Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahir Rahmanir Rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa radio tehran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran popote pale mlipo jina langu ni salum bendera ninayekukaribisheni katika matangazo yetu usiku wa leo tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepe yetu email ni Swahili Radio at IRIB. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika mji huo na baadhi ya miji ya Tanzania kama Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida na baadhi ya maeneo ya Shinyanga na Tabora. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu usiku huu, mpenzi msikilizaji. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, hekima za Nahjul Balagha pamoja na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati matangazo haya. imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki, huku Afrika ya Kati ikiwa ni saa kumi na mbili jioni. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mtazamo wa magharibi kuhusu mwanamke ni wa kimaslahi. Sepa yasema Israeli isubiri kisasi chetu kwa mauaji ya kamanda Seyid Razi Musavi. Polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watawanya maandamano ya upinzani kwa mabomu ya kutoa machozi. Na serikali ya Gaza yaituhumu wa Israel kuwa inaiba viungo vya miili ya mashahidi. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mapema leo amehutubia maelfu ya wanawake na wasichana ambako amebainisha mtazamo wa kimantiki wa Uislamu kuhusu nafasi ya wanawake katika familia na shughuli za kijamii, kisiasa na uongozi katika ngazi mbalimbali, mbali na kusisitiza kuwa katika Uislamu njia ya shughuli zozote za kijamii ziko wazi kwa wanawake sawa na ilivyo kwa wanaume, kwa sharti kwamba mambo mawili muhimu yazingatiwe, yaani suala la familia na kuchunga hatari ya mvuto wa kijinsia. Akihutubia kikao hicho kilichofanyika kabla maadhimisho ya siku kuzaliwa binti kipenzi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Bibi Fatimatu Zahra, salamu llahi alaiha, Ayatullahi Ali Khamenei ameutaja utukufu wa bibi bora zaidi ya wote duniani, Bibi Fatima Albatul, kuwa ni jambo lisiloweza kufikirika na kuongeza kuwa kwa mujibu wa hadithi sahihi, Mwenyezi Mungu ukasirika kwa hasira ya Bibi Fatima na anaridhika kwa ridha yake na hakuna fadhila na ubora mkubwa zaidi na ulio juu ya huu unaoweza kufikirika kwa mwanadamu. Kwa hiyo yoyote anayetaka kupata radhi za Mwenyezi Mungu anapaswa kufuata mawaidha, masomo na mwelekeo wa mtukufu huyo katika masuala ya familia, katika nafasi ya binti, mama, mke na katika nyanja ya jamii na siasa. Ayatullahi Khamenei ameutaja utambulisho wa mwanamke, thamani zake, haki zake, wajibu, uhuru na mipaka yake kuwa ni suala lenye umuhimu mkubwa, na akasema kwamba kuna mitazamo miwili jumla inayokubaliana ya Kimagharibi na ya Kiislamu duniani kuhusu suala hili muhimu sana, akiashiria sera ya mfumo wa ustaarabu na utamaduni wa nchi za magharibi ya kuhepa mijadala inahusu masuala ya wanawake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa kwa kuwa hawana mantiki yote kuhusu wanawake wa Magharibi, mkabala wa kila swali na maudhui, wanajaribu wa kubainisha hoja zao kwa mabishano na uhuni, kununua shakhsia mashuhuri wa kisiasa na wasio wa kisiasa, na kwa kutumia nyenzo za sanaa na fasihi, mtandao na kudhibiti vituo vya kimataifa vinavyohusiana na wanawake. Ayatullahi Khamenei ameashiria takwimu rasmi za kutisha za ufuska na ufisadi wa kimaadili katika nchi za magharibi na kusema, kwa nini kila suala linaloharibu familia linakuzwa na kufanywa kuwa mashuhuri zaidi katika nchi za magharibi na kwa upande mwingine hakuna lawama wala hatua kali zinazochukuliwa dhidi ya watu wanaowanyanyasa wanawake wenye vazi la hijabu. Ayatullah Khamenei ameutaja mwenendo wa Uislamu katika suala la wanawake kuwa wa busara na wa kimantiki, kinyume kabisa na mtazamo wa Magharibi, na kuongeza kuwa suala la wanawake ni moja ya nukta zenye nguvu za Uislamu na isifikiriwe kuwa tunapaswa kukalifu kukalishwa kiti moto katika suala la wanawake. Msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema Iran itatoa jibu ipasavyo kwa utawala wa kizayuni wa Israel baada ya mauaji ya mshauri mkuu wa kijeshi wa Sepa nchini Siria, na ameahidi kulipiza kisasi kwa shambulio hilo la kigaidi katika nyakati na maeneo tofauti. Brigadia Jenerali Ramezani Sharif ameyasema hayo katika mkutano na waandishi wa habari leo Jumatano baada ya kamanda wa IRGC Seyed Radhi Musavi kuwawa katika shambulio la anga la siri la Israel katika kitongoji cha Sayid Zeinab katika mji mkuu wa Syria, Damascus. Aidha amebainisha kuwa mauaji ya Musavi ni mwendelezo wa ukiukaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na utawala ghasibu wa Israel na kuitaka jamii ya kimataifa kusimamisha jinai za utawala huo katili zinazohatarisha amani na usalama wa kimataifa. Sayid Razi Musavi ambaye alikuwa mshauri wa kijeshi nchini Siria aliwawa katika shambulizi la anga la Israel katika kitongoji cha Sayyida Zeinab katika mji mkuu wa Siria, Damascus, mapema jana Jumatatu, juzi Jumatatu. Sayid Razi Musavi alikuwa mmoja wa masahiba wa kamanda mkuu wa Iran wa kupambana na ugaidi, yaani Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Awali rais wa Iran Ibrahim Raisi alisema utawala wa kizaini wa Israel utalipa gharama ya kitendo chake cha uhalifu cha kumuua mshauri mkuu wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Suria. Katika ujumbe uliotolewa Jumatatu, Seyid Ibrahim Raisi alisema kitendo kiovu cha kumuua kigaidi mshauri wa jeshi la Sepa katika shambulio la makombora nchini Syria ni ishara nyingine ya kukata tamaa kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Iran imetuma ujumbe wa ushauri nchini Siria kwa ombi la serikali ya Damascus kwa lengo la kusaidia nchi hiyo ya kiarabu iliyoharibiwa na vita kupambana na wanamgambo wanaungwa mkono na mataifa ya kigeni ambayo umekuwa akipigana na serikali ya Siria iliyochaguliwa kidemokrasia tangu mwaka 2011. Barani Afrika, polisi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo Jumatano wamerusha mabomu ya kutoa machozi kutawanya maandamano ya wafuasi wa upinzani katika mji mkuu wa nchi hiyo, Kinshasa, wanaotaka kurudiwa uchaguzi wa rais na wabunge uliokumbwa na machafuko na mvutano mkubwa. Mzozo huo wa matokeo ya uchaguzi mkuu wa Kongo unatishia kuyumbisha zaidi amani na usalama wa nchi hiyo ambayo tayari inasumbuliwa na matatizo ya usalama katika eneo la mashariki, suala ambalo limetatiza maendeleo na ustawi katika nchi hiyo, mzalishaji mkuu wa cobalt na madini mengine duniani. Upinzani wa tano wa rais Felix Chisekedi katika kinyang'anyiro hicho, pamoja na mashirika ya kiraia walitoa mwito wa wafuasi wao kujiunga na maandamano hayo leo Jumatano kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu ambayo wanasema iliandamana na udanganyifu na kwamba yanapaswa kufutiliwa mbali. Awali serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa imepiga marufuku maandamano ya kupinga mchakato wa uchaguzi. Waziri wa mambo wa ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Peter Kazadi, alitangaza jana Jumanne kwamba maandamano hayo hayataruhusiwa na kwamba yanalenga kudhoofisha mchakato wa uchaguzi na kwamba serikali haiwezi kukubali suala hilo. Katika barua yao iliyotangazwa kwa umma siku ya Jumamosi iliyopita, wagombea urais watano wa upinzani walimfahamisha gavana wa Kinshasa kuhusu nia ya yao ya kuandaa maandamano siku ya jumatano ili kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais yanaonyesha kuwa kiongozi wa sasa wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo felix chisekedi anaongoza kwa kupata asilimia 79 kura moise katumbi gavana wa zamani wa eneo lenye utajiri wa madini la katanga anatazamiwa kushika nafasi ya pili kwa asilimia 14 ya kura akifuatiwa na Martin Fayulu ambaye hadi sasa ameambulia asilimia 4 ya kura. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mratibu wa timu za matibabu ya dharura katika shirika la afya duniani Sean Casey ambaye ameshiriki katika operesheni ya kibinadamu katikati mwa Gaza ameripotiwa akisema damu zimetapakaa kila mahali katika hospitali za eneo hilo, na kwamba alichokiona huko ni mito ya damu na chinjachinja ya chinja binadamu, akisisitiza kwamba hakuna mahali salama katika eneo hilo. Amesema katika mahojiano na tovuti ya United Nations News baada ya ziara yake katika hospitali ya Al-Aqsa katika mji wa Deir al-Balah katikati mwa ukanda wa Gaza Jumatatu iliyopita kwamba ni umwagaji damu, kama tulivyosema hapo awali, ni mauaji na tukio baya sana. Kadhalika, amesema kuwa aliona hayo pia katika hospitali ya Shifa iliyoko kaskazini na pia katika hospitali mbili kubwa zaidi za kusini mwa Gaza ambazo ni hospitali ya Gaza european na Naser Medical Complex. Aidha, ameongeza kuwa hakuna mahali salama katika ukanda wa Gaza. Sinka amesema kuwa takriban huduma zote za afya zimesimama ama kwa sababu ya kuharibiwa vifaa au kwa sababu wafanyakazi wamelazimika kukimbia au kwa dawa zimekwisha na kadhalika. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa wagonjwa katika hospitali za Al Ahli na Shifa wanasubiri kufa na kusema kuwa wagonjwa wengi wanaopaswa kuwa katika nyumba, katika kumradhi, katika vyumba vya wagonjwa mahututi wanalala kwenye foleni. Zaidi ya Wapalestina elfu 20 wameuawa, wengi wao wakiwa watoto na wanawake katika mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Na idara ya vyombo vya habari vya serikali ya ukanda wa Gaza imeutuhumu utawala wa kizaini wa Israel kuwa unaiba viungo vya mili ya wa Wapalestina wanauawa katika mashambulizi ya utawala huo kutoka kaskazini mwa ukanda wa Gaza na imetoa mwito wa kuundwa kamati huru ya uchunguzi wa kimataifa ya kufuatilia suala hilo. Taarifa hiyo ya serikali ya Gaza imetolewa baada ya serikali ya Gaza kupokea miili ya wapalestina takriban 80 waliouawa na jeshi la Israel na kuzuiliwa kwa muda wakati wa mashambulizi ya nchi kavu yanayoendelea kaskazini mwa ukanda wa Gaza tangu Oktoba mwaka huu. Idara ya vyombo vya habari ya serikali ya ukanda wa Gaza imesema katika taarifa yake kwamba baada ya kuichunguza miili hiyo, ilionekana wazi kwamba sura za mashahidi zimebadilika sana, ikiwa ni dalili ya wazi kwamba utawala wa kizayuni umeiba viungo muhimu kutoka kwenye miili ya mashahidi hao. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Israeli ilikabidhi maiti zisizojulikana Ilikataa kutaja majina mashahidi hao na ilikataa kutaja viungo vilivyonyofolewa na kuibwa. Idara ya habari ya serikali ya Gaza imeulaumu utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuvunjia heshima utu na heshima ya miili 80 ya mashahidi wa Kipalestina, ikibainisha kwamba miili hiyo ilipokewa kupitia kivuko cha kibiashara cha Kerem Shalom kusini na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wa saa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho kuendelea jinai za kivita za Israel huko Gaza kwa ushirikiano moja kwa moja wa Marekani na serikali ya Biden. Uvamizi wa utawala ghasibu wa Israel katika ukanda wa Gaza umeingia katika siku ya 82. Jeshi la utawala huo ghasibu limeshambulia vikali miji ya Khan Yunis ulioko kusini na Jabalia kaskazini pamoja na wa Gaza ulioko katikati mwa ukanda huo. Jeshi la Israeli limetangaza kuwa katika muda wa saa 24 zilizopita wanajeshi wake wavamizi wameshambulia kwa mabomu maeneo 100 ya kusini mwa ukanda wa Gaza na kuwa washahidi watu wasiopungua 200 na wengine zaidi ya 300 kujeruhiwa. Vikosi vya utawala ghasibu wa kizayuni Jumanne vilivamia maeneo mbalimbali ya ukingo magharibi wa mto Jordan na kutia mbaroni idadi kadhaa ya Wapalestina sambamba na kushambulia maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza. Idadi ya mashahidi wa Gaza inaendelea kuongezeka kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara ya utawala wa Kizayuni, na kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza, Wapalestina wasiopungua 12674 wameuawa shahidi na no wengine zaidi ya elfu hamsini kujeruhiwa. Wale ambao wamenusurika katika mashambulizi ya jeshi la kizayuni wanakabiliwa na hali mbaya sana ambayo haijawahi kushuhudiwa ulimwenguni katika miongo ya hivi karibuni katika siku 81 ya vita eh, Dkt Ashrafu Al Qudra, msemaji wa wizara ya afya ya Gaza, anasema Gaza iko kwenye kilele cha mzozo wa afya. Kwa mujibu wa mkuu wa ofisi ya habari ya serikali ya Hamasi huko Gaza, zaidi ya vifo vya mashahidi elfu tisa vinatokana na ukosefu wa vifaa vya matibabu, na hii ni katika hali ambayo kuishwa sekta ya afya na matibabu katika ukanda huo kuna hitaji malori elfu moja ya dawa na vifaa vya matibabu. Lakini misaada inayoingia kwa sasa Gaza inaweza kukidhi mahitaji ya asilimia mbili tu ya huduma za afya na matibabu za maeneo hayo. Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, ameandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba shirika la afya duniani linapitia mashinikizo yasiyoelezeka kutokana na kuongezeka mgogoro katika ukanda wa Gaza na lina wasiwasi mkubwa kuhusu mashambulio yanayofanywa kando kando hospitali chache zinazofanya kazi katika eneo hilo. E, hii ni katika hali ambayo mfumo mzima wa sekta ya afya umeharibiwa kabisa. Hospitali zinapokea wagonjwa zaidi ya uwezo wao, na wengi wao wanapoteza maisha yao wakingoja kutibiwa. Jima Conel, mkuu wa timu inayofungamana na Umoja wa Mataifa na ambaye amekuwa Gaza kwa wiki kadhaa, anasema Wapalestina katika ukanda wa Gaza wanakabiliwa na hali ngumu ya kibinadamu, ambapo maelfu ya watu wanahama kutoka upande mmoja hadi mwingine na wala hakuna mtu wa kuwahakikishia usalama wao wanakokwenda. Kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa, karibu wakaazi milioni moja na nusu wa kaskazini mwa ukanda wa Gaza wamelazimika wa kuhamia maeneo ya kusini. Msemaji wa wizara ya afya Gaza awali alisema kuwa Israel inawaelekeza wakazi wa Gaza katika maeneo ambayo inadai ni salama na kuyabadilisha maeneo hayo kuwa ya mauaji ya kimbari. Hii ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi. Karibuni katika kipindi kingine mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji ambacho hukujieni kila siku ya Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi al ya na mchana. Kila wiki ni kipindi cha kurusha hewani maoni yenu wapenzi wasikilizaji, lakini pia ni kipindi cha kujibu maswali yenu na kusikiliza maombi yenu na kwa hakika tunawashukuru sana wanachama wa baraza la wasikilizaji kwa jinsi wanavyohakikisha kipindi hiki kinakwenda na wakati na kinazungumzia masuala muhimu sana katika jamii bila ya kujali rangi wala kabila wala taifa la mtu. Ni kweli kabisa, Ahmedi. Inafurahisha sana pia kuona jinsi wanabaraza wanatilia mkazo mno swala la umoja na watu kuishi pamoja kwa salama na kwa kuvumiliana na hilo kwa kweli ndilo linalopendwa na Allah mwingi wa rehema. Kwa kweli tunawashukuru sana wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran na tunawashukuru sana. Tunaanza na maoni yaliyotufikia ya ya kwa njia ya telegramu yetu ya plus 989035065987 ambayo pia ndiyo tunayoitumia kwa mawasiliano ya WhatsApp, mawasiliano ya moja kwa moja na pia kwa SMS na ujumbe mfupi. Mwana baraza hayi bwana Idris Malia Mungu wa Mombasa nchini Kenya ameandika hongera sana jeshi la Yemen, jeshi la ukombozi wa wananchi wa Yemen kwa ushujaa wenu wa kufungia njia za baharini utawala pandikizi wa Israel kama sehemu ya kuwaunga mkono ndugu zetu wa Gaza huko Palestina. Shukran pia Redio Teherani kwa kutujuza yanayojiri duniani kote. Kwa hakika, Redio Teherani huna mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Maliya Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Naam, shukran sana Bwana Idris kwa maoni yako. Ama mimi Asma nayashika maoni yaliyotufikia kwa njia yetu ya WhatsApp, ya yanayotoka kwa mwana baraza mwingine Bwana Saleh Taha Said ambaye mwenyewe anajiita tipwa Tipwatipwa wachumba geni huko Tanga, Tanzania. Tuna maoni yake mengi hapa, miongoni mwake ni haya anayosema, Uhispania na Ubelgiji kuwa na wazo la kuitambua wa Palestina kuwa ni taifa na nchi kamili ni ishara ya wazi ya kukaribia uhuru wa nchi hiyo au ukombozi wa taifa hilo. Anasema ole wao wale viongozi wagumu na woga wa nafsi zao, koti mlilovishwa na Wazayuni. Anasema tambueni chawa na kunguni wake, wanakudhoofisheni akili na afya zenu. Ni mimi Tipwatipwa Wachumbageni, jijini Tanga, Tanzania. Katika maoni yake mengine anasema wahenga walisema, ukitaka kujua au kuona mbio za kinyonga, tia moto kichaka. Jeshi kakamavu na linalojiamini la Yemen chini ya al Houthi limeteka meli za Israel ili kuwaunga mkono ndugu zao wa Gaza. Aidha, wameeleza malengo yao ya baadaye kuhusu Israel ikiwa ni pamoja na kuendeleza mashambulizi na kuteka meli na kuzuia safari za meli zote zinazopeleka vitu kwa utawala wa Kizayuni. Kuna habari zilienea kuwa eti meli ya kwanza iliyotekwa nyara na jeshi la Yemen eti ni ya Japan na si ya Israel, lakini wasiofahamu mtandao mpana wa biashara uchumi na kila jambo la wazayuni dunia hii ni wachache sana. Kama kweli meli hiyo ni mali ya Japan, naamini Wahuthi ni weledi wa siasa, ni weledi wa diplomasia na kijeshi pia, walifanya uchunguzi mzuri kuhusu meli hiyo. Maoni yangu meli hiyo ni mali ya Israel, ila Japan inaitikia kwaya iliyoanzishwa na uzayuni wa kimataifa. Tulitaraji hivyo kwamba watajitokeza tu hadharani mamluki wa Israel. Ni mimi Tipwatipwa wa Chumbageni jijini Tanga, Tanzania. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: enyi nchi za Kiislamu na za Waarabu, mnashindwa vipi kujipanga kijeshi kuwasaidia Wapalestina kupata uhuru wao? Je, mataifa yenu hayaoni aibu kudhihirisha udhaifu wenu leo, miaka 75 ya mateso ya Waarabu wenzenu Wapalestina? Anasema ni aibu kwa nchi za Kiislamu na Waarabu kuwafanyia khiana wenzao wa Arabu na Waislamu wenzao wa Palestina kwa ukimya wao mbele ya mateso na dhuluma wanazofanyiwa na Wazayuni. Anasema kutojipanga kijeshi nchi za Kiislamu na Kiarabu ndiko kunakokwamisha ukombozi wa Palestina na ni khiana kwa ndugu zetu hao, kabisa ni khiana. Katika maoni yake mengine, bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania anasema vita vya kila mara na kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi za Waislamu na kuendelea Wazayuni kujitanua ni ugaidi mkubwa, huo unaoendelea kufanywa na Wazayuni leo zaidi ya miaka sabini na tano sasa. Anaandika, sisi jamii ya kweli ya kimataifa ya waungwana ambao ndio walio wengi duniani tunazilaumu nchi za Kiislamu na Waarabu kwa udhaifu wanaoonyesha na kukubali baadhi ya viongozi kuhongwa na wazayuni na kuamua kuwatekeleza ndugu zetu wa Palestina. Nchi hizo pia zielewe kwamba wa magharibi na wazayuni si wenzao hata kidogo, wanachezeshwa ubongo ili kuudhofisha Uislamu. Dini ya Uislamu ni yenye maelekezo na mafundisho bora kabisa kwa wanaadamu ya kuwawezesha kuishi duniani kwa amani na maelewano Baina ya wanaadamu wote. Ama kuhusu mwito wake kwa Umoja wa Mataifa, nasema tunamwambia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kushindwa umoja huo kutatua kadhia ya Palestina na kulipatia uhuru taifa hilo kuna ufanya wa Umoja wa Mataifa kuonekana unashirikiana na wa magharibi kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Mauaji ya kimbari yamefanyika mengi tu bila ya kuchukuliwa hatua wanaofanya jinai hizo Umoja wa Mataifa ni taasisi inayotumika katika kuhatarisha amani, pia ni aibu kubwa hii. Sherali Fazel, Dar es Salaam, Tanzania. Naam, tunamshukuru sana Bwana Sherali Fadhli, mwanabaraza hai wa huko jijini Dar es Salaam Tanzania. Ama kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji katika studio hizi za JamiJam hapa jijini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487 na barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir mtandao wetu wa interneti ni Pars today ir sw. Chaneli yetu ya telegram ni tm radio Teheran sw au at radio Teheran sw. Endelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana John B. Ndinyo Rere wa Manicaland huko Chipinga nchini Zimbabwe, ambaye ameandika: nashukuru sana mashujaa wa Yemen jinsi wanavyowasaidia Hamas. Mungu awaongezee nguvu. Naam, shukran sana bwana Ndinyo Rere kwa msimamo wako mzuri na wa kibinadamu. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake bwana Hamza Gomba wa Mwanza nchini Tanzania. Baada kutusalimu, ya kutusalimu, yeye anasema ndugu watangazaji, mimi nina swali nauliza, hivi hawa wazayuni wanapodai kuendesha vita na Hamas, mbona wanakimbilia kuua raia wasio na hatia? Mbona hatusikii vyombo vya habari vikitangaza kuwa Hamasi imeua raia wa Kiyahudi? Ina maana kwa fikra zangu ndogo, mbona naona kabisa wazayuni wamezidiwa na jeshi la Hamasi, ndio maana wanaua raia ovyo. Kwa nini waue raia? Tukiangalia mitandao, wanaonekana wanajeshi wa Israel wamekufa sana, maana tunasikia raia wa Palestina tu ndio wanauliwa, huku Hamasi ikiangamiza wanajeshi tu wa Kizayuni. Mimi naona hawa wazayuni wamelemewa na vita huko ukanda wa Gaza. Nam Bwana Gomba, inaonyesha wazi kwamba utawala wa kizayuni na wazayuni wengine wote wa kimataifa hasa Marekani na madola ya magharibi kama Uingereza, Italia, Ufaransa na Kanada, wanashirikiana kwa kila hali kujaribu kuuzidi nguvu ukanda wenye masafa madogo tu ya kijiografia wa Gaza, lakini wameshindwa. Utawala wa kizayuni unapewa uungaji mkono wa pande zote kila aina ya ungaji mkono unaojua na usioujua unapewa utawala wa kizayuni na madola ya kibeberu kwa zaidi ya miaka 75 sasa kiasi kwamba hata maji ya kunywa na chakula haviingii maeneo ya palestina bila ya idhini ya utawala wa kizayuni mashirika chungu mzima kijasusi, ya kijasusi yanayamulika maeneo ya wapalestina kwa vyombo vya kisasa kabisa vya kijasusi kwa saa 24 na kwa muda wa siku saba kila wiki, lakini wameshindwa hadi hivi sasa kuwamaliza wanamapambano wa Palestina, na ndio unaona wanaamua kumalizia hamaki zao kwa watoto wachanga, kwa maeneo ya raia kwenye mahospitali, mashule, maeneo ya ibada, hasa misikiti pamoja na hata makanisa. Hizo ni jinai kubwa kupindukia ambazo hazijawahi kutokea kwenye historia ya karibuni ya mwanadamu. Yote hayo yanaonyesha jinsi wazayuni walivyo na roho za kikatili kupindukia, lakini pia jinsi walivyokwama kwenye kinamasi katika vita vya Ghaza. Bila ya shaka yoyote, ushindi ni wa taifa linalodhulumiwa, lakini imara la Palestina. Hiyo ni ahadi ya Allah na ushindi wa haki ni kitu cha lazima. Suna ya Mwenyezi Mungu ni kwamba hakuna wakati batili inaweza kuishinda haki. Hutokezea baadhi ya wakati povu la batili linaifunika haki isionekane, lakini daima haki haiondoki na ndiyo mshindi. Hayo ni kwa ushahidi wa aya ya Quran tukufu, aya ya 17 ya sura ya 13 ya Radi, inasema Allah ameteremsha maji kutoka mbinguni na mabonde yakamiminika maji kwa kadiri yake, na mafuriko yakachukua mapovu yaliyokusanyika juu yake. Na kutokana na wanavyoyayusha katika moto kwa kutaka mapambo au vyombo, hutokea povu vilevile. Namna hivyo Mwenyezi Mungu ndivyo anavyopiga mifano ya haki na batile. Basi lile povu linapita kama takataka taka tu, basi ama kinachowafaa watu hubakia kwenye ardhi. Hivi ndivyo Mwenyezi Mungu anavyopiga mifano. Naam, ni sawa sawa kabisa. Povu la kizayuni litapita kama takataka taka, na Wapalestina wanaopigania haki zao ndio watakaoshinda, na uzayuni utaangamia kwa uwezo wa Allah. Muda wetu umeisha kabisa, lakini hapa tuna maoni yake bwana Abdullah Saidi wa Ndunguti, Singida, nchini Tanzania. Analalamika akisema: kwanza kabla ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa pumzi za kuwa hai hadi hivi sasa. Mimi kuna kitu kinaniumiza ndani ya moyo wangu, hivi ni kweli waislamu tunaendelea kushuhudia mauaji ya ndugu zetu wa Palestina bila kufanya chochote cha maana cha kuwakomboa ili wasifanyiwe tena jinai hizi za mara kwa mara. Ama kweli sisi waislamu tuna umoja au ni maneno matupu tu? Nawapenda sana ndugu zangu wa Iran kwa juhudi zenu za kuwatetea waislamu wenzetu popote pale walipo ulimwenguni. Naam, Asma, kama alivyosema Bwana Abdallah Said, inasikitisha sana na inasikitisha kuona kwamba umoja na mshikamano wa kweli katika safu za waislamu haupo. Ama na muda wa Baraza la Wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Afundi mitambo yetu alikuwa ni bibi Julai mwenzangu, Musudioni alikuwa ni yule ule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhammed na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maishani. Leo pia tutaangalia kwa mukhtasari hikma nyingine za Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 47 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 39 La qurabata binawafil idha adarat bilfaraid, hakuna kujikurubisha kwa sunna kama zitadhuru faradhi. Naam, katika hikma hii ya 39 Imam Ali alaihi ssalam anatufundisha jambo jingine muhimu na la dharura sana, akisema Hakuna kujikurubisha kwa Allah kwa kufanya mambo ya sunna ambayo yanadhuru mambo ya faradhi na ya wajibu kwa mtu. Uislamu wa mtu hukamilika pale mtu huyo anapochunga na kuheshimu mafundisho yote ya dini tukufu ya Kiislamu na kuyatekeleza kivitendo na kwa njia sahihi. Taban, jambo la chini kabisa ambalo Uislamu umelitaka kwa Waislamu walitekeleze ni kuchunga mambo ya wajibu na kuacha mambo ya haramu. Mambo ya wajibu ni yale ambayo Mwenyezi Mungu ameyafaradhisha, na humlipa mja wake thawabu anapoyafanya, na amemwandalia adhabu kwa kutoyafanya. Ama neno mustahab, maana yake halisi ni kitu cha kupendeza kinachohimizwa kufanywa, lakini si wajib wanasema kwamba hayo ni matendo mengi zaidi mazuri ambayo Waislamu wanahimizwa na kuraghibishwa wayatende. Wakiyatenda hupata thawabu, lakini wasipoyatenda hawapati madhambi na wala Allah hatowaadhibu kwa hilo. Vitendo vya mustahab ni katika njia na vielelezo vya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, lakini kama tulivyosema, iwapo mtu hatovitenda hatoadhibiwa na Muumba. Kwa hivyo, lililo muhimu na ambalo ni wajibu litangulizwe mbele ya jingine ni lile jambo la faradh na si mustahabu na sunna. Tabaan, inavyotakiwa hasa ni mtu kujipanga vizuri na kuhakikisha anatekeleza vilivyo yote mawili mambo ya faradh na mambo ya sunna. Na akifanya hivyo, bila shaka yoyote, atapata ujira mkubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Lakini ikiwa haiwezekani kufanya yote mawili, anachopaswa kukitanguliza mtu ni jambo la wajibu mbele ya mustahab. Kwa mfano, itakapotokezea wakati wa swala ya faradhi kuwa dhiki, mtu hapaswi kusali kwanza suna na kuja kuiswali swala ya faradhi nje ya wakati wake. Vilevile vile, kama mtu ana deni Anachopaswa ni kuhakikisha analipa kwanza deni lake, ndipo aende kwenye mambo ya swadaka na kuwasaidia maskini. Sababu ya jambo hilo iko wazi na haihitaji hata kushereheshwa, kwani iwapo utaacha faradh utaadhibiwa, lakini unapoacha sunna hutoadhibiwa na Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 13 Jamadi Thani mwaka 1445 hijiria sawa na Februari 27 mwaka 2023. Tarehe 13 Jamadi Thani mwaka 64 hijiria, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri zaidi za historia, alifariki dunia Fatima binti Huzam al-Kulabia, maarufu kwa lakabu ya Ummulbanin, mke mwema na mchamungu wa Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam. Imamu Ali alimuoa bibi huyu mwema baada ya kuaga dunia Bibi Fatimatu Zahra alayhi salam, baada ya kuolewa na mtukufu huyo, alimwomba Imam Ali ampe lakabu ambayo atakuwa akitumia kumwitia badala ya jina lake la Fatima ambalo alichelea kwamba litakuwa likiwakumbusha wajukuu wa Mtume mama yao, yani Fatimatu Zahra. Aliwapenda sana Ahlul Baiti wa Mtume, na historia inahadithia jinsi alivyowatuma wanawe wote wanne kwenda kulinda familia ya Mtume hususan Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihimssalam, katika ardhi ya Karbala. Katika siku kama ya leo miaka 1115 iliyopita alifariki dunia Ibni Haytham mwanafizikia mwana, mwanahisabati na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu katika mji wa Kairo. Ibni Haitham alizaliwa mwaka 354 Hijiria katika mji wa Basra, kusini mwa Iraki. Alibobea katika elimu za fizikia, tiba, falsafa na unajimu. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi, hususan katika taaluma za hisabati, nujumu na tiba. Miaka mia mbili na moja iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Louis Pasteur, tabibu na mwanakemia wa Kifaransa. Baada ya kumaliza masomo yake, alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika kemia na kuanza kufundisha katika chuo kikuu cha Strasbourg, wakijishughulisha na uhakiki na utafiti kuhusiana na masuala mbalimbali mbali. Na katika siku kama ya leo miaka 78 iliyopita ulianzishwa mfuko wa fedha wa kimataifa IMF. Miongoni mwa yaliyokuwa malengo muhimu ya mfuko huo ni kuandaa nafasi zaidi za ajira, udhibiti wa thamani ya sarafu za kigeni na kuhakikisha kwamba kuna kuwekwa ukuaji wenye uwiano katika masoko ya kimataifa. Makao makuu ya mfuko wa fedha wa kimataifa yako New York nchini Marekani. skilizaji na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka homo studioni kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mapema leo amehutubia maelfu ya wanawake na wasichana, ambako amebainisha mtazamo wa kimantiki wa Uislamu kuhusu nafasi ya wa wanawake katika familia na shughuli za kijamii siasa na uongozi katika mbali, ngazi mbalimbali mbali na kusisitiza kuwa katika Uislamu njia ya shughuli zozote za kijamii ziko wazi kwa wanawake sawa na ilivyo kwa wanaume, kwa sharti kwamba mambo mawili muhimu yazingatiwe, yaani suala la familia na kuchunga hatari ya mvuto wa kijinsia. Mratibu wa timu za matibabu ya dharura katika shirika la afya duniani ambaye ameshiriki katika operesheni ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza amesema damu zimetapakaa kila mahali katika hospitali za eneo hilo, na kwamba alichokiona huko ni mito ya damu na chinja chinja ya binadamu, akisisitiza kwamba hakuna mahali salama katika eneo hilo. Polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumatano ya leo wamerusha mabomu ya kutoa machozi kutawanya maandamano ya wafuasi wa upinzani katika mji mkuu wa nchi hiyo Kinshasa, wanaotaka kurudiwa uchaguzi wa rais na wabunge uliokumbwa na machafuko na mvutano mkubwa. Na idara ya vyombo vya habari vya serikali ya ukanda wa Gaza imeituhumu utawala wa kizayuni wa Israel kuwa unaiba viungo vya miili ya wa Wapalestina wanauawa katika mashambulizi ya utawala huo kutoka kaskazini mwa ukanda wa Gaza, na imetoa mwito wa kuundwa kamati huru ya uchunguzi wa kimataifa kwa ajili ya kufuatilia suala hilo. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni usiku mwema. Asanteni na kwaherini, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.