Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehma, Mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamajam Jam hapa jijini Tehran katika siku hii ya leo Jumamosi tarehe etisa jama jamadethani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria kamaria inasadifiana na 23 Disemba elfu mbili ishirini na tatu miladia. Wapenzi usikilizaji, tulioandaliani siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa wapenzi usikilizaji tutawaleteni kipindi cha darsa ya Quran na kipindi hicho wapenzi usikilizaji kitafuatiwa na udunduzi wa magazeti ya hapa Iran, na kisha baada ya hapo tutawaleteni makala ya leo katika historia, na wakati kuturuhusu utakuwa na muhtasari wa habari za dunia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na napenda kukumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kongamano la kimataifa la kuunga mkono Palestina linafanyika hapa Teheran. Matokeo ya awali ya uchaguzi jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Kongo yanaonyesha Rais Tshisekedi anaongoza Askari wa mwisho wa Ufaransa waondoka Niger, wananchi wa Niger waibuka washindi. Karibuni, na sasa ni habari kamili kutoka studio zetu za hapa Tehran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kongamano la kimataifa la kuunga mkono Palestina linafanyika leo mjini Teheran kwa lengo la kuunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina katika ukanda wa Ghaza na ukingo wa Magharibi. Nasir Kanani, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran, amefafanua kuhusu kikao hicho na kusema na hapa namnukuu: mkutano huu unalenga kuimarisha uungaji mkono wa kimataifa kwa Wapalestina wanaodhulumiwa na kuimarisha mashinikizo dhidi ya utawala wa Kizayuni. Asema kikao hicho pia kinalenga kushinikiza utawala wa kizayuni usitishe mashambulizi ya kijeshi na mauaji ya kimbari dhidi ya Ghaza na kuondoa kabisa mzingiro dhidi ya ukanda huo, sambamba na kutumwa misaada ya kimataifa ya kibinadamu kwa watu wa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa katika mkutano huo wa kimataifa wa siku moja, viongozi wa ngazi za juu wa serikali, shakhsia mashuhuri wa kisiasa, kidini, kielimu na vyombo vya habari kutoka zaidi ya nchi hamsini wanashiriki. Kanaani ametathmini kufanyika mkutano huu katika fremu ya mwendelezo wa juhudi za kidiplomasia za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuunga mkono mukawama au mapambano ya wananchi madhulumu wa Palestina na hasa Ghaza na kusema kusimamishwa mara moja jinai za kivita na mauaji ya kimbari ya utawala wa kibaguzi wa kizayuni dhidi ya watu madhulumu wa Palestina ni matakwa ya watafuta haki wote duniani. Kwingineko, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa mjibizo kwa azimio lililopitishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu ukanda wa Gaza na kusisitiza kuwa hailitoshi na halikidhi mahitaji. Harakati ya Hamas imesisitiza kuwa kupitishwa kwa azimio hilo hakulingani na mahitaji na matakwa ya hali mbaya ya maafa yanayoshuhudiwa hivi sasa katika ukanda wa Gaza. Harakati hiyo imeongeza kuwa serikali ya Marekani imewasilisha azimio hilo kwa namna ambayo inatoa ruhusa kwa wavamizi wa kizayuni kuendeleza mauaji na uharibifu. Hamas imesema baraza la usalama linapaswa kulazimisha utawala ghasibu wa kizayuni uruhusu misaada ya kutosha ingizwe Gaza, kwenye eh, eneo hilo ambalo linakumbwa na mgogoro wa kibinadamu, hasa maeneo ya kaskazini. Hatimaye na kufuatia mashinikizo ya kimataifa kwa Marekani ambayo ni muungaji mkono mkuu wa utawala ghasibu wa Israeli ya kutaka utawala huo katili usitishe mashambulio yake ya kinyama dhidi ya Gaza unaofanywa kwa lengo la kulipiza kisasi kwa operesheni ya kimbunga cha Alaksa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa usiku wa kuamkia leo lilipitisha azimio la kutaka kuongezwa zaidi misaada ya kibinadamu kwa ajili ya Gaza baada ya upigaji kura wa kupitisha azimio hilo kucheleweshwa kwa wiki nzima kutokana na ukwamishaji na ukaidi wa Marekani. Kwingineko, kufuatia kupasishwa azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa la kupeleka misaada ya haraka katika ukanda wa Gaza, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema ana matumaini kuwa kupitishwa kwa azimio hilo kutasaidia kuboresha mgogoro wa kibinadamu katika ukanda huo ili wana wa Palestina waweze kupata afueni. Antonio Guterres alisema Ijumaa katika mkutano wake wa mwisho na waandishi wa habari kwenye makao makuu ya umoja wa mataifa kwamba suluhu ya kweli ya kile kinachoendelea katika ukanda wa Gaza ni kusitishwa mara moja vita kwa sababu za kibinadamu. Operesheni ya kijeshi ya Israeli inazuia ufikishwaji misaada huko Gaza. Guterres ameitaka Israeli kuondoa vikwazo katika usambazaji wa misaada ya kibinadamu kama tulivyotangulia kusema eh, hatimaye Baraza la Usalama lilipitisha azimio hilo kwa kura kumi na tatu za ndio na mbili za kujiepusha bila upinzani wote, baada ya wiki moja majadiliano na mabishano ya maneno kati ya wanadiplomasia. Tukiwa bado katika kadhia ya Palestina, ni yani kuwa mji wa Kuds au Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israeli Ijumaa ulishuhudia vikosi vya Israeli vikitumia gesi ya kutoa machozi na nguvu ziada kwa ajili ya kuwatawanya waumini eh, karibu na eneo la msikiti wa Al-Aqsa huku watu wengi wakiugua kwa kuvuta gesi hiyo ya machozi. Mapigano hayo yalizuka katika mtaa wa Wadi al-Jouz karibu na eneo hilo takatifu ambapo waumini walikuwa wamekusanyika kwa ajili ya swala ya Ijumaa walizuiwa kuingia msikitini hapo uh, kwa wiki ya kumi na moja mfululizo kutokana na vikwazo vya utawala haramu wa Israeli baada ya kuanza vita vyake vya, vya mauaji ya kimbari huko katika ukanda wa Ghaza. Vikosi vya utawala katili wa Israeli pia viliwalenga waandishi wa habari waliokuwa wakiripoti tukio hilo, kuwashambulia na kuwaondoa katika eneo hilo. Video zinazosambaa mtandaoni zinaonyesha wanajeshi wa Israeli wakiwarushia mabomu ya machozi waumini waliokuwa wakielekea msikitini. Ni waumini elfu kumi na mbili pekee ndio waliweza kuingia katika msikiti wa Alaksa kutokana na vizuizi vilivyowekwa na utawala haramu wa Israeli. Kwa kawaida, zaidi ya waumini hamsini elfu huswali katika msikiti wa Alaksa uh, kila Ijumaa. Vikosi vya utawala vamizi wa Israeli pia vilifunga milango ya msikiti na kutowaruhusu kuingia humo wale wanaoishi nje ya mji mkongwe wa Alquds. Wanaharakati wanaendelea kutoa wito kwa watu kukusanyika na kuswali huko Alaksa licha ya juhudi za utawala katili wa Israel za kutaka kukoloni na kubadilisha hadhi ya kihistoria na kidini ya eneo hilo takatifu. Katika miezi ya hivi karibuni, walowezi wa kizayuni wenye misimamo mikali wameingia mara kwa mara katika eneo hilo takatifu chini ya ulinzi wa majeshi katili ya Israeli. Msikiti wa Alaksa ni eneo la tatu kwa utakatifu katika Uislamu, baada ya Masjid Alharam huko Maka na Masjid Nabawi huko Madina. Utawala wa kizayuni wa Israeli unatekeleza njama ya muda mrefu ya kupora eneo hilo takatifu la Waislamu na kujenga mahala pake hekalu la kizayuni. Hatua kali za utawala haramu wa Israeli dhidi ya wanaotaka kuswali Ijumaa katika msikiti wa Alaksa ilianza baada ya kuanza vita vyake dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Vita hivyo vya utawala wa Kizaini wa Israeli vya maangamizi ya umati dhidi ya Wapalestina hadi sasa vimepelekea Wapalestina takribani ishirini na moja elfu kupoteza maisha, wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Aidha, hadi sasa katika vita vya Gaza watu wasiopungua hamsini na tano elfu wamejeruhiwa. Utawala wa haramu wa Israel una tekeleza njama zake hizo na jinai dhidi ya Wapalestina kutokana na uungaji mkono mkubwa wa Marekani na madola mengine ya Ulaya, hasa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani. Sasa tuelekee barani Afrika, ambapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza kutangaza matokeo ya uchaguzi mkuu uliogubikwa na machafuko, huku baadhi ya waangalizi kima wa kimataifa wakidai kuwa kumekuwa na dosari nyingi katika mchakato mzima wa upigaji kura. Tume ya uchaguzi ya DRC seni siku ya Ijumaa ilitangaza matokeo ya upigaji kura wa Wakongo wanaoishi Afrika Kusini, Marekani, Kanada, Ubelgiji na Ufaransa, huku matokeo ya ndani ya nchi yakitazamiwa kuanza kutangazwa baada ya leo Jumamosi. Kura hizo ambazo zinawakilisha sehemu ndogo ya wapiga kura zimeonyesha rais Felix Tshisekedi akiwa mbele sana ya wapinzani wake. Wapiga kura pia walipiga kura kuwachagua wabunge wa kitaifa na wa mikoa na madiwani wa serikali za mitaa. Matokeo hayo ya muda yanakuja baada ya upigaji kura katika taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa madini e, barani afrika kuongezwa hadi Alhamisi baada ya baadhi ya vituo kushindwa kufunguliwa kwa umma na baadhi ya wapiga kura kukosa majina yao kwenye daftari la wapiga kura. Kuongezwa muda wa kupiga kura kulizuia, uh, kulizua mvutano mkali kutoka kwa wagombea wa upinzani ambao baadhi yao walitaja hatua wa hiyo kuwa ni kinyume cha katiba na hivyo wanataka uchaguzi U... urudiwe te tena. Uchaguzi huo unajumuisha mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Denis Mkwege na mfanyabiashara mkubwa na gavana wa zamani Moise Katumbi, licha ya tume ya uchaguzi kutangaza kuwa vituo vya kupiga kura havijaidhinishwa kufunguliwa zaidi ya Alhamisi, upigaji kura pia uliripotiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo hasa maeneo ya mbali hadi Ijumaa. Waangalizi huru wameibua wasiwasi kuhusu kura hiyo. Hata hivyo, Denis Kadima, mkuu wa tume ya uchaguzi nchini humo, siku ya Ijumaa alipuuzilia mbali ukosoaji kwamba kuongeza muda wa kupiga kura kulipelekea zoezi la uchaguzi kukosa itibari ya kisheria. Seni imeweka disemba 31 kuwa tarehe ya mwisho ya kutolewa matokeo kamili ya muda lakini haijulikani kama hilo litabadilika kutokana na kurefushwa muda ambako hakukutarajiwa. Kuhusu zoezi hilo la upigaji kura, DRC ambayo ni mojawapo ya nchi masikini zaidi duniani licha ya kuwa na akiba kubwa ya shaba, kobalti na dhahabu, ina historia ya chaguzi zinazozaniwa ambazo zinaweza kugeuka na kuwa machafuko makali. Uchaguzi wa Tshisekedi kama rais mwaka 2018 ulikumbwa na shutuma za wizi wa kura na udanganyifu. Kulingana na Umoja wa Mataifa, takribani watu 34,000 waliuawa na wengine 59 kujeruhiwa katika maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi huo. Na kwa kumalizia, sasa tuelekee magharibi mwa Afrika nchini Niger, ambapo kuwepo kijeshi Ufaransa katika nchi hiyo kumemalizika kwa kuondoka kundi la mwisho la wanajeshi wa nchi hiyo huko Niamey, mji mkuu wa Niger. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, kundi la mwisho la wanajeshi wa Ufaransa liliondoka Ijumaa jioni katika kambi ya mia na kumi ya anga ya Niamei katika hafla iliyohudhuriwa na makamanda wakuu wa jeshi la Niger. Mchakato wa kuondoa wanajeshi wa Ufaransa nchini Niger ulianza Oktoba 2023 baada ya kuchukua uongozi wa serikali ya kijeshi. Wananchi wa Niger kwa kujumuika na kufanya maandamano kila wiki, walitaka kukomeshwa kuwepo kisiasa na kijeshi Ufaransa nchini humo, ambapo serikali siku ya Ijumaa iliashiria ushindi mkubwa wa kihistoria kwa nchi hiyo. Wanajeshi wa Ufaransa waliondoka katika nchi ya Niger kwa ndege ya kijeshi na ya kubeba mizigo ya nchi hiyo, hivyo historia ya kisiasa ya nchi hiyo ikawa imeingia katika awamu mpya. Serikali ya kijeshi ina inaungwa mkono na wananchi wa Niger daima imekuwa ikitilia mkazo swala la kulinda na kuhifadhiwa uhuru wa kisiasa, kijeshi na kiuchumi wa nchi yao. Awali watu wa Niger walisherekea huko Niamey kuondoka kwa balozi wa Ufaransa nchini humo na kusisitiza kuwa baada ya kupatikana ushindi wa pili, yaani kuondoka kabisa vikosi vya jeshi la wa Ufaransa, wangesherekea ushindi wa pili nchini humo. Katika sherehe za kuondoka balozi wa Ufaransa, vijana wengi wa Niger waliambia Iran Press kuwa watu wote wa nchi hiyo watasherekea tena wakati wa wa kuondoka kabisa wa Faransa nchini kwao. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Bara abara kabisa, wapenzi wa usikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utahusu: Marekani ya ikatisha tamaa Ukraine, onyo la Zelenski. Kuendelea mvutano kati ya wa Republican na ikulu ya White House juu ya kupasishwa msaada mpya kwa Ukraine pamoja na kutoa kipaumbele Washington kwa vita vya Gaza na natija yake kusahaulika vita vya Ukraine kumepelekea serikali ya Biden kuitahadharisha Ukraine kuhusu uwezekano wa kukatiwa au kupunguziwa kiasi kikubwa cha misaada yake. Matthew Miller, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema Jumanne kwamba hatuna bajeti ya kimuujiza ya kusaidia Ukraine. Aliongeza kuwa ikiwa bunge la Congress halitapitisha mswada huu, yaani kifurushi cha fedha cha Biden kwa ajili ya Ukraine, hatutakuwa na pesa za kuisaidia Ukraine. Afisa huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema na hapa namnukuu: tumetuma fedha zilizopo na katika kipindi cha wiki chache zijazo hatutakuwa na pesa zilizosalia. Awali John Kirby, msemaji wa wizara au baraza la usalama wa taifa katika ikulu ya rais wa Marekani, White House, pia alitangaza uwezekano wa kumalizika bajeti ya Ukraine mwezi huu iwapo bunge halitoidhinisha mswada uliopendekezwa na rais Biden kabla ya mwisho wa mwaka huu 2023. Kirby amesisitiza kuwa utawala wa Biden unapanga kutangaza kifurushi kingine cha msaada wa kijeshi kwa Ukraine mwezi huu na kabla ya kumalizika mwaka, lakini baada ya hapo bajeti ya Ukraine itaisha. Mdhibiti wa fedha wa Pentagon Mike McCord hivi karibuni aliandika uh, barua na kuipeleka katika bunge la Congress akilitaka uh, kuchunguza kifurushi cha bajeti ya Biden, kifurushi cha dola bilioni mia na sita. Kwa mujibu wa mswada huo, Ukraine ilikuwa imetengewa dola bilioni 61.7, aliandika kwenye barua hiyo. Bunge linapaswa kuchukua hatua uh, bila kuchelewa kuhusiana na bajeti ya ziada ya serikali, na kufanya hivyo ni kwa masilahi ya taifa uh, la Marekani na muhimu kwa uhuru wa Ukraine, amedai. Marekani ikiwa ni mhimili muhimu wa kijeshi na wasilaha kwa Ukraine katika miezi kadhaa imekuwa ikikabiliwa na tofauti na mivutano mikubwa bungeni mabunge e, mawili ya Congress ambayo yana wingi wa wabunge wa chama cha Republican e, pia e, bunge la Senate ambalo linadhibitiwa na wabunge wa chama cha Demokrat hadi sasa hayajapitisha bajeti ya mwisho wa mwaka mpya wa fedha ulioanza Oktoba. Serikali ya shirikisho kwa sasa inaendesha shughuli zake kwa nyongeza ya dharura ambayo itaisha katikati ya Januari elfu mbili ishirini na nne. Ni kutokana na sababu hiyo ndiyo hadi sasa bunge la nchi hiyo halijapitisha bajeti mpya kwa ajili ya kuisaidia Ukraine. Wakati huo huo, wa Republican walo wengi bungeni wamezuia kuidhinishwa bajeti iliyopendekezwa na Ikulu ya Marekani kwa ajili ya Ukraine. Na hii ina maana ya kumalizika uungwaji mkono mkubwa wa vita nchini Ukraine. Warepublican, bila kujali tofauti zao kuhusu vita vya vi Ukraine, wanataka kupunguza matumizi ya serikali ya shirikisho na wanaamini kuwa serikali ya Biden inapaswa kupunguza bajeti na kuzuia kuongezeka deni la serikali kuu ya shirikisho. Inaonekana kuwa itakuwa vigumu kupitishwa bajeti ya kifedha ya serikali ya Biden ambayo inajumuisha msaada kwa Ukraine na wajumbe wa Kongres hasa wa Republican ambao wanatoa kipaumbele kwa suala la usalama wa mipaka ya nchi hiyo. Serikali ya Marekani ambayo hadi sasa imekuwa ikisimama na Kiev ili kuishinda Rusia katika vita na Ukraini inasitiza kuwa iwapo Kongres haitapitisha bajeti iliyokusudiwa na ikulu ya ya Marekani ndani ya mwezi mmoja ujao, haitaweza kusaidia Ukrain, na bila shaka, iwapo msaada wa Washington hautaifikia Ukrain, itashindwa tu katika vita na Rusia. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa uh, tunaendeleza matangazo yetu ya mchana kwa kuwaleteni kipindi cha darsa ya Quran. Karibuni kusikiliza. Wa rahmatullahi wabarakatuh, bismillahi rahmani rahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tatu na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya sitini na mbili ya Aljumua. Tunaianza darsa yetu kwa aya yake ya sita hadi ya nane ambazo zinasema audhu billahi min alshaitani rajim Ikiwa nyinyi mnadai kuwa ni vipenzi vya Mwenyezi Mungu pasipokuwa watu wengine, basi yatamanini mauti ikiwa mnasema kweli. wala yatamannunahu abadan bima qaddamat aydihim wallahu alimun bidhalimin wala hawata yatamani kabisa Hakika mauti mnayoyakimbia bila shaka yatakukuteni, kisha mtarudishwa kwa mjuzi wa yaliyofichikana na yanayoonekana, hapo atakujulisheni mliokuwa mkiyatenda. Katika darsa iliyopita, tulisoma aya zilizowazungumzia Mayahudi ambao waliyapuuza na kuyatia kapuni mafundisho ya kitabu chao cha mbinguni cha Taurati, na wakawa wanatosheka na kushika mambo ya kidhahiri tu ya kitabu hicho. Aya hizi tulizosoma zinasema pamoja na hayo watu hao walikuwa wakijinasibu na kujihesabu kuwa wao ni watu na kaumu teule kwa Mwenyezi Mungu na kuamini kwamba wameshasamehewa makosa na madhambi yao na hawatapatwa na adhabu yoyote. Kwa sababu hiyo, aya hizi zinawahutubu kwa kuwauliza kama mnayodai ni kweli, na mnaamini kuwa hivyo ndivyo mlivyo kwa nini mmeikumbatia dunia kiasi hiki, namna ya hofu mauti? Kama ni kweli nyinyi ni vipenzi vya Mwenyezi Mungu, itapasa muwe na hamu na shauku ya kufikwa na mauti ili muende mkakutane na Allah subhanahu wa taala haraka iwezekanavyo, na kustareheshwa kwa neema zake maalumu na zisizo na kifani. Ni kama alivyosema Imamu Ali alayhi salam, ya kwamba mazoea niliyo nayo mimi kwa mauti ni makubwa zaidi kuliko mazoea ya mtoto mchanga kwa kifua cha mama yake. Lakini hivi sivyo ilivyo kwa waovu na wafanya madhambi. Wao hawawezi katu kuyatamani mauti kwa sababu wanayajua na kuyafahamu barabara mabaya na maovu waliyofanya hapa duniani, na kwamba Allah subhanahu wa ta'ala anazijua vyema amali na matendo yao yote waliyotenda. Mauti bila shaka hayako mikononi mwa mtu mwenyewe, kama ambavyo hakuna mtu yeyote aliye na mamlaka na khiari katika kuzaliwa kwake na kila mtu inampasa ajiandaye kwenda kuwajibika kwa amali zake zote siku ya Kiama. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kujiandaa kwa mauti ndiyo wenzo na mizani bora ya kupimia imani za wanaojinasibu kuwa ni washika dini wa kweli na wanaomwabudu kikweli kweli Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa moja ya mambo yanayohatarisha imani na dini ya mtu ni kujiona na kujihesabu kuwa ni walii na kipenzi cha Mwenyezi Mungu, na kwa sababu hiyo mtu akajivuna na kujigamba mbele ya wenzake. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba chanzo cha kuyahofu na kuyakimbia mauti ni matendo mabaya na maovu aliyofanya mtu. Ama waja safi na wema, wao nyoyo zao hazina hofu wala woga wowote wa faradhi hiyo. ya hayyu ya qayyum ya hayyu ya qayyum Lakum in kuntum ta'lamun. Enyi mliyoamini, ikinadiwa sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kwenye dhikri ya Mwenyezi Mungu na wacheni biashara, ahayo ni bora kwenu, lau kama mnajua. na wakakuacha umesimama. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko pumbao na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa watoa riziki. Katika zama za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam Ilitokea siku moja ya Ijumaa, wakati mtukufu huyo alipokuwa juu ya mimbari akisoma khutba za sala hiyo, mara msafara wa wafanya biashara uliwasili Madina na kuanza kupiga upatu na mbiu ya mgambo kuwatangazia watu kuwa umeingia mjini humo na bidhaa za biashara akthari ya waliokuwemo msikitini ambao walichelea bidhaa zilizoletwa zisije zikaisha na wao wakakosa kununua bidhaa hizo wanazohitaji, walimwacha Mtume peke yake akiendelea kusoma hutuba na kukimbilia msafara wa wafanya biashara ili kwenda kujinunulia bidhaa. Aya hizi tulizosoma zinakemea na kukaripia kitendo hicho na kutilia mkazo umuhimu wa sala ya Ijumaa kwa kusema moja ya alama za kuwa muumini mshika dini wa kweli na msalihina ni mtu kuwa tayari kuacha mambo ya kidunia unapowadia wakati wa sala ili kwenda kumdhukuru na kumtaja Allah subhanahu wataala. Mtu aliye muumini wa kweli huwa hafadhilishi mambo yake mengine kama biashara na miamala ya kuuza na kununua badala ya kusimamisha swala mara tu muda wake unapoadia, bali ni kinyume chake, yaani anaposikia sauti ya adhana huacha shughuli zake za kawaida na kukimbilia haraka kujiunga na safu za swala ya jamaa. Inasikitisha kuona kwamba hata katika zama zetu hizi pia, wengi wetu tunaodai kuwa ni waumini wa kweli wa Allah huwa tunafadhilisha na kuyapa kipaumbele mambo yetu ya kidunia kuliko wajibu na faradhi zetu za dini, ikiwemo kuchelewa kusali, hali ya kuwa aya za Qur'ani tukufu zinatueleza bayana kwamba kheri yenu ya duniani na akhira mtaipata kwa kuipa heshima na kuitanguliza mbele sala kabla ya mambo yenu mengine na kuakhirisha mambo yenu ya kidunia kwa ajili ya sala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba kuhudhuria sala za jamaa na Ijumaa kwa Waislamu ni moja ya alama za kuwa msalihina na muumini wa kweli funzo. Jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kazi na shughuli nyingine yoyote ile isiwe kizuizi cha kuwazuia na kuwakosesha watu kwenda kusali sala ya Ijumaa. Unapoadia wakati wa sala ya Ijumaa, masoko, maduka na shughuli zote za kazi na biashara inapasa zisitishwe kwa muda ili vishawishi, vivutio na sababu za kidunia zisiwashughulishe watu na kuwakosesha kuhudhuria kwenye amali hiyo muhimu ya kidini. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba dini haipingani na wala haina mgongano na maisha ya kidunia ya watu, na ndiyo maana baada ya kumalizika sala ya Ijumaa inawahusia watu waende wakajitume na kufanya kazi kwa ajili ya kujipatia chumo na riziki ya halali. Vilevile, aya hizi zinatuonyesha kuwa kufaulu na kufuzu kikweli kweli kunapatikana kwa kutekeleza maamrisho ya Allah subhanahu wa taala, na ndiko kunakodhamini saada na mafanikio ya kweli ya mtu duniani na akhira. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tatu ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya sitini na mbili ya Aljumua. Insha allah tuwe tumenufaika na kuwaidhika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake wasalihina wanaosimamisha sala kwa kuisali kwa wakati naitakiwavyo, na zaidi ya yote kufaidika na matunda yake ya kutuepusha na mambo maovu na machafu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa, baada ya kusikiliza darsa ya Quran, ni wakti wa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Baada ya mdoso mrefu, nanalikunjua jamvi la udondozi wa magazeti ya hapa Iran ambayo yote yanaonekana kuguswa na habari ya majibizo iliyotoa Iran kwa matamshi ya msimamo wa Russia kuhusu visiwa vitatu vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilivyopo katika ghuba ya Wajemi. Gazeti la jam e jam limeandika onyo: kuvuka mstari mwekundu wa Iran. Gazeti hilo linatoa ufafanuzi kwa kuandika: wakati Russia inakabiliwa na hali ngumu na tata ya kimataifa, baadhi ya misimamo iliyochukuliwa na wizara ya mambo ya nje ya Russia ni ya kusikitisha. Gazeti la Jamhuria Islami limeakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno kisemacho mijibizo kwa taarifa ya Mosco na waarabu kuhusu visiwa vitatu vya Iran vya kuba ya Uajemi. Pia lina kichwa cha habari kisemacho Karbala ya Ghaza. Uh, uh, habari hiyo ya Karbala ya Ghaza ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Hamshahrim. Gazeti hilo linatupasha kuwa hali mbaya ya uhaba wa maji inashuhudiwa katika eneo hilo la Palestina kutokana na vizuizi vikali vilivyowekwa na utawala haramu wa Israel. Gazeti la Hamshahri lina nukuu shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF likisema uwezekano wa kutokea vifo vya watoto kutokana na kukosekana maji ni mkubwa zaidi mara ishirini kuliko wa kuuawa kwa mashambulio ya makombora. Gazeti la lugha ya Kiingereza la Iran daily nalo pia linayo habari inayofanana na hiyo yenye kichwa cha maneno kisemacho Umoja wa Mataifa waonya vita vinaisukuma Gaza kwenye baa la njaa. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na picha ya maandamano makubwa yaliyofanyika nchini Marekani ya kuunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina. Picha hiyo imebeba kichwa kikuu cha habari kisemacho vijana wa Marekani waunga mkono kufutwa Israel. Habari nyingine nayodondoa katika ukurasa wa mbele wa Tehran gazeti hilo ni eh, ile isemayo kuwa kufilisika kimaadili sera ya marekani kuhusiana na Palestina. Ukurasa wa mbele wa Tehran times una picha inayowaonyesha wanajeshi wa utawala wa kizaini wa Israeli wa brigedi ya Golan au Jolan wakifungasha virago kuondoka katika ukanda wa Gaza. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka hivi: kufeli kubaya mno, likifafanua gazeti hilo limeandika kanali ya 13 ya utawala wa Israel iliripoti siku ya Alhamis kwamba jeshi la Israel limeondoa moja ya vikosi vyake maalum na kabambe, kikosi cha brigedi ya Golan, ili kiende kujizatiti na kujiimarisha upya baada ya siku 60 za mapigano makali katika ukanda uliozingirwa wa, wa Ghaza. Tehran Times pia limesheheni habari za kimataifa hasa zinazohusu matukio ya Ghaza miongoni mwao ni zile zenye vichwa vya maneno visemavyo Mukawama wa Palestina washambulia Tel Aviv na New Delhi yaachana na misimamo ya kuunga mkono Israeli huko vita vya Gaza vikichukua sura ya ulimwengu mzima. Habari maalum ya picha ya leo inamwonyesha kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, meja jenerali Hussein Salami akihutubu kwa kusema, Wamarekani wanaanza kidogo kidogo kufunga virago kwa ajili ya kuondoka katika eneo. Sasa naligeukia gazeti la Kyhan International ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea uh, wino wa rangi ya samawati kichwa cha habari kisemacho machaguo yote yapo ya mezani, ni onyo la Yemen kwa muungano wa Marekani. Habari iliyopewa kipaumbele cha pili na gazeti hilo ina kichwa cha maneno kisemacho wapiganaji wa Iraq wailenga bandari ya Eilat, operesheni za mkawama dhidi ya Israel za pamba moto. Wapenzi wasikilizaji, vichwa vingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na CNN yasema itibari na umaarufu wa Hamas unaongezeka ndani ya Palestina na ulimwenguni, na shirika la habari la AP nalo laandika uvamizi wa Gaza ni moja ya uvamizi wa umwagaji mkubwa zaidi wa damu katika historia. Nalifungua pazia hili au nalifunga pazia hili la udondozi wa magazeti ya Iran kwa kuangazia vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la lugha ya Kifarsi la Kayhan: Mapokezi makubwa apata raisi Gulestan, ni katika safari ya 11 ya duru ya pili ya ziara za mikoani ndicho Uh, uh, kichwa kikuu cha habari kilichokolezewa wino mweusi na gazeti hilo. Vichwa vingine vya habari inavyovidondoa katika gazeti hilo ni Vilayati yasema Iran haitomruhusu wa jinabii yoyote aingilie mambo yake ya, ya ndani, na brigedi ya Golani yafurahia amri ya kutakiwa iondoke Gaza ni baada ya kupata hasara na maafa makubwa. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa kipindi chetu cha mwisho siku hii, hii ambacho ni leo, katika historia leo katika historia Leo ni Jumamosi, tarehe ya tisa mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka 1445 Hijiria, mwafaka na tarehe ishirini na tatu Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Miladia. Siku kama ya leo miaka 746 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, Ibni Farah Ishbili malenga mshairi na mtaalamu wa elimu ya hadithi katika karne ya saba hijiria alifariki dunia. Alizaliwa katika Andalusia ya zamani, ambayo leo hii ni eneo la kusini mwa Hispania. Alitiwa mbaroni baada ya majeshi ya Hispania kushambulia mji huo. Hata hivyo, baada ya kushikiliwa kwa muda, alitoroka na kukimbilia nchini Misri. Katika siku kama ya leo miaka 98 iliyopita mji wa Jidda ulitekwa na Ibnu Saud, na kwa msingi huo utawala uko wa Hashimi ukahitimishwa katika mji huo. Baada ya kusambaratishwa uasi wa Mawahabi katika nusu ya kwanza ya karne ya 19, kundi hilo liliendelea kuwachochea watu dhidi ya serikali ya utawala wa Uthmania. Mwanzoni mwa karne ya ishirini Abdulaziz bin Abdurahman Ibn Saud, kinara wa moja kati ya makabila ya Hijazi, aliamua kuteka moja ya maeneo ambayo yalikuwa akitawaliwa na utawala wa Uthumania, ambayo alidai eti yalikuwa yameghusubiwa. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita watu saba miongoni mwa viongozi mashuhuri wa Japan wakati wa vita vya pili vya dunia walinyongwa kufuatia hukumu iliyotolewa na mahakama moja ya kimataifa huko Tokyo, mji mkuu wa nchi hiyo. Mahakama hiyo ambayo iliundwa ikiwa katika mwendelezo wa mahakama ya Nuremberg ya Ujerumani kwa ajili ya kuhukumu watenda jinai za kivita huko Japan ili wahukumu viongozi 25 wa Japan, ambapo 15 kati yao walihukumiwa kwenda jela. na tarehe ishirini na tatu Desemba miaka 60 iliyopita mkuu wa zamani wa shirika la kuogofya la usalama na la siri la Rasia ya zamani ambaye pia alikuwa kiongozi nambari mbili wa nchi hiyo katika zama za Joseph Stalin aliyejulikana kwa jina la Lavrent Pavlovich Beria alihukumiwa kifo na kunyongwa kwa tuhuma za kwenda kinyume na misingi ya sheria za chama cha kikomunisti sambamba na kufanya njama dhidi ya serikali. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kuondoka studio, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema kongamano la kimataifa la kuunga mkono Palestina linafanyika leo hapa mjini Teheran kwa lengo la kuunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina katika ukanda wa Gaza na ukingo wa Magharibi na serikali. Amefafanua kuwa wageni katika kongamano hilo ni viongozi wa ngazi za juu wa serikali, shakhsia mashuhuri wa kisiasa, kidini, kielimu na vyombo vya habari kutoka zaidi ya nchi 50. Mji wa Alquds au Jerusalemu unaokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israeli Jumaa ulishuhudia vikosi vya utawala huo vikitumia gesi ya kutoa machozi na nguvu ziada kwa ajili ya kuwatawanya waumini karibu na eneo la msikiti wa Alaksa, huku watu wengi wakiugua kwa kuvuta gesi hiyo ya machozi. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa uh, mjibizo kwa azimio lilopitishwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu ukanda wa Gaza na kusisitiza kuwa halitoshi na halikidhi mahitaji. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameelezea kuwa anatumai azimio hilo litaboresha uh, hali ya kibinadamu huko Gaza na kupelekea misaada iweze kutumwa huko. Kuwepo kijeshi Ufaransa huko Niger kumemalizika kwa kuondoka kundi la mwisho la wanajeshi wa nchi hiyo huko Niamey, mji mkuu wa Niger. Na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imeanza kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi uliogubikwa na machafuko, ambapo matokeo ya awali yanaonyesha Rais Felix Tshisekedi anaongoza. Kutoka hapa Teherani ni kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir mbali na katika, barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.