Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka llahu al aliyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia ni mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam katika siku hii ya leo Jumatatu tarehe nne Jamaaduthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria kamaria inasadifiana na 18 Disemba elfu mbili ishirini na tatu miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni asubuhi ya leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni eh, makala ya Uislamu chaguo langu itafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini, na kisha tawaleteni kipindi cha hekaya za aya. Baada ya hapo, utakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Hali kadhalika wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. <muchimu> Pakistani yalaani shambulio la kigaidi katika jimbo la Sistan na Baluchistan nchini Iran. <muchimu> Harakati ya Hamas yasema hakuna mazungumzo ya kubadilishana wafungwa kabla ya utawala wa Israel kumaliza vita sitini na moja wakiwemo wanawake na watoto wamezama Libya wakijaribu kufika Ulaya. Karibuni na sasa ni habari kamili. Serikali ya Pakistan Jumapili ililaani shambulio la kigaidi katika kituo cha polisi katika kaunti ya uh, jirani ya raska ya kusini mashariki mwa Iran ambalo lilisababisha vifo vya watu kumi na moja na wengine kadhaa kujeruhiwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Pakistan Mumtaz Zahra Baluch alisema katika taarifa yake kwamba Pakistan itasimama katika mshikamano na Iran kufuatia tukio hilo la kusikitisha. Katika taarifa hiyo, alisema Pakistan inalaani vikali shambulio la kigaidi katika makao makuu ya polisi ya Ras katika eneo la kusini mashariki mwa Iran, ambalo liliua maafisa 11 wa Iran na kuwajeruhi wengine kadhaa. Taarifa hiyo ilibaini kwamba ugaidi ni tishio kwa amani ya kikanda na kimataifa na kutoa wito wa ushirikiano wa pande mbili na kikanda ili kukabiliana nao. Kundi moja la kigaidi lenye makao makuu nchini Pakistan limedai e, kuhusika na shambulizi la kigaidi lilotokea siku ya Ijumaa katika mkoa wa Sistan na Baluchistan kusini mashariki mwa Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali ya operesheni hiyo mbaya ya kigaidi, ikisisitiza dhamira yake isiyoyumba katika kuhakikisha kwamba waliohusika watafikishwa mbele ya vyombo vya sheria. Katika taarifa yake siku ya Jumaa, rais wa Iran Ibrahim Raisi aliamuru juhudi za haraka kubaini wahusika wa shambulio hilo la kigaidi. Raisi pia alitoa rambirambi zake kwa taifa la Iran na haswa familia za maafisa wa polisi waliojitolea ambao waliuawa washahidi katika shambulio hilo la kigaidi. Rais wa Iran alilaumu vibaraka wa madola ya kibeberu kwa kuhusika na shambulio hilo la kigaidi. Umoja wa Mataifa pia umelaani vikali shambulio hilo la kigaidi dhidi ya makao makuu ya polisi ya kaunti ya Raske na kusisitiza kwamba wahusika wote lazima wafikishwe mbele ya vyombo vya sheria. Steven Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema katika taarifa yake kwamba wahusika wa shambulio hilo wanapaswa kufikishwa mahakamani. Wakati huo huo, Ahmad Vahidi, waziri wa mambo ya ndani wa Iran, amesema kuwa makundi ya kigaidi yanayotaka kuvuruga amani, usalama na umoja wa wananchi wa mkoa Sistan na Baluchistan nchini Iran yanaungwa mkono na, na utawala wa kizaini wa Israel. Amesema serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inatarajia kutoka kwa nchi jirani ziwe um, uh, makini zaidi eh, katika kudhibiti eh, mipaka ya pamoja, kwa sababu imedhihirika kuwa makundi ya kigaidi yametoka upande wa pili wa mpaka. Sasa tuangazie kadhia ya Palestina. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, haitajihusisha na majadiliano yoyote kuhusu kubadilishana wafungwa kwa, kwa mateka kabla ya utawala wa ghasibu wa Israel kumaliza kabisa mashambulizi yake katika ukanda wa Ghaza. Katika ujumbe siku ya Jumapili, harakati hiyo ya Kiislamu Uh, ilisema kuwa imewasilisha msimamo um, huu kwa wapatanishi wote. Israeli ilianzisha vita vya kikatili huko Gaza tarehe saba Oktoba baada ya Hamas kutekeleza operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa uh, dhidi ya uh, Israel ili kulipiza kisasi kwa ukatili wa utawala huo dhidi ya Wapalestina. Tangu kuanza kwa mashambulizi hayo, utawala wa Tel Avivu umeua Wapalestina takribani ishirini elfu, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, na kwa jeruhi wengine zaidi ya hamsini na nne elfu. Kama sehemu ya usitishaji vita wa wiki moja wa kibinadamu uliosimamiwa na Qatar na Misri, mapigano yalisitishwa na misaada ya kibinadamu iliruhusiwa kuingia Gaza, ambayo iko chini ya mzingiro wa Israeli. Pia ilishuhudia mabadilishano ya wateka ya uh, uh, uh, uh, usishaji mapigano pia ulishuhudia operesheni ya kubadilishana wafungwa na mateka wa kipalestina mia mbili arobaini wanaoshikiliwa na Israeli na wafungwa mia na tano wa vita, wakiwemo Waisraeli themanini na moja na wageni ishirini na nne huko Gaza. Utawala haramu wa Israeli unaamini kuwa takribani wafungwa mia thelathini na saba bado wanazuiliwa huko Gaza, huku ikifikiriwa kuwa kuna Wapalestina uh, elfu saba katika magereza ya Israeli, wengi wao wakizuiliwa bila kufunguliwa mashtaka. Wakati huo huo, wapiganaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hezbollah Lebanon wameendelea na mashambulizi yao dhidi ya ngome za kijeshi za utawala haramu wa Israeli karibu na mpaka kati ya Lebanon na ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ambavo, ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel, kujibu vita vya utawala huo haramu wa Israel dhidi ya Palestina katika ukanda wa Gaza. Taarifa ya Hezbollah iliyotolewa Jumapili imebaini kuwa kundi hilo limewalenga wanajeshi wa utawala wa dhalimu wa Israel kwenye kambi ya Birkatrisha na kusababisha hasara miongoni mwa wanajeshi vamizi. Aidha, wanajeshi kadhaa wa Israel pia walijeruhiwa wakati wa mashambulizi zaidi ya Hezbollah karibu na kituo cha kijeshi Chahanita kilichoko takribani kilomita 15 kaskazini mashariki mwa Nahariya. Hezbullah ilisema Jumamosi kwamba iliendesha mashambulizi mawili kwenye kituo cha Israel cha Bir Kadrisha karibu na mpaka na kusababisha vifo na majeruhi. Ripoti za vyombo vya habari zilisema kuwa wanajeshi wanne wa utawala haramu wa Israel walijeruhiwa katika mashambulizi hayo, mmoja wao akiwa mahututi. Hezbullah baadaye ilitangaza kushambulia vituo vinne zaidi vya Israeli ikisema ililenga makundi wa Israeli. Kijiri, Israeli ili ya wanajeshi wa Israeli huku hayo akijiri mashambulizi ya makombora ya Israeli yalilenga eneo la Wadi Hasan nje kidogo ya mji wa mpakani wa Lebanon wa Aljibain pamoja na viunga vya miji ya Lebanon ya Khiam, Deir Mimas, Blida, Hula, Meisa Jabal na Kfarkila. Hezbullah katika taarifa yake ilitangaza kifo cha mpiganaji wake mmoja zaidi aliyetambuliwa kama Ridwan Hamudi, ikisema anatokea mji wa kusini wa Tiro. Baada ya siku ya Jumamosi, vyombo vya habari vya Israeli viliripoti ving'ora vya tahadhari katika sehemu ya kaskazini ya maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na milipuko katika eneo la hapa Galile. Utawala wa Israeli umekuwa ukifanya mashambulizi hapa na pale kusini mwa Lebanon tangu Oktoba 7 ulipoanzisha vita vya kutisha dhidi ya ukanda wa Gaza unaozingirwa Hezbollah hutekeleza mashambulizi ya roketi karibu kila siku kwenye maeneo kwenye mpaka huku Israel ikitekeleza mashambulizi ya angani na mizinga kusini mwa Lebanon. Zaidi ya watu mia ishirini wameuawa katika upande wa mpaka wa Lebanon tangu Oktoba saba wengi wengi wao wakiwa wapiganaji wa Hezbollah na zaidi ya raia kumi na wawili Israel inasema takribani wanajeshi wake sita na walowezi wanne wameuawa katika eneo hilo, na jeshi la Lebanon lilipoteza mwanajeshi mmoja. Raia kumi na saba wa Lebanon, watatu kati yao waandishi wa habari, pia wamepoteza maisha katika mapigano hayo. Tuelekee sasa barani Afrika. Takribani wakimbizi 61 wakiwemo wanawake na watoto wamekufa maji kufuatia ajali mbaya ya meli katika pwani ya Libya. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza Jumapili katika taarifa kwamba walionusurika wanasema mashua hiyo ilikuwa imebeba takribani watu 86 wakimbizi hao wanaaminika kufa kwa sababu ya mawimbi makubwa ambayo yalisomba mashua yao baada ya kuondoka uh, kutoka Zuara, pwani ya kaskazini magharibi mwa Libya. Wengi wao waliokuwa katika mashua walikuwa kutoka nchi za Nigeria, Gambia na nchi zingine za Afrika. E, na ofisi ya IOM imethibitisha hayo na kuongeza kuwa karibu watu 25 waliokolewa na kuhamishiwa katika kizuizi cha Libya. Timu ya Shirika la Kimataifa la Uhamiaji ilitoa usaidizi wa kimatibabu na walionusurika wote wako katika hali nzuri. Flavio Di Giacomo, msemaji wa IOM, ametoa taarifa na kusema kwamba zaidi ya watu 2250 wamekufa mwaka huu kwenye njia ya baharini ambayo hutumiwa na wahamiaji kuvuka bahari ya Mediterania. Libya na Tunisia ni sehemu ya njia ambazo hutumiwa na wakimbizi na wanaotafuta hifadhi wanaohatarisha maisha katika safari hatari za baharini kwa matumaini ya kufika Ulaya kupitia Italia. Mnamo Juni 14 mwaka huu, Adriana, mashua ya wavuvi iliyokuwa imepakia watu 750 ikitoka Libya kuelekea Italia iliizama katika bahari ya kimataifa kusini magharibi mwa Ugiriki. Kulingana na walionusurika, meli hiyo ilikuwa imebeba wasiria wa Pakistani na Wamisri. Ni watu 104 pekee walionusurika, na mili 82 ilipatikana, kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi. Zaidi wa eh, ya wakimbizi laki 53 wanaotafuta hifadhi waliwasili nchini Italia mwaka huu kutoka uh, Tunisia na Libya, nchi mbili ambazo hutumiwa na wahamiaji kuingia barani Ulaya. Na kwa kumalizia ni kuwa Rais wa Rusia Vladimir Putin amepuzilia mbali madai ya Marekani kwamba Mosco inaweza kushambulia nchi za NATO katika siku za usoni na kuyataja uh, kuwa ni upuuzi mtupu, akisema mzozo kama huo unaenda kinyume na masilahi ya nchi yake. Vladimir Putin alitoa kauli hiyo katika mahojiano na televisheni ya taifa ya Rusia siku ya Jumapili, wiki kadhaa baada ya rais wa Marekani Joe Biden kuonya kwamba iwapo Putin atapata ushindi nchini Ukraina anaweza kuwa na ujasiri wa kushambulia nchi za Neto na hivyo kusababisha vita Vya, tatu, vya dunia. Putin aliambia kituo cha televisheni cha serikali cha Rusia kwamba madai ya Biden ni upuuzi mtupu na kuongeza kuwa na hapa na mnukulu, nadhani Rais Biden anaelewa hilo. Alisisitiza kwamba Rusia haina sababu, haina maslahi na haina maslahi ya jiografia ya, ya kisiasa, wala ya kiuchumi au kijeshi kupigana na nchi za NATO. Putin aliongeza kuwa Biden anajaribu kuzuia hofu Uh, Putin aliongeza kuwa Biden anajaribu kuzua hofu kama hiyo ili kuhalalisha sera yake mbovu katika eneo hilo. Uhusiano wa Marekani na Russia umeshuka hadi kiwango cha chini kabisa katika miongo kadhaa tangu Moscow ilipoanzisha operesheni ya kijeshi katika nchi jirani ya Ukraine mnamo Februari 2022 na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa tunaendeleza matangazo yetu ya asubuhi kwa kuleteni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kisemacho Israel mhusika mkuu wa kuenea vita kutoka Gaza hadi ukingo wa magharibi na maeneo mengine. Katika saa za kwanza za asubuhi ya siku ya sabini na moja ya operesheni ya kimbunga cha Alaksa, ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel zilishambulia kikatili kwa mabomu maeneo ya makazi ya raia mashariki mwa Rafaa, kusini mwa ukanda wa Gaza. Maeneo ya katikati na kaskazini magharibi mwa Khan Yunis pia yalilengwa kwa makombora ya, wavamizi hao, vyombo vya habari vimeashiria mapigano makali yaliyojiri katika maeneo ya kaskazini mwa ukanda wa Gaza, ambapo vikosi vya Hezbullah ya Lebanon na vya Saraya al Kuds pia vinaripotiwa kulenga kwa makombora na maroketi kambi mbili za kijeshi za Israeli katika maeneo ya kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu na walowezi wa Kizayuni. Wakati huo huo, na sawa na siku zilizopita, wazayuni wameyashambulia maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Inaonekana kuwa mashambulizi ya wavamizi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni kuwa kamata kiholela wa Palestina bila sababu yoyote ya kisheria kwa ajili ya kuwatia hofu na kuwatesa katika ya mazingira ya jela ili kuficha kushindwa kwa kijeshi katika ukanda wa Gaza. Kupanuka wigo wa mashambulizi ya jeshi la kizayuni kutoka ukanda wa Gaza hadi ukingo wa magharibi wa mto Jordan pia kume itia wasiwasi mamlaka ya ndani ya Palestina wakati wa kikao chake na mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani huko Ramallah. Mahmud Abbas, kiongozi wa mamlaka hiyo, alisisitiza haja ya kutekelezwa usitishaji vita haraka huko Gaza na kutaka Marekani ushinikize utawala hamesema, wa kizayuni ukubaliane na swala hilo. Amesema ukingo wa magharibi wa mto Jordan hivi sasa unashuhudia uhamiaji wa kulazimishwa dhidi ya Wapalestina, ambapo ardhi zao zinanyakuliwa waziwazi na, wa wazi wazi na walowezi magaidi pamoja na jeshi la kizayuni. Israeli inatekeleza mauaji ya halaiki na ya kizazi huko Gaza ambapo imeua raia wa kipalestina zaidi ya ishirini elfu wengi wao wakiwa ni watoto na wanawake na kujeruhi wengine hamsini na tano elfu pamoja na kuharibu zaidi ya asilimia hamsini ya nyumba za makazi katika ukanda huo. Pia Israeli imeua kwa makusudi waandishi wa habari wa na wapiga picha za habari zaidi ya tisini waliokuwa wamevalia mavazi na nembo zinazoonyesha wazi kuwa wao ni waandishi wa habari, ambapo hawapasi kushambuliwa wanapofanya kazi zao za kawaida za kuwafikishia walimwengu taarifa za yanayojiri huko Gaza. Katika upande mwingine, na baada ya kutangazwa kashfa uh, ya jeshi la Israeli ya kuuawa wa mateka watatu wa Israeli katika ukanda wa Israel, Gaza, familia za mateka hao zimefanya maandamano mbele ya wizara ya vita ya utawala wa Kizayuni. Msemaji wa jeshi la Israeli alisema Ijumaa kwamba wanajeshi wa utawala huo walilenga na kuwaua kimakosa mateka watatu waliokuwa wakishikiliwa uh, huko Gaza kwa mujibu wa gazeti la Maarifu, tukio hilo lilitokea siku chache baada ya shambulio la kuvizia lilofanikiwa la vikosi vya Izudin Kasam katika kitongoji cha Ashujaia ambalo lilisababisha vifo vya wanajeshi tisa wa kizayuni na kupelekea wengine sita kujeruhiwa. Awali ofisi ya waziri mkuu wa, wa Israel ilitangaza kwamba makadirio yanaonyesha kuwa mateka mia thelathini na wawili wa Israel bado wanashikiliwa huko Gaza, ambapo mia kumi na wawili wanaaminika kuwa wangali hai na ishirini kati yao wanaaminika kuuawa wa. Wizara ya afya utawala wa kizayuni imetangaza kuwa tangu kuanza kwa vita hivyo, askari 446 wa e, 146, utawala huo pia wameangamizwa, 118 kati yao ni baada ya kuanza shambulio la nchi kavu huko Gaza. Kadhalika, utawala wa kizayuni umekiri kuwa wazayuni 1200 wameuawa tangu kuanza operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa tarehe 7 Oktoba, pamoja na kuwa taasisi za kimataifa na kieneo hazijachukua hatua zote za maana za kusimamisha mashambulizi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala dhalimu wa Israeli, lakini makundi ya mkawama hayajazembea katika uwanja huo, nayo yamekuwa yakitoa majibu yanayoshabihiana uh, uh, na mashambulizi ya utawala huo wa kizayuni. Nam, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo kwanza kabisa tutawaletea ni kipindi cha Uislamu Chaguo Langu. Karibuni kusikiliza. Uislamu chago langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia ilo ya nuru katika maisha ya dunia na akhira, yaani Uislamu. Katika makala yetu leo tutamwangazia kijana mwa Australia Silimu Lanzl. Karibuni kujiunga nasi hadi mwisho. Sisi wanadamu kwa dhati ya maumbile yetu asili huwa tunamwamini Mwenyezi Mungu mmoja. Iwapo tutapuuza ukweli huu, bado sauti kutoka ndani ya nafsi yetu itatuita kuelekea katika itikadi hiyo. La kusikitisha ni kuwa aghalabu ya matatizo tuliyonayo duniani yanatokana na kuwa wanadamu wengi hawaitikii wito wa ndani ya nafsi zao, na hivyo hughiriki katika masuala ya kimada na kusahau masuala ya kimaanawi. Huu ni ukweli ambao Bwana Lans anaashiria na kusema hitajio la kuwa na imani ya dini na hasa kumwamini Mwenyezi Mungu ni dharura katika maisha ya wanadamu. Anaongeza kuwa hitajio la umaanawi katika maisha ya mwanadamu ni jambo lisilopingika, na tija nzuri na maridadi kabisa ya dini kwa mwanadamu ni imani ambayo humwezesha kuishi maisha mazuri yenye saada, utulivu na ufanisi. Mwanadamu katika dhati yake hufuatilia saada na daima huwa na wasiwasi kuhusu mustakabali wake, huku akitaka kuwa na maisha bora zaidi kuliko ya siku zilizopita. Kuwepo imani thabiti ya kidini ni jambo ambalo huondoa wasiwasi huu, kwani itikadi ya kidini humfahamisha mwanadamu kuwa dunia imeumbwa kwa malengo maalum. Hii inamaanisha kuwa kila ambacho mwanadamu anakitenda huwa na malipo na kwamba malipo ya watenda wema daima hayapotei. Imani hii humfanya mwanadamu kuwa na matumaini kuhusu mustakabali wake. La kusikitisha ni kuwa utamaduni uliopo katika zama zetu hizi umepelekea kuondoka dhana nzuri kuhusu dini duniani, hasa katika maeneo ambayo fikra za kimagharibi zimekita mizizi. Hivi sasa wanadamu wengi wanaishi katika mazingira ya kufuatilia masuala ya anasa kamili, ambapo wana itikadi potofu kuwa wakifa kila kitu kitamalizika hapo. Fikra kama hizi ndizo ambazo zimepelekea umaanawi na dini kutokuwa na nafasi katika maisha ya mwanadamu. Mu Austria aliyesilimu Bwana Lanz anasema chimbuko la tatizo la nchi za magharibi ni watu kupuuza wito wa kimaumbile katika dhati ya nafsi zao kuhusu kuelekea katika kumwabudu Mungu mmoja. Bwana Lanz anasema ulifika wakati katika maisha yake alipohisi utupu na kukosekana mwelekeo, jambo ambalo lilimpelekea aanze kutafuta ukweli ili aweze kuokoka. Ni katika harakati zake hizo ndipo alipoweza kuujua Uislamu na kwa njia hiyo akaweza pia kuyajua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Anafafanua zaidi kwa kusema hakuna shaka kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa chimbuko la nuru ambayo ilienea kote duniani. Mimi ninamshukuru sana Mwenyezi Mungu kutokana na kuzaliwa katika zama ambazo nimeweza kuyajua na kuyadiriki mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Wimbi ambalo liliibuliwa na mapinduzi haya lilikuwa chanzo cha watu kuvutiwa na dini, hasa Uislamu duniani. Bwana Lanza anatoa tathmini yake kuhusu matatizo yaliyopo katika jamii ya kimagharibi na kusema maisha ya kimada na yaliyojaa anasa za kidunia na maisha ambayo kamwe hayawezi kuiridhisha roho ya mwanadamu ni jambo ambalo limekita mizizi katika nchi za magharibi watu wenye mielekeo ya kimagharibi wanaishi maisha ya kimashini ambayo yamewachosha ulimwengu wa magharibi na wanaofuata ni wagonjwa na tiba ya ugonjwa wao ni kuwa na imani ya kidini Baadhi ya wanafikra wa kimagharibi walionya kuhusu tatizo hili miaka mingi iliyopita, lakini hakuna mtu aliyewatilia maanani. Natija ya hayo ni kuenea na kukithiri ufisadi na maporomoko ya maadili katika jamii za kimagharibi, na hivyo kupelekea jamii hii kuzorota, anasema Muaustria aliyesilimu. Wapenzi wasikilizaji, hakuna shaka kuwa njia pekee ya kumwokoa mwanadamu ni kufuata imani ya kidini katika maisha. Hii ni kwa sababu dini inatutaka tuwe na maadili mema na tuwajibike mbele ya wanadamu wenzetu, sambamba na kutetea haki. Dini inatufunza kuwa kuna maisha ya kesho, akhira, baada ya maisha tuliyonayo hapa duniani. Kimsingi ni kuwa dini inamtaka mwanadamu aishi maisha bora ya binafsi na ya kijamii. La kusikitisha ni kuwa moja ya natija za ustawi wa kasi ya e, kiteknolojia katika kipindi cha karne moja iliyopita ni mwanadamu kuwa mbali na umaanawi na uchamungu. Teknolojia imekuwa na manufaa kwa mwanadamu, lakini wakati huo huo, kutokana na watu kufurutu mipaka pamoja na kuwepo ustawi wa kiteknolojia, tumeshuhudia kuzorota na kudidimia maadili na umaanawi, na natija hayo ni hasara kubwa kwa ustaarabu wa mwanadamu. Nchi za Magharibi zinazodai kuwa zimestaarabika zaidi sasa zimezama katika dimbwi la kuabudu anasa na starehe, jambo ambalo limemwondolea mwanadamu utulivu wa kinafsi au kisaikolojia. Aghalabu ya wataalamu wa masuala ya kisaikolojia wanasema maradhi ya kiakili walionayo watu wengi wasiofuata dini ni maradhi yanayotokana na ukosefu wa imani imara. Ernest Renan mwandishi Mwingereza wa kitabu cha historia ya dini anaandika hivi Inawezekana ikafika siku ambayo kila kitu tunachokipenda kikaangamia na kile kilichokuwa kikustarehesha zaidi kikaondoka duniani, lakini ni jambo lisilowezekana kwa mvuto wa dini kuondoka, bali daima mvuto huo utakuwepo. Mosri aliyesilimu Bwana Lanza anasema alipata mahaba na mapenzi ya Mwenyezi Mungu katika Uislamu. Kuhusu hili anafafanua zaidi kwa kusema dini ya Kiislamu inaweza kukidhi mahitaji ya mwanadamu katika kila nyanja. Uislamu unaenda sambamba na fitra au maumbile asilia ya mwanadamu, ni dini yenye mtazamo sahihi kumhusu mwanadamu na ndiyo njia bora zaidi ya mwanadamu kuwa na uhusiano wa kimaanawi na muumba wake. Uislamu unakidhi mahitaji ya kiroho ya mwanadamu. Kwa mtazamo wangu watu wa Austria sawa na Wamagharibi wengine wanahitaji sana mwongozo wa kidini maishani, kwani wanakumbwa na masaibu na matatizo mengi, na njia pekee ya kufikia uokovu ni kuufuata Uislamu. Raia huyu wa Austria aliyesilimu anasema hivi sasa, vyombo vya habari vya nchi za Magharibi vinaeneza propaganda chafu, hasa katika sekta ya utamaduni, jambo ambalo ni hatari kubwa kwa vijana. Anaongeza kuwa Wamagharibi wanatumia mbinu zilizostawi katika sekta ya mawasiliano ili kuharibu akili za vijana. Anasema sekta za sinema, muziki na mambo yote yanayowavutia vijana hutumiwa kuwapotosha kiutamaduni na hivyo kuwafanya wavutiwe na utamaduni wa kimagharibi hata kama wenyewe hawataki. Lanz anaongeza kuwa, mimi ninaamini inawezekana kueneza Uislamu kwa kutumia sanaa ya sinema au muziki, lakini kwa kuzingatia vigezo vya Kiislamu, ili kwa njia hiyo tuweze kuwaathiri vijana. Leo tunashuhudia ukitimia utabiri wa msomi Mwingereza Bernard Shaw ambaye alisema kuwa utafika wakati ambapo uislamu utaenea kote duniani leo watu wa marekani na ulaya wanasilimu kwa wingi na kwa kasi na huo ni mfano wa kuwa sahihi utabiri wa uh, Bernard Shaw katika moja ya vitabu vyake Shaw ambaye aliaga dunia mwaka 1950 alisema imani ya Muhammad itakuwa imani ya mustakabali barani ulaya Wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Mwingereza Bernard Shaw ambaye alitabiri kuenea Uislamu duniani, ndio tunafika mwisho wa makala ya Uislamu chaguo langu kwa leo, na tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya Swahili Radio. Kwa herini, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya yeah asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Irani. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio udunduzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Namna na, tunalikunjua jamvi letu la udundozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya. Gazeti la Standard lina kichwa cha habari kisemacho Kenya haihusiki na maswala ya ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, waziri wa mashauri ya kigeni Musalia Mudavadi asema. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa Kenya imejitenga na madai ya kuhusika katika maswala ya ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tamko hilo limekuja baada ya uh, DRC kuwaita tena mabalozi wake kutoka Kenya na Tanzania kwa mashauriano baada ya muungano mpya wa kijeshi wa Kongo unaojumuisha waasi kuzinduliwa uh, katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, hiyo juzi. Katika taarifa yake, waziri wa masuala ya kigeni e, nchini Kenya, Musalia Mudavadi amesema Kenya inajitenga kabisa na matamshi au shughuli zozote zinazoweza kudhuru amani na usalama wa taifa rafiki la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na imeanza uchunguzi ili kubaini ni nani walotoa taarifa hiyo na ni kwa kiongo gani matamshi yao yanatoka nje ya uhuru ulioainishwa katika katiba. Katika ukurasa wake wa mbele, Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ana papasa gizani alikifafanua, limeandika kuwa Rais William Ruto asema hahitaji ushauri kwa sababu ana mpango, lakini raia walia kulemewa tukiachana na gazeti hilo au tukiwa bado katika gazeti hilo la Taifa Leo, naona kuna habari e, ambayo imenivutia. Inasema kuwa watu kumi wakiwemo maafisa saba wa jeshi la ulinzi Kenya KDF konsebo wa polisi, rubani na msaidizi wake, Jumapili waliponea kifo pale ndege walimokuwa wakisafiria ilipogonga nyaya na mlingoti wa stima kabla ya kuanguka na kuteketea eneo la Kiunga, kaunti ya Lamu. Wakati wa ajali hiyo nyumba moja iliyokuwa karibu na eneo la ajali ilishika moto na kuchomeka. Gazeti la Taifa Leo pia lina habari nyingine kutoka huko, huko Lamu, ambayo inasema kuwa kipindupindu kinaendelea kuathiri maeneo mengine ya Lamu na kuzua tumbo joto miongoni mwa wahudumu wa afya e, ambapo kisa kimoja cha hivi punde kiliripotiwa kwa mara ya kwanza eneo la Mpeketoni. Gazeti la Daily Nation katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari kuhusu mgawanyiko mkubwa katika muungano wa upinzani na kusema kuwa mgawanyiko huo katika muungano wa Azimio ni raha kwa rais William Ruto. Naam, e, tukiachana na magazeti hayo nchini Kenya, sasa tuelekee huko nchini Uganda, na gazeti linaloliangazia hivi sasa ni la Daily Monitor ambalo lina habari sema ya kuwa mwanaume mwenye umri wa miaka mia na kumi anatuhumiwa kumuua mke wake mwenye umri wa miaka mia na tisa kwa sababu ya kumnyima haki ya unyumba. Kulingana na uchunguzi wa awali wa polisi, wanandoa hao waliishi katika nyumba moja, lakini walilala katika vyumba tofauti. Gazeti la Delimonita pia lina habari nyingine isemayo kuwa wasafirishaji haramu katika lori moja la Kenya wamemuua mwanajeshi wa jeshi la Uganda UPDF huko Busia alikuwa ni afisa wa pili katika bodi ya ushuru nchini Uganda kuwawa katika wilaya Busia, ya Busia katika kipindi cha chini ya miaka kumi, limeandika Daily Monitor. Sasa naliangazia gazeti la New Times la Rwanda ambalo linatupasha kuwa rais wa Senegal Macky Sall aliwasili Rwanda Jumapili jioni kabla ya uzinduzi wa taasisi ya Biontech Africa ambayo itakuwa ni kituo cha kisasa cha utengenezaji wa chanjo za mRNA. Kiwanda hicho ambacho kinazinduliwa leo Jumatatu kinatarajiwa kuanza kwa kutoa chanjo milioni hamsini, lakini uzalishaji utaongezeka kulingana na mahitaji. Naam, e, tukiachana na magazeti hayo ya Kenya, Uganda na Rwanda, sasa tunahitimisha kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania e, ambapo kwanza naliangazia gazeti la Habari Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia asema Tanzania inafanya uh, vizuri kiviwanda. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hasan akihutubia uh, wakati wa uh, hafla ya utoaji tuzo za rais kwa wazalishaji bora nchini Tanzania hiyo jana. Gazeti la Uhuru nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia aipaisha Tanzania kimataifa, likifafanua, limeandika kuwa waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki Januari Makamba amesema miongoni mwa mafanikio Uh, ambayo uh, yalipatikana mwaka huu ni ujio wa wakuu wa nchi mbalimbali mengine mbali. Ni kukua kwa uwekezaji na kupanua uh, masoko ya zao la mbaazi, mkonge na parachichi. nam naonekana uh, muda wangu umemalizika, la ziada sina, kutoka udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. Namwapenda msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaletea ni kipindi cha hekaya za aya, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza hekaya za aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki cha hekaya za aya ambacho leo kitatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 60 na 88 za suratu Nisa. Unafiki, wapenzi wa sikilizaji, ni miongoni mwa majanga makubwa yanayoweza kumtumbukiza mtu kwenye tabu na mashaka makubwa. Sifa hii ya unafiki aghlabu huwa haionekani kwa wanyama. Mnyama hutenda kwa mujibu wa ghariza, silika na hali halisi ya ndani ya maumbile yake. Mnyama huwa anaruka huku na kule kwa kupata furaha kidogo, na katika hali ya hasira madhara yake huonekana kwenye uso wake na kwa kumshambulia mpinzani kwa ukatili na unyama kamili. Walakini, tofauti na viumbe vingine, mwanadamu anaweza kuwa na uhasama na uadui mkubwa kwa mtu fulani lakini katika matendo na mienendo anaonyesha urafiki uliopitiliza unafiki na unduma kuwili. Huu humwelekeza mwanadamu kwenye hatima mbaya. Siku moja ugomvi ulitokea kati ya mmoja wa Mayahudi wa Madina na Muislamu mnafiki. Waliamua kumchagua mtu mwaminifu na mwadilifu ili awe hakimu baina yao. Watu wote walitarajia kwamba Muislamu atapendekeza Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, awe hakimu na mwamuzi baina yao, na kwamba Myahudi huyo hatakubali maamuzi na hukumu ya Mtume. Lakini kinyume chake, yule Myahudi, kutokana na kwamba ana imani na uhakika kuwa Muhamadi ni mwaminifu na mwadilifu, alisema nitaridhia hukumu ya mtume wako, kwa sababu najua kwamba Muhamadi anatenda haki na uadilifu, hapokei rushwa na hakubali dhuluma katika kuhukumu. Mkabala wake bwana yule aliyeonekana kidhahiri kuwa Mwislamu hakukubali mtume awe hakimu na mwamuzi baina yao na alisema Nitakubali hukumu na uamuzi wa myahudi Ka'b bin Ashraf. Ka'b alikuwa mmoja wa vigogo wa Mayahudi na matajiri wa Madina, na kimsingi alikuwa akitoa maamuzi na hukumu zinazotofautiana na za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na alijulikana kwa uadui wake mkubwa dhidi ya mtukufu huyo. Mwislamu mnafiki alijua kwamba Kab ni mtu anayependa hongo na anaweza kumshawishi kwa kumpa vijizawadi. Ni wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya sitini ya Suratu Nisa. Katika aya hiyo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawakemea watu wa aina hii na kuonya kwamba kurejea kwa waamuzi batili na waovu na kutafuta hukumu kutoka kwa twaguti hakuwafikiani na imani ya Mwenyezi Mungu na vitabu vitakatifu, na kwamba kufanya hivyo kunawapotosha watu na kuwatoa kwenye njia iliyo sawa. Aya hiyo inasema: na yaliyoteremshwa kabla yako, wanataka wahukumiwe kwa twaguti na hali wameamrishwa wamkatae, na shetani anataka kuwapotelezea mbali la ilaha Msikilizaji bado uh, mko nasi katika kipindi hiki cha hekaya za aya. Idadi ya Waislamu ilikuwa ikiongezeka kila siku. Wakati huo huo, baadhi ya watu wa Maka walikuwa wameamini na kuwa Waislamu kidhahiri tu, lakini waliendeleza ukafiri wao kwa siri. Waislamu wa Madina walikuwa wakisubiri kwa hamu kuhama kwa kundi hili la Waislamu wa Maka, lakini walikataa kuhama na kujiunga na Waislamu, na kwa hakika walikuwa wafuasi wa wapagani wa abudu masanamu. Watu hawa walioonekana kidhahiri tu kuwa ni Waislamu walidhihirisha na kuweka wazi unafiki wao kwa kukataa kuhajiri kwenda Madina, na wakashirikiana kivitendo na washirikina badala ya kujiunga na safu za mujahidina wa Uislamu, wakitumai kwamba wanaaminiwa na Waislamu. Wanafiki hawa walikuwa wakitoka Maka na kwenda karibu na Madina kwa lengo la kufanya ujasusi kwa masilahi ya washirikina waabudu masanamu maadui wa Uislamu wa wakati, Waislamu walipofahamu jambo hilo, walihitilafiana na kugawanyika kuhusu jinsi ya kukabiliana na kundi hili. Baadhi ya waislamu werevu na hodari waliamini kwamba, ili kuzuia ushawishi na kupenya kundi hili baina ya waislamu wanapaswa kuwafukuza katika jamii kwa sababu pigo la wanafiki hawa dhidi ya Uislamu ni baya zaidi kuliko pigo la washirikina. Upande mwingine, kulikuwapo watu wenye mtazamo finyu na wakijuujuu waliopinga pendekezo hilo na kusema lo, tutapigana vipi na watu waliokubali imani ya tauhidi na unabii wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam hatuwezi kuhalalisha kumwaga damu yao kwa sababu tu hawakuhamia Madina. Wakati huu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya 88 ya Suratu Nisaa akiwapa maelekezo Waislamu. Aya hiyo inasema, fama lakum fil munafikina fiataini wallahu arkasahum bima kasabu aturidun an tahdu man adalla Allah wa man yudlil Allah falan tajid lahu sabila, mna nini nyinyi, mmekuwa makundi mawili katika habari ya wanafiki, na hali Mwenyezi Mungu amewageuza kwa sababu ya yale waliyoyachuma. Je, mnataka kumwongoza ambaye Mwenyezi Mungu amempoteza? Na aliyemhukumu Mwenyezi Mungu kuwa amekwisha potea, wewe hutampatia njia. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe nne Jamadi Thani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 18 Disemba mwaka 2023. Miaka 109 iliyopita katika siku kama hii ya leo Uingereza ilikoloni rasmi Misri. Ni vyema kukumbusha kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia utawala wa Uthmania ulikuwa mwitifaki wa madola yaliyokuwa yakipatia Uingereza uh, msaada yani Ujerumani na Austria. Uingereza nayo ikiwa na lengo la kukabiliana na kitendo hicho, iliikalia kwa mabavu ardhi ya Misri ambayo hadi katika kipindi hicho ilikuwa chini ya udhibiti wa utawala wa Uthmania. Katika siku kama ya leo, miaka 85 iliyopita, msomi wa Ujerumani Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu, hatua ambayo ilikuwa mwanzo wa zama za atomu. Hatua hiyo iliibua nishati kubwa ambayo baadaye ilianza kutumika katika vinu na katika kuzalisha mabomu ya nyuklia. Mwaka 1944 Otto Hahn alitunukiwa tuzo ya Nobel katika taaluma ya kemia. Tarehe 18 Desemba miaka 44 iliyopita, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha makubaliano ya kufuta aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yana lengo la kuondoa dhuluma zinazofanywa dhidi ya wanawake kote duniani. Hata hivyo, makubaliano hayo kama yalivyo mengine mengi ya kimataifa, yanatawaliwa na mitazamo ya kimaada ya magharibi inayosisitiza usawa wa jinsia mbili za mwanamke na mwanaume katika kila kitu. Hii ni licha ya kwamba mwanamke na mwanaume wanatofautiana kimwili na kiroho. Kwa sababu hiyo, dini za Mwenyezi Mungu hususan Uislamu unasisitiza kwamba njia ya kwa kuwakomboa wanawake ni kuwatayarishia mazingira ya uadilifu kwa kutilia maanani uwezo wao wa kimwili na kiroho. Nam msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka hapa studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu Rais Vladimir Putin wa Rusia amepuzilia mbali madai ya Marekani kwamba e, nchi yake inaweza kushambulia nchi za NETO katika siku zijazo na kuyataja madai hayo kuwa ni upuzi mtupu, akisema mzozo kama huo unaenda kinyume na maslahi ya nchi yake. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema haitajihusisha na majadiliano yoyote kuhusu kubadilishana wafungwa kwa mateka kabla ya utawala wa kasibu wa Israeli kumaliza kabisa mashambulizi yake dhidi ya ukanda wa Gaza. Katika ujumbe siku ya Jumaapili, harakati hiyo ya kiislamu ilisema imewasilisha msimamo huu kwa wapatanishi wote. Takribani wakimbizi 61 wakiwemo wanawake na watoto wamekufa maji kufuatia ajali mbaya ya meli katika pwani ya Libya. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza Jumapili katika taarifa kwamba walionusurika wanasema mashua hiyo ilikuwa imebeba takribani watu 86. na wapiganaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hezbollah ya nchini Lebanon wameendeleza mashambulizi yao dhidi ya ngome za kijeshi za utawala haramu wa Israel karibu na mpaka kati ya Lebanon na ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, ikiwa ni hatua ya kuunga mkono wa Palestina. Lazila sina kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, la kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.