Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. biadhabin na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya Hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo heri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hii za Jamejam hapa jijini Teheran. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intnet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Kigoma, Lindi, li na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487, na hiyo ndio telegramu yetu yaani plus 98903 Email yetu ni Swahili Radio. Mhandisi sauti wetu mchana huu ni Bihasanpur na mimi ni Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni kipindi cha Uislamu chaguo langu, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baadaye tutakuwa na hikaya za aya kuhusiana na sababu za kushuka aya mbalimbali za Quran tukufu. Tutakuwa pia na leo katika historia na maoni yenu kadiri muda utakavyoturuhusu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran na Rasia zaweka mikakati ya kuimarisha zaidi uhusiano kati yao. Wazayuni waomba mazungumzo, mukawama washurutisha kukomeshwa vita kwanza. Baada ya kushambuliwa kanisa, Papa Francis asema mashambulizi ya Israeli huko Ghaza ni ugaidi. De Spiegel limeandika Hamasi inazidi kuwa imara, kuiangamiza ni jambo lisilowezekana kabisa anaongezeka huku uchaguzi kukaribia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari kamili. Mkuu wa shirika la maendeleo na biashara la Iran ametilia mkazo kuundwa miundo mbinu ya pamoja kati ya Iran na Russia kwa ajili ya kuboresha mashirika yenye msingi wa maarifa katika miaka ya hivi karibuni na licha ya vikwazo, makampuni yanayojikita katika msingi wa maarifa ya Iran yameweza kupata nafasi muhimu katika masoko ya kimataifa kutokana na ujuzi wao na uwezo wao wa juu wa kisayansi na uzalishaji. Mehdi Zairami, mkuu wa shirika la maendeleo na biashara, amesema katika mahojiano na shirika la habari la IRIB kwamba Iran na Russia zina uwezo mkubwa katika mfumo wa misingi ya maarifa, hivyo zinaweza kukidhi mahitaji ya kila upande na vilevile kutoa huduma nzuri kwa eneo la Urasia. Mkuu huyo wa shirika la maendeleo na biashara la Iran ameongeza kwamba miundo mbinu inayotegemea msingi wa maarifa katika eneo la Urasia imejadiliwa na pande hizo mbili. Mkuu wa shirika la kijasusi la Israel Mossad amesema kwamba viongozi wa kisiasa wa utawala wa kizayuni wamempa idhini ya kufanya mazungumzo kuhusu kusimamishwa vita kwa muda na kwa ajili ya kubadilishana mateka, lakini viongozi wa Hamas wamesema kuwa hawakubali kufanya mazungumzo yoyote mpaka kwanza vita visimamishwe kikamilifu. Shirika la habari la Mehre limeinukuu kanali ya 12 ya televisheni ya utawala wa kizayuni ikitangaza kwamba mkuu wa Mossad David Barnea amepewa idhini na wakuu wa kisiasa wa Israeli kuendelea na mazungumzo ya kubadilishana mateka kwa upatanishi wa baadhi ya nchi. Kwa upande wake, tovuti ya habari ya Axios ya nchini Marekani imenukuu maafisa wa kuaminika na kusema kwamba mwishoni mwa wiki hii mkuu wa Mossad ataonana tena na waziri wa mambo ya nje wa Qatar kwa ajili ya kuendeleza juhudi za kuanzisha tena mazungumzo ya kubadilishana mateka. Hivi karibuni utawala wa kizayuni wa Israel uliwaua mateka wake watatu na kudai kuwa imefanya mauaji hayo kimakosa. Kwa upande wake, viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas wamekuwa wakisisitizia msimamo wao kwamba hakuna mazungumzo yoyote mengine yatakayofanyika ila baada ya utawala wa kizayuni kukomesha kikamilifu mashambulizi yake ya kikatili dhidi ya raia wa Ghazam. Usama Hamdani, mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa Hamas, kabla y hapo alikuwa amenukuliwa akisema kwamba sharti la kuanza mazungumzo yoyote mengine ni kukomeshwa mashambulizi ya Israeli dhidi ya wananchi wa Ghazam baada ya kupita zaidi ya miezi miwili ya kufanya jinai za kutisha kwa madai ya kuangamiza makundi ya mukawama ya Palestina ikiwemo Hamas na kukomboa mateka wa zayuni, hadi hivi sasa utawala wa kizayuni wa Israeli umeshindwa kufikia hata lengo moja ulilodai kulifuatilia kwenye jinai zake hizo. Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, amesema kuwa mashambulizi ya kikatili yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli huko Gaza ni ugaidi. Shirika la habari la France limemnukuu Papa Francis akisema hayo katika hotuba yake ya jana Jumapili, baada ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni kumuua mama na binti yake kwenye kanisa moja huko Gaza. Akiendesha misa ya kila wiki huko Vatican, kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani amesema nimekuwa nikipokea habari mbaya na za kusikitisha sana kuhusu Gaza. Ameongeza kwamba raia wasio na silaha wanashambuliwa na makombora na risasi. Mashambulizi hayo yanafanyika katika makazi ya raia huko Khan Yunus, maeneo ambayo hakuna hata hao wanaodaiwa ni magaidi. Watoto, wanawake, wagonjwa na vilema ndiyo wanaoshambuliwa. Juzi Jumamosi pia askofu mkuu wa mji wa Beitul Makdis alitoa tamko akisema kwamba tangu utawala wa kizayuni ulipoanzisha vita tarehe 7 Oktoba familia za Wakristo wa, wa Ghaza zimekimbilia makanisani na kwenye mahandaki lakini wanajeshi wa Israele wameshambulia eneo la kanisa ambalo lilikuwa limewapa hifadhi vilema 54. Katika tamko lake hilo askofu mkuu wa kanisa katoliki la Betul Makdis ambaye anasimamia makanisa yote ya kikatoliki ya Cyprus, Jordan, Ghaza na ardhi nyingine za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israeli amelaani jinai za wanajeshi wa Israel za kumuua mama na binti yake ndani ya kanisa huko Gaza. Tarehe 7 Oktoba, wana mapambano wa Palestina walitoa pigo kubwa la kihistoria na la kijeshi na kiusalama kwa utawala pandikizo wa Israel kupitia operesheni ya kimbunga cha Al Akswa. Baada ya Israel kushindwa kukabiliana na wana mapambano wa Palestina kwenye medani za vita, imeamua kushambulia kinyama kila kitu yakiwemo makanisa, misikiti, mahospitali, maskuli na maeneo yote ambayo sheria za kimataifa zimepiga marufuku kushambuliwa katika mazingira yote yale. Wakati huo huo, gazeti la Der Spiegel la nchini Ujerumani limeripoti kuwa ni jambo lisilowezekana kabisa kuiangamiza harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kwani kwenye vita harakati hiyo ndipo inapokuwa na nguvu zaidi. Kituo cha upashaji habari cha Ja Palestina kimelinukuu gazeti hilo likisisitiza katika ripoti yake hiyo kwamba fikra ya kuiangamiza harakati ya Hamas haitekelezeki kutokana na nguvu za harakati hiyo na jinsi ilivyokita mizizi katika fikra za wananchi na watu wa kawaida. Zaidi ya miezi miwili sasa utawala wa kizayuni unafanya jinai za kutisha na umeharibu kila kitu katika ukanda wa Ghaza, lakini hadi hivi sasa umeshindwa kufanikisha lengo lake lolote zaidi ya ukatili wake huo. Gazeti la Der Spiegel la Ujerumani limemnukuu mtaalamu mmoja wa masuala ya makundi ya mukawama ikiwemo harakati ya Hamas akisema kuwa fikra kwamba Israel inaweza kuishinda Hamas na kuiangamiza kupitia mashambulizi ya kijeshi iko mbali na uhalisia wa mambo. Aidiolojia ya Hamas imeenea kwenye harakati nyingine na haiwezekani kabisa kupambana na jambo hilo. Vilevile vile gazeti hilo limemnukuu mchambuzi mwingine wa kijeshi wa utawala wa kizayuni akikiri kwamba haiyumkiniki kabisa kuiangamiza Hamas, kwani harakati hiyo si kundi tu, bali ni nguvu imara ndani ya jamii na fikra na misimamo yake imekita mizizi ndani ya nyoyo na akili za wananchi. Gazeti hilo limeendelea kumnukuu mtaalamu huyo wa kijeshi wa utawala wa kizayuni akisema kukabiliana na harakati ya Hamas kunafanana na operesheni ya kuisafisha Ujerumani baada ya vita vya pili vya dunia, na maana yake ni kwamba operesheni ya namna hiyo inachukua makumi ya miaka kufanikishwa. Wakati huo huo, Khalil al-Haya, naibu wa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas huko Gaza, amesema kwamba anawahakikishia wananchi kuwa mukawama uko imara na haujatetereka bali unaendelea kutoa vipigo vikali kwa wanajeshi wavamizi wa kizayuni, na katika siku za usoni pia mukawama utatoa vipigo vikali zaidi kwa adui mzayuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inajiandaa wa uchaguzi Jumatano ambao ima utaimarisha demokrasia yake au utazua ghasia mpya, huku mivutano ya kisiasa ikiongezeka na kutishia amani na usalama wa nchi hiyo kubwa ya katikati mwa Afrika. Takriban wapiga kura milioni 44 waliojiandikisha wanatazamiwa kupiga kura mnamo Disemba 20 katika taifa hilo kubwa lenye takriban watu milioni mia moja katika uchaguzi wa rais, bunge, majimbo na mabaraza ya miji pamoja na serikali za mitaa. Takriban watu laki moja wanagombea katika kura hizo nne huku Rais Felix Tshisekedi akitafuta muhula mwingine baada ya kushinda uchaguzi uliokuwa na utata mwaka elfu mbili na kumi na nane. Ukubwa wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ki ya Kongo kimasafa ya ardhi na kijiografia, ambayo ni takriban sawa na bara la Ulaya Magharibi, unafanya kuandaliwa uchaguzi kuwa jambo gumu na zito. Nchi hiyo pia, licha ya kuwa na utajiri mkubwa maliasili, ni moja ya nchi maskini zaidi duniani na ina miundo mbinu duni, huku tume ya uchaguzi ya seni ikikabiliwa na matatizo makubwa katika kusambaza vifaa vya kupigia kura katika zaidi ya vituo laki moja na sabini na tano elfu. Gosher Kizito Mbusa, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema upigaji kura unatarajiwa kufanyika bila matatizo katika maeneo yenye watu wengi zaidi, lakini itakuwa vigumu katika maeneo ya vijijini kutokana na ukosefu wa usalama na barabara mbovu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Ijumaa lilipasisha ombi la serikali kwamba ujumbe unaomaliza muda wake wa kulinda amani nchini humo Monusco, utoe msaada wa vifaa zaidi ambako wametumwa katika majimbo matatu ya mashariki yaliyokumbwa na ghasia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na zoezi la upigaji kura ya maoni ya kuainisha katiba mpya nchini Chade ulimalizika Jumapili jioni na hapo hapo kukaanza mchakato wa kuhesabiwa kura ambao unaendelea hadi hivi sasa. Tume ya taifa iliyosimamia zoezi hilo Konorek jana jioni ilitangaza kumalizika zoezi la upigaji kura na kusisitiza kwamba zoezi hilo limefanyika kwa utulivu na amani kote nchini Chade. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za nchi hiyo huku vingi ya vituo hivyo vikiwa na foleni ndefu ya wapiga kura ambao wameshiriki kwenye kura hiyo ili kuamua aina ya katiba inayopaswa kutawala katika nchi hiyo ya katikati mwa Afrika. Rais wa serikali ya mpito ya Chade, Muhammad Idris Deby Itno, ametangaza kuridhishwa na zoezi hilo na matumaini yake baada ya kupiga kura yake katika kituo cha kupigia kura cha Jambale Ngato kwenye mji mkuu Jamena. Ni siku ya kihistoria iliyojaa matumaini kwa nchi yetu, hii ni hatua kubwa ya kuelekea kwenye utaratibu wa katiba, Deby aliwaambia waandishi wa habari baada ya kupiga kura. Ameongeza kwamba kura hii si tu ni ishara njema, lakini pia ni ishara ya uimara wa demokrasia yetu na mustakbali mzuri wa Chade. Kila kura inayoingizwa kwenye sanduku ni hatua moja mbele kuelekea kwenye utulivu na usawi wa taifa letu. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya Conorec, zaidi ya wananchi milioni nane wa chade wameshiriki kupiga kura zao katika vituo 22726 kote nchini humo. Tume hiyo imesema matokeo ya awali ya kura hiyo yatatangazwa tarehe 24 mwezi huu wa Disemba, kabla ya kuwasilishwa kwa mahakama ya juu ambayo itatangaza matokeo rasmi tarehe 28 Disemba. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: uungaji mkono usio na kikomo wa Marekani na Uingereza kwa utawala wa kizayuni kuanzia misaada ya kila hali mpaka uwekaji vikwazo dhidi ya mukawama. Serikali za Marekani na Uingereza zinazojinasibu kuwa watetezi wa haki za binadamu, mara hii zimeendeleza uungaji mkono wao kwa jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza kwa kuwawekea vikwazo vipya makamanda wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, Sepah. Takribani siku sabini zimepita tangu utawala katili wa kizayuni ulipoanzisha vita dhidi ya Ghaza. Idadi ya waliouwa washahidi na kujeruhiwa katika vita hivyo imeshafikia karibu watu elfu sabini. Walimwengu katika nchi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na Marekani na Uingereza kwenyewe, wamelani na wameendelea kulani jinai hizo, wakati baadhi ya serikali zenye misimamo huru na taasisi kadhaa za kimataifa na pia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wametangaza rasmi kuwa yanayoendelea kujiri Ghaza ni mauaji ya kimbari. Tawala kadhaa za magharibi hususan Marekani na Uingereza zimekuwa zikitoa misaada na uungaji mkono wa kila aina kwa utawala dhalimu wa kizayuni katika vita unavyoendeleza dhidi ya ukanda wa Gaza. Mbali na misaada na uungaji mkono wa kijeshi, nchi hizo zimeandaa mazingira ya kuendelezwa jinai ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Gaza kwa kutumia vibaya kisiasa haki ya kura ya veto katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na kimsingi wao ni washirika wa, wa jinai zinazofanywa na Wazayuni. Sasa hivi Marekani na Uingereza zimeonyesha namna nyingine ya uungaji mkono wao kwa utawala wa kizayuni kwa kuwawekea vikwazo makamanda wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu. Siku ya Ijumaa, tarehe 15 Disemba, serikali ya Uingereza ilimwekea vikwazo kamanda mkuu wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa na makamanda wengine sita waandamizi wa jeshi hilo kwa madai ya kushiriki na kushirikiana na harakati za mukawama za Palestine za Hamas na Jihadul Islami. Uingereza imewajumuisha pia kwenye orodha hiyo ya vikwazo, Khalid Kadumi na Nasir Abu Sharif wa wakilishi Hamas na Jihadulislami hapa nchini Iran. Katika upande mwingine, wizara ya fedha ya Marekani nayo pia siku hiyo hiyo ilitangaza vikwazo dhidi ya makamanda kadhaa wa kikosi cha Kudsi kwa kisingizio hicho hicho. Uwekaji vikwazo hivyo unamaanisha kwamba mantiki ya ubabe na utumiaji nguvu na mabavu ndiyo inayotawala mfumo wa dunia kwa sababu Marekani na Uingereza zinaunga mkono kwa kila hali utawala wa kizayuni na kuzuia kupitishwa azimio lolote katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa la kusimamisha vita huko Gaza, lakini mkabala wa hayo zinawawekea vikwazo makamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa madai ya kuziunga mkono harakati za Hamas na Jihad ulislami. bado mko nasi katika matangazo haya mchana, Swahili, ya mchana idhaa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru katika maisha ya dunia na akhira, yani Uislamu. Katika makala yetu ya leo, tutamwangazia kijana wa Australia aliyesilimu Lanzli. Karibuni kujiunga nasi hadi mwisho. Sisi wanadamu kwa dhati ya maumbile yetu asili, huwa tunamwamini Mwenyezi Mungu mmoja. Iwapo tutapuuza ukweli huu, bado sauti kutoka ndani ya nafsi yetu itatuita kuelekea katika itikadi hiyo. La kusikitisha ni kuwa aghalabu ya matatizo tuliyonayo duniani yanatokana na kuwa wanadamu wengi hawaitikii wito wa ndani ya nafsi zao, na hivyo hughiriki katika masuala ya kimada na kusahau masuala ya kimanawi. Huu ni ukweli ambao Bwana Lans anaashiria na kusema hitajio la kuwa na imani ya dini na hasa kumwamini Mwenyezi Mungu ni dharura katika maisha ya wanadamu. Anaongeza kuwa hitajio la umaanawi katika maisha ya mwanadamu ni jambo lisilopingika, na tija nzuri na maridadi kabisa ya dini kwa mwanadamu ni imani ambayo humwezesha kuishi maisha mazuri yenye saada, utulivu na ufanisi. Mwanadamu katika dhati yake hufuatilia saada na daima huwa na wasiwasi kuhusu mustakabali wake, huku akitaka kuwa na maisha bora zaidi kuliko ya siku zilizopita. Kuwepo imani thabiti ya kidini ni jambo ambalo huondoa wasiwasi huu, kwani itikadi ya kidini humfahamisha mwanadamu kuwa dunia imeumbwa kwa malengo maalum. Hii inamaanisha kuwa kila ambacho mwanadamu anakitenda huwa na malipo na kwamba malipo ya watenda wema daima hayapotei. Imani hii humfanya mwanadamu kuwa na matumaini kuhusu mustakabali wake. La kusikitisha ni kuwa utamaduni uliopo katika zama zetu hizi umepelekea kuondoka dhana nzuri kuhusu dini duniani, hasa katika maeneo ambayo fikra za kimagharibi zimekita mizizi. Hivi sasa wanadamu wengi wanaishi katika mazingira ya kufuatilia masuala ya anasa kamili, ambapo wana itikadi potofu kuwa wakifa, kila kitu kitamalizika hapo. Fikra kama hizi ndizo ambazo zimepelekea umaanawi na dini kutokuwa na nafasi katika maisha ya mwanadamu. Muaustria aliyesilimu Bwana Lanza anasema chimbuko la tatizo la nchi za magharibi ni watu kupuuza wito wa kimaumbile katika dhati ya nafsi zao kuhusu kuelekea katika kumwabudu Mungu mmoja. Bwana Lanza anasema ulifika wakati katika maisha yake alipohisi utupu na kukosekana mwelekeo, jambo ambalo lilimpelekea aanze kutafuta ukweli ili aweze kuokoka. Ni katika harakati zake hizo ndipo alipoweza kuujua Uislamu na kwa njia hiyo akaweza pia kuyajua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Anafafanua zaidi kwa kusema hakuna shaka kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa chimbuko la nuru ambayo ilienea kote duniani. Mimi ninamshukuru sana Mwenyezi Mungu kutokana na kuzaliwa katika zama ambazo nimeweza kuyajua na kuyadiriki mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Wimbi ambalo liliibuliwa na mapinduzi haya lilikuwa chanzo cha watu kuvutiwa na dini hasa Uislamu duniani. Bwana Lanza anatoa tathmini yake kuhusu matatizo yaliyopo katika jamii ya kimagharibi na kusema, maisha ya kimada na yaliyojaa anasa za kidunia na maisha ambayo kamwe hayawezi kuiridhisha roho ya mwanadamu ni jambo ambalo limekita mizizi katika nchi za Magharibi. Watu wenye mielekeo ya kimagharibi wanaishi maisha ya kimashini ambayo yamewachosha ulimwengu wa magharibi na wanaofuata ni wagonjwa, na tiba ya ugonjwa wao ni kuwa na imani ya kidini. Baadhi ya wanafikra wa kimagharibi walionya kuhusu tatizo hili miaka mingi iliyopita, lakini hakuna mtu aliyewatilia maanani. Natija ya hayo ni kuenea na kukithiri ufisadi na maporomoko ya maadili katika jamii za kimagharibi, na hivyo kupelekea jamii hii kuzorota, anasema muaustria aliyesilimu. Wapenzi wa usikilizaji, hakuna shaka kuwa njia pekee ya kumwokoa mwanadamu ni kufuata imani ya kidini katika maisha hii. Ni kwa sababu dini inatutaka tuwe na maadili mema na tuwajibike mbele ya wanadamu wenzetu, sambamba na kutetea haki. Dini inatufunza kuwa kuna maisha ya kesho, akhera, baada ya maisha tuliyonayo hapa duniani. Kimsingi ni kuwa dini inamtaka mwanadamu aishi maisha bora ya binafsi na ya kijamii. La kusikitisha ni kuwa moja ya natija za ustawi wa kasi E, kiteknolojia katika kipindi cha karne moja iliyopita ni mwanadamu kuwa mbali na umaanawi na uchamungu. Teknolojia imekuwa na manufaa kwa mwanadamu, lakini wakati huo huo, kutokana na watu kufurutu mipaka pamoja na kuwepo ustawi wa kiteknolojia, tumeshuhudia kuzorota na kudidimia maadili na umaanawi, na natija ya hayo ni hasara kubwa kwa ustaarabu wa mwanadamu. Nchi za Magharibi zinazodai kuwa zimestaarabika zaidi, sasa zimezama katika dimbwi la kuabudu wa nasa na starehe, jambo ambalo limemwondolea mwanadamu utulivu wa kinafsi au kisaikolojia. Aghalabu ya wataalamu wa masuala ya kisaikolojia wanasema maradhi ya kiakili walionayo watu wengi wasiofuata dini ni maradhi yanayotokana na ukosefu wa imani imara. Ernest Renan mwandishi Mwingereza wa kitabu cha historia ya dini anaandika hivi Inawezekana ikafika siku ambayo kila kitu tunachokipenda kikaangamia na kile kilichokuwa kikustarehesha zaidi kikaondoka duniani, lakini ni jambo lisilowezekana kwa mvuto wa dini kuondoka, bali daima mvuto huo utakuwepo. Mosi, aliyesilimu Bwana Lanza anasema alipata mahaba na mapenzi ya Mwenyezi Mungu katika Uislamu. Kuhusu hili, anafafanua zaidi kwa kusema, dini ya Kiislamu inaweza kukidhi mahitaji ya mwanadamu katika kila nyanja. Uislamu unaenda sambamba na fitra au maumbile asilia ya mwanadamu. Ni dini yenye mtazamo sahihi kumhusu mwanadamu na ndiyo njia bora zaidi ya mwanadamu kuwa na uhusiano wa kimaanawi na muumba wake. Uislamu unakidhi mahitaji ya kiroho ya mwanadamu. Kwa mtazamo wangu, watu wa Austria sawa na wa magharibi wengine wanahitaji sana mwongozo wa kidini maishani, kwani wanakumbwa na masaibu na matatizo mengi, na njia pekee ya kufikia wokovu ni kuufuata Uislamu. Raia huyu wa Austria aliyesilimu anasema hivi sasa, vyombo vya habari vya nchi za Magharibi vinaeneza propaganda chafu, hasa katika sekta ya utamaduni, jambo ambalo ni hatari kubwa kwa vijana. Anaongeza kuwa wa Magharibi wanatumia mbinu zilizostawi katika sekta ya mawasiliano ili kuharibu akili za vijana. Anasema sekta za sinema, muziki na mambo yote yanayowavutia vijana hutumiwa kuwapotosha kiutamaduni na hivyo kuwafanya wavutiwe na utamaduni wa kimagharibi hata kama wenyewe hawataki. Lanz anaongeza kuwa mimi ninaamini inawezekana kueneza Uislamu kwa kutumia sanaa ya sinema au muziki lakini kwa kuzingatia vigezo vya Kiislamu ili kwa njia hiyo tuweze kuwaathiri vijana. Leo tunashuhudia ukitimia utabiri wa msomi Mwingereza Bernard Shaw ambaye alisema kuwa utafika wakati ambapo Uislamu utaenea kote duniani. Leo watu wa Marekani na Ulaya wanasilimu kwa wingi na kwa kasi, na huo ni mfano wa kuwa sahihi utabiri wa uh, Bernard Shaw katika moja ya vitabu vyake. Shaw, ambaye aliaga dunia mwaka 1950 alisema, imani ya Muhammad itakuwa imani ya mustakabali barani Ulaya. Wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Mwingereza Bernard Shaw ambaye alitabiri kuenea Uislamu duniani, ndio tunafika mwisho wa makala ya Uislamu Chaguo Langu kwa leo, na tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio tayar kwa herini. Hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio wa macho yetu magazetini Tunalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana huu. Kwa upande wa magazeti ya hapa nchini Iran, kwa kulitupia jicho gazeti la lugha ya Kiingereza la Teheran Times ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari isemayo kwamba tukio la jeshi la Israeli kuwaua kwa, kwa risasi mateka wa Zayuni huko Gaza limedhihirisha wasiwasi na kiwewe cha askari wa utawala huo wakati wa mashambulizi yao ya ardhini huko Gaza. Tehran Times limeendelea kuandika kuwa baada ya zaidi ya siku sabini na moja za vita vya Israel dhidi ya Gaza, utawala huo umeshindwa kuwakomboa wa, wazayuni wanaoshikiliwa kwenye ukanda huo na sasa inawaua na kusababisha maandamano ya hasira dhidi ya Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu huko Tel Aviv. Katika ukurasa wake wa habari za kiuchumi, Teheran Times limeandika kwamba chama cha wafanyabiashara, viwanda, migodi na kilimo cha Iran kitakuwa mwenyeji wa mkutano mkuu wa 40 wa Jumuiya ya Kiislamu ya Biashara, Viwanda na Kilimo, ICCIA, mwaka ujao wa 2024. Sasa naliangazia gazeti la Kahan International ambalo katika ukurasa wake wa mbele lila habari isemayo kwamba wajumbe wa, wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wamelani vikali shambulio la kigaidi dhidi ya kituo cha polisi cha Sistan na Baluchistan wakitaka wahusika na wafadhili wa vitendo hivi vya kigaidi na kiuoga wafunguliwe mashtaka. Aidha, Kaihan International linatupasha kwamba utawala ghasibu wa Israeli ulishambulia kwa mabomu ukanda wa Gaza Jumapili asubuhi wakati timu ya shirika la afya duniani WHO ilipokuwa ikitembelea hospitali ya Ashifa. Maafisa wa WHO wanasema kile walichoshuhudia Gaza ni dimbwi la damu. Gazeti la Iran Daily katika ukurasa wake wa mbele limeipa uh, kipaumbele cha kwanza uh, picha yenye habari semayo mashujaa wa vita wagwa. Likifafanua limeandika kwamba wananchi wa kwa Iran wamejitokeza kwa wingi katika maziko ya mashahidi wao mia mbili waliouawa wakati wa vita vya miaka minane 8 vya kujihami kutakatifu vilivyoanzishwa na utawala wa zamani wa Saddam Huseni wa Iraqi dhidi ya Iran. Miili ya mashahidi hao ilipatikana hivi karibuni. Aidha, Iran Deli limeandika kwamba jana pia wananchi wa Iran walishiriki katika mazishi ya watu kumi na moja ambao waliua washahidi hivi karibuni katika hujuma ya kigaidi huko Rask katika mkoa wa Sistan na Baluchistan wa kusini mashariki mwa Iran. Sasa tuyaangazie magazeti ya lugha ya Kifarsi na naanza na gazeti la Jumhuria ya Islami ambalo mbali na kuangazia habari ya maziko ya mashahidi wa zama za vita vitakatifu lina habari isemayo kwamba kizazi kipya cha Wamarekani kinataka Israel ifutwe kwenye ramani ya dunia. Gazeti hilo limeandika kuwa uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya Harvard Harris unaonyesha kwamba asilimia 51 wa Marekani wenye umri wa kati ya miaka 18 na 24 wanaamini kuwa suluhisho kuu la kuhitimisha mzozo wa Israel na Palestina ni Israeli iondolewe na ardhi ya Palestina ikabidhiwe kwa Hamas na Wapalestina. Katika ukurasa wake wa habari za kimataifa gazeti la Javan limeandika kwamba rais wa Rusia amepuuzilia mbali madai ya Marekani kwamba Moscow inaweza kushambulia nchi za NATO katika siku zijazo na kuyataja kuwa ni upuuzi mtupu akisema mzozo kama huo ni kinyume na maslahi ya Rasia. Kwa upande wake, gazeti la Iran limeipa umuhimu habari kuhusu kushindwa utawala wa kizayuni wa Israel. Gazeti hilo limeandika kuwa baada ya siku sabini za vita vya Israel dhidi ya Ghaza, utawala wa Netanyahu umeshindwa kufikia malengo yake. Likifafanua zaidi, gazeti hilo la Iran limeandika, Israel imeshindwa kuisambaratisha harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kuipokonya silaha. Askari wa Israeli wanaoshikiliwa na Hamas hawajaachiliwa, na mpango wa kuwahamisha wakazi wa, wa Gaza kwa lazima haukufanikiwa. Gazeti la Jamijam lina habari kuhusu masaibu ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza ambao wanakabiliwa na vita vya maangamizi ya umati vya Israeli. Gazeti hilo lina mnukuu mwanaharakati wa vyombo vya habari wa Palestina akisema hali ya watu wa Gaza imefikia mahali ambapo wengi wao wanaweza kufa shahidi kutokana na njaa na ukosefu wa suhula. Gazeti la Sharvande lina habari linayomnukuu waziri wa afya wa Irani akisema kwamba watu wapatao milioni 17 watapimwa shinikizo la damu katika kampeni ya kitaifa ya afya humu nchini. Na mwisho, gazeti la Hamshari katika ukurasa wake wa kimataifa limechapisha makala kuhusu onyo kali zaidi la Umoja wa Ulaya kuhusu sera zake. Haya ni matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za, za aya, za aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki cha hekaya za aya ambacho leo kitatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 60 na 88 za Suratu Nisaa. Unafiki wapenzi wasikilizaji, ni miongoni mwa majanga makubwa yanayoweza kumtumbukiza mtu kwenye tabu na mashaka makubwa. Sifa hii ya unafiki aghlabu huwa haionekani kwa wanyama. Mnyama hutenda kwa mujibu wa ghariza, silika na hali halisi ya ndani ya maumbile yake. Mnyama huwa anaruka huku na kule kwa kupata furaha kidogo, na katika hali ya hasira madhara yake huonekana kwenye uso wake na kwa kumshambulia mpinzani kwa ukatili na unyama kamili. Walakin, tofauti na viumbe vingine, mwanadamu anaweza kuwa na uhasama na uadui mkubwa kwa mtu fulani lakini katika matendo na mienendo anaonyesha urafiki uliopitiliza. Unafiki na unduma kuwili huu humwelekeza mwanadamu kwenye hatima mbaya. Siku moja ugomvi ulitokea kati ya mmoja wa Wayahudi wa Madina na Muislamu mnafiki. Waliamua kumchagua mtu mwaminifu na mwadilifu ili awe hakimu baina yao. Watu wote walitarajia kwamba Muislamu atapendekeza Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, awe hakimu na mwamuzi baina yao, na kwamba Myahudi huyo hatakubali maamuzi na hukumu ya Mtume. Lakini kinyume chake, yule Myahudi, kutokana na kwamba ana imani na uhakika kuwa Muhammad ni mwaminifu na mwadilifu, alisema Nitaridhia hukumu ya mtume wako, kwa sababu najua kwamba Muhammad anatenda haki na uadilifu, hapokei rushwa na hakubali dhuluma katika kuhukumu. Mkabala wake, bwana yule aliyeonekana kidhahiri kuwa mwislamu hakukubali mtume awe hakimu na mwamuzi baina yao, na alisema: nitakubali hukumu na uamuzi wa myahudi Kaab bin Ashraf. Kab alikuwa mmoja wa vigogo wa Mayahudi na matajiri wa Madina, na kimsingi alikuwa akitoa maamuzi na hukumu zinazotofautiana na za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na alijulikana kwa uadui wake mkubwa dhidi ya mtukufu huyo. Mwislamu mnafiki alijua kwamba Kaab ni mtu anayependa hongo na anaweza kumshawishi kwa kumpa vijizawadi. Ni wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya sitini ya Suratu Nisa. Katika aya hiyo Mwenyezimungu subhanahu wataala anawakemea watu wa aina hii na kuonya kwamba kurejea kwa waamuzi batili na waovu na kutafuta hukumu kutoka kwa twaghuti hakuwafikiani na imani ya Mwenyezimungu Mw. na vitabu vitakatifu na kwamba kufanya hivyo kuna wapotosha watu na kuwatoa kwenye njia iliyo sawa. Aya hiyo inasema: Yuriduna an yatahakamu ila at-taghut wa qad umiru an yakfuru bihi wa yuridu ash-shaytan an yudhillahum dalalan ba'ida. Je, yeah, huwaoni wale wanaodai kwamba wameamini yale yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, wanataka wahukumiwe kwa twaguti na hali wameamrishwa wamkatae, na shetani anataka kuwapotelezea mbali. Wasikilizaji bado uh, mko nasi katika kipindi hiki cha hekaya za aya. Idadi ya Waislamu ilikuwa ikiongezeka kila siku. Wakati huo huo, baadhi ya watu wa Maka walikuwa wameamini na kuwa Waislamu kidhahiri tu, lakini waliendeleza ukafiri wao kwa siri. Waislamu wa Madina walikuwa wakisubiri kwa hamu kuhama kwa kundi hili la Waislamu wa Maka, lakini walikataa kuhama na kujiunga na Waislamu, na kwa hakika walikuwa wafuasi wa wapagani wa abudu masanamu. Watu hawa walioonekana kidhahiri tu kuwa ni Waislamu walidhihirisha na kuweka wazi unafiki wao kwa kukataa kuhajiri kwenda Madina, na wakashirikiana kivitendo na washirikina badala ya kujiunga na safu za mujahidina wa Uislamu wa wakitumai kwamba wanaaminiwa na Waislamu. Wanafiki hawa walikuwa wakitoka Maka na kwenda karibu na Madina kwa lengo la kufanya ujasusi kwa masilahi ya washirikina waabudu masanamu maadui wa Uislamu wa wakati. Waislamu walipofahamu jambo hilo, walihitilafiana na kugawanyika kuhusu jinsi ya kukabiliana na kundi hili. Baadhi ya Waislamu werevu na hodari waliamini kwamba, ili kuzuia ushawishi na kupenya kundi hili baina ya Waislamu wanapaswa kuwafukuza katika jamii kwa sababu pigo la wanafiki hawa dhidi ya Uislamu ni baya zaidi kuliko pigo la washirikina. Upande mwingine, kulikuwapo watu wenye mtazamo finyu na wakijuujuu waliopinga pendekezo hilo na kusema lo, tutapigana vipi na watu waliokubali imani ya tauhidi na unabii wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam? hatuwezi kuhalalisha kumwaga damu yao kwa sababu tu hawakuhamia Madina. Wakati huu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya 88 ya Suratu Nisa, akiwapa maelekezo Waislamu. Aya hiyo inasema, fama lakum fil munafikina fiataini wallahu arkasahum bima kasabu. Aturidun an tahduu man adalla llahu wa man yudlil llahu falan tajid lahu sabila. Mna nini nyinyi mmekuwa makundi mawili katika habari ya wanafiki na hali Mwenyezi Mungu amewageuza kwa sababu ya yale waliyoyachuma? Je, mnataka kumwongoza ambaye Mwenyezi Mungu amempoteza na aliyemhukumu Mwenyezi Mungu kuwa amekwisha potea? Wewe hutampatia njia. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe nne Jamadi Thani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 18 Disemba mwaka 2023. Miaka 109 iliyopita, katika siku kama hii ya leo Uingereza ilikoloni rasmi Misri. Ni vyema kukumbusha kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia utawala wa Uthmania ulikuwa mwitifaki wa madola yaliyokuwa yakiipatia Uingereza uh, msaada, yaani Ujerumani na Austria. Uingereza nayo ikiwa na lengo la kukabiliana na kitendo hicho iliikalia kwa mabavu ardhi ya Misri ambayo hadi katika kipindi hicho ilikuwa chini ya udhibiti wa utawala wa Uthmania. Katika siku kama ya leo miaka 85 iliyopita, msomi wa Ujerumani Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu, hatua ambayo ilikuwa mwanzo wa zama za atomu. Hatua hiyo iliibua nishati kubwa ambayo baadaye ilianza kutumika katika vinu na katika kuzalisha mabomu ya nyuklia. Mwaka 1944 Otto Hahn alitunukiwa tuzo ya Nobel katika taaluma ya kemia. Tarehe 18 Desemba miaka 44 iliyopita Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha makubaliano ya kufuta aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yana lengo la kuondoa dhuluma zinazofanywa dhidi ya wanawake kote duniani. Hata hivyo, makubaliano hayo kama yalivyo mengine mengi ya kimataifa, yanatawaliwa na mitazamo ya kimaada ya Magharibi inayosisitiza usawa wa jinsia mbili za mwanamke na mwanaume katika kila kitu. Hii ni licha ya kwamba mwanamke na mwanaume wanatofautiana kimwili na kiroho. Kwa sababu hiyo dini za Mwenyezi Mungu hususan Uislamu unasisitiza kwamba njia ya kwa kuwakomboa wanawake ni kuwatayarishia mazingira ya uadilifu kwa kutilia maanani uwezo wao wa kimwili na kiroho. kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran bwana ali magema kutoka tanga tanzania mtaa wa madina tu zahara anasema rais wa marekani joe biden ndiye mbaya kutokana na kuchunganisha kwake nchi kwa, kwa nchi nyingine na kuchochea machafuko duniani bwana shirali fazl wa dar es salaam tanzania tunakushukuru mzee nasor saleh wa tanga bwana fadhil ahmed wa dar es salaam maulidi mahamudu omar wa Mombasa na, natumai itakuwa ni Mombasa. Nyote tunakushukuruni, wasikilizaji wetu wapenzi wa Morogoro, nyote tunakushukuruni, wasikilizaji wetu wapenzi kutokana na maoni yenu, pamoja na bwana Abdallah Ali Makajura na Muhamed Yahya wairinga Ufuatoni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa shirika la maendeleo na biashara la Iran ametilia mkazo kuundwa miundo mbinu ya pamoja kati ya Iran na Rasia kwa ajili ya kuboresha mashirika yanayotegemea msingi wa maarifa. Mkuu wa shirika la ujasusi la Israel Mosad amesema kwamba viongozi wa kisiasa wa utawala wa Kizayuni wamempa idhini ya kuendeleza mazungumzo kuhusu kusimamishwa vita kwa muda na kwa ajili ya kubadilishana mateka, lakini viongozi wa Hamas wamesema kwamba hawakubali kufanya mazungumzo yote mpaka kwanza vita visimamishwe kikamilifu. Huko Gaza, Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, amesema kwamba mashambulizi ya kikatili yanayofanywa na utawala wa Kizayuni wa Israel huko Gaza ni ugaidi. Gazeti la Der Spiegel la Ujerumani limeripoti kwamba ni jambo lisilowezekana kabisa kuiangamiza harakati ya Hamas, kwani kwenye vita, harakati hiyo ya Palestina ndipo inapokuwa na nguvu zaidi na uchaguzi unakaribia siku ya Jumatano huko DRC, huku hali tata ikiendelea. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini, ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anuani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.