Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ambayo kwa niaba ya mhandisi sauti wetu usiku huu bwana Hamid. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kwa niaba ya fundi mitambo yetu na mhandisi sauti wetu bwana Hamid Afshari, tunakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku kupitia idhaa ya Kiswahili redio Teheran katika studio hizi za Jamejam hapa jijini Teheran. Mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya tujua Uislamu macho. Tutakuwa na Afrika wiki hii pamoja na leo katika historia ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo hayo. Tutakuwa pia na baadhi ya maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, kadiri yatakavyotufikia. Na tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania, na kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 tano sifuri sita tano nne nane saba na imeli yetu ya Swahili Radio atirib tir. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema uchaguzi ndio msingi wa mageuzi na suluhisho la matatizo. Wanajeshi wa Israeli walioangamizwa na wana mukawama wa karibia mia tano. Wanasiasa wataka kufunguliwa mashtaka wa Faransa waliojiunga na jeshi la Israeli kuua raia wa Ghaza. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba asilimia 96 ya wananchi wa Saudi Arabia wanapinga nchi yao kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameutaja ubaguzi wa uchaguzi wa Machi mosi 2024 humu nchini kuwa muhimu sana wenye maamuzi suluhisho la matatizo na wenye kuandaa uwanja wa mageuzi. Ayatullah Said Ali Khamenei amesema hayo leo katika hadhara kubwa ya hamasa ya maelfu ya wananchi wa mikoa ya Khuzistan na Kerman ya Iran walioonana naye katika husenia ya Imam Khomeini hapa mjini Teheran, Akibainisha umuhimu wa kanuni na mantiki ya uchaguzi katika jamhuri ya Kiislamu, amesema kwa mfumo ni wa jamhuri na wa Kiislamu, mifumo yote miwili inategemea uchaguzi na kuongeza kuwa, kwa sababu hakuna njia nyingine ya kupatikana mfumo wenye ridhaa ya wananchi katika utawala wa nchi ghairi ya kufanya uchaguzi. Kiongozi mwadhamu amebainisha kwamba kuto kuwepo uchaguzi huwa sababu ya kuanzishwa udikteta, au machafuko, ukosefu wa usalama navurugu na vurugu, na amewakosoa wale wanaowakatisha tamaa watu ili wasishiriki katika uchaguzi kwa njia mbalimbali mbali na akasema, uchaguzi ndiyo njia pekee iliyo sahihi na ya kweli ambayo inaweza kudhamini mamlaka ya kitaifa ya watu. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake kwenye hadhara hiyo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia kadhia ya kimataifa na kiislamu ya Ghaza na kusema tukio hilo ni la kipekee katika nyanja mbili, kwa upande si la kawaida kwa upande mmoja si la kawaida kwa, kwa utawala wa kizayuni kwa sababu ukatili huu jinai, umwagaji damu, mauaji ya watoto wachanga, uovu, ukatili na kurusha mabomu juu ya vichwa vya wagonjwa na hospitali ni mambo ambayo hayakuwahi kushuhudiwa huko nyuma. Na kwa upande wa wananchi wa Palestina na wana mapambano wa Palestina, halina mithili, kwa sababu subira kama hiyo, kusimama kidete namna hii na kumfanya adui awe mwendo wazimu ni jambo ambalo halijawahi kushuhudiwa. Ayatullah Khamenei amebainisha kwamba ingawa maji, chakula, dawa na mafuta hayawafikii watu hawa, lakini wao wamesimama kama mlima na kutosalimu amri kutawafanya washinde, kwa sababu Mwenyezi Mungu yuko pamoja na wenye kusubiri kama ambavyo tayari ishara za ushindi zimeanza kuonekana kwa Wapalestina huko Gaza, idadi ya wanajeshi wa utawala haramu wa Israeli walioangamizwa na wana mukawama wa Palestina inazidi kuongezeka, sambamba na wanajeshi wa jeshi hilo kuingiwa na kiwewe kutokana na operesheni za kijeshi dhidi yao kwenye ukanda wa Gaza. Duru za kijeshi za Israeli zimetangaza kwamba idadi ya wanajeshi wake walioangamizwa huko Gaza imefikia 472 baada ya wanajeshi wake kadhaa kuuawa jana na leo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, wanajeshi 140 wa kizayuni wameangamizwa tangu jeshi la Israel lilipoanzisha operesheni ya kijeshi ya nchi kavu huko Gaza. Baadhi ya vyombo vya vi habari, vikizinukuu duru za karibu na jeshi la Israel, zinasema kwamba miongoni mwa wanajeshi wa Israel waliouawa hadi hivi sasa wapo makamanda na majeruhi muhimu wa Israeli haya yanajiri siku moja baada ya Brigedi za Izuddin Kassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kupigana na kundi moja la makomando wa utawala wa kizayuni katika eneo la Atoam kaskazini mwa mji wa Gaza hapo jana, ambapo wanajeshi 11 wa kikosi maalumu cha Israeli wameangamizwa. Brigedi za Izuddin Kassam zilitangaza kwamba zimeendelea kuipiga kwa, kwa makombora miji ya utawala wa kizayuni ukiwemo mji mkuu Tel Aviv ili kujibu jinai za Israel dhidi ya Wapalestina huko Gaza. Utawala dhalimu wa Israel ambao umeshindwa kwenye medani za mapambano umeamua kumalizia hamaki zake kwa kuua watoto wadogo wa wanawake vizee na raia wa kawaida huko Gaza. Wakati huo huo harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema wazi kwamba hakuna mabadilishano yoyote ya mateka yatakayofanyika ila baada ya utawala wa kizayuni kukomesha kikamilifu jinai zake dhidi ya wananchi wa Ghaza. Katika kashfa mpya ambayo inaendelea kutikisa misingi ya jamii ya Ufaransa na sambamba na misimamo inayobadilika badilika ya serikali ya Paris kuhusu mashambulizi ya Israel huko kando wa Gaza, mbunge Thomas Portes wa chama cha Fahari wa Ufaransa amefichua kuwepo wa Faransa 4185 katika safu za jeshi dhalimu la Israel linaloendelea kuua raia wasio na hatia wa Palestina, hususan wanawake na watoto wadogo wa Gaza. Ingawa suala la kusajiliwa Wafaransa wenye uraia pacha katika jeshi la Israel ni jambo lililothibitishwa kwa miaka kadhaa, inaripotiwa kuwa katika vita vya hivi sasa vya Gaza, Wafaransa wanaunda kitengo cha pili cha wanajeshi wa kigeni baada ya Marekani kujiunga. Idadi hiyo kubwa ya Wafaransa katika jeshi la Israel linaloua raia wa Gaza kumewafanya wanasiasa na taasisi nyingi za kutetea haki za binadamu kutaka wafikishwe mbele ya sheria nchini Ufaransa kwa tuhuma za kufanya uhalifu wa kivita dhidi ya watu wa Palestina. Kwa mujibu wa uchunguzi uliofanywa na idhaa ya Ufaransa ya Europe 1, mbunge wa Portes amechapisha taarifa kwenye vyombo vya habari akiomba serikali ya Paris kuwafungulia mashtaka wa Faransa wanaoshiriki kwenye vita dhidi ya Gaza. Mbunge huyo wa eneo la Chandens amesema, kama mbunge wa Ufaransa siwezi kukaa kimya na no, Ufaransa haiwezi kunyamaza kimya mbele ya jambo hilo. Jumatano iliyopita, mbunge huyo alituma barua kwa waziri wa sheria wa Ufaransa Eric Dupont Moretti akimwomba atumie mamlaka yake kuanzisha uchunguzi dhidi ya maelfu ya Ufaransa wanaopigana ukanda wa Ghaza kwa niaba ya jeshi la utawala ghasibu na vamizi la Israel. Amesema iwapo serikali haitochukua hatua atawasilisha ripoti kwa mwendesha mashtaka wa umma mjini Paris kupitia kifungu cha 40 na kutoa changamoto kwa serikali hadharani katika kikao kijacho cha bunge kutokana na uhalifu wa kivita unaofanywa na jeshi la Israel, iwe ni huko Ghaza au kingo wa magharibi wa mto Jordan huko huko Palestina. Kuhusu uwezekano wa kuhusika wizara ya ulinzi wa Ufaransa katika kusafirisha maelfu ya vijana wa nchi hiyo kwenda kupigana vita huko Ghaza kwa niaba ya utawala haramu wa Israel, mkurugenzi wa idara ya mashariki ya kati na Afrika Kaskazini katika shirika la haki za binadamu la AFDI, wakili Abdul Majid Marari amesema njia ya wazi inayotumiwa na vijana wa Ufaransa kwenda kupigana huko Ghaza baada ya Oktoba saba inaonyesha kuwa serikali imebariki kitendo hicho na kuwapa mwanga wa kijani na ruhusa waende huko. Wapalestina wasiopungua elfu ishirini wameshaua washahidi ahadi hivi sasa katika mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa Ghaza, na wengi wao ni wanawake na watoto wadogo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba wananchi wengi wa Saudi Arabia, karibu wote wanapinga nchi yao kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na The Washington Institute for Near East Policy yanaonyesha kwamba asilimia 96 ya wananchi wa Saudia wanapinga mpango wa Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni hasa baada ya vita vya Gaza. Matokeo hayo yanaonyesha kuwa washiriki wa uchunguzi huo wa maoni wamesisitiza kwamba nchi za kwa Kiarabu zinapaswa kukata kabisa uhusiano wao na utawala ghasibu wa Israeli kwa ajili ya kulalamikia hujuma za wazayuni huko Gaza. Aidha, kwa mujibu wa uchunguzi huo wa maoni, asilimia 40 ya Wasaudia wana mtazamo chanya kuhusiana na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, wakati kiwango cha mtazamo huo chanya kilikuwa asilimia 10 tu kabla ya kuanza kwa vita vya Ghaza na kimbunga cha Al-Aqsa. Aidha, asilimia 87 ya washiriki katika uchunguzi huo wa maoni wanaamini kwamba utawala haramu wa Israel ni dhaifu sana na umegawanyika kutokea ndani na kwamba inawezekana kuushinda na kusambaratisha. Kadhalika, uchunguzi huo wa maoni wa The Washington Institute for Near East Policy unaonyesha kwamba asilimia 95 ya wananchi wa Saudia hawaamini kuwa Hamas imeua raia katika mashambulizi yake. Na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetoa mwito wa kuongezwa misaada zaidi ya kibinadamu kwa watu wa Ghaza wanaokabiliwa na hali mbaya ya uhaba wa chakula na huduma nyinginezo muhimu. Hii ni baada ya Baraza la Usalama hatimaye kulipigia kura azimio kuhusu Ghaza baada ya mabishano ya siku kadhaa. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetoa mwito katika hali ambayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuwa namna Israeli inavyoendesha operesheni yake ya kijeshi inaweka vizuizi vikubwa katika usambazaji wa misaada kwenye ukanda huo wa Gaza uliozingirwa kila upande. Jana Ijumaa, Disemba 22, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio la kuongeza misaada ya kibinadamu kwa watu wa ukanda wa Gaza bila kutoa mwito wa kusitishwa mapigano. Pamoja na hatua hiyo kuonekana kuwa ni nzuri, lakini wengi wanasema haitoshi bali kuna haja ya kusitishwa vita huko Ghaza. Harakati ya mapambano ya kiislamia Palestina, Hamas imelitaja jambo hilo na azimio hilo la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Ghaza kuwa ni hatua ambayo haitoshi kwa ajili ya kukomesha mapigano na kushughulikia mgogoro wa kibinadamu kwenye ukanda wa Ghaza. Taarifa Hamasi imesema kwamba Baraza la Usalama lina wajibu wa kuhakikisha kiasi cha kutosha cha msaada ya kibinadamu kinawasili kwenye maeneo yote ya ukanda wa Ghasa, hasa katika maeneo ya kaskazini. Na huu ndio mwisho wa taarifa. Habari za ulimwengu kutoka hapa Teheran. Naendelea kututegea sikio kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema azimio la baraza la usalama kuhusu Ghaza ni hatua ya lazima lakini haitoshi. Ijumaa ya jana ya Disemba 22, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio la kuongeza misaada ya kibinadamu kwa watu wa ukanda wa Gaza bila ya kutoa mwito wa kusitishwa mapigano. Marekani na Russia, wanachama wawili wa kudumu wa Baraza la Usalama, hawakulipigia kura azimio hilo. Wajumbe wengine 13 wamelipigia kura ya ndio. Akizungumzia azimio hilo, mwakilishi wa Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati katika Umoja wa Mataifa amesema azimio lililowasilishwa na nchi yake linataka kuongezwa misaada ya kibinadamu huko Ghaza na kuteuliwa mratibu wa masuala ya kibinadamu ili kurahisisha operesheni za kuingizwa misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Ghaza. Marekani ilipiga veto ombi la Rasia la kujumuisha kifungu cha kukomesha uhasama mara moja na daima katika maandishi ya azimio hilo. Balozi wa Rasia katika umoja wa mataifa Vasili Nebensia amesema Washington inacheza mchezo mbaya wa kutoa leseni inayoiruhusu Israel kuwaua raia wa Palestina. Gilad Erdan mwakilishi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika Umoja wa Mataifa amepinga azimio hilo na kudai kuwa hatua ya Umoja wa Mataifa ya kujikita kwenye mfumo wa kutuma misaada huko Gaza si jambo la dharura na inakwenda kinyume na ukweli wa mambo. Katika upande mwingine harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas imelitaja azimio hilo la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Ghaza kuwa ni hatua ambayo haitoshi kwa ajili ya kukomesha mapigano na kushughulikia mgogoro wa kibinadamu wa Gaza. Taarifa Hamas imesema Baraza la Usalama lina wajibu wa kuhakikisha kiasi cha kutosha cha misaada ya kibinadamu kinawasili katika maeneo yote ya ukanda wa Gaza, hasa katika maeneo ya kaskazini. Hamas pia imesema kuwa azimio la Baraza la Usalama lilipaswa kutoa mwito wa kusitishwa mara moja operesheni za kijeshi za Israeli katika ukanda wa Ghaza. Azimio hilo limeidhinishwa baada ya upigaji kura juu yake kuakhirishwa mara nne katika siku kadhaa zilizopita. Hatimaye jana Ijumaa, mwakilishi wa Marekani alitangaza kwamba yuko tayari kuupigia kura muswada mpya na uliorekebishwa wa azimio hilo. Tangu kuanza mashambulizi ya wazayuni kwenye ukanda wa Ghaza tarehe 7 Oktoba, Washington imekuwa ikiunga mkono kikamilifu operesheni za kijeshi na mashambulizi yanayofanywa na utawala haramu wa Israel kwenye ukanda wa Ghaza. Kwa upande wa kisiasa na kidiplomasia, pia Marekani imepinga maazimio kadhaa yaliyotaka kusitishwa mapigano mara moja huko Ghaza na imebariki mashambulizi hayo kwa kisingizio cha eti utawala wa kizayuni wa Israel una haki ya kujilinda. Wakati huo huo wanaharakati wa haki za binadamu na baadhi ya wafanyakazi wa taasisi za serikali za Washington kama wizara ya mambo ya nje, idara ya usalama wa taifa na hata wafanyakazi wa ikulu ya rais wa Marekani, White House, wamekuwa wakimtaka Joe Biden aishinikize Tel Aviv isitishe mashambulizi ya kikatili yanayoua shahidi na kujeruhi maelfu ya watu wasio na hatia huko Ghaza, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo wa Ijapokuwa mkwamo wa kupitishwa azimio katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu vita vya Ghaza hatimaye umevunjwa, lakini suala la msingi, yaani kuulazimisha utawala wa kizayuni Israel kusitisha vita vya Ghaza bado linaendelea kupuuzwa. Suala hilo limezingatia masharti yasiyo halali na ya kidhalimu ya Marekani, yaani kutojumuisha matakwa yoyote ya kusitisha mapigano katika rasimu ya azimio la Umoja wa Mataifa ili liweze kuidhinishwa. Suala hilo limekosolewa na kupingwa na wajumbe wa baraza la usalama na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Vasily Nebenzia mwakilishi wa kudumu wa Russia katika Umoja wa Mataifa ametangaza kwamba Moscow haikupiga kura ya veto dhidi ya azimio jipya la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu ukanda wa Gaza kwa sababu tu ya kuonyesha mshikamano na nchi za Kiarabu, hasa ikizingatiwa kwamba Moscow ilipendekeza kujumuishwa kifungu cha kukomesha mapigano mara moja na daima katika muswada wa azimio hilo, ambacho kilipingwa kwa kura ya veto na serikali ya Washington. Hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tunawashukuru wasikilizaji wetu wote ambao wamekuwa wakituandikia mara kwa mara akiwemo Bwana Ibrahim Hamis wa Kirumba huko Mwanza, Tanzania. Yeye anasema Wapalestina wamtegemee Allah peke yake, atawaokoa tu. Anasema Waarabu wamewacha kumtegemea Allah, sasa wanamtegemea Marekani na ndio maana imekuwa na mauaji yanafanyika huko Palestina na wao wanamtegemea Marekani kuwalinda kama alivyoandika Bwana Hamza Sintoe. Anatushukuru akisema jazakallahu kheir, nasi tunasema amin na tunakutakia kila la kheri. Pia Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, yeye anatushukuru kama ambavyo nasi tunamshukuru Bwana Nahiman Abubakar wa Cape Town huko Afrika Kusini kutokana na maoni yake yaliyotumia, kama ambavyo pia tuna washukuru Jumaidi Isa Omar Lalu wa Zanzibar, Shirali Fadzli wa Dar es Salaam, Ali Magema wa Tanga Tanzania na mzee Naso Saleh wa huko huko Tanga Tanzania. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegia sikio sehemu iliyobakia na ya mwisho ya matangazo yetu, kwani muda wetu umekwenda kwa kasi sana. Sehemu yetu ya pili itahusu ujue Uislamu. Kipindi cha ujue Uislamu kitafuatiwa na Afrika wiki hii, pamoja na leo katika historia, tutakuwa pia na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii ya pili na ya mwisho ya matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka hapa jijini Teheran. Uislamu. Wa wa tujue Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu kipindi chetu cha wiki hii ambacho ni sehemu ya tatu ya mfululizo huu kitaendelea kujadili umuhimu na ulazima wa kuweko dini kwa wanadamu na kuelezea pia sifa maalum ya dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu yaani Uislamu. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki Kama tulivyosema, ushahidi na nyaraka za kihistoria zinaonyesha ukweli huu kwamba katika kipindi chote cha historia hakuna wakati ambao wanadamu hawajawahi kuishi bila dini. Suala la mwanadamu kumili na kuelekea upande wa dini limewafanya wanafikira wengi kutafuta na kudadisi chimbuko lake na kusababisha kuibuka mitazamo tofauti katika suala hili. Kundi lililo na mtazamo wa kukana Mungu, yaani walahidi, huzingatia mambo kama vile ujahili na ujinga, kutojua mwanadamu mambo yasiyojulikana na hofu yake ya matukio ya kimaumbile kama vile kimbunga, radi na umeme, kuwa yenye mchango katika kuibuka dini, na wengine wamesisitiza utendaji wa kijamii wa dini. Lakini uchunguzi wa kina katika uga huu unawaongoza watu kwenye ukweli huu kwamba dini daima imekuwa mojawapo ya mahitaji ya kimsingi ya mwanadamu. Qurani Tukufu inaichukulia dini kuwa imejengeka kwa mujibu wa fitra na maumbile ya mwanadamu. Kwa kuzingatia kwamba kushikamana na dini au kuwa mtu wa dini ni mwelekeo wa kimuumbile, kuna wakati wanadamu hughafilika na jambo hilo, hivyo Mwenyezi Mungu aliwatuma mitume waliokuja na risala ili waje kuizindua na kuiamsha fitra hii ya mwanadamu na kumtaka mwanadamu asikilize kwa makini mwito wake wa ndani. Kama tulivyoashiria katika kipindi kilichopita, baada ya mitume wa Allah kuja kwa amri ya Muumba, waliwafundisha wanadamu mafundisho mbalimbali, wakatoa miongozo, sheria, maadili mema na kadhalika, ambapo moja ya mafundisho hayo ni kumfanya mwanadamu awe na ufahamu na udiriki sahihi kuhusiana na maisha Lengo la mafundisho haya ni kumfanya mwanadamu asijipumbaze tu na maisha ya kila siku na masuala ya kimada, bali awe na upeo wa juu zaidi na kufikia makusudio. Uchomoza nuru ya Uislamu kuliyafanya mafundisho haya kufikia kiwango chake cha ukamilifu. Kwa hiyo, Uislamu ni dini ya mwisho na kamilifu zaidi, mafundisho yake ni ya kina. Muundo wa mafundisho haya ni kwa namna ambayo hauwezi kutiwa dosari na ni wa milele, kwa maana kwamba madhali mwanadamu angali anaishi duniani, Uislamu ndio ramani ya njia na dira ya sera yake inayoegemea kwenye misingi ya saada na ufanisi Makusudio ya dini kuwa jumuishi ni kwamba Uislamu haujaacha hata nukta moja katika uwanja wa kutoa mwongozo kwa mwanadamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika Suratu Nahal aya ya 89, kwamba na tumekuteremshia kitabu hiki kinachobainisha kila kitu na ni uongofu na rehma na bishara kwa Uislamu. Allama Muhammad Huseini Tabatabai, mfasiri mkubwa wa Quran, anaandika katika tafsiri yake ya Almizan kuhusu aya hii, Qurani ni, ni kitabu cha mwongozo kwa umma kwa ujumla, na maana ya kila kitu katika aya hii ni yale mambo yote ambayo yanahusiana na, na kutoa mwongozo kwa mwanadamu elimu yote inayohusiana na asili na ufufuo, maadili mema, simulizi, mawaidha na nasaa ambazo watu wanahitaji kwa ajili ya kupata uongofu, yote haya yameelezwa na kubainishwa ndani ya Qur'an. Imekuja katika tafsiri Nemune ya Ayatullahi Makarimi Shirazi katika kubainisha aya hii ya kwamba neno kila kitu katika aya hii linamaanisha mambo yote ambayo ni ya lazima kwa ajili ya ukamilifu wa pande zote kwa ajili ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla, sio kwa maana kwamba Qur'ani ni kitabu kubwa la maarifa, yani encyclopedia ambayo ina maelezo yote ya elimu ya hisabati, jiografia, kemia na fizikia ya ndani yake. Kwa hiyo Qur'ani ni kitabu chenye nuru na mwongozo, na kwa mafundisho yake ya milele inachukuliwa kuwa katiba ya maisha ya watu wanaomjua Mwenyezi Mungu. Imam Ali bin Musa Ridha alayhi ssalam anasema kuhusu kuwajumuishi kitabu cha mwisho cha Mwenyezi Mungu, yaani Quran, kama alivyonukuliwa katika kitabu cha Uyun Akhbari Ridha, kwamba Mungu hakuifanya Quran kuwa kwa ajili ya muda na watu maalum. Qurani ni mpya kwa nyakati zote na kwa watu wote mpaka siku ya Kiama. Wapenzi wasikilizaji, inafahamika kwa uwazi kabisa kutoka katika mkusanyiko wa mafundisho na mipango ya Uislamu kwamba msingi wa Uislamu umejengeka juu ya kutafakari na kutumia akili. Hii ni sifa maalumu ya Uislamu, na ni kutokana na sababu hiyo ndio maana kutafakari katika Uislamu kwa ajili ya kufikia ustawi wa kielimu na maarifa, kuna nafasi na daraja maalumu. Kutafakari kuna maanisha kutumia nguvu na uwezo wa akili kufikiri kwa ajili ya kutoa na kuleta mambo yenye manufaa na yenye kujenga. Akili ni miongoni mwa zawadi na tunu kuu za Mwenyezi Mungu kwa mwanadamu, ambayo kwa msaada wake mwanadamu anaweza kufikia saada na ufanisi. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema: Mwenyezi Mungu hajawapatia waja wake kitu bora zaidi kuliko akili. Lakini ni lazima kusemwa kwamba wengi miongoni mwa viongozi wa dini na wahubiri wa dini za kabla Uislamu walio na dini kuwa ni hakika na ukweli ambao unakinzana na akili hasa katika ufahamu wa kanisa wa mafundisho ya Yesu Kristo waliamini kwamba dini ni jambo la kimungu, na mwanadamu haruhusiwi kuifikiria. Lakini Uislamu sio tu kwamba haukupingana na akili na kutafakari, bali pia ulitafuta msaada kutoka kwake kwa njia mbalimbali, ukaitegemea pakubwa kutumia akili na kutafakari. Katika Uislamu kuna nafasi muhimu kwa maana ambayo hata usuludin, yaani misingi ya dini ambayo ni tauhid Yani, kumpwekesha Mwenyezi Mungu, annubua, annubuwa yani utume, almaad yenye maana ya ufufuo, nayo ni kuamini kwamba mwanadamu baada ya kifo atafufuliwa siku ya kiyama na kulipwa kutokana na matendo yake mema au mabaya. Uadilifu, ambayo ni kuamini kwamba Mwenyezi Mungu ni mwadilifu na hamdhulumu yoyote, na msingi wa mwisho ni uimamu. Ni wajibu kwa kila Mwislamu kujifunza na kuitambua misingi hii, haijuzu kukalidi na kufuata katika haya. Uislamu umemfungulia njia mbele yake mwanadamu kwa ajili ya kufahamu njia ambayo ni akili na kutafakari, na unasisitiza kwamba mwanadamu anapaswa kufanya uchunguzi na utafiti kwa uhuru kamili kuhusiana na usulu din, yani misingi ya dini ya Uislamu. na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu kwa juma hili. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya Tuujue Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Afrika kusini yasisitizia udharura wa ICC kuchunguza jinai za Israel huko Gaza, wapinzani DRC wapinga matokeo ya urais yanayoonyesha Chisekedi anaelekea kushinda muhula wa pili, na mapigano ya shtadi Sudan au yaeleza wasiwasi wake, pamoja na matukio mengine. Karibu. Rais wa Afrika Kusini kwa mara nyingine tena ameitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yenye makao yake huko Heg, nchini Uholanzi ichunguze haraka iwezekanavyo jinai za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel huko ukanda wa Ghaza. Rais Cyril Ramaphosa mapema wiki hii alizungumza na waandishi wa habari na kusema kuwa nyaraka zinazohusiana na jinai za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel huko ukanda wa ghaza zimekabidhiwa kwa mahakama ya ICC na inasubiriwa kutolewa agizo ili uchunguzi uanze mara moja. Rais wa Afrika Kusini ametaja kuendelea mashambulizi ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Gaza kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa kuhusu haki za binadamu many Mapema wiki hii Afrika Kusini iliwaonya raia wake kwamba iwapo watakwenda kujiunga na safu za jeshi la kizayuni vitani watanyang'anywa uraia wao. Tangu ilipoanza mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Gaza mnamo Oktoba 7 Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini na wananchi wa nchi hiyo wamekuwa wakionyesha mshikamano na wananchi wa Palestina. Kwa mujibu wa klabu ya waandishi habari vijana, wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imesema imepata wasiwasi mkubwa kutokana na ripoti zinazoeleza kwamba baadhi ya raia wa nchi hiyo wanajiunga na jeshi la kizayuni kwa ajili ya kwenda kupigana huko Ghaza. Wizara hiyo imesisitiza kuwa hatua kama hizo zinaweza kuchangia ukiukaji wa sheria za kimataifa na kuunga mkono utendaji jinai za kimataifa. Si vibaya kuashiria hapa kwamba Hossein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, wiki hii amefanya mazungumzo ya simu na Naledi Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, na sambamba na kuelezea kufurahishwa kwake na jinsi uhusiano wa pande mbili unavyozidi kustawi na kuimarika, amesema kwamba anaeshukuru Afrika Kusini kwa msimamo wake imara na madhubuti wa kuwatetea wananchi madhulumu wa Palestina. Matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu katika jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Kongo yaliyotangazwa Ijumaa hii yanaonyesha kwamba rais wa sasa Felix Chisekedi anaelekea kushinda awamu ya pili. Tume ya uchaguzi Kongo DR, kwa kifupi Seni, imesema katika matokeo ya kwanza kabisa ya uchaguzi wa rais Ijumaa kwamba Chisekedi ameshinda kwa wingi wa kura za Wakongomani waishio ughaibuni kama Afrika Kusini, Marekani, Canada, Ubelgiji na Ufaransa. DRC ilihitimisha siku ya pili ya upigaji kura Alhamisi hii katika uchaguzi uliokumbwa na machafuko baada ya matatizo ya vifaa kuwalazimisha maafisa kuongeza muda wa upigaji kura. Mgombea urais wa upinzani Moise Katumbi anadai kwamba hadi sasa matokeo yanaonyesha kwamba anaongoza. Taifa hilo lilifanya chaguzi nne kwa wakati mmoja siku ya Jumatano kwa ajili ya kumchagua rais wa bunge wa kitaifa na wakikanda pamoja na madiwani wa serikali za mitaa. Wapiga kura milioni 44 walijiandikisha kupiga kura kuwachagua viongozi wao, ambapo wagombea wa nafasi ya urais ni ishirini, akiwemo rais Chisekedi anayesaka muhula wa pili. Kwa mujibu wa ratiba ya uchaguzi iliyotangazwa na SENI, matokeo kamili ya uchaguzi huo yatatangazwa kufikia tarehe 31 mwezi huu wa Desemba, na rais mteule ataapishwa tarehe 24 mwezi Januari mwakani. Na tunaomba Mwenyezi Mungu mwenye uwezo wote atusaidie ili tufete bonani pamoja na wakuu viongozi, mwaka mpya pamoja na wakuu viongozi wetu wapya wa nchi. Tukisalia katika masuala ya uchaguzi, rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi amesema katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuchaguliwa tena kuwa rais wa Misri kwamba sababu ya ushiriki mkubwa wa wananchi katika uchaguzi huo ni upinzani wao dhidi ya vita visivyo vya wakiadilifu katika ukanda wa Ghaza. Kwa mujibu wa IRNA, Abdul Fatah Al Sisi amesema vita vinavyoendelea katika mipaka ya mashariki mwa Misri ni changamoto ya kwanza inayomkabili. Amesisitiza kuwa vita katika mipaka ya mashariki ni tishio kubwa kwa usalama wa taifa la Misri na swala zima la Palestina. Tume ya uchaguzi ya Misri ilitangaza Jumanne hii kuwa rais wa sasa wa Misri, Abdul Fatah al Sisi, ameshinda uchaguzi kwa mara ya tatu baada ya kupata kura nyingi zaidi katika uchaguzi wa rais wa nchi hiyo na kuwa ataendelea kuwa rais wa Misri kwa muhula wa miaka mingine sita. Katika hatua nyingine, mpango wa chakula duniani WFP umesimamisha kwa muda utoaji na usambazaji wa chakula katika baadhi ya maeneo katika jimbo la Aljazira katikati ya Sudan, huku mapigano yakipanuka na kuenea pande za mashariki na kusini mwa mji mkuu wa nchi hiyo Khartoum. Edi Rowi, mwakilishi na mkurugenzi wa WFP nchini Sudan, amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kwamba timu za shirika hilo la Umoja wa Mataifa zinafanya hima kuendelea kusambaza chakula cha msaada katika maeneo ambayo yangali na utulivu. Taarifa ya WFP imeeleza kwamba watu zaidi ya laki tatu wamekimbia makazi yao ndani ya siku chache zilizopita katika jimbo la Aljazira kutokana na kushtadi mapigano ambayo yalilipuka katika eneo hilo Ijumaa ya wiki iliyopita. Taarifa ya WFP imekuja siku chache baada ya vyombo vya habari kuripoti kwamba vikosi vya msaada wa haraka kwa kifupi RSF vinapigana na jeshi la Sudan nje ya mji wa Wad Madani katika jimbo la Aljazira na kwamba mapigano hayo yamelazimisha maelfu ya raia kukimbia makazi yao na kuelekea katika maeneo salama mapema. Wiki hii mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika alitoa mwito kwa vikosi vya RSF na jeshi la Sudan kusitisha uhasama na mapigano mara moja na kuketi kwenye meza ya mazungumzo kwa shabaha ya kurejesha utulivu, uthabiti na amani endelevu katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Na askari usalama wa Guinea Alhamisi hii walikabiliana na vijana walioandamana katika mji mkuu wa nchi hiyo Conakry, wakitaka kurejeshwa uuzaji mafuta ya petroli katika vituo mbalimbali mbali katika mji huo mkuu ambavyo vilisitishwa huduma hiyo baada ya mripuko mkubwa katika bohari kuu ya mafuta nchini humo. Shirika la habari la AFP limeripoti kwamba mapigano ya hapa na pale yalizuka Alhamisi mchana kati ya makundi ya vijana waliokuwa wakirusha mawe na vikosi vya usalama vilivyolipiza kisasi kwa kuarishia mabomu ya machozi huko Konakri, mji mkuu wa Gine. Aghalabu vijana hao walioandamana hujipatia riziki kwa kujishughulisha na uendeshaji pikipiki, na wametoa wito wa kufunguliwa vituo vya mafuta huko Konakri. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, muda umenipa kisogo hadi juma lijalo, panapo majania ya kemola. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya tisa mfunguo tisa Jamadi Jamaduthani mwaka 1445 Hijiria mwafaka na tarehe 23 Disemba mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 746 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, Ibni Farah Ishbili, malenga mshairi na mtaalamu wa elimu ya hadithi katika karne ya saba Hijiria, alifariki dunia. Alizaliwa katika Andalusia ya zamani, ambayo leo hii ni eneo la kusini mwa Hispania. Alitiwa mbaroni baada ya majeshi ya Hispania kuushambulia mji huo. Hata hivyo baada ya kushikiliwa kwa muda alitoroka na kukimbilia nchini Misri. Katika siku kama ya leo miaka 98 iliyopita mji wa Jidda ulitekwa na, ulite na Ibnu Saud na kwa msingi huo utawala uko wa Hashimi ukahitimishwa katika mji huo, baada ya kusambaratishwa uasi wa Mawahabi katika nusu ya kwanza ya karne ya 19, kundi hilo liliendelea kuwachochea watu dhidi ya serikali ya utawala wa Uthmania. Mwanzoni mwa karne ya 20, Abdulaziz bin Abdurahman Ibn Saud kinara wa moja kati ya makabila ya Hijazi aliamua kuteka moja ya maeneo ambayo yalikuwa yakitawaliwa na utawala wa Uthumania ambayo alidai eti yalikuwa yamehusubiwa. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, watu saba miongoni mwa viongozi mashuhuri wa Japan wakati wa vita vya pili vya dunia walinyongwa kufuatia hukumu iliyotolewa na mahakama moja ya kimataifa huko Tokyo, mji mkuu wa nchi hiyo. Mahakama hiyo ambayo iliundwa ikiwa katika mwendelezo wa mahakama ya Nuremberg ya Ujerumani kwa ajili ya kuhukumu watenda jinai za kivita huko Japan ili wahukumu viongozi 25 wa Japan, ambapo 15 kati yao walihukumiwa kwenda jela. Na tarehe ishirini na tatu Desemba miaka 60 iliyopita, mkuu wa zamani wa shirika la kuogofya la usalama na la siri la, la rasia ya zamani ambaye pia alikuwa kiongozi nambari mbili wa nchi hiyo katika zama za Joseph Stalin aliyejulikana kwa jina la Lavrent Pavlovich Beria alihukumiwa kifo na kunyongwa kwa tuhuma za kwenda kinyume na misingi ya sheria za chama cha kikomunisti sambamba na kufanya njama dhidi ya serikali. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio irib.ir. mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.