Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho wa mazungumzo ya kwanza ya simu baina ya maraisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Misri, hatua ya kukuza uhusiano wa pande mbili. Baada ya uchambuzi huo tutakuwa na kipindi cha ujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Baadaye tutakuwa na Afrika wiki hii, kipindi ambacho hukuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutakamilisha matangazo yetu mchana wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia <muchilis> na kwanza kabisa ni muhtasari wake. <muchilis> Uhispania Italia na Ufaransa zajiondoa katika muungano wa madini ulioanzishwa na Marekani kudhibiti harakati ya Ansarullah dhidi ya Israel. Mwakilishi wa Uhispania katika bunge la Ulaya amesema Israeli imekufa na haitaweza kuwapigisha magoti wa Palestina. wa redi tabara nchini Burundi waua watu 20, wakiwemo watoto na wanawake. Na Jamhuri ya Afrika ya Kati imelaani azma ya Marekani ya kutaka kutuma silaha nchini humo bila ya mwafaka wa serikali ya Bangui. Na sasa ni habari kamili. Nchi tatu za Ulaya na Australia zimekataa kujiunga na muungano wa majini katika Bahari Nyekundu ulioanzishwa na Marekani eti kwa ajili ya kukabiliana na harakati ya Ansarullah na jeshi la Yemen ambalo limepiga marufuku kupita meli zote za Israel katika lango bahari la Bab al-Mandab kwenye Bahari Nyekundu. Serikali ya Marekani ilitangaza siku kadhaa zilizopita kwamba imeanzisha muungano wa kimataifa wa baharini uliopewa jina la Operation Prosperity Guardian ili kulinda njia za meli za kibiashara katika Bahari Nyekundu na kukabiliana na mashambulizi ya harakati ya Ansarullah. Nchi kadhaa zimeukaribisha muungano huo, ilhali ya ghalabu ya nchi duniani, hata washirika wa karibu wa Marekani na Israel wamekataa kujiunga na muungano huo. Siku chache zilizopita, waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alikuwa ametangaza rasmi kwamba nchi za Bahrein, Uingereza, Ufaransa, Italia, Uholanzi, Norway, Seshels na Uhispania zimejiunga katika muungano huo. Sasa baada ya tangazo la kujiondoa nchi tatu muhimu za Ulaya katika muungano wa wanamaji ulioanzishwa na Marekani katika bahari Nyekundu, itakuwa vigumu sana kufikua malengo ya Washington, hususan ya kukabiliana na mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani za Yemen dhidi ya utawala haramu wa Israel na meli zinazoelekea katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Wakati huo huo, tangazo la kujiondoa nchi tatu wanachama wa NATO wa Ulaya katika muungano wa wanamaji wa Marekani linaonyesha msimamo wa nchi hizo wa kutokuwa na imani na Washington. Vilevile, hatua hiyo inatajwa kuwa ni aina fulani ya malalamiko na upinzani dhidi ya sera za Marekani za kuhami na kukingia kifua utawala unaoendelea kuwa watoto wa Israel na kupinga swala la kusitishwa vita vya mwagaji damu katika eneo la ukanda wa Gaza. Kwa upande wake, harakati ya Ansarullah ya Yemen imetangaza kwamba itaendelea kushambulia meli za kibiashara za Israel madhali utawala haramu una ghasibu unaendelea kufanya jinai na kuua raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Neil Hagali, msemaji wa jeshi la utawala haramu wa Israel, alitangaza jana Jumamosi kwamba askari watano wa utawala huo wameuawa na kwamba wengine kadhaa wamejeruhiwa katika mapigano ya nchi kavu yanayoendelea ukanda wa Gaza, kwa mujibu wa shirika la habari la Irani, IRNA. Hagari pia ameongeza kwamba idadi ya askari wa kizayuni walioangamizwa katika mashambulizi ya Gaza imefikia 140. Hata hivyo vyombo vya kujitegemea vinasema kwamba askari wa nane wa Israel wameangamizwa katika operesheni inayoendelea ukanda wa Gaza, 44 wamejeruhiwa na kwamba kumi kati yao wako katika hali mahatuti. Jeshi vamizi la Israel pia limekiri kwamba askari wake 42 wamejeruhiwa katika mapigano makali na wapiganaji wa harakati ya Hamas. Mwakilishi wa Uhispania katika bunge la Ulaya amesema Israeli imekufa na licha ya kuwaua shahidi maelfu ya watu wa ukanda wa Gaza, Wapalestina wanakaribia zaidi kupata ushindi. Manuel Pineda amesema inatosha kutazama nyuso za watoto wa kipalestina na tabasamu zao ili kujua kwamba watu hao hawawezi kushindwa. Ameongeza kwamba hii leo walimwengu wanajua kwamba Israel ni genge la kigaidi na kampeni inayosema wayahudi ni wahanga au wana haki ya kuishi katika ardhi ya Palestina haina tija tena. Mwakilishi wa Uhispania katika bunge la Ulaya ambaye alizua mjadala mkubwa kwenye vyombo vya habari katika wiki ya pili ya vita vya Gaza kutokana na kuvaa nembo ya Wapalestina na kuunga mkono Palestina katika mkutano wa Umoja wa Ulaya ambako alifananisha jinai za Israeli huko Gaza na adhabu ya umati iliyokuwa ikitolewa na Wanazi wa Ujerumani katika geto za Warsaw, siku ya Ijumaa iliyopita alionya juu ya upotoshaji wa ukweli unaofanyika katika vyombo vya habari kuhusu Palestina. Akihutubia mkutano uliofanyika katika taasisi ya urafiki na watu wa Cuba ICAP huko Havana, Manuel Pineda alisema kwamba wazayuni wanakusudia kuifanya Oktoba 7 na mwanzo wa operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa kuwa ndio chanzo cha kila kitu huko Palestina na kufumbia macho mizizi na chanzo halisi cha mgogoro wa Palestina ambacho ni uvamizi wa Israel. Mwakilishi wa Uhispania katika bunge la Ulaya ameongeza kwamba hii leo utawala haramu wa Israel hauwezi kuwapigisha magoti watu wa Palestina. Manuel Peneda amesisitiza kwamba licha ya kuua washahidi maelfu ya Wapalestina na kuharibiwa eneo la ukanda wa Gaza, ushindi uko karibu zaidi wa wa mwingine ya Wapalestina kuliko wakati wowote mwingine baada ya operesheni ya tarehe 7 Oktoba. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Serikali ya Burundi imetangaza kwamba watu ishirini, wakiwemo wanawake na watoto wadogo, wameuawa katika mashambulizi ya kundi la waasi waliokuwa na silaha magharibi mwa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Burundi imesema mauaji hayo yalitekelezwa na waasi wa Red Tabara ambao katika taarifa yao iliyochapishwa kwenye mtandao wa X wamesema wameua wanajeshi kumi wa serikali. Msemaji wa serikali ya Burundi, Jerome Nionzima, amesema shambulio hilo lililotokea Ijumaa usiku katika kijiji cha Vugizo kilichoko karibu na mpaka wa nchi hiyo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesababisha vifo vya watu ishirini. Watoto kumi na mbili na wanawake wawili waja wazito ni miongoni mwa waliouawa katika shambulizi hilo. Serikali ya Burundi imelitaja shambulizi hilo kuwa ni hujuma ya kigaidi. Hilo ni shambulizi la pili ndani ya wiki mbili kutekelezwa na waasi hao ambao tangu Septemba mwaka 2021 wameendelea kuitatiza serikali ya Burundi. Tangu kuundwa kwake mwaka 2011, kundi la Redi Tabara lenye wanachama karibu 1000 limetekeleza mashambulio kadhaa nchini Burundi. Kundi hilo la Redi Tabara linatambuliwa kuwa genge kuu lenye silaha linalopigana na serikali ya rais Evaristi Ndayishimiye wa Burundi. Na Jamhuri ya Afrika ya Kati imelani hatua ya Marekani ya kutaka kupeleka zana za kijeshi nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Irani IRIB, Sylvie Paipo Temom, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, amesema kwamba hakuwa na habari kuhusu azma ya Marekani ya kutuma silaha na vifaa vingine vya mawasiliano ya kijeshi katika nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amesema hatua hiyo kwa mara nyingine tena inaonyesha siasa za kinafiki na kinduma kuili za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Sylvie Baipo Temom amesema kwamba Marekani imelijulisha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu azma yake ya kutuma silaha na zana za mawasiliano ya redio katika jamhuri ya Afrika ya Kati ikiwa ni sehemu ya operesheni zake kadhaa za kijeshi nchini humo. Amesisitiza kwamba kwa kawaida ni nchi inayohitajia jambo, jambo au msaada fulani ndiyo ambayo hutoa ombi la kukidhiwa mahitaji yake na siyo nchi nyingine kuichukulia maamuzi ya vitu itakavyotuma katika nchi inayolengwa. Amesema jamhuri ya Afrika ya Kati ni nchi huru inayopaswa kujichukulia maamuzi kwa msingi wa masilahi yake ya kitaifa. Amesisitiza kwamba mtu yeyote atakayetaka kufanya jambo lolote katika nchi hiyo anapaswa kushirikiana na kushauriana na viongozi wake. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho wa mazungumzo ya kwanza rasmi ya simu baina ya marais wa Iran na jamhuri ya Misri. Jana Jumamosi, Said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, alifanya mazungumzo ya simu na mwenzake wa Misri Abdul Fatah Assisi, ikiwa ni mara ya kwanza kwa marais wa nchi mbili kuzungumza kwa njia ya simu na ikiwa ni katika fremu ya juhudi za kufufua uhusiano wa pande mbili. Rais wa Iran amempongeza rais wa Misri kwa kuchaguliwa tena kuwa rais wa nchi hiyo kubwa ya kaskazini mwa Afrika na ametilia mkazo wajibu wa kutumiwa vizuri uhusiano wa kihistoria na kiimani wa wananchi wa nchi mbili kwa ajili ya kuimarisha ushirikiano wa pande mbili kadiri inavyowezekana. Vilevile amesema kwa mujibu wa fikra za hayati Imamu Ruhullah Khomeini, jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imesimama juu, siasa za jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima zimesimama juu ya msingi wa kuimarisha na kunyanyua juu heshima ya Uislamu na kuimarisha umoja na mshikamano katika safu za Waislamu na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Tehran muda wote inasisitiza kwamba kukombolewa haki na taifa la Palestina ndio wajibu mkuu wa kwanza na wa kimsingi kabisa katika ulimwengu wa Kiislamu. Kwa upande wake, Rais Abdul Fattah Asisi wa Misri ametumia fursa hiyo ya mazungumzo ya simu na mwenzake wa Iran kumshukuru aa, kwa kumpongeza kwa ushindi wake kwenye uchaguzi wa rais nchini Misri. Na amesema Iran na Misri ambazo zina nafasi na hadhi kubwa na za kihistoria na kiutamaduni, na kutokana na uwezo mwingi na mkubwa wa nchi mbili, Teheran na Kairo zinaweza kutoa mchango mkubwa wa kupatikana utulivu na amani katika eneo hilo zima. Vile vile vile amepongeza siasa za Jamhuri ya Kiislamu Iran za kuhakikisha inakuwa na uhusiano mzuri na majirani zake na inadumisha utulivu na amani eneo la magharibi mwa Asia. Amesema nchi mbili za Irani na Misri zina utamaduni mkongwe na kwamba uhusiano na ushirikiano baina yao unaweza kuwa na athari nzuri kieneo na kimataifa. Ikumbukwe kwamba uhusiano wa Iran na Misri ulivunjika baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na baada ya Misri kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel kupitia mkataba wa Camp David. Katika kipindi chote hicho cha miaka 43 iliyopita ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, uhusiano wa Teheran na Kairo umekuwa na panda shuka nyingi. Hata hivyo katika miaka ya karibuni na kutokana na mabadiliko makubwa ya kimsingi yaliyotokea kwenye eneo la Asia Magharibi baada ya Iran na Saudi Arabia kurejesha uhusiano wa kidiplomasia, kumeandaliwa mazingira mazuri ya kutatuliwa hitilafu zilizopo baina ya Tehran na Cairo pamoja na mazingira ya kufufuliwa uhusiano wa nchi hizo mbili baada ya kuanza uraisi wa Said Ibrahim Raisi na kuingia madarakani serikali ya awamu ya 13 ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Siasa za Teheran zilijikita zaidi katika kuimarisha uhusiano wake na nchi za Kiarabu na Kiislamu ikiwemo Misri, na inafanya jitihada kubwa kuhakikisha uhusiano wa Teheran na nchi jirani unakuwa imara zaidi. Katika miezi ya karibuni, tumekuwa tukisikia sana jinsi kunavyofanyika juhudi za kufufuliwa uhusiano wa kisiasa baina ya Irani na Misri. Hii ni kusema kwamba Bwana Fida Hussein Maliki, mjumbe wa kamisheni ya usalama wa taifa na siasa za kigeni katika bunge la Iran, amesema kwamba karibuni hivi uhusiano wa Iran na Misri utafufuliwa na tutashuhudia kufunguliwa balozi za pande mbili katika miji mikuu ya nchi hizo mbili, yaani Teherani na Kairo. Ni jambo lisilo na shaka kwamba uhusiano wa Iran na Misri una umuhimu mkubwa kwa pande kadhaa miongoni mwake ni kwamba nchi hizo mbili ni muhimu sana kisiasa, kiuchumi na kibiashara kwenye eneo la Asia Magharibi na kaskazini mwa Afrika. Uhusiano mzuri baina ya nchi hizo mbili unaweza kufungua ukurasa mpya wa kutumiwa vizuri fursa zilizopo kwenye nyanja mbalimbali kwa manufaa ya wananchi wa nchi mbili, umma wa Kiislamu na duniani kwa ujumla. Vilevile, ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba adui wa Waislamu na Uislamu wa hasa Marekani na Israel hafurahishwi hata kidogo na juhudi za kuimarishwa uhusiano baina ya Misri na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwamba kufufuliwa uhusiano baina ya nchi hizo mbili kubwa za Kiislamu kutatoa pigo jingine kubwa kwa maadui hus hususan utawala haramu wa Israel unaoendelea kuua wanawake na watoto katika Ukanda wa Gaza. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Tujue Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya tatu ya mfululizo huu kitaendelea kujadili umuhimu na ulazima wa kuweko dini kwa wanadamu na kuelezea pia sifa maalumu ya dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu, yaani Uislamu. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Kama tulivyosema, ushahidi na nyaraka za kihistoria zinaonyesha ukweli huu kwamba katika kipindi chote cha historia hakuna wakati ambao wanadamu hawajawahi kuishi bila dini. Suala la mwanadamu kumili na kuelekea upande wa dini limewafanya wanafikira wengi kutafuta na kudadisi chimbuko lake na kusababisha kuibuka mitazamo tofauti katika suala hili. Kundi lililo na mtazamo wa kukana Mungu yaani walahidi, huzingatia mambo kama vile ujahili na ujinga, kutojua mwanadamu mambo yasiyojulikana na hofu yake ya matukio ya kimaumbile kama vile kimbunga, radi na umeme, kuwa yenye mchango katika kuibuka dini, na wengine wamesisitiza utendaji wa kijamii wa dini. Lakini uchunguzi wa kina katika uga huu unawaongoza watu kwenye ukweli huu kwamba dini daima imekuwa mojawapo ya mahitaji ya kimsingi ya mwanadamu . Qurani tukufu inayechukulia dini kuwa imejengeka kwa mujibu wa fitra na maumbile ya mwanadamu kwa kuzingatia kwamba kushikamana na dini au kuwa mtu wa dini ni mwelekeo wa kimuumbile, kuna wakati wanadamu hughafilika na jambo hilo, hivyo Mwenyezi Mungu aliwatuma mitume waliokuja na risala ili waje kuizindua na kuiamsha fitra hii ya mwanadamu na kumtaka mwanadamu asikilize kwa makini mwito wake wa ndani, kama tulivyoashiria katika kipindi kilichopita. Baada ya mitume wa Allah kuja kwa amri ya Muumba, waliwafundisha wanadamu mafundisho mbalimbali, wakatoa miongozo, sheria, maadili mema na kadhalika, ambapo moja ya mafundisho hayo ni kumfanya mwanadamu awe na ufahamu na udiriki sahihi kuhusiana na maisha. Lengo la mafundisho haya ni kumfanya mwanadamu asijipumbaze tu na maisha ya kila siku na masuala ya kimada, bali awe na upeo wa juu zaidi na kufikia makusudio. Kuchomoza nuru ya Uislamu kuliyafanya mafundisho haya kufikia kiwango chake cha ukamilifu. Kwa hiyo, Uislamu ni dini ya mwisho na kamilifu zaidi, mafundisho yake ni akina. Muundo wa mafundisho haya ni kwa namna ambayo hauwezi kutiwa dosari na ni wa milele, kwa maana kwamba madhali mwanadamu angali anaishi duniani, Uislamu ndio ramani ya njia na dira ya sera yake inayoegemea kwenye misingi ya saada na ufanisi . Makusudio ya dini kuwa jumuishi ni kwamba Uislamu haujaacha hata nukta moja katika uwanja wa kutoa mwongozo kwa mwanadamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika Suratu Nahal aya ya 89, kwamba na tumekuteremshia kitabu hiki kinachobainisha kila kitu na ni uongofu na rehma, na bishara kwa Uislamu. Allama Muhammad Husein Tabatabai, mfasiri mkubwa wa Qoran, anaandika katika tafsiri yake ya Almizan kuhusu aya hii Qurani ni, ni kitabu cha mwongozo kwa umma kwa ujumla, na maana kila kitu katika aya hii ni yale mambo yote ambayo yanahusiana na, na kutoa mwongozo kwa mwanadamu elimu yote inayohusiana na asili na ufufuo, maadili mema, simulizi, mawaidha na nasaa ambazo watu wanahitaji kwa ajili ya kupata uongofu, yote haya yameelezwa na kubainishwa ndani ya Quran. Imekuja katika tafsiri Nemune ya Ayatollahi Makarimi Shirazi katika kubainisha aya hii ya kwamba neno kila kitu katika aya hii linamaanisha mambo yote ambayo ni ya lazima kwa ajili ya ukamilifu wa pande zote kwa ajili ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla, sio kwa maana kwamba Korani ni kitabu kubwa la maarifa, yani encyclopedia ambayo ina maelezo yote ya elimu ya hisabati, jiografia, kemia na fizikia ya ndani yake. Kwa hiyo, Qurani ni kitabu chenye nuru na mwongozo, na kwa mafundisho yake ya milele inachukuliwa kuwa katiba ya maisha ya watu wanaomjua Mwenyezi Mungu. Imam Ali bin Musa Ridha alayhi ssalam anasema kuhusu kuwajumuishi kitabu cha mwisho cha Mwenyezi Mungu, yaani Quran, kama alivyonukuliwa katika kitabu cha Uyun Akhbari Ridha kwamba Mungu hakuifanya Quran kuwa kwa ajili ya muda na watu maalum. Qurani ni mpya kwa nyakati zote na kwa watu wote mpaka siku ya Kiama. Wapenzi wasikilizaji, inafahamika kwa uwazi kabisa kutoka katika mkusanyiko wa mafundisho na mipango ya Uislamu kwamba msingi wa Uislamu umejengeka juu ya kutafakari na kutumia akili. Hii ni sifa maalumu ya Uislamu, na ni kutokana na sababu hiyo ndio maana kutafakari katika Uislamu kwa ajili ya kufikia ustawi wa kielimu na maarifa, kuna nafasi na daraja maalumu kutafakari kuna maanisha kutumia nguvu na uwezo wa akili kufikiri kwa ajili ya kutoa na kuleta mambo yenye manufaa na yenye kujenga. Akili ni miongoni mwa zawadi na tunu kuu za Mwenyezi Mungu kwa mwanadamu, ambayo kwa msaada wake mwanadamu anaweza kufikia saada na ufanisi. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa amenukuliwa akisema Mwenyezi Mungu hajawapatia waja wake kitu bora zaidi kuliko akili. Lakini ni lazima kusemwa kwamba wengi miongoni mwa viongozi wa dini na wahubiri wa dini za kabla Uislamu walio na dini kuwa ni hakika na ukweli ambao unakinzana na akili, hasa katika ufahamu wa kanisa wa mafundisho ya Yesu Kristo. Waliamini kwamba dini ni jambo la kimungu na mwanadamu haruhusiwi kuifikiria. Lakini Uislamu sio tu kwamba haukupingana na akili na kutafakari, bali pia ulitafuta msaada kutoka kwake kwa njia mbalimbali, ukaitegemea pakubwa kutumia akili na kutafakari. Katika Uislamu kuna nafasi muhimu kwa maana ambayo hata usuludin, yani misingi ya dini ambayo ni tauhid Yani, kumpwekesha Mwenyezi Mungu, annubua anubuwa yani utume, almaad yenye maana ya ufufuo, nayo ni kuamini kwamba mwanadamu baada ya kifo atafufuliwa siku ya Kiama na kulipwa kutokana na matendo yake mema au mabaya, uadilifu ambayo ni kuamini kwamba Mwenyezi Mungu ni mwadilifu na hamdhulumu yoyote, na msingi wa mwisho ni uimamu. Ni wajibu kwa kila Mwislamu kujifunza na kuitambua misingi hii, haijuzu kukalidi na kufuata katika haya. Uislamu umemfungulia njia mbele yake mwanadamu kwa ajili ya kufahamu njia ambayo ni akili na kutafakari, na unasisitiza kwamba mwanadamu anapaswa kufanya uchunguzi na utafiti kwa uhuru kamili kuhusiana na usulu din, yani misingi ya dini ya Uislamu. na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu kwa juma hili. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya Tuujue Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Gazeti la Teheran Times ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Irani mchana wa leo. Ukurasa wa mbele gazeti hilo kama ilivyo aghlabu ya magazeti mengine ya hapa nchini umepambwa kwa picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno mafanikio makubwa zaidi ya Wapalestina huko Gaza ni kudhalilishwa Marekani na Uingereza, asema kiongozi mwadhamu. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa huo wa mbele Teheran Times zina vichwa vinavyosomeka mchanganuzi mkuu wa zamani wa CIA asema ni muhali kwa Israel kuisambaratisha Hamas. Raisi asema Marekani na utawala wa kizayuni zinapaswa kupandishwa kizimbani kwa mauaji ya kimbari huko Gaza. Marais wa Irani na Misri wasisitiza udharura wa kuimarisha uhusiano wa pande mbili Iran na Indonesia za saini hati za maelewano juu ya kuwawezesha wanawake na tamasha la kimataifa la 25 la fasihi simulizi la fikia tamati katika mji wa Yazd. Gazeti la Iran Daily limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu mwito uliotolewa jana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wa kushiriki kwa hamasa kubwa wananchi wa Iran katika uchaguzi wa Machi mwakani. Anwani ya habari hiyo inasema mirengo yote inapaswa kushiriki katika uchaguzi. Mukhtasari wa habari hiyo ni kwamba kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameutaja uchaguzi unaotazamiwa kufanyika Machi mosi mwaka kesho, mwaka elfu mbili ishirini na nne hapa nchini kuwa muhimu sana, wenye maamuzi, suluhisho la matatizo na wenye kuandaa uwanja wa mageuzi. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele gazeti hilo zina vichwa vya maneno: mikono ya Marekani imetapakaa damu za wakazi wa Gaza asema Rais Ibrahim Raisi; Israeli yaendelea kuishambulia Gaza baada ya azimio la Umoja wa Mataifa kutoa mwito wa misaada zaidi na kupuuza suala la usitishaji vita; na michezoni, wanamieleka wa Iran waanza kusaka tiketi za kushiriki michezo ya Olimpiki Paris mwaka 2024. Ukurasa wa mbele gazeti la Iran toleo la Kifarsi umepambwa kwa picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akiwapungia mkono hadhirina hapo jana. Ayatullah Ali Khamenei alikutana na maelfu ya wananchi wa mikoa ya Hozistan na Kerman na waliokwenda kuonana naye katika husainia ya imamu Khomeini mjini Teheran. Kichwa cha habari hiyo uh, ni nukuu ya kiongozi mwadhamu akisema uh, tukio la Gaza uh, ni la kipekee katika karne moja hivi karibuni katika ulimwengu wa Kiislamu. Gazeti la Aftab limeipa umuhimu kauli ya kiongozi wa mapinduzi akisema uh, kuhusu uchaguzi ujao, limemnukua akisema uchaguzi huo Uh, ndio msingi wa mageuzi na suluhisho la matatizo mengi. Kichwa hicho cha habari kimekaririwa pia katika habari kuu uh, ya gazeti uh, la Itimad na vilevile vile lile la jame jama gazeti la Keihana toleo la Kiingereza pia uh, halikuachwa nyuma, uh, halikuachwa nyuma uh, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha habari kiongozi mwadhamu asisitiza umuhimu wa wananchi kushiriki kwa wingi katika uchaguzi. Vilevile kichwa kingine cha habari gazeti la Keyhan International kinasema, kushindwa wazayuni Gaza ni kushindwa pia Marekani, asema kiongozi mwadhamu. Pia lime, limeipa uzito habari ya Teheran kuwa mwenyeji wa kongamano la kimataifa la kujadili matukio ya ukanda wa Gaza. Gazeti hilo pia limeandika mauaji ya kimbari yanaendelea Gaza baada ya azimio la Umoja wa Mataifa, na azimio la UN juu ya Gaza la kosolewa na kutajwa kuwa butu na lisilo na maana. Gazeti hilo pia limenukuu shirika la usalama wa baharini la Uingereza la Amber likithibitisha habari ya kushambuliwa meli ya kibiashara ya Israel katika maji ya pwani ya magharibi ya India. Tahariri ya gazeti la Kaihan ina kichwa kinachosema wasaliti wa Palestina acheni kuvitazama kwa jicho la tamaa visiwa vya Iran. Uchambuzi huo wa kisiasa kwa ufupi unakosoa hatua ya Umoja wa Falme za Kiarabu yani Imarati, kukariri madai yasiyo na msingi kuhusu visiwa hivyo vitatu vinavyomilikiwa na Iran yani Bumusa, Tombu kubwa na ndogo, katika maji ya Ghuba ya Uajemi. Iran inasisitiza kwamba visiwa hivyo ni milki yake ya daima isiyoweza kutenganishwa na ardhi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Gazeti la Jumhuria Islami, mbali na kuipa uzito habari ya kiongozi mwadhamu akizungumza kuhusu umuhimu wa uchaguzi hapa nchini, lakini pia limeakisi pamoja na mambo mengine, ukosoaji wa bunge la Iran kwa taarifa ya mwisho ya mkutano wa sita wa baraza la ushirikiano la nchi za kiarabu na rasia uliofanyika hivi karibuni nchini Moroko ambapo Imarati kwa mara nyingine tena ilikariri madai yasiyo na msingi kuhusu visiwa vitatu vya Iran katika maji ya ghuba ya Uajemi. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika. Wiki hii. Ujambo mpenzi msikilizaji, natumai umzima wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Afrika Kusini yasisitizia udharura wa ICC kuchunguza jinai za Israel huko Gaza, wapinzani DRC wapinga matokeo ya urais yanayoonyesha Chisekedi anaelekea kushinda muhula wa pili, na mapigano ya shtadi Sudan au yaeleza wasiwasi wake pamoja na matukio mengine. Karibu. Rais wa Afrika Kusini kwa mara nyingine tena ameitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yenye makao yake huko Hague nchini Uholanzi ichunguze haraka iwezekanavyo jinai za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel huko ukanda wa Gaza. Rais Cyril Ramaphosa mapema wiki hii alizungumza na waandishi wa habari na kusema kuwa nyaraka zinazohusiana na jinai za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel huko ukanda wa Gaza zimekabidhiwa kwa mahakama ya ICC na inasubiriwa kutolewa agizo ili uchunguzi uanze mara moja. Rais wa Afrika Kusini ametaja kuendelea mashambulizi ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Gaza kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa kuhusu haki za binadamu many Mapema wiki hii Afrika Kusini iliwaonya raia wake kwamba iwapo watakwenda kujiunga na safu za jeshi la kizayuni vitani watanyang'anywa uraia wao. Tangu ilipoanza mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Gaza mnamo Oktoba 7 Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini na wananchi wa nchi hiyo wamekuwa wakionyesha mshikamano na wananchi wa Palestina. Kwa mujibu wa klabu ya waandishi wa habari vijana, wizara Hemambu ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema imepata wasiwasi mkubwa kutokana na ripoti zinazoeleza kwamba baadhi ya raia wa nchi hiyo wanajiunga na jeshi la kizayuni kwa ajili ya kwenda kupigana huko Ghaza. Wizara hiyo imesisitiza kuwa hatua kama hizo zinaweza kuchangia ukiukaji wa sheria za kimataifa na kuunga mkono utendaji jinai za kimataifa. Si vibaya kuashiria hapa kwamba Hossein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, wiki hii amefanya mazungumzo ya simu na Naledi Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, na sambamba na kuelezea kufurahishwa kwake na jinsi uhusiano wa pande mbili unavyozidi kustawi na kuimarika, amesema kwamba anaeshukuru Afrika Kusini kwa msimamo wake imara na madhubuti wa kuwatetea wananchi madhulumu wa Palestina. Matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu katika jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Kongo yaliyotangazwa Ijumaa hii yanaonyesha kwamba rais wa sasa Felix Tshisekedi anaelekea kushinda awamu ya pili. Tume ya uchaguzi Kongo DR kwa kifupi CENI imesema katika matokeo ya kwanza kabisa ya uchaguzi wa rais Ijumaa kwamba Tshisekedi ameshinda kwa wingi wa kura za wakongomani waishio ughaibuni kama Afrika Kusini, Marekani, Kanada, Ubelgiji na Ufaransa, DRC ilihitimisha siku ya pili ya upigaji kura Alhamisi hii katika uchaguzi uliokumbwa na machafuko baada ya matatizo ya vifaa, kuwalazimisha maafisa kuongeza muda wa upigaji kura. Mgombea urais wa upinzani Moise Katumbi anadai kwamba hadi sasa matokeo yanaonyesha kwamba anaongoza. Taifa hilo lilifanya chaguzi nne kwa wakati mmoja siku ya Jumatano kwa ajili ya kumchagua rais, wa bunge wa kitaifa na wakikanda pamoja na madiwani wa serikali za mitaa. Wapiga kura milioni 44 walijiandikisha kupiga kura kuwachagua viongozi wao ambapo wagombea wa nafasi ya urais ni ishirini, akiwemo Rais Chisekedi anayesaka muhula wa pili. Kwa mujibu wa ratiba ya uchaguzi iliyotangazwa na Ceni, matokeo kamili ya uchaguzi huo yatatangazwa kufikia tarehe 31 mwezi huu wa Desemba, na raisi mteule ataapishwa tarehe 24 mwezi Januari mwakani. Na tunaomba Mwenyezi Mungu mwenye uwezo wote atusaidie ili tufete bonane pamoja na wakuu viongozi mwaka mpya pamoja na wakuu viongozi wetu wapya wa nchi. Tukisalia katika masuala ya uchaguzi, rais wa Misri Abdul Fatah al Sisi amesema katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuchaguliwa tena kuwa rais wa Misri kwamba sababu ya ushiriki mkubwa wa wananchi katika uchaguzi huo ni upinzani wao dhidi ya vita visivyo vya wakiadilifu katika ukanda wa Ghaza kwa mujibu wa Irna, Abdul Fattah al-Sisi amesema vita vinavyoendelea katika mipaka ya mashariki mwa Misri ni changamoto ya kwanza inayomkabili. Amesisitiza kuwa vita katika mipaka ya mashariki ni tishio kubwa kwa usalama wa taifa la Misri na swala zima la Palestina. Tume ya uchaguzi ya Misri ilitangaza Jumanne hii kuwa rais wa sasa wa Misri Abdul Fattah Al Sisi ameshinda uchaguzi kwa mara ya tatu baada ya kupata kura nyingi zaidi katika uchaguzi wa rais wa nchi hiyo na kuwa ataendelea kuwa rais wa Misri kwa muhula wa miaka mingine sita. Katika hatua nyingine, mpango wa chakula duniani WFP umesimamisha kwa muda utoaji na usambazaji wa chakula katika baadhi ya maeneo katika jimbo la Aljazira katikati ya Sudan, huku mapigano yakipanuka na kuenea pande za mashariki na kusini mwa mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Edi Rowi, mwakilishi na mkurugenzi wa WFP nchini Sudan, amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kwamba timu za shirika hilo la Umoja wa Mataifa zinafanya hima kuendelea kusambaza chakula cha msaada katika maeneo ambayo ya ngali na utulivu. Taarifa ya WFP imeeleza kwamba watu zaidi ya laki tatu wamekimbia makazi yao ndani ya siku chache zilizopita katika jimbo la Aljazira kutokana na kushtadi mapigano ambayo yalilipuka katika eneo hilo Ijumaa ya wiki iliyopita taarifa ya WFP imekuja siku chache baada ya vyombo vya vi habari kuripoti kwamba vikosi vya msaada wa haraka kwa kifupi RSF vinapigana na jeshi la Sudan nje ya mji wa Wad Madani katika jimbo la Al Jazira, na kwamba mapigano hayo yamelazimisha maelfu ya raia kukimbia makazi yao na kuelekea katika maeneo salama. Mapema wiki hii, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika alitoa mwito kwa vikosi vya RSF na jeshi la Sudan kusitisha uhasama na mapigano mara moja na kuketi kwenye meza ya mazungumzo kwa shabaha ya kurejesha utulivu, uthabiti na amani endelevu katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. na askari usalama wa Gine Alhamisi hii walikabiliana na vijana walioandamana wa katika mji mkuu wa nchi hiyo Conakry, wakitaka kurejeshwa uuzaji mafuta ya petroli katika vituo mbalimbali mbali katika mji huo mkuu ambavyo vilisitishwa huduma hiyo baada ya mripuko mkubwa katika bohari kuu ya mafuta nchini humo. Shirika la habari la AFP limeripoti kwamba mapigano ya hapa na pale yalizuka Alhamisi mchana kati ya makundi ya vijana waliokuwa wakirusha mawe na vikosi vya usalama vilivyolipiza kisasi kwa kuarishia mabomu ya machozi huko Conakry, mji mkuu wa Guinea. Aghalabu vijana hao walioandamana hujipatia riziki kwa kujishughulisha na uendeshaji pikipiki, na no wametoa wito wa kufunguliwa vituo vya mafuta huko Conakry. Tutakomea hapo, mpenzi wa msikilizaji, muda umenipa kisogo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 10 mfunguo 9 Jamaduthani mwaka 1445 hijria, muafaka na tarehe 24 Disemba mwaka 2023 miladi. Ya miaka 818 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa nukuu za kuaminika za historia, alifariki dunia arif na malenga mashuhuri wa Kiislamu na Kiiran Sheikh Fariduddin Attar Neishaburi. Attar Neishaburi alizaliwa mwaka 513 hijiria na baada ya kufariki dunia baba yake ambaye alikuwa muuza dawa aliendeleza kazi hiyo ya baba na kupata maarifa mengi kuhusu elimu ya tiba. Katika kipindi hicho, alipatwa na mabadiliko makubwa na kuanza safari ya ndani ya nafsi ya kutakasa roho. miaka 499 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia vasco da gama baharia na mvumbuzi mashuhuri wa kireno vasco da gama alizaliwa mwaka 1460 mwaka 1498 baharia huyo mashuhuri wa kireno alifanya kazi muhimu ya kuvumbua njia majini kutoka ulaya hadi barani asia na india Miaka 174 mia na iliyopita katika siku kama ya leo majeshi ya Ufaransa yalishambulia ardhi ya Guine ma ya magharibi mwa Afrika. Mashambulio hayo yalikuwa utangulizi wa Ufaransa kudhibiti ardhi hiyo iliyokuwa na utajiri wa dhahabu. Kabla ya vikosi vya Ufaransa kuishambulia ardhi ya Guine kulikuwa kumeanzishwa mashirika ya kibiashara ya dhahabu katika pwani ya Guine. Na katika siku kama ya leo miaka 72 iliyopita nchi ya Libya ilijipatia tena uhuru wake baada ya kupasishwa azimio la Umoja wa Mataifa na Muhammad Idris Al Mahdi kuteuliwa kuwa mfalme wa nchi hiyo. Huko nyuma, Libya ilijulikana kwa jina la Tripoli na kwa miaka kadhaa ilikuwa chini ya himaya kubwa ya nchi za kigeni. Katika karne ya 16 miladia Libya ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na jeshi la Uthmania aidha wakati wa kukaribia vita vya kwanza vya dunia nchi hiyo ilivamiwa na italia lakini wananchi wa libya wakapambana vikali na wavamizi hao wa ulaya naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu iran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia Nchi tatu za Ulaya na Australia zimekataa kujiunga na muungano wa majini ulioundwa na Marekani eti kwa ajili ya kukabiliana na harakati ya Ansarullah na jeshi la Yemen ambalo limepiga marufuku kupita meli zote za Israel katika lango bahari la Babul Mandab kwenye bahari Nyekundu. Serikali ya Marekani ilitangaza siku kadhaa zilizopita kwamba imeanzisha muungano wa kimataifa wa baharini uliopewa jina la Operation Prosperity Guardian ili kulinda eti njia za meli za kibiashara katika Bahari Nyekundu na kukabiliana na mashambulizi ya Answarullah. Hata hivyo e, nchi tatu za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Uhispania, ikiwa ni pamoja na Australia, zimekataa kujiunga na muungano huo na kutoa pigo nyingine kwa Marekani na utawala haramu wa Israel. Neil Hagari, msemaji wa jeshi la utawala haramu wa Israel, amekiri kwamba wapiganaji wa harakati ya Hamas wameua askari wasiopungua nane wa Israel katika mapigano yanayoendelea huko katika ukanda wa Gaza. Zaidi ya wanajeshi 450 wa utawala haramu wa Israel wameangamizwa tangu kuanza operesheni ya kimbunga cha al Aqsa iliyoanzishwa na harakati Mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Serikali ya Burundi imetangaza kwamba watu ishirini wakiwemo wanawake na watoto wadogo wameuawa katika shambulizi la kundi la waasi lililokuwa na silaha magharibi mwa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Burundi imesema mauaji hayo yametekelezwa na waasi wa Red Tabara ambao katika taarifa yao iliyochapishwa kwenye mtandao wa X wamesema wameua wanajeshi kumi wa serikali. Msemaji wa serikali ya Burundi Jerome Nionzima amesema shambulio hilo lilitokea Ijumaa usiku katika kijiji cha Vugizo kilichoko karibu na mpaka wa nchi hiyo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwakilishi wa Uhispania katika Bunge la Ulaya amesema Israeli imekufa na licha ya kuua shahidi maelfu ya watu wa ukanda wa Gaza wa Palestina, wanakaribia zaidi kupata ushindi. Na jamhuri ya afrika ya kati imepinga azma ya Marekani ya kutuma wa, uh, vyombo vya kijeshi na mitambo ya sauti katika nchi hiyo ya Afrika bila ya ridhaa ya serikali ya Bangi. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa Inaekua geni nikikutakia, nikikutakieni kila la heri. Kwa herini.