Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadka Allahu laliyu laim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, safirini katika inchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako ya Jumanne inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, na studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Kama ada, usiku huu tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa ya kisiasa, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbushe kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwajiu sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wakosaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama kujumlisha plus 98935654 nane na saba. Navuta pumzi na muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. ni saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika kati. ifuatayo ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Mauaji ya Krismasi: Umoja wa Mataifa wasema kimya cha dunia ni mwanga wa kijani kwa mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza. Maafisa wa jeshi la Siria washiriki katika hitma ya shahidi Brigedia Jenerali Razi Mosavi wa Iran. Na rais wa Belarus asema Rasia inayekamilisha zoezi la kuikabidhi Belarus shehena ya silaha za nyuklia za kitaktiki pamoja na habari hii. Habari kamili, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina inayokaliwa kwa mabavu amesema kimya cha jamii ya kimataifa kuhusu jinai za Israel dhidi ya Wapalestina kinauruhusu utawala ghasibu wa Israel kufanya mauaji ya kimbari huko Gaza na kufananisha hali ya ukanda huo unaozingirwa na mauaji ya kimbari yaliyofanyika katika maeneo mengine ya dunia kama vile Srebrenica na Rwanda. Francesca Albanese ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba na hapa na nukuu, mauaji ya Gaza hayatofautiani na mauaji mengine ya raia. Ukiangalia kwa karibu, mauaji ya kimbari ni mchakato, sio kitendo kimoja ni lazima yazuiwe, lakini Ghaza, kama ilivyokuwa Srebrenica na Rwanda, ulimwengu unaruhusu yatokee. Mwisho wa kunukuu. Mauaji ya kimbari ya Srebrenica yalitekelezwa mwezi Julai mwaka 1995 wakati Waislamu wa Bosnia zaidi ya 8000 walipouliwa ndani na karibu na mji wa Srebrenica wakati wa vita vya Bosnia, katika hali ambayo mauaji ya kimbari ya Rwanda yalijiri mwaka 1994 wakati watu karibu milioni moja walipouliwa kwa umati. Albanese amebainisha haya kama radia madi yake kwa ujumbe uliojumuisha taarifa ya vyombo vya vi habari vya Umoja wa Mataifa kuhusu mauaji yaliyo kinyume cha sheria yanayotekelezwa na Israel huko Gaza ambayo yanaashiria uwezekano wa kutekelezwa jinai za kivita. Taarifa ya vyombo vya vi habari vya Marekani ilikuwa ikiashiria tukio lililojiri tarehe kumi na tisa mwezi huu, wakati wanajeshi wa Israel waliposhambulia jengo moja katika kitongoji cha Rimal katika mji wa Ghaza, ambako familia tatu ndugu zilizokuwa zikiishi hapo. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni waliwaua umati kwa kuwapiga risasi wanaume kumi na moja mbele ya familia zao na kisha wakawaweka wanawake na watoto wote katika chumba kimoja na kuwarushia guruneti. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina ameeleza hayo siku moja baada ya utawala wa kizayuni kushambulia kambi ya wakimbizi ya Al Maghazi inayopatikana katikati mwa ukanda wa Ghaza na kuwashahidi makumi ya Wapalestina katika sikukuu ya Krismasi. Wakati huo huo kiongozi wa wakristo wa Katoliki duniani jana alitoa hotuba katika sikukuu ya Krismasi 17 wa kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam na kutaka kusitishwa vita katika ukanda wa Gaza. Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, jana alisoma ujumbe wake huo mbele ya maelfu ya waumini wa Kristo Wakatoliki waliokuwa wamekusanyika katika medani ya St Peter huko Vatican, Italia, na kutoa mwito wa kusitishwa vita katika ukanda wa Gaza na kupatiwa ufumbuzi hali ngumu wanaopitia Wapalestina wa eneo hilo kupitia kufunguliwa njia za kufikisha huko misaada zaidi ya kibinadamu. Umoja wa Mataifa hivi karibuni ulitangaza kuwa hali ya kibinadamu kwa ukanda wa Gaza ni mbaya sana, baada ya kupita karibu miezi mitatu tangu kuanza mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika ukanda huo, na kusema hadi sasa asilimia 85 ya wakazi wa Gaza wamekuwa wakimbizi. Utawala wa kizayuni ulianzisha mauaji makubwa ya kikatili kwa Ghaza na katika eneo la Ukingo wa Magharibi dhidi ya raia wasio na ulinzi na madhulumu wa Palestina tangu Oktoba saba mwaka huu na hu, au kwa uungaji mkono na himaya ya pande zote ya nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani. Wapalestina zaidi ya ishirini elfu aghalabu yao wakiwa ni wanawake na watoto wameuawa shahidi na wengine zaidi ya 1054 kujeruhiwa tangu utawala haramu wa Israel uanzishe mashambulizi ya kikatili huko katika ukanda wa Ghaza. Katika hatua nyingine, maafisa wa kijeshi na wa jeshi la Siria leo Jumanne wameshiriki katika hitma ya shahidi Brigadier jenerali Said Raza Musavi katika ubalozi wa Iran huko Damascus nchini Syria. Shughuli ya khitma ya mwenda zake jenerali Said Musavi inafanyika leo na kesho Jumatano katika balozi wa Iran huko Syria katika mji mkuu nchi hiyo Damascus. Brigedia jenerali Said Raza Musavi alikuwa akifanya kazi na wanamukawa wengine na anatambuliwa kama mmoja wa mashahidi wa kimbunga cha Al-Aqsa. Brigedia jenerali Said Raza Musavi ambaye alikuwa mmoja wa washauri wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu akifanya kazi katika uga wa utoaji misaada ya kilojistiki kwa mhimili wa mukawama wa Siria aliuawa shahidi hapo jana katika shambulio lililotekelezwa na utawala wa kizayuni katika eneo la Zainabia huko Damascus, mji mkuu wa Siria. Kamanda Musavi, mashuhuri kwa jina la Said Razi, ni miongoni mwa washauri wa siku nyingi wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC na katika wapiganaji wa kipindi cha kujihami kutakatifu na kamanda shupavu wa jeshi ambaye alisimama imara akipigana bega kwa bega na wapiganaji wengine wa jeshi la Kiislamu dhidi ya utawala wa Baath wa Iraq. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la habari la Faras limeripoti kuwa vikosi vya mizi vya Marekani leo asubuhi vimekiuka mamlaka ya kujitawala Iraq na kushambulia makao makuu kadhaa ya wapiganaji wa harakati ya Hashdu Shabi huko katikati ya mkoa wa Babil kusini mwa Baghdad na kujeruhi askari 18 wa Iraq. Vyombo vya habari vya Iraq vimeripoti kuwa askari jeshi kumi na wawili kutoka wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo na wapiganaji sita wa harakati ya Hashdu Shabi wamejeruhiwa katika shambulizi au mashambulizi ya ndege za kivita za Marekani leo asubuhi katika mji wa Alhala katikati ya mkoa wa Babel. Inafaa kuashiria hapa kwamba harakati ya Hashdu Shabi ni taasisi rasmi inayosimamiwa na serikali ya Iraq. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa wizara ya ulinzi Marekani, Pentagon imedai leo asubuhi kwamba imeharibu makao makuu matatu ya Kataib Hezbollah katika kujibu mashambulizi dhidi ya wafanyakazi wa Marekani huko Iraq na Syria. Wakati huo huo, Lloyd Austin, waziri wa ulinzi wa Marekani, ametangaza katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kuhusu kutekelezwa mashambulizi dhidi ya makao makuu matatu ya Kataib Hezbollah na wapiganaji wenye mfungamano na harakati hiyo huko Iraq na kusisitiza kuwa hatua hiyo imechukuliwa kufuatia amri ya rais Joe Biden. Tangu kuanza mashambulizi ya Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza, makundi ya mukawama ya Iraq pamoja na Hezbollah Lebanon na mukawama wa Yemen na Syria yamekuwa yakishambulia makumi ya kambi za vikosi vya mizi vya Marekani huko Siria na Iraq na kutangaza mshikamano wao na mukawama wa Palestina. Makundi hayo ya mukawama aidha yametangaza kuwa yataendeleza mashambulizi hadi pale vikosi vamizi vya Marekani vitakapolazimika kuondoka Siria na Iraq na kuacha kuunga mkono vita huko katika ukanda wa Ghaza. Makundi ya mukawama ya Iraq pamoja na harakati ya Hizbullah Lebanon na mukawama huko Yemen na Siria hadi sasa yameshambulia makumi ya kambi na vituo vya kijeshi vya wanajeshi vamizi wa Marekani huko Iraq katika kuonyesha mshikamano na wanamukawama wa Palestina tangu Israel yaanzisha mashambulizi ya kikatili dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Na rais wa Belarus amesema kuwa Russia imekamilisha zoezi la kukabidhi Belarusia shehena ya silaha za nyuklia za kitaktiki ambazo zimetumwa nchini humo kwa lengo la kukabiliana na mashambulizi yoyote yanayoweza kutekelezwa na muungano wa kijeshi wa nchi za Magharibi. Kwa kifupi NETO, Rais Alexander Lukashenko wa Belarus alisema jana huko St Petersburg katika hotuba yake katika mkutano wa jumuiya ya kiuchumi inayoongozwa na Rasia, bila ya kutoa maelezo zaidi kuhusu idadi ya silaha hizo zilizotumwa au mahali zilizo au zilipopelekwa, kwamba Rasia ilikamilisha zoezi la kuikabidhi Belarus silaha za nyuklia za kitaktiki mnamo mwezi Oktoba mwaka huu. Alipoulizwa kwa nini shehena ya silaha hizo imekabidhiwa nchi yake, Rais Alexander Lukashenko pia amesema hatua hiyo imechukuliwa ili kuzuia uchokozi wa Poland ambayo ni mwanachama wa muungano wa NATO. Rasia ilisisitiza kabla ya kujiri zoezi la kuipatia Belarus silaha za nyuklia za kitaktiki kwamba nchi hiyo ndiyo itakayosimamia matumizi ya silaha hizo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya, ya jumanne usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo nilizokusomea pamoja na nyingine kemkem -kem unaweza kuzisoma kwa kina na kwa hatua katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho radia mali mbalimbali za kuwa washahidi mshauri wa kijeshi wa Iran huko nchini Siria, Kamanda Said Razi Musavi, mmoja wa washauri wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa kifupi IRGC, ambaye alikuwa akifanya kazi katika uga wa utoaji misaada ya kilojistiki kwa mhimili wa mkawama wa Syria, aliuawa shahidi katika shambulio lililofanywa jana Jumatatu na utawala wa kizayoni katika eneo la Zainabia huko mjini Damascus. Kamanda huyo mwandamizi na mshauri wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu alishanusurika mara kadhaa katika majaribio ya kumua shahidi yaliyowahi kufanywa na jeshi la kigaidi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Kamanda Musavi maarufu kwa jina la Sayyid Razi ni mmoja wa washauri wakongwe wa, wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na mmoja wa wapiganaji wa kipindi cha kujihami kutakatifu. Alikuwa kamanda shupavu ambaye alishiriki katika operesheni nyingi za kijeshi bega kwa bega na wapiganaji wa Iran wakati wa vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na dikteta wa wakati huo wa Iraq, Sadam Hussein, dhidi ya taifa hili. Aidha, alikuwa mmoja wa maswahiba wa kamanda mkuu wa Iran wa kupambana na ugaidi, yani shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Kufuatia kuwawa shahidi kamanda Musavi wa kuwa mhimili wakuu wa mihimili mitatu ya dola yaani serikali, bunge na idara ya mahakama nchini Iran wametoa risala na jumbe kwa nyakati tofauti, ambapo sambamba na kulaani mauaji hayo ya utawala kasibu wa Israel huko Siria, wametoa mkono wa pole kwa kuua washahidi kamanda huyu wa Uislamu. Katika ujumbe wake rais wa Iran Ibrahim Raisi amesema utawala wa kizaini wa Israel utalipa gharama ya kitendo chake cha uhalifu cha kumuua mshauri mkuu wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almarufu Sepa huko nchini Siria. Aidha, Sayid Ibrahim Raisi amesema katika sehemu nyingine ya ujumbe wake huo kwamba kitendo kiovu cha kumua kigaidi mshauri wa jeshi la Sepa katika shambulio la makombora nchini Siria ni ishara nyingine ya kukata tamaa kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Ghulam Hussein Mohseni Ejei, mkuu wa idara ya mahkama ya Iran, naye ametoa ujumbe wa tanzia kwa mnasaba wa kuuawa shahidi kamanda Said Razi Musavi na kulaani vikali jinai hiyo. Kwa upande wake, Muhammad Bakir Kalibaf, spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema katika ujumbe wake warambirambi kwamba hapana shaka kuwa utawala mwagaji damu wa Israel utalipa gharama ya jinai hii. Wakati huo huo, kundi la wanachuo na wakazi wa mji wa Teheran jana usiku walikusanyika mbele ya jengo la baraza kuu la usalama wa taifa la Iran na kutoa mwito wa kulipizwa kisasi dhidi ya utawala ghasibu wa Israel kwa damu ya shahidi Sayid Razi Musavi. Katika mkusanyiko huo wa raia na wanachuo ambao ulifanyika kufuatia mwito wa uhamasishaji wa wanafunzi wa vyuo vikuu vya Teheran, Amir Kabir na Allame na uliopewa jina la wakati wa jihadi au washiriki wali walibeba walibeba bendera ya Iran na harakati ya mukawama ya Hizbullah sambamba na mabango na maberamu yaliyokuwa na jumbe mbalimbali, ambapo moja ya ujumbe huo ulisomeka Hussein Hussein, ni kauli mbiu yetu, kufa shahidi ni fahari yetu Hussein. Hamir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, amesisitiza katika salamu za rambirambi za kuwawa shahidi Said Razi Musavi mmoja wa washauri wakuu wa kijeshi wa Iran huko nchini Siria kwamba Tel Aviv inapaswa kusubiri siku ngumu. Harakati ya Anujaba ya Iraq pia imetoa taarifa na kusisitiza kuwa damu safi ya brigedia jenerali Sayid Razi Musavi, mmoja wa washauri wa Sepa nchini Siria, kamwe haitopotea bure. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni some hapa maoni mawili matatu, kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu, nitupie jicho ujumbe ulizotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora Tanzania. Kipala MC Bulemela wa Kirumba huko Mwanza, Tanzania anasema tuanze na pongezi kwa Belarus kupata shehena ya silaha za kimkakati za nyuklia. Kujitanua huko kwa Rasia au Urusi ni jambo jema zaidi katika kujilinda. Kisha katika ujumbe wake wa pili anasema ni wakati wa UN kupitisha azimio la kupeleka jeshi la kimataifa la kulinda amani huko Ghaza. Asante sana Kipala MC Bulemela wakiwa hapo Kirumba Kirumba, kumradhi, Mwanza Tanzania, kwa jumbe zako hizo, sante sana. Pia Sherali Fazel yupo Dar es Salaam Tanzania, anasema, baada ya salamu, kujijengea uwezo wa kijeshi kwa taifa la watu waadilifu wa taifa la Iran ni kujihakikisha usalama wa taifa la Iran na umma bora wa Mtume salallahu alaihi waalihi wasallam. Na katika ujumbe wake mwingine anasema, mosi, ukimya wa dunia; pili tahadhari yenu kwa wanadunia, ambayo inaonyesha tahadhari isiyokuwa na meno za kisheria za kimataifa. Hayo ndio dunia yetu, kunaelekea maisha ya kinyama msituni, na ndio koloni wa aina mpya kudhihirika. Ni Sherali Fazel huyo na kwa jumbe zake hizo ambazo anazielekezea UN au Umoja wa Mataifa. Asante sana Sherali, wakiwa hapo da. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini unaona muda unakwenda kwa kasi, ni kusomee vichwa vya habari tulizo zipo zito usiku huu kabla ya kukuletea vipindi. Mauaji ya Krismasi, Umoja wa Mataifa wasema kimya cha dunia ni mwanga wa kijamii kwa mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza. Papa Francis anataka kusitishwa vita katika ukanda wa Gaza. Maafisa wa jeshi la Syria washiriki katika hitma ya shahidi Brigedia Jenerali Razi Musavi wa IRGC ya Iran. Na ndege za kivita za Marekani zimeshambulia makao makuu ya vikosi vya Iraq katika mkoa wa Babil. Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Assalamu As alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Katika kipindi cha leo, tutajadili kwa kifupi historia ya ardhi ya Palestina tokea karne za kati hadi wakati wa kuasisiwa harakati ya mayahudi katika karne ya 19 miladi ya karibuni. Vita vya msalaba vilipoanza mwaka 1095 miladia na wapiganaji wa msalaba wakahujumu maeneo ya Palestina na Mashariki, waliweza kuteka na kukalia kwa mabavu miji kadhaa ya Palestina ukiwemo mji wa Ramla. Mji wa Kuds nao ulizingirwa na washambuliaji hao kwa muda wa mwezi mmoja, na baada ya mapigano yaliyodumu kwa muda mrefu hatimaye, Julai 15 mwaka 1099 miladia vikosi vya Fatimiyun vilivyokuwa katika mji huo vikajisalimisha kwa wapiganaji wa vita vya msalaba ambao waliuteka mji huo mtakatifu na kuwaua kwa umati wakazi wake. Wapiganaji wa msalaba ambao walitoka katika makabila na mataifa tofauti ya Ulaya, wakati wa kuuteka mji wa Quds, walisahau kabisa hoja za kidini walizodai kuzifuatilia katika mashambulio yao dhidi ya mji huo mtakatifu. Walipoteka na kukalia kwa mabavu miji tofauti, waliua kikatili wakazi wa miji hiyo ambapo inasemekana waliua kinyama Waislamu wapatao elfu sabini katika hujuma hiyo. Jambo la kushangaza ni kwamba wapiganaji hao walijivunia mauaji hayo ya umati walipoyazungumzia katika vitabu na nyaraka zao za kihistoria. Katika kipindi hicho mji wa Baitul Muqadas ulitangazwa rasmi kuwa mji wa Wakristo, ambapo watu wasio Wakristo, hasa Waislamu, hawakuruhusiwa kuishi huko. Kufuatia hatua hiyo, misikiti ilibadilishwa kuwa makanisa au majengo yasiyokuwa na shughuli za kidini. Wapiganaji wa msalaba waliondoa nembo ya hilali iliyokuwa imetundikwa juu ya msikiti wa Qubatu Sahra na kuweka mahala pake msalaba na hivyo Kuvunjia heshima msikiti huo, walipora kila kitu kilichokuwa humo na kuzuia kusomwa adhana katika msikiti huo kwa karibu karne moja. Wapiganaji wa msalaba walitekeleza jinai kubwa katika msikiti wa Kuds. Kasisi anayejulikana kwa jina la Raymond of Aguilas, ambaye mwenyewe alishuhudia mauaji hayo ya umati, anaandika akisema, mambo ya kushangaza yanaweza kuonekana kutoka kila upande Kundi la Waislamu lilikatwa vichwa, kundi nyingine liliua kwa mishale au kwa kulazimishwa kujirusha chini kutoka kwenye minara. Wengine waliteswa kwa siku kadhaa na kisha kuchomwa moto. Kulikuwa na rundo la vichwa, mikono na miguu ya wafu ilionekana mitaani Godfrey wa Boylon , kamanda wa wapiganaji wa msalaba ambaye baadaye alikuwa mfalme wa Palestina, aliandika katika ripoti yake kwa papa akisema, ikiwa unataka kujua nini kiliwapata maadui walioanguka mikononi mwetu huko Jerusalem, fahamu tu kwamba watu katika hekalu la Suleiman walikuwa wakikimbia kwenye bahari ya damu ya Waislamu na damu ilifika kwenye magoti ya farasi. Hii ni redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Utatuia radhi kwa mkanganyiko huo na hitilafu za kimitambo, tumekurushia kipindi cha jana. Lakini sasa, wacha tupate darsa ya Qurani kitakachofuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya. na ali zake watu harifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na nne. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 62 ya Al-Jumu'ah. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 63 ya Almunafiqun. Sura hii pia iliteremshwa Madina na ina aya 11. Maudhui kuu ya aya zake inahusu unafiki na sifa na alama za wanafiki. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaanza sasa kutoa tarjumi na maelezo ya sura hii ya Almunafiqun kwa aya yake ya kwanza na ya pili ambazo zinasema, audhu billahi min ashshaitani rajim, kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu Wanapokujia wanafiki husema tunashuhudia ya kuwa wewe ni mtume wa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu anajua kuwa hakika wewe ni mtume wake, na Mwenyezi Mungu anashuhudia ya kuwa hakika wanafiki ni waongo. Wamevifanya viapo vyao ni ngao, na wakazuilia watu kuifuata njia ya Mwenyezi Mungu hakika ni mabaya waliokuwa wakiyafanya. Kwa muda wote Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipokuwa Maka, kusilimu na kumwamini nabii huyo wa rehma, hakukuwa na matokeo mengine kwa waliofanya hivyo isipokuwa kuandamwa na mateso maudhi na manyanyaso ya washirikina bali hata kunyimwa baadhi ya haki na fursa za kijamii. Kwa sababu hiyo, waliosilimu na walioamini walikuwa wakweli katika kudai kwao hivyo. Lakini baada ya mtume na masahaba zake kuhajiri na kuelekea Madina ambako Uislamu ulipata nguvu, baadhi ya watu ambao ndani ya nyoyo zao hawakuwa wamemuamini kweli Nabii Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam walitamka shahada na kusilimu ili kulinda tu nafasi na hadhi zao za kijamii. Matokeo yake idadi ya wanafiki ikaanza kuongezeka kidogo kidogo katika jamii, na ndiyo maana sura mbalimbali zilizoteremshwa Madina zilizungumzia sifa na alama za wanafiki. Sifa moja ya wanafiki ni kuyatumia vibaya matukufu ya dini ili kupata matilaba na makusudio yao. Kwa mfano, walijenga msikiti Madina, kisha wakamtaka Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, akahudhurie ufunguzi wake, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akauelezea msikiti huo kuwa ni masjidun dhirar, yaani msikiti wenye madhara utakaosababisha mpasuko na mfarakano baina ya Waislamu. Aya hizi tulizosoma nazo pia zimeashiria namna wanafiki wanavyoapa kwa jina la Allah ili kuwahadaa watu na kutaka na wao waonekane. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutumia lugha ya ulaghai na kujipendekeza ni miongoni mwa mbinu za wanafiki. Kwa hiyo tusitekwe na kufurahishwa na kila ajifanyaye rafiki na kudai yuko nasi na anatuunga mkono, bali kila mara tujihadhari na watu wenye tabia ya kujipendekeza. wa aidha ya hizi zinatutaka tujiweke mbali na watu wanaopenda kuapa apa ovyo na kuyapa msisitizo mkubwa wayasemayo Allah. Hayo ni kwa sababu ya kuwa waliamini kisha wakakufuru, kwa hivyo umepigwa muhuri juu ya nyoyo zao, kwa hivyo hawafahamu lolote. Na unapowaona miili yao inakupendeza, na wakisema unasikiliza usemi wao kwa vile unavyopendeza lakini wao ni kama magogo yaliyoegemezwa. Wao hudhania kila ukelele unaopigwa ni kwa ajili yao. Hao ni maadui, tahadhari nao. Mwenyezi Mungu awaangamizilie mbali, vipi wanapotoka na haki! Aya hizi zinaashiria tofauti ya dhahiri na batini ya wanafiki na kueleza kwamba dhahiri yao inapendeza na kuvutia na maneno yao ni matamu mno na ya kuburudisha moyo kiasi cha kumteka kila anayeyasikiliza. Lakini batini na nafsini mwao wamezongwa na shirki na ukafiri, wakawa mbali na njia ya imani na kunyimwa uongofu wa Allah. Wao ni miili isiyo na roho ambayo dhahiri yao inawavutia watu lakini batini yao ni mafuvu matupu yasiyo na ubongo. Ni watu oga ambao kwa kuhofia maisha yao huyapinga yasemwayo na watu kwa kudhani yanalenga kuwadhuru wao. Wanafiki wanatarajia kusikilizwa na kukubaliwa yale wayasemayo wao tu. Mwenyezi Mungu mtukufu anamtaka bwana Mtume na masahaba zake wajihadhari wasije wakatekwa na dhahiri ya kuvutia na maneno matamu ya wanafiki, na wajue kwamba nyoyoni mwao ni maadui wa waumini, japokuwa mbele ya macho wanajifanya marafiki. Wanastahiki kuapizwa na kulaaniwa na waumini hapa duniani na kufikwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu huko akhera. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba wanafiki ni maadui wanaoishi pamoja na waumini. Wao ni maadui wa ndani ambao ni hatari zaidi kuliko adui wa nje kwa sababu hawajulikani na si rahisi kuwatambua. ya sura yetu ya Almunafiqun ambazo zinasema, na wanapoambiwa njooni ili mtume wa Mwenyezi Mungu akuombeeni maghufira huvigeuza vichwa vyao, na unawaona wanageuka nao wamejaa kiburi. Ni sawa kwao ukiwatakia maghufira au usiwatakie maghufira, Mwenyezi Mungu hatawaghufiria. Hakika Mwenyezi Mungu hawaongoi watu mafasiki. Kama ilivyosimuliwa katika historia, baadhi ya wanafiki wa Madina walikuwa wakitoa kauli na maneno machafu kumhusu Mtume wa Allah na masahaba zake wenye imani ya kweli, lakini mbele ya Bwana Mtume wakiakana waliokuwa wakiyasema na hawakuwa tayari kumuomba radhi mtukufu huyo na waumini. Chanzo cha mwenendo huo kilikuwa ni kiburi na majivuno ya kujiona wakubwa na wenye iza na utukufu, na kuwachukulia wengine kuwa ni watu duni na dhalili. Ni wazi kwamba watu wasiojutia maovu yao na kutojihisi kuwa wana makosa hawawezi kumtaka maghfira Allah subhanahu wa ta'ala. Na kwa hivyo hata wakiombewa maghfira na mtume wa Allah, pia uombezi wake hautawafalia kitu. Na rehma na maghfira ya mola hawawezi kuyapata watu kama hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kiburi na kujikweza ni miongoni mwa alama za wazi za wanafiki wao hawajihisi kuwa wanakosea na hawaamini kama yuko mwingine yeyote ghairi ya wao aliye kwenye haki. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na nne ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atulinde na uchafu mbaya wa nafsi wa unafiki wa imani na wa matendo. Wassalamu alaikum Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Kampuni moja ya Iran ambayo msingi wake ni maarifa au elimu y yani knowledge base imefanikiwa kutengeneza dawa ya kudunga inayotumika kutibu aina mbalimbali za saratani au kensa. Bidhaa hiyo ya dawa iliyopewa jina la Cyclophosphamide imezinduliwa na kampuni hiyo iliyoko katika mkoa wa Albors, magharibi mwa Teheran. Sherehe za uzinduzi huo zilihudhuriwa na makamu wa rais wa Iran anayesimamia idara ya sayansi, teknolojia na uchumi unaotegemea maarifa Ruhula Dehqani Firuz Abadi. Akizungumza katika hafla hiyo, mkuu wa bustani ya sayansi na teknolojia ya Alborz aliashiria faida za dawa hiyo mpya ya kudunga kwa sindano iliyotengenezwa kutibu aina mbalimbali za saratani na kubaini kuwa dawa hiyo hutumika kutibu magonjwa mengi ikiwemo saratani ya ovari, saratani ya matiti, saratani ya damu na saratani ya macho. Hivi majuzi, asilimia mia moja ya mahitaji ya Irani ya dawa hii inayotumika kwa wingi yalifikiwa kupitia uagizaji kutoka nje, Mahdi Abasi alibaini, akiongeza kuwa uzalishaji mkubwa na usambazaji wa dawa hiyo utatatua matatizo yanayowakabili wagonjwa wa saratani na kuzuia matumizi ya kiwango cha juu cha fedha za kigeni ambazo hutumika kuagiza dawa hii muhimu. Afisa huyo amesema upatikanaji wa dawa za kupambana na saratani daima uh, limekuwa jambo la wasiwasi mkubwa, uh, kwa maafisa wa afya hapa nchini Iran na pia kwa wagonjwa. Kwa msingi huo, uzalishaji wa dawa hiyo nchini Iran na upatikanaji endelevu wa dawa hii ya kuzuia saratani utarahisishwa ipasavyo kuanzia sasa na kuendelea. Dawa hii ya cyclophosphamide hutumiwa kutibu saratani ya matiti, damu na mfumo wa limfu na mishipa haswa kwa watoto. Pia hutumiwa uh, kwa uh, retinoblastoma, aina ya saratani ya macho, hasa kwa watoto na multiple myeloma, aina ya saratani katika uboho. Maonyesho ya kumi na nne ya kimataifa ya teknolojia ya nano yalifanyika mwezi Novemba mjini Teheran na kushirikisha makampuni na wanaharakati wa sekta ya nanoteknolojia. Maonyesho hayo yakiwa ni tukio kubwa zaidi la nano nchini Iran, yalikuwa ni fursa ya kupata kujua kuhusu mafanikio na maendeleo ya hivi punde katika uwanja wa nanoteknolojia. Makumi ya makampuni maarufu katika sekta ya nanoteknolojia yalikuwepo katika maonyesho hayo ambayo yaliyoonyesha mafanikio katika nyanja mbalimbali mbali kama vile mafuta na nishati, afya na tiba, maji na mazingira, kilimo na magari, rangi za ujenzi na nguo na kadhalika. Moja ya sifa ya maonyesho ya mwaka huu ilikuwa uwepo mkubwa wa wajumbe wa biashara na makampuni ya kigeni. Mazingira kama haya yanafaa kwa upanuzi wa biashara ya nano teknolojia nje ya nchi, na kampuni zinaweza kutumia fursa hii kutambulisha mafanikio yao na uwezo wa kuuza nje. Maonyesho hayo pia yalilenga kuweka nafasi ya mazungumzo kati ya wamiliki wa viwanda na makampuni yanayozingatia maarifa au knowledge based Yalishiriki kwenye maonyesho hayo ili mahitaji ya viwanda yatambuliwe na baadhi ya mahitaji hayo ya viwanda yaweze kukidhiwa kwa teknolojia ya hapa nchini Iran. Maabara pia zilikuwepo katika maonyesho hayo kwa ajili ya kutambulisha huduma na uwezo katika sekta ya maabara kwa jamii ya wanasayansi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetajwa kwa miongoni mwa nchi tano zinazoongoza katika teknolojia ya nano duniani. Ustawi huo wa Iran umethibitishwa katika utafiti wa kimataifa, ambapo orodha mpya iliyopewa jina la Focus on Emerging Areas of Technology imebaini kuwa Iran ni ya tano duniani katika teknolojia ya nano. Si tu kuwa Iran ni moja ya nchi bora katika uzalishaji kwa wingi wa bidhaa za teknolojia ya nano, bali pia ni miongoni mwa nchi bora kwa mtazamo wa viwango vya kielimu katika sekta hiyo. Wanafunzi wa Iran wamefanikiwa kushinda medali 14 katika ulimwengu wa sayansi na uvumbuzi ISIF 2023 iliyoandaliwa na Indonesia. Katibu wa tamasha la wanafunzi la Ibn Sina, Mahdi Rashidi Jahan, alisema kuwa katika mashindano hayo yaliyoshirikisha timu 860 kutoka nchi 21 timu ya Iran ilijinyakulia jumla ya medali 14. Mashindano hayo yalifanyika mwezi Novemba katika sehemu na kategoria tofauti, pia yalifanyika ana kwa ana na mtandaoni, ambapo wanafunzi wa Iran walioshiriki ana kwa ana walipata dhahabu moja y fedha tatu na shaba kumi. Katika mashindano haya yaliyofanyika kwa njia ya mtandao, pia timu za Iran zilishinda medali mbili za fedha na za shaba kumi. Mashindano hayo yalikuwa katika kategoria za uhandisi, kemia ya nano, fizikia, teknolojia na ya kibiolojia na sayansi ya kijamii. Mafanikio bora ya wanafunzi wa Iran katika olimpiadi za kimataifa yameiweka nchi hii miongoni mwa mataifa matano bora duniani katika olimpiadi za kisayansi. Wapenzi wasikilizaji, tarehe ishirini na saba Novemba ilisadifiana na kuwa washahidi mwanasayansi maarufu Muirani ambaye alipiga hatua kubwa uh, katika maendeleo ya elimu na teknolojia uh, kutoka nyanja ya ulinzi hadi afya. Shahidi Mohsen Fakhrizade, mmoja wa wanasayansi waandamizi wa Wizara ya Ulinzi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran na mkuu wa zamani wa Kituo cha Utafiti wa Fizikia aliwa washahidi Novemba 27 miaka mitatu iliyopita katika operesheni ya kigaidi ya maajenti wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad. Daktari Mohsen Fakhrizadeh alizaliwa mwaka 1336 hijri ya Shamsia huko Qum na alikuwa mwanachama wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC tangu lilipoundwa. Alitambuliwa kuwa msomi wa ngazi za juu wa Wizara ya Ulinzi na Kituo cha Utafiti wa Fizikia hapa nchini. Shahidi Fakhrizadeh alikuwa na mchango mkubwa sana katika juhudi za pamoja za Wizara ya Afya na Wizara ya Ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kuzalisha vifaa vya kupambana na maambukizi ya korona, ikiwa ni pamoja na kuzalisha chanjo ya virusi hivyo. Aidha, alikuwa na mchango mkubwa katika kugundua mionzi ya nyuklia, kutengeneza leza, kutambua ndege zisizo na rubani, kuunda mfumo wa ulinzi wa vituo vya nyuklia nchini Iran na pia kufichua njama za utawala wa kizaini wa Israeli nchini. hatimaye Ijumaa tarehe 27 Novemba mwaka 2020 aliuawa shahidi katika hujuma iliyotekelezwa eneo la Absard na kupata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran wakati huo alisema kuna ushahidi madhubuti uliothibitisha kuwa utawala wa kizayuni ulihusika na mauaji hayo ya kigaidi ya mwanasayansi huyo shupavu wa Iran. Na nawapene usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 12 Jamadu Thani mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe 26 Desemba mwaka 2023 Miladia siku kama ya leo miaka mia nane na mbili iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijria, alifariki dunia Abul Hassan ali bin abdussamad Hamdani, mtambuzi wa lugha, faqihi na mfasiri wa Qurani katika karne ya saba hijria. Alizaliwa huko Saha katika viunga vya Misri na akaondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Sahawi. Akiwa na lengo la kujiendeleza kielimu Abul Al Hasan Ali bin Abdussamad alielekea Sham na kuishi Damascus katika Syria ya leo. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu mbalimbali mbali katika elimu za tajwid, teolojia na hadithi. <muchos> miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo, jeshi jekundu la Urusi ya zamani lilivamia ardhi ya, ya Afghanistan. Uvamizi huo wa Russia unatambuliwa na kizazi kipya cha viongozi wa nchi hiyo kuwa ni miongoni mwa makosa makubwa ya ikulu ya Kremlin katika siasa zake za nje. Uvamizi huo wa Urusi ulifanyika kutokana na ombi la Babrak Karmal, mmoja wa viongozi wa Afghanistan. Tangu wakati huo, mujahidina wa Afghanistan walianza mapambano dhidi ya jeshi la askari laki moja na thelathini elfu la jeshi jekundu au red army. Kwa upande mwingine, Marekani ambayo ilitambua kuwepo kwa Urusi ya zamani huko Afganistan kuwa ni hatari kwa, kwa masilahi yake ilianza kuunda makundi ya wapiganaji na kuyasaidia kwa mali na silaha kwa ajili ya kukabiliana na Urusi. Makumi maelfu ya watu waliuawa na wengine kufanywa vilema katika kipindi cha miaka kumi ya uvamizi wa Urusi huko Afghanistan. Na siku kama ya leo miaka 19 iliyopita mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na daraja la tisa kwa kipimo cha Rishta ulitokea katika bahari ya Hindi na kusababisha mawimbi makubwa ya tsunami mawimbi hayo yalisambaa na kuenea kwa kasi kubwa katika nchi kadhaa za kando kando ya bahari hiyo na kusababisha maafa makubwa. Kitovu cha mtetemeko huo kilikuwa maji ya kusini mashariki mwa Asia, na kwa msingi huo nchi za India, Indonesia, Sri Lanka na Thailand ndizo zilizoathiriwa zaidi na mtetemeko huo. Mawimbi ya tsunami yaliyosababishwa na mtetemeko huo yalisababisha vifo vya watu wasiopungua laki mbili na elfu ishirini na kuharibu nyumba za watu milioni mbili. Nchi hizo pia zilipata hasara ya mamilioni ya dola.