Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzowea makuraishi kuzowea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai uboheri wa afya, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Husein Hassan, na kusihi tuwe sote hadi tamati kama ada tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani na makala fupi kila siku ya Leo katika historia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia redio maarifa ya huko Tanga tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus 98 93565487. Saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Katibu wa swala ya Ijumaa hapa Tehran anasema Palestina ndiyo kadhia muhimu zaidi ya umma wa Kiislamu. Matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu Kongo DR yaanza kutangazwa, na Angola yajiondoa kwenye jumuiya ya OPEC, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo yanatazamiwa kuanza kutangazwa leo Ijumaa. Ofisa wa tume ya uchaguzi Kongo DR kwa kifupi CENI alitangaza jana Alhamisi kwamba uchaguzi ulitarajiwa kumalizika jioni na kwamba matokeo ya kwanza kabisa ya uchaguzi wa rais yatatangazwa leo Ijumaa. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilihitimisha siku ya pili ya upigaji kura jana katika uchaguzi uliokumbwa na machafuko baada ya matatizo ya vifaa kuwalazimisha maafisa kuongeza muda wa upigaji kura. Upigaji kura katika taifa hilo maskini lakini lenye utajiri wa madini la Afrika ya kati ulirefushwa hadi jana Alhamisi baada ya baadhi ya vituo kutofunguliwa kabisa katika siku ya kwanza ya uchaguzi mkuu Jumatano iliyopita. Baadhi ya wagombea wa upinzani na waangalizi wamesema kuongezwa kwa muda wa kupiga kura bila ratiba kunaweza kuzusha changamoto nyingi za kisheria kuhusu matokeo ya uchaguzi huo. Wagombea watano wa urais katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiwemo Martin Fayulu na Denis Mukwege, walipinga hatua ya kuongezwa muda huo kwa madai kwamba ni kinyume cha sheria. Mgombea urais wa upinzani Mwese Katumbi ambaye timu yake imekuwa ikijitayarisha kuhesabu kura alisema jana kwamba hadi sasa matokeo yameonyesha kwamba anaongeza anaongoza. Taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa madini katika Afrika ya Kati lilifanya chaguzi nne kwa wakati mmoja siku ya Jumatano kwa ajili ya kumchagua rais, wabunge wa kitaifa na wakikanda pamoja na madiwani wa serikali za mitaa wapiga kura milioni 44 walijiandikisha kupiga kura kuwachagua viongozi wao, ambapo wagombea wa nafasi ya urais ni ishirini, akiwemo rais wa sasa Felix Chisekedi anayesaka awamu ya pili. Kwa mujibu wa ratiba ya uchaguzi iliyotangazwa na CENI, matokeo kamili ya uchaguzi huo yatatangazwa tarehe 31 mwezi huu wa Desemba, na rais mteule ataapishwa tarehe 24 mwezi Januari mwakani. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Tehran amesema kwamba Palestina ndiyo kadhia muhimu zaidi ya umma wa Kiislamu na kuongeza kuwa leo hii harakati ya mukawama ndiye mshindi halisi. Hujatu lislam walmuslimin Kazim Sidiqi amesisitiza katika hotuba za swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Teheran kwamba umma wa Kiislamu unapaswa kuikomboa Palestina kutoka mikononi mwa wazayuni maghasibu na kusema sababu kuu ya jinai zinazofanyika katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu ni Marekani na nchi nyingine za Magharibi zikiwemo Uingereza na Ufaransa. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teheran ameeleza kuwa mrengo wa nchi za Magharibi daima hufanya njama za kuua, kufanya mapinduzi na kuanzisha vita na kuongeza kuwa leo hii kambi ya magharibi hususan, Wazayuni, imejikita katika kuendeleza uvamizi lakini, wameshindwa kukabiliana na hamasa ya kijeshi na mujahidina wa kundi moja. Hujjatul Islam Walmuslimin Assadiki ameongeza kuwa Uingereza wa Ufaransa na Marekani zinashiriki katika jinai na uhalifu wa utawala wa kizayuni wa Israel huko Ghaza na wakuu wa nchi za magharibi wanaitambua Palestina kama fursa yao. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Tehran amesema kuwa Marekani na mrengo wa Magharibi haujawahi kutengwa na kuchukiwa zaidi kama ilivyo hivi sasa, na kuongeza kuwa leo hii wananchi wa Marekani wameamka na wale wanaodai kutetea uhuru hawaruhusu wananchi na wasomi kutoa maoni yao. Hujjatul Islam Sadiki amesema leo mapambano na mukawama umebadilisha milingano ya nguvu haswa watu, wa shu, watu shupavu na mashujaa wa Yemen ambao wamechukua hatua wa madhubuti katika mkondo huo wa mukawama. Wakati huo huo, muungano mpya wa baharini unaongozwa na Marekani umepata kipigo kipya baada ya makampuni mawili ya Hapag Lloyd la Ujerumani na OOCL la Hong Kong kutangaza kuwa yatasimamisha safari za meli zao kupitia Bahari Nyekundu hadi ilani nyingine itakapotolewa. Takriban meli 19,000 hupitia mfereji wa Suez kila mwaka na kuufanya kuwa mojawapo ya njia ya kuu za majini duniani, haswa kwa usafirishaji wa nishati ya mafuta na bidhaa kati ya Asia na Ulaya. Harakati ya Ansarullah na jeshi la Yemen lilitangaza kuwa litaendelea kushambulia meli za kibiashara za Israel madhali utawala huo haramu unaendelea kufanya jinai na kuua raia wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. Gazeti la The Guardian lilichapisha hivi majuzi kwamba mvutano katika bahari nyekundu umelazimisha zaidi ya kampuni mia moja za meli za kimataifa kuelekeza meli zao katika mwelekeo tofauti na mfereji wa Suez, swala ambalo linazidisha gharama kubwa kwa kampuni hizo. Siku chache zilizopita, waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alitangaza rasmi kuundwa muungano eitu ya kimataifa kwa lengo la kile kinachodaiwa kuwa ni kulinda njia za meli za kibiashara katika bahari Nyekundu. Austin alisema nchi za Bahrein, Uingereza, Ufaransa, Italia, Uholanzi, Norway, Ushelisheli na Uhispania ziko katika muungano huo. Hata hivyo ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen imetangaza kuwa lengo la kuanzishwa muungano wa baharini wa Marekani ni kuuhimiza utawala wa kizayuni wa Israel kuendeleza jinai na mauaji ya kinyama dhidi ya watu wa Palestina huko katika ukanda wa Ghaza. Ansarullah imeongeza kuwa muungano uliotangazwa na Marekani ni sehemu muhimu ya hujuma dhidi ya watu wa Palestina, Ghaza na umma wa kiarabu na Kiislamu. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema iwapo Marekani inataka kufanya ujinga mpya, jeshi la Yemen litakuwa tayari kukabiliana nayo na lina chaguzi au machaguo ya kushangaza. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa zamani wa utalii katika serikali ya utawala wa Jubilii huko nchini Kenya, Najib Balala, amefikishwa katika mahakama kuu ya mji wa Malindi akikabiliwa na kesi ya ufisadi na ubadhirifu wa fedha za umma takriban shilingi bilioni 8.5 za ujenzi wa chuo cha utalii cha Ronald Ngala katika eneo la Vipingo, kaunti ya Kilifi, pwani ya Kenya. Balala na wenzake kadhaa wanakabiliwa na mashtaka kumi ikiwa ni pamoja na ufujaji wa fedha hizo zilizotolewa katika hazina ya Tourism Fund kwa mina ajili ya ujenzi wa chuo hicho. Balala alikamatwa jijini Nairobi na maafisa wa upelelezi kutoka tume ya maadili na kupambana na ufisadi EACC na kusafirishwa kwa ndege hadi Malindi ili kufikishwa mahakamani. Waziri huyo wa zamani wa utalii katika baraza la mawaziri la rais Uhuru Kenyatta alikamatwa pamoja na maafisa wengine wa zamani wa wizara hiyo. Wengine waliokamatwa ni pamoja na Lea Ada Guio aliyekuwa katibu wa wizara, Flora Ngina aliyekuwa meneja wa teknolojia ya habari na mawasiliano na mfuko wa utalii, na Joseph Odero, mhandisi wa shirika la West Consult Engineers. Msemaji huyo wa EACC Eric Ngumbi amesema wanne hao wamekamatwa kuhusiana na malipo ya shilingi bilioni 8.5 ambazo zilipaswa kutumiwa kwa ajili ya kujenga chuo hicho huko Kilifi, ambacho baadaye kilibadilishwa jina na kuwa chuo cha Ronald Ngala Utalii. Kulingana na tume ya maadili na kupambana na ufisadi, kukamatwa kwao kunakuja baada ya uchunguzi uliofanywa na tume hiyo kuhusiana na malipo yasiyo ya kawaida ya shilingi bilioni 8.5 yaliyotolewa na hazina ya utalii ambapo shilingi bilioni nne zililipwa kwa Baseline Architect Limited kwa huduma za ushauri kwa ajili ya ujenzi wa chuo cha Ronald Ngala Utalii huko Vipingo katika kaunti ya Kilifi. Tume ya kupambana na ufisadi ya Kenya imekuwa ikiwafuatilia maafisa wakuu waliohudumu katika wizara ya utalii wakati wa utawala wa zamani akiwemo mkurugenzi, mten, akiwemo mkurugenzi mtendaji wa mfuko wa utalii Balala na naibu wake. Na Angola ilitangaza jana Alhamisi kuwa inajiondoa katika kundi la wazalishaji wa mafuta la OPEC baada ya kuzozana na kundi hilo kuhusu viwango vya chini vya uzalishaji mwaka huu. Waziri wa mafuta wa Angola Diamantino de di Azevedo amesema kwamba nchi hiyo haifaidiki chochote kwa kubaki katika jumuiya hiyo na kwamba imechukua uamuzi wa kujiondoa kwenye OPEC. Azevedo ameongeza kwamba na hapa nanukuu, uamuzi huu ni wa nchi huru. Daima tumefanya wajibu wetu, lakini Angola imeamua kuondoka OPEC. Tunaamini kuwa wakati umefika kwa nchi yetu kuzingatia zaidi malengo yake, mwisho wa kunukuu. Mzozo kuhusu kiwango cha chini cha uzalishaji wa mafuta kilichoainishwa kwa ajili ya baadhi ya nchi za Kiafrika, ikiwa ni pamoja na Angola, ulisababisha kucheleweshwa kwa siku nzima mkutano wa OPEC wa Novemba, ambapo kundi hilo pamoja na wazalishaji wa shirika wakiongozwa na Rasia wanaamua ni kiasi gani cha mafuta kipelekwe masoko ya kimataifa ya bidhaa hiyo. Angola na Nigeria ni wauzaji wakubwa wa mafuta katika eneo la kusini mwa janga la jangwa la Sahara barani Afrika. Wakati ikipoteza Angola, OPEC ilitangaza katika mkutano wake mwezi uliopita kwamba inayijumuisha Brazil katika kundi, nchi ambayo ni mzalishaji mkubwa wa mafuta na imekuwa ikizalisha kiasi kikubwa cha mafuta ghafi mwaka huu, kulingana na wakala wa kimataifa wa nishati. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya ni matangazo ya Ijumaa usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo nilizokusomea, unaweza kuzisoma kwa kina pamoja na nyingine kemkem katika tovuti yetu ya Pars Today ir mkwaju sw. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho maneva ya pande tatu ya Korea Kusini, Japan na Marekani. Korea Kusini, Japan na Marekani Zimefanya luteka ya pamoja anga. Inasemekana kwamba zoezi hilo la kijeshi limefanyika katika kujibu jaribio la kombora la masafa marefu lililofanywa hivi karibuni na Korea Kaskazini katika anga ya peninsula ya Korea. Hata hivyo, nchi hizo tatu karibuni zilianzisha mfumo wa upashanaji taarifa za maonyo ya makombora ya Korea Kaskazini na kuidhinisha mpango wa miaka mingi wa mazoezi ya kijeshi ya pande tatu. Iwapo hatua hizo za Tokyo, Washington na Seoul zinaweza kuzuia shughuli za makombora za Pyongyang au la, wachambuzi wa masuala ya kijeshi na usalama wanatoa jibu hasi, kwa sababu Korea Kaskazini inazichukulia hatua hizo za kijeshi za muda mfupi, za kati na za muda mrefu za Marekani na washirika wake kuwa tishio kubwa kwa usalama wake wa kitaifa na hivyo itaendeleza mipango yake ya makombora ili kuimarisha nguvu zake za kukabiliana na tishio hilo. Kuhusiana na hilo, Y1T mtaalamu wa masuala ya kimataifa anasema, inaonekana kuwa Marekani inajaribu kuifikisha peninsula ya Korea kwenye kiwango cha kuchemka na kuisukuma Korea Kaskazini katika kiwango cha kuanzisha mashambulizi ya kijeshi, hatua ambayo itaashiria kumalizika subra yake ya kistratejia dhidi ya Japan na Korea Kusini, na hivyo kulitumbukiza eneo hilo katika vita na migogoro. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndipo Pyongyang ikawa inatahadharisha dhidi ya vitendo hivyo vya kichochezi vya Marekani na kuonya kuwa huenda vikasababisha mvutano zaidi katika eneo la Asia Mashariki. Pamoja na hayo, nchi hizo zimepuuza maonyo hayo ya Korea Kaskazini na kwa kauli ya mkuu wa majeshi ya pamoja ya Korea Kusini na Marekani yanayojulikana kwa jina la JCS zimeamua kufanya mazoezi ya kijeshi ya pande tatu kwa kuishirikisha Japan katika eneo la maji ya mashariki mwa kisiwa cha kusini cha Jeju, eneo ambalo lina umuhimu mkubwa wa kijeshi kwa Korea Kusini na Japan. Hatua ya Korea Kaskazini kufikia maendeleo makubwa ya kijeshi haswa katika uwanja wa utengenezaji makombora, ikiwa chini ya vikwazo vya Marekani na washirika wake, imeitia wasiwasi serikali ya Washington. Hii ni kwa sababu kivitendo vikwazo hivyo vimeshindwa kufikia lengo lililokusudiwa. Kwa hiyo Marekani inatumia kisingizio cha ustawishwaji wa makombora ya Korea Kaskazini kama kisingizio cha kutoa mashinikizo zaidi dhidi ya Pyongyang. Jaribio la hivi karibuni la kombora la balistiki la Korea Kaskazini kwa hakika limevunja mikakati yote iliyowekwa na Marekani na washirika wake kwa ajili ya kusimamisha mpango wa makombora wa Korea Kaskazini na kuthibitisha kwamba nchi hiyo inatumia uwezo wake wote kujiimarisha kijeshi kwa ajili ya kujizuia, au kwa ajili ya kuzuia mashambulizi ya maadui zake. Kensuke Takayasu Maba, mtaalamu wa masuala ya kimataifa anasema kuhusiana na swala hilo kwamba Japan na Korea Kusini zimeungana na Marekani dhidi ya Korea Kaskazini na hivyo kujiweka katika hatari kubwa ya kushambuliwa kwa makombora ya Korea Kaskazini. Kwa hiyo eneo la Asia Mashariki kabla ya kuwa linahitaji misaada na mazoezi ya kijeshi, linahitaji zaidi maelewano na ushirikiano kati ya nchi za eneo hilo ili kutatua matatizo na kuimarisha amani na usalama wa kieneo. Kwa vyovyote vile, kwa mujibu wa Korea Kusini, lengo la kufanyika maneva hiyo ya nchi tatu ni kuimarisha uwezo wa nchi hizo katika kujibu kile zinasema ni vitisho vya nyuklia na makombora vya Korea Kaskazini. Hayo yanajiri katika hali ambayo Pyongyang inayochukulia Marekani kuwa chanzo cha mgogoro katika peninsula ya Korea, na kuonya mara kadhaa kuhusu matokeo hasi ya mashambulizi ya kijeshi ya Marekani katika eneo hilo. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku, mpenzi msikilizaji, ni some hapa maoni mawili matatu katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Ali Magema wa Tanga, Tanzania, anafuatilia matangazo haya, asante sana. Anaandika, Rais Biden ndiye mbaya kuchonganisha nchi kwa nchi na kuzusha machafuko. Asante sana Profesa Magema, huyo anasema yupo katika mtaa wa Madina Tuzahara, huko Tanga. Asante sana pia bin taha al Junaid wa Bumbwini, yupo bumbwini huko visiwani Zanzibar, pia anafuatilia matangazo na anatushukuru kwa kumtumia habari. Ameandika asante. Asante sana pia Sherali Fazel anafuatilia matangazo haya akiwa Dar es Salam, Tanzania. Ujumbe wake mrefu kidogo, lakini ni usome kwa kifupi. Anasema baada ya salamu kwa wamagharibi wanaojitia kutetea haki za binadamu, hadi sasa wazayuni hawakuwa tayari kuhusu taifa au mataifa mawili kuishi kwa amani. Miaka sabini na mitano ya maudhi, dhulma kwa Wapalestina, hadi wazayuni kutoa maneno ya kuwakejeli Wapalestina na maneno ya dharau tunaona mahusiano na wazayuni hadi tumeona nchi zilizokuwa na msimamo dhidi ya wazayuni kuwa na mahusiano na wazayuni kwa kuhongwa viongozi wa sasa wa nchi hizo. Sante sana Sharali, ukiwa hapo Da. Sante sana pia mzee Nasoro Swaleh, yupo Tanga huko huko Tanzania. Haya, naona katutumia jumbe za Jumaa Mubarak na kwako pia Hamza simtoe wa Kinondoni, Dar es Salaam, Tanzania, naye pia anafuatilia matangazo, anaandika jazakallahu kheir, anatushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana kwa kufuatilia matangazo haya, ukiwa hapo Da. Abdallah Ali Makajura pia anatushukuru kwa kumtumia habari, akiwa Tabora, Tanzania. Haya, nitizame hapa kwenye ukumbi wetu wa Telegram, Ingawaje muda unakwenda kwa kasi sana. Asante sana, mmoja anajiita Hamzari Kibwana. Haya, anafuatilia matangazo haya. Haya, asante sana na karibu sana. Alikuwa anauliza jinsi ya kujiunga na chaneli yetu ya Telegram. Tayari tumekwisha kutumia link hapo, basi bonyeza hapo na utakuwa umejiunga. Asante sana kwa kufuatilia matangazo haya anaitwa uh, Khamzari Kibwana yupo Tanzania, ajatueleza yupo sehemu gani Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo na kwa kufuatilia matangazo haya. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tatu na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya sitini na mbili ya Aljumua. Tunaianza darsa yetu kwa aya yake ya sita hadi ya nane ambazo zinasema, audhu billahi min alshaitani rajim. Ikiwa nyinyi mnadai kuwa ni vipenzi vya Mwenyezi Mungu pasipokuwa watu wengine, basi yatamanini mauti ikiwa mnasema kweli. Wala yatamannaunahu abadan bima qaddamat aidihim wallahu alimun bidhalimin, wala hawatayatamani kabisa Sema, hakika mauti mnayoyakimbia bila shaka yatakukuteni, kisha mtarudishwa kwa mjuzi wa yaliyofichikana na yanayoonekana, hapo atakujulisheni mliokuwa mkiyatenda. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizowazungumzia Mayahudi ambao waliyapuuza na kuyatia kapuni mafundisho ya kitabu chao cha mbinguni cha Taurati na wakawa wanatosheka na kushika mambo ya kidhahiri tu ya kitabu hicho. Aya hizi tulizosoma zinasema, pamoja na hayo, watu hao walikuwa wakijinasibu na kujihesabu kuwa wao ni watu na kaumu teule kwa Mwenyezi Mungu na kuamini kwamba wameshasamehewa makosa na madhambi yao na hawatapatwa na adhabu yoyote. Kwa sababu hiyo, aya hizi zinawahutubu kwa kuwauliza kama mnayodai ni kweli na mnaamini kuwa hivyo ndivyo mlivyo, kwa nini mmeikumbatia dunia kiasi hiki na mna ya hofu mauti? Kama ni kweli nyinyi ni vipenzi vya Mwenyezi Mungu, itapasa muwe na hamu na shauku ya kufikwa na mauti ili muende mkakutane na Allah subhanahu wa taala haraka iwezekanavyo na kustareheshwa kwa neema zake maalumu na zisizo na kifani. Ni kama alivyosema Imamu Ali alayhi ssalam, ya kwamba mazoea niliyo nayo mimi kwa mauti ni makubwa zaidi kuliko mazoea ya mtoto mchanga kwa kifua cha mama yake. Lakini hivi sivyo ilivyo kwa waovu na wafanya madhambi. Wao hawawezi katu kuyatamani mauti kwa sababu wanayajua na kuyafahamu barabara mabaya na maovu waliyofanya hapa duniani, na kwamba Allah subhanahu wa ta'ala anazijua vyema amali na matendo yao yote waliyotenda. Mauti bila shaka hayako mikononi mwa mtu mwenyewe, kama ambavyo hakuna mtu yeyote aliye na mamlaka na khiari katika kuzaliwa kwake. Na kila mtu inampasa ajiandae kwenda kuwajibika kwa amali zake zote siku ya Kiyama. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kujiandaa kwa mauti ndiyo wenzo na mizani bora ya kupimia imani za wanaojinasibu kuwa ni washika dini wa kweli na wanao mwabudu kikweli kweli Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa moja ya mambo yanayohatarisha imani na dini ya mtu ni kujiona na kujihesabu kuwa ni walii na kipenzi cha Mwenyezi Mungu, na kwa sababu hiyo mtu akajivuna na kujigamba mbele ya wenzake. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba chanzo cha kuyahofu na kuyakimbia mauti ni matendo mabaya na maovu aliyofanya mtu, ama waja safi na wema, wao nyoyo zao hazina hofu wala woga wowote wa faradhi hiyo ya hayu, ya hayu, ya hayu, ya hayu. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya tisa hadi ya kumi na moja ya sura yetu ya Aljumua ambazo zinasema na itakapokwisha sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili mpate kufaulu. Wa idha raaw tijaratan au lahwan fadduu ilayha wa tarakuka qaima Qul ma inda llahi hairun min allahwi wa min attijara wa wallahu hairu raziqin na wanapoiona biashara au pumbao wanayakimbilia hayo na wakakuacha umesimama sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko pumbao na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa watoa riziki. Katika zama za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ilitokea siku moja ya Ijumaa wakati mtukufu huyo alipokuwa juu ya mimbari akisoma hutuba za sala hiyo, mara msafara wa wafanya biashara uliwasili Madina na kuanza kupiga upatu na mbiu ya mgambo kuwatangazia watu kuwa umeingia mjini humo na bidhaa za biashara. Akthari ya waliokuwemo msikitini, ambao walichelea bidhaa zilizoletwa zisije zikaisha na wao wakakosa kununua bidhaa hizo wanazohitaji, walimuacha Mtume peke yake akiendelea kusoma khutba na kukimbilia msafara wa wafanyabiashara ili kwenda kujinunulia bidhaa. Aya hizi tulizosoma zinakemea na kukaripia kitendo hicho na kutilia mkazo umuhimu wa sala ya Ijumaa kwa kusema, moja ya alama za kuwa muumini mshika dini wa kweli na msalihina ni mtu kuwa tayari kuacha mambo ya kidunia unapowadia wakati wa sala ili kwenda kumdhukuru na kumtaja Allah subhanahu wa ta'ala. Mtu aliye muumini wa kweli huwa hafadhilishi mambo yake mengine kama biashara na miamala ya kuuza na kununua badala ya kusimamisha swala mara tu muda wake unapoadia, bali ni kinyume chake. Yani, anaposikia sauti ya adhana huacha shughuli zake za kawaida na na kukimbilia haraka kujiunga na safu za sala ya jamaa. Inasikitisha kuona kwamba hata katika zama zetu hizi pia wengi wetu tunaodai kuwa ni waumini wa kweli wa Allah huwa tunafadhilisha na kuyapa kipaumbele mambo yetu ya kidunia kuliko wajibu na faradhi zetu za dini, ikiwemo kuchelewa kusali hali ya kuwa aya za Qur'ani tukufu zinatueleza bayana kwamba kheri yenu ya duniani na akhira mtaipata kwa kuipa heshima na kuitanguliza mbele sala kabla ya mambo yenu mengine, na kuakhirisha mambo yenu ya kidunia kwa ajili ya sala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuhudhuria sala za jamaa na Ijumaa kwa Waislamu ni moja ya alama za kuwa msalihina na muumini wa kweli. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kazi na shughuli nyingine yoyote ile isiwe kizuizi cha kuwazuia na kuwakosesha watu kwenda kusali sala ya Ijumaa. Unapoadia wakati wa sala ya Ijumaa, Masoko, maduka na shughuli zote za kazi na biashara inapasa zisitishwe kwa muda, ili vishawishi, vivutio na sababu za kidunia zisiwashughulishe watu na kuwakosesha kuhudhuria kwenye amali hiyo muhimu ya kidini. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba dini haipingani na wala haina mgongano na maisha ya kidunia ya watu. Na ndiyo maana baada ya kumalizika sala ya Ijumaa, inawahusia watu waende wakajitume na kufanya kazi kwa ajili ya kujipatia chumo na riziki ya halali. Vilevile, aya hizi zinatuonyesha kuwa kufaulu na kufuzu kikweli kweli kunapatikana kwa kutekeleza maamrisho ya Allah subhanahu wa ta'ala. Na ndiko kunakodhamini saada na mafanikio ya kweli ya mtu duniani na akhira. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tatu ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 62 ya Aljumua. insha allah Tuwe tumenufaika na kuaaidhika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah atujalie kuwa miongoni mwa waja wake wasalihina wanaosimamisha swala kwa kuisali kwa wakati na itakiwavyo, na zaidi ya yote kufaidika na matunda yake ya kutuepusha na mambo maovu na machafu. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 8 mfunguo 9 Jamadi Thani, mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 23 Disemba mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 2169 mia iliyopita duru ya tatu na ya mwisho ya vita vya kihistoria na vya umwagaji damu kati ya tawala za kifalme za Carthage na Roma ilimalizika kwa kupata ushindi wa Roma na kuanguka utawala wa wa Carthage. Vita vya falme hizo mbili vilijulikana kwa jina mashuhuri la vita vya Punic. Utawala wa kifalme wa Carthage ulikuwa moja kati ya tamaduni kongwe huko kaskazini magharibi mwa Afrika na katika pwani ya bahari ya Mediterania. Katika siku kama ya leo miaka mia tatu na thelathini iliyopita ulitokea mtetemeko mkubwa wa ardhi katika kisiwa cha Sisili kusini mwa Italia. Kufuatia zilzala hiyo, miji mitatu mikubwa ya kisiwa hicho ilibomolewa na kusababisha hasara kubwa kwa miji mingine, yakiwemo makao makuu ya, maku ya kisiwa hicho yani Palermo. Mtetemeko huo wa ardhi unahesabiwa kuwa mkubwa zaidi kuwahi kutokea nchini Italia. Zaidi ya watu elfu themanini walipoteza maisha yao katika janga hilo la kimaumbile. Siku kama ya leo miaka 68 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayid Abdul Husein Sharafuddin Amili, alimu na msomi mkubwa wa Kiislamu. Ayatullah Sharafuddin alizaliwa mwaka 1290 Hijiria huko Kadhimain, moja ya miji ya Iraki ya sasa. Alielekea Jaba la Amili nchini Lebanon baada ya kuhitimu masomo yake na kuanza kujishughulisha na harakati za Kiislamu. Msomi huyo mkubwa ametoa huduma za thamani na kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu na daima alikuwa akisisitiza swala la umoja baina ya Waislamu. Said Sharafuddin ameandika vitabu vingi katika uwanja wa kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu. na siku kama ya leo miaka 67 iliyopita Ufaransa na Uingereza zilihitimisha udhibiti wao wa siku hamsini wa bandari ya Port Said nchini Misri, na kutoa majeshi yao katika bandari hiyo. Inafaa kuashiria hapa kwamba baada ya utawala haramu wa Israel kufanya mashambulio katika jangwa la Sinai, mashambulio ya pamoja ya anga ya Uingereza na Ufaransa dhidi ya Misri nayo yalianza. Mashambulio hayo yalisababisha hasara kubwa katika mfereji wa Suez. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.