Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea Mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa Mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi ya leo. Ni jumamosi njema tuliojaliwa na mola karima. Ni Jumamosi ya Disemba kumi na sita elfu mbili na ishirini na tatu ambayo ni sawa na tarehe pili e, jamadi wa thani elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabilalamin na kama ilivyo ada na desturi, tunaombea wenzetu, Mwenyezi Mungu awape shifaa, waponyeshe na warejee katika hali zao za kawaida, ambao wanaugua, wako mahospitalini, wako majumbani kwa miezi, miaka kadhaa sasa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida, amina. Wapendwa wasikilizaji, studioni asubuhi hii tuna mengi mazuri tumeandalia, ikiwa ni pamoja na habari za kikanda na kimataifa tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu waziri wa mambo ya nje wa Taliban Afghanistan asisitiza umuhimu wa kuimarisha uhusiano na Iran. Kipindi kwa leo, tutakuwa na dasa ya Qurani ambayo tutakuwa kwa muda wa dakika ishirini na mbili. Tutakuwa na ulondozi wa baadhi ya magazeti ama tutakuwa tukidondoa baadhi tu ya habari muhimu zilizopewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutaletea na makala yetu ya leo katika historia. Tuna wingi wa matumaini kwamba mko nasi hadi tamati. Usisahau kutuma ujumbe wako mfupi, mpendwa msikilizaji, SMS tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp na tunasikika kupitia Maarifa FM, hiyo ikiwa ni redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Tunasikika pia kupitia satelaiti na vilevile vile, unaweza kutumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service. imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. na imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Naanza na vichwa vya habari. Teherani yasema mauaji ya kigaidi ya polisi wa Irani huko Raski lazima yatalipizwa kisasi kama ya eko asiamuru kwa chua huru, wa huru rais wa Niger aliyepinduliwa Mohamed Bazoum. Watu milioni 17.7 Sudani wanakabiliwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula. Na mukama waendelea kupambana kiume na wazayuni makatili, pamoja na habari nyingine. Nawakaribisha kuwa nami Na sasa ni habari kamili. Viongozi na maafisa mbalimbali wa Irani sambamba na kulaani shambulio la kigaidi lililosababisha mauaji ya maafisa kumi na mbili wa polisi wa jamhuri ya Kiislamu huko Rask kusini mashariki mwa Iran wamesema kuwa shambulio hilo la kikatili litalipizwa kisasi haraka iwezekanavyo. Genge la kigaidi la Jaishuldhulm limekiri kuhusika na shambulio hilo la kigaidi lililotokea kwenye makao ya jeshi la polisi la Rask kusini mashariki mwa Iran Alhamisi jioni. Naibu gavana wa Sistani Baluchistani anayehusika na masuala ya usalama na polisi amesema watu 12 wameuawa shahidi katika shambulio hilo la kigaidi lililolenga makao ya jeshi la polisi huko Raski. Kwa upande wake, shirika la habari la Iran Press limeripoti kuwa Mohamed Bagheli Khalibof, spika wa majalisi ya ushauri ya Kiislamu yani bunge, amesema hii si mara ya kwanza kwa maadui kufanya jinai na mashambulio ya kigaidi dhidi ya usalama na ukakamavu wa Iran ya Kiislam kwa kutumia magenge ya ukufurishaji na yanayoeneza shari. Amesema maadui hao kwa pamoja wanafanya njama za kutia doa imani thabiti ya taifa la Iran, lakini wote wanapaswa kuelewa kwamba jinai zao hizo haziwezi kupita vivi hivi bila kupata majibu yanayostahiki. Mkuu wa idara ya mahakama Iran amesema katika ujumbe wake wa tanzia kufuatia kuwa washahidi maafisa hao wa jeshi la polisi la Iran kwamba wote waliohusika na jinai hiyo watafuatiliwa kisheria, na ametoa amri kwa maafisa wa idara ya mahakama ya mkoa wa Sistan Baluchistan wa kusini mashariki mwa Iran kutoa amri za kiusalama za kuruhusu vikosi vya ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu kutumia nguvu zao kutoa majibu makali kwa magaidi kwa magaidi wote waliohusika na jina hiyo. Mahakama ya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOAS, jana iliamuru kuachua huru mara moja na bila masharti rais aliyepinduliwa wa Niger, Muhamed Bazum. Mahakama hiyo ya ECOAS jana iliamuru kurejeshwa madarakani kwa Bazum, ambaye alipinduliwa mamlaka na jeshi Julai ishirini na sita mwaka huu ikisema kuwa bado ni rais halali wa Naija. Mohamed Bazum na familia yake wamekuwa kizuizini katika ikulu ya rais wa Naija, licha ya matakwa mbalimbali ya jumuiya ya EKOAS na nchi nyingine kwa ajili ya kumwachia huru rais huyo aliyepinduliwa na wanajeshi. Itakumbuka kuwa Bazum mwezi Septemba mwaka huu aliwasilisha kesi katika mahakama ya ECOAS akihoji kuhusu kupinduliwa na jeshi kuhusu kutiwa nguvuni na kuweka kizuizini na viongozi wa kijeshi, ambapo alitaka kuachiwa huru na kurejeshwa mamlakani kama rais wa Niger. Aidha, tarehe 8 mwezi huu wa Disemba, mahakama hiyo ya jumuiya ya ECOWAS ilitupilia mbali kesi iliyokuwa imewasilishwa na utawala wa kijeshi wa Niger uliotaka kuondolewa nchi hiyo vikwazo vilivyowekwa na viongozi na serikali za magharibi mwa Afrika. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO jana lilisema kuwa watu milioni 17 na laki 7 kote Sudan wanakabiliwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula. Idadi ya watu walioko hatarini zaidi wamerundikana katika majimbo yenye vita na ghasia, ikiwa ni pamoja na Dafur, Grita Kordofani na Khartum, hasa katika maeneo makuu matatu ya mji mkuu huo, yani Khartum, Bahri na Omdurman. Hayo yametangazwa na Adam Yao, naibu mwakilishi wa FAO nchini Sudan, na akaonya kwamba hali ya usalama wa chakula huko Sudani ni mbaya na imepanda hadi kiwango cha kutisha sana, kinachohitaji hatua za haraka na za pamoja. Ametoa makadirio mapya akisema, watu hao milioni 17 na laki 7 wanakabiliwa na matatizo mengi ukiwemo mgogoro mbaya zaidi wa chakula ambao ulianza kuonyesha makucha yake mwezi Oktoba mwaka huu na utaendelea hadi mwezi Februari mwakani. Katika jimbo la Khartumu, watu milioni tatu laki tisa wanakabiliwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula, ambapo kwa mujibu wa taarifa za maafisa wa Dafur, takriban watu milioni tano nukta tatu wako hatarini kukumbwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula jimboni humo. Vita vya uchu wa madaraka kati ya majenerali wa kijeshi wanaoongozwa na jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka RSF vinaendelea kuikamisha Sudani katika kona zote, huku wahanga wakuu wa vita hivyo wakiwa ni raia wa kawaida. Adam Yao, naibu mwakilishi wa FAO nchini Sudani, amesema watu wa Sudani wanahitaji kuungwa mkono hivi sasa kuliko wakati mwingine wowote na kwamba hatua yao ya haraka ya kulinda maisha ya jamii za vijijini za Sudan ni muhimu kabisa. Wanamapambano wa brigedi za Izudine ya Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya Hamasi na makundi mengine ya mukawama wa Palestina yanaendelea na mapambano yao makali na kutoa vipigo kwa wanajeshi wa utawala wa kizayuni waliovamia ukanda wa Gaza. Kituo cha upashaji habari cha Palestina kimetangaza kuwa wanamapambano wa taifa hilo wameendelea kuvitwanga kwa makombora vifaru vya Israel na kuviteketeza kwa moto katika maeneo tofauti ya ukanda Gaza. Kwa mujibu wa kituo hicho, mapambano makali zaidi ya jana Ijumaa yalishuhudiwa katika maeneo ya Alshujaiya huko mashariki mwa Ghaza na Khan Yunus ambapo wazayuni wameshtukizwa kwa mbinu za kila namna na ushujaa mkubwa wa wana mapambano wa Palestina. Kwa mujibu wa televisheni ya Alalam, jeshi la utawala wa kizayuni limeendelea kukiri kuangamizwa wanajeshi wake wakiwemo wale wa kikosi maalum cha Golan huko kusini mwa ukanda Gaza, na kujeruhiwa wanajeshi wake wengine kwenye eneo hilo hilo. Duru za mukawama wa Palestina zimesistiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unachuja mno habari kuhusu vipigo unavyopata huko Gaza na pamoja na hayo, idadi ya hasara ambayo utawala huo wenyewe unakiri kuzipata kila siku ni kubwa. Abu Ubaida, msemaji wa brigedi za Al Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ametangaza kuwa wanamapambano wa Palestina wamewaangamiza wanajeshi 36 wa Israel na kujeruhi makumi ya wengine na kuteketeza zana nyingi za kijeshi za utawala huo pandikizi na mwoga sana katika kipindi cha saa 72 Zahadi alipokuwa anatangaza habari hiyo. na katibu mtendaji wa tume ya uchumi ya umoja Mataifa kwa Afrika, UNECA, Claver Gatete, ameelezea wasiwasi wake mkubwa kutokana na ongezeko la ajali mbaya za barabarani barani Afrika. Akizungumza katika mkutano wa umoja Mataifa wa ushirikiano wa usalama barabarani, Gatete amesema kiwango kikubwa cha vifo vya barabarani barani Afrika ni cha kutisha hasa kwa vile bara hilo lina takriban asilimia tatu tu ya magari yote duniani. Amesema Afrika inahitaji kuungwa mkono katika kuendeleza usimamizi wake wa usalama barabarani ili kupunguza kasi ya ajali mbaya za barabarani ambazo zinaathiri maendeleo ya bara hilo. Aidha, amesema inatisha pamoja, unapoona kwamba vifo vinavyotokana na ajali za barabarani Afrika viliongezeka kwa asilimia kumi na tano kati ya mwaka elfu mbili kumi na tisa na elfu mbili na ishirini. Kwa upande wake shirika la afya duniani WHO linakadiria kiwango cha vifo vya barabarani katika bara hilo kwamba kuwa ni 29.6 kwa kila watu laki moja ikilinganishwa na 17 kusini mashariki mwa Asia, 9.3 barani Ulaya na wastani wa 17.5 kote ulimwenguni wakati kama ilivyotangazwa, bara la Afrika lina asilimia tatu tu ya magari yote duniani. Vilevile vile Getete ameutaka mfuko wa Umoja wa Mataifa wa usalama barabarani kufikiria kuwekeza zaidi katika miradi barani Afrika kutokana na ukubwa wa matatizo ya usalama barabarani katika bara hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu ni parstoday.ir/sw. Unaweza kutegea sikio matangazo yetu kupitia sateleti, kupitia Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania, na wakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: waziri wa mambo ya nje wa Taliban asisitiza umuhimu wa kuimarisha uhusiano na Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa serikali ya Taliban ya Afghanistan amesisitiza kuwa kuna umuhimu wa kudumisha na kuimarisha uhusiano wa kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hafiz Zia Ahmad Takal, naibu msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Afghanistan, katika ujumbe kupitia mitandao ya kijamii, ameashiria kikao kilichofanyika kati ya Hasan Kazimi Kumi, mwakilishi maalum wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Irani katika masuala ya Afghanistan na mkuu wa ujumbe wa kisiasa wa Iran mjini Kabul, na Maulavi Amir Khani Mutaki, waziri wa mashauri ya kigeni wa Taliban, ambapo pande mbili zimejadili maswala ya kiuchumi kati ya Afghanistan na Iran, matatizo ya wahajiri wa Afghanistan nchini Iran na masuala ya kisiasa ya pande mbili. Kutokana na kuongezeka matatizo ya kiuchumi na kijamii ya Afghanistan hususan baada ya kuongezeka khitilafu kati yake na Pakistan, Jamhuri ya Kiislamu Irani ndiyo njia pekee ya kutatua matatizo ya kiuchumi ya kundi la Taliban. Ni wazi kuwa kundi hilo ambalo limerejea madarakani nchini Afghanistan kwa zaidi ya miaka miwili sasa linapaswa, mbali na mambo mengine, kutilia maanani masuala ya kimsingi na ya kimataifa kuhusu uhusiano na majirani zake. Kuhusiana na hilo, Maulavi Mufli, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema kundi la Taliban ambalo liko chini ya mashinikizo makubwa ya kieneo na kimataifa kwa sasa linakabiliwa na matatizo makubwa kutokana na mvutano mkubwa uliopo kati yake na Pakistan na vilevile vile kufungwa mara kwa mara vivuko vya mpakani kati ya nchi hizo. Katika hali hiyo na kama kawaida yake, jamhuri ya Kiislamu Irani ndiyo nchi pekee inayoweza kuwasaidia watu Afghanistan. E, kwa mujibu wa viongozi wa Taliban ni kwamba kutatuliwa matatizo ya kisheria na kimahakama ya wahajiri wa Afghanistan na nchini Iran na kudumishwa uhusiano wa pande mbili wa kisiasa kiuchumi na kiutamaduni kati ya nchi hizi ni maswala muhimu yanayopaswa kushughulikiwa haraka. Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani daima imekuwa makazi ya pili ya watu wa Afghanistan kwa zaidi ya miongo minne sasa, ambapo wahajiri hao wanaishi kwa amani pamoja na watu wa Iran katika miji tofauti. Kuhusiana na hilo, hakuna tatizo lolote lililopo baina ya watu wa Iran na Afghanistan, kwa sababu nchi hiyo imekuwa katika wigo wa ustaarabu wa Iran kwa miaka mingi, na watu wa Afghanistan daima wanaichukulia Iran kuwa msaidizi wao mkubwa na muhimu zaidi kufikia sasa. Maadui wamefanya juhudi nyingi za kujaribu kuibua mifarakano baina ya mataifa haya mawili, juhudi ambazo zote zimeshindwa. Kwa vyovyote vile, kwa mujibu wa kazi Mkumi, safari ya hivi karibuni iliyofanywa na ujumbe wa ngazi ya juu wa Afghanistan nchini Iran ukiongozwa na Mula Abdul Ghani ndugu yake, naibu mkuu wa maswala ya kiuchumi katika baraza la mawaziri la Afghanistan imefungua njia ya kuimarisha mahusiano na ushirikiano wa pande mbili. Naendelea kuchegea sikio wa matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRB world service kutupata. Na tovuti yetu ni pasttoday.ir/sw. wa rahmatullahi wa barakatu. bismillahi rahmani rahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1001 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 61 ya Assaf. kitabullahi qurani hayatun khayrul hayati Nani nani mwenye kudhulumu zaidi kuliko yule anayemzulia Mwenyezi Mungu uongo, naye anaitwa kwenye Uislamu? Na Mwenyezi Mungu hawaongoi watu madhalimu. Yuridun li yutfi'u nur Allah bi afwahihim wallahu mutimmu nurihi walau karihal kafirun Wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao na Mwenyezi Mungu atakamilisha nuru yake ijapokuwa makafiri watachukia. Huwalladhi arsala rasulahu bilhuda wa dinil haqqi liyuzhirahu ala ddini kullihi walaw karihal mushrikun yeye ndiye aliyemtuma mtume wake kwa uongofu na dini ya haki ili ipate kuzishinda dini zote ijapokuwa washirikina watachukia. Katika darsa iliyopita ilizungumziwa bishara aliyotoa Nabii Isa Masihi, alaihi ssalam, ya kuja mtume mwingine baada yake. Katika mwendelezo wa maudhui hiyo, aya tulizosoma zinasema baadhi ya ahlulkitab waliolinganiwa Uislamu na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam walimzulia uongo Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa kumwambia Bwana Mtume, Mwenyezi Mungu hakukutuma na kukupa wewe utume. Kwa kitendo chao hicho watu hao walikuwa wakijikosesha wenyewe uongofu wa Mwenyezi Mungu na kuzidhulumu nafsi zao. Wao walikuwa wakidhani kama nuru ya Allah Subhanahu wa Ta'ala ya Uislamu ni kama ilivyo nuru na mwanga wa mshumaa ambao wanaweza kuuzima kwa kupuliza tu kwa midomo yao ilhali yeye Allah jalla jalalu ameshapanga na kuhukumu nuru ya uongofu wake iangaze ulimwenguni kote mithili ya jua kupitia nabii wake Muhammad salawatu rabbi wa salamuhu alayhi wa ali, na dini yake ya Uislamu iwe juu na izishinde dini na fikra zingine zote na ni wazi pia kwamba hakuna mtu yoyote awezaye kuizuia irada na lile alitakalo Mola lisithibiti. Historia inaonyesha kuwa katika muda wote wa miaka elfu moja na mia nne iliyopita na licha ya vizuizi, hujuma na vikwazo vya kila aina vilivyowekwa na maadui, Uislamu umekuwa ukizidi kuenea ulimwenguni na idadi ya Waislamu inaendelea kuongezeka kuanzia mashariki hadi magharibi ya dunia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba dhuluma kubwa zaidi wanayofanyiwa wanadamu ni kuzuiliwa yasiwafikie maneno ya nuru na uongofu ya Mwenyezi Mungu na kuzuiwa mafundisho ya mitume wake yasifuatwe na kutekelezwa katika jamii za wanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kwa tafsiri itolewayo na Qur'an, dini ni nuru, yani wenzo au chombo cha utambuzi cha kuongozea njia, cha kumjenga mtu na kumwezesha kupigia hatua ya kuifikia saada na uongofu. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba maadui wa dini daima huwa wanafanya juu chini ili wauzime mwenge wa haki, na hutumia kila njia na wenzo ili kulifikia lengo hilo. Vilevile aya vile hizi zinatuelimisha kuwa kati ya njia zote za fikra, Uislamu ndiyo pekee itakayobaki milele hapa duniani na ushindi wake dhidi ya njia zingine za fikra ni kwa sababu ya ukweli wake unaothibitisha kuwa ndiyo dini ya haki. Na pia aya hizi zinatuonyesha kwamba ni jambo lisilo na shaka kuwa ushindi wa haki dhidi ya batili ndiyo irada na atakavyo mola muumba aliyetukuka, na irada hiyo ya Allah iko juu ya irada na matakwa ya makafiri na washirikina. Nikujulisheni, kujulisheni biashara itakayokuokoeni na adhabu iumizayo. Tu'minuna billahi wa rasulihi wa tujahiduna fi sabili llahi bi amwalikum wa anfusikum, Dhalikum khayrun lakum in kuntum ta'lamun, Mwaminini Mwenyezi Mungu na mtume wake Na kinginecho mkipendacho nacho ni nusura itokayo kwa Mwenyezi Mungu na ushindi ulio karibu, na wabashirie waumini. Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia njama za maadui dhidi ya Uislamu aya hizi zinawahimiza Waislamu watekeleze jukumu na wajibu wao wa kidini katika kukabiliana na maadui, na kueleza kwamba nyinyi mnaodai kwamba mumeamini na mnajitangaza kuwa ni wafuasi wa mtume wa Mwenyezi Mungu, tekelezeni basi jihadi kwa ajili ya kuilinda dini ya Mwenyezi Mungu, wala msifanye ajizi kutoa mali zenu na kujitolea nafsi zenu katika njia hii. Jueni kwamba Allah subhanahu wa ta'ala ni mshitiri wa chochote mtoacho katika njia hii, na bila shaka atakinunua kwa bei ya juu kabisa. Ikiwa adui anatumia kila wenzo na suhula ili kuuangamiza Uislamu na Waislamu, na nyinyi tumieni kila mlicho nacho kukabiliana naye. Na mjue kwamba dunia na akhera yenu inategemea juhudi mtakazofanya na jihadi mtakayoiendesha. Kama mtatimiza wajibu wenu hapa duniani, mtashinda kwa nusra na msaada wa Allah na huko akhera pia mtapata maghufira na rehma za Kimola kwa kuepushwa na adhabu ya moto na kuingizwa kwenye pepo ya milele Iliyojaa kila aina ya neema. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba biashara haihusiani na vitu tu wala haishi hapa duniani tu. Kufanya muamala na Allah subhanahu wa taala na kuwafuata na kuwatii mitume wake ni biashara yenye faida na tijara kubwa inayomnufaisha mtu hapa duniani na kumdhaminia maisha ya raha na neema tupu na za kila upande huko akhira. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mbali na mtu muumini kulinda imani yake mwenyewe, anatakiwa ajiandaye na kuwa tayari kulinda dini ya Mwenyezi Mungu na njama za maadui kwa mali yake na nafsi yake. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wanaopambana na kupigana jihadi katika njia ya Allah hupata moja ya mema mawili: ama daraja tukufu ya kufa shahidi na kuingizwa kwenye pepo ya milele ambako huko ndiko kufaulu na kufuzu kukubwa, au watapata nusra na msaada wa Mwenyezi Mungu na kumshinda adui yao, na hiyo pia ni taufiki kubwa muhimu na yenye thamani. Aya hizi zinatutaka tujue pia kwamba kwa mtu muumini na mwenye imani ya kweli kuilinda na kuinusuru dini yake ni muhimu zaidi kuliko kulinda na kuokoa mali na roho yake, na kwa hivyo huwa yuko tayari kuvitoa vyote hivyo. Enyi mlioamini wa kuweni wasaidizi wa Mwenyezi Mungu, kama alivyosema Isa bin Maryam kuwaambia wanafunzi wake, nani wasaidizi wangu kwa Mwenyezi Mungu? Wakasema wanafunzi, sisi ni wasaidizi wa Mwenyezi Mungu. Basi taifa moja la wana wa Israeli liliamini na taifa jingine lile kufuru. Basi tukawasaidia walioamini dhidi ya maadui zao, wakawa wenye kushinda. Aya hii inaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia zilizotoa mwito kwa waumini kujitokeza katika jihadi ya njia ya Mwenyezi Mungu na kueleza kwamba katika umri na uhai wenu wote na katika hali yoyote mtayokuwa muwe wasaidizi na wenye kumnusuru Allah. Ni wazi kwamba Allah subhanahu wa taala ni mkwasi na si mhitaji wa msaada wowote na wa yeyote kati yetu sisi wanadamu. Kwa hiyo taabiri hii ya nusra na usaidizi iliyotumiwa hapa katika aya hii ya mwisho ya suratu Saf, madhumuni yake ni kuinusuru dini ya Allah pamoja na kuwasaidia mitume na mawalii wa Kemola. Kuinusuru dini ya Mwenyezi Mungu kuna hali mbili: hali ya kwanza ni kufanya juhudi za kuueneza Uislamu ulimwenguni kwa kutumia nyenzo mbalimbali mbali za tablighi, uenezi na utumizi wa vyombo vya habari, na hali ya pili ni kuichunguza na kuitambua mipango na njama za maadui wa Uislamu na kutumia hatua madhubuti na zilizoratibiwa kukabiliana na mipango na njama zao hizo. Sehemu inayofuatia ya aya inaashiria mifano ya kuinusuru dini ya Mwenyezi Mungu na kusema, Nabi Isa alayhi salam naye pia aliomba msaada kwa Hawariyun yaani wanafunzi wake maalumu kumi na wawili waliokuwa wafanya tablighi na wafikishaji kwa watu mafundisho aliyokuja nayo mtukufu huyo. Na wanafunzi wake hao wakatangaza utayari wao wa kuinusuru dini ya Allah. Tabaan, baadaye baadhi ya wanafunzi hao wakamuacha mkono Nabii Isa alaihi ssalam na kugeuka kuwa wasaidizi na washirika wa maadui zake. Pamoja na hayo Allah subhanahu wa ta'ala aliwapa nusra na ushindi waumini dhidi ya maadui zao hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuwa muumini tu na kulinda mtu imani yake hakutoshi bali inapasa tufanye bidii na juhudi za kuitangaza na kuieneza dini ya Allah ulimwenguni. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kama tutainusuru dini ya Mwenyezi Mungu, na yeye Allah atatupa nusra, auni na msaada wake utakaotuwezesha kuwashinda maadui zetu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na moja ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya sitini na moja ya Assaf. Insha allah tuwe tumenufaika na kuaidhika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waumini wa kweli Tuliyo tayari kuinusuru dini yake kwa mali zetu na nafsi zetu, azifanye thabiti pia imani zetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Namshukuru sana Abdulfatah Musaidi na kipindi chake cha darsa ya Quran, na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika jamvi la macho yetu magazetini. Karibuni wapendwa wa wasikilizaji wa redio Teherani, popote pale matangazo mnapotegea sikio, katika jamvi la macho yetu magazetini, ambapo tunaanza na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambayo leo Jumamosi lina habari kuu chini ya kichwa cha maneno katika ukurasa wake wa mwanzo: kitanzi cha kina mde cha Chadema, hukumu ya jaji mkeha imeendelea kutafsiriwa tofauti huku kila upande ukiwa na umeshinda, wanasheria nguli waeleza hatima ya pande zote Lisu aweka msisitizo. Nikiachana na habari hii kuu, habari nyingine ninazoadondolea kutoka gazeti la mwananchi leo Jumamosi zinasema: vigogo matumbo joto, mashirika ishirini yakiungwa na kufutwa, mswada sheria za uchaguzi, chadema na CCM wakiri upungufu wa shauri iondolewe bungeni. Gazeti ya nipashe kwa upande wake lina habari kuu isemayo katika ukurasa wake wa mbele Ubunge Kinamde batili kauli ya wanasheria wadau baada ya uamuzi wa mahakama, Bagonza atia neno. Vilevile kutoka gazeti ya Nipashe tunasoma kama ifuatavyo: operesheni wa msho wa misho Ngorongoro kuendelea. Rungu la Samia lavunja taasisi mashirika ishirini. Madereva wa bajaji wagoma madai kupinga kunyanyaswa. Wanandoa ardhi wasimamishwa kwa tuhuma za dhuluma kiwanja na maiti ya mtoto mchanga ya mponza mganga mkuu. Gazeti la serikali la Habari Leo Jumamosi hii limesheheni habari mbalimbali, huku likitoa kipaumbele kwa habari inayosema mtikisiko wa ufanisi mashirika ya umma kumi na sita yaunganishwa manne ya, ya futwa. Kitila asema watumishi ajira ziko salama. Gazeti la Habari Leo aidha limeandika kotini kwa kuisababishia TRA hasara ya shilingi bilioni 1.167, kukiwa na hii inayosema Umoja wa Mataifa waipongeza Tanzania kurejesha amani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mchengerwa amsimamisha mganga mkuu wa mkoa elfu tatu wa hama Ngorongoro na serikali yatenga bilioni kumi na tatu kuimarisha magereza. Wapendwa wasikilizaji, tunaendelea na macho yetu magazetini na sasa naielekeza dira hii katika nchi ya Kenya na tunakutana na gazeti ya Taifa leo Jumamosi hii ambapo tunasoma Ruto asema juhudi zake za kupunguza bei ya pembejeo za kilimo na mafuta zimeshusha gharama ya maisha rais adai hali sasa shwari kenya vilevile vile tunasoma ni kibaki tu ndiye aliwajali mahasla chini ya kichwa hicho kidogo utafiti mpya unaonyesha kuwa mzee kibaki alikuwa mtetezi wa kweli wa mahasla kuhusu kipengele cha uchumi rais william ruto amekariri kwamba gharama ya maisha imepungua kutokana na juhudi mahususi za serikali yake kupiga jeki uzalishaji chakula kupitia mpango wa utoaji mbolea nafuu kwa wakulima na, wa na habari za mwisho ninazozidondoa kutoka gazeti ya Taifa Leo ni hizi zinazosema: mafuriko ya athiri mavuno Tana River, na Maribe na Jowie kujua hatima yao mwaka ujao. Tunaendelea na macho yetu magazetini na bado tupo Kenya, na sasa naligeukia gazeti la The Star ambalo limeandika Uhuru chini ya mashinikizo ili kuidhinisha ripoti ya NADCO. Rais Ruto jana Ijumaa alifanya uteuzi mpya kwa mashirika kadhaa ya serikali ambapo amemteua Abshalo Abdullahi Yahya kuwa mwenyekiti wa mamlaka ya taifa ya kudhibiti ukame. Vilevile, Ruto amemteua Agre Lucas Kidiavai kuwa mwenyekiti wa mahakama ya rufaa ya mashirika ya serikali. Vichwa vingine vya habari kutoka gazeti la The Star vinasomeka kama ifuatavyo: kaunti tano Kenya zitakumbwa na tatizo la kukatika kwa umeme leo Jumamosi. Hasan Olenado asema kila mmoja anapaswa kupasisha ripoti ya NADCO, na utawala wa kizayuni wa Israel umesema uliwaua kimakosa mateka watatu katika vita dhidi ya Gaza. Na gazeti la New Times linalochapishwa nchini Rwanda ndilo linatuhitimishia jamvi la macho yetu magazetini ambalo limeandika mke wa rais Paul Kagame wa Rwanda b Janet Kagame amesema ili kuweza kushughulikia tatizo la ulevi na athari zake kwa jamii ya wananchi wa Rwanda ni kwamba wananchi hawa wanapaswa kwa pamoja kueleza chanzo chake na kutafakari kuhusu njia za kuondoa tatizo hilo. Na kuna hii inayosema Somalia ya saini makubaliano ya kujiunga na jumuia ya Afrika Mashariki, EA. Si.. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani, wapendwa wasikilizaji, na sasa tunaletea makala yetu ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe pili mfunguo tisa jamadu thani mwaka elfu moja 1445 Hijiria e, mwafaka na tarehe 16 Disemba mwaka 2023 Miladia. katika siku kama ya leo miaka 73 iliyopita ilianza harakati ya kupigania uhuru ya watu wa Cyprus kwa shabaha ya kuhitimisha ukoloni wa Uingereza kisiwani humo. Kisiwa cha Cyprus kilichoko katika bahari ya Mediterranea kiliwekwa chini ya utawala wa kiothmania katika karne ya 16. Hatimaye Cyprus ilipata uhuru mwaka 1974, na baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa na Wagiriki, huku waturuki wa kisiwa hicho wakidhibiti eneo la kaskazini la nchi hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 32 iliyopita Kazakistan ilijitangazia uhuru baada ya kudhihiri dalili za kusambaratika Urusi ya zamani. Wa Kazaki ambao wanaunda jamii kubwa zaidi nchini humo na ambao ni kutoka makabila wa Turuki na wa Mongolia, katika karne ya 17 Miladia, waligawanyika katika sehemu tatu za tawala kubwa za kisultan. Miaka 26 iliyopita katika siku kama ya leo kanali ya televisheni ya Sahari ya kitengo cha matangazo ya ng'ambo chashirika la redio na televisheni la Iran ilianza kazi zake kwa kurusha matangazo ya lugha ya Kiarabu, Kiazari, Kibosnia, Kituruki, Kifaransa, Kiingereza na Kiurdu. Televisheni za kanali hiyo zinatayarisha na kurusha matangazo mbalimbali yanayolenga familia katika masuala ya kijamii, kisiasa, filamu, sinema za matukio kweli, masuala ya kiuchumi na kadhalika. na katika siku kama ya leo miaka 25 iliyopita, mahakama ya, ma ya rufaa ya Paris ilimhukumu kifungo cha kumtoza faini mwanafalsafa na msomi mashuhuri wa nchi hiyo Roja Garudi kwa kosa eti la kukana jinai dhidi ya binadamu. Katika kitabu chake katika kitabu hicho msomi huyo Mfaransa alithibitisha kisayansi na kwa hoja madhubuti kwamba wazayuni walishirikiana na manazi katika vita vya pili vya dunia. Shukran sana salam Bendera kwa makala ya leo katika Historia na Sasa. Ni habari za dunia kwa ufupi. Viongozi na maafisa mbalimbali wa Irani sambamba na kulaani shambulio la kigaidi lililosababisha mauaji ya maafisa kumi na mbili wa polisi wa jamhuri ya Kiislamu huko Rask kusini mashariki mwa Iran wamesema shambulio wa hilo la kikatili litalipiziwa kisasi haraka sana. Genge gaidi, la kigaidi la Jaishul Dhulm. Limekiri kuhusika na shambulio hilo la kigaidi lililotokea kwenye makao ya jeshi la polisi ya Raski kusini mashariki mwa Iran Alhamisi jioni. Mahakama ya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, jana iliamuru kuachiwa huru mara moja na bila masharti rais aliyepinduliwa wa Niger, Mohamed Bazoum. Mahakama hiyo ya ECOWAS imeamuru kurejeshwa kwa Bazoum ambaye alipinduliwa mamlakani na jeshi Julai 26 mwaka huu ikisema bado ni rais halali wa Niger. Shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO jana Ijumaa lilisema watu milioni 17 na laki saba kote nchini Sudan wanakabiliwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula. Idadi ya watu walioko hatarini zaidi wamerundikana katika majimbo yenye vita na ghasia, ikiwa ni pamoja na Dafur, Greater codegani na, na Khartum, hasa katika maeneo makuu matatu ya mji huo yaani Khartum Bahri na Umdurman. Wanampambano wa brigedi za Isudini Khasam, tawi la kijeshi la Hamasi, makundi na makundi mengine ya mukawama wa Palestina yanaendelea na mapambano yao makali na kutoa vipigo kwa wanajeshi wa utawala wa kizayuni waliovamia ukanda wa Gaza. Muhtasari wetu wa habari unakomea hapa kwa asubuhi hii. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, na washukuru wasikilizaji waliokuwa nami kuanzia wa mwanzo hadi tamati ya matangazo na wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Sina la ziada, na wageni kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Teheran, nikiwatakia asubuhi njema na siku njema kwa ujumla. Kwa herini.