Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri, basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa jame jame jam jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet Anuaneti ya intenet ni pastoday.ir/sw, barua pepe to email ni swahili radio at irib.ir. Mchana wa leo, mpenzi msikilizaji, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya Uislamu, chaguo langu, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, kipindi maalum kinacho kujieni kwa mnasaba wa siku ya leo ya kukumbuka siku aliyozaliwa Nabii Isa Masihi alaihi ssalam, ambaye inajulikana pia katika ulimwengu wa Kikristo kuwa ni sikukuu ya Krismas. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya timia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano 5 na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Lahian yasema kuna haja ya kuimarishwa harakati za kidiplomasia ili kukabiliana na jinai za wazayuni. Katiba mpya ya Chad yapasishwa kwa asilimia 86 ya kura. Na maelfu washiriki kwenye maandamano ya Moroko ya kuunga mkono Palestina. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza juu ya kuimarishwa juhudi za kidiplomasia kwa shabaha ya kukabiliana na jinai za wazayuni huko katika ukanda wa Gaza. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema hayo katika mazungumzo yake hapa mjini Tehran na Muhammad Husein Baharul Ulum, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iraq, ambapo ameshukuru na kuthamini nafasi muhimu ya Iraqi katika kuendeleza utulivu katika eneo la Asia Magharibi na kusisitiza ulazima wa kuimarishwa juhudi za kidiplomasia na kimataifa za kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni katika eneo la ukanda wa Gaza. Amiri Abdulahyan aidha ametathmini uhusiano kati ya Irani na Iraqi kuwa ni mfano wa kipekee wa ushirikiano wa pande mbili katika eneo na kusema ziara na mashauriano ya mara kwa mara ya viongozi wa ngazi za juu wa nchi hizo mbili na hati nyingi za ushirikiano zilizotiwa saini kati yao zinaonyesha kina cha urafiki na mahusiano katika ngazi na nyanja mbalimbali. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran akitathmini vyema mchakato wa utekelezaji wa makubaliano ya mchakatu usalama pande mbili, amesisitiza ulazima wa kutekelezwa kikamilifu kwa vifungu vyake vyote. Maelfu ya wananchi nchini Moroko wamefanya maandamano, moja ya maandamano makubwa zaidi kuwahi kutokea ya kuunga mkono Palestina mjini Rabat, mji mkuu wa nchi hiyo, tangu kuzuka kwa vita vya Gaza, wakati wakiitisha wakati wakitoa wito wa kukatwa uhusiano kati ya taifa lao na Israel. Maandamano dhidi ya vita vya Israel huko Gaza yamekuwa yakivutia maelfu ya watu nchini Moroko tangu kuanza kwa vita na hujuma za kinyama za Israel zaidi ya miezi miwili iliyopita, mengi yakiongozwa na makundi ya Kiarabu na Kiislamu. Maandamano haya ya jana yalifanyika kwa ushirikiano na makundi mbalimbali ya kiraia wengi wa waandamanaji hao, takriban elfu kumi, walikuwa Waislamu, ambapo wanaume walikuwa kando wanawake, wakati wakipeperusha bendera ya Falastini, huku baadhi wakibeba mabango na maberamu yenye jumbe mbalimbali kama vile upinzani kuelekea kwenye ushindi, sitisheni uhusiano wa serikali ya Moroko na Israel pamoja na achi, achia Palestina uhuru wake. Wananchi wa Moroko hadi sasa wameshaandamana na kumiminika mabarabarani mara kadhaa, sambamba na kuzichoma moto bendera za utawala haramu wa kizayuni wa Israel kuonyesha upinzani wao dhidi ya hatua ya serikali ya Rabat ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Tel Aviv na kutaka kukatwa uhusiano huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makamanda wa mukawama wamewatia mbaroni majasusi wa utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza baada ya kuchunguza nyaraka za usalama zilizopatikana wakati wa operesheni ya kimbunga cha al Akswa. Kwa mujibu wa kituo cha habari cha Falastin, kitengo ki kimoja cha idara usalama mukawama Palestina kimetangaza kuwa makamando wa mukawama walipata nyaraka za kistratejia zinazojumuisha taarifa nyeti za kiusalama kuhusu jinsi shirika la usalama wa ndani la utawala wa kizayuni linavyowasiliana na majasusi wake katika ukanda wa Gaza na jinsi majasusi hao wanavyofanya ujasusi kwa maslahi ya Wazayuni. Ripoti hiyo imeeleza kwamba suala hilo ndilo lililosababisha harakati za shirika la kijasusi la kizayuni huko Gaza kukabiliwa na matatizo makubwa katika mashambulizi ya wazayuni katika eneo hilo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, utawala wa kizayuni ambao ulianzisha hujuma kikatili ya Gaza kwa lengo la kuyaangamiza makundi ya mukawama wa Palestina, ikiwemo harakati ya mukawama wa kiislamu ya Falastina, Hamas, na kwa lengo la kuwakomboa wa mateka wake haujaweza kufikia malengo hayo hata baada ya kupita wiki kadhaa za jinai zake katika eneo hilo na badala yake kuamua kufanya mazungumzo na makundi haya ya Kipalestina. Barani Afrika, tume ya uchaguzi nchini Chad imetangaza kuwa rasimu ya katiba mpya nchi hiyo iliyopigiwa kura juma lililopita imepasishwa kwa asilimia 86. Mara tu baada ya kutangazwa kwa matokeo hayo, viongozi kadhaa wa upinzani wametangaza kuyapinga na kutotambua matokeo hayo. Tangazo la tume ya uchaguzi ya Chad limesema kuwa idadi ya wapiga kura waliojitokeza ilikuwa asilimia 63.75 na kwamba licha hitilafu ndogo ndogo zilizoshuhudiwa lakini zoezi la kura hiyo maoni lilifanyika kwa mafanikio. Matokeo rasmi ya kura hiyo yatasubiri ya kuidhinishwa na mahakama ya juu ya nchi hiyo hapo Disemba 28. Watawala wa kijeshi wa Chad wamepigia upatu katiba iliyopasishwa kuwa ni hatua muhimu kuelekea kuirejesha Chad chini ya utawala wa kiraia. Hata hivyo, mrengo wa upinzani na wanaharakati wengine wamepinga madai hayo na wametoa mwito wa kususiwa awali walitoa mwito wa kususiwa kura maoni iliyofanyika Disemba 17. Kadhalika, wapinzani nchini Chad wametangaza kuyapinga matokeo ya kura hiyo na kueleza kwamba takwimu zilizotolewa kuhusu idadi ya wapiga kura ni za uongo. Rais wa serikali ya mpito wa Chad, Mahamat Idris Deby Itno, ametangaza kuridhishwa na zoezi hilo na mkuu wa shirika la afya duniani kwa mara nyingine tena ametaka kusimamishwa mara moja mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Tedros Adhanom Ghebreyesus mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani ameandika katika mtandao wa kijamii wa X akirudia ombi lake la kusitishwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza na kusimamishwa mara moja mapigano katika ukanda huo. Aidha, ameongeza kuwa ni janga kubwa kushuhudia mfumo wa afya ukiharibiwa huko Gaza mbele ya macho ulimwengu. Shirika la afya duniani lilionya wiki iliyopita kwamba hakuna tena hospitali inayofanya kazi kaskazini mwa ukanda wa Gaza kufuatia mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika eneo hilo. Hospitali zinazopaswa kulindwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa tokea tarehe 7 Oktoba mwaka huu zimekuwa zikilengwa mara kwa mara na mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Tangu Oktoba 7 mwaka huu, utawala wa kizayuni umekuwa ukitekeleza mauaji ya kijinai katika ukanda huo na ukingwa magharibi wa mtu Jordan dhidi ya wananchi wasio na ulinzi na madhulumu wa Falastini kwa ungaji mkono kamili wa nchi za Magharibi na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu unaosasasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho wa kuvunjika muungano wa baharini wa Marekani kwa kujiondoa Ufaransa, Uhispania pamoja na Italia. <mulia> Marekani imetangaza kuunda muungano wa baharini ikiwa ni katika jitihada zake za kuendelea kutetea kwa hali na mali ya utawala ghasibu wa Israel katika hujuma yake ya kinyama dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na kukabiliana na mashambulizi ya Yemen katika Bahari Nyekundu dhidi ya meli zinazoelekea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israel huko Palestina. Muungano huo hivi sasa uko katika hali ya kusambaratika kwa kujiondoa nchi kadhaa za Ulaya. Katika tukio muhimu la karibuni Ufaransa, Uhispania na Italia zimetangaza rasmi kutoshiriki kwao katika muungano wa baharini unaoongozwa na Marekani katika bahari nyekundu, unaojulikana kama Walinzi wa Ustawi, na kuzuia manuari zao za kivita kuwa chini ya uongozi wa Marekani. Nchi hizo tatu za Ulaya zimesisitiza kuwa zitashiriki tu katika operesheni za ziada za majini zinazoongozwa na Umoja wa Mataifa, NATO au Umoja wa Ulaya, na sio Marekani. Awali Rais Joe Biden wa Marekani alionywa kwamba hakuna mtu atakayetoa umuhimu kwa operesheni yake hiyo baharini. Ni wazi kuwa kujiondoa nchi tatu za Ulaya za Ufaransa, Italia na Hispania katika muungano huo wa Marekani ni ishara ya kusambaratika muungano huo wa majini. Hii ni katika hali ambayo wizara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon, hapo awali ilitangaza kujiunga nchi ishirini za muungano huo na maji, lakini haikuzitaja nchi zenyewe. Hata hivyo, Australia awali ilikataa ombi la Marekani la kutuma meli zake za kivita kwenye bahari Nyekundu ili kujiunga na muungano na maji wa, wa nchi kadhaa kwa kisingizio cha kulinda usalama wa njia za meli baharini. Katika muda wa wiki kadhaa zilizopita, jeshi la Yemen limelenga meli kadhaa za utawala wa kizayuni katika bahari Nyekundu na mlango bahari wa Babul Mandab, ikiwa ni katika kuunga mkono mukawama wana wa wananchi wa Falastini katika ukanda wa Gaza. Jeshi la wanamaji wa Yemen awali lilitahadharisha kwamba litaendeleza operesheni zake za kijeshi dhidi ya meli na maslahi ya adui mzayuni hadi pale atakapokomesha hujuma zake huko Gaza dhidi ya taifa madhulumu la Falastin. Muhammad Ali al Huthi, mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, alisema Alhamisi usiku kwamba lengo la muungano huo na maji ni kuilinda Israel na si meli za kimataifa, na kusisitiza kuwa nchi yake itajibu mashambulio yote yale ya Marekani dhidi ya nchi hiyo. Mashambulizi ya Yemen dhidi ya meli za kibiashara zinazoelekea Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na Israel au zinazohusiana na utawala huo wa kizayuni licha ya kuwa imesababishia Israel hasara kubwa ya zaidi ya asilimia 90 ya biashara zake za nje zinazofungamana na bahari. Vile vile yameongeza kwa kiasi kikubwa gharama za biashara baharini duniani, hasa kwa nchi za Magharibi, hususan ikizingatiwa kuwa lango bahari la Babul Mandab ni njia ya maji kwenye bahari Nyekundu ambayo hudhamini asilimia 30 ya biashara na kutumiwa na meli za mizigo ulimwenguni. Operesheni ya kufana ya jeshi la Yemen katika kutetea na kuwalinda watu wa Gaza imesababisha makampuni makubwa ya meli kusafiri umbali wa ziada wa kilomita elfu ishirini na tano hadi masoko ya Asia kupitia Afrika Kusini. Jambo hilo limepelekea mashirika na serikali nyingi kuishinikiza Marekani iulazimisha utawala wa kizayuni uondoe mzingiro wake wa kidhalimu dhidi ya ukanda wa Gaza. Majide Saftaje, mtaalamu wa masuala ya Palestina na Asia Magharibi, anasema baada ya wazayuni kuvamia ukanda wa Gaza, Ansarullah ya Yemen ilifunga lango hilo kama njia ya kutoa mashinikizo dhidi ya utawala wa kizayuni na uitifaki wake Marekani. Kwa hivyo, hatua hiyo imepelekea zaidi ya asilimia 50 ya mashirika ya meli kubadili njia za usafiri au kusimamisha kabisa shughuli zao za kutuma mizigo Israel, na suala hilo limewasababishia hasara kubwa Zayuni. Hii ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani na yenye kuleta saada ya dunia na akhera, yaani Uislamu. Katika makala yetu ya leo, tutamwangazia mtanzania aliyesilimu anayeitwa Birabi ambaye kabla ya kusilimu alikuwa anatumia jina la Alice. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho ila nadhi, wapenzi wasikilizaji, katika sehemu hii ya kwanza ya makala yetu, bi Rabi anasimulia namna alivyosilimu na anaanza kwa kusema: audhu billahi min asheitani rrajim bismillahi rahmani rrahim alhamdulilahi rabi lalamin thumma wassolatu wassalamu ala sayidina habibina waqulubina Abal Qasim Al muhammad ala allahumasalmuhamad. Mimi naitwa Arabia natokea Tanzania katika mkoa wa Dar es Salaam. Jina langu la kitambo naitwa Alice. Nimezaliwa katika familia ya Wakristu, baba na mama wote ni Wakristu. Uh, saizi nipo Irani nasoma masomo ya hauza. Nilivyokuwa nyumbani, familia yangu kama nilivyosema ni Wakristu na madhahabu ya wazazi wangu ilikuwa ni Roman Catholic. Kipindi hiko, nilivyokuwa nikienda kanisani, kwanza hapo mwanzo, nilikuwa sina nini kuhusiana na Uislamu, nilikuwa sijui kitu. Tulivyokuwa tukiendaga kanisani, tunaenda tunarudi. Na kipindi hiko nikawa kuna kipindi nikawa nahudhuria katika mihadhara baina ya wa Wakristu na Waislamu na kipindi hiko, kitu cha kwanza kilichonivutia katika Uislamu ni hijabu, yaani mavazi aliokuwa kivaa wanawake wa Kiislamu wa nilikuwa ninapenda sana. Na kuna siku nilikaa nikaa najiuliza, kwa sababu kuna baadhi ya Wakristo walikuwa wanasema kwamba Yesu ni Mungu, na kuna baadhi ya Wakristo wanasema Yesu ni mwana wa Mungu. Ili kwenye kichwa changu ilikuwa ni tatizo kubwa. Nikaa nasema haiwezekani mtu mmoja awe Mungu afu awe ni mtoto wa Mungu. Nikasema lazima awe ni Mungu au ni ni ni, ni, ni mtoto. Yaani inawezekana ya mtu mmoja afu akawa ni vitu viwili katika kilengo, lilikuwa hii ni tatizo kubwa Naam. Nikawa kipindiko nikihudhuria katika mihadhara ya Kristo na Waislamu nikawa nafuatilia masuala kwa umakini sana, na nyumbani kwetu kulikuwa kuna hii injili injili ya agano la kale, baba yangu alikuwa nalo nyumbani katika injili ile agano la kale mwenyewe Hazrati Isa alikuwa anasema kwamba baada ya mimi kuna mtume mwingine atakuja, anaitwa Ahmad, yaani mfuateni yule, ataleta dini iliyokamilika. Mwenyewe Hazrati Isa anasema hivyo, lakini tulivyokuwa tukienda kanisani, cha ajabu lile Agano la Kale tulikuwa tufundishwi kutokana na Agano la Kale, yaani kuna kitabu kipya wenyewe wanaita Injili Mpya, hizi zilizotoka, yaani ile Agano la Kale walikuja, walipoteza kabisa sasa kipindi hiko ama maswali alivyokuwa akiingia kichwani, halafu nilivyokuwa nahudhuria katika mihadhara nikawa yani, taratibu taratibu, kanisani nikawa siendi tena, yani nikawa, kwa mfano Jumapili naenda hiyo inakuja siendi. Mama angu akawa anashangaa huyu binti amekuwaje? Kitambo alikuwa avaa hijabu siku hizi anavaa na, kitambo alikuwa kanisani tunaenda vizuri, lakini siku hizi namwona hayuko sawa. Kulikuwa kuna dada yangu mkubwa kipindi hiko alikuwa bado huko nyumbani, mama akamwambia kwamba Akamuuliza, akamwambia kwamba dada mdogo wako siku hizi simwelewelewi, upoje? Dada akamwambia mimi mwenyewe pia sijui, nashangaa. Mama akamwambia kwamba mfuatilie tabia zake na mienendo yake alafu nijulishe. Lakini kipindi hiko kuna siku ilikuwa ni siku ya Ijumaa, nikamfuata dada mmoja, yeye ni alikuwa ni nyumba kadhaa baada ya kwetu, ni Muislamu. Nilivyomfuata nikam, mm. nikamwambia mimi nataka niwe mwislamu kwanza kabla ya kumfata yule dada nilimwambia mamangu mwenyewe kwamba nataka niwe Muislamu, lakini mamangu alikataa. Akaniambia siwezi kukukubalia hata siku moja uwe Muislamu. Sasa ilikuwa ni mwisho wa mwaka, tukaenda kwa bibi yetu mkoa mwingine, Kilimanjaro. hmm. Tulivyoenda kule nikamwambia, nika, nika tena mama, nataka niwe Mwislamu, kubadilisha dini, lakini mama alikataa. Tulivyorudi sasa ndo nikaenda kwa yule mwanamke Mwislamu, nikawambia mimi nataka nislimu, naupenda Uislamu. Naam, mnaendelea kusikiliza makala ya Uislamu Chaguo Langu, ambapo leo tunamwangazia Mtanzania aliyesilimu, Bi Rabii, ambaye hapa anaelezea hisia aliyoipata baada ya kusilimu. Sasa nilivyosilimu, sikio kwa kweli nilifurahi sana, nilihisi kama vile nimezaliwa upya kwa kweli. Lakini kabla mimi kurudi nyumbani, mama yangu alikuwa amerudi kazini kula chakula cha mchana. Sasa alivorudi sijui ni nani alimwambia kwamba mimi nimeenda nini msikitini, mamangu alikasirika sana. Kabla mimi kurudi, mama akamwambia sista kwamba, dada mdogo wako akirudi mwambie ende kwa babake, inabidi, mwambie, kwa sababu kipindi kipindi hiko baba na mama walipeana talaka. Sasa nilivyokuwa kule msikitini, nilirudi nyumbani, mama alikuwa nkeshaui tena kazini, manake alikuja kwa ajili ya chakula cha mchana. Nilivorudi nyumbani, sista akanyambia ule ujumbe. Nikamwambia mimi sijasilimu wameniambia nije nichukue idhini ya wazazi. Basi sista, tukawa tumemalizana hapo. Baada ya jioni kufika, karibia na maghrib, mamangu akawa amerudi kutoka kazini, akawa ameniuliza ujapata ujumbe wako wote kutoka kwa dada yako. Nikaambia kwa nini, nimepata lakini mimi sijawa Mwislamu, wameniambia nije nichukue nini idhini yako. Mama alifurahi sana, akaniambia sitokupa idhini yani maishani mwangu kuwa uwe Muislamu hapo na, na mama, nikawa naenda kwa kujificha msikitini, kutokana nilikuwa sijui kuswali, kaa ninasubiria jamaa, naenda kwa maficho, kwa sababu mama angu alikuwa ajui kaa nimesilimu. Kusoma Qurani nikawa najifunza kwa watoto wadogo pale pale nyumbani, kwa mfano kama mama akiwayupo au sista, nawafata watoto wa majirani wananifundisha, lakini yule imamu wa msikiti alijitolea kunifundisha masomo ya kidini kutokana mimi nilikuwa ndo nimeingia katika Uislamu lakini ikawa inabidi niende hivyo kwa maficho. Kuna siku mama yangu sijui alipata wapi habari kama nimeenda msikitini. Siku hiyo nimerudi nyumbani, alikuwa amechukia sana, akawa ameniita ndani, alinipiga vibaya sana na fimbo, lakini mimi sikumwambia kitu chochote. Na kipindi hiki, wakati ananipiga, nilikuwa sisikii maumivu ya aina yoyote, kwa kweli akana alivyonipiga siku hiyo, sikumjibu kitu. Alivyoona sasa sijibu kitu, akatoka kwa hasira. Nikawa bado naendelea hivyo hivyo, naenda msikitini na naswali. Sasa ikawa inabidi kuswala swala asubuhi, nikawa nashindwa, ikawa inabidi niwe kaza, na swali kadhaa kutokana. Asubuhi mama aez akaniruhusu nitoke. Sasa ikawa imeendelea hivyo hivyo. Kuna siku mama yangu akawa ameniuliza, siku hizi naona bila hijabu huwezi ukatoka nje? Nikamwambia ndiyo. Akaniambia kwamba sasa hizi nguo zako zote ndefu nazichukua, mm. nazifungia kabatini, nione utatokaje nje. Vaa hiyo uliovaa ikichanika, nione utaendaje nje. Nikawa yani ikawa na lazimu zile nguo nilizokuwa navaa usiku na fua, zikichafuka usiku na fua, asubuhi navaa tena zilikuwa zikichanika zikichani, na shona hizo hizo, yani ikawa saizi, nikatoka bila hijabu. Kwa kweli, huyo alikuwa ni bi Rabi, mtanzania aliyesilimu, akielezea namna alivyoweza kufuata njia ya haki na iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu. Jiungeni nasi katika kipindi chetu kijacho, ambapo tutaangazia sehemu ya pili ya makala hii, panapo majaliwa yake Mola. Sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula; ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Na wapenzi wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha Uislamu chaguo langu, kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Hinia. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya hapa nchini Iran. Udondozi au dira ya machetu magazetini katika kurasa za baadhi ya matoleo yaliyo magazeti ya hapa nchini Iran inaanza kwa kuangazia ukurasa wa mbele wa gazeti la Jamhuri ya Islami na miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti hili inahusiana na jinai zinazoendelea kufanywa na jeshi la utawala haramu wa Israel huko Gaza, limeandika: Unyungaji wa uwanjani: jinai mpya za wazayuni huko Gaza, raia 137 wakusanywa na, na kupigwa risasi kwa pamoja huko Palestina. Hamas yataka kuufanyikia uchunguzi wa kimataifa. Mwanamke mjamzito naye ni miongoni mwa waliouawa kaskazini mwa Gaza, na idadi ya mashahidi wanahabari yafikia 101 Aidha, katika habari zake za kiuchumi Jamhuri ya Islami ilina mnukuu mkuu wa kamisheni ya uchumi katika bunge la Iran na kuandika kupanda kwa bei ya kuku na nyama zingine kama ng'ombe na kondoo hakukubaliki. Limeandika pia kuwa mjumbe wa halmashauri ya kuainisha maslahi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran asema Rasia na China zinatoa pigo kwa mamlaka ya ardhi yote Iran kwa kuangalia maslahi yao. Nalishika gazeti la Shaharivand na habari ya kwanza naidondoa katika gazeti hili ni ya matamshi ya Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye amewasuta wale wanaodai kuwa ni wafuasi wa Nabii Isa alaihi salam, Isa Masih, kutokana na kuunga kwao mkono jinai na mauaji ya utawala ghasibu wa Israel huko Palestina. Shahrivand lina mnukuu Ibrahim Raisi akisema, wale ambao wanadai kuwa ni wafuasi wa Yesu hawapaswi kuunga mkono utawala wa kizayuni wa Israel pamoja na mauaji yake dhidi ya watoto. Aidha ameeleza kuwa miongoni mwa waliokuwa mafundisho ya na Nabii Isa ni kupigania uadilifu na kupinga dhulma limeandika pia kuwa kwa kuhuishwa guba ya Gorgan, wasiwasi wa wananchi na wapenda mazingira wafikia tamati. Gazeti hili pia lina picha inayoonyesha kombora jipya la kikosi cha baharini cha Irani, na mkuu wa mamlaka hali ya hewa asema mwaka ujao utakuwa na matatizo makubwa ya maji. Nalishika gazeti la Al Wifaq linalochapishwa kwa lugha Kiarabu ambalo limezipa kipaumbele habari mbili katika ukurasa wake mkuu. Habari ya kwanza inahusiana na mwito wa Irani wa kuwekwa himaya ya jamii ya kimataifa kwa ukanda wa Gaza ili kukomeshwa vita na jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina, na habari ya pili inahusiana na kuendelea vita vikali katika ukanda wa Gaza. Alwifaqi linaandika kuhusiana na vita vya Gaza kuwa mapigano makali yaendelea ya Gaza, adui akiri kuuawa wanajeshi wake 15, makumi ya mashahidi wa mashahidi waua wa Jebalia, huku utawala wa kizayuni Israel ukizuia kusaidiwa majeruhi zaidi ya Wapalestina 160 wauao wa na wa Gaza katika mashambulio ya Israeli ya masaa 28 iliyopita ni kichwa kikuu cha habari katika gazeti hili la Iran Daily linalochapishwa kwa lugha ya Kiingereza. Iran Daily limeakisi pia kuingia makombora mapya cruise katika kikosi cha majini cha Iran na Yemen ni mwiba kwa Marekani. Gazeti la Iran, kama ilivyokuwa kwa gazeti la Jamhuri ya Islami, nalo limeakisi pakubwa jinai ya Israeli ya kuwakusanya na kuwamiminia risasi raia 137 wa Falastin. Limeandika, unyongaji wa uwanjani, jeshi vamizi la Israel latenda jinai kwa kuwaua kwa umati jangwani raia 137 wa Kipalestina ni huko kaskazini mwa Gaza. Vichwa vingine vya habari katika gazeti hili vinasema: kushindwa wavamizi katika vita laini, Krismas ya malalamiko, harakati za kuwaunga mkono wa Falastine zatoa mwito wa kususiwa Israeli huku ulimwengu wa kikristo ukiadhimisha sikukuu ya Krismasi leo, na Wazayuni waumbuka baada ya mateka mmoja kutoa simulizi ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti jingine linachapishwa kwa lugha ya Kiingereza la Tehran Times na kutana na habari isemayo kuwa Palestina inakabiliwa na ubaguzi wa rangi kuliko Afrika Kusini. Likitupasha zaidi kuhusiana na habari hiyo, Tehran Times linaandika, Chifu Zwelivelile Mandela, mjukuu wa mzee Nelson Mandela aliyekuwa maarufu dhidi ya ubaguzi wa rangi amesema watu wa Palestina wanakabiliwa na hali mbaya zaidi ya ubaguzi wa rangi kuliko Afrika Kusini. Zwelivelile velile Mandela ameyasema hayo wakati Israeli ikifanya uhalifu mbaya zaidi dhidi ya Wafalastina katika ukanda wa Gaza uliozingirwa limeandika pia kuwa Iran yakanusha kuhusika kwa namna yoyote ile na matukio bahari Nyekundu, ambapo jeshi la Yemen limekuwa likizishambulia meli zinazotaka kuelekea katika bandari za Israeli kupitia katika lango bahari la Babul Mandab. Hii ni redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Isa Masih alaihi salama. Ni matumaini yangu kwamba, mjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni kuwa nasi katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam, mtume na mja wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Nataraji kwamba mtaendelea kuwa kandwa redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Disemba 25 inasadifiana na siku aliozaliwa Nabii Isa Masih alaihi salam, kwa mujibu wa imani ya Wakristo walio wengi. Mtume huyo mwema alikuwa mtoa bishara njema na mlinganiaji wa kweli, upendo na itikadi ya Mungu mmoja. Isa Masih alizungumza kwa amri ya Mwenyezi Mungu akiwa katika susu wa barran biwalidati walam yajalni jabbaran shakia, na akasema hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na kunifanya nabii, na amenijalia ni mwenye kubarikiwa popote pale ni wapo, na amenihusia swala na zaka maadamu ni hai na kumtendea wema mama yangu Wala, wala hakunifanya jeuri mwovu. Nabii Isa Masih alizaliwa katika zama ambazo makundi mbalimbali mbali ya Kiyahudi yalikuwa yamezama katika hitilafu na migawanyiko mikubwa. Makundi mawili makuu ya Wasadukayo na Mafarisayo yalikuwa yakidhibiti na kutawala itikadi za watu wa zama hizo. Wasadukayo lilikuwa kundi la mabwanyenye na aghlabu yao walikuwa makuhani na wanazuoni wa kidini ambao walikuwa wakishirikiana na utawala wa kifalme wa Roma kwa ajili ya kulinda mafundisho na ada za kidini na hawakukubaliana kwa njia yoyote ile na utamaduni wa Kigiriki. Mkabala wake, Mafarisayo lilikuwa kundi lisilo la makuhani, lakini lenye ushawishi mkubwa zaidi kuliko Wasadukayo. Kundi hili liliamini kwamba kaumu ya Mayahudi inapaswa kuwa kaumu tofauti na iliyojitenga na kaumu nyinginezo, na haipasi kufuata kaumu hizo au kuchanganyika nazo. Nabii Isa Masihi alaihi salam alizaliwa katika mazingira kama haya. Wakuu wa kaumu ya Mayahudi katika kila kundi walijua vyema sifa na alama zake kutokana na utabiri wa hapo kabla na habari walizosoma na kukusanya katika vitabu vya kale. Hata hivyo, walipuuza utabiri na alama hizo tangu hapo mwanzoni na kukabiliana na nabii huyo mkubwa wa Mwenyezi Mungu. Hatua ya kwanza kabisa ya Mayahudi hao ilikuwa kumtuhumu mama yake Masihi Bibi Mariam alayhsalam kuwa ni fasiki na muovu, ili wapate kumrujumu kadamnasi. Hata hivyo njama hiyo ilifeli, na Isa na mama yake Bibi Maryam wakaokoka kifo na vitimbi vya Mayahudi baada ya Masih kuzungumza akiwa kwenye susu na kusema kama inavyonakili Qurani Tukufu kwamba hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na akanijalia kuwa nabii. Isa Masih alibaathiwa na kuamrishwa kutangaza ujumbe wa Mwenyezi Mungu baina ya Bani Israel akiwa na umri wa karibu miaka 30. Alifanya jitihada kubwa za kuwaongoza katika kweli na haki na kuwaondoa katika upotofu. Aliwabainishia halali na haramu na kuwahalalishia mengi waliokuwa wamekatazwa. Mbali na kuwaongoza watu katika njia ya haki, Isa Masih alikuwa akitibu magonjwa mbalimbali, alikuwa akitibu vipofu na barasi au mbalanga na kufufua wafu kwa uwezo wake Mola subhanahu wa taala. Vilevile alikuwa akitengeneza ndege kutoka kwenye udongo. Daima alikuwa msaidizi wa watu waliokuwa wakidhulumiwa na kukandamizwa, na aliwakirimu sana na kuwafanyia hisani watoto na wanawake. Wakati huo huo, alipinga vikali sheria kali za baadhi ya Mafarisayo na misimamo ya kuchupa mipaka ya Zoalots. Wapenzi wasikilizaji, Nabii Isa Masih alipata mashaka na tabu kubwa katika kuwaongoza Wayahudi na kuwaelekeza katika njia sahihi. Katika mashaka hayo alielewa kwamba Wayahudi wanashikilia maasi na hawakuwa tayari kuachana na dhambi na njia potofu. Alisimama katika kaumu yake na kusema, nani kati yenu atakayenisaidia katika njia ya Mwenyezi Mungu? Watu wachache kati ya Mayahudi walijitokeza na kuitikia wito wake. Kundi hilo lilikuwa la watu wasafi ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawataja katika Qurani Tukufu kwa jina la Hawariyun. Kundi hili la Hawariyun lilitangaza utayarifu wao wa kumsaidia Nabi Isa Masih katika njia ya Mwenyezi Mungu, kama inavyosimulia Qurani Tukufu katika aya ya 52 hadi 53 za Suratu Ali Imrana. Isa na wanafunzi wake hao walielekea katika maeneo ya kaskazini mwa Palestina na kuwafundisha watu dini halisi ya mwenyezi Mungu. Maarifa ya dini yaliyofundishwa na Nabii Isa yaliwashangaza wengi na kuwakasirisha wanasiasa waliokuwa wakitawala jamii. Nabii huyo mwema wa mwenyezi Mungu alipinga vikali tabia ya watawala na makuhani wa dini ya Kiyahudi ya kuzama katika anasa za dunia. Hakuvumilia ufuska na ufisadi wa aina yoyote, na kwa msingi huo makundi yote ya Wayahudi yalianza kumkadhibisha na kumpiga vita. Makundi hayo yalitayarisha uwanja na mazingira ya kumuua mjumbe huyo mwema wa Allah subhanahu wataala. Ili kufikia lengo hilo chafu, Mayahudi hao walimchochea Kaisari wa Roma na kumwambia kwamba kama hali hii itaendelea ufalme wako pia utatoweka. Hivyo ili kulinda utawala na ufalme wako hunabudi kumuua Isa Masiya. Nabii Isa alaihissalam Aling'amua njama yao na akajificha katika shamba moja akiwa pamoja na wanafunzi wake. Hata hivyo mtu mmoja kati ya wanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Yuda aliwaonyesha maadui mahala alipokuwa amejificha. Maafisa wa utawala walivamia eneo hilo nyakati za usiku na kulizingira kikamilifu. Wanafunzi wa Isa Masih walipohisi hatari, walimkimbia na kumwacha peke yake, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kamwe hakumwacha peke yake mtume wake mwema katika kipindi hicho hatari. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimlinda mtume wake na kumdhihirisha Yuda aliyekuwa akifanya ujasusi dhidi ya nabii huyo katika sura ya nabii Isa, na maadui wakamkamata yeye wakidhani kwamba ni Isa Masia. Yuda alichanganyikiwa kutokana na hofu na machungu mengi, na hatimaye akashindwa kuzungumza na kujiarifisha. Hata wakati alipoweza kufungua kinywa na kuzungumza, hakuna mtu aliyekuwa tayari kukubali maneno yake. Yuda alipandishwa msalabani na kusulubiwa. Watu walioshuhudia tukio hilo wote walidhani kwamba Isa Masihi alaihi ssalamu ameuawa, lakini kama inavyosisitiza Kurani Tukufu, nabii huyo mwema wa Mwenyezi Mungu hakusulubiwa. na kwa kusema kwao, sisi tumemuua Masihi ya Isa mwana wa Maryamu, mtume wa Mwenyezi Mungu. Na hawakumuua wala hawakumsulubu, lakini walifananishiwa tu. Na hakika wale waliohitilafiana katika haya wamo katika shaka nayo, hawana ujuzi ila kufuata dhana tu wala hawakumuua kwa yakini, bali Mwenyezi Mungu alimuinua kwake, na Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu na mwenye hikima. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 11 Jamadi Thani mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na tarehe 25 Desemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 2023 iliyopita nabi isa masih alaihi ssalam alizaliwa katika mji wa beitullaham au bethlehem huko palestina nabi isa masih alipewa uwezo na mwenyezi mungu wa kufanya miujiza mingi isa masih alaihi salam alianza kuzungumza akiwa mdogo na kujibashiria unabii mwenyezi mungu anaashiria tukio la kuzaliwa kwa nabi isa katika qurani tukufu katika sura ya alimran aya 45 kwa kusema Kumbukeni waliposema malaika: ewe Mariam, Mwenyezi Mungu anakubashiria mwana kwa neno litokalo kwake, jina lake ni Masih Isa mwana wa Mariam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na miongoni mwa waliokurubishwa. Inafaa kuashiria hapa kwamba tarehe 25 Desemba kila mwaka inajulikana kote duniani, haswa kwa Wakristo kuwa ni siku kuu ya Krismasi. Katika siku kama ya leo miaka 380 iliyopita alizaliwa Isaac Newton, mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikra wa Kiingereza. Akiwa na umri wa miaka 24, Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya mekanika na alitambuliwa kama mwanasayansi mkubwa aliyepata mashuhuri. Newton alibainisha pia sheria tatu za mwendo, yani three laws of motion katika kitabu chake alichokipa jina la Mathematical Principles of Natural Philosophy. Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. na siku kama ya leo miaka 44 iliyopita ina inaosadifiana na tarehe 25 Desemba mwaka 1979 viongozi watatu wa ngazi za juu wa Palestina waliuawa kigaidi na shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Musada. Viongozi hao walikuwa Ali Hassan Salame, afisa wa usalama wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, aliuawa Beirut baada ya kutegwa bomu ndani ya gari lake; Samir Tukan, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya PLO huko Cyprus, na hali Nasir Yasin, shakhsia ya mwingine wa Palestina aliyekuwa mwakilishi wa PLO nchini Kuwait. Jina hiyo ilidhihirisha tena jinsi utawala katili wa Israel unavyotumia ugaidi katika maeneo mbalimbali ya dunia kwa ajili ya kufikia malengo yake haramu. Namwpenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza juu ya kuimarishwa juhudi za kidiplomasia kwa shabaha ya kukabiliana na jinai za wazayuni katika ukanda wa Gaza. Hussein Amir Abdulahyn amesema hayo katika mazungumzo yake hapa mjini Teheran na Muhamad Husein Baharululum, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iraqi, ambapo amethamini na kushukuru nafasi muhimu ya Iraqi katika kuendeleza utulivu katika eneo la Asia ya Magharibi. Maelfu ya watu nchini Moroko wamefanya maandamano, moja ya maandamano makubwa zaidi ya kuunga mkono Palestina mjini Rabat, tangu kuzuka kwa vita vya Gaza Wakati wakitoa wito wa kuvunjwa kwa uhusiano kati ya taifa lao na Israeli. Makamanda wa Mukawama wamewatia mbaroni majasusi wa utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza baada ya kuchunguza nyaraka za usalama zilizopatikana wakati operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa. Tume ya uchaguzi nchini Chad imetangaza kuwa rasimu ya katiba mpya nchi hiyo iliyopigiwa kura wiki moja iliyopita imepasishwa kwa asilimia 86. Na mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, kwa mara nyingine tena ametaka kusimamishwa mara moja mashambulizi ya kinyama utawala wa Kizaini wa Israel dhidi ya raia katika ukanda wa Gaza. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakwageni nikikutakieni mchana mwema, santeni na kwa herini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/ sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.