Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na Nuhu walimuomba mola wake alipomona mwanawe anaangamia, akasema: eye mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri. Basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusanakosihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watopata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo haya ya usiku, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayekukaribisheni katika matangazo haya. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu Bwana Afshari, ni mimi Ahmed Rashid. Tunasikika katika Um, satellite na vile vile kwenye internet katika parstoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kahama na Mtwara pamoja na Kigoma kupitia redio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 Imail yetu ni swahili radio atayara, ibido, usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia kipindi maalumu kwa mnasaba kukumbuka siku ya kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Tutakuleteni pia kipindi cha Afrika wiki hii pamoja na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Naibu waziri wa mambo ya nchi wa Iran asema uhusiano wa Teheran na Saudi Arabia uko kwenye mkondo sahihi. Wanajeshi ishirini wa jeshi la kigaidi la Israeli waangamizwa Shujaia huko Gaza. Mwakilishi wa Palestina Umoja wa Mataifa ataka kushtakiwa Netanyahu katika mahakama ya ICC. Na mpinzani mmoja jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo atangaza kuungana na genge la waasi la M23. habari Kamili. Naibu waziri wa, wa mambo ya nje wa Iran katika masuala ya kisiasa amesema kuwa uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia uko kwenye mkondo sahihi. Ali Bagheri Kani amesema hayo katika fremu ya makubaliano ya Beijing kati ya viongozi watatu wa ngazi za juu wa Iran, China na Saudi Arabia. Kamati ya pamoja ya pande tatu itaundwa kila baada ya miezi sita ili kupitia upya matarajio ya uhusiano wa pande mbili na wa pande kadhaa. Bagheri Kani amesema kuhusiana na matokeo ya mkutano wa pande tatu kati ya Iran, China na Saudi Arabia mjini Beijing kwamba mkutano huo ulikuwa mzuri sana na wenye kujenga, na mambo yenye manufaa yalijadiliwa katika mkutano wa Beijing. Mwanadiplomasia huyo angazi za juu wa Iran pia katika kujibu swali la mwandishi wa habari wa Iran Press huko Beijing kuhusu hali ya uhusiano wa Teheran na Riadh amesisitiza kwamba uhusiano wa Iran na Saudia umeingia katika mwelekeo na mkondo sahihi na nchi hizo mbili zinafanya kazi kwa nia ya dhati kwa minaajili ya kuboresha uhusiano wao. Bagherikani amesisitiza kwamba Iran na Saudi Arabia zina uwezo mzuri wa kutanua na kukuza uhusiano wa pande mbili, na jambo muhimu ni kwamba uhusiano huo hautaishia kwenye uhusiano wa Teheran na Riyadh pekee, bali matokeo chanya ya uhusiano wa pande mbili yatakuwa na taathira chanya pia kieneo na kwa maendeleo ya dunia nzima. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema: Iran na Saudi Arabia ni nchi mbili kubwa zenye akiba ya nishati na kwa maana hiyo zina nafasi maalumu duniani ya kuzitegemea. Jeshi la kigaidi la Israel limekiri kuwa wanajeshi wake ishirini wameuawa katika kipindi cha wiki moja iliyopita kwenye mapigano kati yao na vikosi vya mukawama wa Palestina katika eneo la Shujaia katika ukanda wa Ghaza. Kamanda wa zamani wa brigedi ya Golani ya utawala wa kizayuni amesema kikosi hicho kimepoteza robo ya askari wake wa kijeshi katika vita vya Ghaza. Daniel Hagari, msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni amekiri kuwa wakati huu wa vita vikali kati ya wapiganaji wa mukawama wa Palestina na askari jeshi wa utawala wa kizayuni huko Ghaza, kuna mapigano makali katika ukanda huu wa Ghaza. Ameongeza kwa kusema kwamba lengo lao ni kuiangamiza Hamas na kuwakomboa mateka na amedai kuwa lengo lao hilo liko thabiti na hawana chaguo jingine kama alivyodai. Hawa yanajiri katika hali ambayo makumi ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wameangamizwa katika operesheni ya brigedi ya Izuddin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas. Wakati huo huo, Abu Ubeida msemaji wa brigedi za Kasam tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amebainisha kuwa vikosi vya adui vinakaribia kusambaratika na kuongeza kwamba takwimu ambazo adui amezitangaza rasmi kuhusu vifo na majeruhi wake si za kweli na ni ndogo kupindukia. Makundi ya mukawama ya Palestina yalianzisha operesheni ya kushtukiza ya kimbunga cha Al Akswa kutokea Ghaza kusini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni dhidi ya maeneo ya utawala unaoikalia kwa mabavu kutukufu tarehe 7 Oktoba mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu na utawala huo ukaanzisha mashambulizi ya kinyama katika ukanda wa Ghaza kwa kile ilichodai ni kulipiza kisasi, kufidia kushindwa kwake na kusimamisha harakati za makundi ya kipalestina kwa kufunga vivuko vyote vya eneo hilo na kulilipua eneo hilo kwa mabomu. Wakati huo huo, balozi na mwakilishi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amevitaja vitendo vya utawala wa kizayuni vya kufanya jinai huko Ghaza ni jinai ya kivita dhidi ya binadamu na ni mauaji ya halaiki, na kueleza kwamba Benjamin Netanyahu waziri mkuu wa utawala wa kizayuni anapaswa kushtakiwa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ya Dhihege. Riad Mansur, mwakilishi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa, ametangaza kuwa utawala ghasibu wa Kudse uliharibu kabisa vitongoji vya ukanda wa Ghaza na kuua maelfu ya raia. Real Mansour ameongeza kwamba lengo la wavamizi la kufanya uharibifu huo wa kinyama ni kuwalazimisha Palestina kuhama katika makazi yao. Kadhalika, mwanadiplomasia huyo wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amesema hivi sasa watoto milioni moja wa Palestina wanakabiliwa na hukumu ya kifo kwa sababu wanakabiliwa na mashambulizi ya kinyama na ya upofu ya ndege za kijeshi za utawala ghasibu wa kizayuni. Mansura ameitaka jamii ya kimataifa kutekeleza wajibu wake wa kimaadili na kisheria ili kukomesha jinai za kutisha za utawala wa kizayuni na kuokoa maisha ya watu huko Ghaza. Afisa huyo Mpalestina amesisitiza kwamba watoto wa Kipalestina ima wanauawa au wanakuwa mayatima na kwamba viongozi wa Tel Aviv wanaamiliano wa Palestina kama wanyama. Vipi mtu anaweza kuvumilia hali hiyo? Mwakilishi na balozi huyo wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amebainisha kuwa mtu anataka kusitishwa mapigano mara moja huko Gaza, na nchi 157 za dunia zimepiga kura kuunga mkono rasimu ya usitishaji vita huo, huku serikali kumi pekee zikiwa ndizo zilizopinga. Aidha, ameeleza mahali pa Netanyahu ni katika mahakama ya kimataifa na si kuendelea kutawala utawala wa kizayuni wa Israel. Mnaendelea kutegea sikio taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kiongozi wa upinzani wa Kongo anayeishi uhamishoni Corneille Nangaa ametangaza kuunga mkono kisiasa na kijeshi kundi la M23 la waasi na makundi mengine yenye silaha ili kuiokoa nchi kama alivyodai. Hali ya kisiasa na usalama huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa na wasiwasi mkubwa sana kuelekea uchaguzi wa Disemba 20. Nangaa ambaye ni mkuu wa zamani wa tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo alitoa tangazo hilo akiwa Nairobi, akiwa amesimama pamoja na Betrande Bisimwa, rais wa kundi la M23 kwenye hoteli moja katika mji mkuu huo wa Kenya. Vitendo vyao vimesababisha zaidi ya watu milioni moja kukimbia nyumba zao kulingana na Umoja wa Mataifa. Nangaa ambaye alikuwa rais wa seni, yani tume ya uchaguzi kwa upigaji kura wa DRC wa mwaka 2018 hivi sasa anaishi uhamishoni, ametaka kuwepo muungano wa majeshi yote ya kisiasa, kijamii na kijeshi katika kujenga tena nchi na kuirudisha amani katika taifa hilo maskini lililogubikwa na migogoro la Afrika ya kati. Wakati huo huo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeruhusu ujumbe wa kulinda amani wa umoja huo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, kutoa msaada wa usafirishaji wa vifaa vya kupigia kura kwa ajili ya uchaguzi wa wiki ijayo. Barua kutoka kwa rais wa baraza hilo la usalama imesema kwamba kwa kuzingatia umuhimu wa kuanza kwa haraka kuandaa msaada ambao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeuomba wanachama wa baraza hilo wanapanga kumfahamisha katibu mkuu wa Umoja huo kwamba kikosi hicho cha MONUSCO kimepewa idhini ya kutoa msaada huo kwa ajili ya mchakato wa uchaguzi kama ilivyoomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na amir wa Kuwait Sheikh Nawaf Al Ahmad Aljabir Assabah al amefariki dunia leo akiwa na umri wa miaka 86. Akitangaza habari ya kifo cha kiongozi huyo mkuu wa Kuwait, waziri wa mahakama wa nchi hiyo ya Kiarabu amesema kwa masikitiko na huzuni kubwa, sisi, yaani watu wa Kuwait, mataifa ya Kiarabu na Kiislamu na watu marafiki wa dunia tunatangaza kifo cha Shekh Nawaf Al-Ahmad Al Jabir Assabah, amir wa Kuwait ambaye ameaga dunia juma mosi ya leo. Taarifa zaidi zinasema kuwa kufuatia kifo cha amiri huyo wa Kuwait, serikali ya nchi hiyo imetangaza maombolezo ya kitaifa huku bendera zote zikipeperushwa nusu mlingoti. Hata hivyo, mamlaka za Kuwait hazijatangaza sababu ya kifo cha kiongozi huyo marhem Shekh Nawafu aliyeapishwa Septemba 2020 baada ya kifo cha ndugu yake wa kambo Shekh Sabah Alahmad Aljaber Assabah al aliyefia nchini Marekani akiwa na umri wa miaka 91. Tayari mwana wa mfalme wa Kuwait na kaka yake wa kambo Shekh Meshal al-ahmad al, al jaber Assabah mwenye umri wa miaka 83 ametangazwa kuwa amiri mpya wa Kuwait, imesema taarifa kutoka kwa Isa al Kandari, naibu waziri mkuu na waziri wa serikali katika masuala ya baraza la mawaziri la Kuwait. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. <mucho> Mnaendelea kutusikiliza kutoka Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kushindwa Umoja wa Ulaya kuchukua msimamo wa pamoja kuhusu mgogoro wa vita vya Gaza. Mkutano wa siku mbili wa baraza la Ulaya umemalizika huku viongozi wa nchi 27 za Ulaya wakishindwa kufikia makubaliano ya pamoja katika taarifa yao ya mwisho kuhusiana na jinsi ya kukabiliana na matukio ya Gaza. Josep Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya, alisema wazi Jumaa jioni katika kikao na waandishi wa habari mwishoni mwa mkutano wa baraza hilo kwamba tumeshindwa kufikia msimamo wa pamoja na jumuishi kuhusu matukio ya Gaza. Hata hivyo, Charles Michel, rais wa baraza la Ulaya, amejaribu kuficha hitilafu za ndani za umoja huo kuhusu Palestina kwa kurejelea misimamo ya pamoja ya nchi za Ulaya kuhusu suluhisho la serikali mbili na pia kulaani jinai za walowezi wa Israeli katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Amedai kuwa madhumuni ya kufanyika mkutano wa duru hii ya mazungumzo hayakuwa kuhusu taarifa ya mwisho ya matukio ya Gaza na kwamba msimamo wa baraza hilo kuhusu suala hilo ulitangazwa katika taarifa ya duru iliyopita. Hii ni katika hali ambayo Michel katika barua kwa viongozi wa Ulaya kabla ya kufanyika mkutano huo alisema kuwa matukio ya mashariki ya kati yangekuwa moja ya mada muhimu katika ajenda ya mkutano huo. Alisema wangedai kuachiliwa huru wafungwa wote na kushughulikiwa hali ya kutisha kibinadamu huko Gaza. Hii ni katika hali ambayo taarifa ya mwisho ya baraza hilo iliashiria kwa sentensi fupi tu hali jumla ya eneo hili kwa kusema, baraza limejadili kwa kina masuala ya kimkakati kuhusu mashariki ya kati. Misimamo tofauti ya viongozi wa Ulaya kuhusiana na vita vya Gaza inatokana na mitazamo tofauti ya nchi wanachama wa umoja wa Ulaya kuhusu Samahani, kuhusu suala la Palestina, baadhi ya nchi kama vile Uhispania, Ireland na Ubelgiji zinataka kutambuliwa wazi taifa la Palestina na zimelaani jinai za utawala wa kizayuni katika vita vya Ghaza. Hii ni katika hali ambayo waitifaki wa, wa Marekani barani Ulaya kama vile Ujerumani na Austria na nchi za Ulaya Mashariki kama vile Jamhuri ya Cheki Zinaunga mkono Israel na zinataka kuendelea operesheni za kijeshi za utawala wa Kizayuni kwenye ukanda wa Gaza, kama ilivyoshuhudiwa katika upigaji kura wa azimio la karibuni la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu usitishaji vita Gaza, Austria na Jamhuri ya Czech pamoja na Marekani zilipiga kura dhidi ya azimio hilo. Bila shaka, Ufaransa imechukua msimamo wa kati na kati na kwa kuunga mkono eti haki ya Israel ya kujilinda na hatua zake katika ukanda wa Ghaza. Katika baadhi ya misimamo yake imetoa mwito wa kukomeshwa mauaji ya raia wa Palestina. Ikiwa nchi muhimu ya Ulaya ambayo si mwanachama wa Umoja wa Ulaya yaani Uingereza pia sambamba na Marekani, viongozi wa Ujerumani na Ufaransa imepinga usitishaji vita huko Ghaza hadi pale harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas itakapoangamizwa kama zilivyodai tofauti za misimamo kati ya nchi za Ulaya zimepelekea baraza la Ulaya kushindwa kuchukua msimamo wa pamoja kuhusu vita vya Gaza, hasa ombi la kusitishwa mapigano katika vikao vyake vya hivi karibuni. Suala hilo limezua shutuma nyingi ndani ya bara la Ulaya. Waziri Mkuu wa Ireland Leo Varadkar ameushutumu Umoja wa Ulaya kwa kushindwa kuwa na msimamo thabiti na wa pamoja kuhusu vita vya Ghaza na kusema umoja huo umepoteza itibari yake ulimwenguni. Katika hotuba yake kabla ya mkutano wa baraza la Ulaya, Varadkar alisema kuwa msimamo wa nchi za Ulaya kuhusu mzozo wa Ghaza umebadilika katika kipindi cha miezi miwili iliyopita na kukaribiana na msimamo wa muda mrefu wa Ireland katika kuunga mkono Palestina na kusema, nitawasisitizia viongozi wa Ulaya kuwa umoja huo umepoteza itibari kutokana na kutokuwa na msimamo thabiti kuhusiana na mzozo wa Palestina na Israele. Pia tumepoteza satwa kwa sababu ya kile kinachoonekana kuwa ni siasa za undumilakuwili, jambo ambalo si madai yasiyo na maana, waziri mkuu wa Ireland ameongeza tunahitaji kuwa na sauti moja katika taarifa ya mwisho ili pamoja na kulaani ugaidi tuwe na mwito mmoja wa kusitisha vita kwa ajili ya ubinadamu huko Gaza na kuwepo uadilifu kuhusu wa Palestina chini ya kivuli cha suluhisho la serikali mbili. Hata hivyo, taarifa ya mwisho ya kikao cha baraza la Ulaya imeonyesha kuwa kukubaliwa ombi la waziri mkuu wa Ireland na viongozi wa Ulaya ni jambo lisilowezekana na hilo linatokana na misimamo ya karibu ya baadhi ya nchi za Ulaya na Washington, na kwa upande mwingine kuwepo lobi zenye nguvu za wazayuni barani Ulaya. Kimsingi ni jambo lililo mbali sana kubadilishwa misimamo na kuchukuliwa siasa za kati na kati, kutokana na sera za undumi la kuili za baadhi ya nchi za Ulaya kuhusiana na kadhia ya utawala wa kizayuni na Wapalestina. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kuna njia mbalimbali mbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98, 903, 506, 504, 87, na imeil yetu ya Swahili radio irib ir. Vilevile, mtandao wetu wa intenet ni pars today ir sw. Tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali ambao wameendelea kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali mbali, hasa kupitia Telegram na WhatsApp, na pia hata kupitia email yetu, na tunawahakikishia wasikilizaji wetu ambao hawasikii maoni yao yakirushwa moja kwa moja hapa studioni kwamba tunayatumia maoni yao katika kipindi chetu cha Baraza la Wasikilizaji ambacho huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana. Kila wiki, ni kukumbusheni baadhi ya yale tuliokuwa nao katika taarifa ya habari. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala ya kisiasa amesema kuwa uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia uko kwenye mkondo sahihi. Jeshi la kigaidi la Israel limekiri kwamba wanajeshi wake ishirini wameangamizwa katika kipindi cha wiki moja iliyopita huko ukanda wa Gaza bado na mwakilishi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amevitaja vitendo vya utawala wa kizayuni vya, vya Israel kuwa ni jinai ya kivita na ametaka Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni kushtakiwa katika mahakama ya ICC. Karibuni sasa, wasikilizaji wapenzi, kutegea sikio kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuwa washahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Kipindi hicho kitafuatiwa na Afrika wiki hii. Baada ya hapo, tutakuwa na leo katika historia, tutakuleteni pia kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii apili, ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kutoka katika studio hizo za Jamijam hapa Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Al al assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, binti mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Awali ya yote, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa Ahlulbeiti alaihim assalam kwa mnasaba huu. Katika dakika hizi chache, tutatupia jicho kwa mukhtasari historia ya maisha ya mtukufu huyu, kweni nami Tarehe tatu Jamade Thani mwaka wa kumi na moja hijiria, yaani ikiwa imepita miezi mitatu tu na ushei tangu kufariki dunia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ilikuwa ni siku ambayo Bibi Fatimatu Zahra alaiha assalam alizidiwa na maradhi na huzuni kubwa kutokana na masaibu na mabalaa aliyokumbana nayo tangu alipoaga dunia baba yake kipenzi na kurejea kwa mula wake. Kwa hakika hizi zilikuwa lahadha na nyakati za mwisho za umri uliojaa baraka wa binti huyu wa mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam ambaye ni mke wa Imamu Ali alaihi salam na mama wa Hasan na Husein alaihi massalaam. Huzuni na ghamu ya kuondokewa na baba yake kipenzi kwa upande mmoja, na masaibu aliyokumbana nayo baada ya kifo cha baba yake mtukufu kwa upande wa pili, yalimlemaza kiafya na kumfanya ashindwe kuamka kutoka katika tandiko lake. Hebu turejee nyuma kidogo, katika masiku ya baada ya kufariki dunia baba yake. Bibi Fatima alikuwa na majukumu na masuulia makubwa. Kwa hakika Fatima alikuwa mwanamke aliyejipamba kwa sifa za kipekee ambazo zilimtofautisha na wanawake na wanaume wote isipokuwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam na Imamu Ali bin abi Talib alayhi salam. Mwanamke mwema huyu alijipamba na sifa zote njema na kufikia daraja ya juu ya uchaji Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, kila mara Fatima alipokuwa akisimama katika mihrabu na mbele ya Mwenyezi Mungu, nuru yake ilikuwa akiwaangazia malaika mbinguni kama vile nuru ya nyota inavyowaangazia watu wa aridhini. Na Mwenyezi Mungu husema: enyi malaika wangu, mtazameni mja wangu Fatima, kiongozi wa waja wangu ambaye amesimama mbele yangu na mwili wake unatetemeka kwa hofu juu yangu, na anafanya ibada kwa ajili yangu hali ya kuwa moyo wake umejaa hofu, unyenyekevu na hushui. Ninakushuhudisheni kwamba nimewapa amani wafuasi wake kunako moto wa jahanamu. Bibi Fatima tu Zahra salamullahi alaiha ni binti wa Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Bibi Khadija binti Khuwailid na mama wa maimamu Hasan na Husein alaihimasalam. Bibi Fatima ana nafasi ya juu sana katika Uislamu na amepambwa kwa sifa nyingi njema. Baada ya mumewe Ali bin Abitalib alaihi salam Maimamu wengine 11 wa Ahlulbeit wanatoka katika kizazi chake na sura na aya kadhaa za Quran zimeshuka kwa ajili yake. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, anasema kuhusu hali ya kiroho ya Bibi Fatimatu Zahra Albatul alaihi salam na jinsi alivyokuwa muhadatha kwamba Fatimatu Zahra ni mtu ambaye alikuwa akizungumzishwa na maelfu ya malaika wa karibu na Mwenyezi Mungu alipokuwa akisimama kwenye mehrabu ya ibada, wakimsalimu kumpongeza na kumwambia maneno yale yale yaliyokuwa akisemwa na malaika kwa bibi Maryam mtakatifu. akiendelea kutaja sifa na matukufu ya Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, Ayatullahi Khamenei anasema imepokewa katika hadithi kwamba Mariam alikuwa kinara wa wanawake wa ulimwengu wa zama zake, lakini Fatima ni kinara na bibi wa wanawake wa ulimwengu katika vipindi vyote vya vi historia. Alifikia daraja za juu za kiroho kiasi kwamba malaika walikuwa wakizungumza naye katika kipindi cha ujana wake na kumfunza mambo mengi kwa kadiri kwamba alijulikana kwa lakabu ya Muhadatha. Bibi Fatima ni mwanamke anayezingatiwa kuwa ni wa kutolea mfano katika dini ya Kiislamu, na pia ni kigizo chema kwa kila mwanamke anayetafuta mafanikio katika maisha yake. Bibi Fatima ndiye mwanamke bora ulimwenguni aliyezaliwa na kupata malezi katika nyumba iliyokuwa ikishuhudia ndani yake wahai kutoka mbinguni. Si hivyo tu, bali Bibi Fatima Tuzahra salamullahi alaiha alihitimu mafunzo a Uislamu katika madrasa ya utume, na kutokana na mafunzo hayo aliweza kufikia daraja juu ya utukufu. Katika kuthibitisha ubora wa Bibi Fatima, Mtume sallallahu alayhi waalihi wasalam amepata kusema, hakika Mwenyezi Mungu huwa radhi kwa kuridhia Fatima na huchukia kutokana na kuchukia kwa Fatima. Kutokana na daraja kubwa aliyokuwa nayo Bibi Fatima katika umma wa Nabi Muhammadi, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na Ali zake Imekuwa ni wajibu kwa kila mwanamke duniani kuiga mwenendo wa bibi huyu katika maisha yake, ajing'arishe kwa nuru yake nzuri na afuate nyayo zake ambazo zitamwelekeza kwenye mafanikio na utukufu moja na adhama na utukufu wote huo, lakini msiba mkubwa wa baba yake pamoja na masaibu maudhi aliyoyapata na dhuluma aliyofanyiwa baada ya baba yake kufariki dunia ni mambo yaliyomvunja na kumtesa mno Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Muda mfupi baada ya baba yake kuwaga dunia, alikumbana na maudhi na dhuluma ya baadhi ya wale wanaodai kuwa ni Waislamu, ambayo yalimfanya apoteze uja uzito wake na kubakia kitandani akiwa mgonjwa asiyejiweza. Bibi Fatima alisema wakati anamwaga mumewe Amiru lmuminin Ali bin Abitalibi alaihi ssalamu kwamba, ewe Abulhasan, hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu aliniahidi na kuniambia kwamba mimi nitakuwa mtu wa kwanza kuungana naye, na hapana budi hili litatimia. Hivyo basi kuwa na subira mbele ya amri za Mwenyezi Mungu mkubwa na uridhie hukumu yake. Imenukuliwa kwamba Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salamu na masahaba kadhaa waliokuwa karibu sana na familia ya Mtume Waliuzika mwili wake usiku mkubwa kama alivyokuwa ameusia yeye mwenyewe, ili wale waliomdhulumu wasishiriki mazishi yake. Wakati anaoweka mwili wake kaburini, Imamu Ali alaihi salamu alisema maneno ya huzuni akimhutubu Mtume. Sehemu moja ya maneno hayo inasema, sala na salamu za Allah ziwe juu yako Ewe Mtume Mwenyezi Mungu, kutoka kwangu na kwa binti yako anayekuja kwako na kuungana na wewe haraka. Amana ulioniachia imerejeshwa, lakini huzuni yangu itabakia milele, na nyakati za usiku nitabakia macho ahadi Mwenyezi Mungu atakaponichagulia nyumba yako unakuishi wewe kwa sasa, binti yako atakupa habari kuhusu jinsi umma wako ulivyoungana kwa ajili ya kumdhulumu. Hivyo basi Muulize yaliyojiri na yaliyotupata baada yako, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. yeah. Afrika wiki hii kwa jambo, mpenzi msikilizaji, natumai humzima wa afya popote pale unapotegea sikio matangazo haya. Karibu katika Afrika wiki hii. Miongoni mwa matukio makubwa yaliyoshuhudiwa barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita ni pamoja na mvua, mafuriko na maporomoko ya udongo yaendelea kusababisha maafa Afrika Mashariki, Rwanda yatangaza tarehe ya uchaguzi mkuu na Umoja wa Mataifa wasema idadi ya maskini kuongezeka barani Afrika mwakani, pamoja na matukio mengine karibu. Mashirika ya kutetea haki za kiraia nchini Malawi yamelaani serikali yao kwa kujizuia kupiga kura ya kutaka kusitishwa vita vya mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina huko katika ukanda wa wa Ghaza. Azimio hilo la Jumanne hii la baraza kuu la Umoja wa Mataifa lililenga pia kuhakikisha ulinzi wa raia, haswa wanawake na watoto, na kuzingatia majukumu ya kisheria na kibinadamu huko Ghaza. Mashirika ya kiraia yakiwemo muungano wa watetezi wa haki za binadamu na kikundi kingine cha vijana na jamii yameelezea kujuziwa Malawi kupiga kura kuwa ni hatua ya kutowajibika, unafiki na pia aibu. Michael Kayasa ambaye anaongoza kituo cha haki za binadamu na marekebisho ameutaja uamuzi wa serikali ya Malawi kuwa wa kushtua, akisema unafichua unafiki wa serikali. Nchi 153 ziliunga mkono azimio hilo, kumi zililipinga, huku 23 zikijizuia kupiga kura, zikiwemo nchi tano za Afrika ambazo ni Malawi, Cape Verde, Togo, Cameroon na Sudan Kusini. Mbali na hayo wananchi wa Nigeria wiki hii wamefanya maandamano makubwa kukumbuka mamia ya Waislamu waliouawa shahidi na jeshi la nchi hiyo katika mji wa Zaria na kulaani mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na jeshi la utawala haramu wa Israel huko katika ukanda wa Ghaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, watu wa Nigeria haswa vijana walihudhuria maadhimisho ya miaka minane ya mauaji ya Zaria mjini Abuja jioni ya Jumatano hii. Katika kumbukumbu kumbu ya mauaji ya Zaria, wananchi wa Nigeria pia walijitokeza mabarabarani kuunga mkono na kutangaza mshikamano wao na wananchi madhulumu wa Gaza na kupiga nara za mauti kwa Marekani, mauti kwa Israel na tunaiunga mkono Palestina. 29 Desemba. 29 Desemba. 29 Desemba. Katika mahojiano maalum na Iran Press mjini Abuja, Abdallah Musa, katibu wa kitaifa wa majilisi ya kisayansi ya harakati ya kiislamu ya Nigeria, amesema kwamba Marekani na nchi za Magharibi kwa ujumla ambazo ziliunga mkono mauaji ya Zaria yaliyofanywa na utawala wa rais wa zamani wa nchi hiyo Muhammadu Buhari, sasa wanaunga mkono mauaji ya kimbari yanayofanywa na wazayuni dhidi ya watu wa Palestina huko Gaza zaria masaka we can just say is a continuation of what what is happening in Gaza the the killing in Gaza is a global injustice therefore globally people of conscience need to, to show concern about Gaza Katika matukio ya majanga, watu a wasiopungua wa 15 wamefariki dunia katika maporomoko ya udongo katika mji wa Bukavu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mji huu ambao ni mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini umekumbwa na mvua kubwa ambayo imesababisha maporomoko ya ardhi ambayo yamezika nyumba kadhaa katika wilaya ya Ndedere. Chifu wa kitongoji hicho Albert Migabo Nyagaza amewaambia waandishi wa habari kwamba baba watoto wake watano na wajukuu wawili walizikwa hai katika maporomoko ya udongo na nyumba yao kuharibiwa. Amesema kwamba maporomoko ya ardhi yalitokea mwendo wa saa sita usiku Jumapili kwa mkia ya Jumatatu hii. Wakazi wa maeneo haya wanatoa simulizi za tukio hilo. nenye mina wakia na naye ni bwana yangu na watoto vangu wananiisha ako hii mtoni iliveva manyumba mpaka zote na watu wakakufa Mumwangu mulikufa, batoto saba, nyumba ya vwaze yangu nayo mumekufa mama na watoto tatu. Njoo tulilamukia mwai asubuhi, kusudi tuangalia ngisi ya kufandula. Eni famia yote ina potea mingi, fami arusisi mepoteza mingi, na bajirani bamepoteza mingi. Huku hayo yakijiri, watu wasiopungua 176 wameaga dunia katika eneo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia kutokana na njaa iliyosababishwa na ukame ambao umeendelea kushuhudiwa katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Huku maeneo ya kaskazini mwa Ethiopia yakikabiliwa na ukame mkubwa, baadhi ya maeneo ya kusini na mashariki mwa nchi hiyo yamekumbwa na mvua kubwa za El Nino. Pembe Afrika na eneo zima la mashariki mwa Afrika linakabiliwa na mabadiliko makubwa ya hali ya hewa ya El Nino, kuanzia hali ya ukame na kukumbwa na mafuriko, maswala yanayosababisha maafa kwa jamii. katika hatua nyingine, jeshi la Niger limetangaza kuwa askari wote wa Ufaransa walioko nchini humo watakuwa wameondoka kikamilifu katika ardhi ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi kufikia Desemba 22. Taarifa ya wiki hii ya baraza la kijeshi linalotawala Niger imesema mpaka sasa wanajeshi elfu moja 1336 wa Ufaransa pamoja na asilimia 80 ya zana zao za kilojistiki wameondoka nchini Niger. Jeshi la Niger limebainisha kwamba kufikia sasa ni wanajeshi 157 pekee kati ya askari wote 1500 wa Kifaransa ndio wamesalia nchini humo, na wanatazamiwa kuondoka nchini humo kufikia Desemba 22. Wakati huo huo, mahakama ya jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS Ijumaa hii iliamuru kuachiwa mara moja na bila masharti rais aliyepinduliwa wa Niger Mohamed Bazoum. Mahakama hiyo ya ECOWAS iliamuru kurejeshwa kwa Bazoum, ambaye alipinduliwa madarakani na jeshi mnamo Julai 26 mwaka huu, ikisema kuwa bado ni rais halali wa Niger. Kabla ya hapo ECOWAS ilitambua rasmi serikali mpya ya Niger ikiwa ni katika kulegeza misimamo yake ya kisiasa na kiuchumi kuhusiana na nchi hiyo. Mbali na hayo, Rwanda imetangaza kuwa uchaguzi mkuu nchini humo utafanyika mwezi Julai mwaka ujao. Dikri ya rais iliyochapishwa katika gazeti rasmi la serikali wiki hii imesema uchaguzi ujao wa rais na bunge nchini humo utafanyika baina ya Julai 15 na 16 mwakani. Rais Paul Kagame ambaye ameiongoza nchi hiyo ya Afrika Mashariki kwa zaidi ya miongo miwili anatazamiwa kugombea muhula wa nne. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa idadi ya watu wanaoteseka kutokana na baa la njaa katikati ya Afrika na magharibi mwa bara hilo inatarajiwa kufikia kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa cha watu milioni 49 na na laki 5 ifikapo katikati ya mwaka ujao. Wa 224 muda humenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, tutakomea hapo kwa leo, hadi juma lijalo, panapo majali yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, ahsante na kwaheri. Katika historia leo ni Jumamosi tarehe pili mfunguo tisa Jamadu Thani mwaka elfu moja 45 Hijria, e, mwafaka na tarehe ya 16 Desemba mwaka 2023 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 73 iliyopita, ilianza harakati ya kupigania uhuru ya watu wa Cyprus kwa shabaha ya kuhitimisha ukoloni wa Uingereza kisiwani humo. Kisiwa cha Cyprus kilichoko katika bahari ya Mediterranea kiliwekwa chini ya utawala wa kiothmania katika karne ya 16. Hatimaye Cyprus ilipata uhuru mwaka 1974, baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa na Wagiriki, huku Waturuki wa kisiwa hicho wakidhibiti eneo la kaskazini la nchi hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 32 iliyopita Kazakistan ilijitangazia uhuru baada ya kudhihiri dalili za kusambaratika Urusi ya zamani. Wa kazaki ambao wanaunda jamii kubwa zaidi nchini humo na ambao ni kutoka makabila wa Turuki na wa Mongolia, katika karne ya 17 miladia, waligawanyika katika sehemu tatu za tawala kubwa za kisultan. Miaka 26 iliyopita katika siku kama ya leo, kanali ya televisheni ya Sahari ya kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la redio na televisheni la Iran ilianza kazi zake kwa kurusha matangazo ya lugha ya Kiarabu, Kiazari, Kibosnia, Kituruki, Kifaransa, Kiingereza na Kiurdu. Televisheni za kanali hiyo zinatayarisha na kurusha matangazo mbalimbali yanayolenga familia katika masuala ya kijamii, kisiasa, filamu, sinema za matukio kweli, masuala ya kiuchumi na kadhalika. na katika siku kama ya leo miaka 25 iliyopita, mahakama ya, ma ya rufaa ya Paris ilimhukumu kifungo cha kumtoza faini mwanafalsafa na msomi mashuhuri wa nchi hiyo Roja Garudi kwa kosa eti la kukana jinai dhidi ya binadamu. Katika kitabu chake katika kitabu hicho msomi huyo mfaransa alithibitisha kisayansi na kwa hoja madhubuti kwamba wazayuni walishirikiana na manazi katika vita vya pili vya dunia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio IRIB r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.