Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba Mola wake alipomona mwanawe anaangamia akasema: eye Mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, ye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahman rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia sateliti na internet anonet ya internet ni Pars Today ir sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kutembelea katika mitandao ya kijamii ya WhatsApp na vilevile vile Telegram. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, huko nchini Tanzania yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na katika mkoa huo tunasikika pia katika miji mingine katika masafa FM kama vile Lindi, Mtwara, Singida, Kigoma, Mwanza na baadhi ya maeneo ya Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo katika meza ya matangazo ya redio Teheran usiku wa leo, mbali za na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa nimekuandalieni vipindi vya Palestina, suala la kwanza la umma wa Kiislamu, ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika uh, historia. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, ya moja kamili usiku huko Afrika Mashariki, katika hali ambayo Afrika ya kati ni saa 12 jioni. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. iran yatuma vikosi na zana za kijeshi katika mpaka wa kaskazini mashambulio ya anga ya israeli yaua wapalestina 100 jabalia na mripuko katika kituo cha mafuta guine waua na kujeruhi makumi ya watu Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Iran ametangaza habari ya kutumwa na jeshi na zana za kivita katika mpaka wa kaskazini mashariki mwa jamhuri ya Kiislamu, ili kupiga jeki operesheni za kukabiliana na makundi ya kigaidi yaliyoazimia kuvuruga usalama na amani ya taifa hili. Brigedia Jenerali Kiomarsi Haidari amesema hayo leo na kuongeza kuwa lengo la kutumwa vikosi zaidi katika maeneo mpakani ni kuzuia kujipenyeza nchini magaidi kutoka nchi jirani. Aidha, amesema kikosi hicho kinachojumuisha wanajeshi waendao kwa miguu kwa kutumia zana mbalimbali mbali, kama makombora na ndege si zisizo na rubani yani drone kimejiandaa barabara kutoa jibu kwa vitisho vya aina yote dhidi ya Iran. Kamanda Haidari ameeleza bayana kwamba vikosi vya ulinzi na usalama vya nchi hii vitaendelea kulilinda taifa hili kutokana na vitisho vya kutoka nje ya mipaka yake. Wakati huo huo, naibu kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la Iran amesema Vikosi vya ulinzi na usalama vya nchi hii vipo macho na vimejiandaa kukabiliana na tishio lolote dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Brigedia Jenerali Mahdi Hadian amebainisha kuwa utaarifu wa hali ya juu wa vikosi vya nchi hii umepelekea maadui kukata tamaa na kutokuwa na mawazo yoyote ya kulishambulia kijeshi taifa hili. Haya yanajiri siku chache baada ya viongozi na mataifa mbalimbali wa Iran sambamba na kulaani shambulio la kigaidi lililosababisha mauaji ya maafisa 12 wa polisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Rasek, kusini mashariki mwa Iran, kusema kuwa shambulio hilo la kigaidi litalipiziwa kisasi haraka sana mwishoni mwa mwaka uliopita Kikosi cha nchikavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa kilituma wanajeshi zaidi katika mipaka magharibi na kaskazini magharibi mwa Iran. Mwishoni mwa mwaka uliopita, kikosi cha nchikavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kilituma wanajeshi zaidi katika mipaka magharibi na kaskazini magharibi mwa Iran ili kukabiliana na makundi ya kigaidi yanayotaka kujitenga yaliyoko katika eneo la Kurdistan ya Iraq. Wapalestina zaidi ya mia moja wameuawa shahidi katika mashambulizi mapya ya utawala wa kizayuni wa Israel yaliyolenga kambi ya wakimbizi ya Jabalia katika ukanda wa Gaza. Kanali ya televisheni ya Press TV imeripoti habari hiyo na no kuongeza kuwa watu zaidi ya mia moja wangali wamefukiwa kwenye vifusi vya majengo yaliyolengwa na mabomu ya Israel katika hujuma hiyo. Wizara ya afya huko Gaza imesema makumi ya watu wamejeruhiwa na kwamba yumkini idadi ya wahanga wa mashambulizi hayo ya kinyama ikaongezeka kutokana na hali mbaya ya majeruhi. Kanali ya televisheni ya Almayadin imeripoti kuwa miongoni mwa waliowawa shahidi katika hujuma hiyo mpya ni Dina Abu Muhsin, ambaye wazazi na ndugu zake wawili waliwawa huko nyuma katika mashambulizi mengine ya Wazayuni. Habari zaidi zinasema kuwa kambi ya wakimbizi ya Jabalia, ambayo ndio kubwa zaidi Gaza, imeharibiwa vibaya kutokana na shambulio hilo la bomu la Wazayuni. Utawala wa kizayuni wa Israel umeshambulia mara kadhaa kambi hiyo wakimbizi tangu uanzisha hujuma zake za kinyama dhidi ya Palestina wa Gaza. Jana Jumapili, jeshi katili la Israel lilishambulia hospitali ya Al-Auda katika eneo la Jabalia na kuwateka nyara wafanyakazi kadhaa. Mwishoni mwa Oktoba mwaka huu, wa Palestina zaidi ya mia mbili waliuawa shahidi katika shambulizi jingine la utawala wa kizayuni wa Israel lililolenga kambi hiyo ya wakimbizi Wizara ya afya Palestina imetangaza kuwa idadi ya mashahidi wa Kipalestina tangu kuanza hujuma za utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza mnamo Oktoba 7 imepindukia watu elfu ishirini. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Duru moja ya habari ya Yemen imeripoti kuwa limetokea shambulio la kombora lililolenga meli mbili zilizokuwa zikielekea bandari za utawala wa kizaini wa Israel huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Duru hiyo ya habari za vyombo vya majini imetangaza kuwa meli mbili zimelengwa na makombora mawili yaliyorushwa na jeshi la Yemen. Kwa mujibu wa duru hiyo, shambulio dhidi ya meli hizo limefanywa ili kuzizuia kuelekea bandari za utawala wa Kizayuni. Mapema leo shirika la biashara ya bahari la Uingereza liliweka ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X na kueleza kwamba limepokea ripoti ya ajali na uwezekano wa kuzuka mripuko karibu na meli iliyopita na meli inayopita kwenye lango bahari la Babul Mandab lililoko katika bahari Nyekundu. Shirika hili la Uingereza limeeleza kuwa limepokea ripoti ya tukio katika mlango wa bahari wa Babul Mandab ulioko kusini mwa bandari ya Almuha nchini Yemen asubuhi ya leo. Yusuf Almadani, kamanda wa mkoa wa tano wa jeshi la Yemen, alitangaza kuwa kuongezeka mashambulio yoyote yanayofanywa dhidi ya ukanda wa Gaza kutapelekea kuzuka mivutano na hali ya wasiwasi katika bahari Nyekundu. Kamanda huyo ameongezea kwa kusema, kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, tutapambana na nchi au kikundi chochote kitakachotutenganisha na kutuweka mbali sisi na Wapalestina. Jeshi la majini la Yemen hapo awali lilikuwa limeonya kwamba litaendelea na operesheni za kijeshi dhidi ya meli na maslahi ya adui mzayuni hadi atakapokomesha hujuma zake dhidi ya Gaza na jinai zake dhidi ya wananchi wa Palestina. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema tawala haramu wa kizayuni wa Israel unatumia unyimaji chakula kama silaha ya vita huko Gaza kwa kukata makusudi upatikanaji wa maji na chakula kwa watu wa eneo hilo kitendo ambacho ni uhalifu wa kivita. Human Rights Watch imeeleza katika taarifa iliyotolewa leo kwamba majeshi ya Israel yanazuia kwa makusudi ufikishaji maji, chakula na mafuta huko Gaza huku yakizuia kwa makusudi pia kutolewa huduma na misaada ya kibinadamu na kuonekana pia yakiharibu maeneo ya kilimo na kuwanyima raia vitu vya lazima kwa maisha yao. Taarifa ya shirika hilo la kimataifa la kutetea haki za binadamu imeashiria kauli zilizotolewa na viongozi wa ngazi za juu wa utawala wa kizayuni wa Israel, akiwemo waziri wa vita Yoav Gallant Waziri wa usalama wa taifa Itamar Benvir na waziri wa nishati wa Israel Katz, zinazo zinazodhihirisha wazi nia ya yao ya kuwanyima raia wa Gaza chakula, maji na mafuta, kauli ambazo zinaakisi sera inayotekelezwa na majeshi ya Israel. Human Rights Watch imesema matamshi mengine ni yale yaliyotolewa na maafisa wengine wa Israel ambao wametamka hadharani kwamba misaada ya kibinadamu kwa Gaza itawekewa masharti ya kuachiliwa mateka wanaoshikiliwa na harakati ya Hamas au kuangamizwa harakati hiyo. Omar Shakir, mkurugenzi wa Human Rights Watch kwa Palestina na Israel, amesema kwa zaidi ya miezi miwili Israel imekuwa ikiwanyima nyima wakazi wa Gaza chakula na maji, sera iliyochochewa au kuidhinishwa na maafisa wake wa ngazi za juu na kuonyesha nia kuwaua raia kwa njaa kama mbinu ya kivita. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limeutaka utawala wa kizayuni uache mara moja kutumia njaa ya raia kama mbinu ya vita na kutii katazo la mashambulizi dhidi ya vitu muhimu kwa ajili ya maisha ya raia sambamba na kuondoa mzingiro uliowekewa ukanda wa Gaza. Na watu wasiopungua wanane wamefariki dunia katika mripuko uliotokea katika kiwanda kimoja cha kuhifadhi na kusambaza mafuta huko Conakry, mji mkuu wa Guinea barani Afrika. Shirika la habari la Reuters limeripoti habari hii leo Jumatatu na kuongeza kuwa watu wengine 84 wamejeruhiwa katika mripuko huo uliotokea usiku wa kuamkia leo na tayari wamefikishwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Afisa mwandamizi wa polisi amenukuliwa na shirika la habari la Aljazira akisema kuwa yumkini idadi ya wahanga wa mkasa huo ikaongezeka kutokana na hali mbaya ya majeruhi. Habari zaidi zinasema kuwa mamia wakazi wa wilaya ya Kalom viungani mwa mji wa Conakry wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na kuenea kwa kasi moto uliosababishwa na mlipuko huo. Nyumba na majengo kadhaa yameteketea kwa moto na kugeuka majivu. Katika taarifa, serikali ya Guinea imetangaza kufunga shule katika mji mkuu Conakry, sambamba na kuwataka wafanyakazi wasiende makazini kutokana na taathira za mkasa huo. Taarifa hiyo imeeleza kuwa wafanyakazi wa sekta za umma na binafsi wanaumbwa wasiende kazini. Shule za umma na za kibinafsi mjini Conakry zote zimefungwa. Mripuko huo umetokea katika kituo kikuu pekee cha kuhifadhi na kusambaza mafuta nchini Guinea, kwani nchi hiyo Afrika Magharibi si mzalishaji wa mafuta na wala haina vituo vya kusafisha petroli na bidhaa za petrokemikali. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam mpenzi msikilizaji, hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jame jam jijini Tehran. Na baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho mchezo ulioshindwa mara kadhaa wa Israel na Marekani katika vita vya ukanda wa Gaza. Kulipuliwa nyumba, shule za Umoja wa Mataifa, vituo vya matibabu na kuuliwa kinyama makumi ya maelfu ya Wapalestina, pamoja na kujeruhiwa maelfu ya wengine katika ukanda wa Gaza, na mapambano makali kati ya wapiganaji wa Kipalestina na askari vamizi huko Khan Younis, ni moja ya habari muhimu zinazohusiana na Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Wazayuni wanashambulia kwa makusudi hospitali na vituo vya matibabu katika ukanda wa Gaza katika hali ya kushtadi wimbi jipya la mashambulizi ya anga na ya kinyama ya utawala katili wa kizayuni dhidi ya ukanda huo ambayo hadi sasa yamepelekea kuuawa shahidi maelfu ya wapalestina wasio na hatia na kujeruhiwa wengine wengi Jumatatu ya leo na ikiwa ni siku ya sabini na tatu tangu kuvamiwa ukanda wa Gaza na askari katili wa utawala ghasibu wa Israel. Mashambulio ya mabomu katika maeneo ya kaskazini, katikati na kusini mwa ukanda wa Gaza ya mishtadi katika mji wa Hani Yunis, hasa maeneo ya mashariki na katikati mwa ukanda wa Gaza ambapo kwa uchache watu kumi wameuawa shahidi kufuatia kulipuliwa kwa bomu nyumba moja katika kambi ya wa wakimbizi ya Nuseirat. Utawala wa kizayuni pia umeshambulia hospitali ya Nasir, kinyume cha sheria za kimataifa, na kulenga kitengo cha wazazi waja wazito na watoto katika hospitali hiyo. Msemaji wa wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza amesema katika mazungumzo yake na kanali ya televisheni Al Jazira ya ya Qatar kwamba kulengwa hospitali ya Naser ni sehemu ya siasa za utawala wa kizayuni za kuharibu na kutokomeza mfumo wa sekta ya afya ya ukanda huo. Mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya ukanda wa Gaza amesisitiza kuwa zaidi ya watu mia moja wameuliwa shahidi katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni huko Jabalia na wengine mia moja bado wako chini ya vifusi. Wapalestina wengine ishirini wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo. Kwa mujibu wa mkuu wa shirika la afya duniani, mfumo wa afya wa Gaza uko katika hali ya kuporomoka kabisa, na kuharibiwa hospitali nyingine bila shaka kutatoa pigo kubwa kwa mfumo wa afya wa eneo hilo. Ripoti za vyombo vya habari zinaonyesha kuendelea mapigano makali kati ya vikosi vamizi vya kizayuni na wana mapambano wa Kipalestina katika mji wa Khan Younis ulioko kusini mwa ukanda wa Gaza. Jeshi la kizayuni limekiri kwamba eneo la Khan unis pekee linahitajia miezi kadhaa ya operesheni za kijeshi. Habari hii imekuja huku jeshi la Israel likitangaza kujeruhiwa wanajeshi wengine wa, wanajeshi wake wengine 35 33 kati yao wakiwa ni huko Gaza kufuatia mashambulio makali ya wapiganaji wa mukawama. Helikopta za utawala wa kizayuni zinatua haraka katika eneo la mapigano na kuchukua maiti pamoja na majeruhi wake. Kufeli operesheni za nchi kavu za jeshi la kizayuni pamoja na kuongezeka idadi ya vifo vya askari wake kumeufanya utawala huo kuonyesha nia kurejea tena kwenye meza mazungumzo kwa ajili ya kuachiliwa huru mateka wake waliosalia. Wakati huo huo, shirika la habari la CNN limetangaza kuanza tena mazungumzo kati ya David Barnea, mkuu wa Mossad, na Muhammad bin Abdulrahman bin Jassim Al Thani, waziri mkuu wa Qatar, kwa ajili ya kuachiliwa mateka waliobakia. Kwa mujibu wa CNN, mazungumzo hayo ambaye yalianza kabla ya kuuawa wa mateka watatu wa Israel hivi sasa yamepata kasi zaidi. Hata hivyo, akitangaza kuwa kukomeshwa uvamizi, kuondoka askari wa utawala wa Kizayuni na kuanza ujenzi mpya wa Gaza ni sharti la kubadilishana mateka, naibu mkuu wa harakati ya Hamasi katika ukanda wa Gaza ameyashukuru makundi ya mukawama ya Lebanon, Yemen na Iraq kwa operesheni zao dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Brigedi ya Al Qasam, tawi la kijeshi la Hamasi, pia imetoa mkanda wa video unaonyesha mateka wa Israel kabla na baada ya kuuawa katika mashambulizi ya mabomu katika ukanda wa Gaza na kuionya Tel Avivu kwamba haiwezi kutumia nguvu katika juhudi za kuachiliwa huru mateka wake ikinukuu barua iliyoandikwa na mwanamke mmoja mateka wa kizayuni iliyoandikwa kwa Kiarabu na Kiibrania, Alkasam imewataka Wazayuni kuchagua wa moja ima mateka kwenye jeneza au wakiwa hai. kwa wakati huo huo, Muhamad Al Bukheiti, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya Ansarullah huko Yemen, pia ametahadharisha juu ya uamuzi wa Marekani wa kuunda muungano wa kimataifa dhidi ya Yemen na kusisitiza kuwa iwapo Marekani itafanikiwa katika suala hilo, basi muungano huo utakuwa muungano mbovu zaidi kuwahi kushuhudiwa katika historia ya ulimwengu. Kwa hivyo tunasubiri kushuhudia historia ya kuingia muungano dhaifu zaidi katika vita vya heshima zaidi duniani. Ulimwengu bado haujasahau aibu ya kukaa kimya madola makubwa mbele ya jinai za mauaji ya kimbari huko Gaza. Msemaji rasmi wa jeshi la Yemen Muhammad Abdus Salamu pia amesema hatua zote za jeshi la Yemen ni za kuondolewa mzingiro wa Gaza na kusitishwa vita na jinai dhidi ya wananchi wasiokuwa na hatia wa eneo hilo. Katika mwezi mmoja uliopita, jeshi la Yemen linalofungamana na serikali ya Sanaa inayoongozwa na Ansarullah limeweza kuzuia kupita katika bahari ya Sham meli zinazotoka au kuelekea bandari za utawala wa kizayuni zilizosajiliwa katika utawala huo au za raia wanaofungamana na utawala huo wa kibaguzi. Hii ni redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kuregea sikio kipindi cha Palestina, suala la kwanza na muhimu la umma wa Kiislamu, kipindi ambacho kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo na makala Leo katika Historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Palestina, swala kuu la umma wa Kiislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Kipindi cha juma hili kinajadili suala la waislamu kukomboa ardhi ya Palestina na mji wa Baitul Muqaddas. Karibuni. Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba ardhi ya Palestina ina umuhimu mkubwa na maalum kwa umma wa Kiislamu kutokana na ukweli kwamba ndicho kibla cha kwanza cha Waislamu na mahali alipotokea mtume mtukufu wa Uislamu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kupaa kwenda mbinguni. Swala jingine linaloimarisha uhusiano wa kiroho, kihisia na kiimani wa Waislamu na Palestina Quds na msikiti Wal Aqsa ni kwamba aya nyingi za Qurani tukufu zilizoteremshwa kwa mtume mpendwa wa Uislamu sallallahu alaihi wa sallam, na hadithi pamoja na visa vingi vinavyozungumzia mitume wakiwemo manabii Ibrahim, Yaqub, Lut, Zakaria, Yahya, Daud, Suleiman na Isa alaihimus salam, vyote vilitimia katika ardhi ya Palestina na swala hilo mbali na matukio ya kibla miaraji, na aya za Qurani zinazozungumzia utukufu na umuhimu wa ardhi ya Palestina linatilia nguvu uhusiano wa kiroho, kihisia na kiimani wa Waislamu na maeneo hayo matakatifu ya Palestina, Quds na Aksa. Kwa hivyo, lilikuwa jambo la kawaida kabisa kwamba sambamba na kuenea dini ya Uislamu, Waislamu walivutiwa haraka na ardhi ya Sham na Palestina na kuwashawishi watu wa ardhi hiyo waitikio Uislamu wa na kupinga uvamizi wa Warumi. Kuhusiana na suala hilo, hata kama vita vya Muuta ambavyo vilipiganwa mwaka wa nane hijiria kwa ajili ya kutekwa maeneo ya Shamat na Palestina havikuwa na matokeo yoyote maalumu kwa waislamu, lakini katika mwaka wa tisa hijiria na katika vita vya Tabuk waliweza kuteka eneo la Tabuk lililokuwa karibu na ardhi ya Sham na katika kuimarisha zaidi nafasi yao, wakateka maeneo mengine kama vile eneo la Daumatul Jandal ambapo watu wa maeneo hayo walikubaliana na Waislamu kuwalipa jiziya mkabala wa kudhaminiwa usalama wao. Katika mwendelezo huo, na baada ya kuaga dunia Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa sallam mwaka wa 11 hijiria, jeshi la Kiislamu likiongozwa na Usama bin Zaid lilifanikiwa kuimarisha utukufu na nguvu ya Uislamu katika mipaka ya pamoja na Sham. Katika miezi na miaka iliyofuata, jeshi hilo lilifanikiwa kushinda vita vingi katika eneo hilo ambapo liliteka miji kwa maslahi ya Uislamu. Hali hiyo iliendelea hadi pale Waislamu walipofanya mashambulizi ya kuteka Sham na Palestina ambapo waliwashambulia Warumi waliokuwa wakidhibiti eneo hilo kutokea pande kadhaa. Wakiwa Palestina, Waislamu walifanikiwa kuwashinda Warumi katika eneo la kusini mwa Ramla, lakini vita vikali na muhimu zaidi vilipiganwa kati ya pande mbili kwa ajili ya kuliteka eneo la Shamat lililojumuisha Palestina, Jordan, Lebanon na Siria kutoka katika udhibiti wa Warumi na ni vile vya Yarmuk. Vita hivyo vilipiganwa kando ya mto wenye jina la Yarmuk mnamo mwaka 636 miladia. Hivyo ndivyo vilikuwa vita vikubwa zaidi kwa lengo la kudhibiti eneo hilo. Vita hivyo viliashiria kushindwa kwa pili kukubwa kwa ufalme wa Roma kutoka kwa Waislamu katika ardhi ya Siria, jambo ambalo lilikata mikono yake katika ardhi ya shamat na kwa ujumla katika eneo zima la Asia na hivyo kuwawezesha Waislamu kuizingira Baitul Muqaddas. Mpenzi msikilizaji, Waislamu waliteka mji mmoja baada ya mwingine hatua kwa hatua hadi walipofika Quds au Baitul Muqaddas mwaka wa 16 Hijria. Kwa kuzingatia kuzingirwa Baitul Muqaddas na jeshi la Kiislamu, wakazi wa mji huo walimwandikia barua kamanda wa jeshi hilo wakimwambia kwamba walikuwa tayari kusalimu amri na kukabidhi funguo za mji huo kwa sharti kwamba funguo hizo zikabidhiwe khalifa wa Waislamu, yani Umar Bin Khattab. Omar ambaye alikuwa katika eneo hilo kwa ajili ya kufuatilia maswala ya makamanda na viongozi wa jeshi hilo alikubali sharti hilo na mkataba wa amani wakati wa saini papo hapo. Katika mkataba huo wa amani, Omar aliwadhaminia amani na usalama wakazi wa mji huo ikiwa ni pamoja na mali na maeneo yao ya ibada, na kwa mujibu wa matakwa ya wakazi hao hakuna Yahudi yeyote aliyeruhusiwa kubakia Betul Muqaddas, na katika upande wa pili Wakristo waliokuwa wakiishi Kuds wakakubali kulipa jizya kwa Waislamu. Kwa utaratibu huo, mwaka 17 Hijiria, yaani mwishoni mwa mwaka 637, mji wa Baitul Muqadas ukakabidhiwa kwa Waislamu kwa amani na bila ya umwagaji wa damu, ambapo dola la Kiislamu lilitawala mji huo kwa miaka 400 mfululizo hadi wakati wa vita vya kwanza vya msalaba Mwaka elfu moja na tisini na tisa. Katika kipindi hicho chote Wakristo na wakazi wengine wa Baitul Muqaddas waliishi kwa amani na utulivu kamili chini ya utawala wa ukhalifa wa Kiislamu. William FitzGerald, mwandishi wa Uingereza, anasema kuhusu kutekwa mji huo na Waislamu kwamba, katika historia yetu ya vita vya utekaji ardhi hadi kabla ya kutekwa Quds hakukuwahi kushuhudiwa watu walioshindwa kwenye vita wakihisi utulivu, ukarimu na amani kutoka kwa watu walioshinda vita kama ilivyofanyika kutoka kwa Islamu, wali Waislamu walioteka Quds. Waislamu waliita Quds kwa majina ya Baitul Haram na Baitul Maqdis. Waliswali katika msikiti wa Al-Aqsa ambapo Bilal bin Rabah au Bilal wa Abisinia au Ethiopia leo aliadhini kwa mara ya kwanza huko Quds, baada ya kifo cha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na waislamu wakaanza kujenga msikiti mdogo na wakawaida kabisa mahala hapo. Katika mwendelezo wa utawala wa kiislamu huko Palestina, Bani Umayya walizingatia sana suala la Palestina na Quds, kiasi kwamba Abdul Malik bin Marwan, khalifa wa tano wa utawala wa Bani Umayya, alijenga msikiti mkubwa karibu na msikiti wa Al-Aqsa ambao ulijulikana kama Masjidu Sakhra. Msikiti huo ulijengwa juu ya jabali ambalo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisimama juu yake muda mfupi kabla ya kupaa mbinguni katika safari yake ya Miraji. Mwanawe Walid bin Abdul Malik alijenga upya msikiti wa Lakswa, na kuanzia wakati huo na kuendelea, eneo lililo karibu na msikiti huo likajulikana kwa jina la Alharami Sharif. Hisham bin Abdul Malik pia alilipa kipaumbele maalumu eneo la Jeriko, ambapo alijenga huko msikiti wa kifahari. Vilevile, Sulaiman bin Abdul Malik, khalifa wa saba wa ukoa Bani Umaya, aliasisi mji wa Ramla huko Palestina na akaufanya kuwa makao yake makuu, ambapo alizingatia sana Kudsi na msikiti wa Al-Aqsa Wakati alipojitenga Abdallah bin Zubair huko Maka na Madina wakati wa utawala wa Abdul Malik bin Marwan, na kushindwa Waislamu wa Siria wa kwenda kutekeleza ibada ya hija huko Maka, alifanya ibada ya hija huko Kuds badala ya msikiti wa Makka. Mpenzi msikilizaji, katika kipindi cha utawala wa makhalifa wa Bani Abbas, licha ya kuhamishiwa kituo cha ukhalifa katika ulimwengu wa kiislamu mjini Baghdad, lakini Bani Abbas walitilia maanani na kulipa umuhimu mkubwa swala la Palestina na Quds, ambapo Abu Jafar Mansur aliyejulikana kama Mansur Dawaniki, khalifa wa pili wa Bani Abbas, alitembelea Quds mara mbili na akaamuru kujengwa upya majengo yaliyokuwa yamebomolewa kufuatia uharibifu uliosababishwa na tetemeko kubwa la ardhi lililolikumba eneo hilo. Nam, wapenzi wasikilizaji skilizaji, eh, kipindi chetu cha leo kinaishia hapa na tutaendeleza simulizi hizi za Palestina, eh, suala muhimu la waislamu katika matangazo yetu yajayo insha Allah. Tunakutakieni kila la kheri na kwaherini. Michezo. Na tumai umzima wa afya, mpenzi msikilizaji, na hususan hashiki wa spoti, karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio makubwa yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi usibanduke ya kando ya redio yako hadi tamacha ya kipindi. Karibu. Tuanze na ligi kuu ya soka hapa nchini ambapo siku ya Alhamisi uwanja wa Azadi hapa mjini Teheran ulichimbika na kutifua mavumbi wakati wa mchuano wa watani wa jadi klabu za Persepolis na Istiklal ambao uliishia kwa sare ya bao moja kwa moja. Persepolis walitangulia kuona lango la mahasimu wao kupitia bao la mtoka benchi Omid Alishah. alichezewa ndivyo sivyo na kuangushwa na beki wa Pespolis Ali Nemati ambapo mwamuzi aliamua kuipa Esteghlal penati baada ya kupewa maelekezo tata na refa msaidizi wa video almaarufu VAR. Ndio ilikuwa mara ya kwanza kwa mashini hiyo ya VAR kutumika katika ligi kuu ya soka hapa nchini. Kevin Yamga alivurumisha kombora wavuni katika penati hiyo na kufanya mambo kuwa sawa bin sawa keiygda sud zadyhak sakaera y Mapema siku hiyo Sepahan iligaragaza Fulad mabao matatu kwa moja mjini Isfahan, wakati ambapo Nasaji ilikuwa ikinyolewa na Shams Azar kwa kuzabwa mabao mawili kwa moja huko Kazvin. Kwa matokeo hayo ya michuano ya ligi kuu ya soka ya Iran halmaarufu ligi ya wataalamu ya Ghuba wa Jemi, Istiglal inasalia kileleni mwa jedwali ikiwa na alama 25, pointi moja zaidi ya Sepahan, ambao wana mchuano mkononi. Wekundu wa Teheran kwa sasa hawana budi kutosheka na nafasi ya tatu katika jedwali hilo wakiwa na alama 21. Wakati huo huo shirikisho la soka duniani FIFA limepongeza hatua ya Iran kuwaruhusu wanawake kuingia uwanjani wakati wa debi la Teheran kati ya Persepolis na Esteghlal iliyoishia kwa sare ya bao moja kwa moja. Gianni Infantino, rais wa FIFA, amesema hatua ya shirikisho la soka la Iran kuruhusu wanawake elfu tatu kuingia uwanjani kutazama mchuano huo ni mafanikio makubwa katika ulimwengu wa kandanda na kuongeza kwamba hatua hiyo ni matunda ya mashauriano baina ya pande mbili. Mbali na hayo, vijana wawili wa, wa kike wa Iran wametoa medali mbili za dhahabu katika mashindano ya upigaji makasia ya vijana wa Asia. Kimia Zarei na Fateme Majlal waliwazidi ujuzi mahasimu kutoka Hong Kong, Kazakhstan na Vietnam na kuibuka kidedea katika mashindano hayo ya vijana wenye chini ya miaka 23 yaliyofanyika mjini Pataya huko nchini Thailand. Tuangazie sasa riadha, ambapo mwanariadha nyoto wa Kenya Brigid Kosgei aliibuka kidedea katika mbio za Abu Dhabi Marathon katika Umoja wa Falme za Kiarabu siku ya Jumamosi. Mwanadada huyo ambaye amewahi kuvunja rekodi ya dunia ya marathon, alishinda mbio hizo kwa kutumia saa 2 dakika 19 na sekunde 15, huku akiwatufulia mavumbi wa Ethiopia Hawa Feisa na Sintayehu Athlemahu waliomaliza wapili na watatu kwa kutumia saa 2 dakika 24 na sekunde 3 na saa 2 dakika 25 na sekunde 36 kwa usanjari huo. Katika safu ya wanaume raia wa Eritrea Amare Haile Michael aliibuka mshindi kwa kutumia saa mbili dakika saba na sekunde moja sifuri huku nafasi za pili na tatu zikitwaliwa na wakenya Leonard Barsoton na Tanui Osbilen. Katika hatua nyingine mwanariadha wa Kenya Kelvin Kiptum amejizolea sifa kemkem kem kutoka kwa wapenzi wa lugha ya Kiswahili kwa kuamua kuitumia lugha hiyo katika kutoa hotuba yake baada ya kutawazwa kuwa mwanariadha bora zaidi wa mwaka 2023 huko jijini Monaco siku Jumatatu iliyopita. Kiptum aliibuka na uzalendo wa kipekee kwa taifa lake la Kenya ambalo hutumia Kiswahili kama mataifa mengine ya Afrika Mashariki, na aliamua kutumia lugha hiyo wakati akituzwa tuzo hiyo. Msikilizi hapa huyo balozi mpya wa Kiswahili. Mara ya kwanza nataka kushukuru mafansi wangu eh, kwa kunivotia eh, nimekuwa mshindi leo eh, wa mwanariadha bora na nawashukuru sana. Kiptum aliingia katika kumbukumbu -kumbu za ujasiri, uweledi na ubabe baada ya kuvunja rekodi ya mbio za nyika huko mjini Chicago. Mwanariadha nyota wa Kenya, Faith Kipegon, alitajwa kuwa mwanariadha bora wa kike duniani katika tuzo hizo huko jijini Monaco. Like, so, so, so tunatamatisha kwa dondoza hapa na pale. Mchezaji wa kriketi wa Australia Usman Khawaja ameahidi kupambana na uamuzi wa bodi ya usimamizi wa mchezo huo ambayo anasema imemzuia kuonyesha ujumbe wa kuunga mkono wale ambao hawana sauti. Akizungumza kwa hisia nzito katika mkanda wa video aliyoweka kwenye mtandao waki waki wake wa kijamii hawaja, amefafanua kwamba ujumbe wake wa kuonyesha mshikamano na Wapalestina sio wa kisiasa na kwamba tatizo kubwa ni watu wanaompigia simu kumsuta kwa msimamo wake. Mshambuliaji huyo wa timu ya taifa ya kriketi Australia alionekana akiwa amevalia buti za kriketi zenye jumbe maisha ya watu wote ni sawa na uhuru ni haki ya binadamu zilizoandikwa juu yake kwa rangi za bendera ya Palestina wakati wa mazoezi ya timu yake kabla ya mechi za mfululizo za majaribio dhidi ya Pakistan. Sheria za Baraza la Kimataifa la Kriketi ICC haziruhusu wachezaji kuonyesha maneno eti yasiyofuata kanuni au nembo kwenye nguo au vifaa vinavyovaliwa wakati wa mechi za kimataifa. Hii inamaanisha kwamba Khawaja hataweza kuvaa buti hizo wakati wa mechi ya majaribio ya Australia dhidi ya Pakistan. Amesema, nitaheshimu maoni na uamuzi wao, lakini nitapambana nao na kutafuta kibali. Hebu tumsikize hapa. The ICC have told me that I can't wear my shoes on field because they believe it's a political statement under their guidelines. I don't believe it is, so it's a humanitarian appeal. I will respect their view and decision but I will fight it and seek to gain approval. na kwenye ligi kuu ya soka ya Uingereza, klabu ya Arsenal iliicharaza Brighton mabao mawili kwa mtungi na kurejea kileleni mwa msimamo wa EPL wikendi mara hii. Risasi za Gunners ziligonga ndipo wakiupigia nyumbani Emirates Jumapili. Mabao ya wabeba bunduki kwenye mchano huo yalifungwa na Gabriel Jesus katika dakika ya 53 ya mchezo kabla ya Kai Havertz kulizamisha kabisa jahazi la wageni kwa bao lake la dakika za lala salama. Kwa ushindi huo Arsenal imerejea kileleni mwa jedwali ikiwa na alama 39, pointi 1 zaidi ya Liverpool ambayo wikendi ililazimishwa sare na Manchester United. Kwa matokeo hayo, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia leo ni jumatatu tarehe nne jamadi thani mwaka 1445 hijiria sawa na tarehe 18 disemba mwaka 2023 miaka 109 iliyopita katika siku kama hii ya leo Uingereza ilikoloni rasmi Misri. Ni vyema kukumbusha kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia utawala wa Othumania ulikuwa mwitifaki wa madola yaliyokuwa yakiipatia uingereza uh, msaada yaani Ujerumani na Austria. Uingereza nayo ikiwa na lengo la kukabiliana na kitendo hicho, iliikalia kwa mabavu ardhi ya Misri ambayo hadi katika kipindi hicho ilikuwa chini ya udhibiti wa utawala wa Uthmania. Katika siku kama ya leo miaka 85 iliyopita msomi wa Ujerumani, Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu, hatua ambayo ilikuwa mwanzo wa zama za atomu. Hatua hiyo iliibua nishati kubwa ambayo baadaye ilianza kutumika katika vinu na katika kuzalisha mabomu ya nyuklia. Mwaka 1944, Otto Hahn alitunukiwa tuzo ya Nobel katika taaluma ya kemia. Tarehe 18 Desemba miaka 44 iliyopita, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha makubaliano ya kufuta aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yana lengo la kuondoa dhuluma zinazofanywa dhidi ya wanawake kote duniani. Hata hivyo, makubaliano hayo kama yalivyo mengine mengi ya kimataifa, yanatawaliwa na mitazamo ya kimaada ya Magharibi inayosisitiza usawa wa jinsia mbili za mwanamke na mwanaume katika kila kitu. Hii ni licha ya kwamba mwanamke na mwanaume wanatofautiana kimwili na kiroho. Kwa sababu hiyo, dini za Mwenyezi Mungu hususan Uislamu unasisitiza kwamba njia ya kwa kuwakomboa wanawake ni kuwatayarishia mazingira ya uadilifu kwa kutilia maanani uwezo wao wa kimwili na kiroho.