Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman, mwingi wa rehma, ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman, mwingi wa rehma, ana mwana Wala hahitajii Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini na wakatenda mema arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai hu mzima wa afya. Kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Desemba 27 inayosadifiana na tarehe 13 Jamadu Thani mwaka 1445 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Husein Hassan na kusihi tulia hapo ulipo hadi tamati mchana huu. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, Nikukumbushe kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Halikadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 9890350654 nane saba. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika kati. ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Jenerali Bakeri wa Iran anasema Israel imefanya kosa la kistratejia kwa kumuua kamanda wa IRGC. Harakati ya Hamasi yasema mikono ya serikali ya Marekani imejaa damu za watoto wa Gaza. Na mvua na maporomoko ya udongo yaua makumi ya watu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanze na habari inayofungamana na vita dhidi ya jinamizi la ugaidi. Wanachama wasiopungua 80 wa kundi la kigaidi la Al-Shabab wameuawa katika operesheni ya jeshi la taifa la Somalia katika mkoa wa Mudug, kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika. Hayo yalisemwa jana Jumanne na Brigedia Jenerali Daya Abdi Abdulle, kamanda mwandamizi wa jeshi la Somalia, ambaye ameeleza kuwa wanamgambo hao waliuawa katika operesheni kabambe iliyofanywa na wanajeshi wa Somalia katika msitu mmoja ulio karibu na mji wa Kad jimboni Mudug. Brigedia Jenerali Abdulle amenukuliwa na shirika la habari la Anadolu akisema kuwa operesheni dhidi ya genge hilo lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida inaendelea. Haya yanajiri siku mbili baada ya wizara ya ulinzi ya Somalia kutangaza kuwa magaidi wasiopungua 130 kumradhi wa, wa kundi hilo la wanamgambo wameangamizwa katika mapigano baina yao na jeshi la Somalia katikati mwa majimbo ya Hirshabelle na Jubaland huko kusini mwa Somalia. Aidha, jeshi la Somalia lilinasa silaha na zana kadhaa za kivita kutoka katika maficho ya magaidi wa Al-Shabab kwenye operesheni hizo za kulitokomeza genge hilo. Tukirejea hapa nchini, mkuu wa vikosi vya majeshi ya Iran amesema Israel imefanya kosa la kistratejia kwa kumua shahidi Kamanda Said Razi Musavi aliyekuwa mshauri wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC, na kusisitiza kuwa jinai hiyo ya utawala wa kizayuni haitapita hivi hivi bila kujibiwa. Meja Jenerali Muhammad Bakiri aliyesema hayo jana Jumanne katika taarifa, na kueleza kuwa shambulio la anga na la kioga la Israel lililoua jenerali Musavi mjini Damascus lilikuwa, au lilikiweka wazi mamlaka ya kujitawala Siria. Ameongeza kuwa hujuma hiyo ya kijinai ya Israel mbali na kukanyaga hati na sheria za kimataifa, lakini vilevile vile imefichua dhati ya ugaidi ya utawala wa Kizayuni. Meja Jenerali Bakiri ameeleza bayana kwamba hatua yoyote ya kigaidi na kiwenda wazimu ya Israel haitausaidia utawala huo pandikizi na badala yake itaendelea kuchochea moto wa mukawama dhidi yake. Mkuu wa komandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kuwa Israel haijaambulia chochote katika mashambulio na jinai zake huko Ghaza na kwamba kuendelea kwa ukatili wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza kumefichua sura halisi za Wazayuni wanaoua watoto na washirika wao wahalifu. Meja Jenerali Muhammad Bakiri amesisitiza kwamba Israel imefanya kosa la kistratejia kwa kumuua shahidi Kamanda Said Razi, Razi Musavi aliyekuwa mshauri wa kikosi cha Kuds cha Sepa huko nchini Siria. Kamanda Said Razi Musavi aliuawa shahidi katika shambulizi la anga la Israel katika kitongoji cha Sayida Zainab katika mji mkuu wa Siria, Damascus, mapema juzi Jumatatu. Rais wa Iran Ibrahim Raisi hapo awali alisema utawala wa kizoeni wa Israel utalipa gharama ya kitendo chake cha uhalifu cha kumua mshauri huyo mwandamizi wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC huko nchini Siria. Wakati huo huo, Osama Hamdan, mjumbe wa baraza la kisiasa la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, amesema kuwa serikali ya Marekani inazungumzia kuokoa maisha ya raia wa Ghaza na wakati huo huo kuupa silaha utawala wa Kizayoni. amesema Mikono ya serikali ya Marekani imejaa damu za watoto wa Ghaza, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Huku akikosoa jumanne usiku siasa za kinduma kuwili za serikali ya Marekani dhidi ya wananchi wa Ghaza, Hamdan amezionya nchi zote kutojihusisha na mipango ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, ya kuwahamasisha kwa lazima au kuwahamisha kwa lazima wakazi wa ukanda wa Ghaza. Hamdan ameendelea kusema maafisa watatu wa watendajinae wa Israel yaani Netanyahu, Galant na Gans wamechanganyikiwa na hawana jibu la kuwakinaisha wananchi kuhusiana na kushindwa kwao kufikia malengo ya vita huko Ghaza. Afisa huyo wa Hamas ameongeza kwamba kinachoendelea kinathibitisha kwamba Netanyahu ameshindwa na hana jipya na ataendelea kushindwa tu. Katika sehemu nyingine ya mazungumzo yake amesema ya kuchanganyikiwa msemaji wa jeshi la Israel mbele ya waandishi wa habari ni thibitisho au uthibitisho wa uongo na kukosa mwelekeo, maafisa wa utawala wa Kizayuni. Katika sehemu ya mazungumzo hayo pia amepongeza nafasi ya harakati ya Ansarullah ya Yemen katika kuunga mkono wananchi wa Ghaza. Wakati huo huo, Brigedia Jenerali Yahya Sari, msemaji wa jeshi la kitaifa la Yemen, Jumanne usiku alitangaza kushambuliwa tena meli za kibiashara zinazoelekea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Sarii ameelezea malengo ya operesheni hiyo kuwa ni kuunga mkono wa taifa la Palestina, na kubainisha kwamba operesheni ya Yemen dhidi ya meli zinazoelekea katika bandari za Palestina inayokaliwa kwa mabavu zitaendelea hadi kuondolewa mzingiro na kuruhusiwa kuingia dawa na chakula katika ukanda wa Ghaza. Kufuatia mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya taifa la Palestina, Yemen imekuwa ikizishambulia meli katika bandari nyekundu au katika bahari nyekundu zinazoelekea Israel, ikiwa ni ishara ya kupinga mashambulizi ya mabomu nayo haribifu ya utawala huo ghasibu dhidi ya watu wasio na hatia wa Palestina. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran jumanne ya jana jeshi la israel lilikiri kuangamizwa askari wake sita katika saa 24 zilizopita kwa mujibu wa irna vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimekiri kuwa kufuatia kuendelea kuangamizwa wanajeshi wao idadi ya wanajeshi waliouawa tokea uvamizi wa nchi kavu wa ghaza imeongezeka na kufikia 161 wakati huo huo kanali ya televisheni ya al jazira iliripoti jumanne jioni kwamba au ikinukuu jeshi la kizayuni kwamba askari wengine wawili wa utawala huo waliuawa jana katika operesheni ya nchi kavu huko kusini mwa Gaza na askari wengine watatu kujeruhiwa. Tangu kuanza harakati ya Kimbunga cha Al-Aqsa jeshi la kizayuni kila siku limekuwa likitangaza kwa mchujo majina ya askari wake walioangamia. Hatua hii imechukuliwa kutokana na idadi kubwa ya wanajeshi wa kizayuni wanaoendelea kupoteza maisha na kujeruhiwa katika vita vya Gaza na hofu ya kutokea ghasia na malalamiko ya ndani katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. na watu wasopungua ishirini na wawili wamefariki dunia kutokana na maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika mji wa Kananga, katikati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya ofisi ya gavana wa mkoa wa Kasai imesema miongoni mwa watu walioaga dunia kwenye majanga hayo ya kimaumbile ni mama na wanawe wanane waliokuwa katika nyumba moja na baba na wanawe wanne katika nyumba nyingine Jumapili iliyopita. Pia watu ishirini walifariki dunia baada ya kusombwa na maji ya mto uliovunja kingo zake katika mkoa wa Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Aidha, haya yanajiri wiki mbili baada ya watu wengine kumi na watano kupoteza maisha katika maporomoko ya udongo katika mji wa Bukavu, makao makuu ya jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa Congo DR. Mbali na mamia ya watu kuaga dunia, wengine zaidi ya milioni tatu wameathiriwa na mafuriko katika nchi za kanda ya Afrika mashariki na kati, ambapo milioni moja na laki mbili kati yao wamelazimika kuhama makazi yao kutokana na athari za mvua kubwa zinazoendelea kunyesha. Hivi karibuni, shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP lilitahadharisha kuhusu tishio linaloongezeka kwa usalama wa chakula katika eneo la Pembe ya Afrika na kanda ya Afrika mashariki kwa ujumla kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali ya nchi za ukanda huo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo kuongezeka mashinikizo ya familia za mateka wa Israel dhidi ya Netanyahu, kutokana na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel kushindwa kuwakomboa mateka wa kizayuni kutoka mikononi mwa wapiganaji wa harakati ya Hamas. Mashinikizo ya ndani dhidi ya waziri mkuu huyo wa utawala ghasibu yamwongezeka. Baada ya Netanyahu kuanzisha vita dhidi ya ukanda wa Ghaza, alitangaza malengo mawili makuu ya kijeshi katika vita hivyo, ambayo ni kuiangamiza Hamas na kuachiwa huru mateka wa kizayuni waliotekwa na wapiganaji hao wa ukombozi wa taifa la Palestina. Mwezi wa tatu wa vita dhidi ya Ghaza unamalizika, lakini ni wafungwa sabini pekee wa kizayuni ndio wameachiwa huru tena kwa masharti ya Hamas na sio kupitia operesheni ya kijeshi ya baraza la mawaziri la Netanyahu. Zaidi ya wafungwa 140 wa kizayuni bado wako mikononi mwa wapiganaji wa Hamas na baraza la mawaziri la Netanyahu bado halijafanikiwa kuwaokoa. Wakati huo huo habari za kuuawa baadhi ya mateka hao kupitia mashambulio ya kinyama yanayotekelezwa na utawala wa kizayuni wenyewe katika ukanda wa Ghaza zilitangazwa hivi karibuni. Swala so hili pia limepelekea familia za mateka kuwa na wasiwasi maradufu kuhusu usalama wao. Kuhusiana na hilo, kufuatia ukosoaji mkubwa unaofanyika dhidi ya Benjamin Netanyahu na baraza lake la mawaziri kuhusiana na uendeshaji mbaya wa vita na Hamas, vyombo vya habari viliripoti Jumatatu jioni kwamba alizomewa vikali na familia za mateka wa kizayuni wanaoshikiliwa na Hamas alipokuwa akizungumza katika bunge la utawala haramu wa Israel. Nukta muhimu ni kwamba imani ya familia za mateka kwa Netanyahu imepungua sana, ambapo familia hizo haziamini tena ahadi zake. Netanyahu amedai kuwa atawarudisha nyumbani mateka wote, lakini kwamba itachukua muda zaidi kutimiza lengo hilo. Matamshi hayo ya Netanyahu yamekabiliwa na majibu makali ya familia za mateka ambazo haziamini kwamba anaweza kuokoa mateka kupitia vita. Wachambuzi na weledi, me, weledi wengi wa kizayuni pia wanaamini kwamba kuendeleza vita kwa lengo la kuokoa mateka ni lengo lisilotekelezeka na lisiloweza kufikiwa. Hii si mara ya kwanza kwa Netanyahu kupingwa na kulalamikiwa na familia za mateka. Katika wiki zilizopita familia hizo pamoja na idadi kubwa ya walowezi wanaoishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu waliandamana kupinga kuendelea vita vya Gaza na kulitaka baraza la mawaziri la vita la Israel lisitishe vita na kufanya mazungumzo na Hamas badala ya kuendesha vita ambavyo halitashinda. Kwa upande mwingine Netanyahu, ambaye anafahamu vizuri hasira ya familia za mateka wa kizayuni kuhusiana na suala hilo, siku chache zilizopita, alikutana na baadhi tu ya familia hizo, jambo ambalo limezidisha maandamano na ukosoaji dhidi yake katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Hii hey, ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo nilizokusomea unaweza kuzisoma katika tovuti yetu ya Pars Today .ir mkoaju sw sw. Aidha, nikukumbushe una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari halama ya kujumlisha wa plus 989035065487. Ni saa sita na robo wa dhuhuri hapa jijini Teherani. Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na nne baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya sitini na mbili ya Aljumua. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 63 ya Almunafikun. Sura hii pia iliteremshwa Madina na ina aya 11. Maudhui kuu ya aya zake inahusu unafiki na sifa na na sifa na alama za wanafiki. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaanza sasa kutoa tarjumi na maelezo ya sura hii ya Almunafiqun kwa aya yake ya kwanza na ya pili, ambazo zinasema: audhu billahi mina shaitani rajim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu Wanapokujia wanafiki husema, tunashuhudia ya kuwa wewe ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Na Mwenyezi Mungu anajua kuwa hakika wewe ni mtume wake, na Mwenyezi Mungu anashuhudia ya kuwa hakika wanafiki ni waongo. Wamevifanya viapo vyao ni ngao, na wakazuilia watu kuifuata njia ya Mwenyezi Mungu hakika ni mabaya waliokuwa wakiyafanya kwa muda wote. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipokuwa Maka, kusilimu na kumwamini nabii huyo wa rehma, hakukuwa na matokeo mengine kwa waliofanya hivyo isipokuwa kuandamwa na mateso, maudhi na manyanyaso ya washirikina bali hata kunyimwa baadhi ya haki na fursa za kijamii. Kwa sababu hiyo, waliosilimu na walioamini walikuwa wa kweli katika kudai kwao hivyo. Lakini baada ya mtume na masahaba zake kuhajiri na kuelekea Madina ambako Uislamu ulipata nguvu, baadhi ya watu ambao ndani ya nyoyo zao hawakuwa wamemwamini kweli Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam walitamka shahada na kusilimu ili kulinda tu nafasi na hadhi zao za kijamii. Matokeo yake idadi ya wanafiki ikaanza kuongezeka kidogo kidogo katika jamii, na ndiyo maana sura mbalimbali zilizoteremshwa Madina zilizungumzia sifa na alama za wanafiki. Sifa moja ya wanafiki ni kuyatumia vibaya matukufu ya dini ili kupata matilaba na makusudio yao. Kwa mfano, walijenga msikiti Madina, kisha wakamtaka Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akahudhurie ufunguzi wake, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akauelezea msikiti huo kuwa ni masjidun dhirar, yani msikiti wenye madhara utakaosababisha mpasuko na mfarakano baina ya Waislamu. Aya hizi tulizosoma nazo pia zimeashiria namna wanafiki wanavyoapa kwa jina la Allah ili kuwahadaa watu na kutaka na wao waonekane. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutumia lugha ya ulaghai na kujipendekeza ni miongoni mwa mbinu za wanafiki. Kwa hiyo tusitekwe na kufurahishwa na kila ajifanyaye rafiki na kudai yuko nasi na anatuunga mkono, bali kila mara tujihadhari na watu wenye tabia ya kujipendekeza. Waidha, ya hizi zinatutaka tujiweke mbali na watu wanaopenda kuapa apa ovyo na kuyapa msisitizo mkubwa wayasemayo. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya tatu na ya nne ya sura yetu ya Almunafikun, ambazo zinasema: hayo ni kwa sababu ya kuwa waliamini kisha wakakufuru, kwa hivyo umepigwa muhuri juu ya nyoyo zao, kwa hivyo hawafahamu lolote. Na unapowaona miili yao inakupendeza na wakisema unasikiliza usemi wao kwa vile unavyopendeza, lakini wao ni kama magogo yaliyoegemezwa. Wao hudhania kila ukelele unaopigwa ni kwa ajili yao. Hao ni maadui, tahadhari nao. Mwenyezi Mungu awaangamizilie mbali! Vipi wanapotoka na haki? Aya hizi zinaashiria tofauti ya dhahiri na batini ya wanafiki na kueleza kwamba dhahiri yao inapendeza na kuvutia, na maneno yao ni matamu mno na ya kuburudisha moyo, kiasi cha kumteka kila anayeyasikiliza. Lakini batini na nafsini mwao wamezongwa na shirki na ukafiri, wakawa mbali na njia ya imani na kunyimwa uongofu wa Allah. Wao ni miili isiyo na roho, ambayo dhahiri yao inawavutia watu, lakini batini yao ni mafuvu matupu yasiyo na ubongo. Ni watu oga, ambao kwa kuhofia maisha yao huyapinga yasemwayo na watu kwa kudhani yanalenga kuwadhuru wao. Wanafiki wanatarajia kusikilizwa na kukubaliwa yale wayasemayo wao tu. Mwenyezi Mungu mtukufu anamtaka Bwana Mtume na masahaba zake wajihadhari wasije wakatekwa na dhahiri ya kuvutia na maneno matamu ya wanafiki, na wajue kwamba nyoyoni mwao ni maadui wa waumini, japokuwa mbele ya macho wanajifanya marafiki. Wanastahiki kuapizwa na kulaaniwa na waumini hapa duniani na kufikwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu huko akhera. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba wanafiki ni maadui wanaoishi pamoja na waumini. Wao ni maadui wa ndani ambao ni hatari zaidi kuliko adui wa nje, kwa sababu hawajulikani na si rahisi kuwatambua. ya sura yetu ya Almunafikun ambazo zinasema, na wanapoambiwa njooni ili mtume wa Mwenyezi Mungu akuombeeni maghufira, huvigeuza vichwa vyao na unawaona wanageuka, nao wamejaa kiburi. Ni sawa kwao, ukiwatakia maghufira au usiwatakie maghufira, Mwenyezi Mungu hatawaghufiria hakika Mwenyezi Mungu hawaongoi watu mafasiki. Kama ilivyosimuliwa katika historia, baadhi ya wanafiki wa Madina walikuwa wakitoa kauli na maneno machafu kumhusu Mtume wa Allah na masohaba zake wenye imani ya kweli, lakini mbele ya Bwana Mtume wakiyakana waliokuwa wakiyasema na hawakuwa tayari kumwomba radhi mtukufu huyo na waumini. Chanzo cha mwenendo huo kilikuwa ni kiburi na majivuno ya kujiona wakubwa na wenye iza na utukufu na kuwachukulia wengine kuwa ni watu duni na dhalili. Ni wazi kwamba watu wasiojutia maovu yao na kutojihisi kuwa wana makosa hawawezi kumtaka maghfira Allah subhanahu wa ta'ala. Na kwa hivyo hata wakiombewa maghfira na mtume wa Allah, pia uombezi wake hautawafalia kitu, na rehma na maghfira ya Mola hawawezi kuyapata watu kama hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kiburi na kujikweza ni miongoni mwa alama za wazi za wanafiki wao hawajihisi kuwa wanakosea na hawaamini kama yuko mwingine yeyote ghairi ya wao aliye kwenye haki. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na nne ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atulinde na uchafu mbaya wa nafsi, wa unafiki, wa imani na wa matendo. Wassalamu alaikum Ni matangazo ya Jumatano mchana ya redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie machoto magazetini. Karibu katika jamvi la machoto magazetini mchana huu, ambapo tutatupia jicho baadhi ya magazeti ya leo ya Iran, nikianza na gazeti la Teheran Times ambalo limeandika kwa umuhimu wake habari isemayo wakati Iran inakaribia kuadhimisha mwaka wa nne tangu kuuawa shahidi Jenerali Kasim Suleimani, taifa hili linaomboleza kifo cha kamanda mwingine mwenye ushawishi mkubwa katika mapambano dhidi ya ugaidi. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, mapema Jumatatu wiki hii, Jenerali Sayid Razi Musavi aliuawa katika shambulio la anga la Israel katika mtaa wa makazi ya wilaya ya Zainabia katika viunga vya Damascus huko Siria, kwa mujibu wa balozi wa Iran mjini Damascus Hussein Akbari, Musavi alikuwa katika ubalozi wa Iran saa nane mchana kwa wakati wa Siria, na kwa bahati mbaya alipoteza maisha baada ya kupigwa na makombora matatu alipokuwa akirejea nyumbani kutoka kazini saa kumi na dakika kumi alasiri. Balozi wa Iran huko Siria amelaani hujuma hiyo ya Israel kuwa ya kikatili. Teheran Times pia limetoa uzito kwa habari chini ya anwani, Hamas yakataa usitishaji vita wowote wa muda. Harakati hiyo mukawama ya Palestina imedhihirisha msimamo wake thabit kuhusu mapatano ya usitishaji vita. Mwandishi anafafanua zaidi kwa kuandika, Hamas na harakati ya Jihadulislamu ya Palestina zimethibitisha kuwa zinafanya mazungumzo ya kusitisha vita vya Israel dhidi ya Ghaza, kuondolewa kikamilifu kwa wanajeshi vamizi wa utawala wa Israel kutoka eneo lililozingirwa la Ghaza na kuachiwa kwa wafungwa wote wa Kipalestina kutoka jela za Israel, mkabala wa kuwarejesha mateka wa utawala wa kizayuni wanaoshikiliwa na harakati hizo za mukawama. Wakati huo huo Tehran Times limeandika juu ya ziara tarajiwa ya rais Sayid Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko nchini Uturuki wiki ijayo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa, Ali Bakhiri, amedokeza kuhusu ziara ya rais wa Iran, Ibrahim Raisi huko nchini Uturuki iliyopangwa kufanyika katika wiki ya kwanza ya mwezi Januari mwakani. Gazeti la Iran Daily kwa upande wake lina habari kuu katika ukurasa wa mwanzo ambayo imeambatana na picha inayowaonyesha raia Wapalestina wakiwaswalia ndugu zao waliuawa, wali shahidi katika mashambulizi yanayoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza chini ya anwani hatimaye, wa magharibi inawaona Wapalestina kama watu kutoka nje na si vifo vyote vinahesabika. habari nyingine Ninazozidondoa kutoka gazeti la Iran Daily zinasema wanajeshi wa utawala wa kizayuni washambulia kambi ya wakimbizi katikati mwa Ghaza, na ripoti inaonyesha kuwa hali ya njaa itaongezeka katika ukanda wa Ghaza. Tunaendelea mbele na na jamvi la la macho yetu magazetini, na sasa naligeukia gazeti la Kehan International ambalo leo Jumatano limeanza kwa kuandika habari yake kuu chini ya anwani wazayuni wakumbwa na woga baada ya kumua kigaidi jenerali Musavi huko Siria na mhimili wa mukawama waahidi kulipiza kisasi. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti hili vinasomeka vina mkuu wa usalama wa Iran asema Uturuki asema rais wa Iran Ibrahim Raisi kuitembelea Ankara Januari 4, Marekani na wazayuni ni washindwa wa pande mbili katika vita dhidi ya Gaza, na ripoti yasema Saudi Arabia kujiondoa katika muungano uvamizi dhidi ya Yemen unaongozwa na Marekani. Na jamvi la macho ya magazetini linakunjwa kwa kutupia jicho kwa ufupi baadhi ya habari zilizoandikwa leo katika gazeti la Hamshahri. Tunaanza na hii kuhusu hali ya hewa inayosema, kwa mujibu wa gazeti la Hamshahri mtandaoni, shirika la hali ya hewa la Iran limetangaza kwamba leo Jumatano, hali ya hewa tulivu itashuhudiwa katika maeneo mengi ya nchi. Wakati huo huo, kesho Alhamisi, mvua inatarajiwa kuonyesha katika mikoa ya Ardabil, Gilan, Mazandaran, Golestan, Khorasan ya kaskazini na kaskazini mashariki mwa Khorasan Razavi, ambapo baadhi ya nyakati radi na upepo na theluji vitashuhudiwa katika nyanda za juu. Hali hii itaendelea hadi Ijumaa mchana katika maeneo hayotajwa vilevile. Tunasoma kwamba wanamukawama Palestina waangamiza kambi ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni huko Ghaza. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vip, uh, vipindi vilivyo salia Thoban ni makala ya sayansi na teknolojia mpya na leo katika historia. Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema Iraq inaponzwa na Wikibaraka kwa Marekani. Anasema Wikibaraka wa Iraq itakula wao. Marekani si rafiki kamwe. Ukimkaribisha Marekani nyumbani kwako, jua huyo ni joka. Ipo siku ata kula watoto wako, mama yako, baba yako, shangazi yako na mwishowe wewe mwenyewe. Asante sana Kipala ukiwa hapo Kirumba. Asante sana pia Abdullahi Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora, Tanzania. Asante sana pia Husein Fundi Mbaruk anasema anafuatilia matangazo haya akiwa yupo hapi, yupo chanja mjawiri huko Pemba visiwani Zanzibar. Anasema Allah hatailinda Al Aksa. Waarabu, msikae mkipiga domo na vikao visivyo na tija na kutegemea UN, toeni majeshi yenu. Hii ndiyo suluhu ya kafiri. Sayansi na teknolojia mpya Hamjambo, wapenzi usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Kampuni moja ya Iran ambayo msingi wake ni maarifa au elimu yani knowledge base imefanikiwa kutengeneza dawa ya kudunga inayotumika kutibu aina mbalimbali za saratani au kensa. Bidhaa hiyo ya dawa iliyopewa jina la Cyclophosphamide imezinduliwa na kampuni hiyo iliyoko katika mkoa wa Albors magharibi mwa Teheran. Sherehe za uzinduzi huo zilihudhuriwa na makamu wa rais wa Iran anayesimamia idara ya sayansi, teknolojia na uchumi unaotegemea maarifa, Ruhullah Dehkani Firuz Abadi. Akizungumza katika hafla hiyo, mkuu wa bustani ya sayansi na teknolojia ya Albor aliashiria faida za dawa hiyo mpya ya kudunga kwa sindano iliyotengenezwa kutibu aina mbalimbali za saratani na kubaini kuwa dawa hiyo hutumika kutibu magonjwa mengi ikiwemo saratani ya ovari, saratani ya matiti, saratani ya damu na saratani ya macho. Hivi maajuzi, asilimia mia moja ya mahitaji ya Irani ya dawa hii inayotumika kwa wingi yalifikiwa kupitia uagizaji kutoka nje, Mahdi Abasi alibaini, akiongeza kuwa uzalishaji mkubwa na usambazaji wa dawa hiyo utatatua matatizo yanayowakabili wagonjwa wa saratani na kuzuia matumizi ya kiwango cha juu cha fedha za kigeni ambazo hutumika kuagiza dawa hii muhimu. Afisa huyo amesema upatikanaji wa dawa za kupambana na saratani daima, uh, limekuwa jambo la wasiwasi mkubwa, uh, kwa maafisa wa afya hapa nchini Iran na pia kwa wagonjwa. Kwa msingi huo, uzalishaji wa dawa hiyo nchini Iran na upatikanaji endelevu wa dawa hii ya kuzuia saratani utarahisishwa ipasavyo kuanzia sasa na kuendelea. Dawa hii ya cyclophosphamide hutumiwa kutibu saratani ya matiti, damu na mfumo wa limfu na mishipa haswa kwa watoto. Pia hutumiwa uh, kwa uh, retinoblastoma, aina ya saratani ya macho, hasa kwa watoto, na multiple meloma, aina ya saratani katika uboho. Maonyesho ya kumi na nne ya kimataifa ya teknolojia ya nano yalifanyika mwezi Novemba mjini Teheran na kushirikisha makampuni na wanaharakati wa sekta ya nanoteknolojia. Maonyesho hayo yakiwa ni tukio kubwa zaidi la nano nchini Iran, yalikuwa ni fursa ya kupata kujua kuhusu mafanikio na maendeleo ya hivi punde katika uwanja wa nanoteknolojia. Makumi ya makampuni maarufu katika sekta ya nanoteknolojia yalikuwepo katika maonyesho hayo ambayo yalionyesha mafanikio katika nyanja mbalimbali kama vile mafuta na nishati, afya na tiba, maji na mazingira, kilimo na magari, rangi za ujenzi na nguo na kadhalika. Moja ya sifa ya maonyesho ya mwaka huu ilikuwa uwepo mkubwa wa wajumbe wa biashara na makampuni ya kigeni. Mazingira kama haya yanafaa kwa upanuzi wa biashara ya nano teknolojia nje ya nchi, na kampuni zinaweza kutumia fursa hii kutambulisha mafanikio yao na uwezo wa kuuza nje. Maonyesho hayo pia yalilenga kuweka nafasi ya mazungumzo kati ya wamiliki wa viwanda na makampuni yanayozingatia maarifa au knowledge based yaliyoshiriki kwenye maonyesho hayo ili mahitaji ya viwanda yatambuliwe na baadhi ya mahitaji hayo ya viwanda yaweze kukidhiwa kwa teknolojia ya hapa nchini Iran. Maabara pia zilikuwepo katika maonyesho hayo kwa ajili ya kutambulisha huduma na uwezo katika sekta ya maabara kwa jamii ya wanasayansi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetajwa kuwa miongoni mwa nchi tano zinazoongoza katika teknolojia ya nano duniani. Ustawi huo wa Iran umethibitishwa katika utafiti wa kimataifa ambapo orodha mpya iliyopewa jina la Focus on Emerging Areas of Technology imebaini kuwa Iran ni ya tano duniani katika teknolojia ya nano. Si tu kuwa Iran ni moja ya nchi bora katika uzalishaji kwa wingi wa bidhaa za teknolojia ya nano, bali pia ni miongoni mwa nchi bora kwa mtazamo wa viwango vya kielimu katika sekta hiyo. Wanafunzi wa Iran wamefanikiwa kushinda medali 14 katika ulimwengu wa sayansi na uvumbuzi ISIF 2023 iliyoandaliwa na Indonesia. Katibu wa tamasha la wanafunzi la Ibn Sina, Mahdi Rashidi Jahan, alisema kuwa katika mashindano hayo yaliyoshirikisha timu 860 kutoka nchi 21, timu ya Iran ilijinyakulia jumla ya medali 14. Mashindano hayo yalifanyika mwezi Novemba katika sehemu na kategoria tofauti, pia yalifanyika ana kwa ana na mtandaoni, ambapo wanafunzi wa Iran walioshiriki ana kwa ana walipata dhahabu moja, fedha tatu na shaba kumi. Katika mashindano hayo yaliyofanyika kwa njia ya mtandao, pia timu za Iran zilishinda medali mbili za fedha na za shaba kumi. Mashindano hayo yalikuwa katika kategoria za uhandisi, kemia ya nano, fizikia, teknolojia na ya kibaiolojia na sayansi ya kijamii. Mafanikio bora ya wanafunzi wa Iran katika olimpiadi za kimataifa yameiweka nchi hii miongoni mwa mataifa matano bora duniani katika olimpiadi za kisayansi. Wapenzi wasikilizaji, tarehe ishirini na saba Novemba ilisadifiana na kuwa washahidi mwanasayansi maarufu Muirani ambaye alipiga hatua kubwa uh, katika maendeleo ya elimu na teknolojia uh, kutoka nyanja ya ulinzi hadi afya. Shahidi Mohsen Fakhrizade, mmoja wa wanasayansi waandamizi wa wizara ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran na mkuu wa zamani wa kituo cha utafiti wa fizikia aliwawashahidi Novemba 27 miaka mitatu iliyopita katika operesheni ya kigaidi ya maajenti wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad. Daktari Muhsin Fahrizade alizaliwa mwaka 1336 hijria ya shamsia huko Kum na alikuwa mwanachama wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC tangu lilipoundwa. Alitambuliwa kuwa msomi wa ngazi za juu wa wizara ya ulinzi na kituo cha utafiti wa fizikia hapa nchini. Shahidi Fakhrizadeh alikuwa na mchango mkubwa sana katika juhudi za pamoja za wizara ya afya na wizara ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kuzalisha vifaa vya kupambana na maambukizi ya korona ikiwa ni pamoja na kuzalisha chanjo ya virusi hivyo. Aidha, alikuwa na mchango mkubwa katika kugundua mionzi ya nyuklia, kutengeneza leza, kutambua ndege zisizo na rubani, kuunda mfumo wa ulinzi wa vituo vya nyuklia nchini Iran na pia kufichua njama za utawala wa kizayuni wa Israeli nchini. hatimaye Ijumaa tarehe 27 Novemba mwaka 2020 aliuawa shahidi katika hujuma iliyotekelezwa eneo la Absard na kupata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran wakati huo alisema kuna ushahidi madhubuti uliothibitisha kuwa utawala wa kizayuni ulihusika na mauaji hayo ya kigaidi ya mwanasayansi huyo shupavu wa Iran. na wapenza usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa maweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 13 Jamadi Thani mwaka 1445 hijiria sawa na Februari 27 mwaka 2023, tarehe 13 Jamadi Thani mwaka 64 Hijiria. Kwa mujibu wa nukuu mashuhuri zaidi za historia alifariki dunia Fatima binti Huzam Al Kulabia, maarufu kwa lakabu ya Umu Lbanin, mke mwema na mchamungu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salama. Imamu Ali alimuoa bibi huyu mwema baada ya kuaga dunia bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam. baada ya kuolewa na mtukufu huyo, alimwomba Imamu Ali ampe lakabu ambayo atakuwa akitumia kumwitia badala ya jina lake la Fatima ambalo alichelea kwamba litakuwa likiwakumbusha wajukuu wa Mtume mama yao, yani Fatimatu Zahra. Aliwapenda sana Ahlulbaiti wa Mtume, na historia inahadithia jinsi alivyowatuma wanawe wote wanne kwenda kulinda familia ya mtume hususan Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam katika ardhi ya Karbala. Katika siku kama ya leo miaka 1115 iliyopita alifariki dunia Ibni Haytham mwanafizikia, mwana hisabati na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu katika mji wa Kairo. Ibn Haitham alizaliwa mwaka 354 Hijiria, katika mji wa Basra, kusini mwa Iraki. Alibobea katika elimu za fizikia, tiba, falsafa na unajimu. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi, hususan katika taaluma za hesabati, nujumu na tiba. Miaka mia mbili na moja iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa Louis Pasteur, tabibu na mwanakemia wa Kifaransa. Baada ya kumaliza masomo yake, alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika kemia na kuanza kufundisha katika chuo kikuu cha Strasbourg, wakijishughulisha na uhakiki na utafiti kuhusiana na masuala mbalimbali mbali. na katika siku kama ya leo miaka 78 iliyopita ulianzishwa mfuko wa fedha wa kimataifa IMF. Miongoni mwa yaliyokuwa malengo muhimu ya mfuko huo ni kuandaa nafasi zaidi za ajira, udhibiti wa thamani ya sarafu za kigeni na kuhakikisha kwamba kuna kuwekwa ukuaji wenye uwiano katika masoko ya kimataifa. Makao makuu ya mfuko wa fedha wa kimataifa yako New York nchini Marekani. Hii ni Redio Teheran na Swale Twaha Said al maarufu Tipwa Tipwa wa chumba geni jijini Tanga, Tanzania, anaandika kongole jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kuzindua makombora ya majini yenye mifumo ya kisasa ya elektroniki na kadhalika. Taifa la Iran, kweli mnaitekeleza kivitendo ilani ya dini ya Uislamu sura ya tano aya ya sitini Wataalamu wa kijeshi walipata kunukuu katika vitabu vyao, to win peace, study war Haya, Maulid Haji wa Musoma, Tanzania anaandika shukran kwa kumtumia habari, anafuatilia matangazo haya. Asante sana, asante sana pia. Mbarak Mtila wa Tegeta, dar es Salaam, Tanzania aya, anafuatilia pia matangazo haya, shukran sana, asante sana pia. Mzee Nasor Swaleh wa Tanga, Tanzania naye pia anafuatilia matangazo haya. Asante sana pia Profesa ali Magema naye pia yupo Tanga, Tanzania, anafuatilia matangazo haya, anaandika, Rais Biden ndiye mbaya kuchonganisha nchi kwa nchi na kuchochea machafuko. Muda hau nasi moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Wananchi wasiopungua kumradhi, wanachama wasiopungua thamanini wa kundi la kigedi la Shabab wameuawa katika operesheni ya jeshi la taifa la Somalia katika mkoa wa Mudug. Mkuu wa vikosi vya majini Mkuu wa vikosi vya majeshi ya Iran amesema Israel imefanya kosa la kistratejia kwa kumua shahidi kamanda Said Razi Musavi aliyekuwa mshauri wa kikosi cha Quds cha jeshi la IRGC na kusisitiza kwamba jinai hiyo ya utawala wa kizayuni haitapita hivi hivi bila kujibiwa. Harakati ya Hamas imesema mikono ya serikali ya Marekani imejaa damu za watoto wa ukanda wa Gaza. Jumanne ya jana, jeshi la Israel lilikiri kuangamizwa askari jeshi wake sita katika saa 24 zilizopita. Na watu wasiopungua 22 wamefariki wa dunia kutokana na maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika mji wa Kananga, katikati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na kwa muhtasari huo ndo tunafika tamati ya matangazo yetu haya ya Jumatano mchana ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Imekuwa fahari kubwa kuwa nawe mpenzi msikilizaji, tangia awali hadi tamati ya matangazo haya, na vilevile vile tunakushukuru kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na kubanwa na muda, yatasomwa insha Allah katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Kwaheri.