneo muhimu ya Israeli kwenye miinuko ya Golani ya Siria na idadi ya walioaga dunia katika mlipuko wa lori la mafuta la Liberia yaongezeka. Habari kamili Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei leo asubuhi ameongoza sala ya maiti ya kuusalia mwili wa kamanda shahidi Sayid Razi Musavi pamoja na kumsomea fatiha na kumwombea dua shahidi huyo. Aidha, Ayatullah Khamenei ametoa salamu za rambirambi kwa familia ya shahidi Sayid Razi Musavi na akatoa shukrani na kuienzi jihadi aliyopigana bila kuchoka shahidi huyo na akamwombea dua ya kupandishwa daraja yake na Allah na kuwa pamoja na mawasi na mawalii wa Mwenyezi Mungu. Kamanda Said Razi Musavi, mmoja wa washauri wa kikosi cha Quds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu IRGC, ambaye alikuwa akishughulikia masuala ya kilojistiki katika kuunga mkono mhimili wa mukawama nchini Siria, aliuawa shahidi siku ya Jumatatu katika shambulio la kigaidi lililofanywa na utawala wa kizayuni kwenye eneo la Zainabia katika mji mkuu Damascus. Shahid Razi Musavi alikuwa mmoja wa washauri wa muda mrefu wa kikosi cha Kurs cha IRGC nchini Siria na msaidizi na mtu wa karibu wa shahidi Haji Qasim Suleimani. Kabla ya kusafirishwa kuletwa hapa nchini mwili wa shahidi Sayyid Razi Musavi jana Jumatano ulisindikizwa na hadhara ya maelfu ya wananchi wa Iraqi na wapiganaji wa mukawama wa Kiislamu, mukawam wa, wa nchi hiyo katika mji wa Najafu Lashraf na kufanyiwa tawafu katika haram tukufu ya Imamu Ali alayhi ssalam. Sayid Mujtaba al Huseini, mwakilishi wa Yatullah Khamenei huko Najafu Lashraf al aliongoza sala ya maiti iliyosaliwa mwili wa Shahid Musavi katika mji huo. Kabla ya hapo, pia shughuli ya kusindikiza na kuuaga mwili wa Shahid Musavi ilifanyika katika haram za Bibi Zainab na Bibi Ruqaya alayhim assalam nchini Siria. Hapa mjini Tehran, shughuli ya kusindikiza na kuuaga mwili wa Shahid Musavi imefanyika leo katika uwanja wa kidini wa Imam Husein alaihi ssalam na maziko yake yanafanyika kwenye kitongoji cha Tajrish katika eneo la Imam Zade Saleh alayhi salam. Shirika la Afya Duniani WHO kwa mara nyingine tena limeeleza wasiwasi wake kuhusu hali ya kutisha ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza na kusisitiza kuwa jamii ya kimataifa ina wajibu wa kuchukua hatua za dharura za kukomesha kile ulichokiita maafa ya kibinadamu yanayowakabili wa Palestina wa ukanda huo. Richard Pipecon mwakilishi wa WHO katika maeneo ya ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan amesema Gaza haifai kuendelea kupoteza hospitali zaidi. Amesema hospitali 21 hazifanyi kazi kabisa katika ukanda wa Gaza na kwamba ni mbili pekee ndizo zinazofanya kazi kwa kiwango cha chini, huku kumi na tatu zikitoa huduma kwa kiwango cha wastani. Pipecom ameeleza bayana kuwa shirika la afya duniani linafanya jitihada za kuimarisha na kupanua mfumo wa afya unaofanya kazi kwa sasa Gaza. Afisa huyo wa WHO amesema makumi ya maelfu ya wa Wapalestina wanaendelea kuyakimbia maeneo ya katikati mwa Gaza na mji wa Khan Younis, wakihofia kuwawa na mabomu ya utawala wa Kizayuni. Naye mratibu wa timu za matibabu ya dharura wa WHO, Shin Casey, ambaye hivi karibuni alizitembelea hospitali kadhaa katikati mwa Gaza, amesema damu zimetapakaa kila mahali katika hospitali za eneo hilo, na kwamba alichokiona huko ni mito ya damu na chinja chinja ya binadamu, akisisitiza kwamba hakuna mahali salama katika eneo hilo. Ameongeza kuwa takriban huduma zote za afya zimesimama ama kwa sababu ya kuharibiwa vifaa au kwa sababu ya wafanyakazi ambao wamelazimika kukimbia au kwa dawa zimekwisha na kadhalika. Zaidi ya wa Wapalestina elfu ishirini na moja wameuawa washahidi, wengi wao wakiwa watoto na wanawake katika mashambulizi ya kinyama ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza tokea Oktoba 7 ahadi sasa Mukawama wa Kiislamu wa Iraq umefanya mashambulizi mawili tofauti dhidi ya vituo nyeti na muhimu vya utawala wa Kizayuni wa Israel katika miinuko ya Golani ya Siria unayoikaliwa kwa mabavu na kaskazini mwa Iraq katika eneo la Kurdistan. Katika taarifa iliyotolewa mapema leo, kundi la Mukawama wa Kiislamu limetangaza kuwa operesheni dhidi ya sehemu nyeti na muhimu kusini mwa kitongoji cha wazayuni cha Eliad kilichoko katika miinuko ya Golan ya Siria inayokaliwa kwa mabavu imetekelezwa na kundi hilo. Baadhi ya ripoti zimesema kituo cha ndege zisizo na rubani za, za Israel kililengwa katika shambulio hilo. Mkama wa Iraq, ambao uko chini ya mwavuli wa makundi ya kupambana na ugaidi, umefafanua kuwa umefanya shambulio hilo kwa kutumia silaha mwafaka katika kuunga mkono ukanda wa Gaza ambao kwa siku 82 sasa unahimili vita vya mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni . Vyombo vya habari vya Israeli vimeripoti kuwa ndege isiyo na rubani aina ya kamikaze iligonga jengo moja lililoko kusini mwa Golan. Chaneli ya 12 ya Israeli imedai kuwa iwapo itathibitishwa kwamba operesheni hiyo ya ndege zisizo na rubani imetekelezwa kutokea Siria, itakuwa ni mara ya kwanza kufanywa shambulio la aina hiyo tangu vilipoanza vita vya Gaza. Kundi hilo la Mukawama wa Kiislamu la Iraq limesema limekilenga pia kituo cha ufundi na ujasusi cha utawala wa kizayuni kaskazini mashariki mwa Erbil, mji mkuu wa eneo la Kurdistan kaskazini mwa Iraq. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa redio Tehran. Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki amesema hakuna tofauti kati ya kile waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu anakifanya katika mashambulizi ya miezi kadhaa sasa huko Gaza na kile kiongozi wa Nazi Adolf Hitler alikifanya miongo kadhaa iliyopita. Akihutubia jana Jumatano, katika hafla ya utoaji tuzo ya sayansi iliyofanyika mjini Ankara, Erdogan alimhutubu Netanyahu kwa kumuuliza e, hivi wewe unatofautianaje na Hitler? Watatufanya tufikirie kuwa uovu wa Hitler ni mdogo zaidi, lakini je, kuna chochote anachofanya Netanyahu ambacho ni kidogo kuliko Hitler? Hapana. Rais wa Uturuki amelinganisha jinsi wanavyotendewa duniani kote wasome wanaothubutu kukemea ukandamizaji na mateso yanayofanywa leo na yaliyofanywa katika Ujerumani ya Nazi miaka 80 iliyopita. Kugeuzwa mbuzi wa kafara kumeanzishwa dhidi ya mtu yoyote anayeikosoa Israel, ikiwa ni pamoja na wanachuo katika taasisi nyingi za kimataifa za elimu, amesema Erdogan. Amebainisha kuwa wasomi nchini Marekani na kwingineko wanafukuzwa kazi au kulaumiwa kwa kuwatetea Wapalestina na pia kukabiliwa na mashinikizo na vitisho sawa na wale waliowatetea wayahudi miongo kadhaa iliyopita. Katika hotuba yake hiyo, rais wa Uturuki ameeleza kuwa kuanzia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hadi mashirika ya habari, Umoja wa Ulaya mpaka makundi ya waandishi wa habari, pamoja na asasi zote zinazotumika kama vinara wa demokrasia zimefeli katika kukabiliana na mashambulio ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Gaza. Ameendelea kueleza kwamba si mashirika ya kimataifa pekee, lakini hata vyuo vikuu vinavyotajika vya magharibi vimefeli katika mtihani wa suala la Gaza. Hivi unaweza kufikiria marais wa vyuo vikuu wanahojiwa na kuwajibishwa katika Kongress kwa sababu tu wanatetea haki za watoto, wanawake na raia? Amehoji Erdogan, akimaanisha marais wa vyuo vikuu vya Harvard, Pennsylvania na MIT ambao mnamo Disemba tano alifikishwa mbele ya bunge la Marekani ili kusailiwa kuhusiana na tuhuma za kuwepo uenezaji chuki dhidi ya Uyahudi kwenye vyuo vikuu hivyo. Rais wa Uturuki amesema ukosoaji mdogo kabisa unaofanywa hata ndani ya mipaka ya sheria na demokrasia unakandamizwa kwa kubandikwa chapa ya chuki dhidi ya Mayahudi na unachukuliwa kuwa ni kosa la jinai. Aidha, amekiri kuwa licha ya juhudi za kidiplomasia zilizofanywa na nchi zenye dhamiri kama Uturuki, kwa bahati mbaya, imeshindikana hadi sasa kuzuia mauaji ya mamia ya watu wanaouawa kila siku huko ukanda wa Gaza. Na idadi ya watu waliopoteza maisha katika mripuko wa lori la mafuta uliotokea katikati ya Liberia imeongezeka na kufikia watu 40. Francis Katea, afisa mkuu wa afya wa nchi hiyo ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa makumi ya watu wengine wamejeruhiwa kwenye mkasa huo uliotokea baada ya lori la mafuta kupinduka na kuanguka kwenye mtaro kando ya barabara mjini Totota, kaunti ya Bong. Kate amesema yumkini idadi ya wahanga wa ajali hiyo iliyotokea Jumanne ikaongezeka kutokana na hali mbaya ya majeruhi waliolazwa hospitalini. Afisa huyo aidha ameliambia gazeti linalochapishwa nchini humo la Front Page Africa kwamba bado tuna wagonjwa wengi waliojeruhiwa vibaya wakiwemo watoto na mwanamke mjamzito. tumepokea jumla ya majeruhi 36. Hayo yameelezwa na Dr Cynthia Blapo ambaye ni afisa wa afya wa kaunti ya Bong. Kwa upande wake, Malvin Seka, afisa wa polisi katika eneo hilo, ameliambia shirika la habari la AFP kuwa lori la mafuta lililokuwa limesheheni petroli lilipinduka na watu katika eneo hilo wakaanza kuchota mafuta, hali iliyopelekea lori hilo kuripuka na kuwa na kujeruhi watu wengi. Mwisho wa taarifa. Habari za Ulimwengu. Na ufuata usasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho radi ya mali dhidi ya uamuzi mbovu wa papa kuhusu ndoa za watu wa jinsia moja kanisani. Katika hali ya kutatanisha na ambayo haijawahi kushuhudiwa huko nyuma, Papa Francis kiongozi wa kanisa Katoliki duniani ametoa ruhusa rasmi kwa makasisi kufanya sherehe na kubariki ndoa za watu wa jinsia moja katika kanisa hilo. Katika barua aliyowaandikia makardinali wawili wa kihafidhina na kuchapishwa na Vatican hivi karibuni, Papa Francis amewaambia makardinali kwamba ili kutochanganywa sherehe za ndoa za watu wa jinsia moja na zile za ndoa takatifu, wanaweza kufanya sherehe hizo na kuwatakia baraka katika maisha yao wanandoa wa aina hiyo. Barua hiyo imebainisha kuwa neno baraka lina ufafanuzi mpana katika Biblia na kwamba watu wanaotaka kuwa na uhusiano mzuri na Mwenyezi Mungu na kupata upendo na huruma yake hawapaswi kuwekewa masharti yoyote. Waraka huo mpya wa Vatican ni hatua hivi karibuni zaidi ya Papa Francis inayoonyesha kulegeza msimamo kanisa Katoliki kuhusu watu wa jinsia moja au kwa ibara nyingine LGBT. Ruhusa hiyo imetolewa na Papa katika hali ambayo siku zote Vatican imekuwa ikiamini kwamba ndoa ni kifungo kisichopasa kuvunjwa kati ya jinsia mbili za mwanamume na mwanamke tu, na ndiyo maana imekuwa ikipinga ndoa za watu wa jinsia moja. Wakati huo huo wengi wa Wakristo wa Kikatoliki wanautaja ushoga kuwa dhambi kubwa na kuamini kwamba haiwezekani kuwaombea wahusika rehema na baraka za Mwenyezi Mungu. Uamuzi huo mpya wa papa umezua hasira kubwa kati ya wa wafuasi wake. Luigi Kasalini, mmoja wa wana blogu wa Kikatoliki, pamoja na kuukosoa uamuzi huo wa Papa Francis, ameandika waraka huo ni aina ya uzushi na kanisa linakaribia kuporomoka. Ushoga na usagaji umepewa umuhimu mkubwa katika uga wa siasa za kimataifa katika miaka ya hivi karibuni, ambapo nchi nyingi za Magharibi, kwa kutoa kipaumbele kwa suala hilo, zinachukulia marufuku dhidi ya kitendo hicho cha kuchukiza kuwa ni kukinzana na misingi ya uhuru wa mtu binafsi na haki za binadamu. Katika miaka ya hivi karibuni, nchi hizo zimekuwa zikishinikiza kwa njia mbali mbali nchi ambazo hazikubaliani kisheria na uchafu huo, mashinikizo ambayo yamekuwa yakitekelezwa kwa mbinu tofauti ikiwa ni pamoja na kuzikatia misaada ya kifedha kuziwekea vikwazo na kuzishinikiza kisiasa katika radi ya mali yake kuhusiana na uamuzi wa hivi karibuni wa serikali ya uganda wa kupiga marufuku na kuwaadhibu wanaohusika na vitendo vya ushoga na usagaji rais joe biden wa marekani alitishia kutazama upya vipengele vyote vya uhusiano wa nchi hiyo na uganda Ukweli ni kuwa kwa sasa mashirika mengi ya kimataifa, kitaifa na ya ndani ya nchi, kwa msaada wa taasisi za kisiasa, yanajaribu kuharifisha ushoga na usagaji kama mtindo mpya wa maisha na mfumo mpya kati ya mifumo na mifano mingine mipya kwa ajili ya mwanadamu wa leo. Suala hilo bila shaka linaweza taratibu kuleta mfumo mpya wa kijamii na kudhihirisha ulimwenguni maadili maovu yanayofuatiliwa na nchi za Magharibi kwa madhara ya jamii ya mwanadamu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni katika kipindi kingine mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji ambacho hukujeni kila siku ya Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi ya asubuhi na mchana kila wiki. Ni kipindi cha kurusha hewani maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, lakini pia ni kipindi cha kujibu maswali yenu na kusikiliza maombi yenu na kwa hakika tunawashukuru sana wanachama wa baraza la wasikilizaji kwa jinsi wanavyohakikisha kipindi hiki kinakwenda na wakati na kinazungumzia masuala muhimu sana katika jamii bila ya kujali rangi wala kabila wala taifa la mtu. Ni kweli kabisa, Ahmedi. Inafurahisha sana pia kuona jinsi wanabaraza wanatilia mkazo mno swala la umoja na watu kuishi pamoja kwa salama na kwa kuvumiliana na hilo kwa kweli ndilo linalopendwa na Allah mwingi wa rehema. Kwa kweli tunawashukuru sana wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naam, tunawashukuru sana. tunaanza na maoni yaliyotufikia kwa njia ya ya telegramu yetu ya plus 989035065487 ambayo pia ndiyo tunayoitumia kwa mawasiliano ya WhatsApp, mawasiliano ya moja kwa moja, na pia kwa SMS na ujumbe mfupi. Mwanabaraza hai Bwana Idris Mali ya Mungu wa Mombasa nchini Kenya ameandika: hongera sana jeshi la Yemen, jeshi la ukombozi wa wananchi wa Yemen kwa ushujaa wenu wa kufungia njia za baharini utawala pandikizi wa Israel, kama sehemu ya kuwaunga mkono ndugu zetu wa Gaza huko Palestina. Shukran pia Redio Teherani kwa kutujuza yanayojiri duniani kote. Kwa hakika, Redio Teherani huna mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Idrisa, Mali ya Mungu, kutoka Mombasa, Kenya. Naam, shukran sana Bwana Idris kwa maoni yako. Ama mimi Asma nayashika maoni yaliyotufikia kwa njia yetu ya WhatsApp yanayotoka kwa mwanabaraza mwingine Bwana Swaleh Taha Said ambaye mwenyewe anajiita Tipwa Tipwatipwa Wachumbageni, huko Tanga, Tanzania. Tuna maoni yake mengi hapa, miongoni mwake ni haya anayosema: Uhispania na Ubelgiji kuwa na wazo la kuitambua wa Palestina kuwa ni taifa na nchi kamili ni ishara ya wazi ya kukaribia uhuru wa nchi hiyo au ukombozi wa taifa hilo. Anasema, ole wao wale viongozi wagumu na woga wa nafsi zao, koti mlilovishwa na Wazayuni. Anasema tambueni, chawa na kunguni wake wanakudhoofisheni akili na afya zenu. Ni mimi tipwa-tipwa wachumbageni jijini Tanga, Tanzania. Katika maoni yake mengine anasema wahenga walisema, ukitaka kujua au kuona mbio za kinyonga tia moto kichaka. Jeshi kakamavu na linalojiamini la Yemen chini ya al Houthi limeteka meli za Israel ili kuwaunga mkono ndugu zao wa Gaza. Aidha, wameeleza malengo yao ya baadaye kuhusu Israel ikiwa ni pamoja na kuendeleza mashambulizi na kuteka meli na kuzuia safari za meli zote zinazopeleka vitu kwa utawala wa Kizayuni. Kuna habari zilienea kuwa eti meli ya kwanza iliyotekwa nyara na jeshi la Yemen eti ni ya Japan na si ya Israel, lakini wasiofahamu mtandao mpana wa biashara, uchumi na kila jambo la wazayuni dunia hii ni wachache sana. Kama kweli meli hiyo ni mali ya Japan, naamini Wahuthi ni weledi wa siasa, ni weledi wa diplomasia na kijeshi pia, walifanya uchunguzi mzuri kuhusu meli hiyo. Maoni yangu, meli hiyo ni mali ya Israel, ila Japan inaitikia kwaya iliyoanzishwa na uzayuni wa kimataifa. Tulitaraji hivyo kwamba watajitokeza tu hadharani mamluki wa Israel ni mimi Tipwa Tipwa wachumba geni jijini Tanga, Tanzania. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: enyi nchi za Kiislamu na za Waarabu, mnashindwa vipi kujipanga kijeshi kuwasaidia Wapalestina kupata uhuru wao? Je, mataifa yenu hayaoni aibu kudhihirisha udhaifu wenu leo, miaka 75 ya mateso ya waarabu wenzenu Wapalestina? Anasema ni aibu kwa nchi za Kiislamu na Waarabu kuwafanyia khiana wenzao Waarabu na Waislamu wenzao wa Palestina kwa ukimya wao mbele ya mateso na dhuluma wanazofanyiwa na Wazayuni. Anasema kutojipanga kijeshi nchi za Kiislamu na Kiarabu ndiko kunakokwamisha ukombozi wa Palestina, na ni khiana kwa ndugu zetu hao, kabisa ni khiana. Katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema vita vya kila mara na kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi za Waislamu na kuendelea Wazayuni kujitanua ni ugaidi mkubwa, huo unaoendelea kufanywa na Wazayuni leo zaidi ya miaka 75 sasa. Anaandika, sisi jamii ya kweli ya kimataifa ya waungwana ambao ndio walio wengi duniani tunazilaumu nchi za Kiislamu na Waarabu kwa udhaifu wanaoonyesha na kukubali baadhi ya viongozi kuhongwa na wazayuni na kuamua kuwatekeleza ndugu zetu wa Palestina. Nchi hizo pia zielewe kwamba wa magharibi na wazayuni si wenzao hata kidogo, wanachezeshwa ubongo ili kuudhofisha Uislamu. Dini ya Uislamu ni yenye maelekezo na mafundisho bora kabisa kwa wanaadamu ya kuwawezesha kuishi duniani kwa amani na maelewano baina ya wanadamu wote. Ama kuhusu mwito wake kwa Umoja wa Mataifa, nasema tunamwambia Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, kushindwa umoja huo kutatua kadhia ya Palestina na kulipatia uhuru taifa hilo kuna ufanya Umoja wa Mataifa kuonekana unashirikiana na wa magharibi kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Mauaji ya kimbari yamefanyika mengi tu bila ya kuchukuliwa hatua wanaofanya jinai hizo. Umoja wa Mataifa ni taasisi inayotumika katika kuhatarisha amani, pia ni aibu kubwa hii. Sherali Fazal, Dar es Salaam, Tanzania. Naam, tunamshukuru sana Bwana Sherali Fadhili, mwanabaraza hai wa huko jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ama kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji katika studio hizi za Jamijam hapa jijini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035365487 na barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB IR. Mtandao wetu wa interneti ni parstoday.ir/sw. Channel yetu ya telegram ni t.me/radio teheran sw au at radio teheran sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana John B Ndinyo Rere wa Manicaland, huko Chipinga nchini Zimbabwe, ambaye ameandika: nashukuru sana mashujaa wa Yemen jinsi wanavyowasaidia Hamas. Mungu awaongeze nguvu. Nam, shukran sana bwana Ndinyo Rere kwa msimamo wako mzuri na wa kibinadamu. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake bwana Hamza Gomba wa Mwanza nchini Tanzania. Baada kutusalimu, ya kutusalimu, yeye anasema ndugu watangazaji, mimi nina swali nauliza, hivi hawa wazayuni wanapodai kuendesha vita na Hamas, mbona wanakimbilia kuua raia wasio na hatia? Mbona hatusikii vyombo vya habari vikitangaza kuwa Hamasi imeua raia wa Kiyahudi? Ina maana kwa fikra zangu ndogo, mbona naona kabisa wazayuni wamezidiwa na jeshi la Hamasi, ndio maana wanaua raia ovyo. Kwa nini waue raia? Tukiangalia mitandao, wanaonekana wanajeshi wa Israeli wamekufa sana, maana tunasikia raia wa Palestina tu ndio wanauliwa, huku Hamasi ikiangamiza wanajeshi tu wa Kizayuni. Mimi naona hawa wazayuni wamelemewa na vita huko ukanda wa Gaza. Nam Bwana Gomba, inaonyesha wazi kwamba utawala wa kizayuni na wazayuni wengine wote wa kimataifa hasa Marekani na madola ya magharibi kama Uingereza, Italia, Ufaransa na Kanada wanashirikiana kwa kila hali kujaribu kuuzidi nguvu ukanda wenye masafa madogo tu ya kijiografia wa Gaza, lakini wameshindwa. Utawala wa kizayuni unapewa uungaji mkono wa pande zote. Kila aina ya ungaji mkono unaojua na usioujua unapewa utawala wa kizayuni na madola ya kibeberu kwa zaidi ya miaka sabini na tano sasa, kiasi kwamba hata maji ya kunywa na chakula haviingii maeneo ya Palestina bila ya idhini ya utawala wa kizayuni. Mashirika chungu mzima kijasusi, ya kijasusi yanayamulika maeneo ya Wapalestina kwa vyombo vya kisasa kabisa vya kijasusi kwa saa 24 na kwa muda wa siku saba kila wiki, lakini wameshindwa hadi hivi sasa kuwamalizwa na mapambano wa Palestina, na ndio unaona wanaamua kumalizia hamaki zao kwa watoto wachanga, kwa maeneo ya raia kwenye mahospitali, mashule, maeneo ya ibada, hasa misikiti pamoja na hata makanisa. Hizo ni jinai kubwa kupindukia ambazo hazijawahi kutokea kwenye historia ya karibuni ya mwanadamu. Yote hayo yanaonyesha jinsi Wazayuni walivyo na roho za kikatili kupindukia, lakini pia jinsi walivyokwama kwenye kinamasi katika vita vya Gaza. Bila ya shaka yoyote, ushindi ni wa taifa linalodhulumiwa, lakini imara la Palestina. Hiyo ni ahadi ya Allah na ushindi wa haki ni kitu cha lazima. E, suna ya mwenyezi Mungu ni kwamba hakuna wakati batili inaweza kuishinda haki. Hutokezea baadhi ya wakati povu la batili linaifunika haki isionekane, lakini daima haki haiondoki na ndiyo mshindi. Hayo ni kwa ushahidi wa aya ya Quran Tukufu, aya ya 17 ya sura ya 13 ya Rad nasema: Allah ameteremsha maji kutoka mbinguni na mabonde yakamiminika maji kwa kadiri yake, na mafuriko yakachukua mapovu yaliyokusanyika juu yake, na kutokana na wanavyoyayusha katika moto kwa kutaka mapambo au vyombo, hutokea povu vilevile. Namna hivyo Mwenyezi Mungu ndivyo anavyopiga mifano ya haki na batil, basi lile povu linapita kama takataka taka tu, basi ama kinachowafaa watu hubakia kwenye ardhi. Hivi ndivyo Mwenyezi Mungu anavyopiga mifano. Naam, ni sawa sawa kabisa, povu la kizayuni litapita kama takataka taka, na Wapalestina wanaopigania haki zao ndio watakaoshinda na uzayuni utaangamia kwa uwezo wa Allah. Muda wetu umeisha kabisa, lakini hapa tuna maoni yake bwana Abdullah Saidi wa Ndunguti, Singida, nchini Tanzania. Analalamika akisema: kwanza, kabla ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa pumzi za kuwa hai hadi hivi sasa. Mimi kuna kitu kinaniumiza ndani ya moyo wangu. Hivi ni kweli Waislamu tunaendelea kushuhudia mauaji ya ndugu zetu wa Palestina bila kufanya chochote cha maana cha kuwakomboa ili wasifanyiwe tena jinai hizi za mara kwa mara. Ama kweli sisi Waislamu tuna umoja au ni maneno matupu tu? Nawapenda sana ndugu zangu wa Iran kwa juhudi zenu za kuwatetea Waislamu wenzetu popote pale walipo ulimwenguni. Naam, Asma, kama alivyosema Bwana Abdallah Said, inasikitisha sana na inasikitisha kuona kwamba umoja na mshikamano wa kweli katika safu za Waislamu Haupo ama na. Muda wa Baraza la Wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Afundi mitambo yetu alikuwa ni Bibi Julai mwenzangu studioni, alikuwa ni yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed, na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maishani. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana. Anukuje ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. tuna likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Iran Alhamisi hii kwa kuyaangazia magazeti ya lugha ya Kiingereza, na tunaanza na Kaihan International. Gazeti hilo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ayatullah Hamenei yasema nchi za magharibi hazina mantiki. Kwa kifupi, ni kuwa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Hamenei amesema Jumatano kwamba nchi za magharibi hazifuati mantiki yoyote katika suala la wanawake na zinafuata tu kufaidika nao kimaslahi amesema hayo wakati akihutubia kikao kilichofanyika kabla ya maadhimisho ya siku ya kuzaliwa binti kipenzi wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, bibi fatimatu zahra salamullahi alayha habari hiyo imepewa kipaumbele na gazeti la Tehran Times chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho kiongozi mwadhamu asema milango iko wazi katika uislamu kwa wanawake kushiriki katika harakati za kisiasa na kijamii. Katika ukurasa wake wa kiuchumi, Tehran Times limeandika katika kipindi cha miezi sita au miezi tisa iliyopita, kwa mradhi, Iran imeweza kuuza nje bidhaa zisizo za mafuta ya petroli zenye thamani ya dola bilioni 36.43. Gazeti la Iran Daily kwa upande wake, katika ukurasa wake wa mbele limeandika hatua ya utawala haramu wa Israel ya kumuua mshauri wa kijeshi wa Irani nchini Siria ni kitendo ambacho kinaipa Iran haki ya kulipiza kisasi kwa wakati muafaka. Gazeti hilo aidha limeandika, Iran na Israel ziko katika vita visivyo vya moja kwa moja kwa miongo kadhaa sasa. Gazeti hilo linahoji hivi, je, ni kwa nini utawala wa Israel umemuua mshauri huyo wa kijeshi wakati huu nyeti wa vita vya Gaza? Akijibu swali hilo, mwandishi wa makala ameandika hivi: inaonekana kuwa mauaji Brigedia Jenerali Razi Mousavi wa Iran nchini Siria yanalenga kuichokoza Iran kuingia vitani. Bila shaka, Israel kwa sasa haina uwezo wa kupigana katika midani kadhaa, lakini mipango ya utawala huo ya kuingiza Iran katika vita inalenga kuilazimisha Marekani ingie katika mzozo huo na hivyo hatimaye kutasababisha makabiliano kati ya Iran na Marekani. Sasa tuyaangazie magazeti ya Iran ya lugha ya Kifarsi na tuanze na gazeti la Jumhuri ya Islamii ambalo limeandika, Ayan Pepe mwanahistoria mashuhuri wa Kizayuni amesisitiza kuwa dalili zinaonyesha kuanza kwa mwisho wa mradi wa wazayuni yaani mradi wa utawala wa Israel. Amesema muda kamili wa kuporomoka mradi huo haujulikani. Gazeti la Resalat katika ukurasa wake wa habari za kimataifa limeandika Sergey Lavrov waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia amesema Rasia ina heshimu kwa dhati na kiukweli kabisa, tena bila masharti, mamlaka ya ardhi yote ya Iran na kwamba huu ni msimamo usiobadilika wa Moscow. Gazeti la Etimad katika ukurasa wake wa habari za kimataifa limeandika: baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni wa Israel linatazamiwa kutathmini pendekezo la Misri la kumaliza vita vya Gaza. Gazeti hilo linadokeza kuwa mpango huo hatu wa hatua tatu wa misri pengine utakabiliwa na upinzani kutoka kwa Hamas na utawala wa Israel. Nalo gazeti la Jamejam linamnukuu msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, akisema Iran itatoa jibu ipasavyo kwa utawala wa kizayuni wa Israel baada ya mauaji ya mshauri mkuu wa kijeshi wa IRGC nchini Siria, na ameahidi kulipiza kisasi kwa shambulio hilo la kigaidi katika nyakati na maeneo tofauti. Gazeti la Intihabu lina habari semayo kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema jeshi hilo linaunda vikundi vitano vya makombora. Aidha, amesema jeshi hilo lina makombora yanayoweza kukabiliana na aina yoyote ya tishio wakati wowote, na mahali popote. Gazeti la Hamshahri nalo linadokeza kuwa jeshi la Yemen limeionya Marekani na washirika wake kuhusu matokeo mabaya, iwapo kutajiri uvamizi wa kijeshi katika bahari ya Sham, bahari ya Arabia na ghuba ya Aden. Na mwisho naliangazia, gazeti la Javan katika ukurasa wake wa michezo, lina habari semayo, baada ya uwepo wa muda mrefu wa makocha wa mpira wa miguu kutoka Croatia na Ureno, sasa ni zamu ya makocha wa uhispania ambao wamepata umashuhuri nchini na sasa wanatoa mafunzo kwa timu kadhaa za ligi mbalimbali mbali za soka hapa nchini Iran. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni katika sehemu hii ya 47 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa mukhtasari hikma nyingine za Imam Ali bin abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 47 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 39. La qurabata bidnawafil idha adarrat bilfaraid, hakuna kujikurubisha kwa sunna kama zitadhuru faradhi. Naam, katika hikma hii ya 39, Imam Ali alaihi ssalam anatufundisha jambo jingine muhimu na la dharura sana, akisema hakuna kujikurubisha kwa Allah kwa kufanya mambo ya sunna ambayo yanadhuru mambo ya faradhi na ya wajibu kwa mtu. Uislamu wa mtu hukamilika pale mtu huyo anapochunga na kuheshimu mafundisho yote ya dini tukufu ya Kiislamu na kuyatekeleza kivitendo na kwa njia sahihi. Taban, jambo la chini kabisa ambalo Uislamu umelitaka kwa Waislamu walitekeleze ni kuchunga mambo ya wajib na kuwacha mambo ya haramu. Mambo ya wajib ni yale ambayo Mwenyezi Mungu ameyafaradhisha na humlipa mja wake thawabu anapoyafanya na amemwandalia adhabu kwa kutoyafanya. Ama neno mustahab, maana yake halisi ni kitu cha kupendeza kinachohimizwa kufanywa, lakini si wajibu. Wanachuoni wa fiqhi wanasema kwamba hayo ni matendo mengi zaidi mazuri ambayo Waislamu wanahimizwa na kuraghibishwa wayatende. Wakiyatenda hupata thawabu, lakini wasipoyatenda hawapati madhambi na wala Allah hatowaadhibu kwa hilo. Vitendo vya mustahabu ni katika njia na vielelezo vya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, lakini kama tulivyosema, iwapo mtu hatovitenda hatoadhibiwa na Muumba. Kwa hivyo, lililo muhimu na ambalo ni wajibu litangulizwe mbele ya jingine ni lile jambo la faradh na si mustahabu na sunna. Taban, inavyotakiwa hasa ni mtu kujipanga vizuri na kuhakikisha anatekeleza vilivyo yote mawili mambo ya faradhi na mambo ya suna, na akifanya hivyo bila shaka yoyote atapata ujira mkubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Lakini ikiwa haiwezekani kufanya yote mawili, anachopaswa kukitanguliza mtu ni jambo la wajibu mbele ya mustahab. Kwa mfano, itakapotokezea wakati wa swala ya faradhi kuwa dhiki, mtu hapaswi kusali kwanza suna na kuja kuiswali swala ya faradhi nje ya wakati wake. Vile vile, kama mtu ana deni, anachopaswa ni kuhakikisha analipa kwanza deni lake, ndipo aende kwenye mambo ya swadaka na kuwasaidia maskini. Sababu ya jambo hilo iko wazi na haihitaji hata kushereheshwa, kwani iwapo utaacha faradh utaadhibiwa, lakini unapoacha sunna hutoadhibiwa na Muumba. Leo ni Alhamisi, tarehe 14 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1445 hijiria inayosadifiana na tarehe 28 Disemba mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 940 iliyopita alifariki dunia msomi na mtaalamu wa fiqhi wa Kiirani Abu Hamid Muhammad Ghazali Tusi, maarufu kwa jina la Imam Muhammad Ghazali. Baada ya kuaga dunia baba yake, yeye na kaka yake Ahmad walilelewa na Ahmad bin Radkan Ghazali. Alisoma elimu ya fiqhi kwa Abu Nasr Ismail, na baada ya kufikia umri wa miaka 28 alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu. Imamu Ghazali ameandika vitabu vingi, kikiwemo kile cha Ihya Ulumuddin, kemia ya saada na nasaha za wafalme. Katika siku kama ya leo miaka 249 iliyopita Joseph Priestley mwanakemia na mwanafizikia wa Uingereza alifanikiwa kugundua gesi ya oksijen. Msomi huyo aliishi katika kipindi kilichokuwa maarufu kama zama za dhahabu za kemia. Gesi ya oksijeni ina mchango na nafasi muhimu sana kwa maisha ya mwanadamu na viumbe vingine hai na huingia katika mwili wa mwanadamu wakati wa kupumua na kuchanganyika na chakula. Siku kama ya leo miaka 128 iliyopita sawa na tarehe 28 Disemba mwaka 1895 kwa mara ya kwanza katika historia ya sanaa ya filamu, filamu ya kwanza ya kisa ilionyeshwa kwenye mkusanyiko wa watu. Filamu hiyo ilitayarishwa na kuandaliwa na ndugu wawili waliojulikana kwa majina ya Auguste na Louis Lumiere. Miaka iliyofuata ilitengenezwa mitambo bora zaidi ya kurekodi na kuonyesha filamu, na hatua kwa hatua filamu zenye ubora wa juu na za aina mbalimbali zikaanza kuonyeshwa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Na siku kama ya leo, miaka 98 iliyopita alizaliwa Apollo Milton Obote, rais wa zamani wa Uganda. Obote aliongoza Uganda kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1962. Aliongoza Uganda akiwa waziri mkuu kuanzia mwaka 1962 hadi 1966. Milton Obote alikuwa rais wa Uganda kuanzia mwaka 1966 hadi 1971 alipoondolewa madarakani na Idi Amin Dada. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei leo asubuhi ameongoza sala ya maiti ya kuswalia mwili wa kamanda shahidi Sayid Razi Musavi pamoja na kumsomea fatiha na kumwombea dua. Shahidi huyo kamanda Sayid Razi Musavi mmoja wa washauri wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, ambaye alikuwa akishughulikia masuala ya kilojistiki katika kuunga mkono muhimili wa mukawama nchini Syria, aliwa washahidi siku ya wa Jumatatu katika shambulio la kigaidi lililofanywa na utawala wa Kizayuni kwenye eneo la Zainabia katika mji mkuu Damascus. Shirika la afya duniani WHO kwa mara nyingine tena limeeleza wasiwasi wake kuhusu hali ya kutisha kibinadamu katika ukanda wa Gaza na kusisitiza kuwa jamii ya kimataifa ina wajibu wa kuchukua hatua za dharura za kukomesha maafa ya kibinadamu yanayowakabili wa Palestina wa ukanda huo. Rais Rajib Tayib Erdogan wa Uturuki amesema hakuna tofauti kati ya kile waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu anakifanya katika mashambulizi ya miezi kadhaa sasa huko Gaza na kile kiongozi wa Nazi Adolf Hitler alikifanya miongo kadhaa iliyopita. Muqawama wa Kiislamu wa Iraqi umefanya mashambulizi mawili tofauti dhidi ya vituo nyeti na muhimu vya utawala wa Kizayuni wa Israel katika miinuko ya Golani ya Siria unayoikalia kwa mabavu na kaskazini mwa Iraq katika eneo la Kurdistan na idadi ya watu waliopoteza maisha katika mripuko wa lori la mafuta uliotokea katikati ya Liberia imeongezeka na kufikia watu 40. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwa aherini.