Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran t aya ya kwanza hadi ya mwisho Kamil azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi, uh, ya idhaa Kiswahili, ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazia uh, kutoka hapa Tehran katika siku hii ya leo Alhamis tarehe 14 Jamaaduthani mwaka 1445 Hijiria Kamaria inayosadifiana na 28 ya Desemba 2023 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya hapo tutawaleteeni e, sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji. Pia tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, makala ya hekima katika Nahjud Balagha na hatimaye makala ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Hali kadhalika wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania wanaweza kuyapata matangazo haya kupitia aplikesheni yetu ya IRIB World Service, na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania ambayo ni maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. na imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. mazungumzo ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Amir Abdollahian na viongozi wa Armenia. Rasia yasema inaheshimu bila masharti mamlaka ya ardhi yote ya Iran. Na rais wa Cuba asema mauaji ya kimbari ya utawala wa kizaini wa Israel Gaza ni fedheha kubwa. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran aliyekuwa uh, safarini huko Armenia amekutana na kufanya mazungumzo na uh, waziri mkuu na waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo. Katika mazungumzo hayo Husein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislami ya Iran, amejadili na kubadilishana mawazo na viongozi hao kuhusiana na uhusiano wa pande mbili na matukio ya kieneo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Husein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislami ya Iran, akiuongoza ujumbe wa nchi yake jana aliwasili Yerevan kwa mazungumzo na maafisa wa ngazi za juu wa Armenia, ambapo amekutana na kuzungumza na waziri wa Uh, mambo ya nje na pia ameonana na waziri mkuu wa Armenia, Nikol Pashinyan. Inaonekana kwamba matukio hivi karibuni katika eneo la Kaukesia Kusini na mahusiano ya nchi mbili ndiyo ajenda kuu ya mazungumzo hayo. Safari ya Hussein Amir Abdullahian huko Armenia inafanyika katika hali ambayo hivi karibuni rais, eh, Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran alifanya mazungumzo kwa njia ya simu na Nikol Pashinyan, waziri mkuu wa Armenia. Katika mazungumzo hayo kwa njia ya simu rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema kuwa kustawisha uhusiano wa ujirani mwema na kuimarishwa mahusiano ili kuhakikisha manufaa ya pande zote mbili na maslahi ya nchi za eneo hili ni siasa za kimsingi za uh, Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sergey Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia, amesema kuwa Rasia inaheshimu kwa dhati na kiukweli kabisa, tena bila masharti mamlaka ya ardhi yote ya Iran na kwamba huu ni msimamo usiobadilika wa Mosco. Lavrov ameyasema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Husein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika mazungumzo hayo, Lavrov amesisitiza kwamba taifa la Rasia linaheshimu kikamilifu mamlaka ya ardhi yote ya Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia ametangaza msimamo huo siku chache baada ya nchi hiyo kuunga mkono madai yasiyo na msingi ya Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati kuhusu visiwa vitatu vya Iran. Mkutano wa sita wa Baraza la Ushirikiano la Nchi za Kiarabu na Rasia ulifanyika tarehe ishirini mwezi huu wa Disemba, mwenyeji wake akiwa ni Nasir Burita, waziri wa mambo ya nje wa Moroko, na kwa mara nyingine tena katika taarifa ya mwisho ya mkutano huo Imarati ikatoa madai kuhusu visiwa vitatu vya Iran yaliungwa mkono na Rasia. Katika miaka ya karibuni, umoja wa falme za Kiarabu umetoa madai mara kadhaa kuhusu visiwa hivyo vinavyomilikiwa na Iran. Msimamo wa Rasia wa kuunga mkono madai ya Imarati ulikosolewa pakubwa na fikra za wale wengi na baadhi ya viongozi na shaksia mbalimbali wa Iran ambao wameutaja kuwa unakinzana na mchakato unaopiga hatua wa uhusiano kati ya Teheran na Mosco. Idara ya vyombo vya habari ya serikali ya ukanda wa Gaza imeutuhumu utawala wa kizawini wa Israel kuwa unaiba viungo vya miili ya Wapalestina wanaouawa katika mashambulizi ya utawala huo huko kaskazini mwa ukanda wa Gaza, na imetoa wito wa kuundwa kamati huru ya uchunguzi wa kimataifa kufuatilia jinai hiyo. Taarifa hiyo ya serikali ya Gaza imetolewa baada ya serikali ya Gaza kupokea miili ya wapalestina takribani 80 waliouawa na jeshi katili la Israeli na kuzuiliwa kwa muda wakati wa mashambulizi ya nchi kavu yanayoendelea kaskazini mwa ukanda wa Gaza tangu Oktoba 7. Idara ya vyombo vya habari vya serikali ya ukanda wa Gaza imesema katika taarifa yake kwamba baada ya kuichunguza mili hiyo inaonekana wazi kwamba sura za mashahidi zimebadilika sana, ikiwa ni dalili ya wazi kwamba utawala wa kizayuni wa Israel umeiba viungo muhimu kutoka kwenye mili ya mashahidi hao. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Israeli ilikabidhi maiti zisizojulikana ilikataa kutaja majina ya mashahidi yao na ilikataa kutaja viungo vilivyonyofolewa na kuibwa. Idara ya habari ya serikali ya Gaza imeulaumu e, utawala ghasibu wa Israel kwa kuvunjia heshima utu na heshima ya mili 80 ya mashahidi wa Kipalestina, ikibainisha kwamba mili hiyo ilipokewa kupitia kivuko cha kibiashara cha Kerem Shalom. Kwingineko, Rais Miguel Diaz wa Cuba amelaani vikali utawala wa kizaini wa Israel katika ukanda wa Gaza e, kutokana na vita vyake inavyoendeleza dhidi ya Wapalestina katika eneo hilo, na kusema kuwa vita hivyo ni mauaji ya kimbari na ni kashfa ya na fedheha kwa ubinadamu. Rais Dias Canel wa Cuba amesisitiza kuwa nchi yake daima itaendelea kuunga mkono na kutetea haki za taifa la Palestina. Rais wa Cuba amesema katika ujumbe wake alioandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba kinga ya utawala haramu wa Israeli ya kufanya mauaji dhidi ya wapalestina wasio na hatia itaendelea mpaka lini? mauaji haya ameendelea kuhoji, yataendelea kufanyika kwa uhuru kamili mpaka lini? Rais wa Cuba amesisitiza kuwa hakuna wakati ambao nchi yake ilipuuza yale yanayojiri huko Palestina na katu haitafanya hivyo, na daima imekuwa ikipaza sauti ya kuunga mkono wananchi wanaodhulumiwa Palestina. Kabla ya hapo pia, na katika kujibu jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza, rais wa Cuba aliitaja Marekani kuwa mshirika wa kihistoria wa jinai za utawala wa kizaweni wa Israeli na kusisitiza kwamba historia haito wasamehe watu wasojali na wenye kupuuza mambo. Kadhalika, rais huyo wa Cuba amesema kuwa ni wakti wa kukomesha falsafa ya uporaji ili iwe, e, ni falsafa ya uporaji ili falsafa ya vita ife. Wakati huo huo makumi ya wananchi wa Cuba wameandamana na kukusanyika mbele ya ubalozi wa Marekani mjini Havana na kulani mauaji ya kizazi yanayofanywa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Tangu utawala haramu wa Israeli uanzishe vita vyake dhidi ya Gaza mnamo Oktoba 7, utawala huo umewaua kwa umati wa Palestina wasiopungua ishirini na moja elfu wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto huku wengine zaidi ya elfu hamsini na tano wakiwa wamejeruhiwa. Aidha, taarifa zinasema kuwa idadi kubwa ya Wapalestina pia wamezikwa katika vifusi vya nyumba ambazo zimedondoshewa mabomu na utawala wa kizayuni wa Israeli. Na kwa kumalizia, ni kuwa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa vimepata mafanikio madogo katika mwaka unaomalizika wa elfu mbili ishirini na tatu. Huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo walinda amani walipambana na raia na kulazimika kuondoka katika nchi hiyo, na pia hiyo sio nchi pekee ya kiafrika wanayoondoka. Ripoti zinasema kuwa jumbe za kulinda amani za Umoja wa Mataifa zimepambana mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kuwalinda raia na kupata mafanikio madogo katika kuleta utulivu katika nchi wanazoendesha shughuli zao haswa barani Afrika, katika nchi kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Sudan Kusini, Mali na Jamhuri ya Afrika ya Kati, wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wamepata mafanikio madogo mno kinyume na matarajio yaliyokuwako na malengo aliojiwekea, kulingana na baadhi ya wachambuzi. Vikosi vya Umoja wa Mataifa vinavyofanya kazi chini ya miongozo mikali vimelemewa katika baadhi ya nchi hizo. Mfano wazi ni Mali ambako hali ya usalama haijategemea, uh, au haijatangamaa kwa sababu siku baada ya siku ghasia zinaonekana kuwa mbaya zaidi. Adipsani, mkurugenzi wa kituo cha usalama wa barani ya uh, binadamu na ujenzi wa amani cha Jakitei, ameziambia duru za habari kwamba inaonekana kana kwamba umoja wa mataifa hauna msaada tena. Kwa wachambuzi kama Sani, utendaji duni na wa hivi karibuni wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa katika baadhi ya maeneo ya Afrika unasikitisha sana. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, e, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na baada ya kusikiliza taarifa ya habari, ni wakati wa kutegea sikio uchambuzi e, wa kisiasa au tahariri ambayo inasema wazayuni wakiri kushindwa katika vita vya Ghaza. kuchukua muda mrefu vita vya utawala haramu wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza kumewafanya baadhi ya Wazayuni kukiri kwamba utawala ghasibu wa Israeli umeshindwa katika vita hivyo dhidi ya Wapalestina wa Gaza. Dan Halutz, mkuu wa zamani wa jeshi la utawala haramu wa Israeli, amesema kwamba Wazayuni wameshindwa vita na mafanikio ya ushindi pekee ambao unaweza kupatikana kutokana na vita hivyo ni kujiondoa Benjamin Netanyahu madarakani. Avorshalah, mkuu wa zamani wa kamati ya mambo ya nje na usalama katika duri iliyopita bunge la kizayuni Kneset, pia amekiri kuwa Israel haina uwezo wa kuiangamiza harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, kwa kifupi Hamas. Lakini swali muhimu ni kuwa je, ni dalili zipi zinazoonyesha kushindwa utawala wa kizayuni katika vita vya Gaza? Ishara ya kwanza ni kuchukua muda mrefu vita hivyo. Hadi sasa siku 82 zimepita tokea vita vilipoanza, na haijulikani vita dumu kwa muda gani. Baada ya intifadha ya pili, mapigano ya utawala wa kizayuni dhidi ya palestina yaliochukua muda mrefu zaidi yalikuwa ni siku 51 ambayo alijiri mwaka Kurefuka vita vya hivi sasa kumekuja wakaa katika hali ambayo mapigano hayo hayana uwiano wa nguvu, yani utawala wa kizayuni una zana na nguvu kubwa zaidi za kijeshi ukilinganishwa na Hamas. Pamoja na hayo lakini, hadi sasa baada ya kupita siku 82 za vita, utawala wa kizayuni wa Israeli bado haujafikia malengo yake ya kijeshi. Dalili ya pili ni idadi ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni walioangamizwa, yani kuuawa au kujeruhiwa na wasiojulikana waliko. Kwa mujibu wa Dan Halutz, mkuu wa zamani wa jeshi katili la Israeli, hadi sasa zaidi ya askari 1300 wa kizayuni wameangamia na wengine 2400 kutekwa nyara. Kwa mujibu wa Halutz, hadi sasa kuna zaidi ya watu 1300 waliouawa na 2400 waliotekwa nyara, na baadhi yao wameachiliwa huru. Mbali na hayo, hatupasi kusahau kwamba ndani ya Israel kuna zaidi ya wakimbizi laki mbili waliolazimika kuhama makazi yao. Anasema kwa kuzingatia hali hiyo, ushindi pekee unaoweza kupatikana ni kumwondoa Netanyahu madarakani. Dalili ya tatu ni kushindwa utawala wa kizayuni wa Israel kufikia lengo lake la kuiangamiza harakati ya Hamas. Mwanzoni mwa vita utawala wa kizayuni ulitangaza rasmi kuiangamiza Hamas kuwa moja ya malengo yake makuu. Hata hivyo Sio tu kwamba Hamas haijaangamizwa bali wazayuni wenyewe wanakiri kwamba Hamas haiwezi kuangamizwa. Ishaq Brik, meja jenerali wa jeshi la akiba la utawala wa kizayuni pamoja na kusifu uwezo wa mahandaki ya Hamas, anasema msiyaamini maneno ya jeshi na wachambuzi wa Israel, hakuna uwezekano wa kuyaharibu mahandaki ya Hamas. idadi ya ma wanamapambano wa Hamas waliouoa ni ndogo sana. Ishaq Brik ameendelea kusema kuharibu mashimo na mahandaki ya Hamas kutachukua miaka mingi na kusababisha vifo zaidi vya uh, askari wa Israeli. Makamanda wanaopigana Gaza wanasema hakuna kizingiti cha kuzuia Hamas isikarabati vikosi vyake. Dalili ya nne ya kushindwa utawala wa Kizaini katika vita vya Gaza ni kushadidi eh, mivutano ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israeli. Baadhi ya wazayuni wanaonya kwamba hitilafu hizo za ndani zinaweza hata kusababisha migogoro mikubwa ya ndani e, katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Dan Halutz, mkuu wa zamani wa jeshi katili la Israel, ameonya kuhusiana na swala hilo na kusema Israel iko katika hatari ya kuingia kwenye vita vya mitaani, ambapo upande mmoja utakuwa ni wanamgambo wa Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni kwa hivyo kukiri wazi baadhi ya wa wazayuni kuhusu kushindwa jeshi la utawala huo ghasibu wa kizayuni katika kukabiliana na wapalestina na hasa wapiganaji wa hamas kunaonyesha wazi kuwa hata mabadiliko ya madaraka katika palestina inayokaliwa kwa mabavu yatakuwa kwa manufaa ya wapalestina na kuwa kuanzia sasa israel inapasa kutazama upya sera zake Barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, na sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa kuwaleteni makala ya baraza la wasikilizaji. Karibuni katika kipindi kingine mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji ambacho hukujeni kila siku ya Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi, al ya na mchana, kila wiki. Ni kipindi cha kurusha hewani maoni yenu wapenzi wasikilizaji, lakini pia ni kipindi cha kujibu maswali yenu na kusikiliza maombi yenu na kwa hakika tunawashukuru sana wanachama wa baraza la wasikilizaji kwa jinsi wanavyohakikisha kipindi hiki kinakwenda na wakati na kinazungumzia masuala muhimu sana katika jamii bila ya kujali rangi wala kabila wala taifa la mtu. Ni kweli kabisa, Ahmedi. Inafurahisha sana pia kuona jinsi wanabaraza wanatilia mkazo mno swala la umoja na watu kuishi pamoja kwa salama na kwa kuvumiliana na hilo kwa kweli ndilo linalopendwa na Allah mwingi wa rehema. Kwa kweli tunawashukuru sana wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naam, tunawashukuru sana. tunaanza na maoni yaliyotufikia ya ya kwa njia ya telegramu yetu ya plus 989356587 ambayo pia ndiyo tunaoitumia kwa mawasiliano ya WhatsApp, mawasiliano ya moja kwa moja, na pia kwa SMS na ujumbe mfupi. Mwana baraza hayi Bwana Idris Malia Mungu wa Mombasa nchini Kenya ameandika hongera sana jeshi la Yemen, jeshi la ukombozi wa wananchi wa Yemen kwa ushujaa wenu wa kufungia njia za baharini utawala pandikizi wa Israel, kama sehemu ya kuwaunga mkono ndugu zetu wa Gaza huko Palestina. Shukran pia Redio Teherani kwa kutujuza yanayojiri duniani kote. Kwa hakika Redio Teherani huna mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Idrisa maliya Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Nam, shukran sana Bwana Idris, kwa maoni yako. Ama mimi Asma nayashika maoni yaliyotufikia kwa njia yetu ya WhatsApp, ya yanayotoka kwa mwana baraza mwingine, Bwana Swaleh Taha Said, ambaye mwenyewe anajiita tipwa tipwatipwa wachumbageni huko Tanga, Tanzania. Tuna maoni yake mengi hapa, miongoni mwake ni haya anayosema, uhispania na ubelgiji kuwa na wazo la kuitambua wa Palestina kuwa ni taifa na nchi kamili ni ishara ya wazi ya kukaribia uhuru wa nchi hiyo au ukombozi wa taifa hilo. Anasema ole wao wale viongozi wagumu na woga wa nafsi zao, koti mlilovishwa na wazayuni. Anasema tambueni chawa na kunguni wake wanakudhoofisheni akili na afya zenu. Ni mimi Tipwatipwa Wachumbageni, jijini Tanga, Tanzania. Katika maoni yake mengine anasema wahenga walisema, ukitaka kujua au kuona mbio za kinyonga tia moto kichaka. Jeshi kakamavu na linalojiamini la Yemen chini ya al Houthi limeteka meli za Israel ili kuwaunga mkono ndugu zao wa Gaza. Aidha, wameeleza malengo yao ya baadaye kuhusu Israel ikiwa ni pamoja na kuendeleza mashambulizi na kuteka meli na kuzuia safari za meli zote zinazopeleka vitu kwa utawala wa Kizayuni. Kuna habari zilienea kuwa eti meli ya kwanza iliyotekwa nyara na jeshi la Yemen eti ni ya Japan na si ya Israel, lakini wasiofahamu mtandao mpana wa biashara uchumi na kila jambo la wazayuni dunia hii ni wachache sana. Kama kweli meli hiyo ni mali ya Japan, naamini Wahuthi ni weledi wa siasa, ni weledi wa diplomasia na kijeshi pia, walifanya uchunguzi mzuri kuhusu meli hiyo. Maoni yangu meli hiyo ni mali ya Israel, ila Japan inaitikia kwaya iliyoanzishwa na uzayuni wa kimataifa. Tulitaraji hivyo kwamba watajitokeza tu hadharani mamluki wa Israel. Ni mimi tipwatipwa wa, wa Chumbageni jijini Tanga, Tanzania. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: enyi nchi za Kiislamu na wa za Waarabu, mnashindwa vipi kujipanga kijeshi kuwasaidia Wapalestina kupata uhuru wao? Je, mataifa yenu hayaoni aibu kudhihirisha udhaifu wenu leo miaka 75 ya mateso ya Waarabu wenzenu Wapalestina? Anasema ni aibu kwa nchi za Kiislamu na Waarabu kuwafanyia khiana wenzao Waarabu na Waislamu wenzao wa Palestina kwa ukimya wao mbele ya mateso na dhuluma wanazofanyiwa na Wazayuni. Anasema kutojipanga kijeshi nchi za Kiislamu na Kiarabu ndiko kunakokwamisha ukombozi wa Palestina, na ni hiana kwa ndugu zetu hao, kabisa ni hiana. Katika maoni yake mengine, bwana Sherali ufadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema vita vya kila mara na kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi za Waislamu na kuendelea Wazayuni kujitanua ni ugaidi mkubwa huo unaoendelea kufanywa na Wazayuni leo zaidi ya miaka 75 sasa. Anaandika, sisi jamii ya kweli ya kimataifa ya waungwana ambao ndio walio wengi duniani tunazilaumu nchi za Kiislamu na Waarabu kwa udhaifu wanaoonyesha na kukubali baadhi ya viongozi kuhongwa na wazayuni na kuamua kuwatekeleza ndugu zetu wa Palestina. Nchi hizo pia zielewe kwamba wa magharibi na wazayuni si wenzao hata kidogo, wanachezeshwa ubongo ili kuudhofisha Uislamu. Dini ya Uislamu ni yenye maelekezo na mafundisho bora kabisa kwa wanaadamu ya kuwawezesha kuishi duniani kwa amani na maelewano baina ya wanadamu wote. Ama kuhusu mwito wake kwa Umoja wa Mataifa, nasema tunamwambia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kushindwa umoja huo kutatua kadhia ya Palestina na kulipatia uhuru taifa hilo kuna ufanya Umoja wa Mataifa kuonekana unashirikiana na wa magharibi kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Mauaji ya kimbari yamefanyika mengi tu bila ya kuchukuliwa hatua wanaofanya jinai hizo Umoja wa Mataifa ni taasisi inayotumika katika kuhatarisha amani, pia ni aibu kubwa hii. Sherali Fazal, Dar es Salaam, Tanzania. Naam, tunamshukuru sana bwana Sherali Fadhili, mwanabaraza hai wa huko jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ama kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji katika studio hizi za Jamijam hapa jijini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 98903565487 na barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mtandao wetu wa intaneti ni Pars Today ir sw. Channel yetu ya telegram ni tm radio Teheran sw au at radio Teheran sw Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana John B Ndinyo Rere wa Manicaland huko Chipinga nchini Zimbabwe, ambaye ameandika nashukuru sana mashujaa wa Yemen jinsi wanavyowasaidia Hamas. Mungu awaongezee nguvu. Naam, shukran sana Bwana Ndinyo Rere kwa msimamo wako mzuri na wa kibinadamu. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake bwana Hamza Gomba wa Mwanza nchini Tanzania. Baada kutusalimu, ya kutusalimu, yeye anasema ndugu watangazaji, mimi nina swali nauliza: hivi hawa wazayuni wanapodai kuendesha vita na Hamas, mbona wanakimbilia kuua raia wasio na hatia? Mbona hatusikii vyombo vya habari vikitangaza kuwa Hamasi imeua raia wa Kiyahudi? Ina maana kwa fikra zangu ndogo, mbona naona kabisa wazayuni wamezidiwa na jeshi la Hamasi, ndio maana wanaua raia ovyo. Kwa nini waue raia? Tukiangalia mitandao, wanaonekana wanajeshi wa Israel wamekufa sana, maana tunasikia raia wa Palestina tu ndio wanauliwa, huku Hamasi ikiangamiza wanajeshi tu wa Kizayuni. Mimi naona hawa wazayuni wamelemewa na vita huko ukanda wa Gaza. Nam Bwana Gomba, inaonyesha wazi kwamba utawala wa kizayuni na wazayuni wengine wote wa kimataifa hasa Marekani na madola ya magharibi kama Uingereza, Italia, Ufaransa na Canada wanashirikiana kwa kila hali kujaribu kuuzidi nguvu ukanda wenye masafa madogo tu ya kijiografia wa Gaza, lakini wameshindwa. Utawala wa kizayuni unapewa uungaji mkono wa pande zote kila aina ya ungaji mkono unaojua na usioujua unapewa utawala wa kizayuni na madola ya kibeberu kwa zaidi ya miaka sabini na tano sasa, kiasi kwamba hata maji ya kunywa na chakula haviingii maeneo ya Wapalestina bila ya idhini ya utawala wa kizayuni. Mashirika chungu mzima kijasusi, ya kijasusi yanayamulika maeneo ya Palestina kwa vyombo vya kisasa kabisa vya kijasusi kwa saa 24 na kwa muda wa siku saba kila wiki, lakini wameshindwa hadi hivi sasa kuwamalizwa na mapambano wa Palestina. Na ndio unaona wanaamua kumalizia hamaki zao kwa watoto wachanga, kwa maeneo ya raia kwenye mahospitali, mashule, maeneo ya ibada, hasa misikiti pamoja na hata makanisa. Hizo ni jinai kubwa kupindukia ambazo hazijawahi kutokea kwenye historia ya karibuni ya mwanadamu. Yote hayo yanaonyesha jinsi wazayuni walivyo na roho za kikatili kupindukia, lakini pia jinsi walivyokwama kwenye kinamasi katika vita vya Ghaza. Bila ya shaka yoyote, ushindi ni wa taifa linalodhulumiwa lakini imara la Palestina. Hiyo ni ahadi ya Allah na ushindi wa haki ni kitu cha lazima. E, suna ya Mwenyezi Mungu ni kwamba hakuna wakati batili inaweza kuishinda haki. Hutokezea baadhi ya wakati povu la batili linaifunika haki isionekane, lakini daima haki haiondoki na ndiyo mshindi. Hayo ni kwa ushahidi wa aya ya Quran tukufu, aya ya kumi na saba ya sura ya kumi na tatu ya Radi. Nasema: Allah ameteremsha maji kutoka mbinguni na mabonde yakamiminika maji kwa kadiri yake, na mafuriko yakachukua mapovu yaliyokusanyika juu yake, na kutokana na wanavyoyayusha katika moto kwa kutaka mapambo au vyombo, hutokea povu vilevile. Namna hivyo Mwenyezi Mungu ndivyo anavyopiga mifano ya haki na batile, basi lile povu linapita kama takataka taka tu, basi ama kinachowafaa watu hubakia kwenye ardhi. Hivi ndivyo Mwenyezi Mungu anavyopiga mifano. Naam, ni sawa sawa kabisa. Povu la kizayuni litapita kama takataka taka, na Wapalestina wanaopigania haki zao ndio watakaoshinda na uzayuni utaangamia kwa uwezo wa Allah. Muda wetu umeisha kabisa, lakini hapa tuna maoni yake bwana Abdullah Saidi wa Ndunguti, Singida nchini Tanzania. Analalamika akisema: kwanza kabla ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa pumzi za kuwa hai hadi hivi sasa. Mimi kuna kitu kinaniumiza ndani ya moyo wangu. Hivi ni kweli Waislamu tunaendelea kushuhudia mauaji ya ndugu zetu wa Palestina bila kufanya chochote cha maana cha kuwakomboa ili wasifanyiwe tena jinai hizi za mara kwa mara. Ama kweli sisi waislamu tuna umoja au ni maneno matupu tu? Nawapenda sana ndugu zangu wa Iran kwa juhudi zenu za kuwatetea waislamu wenzetu popote pale walipo ulimwenguni. Naam, Asma kama alivyosema bwana Abdallah Said inasikitisha sana na inasikitisha kuona kwamba umoja na mshikamano wa kweli katika safu za waislamu haupo ama. Na muda wa Baraza la Wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Afundi mitambo wetu alikuwa ni Bibi Julai mwenzangu, musudioni alikuwa ni yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamedi, na mimi ni Ahmed Rashid na kutakia ni kila la kheri maishani namopea msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaletea ni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu Namna nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu kwa kuyaangazia uh, magazeti ya nchini Tanzania. Awali kabisa, naliangazia gazeti la Uhuru ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, mtandao kufuru wauza heroini. Likifafanua, gazeti hilo linadokeza kuwa maafisa wa usalama wamekamata kiwango kikubwa cha dawa za kulevya aina ya heroini na methafetamini Taarifa zinasema kilogramu 3082 zimenaswa da na Iringa, na kati ya hizo kilogramu mia mbili, eh, eh, kilogramu 2080 ni dawa aina ya metafetamin. Inaarifuwa kuwa dawa hizo za kulevya zilikuwa zimefungashwa katika vifungisho vya bidhaa zenye chapa ya kahawa. Hayo yamedokezwa na kamishna jenerali wa mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya Tanzania, Aretas, limo Gazeti la Majira nalo na lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia afanikisha kunaswa mapapa. Ni wauzaji wakubwa wa, wa dawa za kulevya, walikuwa na kilogramu 1382. Miongoni mwao walikuwa wanafuatiliwa nchini Tanzania na wengine katika uga na, wa kimataifa. Naam, gazeti la Wamachinga limeakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno kisemacho jinsi DCEA iliyovonasa tani tatu za dawa za kulevya, wasafirishaji watumia mbinu mpya za kuzifungasha kama kahawa na chai. Kwa upande wa gazeti la Daily News, limeangazia habari hiyo kwa kuandika kuwa hicho ndicho kiwango kikubwa zaidi cha dawa za kulevya kuwahi kunaswa na maafisa wa usalama nchini Tanzania. Alkadhalika gazeti hilo limedokeza kuwa wahusika wakuu wa mtandao wa dawa za kulevya Tanzania pia wamekamatwa. Wapenzi wasikilizaji, sasa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mamlaka ya DPP mjadala afuta kesi ya mbunge Pauline Gekul huku wanasheria wakishauri sheria iliyompa mamlaka hiyo irekebishwe. Gazeti la Nipashe pia limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha maneno kisemacho kesi ya Gekuli yaibua gumzo, yateka hisia kortini, walalamikaji waandaa rufani. Habari kamili katika ukurasa wa pili wa Nipashe. Sasa wapenzi wasikilizaji, naelekeza dira yetu ya dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, huko Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kiongozi wa wanamgambo wa Sudan Dagalo akutana na Museveni. Gazeti hilo linadokeza kuwa rais Yoweri Museveni wa Uganda amekutana na uh, kuzungumza na jenerali Muhammad Hamdan Dagalo almaarufu Hemeti, kiongozi wa kundi la waasi kiko, wa kikosi cha msaada wa haraka RSF huko Sudan. Dagalo aliyekuwa naibu mwenyekiti wa baraza la mpito uh, Sudan alimtembelea Museveni huko Ruakitura wilaya ya Kiruha siku ya Jumatano kwa mujibu wa vyanzo vya habari, viongozi hao wawili walifanya mjad, mjadala mrefu uh, kuhusu mchakato wa amani wa Sudan na njia ya kusimamisha mzozo unaoendelea nchini humo. Gazeti la New Vision nalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa kipaumbele habari isemayo kuwa Rais Weri Museveni amekitaka chama tawala cha NRM kuanza kupanga mikakati ya uchaguzi mwaka 2026. Sasa Uh, tumalize kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya, nanaza na, nazo na Daily Nation ambalo linadokeza kuwa mamlaka ya Kenya imeongeza juhudi za kuwarejesha nyumbani wavuvi watatu wa Malindi waliotoweka katika bahari ya Hindi, huku taarifa mpya zikiibuka kuwa wanne amefariki. Wote wanne walikuwa wameripotiwa kutoweka na familia zao mapema mwezi Disemba baada ya kusafiri kwa takribani wiki moja. Huduma ya walinzi wa pwani ya Kenya KCGS imesema itatuma meli kuwachukua wavuvi hao ambao sasa wako katika meli ya uvuvi ya China iliyowaokoa wa baharini. Katika ukurasa wake wa biashara, gazeti la Standard lina habari semayo kuwa kampuni inayomilikiwa na uh, mfanyabiashara wa Tanzania imeanza kujenga hifadhi ya gesi LPG huko Mombasa. Taifa Gas SEZ Kenya Limited inajenga kituo chenye uwezo wa tani 30,000 uh, katika eneo maalum la kiuchumi la Dongo Kundu. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo anasema mradi huo utazalisha ajira tisini elfu za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja uh, utakapoanza shughuli kamili za mauzo ya rejareja. nam laziadasina kutoka meza ya udunduzi wa magazeti. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni katika sehemu hii ya 47 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa mukhtasari hikma nyingine za Imam Ali bin abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 47 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 39. La qurabata binnawafil idha adarrat bilfaraid, hakuna kujikurubisha kwa sunna kama zitadhuru faradhi. Naam, katika hikma hii ya 39 Imamu Ali alaihi ssalam anatufundisha jambo jingine muhimu na la dharura sana, akisema hakuna kujikurubisha kwa Allah kwa kufanya mambo ya sunna ambayo yanadhuru mambo ya faradhi na ya wajibu kwa mtu. Uislamu wa mtu hukamilika pale mtu huyo anapochunga na kuheshimu mafundisho yote ya dini tukufu ya Kiislamu na kuyatekeleza kivitendo na kwa njia sahihi. Taban, jambo la chini kabisa ambalo Uislamu umelitaka kwa Waislamu walitekeleze ni kuchunga mambo ya wajib na kuwacha mambo ya haramu. Mambo ya wajib ni yale ambayo Mwenyezi Mungu ameyafaradhisha na humlipa mja wake thawabu anapoyafanya na amemwandalia adhabu kwa kutoyafanya. Ama neno mustahab, maana yake halisi ni kitu cha kupendeza kinachohimizwa kufanywa lakini si wajibu. Wanachuoni wa fiqhi wanasema kwamba hayo ni matendo mengi zaidi mazuri ambayo Waislamu wanahimizwa na kuraghibishwa wayatende. Wakiyatenda hupata thawabu, lakini wasipoyatenda hawapati madhambi na wala Allah hatowaadhibu kwa hilo vitendo vya mustahabu ni katika njia na vielelezo vya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, lakini kama tulivyosema, iwapo mtu hatovitenda hatoadhibiwa na Muumba. Kwa hivyo lililo muhimu na ambalo ni wajibu litangulizwe mbele ya jingine ni lile jambo la faradh na si mustahabu na sunna. Taban inavyotakiwa hasa ni mtu kujipanga vizuri na kuhakikisha anatekeleza vilivyo yote mawili mambo ya faradhi na mambo ya suna, na akifanya hivyo bila shaka yoyote atapata ujira mkubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Lakini ikiwa haiwezekani kufanya yote mawili, anachopaswa kukitanguliza mtu ni jambo la wajibu mbele ya mustahab. Kwa mfano, itakapotokezea wakati wa swala ya faradhi kuwa dhiki, mtu hapaswi kusali kwanza suna na kuja kuiswali swala ya faradhi nje ya wakati wake. Vilevile vile, kama mtu ana deni, anachopaswa ni kuhakikisha analipa kwanza deni lake, ndipo aende kwenye mambo ya swadaka na kuwasaidia maskini. Sababu ya jambo hilo iko wazi na haihitaji hata kushereheshwa, kwani iwapo utaacha faradh utaadhibiwa, lakini unapoacha sunna hutoadhibiwa na Muumba. Leo ni Alhamisi tarehe 14 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1445 Hijiria inayosadifiana na tarehe 28 Disemba mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 940 iliyopita alifariki dunia msomi na mtaalamu wa fikhi wa Kiirani Abu Hamid Muhammad Ghazali Tusi, maarufu kwa jina la Imam Muhammad Ghazali. Baada ya kuaga dunia baba yake, yeye na kaka yake Ahmad walilelewa na Ahmad bin Radkan Ghazali. Alisoma elimu ya fiqhi kwa Abu Nasr Ismail, na baada ya kufikia umri wa miaka 28, alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu. Imamu Ghazali ameandika vitabu vingi, kikiwemo kile cha Ihya ulumuddin ulumu kemia ya saada na nasaha za wafalme . Katika siku kama ya leo miaka 249 iliyopita, Joseph Priestley, mwanakemia na mwanafizikia wa Uingereza, alifanikiwa kugundua gesi ya oksijen. Msomi huyo aliishi katika kipindi kilichokuwa maarufu kama zama za dhahabu za kemia. Gesi ya oksijeni ina mchango na nafasi muhimu sana kwa maisha ya mwanadamu na viumbe vingine hai na huingia katika mwili wa mwanadamu wakati wa kupumua na kuchanganyika na chakula. Siku kama ya leo miaka 128 iliyopita sawa na tarehe 28 Disemba mwaka 1895 kwa mara ya kwanza katika historia ya sanaa ya filamu filamu ya kwanza ya kisa ilionyeshwa kwenye mkusanyiko wa watu. Filamu hiyo ilitayarishwa na kuandaliwa na ndugu wawili waliojulikana kwa majina ya Auguste na Louis Lumiere. Miaka iliyofuata ilitengenezwa mitambo bora zaidi ya kurekodi na kuonyesha filamu na hatua kwa hatua filamu zenye ubora wa juu na za aina mbalimbali zikaanza kuonyeshwa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Na siku kama ya leo, miaka 98 iliyopita alizaliwa Apollo Milton Obote, rais wa zamani wa Uganda. Obote aliongoza Uganda kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1962 aliongoza Uganda akiwa waziri mkuu kuanzia mwaka 1962 hadi 1966. Milton Obote alikuwa rais wa Uganda kuanzia mwaka 1966 hadi 1971, alipoondolewa madarakani na Idi Amin Dada. Nampmsikilizaji hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti jimhuri ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni vichwa muhimu vya habari. Serikali ya ukanda wa Ghaza imeutuhumu utawala haramu wa Israeli kuwa unaiba viungo vya miili ya mashahidi wa Palestina ambao wanauawa katika mauaji ya kimbari yanayotekelezwa katika ukanda wa Ghaza na utawala huo katili. Wakati huo huo rais Miguel Diaz Kanel wa Cuba amelani vikali mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala wa kizaini wa Israel katika ukanda wa Gaza na kusema mauaji hayo ya kimbari ni kashfa na fedheha kwa ubinadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov anasema kuwa nchi yake inaheshimu kwa dhati na kiukweli kabisa tena bila masharti mamlaka ya ardhi yote ya Iran na kwamba huu ni msimamo usiobadilika li wa Moscow. Waziri wa Mashauri ya Kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akiwa safarini nchini Armenia amekutana na kufanya mazungumzo kwa nyakati tofauti na waziri mkuu na waziri wa Mashauri ya Kigeni wa nchi hiyo. Na inaelezwa kuwa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa vimepata mafanikio madogo mno katika mwaka ule mazika 2023 la ziara sina kutoka hapa Tehran ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho Matanga wa matangazo haya. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.